Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Ali Imran aya ya mia moja na thelathini hadi mia moja na thelathini na tatu. A'udhu billahi minash shaytani rrajim. Bismillahir rahmanir rahim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, msile riba mkizidisha zidisha, na mcheni Mwenyezi Mungu ili mpate kutengenekewa naogopeni moto ambao umewekewa wenye kukanusha amri za Mwenyezi Mungu, na mtiini Mwenyezi Mungu na mtume ili mpate kurehemewa. Na yaendeeni upesi upesi maghufira ya mola wenu na pepo yake ambayo upana wake tu ni sawa na mbingu na ardhi, pepo hiyo iliyowekewa wa mchao Mwenyezi Mungu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Alhamisi usiku ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ukiwa nami Husen Hassan. Ni kukumbusha kwamba leo ni Februari tarehe nne mwafaka na tarehe ishirini na moja Jamadi Thani mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijria. Usiku huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuendelea taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tume kipindi maalum cha alfajiri kumi Iran jumahili bila kusahau makala fupi kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Maarifa FM ya Tanga, Tanzania. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya ParsToday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari, anza na alama ya kujumlisha plus 989035065487. Punde sipunde na rejea na taarifa ya habari za dunia. imegonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Rohani asema kwa mara nyingine tena Iran imepiga mweleka Marekani. Mahakama ya ICC yampata na hati ya mwanajeshi mtoto wa LRA na Tanzania na Burundi kutopatiwa chanjo ya korona ya WHO pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa hukumu ya mahakama ya kimataifa ya jinai ICC ya kukataa pingamizi la Marekani kuhusu mashtaka ya Tehran dhidi yake ni ushindi mwingine kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais Hassan Ruhani amesema hayo leo na kuongeza kuwa licha ya Marekani kutumia maelfu ya wataalamu wa fani mbalimbali kuendesha vita vya kisiasa dhidi ya Iran na licha ya taifa hili la Kiislamu kuingia katika vita hivyo likiwa ina idadi ndogo tu ya wanadiplomasia wake, lakini limeshinda Marekani. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran aidha amesema kabla ya hapo na katika mashtaka yaliyofunguliwa na Tehran katika mahkama ya kimataifa ya, ya, ICC dhidi ya Marekani kutokana na vikwazo vyake vya kidhulma, na licha ya Marekani kutumia maelfu ya wanasheria kujaribu kukwamisha mashtaka hayo, lakini imeshindwa. Mahkama hiyo imetoa hukumu ya kuiwajibisha Marekani kufuta mara moja vikwazo vyake vyote vinavyohusiana na masuala ya kibinadamu toba. Isipotekeleza amri hiyo ya mahakama, Marekani itakuwa imeongeza jinai yake nyingine katika faili la jinai zake zisizo na idadi katika pembe mbalimbali mbali za dunia, amesema. Katika hatua hii, Marekani imefanya njama ya kuthibitisha kuwa mahakama ya ICC haiwezi kushiria, haiwezi kusikiliza kesi hiyo ya Iran. Hata hivyo, jana Jumatano, mahakama hiyo ilitoa hukumu ya kupinga pingamizi hilo la Marekani, na hayo ni mafanikio makubwa ya kisheria kwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ushindi huo unaonyesha kuwa taifa kubwa la Iran na vijana wake wasomi wako imara katika nyuga za kidiplomasia za kisheria na maswala ya kiufundi. Tusali huko huko, ICC. Mahakama ya Kimataifa ya Jinai ICC imempata na hatia mtoto mwanajeshi wa waasi wa zamani wa Kikristo waliokuwa wanapigania kusimamisha amri kumi za Biblia nchini Uganda. Mahakama ya Kimataifa ya Jinai imempata na hatia Dominic Ongwen wa waasi wa zamani wa Kikristo wa Uganda waliofanya jinai kubwa dhidi ya raia kwa madai ya kusimamisha amri kumi za Biblia katika mashtaka 61 yaliyokuwa yanamkabili Ongwen ambaye ni maarufu kwa jina la sisimizi mweupe, alikuwa anakabiliwa na mashtaka ya mauaji ya umati na ya mfululizo mwaka elfu mbili, kwa amri ya Joseph Kony aliyekuwa kiongozi wa genge la kigaidi la LRA. Kony aliasisi genge hilo la kigaidi kwa ajili ya kuunda serikali ya Kikristo itakayoendeshwa kwa amri kumi za Biblia nchini Uganda. Leo mahakama ya ICC ilitarajiwa kutoa hukumu yake kuhusu kesi ya Ongwen ambaye alitekwa na waasi wa LRA wakati alipokuwa njiani kwenda shuleni na baadaye alilazimishwa kubeba silaha na kushiriki katika jinai zake au katika jinai za genge hilo. Lakini ICC imetangaza tu kuwa imempata na hatia. Mahakama hiyo ya mjini Hague inatazamiwa kutoa hukumu dhidi ya Ongwen hapo baadaye. Sasa hivi Ongwen ana umri wa miaka arobaini na mitano na ni kiongozi wa kwanza wa ngazi za juu wa waasi wa Lord's Resistance Army kupandishwa katika kizimba cha mahakama ya kimataifa ya jinai ICC akikabiliwa na mashtaka ya kufanya mauaji ya umati. Mawakili wanaomtetea Ongwen wanasema kuwa mteja wao ni muhanga wa jinai za genge la LRA waliomlazimisha kujiunga nalo na kufanya mauaji, hivyo wametaka sameheo makosa yake. Genge la Kikristo na la kigaidi la LRA lilianzishwa na mkatoliki Joseph Kony miongo mitatu iliyopita ambapo Kony alijiita pia nabii. Kwingineko, shirika la afya duniani WHO limetangaza mpango wa muda kuhusu jinsi nchi zitakavyopewa chanjo za korona mwaka huu huku Tanzania na Burundi zikiwa hazimo katika mpango huo taarifa ya who imesema kuwa chanjo hizo ambazo ni dozi milioni mia tatu thelathini na sita za astrazeneca oxford na pfizer na biontech zitatolewa kwa muhula wa kwanza na wa pili ya mwaka huu wa elfu mbili ishirini na moja katika awamu hii nchi zitapewa kwa sawa na asilimia tatu nukta tatu ya watu katika kila nchi katika mpango huo kulingana na malengo ya shirikisho chanjo duniani au Gavi ya utoaji wa chanjo kwa asilimia tatu ya wakazi wa dunia katika kipindi cha miezi sita ya kwanza ya mwaka huu. Katika orodha ya awali kuhusu mpangilio wa nchi zitakazopata chanjo katika eneo la Afrika Mashariki, Tanzania na Burundi hazimo. Shirika hilo la afya duniani linasema kuwa nchi ambazo hazimo katika orodha yake ya kupewa chanjo ya korona ni kwa sababu zilijinunulia chanjo zake zenyewe, hazikuomba chanjo, au hazijawekwa bado katika orodha ya nchi zitakazopewa chanjo. Hayo yanajiri katika hali ambayo hivi karibuni rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli alitahadharisha kuhusu chanjo ya COVID-19 ambayo imeanza kutolewa katika mataifa mbalimbali mbali duniani, na kueleza kuwa nchi hiyo haitakimbilia chanjo na badala yake aliwataka wananchi wawe waangalifu waendelee kumwomba Mungu sambamba na kuchukua tahadhari pamoja na kujifukiza almaarufu kupiga nyungu. Tanzania iliacha kutangaza takwimu za maambukizi au vifo vya virusi hivyo mwezi Aprili mwaka jana, na Rais John Magufuli alitangaza Julai mwaka huo kwamba Tanzania haina tena virusi vya korona baada ya siku tatu za maombi ya kitaifa. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka hapa mjini Teheran. Tukisalia katika kadhia ya chanjo ya korona, shehena ya kwanza ya chanjo ya kukabiliana na virusi vya korona ya Sputnik 5 ya Rasia imewasili hapa nchini Iran leo Alhamisi. Shehena hiyo imewasili leo alasiri katika uwanja wa kimataifa wa ndege wa Imam Khomeini hapa jijini Teheran ikiwa imebeba dozi laki tano za chanjo ya Sputnik 5 inayozalishwa na taasisi ya Gamaleya ya Rasia. Balozi wa Iran mjini Moscow, Kazem Jalali, amesema Rasia itatuma hapa nchini Iran shehena ya pili ya chanjo hiyo katikati ya mwezi huu wa Februari, huku nyingine ikitazamiwa kuwasili hapa nchini Februari 28. Agosti mwaka jana, Rais Vladimir Putin wa Rasia alitangaza kwa nchi yake imetengeneza chanjo ya kwanza kabisa duniani ya virusi vya korona ya Sputnik 5 huku mmoja wa mabinti zake akiwa katika watu wa kwanza kupigwa chanjo hiyo nchini Rasha. Mbali na chanjo ya Coviran Barekat iliyoundwa Iran kikamilifu, Iran iko mbioni kutengeneza chanjo zingine za korona ndani ya nchi na pia kwa ushirikiano na washirika wa kigeni. Wakati huo huo, wizara ya afya ya Iran imetangaza kuwa watu 67 wamepoteza maisha kutokana na korona ndani ya saa 24 zilizopita na hivyo kufanya idadi jumla ya waliopoteza maisha hadi sasa kutokana na ugonjwa huo hapa nchini kufikia 58,256. Aidha, hadi sasa watu zaidi ya milioni moja nukta mbili walioambukizwa korona nchini wameweza kupona, kati ya watu milioni moja, zaidi ya milioni moja na laki nne waliothibitika kuambukizwa virusi hivyo baada ya vipimo kuchukuliwa. na wananchi wa Sudan wameendelea na maandamano yao katika mji mkuu Khartum kupinga uamuzi wa watawala wa nchi hiyo wa kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel na kuendelea serikali ya mpito na mchakato wa kuwa na uhusiano wa kawaida na wazayuni ambao mikono yao imejaa damu za Waarabu na Waislamu si wasio na hatia. Waandamanaji wamechoma moto bendera za utawala huo dhalimu katika mitaa ya Khartum na kupiga nara za kutangaza upinzani wao kwa hatua ya viongozi wa serikali ya mpito ya kutangaza uhusiano wa kawaida na Tel Aviv. Katika maandamano hayo, wananchi wa Sudan wamesema hawatoruhusu anga ya nchi yao kunajisiwa na Wazayuni, suala ambalo linaonyesha kuwa upinzani dhidi ya serikali ya mpito utaendelea haswa kwa hatua yake ya kujidhalilisha kwa utawala wa kizayuni. Maandamano hayo ya wananchi wa Sudan yamefanyika kufuatia kuenea taarifa kuwa serikali ya mpito ya nchi hiyo imeamua kutia nguvu uhusiano wake wa na wazayuni kupitia ziara za kutembeleana viongozi wa pande mbili na kutiliana saini mikataba ya kisiasa na kiuchumi. Licha ya malalamiko mbalimbali, lakini bado serikali ya mpito ya Sudan inajiingiza kwenye masuala mengine ambayo inajua kuwa yatawakasirisha wananchi na kuzusha maandamano. Maandamano ya kupinga mapatano na wazayuni yanaendelea katika hali ambayo, mwishoni mwa mwezi ulioisha wa Januari, baraza la mawaziri huko nchini Sudan lililazimika kutangaza hadharani kuwa linafikiria kujiuzulu kwa mpigo baada ya kuongezeka maandamano ya wananchi ya kulalamikia ughali wa maisha na matatizo mengine mengi nchini humo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ukiwa mkoani Kigoma nchini Tanzania, mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia kasi mawimbi 99.7 redio Maarifa. Karibu sasa ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho misimamo ya Iran katika JCPOA, sisitizo la ulazima wa Marekani kurejea katika ahadi zake. Tendo cha Marekani cha kujitoa katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA kilikiuka dhahir shahir makubaliano hayo ya kimataifa. Hivyo basi, Washington inapaswa kurejea katika ahadi ilizofungana, ilizofungana nazo kwa mujibu wa makubaliano hayo. Dkt Muhammad Javad Zarif, waziri wa mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, sambamba na kubainisha suala hilo juzi Jumanne kupitia ujumbe wake aliotuma katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter aliashiria pia mahojiano yake ya hivi karibuni na kanali ya televisheni ya Marekani CNN na kusema kuwa endapo Marekani itarejea katika makubaliano ya JCPOA ikiwa imefungamana kikamilifu na ahadi zake, basi Iran nayo itarejea katika hatua ya awali na kusimamisha hatua ilizochukua baada ya pande husika kutotekeleza ahadi zao. Matamshi ya waziri, ya waziri Zarif uhusiana na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na Marekani anaashiria nukta mbili za msingi ambazo zina umuhimu mkubwa katika kufungua fundo lililofungwa la makubaliano hayo. Nukta ya kwanza ni sisitizo la wazi la kufungamana Iran na makubaliano ya nyuklia ya JCPOA licha ya Marekani kukiuka ahadi zake. Dr Zarif ameashiria nukta hii kwamba kimsingi hatua ya Iran ya kupunguza uwajibikaji wake katika makubaliano hayo ilikuwa ni radi ya mali kwa muamala na vitendo visivyo vya kimantiki vya Marekani na vilevile vile kigugumizi cha madola ya Ulaya na hatua yao ya kutotekeleza kivitendo ahadi zao kwa mujibu wa makubaliano hayo. Kwa muktadha huo, mjadala wa kwamba Iran inapaswa kwanza kurejea katika makubaliano hayo hauna maana yoyote. Hii ni kwa sababu hatua za Iran imezichukua kwa mujibu wa vipengee vya makubaliano hayo. Kipengee nambari ishirini na sita na cha thelathini na ishirini na sita na thelathini na sita vya JCPOA vinaeleza kinagabwaga kwamba kama upande wa pili hautatekeleza ahadi zake, basi Iran itakuwa na haki ya kusimamisha utekelezaji wa makubaliano hayo kwa sura jumla au baadhi. Nukta ya pili na ya msingi katika matamshi ya waziri wa mashauri ya kigeni ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni utatuzi wa kimantiki kwa ajili ya kuondoka katika kinamasi yaliponasa ndani yake makubaliano hayo. Zarif amesema katika mahojiano yake na kanali ya televisheni ya CNN kwamba katika makubaliano ya JCPOA kuna njia ya utatuzi iliyowekwa. Moja ya njia hizo ni kamisheni ya pamoja ambayo ina mratibu mmoja Federica Mogherini ndiye aliyekuwa mratibu filhali. Josep Joseph Borrell, mkuu wa siasa, mkuu wa sasa wa sera za kigeni wa ujumbe wa Umoja wa Ulaya ameteuliwa kwa mratibu wa kamisheni ya pamoja ya JCPOA ambaye anaweza kuchukua hatua katika kushauriana na Iran na Marekani. Hata hivyo, swali lililopo hivi sasa ni kuwa, je, Marekani na serikali mpya ya nchi hiyo chini ya uongozi wa rais Joe Biden imeazimia kwa dhati kujitenga mbali na siasa zilizoshindwa na kugonga mwamba za Donald Trump. Endapo marekani na timu mpya iliyochaguliwa na rais Biden itakuwa na nia ya kweli ya kupata matokeo ya kimantiki mkabala na JCPOA, basi inapaswa kutumia dirisha lililofunguliwa kwa ajili ya kufidia yaliyopita na kufanya hilo haraka pasina kupoteza muda. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari za na alama ya kujumlisho plus 989035065487. Karibu sasa kutegea kipindi vipindi tulivyokuandalia usiku huu, na kisha mie nitarejea hapa nyuma ya bomba kusoma maoni yako utakayonitumia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Maadhimisho ya Alfajiri Kumi. Asalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji na karibu katika mfululizo wa makala maalum zinazoangazia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Kipindi chetu cha leo kitatupia jicho juhudi za Iran za kuimarisha uthabiti, usalama na ushirikiano kati ya nchi za eneo. Karibu. Siasa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusu usalama wa eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati zimesimama juu ya msingi wa usalama wa pamoja. Ni kwa msingi huo ndipo ikaamini kuwa kuvurugwa usalama wa eneo ni kwa madhara ya nchi zote za eneo hili. Ikiwa moja ya nchi zenye umuhimu mkubwa katika eneo hili la Asia Magharibi, Jamhuri ya Kiislamu siku zote imekuwa ikisisitiza udharura wa kubuniwa na kupitishwa mfumo wa kieneo wa pande mbili na pande kadhaa wa kisiasa na kiusalama utakaodhamini maslahi ya kiusalama ya nchi zote za eneo hili. Kuhusu swala hili Iran imetangaza wazi mara kadhaa kuwa tayari kwa ajili ya kushirikiana na kubadilishana mawazo na nchi zote za eneo kwa ajili ya kufuatilia njia za kufikia lengo hilo na kukabiliana na vitisho, changamoto na vizuizi vinavyozuia kufikia swala hilo. Juhudi za Iran kwa ajili ya kuleta uthabiti na usalama katika eneo zimesimama juu ya msingi wa usalama kwa ajili ya wote. Kwa msingi huo, Iran inaamini kwamba uthabiti na usalama wa eneo unapaswa kudhaminiwa kwa pamoja na kwa ushirikiano wa nchi zote za eneo bila ya uingiliaji wa kijeshi wa madola ya kigeni. Uzoefu unaonyesha kwamba iwapo usalama utapatikana katika eneo hilo, litakuwa ni kwa manufaa ya nchi zote na iwapo utakosekana, nchi zote za eneo zitadhurika. Uzoefu wa kushindwa nchi za kigeni kudhamini usalama wa eneo pia unathibitisha kwamba mitazamo ya upande mmoja haiwezi kwa vyovyote vile kudhamini usalama huo na kwamba ni kosa la wazi na lisilokuwa na natija yoyote isipokuwa kuyeletea madhara na gharama zisizo na maana mataifa ya eneo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inataka nchi zote za eneo zishirikishwe kwenye mipango ya pamoja ya kudhamini usalama. Nia njema ya Iran kuhusu jambo hilo ilitangazwa wazi na rais Hassan Rohani kupitia mpango wa amani na usalama aliowasilisha katika kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili kumi na tisa kwa jina la mpango wa amani wa Hormuz. Kwa kuwasilisha mpango huo, Iran ilizitaka nchi zote za Asia Magharibi na haswa za Ghuba ya Wajemi kushirikiana katika kudhamini usalama wa eneo hili nyeti na la kistratejia. Swala hilo linathibitisha wazi kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inalipa umuhimu mkubwa swala so zima la kupatikana uthabiti na usalama wa kudumu katika Ghuba ya Wajemi na lango bahari la Hormuz, na kwamba jambo hilo ni sawa na kudhaminiwa usalama wa nchi zote jirani na vilevile vile za kimataifa. Ni kutokana na ukweli huo ndipo ikawa inafanya juhudi kubwa za kupambana na vitendo vyote vinavyovuruga amani na usalama katika eneo. Muungano bandia uliobuniwa na Marekani kwa kisingizio cha kudhamini usalama wa meli zinazopita katika lango bahari la Hormuz ni hatua hatari na kichochezi ambayo imelenga kuvuruga amani na usalama wa lango bahari hilo. Marekani imepanga kufikia malengo kadhaa ya kiusalama, kisiasa na kiuchumi katika uwanja huo. Kuhusu swala la usalama, Marekani imebuni muungano huo kwa ajili ya kuzua hofu duniani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kuzidisha mashinikizo ya kimataifa dhidi yake. Muungano huo pia unakusudia kudhoofisha ushirikiano wa Iran na majirani zake na hivyo kuibua wingu la kutoaminiana pande mbili hizo. Lengo la kiuchumi la Marekani katika uwanja huo ni kuendelea kuimarisha soko la silaha zake za mauaji ya umati kati ya nchi za Kiarabu za ghuba ya Uajemi kupitia madai matupu ya kuzidhaminia usalama. Katika miongo kadhaa iliyopita na haswa wa hivi karibuni, Marekani imekuwa ikieneza uvumi wa tishio la Iran kati ya nchi za Kiarabu na hivyo kujiandalia fursa ya kurundika silaha zake angamizi katika nchi hizo, na haswa Saudi Arabia na Imarati. Kwa muhtasari, ni kwamba kwa kueneza siasa hizo chafu dhidi ya Iran katika eneo la kistratejia la Ghuba ya Uajemi, Marekani imefanikiwa kueneza hofu bandia kati ya nchi za Kiarabu ili kufikia malengo yake haramu katika nchi hizo, kwa madhara ya nchi zote za eneo hili. Kwa bahati mbaya, baadhi ya nchi za eneo zimehadaika na siasa hizo za hada za Marekani na hivyo kuvuruga zaidi ya amani na usalama wa eneo hili muhimu kimataifa. Qasem Muhibbali, mwanadiplomasia wa zamani na mchambuzi wa masuala ya kisiasa anaashiria muungano huo wa kizayuni na Kiarabu ulioanzishwa na Marekani dhidi ya Iran na kusema utawala wa kizayuni, Saudi Arabia na baadhi ya viongozi katika serikali ya Trump kama vile Mike Pompeo wana hamu kubwa ya kuanzisha mgogoro, mvutano au mapigano mapya katika eneo. Uingiliaji ghalati wa Marekani katika eneo katika miongo kadhaa iliyopita ulimpelekea Donald Trump kukiri kwamba licha ya nchi hiyo kutumia zaidi ya dola trilioni 7 katika eneo lakini haikupata faida yoyote ya maana katika uwanja huo. Uingiliaji wa Marekani Asia Magharibi ulioongezeka kwa kiwango kikubwa haswa kufuatia tukio la Septemba 11 nchini humo na uingiliaji wake katika nchi za Afghanistan, Iraq na Siria ulipelekea kubuniwa makundi ya hatari ya kigaidi yakiongozwa na Daesh au ISIS. Marekani inadai kwamba inapambana na ugaidi wa kimataifa katika hali ambayo vitendo vyake vinathibitisha wazi kwamba yenyewe ndiyo mdhamini mkubwa wa makundi ya kigaidi duniani. Kwa hakika kila hatua ambayo imechukuliwa na Marekani kwa kisingizio cha kuleta amani katika eneo imezidisha tu madhara na matatizo ya nchi za eneo hilo. Leo jamii ya kimataifa inakiri wazi nafasi haribifu ya serikali iliyopita ya Donald Trump katika kuvuruga usalama wa nchi za ishi magharibi. Hali ya sasa ya nchi za Palestina, Iraq, Siria, Afghanistan na Yemen inathibitisha wazi matokeo ya siasa hizo mbovu za Washington kuhusu nchi za eneo. Katika miaka kadhaa iliyopita, siasa za uingiliaji za nchi hiyo katika ghuba ya Uajemi pia zina matokeo hayo hayo. Uwepo wa Marekani katika eneo hili unaweza kutathminiwa kuwa unafuatilia malengo matatu makuu. Lengo la kwanza ni kuidhihirishia visivyo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kudai kuwa ndio inahatarisha usalama wa eneo. La pili ni kuvuruga usalama wa eneo na kubuni muungano ulio dhidi ya Iran na wakati huo huo kuongeza vikwazo na mashinikizo ya kimataifa dhidi yake. Lengo la tatu ni kuanzisha changamoto na kuvuruga usalama ndani ya mipaka ya Iran. Baadhi ya nchi vibaraka wa Marekani katika eneo zinashirikiana kikamilifu na nchi hiyo ya magharibi dhidi ya Iran bila kujali madhara ya siasa hizo mbovu kwa usalama wa eneo zima la Asia Magharibi. Kwa hakika, lengo la kistratejia la Marekani ni kuanzisha migogoro na mivutano ya kisiasa katika eneo, kuzuia ushirikiano wa kiusalama kati ya Iran na majirani zake, na hatimaye kuzifanya nchi za Kiarabu za eneo ziwe tegemezi milele kwa jeshi la Marekani katika kujidhaminia usalama. Siasa hizo mbovu ziliwahi kutekelezwa na Uingereza hata kabla ya Marekani, lakini matokeo yake yalikuwa ni kuibuliwa migawanyiko kati ya mataifa ya eneo hili na kuporwa utajiri wao na madola ya Magharibi. Hivi sasa Wamarekani wameingia katika mchezo mpya wa kuvuruga usalama wa eneo na kuzua uongo wa kuwepo tishio la Iran ili wapate kufikia lengo lao la eti kudhamini usalama wa Ghuba ya Uajemi na lango bahari la Hormuz. Hii ni katika hali ambayo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inataka kuwa na uhusiano mzuri na majirani zake wote na ndio maana katika siasa zake za nje ikalipa umuhimu mkubwa swala la kuwa na uhusiano mzuri na uliosimama juu ya msingi wa kuheshimiana na kushirikiana pande zote na majirani hao, ikiwa ngome madhubuti dhidi ya ugaidi na utakfiri. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeonyesha kivitendo nia ya yake hiyo njema katika nchi za Syria na Iraq ambapo kivitendo imezuia kuenea kwa makundi ya kigaidi katika nchi nyingine za dunia na hivyo kuchangia pakubwa katika kudhamini amani na usalama wa kimataifa. Vilevile, tokea kuvamiwa kijeshi nchi ya Yemen na maadui wa kigeni, Iran imewasilisha mipango kadhaa ya amani kwa ajili ya kumaliza mgogoro wa nchi hiyo ambao unatambuliwa rasmi na Umoja wa Mataifa kuwa mgogoro mkubwa zaidi wa kibinadamu katika karne hii ya ishirini na moja. Hakuna wakati wowote ambapo Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imewahi kuanzisha vita katika eneo au nje ya eneo, lakini pamoja na hayo ni wazi kuwa haitakaa kimya usalama wake utakapohatarishwa, bali itatumia nguvu zake zote kukabiliana na tishio lolote la adui atakayejaribu kuhatarisha usalama huo. Siasa za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kukabiliana na vitisho viwe ni vya vita, ugaidi au waharamia wa baharini ni kuweka mikakati ya kuzuia mashambulio ya adui na kuondoa tishio lolote la adui katika mipaka yake. Iran inaamini kwamba usalama wake ni usalama wa majirani zake na dunia nzima kwa ujumla. Na kwamba kupatikana usalama na maendeleo ya eneo kunawezekana tu kupitia ushirikiano wa majirani zake wote. Natumai na mpenzi msikilizaji, umestafidi na makala hii. Hadi wakati mwingine, jina langu ni Hussein Hassan, kwa heri. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu asema Uislamu na jamhuri ya Kiislamu vinamtazama mwanamke kwa jicho la heshima, Iran yaanza maadhimisho ya mwaka wa 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, na Irani yarusha kwa mafanikio katika anga za mbali kombora la kubeba satelaiti ambalo limepewa jina la Zuljana. Karibuni. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameashiria tofauti za kimsingi za mtazamo wa Uislamu na ulimwengu wa Magharibi kwa mwanamke na kusema kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na Uislamu vinamtazama mwanamke kwa jicho la heshima, ili hali mtazamo ilionao Magharibi kuhusu mwanamke ni wa kumtazama kiumbe huyu kama bidhaa na wenzo e. tula Said Ali Khamenei aliyesema hayo Jumatano katika kikao chake e, kwa njia ya mawasiliano ya interneti na wasomaji wa tungo za mashairi za kuwasifu Ahlulbeiti wa alaihim wassalam, ambapo sambamba na kutoa mkono wa kheri na baraka na fanaka kwa mnasaba wa kukumbuka maadhimisho ya kuzaliwa Bibi Fatima Tuzahra salamu alayha, bintiye Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam maadhimisho ya hadhi na daraja ya mwanamke na mama, kumbukumbu kumbu ya kuzaliwa Imamu Khomeini na vilevile sherehe za alfajiri kumi, amesema kuwa katika Uislamu mwanamke na mwanamume hawana tofauti yoyote katika suala la thamani za kimwenyezi Mungu na kibinadamu, ingawa wana majukumu ya pamoja na maalum na ni kwa sababu hiyo ndiyo maana Mwenyezi Mungu ameiumba miili yao kulingana na majukumu ya kila mmoja wao. Atula Hamenei amesisitiza kuwa sisi tunajifaharisha na mtazamo wa Uislamu kuhusiana na mwanamke na wakati huo huo tunalalamikia mtazamo mbaya wa ulimwengu wa magharibi kwa mwanamke na mtindo wa maisha katika ulimwengu huo. Ayatula Said Ali Hamenei ameashiria propaganda za wamagharibi kwamba Uislamu na hijabu ya Kiislamu vinambinya mwanamke na kumzuia asionyeshe kipaji chake, na kusema huu ni uongo wa wazi kabisa. Na ushahidi wa kuthibitisha kutokuwa kweli madai hayo ni wanawake katika jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu amebainisha zaidi kwa kusema, dar hich maktai az tarih na dar gozashte na dauran gharbzadegi katika historia ya Iran hakuna wakati ambao walichomoza wanawake wasomi na wanaharakati katika nyuga mbalimbali za kijamii, kiutamaduni, kielimu, kisiasa, kisanaa na kiuchumi kama ilivyo hii leo. Na haya yote yamepatikana kwa baraka za Jamhuri ya Kiislamu na mtazamo wa Uislamu kwa mwanamke. Wakati huo huo, rais Hassan Ruhani wa Iran naye pia katika kikao cha kila wiki cha baraza la mawaziri siku ya Jumatano amesema Uislamu unaheshimu hadhi ya mwanamke. Akifafanua zaidi kuhusiana na nukta hiyo, Rais Ruhani amesema kwa mtazamo wa Uislamu, mwanamke kama alivyo mwanaume ana nafasi muhimu katika jamii. Eh, hii ina maana kuwa nafasi ya mwanamke na mwanaume ni sawa kama mwanadamu katika ibada ya Mwenyezi Mungu na katika ustawi, ili kufikia ubora wa kibinadamu. Wakati Mwenyezi Mungu anapowaenzi wanadamu, hatofautishi baina mwanamke na mwanaume. Na kwa msingi huo, kuna aya inayosema, na hakika tumewatukuza wanadamu. sambamba na kuanza maadhimisho ya Alfajiri Kumi na katika kukaribia maadhimisho ya mwaka wa 42 wa ushindi mtukufu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatola Saida Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, mapema Jumapili asubuhi alizuru haram tukufu ya mwasisi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, na kuenzi kumbukumbu kumbu ya Imamu huyo adhimu wa taifa la Iran kwa kuswali na kusoma Qur'ani tukufu, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu aidha alizuru makaburi ya mashahidi wakuu wa tajika, yani Shahidi Beheshti, Shahidi Rajai na Shahidi Bahunar, na mashahidi wa tukio la tarehe saba mwezi Tir mwaka 1360 hijiria shamsia na kumwomba Mwenyezi Mungu awainue waja wake hao. Ayatola Khamenei alizuru pia makaburi ya mashahidi mashuhuri na kuziombea roho takatifu za watetezi hao wa Uislamu na Iran. Mwaka huu Jumapili tarehe 12 Bahman sawa na tarehe 31 Januari imekuwa siku ya kwanza ya alfajiri kumi za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran miaka arobaini na miwili iliyopita sawa na Februari mosi mwaka 1979 miladia. Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, baada ya kuwa uhamishoni na mbali na nyumbani kwake kwa miaka 14 alirejea Iran ya Kiislamu na kulakiwa na umati mkubwa wa wananchi wana mapinduzi. Wakati huo huo, rais Hassan Rouhani wa Jamhuri ya Kiislamu Iran amesema kuwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, muasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, amewaonyesha walimwengu rasilimali ya kijamii ya Iran. Rais Rouhani aliyesema hayo Jumaatatu wakati viongozi wa serikali walipokwenda kwenye haram ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, kusini mwa Tehran, kwa ajili ya kutangaza utifu wao kwa malengo matukufu ya mwasisi huyo wa jamhuri ya Kiislamu, amesema, katika mapinduzi na harakati nyingi duniani, kwa kawaida viongozi wa mapinduzi na harakati hizo hutegemea nguvu za kijeshi, vyama vya kisiasa au madola ajnabi. Hata hivyo, amesema Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu, hakutegemea nguvu hizo. Akifafanua zaidi rais Hasan Ruhani amesema Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu aliamini kwamba nguvu hasa ni za wananchi na alifanya juhudi za kuwaamsha na kuwavutia wananchi kuingia katika njia ambayo aliichagua kwa ajili ya mapinduzi ya Kiislamu. Siku ya Jumatatu, jamhuri ya kiislamu ya Iran ilirusha kwa mafanikio katika anga za mbali kombora la kubeba satelaiti ambalo limepewa jina la Zuljana. Kwa jaribio hilo ambalo limefanyika kwa mafanikio, Iran imechukua hatua nyingine muhimu katika uga wa utafiti wa kurusha satelaiti katika anga za mbali. Moja kati ya mafanikio makubwa katika jaribio hilo la anga za mbali ni kuwa Iran imeweza kuunda injini yenye nguvu zaidi nchini ambayo inatumia fueli mangu Hivi ndivyo mambo yalivyokuwa wakati wa kurushwa roketi hiyo ya kubeba satelaiti katika anga za mbali al Wakati huo huo, msemaji wa idara ya anga za mbali katika wizara ya ulinzi ya Iran Ahmad Husseini alitangaza kuwa moja ya sifa za kipekee za kombora hilo ni kuwa linaweza kushindana na makombora mengine ya kubeba satelaiti duniani. Kombora hilo ambalo limeundwa kikamilifu na wanasayansi wa Irani linatumia teknolojia fueli mango. Husseini ameongeza kuwa kombora hilo linarushwa katika anga za mbali kwa awamu tatu, ambapo awamu mbili zinatumia fueli mango na awamu iliyosalia inatumia fueli ya kawaida ya injini. Ameongeza kuwa kombora hilo lina uwezo wa kubeba satelaiti yenye uzito wa hadi kilo 220 katika umbali wa kilomita eh, 500 katika anga za mbali kutoka ardhini. Wakati huo huo, mkuu wa kamandi ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema nchi hii sasa imeweza kupata mafanikio makubwa baada ya kutuma katika anga za mbali eh, kombora la kisasa kabisa la kubeba satelaiti ambalo lilirushwa Jumatatu. Amesema kombora hilo la Zuljanah litaweza kutuma satelaiti zaidi katika anga za mbali. Akizungumza na mwandishi wa redio Tehran, meja jenerali Muhammed Bakri amefafanua zaidi kwa kusema wa defoadu, tawajuhi... Irani imeweza kupata mafanikio mazuri katika sekta ya uga, uga wa makombora, wa, defoadu, tawajuhi... wa ya uga, uga, makombora kishweremo, au maroketi ya kurusha satelaiti katika anga za mbali. Mafanikio hayo yamepatikana kutokana na ushirikiano wa karibu baina ya majeshi ya Iran, vyuo vikuu pamoja na mashirika ambayo msingi wake ni elimu. Roketi la kubeba satelaiti la Zuljanah lilirushwa kwa mafanikio katika awamu tatu na kufika katika eneo maalum katika anga za mbali, na katika hatua itakayofuata litabeba satelaiti hadi katika anga za mbali zaidi. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya Meja Jenerali Muhammad Bakheri, mkuu wa kamandi ya majeshi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusiana na roketi ambayo Iran imevurumisha ya kutuma satelaiti katika anga za mbali, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hali wakati mwingine, panapo majali wake Mola wa herini. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 21 mfungo 9 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 4 Februari 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 158 iliyopita, yani sawa na tarehe 21 Jamadi Uthani mwaka 384 Hijiria, kwa mujibu wa baadhi ya kauli za kihistoria alifariki dunia ya Mohsin bin Ali Tanuhi, mtaalamu wa fasihi, malenga na mwanahistoria mashuhuri wa Kiislamu. Tanuhi alikuwa na kipawa katika uga wa kuhifadhi mashairi na fasihi, ambapo wameacha turathi ya mashairi. Aidha, kwa muda mfupi Mohsin bin Ali Tanuhi alikuwa ya hatua za kielimu na kidini katika zama zake na kisha akajishughulisha na kazi ya ukadhi. Kitabu chake cha Faraj baada ya shida kinachozungumzia matukio ya kihistoria na kijamii ya zama zake ni miongoni mwa hathari zilizoandikwa na msomi huyo miaka mia tatu thelathini na tatu iliyopita sawa na tarehe nne Februari mwaka elfu moja mia sita themanini na nane miladia. Pierre Marivaux, mwandishi wa riwaya na michezo ya kuigiza wa Kifaransa, alizaliwa huko Paris nchini Ufaransa. Pierre alianza kujishughulisha na kazi ya sanaa tangu akiwa kijana, na kwa no muda fulani alishiriki pia katika michezo ya kuigiza hadi pale alipoanza kuandika michezo hiyo. Alipata mashuhuri mkubwa kutokana na ukosoaji wake katika uandishi wa riwaya. Marivo ameacha athari nyingi za kimaandishi zikiwemo riwaya na michezo ya kuigiza, ambapo miongoni mwake tunaweza kuashiria zile alizozipa majina kama ya The Prudent na Equitable Father. Na The Triumph of Love and the Life of Marianne. Katika siku kama leo miaka 76 iliyopita kulifanyika mkutano uliojulikana kwa jina la Yalta katika peninsula ya Krimia huko kusini mwa Urusi ya zamani, kufuatia kubainika sababu za kushindwa wazi Ujerumani katika vita vya pili vya dunia. Mkutano huo uliowakutanisha pamoja viongozi wa nchi za Uingereza, Marekani na shirikisho la Urusi ya zamani Yani, Churchill, Roosevelt na Stalin. Mkutano huo ulifanyika baada ya kudhihiri dalili za kushindwa Ujerumani katika vita vya pili vya dunia. Lengo la hasa la mkutano wa Yalta lilikuwa kujadili hali ya kisiasa na kijeshi ya nchi zilizokuwa zikipigana vita hivyo, ikiwa ni pamoja na kuainisha hatima ya ardhi zilizokuwa chini ya madola wa itifaki hiyo. na miaka mitano iliyopita, sawa na tarehe nne Februari mwaka elfu mbili kumi na sita miladia, aliaga dunia Raghib Mustafa Ghalwash, qari na msomaji Qurani mahiri wa Kimisri. Ghalwash alizaliwa Julai tano mwaka elfu moja mia tisa thelathini na nane nchini Misri na kukulia katika familia iliyokuwa na mapenzi makubwa na Qurani. Raghib Mustafa Ghalwash alikuwa tayari amehifadhi Qurani nzima katika rika la ubarobaro na kuanza kusoma kitabu hicho katika hafali na majilisi mbalimbali mbali akiwa na umri wa miaka kumi na sita. Shekhe Ragibu Mustafa Ghalwash alikuwa miongoni mwa wasomaji wa Qurani waliofanya safari nchini Iran baada ya kumalizika vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Iraki dhidi ya Irani. Kiraa na kisomo cha gwiji huyo wa Misri kilipendwa sana nchini Iran. Hatimaye kari huyo mashuhuri aliaga dunia alfajiri ya Alhamisi tarehe 4 Februari mwaka 2016 akiwa na umri wa miaka 77, baada ya kuugua kwa muda mrefu. Biman, barabara kabisa mpenzi msikilizaji, ni saa nne kasorobo usiku hapa jijini Tehran. Asante sana kwa kuendelea kuwa nasi, nisome hapa maoni mawili matatu kama nilivyokuahidi. Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania anasema, Watanzania hatuna haja ya chanjo ya korona. Allah yupo ndo wa kumkimbilia yeye, ni mjuzi wa kila kitu. Ninavyoamini mimi, korona ni majeshi miongoni mwa majeshi ya Mungu, yatatoka kwa dua tu, wala si kwa chanjo. Allah atufahamishe tumwelekee yeye na si kuwategemea watu. Asante sana uh, Hamish, uh, Hamis Hashim Bilali kwa ujumbe wako huu ukiwa Mtwara Tanzania kalekela omar mahmud akiwa tanzania anasema asante sana kama alivyofanya abdallah ali makajura akiwa tabora tanzania naye pia anatushukuru kwa habari naona muda umekwenda kakasi mpenzi msikilizaji na moja kwa moja nikusomea habari za dunia kwa kifupi rais wa jamhuri ya kiislamu ya iran amesema kuwa hukumu ya mahkama ya kimataifa ya jinai icc ya kukataa pingamizi la marekani kuhusu mashtaka ya teheran dhidi yake ni ushindi mwingine kwa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wakati huo huo, mahakama ya kimataifa ya jinai ya ICC imempata na hatia mtoto mwanajeshi wa waasi wa zamani wa kikristo waliokuwa wanapigania kusimamisha amri kumi za Biblia huko nchini Uganda. ICC imempata na hatia Dominic Ongwen wa waasi wa zamani wa kikristo wa Uganda katika mashtaka 61 ya jinai pamoja na mauaji yaliyokuwa yanamkabili. Shirika la afya duniani WHO limetangaza mpango wa muda kuhusu jinsi nchi zitakavyopewa chanjo za korona mwaka huu, huku Tanzania na Burundi zikiwa hazimo kwenye orodha ya nchi zitakazopewa chanjo hiyo ya WHO. Shehena ya kwanza ya chanjo ya kukabiliana na virusi vya korona ya Sputnik 5 ya Rusia imewasili hapa nchini Iran leo Alhamisi. Shehena ya pili inatazamiwa katikati ya mwezi huu wa Februari, huku nyingine ikitazamiwa kuwasili hapa nchini Februari ishirini na nane. Na, na wananchi wa Sudan wameendelea na maandamano yao katika mji mkuu Khartum kupinga uamuzi wa watawala wa nchi hiyo wa kutangaza uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel na kuendelea serikali ya mpito na mchakato wa kuwa na uhusiano wa kawaida na wazayuni. Muhtasari huu ndio unaotufungia matangazo haya. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Husein Hasan, nakutakia usiku mwanana na mapema mapema nakutakia Jumaa Mubarak. Asante na kwa heri, na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni partstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.