Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran aya ya 199 hadi mwisho. A'udhu billahi minash shaitani rajeem. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Hakika miongoni mwa watu wa kitabu wapo wanaomwamini Mwenyezi Mungu na yaliyoteremshwa kwenu na yaliyoteremshwa kwao, wakimnyenyekea ya Mwenyezi Mungu. Hawabadili aya za Mwenyezi Mungu kwa thamani duni, hao wana ujira wao kwa Mola wao mlezi. Hakika Mwenyezi Mungu ni mwepesi wa kuhisabu. Enyi mlioamini, subirini na shindaneni kusubiri na kuweni macho, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kufanikiwa. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na wapenzi wasikilizaji, na tulia uandalieni usiku huu wa leo kutoka hapa Tehran. Kama kawaida ni taarifa ya habari za dunia na taarifa hiyo, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo tutakuwa na darsa ya Qur'an na darsa hiyo itafuatiwa na makala maalum ya alfajiri kumi za mwaka wa 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kisha tutaleteni makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, penzi wasikilizaji, na tungependa kuwakumbusha kuwa, kuwa uh, uh, wapenzi wasikilizaji mnaweza kuyapata matangazo yetu haya popote pale mlipo duniani kupitia uh, tovuti yetu ya parstoday.com sw kama ambavyo pia ya popote pale mlipo duniani, wapenzi wasikilizaji, mnaweza kuyapata matangazo yetu haya mubashara kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kuyapata matangazo haya kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM. Inapatikana kupitia 105.3, Tanga, 101.9, Mwanza, pia Maarifa FM 99.7, Kigoma, Maarifa FM 118.1, Mtwara, na Maarifa FM 99.1, Singida. Alkadhalika, tunasubiri maoni yenu kwa njia ya WhatsApp ili tuweze kuyarusha hapa hewani mubashara. Nambari yetu ya WhatsApp nitaisoma hapa studioni, tafadhali zingatia, ni jumlisha 98 E, tisa sufuri tatu tano sufuri sita tano nne nane saba. Baada ya mlo mrefu ni taarifa za habari za dunia, kutoka hapa Tehran <mulia> na imetimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema Marekani ingali na kiuka azimio na nambari 2231 na la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa vikwazo haramu. Umoja wa Mataifa wasema hali ya Tigrei nchini Ethiopia inatia wasiwasi wasi mkubwa. Na mishonari wa Marekani afungwa miaka kumi na mitano kwa kunajisi mayatima nchini Kenya. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa Marekani inaendelea kukanyaga azimio nambari 2231 la Baraza la Usalama la Umoja huo kwa kuliwekea taifa hili vikwazo kinyume cha sheria. Majid Tahte Ravanchi ameyasema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter, na kuongeza kuwa utawala mpya wa Marekani unadai kuwa unaunga mkono siasa jumuishi za pande kadhaa, lakini umekasirishwa na uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya uadilifu ICJ. Siku ya Jumatano, mahakama hiyo ya ICJ ilitoa hukumu ya kuiwajibisha Marekani kufuta mara moja vikwazo vyake vyote vinavyohusiana na masala ya kibinadamu. Mwanadiplomasia huyo wa Iran amesema kitendo hicho cha utawala mpya wa Marekani ku kughadhabishwa na uamuzi huo wa mahakama ya kimataifa kinaashiria mwanzo ambao si mzuri. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika Umoja wa Mataifa amekosoa vikali utawala mpya wa Marekani unaoongozwa na, na Joe Biden kwa kuendelea kukiuka azimio namba 2231 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa la kutowekewa vikwazo taifa hili baada ya kufikia mapatano ya nuklea JCPOA. Viongozi wa Iran wameutaja wa uamuzi huo wa ICJ kama ni ushindi mwingine kwa jamhuri ya Kiislamu ya Iran mkabala wa Marekani. Wakati huo huo mkuu wa sera za nje katika Umoja wa Ulaya amesema diplomasia ya kiwango cha juu inapaswa kuchukua nafasi ya mashikini, mashinikizo ya kiwango cha juu. Joseph Borrel ameasema hayo kabla ya kuelekea Moscow, Rusia na kufanua kuwa utawala wa sasa wa Marekani unapaswa kubadili mkondo kutoka ule wa vikwazo na mashinikizo ya juu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran uliokuwa ukitekelezwa na utawala wa Donald Trump na badala yake ukumbatie mazungumzo na diplomasia. Borel ameashiria uamuzi wa pande wa upande mmoja wa Trump wa kuiondoa Marekani katika mapatano hayo ya kimataifa na kueleza kuwa sera ya mashinikizo imekuwa na matokeo hasi. Uongozi wa Jo Biden umeeleza wazi utayarifu wake wa kuirejesha Marekani katika JCPO. Washirika wake wote wa JCPO nao wako tayari kwa hili. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kuwa Washington iko tayari kurejea katika JCPOA iwapo Teheran itafungamana kikamilifu na mapatano hayo. Hii ni katika hali ambayo Iran ilipunguza uwajibikaji wake katika JCPOA kwa kutumia vipengee 36 na 26 katika makubaliano hayo, kufuatia vitendo visivyo vya kimantiki vya Marekani na halikadhalika kushindwa madola ya Ulaya kufidia hasara ilizopata Iran baada ya Marekani kujiondoa. Sasa tunaelekea barani Afrika. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuwa hali ya kibinadamu katika eneo la Tigrei huko kaskazini mwa Ethiopia ni ya kutisha mno. Umoja wa Mataifa umesema hayo katika ripoti yake mpya jana Alhamis na kueleza kuwa akthari ya wakazi wa eneo hilo naloshuhudia mapigano hawana chakula, maji wala wa mahitaji mengine ya msingi. Ripoti hiyo Umoja wa Mataifa imebainisha kuwa mapigano yamepelekea mamilioni ya watu katika eneo hilo washindwe kufikiwa na misaada ya kibinadamu. Aidha miundombinu mibovu umewafanya wenye kutoa uh, misaada ya kibinadamu washindwa kuwafikishia misaada wakazi wa eneo hilo. Eneo la Tigrei lililoko kaskazini mwa Ethiopia lilishuhudia mapigano mwishoni mwa mwaka uliopita kati ya jeshi la nchi hiyo na vikosi vya harakati ya ukombozi ya watu wa Tigrei, TPLF. Mbali na maelfu kubwa wa wengine karibu milioni moja wamelazimika kuwa wakimbizi wa ndani na nje ya nchi. Hivi karibuni shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa lilisema wakimbizi zaidi ya ishirini elfu wametoweka na hawajulikani waliko baada ya kambi zao za Hitsats na Shimelba eneo la Tigrei kuharibiwa katika mapigano baina ya waasi wa TPLF na jeshi la Ethiopia, mapigano ambayo yalianza mwezi Novemba mwaka jana. Sasa tunaelekea nchini Uganda ambapo serikali ina mpango wa kutoa chanjo ya corona kwa watu wote nchini humo, hasa watoto kabla ya kurejea shuleni. Kwa maelezo zaidi tunajiunga na mwandishi wetu wa uh, Kampala, Kigozi Ismail. Akiwahutubia taifa, Rais Museveni amebainisha kuwa kabla ya watoto wote kurejea shuleni, chanjo dhidi ya mafua ya korona zitatolewa kwa wananchi wote, wakianza na madaktari, waalimu, wazee kuanzia miaka hamsini, halafu wengine wafuate. Amesema watu wa makundi hayo ndio wanaweza kuathirika zaidi na kwanza katika jamii. Akasema chanjo hizo zatoka India na mataifa mengine rafiki, pamoja na zile za kinyumbani ambazo tayari zimegunduliwa na wanasayansi wa Uganda. <Sess ears> <Sess ears> Amekiri kwamba masomo yamecheleweshwa mno kuanza tena, lakini simba mwenda pole hajikwai. Tayari kuna wanafunzi wa madarasa ya mitihani ambao walisharudi shuleni, mkiwemo na darasa la saba, wale wa kidato cha nne cha sita na wale wa taasisi za juu katika muhula wa mwisho. Taarifa nyingine inahusu kikao cha kukata kesi ya mmoja wa wawasi sugu Dominic Ongwen aliyepelekwa Hege, Uholanzi kwa shutuma za ukiukaji wa haki za kiutu na Joseph Kony kiongozi wa LRA walipopigana dhidi ya serikali ya Kampala kwa miaka kadhaa, ambapo waliteka, kubaka wanawake na kunajisi watoto kuwa watu kiholela na madhambi mengine. Ongwen anakabiliwa na kesi sabini kwa jumla, sitini na moja zikamshinda jaji wa korti ya ICC mjini Hague. Licha ya hayo waziri wa ulinzi Jeje Odongo amebainisha bungeni kwamba wananchi waliosemekana kuwa walipotea kiukweli hawakutekwa, bali walikamatwa kisheria wakikabiliana na shutuma mbalimbali hivi sasa. Hii imefuatia agizo la Spika wa Bunge Rebecca Kadaga mapema wiki hii, akitaka waziri huyo aeleze taifa na jamaa za waathiriwa hao yanayowahusu, kwani serikali ndiyo inawajibika kulinda wananchi na mali zao. Baadhi ya wabunge waliilaumu serikali kwa kukamata watu bila kueleza wapi wanapopelekwa. Hadi leo kuna watu kadhaa ambao hawajulikani wapi walipo baada ya jamaa na mawakili wao kuwatafuta bila kufaulu. Makundi ya kutetea haki za kibinadamu yanayohofia usalama wa watu kama hao, wengi wao wakisemekana kuwa mashabiki wa chama cha NUP. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Namshukran Kigozi kwa ripoti yako hiyo. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa hiji ni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tunaelekea nchi jirani ya Kenya baada ya kutoka Uganda. Taarifa zinasema raia mmoja wa Marekani ambaye alikuwa anafanya kazi kama mishonari Mkristo nchini Kenya amehukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka kumi na mitano jela baada ya kupatikana na hatia ya kuwa najisi mabinti mayatima. Mishonari huyo wa Kikristo Gregory Doe, ambaye alifungua kituo cha kuhifadhi mayatima nchini Kenya mwaka 2008 pamoja na mkewe, alikimbia nchi hiyo ya Afrika Mashariki mwaka 2017 baada ya kashfa ya ufuska wake kufichuka. Mwaka uliopita, Doe alikiri mashtaka manne yaliokuwa yakimkabili ya kunajisi watoto wadogo katika nchi ya kigeni. Mishonari huyo anadaiwa kuwabaka mabinti wa hadi miaka kumi na miwili katika kipindi cha karibu mwongo mmoja cha kuendesha na kusimamia kituo hicho. Michael Riscoli, afisa wa polisi ya federali ya Marekani FBI, amesema mishonari huyo ni mfano hai wa mithali ya mbwa mwitu aliyevalia ngozi ya kondoo. Mamishonari wa Marekani wamekuwa wakijihusisha na ufuska wa aina hiyo katika kona mbalimbali mbali za dunia. Mwaka 2018 mishonari mwingine wa Marekani kutoka jimbo la Arkansas alihukumiwa kifungo cha miaka 40 jela baada ya kupatikana na hatia kuwa najisi mabinti wakiwemo wa umri wa miaka sita katika kituo cha mayatima nchini Haiti. Kwa mujibu wa baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Marekani, takriban makasisi elfu sita mia tisa wa kanisa Katoliki la Roma wanadaiwa kuwa lawiti watoto wadogo elfu kumi na sita mia tisa kati ya mwaka 1950 na 2011 nchini humo na harakati ya Hizbullah ya Lebanon imelani vikali mauaji ya mwanaharakati wa kisiasa na mtafiti wa nchi ya wa wa hiyo ya Kiarabu Lukman Slim aliyeuawa eh, katika mazingira ya kutatanisha. Taarifa ya Hizbullah imevitaka vyombo vya usalama na mahakama nchini humo kuchunguza mauaji hayo na kuwafikisha mbele ya sheria wahusika wa ukatili huo. Hizbullah imeonya kuwa kutumiwa kisiasa mauaji hayo ni maadui wa ndani na nje ya nchi hiyo ya Kiarabu. Kadhalika, harakati hiyo ya mukawama imetoa imdhari kwa vyombo vya habari kutumia vibaya mauaji hayo kwa madhara ya usalama na uthabiti katika nchi hiyo. Mwili wa Slima ambaye alikuwa mkosoaji mkubwa wa Hezbollah ulipatikana mapema Alhamisi ya jana ndani ya gari lake katika kijiji cha Adusiye kusini mwa nchi hiyo, ukiwa na majeraha ya risasi. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na usiku huu utahusu msimamo wa Uturuki baada ya kutiwa saini mapatano ya kati ya Kosovo na utawala haramu wa Israeli. Katika hatua inayopaswa kutiliwa maanani, serikali ya Uturuki imepinga kitendo cha kutiwa saini mapatano kati ya Kosovo na utawala wa kibaguzi wa Israel kwa ajili ya kufungua ubalozi wa nchi hiyo katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Uturuki, Hamas Aksoi, ameitaja hatua hiyo ya kutiwa saini mapatano ya kufungua ubalozi wa Kosovo huko Kuds au Jerusalem inayokaliwa kwa mabavu kuwa ni ukiukwaji wa sheria za kimataifa na maazimio ya Umoja wa Mataifa mwezi Oktoba mwaka jana. Wizara ya mambo ya nje ya Uturuki ilitoa taarifa ikitetea msimamo wake wa kuitambua hatua ya Kozovo kuwa ni kinyume cha sheria na kueleza kuwa, na hapa nanukuu taarifa hiyo, maazimio ya kimataifa yamesisitiza kuwa njia pekee ya kutatua mzozo wa Palestina ni kuundwa nchi huru ya Palestina katika mipaka ya mwaka 1967, mji wake mkuu ukiwa ni Kudz mashariki au Jerusalem mashariki. Kwa msingi huo Uturuki inawataka viongozi wa Kozovu kuheshimu maazimio ya kimataifa na kujiepusha na hatua yoyote inayoweza kutoa pigo kwa hali na nafasi ya kihistoria na kisheria ya Quds. Juhudi za serikali ya Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki za kupinga hatua ya Kosovo zinaonekana kuwa za kimantiki na zinazooana na sheria. Hata hivyo, la kushangaza ni kuwa viongozi wa serikali ya Ankara wanapinga hatua ya baadhi ya nchi kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israeli huku wao wenyewe wakitayarisha mazingira ya kuanzisha uhusiano mkubwa zaidi na utawala huo bandia. Viongozi wa serikali ya Uturuki wanajionyesha kuwa watetezi wa taifa la Palestina katika maneno na matamshi yao dhidi ya utawala haramu na katili wa Israel, huku kivitendo wakishirikiana na utawala huo na kwenda kinyume na masilahi ya umma wa Kiislamu katika uwanja huo. Mhakiki wa taasisi ya utafiti wa usalama wa taifa wa Israel, Dkt. Galia Lindenstrauss, anasema na hapa namnukuu: mahesabu ya viongozi wa serikali ya Uturuki ni kwamba kuwa na uhusiano mzuri na Israel kutathamini masilahi ya kitaifa ya Uturuki katika serikali ya Joe Biden. Kwa kutilia maanani hayo yote, inaonekana kuwa maafisa wa serikali ya Uturuki wanachukua misimamo ya kimaonyesho tu kuhusiana na kadhia ya Palestina, hasa ikitiliwa maanani kwamba licha ya ukosoaji wa viongozi wa Uturuki dhidi ya nchi za kiislamu zinazofungua ofisi za ubalozi katika ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina, yaani Israel, serikali ya Uturuki imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na mkubwa wa kiuchumi na utawala huo wa kibaguzi wa Israel. ala kuli hal, mwezi Septemba mwaka jana pia serikali ya Uturuki ilipinga hatua ya Kosovo ya kuanzisha uhusiano huo wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel na kutaja kuwa inapingana na sheria ya kimataifa. Ankara pia ilipinga hatua kama hiyo iliyochukuliwa na baadhi ya nchi za kanda hili au kanda hii ya Asia Magharibi au Mashariki ya Kati, zikiwemo Bahrein na Umoja wa Falme za Kiarabu. Hata hivyo, kinachoshangaza ni kuiona Uturuki yenyewe ikifanya jitihada za kuboresha uhusiano wake na utawala huo wa kizawini wa Israel, na ambao pia ni utawala wa kibaguzi suala so, hilo bado halijabainika sababu na malengo yake ambayo pengine yatabainika katika siku za usoni. Na wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran ikiwatangazia moja kwa moja e, kutoka hapa Teheran. Na ninapenda kuwakumbusha kuwa mnaweza kututumia maoni yenu ili tuweze kuyasoma hapa studioni, na maoni hayo mnaweza kuyatuma kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni jumlisha tisa nane tisa sufuri tatu tano sufuri sita tano nne 87. Nitarudia tena, mnaweza kutuma maoni yenu kwa njia ya WhatsApp kwa kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni jumlisha 98905, samahani, nitarudia tena, jumlisha 989035065487. Tuma maoni yako kwa njia ya WhatsApp ili tuweze kuyasoma hapa studioni. Na mapenzi msikilizaji, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha a, kusikiliza darsa ya Quran. Eh, darsa hiyo ya Qurani, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na kipindi maalum kwa mnasaba wa maadhimisho ya mwaka 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kisha tutakuwa na makala ya leo katika eh, historia. Ni matumaini yangu kuwa mtaweza kusikiliza na kunufaika. Karibuni sasa kusikiliza Bismillahir Rahmanir Rahim. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa Ta'ala. Na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na sabini na sita. Na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na moja ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu kwa aya ya kumi na tatu na kumi na nne za sura hiyo ambazo zinasema: audhu billahi minashaitani rajim. Walipowajia mitume mbele yao na nyuma yao, wakawaambia msimwabudu ila Mwenyezi Mungu, wakasema: angalitaka Mola wetu mlezi, bila shaka angeliwateremsha malaika. Basi sisi hakika tunayakataa hayo mliyotumwa. Katika darsa iliyopita tulisoma aya zilizozungumzia baadhi ya ishara za ujuzi na uwezo wa Mwenyezi Mungu mbinguni na ardhini. Aya hizi zinawahutubu wanaomkanusha Allah ya kwamba inadi na ukaidi wa kuikataa haki hauna mwisho mwingine isipokuwa kufikwa na adhabu ya Mola, ni kama zilivyokuwa baadhi ya kaumu zilizopita ambazo licha ya kuusikia wito wa mitume wa Allah na kuishuhudia miujiza yao kwa macho yao, lakini ziliamua kukufuru katika kuhalalisha upingaji wao. Watu hao walikuwa wakimwambia mtume wao, kama unataka tukuamini, itabidi utuonyeshe na sisi pia tuwaone hao malaika wanaokuteremkia na kukuletea wahi lakini kwa kuwa huwezi kulifanya hilo, hatutakuamini wewe mwenyewe wala wito unaolingania, kwa hivyo tutabaki kwenye ukafiri wetu. Ni wazi kwamba upinzani huo wa kiinadi hupelekea watu kushukiwa na adhabu ya Mwenyezi Mungu, na vitu vya kimaumbile ambavyo ni dhihirisho la urehemevu wa Allah hugeuka kuwa sababu ya maangamizi ya watu kama hao. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba moja ya majukumu ya mitume ni kuwapa maonyo na indhari watu kuhusu mwisho mbaya wa matendo yao maovu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa si adhabu zote zimewekwa kwa ajili ya akhira peke yake. Baadhi ya adhabu huteremshwa papa hapa duniani. Kwa hivyo, tujihadhari, matendo yetu maovu na machafu yasije yakatufanya tuhasirike duniani na akhera. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba Mwenyezi Mungu anatimiza dhima yake kwa watu kupitia mitume wake ili wasije wakatafuta udhuru na kisingizio cha kutetea shirki na ukafiri wao. Utaratibu walioweka Allah ni kuto waadhibu wapinzani na wakanushaji kabla ya kuwatimizia dhima ya kuwafikishia wito wa uongofu. Alkadhalika, tunajielimisha kutokana na aya hizi kuwa ujumbe mkuu wa wito wa mitume ulikuwa ni kuwalingania watu tauhidi na kumwabudu mola pekee wa haki. Kwa hivyo hakuna mtume yeyote aliyewalingania watu kumwabudu na kumtii al yeye. Awalam yarau anna Allah alladhi khalaqahum huwa ashaddu minhum quwwatan wa kanu biayatina yajhadun, ama kina Adi walitakabari katika ardhi bila ya haki, na wakasema nani aliye na nguvu kushinda sisi? Kwani wao hawakuona kwamba Aya hizi zinaendeleza maudhui iliyozungumziwa katika aya zilizotangulia iliyozitaja kaumu za Adi na Thamudi kwa kuashiria kukufuru kwao na aina ya adhabu iliyowafika. Watu wa kaumu ya Adi walikuwa wakiishi kusini mwa Saudi Arabia ya leo. Wao walikuwa wapiganaji vita hodari na walikuwa na nguvu na utajiri mwingi. Walijenga majengo ya makazi yao kwenye sehemu za miinuko, na walikuwa na ngome madhubuti na makasri mazuri na ya kupendeza. Watu wa kaumu ya Adi walijiona bora kuliko watu wote, na wakadhani hakuna yeyote wa kuwashinda wao. Dhana hiyo iliwatia uasi na ghururi. Kwa hivyo wakati mtume wao Huda alaihi ssalam alipowalingania wito wa Allah, walimjibu kwa ghururi na kiburi, wewe ni nani hata utuonye sisi kwamba tutashukiwa na adhabu kwa kukaidi amri za Mwenyezi Mungu? Hivi yupo yeyote mwenye nguvu za kutushinda au kutuangamiza sisi? Kwa kweli mvinyo wa nguvu na wingi wa watu wao Ulikuwa umeilevya kaumu ya Adi mpaka wakawa hawajali kumwasi, kumpinga na kumkadhibisha Mwenyezi Mungu na mtume wake. Lakini walichokuwa wameghafilika nacho ni kwamba Mola aliyewaumba ana nguvu na uwezo mkubwa zaidi ya walio nao wao. Yeye si muumba wao tu bali pia ni muumba wa mbingu na ardhi. Na kimsingi ni kwamba nguvu za wanadamu haziwezi kulinganishwa na yeye Mola. Ala kuli hal, adhabu ya hizaya na ya kudhalilisha iliwashukia watu wa kaumu hiyo kutokana na uasi na ukaidi wao. Kwa muda wa wiki nzima, upepo mkali na wa kutisha uliwavumia katika siku za nuksi na ukorofi ukaziteketeza na kuziangamiza nyumba, mashamba na kila kitu cha watu hao waliokuwa wakijiona na kujivuna. Mwisho wake hakukuwa na kilichosalia zaidi ya magofu na mabaki ya makasri yao ya fahari, maisha yao ya starehe na mali zao zilizokithiri. Na hiyo ilikuwa adhabu ya duniani tu. Bila shaka adhabu ya akhira itakuwa ya hizaya na ya kufedhehesha zaidi, na wala hakutakuwa na yeyote wa kuweza kuwasaidia watu hao. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ukafiri na ukanushaji unaofanywa kwa sababu ya kiburi na ghururi una adhabu ya duniani pia. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa kuwa na ghururi kwa sababu ya nguvu na madaraka ni hatari inayomnyemelea kila mtu na kila jamii, na matokeo yake ni kufikwa na hizaya na madhila papa hapa duniani. Waaidha, aya hizi zinatuelimisha kwamba katika hali zote mbili, vitu vyote vya ulimwengu wa maumbile ni watekelezaji wa amri za Mwenyezi Mungu kwa kufanya lile atakalo yeye Mola, iwe ni katika kuteremshiwa watu neema za Allah au kushukiwa na adhabu yake. Alkadhalika, aya hizi zinatutaka tujue kwamba nyakati zinapoteremka rehma za Mwenyezi Mungu ni za kheri na baraka, na nyakati anaposhuka mabalaa na adhabu ya Mola ni za nuhsi na ukorofi la ilaha Naama Thamudi tuliwaongoza, lakini walistahabu upofu kuliko uongofu, basi uliwachukua moto wa adhabu ya kuwafedhehi kwa sababu ya yale waliokuwa wakiachuma. wanajaina alladhina amanu wa kanu yattaqun, na tukawaokoa walioamini na wakawa wanamcha Mungu. Baada ya kaumu ya Adi, aya tulizosoma zinazungumzia ulivyokuwa mwisho wa kaumu ya Thamudi. Watu wa kaumu hiyo walikuwa wakiishi kaskazini ya Saudi Arabia, na wao pia walikuwa wakijenga katikati, kati ya milima majengo imara na madhubuti, na walikuwa na ardhi zenye rutuba zilizootesha mimea na miti ya kijani kibichi na konde na bustani zilizo nawiri. Kuhusu kaumu ya Thamudi, Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala anasema kaumu hiyo pia tulifikishia uongofu kama tulivyozifanyia kaumu zingine, na tukamtuma Saleh kwa ajili ya kufikisha uongofu huo kwa watu hao. Nabii Saleh aliwaendea watu wake na mantiki na hoja za wazi, pamoja na muujiza utokao kwetu. Lakini badala ya watu wake kuyakubali maneno ya mtume wao, waliyapinga na kuyakadhibisha. Wakafadhilisha kuzitia upofu nyoyo zao badala ya kuutambua ukweli, na wakakataa kuikubali haki. Kwa kuwa upinzani wa watu wa kaumu hiyo ulitokana na ghururi iliyosababishwa na inadi na ukaidi na si kwa sababu ya ujinga na kutoelewa ukweli. Walifikwa na adhabu kali na ya kudhalilisha papa hapa duniani. Radi ya kutisha iliunguza na kuangamiza mji na maskani yao. Radi hiyo haikuwa ngurumo na umweso tu wa kutisha, bali iliandamana na tetemeko kubwa la ardhi lililobirua kila kitu juu chini na kukiangamiza. Lakini wale walioamini na kutenda mema hawakujumuishwa kwenye adhabu hiyo iliyowashukia makafiri. Mwenyezi Mungu aliwaokoa waja wake hao na adhabu hiyo kali na ya kutisha. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba ukafiri ni ishara ya moyo uliopofuka na kung'ang'ania ukafiri na upotofu kuna mwisho mbaya kwa mtu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa rehma au adhabu ya Mwenyezi Mungu inafuata kanuni na utaratibu, na ukweli ni kwamba ni natija na matunda ya amali za mtu mwenyewe. Imani na usafi wa nafsi ndiyo siri ya uokovu na dhambi na ukafiri ndiyo sababu ya maangamizi. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 876 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atupe mema duniani na akatupe mema akhera na atulinde na adhabu ya moto. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Maadhimisho ya alfajiri kumi. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika mfululizo huu wa vipindi kadhaa tulivyokuandalieni kwa, kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Hivyo endeleeni kuwa pamoja nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Harakati ya kwanza na muhimu iliyofanywa na wananchi wa Iran siku tatu baada ya Shah kukimbia nchi ilikuwa ni kufanya maandamano katika marasimu ya 40 ya Imamu Husein alaihi ssalamu. Siku hiyo mamilioni ya Wairan walifanya maandamano makubwa katika miji tofauti ya Iran wakitaka kurejea kiongozi wao mpendwa ya yani Imamu Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Tukio hilo muhimu lililofanyika siku ya 40 ya Imamu Husein alaihi ssalamu lilionyesha kwamba raia wa nchi hii bado wangali wanashikamana na harakati ya mwamko ya Imam Hussein kwa ajili ya kufikia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Katika uwanja huo, viongozi wa utawala wa Mfalme Shah chini ya uongozi wa Robert Haiza, mjumbe maalumu wa kijeshi wa Kimarekani nchini Iran, walitoa pendekezo la kuzuia safari ya Imamu Khomeini kuweza kuwasili Iran, ikiwemo kupindisha njia ya ndege iliyombeba mtukufu huyo na badala yake iweze kutoa katika uwanja wa ndege mwingine. Naye Imamu Khomeini alitangaza tarehe 6 Bahman yani sawa na tarehe 26 Januari kuwa ndio siku atakayorejea hapa nchini. Ni wakati huo ndipo mabaki ya utawala wa Shah ikiongozwa na Shapur Bakhtiar ikatangaza kuwa viwanja vyote vya Iran vitafungwa na hakuna ndege itakayoruhusiwa kutoa siku hiyo. Hatua hiyo ya serikali iliibua hasira kali za wananchi. Kufuatia tangazo hilo, ndipo kukaibuka maandamano, migomo na machafuko makubwa nchini, sambamba na askari wengi kujiunga katika safu ya wananchi hata katika safu ya viongozi wa ngazi ya juu wa kijeshi. Katika ujumbe aliotuma kwa wananchi, Imamu Khomeini alisisitiza kuwa siku chache zijazo atafika Iran na kwa kuwa wanajeshi wako pamoja na wananchi wakipambana na ukoloni na udikteta, watafikia ushindi kamili wa mapinduzi. Katika uwanja huo wanazuoni wakubwa wa kidini walilalamikia hatua ya serikali ya kufunga uwanja wa ndege ambapo walifanya mgomo katika msikiti wa chuo kikuu cha mjini Teheran. Mgomo huo uliungwa mkono na maafisa wengi wa jeshi. Mashinikizo hayo yaliifanya serikali kulazimika kurejea nyuma na kutangaza kuwa sasa Imam Khomeini anaweza kurejea nchini Iran bila kuchelewa. Kamati ya mapokezi ya kumlaki Imam Khomeini ambayo ilikuwa imekwisha undwa tangu awali ili tangaza tarehe 12 Bahman kuwa ni siku rasmi ya kurejea mtukufu huyo na kuwataka wananchi kuweza kujitokeza kwa wingi siku hiyo. Siku moja kabla ya tarehe hiyo, akthari ya raia wa Iran kutoka miji tofauti waliwasili mjini Teheran kwa ajili ya maandalizi ya mapokezi ya kihistoria. Njia zote kuanzia uwanja wa ndege wa Mehrabad wa mjini Tehran hadi kufikia makaburi ya Beheshti Zahara alaihi ssalam, ambapo walizikwa maelfu ya mashahidi wa mapinduzi ya Kiislamu zilikuwa zimepambwa kwa maua. Ni wakati huo ndipo Imamu Khomeini alipotoa shukurani kwa Ufaransa kutokana na kumpa hifadhi katika kipindi chote alichokuwa nchini humo. Maelfu ya wananchi walipanga safu kuanzia uwanja wa ndege wa Mehrabad hadi makaburi ya Beheshti Zahara kwa ajili ya kumwona kipenzi chao huyo. Akiwa eneo hilo la Beheshti Zahara, alitoa hotuba fupi akiwashukuru wananchi wote wa Iran sambamba na kuwasisitizia juu ya umoja na mshikamano. Aidha alisema kwamba kumfurusha shaha nje ya nchi ilikuwa ni hatua ya kwanza ya ushindi wa mapinduzi na kwamba hatua ya pili ilikuwa ni kuwatimua vibaraka na kukatwa vyanzo vyote vya utawala wa shaha kuna matunda mengi na ya kila namna ambayo yamepatikana kutokana na mapinduzi hayo matukufu, na matunda ya juu kabisa ni kukata kikamilifu utegemezi wa taifa la Iran katika upande wa kisiasa na kiutamaduni. Aidha, mapinduzi hayo yameliletea taifa la Iran maendeleo ya kiuchumi, uhuru unaokwenda sambamba na kujali watu, majukumu yao, kujiamini na kupata nguvu, fikra ya kupigania ukombozi na uadilifu. Mapinduzi ya Kiislamu tangu alipopata ushindi ahadi, kwenye kipindi cha vita vya kujihami kutakatifu vilivyoanzishwa na utawala wa zamani wa Saddam Hussein huko Iraqi, na baada ya vita hivyo yamekuwa yakikabiliwa na njama za kila namna za kijeshi na kisiasa kutoka kwa maadui, lakini pamoja na hayo taifa la Iran halijatetereka hata kidogo. Wapinzi wa wasikilizaji, kufikia hapa ninakuageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Ijumaa tarehe 22 mfungo 9 Jamaaduthani mwaka 1442 Hijiria Kamaria, sawa na tarehe 5 Februari 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 151 iliyopita, sawa na tarehe 22 Jamaaduthani mwaka 361 hijiria kamaria kwa mujibu wa riwaya mbalimbali mbali. Alifariki dunia malenga wa Kiislamu kwa jina la Ibn Hajaj. Ibn Hajaj alizaliwa mjini Baghdad, Iraq, na alijikita katika taaluma ya mashairi akiwa bado kijana na kutokea kuwa maarufu katika uwanja huo. Alitunga mashairi mengi yanayowaenzi na kuwasifu Ahlulbeit wa, wa Mtume Muhammad s na kuwashambulia wapinzani wa Uislamu na wapinzani wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Miongoni mwa athari za malenga huyo ni pamoja na diwani ya mashairi yenye juzuu kumi inayohifadhiwa katika maktaba mbalimbali mbali duniani. Katika siku kama ya leo miaka 140 iliyopita, alifariki dunia mwanahistoria, mwanafalsafa na mtaalamu mashuhuri wa masuala ya mashariki wa Scotland, Thomas Carlyle, mwana falsafa huyo alizaliwa mwaka 1795 katika familia ya watu wa uh, kijijini na mbali na lugha ya kijerumani alijifunza pia lugha ya kiarabu na baadaye alianza kufunza lugha hiyo katika chuo kikuu cha cambridge london katika safari zake nyingi katika nchi za kiislamu mwanahistoria huyo alijifunza utamaduni na ustaarabu wa kiislamu na kuathirika mno na dini hiyo Thomas Carlyle anasema kuhusu Qur'ani Tukufu kwamba na hapa namnukulu Qurani ni sauti isiyokuwa na wasita kutoka kwenye roho ya ulimwengu, na wanadamu wanapaswa kuisikiliza, la sivyo hawapaswi kusikiliza maneno mengineo. Mwisho wa kumnukulu. Mwanafalsafa huyo wa Scotland anasema kuhusu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba, na hapa namnukulu: Mwenyezi Mungu amemfunza hikma na ilmu. Shakhsia huyu adhimu alijiepusha na kupenda jaha na ni miongoni mwa watu waliotakaswa na kupendwa mno na mola mweza. Mwisho wa kunukulu. Na miaka arobaini na miwili iliyopita katika siku kama yaleo ya leo, kufuatia kutangazwa kuundwa serikali ya muda ya mapinduzi nchini Iran, mamilioni ya wananchi waislamu na wanamapinduzi wa Iran waliandamana katika miji mbalimbali nchini ili kuunga mkono na kuidhinisha uamuzi huo wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Katika siku hiyo wananchi Waislamu wa Iran walimiminika kwenye mitaa mbalimbali na kwa sauti moja wakitaka kuondoka madarakani serikali ya Bakhtiar. Siku hiyo hiyo pia jenerali Haiza, mjumbe maalumu wa Marekani ambaye alitumwa Teherani ili kusaidia kubakisha madarakani utawala wa kiimla wa kifalme wa Pahlavi na kutangaza uungaji mkono wa Marekani kwa makamanda wa jeshi la shaha na kuandaa uwanja wa kujiri mapinduzi dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu, hatimaye alirejea nchini mwake mwezi mmoja baada ya kufeli jitihada zake hizo katika uwanja huo. fduwapenzi wa sikilizaji, hapa ni Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka studio zetu za Jam Jam. Naam wapenzi wa sikilizaji, na kabla tujondoka hapa studioni, kwanza kabisa ni mukhtasari wa habari za dunia usiku huu. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran katika Umoja wa Mataifa amesema kuwa Marekani inaendelea kuyakanyaga maazimio ya Umoja wa Mataifa, likiwemo azimio nambari 2231 la baraza la Baraza usalama la umoja huo, kwa kuliwekea taifa hili la Iran vikwazo kinyume cha sheria. Wakati huo huo, mkuu wa sera za kigeni katika Umoja wa Ulaya Joseph Borrell amesema kuwa diplomasia ya kiwango cha juu inapaswa kuchukua nafasi ya mashinikizo ya kiwango cha juu ya Marekani dhidi ya jamhuri ya kiislamu Iran. Umoja wa Mataifa umetahadharisha kuwa hali ya kibinadamu inaendelea kuwa mbaya sana, uh, huko uh, eneo la Tigray, kaskazini mwa Ethiopia, na hali hiyo ni ya kutisha mno. Umoja wa Mataifa umesema hayo katika ripoti yake mpya ya jana Alhamisi eh, katika eh, eh, kuashiria eh, kuendelea kuharibika hali ya mambo eh, huko Eritrea. Na ripoti hiyo umoja wa mataifa imebainisha kuwa mapigano yamepelekea mamilioni ya watu katika eneo hilo washindwe eh, kufikiwa na misaada ya kibinadamu. Raia wa Marekani ambaye alikuwa anafanya kazi kama mishonari nchini Kenya, Bwana Gregory Doe amehukumiwa kifungo cha zaidi ya miaka kumi na mitano jela baada ya kupatikana na hatia ya kuwa na jisi mabinti mayatima. Mishonari huyo wa Kikristo alifungua kituo cha kuhifadhi mayatima Kenya mwaka elfu mbili kumi na nane pamoja na mkewe na alikimbia Kenya mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya kashfa ya ufuska wake kufichuka na harakati ya Hezbollah ya Lebanon imelaani mauaji ya mwanaharakati wa kisiasa na mtafiti wa nchi ya Kiarabu Lukman Slim aliyeuawa katika mazingira ya kutatanisha. Na kabla sijaondoka studioni ni ni maoni yenu. Kwanza kabisa ni Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania anasema, tunaungana na Hezbollah ya kulani mauaji ya mkosoaji wake, walotenda upumbavu huo watiwe hatiani haraka sana. Ustaarabu ni kukaa pamoja na hoja ndio kuelimishana. Bintalhal Junaid wa Bumbumu Zanzibar anasema, asante sana Radio Teheran kwa matangazo yenu naye ali Hussein wa Mtwara Tanzania anasema anaomba kupokea taarifa za kila siku za Redio Teheran. Nam bwana Ali Hussein wa Mtwara, tutakutumia taarifa zetu kila siku kufuatia ombi lako hilo. Nam wapenzi wasikilizaji, la ziada sina kutoka hapa Teheran ila kuwashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho, na kwa niaba watu waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Mubara Kenya na wageni kwa kusema wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za afrika Mashariki yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran huhusikika pia kwa njia ya satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni partstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za android na iphone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.