Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Kumekughafilisheni kutafuta wingi wa mali na jaha na watoto na kujifaharisha kwa hayo, hata mmeingia makaburini, mmekufa bila ya kufanya kheri yoyote. Sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Kisha nasema sivyo hivyo, karibuni hivi mtajua. Sivyo hivyo Lau mgalijua kwa elimu ya yakini kuwa sivyo hivyo, msingefanya hivyo. Hakika mtaiona Jahannam, kisha nasema mtauona kwa yakini moto wa Jahannam. Kisha kwa hakika mtaulizwa siku hiyo juu ya neema mlizopewa, mlizitumiaje? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumanne usiku ya Redio Teheran idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Usiku huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakayojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia kwa mnasaba wa maadhimisho ya Bahman ishirini na mbili. Tutakuwa pia na makala ya sayansi na teknolojia mpya, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania, tunasikika kupitia redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 mtwara na 99.1 Singida. Kadhalika mpenzi msikilizaji, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com Mkwaju sw kumbuka, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anzana na alama ya kujumlisha plus 9893565487 au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir. Ni kukumbusha kwamba leo ni Februari 9 mwafaka na tarehe ishirini na sita Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria. Muda si muda, na rejea na taarifa ya habari za dunia. imegonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja nusu kwa saa za Afrika ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Rais Rohani azindua kampeni ya kitaifa ya chanjo ya korona nchini Iran. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kujadili mgogoro wa kisiasa wa Somalia. Na Ethiopia yatoa idhini kwa wafanyakazi wa kibinadamu wa UN kufika eneo la Tigre, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais Hassan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo amezindua mpango wa kitaifa wa chanjo ya korona, ambapo amempongeza waziri wa afya Dk Said Namaki kwa kumdunga mwanawe wa kiume chanjo ya kwanza kabisa. Akiashiria nukta hiyo, Rais Rohani amesema, na hapa na nukuu, wananchi wanapaswa kupata hakikisho kuwa iwapo chanjo itaingia nchini viongozi wa serikali wanaiamini na tuko tayari kuhakikisha kuwa wananchi wana imani na chanjo, mwisho wa kunukuu. Rais Rohani amemshukuru waziri wa afya kwa jitihada zote ambazo amezifanya kwa ushirikiano na wafanyakazi wa sekta ya afya katika vita dhidi ya korona. Ameongeza kuwa ni furaha kubwa kuwa wakati huu wa maadhimisho ya ushindi wa, wa mapinduzi ya Kiislamu kumezinduliwa mpango wa kitaifa wa chanjo. Akimhutubu waziri wa afya, Rais Ruhani amesema na hapa nanukuu, ukweli kuwa mtoto wako kipenzi alikuwa wa kwanza kupata chanjo hii ya korona ni ujumbe kuwa hii chanjo ni ya kuaminika. Iwapo wananchi wanataka tuanze ili waiamini, basi maafisa wote wa serikali wako tayari. Jana yani usiku niliwaambia marafiki kuwa niko tayari kuwa mtu wa kwanza kupata chanjo hii. Mwisho wa kunukuu. Rais Ruhani ameelezea matumaini kuwa chanjo hii na chanjo zingine zote zitaingia nchini na hapo baadaye pia chanjo zilizotengenezwa hapa nchini zitaanza kutumika ili watu wote waweze kuchanjwa katika awamu hii ya kukabiliana na janga la korona. Tukisalia hapa nchini, mkuu wa kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema leo kwamba madola makubwa duniani yameingiwa na kiwewe na wahka kutokana na uwezo ustawi na pia nafasi ya kistratejia ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Meja Jenerali Muhammad Baqiri amesema hayo leo katika ujumbe maalum aliotuma kwa mnasaba wa kuadia mwaka wa 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Katika ujumbe huo, ameongeza kuwa madola makubwa duniani yamekuwa yakifuatilia kwa karibu uwezo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na hayana budi ila kuwa watazamaji tu wa Iran ambayo ni nchi yenye uwezo mkubwa wa kimataifa. Meja Jenerali Bakeri amesema madola hayo makubwa ya take asitake ya yanapaswa kujitayarisha kukubaliana au kukubali mlingano mpya wa nguvu kieneo ambapo Iran na watu wa Iran ni mhimili mkuu wa nguvu hiyo. Kesho Iran itaadhimisha mwaka wa arobaini na mbili wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ambayo yaliongozwa na Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Ikumbukwe kuwa tarehe 12 Bahman mwaka 1357 Hijria Shamsia sawa na Februari mosi mwaka 1979 Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran alirejea nchini na kupokelewa kwa shangwe kubwa na wananchi baada ya kuishi uhamishoni kwa miaka kadhaa. Mapokezi hayo makubwa ya wananchi wa Iran kwa Imam Khomeini hayajawahi kushuhudia mfano wake katika historia ya dunia. Tukivuka nje ya mipaka ya Iran, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeitisha mkutano kujadili mgogoro wa Somalia baada ya wapinzani nchini humo kutangaza kuwa rais wa nchi hiyo yuko madarakani kinyume cha sheria. Mkutano huo unafanyika leo kufuatia ombi la Uingereza ambayo inachukua wenyekiti wa baraza hilo mwezi huu. Rais Muhamad Abdullahi Muhamad Farmaji wa Somalia ambaye ni maarufu kwa lakabu yake ya Farmajo anakabiliwa na mgogoro wa uhalali wa uongozi wake baada ya muhula wake kumalizika rasmi Jumatatu ya jana, Februari nane, na hadi sasa hakuna dalili zozote za mwafaka kuhusu uchaguzi. Muungano wa vyama vya upinzani umetangaza kuwa haumtambui tena kama rais wa nchi. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarik amesema bado kuna uwezekano wa viongozi wa Somalia kufikia mwafaka wa kisiasa na kulinda taasisi ambazo zilikuwa vigumu kuziunda. Farmaji amesema uingiliaji wa madola ya ajinabi katika mambo ya ndani ya nchi hiyo ndio sababu kuu ya kugonga mwamba mazungumzo ya kujaribu kupata ufumbuzi mkwamo wa uchaguzi katika nchi hiyo. Farmaji hata hivyo hakutaja nchi zinazojaribu kuvuruga mchakato wa uchaguzi wa nchi hiyo ambayo pia inakabiliwa na ukosefu wa usalama kutokana na mashambulizi ya magenge ya kigaidi yakiongozwa na al-Shabab. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, msikilizaji inaendelea kujia mubashara kutoka Radio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM ukiwa nchini Tanzania ni kupitia Radio Maarifa ya hapo Tanga. Tukisonga mbele, serikali za Rwanda na jamhuri ya Afrika ya kati zimetangaza ushirikiano wao wa karibu kufuatia msaada wa majeshi ya Rwanda kwa serikali ya rais Faustin Arshanj Tuadera. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Afrika ya Kati ambaye amefanya ziara nchini Rwanda amesema nchi yake imenuia kukomesha mizozo licha ya kuwepo machafuko ya chini kwa chini katika nchi hiyo inayozongwa na vita. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanos Karemera anaripoti zaidi. Bibi Sylvie baipo temo ambaye ni waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Afrika ya Kati amewaambia waandishi wa habari mjini Kigali kwamba nchi yake inakabiliwa na migogoro ya kisiasa, lakini kwa kuzingatia mwelekeo wa Rwanda aliyoitaja kama nchi rafiki, ana imani kwamba nchi yake siku moja itajitutumua na kuwa taifa lisilo na mizozo. Amesema Jamhuri ya Afrika ya Kati inakabiliwa na mizozo yenye mzizi tangu enzi za ukoloni wa Wafaransa, lakini akaongeza kwamba ikiwa Rwanda imeweza kujikwamua kutoka dimbwi la ukabila na mauaji ya kimbari dhidi ya jamii ya wa Watusi, basi hana shaka hata kwao kwawo itawezekana que... historia ya Rwanda nimekuwa nikiifuatilia kwa ukaribu. Napenda kufuatilia mustakabali wa Rwanda na historia yake kwa kuzingatia tunayoyapitia kwa sasa kule nyumbani na kuyalinganisha na historia wa Tutsi, ya mauaji ya kimbari dhidi ya Watusi iliyoyapitia Rwanda mwaka 94 yanaelekea kufanana na kile kinachotokea kwa sasa katika nchi yangu ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, maana wanaopigana ni wao kwa wao, yaani tunauana sisi kwa sisi hmm, kama ilivyotokea hapa. Naye waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda Dr Vincent Biruta amesema kwamba Rwanda siku zote imekuwa mstari wa mbele kutoa msaada wa hali na mali kwa serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati kutokana na kile ilichokipitia Rwanda miaka iliyopita sisi yungu, yungu, yungu, yungu, tulianzisha yungu, tume ya umoja na maridhiano tukaanzisha tume ya kuwarejesha katika maisha ya kawaida wapiganaji kutoka makundi ya wapiganaji yaliyoundwa baada ya mauaji ya kimbari. Hayo yote tuliyafanya na yakaleta mafanikio makubwa, kwa sababu baadaye nchi ilijipanga na kuanza shughuli nyingine za maendeleo. Ziara ya waziri mwenzangu kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati ni kutaka kuwaonyesha jinsi tulivyofanikiwa kuyatekeleza hayo yote na ninaamini wao wanaweza pia. Nataka niwahakikishie kwamba sisi kama Rwanda tumejipanga kuwasaidia wenzetu wa jamhuri ya Afrika ya kati hunda, e. Hata hivyo haijajulikana ikiwa mwishoni mwa ziara hii kutakuwepo na kutia saini makubaliano ya aina yoyote, lakini ni dhahiri kwamba Rwanda imekuwa ikilisaidia taifa hilo la Afrika ya Kati kutokana na Rwanda kuwa na idadi isiyojulikana wa wanajeshi wake na polisi ambao wanalinda taasisi muhimu mjini Bangui, mji mkuu wa nchi hiyo. Wiki iliyopita pia ndege ya shirika la ndege la Rwanda Rwanda Air ilianzisha safari za kila wiki kati ya Kigali na Bangui kwa kile kilichotajwa ni ushirikiano wa kibiashara. Silvanos Karimera, eteheran Kigali. Asante sana Karimera, kwa ripoti yako hiyo ukiwa Kigali, Rwanda. Serikali ya Ethiopia imearuhusu mashirika ya Umoja wa Mataifa kuwatuma wafanyakazi zaidi wa misaada katika mkoa uliokumbwa na machafuko wa Tigre. Umoja wa Mataifa unasema eneo hilo linakabiliwa na tishio la njaa na kwamba sehemu kubwa ya mkoa huo imekuwa vigumu kufikiwa na wafanyakazi wa mashirika ya misaada ya kibinadamu. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dojarik amesema makubaliano hayo ni hatua muhimu kuelekea hakikisho kwamba wafanyakazi wa masuala ya kiutu mkoani Tigre wataweza kusambaza misaada inayohitajika. Ripoti iliyotolewa wiki iliyopita ilisema kuwa maisha ya raia mkoani Tigre yamekuwa ya kutisha sana tangu mapigano yalipozuka mwezi Novemba, baina ya vikosi vya serikali ya Ethiopia na vile vya mkoa wa Tigre. Serikali inadai kwamba zaidi ya watu milioni moja katika mkoa huo wameweza kufikiwa na misaada, ingawa wafanyakazi wa mashirika ya kiutu wana ripoti tofauti. Eneo la Tigre lililoko kaskazini mwa Ethiopia lilishuhudia mapigano mwishoni mwa mwaka uliopita kati ya jeshi la nchi hiyo na vikosi vya harakati ya ukombozi wa watu wa Tigre, kwa kifupi TPLF. Mbali na maelfu ya raia kuuawa, wengine karibu milioni moja wamelazimika kuwa wakimbizi ndani na nje ya nchi. Na watu waliopoteza maisha barani Afrika kutokana na ugonjwa wa corona au covid-19 sasa wamepundukia 95 elfu huku idadi hiyo ikitarajiwa kuongezeka zaidi katika wiki zijazo kwa mujibu wa gazeti la mtandaoni la maghreb emergent la algeria kituo cha kudhibiti magonjwa ya afrika afrika cdc kimetangaza kuwa hadi kufikia jumatatu idadi ya walioambukizwa ugonjwa huo barani afrika walikuwa laki sita 67,546 aidha watu zaidi ya milioni tatu na laki moja walioambukizwa corona Afrika wamepata nafuu. Jambo ambalo linatia wasiwasi zaidi barani Afrika ni aina mpya ya kirusi cha corona ambacho kimeripotiwa Afrika Kusini, nchi ambayo inaongoza kwa maambukizi ya ugonjwa huo barani Afrika. Hadi sasa watu milioni moja nukta nne wameambukizwa korona Afrika Kusini, na miongoni mwao zaidi ya 46,000 wamepoteza maisha. Nchi zingine zenye idadi kubwa ya maambukizi ya corona Afrika ni pamoja na moroko Tunisia, Misri na Ethiopia. Hayo yanajiri wakati ambao serikali ya Afrika Kusini imetangaza kusitisha mipango ya kuanza utoaji chanjo ya korona kutoka Uingereza ya AstraZeneca na Oxford, baada ya utafiti kubaini kuwa chanjo hiyo haiwezi kukabiliana na aina mpya ya korona iliyopatikana nchini humo. Wiki iliyopita, Afrika Kusini ilipokea dozi milioni moja ya chanjo ya AstraZeneca na ikazindua zoezi la kuwachanja wahudumu wa afya. Hii ilikuwa chanjo ya kwanza ya COVID 19 kuanza kutumika nchini humo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho mihimili mikuu minne ya mazungumzo ya mjumbe wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen na viongozi wa Iran mjini Teheran. Martin Griffiths, mjumbe wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen, akiwa katika safari yake hapa mjini Teheran, amekutana na kufanya mazungumzo na maafisa wa ngazi za juu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kujadiliana nao kuhusiana na vita dhidi ya Yemen. Jumatatu ya jana ya Februari 8 Martin Griffiths alikutana na kufanya mazungumzo na Dr Muhammad Javad Zarif, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Abbas Arakchi, naibu waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran katika masuala ya kisiasa na vile vile, amir Said Iravani, naibu katibu wa baraza la usalama wa taifa la Iran, ambapo alibadilishana nao mawazo kuhusiana na vita vya Saudi Arabia dhidi ya Yemen. Mhimili wa kwanza wa mazungumzo hayo ulikuwa ni kwamba vita vya utawala wa Saudia dhidi ya Yemen pamoja na mibinyo na ukwamishaji mambo kama vile vikwazo vinapaswa kusitishwa. Imepita takriban miaka sita tangu kulipoanzishwa vita dhidi ya Yemen, nchi maskini zaidi ya kiarabu katika eneo la Asia Magharibi, na kusababisha maafa makubwa zaidi ya kibinadamu dhidi ya nchi hiyo. Maafa hayo ni makubwa kiasi kwamba hivi karibuni Antony Blinken, waziri wa mashauri ya kigeno wa Marekani, alikiri juu ya kutokea maafa ya kibinadamu huko Yemen na akatoa wito wa kusitishwa vita hivyo. Martin Griffiths amesisitiza katika mazungumzo yake na maafisa wa Iran kwamba fil hali swala linalopaswa li kupewa kipaumbele ni cha haraka na cha haraka ni kutekelezwa usitishaji vita na, na kuondolewa mibinyo, ili kwa njia hiyo hatua za kibinadamu ziweze kuanza kutekelezwa sambamba na mchakato wa kisiasa. Mhimili mwingine wa mazungumzo hayo ni kwamba Iran kukosa kukosoa hatua ya Umoja wa Mataifa ya kushindwa kusitisha vita dhidi ya Yemen. Umoja wa Mataifa ni moja ya wahusika wakuu katika vita huko Yemen, ambapo katibu mkuu wa umoja huo hufuatilia hilo kupitia kumwainisha mjumbe maalum. Pamoja na hayo, Umoja wa Mataifa si tu kwamba umeshindwa kusitisha vita na kuwasaidia wananchi wa Yemen, bali umekuwa hauna uwezo hata wa kuliweka jina la Saudia katika orodha ya mataifa yanayokiuka haki za watoto. Utendaji wa Umoja wa Mataifa katika vita hivyo, kabla ya kitu chochote, umethibitisha kwamba asasi hiyo ya kimataifa haina mamlaka katika maamuzi yake, bali imekuwa ya ikiathiriwa na hata kuburuzwa na madola yenye nguvu duniani. Madola makubwa ya dunia, hususan Marekani, ni mwungaji mkono mkuu wa Saudia katika vita vyake dhidi ya nchi maskini ya kiislamu ya Yemen. Katika mazungumzo yake na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika maswala ya Yemen, Amir Said Irafani, naibu katibu wa baraza kuu la usalama wa taifa la Iran, sambamba na kuonyesha manunguniko yake kwa utendaji mbovu na dhaifu wa Umoja wa Mataifa katika kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Yemen, alisisitiza juu ya udharura wa kuwekwa nafasi amilifu na athirifu ya Umoja wa Mataifa katika kukomesha mauaji ya kizazi ya Saudia huko nchini Yemen na kuhitimisha vita na umwagaji damu. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Nisome hapa maoni mawili matatu, mpenzi msikilizaji, kabla ya kukuletea vipindi tulivyokuandalia usiku huu. Asante sana Shekh Muhamed Mubarak Omar Shahbal ukiwa hapo Pangani, Tanga, Tanzania. Naone akatutumia ujumbe wa sauti. Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, yeye hana mingi, anatushukuru kwa habari. Mwalimu Saida Baridi anasema tunamwomba Allah atunusuru na janga hili la korona. Asante sana. Na ujumbe wa mwisho kwa sasa ni kutoka kwake Idris Malia Mungu wa Mombasa, Kenya, anasema shukran Redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nzana alama ya kujumlisha au plus 9893565487 Ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran. Ni matarajio yetu kwamba mutaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Katika kipindi chote cha historia ya mwanadamu kumedhihiri mapinduzi mengi katika pembe tofauti za dunia ambapo baada ya mapinduzi hayo kung'aa kwa muda mfupi na kufikia malengo yaliyokusudiwa yalidhofika na hatimaye kutoweka. Ustaarabu kama vile wa Iran, Mesopotamia nchini Iraq, Ugiriki, Roma, Misri na China Zote hizo zilikuwa na huduma muhimu katika maendeleo ya kielimu na kiutamaduni ya mwanadamu. Kati ya staarabu hizo zote ni ustaarabu wa Kiislamu pekee ambao ulienea na kuwa na matunda makubwa mara tu baada ya kudhihiri dini tukufu ya Kiislamu, na ndio uliokuwa na umuhimu na ubora mkubwa zaidi ikilinganishwa na staarabu nyinginezo. Utamaduni huu ambao ulisimama juu ya msingi wa mafundisho ya Uislamu ulimsisitizia mwanadamu kutafuta elimu katika kila pembe ya dunia tokea siku ya kuzaliwa kwake hadi siku ya kuaga dunia. Ni kutokana na sisitizo hilo ndipo kukadhihiri wasomi na wanafikra wakubwa waliobobea katika nyanja mbalimbali za sayansi, uvumbuzi, historia, falsafa, utungaji mashairi usanii na kadhalika. Kwa bahati mbaya, jua la mwangaza wa ustaarabu wa Kiislamu lilianza kutua taratibu, kutokana na sababu mbalimbali za ndani na nje, na hivyo kuanza kuingia zama za kubakia nyuma kielimu na kiutamaduni. Na wakati huo huo ukoloni wa magharibi ukaanza kupenya na kukita mizizi katika ulimwengu wa Kiislamu. Kufuatia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Irani mnamo Februari mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa kuliibuka msisimko na matumaini mapya kuhuishwa fikra na utamaduni wa Kiislamu. Baadhi ya mambo na viashiria vya, vya ustaarabu wa Kiislamu kama vile ustawi wa masuala ya kiroho, maendeleo ya kielimu, kutegemewa nguvukazi na wanafikra wanaofaa ndani ya nchi, kuimarishwa uwezo wa kitaifa wa kufanyika, juhudi za kuunganishwa ulimwengu wa Kiislamu, vyote hivyo viliiweka Iran katika njia sahihi ya kuhuisha ustaarabu wa Kiislamu. Ayatollah Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu anasema njia halisi ya mapinduzi haya makubwa inapaswa kuyafikisha katika ustaarabu wa Kiislamu wa kisasa. Katika kipindi chote cha zaidi ya miongo minne ya umri wake wa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu, maadui wamekuwa wakifanya njama nyingi za kusababishia matatizo mengi kwa ajili ya kufuta kabisa au kwa uchache kupotosha njia yake. Lakini licha ya kuwepo milima, mabonde na changamoto mbalimbali, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imelinda na kuimarisha nafasi na, na hadhi yake ndani na nje ya nchi na kuongeza kasi yake kuelekea ustaarabu mpya wa Kiislamu. Ni kutokana na ukweli huo ndipo katika taarifa yake ya hatua ya pili aliyoitoa kwa mnasaba wa kutimia miaka 40 ya mapinduzi ya Kiislamu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aliwahutubia vijana akisema, miongo inayokuja ni miongo yenu, huku mkiwa wasomi wenye hamu kubwa, mnapaswa kuyafuata mapinduzi yenu na kuyakurubisha na lengo lake kuu, ambalo ni kufikia ustaarabu mpya wa Kiislamu na hivyo kujiweka tayari kwa ajili ya kuchomoza jua la wilaya kuu. Kwa maneno mengine, ni kwamba kiongozi mwadhamu anazitambua zama hizi kuwa ni zama nzuri zaidi za kuhuisha ustaarabu wa Kiislamu na kutayarishwa mazingira mazuri ya kudhihiri imamu wa zama, Imamu Mahdi alaihi ssalama. Ili kufanikisha ustaarabu wowote ule, utangulizi na mipango inayofaa inapaswa kuandaliwa, hata kama kazi hiyo ni ngumu na inayochukua muda mrefu, lakini ni wazi kwamba matunda yake huwa ni makubwa na ya kuvutia mno. Moja ya viashiria muhimu vya kila ustaarabu ni utamaduni na fikra zake. Kinyume na ulivyo ustaarabu wa nchi za Magharibi, ustaarabu wa Kiislamu umesimama juu ya msingi wa masuala ya kiroho, maadili mema na imani ya Mwenyezi Mungu mmoja. Ustaarabu wa aina hii huwa haukanyagi haki za mataifa mengine, kutumia elimu vibaya kimaslahi na kwa njia ya haramu, wala kuzuia mataifa mengine kunufaika na elimu hiyo kwa ajili tu ya kujistawisha yenyewe. Kwa msingi huo, moyo unaotawala katika ustaarabu wa Kiislamu ni moyo wa masuala ya kiroho. Kwa maelezo hayo na kama linavyoashiria jina lake lenyewe, mapinduzi ya Kiislamu ni mapinduzi ambayo yamesimama juu ya misingi ya mafundisho ya Uislamu na yenye malengo matukufu ambayo yanalenga kumletea mwanadamu saada na ufanisi wa mtu binafsi na wa kijamii. Katika pande zote mbili za kiroho na kimaada. Kuhusu suala hilo, Ayatollah Ali Khamenei anasema, katika ustaarabu mpya wa Kiislamu, umaanawi na masuala ya kiroho huandamana na umaada, maadili na unyenyekevu, sambamba na kufikiwa ustaarabu wa kimaada wa mwanadamu. Wapenzi wasikilizaji, hii leo watu wengi katika mataifa mengi ya dunia wanakubali na kupokea vyema fikira hiyo ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na hivyo kuandaa uwanja unaofaa kwa ajili ya kuhuishwa ustaarabu mpya wa Kiislamu duniani. Moja ya sifa za kimsingi za kila ustaarabu ni maendeleo yake ya kielimu na kiteknolojia. Tokea mwanzoni mwa mapinduzi ya Kiislamu na licha ya kutwishwa vita haribifu vya miaka minane pamoja na vikwazo vya kila upande kutoka nchi adui za Magharibi, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imepiga hatua muhimu katika uwanja huo. Kwa kuwa na ustawi wa asilimia kumi, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni ya pili duniani baada ya China kuwa na kasi ya kiwango hicho cha ustawi wa kielimu duniani. Ni ya nne duniani katika uwanja wa ustawi wa teknolojia, na pia ni miongoni mwa nchi zilizo mstari wa mbele katika nyanja mbalimbali za teknolojia ya nyuklia, seli shina, tiba, uundaji wa zana za kijeshi za kisasa na hasa makombora na ndege zisizo na rubani. Bila shaka, maendeleo hayo makubwa ya kielimu na kiteknolojia yamepatikana kutokana na kuwepo miundo msingi ya dharura hapa nchini. Katika umri wake wa miaka 42, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeandaa mazingira yanayofaa ya kielimu na kisayansi na wananchi wake hasa tabaka la vijana wameonyesha hamu kubwa ya kufuatilia masuala ya kielimu. Kiwango cha kujua kusoma na kuandika kimeongezeka kwa kiwango kikubwa nchini, ambapo kwa wastani sasa kuna karibu wanachuo milioni nne katika vyuo vikuu hapa nchini. Kuwepo kwa idadi hiyo kubwa ya wanachuo nchini Iran bila shaka kumeiweka Jamhuri ya Kiislamu katika nafasi nzuri ya kunufaika na wataalamu wa ndani na wenye uzoefu mkubwa katika masuala mbalimbali ya kielimu na kiteknolojia. Ni kutokana na suala hilo ndipo ikatabiriwa kwamba katika miaka michache ijayo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran itakuwa katika nafasi nzuri zaidi ya kunufaika na wasomi na wanasayansi wa ndani watakaohudumu katika nyanja mbalimbali za kielimu na kiteknolojia kwa manufaa na maendeleo ya taifa zima la Iran. Kwa kawaida staarabu huwa zinakabiliwa na vitisho vya nje na mashambulio ya kijeshi, na hatimaye kudhoofika au kusambaratika kabisa. Kwa mfano, ustaarabu wa Kiislamu ulipata pigo kubwa kutokana na vita vya msalaba vya Wakristo wa Ulaya mashambulio ambayo yalianza takriban kwa wakati mmoja na mashambulio ya Mogholi kutokea upande wa mashariki. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo inataka kuanzisha ustaarabu mpya wa Kiislamu tokea mwanzoni mwa kudhihiri kwake, ilikabiliwa na tishio kubwa na hata kukumbwa na mashambulio ya kijeshi ya maadui. Kwa msingi huo, majeshi ya Iran yametayarishwa kwa namna ambayo yako tayari wakati wowote kulinda nchi na ustaarabu wa Kiislamu nchi dhaifu na tegemezi ambayo haina uwezo wa kujitetea wala kusimama mbele ya uchokozi wa kijeshi wa adui haiwezi kuwa na matumaini ya kuandaa mazingira yanayofaa ya, ya kudhihiri ustaarabu mkubwa na unaong'aa. Nukta nyingine muhimu ni kwamba kinyume na zilivyo staarabu za nchi za magharibi na staarabu nyingine za kale, kuimarika na kuenea ustaarabu mpya wa kiislamu hakutegemei vita na kutekwa ardhi za mataifa mengine bali hufungua njia ya kuingia kwenye mataifa mengine kupitia fikra na itikadi za hali ya juu zinazotegemea utamaduni uliojengeka kwenye misingi ya mafundisho ya kidini. Hii ndiyo maana Iran ikawa inakabiliwa na wimbi kali la hujuma na propaganda potofu za maadui wa kimagharibi. Kwa mara nyingine tena, tunakupongezeni nyote wasikilizaji wetu wapendwa na wapenzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mnasaba huu adhimu wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini. Tunakuwa wageni nyote, huku tukitumai kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atazidi kuyajalia mapinduzi haya yakaribia zaidi malengo yake matukufu kwa manufaa ya Waislamu kote duniani. Sayansi na, na, na, na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii maalum ambayo inaangazia ustawi wa Iran katika uga wa sayansi na teknolojia katika siku hizi za maadhimisho ya mwaka wa 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho. Katika dunia ya leo ustawi wa sayansi na teknolojia unazidi kuimarika kwa kasi kubwa sana. Leo nchi nyingi zimeshika kasi katika mipango ya kupata teknolojia mpya na za kisasa. Mchakato huu wa kasi unatubainishia ukweli huu kuwa ustawi wa kisayansi na kumiliki teknolojia mpya ni sehemu isiyotenganika na ustawi endelevu. Ayatola Sayyid Ali Khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika hotuba aliyoitoa mwaka uliopita kwa mnasaba wa kukumbuka kuzaliwa Imam Mahdi, Mwenyezi Mungu aharakishe kudhihiri kwake, alisema akiwahutubu vijana wasomi bingwa kuwa, ninatoa ushauri kwa viongozi na pia kwa vijana wanaojihusisha na nyuga za sayansi na teknolojia kwamba wasisahau vitu viwili. Kwanza ni kadhia ya kuimarisha uzalishaji wa ndani ya nchi, kwani jambo hili ni muhimu kwa ajili ya uhai wa nchi. Hivyo kadhia ya uzalishaji bidhaa ndani ya nchi inapaswa kufuatiliwa kwa gharama yoyote ile, ili tuweze kufikia ustawi mkubwa katika uzalishaji kwa maana yake halisi. Swala jingine muhimu ni kazi za maabara na uzalishaji wa mahitajio mengi, na hivyo vijana watafuatilia kwa karibu kadhia hii ya maabara, insha allah. Wapenzi wa usikilizaji, ustawi na mafanikio ya Iran hayaishii tu katika uga wa tiba na afya, bali katika sekta zote za viwanda. Ustawi huo ni mkubwa kiasi kiesi kwamba Iran sasa imeweza kujiundia kikamilifu na kuuza nje bidhaa muhimu za kiviwanda na vifaa vya tiba, katika hali ambayo zamani Iran ilikuwa mwagizaji wa bidhaa hizo. Pamoja na kuwepo hali ngumu ya kiuchumi kutokana na vikwazo vya kidhalimu vya madola ya Magharibi yakiongozwa na Marekani, lakini leo Iran imeweza kupiga hatua kubwa za kimaendeleo. Moja ya vigezo muhimu vya uchumi wa kimukawama na kimapambano ni mashirika ambayo msingi wao ni elimu au knowledge based. Na vijana wa Iran wamelipa umuhimu mkubwa swala hilo, na kwa msingi huo watakuwa na mustakabali mwema. Leo Iran imeweza kujitosheleza katika sekta nyingi za sayansi na imeweza kupata utaalamu mkubwa na inasonga mbele kwa kasi kubwa katika kujitegemea katika sekta mbalimbali mbali. Takwimu zinaonyesha kuwa katika mwongo mmoja uliopita Irani imekuwa na kasi ya juu zaidi duniani katika ustawi wa kisayansi, na kasi hiyo imetajwa kuwa mara 11 zaidi ya kasi ya wastani duniani. Matokeo ya jitihada hizo ni uzalishaji wa bidhaa muhimu, ambapo mbali na kukidhi mahitaji ya ndani ya nchi, pia bidhaa hizo zimefika katika masoko ya maeneo yote duniani. Harakati hii ya ustawi inaendelea pamoja na kuwepo vikwazo vya kidhalim dhidi yake. Uwezo na ubunifu wa wa Irani hasa katika uga wa teknolojia ya nano umepelekea nchi iweze kupiga hatua kubwa kiuchumi. Bwana Said Sarkar, katibu wa idara ya ustawi wa teknolojia ya nano katika ofisi ya makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi, amefafanua zaidi kuhusu nukta hiyo kwa kusema, na hapa namnukulu: utajiri wa nchi ni nguvu kazi yenye ubunifu mkubwa. Kwa msaada wa nguvu kazi hii, uchumi wa mashirika yenye msingi wa elimu huweza kustawi. Kwa mtazamo wa nguvu kazi mahiri Iran imeweza kushika nafasi ya nne baada ya China, Marekani na India duniani na hivyo kuzipiku hata nchi za Ulaya. Katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikikabiliana na ugonjwa wa COVID-19 au korona ambao umesambaa kote duniani. Katika uga huu, Iran imeweza kutumia ubunifu wake wa kisayansi na imepata mafanikio makubwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu katika miongozo yake wa wa wa ya hivi karibuni, kwa mnasaba wa mwamko wa kihistoria wa 19 Dei, aliishukuru wizara ya afya ya Iran na wale wote wanaohusika katika majaribio ya chanjo ya kukabiliana na COVID-19 na kusema chanjo hiyo ni chanzo cha fahari na heshima kwa nchi. Aidha, aliwakosoa wale ambao hukana mafanikio makubwa nchini na kusema huko ni katika kukabiliana na ustawi wa kisayansi wa Iran. Aliongeza kuwa na hapa namnukulu, miaka kadhaa iliyopita wakati vijana wa Iran walipotengeneza mashini pewa au centrifuge, baadhi waliandika barua na kusema nchi isihadaiwe na madai hayo. Aidha, baada ya mafanikio ya marhum Kadhimii na vijana waliofanya naye kazi katika uga wa selishina au stem cells, ujumbe kama huo ulitumwa. Lakini pamoja na hayo, mafanikio hayo yalikuwa ni ya kweli na ya kuaminika, na sasa kumepatikana mafanikio mara kumi zaidi. Mwisho wa kunukulu. Kiongozi mwadhamu uh, katika kuendelea na hotuba yake alisema kuingizwa Iran uh, chanjo kutoka Marekani na Uingereza ni marufuku. Waliongeza kuwa kama Wamarekani wangeweza kuzalisha chanjo basi hawangekumbwa na fedheha hii ya korona katika nchi yao ambapo karibu watu elfu nne wanaopoteza maisha kila siku. Kimsingi hatuwaamini kwa sababu baadhi ya chanjo hizo hutumika kama mbinu ya majaribio kwa mataifa mengine. Wapenzi wasikilizaji, kiongozi mwadhamu pia aliashiria historia ya Ufaransa katika kuleta Iran damu ambayo ilikuwa na virusi vya ukimwi na kusema, hatuna mtazamo mwema pia kuwahusu Wafaransa. Hata hivyo hakuna tatizo lolote kuingiza chanjo kutoka nchi zingine zisizokuwa hizo. Hatua muhimu ambazo Irani imechukua katika kipindi ambacho imewekewa vikwazo na mashinikizo ya kiuchumi zinaashiria ustawi katika sayansi na uga wa tiba nchini. Harakati hii imefuatiliwa katika kipindi hiki cha korona ambacho kimeandamana na matatizo mengi. Ni nchi chache mno duniani ambazo baada ya kukumbwana na kirusi kama cha korona zimeweza kutegemea uwezo wote wa ndani ya nchi kuzalisha vifaa vya kitiba vya kukabiliana na kirusi hicho, ikiwa ni pamoja na vifaa vya kupima kirusi hicho, na haya yote yamefanyika katika kipindi cha wiki mbili, ambapo mbali na kukidhi mahitaji ya ndani ya nchi, bidhaa hizo pia zimeweza kuuzwa nje ya nchi. Nukta hii inaonyesha kuwa msingi wa kiteknolojia nchini Iran ni imara zaidi kuliko nchi zingine zinazodai kuongoza katika uga huo. Christopher Hamelman, mjumbe wa shirika la afya duniani WHO nchini Iran, akizungumza kwa njia ya video katika kikao cha 73 cha baraza kuu la afya duniani, aliashiria mafanikio ya kisayansi na kitiba nchini Iran na kusema, Iran imeweza kuimarisha uwezo wake wa kuzalisha ndani ya nchi mavazi ya kujikinga na virusi, barakoa na vifaa vingine vya kitiba kama vile mashini za kusaidia wagonjwa kupumua au ventileta na mashini zingine husika, na pia vifaa vya kupima korona na sasa inauza bidhaa hizo nje ya nchi. Hivi sasa ustawi wa kupigiwa mfano wa Iran katika uga wa tiba na ushirikiano wa karibu na shirika la afya duniani katika kukabiliana na korona ni nukta ambazo zimeiletea nchi hii fahari kubwa. Aidha, Iran imeweza kupata mafanikio makubwa sana katika uga wa chanjo ya corona. Mnamo Disemba 29 mwaka 2020, chanjo ya corona iliyotengenezwa na shirika la Barakat la Iran ilifanywa majaribio kwa mwanadamu. Chanjo hiyo ambayo inajulikana kama Coviran Barakat imetengenezwa katika idara ya utafiti ya yes, sayansi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Lengo la wasomi na wasayansi wa Iran ni kuzalisha chanjo ya corona ndani ya nchi. Iran imetumia uwezo wake na irada ya kitaifa kukabiliana na matatizo, hasa vikwazo na kuyabadilisha kuwa fursa. Hivi sasa jitihada za wanasayansi wa Irani zinakaribia kuzaa matunda, kwani chanjo ya korona iliyotengenezwa Iran imefika kiwango cha kutathminiwa na shirika la afya duniani ambalo tayari limeidhinisha utengenezwaji na majaribio ya chanjo hiyo. Inatarajiwa kuwa mchakato huo wa ukaguzi utamalizika hivi karibuni, na kuanzia Aprili Iran itajiunga na nchi ambazo zinatengeneza chanjo ya korona duniani. Nam wapenza usikilizaji, na kwa mafanikio hayo ya Iran ya kuunda chanjo ya korona, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ambayo imeangazia mafanikio ya jamhuri ya kiislamu ya Iran katika uga wa sayansi na teknolojia tokea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu miaka 42 iliyopita. Leo, katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 26 Jamadi Thani, mwaka 1442 hijiria, inayosadifiana na tarehe 9 Februari mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1434 iliyopita, vita vya dhatu salasil vilimalizika kwa Waislamu kujipatia ushindi. Vita hivyo vilianza baada ya habari kusambaa kwamba kikundi cha washirikina kilitaka kushambulia mji wa Madina. Baada ya habari hiyo kumfikia Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na alizake, ali zake, aliwaamuru baadhi ya wa Waislamu waende kukabiliana na washirikina hao wakiongozwa na kamanda mmoja aliyetoka upande wa Muhajirina. Hata hivyo, baada ya kujua uwezo mkubwa waliokuwa nao maadui, kundi hilo la Waislamu lilirejea Madina. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimtuma kamanda mwingine, lakini naye pia alirejea, na ndipo Mtume Mtukufu alipomteua Ali bin Abitalib alaihi ssalam aongozi Waislamu katika mapigano hayo. Imamu Ali bin Abitalib aliwashambulia maadui kwa umahiri mkubwa na kurejea Madina akiwa na ushindi. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, majenerali wa utawala wa Shah waliongeza muda wa serikali ya kijeshi katika mji wa Teheran. Majenerali hao walichukua hatua wa hiyo ili kuwazuia wananchi kuwaunga mkono na kuwasaidia wanajeshi wa kikosi cha anga ambao walikuwa wakishambuliwa na kikosi cha gadi ya Shah na kwa njia hiyo waweze kumtia mbaroni Imamu Ruhullah Khomeini pamoja na shahsia wengine muhimu waliokuwa katika harakati za mapinduzi au kuwaua. Lakini kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa kuona mbali na kusoma vyema nyakati aliwatolea wito wananchi kupuuza kizuizi hicho kilichowekwa na majenerali wa shah cha kuongeza muda wa serikali ya kijeshi au sheria za kutotoka nje. Wananchi wana mapinduzi wa Irani pia waliitikia agizo hilo la Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na kumiminika katika mitaa ya Tehran na kueneza mapambano yao katika vituo vingine vya kijeshi vya utawala wa kidikteta wa shah katika jiji la Tehran na maeneo mengine. Na siku kama ya leo miaka 29 iliyopita, baada ya chama cha uokovu wa kiislamu cha Algeria, FIS kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa Bunge, wanajeshi waliokuwa wakitawala nchi hiyo walibatilisha matokeo ya uchaguzi huo na kukipiga marufuku chama hicho, hali iliyopelekea kuzuka machafuko makubwa. Machafuko hayo yalipelekea kuuawa watu wengi nchini Algeria. Umbatin, mpenzi, msikilizaji tunaelekea ukingoni mwa matangazo yetu haya ya usiku, nisome hapa maoni mawili matatu. Sharali Fazil akiwa Dar es Salaam Tanzania nasema baada ya salamu, jamii ya kimataifa tunaungana na Umoja wa Afrika kuitaka Marekani kuiondoshea vikwazo Cuba. Tunaiomba EU kuitaka Marekani kuiondoshea ubabe wao Iran, pia hizi taasisi za kimataifa ziwe za uadilifu, ili dunia yetu tuwe na amani. Asante sana. Kisha Juma Idi Isa akiwa akiwa Kondoa, Tanzania, anasema anasemaje? Baada ya salamu, Waislamu wa Kenya wanayo haki kuijia juu serikali dhidi ya kubomolewa msikiti wao mkongwe wenye miaka themanini na mitatu na pia naona katuma ujumbe wa sauti asante sana Jumaidi Isa. Uh, na naona muda umekwenda kwa kasi sana, mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kulete habari za dunia kwa kifupi. Rais Hassan Rouhani wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran leo amezindua mpango wa kitaifa wa chanjo ya Korona ambapo amempongeza waziri wa afya Dr Said Namaki kwa kumpiga mwanawe wa kiume chanjo ya kwanza kabisa hapa nchini. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kwamba madola makubwa duniani yameingiwa na kiwewe na waka, kutokana na uwezo, ustawi na pia nafasi ya kistratejia ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeitisha mkutano kujadili mgogoro wa Somalia baada ya wapinzani kutangaza kuwa rais wa nchi hiyo yuko madarakani kinyume cha sheria. Serikali ya Ethiopia imearuhusu mashirika ya Umoja wa Mataifa watuma wafanyakazi zaidi wa misaada katika mkoa uliokumbwa na machafuko wa Tigray. Na watu waliopoteza maisha barani Afrika kutokana na ugonjwa wa covid-19 sasa wamepindukia 95,000. Mkhtasari huo, mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangu mwanzo hadi mwisho wa matangazo na vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mwanana. Asante na kwaheri. Na hadi hapa ni ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au mail ni swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.