Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema, enyi makafiri, si abudu mnachoabudu, wala nyinyi ahamuabudu ninaye muabudu Wala mimi sitaabudu mnachoabudu, wala nyinyi hamtaabudu ni naye mwabudu. Nyinyi mna dini yenu, na mimi nina dini yangu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Jina langu mimi ni Ahmed Rashid na tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet, katika intaneti katika parstoday.com/sw, aidha katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB world service, na pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Singida na Mtwara. WhatsApp yetu ni plus 989647 na email yetu ni swahiliradio irib.ir. Usiku wa leo tutakuwa na taarifa, habari, ripoti na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi maalumu kwa mnasaba wa muendelezo wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka wa arobaini na mbili. Tutakuwa pia na ulimwengu wa michezo, tutakuwa na makala ya leo katika historia, tutakuwa pia na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. limetimia saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Tehran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Salehi amwambia rais wa Marekani apate funzo kutokana na kushindwa mashinikizo na vitisho vyao vya miaka 42 dhidi ya Iran. Waislamu wa Kenya waijia juu serikali kwa kubomoa msikiti mkongwe wa miaka 83. Waislamu nchini Burundi kupitia jumuiya yao ya waislamu wamepata kiongozi mpya. Waandishi wa habari nchini Uganda wazidi kuuawa, wataka ulinzi kutoka serikalini. Habari kamili. Mkuu wa taasisi ya atomiki ya Iran amesema kuwa rais wa Marekani Joe Biden anapaswa awe amepata funzo kutokana na kushindwa vikwazo na mashinikizo ya miaka 42 vya serikali zilizopita za Marekani dhidi ya Iran amesema hakuna ubayo wowote ambao mwanadamu anaweza kuufikiria ila serikali za Marekani zimeufanya dhidi ya taifa la Kiislamu la Iran, lakini zimeshindwa. Dr. Ali Akbar Salehi amesema hayo leo Jumatatu katika sherehe za ufunguzi wa maonyesho ya kudumu ya mafanikio ya sekta ya nyuklia huko Kazvin kaskazini magharibi mwa Teheran. Ameongeza kuwa kama viongozi wa Marekani bado wanafikiria kuwa wanaweza kulipigisha magoti taifa la Iran kupitia vikwazo na vitisho, basi watambue kuwa bado hawajalielewa taifa hili la Kiislamu. Mkuu wa taasisi ya atomiki ya Iran pia amesema Marekani imewachochea akina Sadam, magaidi wa MKO na Daesh, yani ISIS, kukabiliana nasi, lakini kila mtu anajua hatima mbaya iliyowakumba wote hao. Amesema kadiri Marekani inavyozidisha vikwazo vyake dhidi ya Iran ndipo vijana wa taifa hili wanavyozidi kupata nguvu za ubunifu na fursa za kuonyesha vipaji vyao na kulifanya taifa hili lizidi kujitegemea. Ameongeza kuwa viongozi wa Marekani walitaka wananchi wa Iran wasiwe na hata madawa ya kujitibu wala chakula na wala mahitaji yoyote ya lazima, lakini matokeo yake ni kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kujitosheleza yenyewe katika vitu vingi, zikiwemo bidhaa mbalimbali za chakula na madawa, na imezidi kupiga hatua za kimaendeleo katika nyuga zote. Viongozi na wanaharakati wa Kiislamu nchini Kenya wamekosoa vikali hatua ya serikali ya nchi hiyo kupitia shirika la reli kubomoa msikiti mkongwe wa miaka 83 katika kaunti ya Kisumu ya magharibi mwa nchi hiyo. Katika kikao na waandishi wa habari wa mjini Nairobi hii leo, viongozi hao wakiongozwa na wakuu wa Baraza Kuu la Waislamu Kenya SUPKEM wamekosoa vikali kitendo hicho cha kufutwa athari na turathi hiyo kongwe ya Waislamu wa Kenya. Kaimu mwenyekiti wa SUPKEM, Hassan Ole Naado, amesema waislamu wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki wameumizwa mno na kitendo hicho cha kijambazi ambacho si tu kimekanyaga haki ya msingi ya kuabudu, bali pia kimekiuka miongozo ya katiba ya nchi. Wahudumu wa shirika la reli waliobomoa msikiti wa Jamia wa Kibose mjini Kisumu usiku wa kuamkia jana, sambamba na nyumba za wakazi wa eneo hilo ambao aghlabu yao ni waislamu wa jamii ya Wanubi. SUPKEM imeipa serikali ya Kenya siku 30 kuujenga upya msikiti huo sambamba na kuwatafutia makazi mbadala wakazi wa eneo hilo na kuwapa hati miliki. Jana mbunge wa Garisa mjini Aden Duale alilaani vikali kitendo hicho cha kubomolewa msikiti wa Jamia wa Kibos katika kaunti ya Kisumu, akisisitiza kuwa huo ni ukiukaji wa wazi wa uhuru wa kuabudu. Waislamu. Jumuiya ya Waislamu nchini Burundi hatimaye imepata kiongozi mpya baada ya kubakia wazi kwa muda, wa miaka, kwa muda wa miezi mitano. Kiongozi huyo mpya, Sheikh Hassan Nyamweru, aliyeshinda uchaguzi kwa asilimia 84 ya kura dhidi ya mpinzani wake Sheikh Salum Nyabagabo, amepata aliyepata kura 30 na mbili, ame amewashukuru Waislamu wa Burundi kwa kumchagua Hamida Isa na maelezo zaidi kutoka Bujumbura. Ni katika uchaguzi uliofanyika kwenye kituo cha utamaduni wa Waislamu mjini hapa Bujumbura, ndipo wagombea wawili Sheikh Hassan Nyamweru na Salum Nayabagabo walipogombea kuiongoza jumuiya ya Waislamu Burundi Komibo. Hivyo, Sheikh Hassan alipata kura 84 huku mpinzani wake kwenye nafasi hiyo Sheikh Salum akipata sauti 32. Kura tatu katika uchaguzi huo ziliharibika. Sheh Hasani alisema kuchaguliwa kuiongoza jumuiya ya Waislamu Burundi ni zawadi kutoka kwa Allah. Kuchaguliwa sio ujanja, bali ni Mungu anampa zawadi hiyo amtakaye. Kila mtu alipata raji walipataka wengi, lakini Mwenyezi Mungu amenipa mimi, si kwamba mimi ni mahiri au mjanja zaidi, lakini nashukuru neema hii ya Mungu kunipa majukumu hayo makubwa. Kiongozi huyu mpya wa jumuiya Waislamu nchini Burundi Komibu alibaini dhamira yake ya kuikusanya jamii ambayo katika miaka ya nyuma imekabiliwa na mikwaruzano mbalimbali, basi na kuweka kando ile ya kisiasa kwanza. La kwanza ni kukusanya Waislamu wote kwa pamoja. Sawa, na bahati ambayo ninayo ni katika mashekhe wadogo ambao hawana tatizo na shekhe hata mmoja wala imamu wala mwalimu, hilo mkiwauliza watasema. Kwa hiyo hiyo itanipa urahisi wa mimi kuweza kuwasogelea na kuwakokota, ili sote tuweze kuijenga jamii yenye nguvu, yenye mshikamano ambayo itakuja kuchangia vya kutosha kwenye serikali yetu. Waislamu wengi nchini kuwa anakamilisha vigezo vitakavyomwezesha kukamilisha majukumu yake. Amewataka wale ambao hawajamchagua katika uchaguzi huo kumtii kama unavyoagiza Uislamu. Sisi ni no Waislamu na wakumbuke sheria ya dini yetu inayosema, mtume anasema kwamba akishachaguliwa kiongozi ni lazima umwishimu na utii, pindi cha kuamrisha yale yanayokwenda kinyume na dini. Kwa maana hiyo ni haki yangu wao kunitii na ni haki yao mimi kuwatekelezea matakwa yao sawa na sheria huyo mpya wa Jumuiya ya Waislamu nchini Burundi, Komibu amechaguliwa ikiwa ni miezi mitano baada ya aliyekuwepo Sheh Sadiki Abdallah Kajandi kujiuzulu kwenye nafasi hiyo kufuatia kashwa ya kupitisha mlango wa nyuma mali ya jamii. Hamideisa, idhaa ya Rejo Tehran, Bujumbura. Mnaendelea kusikiliza taarifa za habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema jamhuri ya kiislamu inaunga mkono kikamilifu jitihada za Umoja wa Mataifa za kujaribu kuupatia ufumbuzi mgogoro wa Yemen. Muhammad Javad Zarif amesema hayo leo Jumatatu katika mkutano wake na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen Martin Griffith ambaye yuko hapa mjini Teheran. Dr. Zarifu ameashiria matatizo yanayowakabili wananchi wa Yemen kutokana na vita na mzingiro wa kiuchumi na kueleza bayana kuwa mgogoro wa Yemen unaweza tu kupatiwa ufumbuzi kupitia suluhisho la kisiasa na wala si vita vya kulazimishwa. Mkuu wa idara ya intelijensia ya Somalia pamoja na maajenti kumi na moja wa kitengo hicho cha usalama wameuawa wa katika mripuko wa bomu la kutegwa kando ya barabara katika jimbo la Galmudug katikati mwa nchi hiyo. Muhamed Ahmed, afisa wa polisi katika eneo hilo, amesema Abdur Rashid Abnur Goje, mkuu wa idara ya intelijensia ya nchi hiyo, ameuawa pamoja na walinzi wake katika shambulio hilo la kigaidi. Duru za kiusalama zinaarifu kuwa mripuko huo ulitokea jana Jumapili katika eneo la Eldhere umbali wa kilomita 30 kaskazini mwa Dhusamareb jimboni Galmudug. Kundi la kigaidi la Shababu lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Alqaida limetangaza kuhusika na shambulio hilo. Kwa mara nyingine waandishi wa habari nchini Uganda wameiomba serikali iwape ulinzi wa kutosha, ili kuzuia mauaji yanayofanyiwa mara kwa mara na ambayo sasa hivi yamekithiri. Mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail, na maelezo zaidi. Akihutubia mkutano wa wanahabari jijini Kampala, mwenyekiti wa shirika la haki za wanahabari nchini Uganda, Sempala Robert, amesihi serikali kuu iwalinde wanahabari kikamilifu kwa sababu wao ni jicho na sikio la umma. Bado tunafanya utafiti juu ya chanzo hasa cha kifo cha mwenzetu huyu mwanahabari. Bado tunafanya uchunguzi tukishirikiana na polisi. Hii imefuatia kifo cha ripota wa redio moja ya jijini Kampala ijitwayo Bit FM aliyepatikana kama ameuawa na majambazi wasiojulikana vizuri baada ya kumjeruhi. Msemaji wa polisi katika jiji kuu la Kampala na vitongoji vyake Luke Oweyesigire ameeleza kuwa mashuhuda waliarifu kwamba marehemu alisikika akililia msaada bila kufanikiwa. Vijana, yule marehemu alikutikana akijiburuta chini. Sasa tumepeleka maiti yake kwenye hospitali kuu ya Mlago ili kufanya uchunguzi zaidi. Hapo kabla, waziri wa ulinzi Jenerali J. J. Odong aliarifu bunge kwamba huenda ikawa kuna makundi ya maharamia wanaonuia kutatanisha usalama wa Uganda. Aidha, wao ndiyo wanaosababisha vituko kama hivyo vya kuwateka nyara na kuwaua kiholela wananchi. Hata hivyo, bunge la taifa linamtaka waziri huyu na mashirika mengine ya kiusalama watoe ripoti itakayosaidia katika kutanzua ghasia za aina hiyo na kuridhisha wananchi kuhusiana na ulinzi kamili unaostahiki. Tangu Novemba mwaka jana, vitendo kama hivyo vya mauaji, mateso na kukamatwa ghafula bila kuwaarifu waathiriwa wapi wanapopelekwa, kutowaruhusu kukutana na jamaa wala mawakili wao, hali iliyowapelekea wawakilishi wa, wa jumuiya ya Ulaya kutaka serikali ichukue hatua haraka iwezekanavyo. Licha ya hayo, serikali kuu imefunga akaunti za mashirika mengi yanayotetea haki za kibinadamu, yale yaliyokuwa yakifuatilia matumizi ya fedha za misaada kutoka nje na mengine yasiyobayana kikazi. Serikali ya Kampala inasema baadhi ya mashirika hayo yananuia ya kuvuruga amani na usalama wa nchi hii. Aidha, mashirika hayo huwa yanatoa ripoti za uongo dhidi ya Uganda au yanaongezea ya chumvi yanapo ripoti juu ya serikali. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Kamanda mkuu wa jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Sepah, ameonyesha ameonya kwamba uwepo wa utawala wa kizayuni katika eneo la Asia Magharibi hautalililetea eneo hili kitu kingine ghairi ya moto. Meja Jenerali Ali Bagheri amesema hayo leo Jumatatu katika hafla ya kikosi cha majini cha Sepah na kupokea boti 440 za kivita zenye uwezo wa kuvurumisha makombora katika mji wa bandara Abase, ambapo ameziomba nchi za eneo hili zinazofanya urafiki na kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israeli ziwe macho katika siasa zao hizo amehutubu madola ya eneo hili yanayojikomba kwa Israeli akiambia kuwa wazayuni ni sawa na mti uliolaaniwa ambao hauzai chochote isipokuwa moto. Mjumbe maalumu wa Umoja wa Mataifa kuhusu Libya leo Jumatatu Februari 8, 2021, ameanza kazi rasmi. Jean Cubis ndiye mjumbe mpya maalumu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika masuala ya Libya na jana hiyo hiyo na leo hiyo hiyo amefanya mazungumzo na Faiza Saraji, rais wa serikali ya mwafaka wa kitaifa ya Libya, na katilia mkazo wajibu wa kuundwa haraka serikali ya umoja wa kitaifa ambayo itasimamia uchaguzi mkuu wa tarehe 24 Disemba mwaka huu. Katika mazungumzo yao wawili hao wamesisitizia pia umuhimu wa kuweko mazungumzo pia ya kijeshi na kiusalama baada ya kuundwa serikali hiyo mpya na kuitishwa uchaguzi mkuu katika tarehe iliyopangwa bila ya kuakhirishwa hata siku moja na waziri mkuu wa utawala haramu wa Israel Benjamin Netanyahu amepandishwa kizimbani kujibu mashtaka ya ufisadi yanayomkabili, huku faili lake likifunguliwa upya wiki chache kabla ya kufanyika uchaguzi wa Bunge. Netanyahu amefika katika mahakama ya wilaya mjini Quds leo Jumatatu chini ya ulinzi mkali, huku maandamano dhidi yake yakichachama. Hii ni mara ya pili kwa Netanyahu kufika mahakamani yeye binafsi kujibu mashtaka ya ufisadi wa kifedha na kupokea rushwa yanayomwandama kwa miaka kadhaa sasa. Mwisho wa taarifa. Habari za Ulimwengu. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteeni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema hotuba ya kiongozi mwadhamu: wa Marekani na Ulaya hawana haki ya kuiwekea Iran masharti. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa Marekani na madola ya Ulaya hayana haki ya kuweka masharti lolote, kwani wao ndiyo waliokiuka makubaliano ya nyuklia JCPOA, bali Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo inayopaswa kuweka masharti kwa sababu imeheshimu na kufungamana kikamilifu na makubaliano hayo. Ayatullah Sayyid Ali Khamenei ambaye ndiye amiri jeshi mkuu aliyesema hayo jana katika mkusanyiko wa baadhi ya makamanda wa jeshi la anga la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa mnasaba wa tukio la kihistoria la makamanda wa jeshi hilo kumpa mkono wa utiifu Imam Ruhullah Khomeini, tarehe kumi na tisa Bahman mwaka 1357 hijiria shamsia, amesema kuwa katika kipindi fulani kifupi wa magharibi hao waliondolea Iran baadhi ya vikwazo kwa muda lakini walivirejesha baada ya baadaye na kuvizidisha. Kwa msingi huo, hawana haki ya kuweka masharti. Tarehe 8 mwezi Mei mwaka 2018, Marekani ilijiondoa katika mapatano ya nyuklia JCPOA ikaanza kuweka tena vikwazo vilivyokuwa vimefutwa dhidi ya Iran baada ya kufikiwa mapatano ya nyuklia na ikaenda mbali zaidi na kuiwekea Jamhuri ya Kiislamu vikwazo vipya kwa kutumia visingizio vipya bandia. Tangu aliposhika hatamu za uongozi wa Marekani, rais aliyeondoka madarakani Donald Trump aliahidi kuiondoa nchi hiyo katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia na Iran na kutekeleza siasa za mashinikizo ya kiwango cha juu zaidi kwa shabaha eti ya kuiburuta Iran kwenye meza ya mazungumzo na kufikia mapatano bora, kama alivyodai yeye mwenyewe. Hata hivyo, na kama alivyosisitiza kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, Utekelezaji huo wa mashinikizo ya kiwango cha juu ni kukariri siasa zilizofeli huko nyuma za Marekani dhidi ya Iran. Hotuba iliyotolewa na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa hakika imekusanya nukta nyingi muhimu zilizodhihirisha uwezo wa taifa la Iran katika nyanja zote kuanzia sekta ya ulinzi hadi katika kujitawala kisiasa, uwezo wa kisayansi na kielimu, na umoja wa kitaifa mbele ya mashinikizo ya maadui naam. Hapa ni Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya usiku. Hadi hapa, maoni yenu wapenzi wasikilizaji ni mengi sana, na tunakushukuruni, tunakushukuruni sana na nitasoma baadhi yake kwa muhtasari. Bwana Sherali Fantu wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema, uhusia wa uhusia wa uhusiano na wazayuni ni uvunjaji wa haki za binadamu na ni khiana kwa wananchi wa Palestina. Waarabu kuwa na uhusiano na wazayuni ni kudhihirisha ujahili wa hao wanaoweka uhusiano na wazayuni. Bwana Taha Juned wa Bumbwini, Zanzibar, ametutumia maoni mawili. Kiujumla anatushukuru, nasi pia tunamshukuru Bwana Abdallah Ali Makajura naye anatushukuru na si vilevile tunamshukuru. Bwana Juma, Idi Isa nadhani anatusikiliza sasa hivi kama wasikilizaji wengine, anasema Waislamu wa Kenya wanayo haki ya kuijia juu serikali kutokana na kubomoa msikiti huo wa kihistoria wa miaka themanini na tatu huko Kisumu. Bwana Kelekele Omar Mahmud wa Tanzania anatushukuru. Bwana Idi saa Ilo wa Dar es Salaam Tanzania nao pia wametuma maoni lakini muda wa maoni yenu kwa sasa hivi hatuna, wapenzi wasikilizaji tutayatumia maoni yenu katika baraza la wasikilizaji tukijaliwa. Labda ni kukumbusheni wapenzi wasikilizaji baadhi ya yale tuliokuwa nayo katika taarifa yetu ya habari. Mkuu wa taasisi ya atomiki ya Iran amesema kuwa rais wa Marekani Joe Biden anapaswa awe amepata funzo kutokana na kushindwa vikwazo na vitisho vya miaka arobaini na mbili vya serikali zilizopita za Marekani dhidi ya Iran. Viongozi na wanaharakati wa Kiislamu nchini Kenya wamekosoa vikali hatua ya serikali ya nchi hiyo kupitia shirika lake la reli kubomoa msikiti mkongwe wa miaka 83 katika kaunti ya Kisumu magharibi mwa nchi hiyo. Jumuiya ya Waislamu nchini Burundi hatimaye imepata kiongozi mpya baada ya kubakia wazi kwa muda wa miezi mitano. Kwa mara nyingine waandishi wa habari nchini Uganda wameiomba serikali iwape ulinzi wa kutosha ili kuzuia mauaji wanayofanyiwa mara kwa mara na ambayo sasa hivi yamekithiri. Wapenzi wasikilizaji, karibuni sasa kutegea sikio kipindi maalumu cha Alfajiri Kumi cha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Baada ya hapo tutakuleteni ulimwengu wa michezo, leo katika historia, na kipande cha aswida. Maadhimisho ya Alfajiri Kumi. Assalamu alaikum, mpenzi msikilizaji wa Redio Tehran, na karibu kwa nasi tena katika mfululizo mwingine wa vipindi hivi maalumu tulivyokuandalia kwa, kwa mnasaba wa kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Kipindi chetu cha leo kitazungumzia sababu za kuendelea kudumu mapinduzi hayo. Endelea kuwa nami basi hadi tamati ya mazungumzo yetu. Mapinduzi ya Kiislamu yalikuwa mwanzo wa mabadiliko makubwa na mapana ndani ya Iran na katika nchi nyingi duniani. Tukio hilo kubwa na la kihistoria lilibadilisha miamala mingi ya kisiasa duniani na katika eneo kwa manufaa ya wanaonyongeshwa na kupelekea kuibuka wimbi kubwa la harakati za ukombozi na kupigania kujitawala duniani kote. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliufanya Uislamu utukuke na kuwa na adhama, na yakahuisha pia utambulisho wa kidini wa umma wa Kiislamu sambamba na kuwaonyesha walimwengu njia na namna ya kukabiliana na uistikbari. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliyotokea mwaka 1979 mbali na kuteteresha na kutoa changamoto kwa sera za kibeberu za Marekani na madola mengine makubwa, lakini kutokana na kuendelea kudumu kwa zaidi ya miongo minne sasa, yametoa mafunzo na matamanio ya kupiganiwa na mwanadamu wa leo, mafunzo ambayo si tu hayachakai kutokana na muda kupita bali mvuto wake kwa mwanadamu wa zama hizi unazidi kuongezeka kila uchao. Moja ya sifa za kipekee za mapinduzi ya Kiislamu ni kudumu na kuendelea malengo yake ya asili. Jambo hili na licha ya kupita miaka 42 tangu ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, limeifanya harakati hii ya kukumbukwa milele iendelee kuwa na taathira ndani ya nyoyo na nafsi zenye kiu ya haki na uadilifu mojawapo ya sababu zilizo yafanya mapinduzi ya Kiislamu yaendelee kuwepo na kudumu ni kushikamana kwake na sira na fikra safi na za asili za viongozi wa Uislamu, hususan mtume wa rehma na huruma Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, pamoja na mafunzo ya hamasa kuu za dini hiyo tukufu, kama ya Mabaath, yani kupewa utume mtukufu huyo Ghadir, tukio la kuainishwa khalifa na imamu wa umma pamoja na hamasa ya Ashura ya tukio la Karbala. Mapinduzi haya yanaendana na malengo matukufu kabisa ya mwanadamu na matarajio yake ya kimaanawi, na yalitokea pale fikra za kiliberali na kisoshalisti zilipokuwa zimepoteza mvuto wao, yakawaletea wanadamu ujumbe wa iza heshima na uhuru Ndipo jemedari wa mapinduzi ya Kiislamu, Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, akasema: Uislamu na utawala wa kiislamu ni shani ya Mwenyezi Mungu ambayo ikifuatwa inawahakikishia waja wake saada na fanaka ya duniani na akhera ya kiwango cha juu kabisa, na ina uwezo wa kufuta udhalimu, unyang'anyi, ufisadi na uonevu na kuwafikisha watu kwenye ukamilifu wanaohitajia. Kwa hiyo ikiwa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran unaofuata dira ya mapinduzi ya Kiislamu utaendelea kushikamana na njia sahihi ya Uislamu wa asili na kuwafanya watu waendelee kuwa na moyo wa kuulinda Uislamu na thamani za Kiislamu, hakuna nguvu yoyote itakayoweza kuzuia usipige hatua kuelekea malengo yake matukufu ya kumjenga mwanadamu. Kwa hakika ni nguvu na uwezo wa Mwenyezi Mungu unaozielekeza nyoyo kwenye uongofu na kuwasemeza watu kwa lugha ya fitra na maumbile yao, kama ilivyo katika aya ya 63 ya Suratul Anfal ambapo Mola aliyetukuka anasema kuunganika kwa nyoyo za waja wake kiupendo kunatokana na yeye mwenyewe tu, na kwamba laiti Bwana Mtume, kwamba laiti Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam angetumia utajiri wote wa duniani asingeliweza kulifanikisha jambo hilo. Aya hiyo inasema: na akaziunga nyoyo zao, na lau wewe ungelitoa vyote viliyomo duniani usingeliweza kuziunga nyoyo zao, lakini Mwenyezi Mungu ndiye aliyewaunganisha. Hakika yeye ndiye Mtukufu, mwenye nguvu na mwenye hekima. Jambo jingine lililoyadumisha mapinduzi ya Kiislamu ni kuwepo kwake kwa, kwa matakwa na irada ya watu wenyewe. Mapambano ya umma mkubwa ulioshikamana pamoja na harakati yenye mpangilio na lengo maalumu, ni mojawapo ya sifa za kipekee za mapinduzi ya Kiislamu ambayo imeshuhudiwa kwa nadhra katika historia. Nukta muhimu inayopasa kuzingatiwa ni kwamba umoja na mshikamano huo wa watu ulihitaji mwongozo na kiongozi ili kuweza kuwa na tija. Na siri ya ushindi wake ilikuwa ni kumfuata kiongozi mmoja tu, ambaye alichokitamka yeye ndicho kilichosikilizwa na watu wote katika jamii. Ni kwa sababu ya umuhimu wa jambo hilo ndipo katika aya ya 31 ya Suratu Ali Imran Mwenyezi Mungu akawaambia watu wanaosema wanampenda yeye ya kwamba kama kweli mnampenda Allah, basi mfuateni Mtume wake. Mwenyezi Mungu anasema, ikiwa nyinyi mnampenda Mwenyezi Mungu basi nifuateni mimi, Mwenyezi Mungu atakupendeni na atakufutieni madhambi yenu, na Mwenyezi Mungu ni mwenye kufuta madhambi na mwenye kurehemu. Hapana shaka kuwa ukweli, uwazi, ushujaa, shahsia iliyotukuka kielimu na kifikhi pamoja na maisha ya kawaida kabisa aliyokuwa akiishi Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, vilikuwa na taathira katika kuonyesha mfano wa kuigwa kiongozi. Kutokana na mwongozo wa kiongozi huyo mwenye hekima na busara, wananchi wenye mapenzi ya Mwenyezi Mungu katika Irani ya Kiislamu walifanya muamala na mola wao na kwa imani waliokuwa nayo kwa ahadi ya ushindi aliowapa Mwenyezi Mungu waliweza kufanya mapinduzi makubwa. Kwa hiyo utiifu kwa kiongozi ni sababu nyingine ya kudumu na kubaki imara mapinduzi ya Kiislamu. Kwa dhati yake na kutokana na maumbile yake mwanadamu ni kiumbe anayehitaji kuwa huru, na dini tukufu ya Uislamu inasisitiza kila mara juu ya kukataa waislamu kudhibitiwa na kutawaliwa na makafiri, kama inavyoeleza sehemu ya mwisho ya aya 141 ya Suratun Nisaa ya kwamba, na wala Mwenyezi Mungu hatawapa makafiri njia ya kuwashinda waumini. Moja ya misingi mikuu na malengo muhimu katika dini ya Uislamu ni kuhakikisha Waislamu na utawala wa Kiislamu wanabaki kuwa na nguvu, hadhi na nafasi ya juu, kuwa na nguvu na sauti ya juu. Maadui ya kuwatawala Waislamu na ardhi za Waislamu hakukubaliki kwa namna yoyote ile, na si sahihi, bali ni marufuku kufanya miamala na mabadilishano na kuwa na uhusiano wa aina yoyote ile utakaowafanya maadui na maajinabi wawe na satwa ndani ya jamii za Kiislamu. Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye alikuwa mfuasi wa kweli wa chuo cha fikra cha Uislamu, alikuwa katika kila hatua anayochukua anafuata maelekezo ya aya hiyo, na akiitakidi kwamba kulingana na kaida na msingi huo haifai kuacha mwanya wowote utakaowawezesha maadui kudhibiti na kuzitawala jamii za Kiislamu. Kwa hiyo kupambana na dhuluma na ustikbari na kupigania uadilifu na kutetea wanaodhulumiwa ni sababu nyingine iliyo yadumisha mapinduzi ya Kiislamu na harakati hiyo ya umma, ni kama alivyotueleza Mwenyezi Mungu mola mwenye hekima kwamba mapambano hayo matakatifu ndilo lengo la kutumwa mitume na kuteremshwa vitabu vya mbinguni kama isemavyo aya 25 ya Suratul Hadidi ya kwamba kwa hakika tuliwatuma mitume wetu kwa dalili waziwazi na tukateremsha kitabu pamoja nao na mizani, ili watu wasimamie uadilifu. Fikra ya kupiga vita dhulma iliyomo ndani ya mfumo wa kiislamu imepelekea kila mara mabeberu na waistikbari duniani kufanya kila aina ya vitimbi ili kukwamisha kusonga mbele mfumo huu usiweze kufikia malengo yake matukufu. Hata hivyo, busara na uelewa umewawezesha wananchi wa Iran kuwatambua maadui zao na kupata ushindi dhidi yao. Kwa hiyo, kwa kupambana na uistikbari, mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu umeweza kulinda nguvu na uwezo wake na kutoruhusu ushawishi na satwa ya maajinabi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullah Khamenei anasema miaka zaidi ya 40 ya njama dhidi ya jamhuri ya Kiislamu, wakati mapinduzi yenyewe ya yanaendelea kupiga hatua mbele ni ishara ya kushindwa Marekani kuisimamisha harakati ya taifa la Iran. Ayatullah Khamenei anafafanua zaidi kama ninavyomnukuu: maadui wa Iran azizi, kwa miaka 40 wametekeleza aina mbalimbali mbali za mashinikizo ya kila upande, ya kisiasa, kiuchumi na kipropaganda dhidi ya taifa, lakini hata siku jamhuri ya Kiislamu ilipokuwa ni mwanagenzi hawakuweza kuwa na uthubutu wa kufanya upuuzi wowote. Mpenzi msikilizaji, muda wa kipindi chetu umefikia tamati, lakini nimalizie kwa kukukumbusha kwamba tuliyoashiria katika mazungumzo yetu ni sababu zilizowezesha kudumu na kuendelea kupiga hatua mbele harakati isiyo na kifani katika historia ya kisiasa duniani ambazo zimeyapambanua mapinduzi haya na mapinduzi mengine makubwa yaliyotokea duniani. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalifungua ukurasa mpya wa utambulisho wa kiutamaduni na kihistoria wa nchi hii na kutoa mwanga wa ustaarabu mpya uliojengwa juu ya misingi ya thamani na malengo matakatifu ya dini ya Uislamu. Mfumo ulioasisiwa kutokana na mapinduzi haya umesimama juu ya usuli na misingi ya Kiislamu ambayo chimbuko lake ni fitra na maumbili ya mwanadamu haichakai kwa kupita wakati, bali inaendelea kuvutia vizazi vya kila zama. Asante ah, kwa kunisikiliza na kwa heri. Ahlan wasahlan wa, wa marhaba ashiki na mfuatiliaji wa matukio ya spoti, karibu tutupia jicho baadhi ya matuki ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Tuanzie hapa nchini, klabu ya Persepolis ilipata ushindi hafifu wa bao moja kwa mtungi siku ya Alhamisi ilipovana na Teraktor Sazi katika mchuano wa wiki ya 14 ya ligi kuu ya soka ya Iran. Bao la dakika ya 53 la Seyed Jalal Hosseini lilitosha. Wachezaji wa Persepolis walinyamaza kimya kwa dakika moja kabla ya kuanza mchuano huo kama ishara ya heshima na kumwenzi mchezaji wa zamani wa klabu hiyo ya wekundu wa Tehran. Ali Ansarian aliaga dunia Jumatano kutokana na ugonjwa wa COVID-19. Mahasimu wao Esteglal, siku ya Ijumaa walijikuta wakibanwa na klabu chovu ya Nassaje na mchuano huo kuishia kwa The Blues wa Tehran kupata ushindi mwembamba Istiglal inasalia kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya soka ya Iran kwa alama 26 ikifuatiwa na Sepahan yenye alama 25. Sepahan ilijiongezea pointi tatu muhimu siku ya Ijumaa baada ya kuibamiza Zobahan mabao matatu kwa moja katika uwanja wa Fuladshar mjini Isfahan. Sanat Naft na Fulad waliondoka uwanjani kwa alama moja kila moja baada ya mchuano wao wa debi la Abadan kumalizika kwa sare ya bao moja kwa moja. Sanat Naft walitangulia kuona nyavu za mahasimu wao Fulada kwa goli la Reza Khaleghifar, na dakika 8 baadaye raia wa Mali Musa Kolibali akasawazisha mambo. Naft haina budi kufunga orodha ya tatu bora, angalau kwa sasa, ikiwa na alama 23, alama mbili zaidi ya Persepolis waliotuama katika nafasi ya nne. Golgohar ililazimishwa sare tasa na Naft Jadu Suleiman mjene Sir John wakati ambapo watengeneza magari Mashin Sazi na Peikan walikuwa wanamaliza ngoma draw kwa kufungana mabao mawili kwa mawili. Basketboli. Rais wa shirikisho la mpira wa kikapu wa Iran amesema anatumai kuwa timu ya taifa ya basketboli ya wanaume wa jamhuri ya, ya Kiislamu itavuka hatua ya makundi na kusonga mbele katika michezo ya olimpiki ya Tokyo mwaka huu 2021. Ramin Tabatabai alisema hayo Jumatano hii, siku moja baada ya shirikisho la basketboli duniani FIBA kuchezesha dro ya timu zitakazochuana katika mashindano hayo yanayotazamiwa kufanyika kuanzia Julai mwaka huu nchini Japan. Amesema timu ya mpira wa kikapu ya Iran inajiamini licha ya kupangwa katika kundi moja na miamba ya basketboli duniani. Siku ya Jumanne, FIBA ilipanga Iran katika kundi A pamoja na Marekani na Ufaransa, huku timu ya nne katika kundi hilo ikitazamiwa kutoka katika migaragazano mikali baina ya Canada, China, jamhuri ya Chek, Uruguay, Uturuki na Ugiriki. Mashindano hayo ya Olimpiki ya Tokyo ambayo yalipaswa kufanyika mwaka jana 2020 lakini yakaahirishwa kutokana na na janga la korona, sasa yatafanyika baina ya Julai 25 na Agosti 7 mwaka huu nchini Japan. Tuvuke milima na mabonde na tuelekee barani Afrika. Mabingwa watetezi wa kombe la mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani almaarufu CHAN Moroco wametoa ubingwa wa mashindano hayo ya kibara baada ya kuiadhibu Mali mabao mawili kwa sifuri waliposhuka dimbani Jumapili katika fainali ya aina yake ya kukata na shoka mjini Yaunde huko Cameroon. Waarabu hao walicheza kufa kupona katika mchuano huo ili kulihifadhi taji hilo. Bao la kwanza la Morocco lilifungwa na Sofian Boftini katika dakika 69 na dakika kumi baadaye Ayub Alkabi akapiga msumari wa mwisho kwenye jeneza la The Eagles wa Afrika Magharibi. <coughs> kwa ushindi huu Moroko sasa imejiunga na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwa washindi mara mbili wa mashindano hayo ya kikanda na kutia msumari moto kwenye kidonda. Isaka Samake alipigwa kadi nyekundu katika dakika za lala salama na kuzidisha masaibu na majonzi ya Mali huku hayo ya kijeri. Guine imeibuka ya tatu kwenye fainali hizo za CHAN mwaka 2021, baada ya kuwagaragaza wenyeji Cameron mabao mawili kwa mtungi Jumamosi usiku katika uwanja wa Reunification. Mwalaye Sila alifungulia Gini ukurasa wa mabao katika dakika ya tisa kabla ya Mama Duba Bangura kufunga la pili mwishoni mwa kipindi cha kwanza. Licha ya kucheza kwa kujituma, kumiliki asilimia kubwa ya mpira na kutamalaki mchezo katika kipindi cha pili, juhudi za Cameroon zilikosa kuzaa matunda na fataki zao kupitia forward Joel Ngon na kiungwa Anthony Mfede zikipanguliwa kirahisi na kipa Musa Kamara. Washindi hao wametia kibindoni mamilioni tu. Tupie jicho magongo. Timu ya taifa ya Kenya ya mpira wa magongo ya wanaume na ile ya wanawake zimefuzu kushiriki kombe la Afrika kutoka ukanda wa kaskazini mashariki. Hayo yalitangazwa Jumamosi na shirikisho la mpira wa magongo Kenya, KHU. Mwenyekiti wa KHU Nashon Randiek amesema Kenya na Uganda zilipata tiketi mbili zilizokuwa mezani kushiriki dimba la Afrika baada ya mashindano ya kaskazini mashariki kuvutia mataifa hayo mawili pekee. Kombe la Afrika litafanyika nchini Misri ama Afrika Kusini, mataifa mawili ambayo yana uwezo wa kuliandaa ikiwemo kuwa na viwanja vya kisasa. Mabingwa wa bara Afrika watajikatia tiketi ya kushiriki kombe la dunia mwaka elfu mbili na ishirini na mbili tufunge kipindi kwa kutupia jicho Ligi kuu ya soka ya Uingereza, klabu ya Manchester City walipiga hatua wa kubwa katika kuweka wazi maazimio yao ya kutoa ubingwa wa ligi kuu ya EPL msimu huu baada ya kuwasasambua mabingwa tetezi Liverpool kichapo cha mabao manne kwa moja Jumapili usiku. Mchono huo ulishuhudia chipukizi Phil Foden akitamba zaidi uwanjani, huku masihara ya kipa Alison Becker yakichangia pakubwa masaibu ya Liverpool wanaotiwa makali na kocha Jurgen Klopp. Ilikuwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na tatu kwa Mancity kusajili ushindi dhidi ya Liverpool katika EPL ugani Anfield, na ilikuwa pia mara ya kwanza kwa mkufunzi Pep Guardiola kuangusha Liverpool ugenini. Ushindi huo wa Man City umewadumisha kileleni mwa jedwali la EPL kwa alama 50 tano zaidi kuliko nambari mbili Manchester United huku City wakikwea kileleni watani wao Manchester United walikuwa wanaisagasaga saga Southampton mabao tisa kwa mtungi Jumanne usiku katika mchuano huu wa Jumanne uwanjani Old Trafford, wageni walilishwa kadi nyekundu dakika ya pili ya mchezo, na kuwapa United fursa nzuri ya kumimina baba umanne kabla ya kwenda mapumzikoni9 Southampton, nil. Katika michuano mingine ya EPL iliyoshuhudiwa hivi karibuni, Tottenham Hotspur ilipokezwa kichapo cha bao moja kwa mtungi na Chelsea Februari 4. Chelsea waliendeleza rekodi yao ya kutoshindwa chini ya mkufunzi mpya Thomas Tuchel, na ushindi dhidi ya Spurs uliwapaisha hadi nafasi ya sita kwenye msimamo wa EPL. Tottenham iliibamiza West Brom mabao mawili kwa sifuri wakati ambapo Chelsea ilikuwa inaicharaza Sheffield United mabao mawili kwa moja. City wanaongoza jedwali la EPL kwa alama 50, wakifuatiwa na Man U wenye alama 45. Leicester wanafunga orodha ya tatu bora kwa alama 43. Liverpool na Chelsea wanafuatana unyo kwa unyo katika nafasi za 4 na 5 kwa alama 40 na 39, kwa usanjari huo na matokeo hayo ya EPL ndiyo yanayotufungia kipindi chetu cha leo. Tukutane juma lijalo, panapo mwejaliwake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia Leo ni Jumatatu tarehe 25 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijiria, sawa na Februari 8 mwaka 2021. Miaka 27 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia Ayatollah Muhammad Ali Araki, mmoja wa wanazuoni wakubwa wa Kiislamu akiwa na umri wa miaka 103. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu alizaliwa katika eneo la Arak katikati mwa Iran na kujifunza elimu ya dini kwa maulamaa wakubwa hususan Ayatullah Ludhma Hairi. Ayatullah Muhamad Ali Araki alifundisha katika chuo kikuu cha kidini cha Kum kwa kipindi cha miaka 35 na kulea wanafunzi na wasomi hodari. Mwanazuoni huyo mkubwa amezikwa katika haram tukufu ya Sayida Masuma alaihi ssalam katika mji mtakatifu wa Kum. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, vibaraka wa gadi ya mfalme Shah wa Iran walivamia moja ya kambi za kikosi cha jeshi la anga mjini Tehran majira ya usiku, baada ya kundi la makamanda wa jeshi hilo kutangaza uungaji mkono wao kwa mapinduzi ya Kiislamu na utiifu wao kwa Imamu Ruhullah Khomeini. Baada ya kutangazwa habari hiyo, wananchi Waislamu wa Iran kutoka pembe zote za mji wa Tehran walielekea katika kambi ya kikosi cha jeshi la anga ili kuwasaidia wanajeshi hao ambao walikuwa wakipambana na vibaraka wa Shah. Licha ya kutokuwa na silaha za maana, wananchi hao walifanikiwa kuzima shambulio la mamluki hao, na kwa utaratibu huo hatua ya mwisho ya kuangusha utawala wa Shah nchini Iran ikawa imeanza. Miaka 35 iliyopita katika siku kama ya leo, wapiganaji shupavu wa Iran walianzisha operesheni iliyopewa jina la Walfajiri nane kwa kushambulia ngome za jeshi la utawala wa zamani wa Iraq katika eneo la kusini zaidi la mpaka wa nchi hizo mbili. Maelfu ya wapiganaji wa Iran walivuka mto Arvand na kufanikiwa kuteka mji wa Fau unaopatikana kusini mashariki mwa Iraq katika siku ya kwanza operesheni hiyo. Operesheni hiyo ilikuwa ya ghafla na tata kwa upande wa kijeshi na iliwashangaza ueledi wa masuala ya kijeshi na kisiasa ulimwenguni na utawala wa zamani wa Iraq. Operesheni ya Ualfajiri nane ilitekelezwa kwa lengo la kuushinikiza utawala wa Sadam uache kuikalia kwa mabavu ardhi ya Iran na ulipe fidia kwa Teheran kutokana na hasara na maafa yaliyosababishwa na uvamizi wa Iraq. na miaka 133 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria, Ayatullah Mirza Muhammad Hassan Hussein Shirazi alitoa fatua maarufu ya kuharamisha tumbaku ili kuzuia uporaji uliokuwa ukifanywa na wakoloni wa Kiingereza katika nchi za Kiislamu. Fatua hiyo ilitolewa baada ya mfalme Nasiruddin Shah wa Iran kutia saini mkataba wa kuipa kampuni moja ya utawala wa kikoloni wa Uingereza mamlaka ya kuuza na kununua tumbaku ya Iran kwa kipindi cha miaka 50. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.