Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Baqara. Aya ya kwanza hadi ya tano. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Alif lam mim. Hiki ni kitabu kisichokuwa na shaka ndani yake ni uongofu kwa wacha Mungu, ambao huyaamini ya ghaibu na hushika sala na hutoa katika tuliyowapa, na ambao wanayaamini yaliyoteremshwa kwako na yaliyoteremshwa kabla yako, na akhera wanayakini nayo. Hao wapo juu ya uongofu utokao kwa Mola wao mlezi, na hao ndiyo waliofanikiwa. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninayekukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia sateliti na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia redio maarifa sauti ya umoja katika mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta e, tisa Mwanza tisini na tisa nukta saba Kigoma mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile vile, uh, 991 Singida, huko nchini Tanzania. Kumbuka mpenzi msikilizaji, unaweza kushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi au SMS nambari yangu humo studioni, anza na jumlisha jumlisha 989035065487. Nitadunua dunua baadhi ya jumbe kulingana na fursa na wasaa utakavyoniruhusu. Uh, ama asubuhi ya leo nimekuandalia ta habari za ulimwengu ikiwa leo ni Jumamosi tarehe Ishirini na tatu mfunguo tisa Jumada Thani mwaka 1442 Hijiria sawa na tarehe 6 Februari mwaka elfu mbili na ishirini na moja Miladi. Tutakuwa na taarifa habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, ripoti na vilevile vile darsa ya Qurani na makala ya leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu <muchas> lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Viongozi wa Afrika leo wanakutana kujadili korona na usalama. Burundi yaadhimisha miaka 30 ya makubaliano kudumisha umoja na jeshi la Somalia la waangamiza magaidi wanane wa Alshababu wa walioshambulia ujumbe wa rais, miongoni mwa habari nyinginezo. Karibuni na sasa ni habari kamili. Viongozi wa bara la Afrika leo wanashiriki katika mkutano wa 34 wa kilele wa Umoja wa Afrika kujadili masuala ya usalama na janga la korona au COVID-19. Hii itakuwa ya mara ya kwanza kabisa katika historia kwa mkutano wa kilele wa viongozi wa Afrika kufanyika kwa mawasiliano ya internet kutokana na hofu ya kuenea ugonjwa wa korona. Katika mkutano huu wa siku mbili, viongozi wa Afrika pia wanatazamiwa kumchagua mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika. Mwenyekiti wa sasa Musa Faki Mahamat ndiye mgombea pekee wa nafasi hiyo. Katika kikao cha leo, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inatazamiwa kuchukua wenyekiti wa kiduru kutoka kwa Afrika Kusini, na itadumu katika nafasi hiyo kwa muda wa mwaka mmoja. Kikao hicho kinatazamiwa kujadili masuala muhimu ya usalama barani Afrika kama vile hali katika ukanda wa Sahel, Libya, Sudani Kusini na Somalia. Aidha, viongozi hao wanatazamiwa kujadili hatua ambazo nchi za Afrika zimechukua kwa ajili ya kukabiliana na janga la covid 19. Kauli mbiu ya mwaka huu ya kikao cha kilele cha Umoja wa Afrika ni sanaa, utamaduni na turathi, mihimili ya kujenga Afrika tunayoitaka. Wananchi wa Burundi jana waliadhimisha miaka 30 ya makubaliano ya umoja yaliyopasishwa ya Februari 5 mnamo mwaka 1991 kwa shabaha ya kuhimiza umoja na kuondoa mivutano kati ya watu makabila matatu ya nchi hiyo. Makubaliano hayo yaliyopitishwa na makabila matatu ya Warundi yaani Watutsi, Wahutu na Watwa yalilenga kuepusha vurugu zilizotokea mwaka 1965, 1969, 1972 na kadhalika 1988. Baadhi ya watu nchini Burundi wanaona kuwa licha ya kuwekwa hali ya masikilizano ya watu wa kawaida, lakini mivutano ya wanasiasa inayotokea katika maeneo ya vijijini kwa madai ya kutetea masilahi ya watu a makabila yao inaonyesha kuwa hali ya mgawanyiko bado ipo katika nchi hiyo. Baadhi ya wananchi wanasema changamoto kubwa huwa inashuhudiwa kwenye matukio makubwa kama uchaguzi na kwamba wanasiasa wenye kuwania madaraka ndio wanaogawa Warundi. Raia hao wanaamini kuwa umoja unatakiwa kuanza kwa viongozi wa juu serikalini na kwenda hadi mashinani. Haya yanajiri katika hali ambayo mahakama ya juu nchini Burundi imeweka hadharani kwa mara ya kwanza hukumu ya kifungo cha maisha jela ya majenerali wa zamani wa jeshi la taifa hilo, wanasiasa, waandishi na wanaharakati kwa jaribio la mapinduzi yaliyofeli yaliyotokea mwaka elfu mbili na kumi na tano. Hata hivyo Onesime Nduwimana, waziri wa zamani wa mawasiliano ambaye pia yuko katika orodha waliohukumiwa amesema hii ni kesi ya chuki na siri ya kisiasa. Burundi iliingia katika msukosuko wa kisiasa baada ya majaribio ya mapinduzi kwa mradhi, baada ya jaribio la mapinduzi ya Aprili elfu mbili na kumi na tano dhidi ya aliyekuwa rais wa taifa hilo Pierre Nkurunziza ambapo maelfu waliuawa huku mamia wakitoroka na kukimbilia katika mataifa kigeni. Tukiwa bado huko huko Afrika Mashariki, serikali ya Uganda ina mpango wa kutoa chanjo ya korona kwa watu wote nchini humo, hasa watoto kabla hawajarejea shuleni. Kigozi Ismail na taarifa zaidi akiripoti kutoka Kampala. Akihutubia taifa, Rais Museveni amebainisha kuwa kabla ya watoto wote kurejea shuleni, chanjo dhidi ya mafua ya korona zitatolewa kwa wananchi wote, wakianza na madaktari, waalimu, wazee kuanzia miaka hamsini, halafu wengine wafuate. Amesema watu wa makundi hayo ndio wanaweza kuathirika zaidi na kwanza katika jamii. Akasema chanjo hizo zitatoka India na mataifa mengine rafiki pamoja na zile za kinyumbani ambazo tayari zimegunduliwa na wanasayansi wa Uganda. <muchosurra> Amekiri kwamba masomo yamecheleweshwa mno kuanza tena, lakini simba mwenda pole hajikwai. Tayari kuna wanafunzi wa madarasa ya mitihani ambao walisharudi shuleni, mkiwemo na darasa la saba, wale wa kidato cha nne, cha sita na wale wa taasisi za juu katika muhula wa mwisho. Taarifa nyingine inahusu kikao cha kukata kesi ya mmoja wa wawasi sugu Dominic Ongwen aliyepelekwa Heg, Uholanzi kwa, kwa shutuma za ukiukaji wa haki za kiutu na Joseph Kony kiongozi wa LRA walipopigana dhidi ya serikali ya Kampala kwa miaka kadhaa, ambapo waliteka, kubaka wanawake na kunajisi watoto, kuwa watu kiholela na madhambi mengine. Ongwen anakabiliwa na kesi sabini kwa jumla, sitini na moja zikamshinda of... jaji wa korti ya ICC mjini Hague. Licha hayo waziri wa ulinzi JJ Odongo amebainisha bungeni kwamba wananchi waliosemekana kuwa walipotea kiukweli hawakutekwa, bali walikamatwa kisheria wakikabiliana na shutuma mbalimbali hivi sasa. Hii imefuatia agizo la spika wa bunge Rebecca Kadaga mapema wiki hii, akitaka waziri huyo aeleze taifa na jamaa za waathiriwa hao yanayowahusu kwani serikali ndiyo inawajibika kulinda wananchi na mali zao. Baadhi ya wabunge waliilaumu serikali kwa kukamata watu bila kueleza wapi wanapopelekwa. Hadi leo kuna watu kadhaa ambao hawajulikani wapi walipo baada ya jamaa na mawakili wao kuwatafuta bila kufaulu. Makundi ya kutetea haki za kibinadamu yanayohofia usalama wa watu kama hao, wengi wao wakisemekana kuwa mashabiki wa chama cha NUP. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Shukran sana Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo uh, Kampala, Uganda, huko Afrika Mashariki. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lubnan amesema mazungumzo na serikali ya Marekani hayana maana. Uh, Sheikh Naim Qasim naibu katibu mkuu wa Hizbullah ya Lebanon amesema hayo katika mahojiano na redio Nur ambapo uh, amesema Hizbullah inakerwa na jambo moja tu muhimu, nalo ni uwepo wa zayuni maghasibu katika eneo. Aidha amesema katika mazungumzo yote yatarajiwa na Marekani na Wazayuni, serikali ya Washington itaunga mkono utawala wa kizayuni wa Israel ambao unakalia ardhi za wengine kwa mabavu. Kadhalika, Sheikh Naim Kasim amesema wazayuni daima wako katika hali ya kuhujumu, lakini mhimili wa mukawama unalenga kulinda mamlaka ya kujitawala na uhuru wa Lebanon. Aidha amesema Hizbullah inazuia utawala wa kizayuni wa Israeli kuivamia nchi hiyo ya Kiarabu. Kadhalika, kiongozi huyo wa ngazi za juu wa Hizbullah amesisitiza kuhusu kuundwa serikali mpya nchini Lebanon na kuongeza kuwa watu wa nchi hiyo wanataka serikali iundwe haraka iwezekanavyo, na hivyo wote wanapaswa kujitahidi kuhakikisha kuwa serikali shirikishi inaundwa nchini humo. Jeshi la Somalia limetangaza kuanda, kuangamiza magaidi wanane wa kundi la Shababu ambao walishambulia kwa mizinga mkutano wa serikali uliokuwa unaongozwa na rais wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa taarifa, magaidi hawa wakufurishaji wanaofungamana na mtandao wa kigaidi al wa Alqaida walioshambulia mji wa Dhusamareb kwa mizinga kumi na tatu wakati viongozi wa kitaifa walipokuwa wakijadili uchaguzi mkuu. Televisheni ya kitaifa ya Somalia imesema wanajeshi wa serikali wamemkamata gaidi mmoja na pia kufanikiwa kunasa silaha katika operesheni nje ya Dhusamareb ambao ni mji mkuu wa jimbo la Galmadog katikati mwa Somalia. Kufuatia mashinikizo ya kimataifa, rais Muhamad Abdullahi Muhammad wa Somalia maarufu kama Farmajo ameitisha mkutano wa viongozi wa maeneo yote Somalia ambao umefanyika Dhusmareb ili kutatua matatizo yaliyosalia kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu wenye itirab, wenye itibari katika nchi hiyo ya pembe Afrika. Muhula wa Farmaji unamalizika Februari 8. Rais wa Somalia huchaguliwa na wabunge wapatao 275 na maseneta 54. Hata hivyo, hadi sasa Somalia haijafanya uchaguzi mpya wa bunge na baraza la seneti, na kwa msingi huo uchaguzi wa rais hauwezi kufanyika. Somalia ilitumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe mnamo mwaka elfu moja mia tisa na tisini na mbili baada ya kuangusha utawala wa Siad Barre. Na Muhammad Almenef amechaguliwa kuwa mwenyekiti wa baraza la uraisi la Libya huku Abdul Hamid Aldaba Eba akichaguliwa kuwa waziri mkuu katika zoezi ambalo limesimamiwa na Umoja wa Mataifa. Siku ya Ijumaa, wajumbe kutoka kambi hasimu nchini Libya wameafiki kuunda serikali hiyo mpito katika kikao ambacho kimefanyika karibu na mji wa Geneva nchini Uswisi. Wajumbe kutoka kambi hasimu nchini Libya wameafiki kuunda serikali ya mpito katika kikao ambacho kilifanyika jana Almanefa, adaba eba au Adeiba ambaye ni mfanyabiashara na mwanasiasa kutoka Misrata walifanikiwa kuiangusha orodha iliyokuwa inaongozwa na Fathi Bashaga ambaye ni mkuu wa usalama katika serikali inayotambuliwa kimataifa Libya yenye makao yake huko Tripoli. Mgombea mwingine katika orodha iliyoshindwa alikuwa Aguila Saleh. Kaimu mjumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Libya Stefania Williams ametoa pongezi zake kwa mafanikio hayo ambayo ameyataja kuwa ya kihistoria. Kadhalika, amesema orodha ya deibaba imeipa imepata kura 39 kati ya 73 huku orodha bashaga ikipata kura 34. Uongozi mpya wa Libya utaitayarisha nchi hiyo kwa ajili ya uchaguzi wa bunge utakaofanyika Desemba 24. Aidha, uongozi mpya unatarajiwa kuhakikishia wa Libya kuwa wameshirikishwa katika utawala, na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa saa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho madai ya Marekani kuhusu kusitisha himaya yake katika vita dhidi ya Yemen. Marekani na baadhi ya waitifaki wake wa Ulaya wamekuwa na nafasi kubwa katika kudumisha vita vya Saudi Arabia na washirika wake dhidi ya taifa la Yemen vilivyoanza mwezi Machi mwaka 2015. Tangu wakati huo, Marekani na waitifaki wake wamekuwa wakisaidia Saudia na washirika wake kwa misaada ya aina mbalimbali ya silaha, upelelezi na misaada ya kilojistiki. Sasa serikali ya Washington inadai kuwa inasitisha misaada hiyo. Mshauri wa usalama wa taifa wa ikulu ya rais wa Marekani, White House, Jack Sullivan amedai kuwa Rais Joe Biden wa nchi hiyo atasimamisha uungaji mkono wa Washington kwa hujuma na mashambulizi yanayofanywa ya dhidi ya Yemen. Msimamo huo pia umeelezwa na Joe Biden mwenyewe Alhamisi iliyopita, rais wa Marekani alivitaja vita vya Yemen kuwa ni maafa ya kistratejia na kusema vita hivi vinapaswa kukomeshwa. Kadhalika, Biden alisema hima ya Marekani kwa operesheni na hujuma za kijeshi huko Yemen, ikiwa ni pamoja na uuzaji silaha, vitasimamishwa. Hata hivyo rais huyo wa Marekani alisisitiza kuwa Washington itaisaidia Saudi Arabia kulinda ardhi yake yote. Vilevile alidai vile kuwa Saudia inakabiliana na mashambulizi yanayofanywa na wapiganaji wanaosaidiwa na Iran. Inaonekana kuwa maamuzi hayo ya Joe Biden ni katika harakati za kutengua hatua zilizochukuliwa na mtangulizi wake katika ikulu ya White House, yaani Donald Trump, yakiwemo maamuzi yake kuhusiana na Yemen. Katika siku zake za mwisho, serikali ya Trump ambayo ilikuwa mwitifaki mkubwa wa utawala wa Saudia ilichukua hatua ya kustajabisha na kuitangaza harakati ya wananchi wa Yemen ya Ansarullah kuwa ni kundi la kigaidi. Trump pia aliwekea vikwazo harakati hiyo. Kwa hatua hiyo Trump alidhani kuwa amepiga hatua muhimu katika njia ya kuwashinda wana mapambano wa Yemen na hatimaye kubadili mlingano wa nguvu katika eneo la magharibi mwa Asia kwa maslahi ya Saudia na washirika wake. Wakati huo huo, vikwazo dhidi ya harakati ya Ansarullah vina maana ya kuzuia misaada ya chakula na misaada ya kibinadamu kwa mamilioni ya wananchi wa Yemen ni vema kukumbusha hapa kuwa vita dhidi ya yemen vimesababisha vifo vya maelfu ya raia wasio na hatia na kuharibu miundombinu ya nchi hiyo masikini wataalamu wa umoja wa mataifa wanahitaja hali ya yemen kuwa ni maafa makubwa zaidi ya binadamu duniani katibu mkuu wa baraza la wakimbizi la norway jan egland anasema kuiweka harakati ya ansarullah katika orodha makundi ya kigaidi ni hatua isiyo ya kimantiki na ni haribifu Serikali iliondoka madarakani ya Marekani ilichukua uamuzi huo wakati zilipokuwa zikifanyika jitihada kubwa za kupanua shughuli za kutoa misaada ya kibinadamu na kuepusha maafa makubwa zaidi ya ukame na njaa katika nchi hiyo. Suala hilo pia limekabiliwa na mpinzani mkubwa ndani na nje ya Marekani unaotaka kufutwa maamuzi hayo. Tunaweza kusema kuwa tangu hapo awali serikali ya Biden ilikabiliana na matakwa ya mito ya Umoja wa Mataifa, mashirika ya kutetea haki za binadamu na jumuiya zinazopinga vita na hata baadhi ya wawakilishi katika Kongres ya Marekani kwenyewe wanaotaka kufutwa maamuzi hayo ya Donald Trump na kimsingi kubadilishwa msimamo na sera za Marekani kuhusiana na vita dhidi ya Yemen. Hadi sasa serikali ya Biden imechukua hatua kadhaa katika uwanja huo, ikiwa ni pamoja na kusitishwa kwa mwezi mmoja vikwazo dhidi ya harakati ya Nsurullah, na tayari imeanza kutazama upya hatua ya serikali iliyopita Trump ya kuiweka harakati hiyo katika orodha ya makundi ya kigaidi. Vile vile imesitisha uuzaji wa silaha kwa Saudi Arabia na Imarati. Hii kwa hakika ni habari mbaya sana kwa itifaki hao wawili wa kijadi wa Marekani katika eneo la Asia Magharibi. Tawala za Saudia na Imarati zilitarajia kwamba iwapo Donald Trump angeshinda katika uchaguzi wa rais wa mwaka jana elfu mbili na ishirini na, na kubakia White House kwa kipindi kingine cha miaka minne suala hilo lingezisaidia Riadhi na Abu Dhabi katika kutekeleza mipango yao katika eneo la Asia Magharibi. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 876 na, na sura tunayozungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya 13 Wakasema, angalitaka Mola wetu mlezi, bila shaka angeliwateremsha malaika. Basi sisi hakika tunayakataa hayo mliyotumwa. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia baadhi ya ishara za ujuzi na uwezo wa Mwenyezi Mungu mbinguni na ardhini. Aya hizi zina wahutubu wanaomkanusha Allah, ya kwamba inadi na ukaidi wa kuikataa haki hauna mwisho mwingine isipokuwa kufikwa na adhabu ya Mola, ni kama zilivyokuwa baadhi ya kaumu zilizopita ambazo licha ya kusikia wito wa mitume wa Allah na kuishuhudia miujiza yao kwa macho yao, lakini ziliamua kukufuru. Katika kuhalalisha upingaji wao watu hao walikuwa wakimwambia mtume wao, kama unataka tukuamini, itabidi utuonyeshe na sisi pia tuwaone hao malaika wanaokuteremkia na kukuletea wahi, lakini kwa kuwa huwezi kulifanya hilo, hatutakuamini wewe mwenyewe wala wito unaolingania kwa hivyo tutabaki kwenye ukafiri wetu. Ni wazi kwamba upinzani huo wa kiinadi hupelekea watu kushukiwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu, na vitu vya kimaumbile ambavyo ni dhihirisho la urehemevu wa Allah hugeuka kuwa sababu ya maangamizi ya watu kama hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba moja ya majukumu ya mitume ni kuwapa maonyo na indhari watu kuhusu mwisho mbaya wa matendo yao maovu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa si adhabu zote zimewekwa kwa ajili ya akhira peke yake. Baadhi ya adhabu huteremshwa papa hapa duniani. Kwa hivyo tujihadhari matendo yetu maovu na machafu yasije yakatufanya tuhasirike duniani na akhera vilevile. Tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mwenyezi Mungu anatimiza dhima yake kwa watu kupitia mitume wake ili wasije wakatafuta udhuru na kisingizio cha kutetea shirki na ukafiri wao. Utaratibu walioweka Allah ni kutowaadhibu wapinzani na wakanushaji kabla ya kuwatimizia dhima ya kuwafikishia wito wa uongofu. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa ujumbe mkuu wa wito wa mitume ulikuwa ni kuwalingania watu tauhidi na kumwabudu mola pekee wa haki. Kwa hivyo, hakuna mtume yeyote aliyewalingania watu kumwabudu na kumtii yeye Rabbul alamin. Awalam yarau anna Allaha alladhi khalaqahum huwa ashadu minhum quwwatan wa kanu biayatina yajhadun. Ama kina adi walitakabari katika ardhi bila ya haki, na wakasema nani aliye na nguvu kushinda sisi? Kwani wao hawakuona kwamba Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia iliyozitaja kaumu za Adi na Thamudi kwa kuashiria kukufuru kwao na aina ya adhabu iliyowafika. Watu wa kaumu ya Adi walikuwa wakiishi kusini mwa Saudi Arabia ya leo. Wao walikuwa wapiganaji vita hodari na walikuwa na nguvu na utajiri mwingi. Walijenga majengo ya makazi yao kwenye sehemu za miinuko na walikuwa na ngome madhubuti na makasri mazuri na ya kupendeza. Watu wa kaumu ya Adi walijiona bora kuliko watu wote na wakadhani hakuna yeyote wa kuwashinda wao. Dhana hiyo iliwatia uasi na ghururi. Kwa hivyo wakati mtume wao Huda alaihi ssalam alipowalingania wito wa Allah walimjibu kwa ghururi na kiburi, wewe ni nani hata utuonye sisi kwamba tutashukiwa na adhabu kwa kukaidi amri za mwenyezi Mungu? Hivi yupo yeyote mwenye nguvu za kutushinda au kutuangamiza sisi? Kwa kweli mvinyo wa nguvu na wingi wa watu wao ulikuwa umeilevya kaumu ya Adi mpaka wakawa hawajali kumwasi, kumpinga na kumkadhibisha Mwenyezi Mungu na Mtume wake. Lakini walichokuwa wameghafilika nacho ni kwamba Mola aliyewaumba ana nguvu na uwezo mkubwa zaidi ya walio nao wao. Yeye si muumba wao tu, bali pia ni muumba wa mbingu na ardhi na kimsingi ni kwamba nguvu za wanadamu haziwezi kulinganishwa na yeye Mola. Ala kulli hal, adhabu ya hizaya na ya kudhalilisha iliwashukia watu wa kaumu hiyo kutokana na uasi na ukaidi wao. Kwa muda wa wiki nzima, upepo mkali na wa kutisha uliwavumia katika siku za nuksi na ukorofi ukaziteketeza na kuziangamiza nyumba, mashamba na kila kitu cha watu hao waliokuwa wakijiona na kujivuna. Mwisho wake hakukuwa na kilichosalia zaidi ya magofu na mabaki ya makasri yao ya fahari, maisha yao ya starehe na mali zao zilizokithiri. Na hiyo ilikuwa adhabu ya duniani tu. Bila shaka adhabu ya akhira itakuwa ya hizaya na ya kufedhehesha zaidi, na wala hakutakuwa na yeyote wa kuweza kuwasaidia watu hao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ukafiri na ukanushaji unaofanywa kwa sababu ya kiburi na ghururi una adhabu ya duniani pia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuwa na ghururi kwa sababu ya nguvu na madaraka ni hatari inayomnyemelea kila mtu na kila jamii, na matokeo yake ni kufikwa na hizaya na madhila papa hapa duniani. Waaidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba katika hali zote mbili, vitu vyote vya ulimwengu wa maumbile ni watekelezaji wa amri za Mwenyezi Mungu kwa kufanya lile atakalo ye Mola, iwe ni katika kuteremshiwa watu neema za Allah au kushukiwa na adhabu yake. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba nyakati zinapoteremka rehma za Mwenyezi Mungu ni za khairi na baraka, na nyakati anaposhuka mabalaa na adhabu ya Mola ni za nuhsi na ukorofi <mulia> Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya 17 na 18 ambazo zinasema kwa sababu ya yale waliokuwa wakiachuma. Wanajaina alladhina amanu wa kanu yattaqun, na tukawaokoa walioamini na wakawa wanamcha Mungu. Baada ya kaumu ya Adi, aya tulizosoma zinazungumzia ulivyokuwa mwisho wa kaumu ya Thamudi. Watu wa kaumu hiyo walikuwa wakiishi kaskazini ya Saudi Arabia, na wao pia walikuwa wakijenga katikati kati ya milima majengo imara na madhubuti, na walikuwa na ardhi zenye rutuba zilizootesha mimea na miti ya kijani kibichi na konde na bustani zilizonawiri. Kuhusu kaumu ya Thamudi, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema Kaumu hiyo pia tulifikishia uongofu kama tulivyozifanyia kaumu zingine, na tukamtuma Saleh kwa ajili ya kufikisha uongofu huo kwa watu hao. Nabii Saleh aliwaendea watu wake na mantiki na hoja za wazi, pamoja na muujiza utokao kwetu, lakini badala ya watu wake kuyakubali maneno ya mtume wao Waliyapinga na kuyakadhibisha, wakafadhilisha kuzitia upofu nyoyo zao badala ya kuutambua ukweli, na wakakataa kuikubali haki. Kwa kuwa upinzani wa watu wa kaumu hiyo ulitokana na ghururi iliyosababishwa na inadi na ukaidi na si kwa sababu ya ujinga na kutoelewa ukweli, walifikwa na adhabu kali na ya kudhalilisha Papa hapa duniani. Radi ya kutisha iliunguza na kuangamiza mji na maskani yao. Radi hiyo haikuwa ngurumo na umweso tu wa kutisha, bali iliandamana na tetemeko kubwa la ardhi lililobirua kila kitu juu chini na kukiangamiza. Lakini wale walioamini na kutenda mema hawakujumuishwa kwenye adhabu hiyo iliyowashukia makafiri. Mwenyezi Mungu aliwaokoa waja wake hao na adhabu hiyo kali na ya kutisha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ukafiri ni ishara ya moyo uliopofuka na kung'ang'ania, ukafiri na upotofu kuna mwisho mbaya kwa mtu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa rehma au adhabu ya Mwenyezi Mungu inafuata kanuni na utaratibu, na ukweli ni kwamba ni natija na matunda ya amali za mtu mwenyewe. Imani na usafi wa nafsi ndiyo siri ya uokovu, na dhambi na ukafiri ndiyo sababu ya maangamizi. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 876 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah Nam, mpenzi msikilizaji, hiyo ilikuwa ni darsa ya Qur'ani iliyotayarishwa na kuletwa kwenu na Abdul Fattah Musa Idi bado mko nasi katika matangazo yetu haya asubuhi ya leo Jumamosi tarehe 6 Februari elfu mbili na ishirini na moja. Karibuni sasa kuregea sikia udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki, yaani baadhi ya habari zilizogonga vichwa vya habari katika baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini Jumamosi mosi ya leo tarehe sita Februari inaanzia nchini Uganda. Baadhi ya habari zilizopamba ukurasa mkuu wa gazeti la Saturday Vision zinasema wabunge wa Buganda wataka kukutana na rais Museveni kuhusu uchaguzi uliopita maelezo zaidi kuhusiana na kufunguliwa shule. Kesi ya Robert Kyagulanyi ya kupinga matokeo, mashahidi muhimu watajwa. Nini kitafuata kwa vyama vikuu vya upinzani? Chuo kikuu cha Makerere chatangaza tarehe mpya za kufungua chuo, na jeshi la Uganda UPDF laadhimisha tarehe sita habari inadondoa katika gazeti la Independent ina kichwa cha maneno kisemacho orodha kamili ya uamuzi wa Rais Museveni wa kufunguliwa tena shule. Limeandika pia likihoji mahakama haitapindua ushindi wa Rais Museveni, sasa kwa nini Bobi Wine ameenda mahakamani? Kwa upande wake, Saturday Monitor limeandika vita vya serikali dhidi ya mfadhili wa dola. Aidha, ukurasa wa sita wa Saturday Monitor una kichwa cha habari kinachohoji mahudhurio madogo katika chaguzi, nini kinachowaweka mbali wapiga kura? Kulinganisha kesi ya Bobi Wine na Amama Mbabazi ya kupinga matokeo ya uchaguzi na hekaya ya utekaji watu katika maeneo mbalimbali ya nchi. Nikitoka Uganda naelekea huko nchini Tanzania. Na miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Mwananchi Jumamosi nasema, madeni ya serikali itishie kwa wastaafu, mbunge asema sababu ni kutolipwa mafao kwa wakati, Jenista akiri serikali kudaiwa na mifuko ya hifadhi, watumishi halmashauri kortini kwa tuhuma za wizi wa shilingi milioni mia nne, chanzo cha serikali kukataa chanjo ya korona, sakata mashehe wa Uamsho sasa laibukia ngeni madaktari wakatwa mishahara kwa kifo cha mja mzito, na jinsi fedha zilivyo zinavyovunja uhusiano. Baadhi ya habari zilizoakisiwa na gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii zinasema usajili nyumba zote unakuja TAKUKURU kuchunguza malipo, eh, kipimo cha mkojo wa RC, aonya wazazi ubakaji wa watoto, sheria ya ndoa sasa kufumuliwa, sababu za wanaume wenye virusi vya ukimwi kufa mapema za tajwa Gwajima aliamsha dude bungeni, na jengo lililoporomoka la ponza vigogo Zanzibar. Nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Uhuru, ukweli daima, na kutana na habari zisemazo maonyesho ya kihistoria ya CCM kufanyika leo Dodoma. Miaka 44 ya CCM yatikisa kila kona. Mwenyekiti wa UWT asema chama kimebeba ajenda za wanawake. Mzee Makamba Aibuka na kumpongeza JPM. Wasomi wasema ni taasisi imara. Na sheria ya ndoa kufanyiwa marekebisho, kutokana na wakati tulionao na mahitaji ya sasa, serikali yaanzisha mchakato na Jamvi la Habari kwa upande wake limeandika ujenzi wa jengo la saratani Mwanza kuokoa maisha, ni katika hospitali ya rufaa ya kanda Bugando inayohudumu mikoa minane. Hali ya kisiasa, amani imeimarika kuliko wakati wote, asema Kabudi na Lukuvi aagiza wenye viti mabaraza ardhi kuandika hukumu kwa Kiswahili naitimishia huko nchini Kenya, nikianza na Saturday Nation ambayo limeandika raia wa Marekani ambaye alikuwa anafanya kazi kama mishonari nchini Kenya amehukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka 15 jela baada ya kupatikana na hatia kuwa najisi mabinti mayatima. La haula! Mishonari huyo Gregory do mwenye umri wa miaka sitini na moja ambaye alifungua kituo cha kuhifadhi mayatima nchini kenya mwaka elfu mbili na nane pamoja na mkewe aliyekimbia nchi hiyo mwaka elfu mbili na kumi na saba baada ya kashfa ya ufuska wake kufichuka amehukumiwa na mahakama ya kifederali nchini Marekani. Habari nyingine inayodondoa katika gazeti hili la Saturday Nation ni ile na mnukuu kiongozi wa chama cha ANC bwana Musalia Mudavadi akisema kuwa hasubiri kupatiwa urais na ikulu. E, hivyo amewataka wafuasi wake kujiandaa na vita vikali katika uchaguzi ujao hapo mwakani. Kenya yasajili kesi 195 mpya za maambukizi ya virusi vya korona na vifo vitatu, ni habari nyingine inaonekana katika gazeti hili la Saturday Nation. Vita vya maneno vya Raila Odinga na William Ruto vyafikia pabaya, ni kichwa kingine cha habari kinachoonekana katika ukurasa wa saba wa gazeti hili. Na lishika gazeti dada la Taifa Leo na baadhi ya habari zake katika ukurasa wa mbele zinasema, Utarukwa, Ruto aonya Raila. Naibu rais amwambia Raila asahau kuungwa mkono na Rais Uhuru Kenyatta katika kinyang'anyiro cha urais 2022 na haya siasa za Kenya hizo. Wabunge mia moja na ishirini na sita wametia saini kumtimua Ruto. Majanga yaongezeka adai eh, Savula. Agizo, wahudumu wa afya wa, agizo la wahudumu wa afya kuondoka nyumba za serikali. Na katika ukurasa wa habari za kimataifa eh, Trump akataa kutoa ushahidi kuhusu uvamizi <mulia> Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi, tarehe 23 mfunguo 9 Jumadu Thani mwaka 1442 hijiria sawa na tarehe 6 Februari mwaka 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 444 iliyopita alifariki dunia daktari na mtaalamu wa mimea wa Italia, Prospero Alpini. Alizaliwa mwaka 1553 na baada ya kuitumwa masomo ya tiba alitunukiwa shahada ya udaktari. Katika uchunguzi na utafiti wake Prospero Alpini aligundua kwamba mimea kama walivyo wanyama ina jinsia mbili za kike na kiume, japokuwa hakuweza kujua kama kanuni hiyo inahusu kila kitu. Katika siku kama ya leo miaka 99 iliyopita, mkutano muhimu wa kudhibiti matumizi ya silaha kimataifa ulimalizika huko mjini Washington DC, Marekani, kwa kutiwa saini mkataba uliopewa jina la Mkataba wa Pande Tano kati ya nchi zilizoshiriki mkutano huo. Nchi zilizotia saini mkataba huo ni Marekani, Ufaransa, Uingereza, Italia na Japani. Mkataba huo ulipiga marufuku utumiaji wa aina yoyote ya gesi zinazoua za sumu na kemikali katika vita. Miaka kadhaa baadaye nchi nyingine zilijiunga na mkataba huo wa kuzuia utumiaji wa gesi za sumu vitani. Miaka 85 iliyopita, mwafaka na tarehe 6 Februari mwaka 1936, eneo lenye baridi zaidi duniani lilitambuliwa na jopo moja la kielimu, baada ya kufanya juhudi za miaka minne na hatimaye kugundua eneo hilo. Kundi hilo la wataalamu hatimaye liligundua kuwa mji wa Verhoyanski huko Siberia, kaskazini mwa Rasia, ndiyo eneo lenye baridi zaidi duniani baada ya kufanya utafiti wa muda mrefu. Mji wa Verhoyanski ulikuwa ukitumika kama makazi ya uhamishoni ya wahalifu wa, wa kisiasa wa Rasia kabla ya kusambaratika umoja wa Kisovyeti. Mji huo una jamii ndogo ya watu ambao kazi yao kuu ni biashara ya ngozi na kuchimba madini. Kiwango cha joto la eneo hilo majira baridi hufikia daraja 70 chini ya sifuri. na tarehe ya sita Februari, miaka 57 iliyopita aliaga dunia mwanaharakati mashuhuri na mpigania uhuru wa Moroko Abdul Karim Al Khatabi. Alianzisha harakati za kupambana na wakoloni wa Kihispania na Kifaransa akiwa bado kijana na kuunda kundi la mapambano katika maeneo ya milimani nchini humo. Wakati wa vita vya kwanza vya dunia, Uhispania ilifanya mauaji mengi ya halaiki huko Moroko kwa ajili ya kupanua mamlaka na ushawishi wake. Baada ya vita vya kwanza vya dunia na wakati wa kupamba moto mapambano ya wana mapinduzi wa Moroko, Ufaransa nayo ilifanya mauaji dhidi ya maelfu ya wananchi wa nchi hiyo. na katika safu ya maoni ya usikilizaji wetu kwa haraka haraka, naanza naye mwalimu Saidi Baridi anasema nipo Mkalama Singira ya Tanzania, anasema tunaomba haki itendeke kwa wahusika kwa uvunjifu wa haki za binadamu huko Uganda. Asante sana mwalimu Saidi Baridi kutoka hapo Mkalama, Singida, Tanzania. Abdullah Ali Makajura, asante sana, anasema asante sana Radio Teheran. Kalekela Mahmud wa Tanzania anasema shukran jazil, nasi tunakushukuru kwa kuendelea kuitegea sikio Radio Teheran. Ali Masud yeye yupo huko Morogoro, Tanzania, anasema kila la heri viongozi wa Afrika leo katika mkutano wenu wa kujadili usalama na suala zima la korona. Ufuata sasa, ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Viongozi wa bara la Afrika leo wanashiriki katika mkutano wa thelathini na mbili wa kilele wa Umoja wa Afrika kujadili masuala ya usalama na janga la virusi vya korona. Wananchi wa Burundi jana waliadhimisha miaka 30 ya makubaliano umoja yaliyopasishwa Februari 5 mwaka 1991 kwa shabaha ya kuhimiza umoja na kuondoa mivutano kati ya watu wa makabila matatu ya nchi hiyo ya Watutsi, Wahutu na Watwa. Na Shekh Naimu Kasim, naibu katibu mkuu wa harakati ya Hizbullah ya Lebanon, amesema mazungumzo na serikali ya Marekani hayana maana yoyote ile. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za ulimwengu ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni asubuhi njema. Asanteni na kwa herini.