Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul Aliyyul Adhim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema mwenye kurehemu, itakapokuja nusra ya Mwenyezi Mungu na ushindi, na ukawaona watu wanaingia katika dini ya Mwenyezi Mungu makundi makundi basi zisabihi sifa za mola wako, na umtake maghufira. Hakika yeye ni mwingi wa kukubali toba. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi, ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa mchana wa leo mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi maalumu cha alfajiri kumi kwa mnasaba wa kuadhimisha kwa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, pamoja na makala ya ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya kila siku ya leo katika historia na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Baada ya kudungwa chanjo ya Pfizer wazee na 78 Uhispania waambukizwa korona kadhaa, miongoni mwao wafariki dunia. Msemaji wa Taliban asema Iran inatoa mchango chanya katika mazungumzo ya amani ya Afghanistan. Polisi wa utawala wa Kizayuni wa Israel wawaua shahidi kwa kuwapiga risasi vijana wawili wa Palestina. Na Umoja wa Ulaya wasisitiza kuwa matamshi ya Rais wa Ufaransa kuhusu JCPOA ni misimamo yake binafsi. Habari kamili. Wakazi wote wa nyumba moja ya matunzo kwa wazee nchini Uhispania wameambukizwa virusi vya korona baada ya kupigwa chanjo ya Pfizer na kadhaa miongoni mwao wamefariki dunia. Vyombo vya habari nchini Uhispania vimeripoti kuwa kituo cha matunzo kwa wazee katika eneo la Toledo kusini magharibi mwa mji mkuu wa nchi hiyo Madrid jana kilithibitisha kuwa wazee wote 78 na wa kituo hicho waliopatiwa dozi ya kwanza ya chanjo ya corona ya Pfizer wameambukizwa ugonjwa wa COVID-19 na saba miongoni mwao wamefariki dunia kwa ugonjwa huo. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, wafanyakazi 12 wa kituo hicho nao pia wameambukizwa virusi vya korona. Televisheni ya Russia Today imenukuu taarifa iliyotolewa na kituo hicho na kutangaza kuwa Tarehe 13 Januari, wakazi wote wa nyumba hiyo ya matunzo kwa wazee wakiwemo wafanyakazi walipatiwa dozi ya kwanza ya chanjo ya korona aina ya Pfizer, na baada ya siku sita athari za chanjo hiyo zikaanza kujitokeza kwa wakazi kumi wa kituo hicho. Baadhi ya wafanyakazi walipewa likizo baada ya kuugua siku tano tu tangu walipopigwa chanjo hiyo. Kuongezeka kwa kesi za madhara yanayosababishwa na chanjo ya Pfizer kumetilia shaka kubwa uhakika wa chanjo hiyo ya Kimarekani. Msemaji wa ofisi ya kisiasa ya Taliban mjini Doha, Qatar, amesema jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mchango chanya na athirifu katika mchakato wa mazungumzo ya amani ya Afghanistan. Suhail Shahin ameyasema hayo katika mahojiano na shirika la habari la Iran Press ambapo sambamba na kuashiria kuwa Iran na Afghanistan ni nchi mbili jirani, hivyo inapasa ziwe na ushirikiano wa kudumu, amesistiza kwamba kundi la Taliban linapinga uvamizi wa Marekani na kuikalia kwa mabavu Afghanistan. Msemaji wa ofisi ya kisiasa ya Taliban mjini Doha amebainisha kuwa Marekani iliivamia na kuikalia kwa mabavu Afghanistan yapata miaka 20 iliyopita na kwa sababu hiyo kundi la Taliban limesimama kukabiliana nayo na kupambana na nchi hiyo kwa kuikalia kwa mabavu ardhi ya Afghanistan. Suhail Shahin ameeleza pia kwamba lengo la mazungumzo ya amani ya Afghanistan ni kutatua masuala ya nchi hiyo na kwamba makundi yote ya jihadi yanahudhuria mazungumzo hayo na kujadili kwa pamoja matatizo ya nchi yao. Baada ya ziara yake ya siku kadhaa hapa nchini ya kushauriana na kufanya mazungumzo na maafisa waandamizi wa Iran akiwemo waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Muhammad Javad Zarif, ujumbe wa kisiasa wa Taliban jana ulifanya mkutano na vyombo vya habari hapa mjini Tehran na kujibu maswali mbalimbali ya waandishi wa habari. Polisi wa utawala haramu wa Kizayuni wa Israel wamewaua shahidi kwa kuwapiga risasi vijana wawili wa Palestina baada ya kuvamia eneo moja katika mji wa Tamra kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu. Tovuti ya habari ya Arab 48 imeripoti mapema leo kuwa vijana wengine wawili wa Palestina wamejeruhiwa katika hujuma hiyo iliyofanywa na askari polisi wa utawala haramu wa Israel. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, baada ya kuuliwa shahidi na kujeruhiwa vijana hao wa Kipalestina, mamia wa Palestina wa mji wa Tamra waliandamana kutokea njia ya kuingilia mjini humo na kupambana na askari polisi wa utawala wa Kizayuni ambao walitumia mabomu ya kutoa machozi na mabomu ya sauti kuwatawanya Wapalestina hao. Manispaa ya mji wa Tamra imeitisha kikao cha dharura na kutangaza mgomo katika mji mzima. Siku ya Jumapili pia askari wa utawala ghasibu wa Kizayuni walimuua shahidi kwa kumpiga risasi kijana mmoja mpalestina kusini mwa mji wa Beitlahm. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inakujeni kutoka hapa Redio Tehran. Umoja wa Ulaya umesema matamshi aliyotoa Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kwamba Saudi Arabia ishirikishwe katika mazungumzo ya nyuklia ya Iran ya JCPOA ni misimamo yake binafsi. Msemaji wa Umoja wa Ulaya Peter Stefano ametoa kauli hiyo kujibu matamshi yaliyotolewa na Macron hivi karibuni, na kusisitiza kuwa matamshi hayo hayana uhusiano wowote na sera za pamoja za umoja huo. Mbali na kusisitizia udharura wa kulindwa JCPOA Stefano amesema kuhusu kufanya mazungumzo mapya na Iran kuhusiana na mpango wake wa nyuklia, kama ninavyomnukuu: kusema ukweli, umoja wa Ulaya ni mpatanishi na mratibu wa makubaliano yaliyosainiwa hapo kabla, na uamuzi wowote kuhusu kufanyiwa mabadiliko makubaliano haya, hilo liko nje ya uwezo wetu. Msemaji huyo wa umoja wa Ulaya ameongeza kuwa mabadiliko yoyote katika JCPOA yanategemea uamuzi wa nchi sita wajumbe wa mazungumzo. Peter Stefano amezungumzia pia vipaumbele vya umoja wa Ulaya katika JCPOA na akabainisha kama ninavyomnukuu tena, kipaumbele chetu cha kwanza ni kusaidia Marekani rejee katika JCPOA. Suala la pili ni kwa nchi zote zilizosaini makubaliano ya nyuklia kuheshimu vipengele vya makubaliano licha, wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA kukiri kwamba Iran imeheshimu na kutekeleza kikamilifu ahadi na majukumu yake. Mwaka elfu mbili kumi na nane, serikali ya Marekani ilichukua hatua ya upande mmoja ya kujitoa katika makubaliano ya pande kadhaa ya nyuklia ya JCPOA na kurejesha tena vikwazo vya nyuklia dhidi ya Iran. Kufuatia hatua hiyo ya Washington na baada ya kupita mwaka mzima, Iran Ilianza kuchukua hatua ya kupunguza uwajibikaji wake katika makubaliano hayo. Jamhuri ya Kiislamu imesisitiza na kueleza bayana kuwa endapo itaondolewa vikwazo hivyo na kunufaika na JCPOA kama ilivyokubalika katika makubaliano yenyewe, itakuwa tayari kutekeleza kikamilifu ahadi na majukumu yake katika makubaliano hayo ya nyuklia. Na Umoja wa Mataifa nchini Somalia umelaani vikali shambulizi la kigaidi lililofanywa Jumapili kwenye hoteli ya Afrika katika mji mkuu Mogadishu na kusababisha vifo vya watu kadhaa na wengine wengi kusalia majeruhi. Taarifa iliyotolewa jana mjini Mogadishu, Somalia, na mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini humo, James Swan, imemnukuu akisema kuwa wamechukizwa na shambulio hilo kwenye eneo hilo ambalo mara nyingi hutembelewa na raia. Kwa mujibu wa ripoti, kundi la kigaidi na ukufurishaji la Al-Shabab limekiri kuhusika na shambulio hilo la Jumapili mchana, na kisha kushikilia kwa muda mrefu hoteli hiyo kabla ya kuzidiwa nguvu baadaye na vikosi vya usalama vya Somalia. Vyombo vya habari vinaripoti kuwa raia kadhaa waliokuwa wamekwama ndani ya hoteli waliokolewa na vikosi hivyo vya usalama vya Somalia. Swan ametuma salamu za rambirambi kwa familia za wafiwa huku akiwatakia afueni ya haraka majeruhi. Somalia iliyoko kwenye pembe ya Afrika imekuwa ikikabiliwa na mashambulio ya mara kwa mara ya kigaidi, ambapo kundi la Al-Shababu limekuwa likikiri kuhusikanayo. Katika shambulio kama hilo mwezi Agosti mwaka jana wa elfu mbili na ishirini, takriban watu 17 waliuawa baada ya magaidi hao kushambulia hoteli ya Elite, tukio ambalo lilisababisha mapigano ya saa saba kati ya Al-Shabab na vikosi vya usalama vya Somalia. Na huu ndio mwisho wa taarifa habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa ambao na kichwa cha maneno, maandamano yaendelea ndani ya Israel, Netanyahu ayafumbia macho na kuendeleza siasa za chuki dhidi ya Iran. Wakazi wa ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala ghasibu wa Israel wamefanya maandamano kwa wiki ya 32 mfululizo dhidi ya Benjamin Netanyahu, waziri mkuu wa utawala huo wa Kizayuni. Maandamano hayo yalianza mwezi Mei mwaka uliopita wa 2020. Netanyahu anakabiliwa na mafaili manne muhimu ya uongozi mbaya na ufisadi wa kifedha akiwa na mke wake Sara. Wawili hawa wanatuhumiwa kwa pamoja katika faili linalojulikana kama elfu moja, ambapo wameshtakiwa kwa kupokea hongo na zawadi zenye thamani kubwa, zikiwemo sigara za bei ghali. Katika faili linalojulikana kama elfu mbili, Netanyahu anatuhumiwa kukubaliana na Anon Moses, mmiliki wa gazeti la Edioth Ahronoth kwa ajili ya kumpendelea katika upashaji habari Naye Netanyahu alibane gazeti shindani la Israel Today kwa manufaa ya Edioth Ahronoth. Faili linalojulikana kama elfu tatu linamhusisha katika kashfa ya kupokea rushwa katika ununuzi wa nyambizi kutoka Ujerumani. Faili la elfu nne nalo linamhusisha waziri mkuu huyo na kashfa nyingine katika wizara ya mawasiliano ya Israel pamoja na shirika la mawasiliano la Bezek. Netanyahu amekuwa akitumia ushawishi mkubwa alionao serikalini kuzuia juhudi zozote za kufuatilia ufisadi wake na amefanikiwa kwa kiwango fulani katika uwanja huo. Pamoja na hali hiyo, Waisraeli wamekuwa wakifanya maandamano ya kila wiki kulalamikia ufisadi na kashfa za kifedha zinazomkabili waziri mkuu huyo pamoja na njama yake ya kuzuia kufuatiliwa kisheria kwa kisingizio cha kuenea virusi vya korona katika ardhi hizo za wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na wazayuni. Ubuniwaji wa serikali ya mseto kati ya Netanyahu na Beni Gantz, mkuu wa chama cha buluu na nyeupe, na ambaye pia ni waziri wa vita wa utawala ghasibu wa Israel, ni jambo jingine ambalo linachochea maandamano ya kila wiki ya raia wa ardhi hizo zinazokaliwa kwa mabavu hivi sasa. Katika hali ambayo bunge limevunjwa kwa mara ya nne na uchaguzi wa nne wa bunge huo kupangwa kufanyika mwezi Machi mwaka huu, wakazi wa ardhi hizo wamekuwa wakifanya maandamano hayo kwa ajili ya kumlazimisha Netanyahu ajiuzulu na kutoshiriki katika serikali ijayo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Maadhimisho ya alfajiri kumi. Ni matumaini yangu kuwa hujambo mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo na kukaribisha kusikiliza mfululizo mwingine wa makala maalumu tulizokuandalia kwa mnasaba wa kuadhimisha mwaka wa 42 wa alfajiri 10 za ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Katika kipindi hiki tutazungumzia moja ya kauli mbiu kuu na muhimu ya mapinduzi ya kiislamu ambayo inahusiana na kujitawala kitaifa Iran katika zama za vita baridi za enzi za kambi kuu za ushindani za mashariki na magharibi. Kauli mbiu hii ambayo imekuwa ndiyo msingi wa sera za nje za Iran katika miaka baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu na ambayo imeweza kuifanya Iran taifa huru lisilo na utegemezi katika uga wa kimataifa ni si mashariki, si magharibi, ni Jamhuri ya Kiislamu. Tunachokusudia kuchambua mpenzi msikilizaji, katika mazungumzo yetu ya leo ni kujua kauli mbiu hii ilianzia wapi katika rai za wanafikra na wapigania uhuru wa Iran na ulimwenguni, na ilikuwaje mpaka ikawa moja ya matlaba na matakwa makuu ya wananchi wa Iran katika mapinduzi ya Kiislamu. Endelea basi kunitegea sikio ahadi tamati ya mazungumzo yetu. Tangu miaka karibu mia tano iliyopita, yaani kuanzia zama za utawala wa Safawia, ambapo mfumo wa dola taifa, kwa kitaalamu nation state, kwa maana yake mpya ulikuwa umesha kuwepo nchini Iran, taifa hili lilianza taratibu kugeuka kuwa nukta ya mvuto kwa madola makubwa duniani. Umuhimu wa kistratejia wa Iran na kupanuka kwa mahusiano ya kimataifa katika zama hizo kulipelekea masuala ya siasa na sera za nje za Iran yavuke mpaka wa vita na suluhu na majirani zake na kujengewa aina maalumu ya mfungamano baina ya sera za nje za Iran na mfumo wa kimataifa maelewano hayo yalipanuka na kufikia upeo wa juu zaidi kuanzia miaka takriban mia mbili iliyopita yaani katika enzi za utawala wa Kajar. Katika kipindi hicho, madola mawili makubwa ya Urusi na Uingereza yalikuwa yakichuana vikali kupigania satwa na ushawishi ndani ya Iran, huku serikali dhaifu ya wakati huo ya Iran nayo pia ikijaribu kulinda usalama na uthabiti wake wa kisiasa kwa njia ya kujenga hali ya mlingano chanya baina ya madola mawili hayo na kuliridhisha kila moja kwa kulipatia baadhi ya fursa. Ushawishi na uingiliaji wa maajinabi hususan madola mawili ya Urusi na Uingereza katika kipindi cha Kajar ulikuwa mkubwa kiasi ambacho kukabiliana na maajinabi na kujitawala yaligeuka taratibu kuwa moja ya matlaba muhimu waliopigania wananchi katika mapinduzi ya katiba. Na madai hayo yakapata nguvu zaidi katika miaka ya baada yake, hususan baada ya vita vikuu vya kwanza vya dunia. Katika kipindi hicho, licha ya serikali ya Iran kufuata sera ya kutoegemea upande wowote, lakini kutokana na uingiliaji wa nchi zilizokuwa zikipigana katika vita hivyo, nchi hii iligeuzwa mhanga wa moto wa vita, na matokeo ya vita hivyo angamizi vya dunia yalikuwa ni kuihilikisha na kuinakamisha Iran kwa janga kubwa la njaa lililoenea nchini, mripuko wa maradhi ya kipindupindu, pamoja na hali mbaya sana ya uchumi na mvurugiko wa uthabiti wa kisiasa ulioiandama serikali na wananchi wake. Katika miaka ya baada ya vita vikuu vya pili vya dunia, kutokana na kujitokeza mfumo wa kambi mbili na kuasisiwa mfumo mpya wa mlingano wa nguvu za kijeshi na kisiasa katika nidhamu ya kimataifa uliopewa jina la Vita Baridi, takriban nchi zote duniani zililazimika kuwa wanachama wa moja ya kambi mbili za mashariki na magharibi, zilizokuwa zikiongozwa na shirikisho la kisovieti la Urusi na Marekani. Lakini sambamba na kupamba moto mapambano dhidi ya ukoloni duniani, nchi kadhaa za Asia na Afrika ziliamua kwamba ili kuweza kujivua na utegemezi wa kambi hizo mbili na wanaoziongoza Yaani Marekani na Urusi zifuate siasa na sera huru na za kujitegemea katika mahusiano ya kimataifa. Kwa hivyo mnamo mwezi Aprili mwaka 1955 mkutano wa kwanza wa nchi za Asia na Afrika ulifanyika mjini Bandungu, Indonesia, kwa madhumuni ya kuasisi kambi mpya ya kuto kujifungamanisha na upande wowote. Katika mkutano huo wawakilishi wa nchi washiriki walimtaja Dr. Muhammad Musaddiq, waziri mkuu wa serikali halali ya Iran ambaye alichukiwa na Uingereza kwa kupigania kutaifishwa sekta ya mafuta ya nchi yake, na matokeo yake yakaondoshwa madarakani kwa mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1953 yaliyotekelezwa kwa ushirikiano wa Marekani na Uingereza, kuwa ndiyo kiranja na muasisi wa siasa za kutofungamana na upande wowote duniani na wakayaenzi mapambano yake dhidi ya ukoloni. Katika mkutano mwingine uliofanyika Septemba 1961 mjini Belgrade, Yugoslavia, nchi wanachama wa vuguvugu la kutofungamana na siasa za upande wowote yaani non-aligned movement, kwa kifupi NAM, zilitangaza kuwa siasa na sera za mlingano hasi alizofuata na kutekeleza Dr. Mosaddiq katika kipindi cha harakati ya utaifishaji sekta ya mafuta na kupambana na Uingereza ndizo watakazofuata wao kile ambacho katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kilitajwa kama kauli mbiu ya si mashariki si magharibi, mbali na kuwa ni jambo linalotokana na mafunzo ya dini na Qur'an ambayo yanasisitiza kuepukana na utegemezi na kutokubali kutawaliwa kwa upande wa kisiasa, na kihistoria, chimbuko lake ni siasa za mlingano hasi zilizofuatwa na kutekelezwa katika kipindi cha utaifishwaji wa sekta ya mafuta, ambazo baadaye zikawa ni mfano wa kuigwa na nchi wanachama wa vuguvugu wa vugu la kutofungamana na upande wowote. Taifa la Iran liliamini kuwa huru kitaifa katika kujitawala na maajinabi kutoingilia masuala ya ndani ya nchi ni haki ya kimaumbile na ya wazi kabisa ya mataifa yote, na kutokana na tajiriba ya kusikitisha ya kihistoria ya uingiliaji wa Urusi na Uingereza nchini Iran, taifa hili haliko tayari kurudi nyuma katika kupigania haki yake hiyo isiyo na shaka ijapokuwa sera za mlingano hasi za serikali halali ya Iran katika zama za mapambano ya kutaifisha sekta ya mafuta ilikuwa mfano mzuri sana wa kuigwa na nchi zilizokuwa zikinyongeshwa duniani kwa ajili ya kujitawala na kufuata siasa za kutofungamana na kambi za Mashariki na Magharibi, lakini mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1953 yaliyofanywa na Marekani ikishirikiana na Uingereza yalimfanya dikteta Muhammad Reza Shah abadilishe sera za nje za Iran kutoka zile za mlingano hasi wa kutofungamana na upande wowote na kuelekea kwenye utaifa chanya na mfungamano na madola ya Magharibi na hasa Marekani. Shah ambaye aliamini kwamba kukalia kwake tena kiti cha ufalme kulitokana na hisani ya Marekani, alijiunga rasmi na kambi ya Magharibi na kwa hatua yake ya kuipatia Marekani fursa chungu nzima za upendeleo wa kiuchumi, kisiasa na kisheria na kufunga nayo mikataba ya kijeshi na kiusalama, aliugeuza utawala wake kibaraka wa nchi hiyo na Magharibi. Kwa kutegemea uungaji mkono wa Marekani na kujifaharisha kwa donge nono la pato la mafuta na zana za kisasa za kijeshi na kiusalama alizonunua Marekani, Shah aliitawala nchi kwa mkono wa chuma na ukandamizaji mkubwa. Mbali na utawala wa kidikteta wa Muhammad Reza Shah kuifanya Iran ipoteze uhuru wake wa kujitawala na kuifanya tegemezi kwa madola ya Magharibi, hususan Marekani, uliukaba pia uhuru wa kisiasa na kiraia na kuubadilisha utawala wa katiba kuwa utawala mutlaki wa kifalme na kiimla ambao ulimkandamiza na kumwangamiza kila aliyeupinga na kutoruhusu ukosoaji na upinzani wa aina yoyote. Ilikuwa ni katika mazingira hayo ndipo mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalipotokea chini ya uongozi wa Imam Khomeini na kwa lengo la kuhuisha uhuru na kujitawala kwa taifa la Iran, kwa kuitangaza kauli mbiu ya si mashariki si magharibi, Imam Khomeini aliweza kulifanya suala la kujitawala na kutokuwa na utegemezi kuwa moja ya mihimili mikuu ya mahubiri ya mapinduzi ya Kiislamu na dira ya siasa na sera za nje za Jamhuri ya Kiislamu. Katika mwendelezo wa hatua hiyo, misimamo ya Imam Khomeini ya kubainisha sera hiyo ikawa ndiyo msingi wa sera za nje za Iran, ndani ya katiba ya jamhuri ya Kiislamu, ambapo katika ibara ya 152 ya katiba hiyo imefafanuliwa kuwa: kukataa ubeberu wa aina yoyote ile, wa kuifanyia au kufanyiwa na nchi nyingine, kulinda umoja wa ardhi yote, yote ya nchi pamoja na uhuru na kujitawala kwa kila hali, kutetea haki za Waislamu wote kutojifungamanisha na madola ya kibeberu na kuwa na uhusiano wa amani na wa kuheshimiana na nchi zisizoipiga vita ndiyo msingi wa siasa na sera za nje za Iran. Msingi huu na kauli mbiu hii ya si mashariki si magharibi, ambao umeandikwa pia kwenye bango la mlango mkuu wa kuingilia jengo la Wizara ya Mambo ya Nje ya Iran, unadhihirisha jinsi Iran ilivyo huru katika uga wa kimataifa na inavyokataa kuburuzwa na kuwa tegemezi kwa nchi zingine, hasa madola makuu ya mashariki na magharibi. Lakini haumaanishi kwamba Jamhuri ya, ya Kiislamu haitaki kuwa na uhusiano mzuri na kwa msingi wa kuheshimiana na nchi zingine. Kwa maneno mengine ni kwamba lengo kuu la kutekeleza sera ya si mashariki si magharibi, Jamhuri ya, ya Kiislamu ni kukataa ubeberu wa maajinabi, na si kukata mahusiano na nchi nyingine duniani. Msikilizaji mpenzi, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umemalizika, hivyo nakushukuru kwa kunisikiliza, nikitumai umenufaika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu. Asante na kwaheri. Wapenzi wa wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umewadia ya sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <mucho> Gazeti la Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotufungulia udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumanne ya leo. Habari ya kwenda mahakamani alikuwa mgombea urais wa upinzani katika uchaguzi wa mwezi uliopita wa Januari nchini Uganda, Robert Kyagulanyi Bobi Wine, kupinga matokeo ya uchaguzi yaliyompa ushindi Rais Yoweri Museveni, imepewa kipaumbele na gazeti hilo chini anuani semayo: Misingi ya 20, misingi 26 ya Bobby dhidi ya Museveni. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limedokeza kuwa mahakama ya juu ya Uganda ina siku 45 za kutoa uamuzi wa, wa shauri hilo la Wine. Gazeti la serikali la New Vision pia limetenga nafasi ya kwanza kwa habari hiyo iliyopewa anwani inayohoji kwa nini Kiagulanyi anataka mahakama ibatilishe uchaguzi? Limeandika kuwa mashirika matano ya kisheria yaliwasilisha faili hilo katika mahakama ya juu kwa niaba ya Bobi Wine hapo jana. Tuelekeze sasa kurunzi yetu katika nchi jirani ya Tanzania, ambapo kurasa za mbele za karibu matoleo yote zimepambwa na picha inayomwonyesha Rais John Magufuli katika mkutano wake wa jana na majaji na wafanyakazi wengine wa mahakama mkoani Dodoma. Jana Tanzania iliadhimisha siku ya sheria na miaka mia moja ya mahakama kuu. Hata hivyo ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi umepambwa na picha inayomwonyesha waziri wa afya Dr Dorothy Gwajima akinywa juisi ya tangawizi pamoja na maafisa wengine wa wizara yake katika siku ya kwanza ya kuanza kampeni ya kupiga nyungu. Habari kuu katika gazeti hilo, hata hivyo, inasema: JPM apigilia msumari ucheleweshaji kesi, ashangazwa Kesi za wadaiwa CRDB, TPB, Azania na TIB kuchukua muda, aonya ni hatari kwa uchumi wa taifa. Profesa Lipumba aibuka na katiba mpya. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa Mwananchi zina vichwa vinavyosema bunge laanza na ladha mpya bila kambi rasmi ya upinzani. Kodi ya majengo na mabango kukusanywa na halmashauri na kutana na kijana anayekula wali kilo nane na chapati sabini. Habari iliyopewa umuhimu na gazeti la Nipashe inasema JPM aombwa katiba mpya, ni katika siku ya sheria. Yeye ataka kasi kesi za mabilioni benki. Pia limeandika hali ya Maalim Seif yazidi kuimarika ahukumiwa kutokunywa pombe miezi 12, kisa kumuua baba mkwe, na serikali yafunguka chanjo ya korona. Baadhi ya habari zinazoonekana kwenye ukurasa wa mwanzo wa Habari Leo zina anuani zisemazo: JPM waagiza kesi za bilioni 739 ziharakishwe, Gwajima asema tupo salama, tujilinde kwa dawa asili, na nchi za EAC zaweka mikakati kudhibiti homa ya nguruwe. Habari ya Magufuli kumpandisha cheo jaji aliyeandika hukumu ya Kiswahili imechangamkiwa na aghalabu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Tanzania, na ndiyo habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari chini ya kichwa cha maneno, JPM amtunuku jaji aliyekijali Kiswahili. Habari iliyopewa uzito wa kwanza na gazeti la Majira inasema waziri atoa wa msimamo chanjo ya COVID-19, asisitiza hadi wajiridhishe, sio vinginevyo. Hawataka watanzania kufuata njia zinazoelekezwa na wataalamu wa afya. Na tunatamatishia nchini Kenya, ambapo magazeti ya Daily Nation na Standard yametoa kipaumbele kwa habari ya kuaga dunia Simeon Nyachae, waziri wa zamani na mwanasiasa mashuhuri katika enzi za rais Daniel Arap Moi. Standard limeandika kuhusu nafasi na, na ushawishi wa mwanasiasa huyo aliyezaliwa mwaka 1932. Nation limemtaja kama kiongozi shujaa ambaye alikuwa na misimamo thabiti ya kisiasa. Limesema Nyachaya alikuwa baba aliyejitolea kuwalea wanawe zaidi ya 35. Kuhusu habari hiyo ya tanzia, Taifa Leo limeandika Simba wa Kisii kukumbukwa kwa kunguruma. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika Rais Uhuru Kenyatta Jumatatu aliwaongoza viongozi wakuu nchini kumwomboleza aliyekuwa waziri wa fedha Simeon Nyachae, akimtaja kama kiongozi ambaye alichangia maendeleo katika taifa hilo. Mzee Nyachae aliyekuwa na umri wa miaka 88 alifariki katika hospitali ya Nairobi ambako amekuwa akipokea matibabu kwa kipindi kirefu. Hata hivyo, habari kuu katika gazeti la Taifa Leo inasema, siasa za Raila na Uhuruto za tishia amani. Habari hiyo inahusu namna wabunge wa kambi hasimu za Ruto na Raila walivyopigana makonde hapo jana katika mazishi huko Kisii. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Hujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi matuki ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita ndani na nje ya mipaka ya Iran. Na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu, tuanze na riadha. Mwanariadha nyota wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ametoa medali ya dhahabu katika mashindano ya ubingwa wa riadha ya ukumbini ya Sabia kwa upande wa wanawake, Farzane Fasihi aliibuka kidedea katika mbio za mita 60. Binti huyo wa Kirani aliwashinda mahasimu wake wa karibu, Salome Kora wa Uswisi na mwenyeji Msabia Milana Ternanich waliomaliza katika nafasi ya pili kwa usanjari huo. Fasihi ni mshikilizi wa rekodi ya Iran katika mbio za mita 60 hapa nchini kwa sekunde 7.25. Wiki iliyopita mwanariadha mwingine wa Iran, hasan Taftian, aliibuka kidedea na kutoa medali ya dhahabu katika duru ya pili ya mabingwa wa riadha mjini Miramas, kusini mwa Ufaransa. Tenisi wa Irani, mandegara Farzami na ali Yazdani, wametoa medali ya dhahabu kila moja katika mashindano ya tenisi ya dunia yaliyofanyika katika kisiwa cha Kish, kusini mwa Iran. Farzami alimsagasaga mrasia Irina Artemova kwa pointi 6-2 6-3 katika fainali ya wanawake na kutoa dhahabu. Yozdani kwa upande wake, alitia kibindoni medali ya dhahabu baada ya kumshinda mwirani mwenzake Kasra Rahmani kwa seti 6-0 6-2 katika kategoria ya wanaume. Mashindano hayo ya kimataifa yanayofahamika kwa Kiingereza kama J5 Kish Island 2021 tennis tournament yaliyoleta pamoja wachezaji tenisi bingwa kutoka Iran, Marekani, Ujerumani, Uturuki, mali na Romania. Mbali na hayo, shirikisho la soka duniani FIFA limenyosha mkono wa pole kwa jamaa, marafiki, mashabiki na taifa la Iran kwa ujumla kufuatia kifo cha mchezaji wa zamani wa timu ya taifa ya soka ya Iran na klabu ya Persepolis, Mehrdad Minavand. Katika risala hiyo ya rambirambi rais wa FIFA Gianni Infantino amesema na hapa nanukuu: kwa niaba ya jamii ya soka duniani inatoa pole kwa shirikisho la soka la Iran, familia, marafiki na wapenzi wa Mehradad. Maneno hayatoshi kueleza hisia za majonzi kwa msiba huu. Umaarufu na utu wake daima hauwezi kusahaulika. Wakati huo huo, muungano wa mashirikisho ya soka ya Asia, AFC, umetoa mkono wa pole kwa taifa la Iran pia kwa kuondokewa na nyota huyo wa zamani wa soka. Sheikh Salman bin Ibrahim Al Khalifa, rais wa AFC, amelitumia ujumbe wa rambirambi shirikisho la soka la Iran kufuatia kifo cha Minavand. Mchezaji soka huyo wa zamani wa Iran aliaga dunia Jumatano usiku akipokea matibabu katika hospitali moja hapa mjini Tehran, alipopelekwa hivi karibuni baada ya kukumbwa na ugonjwa wa COVID-19. Siku ya Jumamosi, wachezaji wa klabu yake ya zamani ya Persepolis walivalia majezi meusi katika mchuano wao na Mashin Sazi ili kumwomboleza mbali na timu ya taifa ya kandanda ya Iran na klabu ya Persepolis hapa nchini bingwa huyo wa mpira wa miguu amewahi kuzichezea pia klabu za Sturm Graz ya Austria na Charleroi ya Ubelgiji katika nzi zake. Tuelekee barani Afrika. Wikendi hii viwanja vya soka vya Moroko vilishuhudia kivumbi katika michuano ya robo fainali ya mashindano ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani almaarufu CHAN. Mali na Congo zilikutana katika uwanja wa Ahmadu Ahijo kutafuta mshindi atakayefuzu nusu fainali siku ya Jumamosi. Aidha, wikendi hii katika uwanja wa Jopama kulishuhudiwa mchezo wa kukata na shoka ambao uliwakutanisha Congo DR na wenyeji Camerun. Jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, licha ya kuonyesha mchezo mzuri, lakini hatimaye ilikubali kichapo cha mabao mawili kwa moja na hivyo kuyaga mashindano hayo. Mabao ya wenyeji yalifungwa na Makabi Lilepo kunako dakika 22 na Felix Cheunde katika dakika ya 42. Kamerun sasa itavaana na Moroko katika mchezo wa nusu fainali siku ya Jumatano, huku ikijiamini sana kuwa itatoa kombe hilo la kieneo. Moroko imetinga nusu fainali baada ya kuiadhibu Zambia katika robo fainali. Chipolopolo ililishwa mabao matatu kwa moja na Waarabu katika mchezo huo uliopigwa Jumapili kwenye uwanja wa Reunification. Guini na Rwanda zilivaana Jumapili hiyo pia ambapo mwakilishi huyo wa Afrika Mashariki aliondolewa kwenye mashindano hayo baada ya kutandikwa bao moja la uchungu bila jibu. Gini sasa itakutana na Mali mjini Douala siku ya jumatano katika kitimutimu cha nusu fainali. Mali imefanikiwa kutinga hatua hii baada ya kuichachafya ya Jamhuri ya Congo Brazzaville mabao matano kwa manne kupitia mikwaju ya penalti. Katika robo fainali nyingine iliyopigwa wikendi hii, Taifa Stars ya Tanzania ilimaliza mchezo wake wa kundi da kwa kutoka sare ya mabao mawili kwa mawili dhidi ya Guine na kufikisha pointi nne ambazo zilishindwa kuwazidi Zambia na Guinea. Lakini kwa nini Stars walitolewa katika hatua ya makundi kwenye mashindano hayo kama mashindano ya huko nyuma? Mkufunzi mkuu wa timu hiyo Etienne Ndairagije anafafanua. Mta. Nashukuru Mungu kwa kumerealize kama tulipambana, tulifanya vizuri, lakini bahati haikuwa kwetu, na naweza akasema basio bahati pekee yake. Nafikiri umeona refari mambo amefanya, penalty from nowhere, mwanzoni alikuwa na wa, na, wapa, advantage to discourage. Na imani kuwa kama timu wame improve kuna kitu tumefanikiwa, ni hongera kwao, ni timu ambayo imeenda na kuwa. Mwakilishi mwingine wa Afrika Mashariki Uganda Cranes walibanduliwa nje ya mashindano hayo ya kibara baada ya kuchachawizwa mabao matano kwa mawili na Moroko. Kabla ya hapo walikuwa wamepewa kichapo laini cha mabao mawili kwa moja na Togo. tugeukie Mchezaji tenisi anayeinukia kwa kasi wa Kenya Angela Okutoi alikuwa moto wa kutea mbali katika mashindano ya dunia ya mchezo huo yaliyofanyika jijini Nairobi. Binti huyo alizoa mataji ya tenisi ya mchezaji mmoja kila upande na wachezaji wawili wawili katika mashindano ya tenisi ya World Tour, J4 Nairobi 2 katika mji mkuu wa Kenya siku ya Ijumaa. Okutoi alihifadhi mchezo wake mzuri katika fainali akimponda Luca Udvardi kutoka Hungary kwa seti mbili kwa sifuri katika siku ya mwisho ya mashindano hayo yaliyovutia washiriki kutoka zaidi ya nchi ishirini duniani. Awali alitolewa kijasho chembamba katika ushindi wa seti mbili kwa moja dhidi ya Meshkato Zahara Safi wa Iran na Olga Mishenina wa Urusi katika nusu fainali na robo fainali mtawalia. Hata hivyo, hakutaka masihara katika siku yake ya kuzaliwa alipoyaibisha Hangare katika fainali kwa alama 6-1 na 6-4 na kutawazwa bingwa. Tutamatishe kwa dondoo, klabu ya Simba Sports Club ya Tanzania siku ya Jumapili ilijitupa dimbani kuvana na TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mchuano wa Simba Super Cup. Wenyeji Simba wameibuka mabingwa wa, wa mashindano hayo yaliyofanyika katika uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam. Simba ndio walioandaa michuano hiyo mifupi na kuzialika klabu za Al Ahli ya Sudan na Tipi Mazembe ya DRC, ambapo kila timu imecheza mechi mbili. Simba imekuwa mabingwa baada ya kutoa suluhu kwenye mchezo wa mwisho wa michuano hiyo na kujikusanyia alama nne ambazo ni zaidi ya zile tatu za Al Ahli na moja ya Tipi Mazembe. Awali Simba iligeuza Al Ahli kichwa cha mwendawazimu na kuinyoa bila huruma kwa kigae katika mchuano wa ufunguzi. Wekundu wa Msimbazi waliwabamiza Warabu mabao manne kwa moja katika kipute hicho cha aina yake kabla ya kuichabanga Mazembe mabao mawili kwa moja. Viongozi, wachezaji na mashabiki wa Simba hawashikiki kwa ushindi huo wa michuano hiyo mifupi. Simba hatari Mazembe sisi ndugu zetu sana tena kupita maelezo. Kwanza tunashukuru Mungu kwa wachezaji wetu, kwa mfano kama kina Samatta wamepita kwao hapo, wakina Ulimwengu na wamepita kwao, wakina Singando, tunashukuru na hivi leo ndio kama tusingekuwa labda na Mo, naona lazima tumazembe laza Katumbi. Ah, ngiwabeba Mimi nawajua naje bana, mmetupa burudani, si umepata burudani ibana? E, kwa gemu ya leo, unajua tumecheza na mabingwa wa Afrika kwa kipindi cha miaka mitano, TP Mazembe. Kwa kipimo kwa Mazembe, tumekipata kizuri na sisi wenyewe tumejua mapungufu wachezaji wetu yako wapi, na kama kaida yetu, unajua tena, Simba sio kuku na Simba nyatinge, kwa kama ile timu timu ajabu, ajabu ajabu ile, wangetupiga Mazembe kwetu hapa. Mazembe wako vizuri sana. Tutakomea hapo, mpenzi msikilizaji, kutokana na ufinyu wa wakati ingawaje kapu langu lilikuwa na matukio mengine kemkem. Hadi juma lijalo, panapo majali wake Mola, jina langu ni Hussein Hassan, ahsante na kwaheri. Leo katika historia Leo ni Jumanne tarehe 19 mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1442 hijria mwafaka na Februari pili mwaka 2021 miladia, tarehe 14 Bahman mwaka 1357 hijria shamsia, yani miaka 42 iliyopita wananchi wa Iran walipokuwa katika sherehe na shamra shamra za kurejea nchini Imam Khomeini akitokea uhamishoni nje ya nchi, Imam alizungumza na waandishi wa habari, akieleza misimamo ya mfumo ujao wa utawala wa Kiislamu hapa nchini na kutangaza kuwa ataunda serikali ya mpito ya mapinduzi. Muda mfupi baadaye, Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, alitangaza kuwa serikali hiyo ya mpito itakuwa na jukumu la kutayarisha kura ya maoni ya katiba mpya ya Iran. Vile vile alimtahadharisha Shapour Bakhtiar, waziri mkuu wa serikali ya wakati huo ya Sha kwamba iwapo ataendelea kuwakandamiza wananchi, angetangaza vita vya jihadi. Imam Khomeini vilevile alilitaka jeshi lijiunge na mapambano ya wananchi dhidi ya utawala wa Sha wakati huo. Pia ilitangazwa kwamba Wamarekani elfu thelathini na tano walikuwa wamekwisha ondoka katika ardhi ya Iran na kwamba wengine elfu kumi wako mbioni kuondoka. Miaka 11 iliyopita katika siku kama ya leo, kulingana na kalenda ya Hijria Shamsia, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ilirusha kwa mafanikio roketi ya kwanza ya kubeba satelaiti angani iliyojulikana kwa jina la Umid. Miaka iliyofuata Iran ilituma viumbe hai angani kwa mafanikio, ikiwa ni pamoja na kobe na tumbili, na hatua hiyo iliingiza Iran katika klabu ya nchi zenye teknolojia ya anga za mbali tena katika kipindi hicho cha vikwazo vikali vya kiuchumi vya nchi za Magharibi. Na siku kama ya leo miaka 229 iliyopita, mkataba wa kihistoria wa Berlin ulitiwa saini baina ya Leopold wa pili mfalme wa wakati huo wa Austria na Frederick William aliyekuwa mfalme wa Prussia. Mkataba huo ulikuwa na tija ya maafikiano baina ya viongozi hao wawili yaliyofikiwa tarehe pili Agosti mwaka 1791 huko Pillnitz kwa ajili ya kukabiliana na mapinduzi ya Ufaransa. Hii ilitokana na kuwa watawala wa Ulaya walikuwa wameingiwa na oga mkubwa kutokana na baadhi ya nadharia za wapigania uhuru wa Ufaransa. Licha ya kuwekwa mkataba huo na hata mashambulio ya pamoja ya Austria, Prussia na Uingereza dhidi ya Ufaransa na himaya yao kwa wapigania mfumo wa utawala wa kifalme wa nchi hiyo, harakati hizo hazikuwa na natija, kwani hatimaye wana mapinduzi wa Ufaransa waliibuka na ushindi. Upenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu, tegeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Wakazi wote wa nyumba moja ya matunzo kwa wazee nchini Uhispania wameambukizwa virusi vya korona baada ya kupigwa chanjo ya Pfizer na kadhaa miongoni mwao wamefariki dunia na msemaji wa ofisi ya kisiasa ya Taliban mjini Doha, Qatar, amesema Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inatoa mchango chanya na athirifu katika mchakato wa mazungumzo ya amani ya Afghanistan. Hadi hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kusema ahsanteni na kwaherini. Na hadi kufikia hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.