Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya. Na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdulfatah Musa Idi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa mchana huu mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi maalumu kitakachokujeni kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Kipindi hicho kitafuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki, kipindi cha Iran juma hili, makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Imeelezwa kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni mfano wa kuigwa wa mshikamano baina ya dini za mbinguni. Ansarullah yasistiza kuwa Wayemen hawa hadaiki kwa maneno ya Biden. Usalama umerejea katika mji wa Bangaso, Jamhuri ya Afrika ya Kati. na uturuki asistiza kuwa marekani ndiyo iliyopanga jaribio lililofeli la mapinduzi ya kijeshi ya 2016 na sasa ni habari kamili askofu mkuu wa kanisa la mashariki la wakristo wa ashuru wa iran amesema jamhuri ya kiislamu ni mfano hai wa kuigwa wa mshikamano na umoja wa wafuasi wa dini za mbinguni. Manisai Benjamin ameyasema hayo jana katika ibada maalumu ya kuzienzi familia za mashahidi wa Kristo wa Kiarmenia iliyofanyika kwa mnasaba wa kuadhimisha alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, ambapo sambamba na kuashiria nafasi ya dini za mbinguni katika manifesto ya mapinduzi ya Kiislamu alisema Fikra za Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, katika manifesto ya mapinduzi ya Kiislamu zimepelekea kupatikana mshikamano na umoja baina ya wafuasi wa dini za mbinguni. Askofu Mkuu Benjamin ameongeza kuwa katika manifesto ya mapinduzi ya Kiislamu na kwa mtazamo wa kiakhlaki, kuwatofautisha watu kwa msingi wa makabila na dini za mbinguni kumepingwa na hakukubaliki na mnamo miaka kadhaa nyuma pia ilipitishwa sheria katika majilisi ya ushauri ya kiislamu ya Iran, yaani bunge, inayokataza kuzitusi na kuzivunjia heshima thamani za dini zingine. Askofu mkuu wa kanisa la mashariki la wakristo wa Ashuru wa Iran amekumbusha pia kwamba katika jamhuri ya Kiislamu raia wote wakiwemo wafuasi wa dini za walio wachache wamehakikishiwa uhuru wa kuabudu, usalama wa maeneo yao ya ibada na maeneo matakatifu, heshima kwa viongozi wao wa kidini na uhuru wa kufanya shughuli za kiuchumi. Askofu Mkuu Manesai Benjamin amesema leo hii katika mji wa Orumie ambao ni maarufu kwa mji wa kaumu na dini mbalimbali mbali, kuna makanisa 80 yaliyokarabatiwa na kujengwa upya, na akaongeza kuwa yameanzishwa pia mabaraza ya kutatua tofauti za raia na kuzuia uhalifu kwa ajili ya Wakristo wa, wa mji huo. Mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen na msemaji wa harakati ya Ansarullah wamesema kuhusu madai ya Marekani ya kusitisha uungaji mkono wake kwa vita dhidi ya nchi hiyo kwamba Wayemen hawahadaiki kwa maneno hayo. Muhammad Ali Al Hauthi, mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen, ametoa jibu kwa madai hayo kupitia ujumbe aliyotumwa kwenye ukurasa wa Twitter akisisitiza kuwa hatua yoyote ambayo haitahitimisha mzingiro dhidi ya Yemen haitazingatiwa wala kupewa umuhimu wote. Jack Sullivan, mshauri wa usalama wa taifa katika ikulu ya White House, alisema jana kuwa Rais Joe Biden wa Marekani atasimamisha uungaji mkono wa nchi yake kwa operesheni za hujuma za kijeshi dhidi ya Yemen. Naye Muhammad Abdussalam, mkuu wa timu ya mazungumzo ya serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen na ambaye pia ni msemaji wa harakati ya Ansarullah, amesisitiza kuwa kurejeshwa amani nchini Yemen kunategemea na kuhitimishwa uvamizi na mzingiro dhidi ya nchi hiyo. Abdussalam amebainisha kuwa chaguo la uvamizi na mzingiro la muungano unaoongozwa na Saudia limewasababishia wavamizi hao kipigo kikali cha mukawama wa kupigiwa mfano wa taifa kubwa la Yemen. Msemaji huyo wa harakati ya Ansarullah ameashiria uwezo wa kuzuia hujuma wa makombora ya nchi yake dhidi ya muungano wavamizi wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia na akabainisha kwamba makombora ya Yemen yapo kwa ajili ya kuilinda nchi na kusitishwa kwake kunategemea na kusimamishwa kikamilifu uchokozi na mzingiro kwa msaada na uungaji mkono wa Marekani, Imarati na nchi zingine kadhaa. Mwezi Machi 2015 Saudi Arabia ilianzisha uvamizi wa kijeshi dhidi ya Yemen na kuiwekea mzingiro nchi hiyo wa nchi kavu, baharini na angani. Moto wa vita uliowashwa na Saudia na washirika wake hadi sasa umeshateketeza roho za watu zaidi ya elfu kumi na sita nchini Yemen, mbali na kujeruhi makumi ya maelfu, pamoja na kusababisha mamilioni ya Wayemen wengine kuwa wakimbizi. Shughuli za kibiashara zimerejea tena katika mji wa Bangaso nchini Jamhuri ya Afrika Kati baada ya askari wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa wa ujumbe wa umoja huo nchini humo minuska kuimarisha doria ili kudhibiti vitisho vyovyote kutoka kwa waasi waliosababisha maelfu ya watu kukimbia makwao kufuatia mashambulizi ya mwezi uliopita wa Januari. Itakumbukwa kuwa mji wa Bangaso ulioko kando kando ya mto Mbomo, kilomita 750 kutoka mji mkuu wa Jamhuri ya Afrika Kati, Bangui, ulikuwa kitovu cha mashambulizi yaliyofanywa na kikundi cha waasi wa CPC tarehe tatu mwezi uliopita wa Januari. Wiki mbili baada ya shambulio hilo, hali ya hatari ilitangazwa na kikosi cha walinda amani wa umoja wa mataifa minuska na waasi hao walikimbia mji huo. Vyombo vya habari vimeripoti kuwa kwa sasa minuska na askari wa jeshi la serikali wanaodhibiti mji wa Bangaso na kutoa hakikisho la usalama wa raia pamoja na taasisi za umma kutokana na doria zao. Kanali Nuruddin Amarui, ambaye ni kamanda wa kikosi cha Moroko kinachohudumu ndani ya minuska mjini Bangaso, amesema amani na utulivu vimerejea mjini humo na pia shughuli za biashara zinaendelea, lakini akatahadharisha kwamba hiyo haimaanishi kuwa waasi wametoweka kikamilifu. Jesi Ndasi ambaye ni mkazi wa eneo la Tokoyo amesema wa wakati alipofanyika mashambulizi ya waasi, wananchi walikimbia mji, lakini sasa amani imeanza kurejea na shughuli zinarejea, na soko la eneo hilo limefunguliwa. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina Hamas imetoa onyo dhidi ya hatua yoyote ya kujaribu kuvuruga mchakato wa uchaguzi ujao wa Palestina. Gazeti la kizayuni la Jerusalem Post limeripoti kuwa kiongozi wa Hamas katika ukanda wa Gaza Yahya Sinwar ameonya kuwa harakati hiyo itachukua hatua ya kujibu mapigo endapo utawala wa kizayuni wa Israel utaingilia uchaguzi mkuu ujao wa Palestina. Sinwar amesisitiza kuwa endapo Israel itajaribu kuchukua hatua ya kuvuruga uchaguzi wa Palestina uliopangwa kufanyika mwezi Mei mwaka huu, harakati hiyo itajibu mapigo kwa kuchukua hatua sawa na hiyo dhidi ya utawala huo. Kiongozi huyo wa Hamas katika ukanda wa Gaza ameeleza bayana kuwa harakati hiyo haitaruhusu Israel iingilie uchaguzi wa Palestina. Na endapo itafanya hivyo Hamas nayo itavuruga uchaguzi wa utawala wa Kizayuni. Kwa mujibu wa agizo lililotolewa na Rais mahmud Abbas wa mamlaka ndani ya Palestina, uchaguzi wa bunge la Palestina utafanyika tarehe 22 Mei na uchaguzi wa rais utafanyika tarehe 31 Julai mwaka huu. Chaguzi hizo zitafanyika kwa mara ya kwanza katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu baada ya kupita miaka kumi na tano. Na waziri wa mambo ya ndani wa Uturuki ameituhumu Marekani kuwa ndiyo iliyopanga jaribio lililofeli la mapinduzi ya kijeshi la mwaka 2016 ambalo serikali ya Ankara imemhusisha nalo khatibu wa Kiislamu Fathullah Gulen anayeishi nchini Marekani. Suleiman Soyulu ametoa tuhuma hizo katika mahojiano na gazeti la Huriyat linalochapishwa nchini Uturuki na kusistiza kuwa Marekani ndiyo iliyopanga jaribio hilo la mapinduzi. Gulen ndiye aliyehusika katika utekelezaji na Ulaya ilifurahia na kuliunga mkono. Ni dhahir shahir kwamba Marekani ndiyo iliyopanga jaribio la Julai 15 na Gulen ndiye na Gulen ndiye aliyetekeleza kwa kufuata maagizo yao, amesistiza Solo. Hata hivyo wizara ya mambo ya nje ya Marekani imekanusha vikali tuhuma hizo na kusema kuwa hazina ukweli wowote. Zaidi ya watu 250 waliuawa katika jaribio la mapinduzi ya kijeshi la Julai 15 mwaka 2016 la kumwondoa madarakani Rais Rajab Tayib Erdogan pamoja na serikali yake, wakati askari waasi walipotumia ndege za kivita helikopta na vifaru ili kuzishikilia taasisi za serikali. Tangu lilipotokea jaribio la mapinduzi hayo, serikali ya Uturuki imeshawatia nguvuni watu wapatao laki mbili tisini na mbili elfu kwa tuhuma za kuwa na uhusiano na Gulen na kuwasimamisha au kuwaachisha kazi watumishi wa umma zaidi ya laki moja na nusu. Aidha, mamia ya vyombo vya habari vimepigwa marufuku na makumi ya wabunge wa upinzani wamefungwa jela kwa kuhusishwa na jaribio hilo. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Tehran. Na ufuato sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao utazungumzia sisitizo la kiongozi mwadhamu la kutukuzwa na kuheshimiwa hadhi na mchango wa wanawake katika Uislamu na mfumo wa Jamhuri ya Kiislamu. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria tofauti za kimsingi za mtazamo wa Uislamu na ulimwengu wa magharibi kwa mwanamke na kusema kuwa Uislamu na jamhuri ya Kiislamu vinamtazama mwanamke kwa jicho la heshima, ilhali mtazamo ulioenea magharibi kuhusu mwanamke ni wa kumtazama kiumbe huyo kama bidhaa na wenzo Ayatullah Sayyida Ali Khamenei aliyesema hayo Jumatano ya juzi katika kikao chake kwa njia ya mawasiliano ya intaneti na wasomaji wa tungo za mashairi ya kuwasifu wa Ahlulbaiti alaihim ssalam, ambapo sanjari na kutoa mkono wa kheri baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka maadhimisho ya kuzaliwa Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, binti wa Mtume sallallahu alaihi waalih wasalam maadhimisho ya hadhi na daraja ya mwanamke na mama kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Imam Khomeini na vilevile vile sherehe za alfajiri kumi, akasema kuwa katika Uislamu mwanamke na mwanamme hawana tofauti yoyote katika suala la thamani za kimwenyezi Mungu na kibinadamu, ingawa wana majukumu ya pamoja na maalum, na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Mwenyezi Mungu ameiumba miili yao kulingana na majukumu ya kila mmoja wao. Kadhalika, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu aliashiria propaganda za wamagharibi kwamba Uislamu na hijabu ya kiislamu vinambinya mwanamke na kumzuia asionyeshe kipaji chake na akasema kuwa huu ni uongo wa wazi kabisa na ushahidi wa kuthibitisha kutokuwa kweli madai hayo ni wanawake katika jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameongeza kuwa katika historia ya Iran hakuna wakati ambao walichomoza wanawake wasomi na wanaharakati katika nyuga mbalimbali za kijamii, kiutamaduni, kielimu, kisiasa, sanaa na kiuchumi kama ilivyo hileo, na haya yote yamepatikana kwa baraka za Uislamu. Wanawake nchini Iran, wakiwa nusu ya idadi ya watu, ni nguvu kazi amilifu katika jamii yenye nafasi muhimu katika nyuga mbalimbali mbali za kijamii, kiutamaduni, kiuchumi na kimalezi. Mchango wao umeonekana baada ya kuandaliwa mazingira ya kuchanua vipawa vyao vya kielimu na mahudhurio yao makubwa katika vyuo vikuu kupata wanawake asilimia 47 ya viti katika vituo vya elimu na asilimia 27 ya kamati za elimu katika vyuo vikuu hapa nchini ni ushahidi wa wazi wa ukweli huu. Hii ni harakati ya kusonga mbele, ndio ule uhakika ambao kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameutilia mkazo na kueleza kwamba, kwa msingi huo propaganda za magharibi kuhusiana na wanawake katika jamii ya Iran ni urongo wa wazi na zinalenga kupotosha ukweli wa mambo. Takwimu na nyaraka za kuaminika zinathibitisha ukweli huu kwamba wanawake na mabanati wa Kirani katika jamii wamekuwa na hisa yao inayolingana na hadhi na daraja yao katika kusukuma mbele gurudumu la maendeleo ya taifa hili wakiwa moja ya nguzo ya taasisi ya familia. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maadhimisho ya Alfajiri Kumi. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika mfululizo wa makala maalum zinazoangazia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kipindi chetu cha leo kitatupia jicho juhudi za Iran za kuimarisha uthabiti, usalama na ushirikiano kati ya nchi za eneo. Karibuni. Siasa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu usalama wa eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati zimesimama juu ya msingi wa usalama wa pamoja. Ni kwa msingi huo ndipo ikaamini kuwa kuvurugwa usalama wa eneo ni kwa madhara ya nchi zote za eneo hili. Ikiwa moja ya nchi zenye umuhimu mkubwa katika eneo hili la Asia Magharibi, Jamhuri ya Kiislamu siku zote imekuwa ikisisitiza udharura wa kubuniwa na kupitishwa mfumo wa kieneo wa pande mbili na pande kadhaa wa kisiasa na kiusalama utakaodhamini maslahi ya kiusalama ya nchi zote za eneo hili. Kuhusu swala hili, Iran imetangaza wazi mara kadhaa kuwa tayari kwa ajili ya kushirikiana na kubadilishana mawazo na nchi zote za eneo kwa ajili ya kufuatilia njia za kufikia lengo hilo na kukabiliana na vitisho, changamoto na vizuizi vinavyozuia kufikia swala hilo. Juhudi za Iran kwa ajili ya kuleta uthabiti na usalama katika eneo zimesimama juu ya msingi wa usalama kwa ajili ya wote. Kwa msingi huo, Iran inaamini kwamba uthabiti na usalama wa eneo unapaswa kudhaminiwa kwa pamoja na kwa ushirikiano wa nchi zote za eneo bila ya uingiliaji wa kijeshi wa madola ya kigeni. Uzoefu unaonyesha kwamba iwapo usalama utapatikana katika eneo hilo, litakuwa ni kwa manufaa ya nchi zote na iwapo utakosekana, nchi zote za eneo zitadhurika. Uzoefu wa kushindwa nchi za kigeni kudhamini usalama wa eneo pia unathibitisha kwamba mitazamo ya upande mmoja haiwezi kwa vyovyote vile kudhamini usalama huo na kwamba ni kosa la wazi na lisilokuwa na natija yoyote isipokuwa kuyaletea madhara na gharama zisizo na maana mataifa ya eneo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inataka nchi zote za eneo zishirikishwe kwenye mipango ya pamoja ya kudhamini usalama. Nia njema ya Iran kuhusu jambo hilo ilitangazwa wazi na Rais Hassan Rohani kupitia mpango wa amani na usalama aliowasilisha katika kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili kumi na tisa kwa jina la mpango wa amani wa Hormuz. Kwa kuwasilisha mpango huo, Iran ilizitaka nchi zote za Asia Magharibi na haswa za Ghuba ya Wajemi kushirikiana katika kudhamini usalama wa eneo hili nyeti na la kistratejia. Swala hilo linathibitisha wazi kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inalipa umuhimu mkubwa swala zima la kupatikana uthabiti na usalama wa kudumu katika Ghuba ya Wajemi na lango bahari la Hormuz, na kwamba jambo hilo ni sawa na kudhaminiwa usalama wa nchi zote jirani na vilevile vile za kimataifa. Ni kutokana na ukweli huo ndipo ikawa inafanya juhudi kubwa za kupambana na vitendo vyote vinavyovuruga amani na usalama katika eneo. Muungano bandia uliobuniwa na Marekani kwa kisingizio cha kudhamini usalama wa meli zinazopita katika lango bahari la Hormuz ni hatua hatari na kichochezi ambayo imelenga kuvuruga amani na usalama wa lango bahari hilo. Marekani imepanga kufikia malengo kadhaa ya kiusalama, kisiasa na kiuchumi katika uwanja huo. Kuhusu swala la usalama, Marekani imebuni muungano huo kwa ajili ya kuzua hofu duniani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuzidisha mashinikizo ya kimataifa dhidi yake. Muungano huo pia unakusudia kudhoofisha ushirikiano wa Iran na majirani zake na hivyo kuibua wingu la kutoaminiana pande mbili hizo. Lengo la kiuchumi la Marekani katika uwanja huo ni kuendelea kuimarisha soko la silaha zake za mauaji ya umati kati ya nchi za kiarabu za Ghuba ya Uajemi kupitia madai matupu ya kuzidhaminia usalama. Katika miongo kadhaa iliyopita na haswa wa hivi karibuni, Marekani imekuwa ikieneza uvumi wa tishio la Iran kati ya nchi za kiarabu na hivyo kujiandalia fursa ya kurundika silaha zake angamizi katika nchi hizo na haswa Saudi Arabia na Imarati. Kwa muhtasari, ni kwamba kwa kueneza siasa hizo chafu dhidi ya Iran katika eneo la kistratejia la ghuba ya Wajemi, Marekani imefanikiwa kueneza hofu bandia kati ya nchi za Kiarabu ili kufikia malengo yake haramu katika nchi hizo, kwa madhara ya nchi zote za eneo hili. Kwa bahati mbaya, baadhi ya nchi za eneo zimehadaika na siasa hizo za hadaa za Marekani na hivyo kuvuruga zaidi ya amani na usalama wa eneo hili muhimu kimataifa. Kasem Muhibali, mwanadiplomasia wa zamani na mchambuzi wa masuala ya kisiasa, anaashiria muungano huo wa Kizayuni na Kiarabu ulioanzishwa na Marekani dhidi ya Iran na kusema utawala wa Kizayuni, Saudi Arabia na baadhi ya viongozi katika serikali ya Trump kama vile Mike Pompeo wana hamu kubwa ya kuanzisha mgogoro, mvutano au mapigano mapya katika eneo. Uingiliaji ghalati wa Marekani katika eneo katika miongo kadhaa iliyopita ulimpelekea Donald Trump kukiri kwamba licha ya nchi hiyo kutumia zaidi ya dola trilioni 7 katika eneo lakini haikupata faida yoyote ya maana katika uwanja huo. Uingiliaji wa Marekani Asia Magharibi uliongezeka kwa kiwango kikubwa haswa kufuatia tukio la Septemba 11 nchini humo, na uingiliaji wake katika nchi za Afghanistan, Iraq na Siria ulipelekea kubuniwa makundi ya hatari ya kigaidi yakiongozwa na Daesh au ISIS. Marekani inadai kwamba inapambana na ugaidi wa kimataifa katika hali ambayo vitendo vyake vinathibitisha wazi kwamba yenyewe ndiyo mdhamini mkubwa wa makundi ya kigaidi duniani. Kwa hakika kila hatua ambayo imechukuliwa na Marekani kwa kisingizio cha kuleta amani katika eneo imezidisha tu madhara na matatizo ya nchi za eneo hilo. Leo jamii ya kimataifa inakiri wazi nafasi haribifu ya serikali iliyopita ya Donald Trump katika kuvuruga usalama wa nchi za Asia Magharibi. Hali ya sasa ya nchi za Palestina, Iraq, Syria, Afghanistan na Yemen inathibitisha wazi matokeo ya siasa hizo mbovu za Washington kuhusu nchi za eneo katika miaka kadhaa iliyopita. Siasa za uingiliaji za nchi hiyo katika Ghuba ya Uajemi pia zina matokeo hayo hayo. Uwepo wa Marekani katika eneo hili unaweza kutathminiwa kuwa unafuatilia malengo matatu makuu. Lengo la kwanza ni kuidhihirishia visivyo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kudai kuwa ndio ina hatarisha usalama wa eneo. La pili ni kuvuruga usalama wa eneo na kubuni muungano ulio dhidi ya Iran na wakati huo huo kuongeza vikwazo na mashinikizo ya kimataifa dhidi yake. Lengo la tatu ni kuanzisha changamoto na kuvuruga usalama ndani ya mipaka ya Iran. Baadhi ya nchi vibaraka wa Marekani katika eneo zinashirikiana kikamilifu na nchi hiyo ya magharibi dhidi ya Iran bila kujali madhara ya siasa hizo mbovu kwa usalama wa eneo zima la Asia Magharibi. Kwa hakika, lengo la kistratejia la Marekani ni kuanzisha migogoro na mivutano ya kisiasa katika eneo, kuzuia ushirikiano wa kiusalama kati ya Iran na majirani zake, na hatimaye kuzifanya nchi za Kiarabu za eneo ziwe tegemezi milele kwa jeshi la Marekani katika kujidhaminia usalama. Siasa hizo mbovu ziliwahi kutekelezwa na Uingereza hata kabla ya Marekani, lakini matokeo yake yalikuwa ni kuibuliwa migawanyiko kati ya mataifa ya eneo hili na kuporwa utajiri wao na madola ya magharibi. Hivi sasa Wamarekani wameingia katika mchezo mpya wa kuvuruga usalama wa eneo na kuzua uongo wa kuwepo tishio la Iran ili wapate kufikia lengo lao la eti kudhamini usalama wa ghubai Wajemi na lango bahari la Hormuz. Hii ni katika hali ambayo jamhuri ya kiislamu ya Iran inataka kuwa na uhusiano mzuri na majirani zake wote, na ndiyo maana katika siasa zake za nje ikalipa umuhimu mkubwa swala la kuwa na uhusiano mzuri na uliosimama juu ya msingi wa kuheshimiana na kushirikiana pande zote na majirani hao, ikiwa ngome madhubuti dhidi ya ugaidi na utakfiri. jamhuri ya Kiislamu ya Iran Imeonyesha kivitendo nia yake hiyo njema katika nchi za Syria na Iraq ambapo kivitendo imezuia kuenea kwa makundi ya kigaidi katika nchi nyingine za dunia na hivyo kuchangia pakubwa katika kudhamini amani na usalama wa kimataifa. Vilevile, tokea kuvamiwa kijeshi nchi ya Yemen na maadui wa kigeni, Iran imewasilisha mipango kadhaa ya amani kwa ajili ya kumaliza mgogoro wa nchi hiyo ambao unatambuliwa rasmi na Umoja wa Mataifa Mgogoro mkubwa zaidi wa kibinadamu katika karne hii ya 21. Hakuna wakati wowote ambapo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewahi kuanzisha vita katika eneo au nje ya eneo, lakini pamoja na hayo ni wazi kuwa haitakaa kimya usalama wake utakapohatarishwa, bali itatumia nguvu zake zote kukabiliana na tishio lolote la adui atakayejaribu kuhatarisha usalama huo. Siasa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kukabiliana na vitisho, viwe ni vya vita, ugaidi au uharamia wa baharini, ni kuweka mikakati ya kuzuia mashambulio ya adui na kuondoa tishio lolote la adui katika mipaka yake. Iran inaamini kwamba usalama wake ni usalama wa majirani zake na dunia nzima kwa ujumla, na kwamba kupatikana usalama na maendeleo ya eneo kunawezekana tu kupitia ushirikiano wa majirani zake wote. Natumai na mpenzi msikilizaji, umestafidi na makala hii. Hadi wakati mwingine. Jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri wapenzi wasikilizaji. Bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umwadi ya sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <mucho> Jamvi la udondozi wa magazeti Afrika Mashariki mchana huu linakunjuliwa na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti la Mwananchi ambalo limeipa kipaumbele cha kwanza habari yenye JPM afichua mbinu mpya kudai madeni ipo ya kukamata mawaziri makatibu wakuu. Amtolea uvivu kigogo mmoja wa magereza aliyegawa tenda kwa mkewe. Wanaume wenye tabia hizi tatu ndiyo chanzo cha talaka, ni kichwa kingine cha habari kilichopewa kipaumbele maalum na gazeti hilo, ambalo linatupasha pia kuhusu yaliyobainika kwenye ripoti ya uchunguzi wa kuporomoka jengo la kihistoria Zanzibar la Beit la Ajaib. Mkandarasi watumishi kikangoni, ndivyo linavyoeleza Mwananchi kuhusu muhtasari wa yaliyomo kwenye ripoti hiyo vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo ni pamoja na madhara kumi, matumizi ya dawa za kuzuia mimba ni haya, na mbunge mea kumsaidia anayekula kilo nane za wali. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe umepambwa na picha ya katibu mkuu kiongozi wa serikali ya mapinduzi Zanzibar, Zena Ahmed Said, wakati akifafanua jambo katika mahojiano na waandishi wa habari wa kampuni ya The Guardian Limited mjini Zanzibar juzi. Mahojiano maalum, mahakama maalumu ya ukatili na kuja, ndivyo kinavyoeleza kichwa cha habari kinachohusiana na picha hiyo. Wakati Tanzania iko kwenye mkanganyo kuhusu hali halisi ya maambukizi ya virusi vya korona, Nipashe na mnukuu Rais John Magufuli akisema dawa hizi ndizo zinatufaa. Habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira ina kichwa cha maneno Magufuli aingilia kati madeni ya magereza, aagiza wadaiwa walipe ndani ya siku 30, watakaokaidi ataka akabidhiwe majina yao, aeleza sababu za kufanya mabadiliko mapya, ataka wafungwa watumike kuzalisha, jeshi hilo latakiwa kutumia mamlaka yake inapolazimika. Vichwa vingine vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na wajawazito walazimika kwenda na ndoo za maji kujifungua, maambukizi mapya ya covid-19 yaumiza vichwa vya watafiti, na mwalimu kizimbani, udanganyifu mitihani. Na kwa kumalizia, kwa upande wa Tanzania, gazeti la Times Observer linatupasha kuwa Rais Magufuli ametoa msamaha kwa wafungwa 265 waliohukumiwa adhabu ya kifo. Kwa upande wa magazeti ya Kenya naliangazia kwanza gazeti la Daily Nation ambalo ukurasa wake wa mbele umepambwa kwa picha zilizopeana kisogo za Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto, zikitafsiriwa na kichwa cha habari, Je, huu ndio mwisho wa Uhuruto? Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani Muturi adokeza kuhusu kura ya mapema ya BBI na kufafanua kuwa timu inayoongoza mchakato huo imeainisha Machi mosi kuwa siku ya mwisho kwa mabunge ya kaunti kutoa uamuzi kuhusu mswada wa mpango huo. Gazeti la Standard limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa cha habari kilichokolezwa wino mweusi kisemacho Uhuru alivyofadhaishwa na Ruto kukosa ustahamilivu. Gazeti hilo limetoa kipaumbele pia kwa mahojiano maalum lililofanya na mwanasheria Paul Gicheru ofisini kwake hapo jana, baada ya kuachiwa huru kwa masharti siku ya Jumatatu na mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, akiwa anakabiliwa na mashtaka ya kuwashawishi mashahidi wa machafuko baada ya uchaguzi wa 2007 2008 na yaliyosababisha watu zaidi ya 1000 kuuawa. miezi mitatu ya Gicheru kizuizini, ndivyo lilivyoandika gazeti hilo nalo gazeti la Taifa Leo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha mbili za aliyekuwa gavana wa Nairobi, Mike Sonko, zikiambatana na kichwa cha habari, Dunia yabadilika miezi miwili tu baada ya kuvuliwa ugavana, Sonko aonja jinsi wananchi wa kawaida wanavyohangaishwa. Vichwa vingine vya habari ninavyodondoa katika gazeti hilo vinasomeka hivi, Lumumba aonya Wakenya kuhusu mpango wa BBI na serikali yaagiza walimu wakuu waanze kulala shuleni. na tuna likunja jamvi la macho yetu magazetini kwa kutupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda, ambalo limekolezea wino mweusi kichwa cha habari, Bobi ataka kura zikaguliwe, akataa mazungumzo. Vichwa vingine vya habari vilivyopambwa ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ni pamoja na hotuba kwa taifa, madarasa zaidi kufunguliwa tena Machi mosi, serikali yasema, na ICC yamtia hatiani Ongwen, Walipa waathirika wa LRA. Toleo la mtandaoni la Monita limetoa kipaumbele kwa habari yenye anwani, Bobi Wine aiomba EU imfuatilie Museveni kwa machafuko na utekaji nyara raia wa Uganda. <mulia> Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran, na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wa usikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu wasema Uislamu na jamhuri ya Kiislamu vinamtazama mwanamke kwa jicho la heshima, Iran yaanza maadhimisho ya mwaka wa 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na Iran yarusha kwa mafanikio katika anga za mbali kombora la kubeba satelaiti ambalo limepewa jina la Zuljana. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria tofauti za kimsingi za mtazamo wa Uislamu na ulimwengu wa Magharibi kwa mwanamke na kusema kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Uislamu vinamtazama mwanamke kwa jicho la heshima, ilhali mtazamo ilionao Magharibi kuhusu mwanamke ni wa kumtazama kiumbe huyu kama bidhaa na wenzo. E, tula Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumatano katika kikao chake e, kwa njia ya mawasiliano ya interneti na wasomaji wa tungo za mashairi za kuwasifu Ahlul Beiti alayhim wassalam, ambapo sambamba na kutoa mkono wa kheri na baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka maadhimisho ya kuzaliwa Bibi Fatima Tuzahra salamullah alayha, bintiye Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam maadhimisho ya hadhi na daraja ya mwanamke na mama kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Imamu Khomeini na vilevile sherehe za alfajiri kumi, amesema kuwa katika Uislamu mwanamke na mwanamume hawana tofauti yoyote katika suala la thamani za kimwenyezi Mungu na kibinadamu, ingawa wana majukumu ya pamoja na maalum na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Mwenyezi Mungu ameiumba miili yao kulingana na majukumu ya kila mmoja wao. Ayatullah Khamenei amesisitiza kuwa sisi tunajifaharisha na mtazamo wa Uislamu kuhusiana na mwanamke, na wakati huo huo tunalalamikia mtazamo mbaya wa ulimwengu wa magharibi kwa mwanamke na mtindo wa maisha katika ulimwengu huo. Ayatullah Said Ali Khamenei ameashiria propaganda za magharibi kwamba Uislamu na hijabu ya kiislamu vinambinya mwanamke na kumzuia asionyeshe kipaji chake, na kusema huu ni uongo wa wazi kabisa, na ushahidi wa kuthibitisha kutokuwa kweli madai hayo ni wanawake katika jamhuri ya kiislamu Iran. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya kiislamu amebainisha zaidi kwa kusema: dar hich maktai az tarih na dar gozashte na dorone arb zadegi. Katika historia ya Iran hakuna wakati ambao walichomoza wanawake wasomi na wanaharakati katika nyuga mbalimbali za kijamii, kiutamaduni, kielimu, kisiasa, kisanaa na kiuchumi kama ilivyo hii leo. Na haya yote yamepatikana kwa baraka za Jamhuri ya Kiislamu na mtazamo wa Uislamu kwa mwanamke. Wakati huo huo, rais Hassan Ruhani wa Iran naye pia katika kikao cha kila wiki cha baraza la mawaziri siku ya Jumatano amesema Uislamu unaheshimu hadhi ya mwanamke. Akifafanua zaidi kuhusiana na nukta hiyo, Rais Ruhani amesema kwa mtazamo wa Uislamu, mwanamke kama alivyo mwanaume ana nafasi muhimu katika jamii. Eh, hii ina maana kuwa nafasi ya mwanamke na mwanaume ni sawa kama mwanadamu katika ibada ya Mwenyezi Mungu na katika ustawi, ili kufikia ubora wa kibinadamu. Wakati Mwenyezi Mungu anapowaenzi wanadamu, hatofautishi baina mwanamke na mwanaume. Na kwa msingi huo, kuna aya inayosema, na hakika tumewatukuza wanadamu. sambamba na kuanza maadhimisho ya alfajiri kumi na katika kukaribia maadhimisho ya mwaka wa 42 wa ushindi mtukufu wa mapinduzi ya kiislamu ayatola Said ali khamenei kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu mapema jumapili asubuhi alizuru haram tukufu ya mwasisi mkuu wa mapinduzi ya kiislamu imam khomeini mwenyezi mungu amrehemu na kuenzi kumbukumbu kumbu ya imamu huyo adhimu wa taifa la iran kwa kuswali na kusoma qurani tukufu kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya kiislamu aidha alizuru makaburi ya mashahidi wkuu wa tajika yani shahidi b shahid Rajai na shahidi Bahunar na mashahidi wa tukio la tarehe sab mwezi Tir mwaka 1360 Shamsia, wna kumwomba mwenyezimungu aweinue waja wake hao tlahi pia makaburi ya mashahidi mashuhuri na kuziombea roho takatifu za watetezi hao wa Uislamu na Iran. Mwaka huu Jumapili tarehe 12 Bahman sawa na tarehe 31 Januari imekuwa siku ya kwanza ya alfajiri k za maadhimisho ya Kiislamu ya Iran miaka ushindiwa apinduziaa Februari mosi mwaka 1979 miladia. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, baada ya kuwa uhamishoni na mbali na nyumbani kwake kwa miaka 14 alirejea Iran ya Kiislamu na kulakiwa na umati mkubwa wa wananchi wana mapinduzi. Wakati huo huo, rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kuwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, amewaonyesha walimwengu rasilimali ya kijamii ya Iran. Rais Ruhani aliyesema hayo Jumaatatu wakati viongozi wa serikali walipokwenda kwenye haram ya Imam Homeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kusini mwa Tehran, kwa ajili ya kutangaza utifu wao kwa malengo matukufu ya mwasisi huyo wa jamhuri ya Kiislamu amesema katika mapinduzi na harakati nyingi duniani, kwa kawaida viongozi wa mapinduzi na harakati hizo hutegemea nguvu za kijeshi, vyama vya kisiasa au madola ajnabi. Hata hivyo, amesema Imam Homeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu hakutegemea nguvu hizo. Akifafanua zaidi, rais Hasan Ruhani amesema Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu aliamini kwamba nguvu hasa ni za wananchi na alifanya juhudi za kuwaamsha na kuwavutia wananchi kuingia katika njia ambayo aliichagua kwa ajili ya mapinduzi ya Kiislamu. Siku ya Jumatatu, jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilirusha kwa mafanikio katika anga za mbali kombora la kubeba satelaiti ambalo limepewa jina la Zuljana. Kwa jaribio hilo ambalo limefanyika kwa mafanikio, Iran imechukua hatua nyingine muhimu katika uga wa utafiti wa kurusha satelaiti katika anga za mbali. Moja kati ya mafanikio makubwa katika jaribio hilo la anga za mbali ni kuwa Iran imeweza kuunda injini yenye nguvu zaidi nchini ambayo inatumia fueli mangu Hivi ndivyo mambo yalivyokuwa wakati wa kurushwa roketi hiyo ya kubeba satelaiti katika anga za mbali. al al. Wakati huo huo, msemaji wa idara ya anga za mbali katika wizara ya ulinzi ya Iran Ahmad Huseini alitangaza kuwa moja ya sifa za kipekee za kombora hilo ni kuwa linaweza kushindana na makombora mengine ya kubeba satelaiti duniani. Kombora hilo ambalo limeundwa kikamilifu na wanasayansi wa Irani linatumia teknolojia ya fueli mango. Huseini ameongeza kuwa uh, kombora hilo linarushwa katika anga za mbali kwa awamu tatu, ambapo awamu mbili zinatumia fueli mango na awamu iliyosalia inatumia fueli ya kawaida ya injini. Ameongeza kuwa kombora hilo lina uwezo wa kubeba satelaiti yenye uzito wa hadi kilo 220, katika umbali wa kilomita eh, mia tano katika anga za mbali kutoka ardhini. Wakati huo huo, mkuu wa kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi hii sasa imeweza kupata mafanikio makubwa baada ya kutuma katika anga za mbali eh, kombora la kisasa kabisa la kubeba satelaiti ambalo lilirushwa Jumatatu. Amesema kombora hilo la Zuljana litaweza kutuma satelaiti zaidi katika anga za mbali. Akizungumza na mwandishi wa redio Tehran, Meja Jenerali Muhammed Bakiri amefafanua zaidi kwa kusema wa wa Allah, tawajuhi... Irani imeweza kupata mafanikio mazuri katika sekta ya uga wa makombora au maroketi ya kurusha satelaiti katika anga za mbali. Mafanikio hayo yamepatikana kutokana na ushirikiano wa karibu baina ya majeshi ya Iran, vyuo vikuu, pamoja na mashirika ambayo msingi wake ni elimu. Roketi la kubeba satelaiti la Zuljanah lilirushwa kwa mafanikio katika awamu tatu na kufika katika eneo maalum katika anga za mbali, na katika hatua itakayofuata, litabeba satelaiti hadi katika anga za mbali zaidi. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya Meja Jenerali Muhammad Bakeri, mkuu wa kamandi ya majeshi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusiana na roketi ambayo Iran imevurumisha ya kutuma satelaiti katika anga za mbali, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola wa herini Katika historia leo, ni Ijumaa tarehe 22 mfungo 9 Jamaadi Uthani mwaka 1442 hijiria kamaria, sawa na tarehe 5 Februari 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 151 iliyopita, sawa na tarehe 22 Jamaadi Uthani mwaka 361 hijiria kamaria kwa mujibu wa riwaya mbalimbali mbali, alifariki dunia malenga wa Kiislamu kwa jina la Ibn Hajaj. Ibn Hajaj alizaliwa mjini Baghdad, Iraq, na alijikita katika taaluma ya mashairi akiwa bado kijana na kutokea kuwa maarufu katika uwanja huo. Alitunga mashairi mengi yanayowaenzi na kuwasifu Ahlulbeit wa, wa Mtume Muhammad s na kuwashambulia wapinzani wa Uislamu na wapinzani wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Miongoni mwa athari za malenga huyo ni pamoja na diwani ya mashairi yenye juzuu kumi inayohifadhiwa katika maktaba mbalimbali mbali duniani. Katika siku kama ya leo miaka 140 iliyopita, alifariki dunia mwanahistoria, mwanafalsafa na mtaalamu mashuhuri wa masuala ya mashariki wa Scotland Thomas Carlyle. Mwana falsafa huyo alizaliwa mwaka 1795 katika familia ya watu wa uh, kijijini, na mbali na lugha ya Kijerumani alijifunza pia lugha ya Kiarabu, na baadaye alianza kufunza lugha hiyo katika chuo kikuu cha Cambridge London. Katika safari zake nyingi katika nchi za Kiislamu mwanahistoria huyo alijifunza utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu na kuathirika mno na dini hiyo. Thomas Carlyle anasema kuhusu Qurani Tukufu kwamba na hapa namnukulu Qurani ni sauti isiyokuwa na wasita kutoka kwenye roho ya ulimwengu na wanadamu wanapaswa kuisikiliza, la sivyo hawapaswi kusikiliza maneno mengineo. Mwisho wa kumnukulu. Mwanafalsafa huyo wa Scotland anasema kuhusu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam kwamba, na hapa namnukulu: Mwenyezi Mungu amemfunza hikma na ilmu. Shahsia huyu adhimu alijiepusha na kupenda jaha na ni miongoni mwa watu waliotakaswa na kupendwa mno na Mola mweza. Mwisho wa kunukulu. Na miaka arobaini na miwili iliyopita katika siku kama yaleo ya leo, kufuatia kutangazwa kuundwa serikali ya muda ya mapinduzi nchini Iran, mamilioni ya wananchi Waislamu na wanamapinduzi wa Iran waliandamana katika miji mbalimbali nchini ili kuunga mkono na kuidhinisha uamuzi huo wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Katika siku hiyo, wananchi wa Islamu wa Iran walimiminika kwenye mitaa mbalimbali na kwa sauti moja wakitaka kuondoka madarakani serikali ya Bakhtiar. Siku hiyo hiyo pia Jenerali Haiza, mjumbe maalumu wa Marekani ambaye alitumwa Teherani ilikusaidia kubakisha madarakani utawala wa kiimla wa kifalme wa Pahlavi na kutangaza uungaji mkono wa Marekani kwa makamanda wa jeshi la Shah na kuandaa uwanja wa kujiri mapinduzi dhidi ya mapinduzi ya Kiislamu, hatimaye aliyorejea nchini mwake mwezi mmoja baada ya kufeli jitihada zake hizo katika uwanja huo. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran, na kabla ya kufunga matangazo yetu, kuna maoni hapa ya msikilizaji wetu Bwana Jumaidi Isa na Bwana Sherali Fadhil wote hao wakiwa ni huku Tanzania. Bwana Jumaidiisa yeye kwanza anatueleza kwamba uh, nikiwa mpakani mwa Msumbiji na Tanzania, anasema WHO, shirika la afya duniani, pamoja na kutakiwa kutafakari kauli zao, itapendeza pia kuacha kuleta chanjo ya COVID-19 Tanzania, kwani hata wazungu wenyewe hawapendi kuitumia. Kwa nini afrika iwe sehemu ya majaribio yao? anauliza Bwana jumaidisa wa Masawi Kondoa wa Tanzania. Naye bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam huko huko Tanzania anasema maelewano ya kuelimishana na mshikamano ndiyo binadamu kamilifu. Msingi muhimu wa dini yoyote ni kuhakikisha amani baina ya wanadamu. Dhulma maonevu ni tabia za kinyama. Na kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Askofu mkuu wa Kanisa la Mashariki la Wakristo wa, wa Ashuru wa Iran, Manasei Benjamin, amesema jamhuri ya kiislamu ni mfano hayo wa kuigwa wa mshikamano na umoja wa wafuasi wa dini za mbinguni. Mjumbe wa baraza kuu la kisiasa la Yemen na msemaji wa harakati Ansarullah amesema kuhusu madai ya Marekani ya kusitisha uungaji mkono wake kwa vita dhidi ya nchi hiyo kwamba wayemen hawahadaiki kwa maneno hayo na harakati ya mukawama wa kiislamu ya palestina hamas imetoa onyo dhidi ya hatua yoyote ya kujaribu kuvuruga mchakato wa uchaguzi ujao wa palestina naye waziri wa mambo ya ndani wa uturuki ameituhumu marekani kuwa ndio iliyopanga jaribio lililofeli la mapinduzi ya kijeshi ya 2016 na kwa muhtasari huo habari za dunia wapenzi wa wasikilizaji ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo jina langu ni abdul fatah musaidi la ziada sina ghairi ya kukuwageni nikisema