Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sema, mimi na kunasihini kwa jambo moja tu, ya kwamba msimame kwa ajili ya Mwenyezi Mungu wawili wawili na mmoja mmoja, kisha mfikiri, mtaona kuwa huyu Muhammad kila anayoyasema ni haki na mtaona kuwa mwenzenu huyu hana wazimu, hakuwa yeye ila ni mwonyaji wenu kabla ya kufika adhabu kali. Sema, ujira niliyokuombeni kama nalipata kukuombeni basi huo ni wenu nyinyi, uchukueni. Hauko ujira wangu ila kwa Mwenyezi Mungu tu, naye ni shahidi juu ya kila kitu. Sema, bila shaka Mola wangu anaitawanya haki, mjuzi wa mambo ya ghaibu. Sema dini ya haki imekuja na ile ya uongo haitaleta mapya tena, wala haitaweza kurejesha nguvu zake. Bismillahi rahmani rahim, assalamu alaikum, wapendo wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Irani popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako wa matangazo katika meza ya mchana. Huu ni Alhamisi ya Februari 4, 2021 ambayo ni sawa na tarehe 21 Jumadithani 1442 Hijiria. Tunamshukuru Mola muumba uhai amin ya rabbil alamin. Tuna mengi tumeandalia kwa mchana huu, wapendwa wasikilizaji. Katika upande wa habari tutakuwa na za kieneo na kimataifa. Vipindi tutakuwa na baraza a wasikilizaji ambalo ni maalum kwa kuzungumzia mfululizo uh, wa vipindi vya alfajiri kumi kuelekea ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Tutakuwa na macho yetu magazetini na makala ya leo katika historia na makala fupi ya haki za watoto kwa mujibu wa dini tukufu ya Kiislamu. Nikiwa na wingi wa matumaini, mtakuwa nami hadi tamati ya matangazo. Na vilevile vile tunakaribisha maoni yako mpendo wa msikilizaji kupitia ujumbe mfupi utakaoweza kutuma au SMS, na ni kwa njia ya WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 9 8 0 0 3 5 0 6 5 4 87 email yetu ama barua pepe ni Swahili radio at irib ir. Tovuti yetu ambayo unaweza ukaingia moja kwa moja ya redio Kiswahili ya idhaa ya Kiswahili redio Tehran ni pastoday com sw, na tunasikika Maarifa FM mjini Tanga, Tanzania. Karibuni kwa nami. Ni saa sita kamili kwa wakati wa Tehran. Tegeni sikio, vichwa vya habari: wanajeshi wa Mali wauawa katika shambulio la wanamgambo wenye silaha huko Mopti. Gambia yasema wanajeshi wa Myanmari wailinde jamii ya kabila la walio wachache Waislamu wa Rohingya. Mauritania yatilia ya mkazo udharura wa kusitisha ujenzi wa vitongoji vya walowezi huko Palestina, na Kanada yasema kundi la wafuasi wa Trump wenye misimamo ya kufurutu ada ni la kigaidi. Karibuni habari kamili. Wanajeshi kadhaa wa jeshi la Mali wameuawa na kujeruhiwa katika shambulio la wanamgambo wenye silaha lililotekelezwa katika jimbo la Mopti nchini humo. Kanali Suleiman Dembele, msemaji wa jeshi la Mali, amesema kuwa wanajeshi wao tisa wameuawa katika shambulio lililofanywa na karibu watu ishirini katika eneo lililo karibu na kijiji cha Boni katika mkoa wa Mopti. Wanajeshi wengine sita wa Mali wamejeruhiwa katika shambulio hilo la wanamgambo wenye silaha. Msemaji wa jeshi la Mali, hata hivyo, hakutaja utambulisho wa watu hao. Mashambulizi ya makundi mbalimbali yenye misimamo mikali, hususan wanachama wa mtandao wa kigaidi wa Al-Qaeda na kundi la Daesh yameshtadi katika miezi ya karibuni katika maeneo mbalimbali huko Mali. Mashambulizi hayo yanajiri huko Mali katika hali ambayo wanajeshi wa Ufaransa wamepelekwa nchini humo kwa kisingizio cha kupambana na ugaidi. Wananchi wa Mali wanalalamika kuwa wanajeshi wa Ufaransa hawachukui hatua yoyote kufuatia kuongezeka hali ya machafuko na mashambulio nchini mwao. Gambia imebainisha wasiwasi wake kuhusu hatima ya Waislamu wa kabila la Rohingya wa Myanmar baada ya kujiri mapinduzi nchini humo. Wizara ya habari ya Gambia imesema katika ripoti yake kuwa nchi hiyo ina wasiwasi mkubwa hivi sasa baada ya viongozi wa kijeshi wa Myanmar kuidhibiti kikamilifu serikali. Hii ni kwa sababu wakuu hao wa jeshi waliwatelekeza na kuwatenga Waislamu hao wa kabila la Rohingya. Wizara hiyo ya habari ya Gambia imesisitiza kuwa hivi sasa inahofia kwamba wakuu wa kijeshi wa Myanmar wataendesha operesheni ya kuangamiza karibu Waislamu wa Rohingya laki sita ambao walinusurika mauaji na ukandamizaji nchini humo. Taarifa ya wizara ya habari ya Gambia imesema nchi hiyo inafuatilia kwa karibu matukio yanayojiri Myanmar. Jeshi la Myanmar Jumatatu wiki hii asubuhi lilikipindua madarakani chama tawala cha National League for Democracy NLD kinachoongozwa na Aung San Suu Kyi na kutoa madaraka ya nchi likilalamikia kile ilichokitaja kuwa kufanyika udanganyifu na uchakachuaji wa kura katika uchaguzi wa bunge. Jeshi limefanya mapinduzi huko Myanmar, huku chama tawala cha NLD kikiwa mtuhumiwa mkuu kwa hatua yake ya kushirikiana na jeshi kutenda jinai dhidi ya Waislamu wa Rohingya wanaoishi katika mkoa wa Rakini, magharibi mwa nchi hiyo. Kuanzia mwaka elfu mbili kumi na saba hadi sasa maelfu ya Waislamu hawa wameuliwa kutokana na vitendo vilivyo dhidi ya ubinadamu vilivyotekelezwa na jeshi na Mabudha wenye misimamo mikali dhidi ya jamii hiyo ya walio wachache. Wakati huo huo, mamilioni ya wa Waislamu hawa wa Myanmar wamepata hifadhi nchini Bangladesh ili kunusuru maisha yao. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Teheran. Waziri wa mambo ya nje wa Mauritania ameitolea wito jamii ya kimataifa kuchukua hatua za dharura ili kusimamisha ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina. Akizungumza katika kikao cha baraza la utendaji la umoja wa Africa eu kwa njia ya intaneti, Ismail Walad Sheikh Ahmad ameitolea wito jamii ya kimataifa kuchukua hatua haraka iwezekanavyo ili kusitisha mchakato wa kupanua ujenzi wa vitongoji vya wa wazayuni katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan na kuzuia utawala huo kuyaunganisha baadhi ya maeneo ya ardhi za Palestina unazozikalia kwa mabavu. Waziri wa mambo ya nje wa Mauritania ameongeza kuwa jamii ya kimataifa inapaswa kufanya juhudi ili kusitisha ujenzi huo wa vitongoji na kuyaunganisha maeneo ya ukingo wa magharibi, ambao ni kikwazo katika kurejeshwa amani katika eneo hilo. Shekhe Walad Sheikh Ahmed aidha amepongeza mchango wa Umoja wa Afrika katika kuyahami malengo ya taifa la Palestina. Katika hatua yake ya karibuni ya kuendelea kuzighusubu ardhi za Palestina, utawala wa kizayuni ulipasisha ujenzi wa takribani nyumba mia nane katika ukingo wa magharibi siku tatu kabla ya sherehe za kuapishwa Rais Joe Biden wa Marekani. Ujenzi wa vitongoji hivyo vya wazayuni unaofanywa na Israel katika ukingo wa magharibi ni kinyume na maazimio ya Umoja wa Mataifa. Kanada imeliweka katika orodha yake ya makundi ya kigaidi kundi la mrengo wa kulia lenye misimamo ya kuchupa mipaka kwa jina la Proud Boys, ambao ni wafuasi nambari moja wa Trump. Kundi hilo la wafuasi wa Trump wamewekwa na Kanada katika orodha yake ya makundi ya kigaidi pamoja na makundi ya Al-Qaida na Daesh. Kanada jana Jumatano ilichukua hatua hiyo ya kuliweka katika orodha yake ya makundi ya kigaidi kundi hilo la mrengo wa kulia linalomuunga mkono pakubwa rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Baada ya kundi hilo la wafuasi wa Trump kuorodheshwa katika faharasa ya Kanada ya makundi ya kigaidi, wizara ya usalama wa taifa ya nchi hiyo pia imelitaja kundi hilo kuwa ni taasisi ya ufashisti mamboleo. Wizara ya usalama wa taifa ya Kanada imesema kuwa kundi hilo kwa jina la Proud Boys la wafuasi wa Trump lilikuwa likichochea kuratibu na kutekeleza hujuma dhidi ya wale wote wanaopinga fikra na itikadi zake za kisiasa. Kanada ni nchi ya kwanza kulitangaza kundi hilo la nchini Marekani kama kundi la kigaidi. Ripoti mbalimbali aidha, zinaeleza kuwa kundi hilo la Proud Boys lilishiriki pakubwa katika uvamizi dhidi ya Kongres ya Marekani tarehe 6 Januari mwaka huu. Tangu mwaka 2016 hadi sasa kundi hilo la wafuasi wa Trump wenye misimamo mikali limehusika katika machafuko mbalimbali ya kisiasa nchini humo. Na msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, bila ya kuashiria uungaji mkono wa Washington kwa muungano wa uvamizi wa kijeshi huko Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia, amekiri kuwa maafa ya kibinadamu yanajiri nchini humo. Akizungumza katika mahojiano na televisheni ya Al Jazira, John Kibe, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, amesema Rais Joe Biden wa nchi hiyo anataka nchi hiyo iangalie upya uungaji mkono wake kwa hatua za kijeshi za Saudi Arabia huko Yemen. Msemaji wa Pentagon ameeleza hayo katika hali ambayo Marekani ni muungaji mkono mkuu wa muungano wa uvamizi wa Saudia katika vita dhidi ya Yemen. Saudi Arabia huku ikipata himaya kamili ya Marekani, Umoja wa Falme za Kiarabu, yaani Marati, na nchi nyingine kadhaa ilianzisha uvamizi huko Yemen mwezi Machi mwaka 2015, na kuizingira nchi hiyo katika mipaka ya baharini, anga na nchi kavu. Vita hivyo vya Saudi Arabia na washirika wake huko Yemen hadi sasa vimeua wananchi wa nchi hiyo zaidi ya elfu kumi na sita, kujeruhi makumi ya maelfu na kuwafanya wakimbizi mamilioni ya wengine. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Bado mnategea sikio matangazo mubashara kutoka hapa mjini Tehran katika studio zetu za jame Jam. Na sasa tunawaletea uchambuzi wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema ustawi wa kisayansi wa Iran katika uga wa anga za mbali, jibu erevu kwa vikwazo vya Marekani. Mm. Siku ya Jumatatu ya tarehe mosi Februari, jamhuri ya kiislamu ya Iran ilirusha kwa mafanikio katika anga za mbali kombora la kubeba sateliti ambalo limepewa jina la Zoljana. Kwa jaribio hilo ambalo limefanyika kwa mafanikio, Iran imechukua hatua nyingine muhimu katika uga wa utafiti wa kurusha sateliti katika anga za mbali. Moja kati ya mafanikio makubwa katika jaribio hilo la anga za mbali ni kuwa Iran imeweza kuunda injini yenye nguvu zaidi nchini ambayo inatumia fueli mango. Msemaji wa idara ya anga za mbali katika wizara ya ulinzi ya Iran, Ahmad Huseini, alitangaza Jumatatu kwamba moja ya sifa pekee za kombora hilo ni kuwa linaweza kushindana na makombora mengine ya kubeba satelaiti duniani. Kombora hilo ambalo limeundwa kikamilifu na wanasayansi wa Irani linatumia teknolojia ya fueli mango. Hoseini amesema kombora hilo linarushwa katika anga za mbali kwa awamu tatu, ambapo awamu mbili zinatumia fueli mango na awamu iliyosalia inatumia fueli ya kawaida ya injini. Amesema kombora hilo la Zoljana lina uwezo wa kubeba satelaiti yenye uzito wa hadi kilo mia mbili na ishirini katika umbali wa kilomita mia tano katika anga za mbali kutoka ardhini. Nimati Haseni, mhadhiri msaidizi katika taaluma ya uhandisi katika chuo kikuu cha Shahidi Beheshti mjini Tehran, anafafanua zaidi kuhusu umuhimu wa teknolojia ya anga za mbali kwa kusema, teknolojia ya anga za mbali ni moja kati ya mahitajio muhimu zaidi ya ustawi. Anasema kati ya matumizi muhimu ya satelaiti za anga za mbali ni kutabiri majanga, mabadiliko ya hali ya hewa na kadhalika, na kwa msingi huo utumizi wa teknolojia ya anga za mbali ni kati ya mambo ambayo ni lazima kwa ajili ya ustawi endelevu na uzalishaji bidhaa. Teknolojia ya satelaiti na taarifa ambazo hutumwa na satelaiti humwezesha mwanadamu kutambua uwepo wa majanga ya kimaumbile, na hivyo hatua mwafaka kuchukuliwa mapema kukabiliana na majanga mbalimbali mbali. Hivi sasa kufuatia jitihada na mafanikio makubwa ya wanasayansi na wahandisi wa Irani Iran inatambuliwa kuwa miongoni mwa nchi kumi bora duniani katika uga wa teknolojia ya kurusha satelaiti katika anga za mbali. Katika kipindi cha miaka kumi iliyopita, Iran imejitahidi sana katika kuunda maroketi au makombora ya kubeba satelaiti. Kabla ya kuunda maroketi hayo, Iran tayari ilikuwa imeshapata uwezo wa kuunda satelaiti na hivyo ikawa inahitaji chombo cha kurushia satelaiti hizo katika anga za mbali. Hali kadhalika, Iran imeweza kuunda kituo cha ardhini cha kuwasiliana na satelaiti na kupokea taarifa zote zinazotumwa na satelaiti hizo. Kwa msingi huo, Iran sasa imekamilisha mzunguko kamili unaohitajika katika uga wa satelaiti. Hivi sasa ni nchi sita tu duniani zilizo na uwezo wa kuunda vituo vya kurusha satelaiti katika anga za mbali, na Iran sasa ni ya saba duniani katika uga huo. Azma ya Jamhuri ya Kiislamu Irani katika ustawi wa kisayansi, pamoja na kuwepo vikwazo na mashinikizo ya juu kabisa ya Marekani, ni nukta inayoashiria kuwa mchakato wa ustawi wa kasi katika nchi hii hautacheleweshwa na hadaa pamoja na propaganda za vyombo vya habari vya nchi ya jinabi. Naendelea kutegea sikio matangazo ya Idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Tunakaribisha kipindi chetu cha kwanza, Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi na hiki, wa baraza la wasikilizaji, tuna furaha kukukaribisheni katika kipindi hiki mnachokipenda ambacho huwa hewani kila Jumatano usiku na kurudiwa Alhamisi asubuhi na mchana kila wiki. Kabla ya kuendelea mbele, tupate kiburudisho kifupi. Wapenzi wasikilizaji, sasa hivi tumo katika maadhimisho ya mwaka 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Jumatano ijayo ya Februari 10, 2021 zitafikia kileleni sherehe hizo, kama ambavyo kilele cha sherehe hizo ni maarufu kwa jina la Bahman 22. Kipindi hiki cha siku kumi za maadhimisho ya mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran nacho ni maarufu kwa jina la alfajiri kumi Leo kipindi chetu pamoja na mambo mengine kitakuwa na maoni kuhusu jamhuri ya kiislamu ya Iran. Lakini kwa ajili ya kuwakumbusha wanabaraza tu, ni kwamba kipindi hiki cha sherehe za ushindi wa mapinduzi ya kiislamu, kwa nini kikaitwa kwa Kifarsi kwa jina la dahe fajr, yani alfajiri kumi? Jina hilo limepata ilhamu ya kipindi cha siku kumi tangu aliporejea nchini Iran Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu hadi kufikia ushindi wa mapinduzi ya kiislamu, Imam Khomeini mwasisi wa jamhuri ya kiislamu ya Iran, aliwasili humu nchini tarehe mosi Februari 1979 baada ya watawala wa Iran kumlazimisha aishi nje ya nchi kwa miaka 15. Naam, jina la alfajiri kumi limetokea hapo. Sasa leo naona kipindi chetu hiki kitakuwa maalum kwa ajili ya maadhimisho hayo. Tutaona maoni yalivyo, lakini tutajikita zaidi katika maoni yanayohusiana na maadhimisho haya ya miaka 42 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Februari 11, 1979 hapa. Na kabla ya kuanza kurusha hewani maoni ya wasikilizaji, pana ujumbe maalumu kutoka kwa Shekh Muhammad Mubarak Shahbal kuhusu maadhimisho haya ya mwaka wa 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Karibuni kumsikiliza. assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu, ndugu wasikilizaji, popote pale mnapotupata kupitia Radio Tehran, Iran. assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, baraza la wasikilizaji, tunapenda kueleza machache katika mafanikio makubwa sana yaliyopatikana kutokana na mapinduzi ya harakati ya Kiislamu katika nchi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutoka mwaka 1979 mpaka hivi sasa. Katika mafanikio makubwa ya kuendelea kuonekana na ya kuigwa ni kule kusimama katika misingi ya dini katika alwala, alwala, kwani ni nchi kadhaa za Kiarabu, ni nchi kadhaa za Waislamu ulimwenguni kote magharibi na mashariki waliojaribu kusimamisha utawala wa kiislamu kwa jina la Alqurani au Sunna au Alkhilafa au kadhalika au kadhalika, lakini hazikufika popote. Tarikhi inatuonyesha kuanzia mwaka 1942 mpaka hivi sasa Kulituvotokea ni nini? Kumesimama utawala wa kiimla. Umagharibi umefeli, Amerikani imeanguka, Urusi imeanguka, India imeanguka, China imeanguka, Afrika ndiko, usiseme chochote, hakufai chochote katika utawala. Lakini alhamdulillahi rabbil alamina, jamhuri ya ya kiislamu ya Iran chini Na mpaka leo madrasatilwila ndiyo inayoendesha serikali na nchi ya Iran, bali na mambo yote ya Mashariki ya Kati. Na nguvu zote za matwahuti hazikuweza kuutingisha utawala wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran umebaki, na hakuna mtu aliyekuja akatia vikwazo kama vile tulivyomuona aliyepita, Donald Trump yeye ndiyo alozidisha nguvu za kutaka kuiangusha Iran, na yeye ameondoka madarakani baada ya kwamba ametumia njia zake zote kuibana nchi ya Jamhuri ya Kiislamu hawakuweza. Kwa hivyo kwa upande wetu sisi, twaona kwamba hakuna mafanikio zaidi kama hayo, ingawa pia kwamba kuna mafanikio ya kiteknolojia, ya kisayansi ya habari ya viwanda ya biashara ya mahusiano ya diplomasia na kadhalika na kadhalika ha? sisi lakini twaona hakuna mafanikio kama mafanikio ya kwamba kunapatikana nchi ulimwenguni katika jumla ya zaidi ya nchi mia mbili na sitini ambayo nchi hiyo ni ya pekee ulimwenguni inayoendeshwa kwa misingi ya dini ya Kiislamu kuitumiwa Alquran ikitumiwa na sunna sahihi ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa ali wasallam, na ikitumiwa alimama uongozi wa maimamu kumi na mbili toloachiwa na Bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa ali wasallam. Nchi hiyo hakuna mahala popote, si magharibi, si mashariki. Nchi hiyo ni nchi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ambayo kwamba mambo yake yote yanaendeshwa kulingana na misingi ya dini yetu tukufu ya Kiislamu. Na vita vyote hivi vinavyopigwa Irani, kuanzia vita vya miaka minane mpaka hivi vya sasa vinavyoendelea, kuanzia vita vita motomoto moto, na mpaka hivi sasa vita baridi. Nchi zote ulimwenguni zinaipiga vita Irani, nchi kubwa na nchi ndogo ini alhamdulillahi, kwa sababu Irani imesimama juu ya Qurani. Irani imesimama na Qurani. Irani imesimama na Ahli lbeiti, basi imeendelea kuwa ni mwangaza na ni mwanga kwa ulimwengu pia. Hayo ndiyo tuloyaona kwamba tuyazungumze katika kipindi hiki chetu cha Baraza la Wasikilizaji kutoka hapa kwetu Lamu, Riadha, Mabatini, Langoni, katika nchi ya Kenya. Shukran jazakumullahu khairan. Hongera sana Irani, na Mwenyezi Mungu ataendelea kuidumisha Irani juu ya kwamba watachukia hilo wasioipenda nchi ya Irani. Naam. Asante sana Shekhe Shahabali, tunaendelea mbele na kipindi hiki cha Baraza la Wasikilizaji ambacho kama tulivyosema leo ni maalumu kwa ajili ya maadhimisho ya mwaka wa arobaini na mbili wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Mwanabaraza bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika ushujaa na uthubutu wa Imam Khomeini katika kuhakikisha mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yanapata ushindi unakuwa imara ni muhimu kwa umma wetu bora wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Anasema mapinduzi haya ya Kiislamu ya nchini Iran yametupa zawadi ya kujitegemea, kujiamini, Waislamu kuitangaza vizuri dini yetu, kupata nguvu wanyonge, hata wasio Waislamu ambao wanasema kama Iran imeweza kusimama imara mbele ya mashinikizo makubwa mno, kwa nini mataifa mengine yasiweze? Anasema mapinduzi ya Kiislamu yametufunza umuhimu wa kuelewana umma wetu na ulimwengu mzima kwa ujumla. Naam, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yametufunza kuelewa majukumu yetu kwa muumba wetu. Naam, ni maoni yake mazuri sana hayo Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Naam, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yametufunza mengi mazuri kabisa. Asma Yamenivutia maneno yake bwana Sherali aliposema mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yametufunza kuelewa majukumu yetu mbele ya muumba wetu. Ni maoni yenye mvuto maalumu, sawa kabisa na ujumbe wa Sheikh Shahbal. Hatuna kawaida ya kuchangia, kwani hiki ni kipindi ambacho asili yake hasa ni kurusha hewani maoni ya wasikilizaji, lakini kuhusiana na hili bora tuseme machache. Katika wakati ambapo dunia ilikuwa imeshajiaminisha kwamba dini Yani, dini yoyote ile haina nafasi kabisa katika uongozaji na usimamiaji wa mambo ya dunia, wakati wapinga dini, wawe wa komunisti na mamaksi, wawe mabepari na makabaila, walipokuwa wamejiaminisha kwamba sasa hakuna sauti yoyote ya mafundisho ya dini yenye nafasi ya kusema kitu ikasikilizwa duniani, Mwenyezi Mungu aliitunuku dunia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran na kubatilisha fikra zote hizo potofu. Kwanza ile kauli mbiu tu ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran ya kwamba si mashariki si magharibi, bali ni jamhuri ya Kiislamu, ilileta muujiza, kwani kila mtu alikuwa akifungamanisha mapinduzi na harakati za dunia na ima kambi ya mashariki ya Urusi au kambi ya magharibi ya Marekani. Sasa Imam Khomeini yeye alisema si mashariki, si magharibi baada ni jamhuri ya Kiislamu ya kupigania haki na kupinga ubeberu wote uwe wa mashariki au wa magharibi. Nam, ni kweli kabisa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamewafunza mengi. Choko hewani ni kipindi cha baraza la wasikilizaji na leo ni maalumu, wapendwa wasikilizaji, tumeandalia kwa ajili ya maadhimisho ya miaka 42 ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya nchini Iran. Miongoni mwa njia mnazoweza kuzitumia kuwasiliana nasi ni WhatsApp yetu ya ambayo inaanza kwa alama ya kujumlisha 989035065487 Barua pepe yetu yani, email ya radio ni swahili radio at irib.ir. Mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com /sw. Ama maoni mengine hapa yanasema ni mimi Shekhe Ove kutoka Kigali, Rwanda. Nafuatilia vizuri matangazo yenu. Kwanza pongezi Iran kwa maendeleo yenu ya sayansi na teknolojia baada ya ushindi ushindwa mapinduzi ya Kiislamu sasa hivi, na licha ya kwamba mumewekewa vikwazo ambavyo hakuna nchi iliyowahi kuwekewa vikwazo kama hivyo, lakini mumeweza kutengeneza chanjo ya korona kwa fahari. Napenda kusema kuwa na sisi wafuasi wa Ahlul Beit huko Rwanda tungefurahi sana kupata chanjo hiyo ya korona ya kutoka nchini Iran, kwani hizo za mazayuni ni hatari sana, kila siku tunasikia zinaua watu Naam na, tuna maoni mengi pia kuhusiana na chanjo hiyo ya korona na nguvu za kiulinzi za Iran na maendeleo yake ya sayansi na teknolojia, pamoja na msimamo wake wa kuwatetea wanyonge na hasa taifa linalodhulumiwa la Palestina na kuunga mkono ukombozi wa kibla cha kwanza cha Waislamu y yani msikiti wa Al Akswa, lakini sidhani kama muda utaturuhusu kurusha hewani maoni yote hayo. Ama maoni mengine hapa ni kutoka kwa bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ambaye ni msikilizaji wetu mtajika. Huyu Ahmed na ameandika, hongera Iran kwa hatua yenu nzuri ya kuweza kukabiliana na kirusi cha Covid 19 hata kwenye kipindi hiki cha vikwazo vikubwa vya kila upande. Ni Juma Idi Isa huyo wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Naam, muda wetu nao umeisha kabisa. Tuna maoni mengine hapa kutoka kwako bwana Yahya Ali, kutoka kwako bwana Mtune Salum, kutoka kwa wasikilizaji wetu mbalimbali mbali, lakini kama tunavyoashiriwa kule, muda umeisha kabisa. Jina langu mimi ni Rashid, na maoni haya tutayatumia katika kipindi kijacho inshaallah. Mwenzangu humo studioni alikuwa ni Asmahani Ghanima Mohamed. Ishi salama Shukran sana Ahmed Rashid, na sasa tunaletia macho yetu magazetini. Dira macho yetu magazetini Alhamisi ya leo tarehe 4 Februari inaanzia huko nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi ndilo linaloanza, naanza nalo na miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti hili ni hizi zisemazo: dawa za kuzuia mimba hatari za uzwa zatumiwa kiholela bila masharti, daktari aeleza kila kitu. Kutana na Baraka, mjasiriamali asiyeona anavyosaka wateja katibu tawala afariki dunia katika ajali yakitoka mkutanoni. Hoja wizi wa kura ya tikisa bungeni. Na wateja benki zilizofilisiwa bado wasotea fedha, ukurasa wa mbele. Gazeti la habari leo gwiji la habari Tanzania una habari zisemazo Neema Zanzibar ya saini mkataba trilioni moja nukta mbili bunge. Chadema matatani maboksi ya kura. TBA yatimua wapangaji wanaodaiwa bilioni moja nukta sita Wabunge wasema asante John Pombe Magufuli kwa kumtoa mama ndoo, na makusanyo kielektroniki yapaisha mapato. Kwa upande wake gazeti la Nipashe mwanga wa jamii, baadhi ya habari zake zinasema: mbunge Chadema mtegoni, madai ya kura za wizi. Kawe Ulaya yajivunia kuisaidia Tanzania miradi bilioni mia saba thelathini na nane. Waziri wa afya Dr Dorothy Gwajima asema pombe chanzo kikuu cha magonjwa ya akili na hospitali zaonywa kuhusu wagonjwa wa shida kupumua. Na nalishika gazeti la Majira, gazeti huru la kila siku, na nikitupia jicho ukurasa wa mbele wa gazeti hili nakutana na habari zisemazo mbunge apewa saa mia moja tisini na mbili ushahidi wizi wa kura, Kawe ni baada ya kudai uchaguzi mkuu ni baada ya kudai uchaguzi mkuu yalikamatwa maboksi ya kura, uchaguzi ambao ulipo ushindi CCM Wajima asisitiza alishinda kihalali. Zanzibar yaanza safari ya uchumi. Katibu tawala Arusha afariki kwa ajali. Serikali yapiga marufuku hospitali zinazotoza gharama kubwa vipimo, na serikali kujenga kituo cha kupoza umeme Songwe. Nikitoka Tanzania naelekea nchini Uganda, na miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la Daily Monitor ni ya mkasa wa ajali iliyohusisha magari matano huko Kasese ambayo imepelekea zaidi ya watu kumi kufariki dunia na wengine thelathini na tatu kujeruhiwa. Ajali hiyo ilitokea Jumanne usiku. Limeandika pia kuwa vita vya kuwania unaibu spika katika bunge la kumi na moja vimepamba moto baada ya waziri kujiunga na kinyang'anyiro hicho. Aliyekuwa naibu spika Jacob Olanya ametangaza kuwa mara hii atawania kinyang'anyiro cha uspika. Habari nyingine katika gazeti hili inasema majaji tisa kusikiliza kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais iliyowasilishwa na mgombea wa upinzani Robert Kyagulanyi alimaarufu Bobi Wine katika mahakama kuu. Hukumu ya kesi hiyo inatarajiwa kutolewa katika kipindi cha siku 45 tangu shtaka lilipowasilishwa. Habari ya mwanasiasa na mwanaharakati wa Uganda Dr Stella Nyanzi ambaye aligombea kiti cha ubunge kwa tiketi ya wanawake jijini Kampala ya kukimbilia nchini Kenya na kuomba hifadhi ya kisiasa imepewa nafasi pia katika gazeti hili la Daily Monitor. Gazeti la Independent limeandika kumi na moja wage dunia katika ajali mbaya ya Kasese. Museveni kuweka wazi leo kuhusu kufunguliwa tena shule za nchi hiyo, na Astela Kayanzi aomba Nyanzi aomba hifadhi ya kisiasa Kenya limeandika watu 32 wadhibitishwa wathibitishwa kufariki dunia katika ajali mbaya ya barabarani huko Kasese. Na hitimishia nchini Kenya, na habari kuu katika gazeti la Daily Nation inayohusiana na majanga yanayoendelea kumkumba Michael Sanko, gavana wa zamani wa Nairobi, ambaye sasa huenda akashtakiwa kwa kosa la ugaidi. Daily Nation limeandika pia kuhusu takwimu za vifo na maambukizo ya virusi vya corona. Gazeti hili limeinukuu wizara ya afya ikitangaza kuwa Kenya jana ilisajili kesi mpya mia moja hamsini za maambukizi ya Covid kumi na tisa na vifo vitatu katika kipindi cha masaa ishirini na nne yaliyopita. Aidha, limeandika siku ya kansa, uchunguzi unaonyesha kuwa asilimia kumi na sita ya Wakenya wanakabiliwa na hatari ya kupata saratani kabla ya kufikisha umri wa miaka sabini na tano nalishika na gazeti dada la Taifa Leo, na baadhi ya habari zake zinasema: BBI Karua ataweza kinara Wanakenya anakabiliwa na, na kibarua kigumu cha kuzima mpango wa Uhuru na Raila na Sonko. Kumradhi, kinara Wanakenya anakabiliwa na kibarua kigumu cha kuzima mpango wa Uhuru na Raila na Sonko pabaya serikalini wa Uhuru na Raila na Sonko pabaya serikalini, e, ikipanga kumshtaki kwa ugaidi. Mawakili wa mhepa adai jaribio la kumua akiwa seli, habari inayodondoa katika gazeti ya Standard, ni inahusiana na matamshi ya kinara wa ODM na waziri mkuu wa zamani wa Kenya, Raila Odinga, aliyesema Covid 19 ni mwito wa kuamsha kwa, kwa ajili ya kuunga mkono makampuni ya dawa ya ndani. Sonko pia limeandika, Sonko kukaa seli ya polisi siku thelathini akikabiliwa na tuhuma za ugaidi. Naendelea kutega sikio matangazo haya mubashara. Na sasa tunaletea makala yetu ya haki za watoto kwa mujibu wa dini ya Kiislamu, na tutafuatiwa na makala fupi ya leo katika historia. Haki za watoto katika Uislamu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, karibuni katika sehemu ya mia moja na tatu ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Maudhui tunayoendelea nayo ni suala la kuwapa adabu, kuwachapa na kuwatia adabu watoto katika malezi. Hadi hapa tumeshanukuu nadharia mbalimbali yakiwemo mafundisho matukufu ya viongozi wa Uislamu kuhusu swala hilo. Sehemu iliyopita tuliishia kusema kwamba ingawa huko nyuma tulisema mengi kuhusu wajibu wa kulindwa haki za mtoto hata kabla ya kuzaliwa, bali hata kabla ya wazazi wake wawili kufunga ndoa, lakini hapa pana nukta nyingine kadhaa tunapenda kuziashiria kuhusu kulindwa haki za mtoto hata kabla ya kuzaliwa. Leo tutaendelea na tulipoishia tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Mpenzi msikilizaji, katika Uislamu ni jambo la wajibu baba kutafuta chumo la halali kwa ajili ya mkewe na wanawe katika muda wote wa maisha yake. Wajibu huo umepewa umuhimu mkubwa pia wakati mama anapokuwa mjamzito. Aya ya 168 ya sura ya pili, Al-Baqara inasema: enyi watu, kuleni vilivyomo katika ardhi halali na vizuri, wala msifuate nyayo za Shetani. Hakika yeye ni adui yenu aliyedhahir. Naam, matunda ya wazazi wawili ya kula chakula cha halali na safi, na hasa wakati mama anapokuwa mja mzito ni kujengeka shahsia nzuri na sahihi ya mtoto aliyemo tumboni, na kwa kweli chakula cha halali safi na kizuri cha wazazi wawili kina taathira kubwa na za moja kwa moja kwa mtoto. Baada ya mtoto kuzaliwa pia maziwa anayonyonyeshwa nayo lazima yawe yamezaliwa na chumo la halali. Uislamu unasema maziwa anayonyonya mtoto yana athari za moja kwa moja kwa muundo wake wa kiakili, kimwili na kisaikolojia. Uislamu umezingatia pia hali ya kisaikolojia, ya kiakili ya mama wakati anaponyonyesha mwanawe, ikiwa ni sehemu muhimu sana ya kulinda haki za mtoto huyo. Wataalamu wengi wa saikolojia wamekubaliana kwamba malezi inabidi yaanzie utotoni. Jambo hilo limepewa umuhimu mkubwa sana pia katika mafundisho ya dini tukufu ya Kiislamu. Uchunguzi wa kisaikolojia unaonyesha kwamba mtoto anapokuwa mdogo huanza kuhisi umuhimu wa dini akiwa na umri wa kuanzia takriban miaka minne. Kiujumla, udadisi wa mtoto kuhusu kuwepo Mwenyezi Mungu na uumbaji wa dunia na vitu vinavyomzunguka huanzia kwenye rika la miaka hiyo. Wakati huo, udadisi wa mtoto kuhusu vitu vinavyomzunguka huongezeka sana, na kudadisi kwake huko, baadhi ya wakati hukuonyesha kwa sura ya utundu, na baadhi ya wakati kwa kuuliza maswali mengi na ya kurudia rudia mara kwa mara, ahadi yaingia akilini mwake Hali hiyo ya kimaumbile inazungumziwa kwa wingi katika hadith na mafundisho ya viongozi watukufu wa dini ya Kiislamu. Tutaendelea na maudhui hii katika sehemu zijazo, tukijaliwa. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. O, katika historia leo, ni Alhamisi tarehe 21 mfungo 9 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 4 Februari 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja na hamsini na nane iliyopita, yani sawa na tarehe 21 Jamadi uthani mwaka 384 hijiria, kwa mujibu wa baadhi ya kauli za kihistoria, alifariki dunia ya Mohsin bin Ali Tanuhi, mtaalamu wa fasihi, malenga na mwanahistoria mashuhuri wa Kiislamu. Tanuhi alikuwa na kipawa katika uga wa kuhifadhi mashairi na fasihi, ambapo ameacha turathi ya mashairi. Aidha, kwa muda mfupi Mohsin bin Ali Tanuhi hii alikuwa hatua za kielimu na kidini katika zama zake na kisha akajishughulisha na kazi ya ukadhi. Kitabu chake cha Faraja Baada ya Shida kinachozungumzia matukio ya kihistoria na kijamii ya zama zake ni miongoni mwa hathari zilizoandikwa na msomi huyo. <tune> Miaka 333 iliyopita sawa na tarehe 4 Februari mwaka 1688 miladia Pierre Marivaux mwandishi wa riwaya na michezo ya kuigiza wa Kifaransa alizaliwa huko Paris nchini Ufaransa. Pierre alianza kujishughulisha na kazi ya sanaa tangu akiwa kijana na no kwa muda fulani alishiriki pia katika michezo ya kuigiza hadi pale alipoanza kuandika michezo hiyo. Alipata mashuhuri mkubwa kutokana na ukosoaji wake katika uandishi wa riwaya Marivaux ameacha athari nyingi za kimaandishi zikiwemo riwaya na michezo ya kuigiza ambapo miongoni mwake tunaweza kuashiria zile alizozipa majina kama ya The Prudent na Equitable Father na The Triumph of Love and The Life of Marianne. Katika siku kama leo miaka 76 iliyopita kulifanyika mkutano uliojulikana kwa jina la Yalta katika peninsula ya Krimia huko kusini mwa Urusi ya zamani kufuatia kubainika sababu za kushindwa wazi Ujerumani katika vita vya pili vya dunia. Mkutano huo uliwakutanisha pamoja viongozi wa nchi za Uingereza, Marekani na shirikisho la Urusi ya zamani, yaani Churchill, Roosevelt na Stalin. Mkutano huo ulifanyika baada ya kudhihiri dalili za kushindwa Ujerumani katika vita vya pili vya dunia. Lengo la hasa la mkutano wa Yalta lilikuwa kujadili hali ya kisiasa na kijeshi ya nchi zilizokuwa zikipigana vita hivyo, ikiwa ni pamoja na kuainisha hatima ya ardhi zilizokuwa chini ya madola wa itifaki. Na miaka mitano iliyopita, sawa na tarehe Februari mwaka 2016 miladia, aliaga dunia Raghib Mustafa Galwash, qari na msomaji Qur'ani mahiri wa Kimisri. Galwash alizaliwa Julai tano mwaka 1938 nchini Misri na kukulia katika familia iliyokuwa na mapenzi makubwa na Qur'ani. Raghib Mustafa Galwash alikuwa tayari amehifadhi Quran nzima katika rika la ubarobaro na kuanza kusoma kitabu hicho katika hafali na majilisi mbalimbali mbali akiwa na umri wa miaka kumi na sita. Shekh Ragibu Mustafa Ghalwash alikuwa miongoni mwa wasomaji wa Qurani waliofanya safari nchini Iran baada ya kumalizika vita vya kulazimishwa vilivyoanzishwa na Iraki dhidi ya Irani. Kiraa na kisomo cha gwiji huyo wa Misri kilipendwa sana nchini Iran. Hatimaye kari huyo mashuhuri aliaga dunia alfajiri ya Alhamisi, 4 Februari mwaka 2016 akiwa na umri wa miaka 77 baada ya kuugua kwa muda mrefu. Bado mko nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Irani, na tunaelekea ukingoni kutamatisha matangazo. Msikilizaji wetu Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, ametuandikia uh, anasema shukran. Nawe pia kwa kututegea sikio. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Wanajeshi kadhaa wa jeshi la Mali wameuawa na kujeruhiwa katika shambulio la wanamgambo wenye silaha katika jimbo la Mopte nchini humo. Kanali Suleimani Dembele, msemaji wa jeshi la Mali, amesema wanajeshi wao tisa wameuawa katika shambulio lililofanywa na karibu watu ishirini katika eneo lililo karibu na kijiji cha Bon katika mkoa wa Mopti katikati mwa Mali. Gambia imebainisha wasiwasi wake kuhusu hatima ya Waislamu wa kabila la Rohingya wa Myanmar baada ya kujiri mapinduzi nchini humo. Wizara ya habari ya Gambia imesema katika ripoti yake kwamba nchi hiyo ina wasiwasi mkubwa hivi sasa baada ya viongozi wa kijeshi wa Myanmar kuidhibiti kikamilifu serikali. Hii ni kwa sababu wakuu hao wa jeshi waliwatelekeza na kuwatenga Waislamu hao wa kabila la Rohingya. Waziri wa mambo ya nje wa Mauritania, Ismaili Walad Sheikh Ahmad, ametolea wito jamii ya kimataifa kuchukua hatua za dharura ili kusimamisha ujenzi wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na Israel. Kanada e imeliweka katika orodha yake ya makundi ya kigaidi kundi la mrengo wa kulia lenye misimamo ya kuchupa mipaka kwa jina la Proud Boys ambao ni wafuasi nambari moja wa Trump na msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani Pentagon bila ya kuashiria uungaji mkono wa Washington kwa muungano wa uvamizi wa kijeshi huko Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia amekiri kuwa maafa ya kibinadamu yanajiri nchini humo. Sina la ziada. Muhtasari umetufungia matangazo yetu haya ya mchana. Kwaherini na ahadi. Kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service mbali na katika barua pepe ya Swahili radio irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama whatsapp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.