Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Wa kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa Kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri, naye ni mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu anayewasomea madaftari yenye kutakasika ndani yake. Humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji popote pale mlipo, na karibuni kuwa nasi katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Matangazo yetu asubuhi ya leo yataanza kama kawaida kwa taarifa ya habari za dunia. Taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho onyo la jeshi la Myanmar kwa wapinzani wa mapinduzi ya kijeshi. Baada ya kusikiliza uchambuzi huu wa kisiasa, mtasikiliza kipindi maalum, kipindi cha Alfajiri Kumi, kinachokujieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za mashariki mwa Afrika, na baadaye mtasikiliza kipindi cha ulimwengu wa michezo. Tutakuwa na makala ya leo katika historia kama ilivyo kawaida ya kila siku, na matangazo yetu asubuhi ya leo yatakamilishwa kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matarajio yangu kwamba mutaendelea kuwa kando ya redio zenu kusikiliza yote tuliyokuandalieni asubuhi hii, bila kusahau kutuandikia maoni, mapendekezo na hata kukosoa matangazo yetu. Muda mfupi ujao, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia Saa mbili na nusu asubuhi wa kwa wakati wa hapa jijini Teheran, na karibuni sasa kusikiliza taarifa ya habari za dunia, na kwanza kabisa ni vichwa vya habari muhimu. Mahakama ya juu ya Uganda ya kataa ombi la Bobi Wine aliyechuana na rais Museveni katika uchaguzi wa rais. Rwanda yasema kuifunga Kigali kumezuia maambukizi ya korona kwa asilimia 72. Mkuu wa taasisi ya atomiki ya Iran amesema jamhuri ya, ya Kiislamu Iran itazindua miradi 50 ya mafanikio ya sekta ya nyuklia na wataalamu wa Umoja wa Mataifa wamesema maafisa wa, wa Israeli wanapaswa kuadhibiwa kwa kutenda jinai dhidi ya binadamu. Na sasa ni habari kamili. Mahakama ya juu ya Uganda imetupilia mbali ombi la mwanasiasa wa upinzani nchini humo Robert Kiagulanyi maarufu kama Bobby Wine la kutaka kufanyike marekebisho faili lake la kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais yaliyompa ushindi Rais Yoweri Museveni. Majaji wa mahakama hiyo wakiongozwa na jaji mkuu Alfonse Owinyi Doro wamekataa kukubali ombi hilo la Wine kwa msingi kwamba limewasilishwa nje ya muda ulioainishwa na sheria za nchi hiyo. Hapo jana, mawakili wa Wine waliitaka mahakama ya juu iwaruhusu kuwasilisha ushahidi zaidi katika kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais uliofanyika mwezi uliopita wa Januari. Mapema jana, Rais Yoweri Museveni wa Uganda, tume ya uchaguzi kupitia mawakili wake na wanasheria, na mwanasheria mkuu William Biaruhanga waliomba mahakama hiyo isilikubali ombi hilo la mawakili wa Bobi Wine. Hata hivyo, majaji hao wa mahakama hiyo ambayo ndiyo ya juu zaidi nchini Uganda wamesema wataendelea kuyasikiliza maombi yaliyowasilishwa hapo awali na mawakili wa Bobi Wine. Kwa mujibu wa tume ya uchaguzi wa Uganda, Museveni alishinda uchaguzi huo wa Januari 16 kwa kura milioni 5.85, na sawa na asilimia 58.64 ya kura zote, wakati mpinzani wake wa karibu Robert Kiagulanyi aliyegombea kupitia chama cha NUP akipata kura milioni 3.48 sawa na asilimia 34.83 ya kura zilizopigwa. Serikali ya Rwanda imesema hatua yake ya kuweka zuio la kutoka nje katika mji mkuu Kigali kwa lengo la kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona imezaa matunda na kwamba maambukizi ya virusi hivyo katika mji mkuu yamepungua kwa asilimia 72. Hayo yamesemwa na Daktari Sabini Nsazimana mkurugenzi mkuu wa kituo cha tiba cha Rwanda RBC katika ujumbe wake alioutuma kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter ameongeza kwamba matokeo ya kulifunga jiji la Kigali kwa siku 21 ni ya kuridhisha. Serikali ya Rwanda iliondoa agizo hilo juzi Jumatatu Februari 8 na kuwaruhusu wakazi wa Kigali kurejea katika shughuli zao za kawaida, lakini baadhi ya hatua kama agizo la kutotoka nje nyakati za usiku marufuku ya mikusanyiko, kunawa mikono na kuvaa barakoa zingali zinazingatiwa. Januari 18 Rwanda ilitangaza kufunga shule zote zikiwemo za chekechea katika mji mkuu wa nchi hiyo Kigali kutokana na ongezeko la kesi za maambukizi ya ugonjwa wa COVID-19. Rwanda ilichukua hatua hiyo pamoja na ya kulifunga jiji la Kigali kwa wiki tatu baada ya takwimu za wizara ya afya ya nchi hiyo kuonyesha kwamba asilimia 60 ya kesi za korona zilizonakiliwa nchini humo kati ya Januari mosi na Januari 15 ian ziliripotiwa katika jiji la Kigali. Serikali ya Rwanda na Jamhuri ya Afrika ya Kati zimetangaza ushirikiano wa karibu kufuatia msaada wa majeshi ya Rwanda kwa serikali ya Rais Faustin Archange Tuadera. Kwa maelezo zaidi tumtegee sikio mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera. Bibi Silvi Baipo Temo, ambaye ni waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, amewaambia waandishi wa habari mjini Kigali kwamba nchi yake inakabiliwa na migogoro ya kisiasa, lakini kwamba kwa kuzingatia mwelekeo wa Rwanda aliyoitaja kama nchi rafiki, ana imani kwamba nchi yake siku moja itajitutumua na kuwa taifa lisilo na mizozo. Amesema Jamhuri ya Afrika ya Kati inakabiliwa na mizozo yenye mzizi tangu enzi ya ukoloni wa Wafaransa, lakini akaongeza kwamba ikiwa Rwanda imeweza kujikwamua kutoka dimbwi la ukabila na mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya wa Watutsi, basi hana shaka hata kwao itawezekana. L'histoire du Rwanda est une histoire que, en tant que, centrafricain, je percois totalement parce que Historia ya Rwanda nimekuwa nikiifuatilia kwa ukaribu. Napenda kufuatilia mustakabali wa Rwanda na historia yake kwa kuzingatia tunayoyapitia kwa sasa kule nyumbani na kuyalinganisha na historia Tutsi, ya mauaji ya kimbari dhidi ya Watutsi iliyoyapitia Rwanda mwaka tisini na nne yanaelekea kufanana na kile kinachotokea kwa sasa katika nchi yangu ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, maana wanaopigana ni wao kwa wao, yaani tunauana sisi kwa sisi kama ilivyotokea hapa. Naye waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda Dr Vincent Biruta amesema kwamba Rwanda siku zote imekuwa mstari wa mbele kutoa msaada wa hali na mali kwa serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kutokana na kile kilichokipitia Rwanda miaka iliyopita. Sisi tulianzisha tume ya umoja na maridhiano, tukaanzisha tume ya kuwarejesha katika maisha ya kawaida wapiganaji kutoka makundi ya wapiganaji yaliyoundwa baada ya mauaji ya kimbali. Hayo yote tuliyafanya na yakaleta mafanikio makubwa, kwa sababu baadaye nchi ilijipanga na kuanza shughuli nyingine za maendeleo. Ziara ya waziri mwenzangu kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati ni kutaka kuwaonyesha jinsi tulivyofanikiwa kuyatekeleza hayo yote, na ninaamini wao wanaweza pia. Nataka niwahakikishie kwamba sisi kama Rwanda tumejipanga kuwasaidia wenzetu wa jamhuri ya afrika ya kati. E, hata hivyo haijajulikana ikiwa mwishoni mwa ziara hii kutakuwepo na kutia saini makubaliano ya aina yoyote, lakini ni dhahiri kwamba Rwanda imekuwa ikilisaidia taifa hilo la afrika ya kati kutokana na Rwanda kuwa na idadi isiyojulikana wa wanajeshi wake na polisi ambao analinda taasisi muhimu mjini Bangi, mji mkuu wa nchi hiyo. Wiki iliyopita pia ndege ya shirika la ndege la Rwanda, Rwanda Air, ilianzisha safari za kila wiki kati ya Kigali na Bangi kwa kile kilichotajwa ni ushirikiano wa kibiashara. Silvanos Karemera, edo Teherani, Kigali. Asante sana Silvanus. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia inayowajieni kutoka mjini Tehran. Mkuu wa taasisi ya atomiki ya Iran amesema Jamhuri ya, ya, ya Kiislamu itazindua miradi 50 ya mafanikio ya sekta ya nyuklia ya taifa hivi karibuni. Ali Akbar Salehi aliyasema hayo jana Jumanne, pambizoni mwa sherehe za ufunguzi wa maonyesho ya kudumu ya mafanikio ya sekta ya nyuklia huko Kazvin, kaskazini magharibi mwa Teheran, na kuongeza kwamba uzinduzi wa miradi hiyo utafanyika Aprili 9 itakayosadifiana na siku ya kitaifa ya teknolojia ya nyuklia. Dkt. Saleh ameeleza bayana kwamba wataalamu na wana sayansi katika taasisi ya nyuklia ya Iran wamefanya jitihada kubwa za kustawisha sekta ya nyuklia na matokeo na ya juhudi hizo yataanza kuonekana karibuni. Amesema wataalamu na maafisa wa sekta ya nyuklia walionyesha utayarifu wa hali ya juu hivi karibuni, wakati ambapo jamhuri ya Kiislamu iliamua kurutubisha urani kwa kiwango cha asilimia ishirini, ambapo kazi hiyo kubwa ilifanyika ndani ya saa kumi na mbili pekee. Mkuu wa taasisi ya tumiki ya Iran ameongeza kwamba hivi sasa katika utendaji kazi wa taasisi ya nyuklia ya Iran, muda uliopo baina ya wazo kuwasilishwa, kutathminiwa, kufanyiwa kazi na hata kuzalishwa huwa mfupi mno, na wataalamu wa nyuklia wa Iran wametabahari katika kulisukuma mbele gurudumu la sekta hiyo kwa umakinifu mkubwa na kwa muda mfupi. Wataalamu huru wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wametoa wito wa kuadhibiwa maafisa wa Israel kwa kosa la kutenda jinai dhidi ya binadamu huko Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa wameutaka utawala wa kizayuni wa Israel udhamini kwamba maafisa wa utawala huo waliohusika na kutesa watu na mienendo mingine ya kinyama na kikatili iliyopigwa marufuku kimataifa wataadhibiwa. Takwa hilo la wataalamu huru wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa la kuhukumiwa maafisa wa Israel waliohusika kutenda au kuamuru ukatili limetolewa baada ya kuvujishwa ripoti kuhusu kuteswa raia wa Palestina Samir al-Arbid katika korokoro za Israeli. Wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa wameeleza wasiwasi wao kutokana na Israeli kukataa kuwafuatilia kisheria watenda jinai dhidi ya binadamu na hata kulipa fidia za maovu aliyofanyiwa raia huyo wa Palestina, na wamesisitiza kwamba tawala zote zinapaswa kukabiliana na uhalifu huo. Wakati huo huo, mahakama ya kimataifa ya jinai imetoa hukumu ikisema inayo haki ya kushughulikia jinai na uhalifu unaofanywa na Israel katika mipaka ya ardhi ya Palestina ya mwaka 1967 na harakati ya kujitolea ya wananchi wa Iraki Al Hashd Al Shabi imeonya kwamba iwapo wanajeshi vamizi wa Marekani hawataheshimu uamuzi wa, wa bunge la nchi hiyo wa kuwataka waondoke katika ardhi ya Iraki, basi itazindua mpango mpya wa kuwatimua askari hao katika ardhi ya Iraq. Abu Ali Al Basri, naibu mkuu wa vikosi vya pamoja vya Al Hashd Al Shabi, amesema askari vamizi wa Marekani lazima wafukuzwe nchini Iraq na kwamba harakati hiyo ya wananchi imepoteza wapiganaji wake wengi ili kuona azma hiyo inafanikiwa. Na huu, wapenzi wa wasikilizaji, ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Na karibuni sasa kusikiliza uchambuzi wetu wa kisiasa uh, utakaotupia jicho onyo la jeshi la Myanmar kwa wapinzani wa mapinduzi ya kijeshi. Jeshi la Myanmar limetoa onyo kali dhidi ya waandamanaji wanaopinga mapinduzi ya kijeshi nchini humo ambao sasa wamekithirisha maandamano yao. Tarehe mosi ya mwezi huu wa Februari, jeshi la Myanmar lilitangaza kudhibiti madaraka ya nchi baada ya kumkamata rais wa nchi hiyo Win Mint na viongozi wengine akiwemo Aung San Suu Kyi, kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi nchini Myanmar, kufuatia siku kadhaa za mivutano ambayo ilizua hofu ya kutokea mapinduzi. Kisingizio cha jeshi cha kufanya mapinduzi hayo ni madai ya kutokea wizi na udanganyifu katika zoezi la uchaguzi wa bunge uliofanyika Novemba mwaka jana, ambapo kwa mujibu wa matokeo, chama tawala cha National League for Democracy, NLD, kinachoongozwa na Aung San Suu Kyi kiliibuka na ushindi. Taarifa ya jeshi la Myanmar iliyotangazwa kupitia televisheni na redio, sambamba na kuwaonya wananchi wanaopinga mapinduzi hayo na ambao wamekuwa wakijitokeza na kuandamana katika miji mbalimbali ya nchi hiyo kwa siku kadhaa mtawalia imewataka wasitishe maandamano hayo. Makumi ya maelfu ya wananchi wa Myanmar waliandamana Jumatatu ya juzi kwa siku ya tatu mtawalia katika miji mbalimbali ya nchi hiyo, ambapo mbali na kulaani mapinduzi hayo waliwataka wa, wali wanajeshi waliotoa madaraka kwa nguvu kuwaachilia huru viongozi wanaowashikilia kizuizini. Kwanza maandamano ya barabarani ya kulalamikia mapinduzi ya kijeshi nchini Myanmar na kuendelea maandamano hayo kwa siku kadhaa mtawalia ni changamoto ambayo bila shaka jeshi lililopanga mapinduzi hayo litaitilia maanani. Haya, hata hivyo, jeshi la Myanmar lilikuwa na matumaini kwamba kisingizio uh, ya cha kufanyika udanganyifu katika uchaguzi wa bunge, ahadi yake ya kuitisha uchaguzi mwingine katika kipindi cha mwaka mmoja ujao, na vilevile kukabidhi madaraka kwa serikali itakayopatikana kwa kura za wananchi, ni mambo ambayo yangekuwa na taathira, na hivyo kupunguza malalamiko katika kipindi cha baada ya mapinduzi. Kinyume na matarajio ya makamanda wa jeshi walioongoza mapinduzi nchini Myanmar, ambao walikuwa Walikidhani kwamba maandamano hayo yasingekuwa makubwa na yangeishia yangeisha baada ya siku chache. Hivi sasa maandamano hayo yamekuwa ya makumi ya maelfu ya watu na yamekuwa yakilaani vikali ukiukaji wa demokrasia na kutumiwa kinyume cha sheria chombo cha jeshi na silaha kwa ajili ya kuiondoa madarakani serikali halali iliyochaguliwa na wananchi. Endapo maandamano hayo yataendelea licha ya onyo la jeshi basi, wanajeshi waliofanya mapinduzi nchini Myanmar hawatakuwa na machaguo isipokuwa mawili tu ya kuondokana na changamoto hiyo. Bado mko nasi wa wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi maalum, kipindi kinachokujieni kwa mnasaba wa siku ya leo, siku ya maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran, ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Mjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran. Ni matarajio yetu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Katika kipindi chote cha historia ya mwanadamu kumedhihiri mapinduzi mengi katika pembe tofauti za dunia, ambapo baada ya mapinduzi hayo kung'aa kwa muda mfupi na kufikia malengo yaliyokusudiwa yalidhofika na hatimaye kutoweka. Ustaarabu kama vile wa Iran, Mesopotamia nchini Irak, Ugiriki, Roma, Misri na China zote hizo zilikuwa na huduma muhimu katika maendeleo ya kielimu na kiutamaduni ya mwanadamu. Kati ya staarabu hizo zote ni ustaarabu wa Kiislamu pekee ambao ulienea na kuwa na matunda makubwa mara tu baada ya kudhihiri dini tukufu ya Kiislamu, na ndio uliokuwa na umuhimu na ubora mkubwa zaidi ikilinganishwa na staarabu nyinginezo. Utamaduni huu ambao ulisimama juu ya msingi wa mafundisho ya Uislamu ulimsisitizia mwanadamu kutafuta elimu katika kila pembe ya dunia tokea siku ya kuzaliwa kwake hadi siku ya kuaga dunia. Ni kutokana na sisitizo hilo ndipo kukadhihiri wasomi na wanafikra wakubwa waliobobea katika nyanja mbalimbali za sayansi, uvumbuzi, historia, falsafa, utungaji mashairi usanii na kadhalika. Kwa bahati mbaya, jua la mwangaza wa ustaarabu wa Kiislamu lilianza kutua taratibu kutokana na sababu mbalimbali za ndani na nje, na hivyo kuanza kuingia zama za kubakia nyuma kielimu na kiutamaduni. Na wakati huo huo, ukoloni wa magharibi ukaanza kupenya na kukita mizizi katika ulimwengu wa Kiislamu. Kufuatia ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Irani mnamo Februari mwaka 1979 kuliibuka msisimko na matumaini mapya kuhuishwa fikra na utamaduni wa kiislamu baadhi ya mambo na viashiria vya ustaarabu wa kiislamu kama vile Ustawi wa masuala ya kiroho, maendeleo ya kielimu, kutegemewa nguvu kazi na wanafikra wanaofaa wa ndani ya nchi, kuimarishwa uwezo wa kitaifa wa kufanyika, juhudi za kuunganishwa ulimwengu wa Kiislamu, vyote hivyo viliiweka Iran katika njia sahihi ya kuhuisha ustaarabu wa Kiislamu. Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, anasema Njia halisi ya mapinduzi haya makubwa inapaswa kuyafikisha katika ustaarabu wa kiislamu wa kisasa. Katika kipindi chote cha zaidi ya miongo minne ya umri wake wa mfumo wa jamhuri ya kiislamu maadui wamekuwa wakifanya njama nyingi za kusababishia matatizo mengi kwa ajili ya kufuta kabisa au kwa uchache kupotosha njia yake. Lakini licha ya kuwepo milima, mabonde na changamoto mbalimbali, jamhuri ya kiislamu ya Iran imelinda na kuimarisha nafasi na hadhi yake ndani na nje ya nchi na kuongeza kasi yake kuelekea ustaarabu mpya wa Kiislamu. Ni kutokana na ukweli huo ndipo katika taarifa yake ya hatua ya pili aliyoitoa kwa mnasaba wa kutimia miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliwahutubia vijana akisema: miongo inayokuja ni miongo yenu, huku mkiwa wasomi wenye hamu kubwa, mnapaswa kuyafuata mapinduzi yenu na kuyakurubisha na lengo lake kuu, ambalo ni kufikia ustaarabu mpya wa Kiislamu na hivyo kujiweka tayari kwa ajili ya kuchomoza jua la wilaya kuu. Kwa maneno mengine, ni kwamba kiongozi mwadhamu anazitambua zama hizi kwa ni zama nzuri zaidi za kuhuisha ustaarabu wa Kiislamu na kutayarishwa mazingira mazuri ya kudhihiri imamu wa zama, Imamu Mahdi alaihi ssalama. Ili kufanikisha ustaarabu wowote ule, utangulizi na mipango inayofaa inapaswa kuandaliwa, hata kama kazi hiyo ni ngumu na inayochukua muda mrefu, lakini ni wazi kwamba matunda yake huwa ni makubwa na ya kuvutia mno. Moja ya viashiria muhimu vya kila ustaarabu ni utamaduni na fikra zake. Kinyume na ulivyo ustaarabu wa nchi za magharibi, Ustaarabu wa Kiislamu umesimama juu ya msingi wa masuala ya kiroho, maadili mema na imani ya Mwenyezi Mungu mmoja. Ustaarabu wa aina hii huwa haukanyagi haki za mataifa mengine kutumia elimu vibaya kimaslahi na kwa njia ya haramu, wala kuzuia mataifa mengine kunufaika na elimu hiyo kwa ajili tu ya kujistawisha yenyewe. Kwa msingi huo moyo unaotawala katika ustaarabu wa Kiislamu ni moyo wa masuala ya kiroho. Kwa maelezo hayo na kama linavyoashiria jina lake lenyewe, mapinduzi ya Kiislamu ni mapinduzi ambayo yamesimama juu ya misingi ya mafundisho ya Uislamu na yenye malengo matukufu ambayo yanalenga kumletea mwanadamu saada na ufanisi wa mtu binafsi na wa kijamii katika pande zote mbili za kiroho na kimaada. Kuhusu suala hilo Ayatollah Ali Khamenei anasema, katika ustaarabu mpya wa Kiislamu, umaanawi na masuala ya kiroho huandamana na umaada, maadili na unyenyekevu, sambamba na kufikiwa ustaarabu wa kimaada wa mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, hii leo watu wengi katika mataifa mengi ya dunia wanakubali na kupokea vyema fikra hiyo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hivyo kuandaa uwanja unaofaa kwa ajili ya kuhuishwa ustaarabu mpya wa kiislamu duniani. Moja ya sifa za kimsingi za kila ustaarabu ni maendeleo yake ya kielimu na kiteknolojia tokea mwanzoni mwa mapinduzi ya kiislamu na licha ya kutwishwa vita haribifu vya miaka minane 8 pamoja na vikwazo vya kila upande kutoka nchi adui za magharibi, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga hatua muhimu katika uwanja huo. Kwa kuwa na ustawi wa asilimia kumi, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni ya pili duniani baada ya China kuwa na kasi ya kiwango hicho cha ustawi wa kielimu duniani, ni ya nne duniani katika uwanja wa ustawi wa teknolojia na pia ni miongoni mwa nchi zilizo mstari wa mbele katika nyanja mbalimbali za teknolojia ya nyuklia, seli shina, tiba, uundaji wa zana za kijeshi za kisasa na hasa makombora na ndege zisizo na rubani. Bila shaka, maendeleo hayo makubwa ya kielimu na kiteknolojia yamepatikana kutokana na kuwepo miundo msingi ya dharura hapa nchini. Katika umri wake wa miaka 42 jamhuri ya ya kiislamu ya Iran imeandaa mazingira yanayofaa ya kielimu na kisayansi, na wananchi wake hasa tabaka la vijana wameonyesha hamu kubwa ya kufuatilia masuala ya kielimu. Kiwango cha kujua kusoma na kuandika kimeongezeka kwa kiwango kikubwa nchini, ambapo kwa wastani sasa kuna karibu wanachuo milioni nne katika vyuo vikuu hapa nchini. Kuwepo kwa idadi hiyo kubwa ya wanachuo nchini Iran bila shaka kumeiweka Jamhuri ya Kiislamu katika nafasi nzuri ya kunufaika na wataalamu wa ndani na wenye uzoefu mkubwa katika masuala mbalimbali mbali ya kielimu na kiteknolojia. Ni kutokana na suala hilo ndipo ikatabiriwa kwamba katika miaka michache ijayo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itakuwa katika nafasi nzuri zaidi ya kunufaika na wasomi na wanasayansi wa ndani watakaohudumu katika nyanja mbalimbali za kielimu na kiteknolojia kwa manufaa na maendeleo ya taifa zima la Iran. Kwa kawaida, staarabu huwa zinakabiliwa na vitisho vya nje na mashambulio ya kijeshi na hatimaye kudhoofika au kusambaratika kabisa. Kwa mfano, ustaarabu wa Kiislamu ulipata pigo kubwa kutokana na vita vya msalaba vya Wakristo wa Ulaya mashambulio ambayo yalianza takriban kwa wakati mmoja na mashambulio ya Mogholi kutokea upande wa mashariki. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo inataka kuanzisha ustaarabu mpya wa Kiislamu tokea mwanzoni mwa kudhihiri kwake, ilikabiliwa na tishio kubwa na hata kukumbwa na mashambulio ya kijeshi ya maadui. Kwa msingi huo, majeshi ya Iran yametayarishwa kwa namna ambayo yako tayari wakati wowote kulinda nchi na ustaarabu wa Kiislamu. Nchi dhaifu na tegemezi ambayo haina uwezo wa kujitetea wala kusimama mbele ya uchokozi wa kijeshi wa adui haiwezi kuwa na matumaini ya kuandaa mazingira yanayofaa ya, ya kudhihiri ustaarabu mkubwa na unaong'aa. Nukta nyingine muhimu ni kwamba kinyume na zilivyo staarabu za nchi za magharibi na staarabu nyingine za kale, kuimarika na kuenea ustaarabu mpya wa kiislamu hakutegemei vita na kutekwa ardhi za mataifa mengine bali hufungua njia ya kuingia kwenye mataifa mengine kupitia fikra na itikadi za hali ya juu zinazotegemea utamaduni uliojengeka kwenye misingi ya mafundisho ya kidini. Hii ndiyo maana Iran ikawa inakabiliwa na wimbi kali la hujuma na propaganda potofu za maadui wa Kimagharibi. Kwa mara nyingine tena, tunakupongezeni nyote wasikilizaji wetu wapendwa na wapenzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mnasaba huu adhimu wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Tunakuwa wageni nyote, huku tukitumai kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atazidi kuyajalia mapinduzi haya yakaribia zaidi malengo yake matukufu kwa manufaa ya Waislamu kote duniani. Bado mko nasi wapenzi wasikilizaji, katika matangazo haya idha ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Karibuni sasa kusikiliza udondozi wa magazeti ya leo wa Afrika Mashariki. Tunaanza udondozi wetu leo kwa kumulika magazeti yaliyochapishwa nchini Kenya. Anaanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeitanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno, njia kumi zinazoonyesha uchaguzi wa 2022 yumkini ukawa wa kihistoria. Ruto anatarajia kushinda hali zote na kuwa mtu atakayechukua nafasi kutoka kwa bosi wake Rais Uhuru Kenyatta. Katika habari nyingine iliyopewa kichwa cha maneno, chanjo ya ubaguzi wa rangi itatuumiza sisi sote, Daily Nation limeandika nchi za magharibi zilinunua mabilioni ya chanjo haraka na kwa bei rahisi zikiacha mataifa maskini kulipa kupitia pua kwa miaka mingi ijayo. Ni kuhusu chanjo ya virusi vya COVID-19. Vilevile limeandika kwamba koti ya Kiambu imemwachia huru gavana wa zamani wa Nairobi Mike Sonko kwa dhamana ya shilingi laki tatu katika kesi ya shambulio wizi na vurugu na uharibifu mbaya, uhalifu mbaya wa mali. Habari ya mwanaume aliyehukumiwa kifungo cha miaka 30 jela baada ya kupatikana na hatia ya kukata mikono miwili ya mke wake kwa sababu eti hazai pia inaonekana katika toleo la leo la Daily Nation. Gazeti dada la Taifa Leo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno ikosowe nikosowe ni kung'ate kinachoambatana na picha ya rais Uhuru Kenyatta na kuandika rais Kenyatta aonekana kuadhibu wanaotofautiana na sera zake. Taifa Leo pia limeandika kwamba wakazi wa kaunti ya Tana River wamewashutumu maafisa wa shirika la huduma ya taifa kwa vijana NYS wanaosimamia shughuli ya kazi mtaani wakidai wananyakua wake zao. Kulingana na wakazi, wakazi vijana hawa wa NYS wamekuwa wakiwatongoza wanawake walioolewa na kusababisha waume wakosewe heshima na mabibi zao. Wanaume walilalamika kwamba maafisa hao ambao pia wametwikwa majukumu ya kugawanya kazi wamekuwa wakichagua maeneo yaliyojitenga kichakani, ambapo hushiriki ngono na wanawake hao. Vilevile nimeandika kwamba maseneta sita waliotimuliwa na chama cha Jubilii wamepata afueni Jumanne baada ya jopo la kutatua mizozo ya vyama vya kisiasa PPDT kusimamisha hatua hiyo hadi rufaa waliowasilisha itakaposikilizwa na kuamuliwa. Gazeti la Standard limeandika habari yenye kichwa cha maneno wazee wanalaani ubomoaji wa misikiti, msikiti wa kihistoria ni msikiti wa, wa Falha uliobomolewa na shirika la reli la Kenya uh, huko Kibos kaunti ya Kisumu ili kupisha ukarabati wa reli ya Nakuru Kisumu. Hatimaye Sonko achiwa huru kwa dhamana baada ya kikao cha mahakama kilichozua tafurani, ni habari nyingine inayoonekana katika gazeti la Standard. Nchini Tanzania anaanza na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa kipaumbele habari yenye kichwa cha maneno Dkt. Mwinyi atoa mwelekeo mpya, afanya maajabu ndani ya siku mia moja, afichua siri CUK na Maalim Seif. Vilevile limeandika kwamba kilio a, ongezeko bei la vifurushi vya simu kampuni za thibitisha kufanya marekebisho, wateja nao wacharuka. Vichwa vya habari nyingine vya gazeti hilo vinasomeka majonzi, familia ikipoteza babu, bibi na wazazi; Zito aeleza matarajio yake kwa Mwinyi; na Simba na Yanga zawekwa mtegoni. Gazeti la Nipashe limeweka mbele habari yenye kichwa cha maneno eh, Nape acharukia ukusanyaji wa kodi, limemnukuu mbunge Eh, huyo wa mtama kwa tiketi ya CCM akisema, wakusanyaji wa kodi wanakwenda kwa mfanya biashara, hawajali maisha yake ya kesho. Tunafurahia matokeo ya kukusanya kodi, lakini biashara zinazofungwa ni nyingi, kesho hatuna wa kumkamua maziwa. Gazeti la Majira limechangamkia habari ya matamshi ya mbunge wa chama cha ACT Wazalendo kuhusu suala la kuongezwa muda wa kipindi cha urais. Msimamo wa JPM wakuna, mbunge wa ACT Wazalendo Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari hiyo katika ukurasa wa kwanza wa gazeti hilo. Mbunge wa Konde kupitia chama cha ACT Wazalendo, Khatiba Haji amemwagiza mbunge wa kuteuliwa Humphrey Pole polepole aende akawaambie wana CCM ambao bado wanataka Rais Dr. Magufuli aongeze muda wa madaraka kwamba alikwisha sema hawezi kuongeza muda, hivyo wasimlazimisheni na gazeti la New Times la Rwanda limeandika kwamba uuzaji nje maua ya nchi hiyo nje ya nchi umeongezeka mara tatu kutokana na kukaribia sikukuu ya wapenda nao. Na benki ya dunia, imeahidi kutoa milioni 500 dola kuisaidia Rwanda kupambana na athari mbaya za virusi vya COVID-19. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Karibuni sasa kusikiliza kipindi cha ulimwengu wa michezo kitakachofuatiwa na leo katika historia, sayansi na, na, na teknolojia mpya. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii maalum ambayo inaangazia ustawi wa Iran katika uga wa sayansi na teknolojia katika siku hizi za maadhimisho ya mwaka wa 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho. Katika dunia ya leo ustawi wa sayansi na teknolojia unazidi kuimarika kwa kasi kubwa sana. Leo nchi nyingi zimeshika kasi katika mipango ya kupata teknolojia mpya na za kisasa. Mchakato huu wa kasi unatubainishia ukweli huu kuwa ustawi wa kisayansi na kumiliki teknolojia mpya ni sehemu isiyotenganika na ustawi endelevu. Ayatola Said Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika hotuba alioitoa mwaka uliopita kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Mahdi Mwenyezimungu aharakishe kudhihiri kwake, alisema uh, akiwahutubu vijana wasomi bingwa kuwa, ninatoa ushauri kwa viongozi na pia kwa vijana wanaojihusisha na nyuga za sayansi na teknolojia kwamba wasisahau vitu viwili. Kwanza ni kadhia ya kuimarisha uzalishaji wa ndani ya nchi, kwani jambo hili ni muhimu kwa ajili ya uhai wa nchi. Hivyo kadhia ya uzalishaji bidhaa ndani ya nchi inapaswa kufuatiliwa kwa gharama yoyote ile ili tuweze kufikia ustawi mkubwa katika uzalishaji kwa maana yake halisi. Swala jingine muhimu ni kazi za maabara na uzalishaji wa mahitajio mengi, na hivyo vijana watafuatilia kwa karibu kadhia hii ya maabara, insha Allah. Wapenzi wasikilizaji, ustawi usawi na mafanikio ya Iran hayaishii tu katika uga wa tiba na afya, bali katika sekta zote za viwanda. Usawi huo ni mkubwa kiasi kwamba Iran sasa imeweza kujiundia kikamilifu na kuuza nje bidhaa muhimu za kiviwanda na vifaa vya tiba, katika hali ambayo zamani Iran ilikuwa mwagizaji wa bidhaa hizo. Pamoja na kuwepo hali ngumu ya kiuchumi kutokana na vikwazo vya kidhalimu vya madola ya Magharibi yakiongozwa na Marekani, lakini leo Iran imeweza kupiga hatua kubwa za kimaendeleo. Moja ya vigezo muhimu vya uchumi wa kimukawama na kimapambano ni mashirika ambayo msingi wao ni elimu au knowledge based. Na vijana wa Iran wamelipa umuhimu mkubwa suala hilo, na kwa msingi huo watakuwa na mustakabali mwema. Leo Iran imeweza kujitosheleza katika sekta nyingi za sayansi na imeweza kupata utaalamu mkubwa na inasonga mbele kwa kasi kubwa katika kujitegemea katika sekta mbalimbali mbali. Takwimu zinaonyesha kuwa katika muongo mmoja uliopita Irani imekuwa na kasi ya juu zaidi duniani katika ustawi wa kisayansi na kasi hiyo imetajwa kuwa mara 11 zaidi ya kasi ya wastani duniani. Matokeo ya jitihada hizo ni uzalishaji wa bidhaa muhimu, ambapo mbali na kukidhi mahitaji ya ndani ya nchi, pia bidhaa hizo zimefika katika masoko ya maeneo yote duniani. Harakati hii ya ustawi inaendelea pamoja na kuwepo vikwazo vya kidhalim dhidi yake. Uwezo na ubunifu wa, wa Irani hasa katika uga wa teknolojia ya nano umepelekea nchi iweze kupiga hatua kubwa kiuchumi. Bwana Said Sarkar, katibu wa idara ya ustawi wa teknolojia ya nano katika ofisi ya makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi, amefafanua zaidi kuhusu nukta hiyo kwa kusema, na hapa namnukulu: utajiri wa nchi ni nguvu kazi yenye ubunifu mkubwa. Kwa msaada wa nguvu kazi hii, uchumi wa mashirika yenye msingi wa elimu huweza kustawi. Kwa mtazamo wa nguvu kazi mahiri Iran imeweza kushika nafasi ya nne baada ya China, Marekani na India duniani na hivyo kuzipiku hata nchi za Ulaya. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, jamhuri ya kiislamu ya Iran imekuwa ikikabiliana na ugonjwa wa covid-19 au corona ambao umesambaa kote duniani. Katika uga huu, Iran imeweza kutumia ubunifu wake wa kisayansi na imepata mafanikio makubwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, katika miongozo yake ya hivi karibuni kwa mnasaba wa mwamko wa kihistoria wa 19 Dei, aliishukuru wizara ya afya ya Iran na wale wote wanaohusika katika majaribio ya chanjo ya kukabiliana na covid-19 na kusema chanjo hiyo ni chanzo cha fahari na heshima kwa nchi. Aidha, aliwakosoa wale ambao hukana mafanikio makubwa nchini na kusema huko ni katika kukabiliana na ustawi wa kisayansi wa Iran. Aliongeza kuwa na hapa namnukuu, miaka kadhaa iliyopita Wakati vijana wa Irani walipotengeneza mashini pewa au centrifuge, baadhi waliandika barua na kusema nchi isihadaiwe na madai hayo. Aidha, baada ya mafanikio ya marhum Kadhimii ka na vijana waliofanya naye kazi katika uga wa selishina au stem cells, ujumbe kama huo ulitumwa. Lakini pamoja na hayo, mafanikio hayo yalikuwa ni ya kweli na ya kuaminika, na sasa kumepatikana mafanikio mara kumi zaidi. Mwisho wa kunukulu. Kiongozi mwadhamu uh, katika kuendelea na hotuba yake alisema kuingizwa Iran chanjo kutoka Marekani na Uingereza ni marufuku. Waliongeza kuwa kama Wamarekani wangeweza kuzalisha chanjo, basi hawangekumbwa na fedheha hii ya korona katika nchi yao ambapo karibu watu elfu nne wanapoteza maisha kila siku. Kimsingi hatuwaamini kwa sababu baadhi ya chanjo hizo hutumika kama mbinu ya majaribio kwa mataifa mengine. Wapenzi wasikilizaji, kiongozi mwadhamu pia aliashiria historia ya Ufaransa katika kuleta Iran damu ambayo ilikuwa na virusi vya Ukimwi na kusema hatuna mtazamo mwema pia kuwahusu Wafaransa. Hata hivyo hakuna tatizo lolote kuingiza chanjo kutoka nchi zingine zisizokuwa hizo. Hatua muhimu ambazo Irani imechukua katika kipindi ambacho imewekewa vikwazo na mashinikizo ya kiuchumi zinaashiria ustawi katika sayansi na uga wa tiba nchini. Harakati hii imefuatiliwa katika kipindi hiki cha korona ambacho kimeandamana na matatizo mengi. Ni nchi chache mno duniani ambazo baada ya kukumbwana na kirusi kama cha korona zimeweza kutegemea uwezo wote wa ndani ya nchi kuzalisha vifaa vya kitiba vya kukabiliana na kirusi hicho, ikiwa ni pamoja na vifaa vya kupima kirusi hicho, na haya yote yamefanyika katika kipindi cha wiki mbili, ambapo mbali na kukidhi mahitaji ya ndani ya nchi, bidhaa hizo pia zimeweza kuuzwa nje ya nchi. Nukta hii inaonyesha kuwa msingi wa kiteknolojia nchini Iran ni imara zaidi kuliko nchi zingine zinazodai kuongoza katika uga huo. Christopher Hamelman, mjumbe wa shirika la afya duniani WHO nchini Iran, akizungumza kwa njia ya video katika kikao cha 73 cha baraza kuu la afya duniani aliashiria mafanikio ya kisayansi na kitiba nchini Iran na kusema, Iran imeweza kuimarisha uwezo wake wa kuzalisha ndani ya nchi mavazi ya kujikinga na virusi, barakoa na vifaa vingine vya kitiba kama vile mashini za kusaidia wagonjwa kupumua au ventileta na mashini zingine husika, na pia vifaa vya kupima korona na sasa inauza bidhaa hizo nje ya nchi. Hivi sasa ustawi wa kupigiwa mfano wa Iran katika uga wa tiba na ushirikiano wa karibu na shirika la afya duniani katika kukabiliana na korona ni nukta ambazo zimeiletea nchi hii fahari kubwa. Aidha, Iran imeweza kupata mafanikio makubwa sana katika uga wa chanjo ya corona. Mnamo Desemba 29 mwaka 2020, chanjo ya corona iliyotengenezwa na shirika la Barakat la Iran ilifanyiwa majaribio kwa mwanadamu. Chanjo hiyo ambayo inajulikana kama Coviran Barakat imetengenezwa katika idara ya utafiti ya yes, sayansi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu. Lengo la wasomi na wasayansi wa Irani ni kuzalisha chanjo ya corona ndani ya nchi. Irani imetumia uwezo wake na irada ya kitaifa kukabiliana na matatizo hasa vikwazo na kuyabadilisha kuwa fursa. Hivi sasa jitihada za wanasayansi wa Irani zinakaribia kuzaa matunda, kwani chanjo ya korona iliyotengenezwa Iran imefika kiwango cha kutathminiwa na shirika la afya duniani ambalo tayari limeidhinisha utengenezwaji na majaribio ya chanjo hiyo. Inatarajiwa kuwa mchakato huo wa ukaguzi utamalizika hivi karibuni, na kuanzia Aprili Iran itajiunga na nchi ambazo zinatengeneza chanjo ya korona duniani. na wapenzi wasikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran ya kuunda chanjo ya korona, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ambayo imeangazia mafanikio ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika uga wa sayansi na teknolojia tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu miaka 42 iliyopita katika historia. Leo ni tarehe 27 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 10 Februari mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 71 iliyopita, yani tarehe 10 Februari mwaka 1950, Joseph McCarthy seneta wa chama cha Republican nchini Marekani aliwasilisha orodha ya majina ya wafanyakazi 205 wa wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo akiwa um kuunga mkono ukomunisti na kuifanyia ujasusi Urusi ya zamani. Hatua hiyo ilipelekea kuanza kwa kile kilichojulikana kama McCarthyism huko Marekani, ambapo kwa mujibu wake wana fikra wataalamu na viongozi mbalimbali mbali wa Marekani waliofuatiliwa na kusakwa baada ya kutuhumiwa kuwa na mitazamo na fikra za kikomunisti na kuifanyia ujasusi Urusi ya zamani walitiwa nguvuni. Kamisheni ya McCarthyism ambayo ilikabiliwa na upinzani mkubwa, iliwafuta kazi karibu watumishi wa serikali wapatao alfu mbili kwa idadi kubwa ya wataalamu na wasomi wakiswekwa jela kwa tuhuma zisizo na msingi. Katika siku kama ya leo miaka 74 iliyopita tawala za waitifaki na zile zilizokuwa zikihasimiana katika vita vya pili vya dunia zilisaini makubaliano ya amani katika siku hiyo. Marekani, Urusi ya zamani, Uingereza na Ufaransa zilisaini makubaliano ya amani na nchi zilizoshindwa katika vita hivyo, yani Italia, Finland, Poland, Hungary, Romania na Bulgaria. Na kwa utaratibu huo nchi sita hizo kwa mara nyingine tena zikajipatia uhuru na tarehe ishirini na mbili Bahman miaka arobaini na mbili iliyopita, Iran ilikuwa katika siku ya kihistoria itakayokumbukwa siku zote. Siku hiyo wananchi waliokuwa wakipiga takbira na kutoa nara za kimapinduzi chini ya uongozi wa Ayatollah Ruhullah Khomeini walihitimisha kipindi cha giza totoro katika historia ya Iran kwa kung'oa madarakani utawala wa kidikteta wa Shah Pahlavi. Wananchi wana mapinduzi wa Iran wanaume kwa wanawa vijana kwa wazee na watu wa matabaka yote walisimama kidete wakipambana na mizinga na vifaru vya jeshi la Shah na kujisabilia kwa ajili ya mapinduzi ya Kiislamu. Mapambano ya wananchi wa Islamu wa Iran yalienea nchini kote, huku wafuasi wa Imamu Ruhullah Khomeini wakiwa katika juhudi za kumaliza kabisa mabaki ya utawala wa kidhalimu wa Shah. Wakati ilipotangazwa habari kwamba vifaru vya majeshi ya Shah vilikuwa njiani kuelekea Teheran kwa ajili ya kukandamiza za harakati za mapinduzi zilizokuwa zinaelekea kileleni, wananchi wa miji mbalimbali walijitokeza na kupambana na majeshi hayo, huku wakifunga njia na kuzuia misafara ya vifaru hivyo. Baadhi ya makamanda wa ngazi za juu wa jeshi la shaha waliuawa na wananchi katika mapambano hayo, na kulilazimisha jeshi kutopendelea upande wowote. Siku hiyo pia, wananchi wana mapinduzi walitoa shirika la redio na televisheni la Iran kutoka kwenye udhibiti wa jeshi. Muda mfupi baadaye ilitolewa angazo katika redio ya taifa likitangaza kwamba hii ni sauti ya mapinduzi ya Kiislamu. Sauti hiyo ilitangaza ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuporomoka utawala wa kidhalimu wa kifalme uliotawala Iran kwa kipindi cha miaka elfu mbili na mia tano. Hii ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, inayowajieni moja kwa moja kutoka jijini Teheran. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Mahakama ya juu ya Uganda imetupilia mbali ombi la mwanasiasa wa upinzani nchini humo uh, Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine la kutaka kufanyia marekebisho faili lake la kupinga matokeo ya uchaguzi wa urais yaliyompa ushindi Rais Yoweri Kaguta Museveni. Majaji wa mahakama hiyo wakiongozwa na jaji mkuu Alfonse Owinye Doro wamekataa kukubali ombi hilo la Wine kwa msingi kwamba limewasilishwa nje ya muda ulioainishwa na sheria za nchi hiyo. Serikali ya Rwanda imesema hatua yake ya kuweka zuio la kutoka nje katika mji mkuu wa nchi hiyo, Kigali, kwa lengo la kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona imezaa matunda na kwamba maambukizi ya virusi hivyo katika mji mkuu yamepungua kwa asilimia 72. Serikali ya Kigali na Jamhuri ya Afrika ya Kati zimetangaza ushirikiano wao wa karibu kufuatia misaada ya kijeshi ya Rwanda kwa serikali ya Rais Faustin Archange Toadera wa Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mkuu wa taasisi atomiki ya Irania, ya Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu itazindua miradi 50 ya mafanikio ya sekta ya nyuklia ya kitaifa hivi karibuni. Ali Akbar Saleh aliyasema hayo jana Jumanne pambizoni mwa sherehe za ufunguzi wa maonyesho ya kudumu ya mafanikio ya sekta ya nyuklia katika eneo la Kazvin kaskazini magharibi mwa Iran. Wataalamu huru wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wametoa wito wa kuadhibiwa maafisa wa Israel kwa kosa la kutenda jinai dhidi ya binadamu dhidi ya watu wa Palestina wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa wameutaka umoja wameutaka utawala wa kizayuni wa Israel udhamini kwamba maafisa wa utawala huo waliohusika na kutesa watu na mienendo mingine ya kinyama na kikatili iliyopigwa marufuku kimataifa wataadhibiwa. Takwa hilo la wataalamu huru wa Umoja wa Mataifa uh, limetolewa baada ya kuvujishwa ripoti kuhusu kuteswa kwa raia wa Palestina Samir Al Arbid katika korokoro za Israel. Na harakati ya kujitolea ya wananchi wa Iraki Al Hashdu Shabi imeonya kwamba iwapo wanajeshi vamizi wa Marekani hawataheshimu uamuzi wa, wa bunge la nchi hiyo wa kuwataka waondoke mara moja katika ardhi ya Iraki, itazindua mipango mipya ya kuwatimua askari hao kwenye ardhi ya Iraq. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale usiku ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikeshen ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.