Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Na acheni dhambi zilizo dhahir na zilizofichikana. Hakika wanaochuma dhambi watalipwa kwa walivyokuwa wakivichuma wala msile katika wale wasiosomewa jina la Mwenyezi Mungu, kwani huo ni upotofu. Na kwa yakini mashetani wanawafunza marafiki zao kubishana nanyi, na mkiwafuata, basi hapana shaka nyinyi mtakuwa washirikina. Bismillahi rahmani rahim. Asalamu as alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili redio Teherani popote pale matangazo yanapowafikia, na wakati mwingine tunajiunga jiunga nanyi, wapendwa wasikilizaji, matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani yanapowafikia ikiwa ni Jumapili njema ya Januari thelathini na moja tunakaribia kuingia mwezi wa pili Februari kwa idhini yake Allahu subhanahu wataala amin ya rabilalamin saa na tarehe kumi na saba Jumadi Uthani elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria. Tunamshukuru mola muumba kwa kutupa uhai na afya njema, amin ya rabbina amin. Na tunafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao mchana huu utatupia jicho Marekani yakataa kuondoa kikamilifu wanajeshi wake waliokuwa Afghanistan. Tumeandalia pia wapenda wasikilizaji, kipindi maalum ikiwa ni mfululizo wa vipindi hivi kwa mnasaba wa kukaribia maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, yaani mwaka arobaini mbili tangu Irani ilipopata ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini, na vipindi hivyo tunaviita kwamba ni vipindi vya Alfajiri Kumi. Tutakuwa na kipindi chetu kingine pia cha Pili Afrika wiki hii ambacho kinaangazia mjumuiko wa matukio mbalimbali yaliyojiri katika bara la Afrika jumazima bila kusahau uchambuzi wetu wa magazeti macho wetu magazetini, tunadondoa tunawaletea habari muhimu, ambazo ni habari kadhaa tu tunachambua kutoka baadhi ya ya magazeti ya leo. Afrika Mashariki yetu ya makala yetu ya kihistoria iko pahala pake, ikiwajuza matukio mbalimbali yaliyojiri ulimwenguni katika miaka kadhaa iliyopita. Tuna wingi wa matumaini kuwa mtakuwa nasi hadi tamati ya matangazo, lakini bila kusahau na nawakumbusha mnitumie maoni yenu kwa njia ile ya whatsapp yetu ya kawaida. Nadhani mnaifahamu tovuti yetu ni partoday.com/sw. Saa inaonyesha kutimia saa sita kamili kwa majira ya Tehrani. Kwanza kabisa ni vichwa vya habari. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu azuru haramu ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Wagombea wa baraza la urais la Libya watangazwa kwa mujibu wa mjumbe wa umoja mataifa nchini Libya. Alkadhimi yasisitiza kulipiza kisasi kwa wahusika wa milipuko ya Baghdad, na Amnesty International yakaribisha kusitishwa kuuziwa silaha muungano wa vamizi wa Saudia katika vita huko Yemen. Karibuni. na sasa ni habari kamili. Tunaanzia hapa Tehran. Sambamba na kuanza maazimisho ya alfajiri kumi na katika kukaribia maadhimisho ya mwaka wa arobaini na mbili wa ushindi mtukufu wa mapinduzi ya Kiislamu, Ayatullah Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, mapema leo asubuhi amezuru haram tukufu la mwasisi mkuu wa mapinduzi ya Kiislamu na kuenzi kumbukumbu kumbu ya imamu huyo adhimu wa taifa la Iran kwa kuswali na kusoma Qurani. Kiongozi mwadhama wa mapinduzi ya Kiislamu aidha amezuru makaburi ya mashahidi wakuu wa tajika yani Beheshti, Rajai, Bahonar na mashahidi mwezi Tir mwaka elfu moja mia tatu sitini Hijiria Shamsia, na Mungu awainue wa tukio la tarehe saba mwezi na kumwomba Mwenyezimungu awainue waja wake hao. Ayatullah Khamenei amezuru pia makaburi ya mashahidi mashuhuri na kuziombea roho takatifu za watetezi hao wa Uislamu na Iran. Leo Jumapili, tarehe kumi na mbili Bahman, sawa na tarehe thelathini na moja Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia ni siku ya kwanza alfajiri kumi za maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran miaka arobaini na mbili iliyopita. Katika siku kama ya leo yaleo, yani tarehe kumi na mbili mwezi Bahman mwaka elfu moja mia tatu hamsini na saba hijiria shamsia sawa na Februari mosi mwaka elfu moja mia tisa sabini na tisa miladia, Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu Irani, baada ya kuwa uhamishoni na mbali na nyumbani kwa muda wa miaka kumi na tano alirejea katika miaka kumi na nne alirejea katika Irani ya Kiislamu na kulakiwa na umati mkubwa wa wananchi. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya ametangaza orodha ya wagombea wa baraza la urais na kiti cha waziri mkuu nchini humo. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa katika masuala ya Libya ametangaza orodha ya wagombea wa baraza la kiti cha urais, ambayo ndani yake kunaonekana baadhi ya majina kama ya Khalid Amar Al Misri, Aquila Sale Kwaida na Solahudin Al Namrush, huku Ahmed Omar Ahmed Mitigi Usama Asaidi, Fathi Ali, Abdussalam Bashagha wakiarifishwa pia miongoni mwa wagombea wa nafasi ya waziri mkuu huko Libya. Libya ikimekuwa ikikabiliwa na machafuko na ukosefu wa amani tangu kupinduliwa madarakani utawala wa kidikteta wa Kanali Muammar Gaddafi mwaka elfu mbili na kumi na moja. Weledi wa mambo wanaamini kuwa njia pekee ya kuhitimisha mgogoro wa Libya ni kufanyika uchaguzi na kuundwa serikali na jeshi lenye nguvu nchini humo. Kwa kuzingatia hali ya mambo ilivyo huko Libya, takwa kuu la wananchi pia ni kufanyika uchaguzi ambao utapelekea kuingia madarakani serikali yenye nguvu ili kuhitimisha hali mbaya ya sasa nchini humo. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Shirika la msamaha duniani Amnesty International limekaribisha swala la kusitishwa kutumiwa silaha zinazoundwa katika nchi za Magharibi zikiwemo Marekani na Uingereza muungano vamizi huko Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia. Shirika la Amnesty International limetoa taarifa na kuunga mkono kitendo cha kusitishwa kwa muda kuuziwa silaha muungano vamizi wa Saudia katika vita vya Yemen silaha zinazoundwa katika nchi za magharibi zikiwemo Marekani na Uingereza. Na umesistiza kuwa yapata miaka kadhaa sasa tunatahadharisha kuhusu hatua hizo za nchi za magharibi. Taarifa ya Amnesty International imebainisha kuwa serikali za magharibi zinashiriki katika jinai za kivita huku Yemen, kwa kuendelea kuupatia silaha na zana za kijeshi muungano vamizi huko Yemen unaoongozwa na Saudi Arabia. Afisa mmoja rasmi katika wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani ameeleza kuwa Washington inasitisha kwa muda kutuma na kuziuzia Saudi Arabia na Imarati baadhi ya zana za kijeshi za Marekani. Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump ameafiki, alikuwa ameafiki kuiuzia Imarati, yaani Umoja wa Falme za Kiarabu, ndege za kivita 50 aina ya F35 zenye thamani ya dola bilioni ishirini na tatu siku kadhaa kabla ya kuapishwa rais mpya wa marekani jo Biden. Waziri mkuu wa Iraki amesistiza kuwa wale wote waliohusika katika kuwaua raia wasio na hatia kwenye milipuko ya karibuni iliyojiri katika maidani ya Taharani huko Baghdadi, mji mkuu wa nchi hiyo, watalipizwa kisasi. Mustafa Al-Kadhimi, waziri mkuu wa Iraki, amezitembelea familia za watu waliopoteza maisha katika milipuko ya kigaidi huko Baghdad na akasema vyombo vyote vya usalama, intelijensia na kijeshi vya Iraki usiku na mchana vinamsaka Abu Yasr Al Isawi, gavana wa Daesh huko Iraki na mamluki na wapangaji wengine wote wa jina hiyo iliyotekelezwa katika maidani ya Al Taherani. Alkadhimi amesema matabaka yote ya wa wananchi na makundi ya Iraki yanapaswa kushiriki katika kuunda serikali imara iliyo huru na yenye nguvu. Alhamisi tarehe 21 mwezi Januari mwaka huu, milipuko miwili mikubwa ya kigaidi ilitokea katika eneo la babushaki huko Baghdad na kuwa watu 32 na kujeruhi wengine 110. Hiyo ni kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya ya Iraki. Vikosi vya usalama vya nchi hiyo aidha vimewatia mbaroni watu sitini wakiwemo vinara kadhaa wa ngazi za juu wa kundi la kigaidi la Daesh hufuatia milipuko hiyo pacha. Na mawakili kadhaa wa timu inayomtetea Donald Trump, rais wa zamani wa Marekani, wamejiuzulu kutoka timu hiyo, ikiwa zimesalia siku chache tu kabla ya kusailiwa rais huyo wa zamani katika bunge la Seneti, kwa mujibu wa shirika la habari la Sputnik. Mawakili watano mashuhuri wamejiuzulu kutoka timu hiyo maalumu iliyopangwa kumtetea Trump kwenye bunge la Senate. Kanali ya televisheni ya CNN pia imesema Josh Howard, wakili kutoka jimbo la Carolina Kaskazini, John Gosha na Greg Harris wametangaza rasmi kujiuzulu na kutoshirikiana tena na timu ya mawakili wa Trump katika kumtetea mbele ya Senate jana asubuhi. Pia jarida la Politico liliandika kuwa Bach Bowa na Debora Baba, mawakili kutoka jimbo la Carolina Kusini, walikuwa wamejiuzulu nyadhifa zao katika timu hiyo ya mawakili wanaomtetea Trump. Rais huyu za wa zamani wa Marekani anakabiliwa na tuhuma nzito za kuwachochea wafuasi wake washambulie jengo la Kongres ya Marekani mnamo Jumatano tarehe sita Januari mwaka huu. Tayari wabunge wa chama cha Demokrat wameanzisha mchakato wa kusailiwa kwake katika bunge la Seneti. Iwapo hilo litatimia, hiyo itakuwa ni mara ya pili kwa rais wa Marekani kuwahi kusailiwa mara mbili katika, mara mbili katika kipindi cha utawala wake wa miaka minne, jambo ambalo halijawahi kutokea tena katika historia ya nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Endelea kutegea sikia matangazo mubashara, idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Tunawaletea sasa uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kichwa chake kinasema: Marekani yakataa kuondoa kikamilifu wanajeshi wake walioko Afghanistan. Marekani imetazama upya aghalabu ya sera na hatua za serikali iliyotangulia ya Trump baada ya kuingia madarakani serikali mpya ya Joe Biden. Siasa za Washington kuhusu Afghanistan na kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini humo ni kati ya masuala hayo. John Kirby, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Pentagon, Alhamisi iliyopita alidai kuwa kundi la Taliban alijaheshimu ahadi yake kwa mujibu wa makubaliano yaliyofikia na Marekani na kwa sababu hiyo Washington haitaweza kuondoa kikamilifu wanajeshi wake huko Afghanistan kufikia mwezi Mei mwaka huu. Amedai kuwa Marekani itaendelea eti kufungamana na ahadi zake za kutatua hitilafu katika mazungumzo. Matamshi ya afisa huyo wa Pentagon yametolewa baada ya Anthony Blinken, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, kusisitiza katika mazungumzo yake ya simu na rais Ashraf Ghani wa Afghanistan kwamba serikali ya Biden inaunga mkono mazungumzo ya amani ya nchi hiyo. Makubaliano baina ya Marekani na Taliban yalisainiwa mwezi Februari mwaka jana huko Doha, Qatar, wakati wa utawala wa Trump. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, ilitazamiwa kuwa wanajeshi wote wa Marekani wangeondolewa huko Afghanistan kufikia Mei mwaka huu iwapo kundi la Taliban lingetengeleza lingetekeleza ahadi zake. Aidha, ilitazamiwa kwamba mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Afghanistan na kundi la Taliban yangeanza. Hata hivyo sehemu hiyo ya makubaliano pia haijazaa matunda. Pamoja na hayo, masuala mawili yameibua utata na shaka kuhusu utekelezaji wa makubaliano hayo. Sababu ya kwanza ni kuwa serikali ya Biden haiyafiki swala la kuondolewa kikamilifu wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan, sawa kabisa na kama yalivyo maamuzi mengine mengi yaliyochukuliwa na serikali ya Trump. Viongozi wa serikali ya Biden kama Jack Sullivan, mshauri wa usalama wa taifa, na Antony Blinken, waziri wa mashauri wa nchi hiyo, hivi karibuni wamesisitiza juu ya kuangaliwa upya makubaliano yaliyofikiwa kati ya serikali ya Trump na kundi la Taliban. Serikali ya Afghanistan na Taliban huko nyuma zilieleza kuwa pande mbili zinasubiri Biden aingie White House ili kusogeza mbele makubaliano hayo ya Doha na kufahamu misimamo na maamuzi yake kuhusu makubaliano hayo. Taliban imetahadharisha kwamba italazimika kuchukua maamuzi magumu iwapo Marekani haitafungamana na ahadi yake ya kuwaondoa kikamilifu wanajeshi wake huko Afghanistan, baada ya kusainiwa makubaliano kati ya Marekani na Taliban mwezi Februari mwaka jana, huko Doha, Qatar. Kwa mujibu wa amri ya Trump, wanajeshi wa Marekani walioko Afghanistan wamepunguzwa kutoka elfu nne mia tano na kufikia elfu mbili mia tano hadi kufikia katikati ya mwezi Januari mwaka huu. Aidha, kwa mujibu wa makubaliano hayo wafungwa elfu tano wa kundi la wanamgambo wa Taliban pia wameachiwa huru kutoka katika jela za serikali ya Afghanistan, ambapo sasa serikali hiyo imetangaza kuwa wafungwa wengi miongoni mwao wamerejea katika medani ya vita. Endelea kutegea sikio matangazo haya mubashir, idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Tunawaletea kipindi chetu sasa maalumu ambacho ni kwa mnasaba wa Alfajiri Kumi, <imkati> <imkati> maadhimisho ya Alfajiri Kumi. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni katika mfululizo huu wa vipindi maalum vinavyokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya alfajiri kumi kuelekea kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Kipindi chetu cha leo ambacho ni cha kwanza katika mfululizo huu kitatupia jicho Shakhsia ya Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye fikra, busara na miongozo yake ilikuwa na nafasi katika kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu, mapinduzi ambayo yamefahamika na kufungamana na jina la Imam Khomeini. Kweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Miaka arobaini na mbili iliyopita, katika siku kama ya leo, Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alirejea nchini Iran na kulakiwa na umati mkubwa wananchi baada ya kuwa uhamishoni kwa zaidi ya miaka kumi siku ambayo imebakia kuwa moja ya siku za kihistoria zenye kukumbukwa mno katika historia ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Kwa hakika, tarehe ya 12 Bahman mwaka 1357 iliyosadifiana na Februari mosi mwaka na 1979 miladia, ilikuwa nukta kuu katika mapambano na Iran, ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa Shah na katika kipindi cha siku kumi tu tangu kurejea nchini Imam Khomeini, mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi, licha ya ungaji mkono wa Marekani kwa utawala wa Shaha. Baada ya mfalme Shah kibaraka wa madola magharibi kukimbia nchi hapo tarehe 26 Dei mwaka 1357 hijiri ya Shamsia, sawa na tarehe 16 Januari mwaka 1979 Imam Khomeini alitangaza uamuzi wake wa kurejea nchini. Uamuzi huo wa kishujaa na wa hatari pia uliwatia wasiwasi mkubwa wapenzi na wapinzani wa imamu huyo, wananchi wa Iran. Na licha ya kwamba walikuwa wamefanya subra ya muda mrefu ya kumgojea kiongozi wa huyo, pia walikuwa na wasiwasi kwamba vibaraka wa utawala wakitoa ghuti watamsababishia madhara katika safari yake hiyo ya kurejea hapa nchini Imam Ruhullah Khomeini. Kwa upande mwingine, nao utawala wa shaha na waungaji mkono wake wa Kimarekani na no Wamagharibi walikuwa wanajua vema kwamba kurejea Imam Khomeini nchini Iran kutazidisha cheche na moto wa harakati za kimapinduzi na hatimaye kufikiwa ushindi wa mapinduzi hayo. Baada ya Imam Khomeini kuazimia kurejea nchini, kulianza harakati nyingi za kuzuia safari yake hiyo kihistoria. Wananchi walioshikamana na dini wa Iran walikuwa pamoja na Imam Khomeini baada ya kuitikia mwito wake wa kuchukia dhulma. Ni kwa msingi huo ndio maana wananchi wa Iran wakaitikia mwito wake na kusimama naye bega kwa bega kukabiliana na dhulma na ukandamizaji wa utawala wa Shaa. Imamu Ruhullah Khomeini, kama walivyokuwa mababu zake watoharifu, alikuwa katika harakati na mkondo wa kulea watu na jamii, na katika sentesi moja, tunaweza kusema kuwa Imamu Khomeini alikuwa akifuatilia suala la kueneza maadili mema katika jamii. Kueneza maadili mema na tabia njema ni miongoni mwa amri za Mwenyezi Mungu katika Qurani tukufu kwa nabii wake Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam ili wale wote wanaotaka kuingia katika Uislamu wafahamu kwamba utawala na siasa sio mambo ambayo yako kando na utukufu wa mwanadamu na masuala ya kimaanawi, bali jamii bora ya Kiislamu itafikia daraja hiyo kwa kufungamana tu na masuala haya mawili muhimu. Mwenyezi Mungu subhanahu ta wa taala anawakumbusha Waislamu kuhusiana na hili katika aya ya 21 ya Suratu Lahzab pale anaposema, hakika nyinyi mnayo ruwaza njema kwa Mtume wa Mwenyezimungu kwa anayemtaraji Mwenyezimungu na siku ya mwisho na akamkumbuka Mwenyezimungu sana. Kwa hakika Mtume rehma na amani ziwe juu yake pamoja na ali zake alikuwa rwaza njema ya juu kabisa ya mtawala wa Kiislamu, na baada yake Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam ambaye alichora na kudhihirisha umbo la uadilifu wa, wa kijamii na utukufu wa mwanadamu katika kipindi cha utawala wake wa Kiislamu. Imamu Khomeini pia akifuata nyayo za shakhsia hao wakubwa wa kidini alikuwa katika mkondo wa kuhuisha na kueneza thamani za kidini katika jamii, jamii ambayo itajengwa katika misingi ya Uislamu na fikihi ya Kishia. Na hivyo tabia njema, maadili mema, bila shaka masuala ya kimaanawi hujitokeza na kudhihiri bayana katika jamii hiyo. Hapana shaka kuwa utawala kama huu ulikuwa ukihitajia kiongozi ambaye yeye mwenyewe amebobea na kutabahari katika taaluma ya fiqhi, mwenye utambuzi sahihi na mpana wa dini, aliyejipamba kwa takwa na uchaji Mungu na maadili mema, ambapo Imam Ruhullah Khomeini alikuwa na sifa zote hizi. Ali, mwanzoni mwa ujana wake Imam Khomeini alijishughulisha na kulea nafsi yake na kujibidisha katika kujiimarisha zaidi katika maadili mema na sifa njema. Kwa hakika shakhsia huyo hakuwa na mithili katika kuchunga maadili na kushikamana na takwa na kumwogopa Mwenyezi Mungu katika zama zake. Walioishi chumba kimoja na Imamu Khomeini wakati akiwa masomoni walikuwa wakifahamu kwamba Ruhullah Khomeini ana sifa kuu mbili. Sifa ya kwanza ni kuamka usiku wa manane kwa ajili ya kuswali swala ya suna usiku, na sifa ya pili ni kujiweka mbali kabisa na kusengenya watu, bali hata kusikiliza watu wakisengenya. Shaksia wa namna hii alikuwa akitilia mkazo mno suala la kusema kweli na kutenda mema. Na inawezekana kusema kuwa ukweli katika kauli na matendo ni vigezo ambavyo viliwavutia zaidi watu katika shakhsia ya Imam Khomeini rahmatullahi alaihi. Kusema kweli tupu na kujiepusha na uongo ni katika maamrisho ya Mwenyezi Mungu katika Qorani Tukufu, pamoja na miongozo ya viongozi wa dini, na wakati huo huo ni miongoni mwa ishara za imani, takwa na uchaji Mungu. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam, wamenukuliwa akisema, kusema kweli ni nguzo imara kabisa ya dini. Imamu Ruhullah Khomeini alikuwa mtiifu kwa kile alichokuwa kikisema, iwe ni katika maisha yake binafsi au maisha yake ya kisiasa. Alipokuwa akiwanasihi maafisa wa serikali na suala la kutoikumbatia dunia na kuishi maisha kawaida ya kawaida yasiyo na ufahari, basi yeye alikuwa kigezo cha kweli kabisa katika masuala hayo. Wakati wananchi wa Iran walipoona tamu ya ukweli katika maneno na vitendo vya Imam Khomeini kudisa sirruhu walimwamini na kuwa pamoja naye zaidi katika njia yake ya mapinduzi. Na ni katika mazingira haya ndipo wananchi wa Islamu wa Iran wakawa tayari kufa shahidi katika njia ya kumtetea na kumhami kiongozi wao huyo. Imam Khomeini alikuwa marja mkubwa wa kidini na arifu na msomi, na wakati huo huo mwanasiasa mahiri mwenye upeo wa hali ya juu, aliyekuwa na shakhsia ya kuvutia na yenye ushawishi kwa watu, aliyekuwa dhidi ya udikteta na ambaye hakuwa na utegemezi, sio kwa madola makubwa magharibi wala mashariki. Kwa upande wa busuri na muono wa mbali sambamba na mtazamo wa kina kuhusiana na masuala ya jamii, Imamu Homeini alikuwa na upeo na ustadi wa aina yake katika zama zake, kama ambavyo alikuwa mweledi wa masuala ya mataifa mengine ya dunia. Aidha, Imamu Homeini alifahamika kwa kuwa mtu wa ratiba, mipango, unadhifu na utanashati, na moja ya siri za mafanikio yake ni kwamba alikuwa na mipango madhubuti ya kielimu na kivitendo katika uongozi na hata katika harakati zake za kisiasa. Historia inaonyesha kuwa alikuwa akiandaa jedwali na ratiba kwa ajili ya kazi anazopaswa kufanya, mathalan kesho. Imamu Khomeini alikuwa na mipango maalum na makini kiasi kwamba watu waliokuwa wakimzunguka na kuishi naye kwa kumwona Imamu Khomeini akifanya jambo fulani, basi waliweza kujua hivi sasa ni saa ngapi. Hii ni kutokana na kuwa Imamu Khomeini alikuwa na wakati maalum wa kula chakula, alikuwa na wakati makhususi kwa kulala, na alikuwa akiamka katika saa na wakati maalum. Hata anapokuwa na miadi na mtu, alikuwa akifika kwa wakati, bila kuchelewa hata kidogo. Sayida Zahra Mustafavi, binti wa Imamu Khomeini, anasimulia kwa kusema: Imam alikuwa makini na mtu wa wakati, kiasi kwamba ikitokea amechelewa dakika chache tu kwa ajili ya chakula, watu wake wa nyumbani walikuwa wakiingiwa na wasiwasi na hofu kubwa. Hivyo wote bila kupenda hujipata wameelekea katika chumba cha Imam na wanapofika huko humkuta, kwa mfano, Ahmad mtoto wa Imamu amewasili hapo na alikuwa akimuuliza maswali baba yake ambaye naye hakuwa na budi isipokuwa kumjibu na hivyo kumfanya chelewe. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kilichokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za kumbukumbu kumbu ya alfajiri kumi kuelekea kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kunukuu maneno ya Ayatollahi Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye ni mmoja wa wanafunzi wa Imam Khomeini. Ayatollahi Khamenei anasema Imam Khomeini alikuwa katika rehma na fadhila za Mwenyezi Mungu kutokana na kuwa kwake na mahusiano na mafungamano na mwenyezi Mungu. Hebu njooni na sisi tuendeleze njia yake kwa kumtegemea Allah, kuwa na ikhlasi na nia njema katika amali na matendo yetu, na kufanya hima, idili na kuwa na azma na msimamo thabiti. Wapenzi w wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati, hivyo sina budi kukomea hapa, nikiwa na matumaini kwamba mmenufaika na yale niliyokuandalieni kwa leo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Shukran sana sana Bendera, kwa kipindi chako hicho, ambacho ni mfululizo wa vipindi maalum tumeandalia wasikilizaji wetu vya alfajiri kumi kuelekea maadhimisho ya mwaka arobaini na mbili wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini Iran. Tuna kushukuru sana, na sasa nakaribisha macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jambo la udunduzi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki mchana huu wa leo Jumapili. Kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo kinasema John Pombe Magufuli aibua mjadala, ajira za madaktari. Linaandika kuwa Rais John Magufuli ameagiza madaktari waliokimbia hospitali ya serikali kwenda binafsi watafutwe, mati wasema ajira zao zinaweza kuwa serikalini na katika hospitali binafsi habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo: mwendo wa waraka, tahadhari ya korona, kukosa watoto balaa jipya ndani ya ndoa, na polisi wafunguka kilichomuua dereva wa lori. Kuhusu habari hiyo ya kuaga dunia dereva wa lori katika mazingira ya tatanishi, toleo la mtandaoni la Mwananchi limeandika, jeshi la polisi mkoani Mbeya limesema dereva wa lori aliyekamatwa kwa kukiuka sheria za usalama barabarani baada ya kushushwa kwa nguvu kwenye gari alibainika kuwa na ugonjwa wa homa ya mapafu na alifariki dunia baada ya kufikishwa katika kituo cha afya cha Igawilo. Habari kuu katika gazeti la Habari Leo Jumapili inasema, maji Ziwa Victoria kuvutia wekezaji, Johni Pombe Magufuli aagiza yafikishwe Sikonge, Urambo na Kaliua, Serikali kuongeza bajeti sekta ya maji. Pia limeandika njia ya umeme treni ya CGR ya kamilika. Gazeti la Nipashe Jumapili limetenga nafasi ya kwanza kwa makala yenye anwani semayo, mambo sita yanayoponza vijana, dawa za kulevya, wafungwa wanawake waongoza uraibu gerezani. Habari nyingine inayotoa mguso wa aina yake katika gazeti hilo inasema dada wa kazi adaiwa kunyonga mtoto wa bosi wake. John Pombe Magufuli akemea majungu, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Jamvi la Habari hii leo. Tuelekeze kurunzi yetu sasa, wapenda wasikilizaji, katika nchi jirani ya Kenya, ambapo takriban matoleo ya leo yametoa kipaumbele kwa habari ya mkutano wa kisiasa wa Rais Uhuru Kenyatta katika eneo la Sagana. Taifa Jumapili limeipa habari hiyo kichwa kinachosomeka hivi, Uhuru amsaga Ruto Sagana. Anwani hii inakaribiana na iliyokuwa katika gazeti la Sunday Standard inayosema Uhuru amchana Ruto. Sunday Nation limeipa habari hiyo anwani inayosema glovu zavuliwa. Muhtasari wa habari hiyo ni kuwa Rais Uhuru Kenyatta jana alimshambulia vikali na waziwazi -wazi, naibu wake William Ruto alipokutana na viongozi na wanasiasa wa eneo la mlima Kenya katika eneo la Sagana. Taifa Jumapili toleo la mtandaoni limeandika, Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa ODM Raila Odinga wako mbioni kuokoa mchakato wa marekebisho ya katiba wa BBI katika ngome zao za kisiasa za mlima Kenya na Nyanza mtawalia. Hii ni baada ya mchakato huo kukabiliwa na mawimbi makali ya upinzani haswa kutoka kwa baadhi ya viongozi wa kisiasa na wakidini wakati ambapo mswada wa BBI umewasilishwa katika mabunge 47 ya kaunti. Standard toleo la mtandaoni limeakisi habari ya kiafya yenye kichwa cha maneno kinachosomeka hivi: hofu huku kesi za HIV zikiongezeka katika kaunti 15 pamoja na habari nyinginezo. Nation toleo la mtandaoni limeipa umuhimu habari ya kieneo inayosema polisi ya Afrika Kusini yakamata dawa ya muujiza ya kukabiliana na Covid 19. Vichwa vya habari zinavyoonekana katika toleo la mtandaoni la The Star vinasomeka hivi: sina deni lolote kwa yeyote, Uhuru asema. Raila aitisha kongamano la BBI Kisumu baada ya mkutano wa Sagana. Mada za mripuko zilizolenga polisi za uafisi wawili kaunti ya Wajir na chama cha fadway cha mtaka uhuru aondoe sheria za kudhibiti msambao wa corona. Tunahitimisha nchini Uganda, ambapo gazeti la serikali la Sunday Vision limeipa uzito wa kwanza habari yenye nunai anwani semayo vyombo vyo selama, vya usalama vyachunguza mitandao ya kigaidi ya kigaidi ya Palestina nchini Uganda. Pia limeandika Kyagulanyi aenda mahakamani habari hii ya kwenda mahakamani, alikuwa mgombea urais wa upinzani katika uchaguzi wa mwezi huu wa Januari nchini Uganda Robert Kyagulanyi Bobi Wine, imepewa kipaumbele pia na gazeti la Sunday Monitor chini ya kichwa kisemacho majaji kuamua kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi ya Bobi <muchas> Endelea kutegea sikio matangazo mubashara ya idhaa ya Kiswahili, redio Teherani. Tunakaribisha kipindi chetu cha Afrika wiki hii utakaofuatiwa na makala ya leo katika historia. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Pamoja na mambo mengine, kipindi chetu cha leo kitatupia jicho: rais wa Tanzania aonya kuhusu chanjo ya korona; Uganda yakanusha madai kuwa jeshi la nchi hiyo limeua makumi ya wanamgambo wa Al-Shababu nchini Somalia; na kesi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki yaakhirishwa huku Amnesty ikituhumu Nigeria kuwa inapania kuficha mauaji ya waandamanaji pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie huko nchini Kenya. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema kuzinduliwa kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, kumefungua ukurasa mpya wa ushirikiano wa kiuchumi baina ya Iran na Kenya na hata nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki. Akizungumza katika hafla ya uzinduzi huo iliyofanyika Jumatano hii mjini Nairobi, makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia, Dr Sorena Satari, amesema Jamhuri ya Kiislamu inaunga mkono kikamilifu ushirikiano baina ya Nairobi na Teheran katika uga wa teknolojia, ameashiria mafanikio ya Iran katika uzalishaji wa vifaa na suhula za matibabu katika kipindi hiki cha janga la korona, na kueleza kuwa ili kuweza kukabiliana na virusi vya korona, kampuni za kitaalamu za Iran zimefanikiwa kuzalisha vifaa mbalimbali vya tiba kama mashine za hewa ya oksijeni zinazohitajika na waliokumbwa na ugonjwa wa COVID-19, vipima joto vya kidijitali mashine za kupiga picha mwili wa mwanadamu za CT scan na kadhalika. Satari amebainisha kuwa hatua zote hizi zimepigwa nchini Iran katika hali ambayo licha ya kuonesha nia njema katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, lakini Iran inapitia kipindi kigumu cha vikwazo shadidi vya Marekani. Makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia ameongeza kuwa katika miaka ya hivi karibuni tumeshuhudia ustawi mkubwa katika nyuga za teknolojia na ubunifu katika nchi yetu. Nafasi ya Iran katika uzalishaji wa sayansi duniani imekwea kutoka 34 hadi 16 na ni ya kwanza katika eneo la Asia Magharibi. Dr Satari amebainisha kuwa kuna dharura kuna udharura wa kuwepo mabadilishano ya wanachuo kati ya nchi mbili, na akaongeza kuwa Iran ina uwezo wa juu wa utaalamu katika uga wa uzalishaji bidhaa kwa kutumia teknolojia ya kiwango cha juu na iko tayari kuipatia Kenya uwezo wake huo. Akizungumza katika mkutano huo, waziri wa teknolojia ya habari na mawasiliano wa Kenya Joseph Musheru amesema uzinduzi huo wa kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran katika mtaa wa Kilimani jijini Nairobi ni mwendelezo wa hatua za kustawisha uhusiano wa pande mbili baina ya Kenya na Iran I am very happy that I was invited to this opportunity to see where we can come and work together with the Republic of Iran on innovation and being able to see how we can grow our countries. uh, the bilateral relations that we've had with Iran have been you know, for a long time and it is our plan that this will continue to grow and deepen And it is good to see the business community here, the technology community from both countries coming together so that we can look at how we can harness the great opportunities that uh, are presented. Wawakilishi wa mashirika 40 ya kiteknolojia ya Iran katika nyuga za petrokemikali, nishati jadidika, utengenezaji dawa, bioteknolojia na nanoteknolojia walishiriki uzinduzi huo, pia na kukutana na wafanyabiashara na uwekezaji wa Kenya. Makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia alipata fursa pia ya kukutana na kufanya mazungumzo na Betty Maina, waziri wa viwanda, biashara na maendeleo ya ujasiriamali wa Kenya, na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Rachel Omamo. Kando na hayo, jeshi la Afrika Kusini limefanyia marekebisho kanuni zake za uvaaji na sasa limewaruhusu askari wanawake wa Kiislamu nchini humo kuvalia vazi la stara la hijabu wakiwa kazini. Mafi Mgobozi, msemaji wa jeshi la ulinzi la Afrika Kusini, amethibitisha habari hizo na za kufutwa marufuku ya kuvaa hijabu kazini kwa wanawake wa Kiislamu wanaohudumu jeshini nchini humo. Uamuzi huo ni ushindi mkubwa kwa wanajeshi wa kike wa Kiislamu nchini humo ambao kwa miaka mingi hawakuwa wanaruhusiwa kuvaa vazi hilo la staha. Meja Fatima Isaacs, afisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Afrika Kusini kwa muda kamitatu wa miaka mitatu amekuwa katika mpambano wa kisheria wa kutaka askari jeshi wa Kiislamu nchini humo waruhusiwe kuvalia hijabu wakiwa kazini. Januari mwaka jana mahakama ya kijeshi nchini humo ilimwondolea shtaka Meja Fatima la kuvaa hijabu chini ya kofia yake ya kijeshi akiwa kazini. Baada ya uamuzi huo wa wiki hii, Meja Fatima Isaacs ambaye ni mwanapatholojia katika hospitali ya kijeshi nchini humo ameliambia gazeti la Cape Times kuwa, na hapa na nukuu cool. husi ushindi kwangu mimi tu bali kwa watu wote ambao wanabinywa na kunyimwa haki zao za kimsingi kimya kimya. Amesema Afrika Kusini ni nchi ya kidemokrasia na inapaswa kuheshimu mafundisho na haki za watu wa dini zote. Wiki hii rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli ametahadharisha kuhusu chanjo ya COVID-19 ambayo imeanza kutolewa katika mataifa mbalimbali mbali duniani. Akizungumza wilayani Chato mkoani Geita Jumatano hii, rais Magufuli aligusia pia kuhusu hali ya korona nchini humo na kuwasihi wananchi kuendelea kuomba pamoja na kujifukiza. Dkt Magufuli amesisitiza juu ya madhara ya chanjo, hususan kwamba hakuna chanjo za magonjwa sugu ya muda mrefu kama Ukimwi na saratani. Amebainisha kwa kusema ninajua, wapo baadhi ya Watanzania hata wameondoka ndani ya nchi na kukimbilia maeneo mengine na kwenda kuchanjwa, na walikochanjwa, huku wamekuja, huku wametuletea korona ambayo ni ya ajabu ajabu. Simameni imara, chanjo hazifai, na niiombe wizara ya afya isiwe inakimbilia mambo ya machanjo chanjo bila yenyewe kujiridhisha Ipo nchi fulani walichanjwa watoto wake wa kike wenye umri wa miaka kumi na minne, wanaambiwa ni kwa ajili ya kuzuia kansa ya kizazi. Imekuja kugundulika ile chanjo ilikuwa ni ya kuwazuia wasizae. Daktari huyo Magufuli aidha amesema hategemei kutangaza hata siku moja kulifungia taifa hilo, ingawa amesisitiza umuhimu wa kuchukua tahadhari na kumwomba Mungu. Msimamo huo wa Rais Magufuli ameutoa siku moja tu baada ya baraza la maaskofu wa Kanisa Katoliki nchini Tanzania kuwataka Watanzania kuchukua tahadhari juu ya maambukizi ya virusi vya korona, wakati huu dunia ikikabiliwa na janga hilo la kiafya, ikiwa ni pamoja na kunawa mikono, kutumia vitakasa mikono, kuvaa barakoa na kuepuka misongamano. Tanzania iliacha kutangaza takwimu za maambukizi au vifo vya virusi hivyo mwezi Aprili mwaka jana baada ya maafisa wa maabara ya taifa kutuhumiwa kutoa matokeo yasiyo sahihi huku hayo yakiarifiwa. Kituo cha Umoja wa Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa kwa kifupi Africa CDC kimesema Afrika imefanikiwa kuagiza dozi milioni mia nne za chanjo ya COVID-19 zaidi baada ya kuagiza dozi milioni 270 hapo awali. Afrika inahitaji dozi bilioni moja na laki tano 5 ili liweze kuchanja asilimia sitini ya wakazi wa bara hilo. Mbali na hayo serikali ya Uganda imekadhibisha taarifa wa jeshi la nchi hiyo UPDF limeua wanachama 189 wa genge la alshabab kusini magharibi mwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Adonia Ayebare, mwakilishi wa kudumu wa Uganda katika Umoja wa Mataifa, amesema madai hayo ya kuuawa wanachama 189 wa alshabab katika shambulizi la kushtukiza la UPDF huko nchini Somalia ni ya uongo na hayana ukweli wowote. Ameutaka umma upuzile mbali habari hizo zilizochapishwa na kurushwa hewani na vyombo mbalimbali mbali vya habari. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Uganda amesema binafsi amezungumza na viongozi wa UPDF ambao wamesisitiza kuwa habari hizo ni feki. Na kesi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria iliyoanza kusikilizwa wiki hii bila ya yeye kuwekwa mahakamani imeakhirishwa na sasa imepangwa kusikilizwa tena Machi kumi mwaka huu. Taarifa kutoka Nigeria zinasema kuwa mahakama imeakhirisha kusikiliza kesi hiyo baada ya wafuasi wengi wa Shekh Zakzaki kujitokeza na kuandamana wakipinga kesi dhidi ya kiongozi wao huyo, na badala yake wanataka achiwe huru. Wiki hii vikosi vya usalama nchini Nigeria vilikandamiza maandamano ya wafuasi wa Shekh Zakzaki kwa kufyatua risasi ambapo watu wawili waliwa washahidi na wengine kadhaa kujeruhiwa. Na habari hiyo kutoka Nigeria ndiyo inayotutamatishia kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Husen Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe 17 mfunguo 9 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijria, mwafaka na tarehe 31 Januari 2021 Miladia. Siku kama ya leo tarehe 12 Bahman kwa mujibu wa kalenda ya Hijria Shamsia, mwafaka na tarehe 31 Januari miaka 42 iliyopita Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran alirejea nchini na kupokelewa kwa nderemo na shangwe kubwa na wananchi baada ya kuishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka kumi na mitano. Imam Khomeini alirejea hapa nchini akitokea uhamishoni Ufaransa, huku harakati za wananchi zikiwa zimepamba moto kuelekea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Inapaswa kufahamika kuwa kurejea nchini Imam kutoka uhamishoni kulitengeneza historia mpya ya taifa hili. Kadhalika, ujio huo ni nukta muhimu mno ya kipindi cha kukaribia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Mapokezi hayo makubwa ya wananchi wa Iran kwa Imam Khomeini hayajawahi kushuhudiwa mfano wake katika historia ya sasa ya dunia. Baada ya kutoa hotuba fupi katika uwanja wa ndege wa Mehrabad, Imam Khomeini alielekea moja kwa moja kwenye makaburi ya mashahidi waliouawa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu kwa ajili ya kutoa heshima kwa mashahidi hao, ambapo pia alitoa hotuba katika umati mkubwa wa wananchi. Kwa mara nyingine, Imam aliitaja serikali ya Shapor Bakhtiar kuwa kibaraka wa Sha, sanjari na kutangaza kuunda serikali mpya kwa msaada wa wananchi. Siku kumi baada ya kurejea nchini Imam, mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi kamili, na kipindi hicho cha siku kumi za baina ya kurejea Imamu nchini hadi kupata ushindi kamili mapinduzi ya Kiislamu kinayojulikana hapa nchini kama Alfajiri Kumi. Siku kama ya leo miaka 918 iliyopita, yaani tarehe 17 Jamadi Thani mwaka 524 Hijria, alifariki dunia Bari Baghdadi, mwanafasihi na malenga mashuhuri wa Kiarabu. Baghdadi alizaliwa mwaka 443 Hijria na kuanza kusomea elimu ya nahu na lugha kutoka kwa maulama wakubwa wa kipindi chake. Moja ya athari mashuhuri za Bari Baghdadi ni kitabu cha mashairi kilichopewa jina lake. Na siku kama ya leo miaka 422 iliyopita ilianzishwa kampuni ya kwanza ya Uingereza ya India mashariki nchini India kwa amri ya Malkia Elizabeth wa kwanza wa Uingereza. Kampuni hiyo iliimarisha ukoloni wa Uingereza katika maeneo yenye utajiri huko kusini mwa Asia, na baada ya hapo, shughuli za ukoloni zikaimarika zaidi katika mataifa ya kusini mwa Asia kupitia kampuni hiyo. na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa 5 na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose wa kuyategea sikio matangazo yetu.