Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyokuwa ya Mwenyezi Mungu, na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye, kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahimu na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mola wao mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi. Jina langu ni Ahmed Rashid. Tunasikika katika satelaiti na pia kwenye internet katika pastodaycom sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikasheni ya IRIB World Service na pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania: 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. Email yetu ni swahili radio aiarivtayar, na whatsapp yetu ni plus 98956487. Leo ni Jumapili tarehe 24 Mfungo tisa Jamadi Thani 1442 Hijiria, sawa na tarehe 7 Februari 2021 Miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi maalumu kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka wa 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Tutakuwa pia na macho yetu magazetini Afrika wiki hii, makala ya leo katika historia, na bila kusahau maoni yenu, wapenzi wa wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Limetimia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo: Iran yazindua kiwanda cha kuunda makombora ya kubebwa begani, mripuko mwingine wa bomu wa uwa na kujeruhi nchini Somalia Iran yakaribisha uundwaji wa, wa serikali ya mpito Libya na mbunge asema Marekani inaunga mkono magaidi katika nchi za Siria na Iraq na sasa ni habari kamili Jamhuri ya Kiislami ya Iran imezindua kiwanda cha kuunda makombora ya kisasa yanayovurumishwa kutoka begani ikiwa ni katika hatua nyingine ya kuimarisha uwezo wake wa kujihami. Uzinduzi huo wa jana Jumamosi umehudhuriwa na mkuu wa kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran m Jenerali Muhamad Baghiri na waziri wa ulinzi wa Iran Brigedia Jenerali Amir Hatami, katika uzinduzi huo ambao umefanyika kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka wa arobaini na mbili wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kulizinduliwa kiwanda cha kutengeneza fueli mango ambayo inatumika kuvurumisha makombora ya kisasa. Waziri Hatami amesema makombora yanayorushwa kutoka begani ambayo yameundwa nchini Iran ni kati ya makombora yenye uwezo mkubwa wa kukabiliana na maadui. Amesema makombora hayo ni rahisi kutumiwa, lakini yameundwa kwa teknolojia ya hali ya juu sana. Aidha amesema makombora hayo yameundwa kwa kutegemea teknolojia ya ndani ya Iran kikamilifu, bila msaada wa kigeni. Akiashiria utengenezaji wa fueli mango, Waziri Hatami amesema kiwanda kilichozinduliwa kitaweza kutosheleza uzalishaji wa makombora yote yanayohitajika humu nchini. Aidha amesema fueli mango huwezesha makombora kurushwa kwa uwezo mkubwa, kwa kasi na kwa masafa marefu zaidi. Meja Jenerali Muhammad Bagheri ambaye amesema viwanda hivyo vilivyozinduliwa jana havina mfano wake katika uzalishaji wa makombora ya masafa mafupi kwa ajili ya kujihami angani katika eneo zima la Asia Magharibi. Usiku wa kuamkia leo Jumapili, duru mbali mbali zimeripoti habari ya kutokea mripuko mwingine wa bomu la kutegwa barabarani katika mji mkuu wa Somalia Mogadishu. Taarifa hizo zimesema kuwa kwa uchache raia mmoja ameuawa na wengine wawili kujeruhiwa katika mripuko huo. Hadi tunaandika habari hii hakukuwa na kundi lolote lililotangazwa kuhusika na mripuko huo ingawa genge la kigaidi na ukufurishaji la Shabab ndilo lenye kawaida ya kufanya mashambulizi kama hayo nchini Somalia. Tangu mwaka elfu mbili na saba hadi hivi sasa genge hilo limekuwa likifanya mashambulizi ndani na nje ya Somalia. Mwaka elfu mbili kumi na moja, serikali ya Somalia kwa msaada wa wanajeshi wa Umoja wa Afrika ilifanikiwa kuwafurusha magaidi wa Shabab katika miji yote mikubwa, ingawa hata hivyo, bado kuna maeneo mbalimbali ya vijijini yanadhibitiwa na genge hilo ambalo limetangaza kuwa ni tawi la mtandao wa kigaidi wa Alqaida. Jana Jumaa Mosi, kulikuwa na taarifa pia kwamba jeshi la Somalia limeangamiza magaidi wa nane wa kundi la Shabab ambao waliushambulia kwa mizinga mkutano wa serikali uliokuwa unaongozwa na rais wa nchi hiyo Taarifa za juzi Jumaa zilisema kuwa magaidi hao wa kufurishaji waliushambulia mji wa Dhusamareb kwa mizinga kumi na tatu wakati viongozi wa kitaifa walipokuwa wakijadiliana uchaguzi mkuu. Televisheni ya taifa ya Somalia ilisema kuwa wanajeshi wa serikali wamemtia mbaroni gaidi mmoja na pia kufanikiwa kukamata silaha katika operesheni yao nje ya mji wa Dhu samarebe ambao ni makao makuu ya jimbo la Galmudug la katikati mwa Somalia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amekaribisha uundwaji wa serikali ya mpito nchini Libya. Katika taarifa yake, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya jamhuri ya kiislamu ya Iran Said Khatibzade amekaribisha matukio ya kikao cha pande husika za kisiasa Libya huko Jeneva siku ya Ijumaa, ambapo kulifikiwa mapatano ya kuundwa serikali ya mpito nchini Libya. Ameelezea ya matumaini yake kuwa serikali ya mpito ya Libya itaweza kuandaa mazingira yanayohitajika kwa ajili ya kufanyika uchaguzi. Aidha amesema, nina matumaini kuwa serikali ya muda ya Libya itaweza kuleta utulivu na ustawi kwa nchi hiyo kwa msingi wa uhuru na mamlaka kamili ya kujitawala pasi na kuwepo uingiliaji wa maajnabi. Siku ya Jumaa, Muhamed Al Manfi alichaguliwa kuwa mwenyekiti wa baraza la urais la Libya, huku Abdul Hamid Adabaiba Ad akichaguliwa kuwa waziri mkuu katika zoezi ambalo limesimamiwa na Umoja wa Mataifa. Uongozi mpya wa Libya utaitayarisha nchi hiyo kwa ajili ya uchaguzi wa bunge utakaofanyika Disemba 24 mwaka huu. Aidha, uongozi mpya unatarajiwa kuwahakikishia wa Libya kuwa umeshirikiana katika utawala. Ni vyema kuashiria kuwa kwa muda mrefu Libya imekuwa na serikali mbili hasimu, moja ikiwa na makao yake mjini Tobruk ya Jenerali Haftar, na nyingine ni serikali ya mapatano ya kitaifa Libya inayoongozwa na waziri mkuu Faiz Sarraj inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Haftar anapata ungaji mkono wa kijeshi kutoka Umoja wa, wa Falme za Kiarabu, yani Imarati, Misri, Saudi Arabia na baadhi ya nchi za Ulaya. Shirika la kijeshi la nchi za magharibi NATO lilishambulia nchi hiyo na kusaidia harakati ya kumwondoa madarakani aliyekuwa kiongozi wa Libya Muammar Gaddafi mwaka 2011. Tangu wakati huo hadi hivi sasa nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika imekuwa ikishuhudia vita vya ndani na machafuko ambayo yameharibu na kuvuruga kabisa maisha ya raia wa nchi hiyo na kutishia kutokea maafa ya kibinadamu. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Idris Debi Itno wa uh, Chad, ambaye amekuwa madarakani kwa muda wa miaka 30 sasa, anatazamiwa kuendelea kuiongoza nchi hiyo baada ya chama tawala kumteua jana Jumaamosi mosi kuwania urais kwa muhula wa sita. Uchaguzi wa rais nchini humo unatazamiwa kufanyika tarehe 11 Aprili mwaka huu. Mamia ya waandamanaji wamemiminika katika mji mkuu Jamena kulaani uamuzi wa Debi wa kuwania tena urais. Polisi wamelazimika kutumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wakitoa nara ya la kwa muhula wa sita. Deby mwenye umri wa miaka 68 na ambaye aliwahi kuwa mwanajeshi alichaguliwa mwaka 1992 kuiongoza nchi hiyo baada ya dikteta Hesne Hebre kutimuliwa. huku hayo ya kijiri, kiongozi wa upinzani Dum Ngar Nialbe Felix ameteuliwa kupeperusha bendera ya chama chake cha Union for <coughs> Renewal and Democracy. Baadhi ya wanasiasa wa upinzani wamekosoa hatua wa hiyo ya chama cha Union for Renewal and Democracy ya kumteua mgombea wake katika uchaguzi ujao. Wapinzani wengi wanaamini kuwa ili kumwangusha Debi kuna haja ya kuwa na mgombea atakayeungwa mkono na vyama vyote vya upinzani na mbunge mmoja wa Siria amesema kuwa serikali ya Marekani inahusika katika ongezeko la hujuma za kigaidi nchini Siria na Iraq. Ali al al Ali Alabdu Assatuf Al mjumbe katika bunge la Siria ameliambia shirika la habari la Almaaluma kile ambacho kinajiri katika maeneo ya Aljazira, Alhasaka na al Kashmil nchini Siria na pia katika baadhi ya maeneo ya jangwani nchini humo ni njama za Marekani zenye lengo la kuwarejesha magaidi wa ISIS au Daesh katika eneo hilo. Aidha amebainisha kuwa lengo la Marekani katika kuwaunga mkono magaidi wa ISIS ni kuzigawa vipande vipande nchi za eneo hili. Ameongeza kuwa serikali mpya ya Joe Biden nchini Marekani inaunga mkono magaidi ambao wamezingira maeneo Alhasaka na Kashmil. Mbunge huyo wa Siria amesisitiza kuwa njia pekee ya kukabiliana na uwepo wa majeshi vamizi ya Marekani katika eneo hili ni mukawama na mapambano. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: maandamano ya wakaazi wa Kabul ya kuunga mkono mfumo wa jamhuri ya kiislamu nchini Afghanistan. wananchi wanaoishi Kabul, mji mkuu wa Afghanistan, wamefanya maandamano makubwa wakiunga mkono jamhuri ya Kiislamu na katiba ndani ya nchi hiyo. Maelfu ya wakazi wa mji mkuu wa Afghanistan walikuwa wakipiga nara kama udumu mfumo wa jamhuri na hapana kwa mfumo wa kisultani utawala wa muda. Vilevile wametangaza uungaji mkono wao kwa mfumo wa jamhuri ya Kiislamu, askari usalama na thamani za katiba ya nchi hiyo. Maulamaa wa kidini, vijana wa matabaka mbalimbali, mbali na wananchi wameshiriki kwenye maandamano hayo. Baadhi ya washiriki kwenye maandamano hayo ya Kabul wamezungumzia mapambano ya miaka kadhaa na maisha hivi sasa ya wananchi wa Afghanistan na kuelezea kuwa hawatoruhusu njama ya aina yoyote au usaliti dhidi ya nchi yao. Maandamano hayo ya Kabuli ya kuunga mkono mfumo wa jamhuri na katiba ya Afghanistan ambayo ni mwongozo wa kitaifa wa nchi hiyo yamefanyika huku mazungumzo ya amani baina ya makundi ya Waafghani yakigonga mwamba huko Qatar, na ni aina fulani ya kudhihirisha uungaji mkono kwa msimamo na sera za wajumbe wa timu ya mazungumzo ya serikali ya Afghanistan katika mazungumzo yao na kundi la Taliban. Hatua ya kundi la Taliban ya kukataa kulegeza misimamo yake, hasa kuhusu mfumo wa kisiasa wa baadaye wa Afghanistan na hatua yake ya kutoitambua rasmi serikali ya hivi sasa ya nchi hiyo na kusisitiza kwake suala la kufanyiwa marekebisho katiba ya nchi hiyo, yote hayo yamepelekea kukwama mazungumzo hayo baina ya makundi ya Waafghani. Kundi la Taliban linasisitizia suala la kuanzisha utawala eti wa imara ya Kiislamu huko Afghanistan, ambao kuwepo kwake kutapelekea kubatilika vipengee muhimu vya katiba ya Afghanistan, ikiwa ni pamoja na kile cha kushiriki wananchi katika utawala wa nchi Yani, mfumo wa jamhuri. Katika mfumo wa utawala unaopendekezwa na kundi la Taliban kwa ajili ya serikali ijayo ya Afghanistan, wananchi hawatakuwa na nafasi yoyote katika maamuzi ya nchi yao na katika kuainisha sera na siasa kuu na ndogo za nchi yao kupitia chaguzi za rais, bali wawakilishi wa serikali hiyo watakuwa wanathibitiwa na kundi maalum la kifikra na kiitikadi. Naam, hapa ni Teherani. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Oh, maadhimisho ya alfajiri kumi, ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya mfululizo wa vipindi hivi maalum vinavyokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu -kumbu ya alfajiri 10 kuelekea kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Kipindi chetu cha leo kitajadili na kuzungumzia jinsi Iran ya Kiislamu ilivyosimama kidete mbele ya vikwazo vya madola kibeberu dhidi yake yakiongozwa na Marekani. Karibuni. Vikwazo ni msamiati mashuhuri mno kwa wananchi wa Iran. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilichomoza na kudhihiri ikiwa na nara na kauli mbiu yake ya kutokuwa tegemezi, sio kwa mashariki wala magharibi, na kuwatangazia mabeberu na waistikbari wote kwamba mfumo huu utakuwa na kupata nguvu bila kuwa tegemezi, si kwa madola mashariki wala magharibi, bali kwa kutegemea nguvu na hima ya vijana shupavu wa taifa hili hapa nchini na hivyo kuweza kusimama kwa miguu yake bila msaada wa yeyote kutoka nje. Wananchi wa Iran wakiwa na lengo la kufikia mapinduzi ya Kiislamu walikuwa tayari kujitolea kwa hali na mali na hata roho na maisha yao. Tangu awali taifa la Iran liliandamwa na uadui na hasama Marekani na washirika wake kupitia njama mbalimbali mbali kama vikwazo baada ya kutekwa na kudhibitiwa ubalozi wa Marekani mjini Tehran, uliokuwa umegeuzwa na kuwa pango la ujasusi na kutiwa mbaroni majasusi waliokuwamo humo na vijana wana mapinduzi. Mashinikizo Marekani yalianza katika kalibu na fremu ya vikwazo baada ya Marekani kupoteza tumaini lake la mwisho nchini Iran, yaani pango la ujasusi lililokuwa chini ya kivuli na pazia la ubalozi, haikuwa tena na ngome ya kuendeshea harakati zilizo dhidi ya mapinduzi nchini Iran. Ni kwa muktadha huo, ndio maana ikiwa na lengo la kuzuia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yasisonge mbele na kuchanua zaidi, ilikimbilia wenzo wa vikwazo na mashinikizo katika miaka yote hii ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ikisaidiana na washirika wake, Marekani imeliwekea taifa hili vikwazo vikali kabisa, ili kwa njia hiyo kama inavyojidanganya iweze kuvunja azma na irada ya wananchi pamoja na mfumo wa Kiislamu unaotawala hapa nchini. Ikiwa na azma ya kufikia malengo yake haya kijinae, ya kijinai dhidi ya Iran, serikali ya Marekani imekuwa ikitumia kila wenzo, vikwazo dhidi ya Iran. Ni majumui ya hatua za baadhi ya wa waitifaki wakiongozwa na Marekani, ambazo kwa uoni wao zinalenga kuipigisha magoti jamhuri ya ya kiislamu ya Iran na kuifanya isalimu amri, na hivyo ikubaliane na matakwa yao ya kibeberu. Vikwazo maana yake ni kuzuia na kuinyima Iran fursa fulani, na hivyo kukwamisha mfumo wa kiuchumi wa taifa hili na kama wanavyoota ndoto za alinacha wahusika eti wausambaratishe kabisa uchumi wa taifa hili. Vikwazo vya kwanza kabisa ilivyowekewa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilikuwa ni katika miezi na miaka ya awali kabisa ya ushindo wa mapinduzi ya Kiislamu. Hata hivyo, baada ya Iran kufanikiwa kumiliki teknolojia ya kisasa ya nishati ya nyuklia vikwazo dhidi ya taifa hili vilichukua mkondo mpana zaidi. Licha ya kuwa kidhahiri vikwazo dhidi ya Iran vinagawanyika katika makundi manne ya vikwazo vya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, vikwazo vya Umoja wa Ulaya, vikwazo vya upande mmoja vya mataifa mbalimbali kama Marekani na vikwazo vya Kongresi ya Marekani, lakini ukweli wa mambo ni kuwa vyote hivyo viliwekwa kwa uongozi na maelekezo au hata mashinikizo ya serikali ya Marekani. Licha ya kuwa waledi wa mambo wanaamini kuwa pamoja na vikwazo hivyo kuwa na baadhi ya taathira hasi katika kipindi cha muda mfupi, lakini kiujumla havijawa na taathira maana katika mwenendo wa ustawi wa kielimu na teknolojia ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mbinu ya vikwazo, licha ya kuwa kwa kiwango fulani imepunguza ukuaji wa uchumi na sekta ya viwanda vya Iran na kupunguza pia uwekezaji wa kigeni hapa nchini lakini hima na idili ya wanaume na wanawake wa Iran ya usiku na mchana ya kuasisi kigezo kipya cha uchumi wa kimukawama na kukataa utegemezi wa kigeni wa taifa ni hatua ambazo zimekuwa na matunda mazuri mno. Vikwazo dhidi ya Iran vilikuwa na taathira zake mbaya, lakini vimelifunza na kulionyesha taifa hili njia hii kwamba linapaswa kujitegemea. Ni lazima kutegemea nguvu kazi ya ndani pamoja na vipawa na vipaji vya vijana wa taifa hili humu nchini, na hivyo kuwatumia kwa ajili ya kukwea daraja za ustawi na maendeleo ya taifa. Ni kwa msingi huo ndio maana taifa la Iran baada ya kuandamwa na vikwazo, badala ya kusalimu amri na kukubali kudhalilishwa, likaamua kuchagua njia ya kujitegemea kwa kutegemea wasomi vijana na wataalamu wenye vipawa hapa nchini kwa ajili ya kusukuma mbele gurudumu la ustawi. Hii leo walimwengu ni mashuhuda wa jinsi Iran ilivyopiga hatua na kung'ara kielimu hata katika majukwaa ya kimataifa. Hii leo ustawi na maendeleo ya kielimu, kiteknolojia, kiviwanda, kijeshi na kitiba ya Iran hususan katika miongo mitatu ya hivi karibuni yanafahamika na kila mtu na kuwa fahari ya taifa hili la Kiislamu ambalo mwanzoni mwa kudhihiri na kuchomoza kwake liliandamwa na kukabiliwa na vikwazo vikali vya kila upande. Kuhusiana na hili, Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, anasema: maadui waliliwekea mbinyo taifa letu katika kila nyanja za kiuchumi, na walilokuwa wakilifuatilia ni kuliwekea vikwazo na lengo lao hasa lilikuwa ni kuhakikisha wanalipigisha magoti taifa la Iran, wanaopigisha magoti mfumo unaotawala hapa nchini. Lakini mfumo wa jamhuri ya Kiislamu ukipata msaada wa subira, busuri na mwono wenu wa mbali, nyinyi wananchi, umeweza kuzipigisha magoti siasa zile na wapangaji wa siasa hizo. Sisi tumeweza kutumia vizuri vikwazo hivi hivi na kuvibadilisha kuwa fursa. Hii hii hali ya kusimama kidete na kukabiliana na vikwazo imekuwa sababu ya sisi kupiga hatua katika medani ya ubunifu, uvumbuzi wa kielimu na ustawi katika medani na nyuga zote, ambapo mataifa ya eneo hili katika kipindi cha miaka yote hii hayajaweza kufikia maendeleo haya: kutengeneza satelaiti ya Umid na kuituma katika anga za mbali, kufanikiwa kufikia elimu ya seli shina na matumizi yake kutengeneza suhula na zana za kijeshi za kisasa hususan makombora ya ardhini kwa baharini ya masafa marefu, kufikia teknolojia ya nyuklia, kukamilisha mzunguko wa utengenezaji fueli ya nyuklia katika maabara, kupandikiza kwa mafanikio viungo vya mwili wa mwanadamu kama moyo na kufanikiwa kufikia teknolojia ya nano na kukua nafasi ya kielimu katika orodha ya dunia ni baadhi tu ya mafanikio ya Iran ambayo imepatikana katika kipindi cha vikwazo. Nafasi na mchango wa teknolojia nano, hasa katika sekta ya afya, hususan katika kipindi cha kuenea virusi vya korona, ulidhihirika na kuonekana zaidi. Kwa msaada wa teknolojia hii, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeweza kudhamini mahitaji yake muhimu kama barakoa na mashine za kusaidia kupumua wagonjwa walio na hali mbaya, vyote hivyo vikiwa vinazalishwa hapa hapa nchini. Aidha, hivi sasa uzalishaji wa chanjo ya korona unaofanywa na wataalamu wa Kiirani umepita kwa salama kabisa hatua ya majaribio ya kumdunga mwanadamu na kuna habari njema zinazoripotiwa katika uwanja huo. Akizungumzia maendeleo makubwa ya kielimu ya Iran yaliyopatikana hapa nchini kwa hima na juhudi za vijana wenye vipawa wa Kiiran, Rais Hasan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran anasema ari na moyo wa kimapinduzi, kitaifa na Kiislamu wa kizazi cha vijana hapa nchini umekuwa na nafasi na mchango mkubwa mno katika kupanua na kustawi teknolojia ikiwemo teknolojia nano bioteknolojia na nyuklia na hali hii inapaswa kuongezwa na kuimarishwa zaidi. Kwa hakika vikwazo kwa taifa kama Iran ambalo limechagua njia ya maendeleo na ustawi sio kizingiti, bali ni fursa kwa ajili ya kufanya hima na idili zaidi. Aidha, hii leo vifaa, zana na suhula za kisasa kabisa za kijeshi zilizotengenezwa na vijana mahiri na wenye vipawa wa Kiirani ni jambo ambalo linafahamika na wote. Hata hivyo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza mara chungu nzima kwamba lengo la kutengeneza zana na silaha za kisasa ni kwa ajili ya kujilinda na kujihami na kuinua kiwango cha amani na usalama katika eneo na katu Iran haikuwa na haitakuwa mwanzilishaji wa vita, lakini kama itashambuliwa itatoa jibu kali litakalomfanya adui ajute kwa kosa lake hilo na kuwa funzo pia kwa wengine. Wapenzi wa wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena wakati mwingine, asanteni na kwaherini. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini. Jamvi la macho yetu magazetini leo Jumapili, Februari saba elfu mbili na ishirini na moja, linakunjuliwa na gazeti la Mwananchi la nchini Tanzania ambalo habari yake kuu inasema: hofu ugonjwa wa ajabu ya Tanda, watu kumi wadaiwa kufariki, wengine hamsini hoi, serikali yatuma timu ya, ya wataalamu kuchunguza tatizo ni nini. Aidha limeipa kipaumbele habari inayosema asimulia jinsi alivyopewa adhabu kwa muda wa masaa mawili hadi ujauzito wake ukaharibika. Ni mkaso uliomo kwenye ukurasa wa tatu wa gazeti hilo ambao kwa muhtasari unasema: Bi Asha Rajabu mwenye umri wa miaka 28 mkazi wa kijiji cha Samanga mkoani Kilimanjaro amelazwa katika hospitali ya Kilema iliyopo Marangu baada ya kurukishwa kichura huku akipigwa sehemu mbalimbali za mwili na mwenyekiti wa kijiji hicho, Wilfred Mincha. Bi Asha anasema adhabu hiyo ya masaa mawili imepelekea aharibu ujauzito wake. Pia limeandika wauza gongo na chang'aa washirikiana kuwa kabili polisi Moshi na fanya haya kupata mkopo asilimia mia moja elimu ya juu. Ama habari kuu katika gazeti la Nipashe Jumapili inasema Bashiru, viongozi hawa hawatasamehewa CCM. Pia limewataka wasomaji wa gazeti hilo wasikose mahojiano maalumu baina ya Nipashe na Rais Hussein Ali Hassan Mwinyi wa Zanzibar siku ya Jumanne habari yake nyingine inasema mahakama ya mafisadi iliyoipaisha Tanzania. Kwa upande wa gazeti la serikali la Habari Leo Jumapili, habari yake kuu inasema Tanzania yang'ara vita vya rushwa kimataifa, wahamiaji 45 wa Ethiopia wadakwa ndani ya lori la mbolea, Kalemani atumbua vigogo mitambo ya kufua umeme na Majaliwa ataka viongozi kutatua kero za wananchi. Nalo gazeti la Sunday News limeandika hakuna muhula, hakuna muhali katika vipaumbele vya JPM, na Rais Hussein Mwinyi amtumbua mkuu wa shirika la utangazaji Zanzibar, ZBC. Kwa upande wa nchi jirani ya Uganda, habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la New Vision inasema hakuna maneno ya kubembeleza kuhusu Ongwene, mmoja wa viongozi wakubwa wa waasi wa zamani wa LRA aliyeko mikononi mwa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Baada ya hapo limenukuu vilio vya wahanga wengi wa jinai za gengi la kigaidi la LRA lililokuwa linapigania kuunda serikali ya kikristo chini ya amri kumi za Biblia nchini Uganda, wakielezea kufurahishwa kwao na kupandishwa kizimbani Ongwene. Bibeti Ayat mwenye umri wa miaka 51 ambaye alipoteza mumewe na wanawe wote watano baada ya waasi wa LRA kuchoma kibanda chao cha nyasi, amesema Ongwene naye lazima uawe kwa sababu aliwaua kidhuluma watoto wetu wasio na hatia. Kwa upande wake gazeti binafsi la Saturday Monitor pamoja na habari nyinginezo nyingi limeandika, Libya yaanza safari kwenye ukurasa mpya wa historia yake. Ni baada ya kuchaguliwa viongozi wapya watakaoendesha serikali ya mpito itakayounda itakayoandaa uchaguzi mkuu mwishoni mwa mwaka huu ama katika nchi jirani ya Kenya, moja ya habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti la Standard inasema: wabunge wa ODM wampa Raila masharti ya kuunga mkono kuitwa kusailiwa William Ruto. Aidha, limemnukuu naibu huyo wa rais wa Kenya William Ruto akimwambia Raila kwamba asisubiri kuidhinishwa. Habari yake nyingine inasema: Ruto na Raila waonana na wabunge Nairobi na Kisumu. Kwa upande wa toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa ya Jumapili, pamoja na habari nyinginezo, tunasoma Ruto awafokea waliopeleka bandari kavu Naivasha. Naibu rais William Ruto amedai mradi wa usafirishaji mizigo kupitia reli ya SGR ulitekwa na matapeli, ndiyo maana biashara za pwani zimefilisika. Akizungumza katika eneo bunge la Jomvu, kaunti ya Mombasa, Dr Ruto amesema serikali ya Jubilii ilibuni mradi huo ili kuwanufaisha wakazi wa, wa pwani lakini viongozi wachache wameamua kutumia ushawishi wao kujinufaisha binafsi kwa kupeleka biashara nyingi za SGR maeneo ya Naivasha na Nairobi. Amesema mpango wa serikali ulikuwa ni kwamba SGR ijengwe sambamba na bandari kavu ya Dongo ili kulinda biashara na uchumi wa pwani, lakini ukamilishaji wa mradi huo umecheleweshwa hiyo ni habari iliyopowa kipaumbele pia katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo Taifa Jumapili. Hata hivyo habari yake kuu inasema mibatele mbele ya Uhuru. Dondoo yake inasema juhudi za rais za kutuliza uhasama na kufanikisha maendeleo zimegonga ukuta, hasa Mlimani. Nam, ni hayo kwa leo Jumapili katika kijarida cha macho yetu magazetini kutoka hapa jijini Teherani. Naam, hapa ni Tehrani za Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika, Afrika. Wiki hii, hujambo mpenzi msikilizaji na tumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Pamoja na mambo mengine, kipindi chetu cha leo kitatupia jicho nchi za Afrika zasubiri chanjo ya korona huku Tanzania ikiendelea kupiga nyungu. ICC yampata na hatia y mwanajeshi mtoto wa LRA ya Uganda, na nchi za Afrika zaendelea kupinga uhusiano na utawala haramu wa Israel, pamoja na matukio mengine. Karibu. Alhamisi hii mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ilimpata na hatia mtoto mwanajeshi wa waasi wa zamani wa Kikristo waliokuwa wanapigania kusimamisha amri kumi za Biblia nchini Uganda. ICC imempata na hatia Dominic Ongwen, aliyekuwa mwanachama wa waasi wa zamani wa Kikristo wa Uganda waliofanya jinai kubwa dhidi ya raia kwa madai ya kutaka kusimamisha amri kumi za Biblia. Ongwen ambaye ni maarufu kwa jina la sisimizi mweupe amepatikana na hatia katika mashtaka 61 kati ya sabini yaliyokuwa yanamkabili yakiwemo ya mauaji ya umati mwaka 2000, kwa amri ya Joseph Kony, aliyekuwa kiongozi wa genge la kigaidi la LRA. Kony aliasisi genge hilo la kigaidi kwa ajili ya kuunda serikali ya Kikristo itakayoendeshwa kwa amri kumi za Biblia nchini Uganda. Licha ya mawakili wa Ongwen kumtetea mteja wao kwamba alitekwa na waasi wa LRA wakati alipokuwa njiani kwenda shuleni na baadaye alilazimishwa kubeba silaha na kushiriki katika jinai za genge hilo, lakini ICC imetangaza kuwa imempata na hatia. Mahakama hiyo ya mjini The Hague nchini Holanzi inatazamiwa kutoa hukumu dhidi ya Ongwen hapo baadaye. Sasa hivi Ongwen ana umri wa miaka 45 na ni kiongozi wa kwanza wa ngazi za juu wa waasi wa LRA kupandishwa katika kizimba cha ICC akikabiliwa na mashtaka ya kufanya mauaji ya umati. Oriem Nyeko, afisa wa shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch, anasema ICC inapaswa tu kumbebesha dhima Ongwen kwa jinai alizotenda akiwa mtu mzima na zimfutie alizotenda akiwa mtoto mdogo. Tukisalia katika masuala ya sheria, raia wa Marekani ambaye alikuwa anafanya kazi kama mishonari nchini Kenya amehukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka kumi na mitano jela baada ya kupatikana na hatia ya kuwanajisi mabinti mayatima. Mishonari huyo wa Kikristo Gregory Do ambaye alifungua kituo cha kuhifadhi mayatima nchini Kenya mwaka 2008 pamoja na mkewe aliyekimbia nchi hiyo ya Afrika Mashariki mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya kashfa ya ufuska wake kufichuka. Mwaka uliopita, Do alikiri mashtaka manne yaliyokuwa yakimkabili ya kunajisi watoto wadogo katika nchi hiyo ya kigeni. Mishonari huyo anadaiwa kuwabaka mabinti wa hadi miaka kumi na miwili katika kipindi cha karibu mwongo mmoja cha kuendesha na kusimamia kituo hicho. Michael Driscoll, afisa wa polisi ya federali ya Marekani FBI, amesema mishonari huyo ni mfano hai wa methali ya mbwa mwitu aliyevalia ngozi ya kondoo. Mamishonari wa Marekani wamekuwa wakijihusisha na ufuska wa aina hiyo katika kona mbalimbali za dunia. Viongozi wa bara la Afrika Jumamosi na Jumapili hii wanashiriki katika mkutano wa 34 wa kilele wa Umoja wa Afrika kujadili masuala ya usalama na janga la Korona. Hii ni mara ya kwanza katika historia kwa mkutano wa kilele wa viongozi wa AU kufanyika kwa njia ya intaneti kutokana na hofu ya kuenea ugonjwa wa COVID-19. Katika mkutano huo wa siku mbili, viongozi wa Afrika wanamchagua mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika. Mwenyekiti wa sasa Musa Faki Mahamat ndiye mgombea pekee wa nafasi hiyo. Katika kikao hicho, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inatazamiwa kuchukua uwenyekiti kutoka kwa Afrika Kusini na itahudumu katika nafasi hiyo kwa muda wa mwaka mmoja. Kikao hicho kinajadili masuala muhimu ya usalama barani Afrika kama vile katika ukanda wa Sahel, Libya, Sudan Kusini na Somalia. Tutupia jicho matukio yanayofungamana na janga la korona. Umoja wa Afrika, AU, wiki hii ulitangaza kuwa utachukua muda wa miaka miwili hadi mitatu kuwafanya asilimia 60 ya wakazi wa Afrika kuwa na kinga ya Covid-19. Hata hivyo, zoezi la chanjo ya Covid-19 barani Afrika linakabiliwa na changamoto nyingi. Hadi hivi sasa ni idadi ndogo tu ya watu duniani waliodungwa chanjo hiyo, na kati ya idadi hiyo ndogo bara la Afrika halijafanya lolote la maana. Hadi hivi sasa, nchi nyingi za Afrika hata hazijaanza mchakato wa kupokea chanjo, huku baadhi ya nchi zikipinga chanjo hizo na kusisitiza kuwa haziwezi kuzitumia kabla ya kujiridhisha utendaji kazi wake. Huku hayo ya kijeri, shirika la afya duniani WHO limetangaza mpango wa muda kuhusu jinsi nchi zitakavyopokea chanjo za korona mwaka huu, huku Tanzania na Burundi zikiwa hazimu katika mpango huo. Taarifa ya WHO inasema kuwa chanjo hizo, ambazo ni dozi milioni 336 za AstraZeneca na Pfizer na BioNTech, zitatolewa kwa muhula wa kwanza na wa pili wa mwaka huu wa 2021. Shirika hilo la afya duniani limesema kuwa nchi ambazo hazimo katika orodha yake ya kupewa chanjo ya korona ni kwa sababu ima zilijinunulia chanjo zake zenyewe, hazikuomba chanjo, au hazijawekwa bado katika orodha ya nchi zitakazopewa chanjo. Haya yanajiri katika hali ambayo hivi karibuni Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli alitahadharisha kuhusu chanjo ya COVID-19 ambayo imeanza kutolewa katika mataifa mbalimbali mbali duniani, na kueleza kuwa nchi hiyo haitakimbilia chanjo, na badala yake aliwataka wananchi wawe waangalifu waendelee kumwomba Mungu sambamba na kuchukua tahadhari pamoja na kujifukiza. Katika hali ambayo baadhi ya viongozi wa kiafya na wataalamu wa afya wameonya kuhusu ongezeko la maambukizi ya korona nchini Tanzania, lakini serikali ya Dar es Salaam imeendelea kukanusha au kupuuza indhari hiyo. Serikali ya Tanzania imesema hakuna wagonjwa wa korona katika hospitali ya kanda ya Bugando na ile ya rufaa ya Sekoture za jijini Mwanza. Hayo yameelezwa Ijumaa hii na katibu mkuu wa wizara ya afya Profesa Mabula Mchembe katika mkutano wake na waandishi wa habari, huku akiwataka wananchi kutokuwa na hofu. Mimi nitumie nafasi hii kuwaomba wananchi na no kuwaeleza ukweli ambayo uko bayana, kwamba wasiogope kuja hospitali ya Bugando. Hospitali ya Bugando hakuna tatizo lolote. Hata mimi mnavyoniona hapa, sijavaa hata mas, sijavaa hata mas, lakini tunaendelea kuwahudumia wagonjwa na tunapokea wagonjwa wa kila aina na tunapokea wagonjwa ambao wana matatizo mbalimbali. Hata hivyo, nchi jirani za Uganda na Kenya katika kanda ya Afrika Mashariki zinajiandaa kuanza kupokea chanjo ya kukabiliana na Korona kuanzia mwishoni mwa mwezi huu wa Februari. Rais Museveni amebainisha kuwa kabla ya watoto wote kurejea shuleni, chanjo dhidi ya mafua ya korona zitatolewa kwa wananchi wote, wakianza na madaktari, waalimu, wazee kuanzia miaka hamsini halafu wengine wafuate. Akasema chanjo hizo za toka India na mataifa mengine rafiki pamoja na zile za kinyumbani ambazo tayari zimegunduliwa na wanasayansi wa Uganda. Nam ni mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi, Ismail. Tutamatishie huko kaskazini mwa Afrika ambapo wiki hii wananchi wa Sudan wameendelea na maandamano wa yao katika mji mkuu Khartum kupinga uamuzi wa watawala wa nchi hiyo wa kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel na kuendelea serikali ya mpito na mchakato wa kuwa na uhusiano wa kawaida na wazayuni ambao mikono yao imejaa damu za Waarabu na Waislamu wasio na hatia. Waandamanaji walichoma moto bendera za utawala huo dhalimu katika mitaa ya Khartum na kupiga nara za kutangaza upinzani wao kwa hatua ya viongozi wa serikali ya mpito ya kutangaza uhusiano wa kawaida na Israel. Katika maandamano hayo, wananchi hao wa Sudan wamesema hawatoruhusu anga ya nchi yao kunajisiwa na Wazayuni, suala ambalo linaonyesha kuwa upinzani dhidi ya serikali ya mpito utaendelea, haswa hatua yake ya kujidhalilisha kwa utawala wa Kizayuni. Huku hayo ya kijiri maulama na maimamu wa swala za jamaa wasiopungua mia mbili nchini Mauritania wiki hii wametoa fatwa inayoharamisha kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizaini wa Israel. Kwa mujibu wa fatwa ya maulama hao, ni kuwa hatua yoyote ile inayolenga kuwa na uhusiano na utawala wa vamizi wa Israel unaoikaliwa kwa mabavu Palestina, Beitul Muqaddas na maeneo yake ya kando kando ni haramu na haijuzu. Wakiwa katika kongamano lililofanyika katika mji mkuu wa Mauritania, Nouakchott, maulama hao wamesisitiza kuwa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel maana yake ni kuunga mkono utawala huo ghasibu na kuwapatia himaya wa Zaini maghasibu na kuziunga mkono hatua zao hatua ambazo hazina uhusiano wowote na mchakato wa amani na matukio hayo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo yanayotutamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Mola. Umekuwa nami Husen Hassan, asante na kwa heri. O, katika historia leo ni Jumapili tarehe 24 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijria, sawa na Februari 7 mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 28 iliyopita, Ayatullah il Udhma Sayid Muhammad Ridha Golpegani, alim faqihi mkubwa na mmoja wa marajia wakubwa wa Kiislamu wa ulimwenguni alifariki dunia. Alizaliwa mjini Golpegan moja ya miji ya Iran na kusoma masomo ya dini kwa maustadhi stadi na waliokuwa wametabahari kielimu katika zama hizo akiwemo Ayatullah Hairi. Ayatullah Golpegani alianza kufundisha katika chuo kikuu cha kidini au hauza cha mjini Qom hapa Iran baada ya kuasisiwa kwake mwanazoni huyo mkubwa ameandika vitabu vingi katika nyuga mbalimbali mbali. Siku kama ya leo miaka arobaini na miwili iliyopita wananchi wa Iran walifanya maandamano makubwa katika miji mbalimbali mbali ya Iran na kusisitiza juu ya kuendelezwa mapambano hadi kuangusha utawala wa Shah. Mamilioni ya wananchi wa Islamu wa Iran waliandamana katika siku kama hii wakijibu wito wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, aliyewataka waiunge mkono serikali ya muda ya mapinduzi. Katika upande mwingine, maafisa na vikosi vya jeshi la anga la Iran, huku vikiwa katika sare zao za kijeshi, walielekea kwa Imam na kutangaza mshikamano wao na mapinduzi ya Kiislamu na uongozi wa Imam Khomeini. Katika mazungumzo hayo, Imam Ruhullah Khomeini aliwaambia wanajeshi hao kwamba walikuwa watumishi wa utawala wa kitwaghut na sasa wamejiunga na Qurani. Hatua ya vikosi vya jeshi la anga la Iran ya kutangaza utifu wao kwa Imam Khomeini iliukasirisha sana utawala wa Sha. Na siku kama ya leo miaka 543 iliyopita alizaliwa Thomas More mwanafalsafa na msomi mashuhuri wa nchini Uingereza. Mwanzoni, Moore alisomea elimu ya sheria, na baada ya kuijiunga bungeni akapewa mazingatio na malkia wa wakati huo na kutunukiwa hadhi ya ulodi. Hata hivyo Thomas Moore alitofautiana kinadharia na mfalme wa wakati huo wa Uingereza, na hivyo akatiwa jela na kuhukumiwa kifo. Hatimaye Moore akanyungwa mnamo tarehe 6 Julai mwaka 1535 miladia akiwa na umri wa miaka 57nam Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamya Iran na muda wetu nakwenda kwa kasi sana. D Yazid akida wa Chumbageni Tanga huko Tanzania anasema, tunakushukuru Mungu kukubali yetu dua, wengi tunapiga nyungu korona kuizuia hatufuati wazungu chanjo tusizozijua. Mikono ikwako Mungu. Ibariki Tanzania. Naam, Bwana Isa Musango wa Oicha Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, yeye anasema Iran songa mbele na msimamo wenu wa kusimamisha Uislamu duniani. Bwana Hamza Semtoyo wa Kinondoni, yeye baada ya kutusalimu anasema shukrani sana Redio Teheran. Bwana Ibrahim Said Istanbuli wa Burundi anasema hongera jamhuri ya kiislamu ya Iran kwa kuzidi kusonga mbele kwa ufanisi zaidi wa makombora, maana Iran ni kiboko yao. Muda umeisha kabisa, tutatumia maoni yenu katika baraza la wasikilizaji. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imezindua kiwanda cha kuunda makombora ya kisasa yanayovurumishwa kutokea begani, ikiwa ni katika hatua nyingine ya kuimarisha uwezo wake wa kiulinzi na kujihami. Usiku wa kuamkia leo Jumapili, duru mbalimbali zimeripoti habari ya kutokea mripuko mwingine wa bomu la kutegwa barabarani katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Msemaji ya wa wizara ya mambo ya nchi ya Iran amekaribisha uundwaji wa serikali ya mpito nchini Libya, na mbunge mmoja Siria amesema serikali ya Marekani inahusika katika ongezeko la hujuma za kigaidi nchini Siria na Iraq. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya irib word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Vibe na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.