Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa na utahalalishiwa, na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika taabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? je ameukata huo mlima, yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujuilisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo usiku wa leo Jumapili ya Februari 7, 2021 sawa na tarehe 24 Jamadu Thani 1442 hijiria tunamshukuru Mola mumba kwa kutuwezesha kuiona siku hii na kutupa uhai. Amin ya Rabbil Alamin. Tutaanza matangazo kwa taarifa ya habari za kikanda na kimataifa. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao usiku huu utahusu kikao cha Umoja wa Afrika na jitihada za kukomesha migogoro ya, ya bara hilo. Vipindi tutakuwa na kipindi maalum ikiwa ni mfululizo wetu wa vipindi vya alfajiri kumi kuelekea maadhimisho ya mwaka arobaini na mbili ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Tutakuwa vilevile na maadili bora kama ilivyo ada katika siku hii ya leo, na bila kusahau makala yetu fupi lakini makala pendwa ya leo katika historia. Nikiwa na wingi wa matumaini, ntakuwa nami hadi tamati ya matangazo. Nakumbusha kwa wale ambao mtapata fursa ya kutuma maoni, mtatumia whatsapp yetu, nambari yetu inaanza kwa alama kujumlisha 98 95065487. Tovuti yetu ni pastoday.com sw vile, vilevile unaweza ukaperuzi mtandao wetu kwa kupata sauti katika uamidamu na video.com. Imetimia saa tatu kamili kwa wakati wa Tehran. Kwanza ni vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu asema sharti la Irani la kurejea katika ahadi zake za JCPOA ni Marekani kuondoa vikwazo kivitendo. Takwimu za korona: Irani watu 57 waaga dunia katika kipindi cha saa 24 zilizopita. Umoja wa Mataifa wasema Imarati na mawasiliano ya moja kwa moja na mamluki wa kisudani huko Libya. Na Sudani asema mgogoro wa bwawa la Annahdha utatuliwe kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Karibuni na sasa ni habari kamili. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesistiza kuwa Iran itarejea katika ahadi zake za makubaliano ya nyuklia JCPOA pale Marekani itakapoliondolea taifa hili vikwazo vyake vyote tena kivitendo na sio kwa maneno matupu au katika makaratasi tu. Ayatoa Said Ali Khamenei, ambaye pia ni amiri jeshi mkuu wa vikosi vyote, vyote vya ulinzi amesema hayo asubuhi ya leo alipokutana na makamanda na watumishi wa kikosi cha anga cha jeshi la Irani na akasema, kiapo cha utiifu na cha historia cha jeshi la anga kwa Imam Ruhollah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, lilikuwa moja ya matukio muhimu na ya msingi ya kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu, na ilikuwa ishara ya wazi ya makosa ya kimahesabu ya Wamarekani. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema sharti la kuendelea harakati yenye kasi ya mapinduzi ni mahudhurio ya wananchi katika medani kufanya kazi kwa hima na bidii kubwa kuweko na umoja wa kalima khususan baina ya maafisa na viongozi wa serikali kuwa na imani na ahadi ya Mwenyezi Mungu na kuongeza katika vitendo mambo ambayo ni sababu ya kupatikana nguvu ya kitaifa. Ayatuba Khamenei amesema pia kuwa matukio ya fedheha yaliyoshuhudiwa hivi karibuni nchini Marekani na kuporomoka, kuporomoka Donald Trump ni kudhoofika hatua kwa hatua hadhi, nguvu na mfumo wa kijamii na kisiasa wa Marekani. Kiongozi mwadhamu ameashiria matamshi ya viongozi wa Ulaya na Marekani kuhusiana na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na vikwazo, na akasisitiza kwamba viongozi wa Marekani na madola ya Ulaya hawana haki ya kuweka sharti lolote lile, kwani wao ndio waliokiuka makubaliano ya nyuklia bali, Jamhuri ya kisamirani ambayo yenyewe imeheshimu na kufungamana kikamilifu na makubaliano hayo ndiyo inayopaswa kuweka sharti. Msemaji wa wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran amesema zaidi ya wagonjwa milioni moja na laki mbili na alfu hamsini na tatu wa Covid kumi na tisa wamepata afueni nchini Iran. Dkr Sima Sadatlari amesema hayo leo wakati akitoa takwimu za karibuni kabisa za maambukizi ya korona humu nchini na kuongeza kwamba kwa mujibu wa matokeo ya vipimo rasmi walivyofanyiwa watu katika muda wa saa 24 zilizopita, wagonjwa wapya elfu saba na sitini na tano waliokumbwa na wali ugonjwa wa Covid 19 wamegunduliwa humu nchini ambapo 544 miongoni mwao wamelazwa hospitalini na waliobakiwa wamepatiwa huduma za tiba na kuruhusiwa kurudi nyumbani. Kadhalika, Bisima Saadat Lari amesema kuwa idadi ya watu waliogunduliwa kupatwa na ugonjwa wa covid kumi na tisa nchini Iran hadi hivi sasa imefikia milioni moja laki nne alfu sitina sita mia nne thalathina tano na kwamba kufuatia wagonjwa 57 wa kuaga dunia katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita, idadi jumla ya watu waliofariki dunia hadi sasa humo nchini kutokana na ugonjwa huo imefikia 58469. Msemaji wa wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran amesema hadi hivi sasa wagonjwa milioni moja na laki mbili na 53554 wameshapata aweni kikamilifu baada ya kuugua ugonjwa huo nchini Iran na wameruhusiwa kurudi nyumbani. Huku hayo yakiripotiwa, idadi ya watu waliokumbwa na kirusi cha korona duniani kote imepindukia milioni mia moja. Miongoni mwa hao watu zaidi ya milioni mbili laki na laki tatu na ishirini na moja elfu wameshaaga dunia. Marekani imeendelea kuwa nchi iliyoathiriwa zaidi na kirusi cha korona duniani ikifuatiwa na India, Brazil, Rusia, Uingereza, Ufaransa na Uhispania. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Ripoti ya wataalamu wa umoja Mataifa inaonyesha kuwa nchi ya Imarati ingali inaendelea kuwasajili mamluki wa kisudan na kuwapeleka Libya kwa ajili ya kuunga mkono kwa ajili ya kumuunga mkono jenerali mwasi Khalifa Haftar. Ripoti hiyo ya wataalamu wa Umoja wa Mataifa inaeleza kwamba Imarati ina mawasiliano ya moja kwa moja na makundi ya kisudani ya wabeba silaha yanayopigana huko Libya kwa ajili ya kumuunga mkono jenerali Khalifa Haftar. Mwezi uliopita, kamati ya wataalamu wa Sudani katika Umoja wa Mataifa ilitoa ripoti inayoonyesha kuwa mwaka mmoja uliopita Imarati ilifanya mawasiliano ya moja kwa moja na makundi ya waasi katika jimbo la Dafur. Serikali ya Sudan imekuwa ikitangaza mara kwa mara kuwa imewatia nguvuni makumi ya watu wakiwemo raia wa kigeni ambao wakiwa mbioni kuelekea Libya kwa lengo la kupigana kama mamluki katika vita vya ndani vya nchi hiyo. Mwishoni mwa mwaka uliopita baraza la usalama la Umoja Mataifa lilitoa mwito wa kuondoka mara moja mamluki na wapiganaji wote wa nchi za kigeni nchini Libya, ingawa hadi sasa agizo hilo halijatekelezwa. Libya imekuwa ikilaani hatua ya Imarati ya kusajili mamluki nchini Sudan kwa ajili ya kuwapeleka vitani Libya na kuitaka nchi kuitaka iache kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo. Tangu yalipofanyika mapinduzi ya wananchi mwaka elfu mbili kumi na moja yaliyopelekea kuangushwa utawala wa Kanali Muammar Gadafi, uingiliaji wa Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya na eneo katika vuguvugu vugu la mapinduzi hayo umeitumbukiza Libya kwenye lindi la mapigano na machafuko ya kisiasa ambayo yangali yanaendelea hadi sasa. Waziri mkuu wa Sudan ameashiria jinsi kadhia ya bwawa la Annahdha lilivyogeuka na kuwa tishio kwa wasudani milioni ishirini, na akasema kuwa mgogoro wa ujenzi wa bwawa hilo unapaswa kupatiwa ufumbuzi kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Abdullah Hamdok ameasema hayo wakati alipokuwa akibainisha msimamo wa karibuni kabisa wa Sudan kuhusiana na mgogoro wa bwawa la Annahdha na akasema kadhia ya bwawa hilo imegeuka na kuwa tishio kwa maisha ya wasudani milioni ishirini. Waziri mkuu wa Sudani amesisitiza Sudan kuwa ufumbuzi na utatuzi wowote wa, wa mzozo uliopo hivi sasa kati ya pande husika unapaswa kupatiwa ufumbuzi kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Aidha amesema nchi yake inafungamana kikamilifu na mapendekezo ya utatuzi wa mzozo huo yaliyotolewa na mataifa ya Kiafrika. Kwa upande wake rais Abdul Fatah Al Sisi akizungumzia kadhia hiyo amesisitiza kuwa mgogoro huo unapaswa kupatiwa ufumbuzi kupitia makubaliano ya kishuria baina ya pande husika, makubaliano ambayo yatadhamini matakwa na haki za nchi yake katika kadhia hiyo. Hayo yanajiri huku Ethiopia ikitangaza kupitia waziri wake wa maji Seleshi Bekele kwamba asilimia sabini na nane nukta tatu ya ujenzi wa bwawa la Nahdha umekamilika. Bwawa la Nahdha linajengwa katika umbali wa kilomita kumi na tano kutoka kwenye mpaka wa Ethiopia na Sudan. Na makumi ya maelfu ya wananchi wa Myanmar wameandamana kwa siku ya pili mtawalia katika mji wa Yangon, moja ya miji muhimu ya nchi hiyo, licha ya vitisho vya jeshi. Na hatua ya utawala wa kijeshi nchini humo ya kukata mawasiliano ya intaneti, waandamanaji hao wamesikika wakipiga nara, tunapinga udikteta wa kijeshi, huku wakiwa wamebeba picha za Aung San Suu Kyi, kiongozi wa chama tawala nchini humo cha NLD, na kuvaa nguo nyekundu ambayo ni ya rangi ya chama hicho. Aidha, waandamanaji hao wamewataka wanajeshi waliotoa madaraka ya nchi kuaachilia huru viongozi inaowashikilia akiwemo Hang San Suu Kyi. Tarehe mosi ya mwezi huu wa Februari, jeshi la Myanmar lilitangaza kudhibiti madaraka ya nchi baada ya kumkamata rais na viongozi wengine akiwemo Hang San Suu Kyi, kiongozi wa chama tawala mwenye ushawishi nchini Myanmar, kufuatia siku kadhaa za mivutano nchini humo ambayo ilizua hofu ya kutokea mapinduzi. Kisingizio cha jeshi cha kufanya mapinduzi hayo ni madai ya kutokea wizi na udanganyifu katika zoezi la uchaguzi wa bunge wa Novemba mwaka jana, ambapo kwa mujibu wa matokeo chama tawala cha National League for Democracy NLD kinachoongozwa na hang san suki kiliibuka na ushindi. Wakati huo huo, waziri mkuu wa Malaysia muhiddini Yasin na rais wa Indonesia joko Widodo wameelezea wasiwasi walionao kuhusu mapinduzi ya kijeshi nchini Myanmar na kuwataka mawaziri wa mashauri ya kigeni wa nchi za kusini mashariki mwa Asia kuandaa mkutano maalumu kuzungumzia swala la kudumisha uthabiti wa kisiasa katika eneo hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa usiku huu kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Teheran. Endelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Tehran. Na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utahusu kikao cha Umoja wa Afrika na jitihada za kukomesha migogoro ya bara hilo. Kikao cha 34 cha viongozi wa nchi za Afrika wanachama katika Umoja wa Afrika AU kimefanyika ki kwa shabaha ya kujadili jinsi ya kudhibiti maambukizi ya virusi vya corona, njia bora za kukabiliana na virusi hivyo, na jinsi ya kupunguza migogoro barani Afrika. Masuala mengine yaliyojadiliwa katika kikao hicho ni pamoja na kumtaka rais mpya wa Marekani afute hatua ya Washington ya kutambua rasmi eneo la Sahara Magharibi kuwa ni milki ya Moroko, mapigano ya mpakani katika eneo la pembe ya Afrika na ujenzi wa bwawa la Renaissance unaofanywa na Ethiopia juu ya maji ya mto Nile. Mkutano huo umefanyika huku nchi nyingi za Kiafrika zikikabiliwa na matatizo mengi na mivutano ya kisiasa. Hatua ya rais aliyoondoka madarakani wa Marekani Donald Trump ya kutambua rasmi eneo la Sahara Magharibi kuwa ni milki ya Morocco imezidisha mivutano katika eneo hilo la bara la Afrika, na sasa viongozi wa Afrika walio walioshiriki katika mkutano huo wamemwomba rais mpya wa Marekani Joe Biden atengue uamuzi huo. Katika mkutano huo uliofanyika kwa njia ya video, viongozi wa Afrika wamebadilishana mawazo kuhusu namna na njia za kukabiliana na maambukizi ya COVID 19 katika nchi mbalimbali za bara hilo nchi nyingi za Afrika zinasumbuliwa na hali mbaya ya kiuchumi na kisiasa, vita na mapigano ya nani na harakati za makundi ya kigaidi na wasi, swala ambalo linatatiza juhudi za kukabiliana na maambukizi ya korona. Nchi hizo pia zinasumbuliwa na matatizo mengi katika kudhamini dawa na zana zinazohitajika za kitiba. Ripoti ya kamisheni ya masuala ya uchumi ya Umoja wa Mataifa imesema maambukizi ya virusi vya korona yumkini yakaua watu baina ya laki tatu hadi milioni tatu barani Afrika. Nchi za Afrika pia zinakabiliwa na changamoto nyingi katika mipango ya kutoa chanjo ya korona. Mazingira ya kijiografia, ukosefu wa amani, umasikini na kadhalika umezifanya baadhi ya nchi za bara hilo zishindwe kutekeleza vyema mipango ya kutoa chanjo hiyo kwa waathirika wa virusi vya korona. Katika uwanja huo, Umoja wa Afrika EU umetangaza kuwa itachukua kipindi cha miaka miwili hadi mitatu kuweza kutoa chanjo ya korona kwa asilimia sitini tu ya jamii ya wakazi wa Afrika. Kadhia nyingine muhimu ni ukosefu wa amani na kuongezeka harakati za makundi ya kigaidi katika nchi kadhaa za Afrika. Makundi ya kigaidi kama Boko Haram, Alshabab na Daesh yangali yanafanya hujuma na mashambulizi katika nchi mbalimbali mbali za Afrika. Hali ya ukosefu wa amani na machafuko katika baadhi ya nchi za Afrika imezifanya nchi hizo kuwa maficho salama kwa wanachama wa makundi hayo ya kigaidi. Vilevile, umasikini na ukosefu mkubwa wa ajira unawafanya vijana wengi washawishiwe na, na kurubuniwa na makundi hayo. Mhadhiri wa chuo kikuu cha Waterloo huko Ontario, Canada, Mary Lou Cresen, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya Afrika, anasema Ukosefu wa matumaini mema wa matabaka ya chini kuhusu mabadiliko ya hali ya wananchi umewafanya watu wa matabaka hayo wawe tonge jepesi kwa makundi yenye misimamo mikali kama Boko Haram. Naendelea kutegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Radio Teherani. Wapendwa wasikilizaji, baada ya kutegea sikio uchambuzi wetu huu wa kisiasa, na sasa hapa nasoma maoni ya msikilizaji wetu Kalekela Omar Mahmud wa Tanzania, anasema ninamuunga mkono Said Ali Khamenei kwamba Irani kurejea kwenye mapatano ya nyuklia ya JCPOA ni mpaka pale Marekani itakapoondoa vikwazo vyote kivitendo na si maneno matupu. Shukran sana Kalekera Omar Mahmud wa Tanzania. Narudi kwa msikilizaji wetu Mwalimu Saidi wa Baridi anasema, hongera sana Iran kwa kufanikiwa kuzindua kiwanda cha makombora. Shukran sana Mwalimu Saidi Baridi, shukran sana. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha kwanza, maadhimisho ya Alfajiri Kumi. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kipindi chetu leo kitazungumzia jinsi mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini yalivyohuisha kadhia Palestina na kupigania uhuru wa taifa hilo. Suala la kutetea kadhia ya Palestina daima limekuwa moja kati ya strategia kuu katika siasa za nje za jamhuri ya Kiislamu Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kabla ya mapinduzi hayo, kadhia ya Palestina na ukombozi wa Kudsi tukufu ilikuwa imeanza kupoteza mwamko katika ulimwengu wa Kiislamu. Hata hivyo, ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ulikuwa sababu ya kumulikwa tena kadhia hiyo. Kwa hakika mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalikuwa chachu mpya ya harakati za ukombozi wa Palestina na Kudsi tukufu. Tangu wakati huo, Iran ilibeba jukumu la kulitetea taifa la Palestina katika nyanja zote za kisiasa, kidiplomasia na katika fikra za walimwengu, ikikabiliana na hujuma kali ya utawala wa kizayuni na washirika wake wa kimagharibi. Katika hatua ya kwanza, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikataa kata katakata kuutambua rasmi utawala wa kizayuni wa Israel. Mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran hayati Imamu Ruhullah Khomeini aliitaja Israeli kuwa ni donda la kansa, kutokana na jinai na uhalifu mkubwa unaofanywa na utawala huo dhidi ya watu wa Palestina. Msimamo huo wa Iran kwa hakika ulikuwa miongoni mwa vielelezo muhimu sana vya uungaji mkono wa jamhuri ya kiislamu kwa taifa la Palestina. Kuhusu uhusiano wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran na kadhia ya Palestina, Ihsan Ataya, ambaye ni afisa wa ngazi za juu wa harakati ya Jihadi Islamu ya Palestina, anasema, tangu baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kulitolewa nara nchini Iran inayosisitiza kwamba Palestina itakombolewa na kuwa huru. Hatua ya kwanza iliyochukuliwa katika uwanja huo ilikuwa kubadilishwa ubalozi wa Israeli mjini Teheran na kuwa ubalozi wa Palestina kwa amri ya Imamu Ruhullah Khumeini. Imamu Khumeini na jamhuri ya Kiislamu, anaendelea kusema Atwaya, alitetea Palestina tangu hapo mwanzoni, na uungaji mkono huo haukuishia katika maneno matupu, bali ulidhihirika na kuonekana kivitendo. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, wapenzi wa wasikilizaji, yalitokea katika kipindi ambacho Misri ilikuwa imesaini mapatano ya Camp David na utawala haramu wa Israel, huko nchi nyingine za Kiarabu zikiwa zimekata tamaa ya kukabiliana na utawala huo baada ya Israel kupata ushindi katika vita vya siku saba. Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalihuisha tena moyo wa kulitetea taifa la Palestina katika umma wa Kiislamu katika kipindi hicho na kulipa suala la Palestina sura na utambulisho wa Kiislamu tofauti na ilivyokuwa ikichukuliwa kama kadhia ya Waarabu. Mjumbe wa harakati ya Amal ya Lebanon mjini Tehran, Salah Afas anasema, Iran ya Kiislamu ilihuisha maudhui ya Palestina na ilipinga vikali mienendo ya kidhalimu ya Wazayuni dhidi ya Wapalestina. Jamhuri ya Kiislamu iliamini kwamba Quds inapaswa kurejeshwa kwa Waislamu na Wapalestina, mwisho wa kunukuu. Miongoni mwa hatua muhimu zilizochukuliwa na Iran baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ni ubunifu wa Imamu Ruhullah Khomeini wa kuitangaza siku ya Ijumaa ya mwisho ya mwezi mtukufu wa Ramadhani kuwa ni siku ya kimataifa ya Kuds. Hatua hiyo ya Imamu Khomeini iliiondoa kadhia ya Kudsi na Palestina katika duara finyu la utaifa wa Kiarabu na na na kuirejesha katika sura na utambulisho wake wa kiislamu na kiitikadi. Ubunifu huo wa Imamu Khomeini wa kuitangaza Ijumaa ya mwisho ya mwezi wa Ramadhani kuwa ni siku ya Kuds uliwafanya walimwengu wasisahau kadhia ya Palestina na mapambano yao ya ukombozi, kwa sababu maandamano yanayofanyika kote duniani katika siku hiyo kila mwaka yamebakisha jina na mapambano ya Palestina katika fikra na akili za walimwengu. Katika siku hiyo pia walimwengu hukumbuka na kukemea jinai na mauaji yanayoendelea kufanywa na Israel dhidi ya watu wa Palestina. Miongoni mwa matunda muhimu sana ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni kwamba katika kipindi cha miongo minne iliyopita baada ya ushindi huo harakati za mapambano ya ukombozi wa Palestina zimeimarika zaidi na kuwa miongoni mwa wachezaji mashuhuri na muhimu na wenye taathira katika kanda hii ya magharibi mwa Asia. Himaya ya Iran na kustawishwa zaidi uwezo wa kijeshi wa harakati za Hamas na Jihadi Islami kulikuwa miongoni mwa sababu za kushindwa mtawali ya utawala wa kizayuni wa Israel kushindwa na vipigo hivyo vimebatilisha njama na mipango ya Israeli na washirika wake ya kutaka kudhibiti kikamilifu eneo la magharibi mwa Asia. Said Jafar Ridhawi, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya Palestina, anasema baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu na kutokana na himaya na misaada ya Iran, harakati za mapambano ya ukombozi zilipata utambulisho wa kiislamu na sasa tumekuwa tukishuhudia ushindi mtawalia wa harakati hizo. Mfano wa wazi wa ushindi huo ni kufukuzwa wazayuni katika ukanda wa Gaza na kufupishwa vita vya Israel dhidi ya wa wapalestina hadi kufikia vita vya siku mbili. Hii leo wazayuni wanaogopa zaidi harakati za mapambano ya kiislamu kama Hizbullah, Hamas na Jihadi Islami kuliko jambo lolote jingine. Mwisho wa kunukuu. Ukweli ni kwamba kutokana na himaya na misaada ya jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa makundi na harakati za mapambano katika eneo hili la magharibi mwa Asia, zikiwemo harakati za Palestina, makundi hayo sasa yamekuwa na nafasi kubwa katika mfumo wa usalama wa eneo hilo, na suala hili limekuwa sababu ya kudhoofika nafasi ya utawala haramu wa Israel katika kanda hiyo. Wapenzi wasikilizaji, muamala wa karne na suala la kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel ni mipango miwili ya Kimarekani iliyopigiwa debe sana katika miaka ya karibuni kwa shabaha ya kuusaidia na kuuhami utawala wa Kizayuni. Katika mkondo huo, tarehe 15 Septemba mwaka jana nchi za Imarati na Bahrain zilisaini makubaliano ya kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel katika ikulu ya rais wa Marekani White House, chini ya usimamizi wa Donald Trump. Makubaliano hayo ni maarufu kwa jina la makubaliano ya amani ya Abraham. Baadaye zilifuatia nchi mbili za Moroko na Sudan ambazo pia zilianzisha uhusiano na utawala wa Kizayuni. Ukweli ni kwamba suala la baadhi ya nchi za Kiarabu kuwa na uhusiano na utawala haramu wa Israel si jambo jipya na limekuwepo katika miongo iliyopita. Jipya katika suala hili ni kuwekwa wazi na kurasimishwa mwenendo huo wa kuanzisha uhusiano na utawala wa Kizayuni. Miongoni mwa matokeo mabaya ya harakati hii ya kuanzisha uhusiano baina ya nchi za Kiarabu na Israel ni kuondoa ari na mwamko wa kupigania matukufu ya Palestina na kuhalalisha jinai na uhalifu unaoendelea kufanywa na utawala huo dhidi ya watu madhulumu wa Palestina. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni miongoni mwa nchi muhimu zilizopinga vikali mwenendo huo wa kuanzishwa uhusiano baina ya utawala haramu wa Israel na nchi za Kiarabu na vilevile mpango wa mwamala wa karne. Saudi Arabia na baadhi ya nchi nyingine za Kiarabu zilikuwa zikidai kwamba Jamhuri ya Kiislamu inaingilia masuala ya Uarabu. Hata hivyo, sasa nchi hizo zenyewe zimeitupa mkono nchi ya Kiarabu ya Palestina na zimehitari kuunga mkono utawala katili na ghasibu wa Israeli. Uungaji mkono na himaya ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kadhia ya Palestina si suala la muda na la kupita, bali ni sera na siasa ya kudumu. Mtaalamu wa masuala ya Palestina Said Jafar Ridhawi anasema tangu hapo awali kadhia ya Palestina ilikuwa katika manifesto na ilani ya jamhuri ya Kiislamu. Katika miaka ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa nchi pekee iliyotetea na kulipa himaya ya pande zote taifa linalodhulumiwa la Palestina. Nam, zipo nchi zilizowasaidia na kuwahami wa Palestina, lakini himaya na misaada hiyo imekuwa ya kipindi au zama fulani na kutoweka. Kinyume chake, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ndiyo nchi pekee iliyodumisha himaya na misaada yake kwa Palestina katika kipindi chote cha zaidi ya miongo minne iliyopita. Kwa mfano tu Saudi Arabia, Qatar na hata Uturuki ziliwahami na kuwasaidia Wapalestina katika kipindi fulani, lakini misaada na himaya hiyo ama imekatwa au kupungua kwa kiasi kikubwa. Hata hivyo, ni Jamhuri ya Kiislamu ya Irani pekee ndiyo iliyoendelea kuwatetea, kuwasaidia na kuwahami Wapalestina na mapambano yao ya ukombozi kwa kasi na kiwango kikubwa zaidi. Wapenzi wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu umemalizika. Tukutane tena wiki ijayo na katika kipindi kingine. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Naendelea kutegea sikio matangazo mubashara, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaletea kipindi chetu cha maadili bora takaofuatiwa na makala ya leo katika historia. maadili bora. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, karibuni kusikiliza mfululizo mwingine wa kipindi hiki cha maadili bora. Ninatumai kuwa hivi sasa muko tayari kusikiliza yale niliyowaandalieni kwa leo. Kweni nami basi hadi mwisho wa kipindi, ili kuweza kuwa na maisha ya fanaka yaliyojaa uchangamfu na furaha. Kuna ulazima kwa wazazi kuhakikisha kuwa wanatumia njia sahihi katika malezi ya watoto wao na kufanya utaratibu utakaofanikisha harakati ya mwenendo wao wa kuelekea kwenye ukamilifu. Hatua ya kwanza kabisa katika kufikia lengo hilo ni kuifanya ndoa na familia kuwa ni pahala pa utulivu na usalama. Kwa hakika inasikitisha kuona kuwa matatizo ya zama hizi na migogoro yake inazidi kuongezeka na kusababisha madhara kwa familia chungu nzima. Kwa maneno mengine, ni kwamba wasiwasi wa kiroho na kifikra unaosababishwa na matatizo hayo umezifanya baadhi ya familia kutawaliwa na mazingira ya fujo, shutuma na hali ya ukosefu wa amani. Katika kipindi chetu cha leo, tutakuleteni maelezo ya mazungumzo tuliyoyafanya na baba wa familia moja ambaye anaishi maisha mazuri ya furaha na uchangamfu aitwaye Bwana Ali Ibrahimi. Baba huyo mwenye umri wa miaka sitini na nne anaeleza kwamba kuna jambo moja muhimu linalohitajika ili kuweza kuwa na maisha mazuri na ya masikilizano. Kwa ufafanuzi zaidi, anasema katika Uislamu, lengo kuu la ndoa ni kwa mwanadamu kufikia kwenye ukamilifu na ndiyo maana mke na mume wanapaswa kufanya juhudi ili kuweza kufikia kwenye saada, na kutokana na hali ya utulivu watakayoijenga katika familia, kutayarisha mazingira yanayohitajika kwa ajili ya kufanikisha malezi ya watoto wao. Anasema kwamba kwa maoni yake kitu pekee kinachoweza kudhamini uzima wa kiroho na kifikra wa mtu pamoja na kwamba anaweza kuwa na matatizo chungu nzima ni kumwamini Mwenyezi Mungu na kushikamana na maamrisho yake. Iwapo maisha yatajengwa juu ya msingi huo, pasi na shaka yoyote, yatakuwa ya fanaka na ya furaha. Anasema, mimi ni mtu niliyehifadhi Qurani nzima na nimeshuhudia waziwazi katika maisha yangu athari ya kufungamana na Qurani na masuala ya kimaanawi. Jambo muhimu zaidi ni kwamba nahisi nimepata uzima na furaha kubwa ya maisha kutokana na Quran. Kwa kweli ni rehma za Mwenyezi Mungu kuwa, kutokana na kuzoeana sana na Qurani, hivi sasa nahisi kwamba nikijilinganisha na nilivyokuwa miaka kumi nyuma, niko mchangamfu zaidi, na akili pamoja na uwezo wangu wa kuhifadhi mambo umekuwa mkubwa zaidi. Qurani na kumwamini Mwenyezi Mungu vimenivua na mazonge ya maisha ya kimaada na kunifanya niwe na maisha ya raha na utulivu. Na hasa wakati ninaposoma Qurani nahisi raha na kupata utulivu wa ajabu. Nilipomuuliza iwapo ameweza kuifanya familia yake pia kufaidika na matunda ya Qurani Mzee Ali Ibrahimi alijibu kwa kusema, ukuaji wa fikra na akili ya mtu ni jambo lenye kupewa umuhimu mkubwa katika Uislamu na hasa familia ambayo inatakiwa iwe ni pahala pa maarifa, mafunzo na malezi. Na ndiyo maana wakati Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam alipokuwa akitaka kuwafungisha watu ndoa mahari bora aliyokuwa akimpendekezea ya mwanamke yalikuwa ni kufunzwa elimu na utaalamu au sura mojawapo ya Qurani tukufu. Mtukufu huyo aidha alikuwa akilitaja suala la kuwafunza elimu watoto na kuwazoesha Qurani tukufu kuwa ni mojawapo ya majukumu ya wazazi wawili. Kwa upande wangu kuhusiana na suala hilo, nimejaribu kufanya kila njia ili kuifanya familia yangu iwe na hamu ya Qur'ani. Watoto wangu wametambua kuwa kitabu hiki cha mbinguni na chenye thamani isiyo na mfano ni dira ya uongofu na ufumbuzi wa matatizo yote ya mwanaadamu. Na wakati mtu anapomwamini Mwenyezi Mungu na kumtegemea katika matukio yote anayokumbana nayo katika maisha, daima huweza kusimama kidete kwa azma na irada thabiti katika kukabiliana na mitihani mbalimbali mbali ya maisha, kama ambavyo Kurani tukufu inawapa bishara wanadamu wote katika aya yake moja ya kuvutia ya kwamba kumkumbuka na kumtaja Mwenyezi Mungu ni chanzo cha utulivu wa moyo na nafsi, na kwa msingi huo humweka mbali mwanadamu na kutenda maovu na kumpa ufumbuzi wa matatizo yote 28 aya hiyo ya kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu nyoyo hutulia. Mzee Ali Ibrahimi anamalizia kwa kusema, na saa zangu kwa familia zote ni kwamba walifanye jina na kumtaja Mwenyezi Mungu kuwa ni dhihirisho la kutawala ndani ya nyumba zao. Wapenzi wasikilizaji, tuendelee na kipindi chetu hiki cha maadili bora kwa kuzungumzia machache juu ya swala la uzuri. Kwa hakika, tabia ya mwanaadamu ya kuvutiwa na kupenda jamali na uzuri ni jambo linalotokana na maumbile ya kiumbe huyo. Kimaumbile ni kwamba mwanadamu huhisi raha maalum kutokana na uzuri wa umbile la ulimwengu na vilivyomo ndani yake. Na hujaribu kuhakikisha kuwa anafaidika na mapambo ya vitu hivyo. Hata hivyo, nukta muhimu iliyopo ni juu ya namna na kiwango cha kustafidi na mapambo hayo. Kwa vile Mwenyezi Mungu ameyapa thamani mambo ya msingi yanayohitajiwa na mwanadamu, amelipa pia umuhimu maalum suala hilo la mahitaji ya kimaumbile ya mtu kama anavyobainisha hayo ndani ya Kurani tukufu kwa kumsemeza mtume wake ya kwamba, sema, ni nani aliyeharamisha mapambo ya Mwenyezi Mungu ambayo amewatolea waja wake. Kurani tukufu inazungumzia juu ya uzuri wa mbingu na nyota na viumbe vyenye kustaajabisha, na mafundisho matukufu ya Kiislamu yanatilia mkazo masuala ya kujipamba kwa kuvaa nguo safi, kuwa maridadi na kutumia manukato wakati wa ibada na katika hadhara za kuchanganyika na watu. Hata hivyo, ndani ya miongozo hiyo kuna nukta muhimu kabisa iliyojificha na ya kuzingatiwa, nayo ni kuwa uzuri wa mtu hauishii kwenye urembo na mapambo ya nje pekee, bali uzuri wa tabia na akhlaki ni miongoni mwa misingi muhimu kabisa katika uzuri wa mtu. Kwa ibara nyingine, ni kwamba uzuri kamili na halisi wa mtu hupatikana pale anapopambika kwa dhahiri na batini au nje na ndani ya nafsi. Sababu ni kwamba uzuri wa maumbile huifanya dhahiri ya mtu ionekane nzuri, wakati ambapo uzuri wa tabia na akhlaki ndiyo pambo bora kabisa ambalo huweza kuifanya hata sura isiyo nzuri ya mtu itoe mvuto maalum. Jambo hili linapasa kuzingatiwa vyema na wazazi kwa sababu kuna vijana wengi ambao huchupa mipaka katika suala la kukidhi mahitaji ya uzuri kiasi cha kuwafanya wawe ni wenye majivuno na wenye kujiona hali ya kwamba, mbali ya kuvutiwa na mapambo ya kimaumbile, vijana wanapaswa kuzipamba zaidi nafsi zao kwa uzuri wa tabia na akhlaki njema pamoja na kuzitakasa nafsi zao. Ni vyema tuelewe kuwa kipindi cha ujana ndio wakati bora kabisa wa mtu kuelekea kwenye njia ya uongofu, na ndiyo maana viongozi wa dini wanasisitiza wazazi na walezi wahakikishe kuwa wanalipa umuhimu suala la umaanawi na akhlaki njema katika malezi ya watoto wao, na hivyo kuwalea vijana kwa msingi wa tabia njema na sifa nyingine bora za kimaadili, ili uwe msingi halisi wa saada ya maisha yao na uweze kujengeka tokea mapema ndani ya nafsi zao. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi hiki cha maadili bora ndio umeishia hapa kwa leo. Basi hakuna la ziada, ila tu na wageni nikiwatakia maisha mema naendelea kutega sikio matangazo ya mubashara, idhaa ya Kiswahili. Na sasa tunawaletea makala yetu ya leo, katika historia. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 24 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijria, sawa na Februari 7 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 28 iliyopita, Ayatullahil Uzma Sayyid Muhammad Ridha Golpegani, alim faqihi mkubwa na mmoja wa maraji'a wakubwa wa Kiislamu ulimwenguni, alifariki dunia. Alizaliwa mjini Golpegan, moja ya miji ya Iran, na kusoma masomo ya dini kwa maustadhi stadi na waliokuwa wametabahari kielimu katika zama hizo akiwemo Ayatullah Hairi. Ayatullah Golpegani alianza kufundisha katika chuo kikuu cha kidini au hauza cha mjini Qum, hapa Iran, baada ya kuasisiwa kwake. Mwanazoni huyo mkubwa ameandika vitabu vingi katika nyuga mbalimbali mbali. Siku kama ya leo miaka 40 na miwili iliyopita wananchi wa Iran walifanya maandamano makubwa katika miji mbalimbali ya Iran na kusisitiza juu ya kuendelezwa mapambano hadi kuangusha utawala wa Shah. mamilioni ya wananchi wa Islamu wa Iran waliandamana katika siku kama hii wakijibu wito wa Imam Khomeini Mwenyezi wa mrehemu aliyewataka waiunge mkono serikali ya muda ya mapinduzi katika upande mwingine, maafisa na vikosi vya jeshi la anga la Iran huku vikiwa katika sare zao za kijeshi, walielekea kwa Imam na kutangaza mshikamano wao na mapinduzi ya Kiislamu na uongozi wa Imam Khomeini. Katika mazungumzo hayo, Imam Ruhullah Khomeini aliwaambia wanajeshi hao kwamba walikuwa watumishi wa utawala wa kitaut na sasa wamejiunga na Qurani. Hatua ya vikosi vya jeshi la anga la Iran ya kutangaza utiifu wao kwa Imam Khomeini iliukasirisha sana utawala wa Shah. Na siku kama ya leo miaka 543 iliyopita alizaliwa Thomas More, mwanafalsafa na msomi mashuhuri wa nchini Uingereza. Mwanzoni, More alisomea elimu ya sheria na baada ya kuijiunga bungeni akapewa mazingatio na malkia wa wakati huo na kutunukiwa hadhi ya ulodi. Hata hivyo, Thomas More alitofautiana kinadharia na mfalme wa wakati huo wa Uingereza na hivyo akatiwa jela na kuhukumiwa kifo. Hatimaye More akanyongwa mnamo tarehe 6 Julai mwaka 1535 miladia akiwa na umri wa miaka 57. Shukran sana fundi mitangu wa kipande hicho cha kasida. Na sasa tegeni sikio habari za dunia kwa ufupi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuwa Iran itarejea katika ahadi zake za makubaliano ya nyuklia ya JCPOA pale Marekani itakapoliondolea taifa hili vikwazo vyake vyote tena kivitendo na sio kwa maneno matupu au katika makaratasi tu. Msemaji wa wizara ya afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran amesema kuwa zaidi ya wagonjwa milioni moja na laki mbili na elfu hamsini na tatu wa COVID 19 wamepata afueni nchini Iran. Ripoti ya wataalamu wa Umoja Mataifa inaonyesha kuwa nchi ya Imarati ingali inaendelea kuwasajili mamluki wa Kisudan na kuwapeleka Libya kwa ajili ya kumuunga mkono jenerali mwasi Khalifa Haftar. Waziri Mkuu wa Sudan ameashiria jinsi kadhia ya bwawa la nadha lilivyogeuka ilivyogeuka na kuwa tishio kwa wasudani milioni ishirini na akasema mgogoro ujenzo, buahilo, wa ujenzi wa bwawa hilo unapaswa kupatiwa ufumbuzi kwa mujibu wa sheria za kimataifa. Na makumi ya maelfu ya wananchi wa Myanmar wameandamana kwa siku ya pili mtawalia katika mji wa Yangon, moja ya miji muhimu ya nchi hiyo licha ya vitisho vya jeshi na hatua ya utawala wa kijeshi nchini humo ya kukata mawasiliano ya intaneti. Na hadi hapa ndio tumefikia tamati ya matangazo muhtasari huu. Wapendwa wasikilizaji, unatukamishia matangazo yetu haya usiku wa leo Jumapili ya Februari saba elfu mbili na ishirini na moja. Nawashukuru wote ambao wamepata fursa ya kuandamana nami kuanzia mwanzo hadi mwisho wa matangazo na ni mimi mtangazaji wenu Asmahani Ghanima Muhamed, na wageni kutoka katika studio zetu za Jame Jam hapa mjini Tehran, nikiwatakia usiku mwema. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini.