Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratu Muhammad aya ya kumi hadi ya kumi na mbili. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini wa, lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini wa na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru wa hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama, na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubukheri wa afya. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Februari saba mwafaka na tarehe ishirini na nne Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria studio ni kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan. Nina wingi wa matumaini mpenzi msikilizaji, kwamba tutakuwa sote hadi tamati. Mchana huu kama ada tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na katika safi ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum cha alfajiri kumi Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko Tanzania ni kupitia redio Maarifa 105.3, Tanga 101.9, Mwanza 99.7, Kigoma 104.1, Mtwara na 99.1, Singida tovuti yetu ni parstoday.com mkoaji sw. Mpenzi msikilizaji, kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nzanaalama alama kujumlisha plus 9893565487 au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir. Muda si muda na kuletea taarifa ya habari za dunia Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Iran yasema itatoa jibu kali kwa tishio na uchokozi wowote wa, wa Israel. Rais wa Somalia asema nchi za kigeni zinavuruga mchakato wa uchaguzi nchini humo. Na Imarati na Bahrain za wakati wa Palestina misaada baada ya kuikumbatia Israel pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ametahadharisha juu ya matamshi ya kichochezi na ya kupiga ngoma ya vita ya maafisa wa utawala haramu wa Israel na kusema kuwa Teheran itatoa jibu kali kwa tishio lolote la wazayuni dhidi yake. Majid Takhtravanchi amesema hayo katika barua yake kwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres na rais wa sasa wa Baraza la Usalama la umoja huo. Ameeleza bayana kuwa katika siku za hivi karibuni utawala wa kizayuni si tu umeshadidisha matamshi ya kichochezi na kichokozi dhidi ya Iran bali unapanga njama za kutekeleza hatua za kiuhasama dhidi ya jamhuri ya Kiislamu. Tahte Ravanchi ameashiria madai yasiyo na msingi yaliyotolewa Januari 26 na afisa wa kijeshi wa Israel dhidi ya miradi ya nyuklia Iran, ya Iran yenye malengo ya amani na kubainisha kuwa mbali na njama za sasa za wazayuni dhidi ya taifa hili lakini jeshi la Israel linajiandaa pia kufanya operesheni dhidi ya Iran likisistiza kuwa chaguo hilo la kuishambulia kijeshi Iran lingalipo mezani. Mwanadiplomasia huyo wa Iran amekariri kuwa ni haki ya Iran kujihami na kujibu vitisho na chokochoko zozote inazofanyiwa, kama vile vitisho vinavyotolewa mara kwa mara na maafisa wa utawala wa Kizayuni. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa ameongeza kuwa vitisho hivyo vya utawala wa Kizayuni vinakiuka kipengee cha pili cha hati ya Umoja wa Mataifa na kwamba jamii ya kimataifa inapaswa kutoa jibu mwafaka, haswa kwa kutilia maanani kuwa Tel Aviv ina faili jeusi la kuzishambulia nchi za eneo la Asia Magharibi. Tukisalia hapa nchini, afisa mkuu mtendaji wa shirika la kuzalisha matrekta la Iran amesema nchi hii imeanza kuuza kwa wingi tingatinga tinga katika nchi za Afrika, Asia na Amerika ya Latini. Abolfazl Ibrahimi amesema hayo mjini Tabriz, kaskazini magharibi mwa Iran, na kuongeza kuwa mbali na kuwa na kampuni za kuzalisha matrekta hapa nchini, lakini Jamhuri ya Kiislamu ina matawi ya kampuni hizo katika nchi nyingine duniani. Amesema mwaka huu vifaa na suhula zinazozalishwa na kampuni hizo zinatazamiwa kuuzwa kwa wingi si tu kwa nchi za Afrika, Asia na Amerika ya Latini bali hata kwa nchi zinazopakana na jamhuri ya Kiislamu. Amesema kuongezeka kwa mauzo hayo si tu kuongeza kiwango cha mabadilishano ya kiuchumi na kibiashara baina ya Iran na nchi za dunia bali pia kutabuni nafasi nyingi za ajira baina ya pande zote. Tingatinga hizo za jamhuri ya Kiislamu ya Iran zinatazamiwa kupiga jeki sekta ya kilimo katika nchi hizo zilizozinunua. Tukivuka mipaka ya Iran, Rais Muhammad Abdullahi Farmajo wa Somalia amesema uingiliaji wa madola ya jinabi katika mambo ya ndani ya nchi hiyo ndio sababu kuu ya kugonga mwamba mazungumzo ya kujaribu kuupatia ufumbuzi mkwamo wa uchaguzi katika nchi hiyo. Farmajo, ambaye muhula wake wa kuhudumu kama rais wa nchi hiyo ya pembe Afrika unamalizika kesho Februari 8, amelitaka bunge la nchi hiyo liingilie kati ili nchi hiyo isitumbukie katika mgogoro wa kikatiba rais Farmajo risa alitoa mwito huo jana Jumamosi, akilihutubia bunge la nchi hiyo saa chache baada ya mkutano wa wa wa siku tatu baina yake na viongozi wa majimbo wa kuainisha kalenda ya ya pamoja ya uchaguzi nchini humo kumalizika bila natija. Shirika la habari la Somalia kwa kifupi SONA limeripoti kwamba rais Farmajo na viongozi hao wa majimbo hawakuweza kuwafikia na juu ya mzozo wa kisiasa unaoshuhudiwa katika eneo la Gedo na mvutano baina ya wanachama wa tume ya uchaguzi wa jimbo lenye mamlaka ya ndani la Somaliland. Farmajo hata hivyo hakutaja nchi zinazojaribu kuvuruga mchakato wa uchaguzi wa nchi hiyo ambayo pia inakabiliwa na ukosefu wa usalama kutokana na mashambulizi ya magenge ya kigaidi yakiongozwa na al Shabaab. Rais Farmajo na wakuu wa majimbo walikutana jijini Mogadishu mnamo Septemba 17 mwaka jana na kukubaliana juu ya mchakato wa uchaguzi, lakini tarehe ya uchaguzi wenyewe haikuweza kuamuliwa kwa sababu ya malumbano yaliyojitokeza katika mkutano huo. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi ya msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imepongeza hukumu ya hivi karibuni ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC yenye maslahi kwa wananchi wa Palestina na iliyoghadhabisha mno utawala wa kizayuni wa Israel. Taarifa ya Hamas imesema kuwa hukumu hiyo ya ICC ni hatua moja mbele kuelekea katika mchakato wa kuhakikisha kuwa wahanga na waathiriwa wa ukaliaji wa mabavu wa ardhi za Wapalestina unaofanywa na wazayuni wanapata haki na usawa. Katika hukumu hiyo ya juzi Ijumaa, majaji wa ICC walisema kuwa mahakama hiyo ina haki ya kisheria ya kufuatilia jinai na uhalifu uliofanywa na wazayuni katika ardhi za Palestina mwaka 1967. Wakati huo huo, jumuiya ya nchi za Kiarabu imepokea kwa mikono miwili hukumu hiyo ya ICC na kusema kuwa ina mamlaka ya kisheria ya kuchunguza jinai za wazayuni dhidi ya wananchi madhulumu wa Palestina. Naibu katibu mkuu wa Arab League anayeshughulikia masuala ya Palestina na ardhi za wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu, Said Abu Ali, amesema hukumu hiyo ni ushindi mkubwa kwa jitihada za taifa la Palestina za kushinikiza taasisi za kisheria na kidiplomasia za kimataifa kuhakikisha kuwa wapalestina wanapata haki zao za msingi. Amesema anatumai uamuzi huo wa ICC utatoa mchango mkubwa kwa jitihada za kuasisiwa taifa huru la Palestina na kuhitimishwa uporaji na ukaliaji wa mabavu wa ardhi za wapalestina unaofanywa na wazayuni maghasibu. ICC ilisema katika hukumu hiyo ya Ijumaa kwamba ardhi za wapalestina zilizohusubiwa na wazayuni mwaka 1967 zinajumuisha eneo lote la ukingo wa magharibi wa mto Jordan ikiwemo Beitul Muqadas mashariki, ukanda wa Gaza, na kadhalika na kwamba vitongoji vyote vya walowezi wa kizayuni vilivyojengwa, vinavyojengwa na vitakavyojengwa kwenye ardhi hizo ni haramu na ni kinyume cha sheria. Tukisalia katika eneo, Umoja wa Falme za Kiarabu na Bahrain zimepunguza kwa kiasi kikubwa misaada yao ya kifedha iliyokuwa ikiwapa wananchi wa Palestina baada ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Hayo yameripotiwa na kanali ya kumi na mbili ya televisheni ya kizayuni ambayo imedai kuwa katika hali ambayo Imarati ililipa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNRWA misaada ya dola milioni 53 na 51 mwaka 2018 na 2019 kwa sanjari huo, lakini mwaka jana ililipa tu dola milioni moja. Aidha, ripoti hiyo imeeleza kuwa Bahrain imewapunguzia pia Wapalestina misaada yao ya kifedha, ingawaje haijaainisha kiwango cha fedha kilichopunguzwa. Iikumbuka hukuw ya Agosti 31 mwaka 2018 serikali iliyopita Marekani ya Donald Trump ilikata misaada yote ya kifedha kwa shirika la kuhudumia wakimbizi wa kipalestina la Umoja wa Mataifa, huku ikipuuza matatizo ya kifedha ya shirika hilo. Lengo la utawala wa Trump lilijikita zaidi katika njama za kuhakikisha kwamba misaada ya kifedha ya nchi nyingine kwa asasi hiyo inayofanya shughuli zake chini ya Umoja wa Mataifa nayo inakatwa. Na kusimamisha katika miezi mitatu ya mwisho ya mwaka uliomalizika elfu mbili na ishirini, nchi nne za Kiarabu za Imarati, Bahrain, Sudan na Moroko zilianzisha uhusiano rasmi na utawala haramu wa Kizayuni wa Israel. Hatua hiyo ya kihaini na ya usaliti iliyofanywa na nchi hizo ambayo ni kushiriki kwenye mpango wa mapatano ya kimarekani na wazayuni ililaaniwa na kukosolewa vikali katika ulimwengu wa Kiislamu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teherani. Habari hizo unaweza kuzisoma kwa kina, mpenzi msikilizaji, katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kadhalika unaweza kututumia maoni yako kuhusiana na habari hizo katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anzani alema kujumlisha au plus 98 9035065487. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo Wakazi wa Kabul waandamana kuunga mkono mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu huko nchini Afghanistan. Wananchi wanaoishi Kabul, mji mkuu wa Afghanistan, wamefanya maandamano makubwa wakiunga mkono mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu na katiba ndani ya nchi hiyo. Maelfu ya wakazi wa mji mkuu wa Afghanistan walikuwa wakipiga nara kama udumu mfumo wa jamhuri, na hapana kwa mifumo ya kisultani. Utawala wa muda vilevile wametangaza vile uungaji mkono wao kwa mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu, askari usalama na thamani za katiba nchi hiyo. Maulama wa kidini, vijana na matabaka mbalimbali mbali ya wananchi yameshiriki kwenye maandamano hayo. Baadhi ya wa washiriki kwenye maandamano hayo ya Kabul wamezungumzia mapambano ya miaka kadhaa na maisha ya sasa ya wananchi wa Afghanistan na kueleza kuwa hawataruhusu njama ya aina yoyote au usaliti dhidi ya Kabul, ya ya ya nchi yao. Maandamano hayo ya Kabul ya kuunga mkono mfumo wa jamhuri na katiba ya Afghanistan ambayo ni mwongozo wa kitaifa wa nchi hiyo yamefanyika huko mazungumzo ya amani beina ya makundi ya Waafghani ya kigonga mwamba huko Qatar, na ni aina fulani ya kudhihirisha uungaji mkono kwa msimamo na serikali za wajumbe wa timu ya mazungumzo ya serikali ya Afghanistan katika mazungumzo yao na kundi la Taliban. Hatua ya kundi la Taliban ya kukataa kulegeza misimamo yake haswa kuhusu mfumo wa kisiasa wa baadaye wa Afghanistan na hatua yake ya kutoitambua rasmi serikali ya sasa ya nchi hiyo na kusisitiza swala la kufanyiwa marekebisho katiba nchi hiyo, yote haya yamepelekea kukwama mazungumzo hayo baina ya makundi ya Waafghani. Kundi la Taliban linasisitiza swala la kuanzisha utawala eti wa imara ya kiislamu huko Afghanistan, ambao kuwepo kwake kutapelekea kubatilika vipengee muhimu vya katiba ya Afghanistan, ikiwa ni pamoja na kile cha ushiriki wa wananchi katika utawala wa nchi au mfumo wa jamhuri katika mfumo wa utawala unaopendekezwa na kundi la Taliban kwa ajili ya serikali ijo ya Afghanistan, wananchi hawatakuwa na nafasi yoyote katika madaraka ya nchi na katika kuainisha sera na siasa kuu na ndogo za nchi kupitia chaguzi za rais, wawakilishi wa bunge na majilisi za miji na vijiji, na serikali itahodhiwa na kundi mahsusi la kifikra na kiitikadi katika mfumo wa utawala wa imara ya Kiislamu ya Afghanistan, wananchi watatakiwa kutekeleza kibubusa kila kitu kinachoamrishwa na utawala na hawatakuwa na nafasi yoyote katika kuainisha mustakabali wa nchi yao. Msingi wa utawala wa imara iti ya Kiislamu wa Taliban ni kutoa amri kwa wananchi na mfumo wa utawala utategemea maagizo na matakwa ya mtu mmoja ambaye ni amir. Kwa msingi huo utawala huo unatayarisha mazingira ya udikteta na kiongozi mkuu wa utawala huo huwa mtawala wa maisha. Utawala huo unakwenda kinyume na ule wa jamhuri ambao unazuia kuwepo serikali ya kidikteta na kiongozi wa maisha. hii ni redio teherani idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran kumbuka mpenzi msikilizaji matangazo haya yanakujia hivi sasa mubashara kupitia redio maarifa ya huko nchini tanzania ukiwa hapo tanga tunasikika kupitia kasimawimbi mia moja na tano nukta tatu mwanza mia moja nukta tisa ukiwa mkoani kigoma ni tisini na tisa nukta saba mtwara ni mia moja na nne nukta moja na tisini na tisa nukta moja Singida. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari alama kujumlisha au plus 989035065487 au unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. Ni saa sita na robo a dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. Maadhimisho ya Alfajiri Kumi. Ni matumaini yangu kuwa hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi hivi maalum vinavyokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya alfajiri kumi kuelekea kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Kipindi chetu cha leo kitajadili na kuzungumzia jinsi Iran ya Kiislamu ilivyosimama kidete mbele ya vikwazo vya madola kibeberu dhidi yake yakiongozwa na Marekani. Karibuni. Vikwazo ni msamiati mashuhuri mno kwa wananchi wa Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilichomoza na kudhihiri ikiwa na nara na kauli mbiu yake ya kutokuwa tegemezi, siyo kwa mashariki wala magharibi, na kuwatangazia mabeberu na waistikibari wote kwamba mfumo huu utakuwa na kupata nguvu bila kuwategemezi si kwa madola mashariki wala magharibi, bali kwa kutegemea nguvu na hima ya vijana shupavu wa taifa hili hapa nchini, na hivyo kuweza kusimama kwa miguu yake bila msaada wa yeyote kutoka nje. Wananchi wa Iran wakiwa na lengo la kufikia mapinduzi ya Kiislamu walikuwa tayari kujitolea kwa hali na mali na hata roho na maisha yao. Tangu awali taifa la Iran liliandamwa na uadui na hasama Marekani na washirika wake kupitia njama mbalimbali mbali kama vikwazo, baada ya kutekwa na kudhibitiwa ubalozi wa Marekani mjini Teheran uliokuwa umegeuzwa na kuwa pango la ujasusi na kutiwa mbaroni majasusi waliokuwamo humo na vijana na mapinduzi. Mashinikizo Marekani yalianza katika karibu na fremu ya vikwazo. Baada ya Marekani kupoteza tumaini lake la mwisho nchini Iran, yaani pango la ujasusi lililokuwa chini ya kivuli na pazia la ubalozi, haikuwa tena na ngome ya kuendeshea harakati zilizo dhidi ya mapinduzi nchini Iran. Ni kwa muktadha huo ndio maana, ikiwa na lengo la kuzuia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yasisonge mbele na kuchanua zaidi, ilikimbilia wenzo wa vikwazo na mashinikizo. Katika miaka yote hii ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, ikisaidiana na washirika wake, Marekani imeliwekea taifa hili vikwazo vikali kabisa, ili kwa njia hiyo kama inavyojidanganya iweze kuvunja azma na irada ya wananchi pamoja na mfumo wa Kiislamu unaotawala hapa nchini. Ikiwa na azma ya kufikia malengo yake haya kijinae, ya kijinai dhidi ya Iran, serikali ya Marekani imekuwa ikitumia kila wenzo, vikwazo dhidi ya Iran ni majumuiya hatua za baadhi ya wa waitifaki wakiongozwa na Marekani ambazo kwa uoni wao zinalenga kuipigisha magoti jamhuri ya, ya kiislamu ya Iran na kuifanya isalimu amri na hivyo ikubaliane na matakwa yao ya kibeberu. Vikwazo maana yake ni kuzuia na kuinyima Iran fursa fulani na hivyo kukwamisha mfumo wa kiuchumi wa taifa hili, na kama wanavyoota ndoto za alinacha wahusika eti wausambaratishe kabisa uchumi wa taifa hili. Vikwazo vya kwanza kabisa ilivyowekewa jamhuri ya kiislamu ya Iran ilikuwa ni katika miezi na miaka ya awali kabisa ya ushindo wa mapinduzi ya Kiislamu. Hata hivyo, baada ya Iran kufanikiwa kumiliki teknolojia ya kisasa ya nishati ya nyuklia, vikwazo dhidi ya taifa hili vilichukua mkondo mpana zaidi. Licha ya kuwa kidhahiri vikwazo dhidi ya Iran vinagawanyika katika makundi manne ya vikwazo vya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, vikwazo vya Umoja wa Ulaya, vikwazo vya upande mmoja vya mataifa mbalimbali mbali kama Marekani na vikwazo vya Kongresi ya Marekani, lakini ukweli wa mambo ni kuwa vyote hivyo viliwekwa kwa uongozi na maelekezo au hata mashinikizo ya serikali ya Marekani. Licha ya kuwa waledi wa mambo wanaamini kuwa pamoja na vikwazo hivyo kuwa na baadhi ya taathira hasi katika kipindi cha muda mfupi, lakini kiujumla havijawa na taathira maana katika mwenendo wa ustawi wa kielimu na teknolojia ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mbinu ya vikwazo, licha ya kuwa kwa kiwango fulani imepunguza ukuaji wa uchumi na sekta ya viwanda vya Iran na kupunguza pia uwekezaji wa kigeni hapa nchini lakini hima na idili ya wanaume na wanawake wa Iran ya usiku na mchana ya kuasisi kigezo kipya cha uchumi wa kimukawama na kukataa utegemezi wa kigeni wa taifa ni hatua ambazo zimekuwa na matunda mazuri mno. Vikwazo dhidi ya Iran vilikuwa na taathira zake mbaya, lakini vimelifunza na kulionyesha taifa hili njia hii kwamba linapaswa kujitegemea. Ni lazima kutegemea nguvu kazi ya ndani pamoja na vipawa na vipaji vya vijana wa taifa hili humu nchini, na hivyo kuwatumia kwa ajili ya kukwea daraja za ustawi na maendeleo ya taifa. Ni kwa msingi huo, ndio maana taifa la Iran baada ya kuandamwa na vikwazo, badala ya kusalimu amri na kukubali kudhalilishwa, likaamua kuchagua njia ya kujitegemea kwa kutegemea wasomi vijana na wataalamu wenye vipawa hapa nchini kwa ajili ya kusukuma mbele gurudumu la ustawi. Hii leo walimwengu ni mashuhuda wa jinsi Iran ilivyopiga hatua na kung'ara kielimu, hata katika majukwaa ya kimataifa. Hii leo ustawi na maendeleo ya kielimu, kiteknolojia, kiviwanda, kijeshi na kitiba ya Iran hususan katika miongo mitatu ya hivi karibuni yanafahamika na kila mtu na kuwa fahari ya taifa hili la Kiislamu ambalo mwanzoni mwa kudhihiri na kuchomoza kwake liliandamwa na kukabiliwa na vikwazo vikali vya kila upande. Kuhusiana na hili, Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, anasema: maadui waliliwekea mbinyo taifa letu katika kila nyanja za kiuchumi, na walilokuwa wakilifuatilia ni kuliwekea vikwazo na lengo lao hasa lilikuwa ni kuhakikisha wanalipigisha magoti taifa la Iran, wanaoupigisha magoti mfumo unaotawala hapa nchini. Lakini mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu ukipata msaada wa subira, busuri na mwono wenu wa mbali, nyinyi wananchi, umeweza kuzipigisha magoti siasa zile na wapangaji wa siasa hizo. Sisi tumeweza kutumia vizuri vikwazo hivi hivi na kuvibadilisha kuwa fursa. Hii hii hali ya kusimama kidete na kukabiliana na vikwazo imekuwa sababu ya sisi kupiga hatua katika medani ya ubunifu, uvumbuzi wa kielimu na ustawi katika medani na nyuga zote, ambapo mataifa ya eneo hili katika kipindi cha miaka yote hii hayajaweza kufikia maendeleo haya kutengeneza satelaiti ya Umid na kuituma katika anga za mbali kufanikiwa kufikia elimu ya seli shina na matumizi yake kutengeneza suhula na zana za kijeshi za kisasa, hususan makombora ya ardhini kwa baharini ya masafa marefu, kufikia teknolojia ya nyuklia, kukamilisha mzunguko wa utengenezaji fueli ya nyuklia katika maabara, kupandikiza kwa mafanikio viungo vya mwili wa mwanadamu kama moyo na kufanikiwa kufikia teknolojia ya nano na kukua nafasi ya kielimu katika orodha ya dunia ni baadhi tu ya mafanikio ya Iran ambayo yamepatikana katika kipindi cha vikwazo. Nafasi na mchango wa teknolojia nano hasa katika sekta ya afya hususan katika kipindi cha kuenea virusi vya korona ulidhihirika na kuonekana zaidi. Kwa msaada wa teknolojia hii, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kudhamini mahitaji yake muhimu kama barakoa na mashine za kusaidia kupumua wagonjwa walio na hali mbaya, vyote hivyo vikiwa vinazalishwa hapa hapa nchini. Aidha, hivi sasa uzalishaji wa chanjo ya korona unaofanywa na wataalamu wa Kiirani umepita kwa salama kabisa hatua ya majaribio ya kumdunga mwanadamu na kuna habari njema zinazoripotiwa katika uwanja huo. Akizungumzia maendeleo makubwa ya kielimu ya Iran yaliyopatikana hapa nchini kwa hima na juhudi za vijana wenye vipawa wa Kiiran, Rais Hasan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anasema ari na moyo wa kimapinduzi, kitaifa na Kiislamu wa kizazi cha vijana hapa nchini umekuwa na nafasi na mchango mkubwa mno katika kupanua na kustawi teknolojia ikiwemo teknolojia nano bioteknolojia na nyuklia na hali hii inapaswa kuongezwa na kuimarishwa zaidi kwa hakika vikwazo kwa taifa kama Iran ambalo limechagua njia ya maendeleo na ustawi sio kizingiti bali ni fursa kwa ajili ya kufanya hima na idili zaidi Aidha, hii leo vifaa, zana na suhula za kisasa kabisa za kijeshi zilizotengenezwa na vijana mahiri na wenye vipawa wa Kiirani ni jambo ambalo linafahamika na wote. Hata hivyo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza mara chungu nzima kwamba lengo la kutengeneza zana na silaha za kisasa ni kwa ajili ya kujilinda na kujihami na kuinua kiwango cha amani na usalama katika eneo, na katu Iran haikuwa na haitakuwa mwanzilishaji wa vita, lakini kama itashambuliwa, itatoa jibu kali litakalomfanya adui ajute kwa kosa lake hilo na kuwa funzo pia kwa wengine. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wakati mwingine, asanteni na kwaherini. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini. Jamvi la udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania ambalo habari yake kuu inasema, hofu ugonjwa wa ajabu ya Tanda, watu kumi wadaiwa kufariki, wengine hamsini hoi, serikali yatuma timu ya, uh, ya, ya wataalamu kuchunguza tatizo ni nini. Aidha limeipa kipaumbele habari inayosema asimulia jinsi alivyopewa adhabu kwa muda wa masaa mawili hadi uja uzito wake ukaharibika ni mkasa uliomo kwenye ukurasa wa tatu wa gazeti hilo ambao kwa muhtasari unasema, Asha Rajabu mwenye umri wa miaka ishirini na minane mkazi wa kijiji cha Samanga mkoani Kilimanjaro amelazwa katika hospitali ya Kilema iliyopo Marangu baada ya kurukishwa kichura huku akipigwa sehemu mbalimbali mbali za mwili, na mwenyekiti wa kijiji hicho Wilfred Minja Biaisha anasema adhabu hiyo ya masaa mawili imepelekea aharibu waja uzito wake. Pia limeandika wauza gongo au changa washirikiana kuwakabili polisi Moshi na fanya haya kupata mkopo asilimia mia moja elimu ya juu. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashe Jumapili inasema Bashir wasema viongozi hawa hawatasamehewa CCM. Pia limewataka wasomaji wa gazeti hilo wasikose mahojiano maalum baina ya nipashe na, na Rais Husein Ali Mwinyi wa Zanzibar siku ya Jumanne. Habari yake nyingine inasema mahakama ya mafisadi ilivyoipaisha Tanzania. Kwa upande wa gazeti la serikali la Habari Leo Jumapili, habari yake kuu inasema Tanzania ya ng'ara vita vya rushwa kimataifa. Wahamiaji 45 wa Ethiopia wadakwa ndani ya lori la mbolea. Kalimani atumbua vigogo mitambo ya kufua umeme, na majaliwa ataka viongozi kutatua kero za wananchi. Nalo gazeti la Sunday News limeandika hakuna muhula katika vipaumbele vya JPM na Rais Hussein Mwinyi amtumbua mkuu wa shirika la utangazaji Zanzibar, ZBC. Kwa upande wa nchi jirani ya Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la New Vision inasema hakuna maneno ya kubembeleza kuhusu Ongwen, mmoja wa viongozi wakubwa wa waasi wa zamani wa LRA aliyeko mikononi mwa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Baada ya hapo limemnukuu au lime nukuu vilio vya wahanga wengi wa jinai za genge la kigaidi la LRA lililokuwa linapigania kuunda serikali ya kikristo chini ya amri kumi za Biblia nchini Uganda, wakielezea kufurahishwa kwao na kupandishwa kizimbani Ongwen. Bbet Ayat mwenye umri wa miaka 51 ambaye alimpoteza mumewe na wanawe wote watano baada ya waasi wa LRA kuchoma kibanda chao cha nyasi amesema Ongwen naye lazima auawe kwa sababu aliwaua kidhulma watoto wetu wasio na hatia. Kwa upande wake, gazeti binafsi la Saturday Monitor pamoja na habari zake nyingine limeandika, Libya yaanza safari kwenye ukurasa mpya wa historia yake. Ni baada ya kuchaguliwa viongozi wapya watakaoendesha serikali ya mpito itakayoandaa uchaguzi mkuu mwishoni mwa mwaka huu. Ama katika nchi jirani ya Kenya, moja ya habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Standard inasema wabunge wa ODM wampa Raila masharti ya kuunga mkono wa kuitwa kusailiwa William Ruto. Aidha limemnukuu naibu huyo wa rais wa Kenya akimwambia Raila kuwa asisubiri kuidhinishwa. Habari yake nyingine inasema Ruto na Raila waunana na wabunge Nairobi na Kisumu. Kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Jumapili, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma Ruto awafokea waliopeleka bandari kavu Naivasha. Naibu Rais William Ruto amedai mradi wa usafirishaji mizigo kupitia reli ya SGR ulitekwa na matapeli, ndio maana biashara za pwani zimefilisika. Akizungumza katika eneo bunge la Jomvu, kaunti ya Mombasa, Dr Ruto amesema serikali ya Jubilee ilibuni mradi huo ili kuwanufaisha wakazi wa pwani, lakini viongozi wachache wameamua kutumia ushawishi wao kujinufaisha, kujinufaisha binafsi kwa kupeleka biashara nyingi za SGR maeneo ya Naivasha na Nairobi. Hii ni habari iliyopewa kipaumbele pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo la Taifa Jumapili. Hata hivyo, habari yake kuu inasema miba tele mbele ya uhuru. Dondo yake inasema juhudi za rais za kutuliza uhasama na kufanikisha maendeleo zimegonga ukuta haswa Mlimani. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Nisome hapa uh, maoni mawili matatu. Abdullah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, yeye hana mengi, anatushukuru kwa habari. Lakini Daktari Yazid Akida akiwa Chumbageni, Tanga, Tanzania, anasema Tunashukuru Mungu kukubali uh, yetu dua, wengi tunapiga nyungu, korona kuizuia, hatufuati wazungu, chanjo tusizozijua, mikono ikwako Mungu, ibariki Tanzania. Ubeti hapo uh, wa Daktar Yazid Akida akiwa Chumba Geni, Tanga, Tanzania. Asante sana Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Pamoja na mambo mengine, kipindi chetu cha leo kitatupia jicho nchi za Afrika zasubiri chanjo ya korona, huku Tanzania ikiendelea kupiga nyungu ICC yampata na hatia mwanajeshi mtoto wa LRA ya Uganda, na nchi za Afrika zaendelea kupinga uhusiano na utawala haramu wa Israel, pamoja na matukio mengine. Karibu. Alhamisi hii mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ilimpata na hatia mtoto mwanajeshi wa waasi wa zamani wa kikristo waliokuwa wanapigania kusimamisha amri kumi za Biblia nchini Uganda. ICC imempata na hatia Dominic Ongwen aliyekuwa mwanachama wa waasi wa zamani wa kikristo wa Uganda waliofanya jinai kubwa dhidi ya raia kwa madai ya kutaka kusimamisha amri kumi za Biblia. Ongwen ambaye ni maarufu kwa jina la sisimizi mweupe amepatikana na hatia katika mashtaka 61 kati ya 70 yaliyokuwa yanamkabili yakiwemo ya mauaji ya umati mwaka 2000 kwa amri ya Joseph Kony aliyekuwa kiongozi wa genge la kigaidi la LRA. Kony aliasisi genge hilo la kigaidi kwa ajili ya kuunda serikali ya kikristo itakayoendeshwa kwa amri 10 za Biblia nchini Uganda. Licha ya mawakili wa Ongwen kumtetea mteja wao kwamba alitekwa na waasi wa LRA wakati alipokuwa njiani kwenda shuleni na baadaye alilazimishwa kubeba silaha na kushiriki katika jinai za genge hilo, lakini ICC imetangaza kuwa imempata na hatia. Mahakama hiyo ya mjini The Hague nchini Holanzi inatazamiwa kutoa hukumu dhidi ya Ongwen hapo baadaye. Sasa hivi Ongwen ana umri wa miaka 45 na ni kiongozi wa kwanza wa ngazi za juu wa waasi wa LRA kupandishwa katika kizimba cha ICC, akikabiliwa na mashtaka ya kufanya mauaji ya umati. Oriem Nyeko afisa wa shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, anasema ICC inapaswa tu kumbebesha dhima ongwen kwa jinai alizotenda akiwa mtu mzima na zimfutie alizotenda akiwa mtoto mdogo Tukisalia katika maswala ya sheria, raia wa Marekani ambaye alikuwa anafanya kazi kama mishonari nchini Kenya amehukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka 15 jela baada ya kupatikana na hatia ya kuwanajisi mabinti mayatima. Mishonari huyo wa Kikristo Gregory Do ambaye alifungua kituo cha kuhifadhi mayatima nchini Kenya mwaka 2008 pamoja na mkewe, aliyekimbia nchi hiyo ya Afrika Mashariki mwaka 2017 baada ya kashfa ya ufuska wake kufichuka mwaka uliopita Do alikiri mashtaka manne yaliyokuwa akimkabili ya kunajisi watoto wadogo katika nchi hiyo ya kigeni. Mishonari huyo anadaiwa kuwabaka mabinti wa hadi miaka kumi na miwili katika kipindi cha karibu mwongo mmoja cha kuendesha na kusimamia kituo hicho. Michael Driscoll, afisa wa polisi ya federali ya Marekani, FBI, amesema mishonari huyo ni mfano hai wa methali ya mbwa mwitu aliyevalia ngozi ya kondoo. Mamishonari wa Marekani wamekuwa wakijihusisha na ufuska wa aina hiyo katika kona mbalimbali za dunia. Viongozi wa bara la Afrika Jumamosi na Jumapili hii wanashiriki katika mkutano wa 34 wa kilele wa Umoja wa Afrika kujadili maswala ya usalama na janga la Korona. Hii ni mara ya kwanza katika historia kwa mkutano wa kilele wa viongozi wa AU kufanyika kwa njia ya intaneti kutokana na hofu ya kuenea ugonjwa wa COVID 19. Katika mkutano huo wa siku mbili, viongozi wa Afrika wanamchagua mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika. Mwenyekiti wa sasa Musa Faki Mahamat ndiye mgombea pekee wa nafasi hiyo. Katika kikao hicho, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatazamiwa kuchukua uwenyekiti kutoka kwa Afrika Kusini na itahudumu katika nafasi hiyo kwa muda wa mwaka mmoja. Kikao hicho kinajadili masuala muhimu ya usalama barani Afrika kama vile katika ukanda wa Sahel, Libya, Sudan Kusini na Somalia. Tutupia jicho matukio yanayofungamana na janga la korona. Umoja wa Afrika au wiki hii ulitangaza kuwa utachukua muda wa miaka miwili hadi mitatu kuwafanya asilimia sitini ya wakazi wa Afrika kuwa na kinga ya COVID-19. Hata hivyo, zoezi la chanjo ya COVID-19 barani Afrika linakabiliwa na changamoto nyingi. Hadi hivi sasa ni idadi ndogo tu ya watu duniani waliodungwa chanjo hiyo, na kati ya idadi hiyo ndogo bara la Afrika halijafanya lolote la maana. Hadi hivi sasa, nchi nyingi za Afrika hata hazijaanza mchakato wa kupokea chanjo, huku baadhi ya nchi zikipinga chanjo hizo na kusisitiza kuwa haziwezi kuzitumia kabla ya kujiridhisha utendaji kazi wake. Huku hayo ya kijeri, shirika la afya duniani WHO limetangaza mpango wa muda kuhusu jinsi nchi zitakavyopokea chanjo za corona mwaka huu, huku Tanzania na Burundi zikiwa hazimu katika mpango huo. Taarifa ya WHO inasema kuwa chanjo hizo ambazo ni dozi milioni 336 za AstraZeneca na Pfizer na BioNTech zitatolewa kwa muhula wa kwanza na wa pili wa mwaka huu wa 2021. Shirika hilo la afya duniani limesema kuwa nchi ambazo hazimo katika orodha yake ya kupewa chanjo ya korona, ni kwa sababu ima zilijinunulia chanjo zake zenyewe, hazikuomba chanjo, au hazijawekwa bado katika orodha ya nchi zitakazopewa chanjo. Haya yanajiri katika hali ambayo hivi karibuni rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli alitahadharisha kuhusu chanjo ya COVID-19 ambayo imeanza kutolewa katika mataifa mbalimbali mbali duniani, na kueleza kuwa nchi hiyo haitakimbilia chanjo, na badala yake aliwataka wananchi wawe waangalifu waendelee kumwomba Mungu sambamba na kuchukua tahadhari pamoja na kujifukiza, katika hali ambayo baadhi ya viongozi wa kiafya na wataalamu wa afya wameonya kuhusu ongezeko la maambukizi ya korona nchini Tanzania, lakini serikali ya Dar es Salaam imeendelea kukanusha au kupuuza indhari hiyo. Serikali ya Tanzania imesema hakuna wagonjwa wa korona katika hospitali ya kanda ya Bugando na ile ya rufaa ya Sekoture za jijini Mwanza. Hayo yameelezwa Ijumaa hii na katibu mkuu wa wizara ya afya Profesa Mabula Mchembe katika mkutano wake na waandishi wa habari, huku akiwataka wananchi kutokuwa na hofu. Mimi nitumia nafasi hii kuwaomba wananchi na no, kuwaeleza ukweli ambayo uko bayana, kwamba wasiogope kuja hospitali ya Bugando. Ha, hospitali ya Bugando hakuna tatizo lolote hata mimi mnavyoniona hapa, sijavaa mask, sijavaa hata mas, lakini tunaendelea kuwahudumia wagonjwa, na tunapokea wagonjwa wa kila aina na tunapokea wagonjwa ambao wana matatizo mbalimbali. Hata hivyo, nchi jirani za Uganda na Kenya katika kanda ya Afrika Mashariki zinajiandaa kuanza kupokea chanjo ya kukabiliana na korona kuanzia mwishoni mwa mwezi huu wa Februari. Rais Museveni amebainisha kuwa kabla ya watoto wote kurejea shuleni, chanjo dhidi ya mafua ya korona zitatolewa kwa wananchi wote, wakianza na madaktari, waalimu, wazee kuanzia miaka hamsini halafu wengine wafuate akasema chanjo hizo za toka India na mataifa mengine rafiki pamoja na zile za kinyumbani ambazo tayari zimegunduliwa na wanasayansi wa Uganda nam ni mwandishi wetu wa Kampala Kigozi Ismail. Tutamatishie huko kaskazini mwa Afrika ambapo wiki hii wananchi wa Sudan wameendelea na maandamano wa yao katika mji mkuu Khartum kupinga uamuzi wa wa watawala wa nchi hiyo wa kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizoini wa Israel na kuendelea serikali ya mpito na mchakato wa kuwa na uhusiano wa kawaida na wazayuni ambao mikono yao imejaa damu za Waarabu na Waislamu wasio na hatia. Waandamanaji walichoma moto bendera za utawala huu dhalimu katika mitaa ya Khartum na kupiga nara za kutangaza upinzani wao kwa hatua ya viongozi wa serikali ya mpito ya kutangaza uhusiano wa kawaida na Israel. Katika maandamano hayo, wananchi hao wa Sudan wamesema hawatoruhusu anga ya nchi yao kunajisiwa na Wazayuni, suala ambalo linaonyesha kuwa upinzani dhidi ya serikali ya mpito utaendelea, haswa hatua yake ya kujidhalilisha kwa utawala wa Kizayuni. Huku hayo yakijiri, maulama na maimamu wa swala za jamaa wasiopungua wa mia mbili nchini Mauritania wiki hii wametoa fatwa inayoharamisha kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israel. Kwa mujibu wa fatwa ya maulama hao, ni kuwa hatua yoyote ile inayolenga kuwa na uhusiano na utawala wa vamizi wa Israel unaoikaliwa kwa mabavu Palestina, Beitul Muqaddas na maeneo yake ya kando kando ni haramu na haijuzu. Wakiwa katika kongamano lililofanyika katika mji mkuu wa Mauritania, Nouakchott, maulama hao wamesisitiza kuwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel maana yake ni kuunga mkono w utawala huo ghasibu na kuwapatia himaya wa zaini maghasibu na kuziunga mkono hatua zao hatua ambazo hazina uhusiano wowote na mchakato wa amani. Na matukio hayo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo yanayotutamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa. Kemola umekuwa nami Hasan Hasan, asante na kwaheri. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe 24 Jamadi Jamadithani mwaka 1442 Hijria, sawa na Februari 7 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 28 iliyopita, Ayatullah Ludhma Sayyid Muhammad Ridha Golpaygani, alim faqih mkubwa na mmoja wa marajia wakubwa wa Kiislamu wa ulimwenguni alifariki dunia. Alizaliwa mjini Golpegan, moja ya miji ya Iran na kusoma masomo ya dini kwa maustadhi stadi na waliokuwa wametabahari kielimu katika zama hizo akiwemo Ayatullah Hairi. Ayatullah Golpegani alianza kufundisha katika chuo kikuu cha kidini au hauza cha mjini Qom hapa Iran baada ya kuasisiwa kwake. Mwanazoni huyo mkubwa ameandika vitabu vingi katika nyuga mbalimbali mbali. Siku kama ya leo miaka arobaini na miwili iliyopita wananchi wa Iran walifanya maandamano makubwa katika miji mbalimbali mbali ya Iran na kusisitiza juu ya kuendelezwa mapambano hadi kuangusha utawala wa Sha. Mamilioni ya wananchi Waislamu wa Iran waliandamana katika siku kama hii wakijibu wito wa Imam Homeini Mwenyezi Mungu amrehemu aliyewataka waiunge mkono serikali ya muda ya mapinduzi. Katika upande mwingine, maafisa na vikosi vya jeshi la anga la Iran, huku vikiwa katika sare zao za kijeshi, walielekea kwa Imam na kutangaza mshikamano wao na mapinduzi ya Kiislamu na uongozi wa Imam Homeini. Katika mazungumzo hayo, Imam Ruhullah Homeini aliwaambia wanajeshi hao kwamba walikuwa watumishi wa utawala wa kitwaghut na sasa wamejiunga na Qurani. Hatua ya vikosi vya jeshi la anga la Iran ya kutangaza utifu wao kwa Imam Khomeini iliukasirisha sana utawala wa Sha. Na siku kama ya leo miaka 543 iliyopita alizaliwa Thomas More, mwanafalsafa na msomi mashuhuri wa nchini Uingereza. Mwanzoni, Moore alisomea elimu ya sheria na baada ya kujiunga bungeni akapewa mazingatio na malkia wa wakati huo na kutunukiwa hadhi ya ulodi. Hata hivyo, Thomas Moore alitofautiana kinadharia na mfalme wa wakati huo wa Uingereza na hivyo akatiwa jela na kuhukumiwa kifo. Hatimaye Moore akanyongwa mnamo tarehe sita Julai mwaka 1535 miladia akiwa na umri wa miaka 57. Hii ni Radio Teheran. Muda haunasi, mpenzi msikilizaji, moja kwa moja nikuletea habari za dunia kwa kifupi. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja Mataifa ametahadharisha juu ya matamshi ya kichokozi na ya kupiga ngome ya vita ya maafisa wa utawala haramu wa Israel na kusema kuwa Teheran itatoa jibu kali kwa tishio lolote la wazayuni dhidi yake. Afisa mkuu mtendaji wa shirika la kuzalisha matrekta la Iran amesema nchi hii imeanza kuuza kwa wingi tingatinga tinga tinga katika nchi za Afrika, Asia na Amerika ya Latini na maoni yako katika, ya ya ya katika ya ya ya ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, na kutakia mchana mwema. Asante na kwaheri na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.