Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Akasema: Je, mnajua mlivyomfanyia Yusufu na ndugu yake mlipokuwa wajinga? Wakasema: Je, wewe ni Yusuf? Akasema: mimi ni Yusuf na huyu ni ndugu yangu. Mwenyezi Mungu ametuneemesha. Hakika mwenye takwa na akasubiri, basi Mwenyezi Mungu haupotezi ujira wa wafanyayo mazuri. Wakasema, wallahi, Mwenyezi Mungu amekufadhilisha kuliko sisi, na hakika sisi tumekuwa ni wenye hatia. Leo hapana lawama juu yenu, Mwenyezi Mungu atawasamehe naye ni mwingi wa kurehemu kuliko wote wenye kurehemu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Subah alkheir, mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatatu asubuhi ya Redio Teheran, Idhaa Kiswahili. So, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwa leo ni Februari 1 Hijria 84. Uendesha matangazo haya ni M Hassan. Mpenzi msikilizaji, asubuhi ya, ya leo tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum ambacho kitakujia kwa minasaba wa masiku haya ya alfajiri kumi. Kadhalika tutakuwa na makala ya malezi bora, bila kusahau makala fupi kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM. Ukiwa huko nchini Tanzania ni kupitia redio Maarifa 105.3 Tanga, Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nzana alama ya kujumlisha plus 9890350654 7 hali kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at irib.ir. imeitimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Watu kadhaa wauawa katika shambulio la kigaidi la Alshabab katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Dkt. Zarif asema Iran iko tayari kusahilisha mazungumzo baina ya Taliban na serikali ya Afghanistan. Na Rais Buhari wa Nigeria asema huu ni mwaka wa mwisho wa uhai wa kundi la Boko Haram, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Kwa akali watu watatu wameuawa huku wengine wengi wakijeruhiwa baada ya wanamgambo wa kundi la kigaidi la Alshabab kushambulia hoteli moja katika mji mkuu wa Somalia, Mogadishu, kwa mabomu na risasi. Afisa wa polisi mjini Mogadishu, Ali Hassan, ameliambia shirika la habari la DPA kuwa zaidi ya watu tisa, aghalabu yao wakiwa ni raia, wameuawa katika hujuma hiyo ya jana Jumapili inaarifiwa kuwa wanachama wa Al-Shabab walivamia hoteli ya Afrika iliyoko katika makutano ya barabara ya K4 yenye shughuli nyingi, ambapo mripuko wa bomu ulisikika katika lango kuu la jengo lenye hoteli hiyo kabla ya milio ya risasi kuhanikiza ndani ya mgahawa huo. Dakika chache baadaye, genge hilo la ukufurishaji lenye mfungamano na mtandao wa kigaidi wa Al-Qaida na ambalo limekuwa likifanya mashambulizi ya mara kwa mara dhidi ya maafisa wa serikali na raia limekiri kutekeleza hujuma hiyo ya jana. Katika hatua nyingine, watoto wasiopungua wanane waliuawa jana Jumapili baada ya kuripukiwa na bomu katika eneo la Golweyn kaskazini mwa mji wa pwani wa Meka yapata kilomita 120 kusini mwa Mogadishu. Aidha, watoto wengine 11 wamejeruhiwa katika mkasa huo. Duru za habari zinaarifu kuwa watoto walioaga dunia na kujeruhiwa kwenye tukio hilo la jana karibu na mji mkuu wa Somalia ni wa umri wa miaka minne hadi kumi na miwili. Tukiwa bado katika kadhia ya ugaidi, lakini magharibi mwa Afrika, rais Muhammadu Buhari wa Nigeria amesema kuwa mwaka huu wa elfu mbili ishirini na moja ni mwaka wa mwisho wa uhai wa kundi la kigaidi la Boko Haram. Rais Buhari ambaye amekuwa akikosolewa na duru za ndani na za nje kwa kushindwa kukabiliana na magaidi wa Boko Haram amesisitiza kuwa kuliangamiza kundi hilo la kigaidi ni jukumu lake. Rais Buhari amesisitiza kuwa atahakikisha kundi hilo la kigaidi linaangamizwa na hivyo kurejesha amani na usalama katika maeneo ambayo ni ngome za wanamgambo hao. Wakati huo huo, meja jenerali Bashir Salehi Magashi, waziri wa ulinzi wa Nigeria, amesema kuwa vita dhidi ya kundi la kigaidi la Boko Haram vitafikia tamati mwaka huu. Kundi la kigaidi la Boko Haram lilishika silaha mwaka elfu mbili na tisa kwa lengo la kile lilichotaja kuwa kuwa huru eneo la kaskazini mwa Nigeria, na kuanzia hapo likaanza kueneza jinai na mashambulizi yake huko Niger, Chad na kaskazini mwa Kamerun. Tangu wakati huo hadi sasa kundi hilo limeua watu wapatao 36,000 na kusababisha raia wengine zaidi ya milioni mbili kuwa wakimbizi katika nchi hizo za magharibi mwa Afrika. Serikali ya rais Muhamadu Buhari wa Nigeria imeendelea kukosolewa kutokana na kushindwa kutekeleza ahadi yake ya kuliangamiza kundi hilo la kigaidi ambalo limekuwa mara kwa mara likiteka nyara pia mamia ya wanafunzi na hata kuwatumia vijana wadogo kama askari vitani. Tukiachana na hayo ya ugaidi, tugeukie janga la korona. Serikali ya Rwanda imetangaza kuwa inasubiri kupata ufafanuzi kuhusu sababu ya Uingereza kuchukua hatua ya kuwapiga marufuku kuingia katika nchi hiyo ya Ulaya wageni wanaosafiri au kupitia nchini Rwanda. Msimamo huo wa serikali ya Kigali umetolewa baada ya Uingereza kutangaza kuweka marufuku dhidi ya wasafiri wanaotoka Rwanda, Burundi na Umoja wa Falme za Kiarabu kuingia nchini Uingereza. Katika taarifa yake iliyotumwa kwenye mitandao ya kijamii, serikali ya Rwanda imesema kuwa serikali ya Kigali imeweza kushughulikia vyema udhibiti wa maambukizi ya COVID-19 ikiwa ni pamoja na kupima, kufuatilia waliokutikana na wenye maambukizi, kuwadhibiti wenye maambukizi, kutibu, na taarifa kuhusu virusi vya korona zimekuwa za wazi na kuthibitishwa na taasisi huru. Aidha, taarifa hiyo imeendelea kusema kuwa Rwanda ni moja ya nchi chache ambazo zinazingatia kupimwa kwa COVID-19 wasafiri wote wanaoondoka na wale wote wanaopitia nchini humo kuelekea nchi nyingine. Rwanda inasema, ukizingatia orodha ya nchi za kikanda ambazo zimeathiriwa na ambazo hazijaathiriwa na marufuku, taarifa chache zilizotolewa uh, zilizo Rwanda hazina uchunguzi wa kisayansi. Rwanda imeikumbusha Uingereza kuwa haikujiunga na marufuku zilizowekwa na mataifa mengine za wasafiri kutoka Uingereza mwaka elfu mbili ishirini kutokana na aina mpya ya virusi vya korona vilivyogundulika katika baadhi ya maeneo ya Uingereza hadi kufikia, swasa, hadi kufikia sasa Rwanda imesajili jumla ya kesi kumi na tano elfu mia moja kumi na nane za maambukizo ya korona na vifo mia moja tisini na tatu tangu virusi hivyo vilivyoripotiwa kwa mara ya kwanza nchini humo mwaka jana. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka hapa Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Tukirejea hapa nchini, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Teheran iko tayari kuandaa mazingira na kusahilisha mazungumzo baina ya kundi la wanamgambo wa Taliban na serikali ya Afghanistan. Dr Muhammad Javad Zarif amesema hayo jana katika mazungumzo yake hapa mjini Teheran na ujumbe wa kundi la Taliban ulioongozwa na Mula Abdul Ghani Baradar ambapo ameeleza kufurahishwa taifa hili na fikra ya kuundwa serikali jumuishi nchini Afghanistan ambayo itashirikisha kaumu, makundi na mirengo yote ya kisiasa ya Afghanistan. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameeleza kuwa maamuzi ya kisiasa hayawezi kuchukuliwa kwa siri na faragha, na kwamba uundwaji wa serikali jumuishi nchini Afghanistan unapaswa kuwa mchakato wa ushiriki ambao utazingatia muundo, asasi na sheria za kimsingi za nchi hiyo kama katiba ya nchi. Aidha, amesema wananchi wa Afghanistan wamedhulumiwa, na kwamba vita na kukaliwa kwa mabavu nchi hiyo kumetoa pigo kubwa, na kuhutubu ujumbe wa Taliban kwa kuuambia, Tuna matumaini nyinyi mtafanya kila mwezalo, ili kuhitimisha haraka iwezekanavyo machungu ya wananchi wa Afghanistan. Kwa upande wake Mulla Abdul Ghani Baradar, kiongozi wa ujumbe wa kundi la Taliban uliotembelea Teheran, sambamba na kuashiria nafasi haribifu ya kundi la kigaidi la Daesh nchini Afghanistan na eneo hili kwa ujumla, ameonyesha kuridhishwa na mwenendo wa mazungumzo beina ya Waafghani na kwamba kuundwa serikali jumuishi ni jambo la dharura kwa minajili ya kurejesha amani na usalama kamili nchini Afghanistan na kiongozi wa chama cha ukombozi wa watu wa Tigre cha TPLF aliyeko mafichoni ametoa mwito wa kufanyika uchunguzi kuhusiana na kile alichodai kuwa mauaji ya umati yaliyofanywa na jeshi la Ethiopia. Debreshon Gebre Gebre Michel ameitaka jamii ya kimataifa ifanye uchunguzi kuhusiana na jinai na mauaji ya umati yaliyofanywa na jeshi la Ethiopia likishirikiana na vikosi vya Eritrea katika jimbo la Tigre. Amesema kuwa kuna ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu uliofanywa huko Tigre na jeshi la Ethiopia kama mauaji ya umati, mateso na vitendo vya ubakaji. Serikali ya Ethiopia haijatoa taarifa yoyote hadi tunaingia mitamboni kuhusiana na madai hayo ya Gebre Michael, kiongozi wa chama cha TPLF. Mwezi Novemba mwaka uliomalizika elfu mbili ishirini serikali ya Adisababa ilitoa waranti wa kutiwa mbaroni viongozi zaidi ya sitini wa TPLF, ingawaji hadi sasa hakuna anayefahamu aliko kiongozi wa harakati hiyo Gebre, uh, Gebre Michael. Kabla ya hapo pia Michel, Michel Bachelet, kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa, aliwahi kutoa mwito wa kufanyika uchunguzi kuhusiana na madai ya kufanyika mauaji dhidi ya raia katika jimbo la Tigre la Ethiopia. Eneo la Tigre lililoko kaskazini mwa Ethiopia lilishuhudia mapigano mwishoni mwa mwaka uliopita kati ya jeshi la nchi hiyo na vikosi vya harakati ya TPLF. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, na kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho uamuzi wa Italia kupiga marufuku uuzaji wa silaha zake kwa muungano wa Saudia. Muungano wa kivita wa Saudi Arabia unaendeleza vita vyake vya kichokozi dhidi ya watu wasio na hatia wa Yemen, na hata katika kipindi hiki cha janga la covid-19 vita hivyo vinaendelea, jambo ambalo limeibua malalamiko makali kutoka kwa mashirika ya kutetea haki za binadamu. Nchi za Ulaya zinashinikizwa kusitisha uuzaji wa silaha kwa muungano huu wa kivita unaoongozwa na Saudia. Kuhusiana na nukta hiyo, italia imetangaza kubatilisha mikataba ya uuzaji wa mabomu na makombora kwa saudi arabia na umoja wa falme za kiarabu aidha italia imesema haitatoa tena vibali vipya vya kuziuzia silaha nchi hizo mbili tokea muungano wa saudia uanzishe vita dhidi ya yemen mnamo machi 26 mwaka 2015 nchi za ulaya zimeiuzia saudia na waitifaki wake silaha na zana za kivita zenye kugharimu mamia ya mamilioni ya dola Aidha, nchi hizo za Ulaya zimekuwa zikitoa mafunzo muhimu kwa wanajeshi wa nchi hizo ambazo zimeishambulia Yemen. Vita hivyo ambavyo havijasitishwa hata wakati huu wa janga la COVID-19 vimepelekea hali kuwa mbaya sana huko Yemen, nchi ambayo ni maskini zaidi katika bara Arabu. Ripoti zinasema hivi sasa Yemen kuna uhaba mkubwa wa vifaa vya tiba, dawa na chakula, huku umaskini ukiwa ni wa kupindukia. Kwa hakika wa Yemen wanaishi katika hali mbaya sana, ambayo haijawahi kushuhudiwa katika historia ya hivi karibuni. Nchi za Ulaya ambazo zinashirikiana na muungano uvamizi wa Saudia zinakosolewa sana kwa kuendelea kuunga mkono uvamizi huo wa kijeshi, wakati hali ya Wayemen inazidi kuwa mbaya. Kwa mujibu wa taarifa za mashirika ya Umoja wa Mataifa, vita dhidi ya Yemen vimepelekea nchi hiyo kukumbwa na maafa makubwa zaidi ya kibinadamu duniani. Hivi sasa Uingereza, Ujerumani, Ufaransa na Italia ni wauzaji wakubwa zaidi wa silaha barani Ulaya kwa Saudi Arabia. Marekani nayo ndiye muuzaji mkubwa zaidi wa silaha kwa Saudi Arabia katika miaka ya hivi karibuni. Kwa muda wa miaka mitano Saudi ambayo imenunua kila aina ya silaha za kisasa kabisa duniani imekuwa ikiendesha vita visivyo na mlingano dhidi ya watu maskini wa Yemen. Muungano huu wa Saudia umewaua kwa umati na bila huruma malaki ya watu wa Yemen. Hayo yanajiri wakati ambao nchi za Ulaya ambazo zinadai kuwa watetezi wa haki za binadamu na amani duniani zimekuwa zikiuzia Saudia na watifaki wake silaha kwa ajili ya kupata faida. Ni wazi kuwa nchi za Ulaya zimeonyesha undumakuwili mkubwa sana katika kadhia ya mauzo ya silaha kwa Saudia. Taasisi ya Amani ya Frankfurt hivi karibuni ilitangaza kuwa kwa mujibu wa vigezo vya Umoja wa Ulaya, wanaouziwa silaha na umoja huo wanapaswa kuheshimu sheria za kimataifa na wawe ni watunzaji wa uthabiti na amani. Kwa msingi huo, taasisi hiyo imesema uuzaji wa silaha kwa Saudi Arabia na waitifaki wake vitani Yemen ni ukiukwaji wa wazi wa vigezo vya Umoja wa Ulaya. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni saa tatu kasorobo asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Muhammad salim Ali uh, ali Dinya yuko Kondoa Baura, Tanzania, anasema hapa nawapata vyema. Asante sana ukiwa hapo, uh, Baura Kondoa. Naye Musa kajitambulisha anasema ndashima sinzi mkamwe hiyo haya. <laughs> Musa huyo wa Kigoma, nadhani kitakuwa ni Kinyarwanda hiki au Kirundi, sijui. Asante sana Musa kwa ujumbe wako huo, ntatafuta mkalimani. Hii ni Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, nawe una fursa ya kututumia maoni mapendekezo na hata ukosoaji wako, hapa studioni, katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nzana na alama ya kujumlisha plus 98 9035065487. Maadhimisho ya alfajiri 10 Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kuwa nasi katika mfululizo huu wa vipindi maalumu vinavyokujieni kwa mnasaba wa maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Ni matumaini yangu kwamba mutaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran hapo mwaka 1979 yalitokeza katika zama ambazo mahusiano ya kimataifa yalikuwa yakitawaliwa na kambi mbili za Mashariki na Magharibi, kambi ya Magharibi ikiongozwa na Marekani na baadhi ya nchi za Ulaya na ile ya Mashariki iliyokuwa ikiongozwa na Urusi ya zamani. Msingi wa idiolojia ya kambi ya Magharibi ulisimama kwenye mfumo wa ubepari ambao ulikuwa tunu na matunda ya mabadiliko ya kisiasa ya baada ya kipindi cha mwamko wa Ulaya na matokeo muhimu ya mapinduzi makubwa ya Ufaransa mwaka 1789. Katika kipindi hicho, mfumo huo uliutambua utawala wa kisoshalisti ulioanzishwa baada ya mapinduzi ya mwaka 1917 nchini Urusi kuwa ndiye adui wake mkuu. Mamlaka na udhibiti wa kambi hizo mbili ulikuwa mkubwa sana kiasi kwamba hakuna tukio lolote la kisiasa ambalo lingeweza kutukia bila ya irada na matakwa ya kambi hizo mbili. Na kwa msingi huo ilikuwa vigumu sana kwa mtu yoyote kudhania kwamba kuna uwezekano wa kujitokeza harakati kubwa ya kidini katika zama hizo. Licha ya hayo yote, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalitukia bila ya kutegemea kambi ya mashariki wala magharibi. Mapinduzi hayo yalivunja kuta za kambi hizo mbili kwa msaada wa utajiri wake mkubwa wa kifikra na kiutamaduni na kutangaza zama mpya zilizochanganya pamoja dini na dunia. Miongoni mwa sifa kuu za mapinduzi hayo ni kutegemea kwake wananchi na mafundisho ya Uislamu. Kauli mbiu ya si mashariki wala magharibi ilikuwa miongoni mwa nara kuu za mapinduzi ya Kiislamu zilizokuwa zikipigwa na wananchi ambao walikuwa wakidai kuundwa utawala na serikali ya Kiislamu. Kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii kitakuwa kinakujia kila Jumatatu usiku na kurudiwa Jumanne asubuhi na mchana. Mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran yalileta kambi ya tatu sambamba na kambi mbili za mashariki na magharibi, na kwa msingi huo dunia ya muongo huo wa 80 wa karne ya 20, ikawa na kambi tatu. Ili kuimarisha kambi hiyo ya tatu mpya, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yaliwalingania watu na mataifa mengine nara na kaulimbiu ya si upande wa mashariki wala upande wa magharibi. Kuhusiana na suala hilo, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran hayati Imamu Ruhullah Khomeini alisema, ninayahusia mataifa sharifu yaliyodhulumiwa na taifa azizi la Iran kushikamana na kufungamana barabara na njia iliyonyooka ya Mwenyezi Mungu ambayo haitegemei na kufungamana na kambi za kilahidi za mashariki wala kambi dhalimu za magharibi. Ilikuwa wazi kwamba vinara wa kambi ya kufru na ubeberu wangechukua hatua ya kukabiliana na wimbi kali la mapinduzi ya kiislamu nchini Iran, kwani mfumo wa kimaada uliokuwa ukitawala dunia haukuweza kustahamili hali hiyo, na ili uendelee kuyatwisha mataifa mengine matakwa na mitazamo yake ya kibeberu, kwa ajili ya kulinda maslahi haramu ya mabeberu, mfumo huo ulitumia mbinu zote, ikiwa ni pamoja na vita, uvamizi, mauaji mateso, kujiondoa katika mikataba na makubaliano ya kimataifa, vita vya kibiashara na vikwazo vya kiuchumi vinavyokiuka na kukanyaga haki za binadamu. Hata hivyo, hatua hizo zilizoendelea katika kipindi chote cha miaka 40 ya baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu zimegonga ukuta na kufeli. Kambi ya Mashariki ilisambaratika mwaka 1991 sambamba na kusambaratika urusi ya zamani tukio hilo lilifuatiwa na kufikia tamati mfumo wa ulimwengu wa kambi tatu baada ya kipindi cha mwongo mmoja na kukajitokeza kambi kadhaa mpya duniani suala ambalo matokeo yake ni makabiliano baina ya kambi mbili za uislamu na ubeberu hivi sasa na baada ya kupita zaidi ya miaka 40 mapinduzi ya kiislamu nchini iran ambayo lilikuwa tukio kubwa katika zama mpya yanasonga mbele kwa kauli mbiu zake, ikiwemo ile ya si mashariki na wala si magharibi, kwa matumaini ya kupiga hatua kubwa na zenye mafanikio zaidi. Wapenzi wasikilizaji, katika mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, Uislamu halisi ulichukua nafasi yake na kutupilia mbali bidaa, uzushi na hurafa. Mapinduzi hayo yalipinga kudhalilishwa, kudunishwa na kutekwa kifikra na yakaweka mbele Uislamu wenye mantiki, busara na hikma, badala ya Uislamu mseto na wa Kimarekani. Yaliwaelekeza watu kwenye elimu na maarifa na kupiga vita ujinga, ujahili na akili mgando na vile vile tabia ya kuwa tegemezi kwa Wamagharibi. Uislamu wa dini na siasa ulichukua nafasi ya kuchupa mipaka na ufuska, na kama alivyosema Imamu Ruhullah Khomeini mwenyewe, Uislamu halisi wa Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam ulichukua nafasi yake iliyokuwa imetekwa na Uislamu wa Kimarekani. Kutokana na kuhuisha fikra za kidini, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalizidisha nafasi na umuhimu wa Uislamu na wafuasi wake katika nyanja mbalimbali na kuwahimiza Waislamu kote duniani kufanya jitihada za kuhuisha utambulisho wao wa Kiislamu na kuwa macho na kuamka kupitia njia ya kutangaza Uislamu wa, wa kisiasa. Tunaweza kusema kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa na nafasi muhimu katika kuwahamasisha Waislamu kujiamini zaidi Japokuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamekabiliwa na mashinikizo makali ya mfumo wa kimataifa na nchi za magharibi kutokana na mchango wake mkubwa katika kuhuisha Uislamu na mafundisho yake halisi yanayopinga ubeberu na unyonyaji, lakini wakati huo huo yamewahamasisha wa magharibi kutwalii na kutaka kuujua zaidi Uislamu na mitazamo yake ya kisiasa na kijamii. Kuongezeka idadi ya watu mashuhuri wanaoikumbatia dini ya Uislamu na kukubali mafundisho yake katika nchi za Ulaya na Marekani katika kipindi cha baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran ni kielelezo cha taathira kubwa za mapinduzi hayo katika kuwalingania wanadamu ujumbe wa Uislamu ambao ndio msingi wa harakati za mapinduzi. Mtandao wa habari wa CNN huko Marekani tarehe 4 Aprili mwaka 2015 uliripoti kwamba Uislamu ndio dini inayostawi na, na kukua kwa kasi zaidi duniani. Vilevile mtandao wa kituo cha CBN cha Marekani umeandika makala iliyobeba anwani inayosema ni kwa nini wa Magharibi wengi wanasilimu na kuingia katika dini ya Uislamu na kusema kwamba Yumkini tukasema idadi kubwa ya watu walioingia katika dini ya Uislamu nchini Marekani ni Wamarekani wenye asili ya Afrika, african americans, lakini pia inatupasa kusema kwamba idadi si ndogo ya watu hao waliosilimu wanatoka katika kizazi cha wazungu na wengi miongoni mwao ni wasomi na watu wenye elimu ya juu, mwisho wa kunukuu. Likizungumzia taathira za mapinduzi ya Kiislamu ya Iran, shirika la habari la Italia ANSA limeripoti kwamba Uislamu umevuka mipaka yote ya dunia na kuwa tena mfumo wa maisha katika dunia ya sasa inayozongwa na migogoro mingi. Mchambuzi wa zaidi ya miongo miwili wa shirika la BBC la Uingereza katika masuala ya Magharibi mwa Asia, Roger Hardy, amesema katika kipindi kilichorushwa hivi karibuni na BBC ambacho kimebeba anwani ya watoto wa Khomeini kwamba hii leo Uislamu ndiyo kadhia kubwa zaidi ya nchi za Magharibi, bali kadhia kubwa zaidi ya kimataifa. Dini hii haina ushawishi katika eneo la Mashariki ya Kati pekee, bali imeenea na kuwa na nguvu katika maeneo yote ya dunia, na ni vigumu sana kuweza kukabiliana nayo. Mwisho wa kunukuu. Wapenzi wa wasikilizaji, hivi sasa ambapo mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yanavuka kipindi nyeti na muhimu sana cha mabadiliko ya kihistoria Mapinduzi hayo yenye mwelekeo wa kiislamu sasa yanapiga hatua kwa kasi kuelekea kwenye ustawi zaidi wa kiuchumi na kijamii, yakiakisi mtindo mpya wa maisha unaompa mwanadamu utambulisho mpya na kumrejeshea iza uhuru na hadhi yake. Muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi chetu leo, wapenzi wasikilizaji, umemalizika. Tukutane tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mola Muumba. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee Macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu magazeti ya Afrika Mashariki, Jumatatu ya leo ya Februari mosi. Kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo kinasema tahadhari za viongozi wa dini zatikisa ibada. Askofu Bagonza atuma ujumbe mzito kwa waumini. Gazeti hilo pia limeandika, Maalim Seif akiri kuugua corona, vifo vya mawakili kumi ndani ya miezi miwili, na Dr Abbas atoa kauli kuhusu kujifungia na maendeleo miradi mikubwa. Kuhusu habari hiyo ya Dr Abbas, Mwananchi toleo la mtandaoni limeandika serikali imetoa msimamo wake kuhusu Covid 19 kwamba haitachukua uamuzi wa, wa kuwafungia watanzania ndani huku ikitoa maelekezo ya kuendelea kuchukua tahadhari. Hayo yalisemwa jana Jumapili na msemaji mkuu wa serikali Dr Hasan Abbas ambaye amesisitiza kuwa na hapa na nukuu: wewe ukiona hutaki kutoka nje, jifungie mwenyewe, lakini msimamo wa serikali haitafungia watu ndani, mwisho wa kunukuu. Gazeti hilo pia limeandika Magufuli awaweka mtegoni madisi Habari hii imepewa nafasi ya kwanza na gazeti la Nipashe ambalo pia limeandika JPM awatangazia utumbuaji madc. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti la Majira inasema migogoro ya ardhi bado donda ndugu, wananchi watoa kilio chao kwa Rais Magufuli, akirejea Dodoma atoa maelekezo, amrejeshea kikongwe wa miaka tisini eneo lake, awaonya madiwani. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo: wafanyabiashara 218 waomba leseni kuuza vileo Unguja; washikiliwa kwa kuuza sukari iliyopungua uzito; ujenzi mradi wa umeme wa Nyerere waikuna bodi NCC; na michezoni Simba wabeba ubingwa Super Cup. Tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Kenya, ambapo ukurasa wa mbele wa gazeti la Standard umepambwa kwa picha inayoonyesha Rais Uhuru Kenyatta, naibu wake William Ruto na kinara wa ODM Raila Odinga. Picha hiyo imeambatana na nwani inayosema vita vya kuwania vijana. Habari hii inaonekana katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo chini ya kichwa kisemacho, kuwapa vijana nafasi za kazi ndio njia bora ya kuboresha mustakabali wa taifa. Habari nyingine zilizopewa umuhimu katika toleo hilo zina vichwa visemavyo Sijaomba uungaji mkono wa Uhuru, asema DP Ruto. Watoto milioni moja nukta mbili wakatiziwa masomo katika kaunti kumi za kaskazini mashariki, na mamca wa Nairobi waahidi kupasisha muswada wa BBI. Habari kuu katika gazeti la Taifa Leo inasema Ruto alia mahasla wa mfyunza, naibu rais alalama, wakazi wa magharibi wanufaika na ukarimu wake, lakini hawampi kura habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina anwani zisemazo adhabu ya kiboko shuleni ya pingwa, Uhuru awasha moto upya kwenye ngome yake, na MCA za Nyanza mbioni kupasisha mswada wa BBI, Uhuru hanidai chochote asemaruto. Ndivyo kinavyosema moja ya habari zilizopewa umuhimu au kichwa cha habari zilizopewa umuhimu katika ukurasa wa mbele wa gazeti la Nation. Pia limeandika Uhuru awaambia vijana wasikubali toroli. COVID-19 yaua Wakenya wengine wanane. Na kimataifa, jeshi la toa uongozi Myanmar huku likimshikilia Suu Kyi. Tunatamatisha nchini Uganda ambapo gazeti la serikali la New Vision limeipa uzito wa kwanza habari isemayo Museveni kuunda mfuko wa wanasiasa wa NRM waliopoteza viti vyao, asema aghalabu yao katika eneo la kati waliibiwa kura pia limeandika Uganda yasajili kesi 1448 za COVID-19 ndani ya wiki mbili. Habari kuu katika gazeti la Monita ina kichwa kisemacho mkanganyiko wagubika ufungu, ufunguzi wa shule. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limepo uzito habari ya usalama wa taifa, limemnukuu waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano wa nchi hiyo Judith Navakova akisema serikali imepokea taarifa kuwa kuna watu wanakula njama ya kuifunga nchi kati ya Februari tatu na saba. Amesema watu hao ambao hakuwataja majina wamewatishia madereva wa teksi na wananchi kwa ujumla kutoenda nje wala kazini katika siku hizo. Amesisitiza kuwa vyombo vya usalama vitawasaka na kuwafikisha mbele ya sheria watu hao. Pia limeandika habari ya kwenda mahakamani hii leo aliyekuwa mgombea wa urais wa upinzani katika uchaguzi wa mwezi huo uh, kumradhi mwezi uliopita wa Januari nchini Uganda, Robert Changulani almaarufu Bobi Wine, kupinga matokeo ya uchaguzi. Hii ni Redio Teheran, ni idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Maadili Bora. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, Siku na saa nyingine imewadia ya kuwa nanyi tena katika kipindi cha Maadili Bora, huku mkijiweka tayari kuyategea sikio yale niliyoandalieni kwa leo. Hebu kwanza burudikeni kwa kipande kifuatacho cha muziki. Tulisema katika kipindi kilichotangulia kuwa dini ya Kiislamu imetoa ratiba na mfumo maalum wa malezi ambao ndani yake zimebainishwa awamu tatu za vipindi vya malezi na ukuaji wa watoto. Hatua ya wazazi wawili ya kuyapa umuhimu marika na umri wa watoto na mahitaji yao ya kiroho na kimwili, kulingana na hali yao ya ukuaji, inaweza kuwaongoza watoto kuelekea kwenye saada na mafanikio. Katika kipindi chetu cha leo tutaitupia jicho hali ya malezi ya mtoto katika umri kati ya miaka saba na kumi na nne na namna ya kuamiliana na watoto wa rika hilo. Kwa kawaida, wakati mtoto anapotimiza umri wa miaka saba huingia katika awamu mpya ya maisha yake, na sababu yenyewe ni kwamba hujiunga na jamii ndogo ambayo ni shule. Katika mazingira hayo madogo lakini muhimu ya shule zile hali za hisia na upole wa kifamilia alizozoea kupata mtoto nyumbani kwao hazipatikani sawa huko shuleni, kwa sababu kwa msaada wa juhudi na hima za walimu na kwa kutumia suhula zilizopo katika anga hiyo ya kijamii mtoto huweza kuonyesha vipawa alivyo navyo na kwa kiwango fulani kutambua uwezo alionao. Kimsingi ni kwamba katika awamu hii shule na familia ndizo taasisi zenye jukumu la kuvitambulisha vipawa vya watoto. Wazazi wengi huwa wanadhani kwamba wanaweza kuwalea watoto wao kwa namna ile wanayoipenda wao wenyewe, lakini kama tulivyokwisha elezea mara kadhaa, mojawapo ya misingi muhimu ya malezi ni kumlea mtoto kulingana na maumbile yake na vipawa alivyo navyo. Huenda matarajio walio nayo wazazi wawili kutoka kwa mtoto yakatofautiana na uwezo alio nao mtoto, na ndiyo maana baba na mama wanapaswa kuhakikisha kuwa wanawaongoza watoto wao katika mkondo wa malezi unaolingana na vipawa na uwezo walionao. Jambo jingine muhimu linalopaswa kuzingatiwa katika umri kati ya miaka saba hadi kumi na nne ni suala la mtoto kutowatii wazazi wake wawili. Wazazi wengi hulalamika juu ya suala hili kutokana na mwenendo wa aina hii unaoonyeshwa na watoto wao wanapokuwa katika umri huu. Hata hivyo, kabla ya kitu chochote, kwanza kabisa, tunapaswa kuelewa sababu ya jambo hilo. Iwapo tokea kipindi cha utotoni mtoto atakuwa na mazoea ya kutii kibubusa amri za wazazi wake, taratibu mtoto huyo ataanza kupoteza uhuru wake wa nafsi, na kwa hali hiyo, katika maisha yake ya baadaye hawezi kuwa ni mtu huru na mwenye uwezo wa kutoa mawazo yake binafsi. Njia sahihi ya malezi ni kwa wazazi wawili kumpa fursa mtoto wao ya kutoa fikra na mawazo aliyo nayo, ambapo kwa njia hii tokea kipindi hicho cha utotoni, na hivyo kutokana na kuwa ni mtu aliyeondokea kuwa na sifa ya kujiamini, huweza kukabiliana kiume na misukosuko mbalimbali ya maisha na kuchagua sahihi ili kuishinda misukosuko hiyo. Ili kuweza kumfanya mtoto ahifadhi shaksia na uhuru wake binafsi, na wakati huo huo awe anatii wazazi wake wawili, tunapaswa kuamiliana na kusuhubiana naye kama mtu mzima na mwenye akili timamu, na wala sio kuzifanyia shere hisia zake na kuichezea akili yake. Tuelewe kwamba mtoto ni mtu ambaye kinafsi hujiweka mbali mara moja na mtu anayehisi kuwa hazidiriki na wala hazijali hisia zake mbele ya mtu huyo. Lakini kama mtoto atahisi kwamba baba na mama yake wanazidiriki barabara hisia zake na wanayapa thamani maneno anayowaelezea huanza kuwashiba taratibu wazazi wake na huhisi kuwa ni vyema kushauriana nao katika masuala mbalimbali yanayomhusu. Wasikilizaji wapenzi, Jambo lingine linalopaswa kuzingatiwa kikamilifu katika kipindi cha umri tunaozungumzia yaani miaka saba hadi kumi na nne ni juu ya namna ya kumrudi mtoto na kukabiliana na makosa anayoyatenda. Ni juu ya wazazi wawili kuelewa kwamba mtoto daima huwa yumo katika hali ya kujifunza na hivyo kujifunza huko baadhi ya wakati huambatana wa na makosa na matatizo mbalimbali mbali. Yumkini makosa hayo yakawa ni katika kufanya kazi za shule, katika kuamiliana na watu wengine na katika kufanya kazi zake za kila siku. Kuhusiana na mtoto ambaye haelewi makosa anayoyafanya, ni juu ya wazazi na walezi kumtanabaisha mtoto huyo kuhusiana na makosa anayoyatenda. Njia mbaya kabisa ya kumtanabaisha mtoto kutokana na kosa alilotenda ni kumpiga, swala ambalo halikubaliki Kiislamu na pia limetahadharishwa mno na wataalamu wa masuala ya malezi kutokana na athari zake mbaya. Kumrudi mtoto kwa kumpiga si tu kwamba kunaleta matokeo kinyume na matarajio yetu, bali kunaacha pia athari mbaya katika shaksia ya mtoto huyo. Kumwadhibu mtoto kwa kumfungia na kumpiga katika umri kati ya miaka saba hadi kumi na nne ambacho ni kipindi cha kujifunza mtoto na kupata uzoefu wa mambo ni jambo lenye kutoa na tija mbaya. Iwapo mtu anataka kumrudi na kumtia adabu mtoto wake kwa sababu ya kosa alilotenda, ni vyema kumnyima baadhi ya vitu alivyokusudia kumpa au jambo aliloazimia kumfanyia. Kuhusiana na nukta hiyo, inasimuliwa kwamba siku moja mtu mmoja alikwenda kwa Imamu Ali alaihi salam mmoja kati ya watu wa nyumba tukufu ya Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumshtakia juu ya mwanawe. Imamu Ali alaihi salam alimwambia mtu huyo kuwa usimpige mwanao, mtie adabu kwa kumsusia, lakini tahadhari, ususiaji huo usiwe wa muda mrefu mno. Hivyo basi, iwapo wazazi na walezi watakuwa na utambuzi na maarifa ya kutosha ya mazingira ya umri anayoishi mtoto, na wakatambua kwamba mambo kama vile udadisi, ukaidi na udekaji ni sifa za kawaida kwa mtoto katika umri kama huo, ni wazi kwamba masuala na matatizo mengi ya mtoto yataweza kutatuka. Wasikilizaji wapenzi, na kufikia hapo ndio tumekamilisha kipindi cha maadili bora kwa leo. Ni matumaini yangu kwamba mmefaidika na yale niliyoandalia na kwamba hamtoacha kutegea sikio kipindi kingine cha maadili bora. Kwa herini. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe 18 Mfunguo 9 Jamadi Jamaadithani 1442 Hijria, mwafaka na tarehe mosi Februari mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 423 iliyopita aliuawa Sayid Nurullah Shushtari, faqihi, mwanathiolojia na alim mkubwa. Alizaliwa mwaka 956 Hijria katika familia bora na ya kielimu mjini Shushtar kusini magharibi mwa Iran. Sayid Shushtari aliyejifunza masomo ya awali ya kidini kwa baba yake na kisha akaelekea mjini Mashhad kaskazini mashariki mwa Iran na kuweza kustafidi na elimu kutoka kwa maulama wakubwa wa mji huo, yapata mwaka 993, Qadhi Sayid Nurullah Shushtari alielekea India kwa ajili ya kufanya tablighi, ambapo wakati huo nchi hiyo ilikuwa chini ya utawala wa mfalme Akbar Shah katika silsila ya Mongolia, huku ikiwa na utulivu. Hadhi yake, elimu na uadilifu wa Said Shustari vilimfanya ateuliwa kuwa kadhi wa mji wa Lahore nchini humo. Baada ya kufariki dunia mfalme Akbar Shah, wapinzani wa alimu huyo walimwendea mfalme aliyechukua uongozi kwa jina la Jahangir Shah na kumwambia maneno ya uongo na ya uchonganishi ambapo kwa kutumia kisingizio cha madhehebu ya Shia ya alimu huyo mkubwa akauawa washahidi. Katika siku kama ya leo Sayyid Shustari aliandika vitabu kadhaa, miongoni mwavyo ni, ni Majalisul Mu'minina Ihqaqul Haqqi na Tufahatul Uqul. Siku kama ya leo miaka 161 iliyopita yani tarehe 18 Jamadu Thani 1281 aliaga dunia fakihi na msomi mkubwa wa Kiislamu Sheikh Murtadha Ansari katika mji mtakatifu wa Najaf huko Iraq. Alizaliwa mwaka 1214 hijria shamsia katika mji wa Dezful nchini Iran, na baada ya kupata elimu ya msingi kwa baba yake, alielekea katika miji mitakatifu ya Karbala na Najaf huko Iraq kwa ajili ya elimu ya juu. Miaka kadhaa baadaye, Sheikh Ansari alitambuliwa kuwa miongoni mwa wanazuoni na walimu mashuhuri wa zama hizo. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu vingi vikiwemo vile vya Rasail na Makasiba ambavyo vingali vinatumiwa hadi sasa kufundishia katika vyuo vikuu vya kidini. Na tarehe mosi Februari, miaka 63 iliyopita iliundwa Jamhuri ya Muungano wa Kiarabu ya Siria na Misri baada ya kumalizika vita vya Sweza na kurudi nyuma askari wa Uingereza, Ufaransa na utawala ghasibu wa Israel kutoka katika ardhi ya Misri. Gamal Abdunaser alitambuliwa kuwa kiongozi dhidi ya ukoloni wa magharibi na dhidi ya uzayuni katika ulimwengu wa kiarabu na kupata umashuhuri mkubwa. Hatua ya kwanza ya kuanzisha muungano wa nchi hizo za kiarabu dhidi ya utawala haramu wa Israel na uungaji mkono wake wa magharibi iliyochukuliwa tarehe mosi Februari mwaka 1958 baada ya Siria kutia saini makubaliano ya kuungana na Misri n na huu ulianza rasmi baada ya kura ya maamuzi ya tarehe 22 Februari mwaka 1958 katika nchi hizo mbili. Barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, naona muda umekwenda kwa kasi sana, nisome tu jumbe mmoja hapa kutoka kwake Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania. Anasema jamani, Zanzibar sio sehemu ya kuuza vileo Heshimuni, si kila sehemu ni sehemu ya, ku, ya kuuza vileo. Dk Mwinyi, kazi kwako kuibomoa au kuijenga Zanzibar. Huu ni mtihani aliokufunguliwa mabaa, hali, hali ya kuwa huko nyuma mabaa hayakuwepo. Anamaliza kwa kumaka da. Asante sana Hamis Bilali, na nadhani Dk Mwinyi somo yangu D Husein Mwinyi ameupata ujumbe wako huo na inshaallah ataufanyia kazi haya. Dakta Mwinyi, mpira kwako uh, muda. Mpenzi msikilizaji, moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi kwa kali. Watu watatu wameuawa huku wengine wengi wakijeruhiwa baada ya wanamgambo wa kundi la kigaidi la Shabab kushambulia hoteli moja katika mji mkuu Somalia, wa Somalia, Mogadishu. Rais Muhamadu Buhari wa Nigeria amesema huu ni mwaka wa mwisho wa uhai wa kundi la Boko Haram. Serikali ya Rwanda imetangaza kuwa inasubiri kupata ufafanuzi kuhusu sababu ya Uingereza kuchukua hatua ya kuwapiga marufuku kuingia katika nchi hiyo ya Ulaya wageni wanaosafiri au kupitia nchini Rwanda. Waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Teheran iko tayari kuandaa mazingira na kusahilisha mazungumzo baina ya kundi la wanamgambo wa Taliban na serikali ya Afghanistan na kiongozi wa Tigre ataka kufanyika uchunguzi wa mauaji umati aliyofanywa na jeshi la Ethiopia. Muhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya mpenzi msikilizaji. Tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia wali hadi tamati na tunakushukuru vile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Asante na kwaheri. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu muja kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya irib word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile whatsapp telegram viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran po box 19 tatu tisa tano stroke sita saba sita saba, Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.