Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu ndiye aliyeziumba mbingu na ardhi, na akateremsha maji kutoka mawinguni, na kwa hayo akaotesha matunda kuwa riziki kwa ajili yenu, na akakutiishieni majahazi yanayopita katika bahari kwa amri yake, na akakutiishieni mito na akakutiishieni jua na mwezi maisha yao, na akakutiishieni usiku na mchana, na akakupeni kila mlichomwomba na msichomwomba. Na kama mkihisabu neema za Mwenyezi Mungu hamtaweza kuzihesabu. Bila shaka mwanadamu ni dhalimu mkubwa asiye shukrani. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wa barakatuh. Jina langu ni Abdul Fattah Musaidi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti jamhuri ya jamhuri ki ya Kiislamu ya Iran, yanaosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Kwa mchana huu tumekuandalieni taarifa habari za ulimwengu na uchambuzi wa kisiasa pamoja na kipindi maalum kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kipindi hicho kitafuatiwa na udunduzi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, kipindi cha ulimwengu wa michezo na makala ya leo katika historia Tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuateo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Ayatullah Raisi asema mauaji ya shahidi Suleimani na shahidi al Muhandis hayataachwa bila ya jibu. Waziri mkuu wa Sudan atangaza baraza jipya la mawaziri. Mashambulio yanayotokana na chuki dhidi ya Uislamu yamekithiri nchini Ujerumani. Na Wamarekani wana wasiwasi wa kuanza vita vya ndani sambamba na kukaribia kusailiwa kwa Trump. Habari kamili. Mkuu wa idara ya mahakama ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesistiza kuwa jinai iliyofanywa na Marekani ya mauaji ya makamanda wa mukawama haitaachwa bila ajibu, na akabainisha kuwa shahidi Qasim Suleimani na shahidi Abu Mahdi Al Muhandis ni mashujaa wa mapambano dhidi ya ugaidi. Ayatullah Sayid Ibrahim Raisi ameyasema hayo mara baada ya kuwasili mji mkuu wa Iraq, Baghdad na baada ya kuzuru eneo walipouawa washahidi kamanda Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis na kutoa heshima zake kwa mashahidi hao wawili waheshimika wa ulimwengu wa, wa Kiislamu, akihutubia katika eneo hilo lililoko karibu na uwanja wa ndege wa Baghdad, Ayatullah Raisi amesema damu ya Kiirani na Kiiraki zimeunganika pamoja katika sehemu hiyo, na akasisitiza kuwa mahali hapo ni nembo pia ya jinai za Marekani na ukiukwaji wa sheria za kimataifa. Mkuu wa idara ya mahkama Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha kuwa mashahidi wa tukufu Qasim Suleimani na Abu Mahdi al Muhandis si milki ya Iran na Iraq bali ni milki ya umma wa Kiislamu na jamii ya wanadamu, na akasistiza kwamba kisasi cha Mwenyezi Mungu siku zote kimelipizwa na kitaendelea kulipizwa kupitia mkono wa taifa. Ayatullah Ibrahim Raisi ameashiria pia uungaji mkono wa Marekani kwa kundi la kigaidi la Daesh, na akasema Marekani yenyewe ndiyo iliyoasisi na ndiyo inayoliunga mkono kundi la Daesh, na kulipatia kundi hilo la kigaidi suhula zote za kifedha na silaha na taarifa za intelijensia ili liteketeze roho za watu wa mataifa ya wa Waislamu, na mkabala na hayo inawaandama watu wanaosimama kupambana na kundi hilo. Waziri mkuu wa Sudan Abdallah Hamdok ametangaza baraza jipya la mawaziri la serikali yake. Kwa mujibu wa vyombo vya habari, katika baraza hilo jipya la mawaziri, Mariam Sadik Almahdi, binti wa Sadik Almahdi, kiongozi wa chama cha upinzani cha Umma aliyefariki dunia hivi karibuni, ameteuliwa kuwa waziri mpya wa mambo ya nje wa nchi hiyo. Hamdok ameeleza pia kuwa Jibril Ibrahim, kiongozi wa kundi la waasi wa Darfur la Uadilifu na Usawa, atakuwa waziri wa fedha katika serikali hiyo mpya. Mapema wiki hii, Abdullah Hamdok alitangaza kuvunjwa baraza la mawaziri la serikali ya mpito ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa taarifa ambayo ilitolewa na ofisi ya waziri mkuu huyo wa Sudan, mawaziri wote wa serikali ya mpito wameuzuliwa lakini wataendelea kuongoza wizara zao hadi litakapoundwa baraza jipya la mawaziri. Serikali mpya ya sasa ya mpito ya sudan itakuwa na wizara 26 ambapo makundi ya wabeba silaha yataongoza wizara saba kati ya hizo. Uundaji wa serikali mpya ya mpito ya Sudan umefanyika kwa msingi wa utekelezaji wa makubaliano ya amani yaliyosainiwa miezi michache iliyopita kati ya serikali na makundi yanayobeba silaha. Umoja wa Afrika umetaka kuhitimishwa vikwazo na mzingiro wa kiuchumi kibiashara na kifedha iliyowekiwa Cuba kupitia amri ya utekelezaji iliyosainiwa mwaka 1962 na aliyekuwa rais wa wakati huo wa Marekani John F. Kennedy. Katika kikao cha baraza la Umoja wa Afrika kilichohudhuriwa na viongozi wa nchi wanachama, Umoja wa Afrika umepitisha hati dhidi ya mzingiro huo ambao ulishadidishwa mwaka elfu mbili na ishirini na aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump licha ya kuzuka janga la dunia nzima la mripuko wa virusi vya Korona. Viongozi wa nchi wanachama umoja Afrika, wa Umoja wa Afrika wamepitisha kwa mara ya kumi na mbili mfululizo azimio la kutaka kuondolewa mzingiro wa kiuchumi, kibiashara na kifedha ambao Marekani imeiwekea Kuba, kikiwa ni kielelezo cha uungaji mkono wao kwa azimio lililoidhinishwa na Umoja wa Mataifa. Kwa mara nyingine waandishi wa habari nchini Uganda wameiomba serikali iwape ulinzi wa kutosha ili kuzuia mauaji wanayofanyiwa mara kwa mara na ambayo sasa hivi amekithiri. Mwandishi wetu wa mjini Kampala, Kigozi Smail, ana taarifa zaidi. Akihutubia mkutano wa wanahabari jijini Kampala, mwenyekiti wa shirika la haki za wanahabari nchini Uganda, Sempale Robert, amesihi serikali kuu iwalinde wanahabari kikamilifu kwa sababu wao ni jicho na sikio la umma. Bado tunafanya utafiti juu ya chanzo hasa cha kifo cha mwenzetu huyu mwanahabari. Bado tunafanya uchunguzi tukishirikiana na polisi. Hii imefuatia kifo cha ripota wa redio moja ya jijini Kampala ijitwayo Bit FM alipatikana kama ameuawa na majambazi wasiojulikana vizuri, baada ya kumjeruhi. Msemaji wa polisi katika jiji kuu la Kampala na vitongoji vyake, Luke Owesigire, ameeleza kuwa mashuhuda waliarifu kwamba marehemu alisikika akililia msaada bila kufanikiwa. Kijana yule marehemu alikutikana akijiburuta chini. Sasa tumepeleka maiti yake kwenye hospitali kuu ya Mlago ili kufanya uchunguzi zaidi. Hapo kabla, waziri wa ulinzi Jenerali J. J. Odong aliarifu bunge kwamba huenda ikawa kuna makundi ya maharamia wanaonuia kutatanisha usalama wa Uganda. Aidha, wao ndio wanaosababisha vituko kama hivyo vya kuwateka nyara na kuwaua kiholela wananchi. Hata hivyo bunge la taifa linamtaka waziri huyu na mashirika mengine ya kiusalama watoe ripoti itakayosaidia katika kutanzua ghasia za aina hiyo na kuridhisha wananchi kuhusiana na ulinzi kamili unaostahiki. Tangu Novemba mwaka jana, vitendo kama hivyo vya mauaji, mateso na kukamatwa ghafla bila kuwaarifu waathiriwa wapi wanapopelekwa kutowaruhusu kukutana na jamaa wala mawakili wao, hali iliyowapelekea wawakilishi wa jumuiya ya Ulaya kutaka serikali ichukue hatua haraka iwezekanavyo. Licha ya hayo, serikali kuu imefunga akaunti za mashirika mengi yanayotetea haki za kibinadamu, yale yaliyokuwa yakifuatilia matumizi ya fedha za misaada kutoka nje na mengine yasiyobayana kikazi. Serikali ya Kampala inasema baadhi ya mashirika hayo yananuia kuvuruga amani na usalama wa nchi hii. Aidha, mashirika hayo huwa yanatoa ripoti za uongo dhidi ya Uganda au yanaongezea ya chumvi yanapo ripoti juu ya serikali. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Asante sana Kigozi Smail kwa ripoti yako hiyo. Takwimu rasmi zilizotolewa nchini Ujerumani zinaonyesha kuwa katika mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini nchi hiyo ilishuhudia ongezeko kubwa la hujuma na mashambulio dhidi ya Waislamu na taasisi za Kiislamu. Gazeti la kila wiki la Spiegel limeripoti kuwa ukatili dhidi ya Waislamu unazidi kuongezeka nchini Ujerumani takwimu zilizoripotiwa na gazeti hilo zinaonyesha kuwa mnamo mwaka uliopita mashambulio na hujuma dhidi ya Waislamu na taasisi za Kiislamu zilikithiri, ambapo takriban kila siku yalitokea matukio mawili ya hujuma dhidi ya jamii hiyo. Kwa mujibu wa wizara ya mambo ya ndani ya Ujerumani, matukio yasiyopungua mia tisa na moja ya uhalifu yaliyofanywa dhidi ya Uislamu na Waislamu yalitokea mwaka elfu mbili na ishirini nchini humo likiwa ni ongezeko la asilimia mbili kulinganisha na mwaka wa kabla yake. Matukio 884 ya uhalifu unaotokana na chuki dhidi ya Uislamu yaliripotiwa mwaka 2019 nchini Ujerumani. Wizara ya mambo ya ndani ya nchi hiyo imeeleza kuwa akthari ya hujuma hizo zimefanywa na wafuasi wa mrengo wa kulia wenye misimamo ya kufurutu mpaka. Ripoti rasmi zinaonyesha kuwa katika mwaka uliopita 2020 yaliripotiwa matukio 77 ya kushambuliwa misikiti na maeneo ya kusalia Waislamu, ambapo watu wapatao 48 walijeruhiwa pia katika hujuma na mashambulio halo hayo. Na sambamba na kukaribia siku ya kuanza kikao cha kumsaili na kumshtaki aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump, raia wengi wa nchi hiyo wana wasiwasi wa kuanza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Tovuti ya kanali ya televisheni ya Sky News imeripoti kuwa kwa kawaida siasa za Marekani huwatia wasiwasi wasiokuwa raia wa nchi hiyo, lakini sambamba na kukaribia siku ya kusailiwa kwa mara ya pili aliyekuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump, wa Marekani wenyewe wana wasiwasi wa kuanza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Matokeo ya uchunguzi wa maoni uliofanywa hivi karibuni yanaonyesha kuwa zaidi ya nusu wa ya wa Marekani wana hofu ya kuanza vita vya ndani nchini humo. Tarehe 13 Januari, baraza la wawakilishi la Marekani lilipitisha mpango wa kumsaili na kumshtaki Trump. Kwa kupitishwa mpango huo katika baraza hilo, Donald Trump amekuwa rais wa kwanza wa Marekani kusailiwa mara mbili wakati akiweko madarakani. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuate sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utahusu hotuba ya kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu na sisitizo la kwamba Wamarekani na Ulaya hawana haki ya kuweka masharti kwa Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema Marekani na madola ya Ulaya hawana haki ya kuweka sharti lolote lile, kwani wao ndio waliokiuka makubaliano ya nyuklia, bali jamhuri ya Kiislamu ndiyo inayopasa kuweka masharti kwa sababu imeheshimu na kufungamana kikamilifu na makubaliano hayo. Ayatullah Ali Khamenei ambaye ndiye amiri jeshi mkuu Alisema hayo siku ya Jumapili mbele ya hadhara ya baadhi ya makamanda wa jeshi la anga la jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mnasaba wa tukio la kihistoria la makamanda wa jeshi hilo kumpa mkono wa utiifu Imam Ruhullah Khomeini tarehe 19 Bahman 1957 hijria shamsia. Amesema katika kipindi kifulani kifupi wa magharibi hao waliondolea Iran baadhi ya vikwazo kwa muda lakini walivirejesha baadaye na kuvizidisha. Kwa msingi huo hawana haki ya kuweka masharti. Tarehe nane mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na nane Marekani ilijiondoa katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA ikaanza kutekeleza tena vikwazo vilivyokuwa vimefutwa dhidi ya Iran baada ya kufikiwa mapatano ya nyuklia na ikaenda mbali zaidi kwa kuiwekea Jamhuri ya Kiislamu vikwazo vipya kwa kutumia visingizio vipya bandia. Tangu aliposhika hatamu za uongozi wa Marekani, rais aliyeondoka madarakani Donald Trump aliahidi kuiondoa nchi hiyo katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia na Iran, na kutekeleza kile alichokiita siasa za mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi kwa shabaha eti ya kuiburuta Iran kwenye meza ya mazungumzo na kufikia mapatano bora kama alivyodai yeye mwenyewe. Hata hivyo, na kama alivyosisitiza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, utekelezaji huu wa mashinikizo ya kiwango cha juu ni kukariri siasa zilizofeli hapo kabla za Marekani dhidi ya Iran. Hotuba iliyotolewa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa hakika imekusanya nukta nyingi muhimu zinazodhihirisha uwezo wa taifa la Iran katika nyanja zote, kuanzia sekta ya ulinzi hadi katika kujitawala kisiasa, uwezo wa kisayansi na kielimu, na umoja wa kitaifa mbele ya mashinikizo ya maadui. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu amevitaja vikwazo ambavyo havijawahi kushuhudiwa vilivyotekelezwa na Marekani dhidi ya Iran kuwa ni mfano mwingine wa makosa ya kimahesabu ya Washington na akasema kama ninavyomnukuu: mmoja kati ya wajinga daraja la kwanza kabisa, miaka miwili iliyopita, alisema sherehe ya mwaka mpya wa 2019 wataifanyia mjini Teheran. Sasa mtu huyo mwenyewe ametupiliwa mbali katika kapu la taka za historia na rais wake ameondolewa white house kwa mateke na fedheha, na wakati huo huo jamhuri ya, ya kiislamu ya Iran imeendelea kusimama kidete kwa baraka za Mwenyezi Mungu. Ukweli ni kwamba makosa kima ya kimahesabu yameitumbukiza Marekani na washirika wake katika maamuzi yasiyo sahihi. Njozi za Marekani na Ulaya za kutaka kuitwisha Iran masharti mapya pia ni katika mkondo huo huo. Mapatano ya nyuklia ya JCPOA ni makubaliano ya kimataifa yaliyopasishwa na azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Hata hivyo, Marekani ilijiondoa katika mapatano hayo na Ulaya imeshindwa kuyalinda. Hivyo basi, kama pande hizo zina hamu ya kuhuisha na kuyalinda mapatano hayo, njia ya kurejea iko wazi na haijafungwa, na hapana shaka kuwa suala hilo linategemea sana nia nzuri na azma ya nchi hizo. Naendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. <muchan> maadhimisho ya alfajiri 10 Assalamu alaikum mpenzi msikilizaji wa redio Tehran, na karibu kuwa nasi tena katika mfululizo mwingine wa vipindi hivi maalumu tulivyokuandalia kwa mnasaba wa kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia sababu za kuendelea kudumu mapinduzi hayo. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mapinduzi ya Kiislamu yalikuwa mwanzo wa mabadiliko makubwa na mapana ndani ya Iran na katika nchi nyingi duniani. Tukio hilo kubwa na la kihistoria lilibadilisha miamala mingi ya kisiasa duniani na katika eneo kwa manufaa ya wanaonyongeshwa na kupelekea kuibuka wimbi kubwa la harakati za ukombozi na kupigania kujitawala duniani kote. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliufanya Uislamu utukuke na kuwa na adhama na yakahuisha pia utambulisho wa kidini wa umma wa Kiislamu sambamba na kuwaonyesha walimwengu njia na namna ya kukabiliana na uistikbari. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliyotokea mwaka 1979 mbali na kuteteresha na kutoa changamoto kwa sera za kibeberu za Marekani na madola mengine makubwa lakini kutokana na kuendelea kudumu kwa zaidi ya miongo minne sasa, yametoa mafunzo na matamanio ya kupiganiwa na mwanadamu wa leo, mafunzo ambayo si tu hayachakai kutokana na muda kupita, bali mvuto wake kwa mwanadamu wa zama hizi unazidi kuongezeka kila uchao. Moja ya sifa za kipekee za mapinduzi ya Kiislamu ni kudumu na kuendelea malengo yake ya asili Jambo hili na licha ya kupita miaka 42 tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu limeifanya harakati hii ya kukumbukwa milele iendelee kuwa na taathira ndani ya nyoyo na nafsi zenye kiu ya haki na uadilifu. Mojawapo ya sababu zilizoyafanya mapinduzi ya Kiislamu yaendelee kuwepo na kudumu ni kushikamana kwake na sira na fikra safi na za asili za viongozi wa Uislamu hususan mtume wa rehma na huruma Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, pamoja na mafunzo ya hamasa kuu za dini hiyo tukufu kama ya Mabath, yani kupewa utume mtukufu huyo, Ghadir, tukio la kuainishwa khalifa na imamu wa umma, pamoja na hamasa ya Ashura ya tukio la Karbala. Mapinduzi haya yanaendana na malengo matukufu kabisa ya mwanadamu na matarajio yake ya kimaanawi, na yalitokea pale fikra za kiliberali na kisoshalisti zilipokuwa zimepoteza mvuto wao yakawaletea wanadamu ujumbe wa iza heshima na uhuru. Ndipo jemedari wa mapinduzi ya kiislamu Imamu Khomeini Mwenyezimungu amrehemu akasema Uislamu na utawala wa kiislamu ni shani ya Mwenyezimungu ambayo ikifuatwa inawahakikishia waja wake saada na fanaka ya duniani na akhera ya kiwango cha juu kabisa, na ina uwezo wa kufuta udhalimu, unyang'anyi, ufisadi na uonevu na kuwafikisha watu kwenye ukamilifu wanaohitajia. Kwa hiyo ikiwa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran unaofuata dira ya mapinduzi ya kiislamu utaendelea kushikamana na njia sahihi ya Uislamu wa asili na kuwafanya watu waendelee kuwa na moyo wa kuulinda Uislamu na thamani za Kiislamu, hakuna nguvu yoyote itakayoweza kuzuia usipige hatua kuelekea malengo yake matukufu ya kumjenga mwanadamu. Kwa hakika ni nguvu na uwezo wa Mwenyezi Mungu unaozielekeza nyoyo kwenye uongofu na kuwasemeza watu kwa lugha ya fitra na maumbile yao kama ilivyo katika aya ya 63 ya Suratul Anfal, ambapo Mola aliyetukuka anasema kuunganika kwa nyoyo za waja wake kiupendo kunatokana na yeye mwenyewe tu, na kwamba laiti Bwana Mtume kwamba laiti Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam angetumia utajiri wote wa duniani asingeliweza kulifanikisha jambo hilo. Aya hiyo inasema: na akaziunga nyoyo zao, na lau wewe ungelitoa vyote viliyomo duniani usingeliweza kuziunga nyoyo zao, lakini Mwenyezi Mungu ndiye aliyewaunganisha. Hakika yeye ndiye mtukufu mwenye nguvu na mwenye hekima. Jambo jingine lililoyadumisha mapinduzi ya Kiislamu ni kuwepo kwake kwa, kwa matakwa na irada ya watu wenyewe. Mapambano ya umma mkubwa ulioshikamana pamoja na harakati yenye mpangilio na lengo maalumu, ni mojawapo ya sifa za kipekee za mapinduzi ya Kiislamu ambayo imeshuhudiwa kwa nadhra katika historia. Nukta muhimu inayopasa kuzingatiwa ni kwamba umoja na mshikamano huo wa watu ulihitaji mwongozo na kiongozi, ili kuweza kuwa na tija, na siri ya ushindi wake ilikuwa ni kumfuata kiongozi mmoja tu ambaye alichokitamka yeye ndicho kilichosikilizwa na watu wote katika jamii. Ni kwa sababu ya umuhimu wa jambo hilo, ndipo katika aya ya 31 ya Suratu Ali Imran Mwenyezi Mungu akawaambia watu wanaosema wanampenda yeye ya kwamba kama kweli mnampenda Allah basi mfuateni Mtume wake. Mwenyezi Mungu anasema ikiwa nyinyi mnampenda Mwenyezi Mungu basi nifuateni mimi, Mwenyezi Mungu atakupendeni na atakufutieni madhambi yenu, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kufuta madhambi na mwenye kurehemu. Hapana shaka kuwa ukweli, uwazi, ushujaa, shahsia iliyotukuka kielimu na kifikhi pamoja na maisha ya kawaida kabisa aliyokuwa akiishi Imam Khomeini Mwenyezimungu wa mrehemu, vilikuwa na taathira katika kuonyesha mfano wa kuigwa kiongozi. Kutokana na mwongozo wa kiongozi huyo mwenye hekima na busara, wananchi wenye mapenzi ya Mwenyezimungu katika Irani ya Kiislamu walifanya muamala na mola wao na kwa imani waliokuwa nayo kwa ahadi ya ushindi aliowapa Mwenyezi Mungu, waliweza kufanya mapinduzi makubwa. Kwa hiyo, utiifu kwa kiongozi ni sababu nyingine ya kudumu na kubaki imara mapinduzi ya Kiislamu. Kwa dhati yake na kutokana na maumbile yake, mwanadamu ni kiumbe anayehitaji kuwa huru, na dini tukufu ya Uislamu inasisitiza kila mara juu ya kukataa waislamu kudhibitiwa na kutawaliwa na makafiri, kama inavyoeleza sehemu ya mwisho ya aya 141 ya ya Suratu Nisaa ya kwamba, na wala Mwenyezi Mungu hatawapa makafiri njia ya kuwashinda waumini. Moja ya misingi mikuu na malengo muhimu katika dini ya Uislamu ni kuhakikisha waislamu na utawala wa kiislamu wanabaki kuwa na nguvu, hadhi na nafasi ya juu, kuwa na nguvu na sauti ya juu. Maadui ya kuwatawala waislamu na ardhi za waislamu hakukubaliki kwa namna yoyote ile, na si sahihi, bali ni marufuku kufanya miamala na mabadilishano na kuwa na uhusiano wa aina yoyote ile utakaowafanya maadui na maajinabi wawe na satwa ndani ya jamii za Kiislamu. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye alikuwa mfuasi wa kweli wa chuo cha fikra cha Uislamu, alikuwa katika kila hatua anayochukua anafuata maelekezo ya aya hiyo, na akiitakidi kwamba kulingana na kaida na msingi huo, haifai kuacha mwanya wowote utakaowawezesha maadui kudhibiti na kuzitawala jamii za Kiislamu. Kwa hiyo kupambana na dhuluma na ustikbari na kupigania uadilifu na kutetea wanaodhulumiwa ni sababu nyingine iliyo yadumisha mapinduzi ya Kiislamu na harakati hiyo ya umma, ni kama alivyotueleza Mwenyezi Mungu mola mwenye hekima kwamba mapambano hayo matakatifu ndilo lengo la kutumwa mitume na kuteremshwa vitabu vya mbinguni kama isemavyo aya 25 ya Suratul Hadidi ya kwamba kwa hakika tuliwatuma mitume wetu kwa dalili waziwazi na tukateremsha kitabu pamoja nao na mizani ili watu wasimamie uadilifu. Fikra ya kupiga vita dhuluma iliyomo ndani ya mfumo wa kiislamu imepelekea kila mara mabeberu na waistikbari duniani kufanya kila aina ya vitimbi ili kukwamisha kusonga mbele mfumo huu usiweze kufikia malengo yake matukufu. Hata hivyo, busara na uelewa umewawezesha wananchi wa Iran kuwatambua maadui zao na kupata ushindi dhidi yao. Kwa hiyo, kwa kupambana na uistikbari, mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu umeweza kulinda nguvu na uwezo wake na kutoruhusu ushawishi na satwa ya maajinabi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei anasema miaka zaidi ya arobaini ya njama dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, wakati mapinduzi yenyewe ya yanaendelea kupiga hatua mbele ni ishara ya kushindwa Marekani kuisimamisha harakati ya taifa la Iran. Ayatullah Khamenei anafafanua zaidi kama ninavyomnukuu: maadui wa Iran azizi, kwa miaka arobaini wametekeleza aina mbalimbali mbali za mashinikizo ya kila upande, ya kisiasa, kiuchumi na kipropaganda dhidi ya taifa. Lakini hata siku jamhuri ya Kiislamu ilipokuwa ni mwanagenzi, hawakuweza kuwa na uthubutu wa kufanya upuuzi wowote. Mpenzi msikilizaji, muda wa kipindi chetu umefikia tamati, lakini nimalizie kwa kukukumbusha kwamba tulioashiria katika mazungumzo yetu ni sababu zilizowezesha kudumu na kuendelea kupiga hatua mbele harakati isiyo na kifani katika historia ya kisiasa duniani ambazo zimeyapambanua mapinduzi haya na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea duniani. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalifungua ukurasa mpya wa utambulisho wa kiutamaduni na kihistoria wa nchi hii na kutoa mwanga wa ustaarabu mpya uliojengwa juu ya misingi ya thamani na malengo matakatifu ya dini ya Uislamu. Mfumo ulioasisiwa kutokana na mapinduzi haya umesimama juu ya usuli na misingi ya kiislamu ambayo chimbuko lake ni fitra na maumbili ya mwanadamu. Haichakai kwa kupita wakati, bali inaendelea kuvutia vizazi vya kila zama. Asante, ah, kwa kunisikiliza na kwa heri. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <mulia> Ninauanza uchambuzi wa macho yetu magazetini mchana huu kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania. Naanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi ambalo limeandika: ajali za bodaboda, ulaji nyama tishio jipya la kifafa, kasi ya wagonjwa wapya ya shtua wa madaktari, watoa wa angalizo kwa madereva na abiria, simu za mkononi hatari zaidi kwa uhusiano na ndoa, na vita mpya dhidi ya rushwa ngono, na bajeti ya uchumi na maisha ya watu. Gazeti la Nipasha lina habari kuu katika ukurasa wake wa mwanzo isemayo Mwinyi ajira nyingi zinakuja, afunguka umuhimu Maalim Seif kuungana naye, uchumi wa buluu na vita kukabili ubadhirifu. Hiyo ikiwa ni habari kuu gazeti la Nipasha. Aidha limeandika Taboa yalalamika mfumo wa mtandao kukatisha tiketi, mfumo wa bei waongezeka. Mfumo wa bei wa taifa mwaka uliopita uliokwisha mwezi Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja umeongezeka kutoka asilimia tatu nukta mbili kwa mwaka ulioisha mwezi Disemba elfu mbili ishirini hadi asilimia tatu nukta tano kwa mwaka ulioisha mwezi Januari elfu mbili ishirini na moja. Bunge la shauri serikali kupaa kwa deni la taifa, Mbunge ataka kusitishwa tozo za utalii za Tanapa na Tanzania na Afrika kusini zawasilisha ombi maalum au hey sasa naligeukia toleo la mtandaoni la gazeti la habari leo ambalo lina vichwa vya habari visemavyo: mapato bandarini Zanzibar yaongezeka ongezeka, Dkt Mwinyi ataja manne siku mia moja, Afrika ya Kusini yasitisha chanjo ya korona, ndali chako aonya walimu tuisheni mavazi, na serikali yaja na vipaumbele vitano bajeti ya trilioni 36.3. Hayo yakiwa ya Tanzania. Nchini Kenya, ninaanza kutupia jicho gazeti la Star ambalo limeandika hatua za Yatani zitapunguza matumizi ya mashirika ya serikali na kuingiza nidhamu katika suala la bajeti. Chama tawala cha Jubilii kinachoongozwa na, na Rais Uhuru Kenyatta kimewafukuza maseneta sita wenye mfungamano na naibu Rais William Ruto, huku hatima ya Kangata ikiwa kwenye mzani. Mahakama imeizuia tume huru ya uchaguzi na mipaka ya Kenya IEBC kuwasilisha mswada wa BBI katika kaunti za nchi hiyo. Idadi ya wanaoambukizwa korona nchini Kenya imeongezeka kwa asilimia 6.4 jana Jumatatu. Kiwango hicho kimetajwa na wizara ya afya kuwa cha juu sana tangu mwezi Januari mwaka huu. Raila mrithi wa Uhuru atatekeleza mpango wa BBI na ugombea wa Hahn kwa ajili ya kuwania nafasi ya mwendesha mashtaka katika mahakama ya ICC una mashaka Gazeti la Standard lina habari zisemazo utata kufuatia kuaga dunia mfanyakazi wa benki baada ya kusukumwa nje na dereva wa basi la matatu. Wananchi waiomba serikali iondoe kafyu ili kufufua uchumi. Itakumbukwa kuwa serikali iliweka sheria hiyo ya kafyu kuanzia saa nne usiku hadi saa kumi alfajiri ili kudhibiti kuenea maambukizi ya COVID-19. Na Raila asema Uhuru katu hajanisaliti na jamvi la macho yetu magazetini linakunjwa kwa kutupia jicho gazeti la New Times linalochapishwa nchini Rwanda, ambalo linatupasha kuwa hisia na maoni mchanganyiko baada ya mji wa Kigali kuanza tena shughuli zake baada ya kusita kwa wiki tatu ili kuzuia kuenea maambukizi ya Corona. Rwanda kupokea dozi milioni mbili na laki sita za chanjo ya Covid 19 kupitia mpango wa utekelezaji wa Umoja wa Afrika, na zoezi la kunyunyiza dawa ya kuulia mbu majumbani kwa gharimu dola milioni 36. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wasahlan wa, wa marhaba ashiki na mfuatiliaji wa matukio ya spoti karibu, tutupia jicho baadhi ya matuki ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Tuanzie hapa nchini. Klabu ya Persepolis ilipata ushindi hafifu wa bao moja kwa mtungi siku ya Alhamisi ilipovana na Tractor Sazi katika mchuano wa wiki ya 14 ya ligi kuu ya soka ya Iran. Bao la dakika ya 53 la Seyed Jalal Huseini lilitosha kuwakata ngebe watengeneza matrekta wa Iran ke barordiro <tanko> Yeah, yeah, yeah. Wachezaji wa Persepolis walinyamaza kimya kwa dakika moja kabla ya kuanza mchano huo, kama ishara ya heshima na kumwenzi mchezaji wa zamani wa klabu hiyo ya wekundu wa Tehran, Ali Ansarian, aliyeaga dunia Jumatano kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Mahasimu wao Istiklal siku ya Ijumaa walijikuta wakibanwa na klabu chovu ya Nassaji na mchuano huo kuishia kwa the Blues wa Tehran kupata ushindi mwembamba wa goli moja bila jibu. Bao la Istiklal lilitoa kimiani na Farshid Bakiri kunako dakika ya 86 ba dar nakardan to mwa jedwali la ligi kuu ya soka ya iran kwa alama 26 ikifuatiwa na sepahan yenye alama 25 sepahan ilijiongezea pointi tatu muhimu siku ya ijumaa baada ya kuibamiza zobahan mabao matatu kwa moja katika uwanja wa fulad shar mjini isfahan sanat naft na fulad waliondoka uwanjani kwa alama moja kila moja baada ya mchuano wao wa debi la abadan kumalizika kwa sare ya bao moja kwa moja sanat naft walitangulia kuona nyavu za mahasimu wao fulada kwa goli la Reza za Khaleghifar, na dakika nane baadaye raia wa Mali Musa Kolibali akasawazisha mambo. Naft haina budi kufunga orodha ya tatu bora, angalau kwa sasa, ikiwa na alama ishirini na tatu, alama mbili zaidi ya Pespolis waliotuama katika nafasi ya nne. Golgohar ililazimishwa sare tasa na Naft Masjid Suleiman mjeni Serjon, wakati ambapo watengeneza magari Mashin Sazi na Peikan walikuwa wanamaliza ngoma draw kwa kufungana mabao mawili kwa mawili. Basketboli. Rais wa shirikisho la mpira wa kikapu wa Iran amesema anatumai kuwa timu ya taifa ya basketboli ya wanaume wa jamhuri ya, ya Kiislamu itavuka hatua ya makundi na kusonga mbele katika michezo ya olimpiki ya Tokyo mwaka huu Elfu mbili ishirini na moja, Ramin Tabatabai alisema hayo Jumatano hii, siku moja baada ya shirikisho la basketboli duniani FIBA kuchezesha draw ya timu zitakazochuana katika mashindano hayo yanayotazamiwa kufanyika kuanzia Julai mwaka huu nchini Japan. Amesema timu ya mpira wa kikapu ya Iran inajiamini licha ya kupangwa katika kundi moja na miamba ya basketball duniani. Siku ya Jumanne, FIBA iliipanga Iran katika kundi A pamoja na Marekani na Ufaransa, huku timu ya nne katika kundi hilo ikitazamiwa kutoka katika migaragazano mikali baina ya Kanada, China, Jamhuri ya Chek, Uruguay, Uturuki na Ugiriki. Mashindano hayo ya Olimpiki ya Tokyo ambayo yalipaswa kufanyika mwaka jana 2020 lakini yakaakhirishwa kutokana na janga la korona, sasa yatafanyika baina ya Julai 25 na Agosti 7 mwaka huu nchini Japan. Tuvuke milima na mabonde na tuelekee barani Afrika. Mabingwa watetezi wa kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani almaarufu CHAN, Morocco wametoa ubingwa wa mashindano hayo ya kibara baada ya kuyadhibu Mali mabao mawili kwa sifuri waliposhuka dimbani Jumapili katika fainali ya aina yake ya kukata na shoka mjini Yaunde huko Cameroon. Waarabu hao walicheza kufa kupona katika mchuano huo ili kulihifadhi taji hilo. Bao la kwanza la Moroco lilifungwa na Sofian Boftini katika dakika 69 na dakika 10 baadaye Ayub Alkabi akapiga msumari wa mwisho kwenye jeneza la The Eagles wa Afrika Magharibi. <coughs> Kwa ushindi huu, Moroko sasa imejiunga na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa washindi mara mbili wa mashindano hayo ya kikanda na kutia msumari moto kwenye kidonda. Isaka Samake alipigwa kadi nyekundu katika dakika za lala salama na kuzidisha masaibu na majonzi ya Mali huku hayo ya kijeri. Guine imeibuka ya tatu kwenye fainali hizo za CHAN mwaka 2021 baada ya kuwagaragaza wenyeji Cameroon mabao mawili kwa mtungi Jumamosi usiku katika uwanja wa Reunification. Mwelaye Sila alifungulia geni ukurasa wa mabao katika dakika ya tisa kabla ya Mamaduba Bangura kufunga la pili mwishoni mwa kipindi cha kwanza. Licha ya kucheza kwa kujituma, kumiliki asilimia kubwa ya mpira na kutamalaki mchezo katika kipindi cha pili, juhudi za Cameroon zilikosa kuzaa matunda, na fataki zao kupitia forward Joel Ngon na kiungwa Anthony Mfede zikipanguliwa kirahisi na kipa Musa Kamara. Washindi hao wametia kibindoni mamilioni tu. tupie jicho magongo, timu ya taifa ya Kenya ya mpira wa magongo ya wanaume na ile ya wanawake zimefuzu kushiriki kombe la Afrika kutoka ukanda wa kaskazini mashariki. Hayo yalitangazwa Jumamosi na shirikisho la mpira wa magongo Kenya KHU. Mwenyekiti wa KHU Nahashon Randiek amesema Kenya na Uganda zilipata tiketi mbili zilizokuwa mezani kushiriki dimba la Afrika baada ya mashindano ya kaskazini mashariki kuvutia mataifa hayo mawili pekee. Kombe la Afrika litafanyika nchini Misri ama Afrika Kusini, mataifa mawili ambayo yana uwezo wa kuliandaa ikiwemo kuwa na viwanja vya kisasa. Mabingwa wa bara Afrika watajikatia tiketi ya kushiriki kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Tufunge kipindi kwa kutupia jicho Ligi kuu ya soka ya Uingereza, klabu ya Manchester City walipiga hatua wa kubwa katika kuweka wazi maazimio yao ya kutoa ubingwa wa ligi kuu ya EPL msimu huu baada ya kuwasasambua mabingwa tetezi Liverpool kichapo cha mabao manne kwa moja Jumapili usiku. Mchono huo ulishuhudia chipukizi Phil Foden akitamba zaidi uwanjani, huku masihara ya kipa Alisson Becker yakichangia pakubwa masaibu ya Liverpool wanaotiwa makali na kocha Jurgen Klopp. Ilikuwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na tatu kwa ManCity kusajili ushindi dhidi ya Liverpool katika EPL ugani Anfield, na ilikuwa pia mara ya kwanza kwa mkufunzi Pep Guardiola kuangusha Liverpool ugenini. Ushindi huo wa Man City umewadumisha kileleni mwa jedwali la EPL kwa alama 50, tano zaidi kuliko nambari mbili Manchester United. Huku City wakikwea kileleni, watani wao Manchester United walikuwa wanaisagasaga saga Southampton mabao tisa kwa mtungi Jumanne usiku. Katika mchuano huu wa Jumanne uwanjani Old Trafford, wageni walilishwa kadi nyekundu dakika ya pili ya mchezo na kuwapa United fursa nzuri ya kumimina mabao manne kabla ya kwenda mapumzikoni Nil. Katika michuano mingine ya EPL iliyoshuhudiwa hivi karibuni, Tottenham Hotspurs ilipokezwa kichapo cha bao moja kwa mtungi na Chelsea Februari 4. Chelsea waliendeleza rekodi yao ya kutoshindwa chini ya mkufunzi mpya Thomas Tuchel na ushindi dhidi ya Spurs uliowapaisha hadi nafasi ya sita kwenye msimamo wa EPL. Tottenham iliibamiza West Brom mabao mawili kwa sifuri, wakati ambapo Chelsea ilikuwa inaicharaza Sheffield United mabao mawili kwa moja. City wanaongoza jedwali la EPL kwa alama 50 wakifuatiwa na Manu wenye alama 45. Leicester wanafunga orodha ya tatu bora kwa alama 43. Liverpool na Chelsea wanafuatana unyo kwa unyo katika nafasi za 4 na 5 kwa alama 40 na 39 kwa usanjari huo na matokeo hayo ya EPL ndiyo yanayotufungia kipindi chetu cha leo. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia Leo ni Jumanne tarehe 26 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 9 Februari mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 1434 iliyopita vita vya Dhatu Salasil vilimalizika kwa Waislamu kujipatia ushindi. Vita hivyo vilianza baada ya habari kusambaa kwamba kikundi cha washirikina kilitaka kushambulia mji wa Madina. Baada ya habari hiyo kumfikia Mtume Muhammad, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na alizake, ali zake aliwaamuru baadhi ya wa waislamu waende kukabiliana na washirikina hao wakiongozwa na kamanda mmoja aliyetoka upande wa Muhajirina. Hata hivyo, baada ya kujua uwezo mkubwa waliokuwa nao maadui, kundi hilo la waislamu lilirejea Madina. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alimtuma kamanda mwingine, lakini naye pia alirejea na ndipo Mtume mtukufu alipomteua Ali bin Abitalib alaihi ssalam aongozi wa Islamu katika mapigano hayo. Imamu Ali bin Abitalib aliwashambulia maadui kwa umahiri mkubwa na kurejea Madina akiwa na ushindi. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita majenerali wa utawala wa Shah waliongeza muda wa serikali ya kijeshi katika mji wa Teheran. Majenerali hao walichukua hatua wa hiyo ili kuwazuia wananchi kuwaunga mkono na kuwasaidia wanajeshi wa kikosi cha anga ambao walikuwa wakishambuliwa na kikosi cha gadi ya Shah, na kwa njia hiyo waweze kumtia mbaroni Imamu Ruhullah Khomeini pamoja na shahsia wengine muhimu waliokuwa katika harakati za mapinduzi au kuwaua. Lakini kiongozi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu, kwa kuona mbali na kusoma vyema nyakati, aliwatolea wito wananchi kupuuza kizuizi hicho kilichowekwa na majenerali wa Shah cha kuongeza muda wa serikali ya kijeshi au sheria za kutotoka nje. Wananchi wana mapinduzi wa Irani pia waliitikia agizo hilo la Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na kumiminika katika mitaa ya Tehran na kueneza mapambano yao katika vituo vingine vya kijeshi vya utawala wa kidikteta wa Shah katika jiji la Tehran na maeneo mengine. na siku kama ya leo miaka 29 iliyopita baada ya chama cha uokovu wa Kiislamu cha Algeria FIS kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa Bunge, wanajeshi waliokuwa wakitawala nchi hiyo walibatilisha matokeo ya uchaguzi huo na kukipiga marufuku chama hicho, hali iliyopelekea kuzuka machafuko makubwa. Machafuko hayo yalipelekea kuuawa watu wengi nchini Algeria. Mpenzi wa wasikilizaji, kabla ya kufunga matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni mawili hapa yaliyotufikia mchana huu. Ya kwanza ni ya Idris Mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, anasema ahsante sana Redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote, hakika Redio Teheran huna mpinzani. Sherali Fadhili wa Dar es Salaam naye kwa upande wake, huko nchini Tanzania, anasema jamii ya kimataifa, tunaungana na Umoja wa Afrika kuitaka Marekani iondoshee vikwazo Cuba. Tunawaomba au kuitaka Marekani iondoshee ubabe wao pia kwa Iran. Hizi taasisi za kimataifa ziwe za uadilifu, ili dunia yetu tuwe na amani. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa idara ya mahkama ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Ayatullah Sayyid Ibrahim Raisi amesisitiza kuwa jinai iliyofanywa na Marekani ya mauaji ya makamanda wa mukawama haitaachwa bila ya jibu, na akabainisha kuwa shahid Kasim Suleimani na shahid Abu Mahdi al Muhandis ni mashujaa wa mapambano dhidi ya ugaidi. Waziri mkuu wa Sudan Abdullah Hamdok ametangaza baraza jipya la mawaziri la serikali yake. Umoja wa Afrika umetaka kuhitimishwa vikwazo na mzingiro wa kiuchumi, kibiashara na kifedha iliyowekiwa Cuba kupitia amri ya utekelezaji iliyosainiwa mwaka 1962 na aliyekuwa rais wa wakati huo wa Marekani John F. Kennedy. Takwimu rasmi zilizotolewa nchini Marekani zinaonyesha kuwa, kumradhi, zilizotolewa nchini Ujerumani zinaonyesha kuwa katika mwaka uliopita wa 2020 nchi hiyo ilishuhudia ongezeko kubwa la hujuma na mashambulio dhidi ya Waislamu na taasisi za Kiislamu na sambamba na kukaribia siku ya kuanza kikao cha kumsaili na kumshtaki aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump, raia wengi wa nchi hiyo wana wasiwasi wa kuanza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Na kwa muhtasari huo habari za dunia ya wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikikutakieni siku njema, ahsanteni.