Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. An'am aya ya 118 mpaka ya 119 A'udhu billahi minash shaitani rrajim Bismillahir Rahmanir Rahim Fakulu mimma Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Basi kuleni katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu ikiwa mnaziamini aya zake. Na kwa nini msile katika waliosomewa jina la Mwenyezi Mungu, naye amekwisha kubainishieni alivyokuharamishieni, isipokuwa vile mnavyolazimishwa na hakika wengi wanapoteza kwa matamanio yao bila ya kuwa na ilmu, na hakika Mola wako mlezi ndiye mjuzi kushinda wote kuwajua wanaopindukia mipaka. Bismillah rahmani rahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, subah alkher. Mpenzi msikilizaji, natumai tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumapili asubuhi, subuhi ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Januari 31 mwafaka na tarehe 17 jamadi Thani mwaka 1442 Hijria. Studio ni kuendesha matangazo haya ni mimi Husein Hassan. Nina wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, vilevile tutakuwa na udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia kipindi maalum cha Alfajiri kumi na makala ya Afrika wiki hii, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM. Ukiwa huko nchini Tanzania, tunasikika kupitia Redio Maarifa. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwajuu sw hali kadhalika, una fursa kushiriki ya kushiriki matangazo haya, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari inaanza na alama ya kujumlisha plus 989035065487 baada ya muda usiokuwa mrefu narejea na taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Teheran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika kati ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza muhtasari wake Iran yajibu bwabwaja za rais wa Ufaransa juu ya makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Tanzania kuanza kampeni ya kupiga nyungu wiki nzima kukabili janga la korona, na mkutano wa wakuu wa Umoja wa Afrika kufanyika wiki ijayo, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema silaha za Ufaransa na nchi nyingine za Magharibi ndilo chimbuko kuu la ukosefu wa uthabiti katika eneo la ghuba ya Uajemi. Said Khatibzadeh alisema hayo jana Jumamosi na kuongeza kuwa madhali Ufaransa, Uingereza, Marekani na nchi nyinginezo zinaendelea kurundika silaha katika eneo hili, basi ukosefu wa usalama na uthabiti utaendelea kushuhudiwa. Kauli ya Khatib zade ni jibu kwa matamshi ya Ijumaa ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron aliyedai kuwa mazungumzo yoyote mapya kuhusu makubaliano ya nyuklia ya Iran ya JCPOA yanapaswa kujumuisha waitifaki wa Ufaransa katika eneo la Asia Magharibi kama vile Saudi Arabia. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Iran ameeleza bayana kuwa JCPOA ni mapatano ya kimataifa na kamwe hayawezi kujadiliwa upya wala kujumuisha wadau wapya. Ameitaka serikali ya Paris badala ya kubobwaja itazame upya sera zake za kigeni na iache kurundika silaha katika eneo hili la asia magharibi. Khatibzade ameashiria hatua ya Marekani ya kujiondoa katika JCPOA na kubainisha kuwa Washington ilijitoa kwenye mapatano hayo ya kimataifa huku Ulaya ikishindwa kuyalinda, na iwapo kuna chembe ya matumaini ya kuhuisha makubaliano hayo njia ya kufuata ni rahisi na sahali. Ameongeza kuwa Marekani inapaswa kurejea katika mapatano hayo pasi na masharti yoyote, sambamba na kuliondolea taifa hili vikwazo vinavyofungamana na JCPOA na visivyofungamana nayo, vilivyowekwa na aliyekuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump. Waziri wa nchi ofisi ya rais tawala za mikoa na serikali za mitaa nchini Tanzania, Selemani Jafo ametangaza kuanza kampeni ya kupambana na maambukizi ya virusi vya korona juma lijalo nchini humo. Waziri Jafo amesema hayo akiwa katika ziara ya rais wa Tanzania John Pombe Magufuli katika mkoa wa Tabora, ambapo akizungumzia janga la virusi vya korona amesema Kuanzia kesho Jumatatu, kampeni ya kupambana na janga hilo itaanza. Amesema hapa, korona haina nafasi, tutaendelea kumwomba Mwenyezi Mungu kama mheshimiwa rais alivyotuelekeza, na umesema watu wajifukize sana. Na rais, naomba nikwambie, jumatatu ya kesho yani tutaanza kampeni nyingine ya juma zima, yani season 3 au awamu ya tatu, nyungu kama kawaida, tunajifukiza, tunakula matunda, tunamwomba Mungu. Tunaanza tarehe moja mpaka tarehe saba. Mwisho wa kunukuu. Siku ya Ijumaa, msemaji mkuu wa serikali ya Tanzania Dr Hassan Abbas alisema Tanzania inazingatia miongozo yote ya tahadhari dhidi ya ugonjwa wa korona, na hata wakati huu ambao dunia inapambana na wimbi la pili la maambukizi ya virusi hivyo. Hivi majuzi rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli alitahadharisha kuhusu chanjo ya Covid 19 ambayo imeanza kutolewa katika mataifa mbalimbali duniani na kusisitiza pia kuwa hategemei kutangaza hata siku moja kujifungia ndani, ingawa amesisitiza umuhimu wa kuchukua tahadhari na kumwomba Mola. Tanzania iliacha kutangaza takwimu za maambukizi au vifo vya virusi hivyo mwezi Aprili mwaka jana baada ya maafisa wa maabara ya taifa kutuhumiwa kutoa matokeo yasiyo sahihi. Kwingineko, mkutano wa kila mwaka wa wakuu wa umoja wa Afrika unatarajiwa kufanyika wiki ijayo tarehe sita na saba za mwezi ujao wa Februari. Kutokana na kuenea virusi vya korona, mkutano huo unatazamiwa kufanyika kwa njia ya mawasiliano ya intaneti. Pamoja na mambo mengine, ajenda kuu ya mkutano wa mara hii ni janga la korona na mikakati inayopaswa kuchukuliwa kwa ajili ya kukabiliana na virusi hivyo ambavyo vinaitesa dunia kwa sasa. Licha ya kuwa bara la Afrika halijaathiriwa sana na virusi vya korona ikilinganishwa na mataifa ya bara Ulaya na huko Amerika, lakini kumekuwa kukitolewa indhari za kuchukuliwa hatua mwafaka za kuzuia kuenea zaidi janga hilo. Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini anatazamiwa kukabidhi wenyekiti wa kiduru wa Umoja wa Afrika kwa Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Aidha, kunatarajiwa kufanyika chaguzi katika nafasi mbalimbali mbali za ngazi za juu za umoja huo, ikiwemo ile ya kamisheni ya Umoja wa Afrika. Musa Faki Mahamat ambaye ameshikilia wadhifa huo kwa miaka minne, anatarajiwa kutetea nafasi yake hiyo akiwa hana mshindani. Hii ni mara ya kwanza katika historia kuwania nafasi hiyo bila mshindani yeyote dhidi yake. Duru za karibu na afisa huyo Umoja wa Afrika zinasema kuwa raia huyo wa Chada anaungwa mkono na nchi zinazozungumza Kifaransa katika umoja huo. Hata hivyo, hali haiko hivyo kwa nchi za kusini mwa Afrika, ambazo zinamshutumu kwa kutowajibika katika kazi yake. Ikiwa haitapata kura zinazohitajika, Umoja wa Afrika utafungua njia kwa wagombea wengine. Taarifa ya habari za dunia mpenzi msikilizaji inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran na idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, tunasikika hivi sasa moja kwa moja kupitia masafa ya FM. Ukiwa huko nchini Tanzania ni kupitia redio maarifa na Taban. Ukiwa hapo Tanga tunasikika kupitia kasimawimbi 105.3, Mwanza 101.9, ukiwa Kigoma ni masafa ya 99.7, Mtwara 104.1, Mtwara na Singida tunasikika katika anga za 99.1. Tukisonga mbele, baraza la mawaziri nchini Sudan linafikiria kujiuzulu kwa mpigo baada ya maandamano ya wananchi ya kulalamikia ughali wa maisha katika nchi hiyo. Baadhi ya duru za karibu na baraza la mawaziri la Sudan zinasema kuwa mawaziri wa serikali ya nchi hiyo hivi sasa wanajadili mpango wa kujiuzulu kwa pamoja ili kuandaa uwanja wa kuundwa serikali nyingine kutokana na kuongezeka maandamano ya wananchi. Chanzo kimoja ambacho hakikutaka kutajwa jina lake kimesema kuwa kwa sasa kuna zungumziwa chaguo la kujiuzulu kwa mpigo mawaziri ili kurahisisha mchakato wa uundaji wa serikali nyingine. Polisi nchini Sudan wamekuwa wakilazimika kutumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji wenye ghadhabu katika mji mkuu Khartum na miji mingine mikubwa nchi hiyo ambao wamekuwa wakiandamana kulalamikia ughali wa maisha. Waandamanaji hao wamekuwa wakiweka vizuizi barabarani na kuchoma matairi kama njia ya kubainisha hasira zao, kufuatia ongezeko kubwa la ughali wa maisha, uhaba wa chakula na kukatika umeme mara kwa mara. Sudan ilitumbukia katika mgogoro wa kiuchumi kabla na baada ya kupinduliwa dikteta Omar Hassan Al Bashir mnamo Aprili mwaka jana, kumradhi mwaka elfu mbili kumi na tisa. Bashir alipinduliwa na jeshi baada ya maandamano ya miezi kadhaa ya wananchi ambao walikuwa wakilalamikia nyongeza ya bei za bidhaa muhimu. Hivi sasa pia, kutokana na janga la Covid 19 Sudan yenye idadi ya watu milioni 40 inakabiliwa na matatizo mengine ya kiuchumi. Wananchi wanalazimika kupanga foleni masaa kadhaa kununua mkate huku kukiwa na uhaba mkubwa wa umeme. Na Ethiopia imezituhumu Sudan na Misri kwamba ndizo zinazokwamisha mazungumzo ya kutatua hitilafu zilizopo beina ya nchi hizo tatu kuhusiana na bwawa la Anahdha. Tuhuma hizo zimetolewa na Seleshi Bekele, waziri wa maji wa Ethiopia, ambaye amepinga pia ripoti zinazozungumzia kukaribia kuibuka vita beina ya nchi hizo kuhusiana na ujenzi wa bwawa la Renaissance au Anahdha juu ya mto Nil. Waziri wa maji wa Ethiopia amesisitiza kuwa ishara zote zinaonyesha kwamba Misri na Sudan ndizo zinazokwamisha zinazokwamisha juhudi za kufikiwa makubaliano kuhusiana na kadhia ya bwao hilo. Akithibitisha madai yake hayo, Bekele amesema baada ya, ya kufikiwa makubaliano baina ya nchi yake na Misri baada ya kutolewa mapendekezo ya timu ya wataalamu ya Umoja wa Afrika, Sudan ilichukua uamuzi wa kujitoa katika mazungumzo hayo. Ameongeza kuwa Aidha, baada ya Ethiopia kufikia makubaliano na Sudan baada ya kutolewa mapendekezo na wataalamu wa AU, Misri nayo ikatoka katika, ikaji, uh, ikatoka katika mchakato wa mazungumzo, misimamo ambayo inaonyesha wazi kwamba mataifa hayo ndiyo yanayokwamisha mwenendo wa mazungumzo hayo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teherani. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mpenzi msikilizaji, habari hizo unaweza kuzipata kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Unaweza kuwasiliana nasi kupitia nambari yetu ya WhatsApp ambayo ni alama ya kujumlisha au plus 9893565487. Kadhalika unaweza kututumia maoni yako katika barua pepe yetu ya swahili radio at irib ir. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB.IR. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao una anwani semayo Marekani yakataa kuondoka kikamilifu au kuondoa kikamilifu wanajeshi wake walioko Afghanistan. Marekani imetazama upya ghalabu ya sera na hatua za serikali iliyotangulia ya Donald Trump baada ya kuingia madarakani serikali mpya ya Joe Biden. Siasa za Washington kuhusu Afghanistan na kuondoka wanajeshi wa Marekani nchini humo ni kati ya masuala hayo. John Kirby, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani au Pentagon, Alhamisi iliyopita alidai kuwa kundi la Taliban alijaheshimu ahadi yake kwa mujibu wa makubaliano yaliyofikia na Marekani, na kwa sababu hiyo Washington haitaweza kuondoa kikamilifu wanajeshi wake huko Afghanistan kufikia mwezi Mei mwaka huu. Amedai kuwa Marekani itaendelea eti kufungamana na ahadi zake za kutatua hitilafu katika mazungumzo. Matamshi ya afisa huyo wa Pentagon yametolewa baada ya Antony Blinken, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani, kusisitiza katika mazungumzo ya simu na rais Ashraf Ghani wa Afghanistan kuwa serikali ya Biden inaunga mkono mazungumzo ya amani ya nchi hiyo. Makubaliano baina ya Marekani na Taliban yalisainiwa mwezi Februari mwaka jana huko Doha, Qatar, wakati wa utawala wa Trump. Kwa mujibu wa makubaliano hayo, ilitazamiwa kuwa wanajeshi wote wa Marekani wangeondolewa huko Afghanistan kufikia Mei mwaka huu iwapo kundi la Taliban lingetekeleza ahadi zake. Aidha, ilitazamiwa kuwa mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Afghanistan na Taliban yangeanza. Hata hivyo, sehemu hiyo ya makubaliano pia haijazaa matunda. Pamoja na hayo, maswala mawili yameibua utata na shaka kuhusu utekelezaji wa makubaliano hayo. Sababu ya kwanza ni kuwa serikali ya Biden haiyafiki swala la kuondolewa kikamilifu wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan, sawa kabisa na yalivyo maamuzi mengine uh, mengi yaliyochukuliwa na serikali ya Trump. Viongozi wa serikali ya Biden kama Jake Sullivan, mshauri wa usalama wa taifa, na Antony Blinken, waziri wa mashauri wa nchi hiyo, mashauri ya kigeni wa nchi hiyo, hivi karibuni wamesisitiza juu ya kuangaliwa upya makubaliano yaliyofikiwa kati ya serikali ya Trump na kundi la Taliban. Serikali ya Afghanistan na Taliban huko nyuma zilieleza kuwa pande mbili zinasubiri Biden aingie White House ili kusogeza mbele makubaliano hayo ya Doha na kufahamu misimamo na maamuzi yake kuhusu makubaliano hayo. Taliban imetahadharisha kuwa italazimika kuchukua maamuzi magumu iwapo Marekani haitafungamana na ahadi yake ya kuondoa kikamilifu wanajeshi wake huko Afghanistan baada ya kusainiwa makubaliano kati ya Marekani na Taliban mwezi Februari mwaka jana, huko Doha, Qatar. Kwa mujibu wa amri ya Trump, wanajeshi wa Marekani walioko Afghanistan wamepunguzwa kutoka 4500 na kufikia 2500 hadi kufikia katikati ya mwezi Januari mwaka huu. Aidha, kwa mujibu wa makubaliano hayo Wafungwa elfu tano wa kundi la wanamgambo wa Taliban pia wameachiwa huru kutoka katika jela za serikali ya Afghanistan, ambapo sasa serikali hiyo imetangaza kuwa wafungwa wengi miongoni mwao wamerejea katika medani ya vita. Sababu ya pili ambayo imekuwa kisingizio kwa marekani cha kuendelea kubakisha wanajeshi wake huko Afghanistan ni kuendelea mashambulizi ya silaha na ya kujitoa mhanga ya Taliban dhidi ya maeneo ya vikosi vya usalama na askari jeshi na pia katika miji mbalimbali ya nchi hiyo. Taliban iliahidi kuacha kuibua machafuko na kuanza mazungumzo na serikali kuu ya Afghanistan ili kurejesha amani nchini humo. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Allahu akbar, Allahu akbar, Allahu akbar. Maadhimisho ya alfajiri 10 Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni katika mfululizo huu wa vipindi maalum vinavyokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya alfajiri kumi kuelekea kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu nchini Iran. Kipindi chetu cha leo ambacho ni cha kwanza katika mfululizo huu kitatupia jicho shakhsia ya imam ruhullah khomeini mwenyezi mungu amrehemu mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya kiislamu ya iran ambaye fikra busara na miongozo yake ilikuwa na nafasi katika kupata ushindi mapinduzi ya kiislamu mapinduzi ambayo yamefahamika na kufungamana na jina la imam khomeini kweni nami ahadi mwisho wa kipindi hiki Miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo, Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alirejea nchini Iran na kulakiwa na umati mkubwa wa wananchi baada ya kuwa uhamishoni kwa zaidi ya miaka kumi siku ambayo imebakia kuwa moja ya siku za kihistoria zenye kukumbukwa mno katika historia ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Kwa hakika, tarehe ya 12 Bahman mwaka 1357, iliyosadifiana na Februari mosi mwaka na 1979 miladia, ilikuwa nukta kuu katika mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa shah na katika kipindi cha siku kumi tu tangu kurejea nchini Imam Khomeini, mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi licha ya uungaji mkono wa Marekani kwa utawala wa Shah. Baada ya mfalme Shah kibaraka wa madola Magharibi kukimbia nchi hapo tarehe ya 26 Dei mwaka 1357 hijiri ya shamsia sawa na tarehe kumi na sita Januari mwaka 1979 Imam Khomeini alitangaza uamuzi wake wa kurejea nchini. Uamuzi huo wa kishujaa na wahatari pia uliwatia wasiwasi mkubwa wapenzi na wapinzani wa Imamu huyo, wananchi wa Iran. Na licha ya kwamba walikuwa wamefanya subra ya muda mrefu ya kumgojea kiongozi wa huyo, pia walikuwa na wasiwasi kwamba vibaraka wa utawala wakitoa ghuti watamsababishia madhara katika safari yake hiyo ya kurejea hapa nchini imamu Ruhullah Khomeini. Kwa upande mwingine, nao utawala wa shaha na waungaji mkono wake wa Kimarekani na no Wamagharibi walikuwa wanajua vema kwamba kurejea imamu Khomeini nchini Iran kutazidisha cheche na moto wa harakati za kimapinduzi na hatimaye kufikiwa ushindi wa mapinduzi hayo. Baada ya Imam Khomeini kuazimia kurejea nchini, kulianza harakati nyingi za kuzuia safari yake hiyo kihistoria. Wananchi walioshikamana na dini wa Iran walikuwa pamoja na Imam Khomeini baada ya kuitikia mwito wake wa kuchukia dhulma. Ni kwa msingi huo, ndio maana wananchi wa Iran wakaitikia mwito wake na kusimama naye bega kwa bega kukabiliana na dhulma na ukandamizaji wa utawala wa Shah. Imam Ruhollah Khomeini kama walivyokuwa mababu zake watoharifu, alikuwa katika harakati na mkondo wa kulea watu na jamii, na katika sentensi moja tunaweza kusema kuwa Imam Khomeini alikuwa akifuatilia suala la kueneza maadili mema katika jamii. Kueneza maadili mema na tabia njema ni miongoni mwa amri za Mwenyezi Mungu katika Qurani tukufu kwa Nabii wake Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, ili wale wote wanaotaka kuingia katika Uislamu wafahamu kwamba utawala na siasa sio mambo ambayo yako kando na utukufu wa mwanadamu na masuala ya kimaanawi, bali jamii bora ya Kiislamu itafikia daraja hiyo kwa kufungamana tu na masuala haya mawili muhimu. Mwenyezi Mungu subhanahu wataala anawakumbusha Waislamu kuhusiana na hili katika aya ya 21 ya Suratu Lahzab, pale anaposema: hakika nyinyi mnayo ruaza njema kwa mtume wa Mwenyezi Mungu kwa anayemtaraji Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akamkumbuka Mwenyezi Mungu sana. Kwa hakika Mtume, rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na Ali zake alikuwa rwaza njema ya juu kabisa ya mtawala wa Kiislamu, na baada yake Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam, ambaye alichora na kudhihirisha umbo la uadilifu wa kijamii na utukufu wa mwanadamu katika kipindi cha utawala wake wa Kiislamu. Imamu Khomeini pia akifuata nyayo za shakhsia hawa wakubwa wa kidini alikuwa katika mkondo wa kuuisha na kueneza thamani za kidini katika jamii, jamii ambayo itajengwa katika misingi ya Uislamu na fikihi ya Kishia. Na hivyo tabia njema, maadili mema, bila shaka masuala ya kimaanawi hujitokeza na kudhihiri bayana katika jamii hiyo. Hapana shaka kuwa utawala kama huu ulikuwa ukihitajia kiongozi ambaye yeye mwenyewe amebobea na kutabahari katika taaluma ya fiqhi mwenye utambuzi sahihi na mpana wa dini aliyejipamba kwa takwa na uchaji Mungu na maadili mema ambapo Imam Ruhullah Khomeini alikuwa na sifa zote hizi ali. Mwanzoni mwa ujana wake, Imam Khomeini alijishughulisha na kulea nafsi yake na kujibidisha katika kujiimarisha zaidi katika maadili mema na sifa njema. Kwa hakika shakhsia huyo hakuwa na mithili katika kuchunga maadili na kushikamana na takwa na kumwogopa Mwenyezi Mungu katika zama zake. Walioishi chumba kimoja na Imam Khomeini wakati akiwa masomoni walikuwa wakifahamu kwamba Ruhullah Khomeini ana sifa kuu mbili. Sifa ya kwanza ni kuamka usiku wa manane kwa ajili ya kuswali swala ya sunna usiku, na sifa ya pili ni kujiweka mbali kabisa na kusengenya watu, bali hata kusikiliza watu wakisengenya. Shaksia wa namna hii alikuwa akitilia mkazo mno suala la kusema kweli na kutenda mema na inawezekana kusema kuwa ukweli katika kauli na matendo ni vigezo ambavyo viliwavutia zaidi watu katika shakhsia ya Imam Khomeini rahmatullahi alaihi. Kusema kweli tupu na kujiepusha na uongo ni katika maamrisho ya Mwenyezi Mungu katika Qorani tukufu pamoja na miongozo ya viongozi wa dini, na wakati huo huo ni miongoni mwa ishara za imani, takwa na uchaji Mungu. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam wamenukuliwa akisema, kusema kweli ni nguzo imara kabisa ya dini. Imamu Ruhullah Khomeini alikuwa mtiifu kwa kile alichokuwa akikisema, iwe ni katika maisha yake binafsi au maisha yake ya kisiasa. Alipokuwa akiwanasihi maafisa wa serikali na suala la kutoikumbatia dunia na kuishi maisha kawaida ya kawaida yasiyo na ufahari, basi yeye alikuwa kigezo cha kweli kabisa katika masuala hayo. Wakati wananchi wa Iran walipoona tamu ya ukweli katika maneno na vitendo vya Imam Khomeini quddas sirruhu, walimwamini na kuwa pamoja naye zaidi katika njia yake ya mapinduzi. Na ni katika mazingira haya ndipo wananchi wa Islamu wa Iran wakawa tayari kufa shahidi katika njia ya kumtetea na kumhami kiongozi wao huyo. Imam Khomeini alikuwa marja mkubwa wa kidini na arifu na msomi, na wakati huo huo mwanasiasa mahiri mwenye upeo wa hali ya juu, aliyekuwa na shakhsia ya kuvutia na yenye ushawishi kwa watu, aliyekuwa dhidi ya udikteta, na ambaye hakuwa na utegemezi, sio kwa madola makubwa magharibi wala mashariki. Kwa upande wa busuri na muono wa mbali sambamba na mtazamo wa kina kuhusiana na masuala ya jamii, Imam Khomeini alikuwa na upeo na ustadi wa aina yake katika zama zake, kama ambavyo alikuwa mweledi wa masuala ya mataifa mengine ya dunia. Aidha, Imamu Khomeini alifahamika kwa kuwa mtu wa ratiba, mipango, unadhifu na utanashati, na moja ya siri za mafanikio yake ni kwamba alikuwa na mipango madhubuti ya kielimu na kivitendo katika uongozi na hata katika harakati zake za kisiasa. Historia inaonyesha kuwa alikuwa akiandaa jedwali na ratiba kwa ajili ya kazi anazopaswa kufanya mathalan kesho. Imam Khomeini alikuwa na mipango maalum na makini, kiasi kwamba watu waliokuwa wakimzunguka na kuishi naye kwa kumwona Imam Khomeini akifanya jambo fulani, basi waliweza kujua hivi sasa ni saa ngapi. Hii ni kutokana na kuwa Imam Khomeini alikuwa na wakati maalum wa kula chakula, alikuwa na wakati mahsusi kwa kulala na alikuwa akiamka katika saa na wakati maalum. Hata anapokuwa na miadi na mtu alikuwa akifika kwa wakati, bila kuchelewa hata kidogo. Sayida Zahra Mustafavi, binti wa Imam Khomeini, anasimulia kwa kusema Imam alikuwa makini na mtu wa wakati kiasi kwamba ikitokea amechelewa dakika chache tu kwa ajili ya chakula, watu wake wa nyumbani walikuwa wakiingiwa na wasiwasi na hofu kubwa, hivyo wote bila kupenda hujipata wameelekea katika chumba cha Imam na wanapofika huko humkuta kwa mfano Ahmad mtoto wa imamu amewasili hapo na alikuwa akimuuliza maswali baba yake ambaye naye hakuwa na budi isipokuwa kumjibu na hivyo kumfanya chelewe. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kilichokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za kumbukumbu kumbu ya Alfajiri kumi kuelekea kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kunukuu maneno ya Ayatullahi Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye ni mmoja wa wanafunzi wa Imam Khomeini, Ayatullahi Khamenei anasema, Imam Khomeini alikuwa katika rehma na fadhila za Mwenyezi Mungu kutokana na kuwa kwake na mahusiano na mafungamano na Mwenyezi Mungu. Hebu njooni na sisi tuendeleze njia yake kwa kumtegemea Allah, kuwa na ikhlasi na nia njema katika amali na matendo yetu na kufanya hima idili na kuwa na azma na msimamo thabiti. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati, hivyo sina budi kukomea hapa nikiwa na matumaini kwamba mmenufaika na yale niliyokuandalieni kwa leo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jumaidi Isa akiwa Masawi, Kondoa, Tanzania, anasema hongera Iran kwa hatua yenu nzuri ya kuweza kukabiliana na kirusi cha COVID-19 hata kwenye anga za Uingereza. Asante sana kwa ujumbe wako huo. Naye e, ajajitambulisha huyu lakini anasema habari za asubuhi kutoka Afrika Mashariki. Kuna taarifa kwamba Iran kuna chanjo madhubuti na yenye nguvu ya virusi vya korona tofauti na ile ya Uingereza. Je, kuna ukweli wowote namna namnataban? Nadhani uh, ujumbe wake ujumbe wake Jumaidi Isa uh, utakuwa umekupa jibu kwa swali hilo. Asante sana ingawaje hujitambulisha, lakini una unatuma ujumbe huu kutoka Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee macho yetu magazetini. Gazeti la Mwananchi linalochapishwa nchini Tanzania ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki Jumapili ya leo. Kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo kinasema: JPM aibua mjadala ajira za madaktari. Linaandika kuwa Rais John Magufuli ameagiza madaktari waliokimbia hospitali ya serikali kwenda binafsi watafutwe mat wasema ajira zao zinaweza kuwa serikalini na katika hospitali binafsi. Habari nyingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo: mwendo wa haraka tahadhari ya korona, kukosa watoto bala jipya ndani ya ndoa, na polisi wafunguka kilichomua dereva wa lori. Kuhusu habari hiyo ya kuaga dunia dereva wa lori katika mazingira tatanishi, toleo la mtandaoni la Mwananchi limeandika jeshi la polisi mkoani Mbea limesema dereva wa lori aliyekamatwa na kwa kukiuka sheria za usalama barabarani baada ya kushushwa kwa nguvu kwenye gari, alibainika kuwa na ugonjwa wa homa ya mapafu na alifariki dunia baada ya kufikishwa katika kituo cha afya cha Igawilo. Habari kuu katika gazeti la Habari Leo Jumapili inasema, maji ziwa Victoria kuvuta uwekezaji, JPM aagiza yafikishwe Sikonge, Urambo na Kaliwa, serikali kuongeza bajeti sekta ya maji. Tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Kenya ambako takriban matoleo yote ya leo yametoa kipaumbele kwa habari ya mkutano wa kisiasa wa rais Uhuru Kenyatta katika eneo la Sagana. Taifa Jumapili limeipa habari hiyo kichwa kinachosema Uhuru amsaga Ruto Sagana. Anwani hii inakaribiana na, na iliyoko katika gazeti la Sunday Standard inayosema Uhuru amchana Ruto. Sunday Nation limeipa habari hiyo anwani inayosema glovu zavuliwa. Muhtasari wa habari hiyo ni kuwa Rais Uhuru Kenyatta jana alimshambulia vikali na waziwazi wazi naibu wake William Ruto alipokutana na viongozi na wanasiasa wa eneo la mlima Kenya katika eneo la Sagana. Taifa Jumapili toleo la mtandoni limeandika, Rais Uhuru Kenyatta na kiongozi wa ODM Raila Odinga wako mbioni kuokoa mchakato wa marekebisho ya katiba wa BBI katika ngome zao za kisiasa za mlima Kenya na Nyanza. nchini Uganda ambapo gazeti la serikali la Sunday Vision limeipa uzito wa kwanza habari yenye anwani isemayo vyombo vya usalama vyachunguza mitandao ya kigaidi ya Palestina nchini Uganda. Pia limeandika changulani aenda mahakamani. Habari hii ya kwenda kotini aliyekuwa mgombea wa urais wa upinzani katika uchaguzi wa mwezi huu wa Januari nchini Uganda, Robert Changulani maarufu kama Bobby Wine, imepewa kipaumbele pia na gazeti la Sunday Monitor chini ya kichwa kisemacho majaji kuamua kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi ya Bobby Wine. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, natumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Pamoja na mambo mengine, kipindi chetu cha leo kitatupia jicho: rais wa Tanzania aonya kuhusu chanjo ya korona; Uganda yakanusha madai kuwa jeshi la nchi hiyo limeua makumi ya wanamgambo wa Alshababu nchini Somalia, na kesi ya Shekh Ibrahim Zakzaki yaakhirishwa huku Amnesti ikituhumu Nigeria kuwa inapania kuficha mauaji ya waandamanaji pamoja na matukio mengine. Karibu tuanzie huko nchini Kenya. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema kuzinduliwa kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, kumefungua ukurasa mpya wa ushirikiano wa kiuchumi baina ya Iran na Kenya na hata nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki. Akizungumza katika hafla ya uzinduzi huo iliyofanyika Jumatano hii mjini Nairobi, makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia, Dr Sorena Satari, amesema jamhuri ya kiislamu inaunga mkono kikamilifu ushirikiano baina ya Nairobi na Teheran katika uga wa teknolojia. Ameashiria mafanikio ya Iran katika uzalishaji wa vifaa na suhula za matibabu katika kipindi hiki cha janga la korona na kueleza kuwa ili kuweza kukabiliana na virusi vya korona kampuni za kitaalamu za Iran zimefanikiwa kuzalisha vifaa mbalimbali vya tiba kama mashine za hewa ya oksijeni zinazohitajika na waliokumbwa na ugonjwa wa COVID-19, vipima joto vya kidijitali mashine za kupiga picha mwili wa mwanadamu za CT scan na kadhalika. Satari amebainisha kuwa hatua zote hizi zimepigwa nchini Iran katika hali ambayo licha ya kuonesha nia njema katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, lakini Iran inapitia kipindi kigumu cha vikwazo shadidi vya Marekani. Makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia ameongeza kuwa katika miaka ya hivi karibuni tumeshuhudia ustawi mkubwa katika nyuga za teknolojia na ubunifu katika nchi yetu. Nafasi ya Iran katika uzalishaji wa sayansi duniani imekwea kutoka 34 hadi 16 na ni ya kwanza katika eneo la Asia Magharibi. dr Satari amebainisha kuwa kuna dharura, kuna udharura wa kuwepo mabadilishano ya wanachuo kati ya nchi mbili, na akaongeza kuwa Iran ina uwezo wa juu wa utaalamu katika uga wa uzalishaji bidhaa kwa kutumia teknolojia ya kiwango cha juu na iko tayari kuipatia Kenya uwezo wake huo. Akizungumza katika mkutano huo, Waziri wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano wa Kenya, Joseph Musheru amesema uzinduzi huo wa kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran katika mtaa wa Kilimani jijini Nairobi ni mwendelezo wa hatua za kustawisha uhusiano wa pande mbili baina ya Kenya na Iran. I am very happy that I was invited. The great opportunities that, uh, are presented. Wawakilishi wa mashirika 40 ya kiteknolojia ya Iran katika nyuga za petrokemikali, nishati jadidika, utengenezaji dawa, bioteknolojia na nanoteknolojia walishiriki uzinduzi huo, pia na kukutana na wafanyabiashara na wawekezaji wa Kenya. Makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia alipata fursa pia ya kukutana na kufanya mazungumzo na Beti Maina, waziri wa viwanda biashara na maendeleo ya ujasiriamali wa Kenya, na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Rachel Omamo. Kando na hayo, jeshi la Afrika Kusini limefanyia marekebisho kanuni zake za uvaaji na sasa limewaruhusu askari wanawake wa Kiislamu nchini humo kuvalia vazi la stara la hijabu wakiwa kazini. Mafi Mgobozi, msemaji wa jeshi la ulinzi la Afrika Kusini, amethibitisha habari hizo na za kufutwa marufuku ya kuvaa hijabu kazini kwa wanawake wa kiislamu wanaohudumu jeshini nchini humo. Uamuzi huo ni ushindi mkubwa kwa wanajeshi wa kike wa kiislamu nchini humo ambao kwa miaka mingi hawakuwa wanaruhusiwa kuvaa vazi hilo la staha. Meja Fatima Isaacs, afisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Afrika Kusini, kwa muda wa miaka mitatu amekuwa katika mpambano wa kisheria wa kutaka askari jeshi wa kiislamu nchini humo waruhusiwe kuvalia hijabu wakiwa kazini. Januari mwaka jana, mahkama ya kijeshi nchini humo ilimwondolea shtaka Meja Fatima la kuvaa hijabu chini ya kofia yake ya kijeshi akiwa kazini. Baada ya uamuzi huo wa wiki hii, Meja Fatima Isa ambaye ni mwanapatholojia katika hospitali ya kijeshi nchini humo ameliambia gazeti la Cape Times kuwa, na hapa na nukuu, Huu si ushindi kwangu mimi tu, bali kwa watu wote ambao wanabinywa na kunyimwa haki zao za kimsingi kimya, kimya. Amesema Afrika Kusini ni nchi ya kidemokrasia na inapaswa kuheshimu mafundisho na haki za watu wa dini zote. Wiki hii Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli ametahadharisha kuhusu chanjo ya COVID-19 ambayo imeanza kutolewa katika mataifa mbalimbali mbali duniani. Akizungumza wilayani Chato mkoani Geita Jumatano hii, Rais Magufuli aligusia pia kuhusu hali ya korona nchini humo na kuwasihi wananchi kuendelea kuomba pamoja na kujifukiza. Dkt Magufuli amesisitiza juu ya madhara ya chanjo, hususan kwamba hakuna chanjo za magonjwa sugu ya muda mrefu kama ukimwi na saratani. Amebainisha kwa kusema, ninajua wapo baadhi ya Watanzania hata wameondoka ndani ya nchi na kukimbilia maeneo mengine na kwenda kuchanjwa, na walikochanjwa, huku wamekuja huku wametuletea korona ambayo ni ya ajabu ajabu. Simameni imara, chanjo hazifai, na niiombe wizara ya afya isiwe inakimbilia mambo ya machanjo chanjo bila yenyewe kujiridhisha. Ipo nchi fulani walichanjwa watoto wake wa kike wenye umri wa miaka kumi na nne, wanaambiwa ni kwa ajili ya kuzuia kansa ya kizazi, imekuja kugundulika ile chanjo ilikuwa ni ya kuwazuia wasizae. Daktari huyo Magufuli, aidha, amesema hategemei kutangaza hata siku moja kulifungia taifa hilo, ingawa amesisitiza umuhimu wa kuchukua tahadhari na kumwomba Mungu. Msimamo huo wa rais Magufuli ameutoa siku moja tu baada ya baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Tanzania kuwataka Watanzania kuchukua tahadhari juu ya maambukizi ya virusi vya korona, wakati huu dunia ikikabiliwa na janga hilo la kiafya, ikiwa ni pamoja na kunawa mikono, kutumia vitakasa mikono, kuvaa barakoa na kuepuka misongamano. Tanzania iliacha kutangaza takwimu za maambukizi au vifo vya virusi hivyo mwezi Aprili mwaka jana baada ya maafisa wa maabara ya taifa kutuhumiwa kutoa matokeo yasiyo sahihi huku hayo yakiharifiwa. Kituo cha umoja wa Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa kwa kifupi Africa CDC kimesema Afrika imefanikiwa kuagiza dozi milioni mia nne za chanjo ya Covid 19 za zaidi, baada ya kuagiza dozi milioni 270. hapo awali. Afrika inahitaji dozi bilioni moja na laki tano 5 ili liweze kuchanja asilimia sitini ya wakazi wa bara hilo. Mbali na hayo serikali ya Uganda imekadhibisha taarifa kuwa jeshi la nchi hiyo UPDF limeua wanachama 189 wa genge la Alshabab kusini magharibi mwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Adonia Ayebare, mwakilishi wa kudumu wa Uganda katika Umoja wa Mataifa, amesema madai hayo ya kuuawa wanachama 189 wa Alshabab katika shambulizi la kushtukiza la UPDF huko nchini Somalia ni ya uongo na hayana ukweli wowote. Ameutaka umma upuzile mbali habari hizo zilizochapishwa na kurushwa hewani na vyombo mbalimbali mbali vya habari. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Uganda amesema binafsi amezungumza na viongozi wa UPDF ambao wamesisitiza wa kuwa habari hizo ni feki. Na kesi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, iliyoanza kusikilizwa wiki hii bila ya yeye kuwekwa mahakamani imeakhirishwa na sasa imepangwa kusikilizwa tena Machi kumi mwaka huu. Taarifa kutoka Nigeria zinasema kuwa mahakama imeakhirisha kusikiliza kesi hiyo baada ya wafuasi wengi wa Sheikh Zakzaki kujitokeza na kuandamana wakipinga kesi dhidi ya kiongozi wao huyo na badala yake wanataka achiwe huru. Wiki hii vikosi vya usalama nchini Nigeria vilikandamiza maandamano ya wafuasi wa Sheikh Zakzaki kwa kufyatua risasi ambapo watu wawili waliuawa shahidi na wengine kadhaa kujeruhiwa. Na habari hiyo kutoka Nigeria ndiyo inayotutamatisha kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majali ya Kimola. Jina langu ni Husen Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumapili tarehe 17 mfunguo 9, Jamadi Dithani mwaka 1442 Hijria, mwafaka na tarehe 31 Januari 2021 Miladia. Siku kama ya leo tarehe 12 Bahman kwa mujibu wa kalenda ya Hijria Shamsia, mwafaka na tarehe 31 Januari miaka 42 iliyopita Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu mwasisi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alirejea nchini na kupokelewa kwa nderemo na shangwe kubwa na wananchi baada ya kuishi uhamishoni kwa kipindi cha miaka kumi na mitano. Imam Khomeini alirejea hapa nchini akitokea uhamishoni Ufaransa, huku harakati za wananchi zikiwa zimepamba moto kuelekea ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Inapaswa kufahamika kuwa kurejea nchini Imam kutoka uhamishoni kulitengeneza historia mpya ya taifa hili. Kadhalika, ujio huo ni nukta muhimu mno ya kipindi cha kukaribia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Mapokezi hayo makubwa ya wananchi wa Iran kwa imam Khomeini hayajawahi kushuhudiwa mfano wake katika historia ya sasa ya dunia. Baada ya kutoa hutuba fupi katika uwanja wa ndege wa Mehrabad, imam Khomeini alielekea moja kwa moja kwenye makaburi ya mashahidi waliouawa katika harakati za mapinduzi ya Kiislamu kwa ajili ya kutoa heshima kwa mashahidi hao ambapo pia alitoa hotuba katika umati mkubwa wa wananchi. Kwa mara nyingine, imam aliitaja serikali ya Shapor Bakhtiar kuwa kibaraka wa shah Sanjari na kutangaza kuunda serikali mpya kwa msaada wa wananchi. Siku kumi baada ya kurejea nchini imam, mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi kamili na kipindi hicho cha siku kumi za baina ya kurejea imamu nchini hadi kupata ushindi kamili mapinduzi ya Kiislamu kinajulikana hapa nchini kama alfajiri kumi. Siku kama ya leo miaka 918 iliyopita, yani tarehe 17 Jamadi Thani mwaka 524 hijria alifariki dunia Bari Baghdadi, mwanafasihi na malenga mashuhuri wa Kiarabu. Baghdadi alizaliwa mwaka 443 hijria na kuanza kusomea elimu ya nahu na lugha kutoka kwa maulama wakubwa wa kipindi chake. Moja ya athari mashuhuri za Bari Baghdadi ni kitabu cha mashairi kilichopewa jina lake. Na siku kama ya leo miaka 422 iliyopita ilianzishwa kampuni ya kwanza ya Uingereza ya India Mashariki nchini India kwa amri ya Malkia Elizabeth wa kwanza wa Uingereza. Kampuni hiyo iliimarisha ukoloni wa Uingereza katika maeneo yenye utajiri huko kusini mwa Asia, na baada ya hapo, shughuli za ukoloni zikaimarika zaidi katika mataifa ya kusini mwa Asia kupitia kampuni hiyo. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea kiongoni mwa matangazo yetu haya ya asubuhi ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nisome hapa angalau ujumbe mmoja kutokana na ufinywa wakati. Ujumbe wake Sherali Fazel akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema kukataa kwa Marekani kuondoka katika ardhi uh, si yao ndio ugaidi na wizi wa kimataifa. UN haikufanikiwa kutekeleza amani ya dunia. Wa magharibi wamerundika silaha ya kila aina, ni tishio la amani duniani. Kwa sababu ya wa magharibi ndio wanachochea amani kutoweka duniani. Asante sana, inshallah maoni yake Daktari Yazid na wengineo yatasomwa katika matangazo yetu yajayo. Moja kwa moja nikuletea habari za dunia kwa kifupi. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran amesema silaha za Ufaransa na nchi nyingine za magharibi ndilo chimbuko kuu la ukosefu wa uthabiti na usalama katika eneo la Ghuba ya Uajemi. Waziri wa Nchi, ofisi ya Rais, tawala za mikoa na serikali za mitaa nchini Tanzania, TAMISEMI, Selemani Jafo, ametangaza kuanza kampeni ya kupambana na maambukizi ya virusi vya korona kuanzia kesho Jumatatu. Mkutano wa kila mwaka wa wakuu wa Umoja wa Afrika unatarajiwa kufanyika wiki ijayo, tarehe sita na saba za mwezi ujao wa Februari tokana na kuenea virusi vya korona, mkutano huu unatarajiwa kufanyika kwa njia ya mawasiliano ya intaneti, na janga hilo la korona litakuwa moja ya ajenda kuu za mkutano huo. Baraza la mawaziri nchini Sudan linatafakari kujiuzulu kwa mpigo baada ya maandamano ya wananchi kulalamikia ughali wa maisha kushadidi katika nchi hiyo. Na Ethiopia imezituhumu Sudan na Misri kwamba ndizo zinazokwamisha mazungumzo ya kutatua hitilafu zilizopo baina ya nchi hizo tatu kuhusiana na bwawa la Nahdha. Mukhtasari huo mpenzi msikilizaji, ndio unaotufungia matangazo haya ya Jumapili asubuhi ya ya Radio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na kama nilivyotanguliza, leo ni Januari 31 mwafaka na tarehe 17 Jamadi Thani mwaka 1400 42 hijria. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa wakati wako na vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema, tukutane mwezi ujao Februari, insha Allah. Kwa heri kwa sasa.