Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake kwenye nguzo ndefu ndefu. Rahmani Rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo. Natumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakuendea vyema. Kwa moyo mkunjufu kabisa na kukaribisha kujiunga nami katika matangazo haya ya usiku ya Radio Tehran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Usiku huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia uchambuzi wa kisiasa na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 na Singida. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Nikukumbusha tu kwamba una fursa kushiriki matangazo haya mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano 48 Leo ni Februari kumi mwafaka na tarehe ishirini na saba Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria, sawa na tarehe ishirini na mbili Bahman mwaka elfu moja mia tatu tisini na tisa Hijria. Shamsia anavuta pumzi kisha narejea na, na taarifa ya habari za dunia saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia <mulia> lakini kwanza ni mukhtasari wake. Rais Rohani asema kusimama kidete taifa kubwa la Iran kulipelekea Trump aangushwe. Bunge la Ghana lafungwa baada ya wabunge 17 kuambukizwa korona. Na rais wa Somalia aitisha mkutano mwingine kuondoa mkwamo wa kisiasa, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kusimama kidete wananchi wa Iran na tadbiri ya serikali ni mambo ambayo yalipelekea serikali iliyopita Marekani kushindwa katika sera za vikwazo na mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Hassan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameyasema hayo leo Jumatano alipohutubu kwa njia ya video katika sherehe za kuadhimisha mwaka wa 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu sambamba na kutoa salamu zake za kheri na fanaka kwa mnasaba huo, Rais Rohani ameongeza kuwa na hapa nanukuu, taifa kubwa la Iran lilisimama kidete mbele ya Donald Trump, mtawala dikteta aliyekuwa katika ikulu ya White House. Kwa subra na mapambano, wananchi wa Iran waliweza kumshinda mtawala huyo, mwisho wa kunukuu. Rais Rohani ameongeza kuwa iwapo punde baada ya kuondoka Marekani katika mapatano ya JCPOA, Iran nayo ingejiondoa katika mapatano hayo, njama ya Israel na Marekani ingedhihiri katika kurasa za historia. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amekumbusha kuhusu vikwazo vya kidhalimu vya Marekani na mashinikizo ya juu kabisa ya utawala wa Trump dhidi ya Iran na kusema watu wote wa dunia hii leo wana deni kubwa kwa taifa la Iran kwani mapambano ya Wairani na tadbiri ya serikali ya Iran ndiyo chanzo cha kupata pigo serikali ya Trump. Rohani amesisitiza kuwa hakuna shaka kuhusu kuwa na taathira ya taifa na serikali ya Iran katika kuiangusha serikali ya kidikteta ya Trump, na kuongeza kuwa leo dunia ina usalama na inahisi kuwa sheria zinazingatiwa na uthabiti umerejea baada ya kuondoka Trump. Kwa msingi huo dunia ina deni kubwa kwa taifa la iran rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesema vikwazo korona mashinikizo ya vyombo vya habari na vita vya kisaikolojia na vitisho vya kijeshi ni vitisho vinne ambavyo jamhuri ya kiislamu imekabiliana navyo katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita amesema pamoja na kuwepo vitisho hivyo vyote taifa la iran limesimama kidete ameongeza kuwa ingawa zama za vikwazo vya juu kabisa na zama za vita vya kiuchumi zimefikia ukingoni, lakini taifa la Iran bado linahitajika kuwa na subira na mukawama hadi kufikia ushindi kamili. Kuhusiana na shughuli za nyuklia za Iran, rais Ruhani amesema iwapo kundi la tano jumlisha moja litatekeleza ahadi zake, Iran nayo itafungamana na ahadi zake katika mapatano ya JCPOA. Amesema bila shaka taifa la Iran litafanikiwa kwa kutumia njia ya kisiasa na mazungumzo na dunia. Huku hayo yakiarifiwa, spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu yaani bunge la Iran, amesema Iran na Russia zinatafakari kuhusu ushirikiano wa kipindi cha miaka ishirini na hamsini ijayo. Muhammad Baqer Qalibaf spika wa bunge la Iran amesema hayo katika mahojiano na kanali ya televisheni ya Rasia 24 ambapo ameashiria ujumbe wa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa rais wa Rasia na umuhimu wa ujumbe huo kwa kusema mabadiliko katika utawala wa Marekani hayawezi kubadilisha uhusiano wa Tehran na Mosco. Juzi spika wa bunge la Iran aliwasili Mosco kwa lengo la kumkabidhi rais Vladimir Putin wa nchi hiyo ujumbe kutoka kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Said Ali Khamenei. Ghalibaf amesema katika kipindi hiki muhimu cha mfumo wa kimataifa, ushirikiano wa Iran na Rasia katika ngazi za kistratejia ni jambo litakaloinua hadhi ya nchi hizi mbili. Ameongeza kuwa ushirikiano wa kistratejia wa Iran na Rasia ulianza kufuatia matukio yaliyoibuka Siria. Amesema ushirikiano huu ambao ulipelekea kutimuliwa magaidi katika eneo unaweza sasa kupanuliwa katika nyanja zingine. Spika wa bunge la Iran amesisitiza kuwa serikali ya Marekani, ambayo haijatekeleza ahadi zake za JCPOA kwa miaka kadhaa, haina haki ya kuiainishia Iran masharti. Amesema Marekani inapaswa kwanza kutekeleza ahadi zake kabla ya kuweka masharti na Iran, nayo inapaswa kuthibitisha kivitendo kuwa vikwazo vimeondolewa ili hatua kwa hatua ianze kutekeleza ahadi zake katika mapatano hayo ya kimataifa. Mbali na hayo, Rais Mohamed Abdullahi Farmaajo wa Somalia ametoa mwito kufanyika kwa raundi mpya ya mazungumzo ya majadiliano tarehe kumi na tano mwezi huu ili kusaidia kuondoa mkwamo wa mchakato wa uchaguzi. Mazungumzo hayo yamepangwa kufanyika mjini Garoe, mji mkuu wa eneo linalojiendeshea lenyewe la Puntland, baada ya mazungumzo kuhusu mchakato wa uchaguzi kati ya serikali na viongozi wa majimbo yaliyofanyika tarehe 5 Februari mjini Dhusamareb kuvunjika. Taarifa iliyotolewa na ofisi ya rais inasema serikali kuu na serikali za majimbo zitafanya mkutano wa kilele kuhusu utekelezaji wa makubaliano yaliyofikiwa Septemba 17 mwaka uliopita 2020, kuhusu uchaguzi. Wakati huo huo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limetoa mwito kwa serikali ya kifederali ya Somalia kuanzisha tena mchakato wa mazungumzo ambayo yatapelekea kuwepo mwafaka kuhusu uchaguzi haraka iwezekanavyo. Wito huo umetolewa baada ya mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Somalia James Swan kulihutubia baraza hilo na kuonya kuwa baada ya muhula wa urais wa Farmajo kumalizika Februari 8, hali ya kisiasa nchini humo haiwezi kutabirika. Hivi karibuni Farmajo alisema uingiliaji wa madola ya jinabi katika mambo ya ndani ya nchi hiyo ndio sababu kuu ya kugonga mwamba mazungumzo ya kujaribu kupatia ufumbuzi mkwamo wa uchaguzi katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Farmajo hata hivyo hakutaja nchi zinazojaribu kuvuruga mchakato wa uchaguzi, ambayo pia inakabiliwa nchi ambayo pia inakabiliwa na ukosefu wa usalama kutokana na mashambulizi ya magenge ya kigaidi yakiongozwa na Alshabab. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko nchini Tanzania. Ukiwa Tanga unaweza kutusikiliza kupitia kasima wimbi 105.3, Mwanza ni 101.9. Ukiwa katika mkoa wa Kigoma tusikilize kupitia masafa ya 99.7, hapo Mtwara ni 104.1, na na Singida tunasikika katika anga za 99.1. Tugeukie habari za janga la corona. Bunge la Ghana limefungwa kwa muda wa wiki tatu baada ya idadi kubwa ya wabunge na wafanyakazi wa bunge hilo kuambukizwa virusi vya korona au ugonjwa wa COVID-19. Kwa mujibu wa taarifa, wabunge 17 na wafanyakazi 151 wameambukizwa korona, jambo ambalo limeibua wasiwasi mkubwa katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Spika wa bunge Alban Bagbin ametangaza kuwa bunge hilo litasitisha shughuli zake hadi Machi pili. Amesema katika kipindi hicho kutafanyika operesheni maalum ya kusafisha jengo la bunge kwa kutumia dawa maalum za kuua virusi. Hata hivyo, amesema kamati ya kuwahoji maafisa wa serikali walioteuliwa itaendelea na vikao vyake vya kuchunguza mawaziri ambao wamechaguliwa na rais Nana Akufo Ado, ambaye alichaguliwa Desemba. Hadi sasa, Ghana imetangaza kesi zaidi ya sabini na tatu elfu za korona na vifo 482 tangu ugonjwa huo ulipotiwe kwa mara ya kwanza mnamo Desemba mwaka 2019. Mijumuiko ya hadhara kama ya mazishi na harusi ni marufuku nchini humo, huku mipaka ya baharini na nchi kavu ikiwa imefungwa tokea Machi mwaka jana ili kuzuia kuenea korona. Na waziri wa afya wa Ethiopia Bibi Lia Tadese amesema Ethiopia itatumia dola milioni 330 ili kununua chanjo ya corona au COVID-19 kwa ajili ya asilimia 20 ya watu wa nchi hiyo. Ethiopia inatarajia kugharamia chanjo hiyo kutoka kwenye fedha za serikali na fedha kutoka kwa wafadhili wa kimataifa. Na kufikia sasa serikali imepata dozi milioni 9 za chanjo hiyo. Waziri huyo pia amesema Ethiopia ni nchi kubwa yenye watu wengi, kwa hivyo haitatumia chanjo ya aina moja kwa ajili ya watu wake, na sasa imeonyesha nia ya kupata chanjo iliyotengenezwa na China na Rasia kama chanjo itathibitishwa kuwa salama kwa matumizi. Idadi ya watu wa Ethiopia inakadiriwa kuwa milioni mia moja kumi na mbili. Ethiopia ambayo mpaka sasa imerekodi maambukizi laki moja nukta nne na vifo zaidi ya elfu mbili kutokana na korona inatarajia kuanza kutoa chanjo kwa watu wake kuanzia mwezi Aprili. Wakuu wa Ethiopia wanasema watatoa kipaumbele kwa watu wenye hatari kubwa, ikiwa ni pamoja na wazee, watu wenye matatizo ya afya, wahudumu wa afya na wafanyakazi wa kijamii. Huku hayo yakijiri, mpango wa kimataifa wa kuratibu chanjo dhidi ya ugonjwa wa COVID-19 almaarufu COVAX umesema kuibuka kwa minyambuliko tofauti ya virusi aina ya SARS-CoV-2 vinavyosababishwa na COVID-19 ni kumbusho thabiti kuwa virusi hivyo vina uwezo wa kubadilika, na hivyo hatua za kisayansi zinapaswa kuendana na mazingira ili ziweze kukabili virusi hivyo. Mashirika yanayodunga uh, yanayounda mpango wa COVAX yamesema hayo katika taarifa ya pamoja kufuatia ripoti za hivi majuzi kwamba chanjo dhidi ya korona ya Uingereza aina ya AstraZeneca na Oxford ina uwezo mdogo wa kuzuia ugonjwa wa korona unaosababishwa na mnyambuliko mpya wa virusi b moja b nukta moja nukta tatu tano moja. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran, ikiwa hii leo jamhuri ya kiislamu inaadhimisha uh, Bahman ishirini na mbili, siku ambayo au kumbukumbu ya siku ambayo mapinduzi ya kiislamu yalipata ushindi kamili. Na toba uchambuzi wetu wa kisiasa utatupia uh, jicho maadhimisho ya Bahman ishirini na mbili nembo ya umoja na nguvu laini za taifa la Iran mbele ya maadui. Leo Jumatano Februari kumi, zimefikia kileleni sherehe za Bahmani 22 za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran sherehe hizo ni kumbukumbu kumbu ya moja ya matukio muhimu sana katika historia ya taifa la Iran. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipata ushindi tarehe 11 Februari mwaka 1979 kwa uongozi wa mwanachuoni shujaa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa amrehemu. Wananchi wa kona zote za Iran bali hata wapenzi Iran, wa Jamhuri ya Kiislamu nje ya Iran huadhimisha kwa shauku kubwa sherehe za Bahmani 22 kila mwaka, kila mwaka kila mwaka, wananchi katika kona zote za Iran wanashiriki katika maandamano ya mamilioni kwa hamasa na shauku kubwa katika kilele cha sherehe hizo ili kutangaza uutifu wao kwa jamhuri ya Kiislamu na kwa kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Ijapokuwa mwaka huu maadhimisho hayo yamefanyika kwa sura nyingine kutokana na maambukizi ya kirusi cha korona, lakini hamasa na shauku kubwa ya wananchi imeendelea kuonyesha uhai na kuendelea kuwepo matukufu ya mapinduzi hayo. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu umekuwa sababu ya mabadiliko makubwa na muhimu sana kwa taifa la Iran na katika kudhihiri fikra mpya za kimapinduzi zilizosimama juu ya msingi wa matukufu ya Mwenyezi Mungu katika mapambano ya mataifa mbalimbali mbali duniani dhidi ya dhulma na ukandamizaji. Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu uliokoa taifa la Iran kutoka kwenye makucha ya kujidhalilisha na kutegemea madola ya kiistikbari na kuliingiza taifa hili katika njia ya kufikia kwenye uhuru, heshima na maendeleo katika nyuga zote. Mapinduzi ya kiislamu nchini Iran yametoa taathira kubwa sana pia kwa mataifa yanayodhulumiwa na yanayokandamizwa duniani na yamekuwa sababu ya mabadiliko makubwa katika mwamko wa kiislamu na kuundika kambi ya mkawama ya kupambana na Marekani na utawala wa kizayuni wa Israel katika eneo hili la Asia Magharibi. Ayatullah Said Al Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu katika hotuba yake kwa mnasaba wa maulidi ya mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam na siku ya kuzaliwa Imam Jafar Asadiq alaihi salam alisema sababu kuu ya uadui wa Marekani kwa jamhuri ya kiislamu ni mfumo huo wa kiislamu kutokubali kuburuzwa na siasa za kidhalim na kutotambua kwake ubeberu wao. Alisisitiza kuwa uadui huu utaendelea kuwepo, kwa njia pekee ya kupambana nao na njia pekee ya kupambana nao ni kumlazimisha adui akate tamaa na afute njozi yake kwamba anaweza kutoa pigo la kimsingi kwa taifa na serikali ya Iran. Aidha alisema mabeberu, kama wanavyosema wenyewe, wanataka kuifanya Iran iwe nchi ya kawaida, yaani iendane na vile wanavyotaka mabeberu. Lakini Jamhuri ya Kiislamu, tangu ilipoasisiwa hadi leo hii, imesimama imara kukabiliana na mfumo wa kibeberu na katika siku za usoni pia kamwe haitosalimu amri mbele ya uistikbari wa kimataifa, bali itaendelea na njia ya kimapinduzi ya kukabiliana na mabeberu bila ya kutetereka. Kigezo hicho ni sehemu ya madhihirisho ya heshima ya Jamhuri ya Kiislamu ambayo ni matunda ya juhudi na kujitoa mhanga mashahidi kama vile Luteni Jenerali Kasem Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kutokana na ushindi mbalimbali mbali mkubwa ulioongozwa na shujaa huyo katika medani za kupambana na maadui, Luteni Jenerali Suleimani alifanikiwa kufilisha njama za Marekani na Israel za kutaka kuzigawa vipande vipande nchi za ukanda huu. Vilevile, alifanikiwa kubadilisha mlingano wa nguvu katika eneo hili. Mabadiliko hayo makubwa ni uthibitisho wa usafi, uimara na kuwa hai mapinduzi ya Kiislamu, ambayo yamesimama imara kukabiliana na mabeberu wa dunia na kutetea wanyonge na mataifa yanayodhulumiwa duniani. Ukiwa Singida nchini Tanzania, mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya 99.1 99.1, Redio Maarifa. Nisome hapa maoni mawili matatu kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Kalekela Omar Mahmud akiwa Tanzania anasema barakallahu fik, asante sana, natushukuru kwa kumtumia habari bin taha Aljuneid wa Bumbwini, Zanzibar, naye pia anatuandikia hapa. Ahsant, natushukuru pia kwa habari. Baba Akram wa Upanga, Zanzibar, ye akatutumia ujumbe wa sauti. Asante sana kwa ujumbe huo, inshallah utatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Na Shekh Muhammad Mubarak Omar Shahbal wa Pangani, Tanga, Tanzania. Asante sana pia inaona katutumia ujumbe wa sauti inshaallah pia a, sauti hii itatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. huu ni wasaa mwingine wa kuwa nanyi katika kipindi hiki mnachokipenda ambacho hukujeni kila wiki saa na wakati kama huu Asma. Katika kipindi kilichopita cha Baraza la Wasikilizaji ambacho kilikuwa maalumu kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka wa arobaini na mbili wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, tulibakiwa na rundo zima la maoni ambayo hatukuweza kuyarusha hewani kutokana na dhiki ya wakati. Ni kweli nakumbuka Ahmed. Sasa leo, pamoja na maoni mengine, naona ni vyema tukarusha pia hewani maoni kuhusiana na mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran na mafanikio yake katika nyuga mbalimbali. Sijui unasemaje kuhusiana na swala hilo? Naam, naona ndivyo inavyotakiwa, hasa kwa vile sherehe za mwaka wa arobaini na mbili wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ndio kwanza zimemalizika. Naam, kabisa kabisa na sherehe zenyewe zilifikia kileleni Jumatano Februari 10, 2021. Kwa hivyo ni mahala pake kabisa kuanza na maoni hayo. Lakini kwanza ni kiburudisho kifupi. Anayetukunjulia jamvi la baraza la wasikilizaji leo ni Bwana Yahya Ali watanga Tanzania, barabara ya 13, ambaye ameandika kwa mnasaba wa sherehe hizi hizi kwamba Iran imepiga hatua kubwa za maendeleo, na iwapo huyo khabithi Benjamin Netanyahu, naona anakusudia, waziri mkuu wa Israeli, atajaribu upuuzi wake, mchukulieni hatua ya haraka sana na kuisambaratisha Tel Aviv. Pia hiyo itakuwa ni njia mojawapo ya ulipizaji kisasi kwa mauaji ya wataalamu wa nyuklia wa Iran, na kwa nguvu ilizo nazo Iran hasa za makombora imeweza na inaweza mara moja tu kuisambaratisha Tel Aviv. Ameandika Bwana Mtune Salum Waliwale, Lindi, Tanzania. Ahmed yeye ameandika, hongera sana kwa taifa la Irani kwa kugundua chanjo ya COVID 19. Ama mwanabaraza mwingine Bwana Juma Jei Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania pia ameandika, vikwazo, vitisho, lakini sasa tunaenda kutoa chanjo iliyotengenezwa na wanasayansi wa ndani ya Iran. Ewe Mwenyezi Mungu, tunakuomba ujalie iwe ndiyo chanjo bora na yenye uwezo kuliko chanjo zote na itufikie hata sisi huku nchi masikini. Amin. Ni mimi Juma Jei Sagai, Musoma, Mara, Tanzania. Pia ameandika nimependa sana kile kidogo nilichokiona katika majaribio ya makombora na drone za Iran anasema Allah, ibariki Iran iwe na nguvu zaidi, na iwe mkombozi kwa Waislamu, Uislamu wa na mtetezi kwa wanyonge wote kote duniani. Ama Bwana Sherali fadhili wa Dar es Salaam Tanzania, yeye ameandika maelewano ya kuelimishana na mshikamano ndio binadamu kamilifu. Akaandika misingi muhimu ya dini yoyote ni kuhakikisha amani baina ya wanadamu. Dhulma maonevu ni tabia ya kinyama anasema hivyo. Iran endeleeni kuwaelimisha walimwengu mambo hayo ya thamani. Na Irani msingeweza kufikia hapo kama si kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu kushikamana na mafundisho ya Mtume wetu rehma za Allah ziwe juu yake na hali zake, pamoja na juhudi za wasomi na wataalamu wenu, anasema anaendelea. Kuandika nguvu za kielimu kwa umma wetu, ndiyo inavyotakiwa na huko ndiko kufuata kwa vitendo maamrisho ya Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, kwa ajili ya kujenga umma wetu bora. Anasema ubora wetu ni kwa elimu, ustaarabu, maadili mema na kujitegemea. Kushirikiana kwetu ndiyo njia ya kupata umma wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, nguvu tulioahidiwa na Allah. Anasema tunawapongeza viongozi, wananchi na wanachuoni wa Iran kwa kuwa mstari wa mbele. Ahmedi, pana swali hapa kutoka kwa msikilizaji wetu huyu ambaye bado hatujamsajili katika kontakti zetu, lakini simu yake inayoishia na 95 inaonyesha yuko Tanzania. Swali lake linasema, habari za asubuhi kutoka Afrika ya Mashariki, kuna taarifa kwamba Iran imetengeneza chanjo madhubuti na yenye nguvu ya virusi vya korona, tofauti na ile ya Uingereza na Marekani. Je, kuna ukweli wowote? sijui unasemaji, Ahmed? Naam, asante sana Asma, na asante sana kwa msikilizaji wetu huyo ambaye tunamshukuru sana na tayari tulimjibu kupitia WhatsApp na tukamwomba atutumie jina ili tumuunge awe anapokea habari za redio Tehran kama wasikilizaji wenzake wengine. Ama kiujumla na kwa muhtasari, ni kwamba vyombo vya habari vya uhispania ndivyo vilivyotangaza habari hiyo, lakini kwa hapa Iran chanjo hiyo ndiyo kwanza iko kwenye hatua za majaribio na iko katika hatua za mwisho za kutumika rasmi. Tunamwomba Allah jalie iwe hivyo, iweze kuokoa maisha ya wanadamu wote bila ya kujali dini wala rangi wala utaifa. Pamoja na hayo, tunapenda kusema kwamba wote waliodungwa kimajaribio hapa nchini Iran chanjo hiyo wanaendelea vizuri na hawana matatizo yoyote, kwa mujibu wa ripoti tunazopokea. Lakini wataalamu ndio wanaopaswa kutoa majibu ya kina. Kwa mara nyingine tunamkaribisha msikilizaji wetu huyu katika ukumbi taraji wa baraza la wasikilizaji na nataraji atakuwa ameridhika kwa maelezo hayo uliomtolea. Shukrani sana. Ama mwanabaraza mwingine maarufu bwana Aidi Ibrahimu Saidi Sambuli wa Bujumbura, Burundi Ameandika eh, lakini naona kama alipotea kidogo na, na, eh, matangazo hayako sasa hivi ya Redio Teheran huko Burundi. Anasema hongereni, Jamhuri ya Kiislamu Irani, kwa kuzidi kusonga mbele kwa ufanisi zaidi wa makombora. Maana Irani ni kiboko yao, wenye chuki watauona moto. Pia anasema na kuombeni mlitumie audio za vipindi vya hadithi ya uongofu na visa vya kuelimisha. Allah ibariki Iran na viongozi wake. Naitwa Aidi Ibrahim Saidi Istambuli, nikiwa Buyenzi Uswazi, Bujumbura, Burundi. Nam, asante sana bwana Istambuli kwa maoni yako mazuri. Kama tulivyosema, maoni kuhusiana na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni mengi, na kwa vile huwa tunayarusha kila siku katika nyakati tatu za matangazo yetu ya asubuhi, mchana na usiku, nadhani tuishie hapa kwa leo. Maombi yako bwana Istambuli tutayazingatia. Nam um, kilichoko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kutoka katika studio hizi za ajame jam jijini Tehran. Kuna njia mbalimbali mbali za kuwasiliana nasi, ikiwemo WhatsApp yetu ya plas 98 9035065487. Mnaweza kutumia nambari hiyo hata kutupigia simu, kutuandikia ujumbe mfupi SMS na kadhalika Barua pepe yetu yaani, email ni swahili radio at IRIB ir. Mtandao wetu wa intaneti ni pastoday com slash sw. Hapa pana msikilizaji wetu ametutumia maoni kwa njia ya sauti, karibuni kumsikiliza. Asalamu alaykum wa rahmatullahi taala wabarakatu. Kwa jina naitwa Mustafa Suleiman Shirazi, nikiwa Korogwe mkoani Tanga. Mimi nawashukuru na kuishukuru na Redio Teherani ya Kiswahili kwa habari zenu mbalimbali, ambazo tunahabarika kwazo, tunajifunza mengi kupitia Redio Teherani. Mwenyezi mungu Subhanahu wa taala atawalipa kila la khairi. Asante. Na, nasi tunakushukuru sana bwana Mustafa. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji, na sasa tutupie jicho kidogo maoni yaliyotufikia kupitia email yetu ya Swahili radio at irib.ir. Ni kutoka kwake balozi wa redio Teherani kanda ya kati Dodoma, Tanzania, ambaye si mwingine ghairi ya mwanabaraza wa muda mrefu bwana Juma aidi aisa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Baada ya kutusalimu, anasema leo napenda kutoa dukuduku langu dhidi ya watu wanaowachukua mabinti na kwenda nao mijini kuwa vijakazi wao. Anasema katika hali isiyo ya kawaida, watu hawa wanawachukua mabinti hawa huko vijijini kwa kutoa ahadi kedekede na tamu mithili ya mtu anayeramba asali. Matokeo yake, mabinti hawa wanapofika mjini kwa matarajio, wanakuta ni tofauti na ahadi walizopewa wakati wakija mjini, balaa zaidi. Wapo baadhi ya watu hudiriki kuwanyima chakula na huku wakiwafanyisha kazi kubwa kubwa. Ama kwa upande wa rai yake, anasema rai yangu kwa wababa hawa wasio waadilifu kwa mabinti wa kazi, anasema waache hizo sifa zilizotajwa hapo juu na wawatendee haki kama wanawe na kina mama pia anasema wache kwa wanyanyapaa mabinti wa kazi, kwani nao hili nalo linawahusu. Ni mimi mwana baraza Juma Aidi ya Isa Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa redio Tehran, kanda ya kati, Dodoma. Naam, Asma, kama unavyoona hii maudhui ni muhimu sana na kero kubwa kwa jamii. Hili ni kweli, Ahmedi, bila ya kupepesa macho na bila ya kumung'unya maneno. Hili ni tatizo, tatizo usugu katika jamii yetu, si Tanzania pekee, bali katika nchi mbalimbali. Kuna mifano halisi ambayo tunaiona inaripotiwa na vyombo vya habari, tunaiona kwa majirani zetu, tunaiona katika jamii zinazotuzunguka. Haya mambo kwa kweli, inabidi hatua zichukuliwe na vyombo husika. Naam, na bila shaka yoyote, na si kama ulivyosema Tanzania tu bali katika nchi mbalimbali na si Afrika tu bali hata nje ya Afrika kwa sababu bwana Juma Idi Isa ndo aliotutumia. Tumewasiliana na bwana Juma Idi Isa kwa njia ya WhatsApp na kutaka kupata maoni yake zaidi kuhusiana swala hili, na tunawaomba wasikilizaji wetu wapate nafasi ya kuchangia, lakini kwanza tunaanza na wewe bwana Juma Idi Isa, kwa nini unahisi kwamba hali hii inaendelea na licha ya kwanza na licha ya kwamba kwa miaka mingi imekuwepo? na hawa hawa wasichana wanasikia taarifa mbalimbali za wenzao ambao wanadanganyika, wanapofika mijini, wanachukuliwa vijijini, wanapelekwa mijini kwa tamaa ya kupata maisha bora, lakini matokeo yake wanakuwa kama vijakazi ndani ya nyumba, lakini suala hili linaendelea unahisi ni kwa nini? Salamu alaikum, kinachopelekea mabinti wengi kudanganyika kukimbilia mjini, A, moja kunachangiwa na tatizo la umaskini na pia wengi wa mabinti huona mjini kuna maisha badala ya pale kijijini. Hichi ndo kinapelekea mara nyingi mabinti kuhadaika na kukimbilia sana mjini A, na ndiko wanakwenda kukutana na kadhia za unyanyasaji kiasi kwamba wanapata udhalili mkubwa. Na, asante sana Bwana Juma Idi Issa na kwa kutufungulia huu mjadala, tunakushukuru sana. Na bila shaka hilo suala la umaskini ni nafasi yake, lakini vilevile vile kuna suala la tamaa, vilevile kuna suala la hata wazazi wenyewe kutokuwa makini katika kuwaruhusu watoto wao kwenda mijini, kwenda kwa watu ambao hawana uhakika nao na ambao hawajui huko mjini kwenyewe ni kutakuwa zaidi ni tamaa, nalo linachangia au vipiasma? Tamaa nayo ipo, tamaa nayo ipo, na vilevile vile wazazi, yani kuto kujua jukumu lao, unaweza anamtuma mtoto sehemu ambayo hajui. Ha, hajui iko vipi iko vipi? Naam, hilo ni tatizo, ni tatizo ambalo inabidi litatuliwe, li wazazi wanachangia, jamii inachangia, watoto wenyewe wanachangia, hata hawa ambao wanawachukua mijini nao wanachangia. Lakini tatizo jingine ni kwamba kesi kama hizi zinapotokea, mbona hazifiki serikalini zikatatuliwa? Je, hakuna chama chochote kile cha wafanyakazi wa ndani cha kuweza kuwatetea? Au kama hivyo vyama vyenyewe vipo, je, vinachukua hatua inayopaswa au vipo kibiashara zaidi? Kuna na tatizo jingine ambalo ni sugu kwamba akina mama wenye nyumba nao wanakuwa na wasiwasi na wale wasichana na wafanyakazi wa ndani ya nyumba Wanaogopa kupinduliwa, wanaogopa kwa mfano ku, kupokonywa waume zao. Kwa hiyo wanakuwa wakali sana, na hawapi nafasi kabisa wasichana wa ndani kujifaragua na kufanya wanavyotaka ndani ya nyumba. Kwa hiyo hili nalo ni tatizo. Tunatoa nafasi kwa wasikilizaji wetu waweze kulijadili, kutoa maoni yao na kuchangia, kwa sababu ni tatizo sugu katika jamii. Hata hivyo, muda nao umeisha kabisa. Tuna tunakushukuruni kwa kwa nasi hadi wakati huu. Mwenzangu humu studioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed na mimi ni Ahmed Rashid ishi. Ni salamu Haki za watoto katika Uislamu wabarakatu wapenzi wasikilizaji, hii ni sehemu ya 105 ya mfululizo wa makala fupifupi fupi za haki za watoto katika Uislamu. Leo tutamalizia kujadili suala la malezi, hasa mtazamo wa viongozi wa tukufu wa Kiislamu kuhusu lengo hasa la malezi, na je, viongozi hao wanatuhusia kuwapiga viboko watoto katika malezi? Hadi hapa tumeshasema mengi kusema kweli kuhusiana na suala hilo na tumeshanukuu mafundisho ya Uislamu na nadharia mbalimbali. Karibu, wapenzi wasikilizaji. Katika sehemu iliyopita tulinukuu hadithi kutoka kwa Imam Sadiq alaihi ssalam, ambaye amenukuliwa akisema, wakati mtoto anapotimia miaka mitatu, mfundisheni kusema la ilaha illallah, na mumwache kujua maneno hayo kuna tosha kwake. Wakati huo miezi saba mingine, yaani akiwa na umri wa miaka mitatu na miezi saba mfundisheni kusema Muhammadur Rasulullah sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na baadaye mwacheni ajikite zaidi na zaidi katika maneno hayo hadi afike miaka minne na miongozo hiyo tulinukuu ikitolewa na mtukufu huyo, hadi mtoto anapofikia umri wa miaka tisa, ambapo Imamu Sadik alaihi ssalamu anasema, wakati mtoto anapojaliwa kujua vizuri ibada ya kuswali na kutia udhu, basi Mwenyezi Mungu atawasamehe madhambi yao baba na mama wa mtoto huyo ama kwa upande wao wataalamu wa saikolojia wanasema kuwa kadiri miaka ya mtoto inavyopita ndivyo anavyozidi kuwa na hisia za kupenda dini na kutaka kujua zaidi kuhusu muumba wake na siri za viumbe waliomzunguka hatua ya kwanza huwa ni ya kuongezeka na kuwa kubwa hisia za kidini Hatua ya pili ni kuanza kutia shaka mafundisho ya kidini na hatua ya tatu ni kuanza maswali na udadisi unaotokana na shaka na wasiwasi -wasi wake huo. Kwa kweli kipindi hicho ni muhimu na hatari sana kwa mtoto kwani ndipo unapopata nguvu muundo wa shahsia yake na inabidi maswali yake yajibiwe kwa njia sahihi na hisia zake maalumu za kinafsi na kiakili zitumiwe vizuri kumjenga na kumfanya imara mtoto huyo. Baadhi ya wakati majibu ya watoto na radiamali zisizo sahihi za wazazi wawili na walezi mbele ya udadisi na masuali hayo ya mtoto kuhusu dini na madhehebu humfanya mtoto kuwa na mtazamo mbaya na dini na kujiweka mbali nayo. Hivyo tunaweza kusema ni katika matatizo makubwa ya malezi iya siyo ya kidini. Naam, tunapotupia jicho mitazamo na fikra za kimalezi za Imamu Ali alaihi salam, tunaona wazi kwamba katika mfumo wa malezi wa Kiislamu, lengo kuu na la asili ni kumfikisha mtoto kwenye daraja ya kumtii na kumwabudu Allah na kutambua kuwa yuko pamoja naye kwa msaada wowote, na pia anamuona popote alipo na katika mazingira yoyote aliyonayo. Lengo la Uislamu ni kulea wanadamu wenye hisia za kiutu na kibinadamu wanaomtii Mwenyezi Mungu na kujisalimisha kikamilifu kwake. Tumalizie kipengee hiki cha mjadala huu kwa kusema kwamba katika hadithi iliyopokewa kutoka kwa Imamu Ali alaihi ssalam tunajifunza kwamba lengo kuu na la asili la malezi ni kufikia kwenye twaa na takwa na kumcha Mwenyezi Mungu katika kila shibri ya ulimwengu mpana wa maisha ya mwanadamu. Malezi hayo kwa watoto hutolewa kwa njia isiyo ya moja kwa moja, na hivyo ndivyo mtukufu huyo alivyowalea wanawe. Mmoja wa wapokezi wakubwa wa hadithi amenukuu hadithi kutoka kwa Imamu Ali alaihi ssalamu, akisema mimi sikumwomba mola wangu anitunuku watoto wenye sura za kupendeza na wenye vimo virefu, bali nilimwomba anipe watoto wema wa maadili, akhlaqi na uchamungu, wawo watiifu kwa Mwenyezi Mungu na wamwogope, ili kila ninapoangalia wakiwa na tabia hizo macho yangu yaweze kuburudika kwa mapenzi ya Allah. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni tarehe 27 Jamadi Thani mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe kumi Februari mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 71 iliyopita, yani tarehe 10 Februari mwaka 1950, Joseph McCarthy seneta wa chama cha Republican nchini Marekani aliwasilisha orodha ya majina ya wafanyakazi 205 wa wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo akiwa tuhumu kuunga mkono ukomunisti na kuifanyia ujasusi Urusi ya zamani. Hatua hiyo ilipelekea kuanza kwa kile kilichojulikana kama McCarthyism huko Marekani, ambapo kwa mujibu wake wanafikra, wataalamu na viongozi mbalimbali mbali wa Marekani waliofuatiliwa na kusakwa baada ya kutuhumiwa kuwa na mitazamo na fikra za kikomunisti na kuifanyia ujasusi Urusi ya zamani walitiwa nguvuni. Kamisheni ya McCarthyism, ambayo ilikabiliwa na upinzani mkubwa, iliwafuta kazi karibu watumishi wa serikali wapatao alfu mbili kwa idadi kubwa ya wataalamu na wasomi wakiswekwa jela kwa tuhuma zisizo na msingi. Katika siku kama ya leo miaka 74 iliyopita, tawala za waitifaki na zile zilizokuwa zikihasimiana katika vita vya pili vya dunia zilisaini makubaliano ya amani. Katika siku hiyo, Marekani, Urusi ya zamani, Uingereza na Ufaransa zilisaini makubaliano ya amani na nchi zilizoshindwa katika vita hivyo, yani Italia, Finland, Poland, Hungary, Romania na Bulgaria. Na kwa utaratibu huo nchi sita hizo kwa mara nyingine tena zikajipatia uhuru na tarehe ishirini na mbili Bahman miaka arobaini na mbili iliyopita Iran ilikuwa katika siku ya kihistoria itakayokumbukwa siku zote. Siku hiyo wananchi waliokuwa wakipiga takbira na kutoa nara za kimapinduzi chini ya uongozi wa Ayatollah Ruhullah Khomeini walihitimisha kipindi cha giza totoro katika historia ya Iran kwa kung'oa madarakani utawala wa kidikteta wa Shah Pahlavi. Wananchi wana mapinduzi wa Iran, wanaume kwa wana vijana kwa wazee na watu wa matabaka yote walisimama kidete wakipambana na mizinga na vifaru vya jeshi la shah na kujisabilia kwa ajili ya mapinduzi ya Kiislamu. Mapambano ya wananchi wa Islamu wa Iran yalienea nchini kote, huku wafuasi wa Imamu Ruhullah Khomeini wakiwa katika juhudi za kumaliza kabisa mabaki ya utawala wa kidhalimu wa shah. Wakati ilipotangazwa habari kwamba vifaru vya majeshi ya shah vilikuwa njiani kuelekea Teheran kwa ajili ya kukandamiza za harakati za mapinduzi zilizokuwa zinaelekea kileleni, wananchi wa miji mbalimbali walijitokeza na kupambana na majeshi hayo huku wakifunga njia na kuzuia misafara ya vifaru hivyo. Baadhi ya makamanda wa ngazi za juu wa jeshi la shaha waliuawa na wananchi katika mapambano hayo, na kulilazimisha jeshi kutopendelea upande wowote. Siku hiyo pia wananchi wana mapinduzi walitoa shirika la redio na televisheni la Iran kutoka kwenye udhibiti wa jeshi. Muda mfupi baadaye, ilitolewa tangazo katika redio ya taifa likitangaza kwamba hii ni sauti ya mapinduzi ya Kiislamu. Sauti hiyo ilitangaza ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuporomoka utawala wa kidhalimu wa kifalme uliotawala Iran kwa kipindi cha miaka elfu mbili na mia tano. Msikilizaji, tunaelekea ukingoni mwa matangazo haya ya Jumatano usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana Bin Toha al Juneid, ukiwa hapo Bumbwini, Zanzibar, anatushukuru kwa habari, kama alivyofanya Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, naye pia anatushukuru kwa habari maoni ni mengi sana mpenzi msikilizaji, katika ukumbi wetu wa WhatsApp, lakini muda haunipi raha. Inshallah maoni ambayo sijaweza kusoma kwa usiku huu yatasomwa katika matangazo yetu ya kesho inshallah. Moja kwa moja nikuletea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kusimama kidete wananchi wa Iran na tadbiri ya serikali ni mambo ambayo yalipelekea serikali iliyopita Marekani kushindwa katika sera za vikwazo na mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Spika wa Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu, yaani Bunge la Iran, Muhammad Bakar Khalibaf amesema Iran na Rasia zinatafakari kuhusu ushirikiano wa kipindi cha miaka ishirini na hamsini ijayo. Kalibaf amesema katika kipindi hiki muhimu cha mfumo wa kimataifa ushirikiano wa Iran na Rasia katika ngazi za kistratejia ni jambo linaloinua hadhi ya nchi hizi mbili. Rais Mohamed Abdullahi Farmajo wa Somalia ametoa mwito wa kufanyika kwa raundi mpya mazungumzo ya majadiliano tarehe kumi na tano mwezi huu ili kusaidia kuondoa mkwamo wa mchakato wa uchaguzi. Bunge la Ghana limefungwa kwa muda wa wiki tatu baada ya idadi kubwa ya wabunge na wafanyakazi wa bunge hilo kuambukizwa korona. Na waziri wa afya ya Ethiopia amesema nchi hiyo itatumia dola milioni mia tatu thelathini ili kununua chanjo ya korona kwa ajili ya asilimia ishirini ya watu wa nchi hiyo. Tutakome hapo, mpenzi msikilizaji, kwa muktasari huo. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati na kwa maoni yako. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mwanana, alamsiki. na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.