Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Baqara aya ya kwanza hadi ya tano. Kwa, kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Aliflamim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake. Ni uongofu kwa wacha Mungu ambao huyaamini ya ghaibu na hushika swala na hutoa katika tuliowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wana yakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao Mlezi, na hao ndiyo waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya Jumaa mosi mchana. Jina langu ni Ahmed Rashid, mhandisi sauti wetu ni Bibi Tawasuli. Tunasikika katika satelaiti na pia katika internet, kwenye parstoday.com/sw aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikesheni ya IRIB World Service, na vile vile katika masafa ya FM huko nchini Tanzania: 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni plus 9893565487 na email yetu ni swahili radio at irib ir ama kwa mchana huu tutakuwa khabari na taarifa habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia kipindi cha darsa ya Quran, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Tutakuwa pia na kipindi maalumu kwa mnasaba wa maadhimisho ya alfajiri kumi ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu pamoja na makala ya leo katika historia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa sita kamili mchana kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Brigedia Jenerali Hatami asema kombora la Zolferare la kubeba satelaiti linaonyesha nguvu za kielimu za Iran. Netanyahu ahamakishwa na hukumu ya mahakama ya ICC. Hamas yasema uamuzi wa kongresi ya Marekani ya kubakishwa ubalozi wake Kuds ni uadui kwa haki za Palestina. na njaa ya kithiri Ufaransa, foleni za watu wanaoomba chakula za zidi kuwa ndefu. Ama sasa ni habari kamili. Waziri wa ulinzi wa Iran amesema kwamba kombora la Zolfaghar la kubeba satelaiti ni mfano wa wazi wa jitihada za vijana wasomi wa Iran ya Kiislamu ambao wameweza kuwathibitishia walimwengu uwezo mkubwa wa kielimu wa Jamhuri ya Kiislamu. Shirika la habari la IRNA leo limemnukuu Brigedia Jenerali Amir Hatami akisema hayo wakati alipoonana na katibu wa Umoja wa Jumuiya za Kiislamu za Bara Hindi na baadhi ya wanafunzi wa vyuo vikuu wa Iran walioko nchini India na kuelezea hamu kubwa ya vijana wa Iran ya kujiimarisha kielimu na kiteknolojia. Amesema vijana wenye ghera wa Iran wamethibitisha kwamba hawalegei hata kidogo katika jitihada za kutafuta elimu, maarifa na teknolojia na kufikia vilele vya juu vya maendeleo, bali daima wako mstari wa mbele katika jukumu hilo muhimu. Waziri wa ulinzi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yameashiria pia hadithi tukufu kutoka kwa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, aliponukuliwa wa akisema hata kama elimu itakuwa kwenye nyota ya furea watu wa Iran wataifikia, na kuongeza kuwa ushindi mtukufu wa mapinduzi ya Kiislamu yaliyobuniwa na Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, yameliletea taifa la Iran roho ya kujiamini na kujitegemea pamoja na kupata nguvu kauli mbiu ya tunaweza katika safu za vijana wa nchi hii. Na leo hii tunamshukuru Mwenyezi Mungu kuona kwamba tumesimama imara katika nyuga zote za kielimu, maarifa na maendeleo kwa kustafidi vizuri na uwezo wetu wa ndani ya nchi. Aidha amesema katika miongozo yake kuhusu hatua ya pili ya mapinduzi ya Kiislamu, kiongozi mwadhamu Ayatullah Sayyid Ali Khamenei amesema kuwa vijana ndiyo mustakbali wa Irani ya Kiislamu, hivyo na mimi ninasisitiza kuwa nafasi ya vijana ni muhimu sana katika ustawi wa ustaarabu mpya wa Kiislamu. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli, ameshindwa kuficha hamaki zake baada ya mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC kutoa hukumu kwa manufaa ya ardhi za palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni majaji wa mahakama ya icc usiku wa kuamkia leo wamesema kuwa mahakama hiyo ina haki ya kisheria ya kufuatilia jinai na uhalifu uliofanywa na wazayuni katika ardhi za palestina mwaka 1967 Shirika la habari la Fars limeripoti leo kuwa Netanyahu amehamakishwa na hukumu hiyo ya ICC na kusema kwamba mahakama hiyo imethibitisha kuwa ni kundi la kisiasa na si taasisi ya kimahakama. Wizara ya mambo ya nje ya mamlaka ya ndani ya Palestina imeipokea vizuri hukumu hiyo na kusema kuwa jana usiku ilikuwa ni siku ya kihistoria ya kuanza kufuatiliwa kisheria wahalifu wa Zayuni na kwamba mamlaka hiyo iko tayari kutoa ushirikiano wowote utakaohitajiwa na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani nayo imeelezea wasiwasi wake kufuatia hukumu hiyo maha ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ambayo ni dhidi ya Israeli. Wananchi wa Palestina wameihesabu hukumu hiyo kuwa ni ya kihistoria, hasa kutokana na madhara na hasara kubwa walizosababishiwa na jinai zisizo na kifani za wazayuni. Hukumu ya mahakama ya ICC imesema ardhi za Wapalestina zilizotekwa na wazayuni mwaka 1967 zinajumuisha eneo lote la ukingo wa magharibi wa mto Jordan, ikiwemo Beitul Makdis Mashariki, ukanda wa Gaza na kadhalika, na kwamba vitongoji vyote vya walowezi wa kizayuni vilivyojengwa, vinavyojengwa na vitakavyojengwa kwenye ardhi hizo ni haramu na ni kinyume cha sheria. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka hapa Teherani za Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas imetangaza kuwa uamuzi wa baraza la kongresi la Marekani wa kubakisha ubalozi wa nchi hiyo katika mji wa Kuds ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa hayo yameelezwa na ahazim kasim msemaji wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya palestina hamas ambaye amesisitiza pia kuwa uamuzi wa kongresi ya marekani wa kuendelea kuitambua beitul magdas kuwa mji mkuu wa utawala ghasibu wa israel ni ukiukaji wa wazi kabisa wa sheria za kimataifa ameongeza kuwa uamuzi huo ni ukiukaji wa haki za binadamu na ni kushirikiana na adui mzayuni katika kukiuka haki thabiti na za wazi kabisa za Wapalestina. Kiongozi huyo wa Hamasi amesema pia kuwa hatua hiyo katu, katu haitabadilisha ukweli na historia ambayo inasisitiza kuwa ni haki ya wananchi wa Palestina ya kumiliki ardhi yote ya Kudsi. Kadhalika, amebainisha kuwa uamuzi huu wa baraza la Kongres la Marekani hautasitisha harakati ya ukombozi wa Palestina ya kutaka kuwatimua kikamilifu wavamizi katika ardhi zao na kuandaa mazingira ya kuundwa dola huru la Palestina, mji mkuu wake ukiwa ni Baitul Makdis. Itakumbukwa kuwa tarehe 6 Desemba mwaka 2017 aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump Alitangaza kuwa Washington inaitambua Qudsi kuwa mji mkuu wa Israeli na baadaye alihamishia ubalozi wa nchi yake katika mji huo kutoka Tel Avivu. Uamuzi huo umelalamikiwa na ungali unalalamikiwa na wapenda haki kote duniani wanaosisitiza kuheshimiwa haki za wananchi wa Palestina. Hali mbaya ya kiuchumi inayotokana na kuenea ugonjwa wa COVID-19 imepelekea Paris, mji mkuu wa Ufaransa, kushuhudia foleni ndefu za watu wanaosubiri kupewa misaada ya chakula. Kwa mujibu wa IRIB, hali mbaya ya kiuchumi iliyosababishwa na ongezeko la maambukizo ya kirusi cha korona imewalazimisha wakazi wengi wa Paris kuhitajia misaada ya dharura ya chakula chao cha kila siku, na idadi yao inaongezeka siku baada ya siku. Sekta ya utalii wa Ufaransa nayo imepata hasara ya euro zisizopungua bilioni 30 hadi 40 tangu ulipozuka ugonjwa wa Covid-19. Ufaransa imekumbwa na wimbi kubwa la ugonjwa wa korona kuanzia mwaka jana hadi hivi sasa. Baada ya Uingereza, Ufaransa ni ya pili kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya maambukizi na vifo vinavyotokana na korona barani Ulaya hadi leo asubuhi takwimu rasmi za serikali zilikuwa zinaonyesha kuwa watu milioni tatu laki mbili tisini na sita elfu mia saba arobaini na saba walikuwa wameambukizwa ugonjwa huo na sabini na nane elfu mia sita na tatu walikuwa wameshafariki dunia hadi leo asubuhi. Sheria kali za kukabiliana na korona ikiwa ni pamoja na kufungwa miji mbalimbali ya Ufaransa zimesababisha matatizo mengi kwa wananchi ambao wanailaumu serikali ya rais Emmanuel Macron kwa kushindwa kuiongoza vizuri nchi wakati huu wa janga la korona na pia kwa hali mbaya ya kimaisha iliyo wakumba. Sheria mpya za kutotoka nje nyakati za usiku huko Faransa zimepelekea wananchi wakose fedha za kukidhi mahitaji yao ya lazima, na matokeo yake ni kushuhudiwa foleni ndefu za watu wanaoomba misaada ya chakula hasa mjini Paris. Na serikali ya Ethiopia imetangaza kupitia waziri wake wa maji Seleshi Bekele kwamba asilimia 78.3 ya ujenzi wa bwawa la Nahdha umekamilika. Tangazo hilo la Ethiopia limetolewa huku mizozo na mivutano baina ya nchi hiyo na Misri na Sudani ikiendelea kushuhudiwa, ambapo hadi sasa juhudi za kutatua hitilafu kati ya pande mbili kupitia njia ya mazungumzo hazijazaa matunda. Waziri wa maji wa Ethiopia ameeleza kwamba hadi kufikia Juni mwaka huu, asilimia 81.38 ya ujenzi wa bwawa la Nahdha utakuwa umekamilika. Aidha, amesisitiza kuwa awamu ya pili ya ujazaji maji katika bwawa hilo inatarajiwa kuanza miezi michache ijayo. Hivi karibuni Ethiopia ilizituhumu Sudan na Misri kwamba ndizo zinazokwamisha mazungumzo ya kutatua hitilafu zilizopo baina ya nchi hizo tatu kuhusiana na kadhia ya bwawa la Nahdha. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa, kichwa chake cha maneno kinasema: madai ya marekani kuhusu kusitisha uungaji mkono wake katika vita vya Yemen. Marekani na baadhi ya waitifaki wake wa Ulaya wamekuwa na nafasi kubwa katika kudumisha vita vya Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya taifa maskini la Yemen vilivyoanza mwezi Machi 2015. Tangu wakati huo Marekani na waitifaki wake wamekuwa wakiisaidia Saudia na washirika wake wavamizi kwa misaada ya aina mbalimbali mbali ya silaha, upelelezi na kilojistiki. Sasa serikali ya Washington inadai kuwa inasitisha misaada hiyo. Mshauri wa usalama wa taifa wa ikulu ya rais wa Marekani, White House, Jake Sullivan amedai kuwa rais Joe Biden wa nchi hiyo atasimamisha uungaji mkono wa Washington kwa hujuma na mashambulizi yanayofanywa dhidi ya Yemen. Msimamo huo pia umeelezwa na Joe Biden mwenyewe juzi Alhamisi. Rais wa Marekani alivitaja vita vya Yemen kuwa ni maafa ya kistrategia na kusema vita hivyo vinapaswa kukomeshwa. Biden alisema uungaji mkono wa Marekani kwa operesheni na hujuma za kijeshi huko Yemen ikiwa ni pamoja na uuzaji silaha vitasimamishwa. Hata hivyo, rais huyo wa Marekani alisisitiza kuwa Washington itaisaidia Saudi Arabia kulinda ardhi yake yote. Vile vile, alidai kuwa Saudia inakabiliana na mashambulizi yanayofanywa na wapiganaji wanaosaidiwa na Iran. Ahmad Vodaim. Inaonekana kuwa maamuzi hayo ya Joe Biden ni katika harakati za kutengua hatua zilizochukuliwa na mtangulizi wake katika ikulu ya White House, Donald Trump, yakiwemo maamuzi yake kuhusiana na Yemen. Katika siku zake za mwisho, serikali ya Trump ambayo ilikuwa mwitifaki mkubwa wa utawala wa Saudia ilichukua hatua ya kustajabisha ya kuitangaza harakati ya wananchi wa Yemen, Ansarullah, kuwa ni kundi la kigaidi. Trump pia aliiwekea vikwazo harakati hiyo. Kwa hatua hiyo, Trump alidhani kuwa amepiga hatua muhimu katika nchi ya kuwashinda wanamapambano wa Yemen na hatimaye kubadilisha mlingano wa nguvu katika eneo la magharibi mwa Asia kwa maslahi ya Saudia na washirika wake. Wakati huo huo, vikwazo dhidi ya harakati ya Ansarullah vina maana ya kuzuia misaada ya chakula na misaada ya kibinadamu kwa mamilioni ya wananchi wa Yemen. Ni vyema kukumbusha kuwa vita dhidi ya Yemen vimesababisha vifo vya maelfu ya raia wasiona hatia na kuharibu miundo mbinu ya nchi hiyo maskini. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanahitaji hali ya Yemen kuwa ni maafa makubwa zaidi ya kibinadamu katika zama hizi. Katibu mkuu wa Baraza la Wakimbizi la Norway, John Eggeland, amesema kuiweka harakati ya Ansarullah katika orodha ya makundi ya kigaidi ni hatua isiyo ya kimantiki na ni haribifu. Naam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na haya ni matangazo yetu ya mchana. Kwa taufiki yake Mola Karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 876 na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41, ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kumi na tatu Wakasema, angalitaka Mola wetu mlezi bila shaka angeliwateremsha malaika basi sisi hakika tunayakataa hayo mliyotumwa. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia baadhi ya ishara za ujuzi na uwezo wa Mwenyezi Mungu mbinguni na ardhini. Aya hizi zinawahutubu wanaomkanusha Allah, ya kwamba inadi na ukaidi wa kuikataa haki hauna mwisho mwingine isipokuwa kufikwa na adhabu ya Mola, ni kama zilivyokuwa baadhi ya kaumu zilizopita ambazo licha ya kuusikia wito wa mitume wa Allah na kuishuhudia miujiza yao kwa macho yao, lakini ziliamua kukufuru. Katika kuhalalisha upingaji wao, watu hao walikuwa wakimwambia mtume wao, kama unataka tukuamini, itabidi utuonyeshe na sisi pia tuwaone hao malaika wanaokuteremkia na kukuletea wahi, lakini kwa kuwa huwezi kulifanya hilo, hatutakuamini wewe mwenyewe wala wito unaolingania. Kwa hivyo tutabaki kwenye ukafiri wetu. Ni wazi kwamba upinzani huo wa kiinadi hupelekea watu kushukiwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu, na vitu vya kimaumbile ambavyo ni dhihirisho la urehemevu wa Allah hugeuka kuwa sababu ya maangamizi ya watu kama hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba moja ya majukumu ya mitume ni kuwapa maonyo na indhari watu kuhusu mwisho mbaya wa matendo yao maovu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa si adhabu zote zimewekwa kwa ajili ya akhira peke yake. Baadhi ya adhabu huteremshwa papa hapa duniani. Kwa hivyo tujihadhari matendo yetu maovu na machafu yasije yakatufanya tuhasirike duniani na akhera. Vile vile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mwenyezi Mungu anatimiza dhima yake kwa watu kupitia mitume wake ili wasije wakatafuta udhuru na kisingizio cha kutetea shirki na ukafiri wao. Utaratibu walioweka Allah ni kutowaadhibu wapinzani na wakanushaji kabla ya kuwatimizia dhima ya kuwafikishia wito wa uongofu. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa ujumbe mkuu wa wito wa mitume ulikuwa ni kuwalingania watu tauhidi na kumwabudu Mola pekee wa haki. Kwa hivyo hakuna mtume yeyote aliyewalingania watu kumwabudu na kumtii yeye Rabbul alamin. Awalam yaraw anna Allaha alladhi khalaqahum huwa ashaddu minhum quwwatan wa kanu bi-ayatina yajhaduun, ama kina adi walitakabari katika ardhi bila ya haki na wakasema nani aliye na nguvu kushinda sisi? Kwani wao hawakuona kwamba Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia iliyozitaja kaumu za Adi na Thamudi kwa kuashiria kukufuru kwao na aina ya adhabu iliyowafika watu. Wa kaumu ya Adi walikuwa wakiishi kusini mwa Saudi Arabia ya leo, wao walikuwa wapiganaji vita hodari na walikuwa na nguvu na utajiri mwingi. Walijenga majengo ya makazi yao kwenye sehemu za miinuko na walikuwa na ngome madhubuti na makasri mazuri na ya kupendeza. Watu wa kaumu ya Adi walijiona bora kuliko watu wote na wakadhani hakuna yeyote wa kuwashinda wao. Dhana hiyo iliwatia uasi na ghururi. Kwa hivyo wakati mtume wao Huda alaihi ssalam, alipowalingania wito wa Allah walimjibu kwa ghururi na kiburi: wewe ni nani hata utuonye sisi kwamba tutashukiwa na adhabu kwa kukaidi amri za Mwenyezi Mungu? Hivi yupo yeyote mwenye nguvu za kutushinda au kutuangamiza sisi? Kwa kweli mvinyo wa nguvu na wingi wa watu wao Ulikuwa umeilevia kaumu ya Adi mpaka wakawa hawajali kumuasi, kumpinga na kumkadhibisha Mwenyezi Mungu na mtume wake. Lakini walichokuwa wameghafilika nacho ni kwamba Mola aliyewaumba ana nguvu na uwezo mkubwa zaidi ya walio nao wao. Yeye si muumba wao tu bali pia ni muumba wa mbingu na ardhi. Na kimsingi ni kwamba nguvu za wanadamu haziwezi kulinganishwa na yeye Mola. Ala kuli hal, adhabu ya hizaya na ya kudhalilisha iliwashukia watu wa kaumu hiyo kutokana na uasi na ukaidi wao. Kwa muda wa wiki nzima, upepo mkali na wa kutisha uliwavumia katika siku za nuhsi na ukorofi ukaziteketeza na kuziangamiza nyumba, mashamba na kila kitu cha watu hao waliokuwa wakijiona na kujivuna. Mwisho wake hakukuwa na kilichosalia zaidi ya magofu na mabaki ya makasri yao ya fahari, maisha yao ya starehe na mali zao zilizokithiri. Na hiyo ilikuwa adhabu ya duniani tu. Bila shaka adhabu ya akhira itakuwa ya hizaya na ya kufedhehesha zaidi, na wala hakutakuwa na yeyote wa kuweza kuwasaidia watu hao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ukafiri na ukanushaji unaofanywa kwa sababu ya kiburi na ghururi una adhabu ya duniani pia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuwa na ghururi kwa sababu ya nguvu na madaraka ni hatari inayomnyemelea kila mtu na kila jamii, na matokeo yake ni kufikwa na hizaya na madhila papa hapa duniani. Waaidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba katika hali zote mbili, vitu vyote vya ulimwengu wa maumbile ni watekelezaji wa amri za Mwenyezi Mungu kwa kufanya lile atakalo yeye Mola, iwe ni katika kuteremshiwa watu neema za Allah au kushukiwa na adhabu yake. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba nyakati zinapoteremka rehma za Mwenyezi Mungu ni za kheri na baraka, na nyakati anaposhuka mabalaa na adhabu ya Mola ni za nuhsi na ukorofi. <tune> Na ama Thamudi tuliwaongoza, lakini walistahabu upofu kuliko uongofu, basi uliwachukua moto wa adhabu ya kuwafedhehi kwa sababu ya yale waliokuwa wakiachuma. Wanajaina alladhina amanu wa kanu yattaqun, na tukawaokoa walioamini na wakawa wanamcha Mungu. Baada ya kaumu ya Adi, aya tulizosoma zinazungumzia ulivyokuwa mwisho wa kaumu ya Thamudi. Watu wa kaumu hiyo walikuwa wakiishi kaskazini ya Saudi Arabia, na wao pia walikuwa wakijenga katikati kati ya milima majengo imara na madhubuti, na walikuwa na ardhi zenye rutuba zilizootesha mimea na miti ya kijani kibichi na konde na bustani zilizonawiri. Kuhusu kaumu ya Thamudi, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema kaumu hiyo pia tulifikishia uongofu kama tulivyozifanyia kaumu zingine, na tukamtuma Saleh kwa ajili ya kuufikisha uongofu huo kwa watu hao. Nabii Saleh aliwaendea watu wake na mantiki na hoja za wazi pamoja na muujiza utoka kwetu, lakini badala ya watu wake kuyakubali maneno ya mtume wao waliyapinga na kuyakadhibisha. Wakafadhilisha kuzitia upofu joo zao badala ya kutambua ukweli, na wakakataa kuikubali haki. Kwa kuwa upinzani wa watu wa kaumu hiyo ulitokana na ghururi iliyosababishwa na inadi na ukaidi na si kwa sababu ya ujinga na kutoelewa ukweli. Walifikwa na adhabu kali na ya kudhalilisha papa hapa duniani. Radi ya kutisha iliunguza na kuangamiza mji na maskani yao. Radi hiyo haikuwa ngurumo na umweso tu wa kutisha, bali iliandamana na tetemeko kubwa la ardhi lililobirua kila kitu juu chini na kukiangamiza. Lakini wale walioamini na kutenda mema hawakujumuishwa kwenye adhabu hiyo iliyowashukia makafiri. Mwenyezi Mungu aliwaokoa waja wake hao na adhabu hiyo kali na ya kutisha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ukafiri ni ishara ya moyo uliopofuka na kung'ang'ania ukafiri na upotofu kuna mwisho mbaya kwa mtu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa rehma au adhabu ya Mwenyezi Mungu inafuata kanuni na utaratibu, na ukweli ni kwamba ni natija na matunda ya amali za mtu mwenyewe. Imani na usafi wa nafsi ndiyo siri ya uokovu na dhambi na ukafiri ndiyo sababu ya maangamizi. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 876 na na ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe mema duniani na akatupe mema akhera na atulinde na adhabu ya moto. Wassalamu alaikum wa rahmatullahi Hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunakuleteni macho yetu magazetini, dira ya macho yetu magazetini, mchana wa leo Jumamosi tarehe 6 Februari 2021, inaanzia nchini Uganda. Baadhi ya habari zilizoupamba ukurasa kurasa mkuu wa gazeti la Saturday Vision zinasema wabunge wa Buganda wataka kukutana na Rais Museveni kuhusu uchaguzi uliopita. Maelezo zaidi kuhusiana na kufunguliwa shule, kesi ya Robert Chagulanyi ya kupinga matokeo, mashahidi muhimu watajwa, nini kitafuata kwa vyama vikuu vya upinzani. Chuo Kikuu cha Makerere cha tangaza tarehe mpya ya kufungua chuo na jeshi la Uganda UPDF laadhimisha tarehe sita ni miongoni mwa habari zilizomo katika gazeti hilo la serikali la Saturday Vision. <coughs> Habari ninayoidondoa katika gazeti la Independent ina kichwa cha maneno kisemacho orodha kamili ya uamuzi wa, wa rais Museveni wa kufunguliwa tena shule imeandika pia likihoji mahakama haitapindua ushindi wa Rais Museveni. Sasa kwa nini Bobby Wine ameenda mahakamani? Kwa upande wake Saturday Monitor limeandika vita vya serikali dhidi ya mfadhili wa dola. Aidha, ukurasa wa sita wa Saturday Monitor kuna kichwa cha habari kisemacho mahudhurio madogo katika uchaguzi, nini kinacho waweka mbali wapiga kura kulinganisha kesi ya Bobi Wine na Amama Mbabazi ya kupinga matokeo ya uchaguzi na hekaya ya utekaji watu katika maeneo mbalimbali ya nchi. Nikiachana magazeti ya Uganda naelekea katika nchi jirani ya Tanzania na miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Mwananchi Jumamosi zinasema madeni ya serikali tishio kwa wastaafu mbunge asema sababu ni kutolipwa mafao kwa wakati. Jenista akiri serikali kudaiwa na mifuko ya hifadhi. Watumishi halmashauri kortini kwa tuhuma za wizi wa shilingi milioni mia nne. Chanzo cha serikali kukataa chanjo ya korona. Sakata mashehe wa wamsho sasa laibukia bungeni. Madaktari wakatwa mishahara kwa kifo cha mja mzito, na jinsi fedha zinavyovunja uhusiano Baadhi ya habari zilizoakisiwa na gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii zinasema: usajili nyumba zote unakuja, TAKUKURU kuchunguza malipo, kipimo cha mkojo, RC aonya wazazi ubakaji wa watoto, sheria ya ndoa sasa kufumuliwa, sababu za wanaume wenye virusi vya ukimwi kufa mapema zatajwa, Gwajima aliamsha dude bungeni na jengo lililoporomoka la ponza vigogo Zanzibar. Ama kwa upande wa gazeti la chama tawala CCM, gazeti la Uhuru limeandika maonyesho ya kihistoria CCM kufanyika leo Dodoma, miaka 44 ya CCM yatikisa kila kona, mwenyekiti wa UWT asema chama kimebeba ajenda za wanawake. Mzee Makamba aibuka na kumpongeza JPM, wasomi wasema ni taasisi imara. Na sheria ya ndoa kufanyiwa marekebisho, kutokana na wakati tulio nao na mahitaji ya sasa, serikali yaanzisha mchakato. Ama huko nchini Kenya, gazeti la Saturday Nation limeandika Raia wa Marekani ambaye alikuwa anafanya kazi kama misionari nchini Kenya amehukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka 15 jela, baada ya kupatikana na hatia ya kuwanajisi mabinti mayatima. Misionari huyo Grigori Do, mwenye umri wa miaka 61, ambaye alifungua kituo cha kuhifadhi mayatima nchini Kenya mwaka 2008 pamoja na mkewe, alikimbia nchi hiyo mwaka 2017 baada ya kashfa ya ufuska wake kufichuka na amehukumiwa na mahakama ya kifederali nchini Marekani. Habari nyingine ninayoidondoa katika gazeti la Saturday Nation ni ile inayomnukuu kiongozi wa chama cha ANC bwana Musalia Mudavadi akisema kuwa hasubiri kupatiwa urais na Ikulu, hivyo amewataka wafuasi wake kujiandaa na vita vikali katika uchaguzi ujao wa mwakani. Kenya yasajili kesi 195 mpya za maambukizo ya kirusi cha corona na vifo vitatu, ni habari nyingine inayoonekana katika gazeti la Saturday Nation. Vita vya maneno vya Raila Odinga na William Ruto vyafikia pabaya, ni kichwa kingine cha habari kinachoonekana katika ukurasa wa saba wa gazeti hili la Saturday Nation. Na kwa upande wa gazeti dada la Taifa Leo, baadhi ya habari zake katika ukurasa wake wa mbele zinasema utarukwa Ruto amwonye Raila. nam havaniteerani za Kiswahili. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 23 mfunguo 9 Jumadu Thani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 6 Februari mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 444 iliyopita alifariki dunia daktari na mtaalamu wa mimea wa Italia Prospero Alpini. Alizaliwa mwaka 1553 na baada ya kuhitimu ya tiba alitunukiwa shahada ya udaktari. Katika uchunguzi na utafiti wake, Prospero Alpini aligundua kwamba mimea, kama walivyo wanyama, ina jinsia mbili za kike na kiume, japokuwa hakuweza kujua kama kanuni hiyo inahusu kila kitu. Katika siku kama ya leo miaka 99 iliyopita mkutano muhimu wa kudhibiti matumizi ya silaha kimataifa ulimalizika huko mjini Washington DC, Marekani kwa kutiwa saini mkataba uliopewa jina la mkataba wa pande tano kati ya nchi zilizoshiriki mkutano huo, nchi zilizotia saini mkataba huo ni Marekani, Ufaransa, Uingereza, Italia na Japani. Mkataba huo ulipiga marufuku utumiaji wa aina yoyote ya gesi zinazoua za sumu na kemikali katika vita. Miaka kadhaa baadaye, nchi nyingine zilijiunga na mkataba huo wa kuzuia utumiaji wa gesi za sumu vitani. Miaka 85 iliyopita mwafaka na tarehe 6 Februari mwaka 1936, eneo lenye baridi zaidi duniani lilitambuliwa na jopo moja la kielimu baada ya kufanya juhudi za miaka minne na hatimaye kugundua eneo hilo. Kundi hilo la wataalamu hatimaye liligundua kuwa mji wa Verhoyanski huko Siberia, kaskazini mwa Rasia, ndiyo eneo lenye baridi zaidi duniani baada ya kufanya utafiti wa muda mrefu. Mji wa Verhoyanski ulikuwa ukitumika kama makazi ya uhamishoni ya wahalifu wa, wa kisiasa wa Rasia kabla ya kusambaratika Umoja wa Kisovyeti. Mji huo una jamii ndogo ya watu ambao kazi yao kuu ni biashara ya ngozi na kuchimba madini. Kiwango cha joto la eneo hilo majira baridi hufikia daraja sabini chini ya sifuri. na tarehe ya sita Februari miaka 57 iliyopita aliaga dunia mwanaharakati mashuhuri na mpigania uhuru wa Moroko, Abdul Karim al Khatabi, aliyeanzisha harakati za kupambana na wakoloni wa Kihispania na Kifaransa akiwa bado kijana na kunda kundi la mapambano katika maeneo ya milimani nchini humo. Wakati wa vita vya kwanza vya dunia, Uhispania ilifanya mauaji mengi ya halaiki huko Moroko kwa ajili ya kupanua mamlaka na ushawishi wake. Baada ya vita vya kwanza vya dunia na wakati wa kupamba moto mapambano ya wanamapinduzi wa Moroko, Ufaransa nayo ilifanya mauaji dhidi ya maelfu ya wananchi wa nchi hiyo. Nam, hapa ni Teherani, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran. Nam, tunaashiriwa kule kwamba tunaweza kusoma baadhi ya maoni yenu, wapenzi wasikilizaji. Nina maoni hapa kutoka kwako Bwana Sherali Fazel wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye umesema jamii ya kimataifa tunaungana na samahat Sheikh Qasim wa Hizbullah kwamba mazungumzo na Marekani hayana maana. Umoja wa Mataifa hujielewe, mataifa yote yana usawa katika kuhakikisha usalama wa dunia. Anasema ubaba wa Marekani ndio kutoweka amani na ndio uliopandikiza ugaidi wa kila aina duniani. Katika maoni yake mwingine, bwana Sherali Fazli wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema nguvu ya kielimu kwa umma wetu wa Kiislamu ndiyo tunavyotakiwa, na huko ndio kufuata kivitendo maamrisho ya mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kuwa na umma ulio bora. Anasema ubora wetu ni katika elimu, ustaarabu, maadili mema, kujitegemea kwetu kwa kushirikiana kwetu, na hiyo ndio nguvu tulioahidiwa na Allah. Ameandika Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anatushukuru. Nasi pia tunamshukuru sana. Naam, ufuatao sasa, wapenzi wa wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa ulinzi wa Iran amesema kuwa kombora la Zulfikar la kubeba satelaiti ni mfano wa wazi wa jitihada za vijana wasomi wa Iran ya Kiislamu, ambao wameweza kuwathibitishia walimwengu uwezo mkubwa wa kielimu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shirika la habari la IRNA leo limemnukuu Brigedia Jenerali Amir Hatami akisema hayo wakati alipoonana na katibu wa Umoja wa Jumuiya za Kiislamu za Bara Hindi na baadhi ya wanafunzi wa vyuo vikuu vya Iran walioko nchini India na kuelezea hamu kubwa ya vijana wa Iran ya kujiimarisha kielimu katika sehemu nyingine waziri wa ulinzi wa jamhuri ya kiislamu ya iran ameashiria hadithi tukufu kutoka kwa mtume muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam aliponukuliwa akisema hata kama elimu itakuwa kwenye nyota ya thurea watu wa iran wataifikia na kuongeza kwamba ushindi mtukufu wa mapinduzi ya kiislamu uliobuniwa na imam khomeini mwenyezimungu amrehemu umeliletea taifa la iran roho ya kujiamini kujitegemea na kupata nguvu, kauli mbiu ya tunaweza katika safu za vijana wa nchi hii. Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala wa kizayuni wa Israeli, ameshindwa kuficha hamaki zake baada ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC kutoa hukumu kwa manufaa ya ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Majaji wa mahakama ya ICC usiku wa kuamkia leo wamesema kuwa mahakama hiyo ina haki ya kisheria ya kufuatilia jinai na uhalifu uliofanywa na wazayuni katika ardhi za Palestina mwaka 1967. Harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, imetangaza kuwa uamuzi wa baraza la kongresi la Marekani wa kubakisha ubalozi wa nchi hiyo katika mji wa Baitul Maqdis huko Palestina ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Hayo yameelezwa na Hazim Qasim, msemaji wa harakati mapambano ya kiislamu ya Palestina, Hamas, ambaye amesisitiza pia kuwa uamuzi wa Kongresi ya Marekani wa kuendelea kuitambua Baitul Maqdis kuwa mji mkuu wa utawala ghasibu wa Israel ni ukiukaji wa wazi kabisa wa sheria za kimataifa. Hali mbaya ya kiuchumi inayotokana na kuenea ugonjwa wa covid 19 imepelekea Paris, mji mkuu wa Ufaransa, kushuhudia foleni ndefu za watu wanaosubiri kupewa misaada ya chakula. Kwa mujibu wa IRIB, hali mbaya ya kiuchumi iliyosababishwa na ongezeko la maambukizo ya kirusi cha corona imewalazimisha wakazi wengi wa Paris kuhitajia misaada ya dharura ya chakula chao cha kila siku, na idadi yao inaongezeka siku baada ya siku. Baada ya Uingereza, Ufaransa ni nchi ya pili kwa kuwa na idadi kubwa zaidi ya maambukizi na vifo vinavyotokana na corona barani Ulaya. Wananchi wa Ufaransa wanamlaumu rais Emmanuel Macron kwa kushindwa kuiongoza vizuri nchi wakati huu wa janga la korona na pia kwa hali mbaya ya maisha waliokumbana nayo. Na serikali ya Ethiopia imetangaza kupitia waziri wake wa maji Seleshi Bekele kwamba asilimia 78.3 ya ujenzi wa bwawa la Nahdha umekamilika na ahadi. Kufikia hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.