Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, alafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wa usikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika siku ya leo Jumatatu. Uh, wapenzi wa usikilizaji, na tulioandalieni katika siku hii ya leo, wapenzi wa usikilizaji, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutawaleteni sehemu ya pili ya matangazo haya, na hii leo tutakuwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa siku hizi za kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. E, baada ya hapo tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutawaleteni makala ya malezi bora au maadili bora. Makala hiyo itafuatiwa na makala yetu ya kila siku ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya ili mweze e, kunufaika na tuliyoandalieni mchana huu. Na wapenzi wasikilizaji, napenda kuwakumusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale mlipo duniani kupitia tovuti yetu ya ParsToday.com/sw, kama ambavyo pia popote pale ulipo duniani unaweza kutupata kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kwa njia moja kwa moja au mubashara kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM inayopatikana kupitia 101.3 Tanga, Maarifa FM 101.9 Mwanza, Maarifa FM 99.7 Kigoma, Maarifa FM 108.1 Mtwara na Maarifa FM 99.1 Singida. Tunasubiri maoni yenu kwa njia ya WhatsApp na baada ya mduhusu mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa sita kamili mchana kwa saa za hapa Teheran Iran, ikiwa ni saa tano unusu kwa saa za afrika Mashariki, na saa nne na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi, au Lubumbashi DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia <muchos> lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu Jeshi la walinzi e, wa mapinduzi ya kiislamu IRGC kikosi cha majini chapokea boti 340 za kivita zenye uwezo wa kurusha makombora. Waziri mkuu wa Sudan avunja baraza lake la mawaziri. na ugonjwa hatari wa Ebola warejea tena jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mtu mmoja afariki dunia. Na sasa ni habari kamili. Kikosi cha majini cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran, IRGC, kimepokea boti 340 za kivita zenye uwezo wa kuvurumisha makombora. Boti hizo za kivita zimepokelewa katika sherehe iliyofanyika katika bandari ya Bandar Abbas kusini mwa Iran na kuhudhuriwa na meja jenerali Ali Bakiri, mkuu wa kamanda ya majeshi ya Iran na meja jenerali Hussein Salami, kamanda mkuu wa IRGC na maafisa wengine wa ngazi za juu jeshini. Kwa mujibu wa taarifa, boti hizo za kivita zina uwezo wa kubeba na kuvurumisha aina kadhaa za makombora na maroketi, mbali na kutekeleza operesheni zingine za kijeshi baharini. Halikadhalika, boti hizo za mwendo kasi na zenye uwezo mkubwa wa kutekeleza mashambulizi zimeundwa kwa ushirikiano wa kikosi cha majini cha IRGC na wizara ya ulinzi ya Iran. Hayo anajiri siku chache tu baada ya wizara ya ulinzi ya Iran kuzindua kiwanda cha kuunda makombora ya kisasa kabisa yanayovurumishwa kutoka begani, ikiwa ni katika hatua nyingine ya kuimarisha uwezo wake wa kujihami. Katika miezi ya hivi karibuni, Iran imezindua zana kadhaa za kivita za kijeshi sambamba na kufanya mazoezi mengi ya kijeshi kwa ajili ya kuimarisha uwezo wake wa kujihami. Iran inasisitiza kuwa uwezo wake wa kijeshi ni kwa ajili ya kujihami na kukabiliana na vitisho vya maadui. Tukiondoka hapa Iran, tunaelekea huko nchini Sudan, ambapo waziri mkuu wa nchi hiyo Abdalla Hamduk amelivunja baraza lake la mawaziri. Katika taarifa iliyotolewa Jumapili, Hamduk amesema mawaziri watabakia e, katika nafasi zao kwa ajili ya kutekeleza majukumu katika wizara zao hadi wakati wa kuundwa serikali mpya na shughuli za ukabidhianaji wizara kukamilika. Inatarajiwa kuwa Hamduk atatangaza baraza lake jipya la mawaziri baadaye leo. Wiki iliyopita Sudan ilitangaza kuwa wawakilishi watatu wa makundi ya waasi watapata nafasi katika serikali ya muda kama sehemu ya mapatano ya amani yaliyotiwa saini mwaka jana. Sudani iko katika kipindi cha mpito cha kuelekea katika utawala kamili wa kidemokrasia baada ya mwamko ambao ulimwondoa madarakani mtawala wa muda mrefu Umar Al Bashir mwaka elfu mbili kumi na tisa. Hayo najiri wakti ambao katika siku za hivi karibuni wananchi wa Sudan wamekuwa wakiandamana katika mji mkuu Khartum kupinga uamuzi wa utawala wa nchi hiyo wa kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israeli na kuendelea serikali ya mpito na mchakato wa kuwa na uhusiano wa kawaida na wazaini ambao mikono E yao imejaa damu za Waarabu na Waislamu wasio na hatia. Waandamanaji wamechoma moto bendera za utawala huo dhalimu katika mitaa ya Khartoum na kupiga nara za kutangaza upinzani wao kwa hatua ya viongozi wa serikali ya mpito kutangaza uhusiano wa kawaida na Israeli. Aidha, wananchi wa Sudan pia waliandamana mara kadhaa mwaka uliopita wakilalamikia ugali wa maisha. Mwezi uliopita waandamanaji walikusanyika katika barabara kuu ya upande wa mashariki mwa Khartoum ambapo waliweka vizuizi vizu barabarani na kuchoma matairi kama njia ya kubainisha hasira zao kufuatia ongezeko kubwa la ughali wa maisha, uhaba wa chakula na kukatika umeme mara kwa mara, hivi sasa pia kutokana na janga la COVID 19. Sudan, yenye idadi ya watu milioni 40 na kumbwa na matatizo mengi ya kiuchumi. Na wananchi wanalazimika kupanga foleni masaa kadhaa kununua mkate, huku ukiwa na uhaba mkubwa wa umeme. Ugali wa maisha ulifika asilimia 269 mwezi jana, huku nchi hiyo ikiwa na deni la zaidi ya dola bilioni 60. Sasa tunaelekea huko, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Wizara ya afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imetangaza kupatikana kwa mgonjwa mpya wa Ebola kwenye mji wa Butembo jimboni Kivu Kaskazini, eneo ambalo lilikuwa kitovu cha mlipuko wa kumi wa ugonjwa huo uliotangazwa kumalizika mwezi Juni mwaka jana. Taarifa ya shirika la afya duniani la Umoja wa Mataifa, yani WHO kanda ya Afrika iliyotolewa Jumapili huko Brazzaville, Kongo, imesema mgonjwa huyo amefariki dunia na alikuwa mke wa manusura wa Ebola. Taasisi ya utafiti wa mgonjwa nchini DRC. Ae, taasisi ya utafiti wa magonjwa nchini DRC e, tawi la Butembo ilithibitisha sampuli kutoka kwa mgonjwa huyo aliyekuwa amelazwa kwenye kituo cha afya mjini humo kuwa ni Ebola. Kutokana na uwezo wa eneo hili kudhibiti mlipuko wa awali wa Ebola, hivi sasa mamlaka za afya jimboni Kivu Kaskazini, kwa msaada wa WHO zinaongoza harakati za kudhibiti kuenea kwa ugonjwa huo. WHO ilikuwa imepatia mamlaka hizo mafunzo kwa wataalamu wa maabara, wafuatiliaji wa waambata wa wagonjwa wa Ebola, wataalamu utoaji chanjo, sambamba na miradi ya kusaidia manusura wa Ebola. Akizungumzia taarifa za uwepo wa Ebola Kivu Kaskazini, mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika Daktari Matshidiso Moeti Amesema WHO inasaidia e, mamlaka za afya za kitaifa na eneo la Kivu Kaskazini kufuatilia haraka kutambua na kutibu waambata wa marehemu ili kudhibiti kuenea zaidi kwa virusi vya Ebola. Hivi sasa wataalamu wa tiba wa WHO wako Kivu Kaskazini kuchunguza kisa hicho. Hadi sasa zaidi ya watu sabini wametambuliwa kuwa walikuwa na makaribiano na mgonjwa huyo aliyefariki dunia na kazi ya kutakasa maeneo aliyokuwa ametembelea inaendelea. Sampuli zake pia zimepelekwa katika maabara kuu ya kituo hicho cha kukabiliana na magonjwa uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye mji mkuu Kinshasa, ili kutambua mnyambuliko sahihi wa virusi hivyo vya Ebola na hatimaye kuona kama ni vile vile vya mlipuko wa awali au ni tofauti. Mlipuko wa kumi wa Ebola nchini DRC ulidumu kwa takribani miaka miwili na ulikuwa mlipuko wa pili kwa ukubwa duniani ukiwa na wagonjwa 3481 ambapo kati yao 2299 walifariki dunia na 1162 walipona. Harakati za kukabili mlipuko huo zilikuwa zinakumbwa na changamoto kutokana na ukosefu wa usalama kwenye eneo hilo. Tukiachana na hayo ya Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, sasa tunaelekea huko Afrika Kusini, ambako nako hali si shwari kutokana na ugonjwa wa korona. Taarifa zinasema serikali ya Afrika Kusini imetangaza kusitisha mipango ya kuanza utoaji chanjo ya korona wa covid 19 kutoka Uingereza ya AstraZeneca na Oxford baada ya utafiti kubaini kuwa chanjo hiyo haiwezi kukabiliana na aina mpya ya korona iliyopatikana nchini humo. Wiki iliyopita, Afrika Kusini ilipokea dozi milioni moja ya chanjo ya AstraZeneca na, na Oxford na ikazindua zoezi la kuwachanja wahudumu wa afya. Hii ilikuwa chanjo ya kwanza ya COVID-19 kuanza kutumika nchini humo. Kwa mujibu wa matokeo ya awali ya uchunguzi uliofanywa na wataalamu nchini humo, chanjo hiyo kutoka Uingereza haina manufaa kwa wagonjwa wa korona. Matokeo ya utafiti huo mdogo uliofanywa na chuo kikuu cha Witwatersrand mjini Johannesburg yamebaini kuwa chanjo ya AstraZeneca Oxford inatoa kinga ndogo tu dhidi ya magonjwa mepesi na ya wastani yanayosababishwa na aina mpya ya kirusi cha nchini Afrika Kusini. Waziri wa afya wa Afrika Kusini Daktari Zueli Mkhize amesema chanjo ya AstraZeneca Oxford inaonekana kuwa na ufanisi dhidi ya aina ya awali ya kirusi cha korona, lakini sio aina mpya ya kirusi cha korona kilichobadilika na kuibuka nchini humo. Kwa msingi huo, Afrika Kusini imetangaza kusitisha utoaji wa chanjo hiyo kwa muda. Afrika Kusini inaongoza kwa maambukizi ya vifo vya korona barani Afrika. Hadi sasa watu zaidi ya milioni moja nukta nne saba wameambukizwa korona nchini humo huku zaidi ya arobaini sita elfu wakiwa wamepoteza maisha. Na mjumbe maalum Umoja wa Mataifa katika masala ya Yemen amefanya waziri wa mambo ya nje wa Iran ambapo wamejadili matukio ya hivi karibuni Yemen. Kwa mujibu wa taarifa, Aliasghar Khaji ambaye ni mshauri mwandamizi wa masuala ya kisiasa wa Muhammad Jawad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, amekutana na kufanya mazungumzo na Martin Griffiths, mjumbe maalumu wa katibu mkuu Umoja wa Mataifa katika masuala ya Yemen. Katika mkutano huo uliofanyika hapa mjini Teheran Jumapili, wawili hao wamejadili masuala mbalimbali yanayohusiana na husena mgogoro wa Yemen. Aidha wamejadili njia za usitishwaji vita nchini humo. Katika kikao hicho, Khaji ameashiria hali mbaya sana ya watu wa Yemen wanaokumbwa na masaibu na hali ngumu ya maisha kutokana na vita vya kulazimishwa na pia mzingiro wa kidhalimu na kiuchumi. Mwanadiplomasia huyo wa Iran ametoa wito kwa Umoja wa Mataifa kuingilia kati ili vita dhidi ya Yemen visitishwe mara moja, sambamba na kuondolewa mzingiro usio wa kibinadamu dhidi ya nchi hiyo. Aidha ametangaza kuwa Jamhuri ya Kiislamu Iran iko tayari kutoa msaada ya kibinadamu na kitiba kwa watu yemen wa Yemen katika kukabiliana na korona. Halikadhalika Haji amesisitiza ulazima wa kutatuliwa mgogoro wa Yemen kupitia mazungumzo ya Wayemen kwa Yemen sambamba na kuundwa serikali jumuishi. Na kwa upande wake, Griffiths, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika maswala ya Yemen, amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu wa Iran ina nafasi muhimu katika utatuzi wa masuala ya Yemen. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Namapez msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa, na utahusu uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ambao umetajwa ni ushindi kwa Wapalestina. Kufuatia ombi la wizara ya mambo ya nje ya Palestina kwa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kwa ajili ya kuchunguza jinai za utawala wa kigaidi wa Israeli dhidi ya taifa la Palestina, majaji wa mahakama hiyo wametoa wa uamuzi wakisema kuwa mahakama hiyo inafaa kisheria kuchunguza jinai za kivita katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu na utawala huo. Hukumu hiyo metolewa katika hali ambayo mwezi Disemba 2019 Fatu bin Suda, mwendesha mashtaka mkuu wa ICC, alisema kuwa kulikuwepo na ushahidi wa kutosha uliothibitisha kwamba kuna jinai za kivita ambazo zilitekelezwa katika ukingo wa magharibi wa mto Jordan, yakiwemo maeneo ya Quds au Jerusalem mashariki na halikadhalika katika ukanda wa Gaza. Kufuatia kutolewa tuhuma za jinai za kivita dhidi ya utawala ghasibu wa Israel, ombi lililotolewa kwa majaji wa mahakama ya ICC kwanza wachunguze iwapo mahakama hiyo ilifaa kisheria kufanya uchunguzi kuhusu jinai hizo au la. Hivi sasa mahakama hiyo imetia uamuzi, imetoa uamuzi ikithibitisha kuwa inayo ustahiki wa kisheria wa kuchunguza na kufuatilia jinai zilizotekelezwa na utawala haramu wa Israel katika ardhi unazozikalia kwa mabavu tokea mwaka elfu moja mia tisa sitini na saba yaani ukanda wa Ghaza na ukingo wa magharibi wa mto Jordan unaojumuisha pia Kuds au Jerusalemu mashariki, kwa mujibu wa maazimio ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, mipaka mwaka ya mwaka 1967 inahesabika kuwa mipaka ya ardhi ya Palestina na ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi hizo ni kinyume cha sheria, jambo ambalo limekuwa likikiukwa wazi na utawala wa kizayuni. Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC ilibuniwa mwaka elfu mbili na mbili kwa ajili ya kuchunguza na kufuatilia jinai za kivita, jinai dhidi ya binadamu, mauaji ya kimbari na jinai nyinginezo kama vile ubakaji katika maeneo ya vita, lakini Israel haijajiunga na mahakama hiyo na wala haitambui rasmi. Hukumu ya hivi karibuni ya ICC imeukasirisha sana utawala wa kibaguzi wa Israel, ambapo waziri mkuu wa utawala huo Benjamin Netanyahu ameituhumu mahakama hiyo yenye itibari ya kimataifa akidai kuwa hukumu hiyo imethibitisha kwa mara nyingine kwamba hiyo ni taasisi ya kisiasa na wala atc ya kisheria. Hasira hiyo ya watawala wa Israeli inaeleweka kwa kutilia maana, ni kwamba hatua ya ICC ya kuchunguza jinai za kivita katika ardhi za wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na Israeli itafichua na kuanika wazi jinai zilizotendwa na wazayuni dhidi ya wapalestina na hata huenda ikapelekea viongozi wengi wa utawala huo kufu kisheria na hatimaye kukamatwa na kufikishwa kizimbani. Ahmad Abul Ghait, katibu mkuu wa jumuia ya nchi za Kiarabu amesema suala la Palestina limesahaulika sana na kuna mtazamo usiokuwa wa usawa kuhusu suala hili yaani, suala la mzozo wa Palestina na Israeli, na tazamo kwa mtazamo mmoja tu tena kwa maslahi ya utawala wa Israel. Ni kana kwamba upande mwingine ambao ardhi zake zinakaliwa kwa mabavu haupo kabisa, au kwamba Wapalestina wametakiwa wakubali na kuishi chini ya mazingira ya kutwishwa bila ya kuteta wala kulalamika. Ujenzi wa vitongoji e, visivyo vya kisheria e, wa Palestina kutekwa nyara katika kambi za utawala haramu wa Israeli kuwa wakigaidi na kinyama wakiwa mitaani na kushambuliwa kwa mabomu bila huruma, ni baadhi ya jinai zilizotekelezwa na utawala haramu wa Israeli dhidi ya watu wa Palestina wasio na hatia na mtu wa kuwatetea. Namapaa msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi maalum kumi na saba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Karibuni kusikiliza maadhimisho ya alfajiri kumi Hamjambo w wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kipindi chetu leo kitazungumzia jinsi mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini yalivyohuisha kadhia ya Palestina na kupigania uhuru wa taifa hilo. Suala la kutetea kadhia ya Palestina daima limekuwa moja kati ya stratejia kuu katika siasa za nje za Jamhuri ya Kiislamu Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kabla ya mapinduzi hayo, kadhia ya Palestina na ukombozi wa Kudsi tukufu ilikuwa imeanza kupoteza mwamko katika ulimwengu wa Kiislamu. Hata hivyo, ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ulikuwa sababu ya kumulikwa tena kadhia hiyo. Kwa hakika mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalikuwa chachu mpya ya harakati za ukombozi wa Palestina na Kudsi tukufu. Tangu wakati huo, Iran ilibeba jukumu la kulitetea taifa la Palestina katika nyanja zote za kisiasa, kidiplomasia na katika fikra za walimwengu, ikikabiliana na hujuma kali ya utawala wa kizayuni na washirika wake wa kimagharibi. Katika hatua ya kwanza, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikataa kata katakata kuutambua rasmi utawala wa kizayuni wa Israel. Mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, hayati Imamu Ruhullah Khomeini, aliitaja Israeli kuwa ni donda la kansa, kutokana na jinai na uhalifu mkubwa unaofanywa na utawala huo dhidi ya watu wa Palestina. Msimamo huo wa Iran kwa hakika ulikuwa miongoni mwa vielelezo muhimu sana vya uungaji mkono wa jamhuri ya kiislamu kwa taifa la Palestina. Kuhusu uhusiano wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran na kadhia ya Palestina, Ehsan Ataya, ambaye ni afisa wa ngazi za juu wa harakati ya jihadi islami ya Palestina, anasema, tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu kulitolewa nara nchini Iran inayosisitiza kwamba Palestina itakombolewa na kuwa huru. Hatua ya kwanza iliyochukuliwa katika uwanja huo ilikuwa kubadilishwa ubalozi wa Israeli mjini Tehran na kuwa ubalozi wa Palestina kwa amri ya Imamu Ruhullah Khomeini. Imamu Khomeini na Jamhuri ya Kiislamu, anaendelea kusema Ataya, alitetea Palestina tangu hapo mwanzoni, na uungaji mkono huo haukuishia katika maneno matupu, bali ulidhihirika na kuonekana kivitendo. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, wapenzi wasikilizaji, yalitokea katika kipindi ambacho Misri ilikuwa imesaini mapatano ya Camp David na utawala haramu wa Israel, huku nchi nyingine za Kiarabu zikiwa zimekata tamaa ya kukabiliana na utawala huo baada ya Israel kupata ushindi katika vita vya siku saba. Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalihuisha tena moyo wa kulitetea taifa la Palestina katika umma wa Kiislamu katika kipindi hicho na kulipa suala la Palestina sura na utambulisho wa Kiislamu, tofauti na ilivyokuwa ikichukuliwa kama kadhia ya Waarabu. Mjumbe wa harakati ya Amal ya Lebanon mjini Tehran, Salah Fas anasema Irani ya Kiislamu ilihuisha maudhui ya Palestina na ilipinga vikali mienendo ya kidhalimu ya Wazayuni dhidi ya Wapalestina. Jamhuri ya Kiislamu iliamini kwamba Quds inapaswa kurejeshwa kwa Waislamu na Wapalestina. Mwisho wa, wa, wa kunukuu. Miongoni mwa hatua muhimu zilizochukuliwa na Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ni ubunifu wa Imamu Ruhullah Khomeini wa kuitangaza siku ya Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa ni siku ya kimataifa ya Quds. Hatua hiyo ya Imamu Khomeini iliiondoa kadhia ya Quds na Palestina katika duara finyu la utaifa wa Kiarabu na kuirejesha katika sura na utambulisho wake wa Kiislamu na kiitikadi. Ubunifu huo wa Imamu Khomeini wa kuitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi wa Ramadhani kuwa ni siku ya Quds uliwafanya walimwengu wasisahau kadhia ya Palestina na mapambano yao ya ukombozi kwa sababu maandamano yanayofanyika kote duniani katika siku hiyo kila mwaka yamebakisha jina na mapambano ya Palestina katika fikra na akili za walimwengu. Katika siku hiyo pia walimwengu hukumbuka na kukemea jinai na mauaji yanayoendelea kufanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina. Miongoni mwa matunda muhimu sana ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni kwamba katika kipindi cha miongo minne iliyopita baada ya ushindi huo, harakati za mapambano ya ukombozi wa Palestina zimeimarika zaidi na kuwa miongoni mwa wachezaji mashuhuri na muhimu na wenye taathira katika kanda hii ya magharibi mwa Asia. Himaya ya Iran na kustawishwa zaidi uwezo wa kijeshi wa harakati za Hamas na Jihadi Islami kulikuwa miongoni mwa sababu za kushindwa mtawalia utawala wa kizayuni wa Israel kushindwa na vipigo hivyo. Vimebatilisha njama na mipango ya Israel na washirika wake ya kutaka kudhibiti kikamilifu eneo la magharibi mwa Asia. Said Jafar Ridhawi ambaye ni mtaalamu wa masuala ya Palestina anasema, baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kutokana na himaya na misaada ya Iran, harakati za mapambano ya ukombozi zilipata utambulisho wa Kiislamu, na sasa tumekuwa tukishuhudia ushindi mtawalia wa harakati hizo. Mfano wa wazi wa ushindi huo ni kufukuzwa wazayuni katika ukanda wa Gaza na kufupishwa vita vya Israel dhidi ya wa Wapalestina hadi kufikia vita vya siku mbili. Hii leo wazayuni wanaogopa zaidi harakati za mapambano ya kiislamu kama Hizbullah, Hamas na Jihadi Islami kuliko jambo lolote jingine. Mwisho wa kunukuu. Ukweli ni kwamba kutokana na himaya na misaada ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa makundi na harakati za mapambano katika eneo hili la magharibi mwa Asia, zikiwemo harakati za Palestina, makundi hayo sasa yamekuwa na nafasi kubwa katika mfumo wa usalama wa eneo hilo, na suala hili limekuwa sababu ya kudhoofika nafasi ya utawala haramu wa Israel katika kanda hiyo. Wapenzi wasikilizaji, muamala wa karne na suala la kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel ni mipango miwili ya kimarekani iliyopigiwa debe sana katika miaka ya karibuni kwa shabaha ya kuusaidia na kuuhami utawala wa kizayuni katika mkondo huo. Tarehe 15 Septemba mwaka jana nchi za Imarati na Bahrain zilisaini makubaliano ya kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel katika ikulu ya rais wa Marekani, White House chini ya usimamizi wa Donald Trump. Makubaliano hayo ni maarufu kwa jina la makubaliano ya amani ya Abraham. Baadaye zilifuatia nchi mbili za Moroko na Sudan ambazo pia zilianzisha uhusiano na utawala wa kizayuni. Ukweli ni kwamba suala la baadhi ya nchi za kiarabu kuwa na uhusiano na utawala haramu wa Israel si jambo jipya na limekuwepo katika miongo iliyopita. Jipya katika suala hili ni kuwekwa wazi na kurasimishwa mwenendo huo wa wa kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni. Miongoni mwa matokeo mabaya ya harakati hii ya kuanzisha uhusiano baina ya nchi za Kiarabu na Israel ni kuondoa ari na mwamko wa kupigania matukufu ya Palestina na kuhalalisha jinai na uhalifu unaoendelea kufanywa na utawala huo dhidi ya watu madhulumu wa Palestina. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi muhimu zilizopinga vikali mwenendo huo wa kuanzishwa uhusiano baina ya utawala haramu wa Israel na nchi za Kiarabu na vilevile mpango wa mwamala wa karne. Saudi Arabia na baadhi ya nchi nyingine za Kiarabu zilikuwa zikidai kwamba Jamhuri ya Kiislamu inaingilia masuala ya Waarabu. Hata hivyo, sasa nchi hizo zenyewe zimeitupa mkono nchi ya Kiarabu ya Palestina na zimehitari kuunga mkono utawala katili na ghasibu wa Israeli. Uungaji mkono na himaya ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kadhia ya Palestina si suala la muda na la kupita, bali ni sera na siasa ya kudumu. Mtaalamu wa masuala ya Palestina Said Jafar Ridhawi anasema tangu hapo awali kadhia ya Palestina ilikuwa katika manifesto na ilani ya Jamhuri ya Kiislamu. Katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa nchi pekee iliyotetea na kulipa himaya ya pande zote taifa linalodhulumiwa la Palestina. nam zipo nchi zilizowasaidia na kuwahami wa Palestina, lakini himaya na misaada hiyo imekuwa ya kipindi au zama fulani na kutoweka. Kinyume chake, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo nchi pekee iliyodumisha himaya na misaada yake kwa Palestina katika kipindi chote cha zaidi ya miongo minne iliyopita. Kwa mfano tu Saudi Arabia, Qatar na hata Uturuki ziliwahami na kuwasaidia Wapalestina katika kipindi fulani, lakini misaada na himaya hiyo ama imekatwa au kupungua kwa kiasi kikubwa. Hata hivyo, ni Jamhuri ya Kiislamu ya Irani pekee ndiyo iliyoendelea kuwatetea, kuwasaidia na kuwahami Wapalestina na mapambano yao ya ukombozi kwa kasi na kiwango kikubwa zaidi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili sauti jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunayaendeleza matangazo yetu mchana huu kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. <muchu> namna tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania, na awali kabisa naanza na gazeti la Mwananchi. Madaktari waonya matumizi ya Panadol, ndio kichwa kikuu cha habari katika ukurasa wa mbele wa toleo la leo la gazeti la Mwananchi. Limeandika kuwa madaktari wameeleza kuwa kuna matumizi yaliyokithiri ya dawa hizo vilevile vile kuzidishwa kiwango ambacho mtu anatakiwa kutumia kwa siku. Vichwa vya habari nyingine katika gazeti hilo vinasema hivi: mzee miaka sabini na miwili ajiua kisa kushtakiwa na mkewe. Habari nyingine inasema usajili wa simu kwa kitambulisho cha wengine wakithiri, na simulizi ya mayani mbakaji watoto aliyetikisa kwa kuwatoboa macho. Tukiachana na habari hiyo ya kusikitisha, tunaelekea sasa uh, katika gazeti la Habari Leo ambalo limetanguliza mbele habari yenye kichwa cha maneno a wa kisemacho waalimu wazuiwa kununua uh, mitihani. Na katika kona ya juu ya upande wa kulia wa gazeti hili la Habari Leo, limeweka picha ya Rais mstaafu wa Tanzania, Ali Hassan Mwinyi, iliyoandamana na kichwa cha maneno wa kisemacho mzee Mwinyi akamilisha kitabu cha maisha yake pia kuna kichwa cha habari kisemacho Bunge kujadili mpango wa taifa elfu mbili ishirini na moja, elfu mbili ishirini na mbili TBA yatekeleza agizo la JPM yalipa milioni 800 na Simba ya kwama kwa Azam. Ni baadhi tu ya habari au vichwa vya habari katika toleo la leo la habari leo. Nalo gazeti la Nipashe lime lina kichwa cha habari kisemacho takta yataka watumishi kuongezewa mishahara, yasema hilo halikwepeki, yapendekeza utekelezaji mwaka huu. Katika habari nyingine, Nipashe limeandika habari ya mpango wa serikali wa kuwahamisha watu wanaoishi katika nyumba za tope katika maeneo ya mijini. Nalo gazeti la The Observer au Times Observer limeandika kuwa mbunge, mbunga ya wanyama ya Serengeti imetangazwa kuwa hifadhi bora zaidi barani Afrika mwaka huu 2021 imeanika kuwa mbuga hiyo imevipita vituo vya utalii elfu mbili mia tatu sabini na tatu na kwamba utafiti kutoka tovuti ya safaribookings.com umehusisha watalii katika zaidi ya mataifa 83 duniani. Nchini Kenya, naanza na gazeti la Daily Nation ambalo limeandika kuwa kiongozi wa ODM Raila Odinga amekabiliana na Gavana Josphat Nanok wa kaunti ya Turukana wakati wa ziara yake ya siku tatu katika kaunti ya Turukana e, ili kutangaza mpango wa BBI wa marekebisho ya katiba. Gazeti hilo limeandika kuwa viongozi hao wawili walikabiliana katika kanisa katoliki la St Agostin huko Lodwa jana Jumapili, ambapo Bwana Nanok alimkosoa Odinga kwa kutokubaliana na wazo na maswali mengi. E, katika kura ya maoni kuhusiana na katiba mpya. Gazeti la Daily Nation pia limeandika habari kuhusu maisha ya mwandani wa rais mstaafu wa Kenya Daniel arap Moi ambaye ni marehemu mwenyekiti wa zamani wa benki ya ushirika na mwanasiasa aliyekuwa na nguvu Hosea Kiplagat aliyefariki dunia Jumamosi asubuhi. Habari hiyo ina kichwa cha maneno kisemacho mtu wa Moi aliyekufa kwenye umasikini. Katika ukurasa wa habari za nje Daily Nation limeandika kuwa DR Congo siku ya Jumapili ilitangaza kuibuka tena kwa Ebola mashariki mwa nchi hiyo baada ya mwanamke kufariki dunia kwa ugonjwa huo miezi mitatu tu baada ya mamlaka kutangaza kumalizika kwa mlipuko wa hapo awali nchini humo. Kesi hiyo ilio ilirekodiwa katika mkoa wa Kivu kaskazini katika mji wa Biena katika eneo la Lubero karibu kilomita 1600 kutoka mji mkuu Kinshasa. Habari ya mvutano na mzozo baina ya kiongozi wa ODM Raila Odinga na gavana wa Turukana Josefat Nanok, au Josefat Nanok kanisani imeakisiwa pia katika toleo la gazeti la Standard. Sasa na, nikiachana na magazeti hayo ya Kenya naelekea nchini Rwanda ambapo naliangazia gazeti la The New Times. Gazeti hilo limeandika kuwa kuanzia Jumatatu Februari nane Eh, kutakuwa eh, ni marufuku eh, imeandika kuwa kuanzia Jumatatu Februari 8, marufuku ya kufungwa kwa jiji la Kigali kutaondolewa na kupisha taratibu mpya za kukabiliana na covid 19. Gazeti hilo limeandika kuwa kuondolewa marufuku hiyo ni matokeo ya kupungua kwa kesi za COVID-19 zilizorekodiwa jijini Kigali na kupunguzwa au kupungua kwa idadi ya vifo vinavyosababishwa na maambukizi ya virusi vya korona. Namlal Asina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Barabara kabisa. Hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Na sasa, wapenzi wasikilizaji, tunawakaribisha kusikiliza uh, kipindi cha malezi bora au maadili bora, na kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, kabla ya muhtasari wa habari za dunia. Karibuni kusikiliza maadili bora. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, karibuni kusikiliza mfululizo mwingine wa kipindi hiki cha maadili bora. Ninatumai kuwa hivi sasa muko tayari kusikiliza yale niliyowaandalieni kwa leo. Kweni nami basi hadi mwisho wa kipindi ili kuweza kuwa na maisha ya fanaka yaliyojaa uchangamfu na furaha. Kuna ulazima kwa wazazi kuhakikisha kuwa wanatumia njia sahihi katika malezi ya watoto wao na kufanya utaratibu utakaofanikisha harakati ya mwenendo wao wa kuelekea kwenye ukamilifu. Hatua ya kwanza kabisa katika kufikia lengo hilo ni kuifanya ndoa na familia kuwa ni pahala pa utulivu na usalama. Kwa hakika, inasikitisha kuona kuwa matatizo ya zama hizi na migogoro yake inazidi kuongezeka na kusababisha madhara kwa familia chungu nzima. Kwa maneno mengine ni kwamba wasiwasi wa wasi kiroho na kifikra unaosababishwa na matatizo hayo umezifanya baadhi ya familia kutawaliwa na mazingira ya fujo, shutuma na hali ya ukosefu wa amani. Katika kipindi chetu cha leo tutakuleteni maelezo ya mazungumzo tuliyoyafanya na baba wa familia moja ambaye anaishi maisha mazuri ya furaha na uchangamfu aitwaye Bwana Ali Ibrahimi. Baba huyo mwenye umri wa miaka sitini na nne anaeleza kwamba kuna jambo moja muhimu linalohitajika ili kuweza kuwa na maisha mazuri na ya masikilizano. Kwa ufafanuzi zaidi, anasema katika Uislamu lengo kuu la ndoa ni kwa mwanadamu kufikia kwenye ukamilifu na ndiyo maana mke na mume wanapaswa kufanya juhudi ili kuweza kufikia kwenye saada, na kutokana na hali ya utulivu watakayoijenga katika familia, kutayarisha mazingira yanayohitajika kwa ajili ya kufanikisha malezi ya watoto wao. Anasema kwamba kwa maoni yake, kitu pekee kinachoweza kudhamini uzima wa kiroho na kifikra wa mtu pamoja na kwamba anaweza kuwa na matatizo chungu nzima ni kumwamini Mwenyezi Mungu na kushikamana na maamrisho yake. Iwapo maisha yatajengwa juu ya msingi huo, pasi na shaka yoyote, yatakuwa ya fanaka na ya furaha. Anasema, mimi ni mtu niliyehifadhi Qurani nzima na nimeshuhudia waziwazi katika maisha yangu athari ya kufungamana na Qurani na masuala ya kimaanawi. Jambo muhimu zaidi ni kwamba nahisi nimepata uzima na furaha kubwa ya maisha kutokana na Qur'an. Kwa kweli ni rehema za Mwenyezi Mungu kuwa kutokana na kuzoeana sana na Qur'ani, hivi sasa nahisi kwamba nikijilinganisha na nilivyokuwa miaka kumi nyuma, niko mchangamfu zaidi na akili pamoja na uwezo wangu wa kuhifadhi mambo umekuwa mkubwa zaidi. Qur'ani na kumwamini Mwenyezi Mungu vimenivua na mazonge ya maisha ya kimaada na kunifanya niwe na maisha ya raha na utulivu. Na hasa wakati ninaposoma Qurani nahisi raha na kupata utulivu wa ajabu. <mulisa> Nilipomuuliza iwapo ameweza kuifanya familia yake pia kufaidika na matunda ya Quran, Mzee Ali Ibrahimi alijibu kwa kusema, ukuaji wa fikra na akili ya mtu ni jambo lenye kupewa umuhimu mkubwa katika Uislamu, na hasa familia ambayo inatakiwa iwe ni pahala pa maarifa, mafunzo na malezi. Na ndiyo maana wakati Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam alipokuwa akitaka kuwafungisha watu ndoa mahari bora aliyokuwa akimpendekezea ya mwanamke yalikuwa ni kufunzwa elimu na utaalamu au sura mojawapo ya Qurani tukufu. Mtukufu huyo aidha alikuwa akilitaja suala la kuwafunza elimu watoto na kuwazoesha Qurani tukufu kuwa ni mojawapo ya majukumu ya wazazi wawili. Kwa upande wangu, kuhusiana na suala hilo, nimejaribu kufanya kila njia ili kuifanya familia yangu iwe na hamu ya Qur'ani. Watoto wangu wametambua kuwa kitabu hiki cha mbinguni na chenye thamani isiyo na mfano ni dira ya uongofu na ufumbuzi wa matatizo yote ya mwanadamu, na wakati mtu anapomwamini Mwenyezi Mungu na kumtegemea katika matukio yote anayokumbana nayo katika maisha, daima huweza kusimama kidete kwa azma na irada thabiti katika kukabiliana na mitihani mbalimbali mbali ya maisha kama ambavyo Qur'ani tukufu inawapa bishara wanadamu wote katika aya yake moja ya kuvutia ya kwamba kumkumbuka na kumtaja Mwenyezi Mungu ni chanzo cha utulivu wa moyo na nafsi, na kwa msingi huo humweka mbali mwanadamu na kutenda maovu na kumpa ufumbuzi wa matatizo yote. Aya hiyo ya 28 ya surati Ar-Ra'd inasema tambueni, ya kwamba kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu nyoyo hutulia. Mzee Ali Ibrahimi anamalizia kwa kusema, na saa zangu kwa familia zote ni kwamba walifanye jina na kumtaja Mwenyezi Mungu kuwa ni dhihirisho la kutawala ndani ya nyumba zao. Wapenzi wasikilizaji, tuendelee na kipindi chetu hiki cha maadili bora kwa kuzungumzia machache juu ya swala la uzuri. Kwa hakika, tabia ya mwanadamu ya kuvutiwa na kupenda jamali na uzuri ni jambo linalotokana na maumbile ya kiumbe huyo. Kimaumbile ni kwamba mwanadamu huhisi raha maalum kutokana na uzuri wa umbile la ulimwengu na vilivyomo ndani yake. Na hujaribu kuhakikisha kuwa anafaidika na mapambo ya vitu hivyo. Hata hivyo, nukta muhimu iliyopo ni juu ya namna na kiwango cha kustafidi na mapambo hayo. Kwa vile Mwenyezi Mungu ameyapa thamani mambo ya msingi yanayohitajiwa na mwanaadamu, amelipa pia umuhimu maalum suala hilo la mahitaji ya kimaumbile ya mtu kama anavyobainisha hayo ndani ya Qurani tukufu kwa kumsemeza Mtume wake ya kwamba: sema, ni nani aliyeharamisha mapambo ya Mwenyezi Mungu ambayo amewatolea waja wake? Qurani tukufu inazungumzia juu ya uzuri wa mbingu na nyota na viumbe vyenye kustaajabisha, na mafundisho matukufu ya Kiislamu yanatilia mkazo masuala ya kujipamba kwa kuvaa nguo safi, kuwa maridadi na kutumia manukato wakati wa ibada na katika hadhara za kuchanganyika na watu. Hata hivyo, ndani ya miongozo hiyo kuna nukta muhimu kabisa iliyojificha na ya kuzingatiwa, nayo ni kuwa uzuri wa mtu hauishii kwenye urembo na mapambo ya nje pekee, bali uzuri wa tabia na akhlaki ni miongoni mwa misingi muhimu kabisa katika uzuri wa mtu. Kwa ibara nyingine, ni kwamba uzuri kamili na halisi wa mtu hupatikana pale anapopambika kwa dhahiri na batini, au nje na ndani ya nafsi. Sababu ni kwamba uzuri wa maumbile huifanya dhahiri ya mtu ionekane nzuri, wakati ambapo uzuri wa tabia na akhlak ndiyo pambo bora kabisa ambalo huweza kuifanya hata sura isiyo nzuri ya mtu itoe mvuto maalum. Jambo hili linapasa kuzingatiwa vyema na wazazi kwa sababu kuna vijana wengi ambao huchupa mipaka katika suala la kukidhi mahitaji ya uzuri kiasi cha kuwafanya wawe ni wenye majivuno na wenye kujiona, hali ya kwamba mbali ya kuvutiwa na mapambo ya kimaumbile, vijana wanapaswa kuzipamba zaidi nafsi zao kwa uzuri wa tabia na akhlaki njema pamoja na kuzitakasa nafsi zao. Ni vyema tuelewe kuwa kipindi cha ujana ndio wakati bora kabisa wa mtu kuelekea kwenye njia ya uongofu, na ndio maana viongozi wa dini wanasitiza wazazi na walezi wahakikishe kuwa wanalipa umuhimu suala la umaanawi na akhlaki njema katika malezi ya watoto wao, na hivyo kuwalea vijana kwa msingi wa tabia njema na sifa nyingine bora za kimaadili, ili uwe msingi halisi wa saada ya maisha yao na uweze kujengeka tokea mapema ndani ya nafsi zao. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi hiki cha maadili bora ndio umeishia hapa kwa leo. Basi hakuna la ziada, ila tu na wageni nikiwatakia maisha mema. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 25 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijiria, sawa na Februari 8 mwaka 2021. Miaka 27 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Ayatollah Muhammad Ali Araki mmoja wa wanazuoni wakubwa wa Kiislamu wa akiwa na umri wa miaka mia moja na tatu. Mwanazuoni huyo wa Kiislamu alizaliwa katika eneo la Arak katikati mwa Iran na kujifunza elimu ya dini kwa maulamaa wakubwa hususan Ayatollah Ludhma Hairi. Ayatullah Muhamad Ali Araki alifundisha katika chuo kikuu cha kidini cha Kum kwa kipindi cha miaka 35 na kulea wanafunzi na wasomi hodari mwanazuoni huyo mkubwa amezikwa katika haram tukufu ya Sayida Masuma alaihi ssalam katika mji mtakatifu wa Qum. Katika siku kama ya leo miaka 42 iliyopita vibaraka wa gadi ya mfalme Shah wa Iran walivamia moja ya kambi za kikosi cha jeshi la anga mjini Teheran majira ya usiku baada ya kundi la makamanda wa jeshi hilo kutangaza uungaji mkono wao kwa mapinduzi ya kiislamu na utiifu wao kwa imamu ruhullah Khomeini. Baada ya kutangazwa habari hiyo, wananchi waislamu wa Iran kutoka pembe zote za mji wa Teheran walielekea katika kambi ya kikosi cha jeshi la anga ili kuwasaidia wanajeshi hao ambao walikuwa wakipambana na vibaraka wa Shah licha ya kutokuwa na silaha za maana. Wananchi hao walifanikiwa kuzima shambulio la mamluki hao, na kwa utaratibu huo hatua ya mwisho ya kuangusha utawala wa shah nchini Iran ikawa imeanza. Miaka 35 iliyopita, katika siku kama ya leo, wapiganaji shupavu wa Iran walianzisha operesheni iliyopewa jina la Walfajiri 8 kwa kushambulia ngome za jeshi la utawala wa zamani wa Iraq katika eneo la kusini zaidi la mpaka wa nchi hizo mbili. Maelfu ya wapiganaji wa Iran walivuka mto Arvand na kufanikiwa kuteka mji wa Fau unaopatikana kusini mashariki mwa Iraq katika siku ya kwanza operesheni hiyo operesheni hiyo ilikuwa ya ghafla na tata kwa upande wa kijeshi na iliwashangaza ueledi wa masuala ya kijeshi na kisiasa ulimwenguni na utawala wa zamani wa Iraq. Operesheni ya walfajiri 8 ilitekelezwa kwa lengo la kuushinikiza utawala wa Saddam uache kuikalia kwa mabavu ardhi ya Iran na ulipe fidia kwa Teheran kutokana na hasara na maafa yaliyosababishwa na uvamizi wa Iraq. Na miaka 133 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya Hijiria Ayatullah Mirza Muhammad Hassan Hussein Shirazi alitoa fatua maarufu ya kuharamisha tumbaku ili kuzuia uporaji uliokuwa ukifanywa na wakoloni wa Kiingereza katika nchi za Kiislamu. Fatua hiyo ilitolewa baada ya mfalme Nasiruddin Shah wa Iran kutia saini mkataba wa kuipa kampuni moja ya utawala wa kikoloni wa Uingereza mamlaka ya kuuza na kununua tumbaku ya Iran kwa kipindi cha miaka 50. na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kabla ya kuondoka, ni muhtasari wa habari za dunia. Jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, kikosi cha majini kimepokea boti 340 za kivita zenye uwezo wa kurusha makombora. Ugonjwa wa ebola umeripotiwa kurejea tena katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo mtu mmoja amepoteza maisha. Afrika Kusini imepiga marufuku wa utumizi wa chanjo ya korona kutoka Uingereza baada ya kubainika kuwa chanjo hiyo ya AstraZeneca na Oxford haiwezi kutibu aina mpya ya kirusi kilichoibuka nchini humo. na waziri mkuu wa Sudan amevunja baraza lake la mawaziri. Wapenzi wasikilizaji na kabla sijaondoka, ningependa kuangazia maoni yenu. Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania ametuma maoni. Anasema tunapongeza Wairani kwa uwezo wao wa kijeshi. Shukran kwa maoni yako. Abdullah Ali Makajura pia ametuma e, salamu. Anatushukuru kwa habari zetu, kama ambavyo pia Bintalhaj Junaid pia ametuma salamu zake tunawashukuru ni nyote kwa uh, jumbe zenu eh, na uh, wapenzi wasikilizaji, tumefika mwisho wa matangazo yetu haya ya mchana kutoka Teheran. Mimi ni Mubarakeni na washukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wasalamu alaykum warahmatullahi taala wabarakatuh na ahadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio irib.ir Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.