Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al, kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Naapa kwa farasi wendao mbio wakipumua na wakitoa moto kwa kupiga kwato za uchini, wakishambulia wakati wa asubuhi, huku wakitimua vumbi, na wakijitoma kati ya kundi. Hakika mwanadamu ni mtovu wa fadhila kwa Mola wake mlezi. Basi anayetenda chembe ya wema atauona, na hakika yeye mwenyewe bila ya shaka ni shahidi wa hayo na ya hakika bila ya shaka ana nguvu za kupenda mali. Kwani hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini, na yakakusanywa yaliyomo vifuani, kuwa hakika mola wao mlezi siku hiyo bila ya shaka atakuwa na habari zao wote? Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ninayekukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, tukiwa tunasikika kupitia sateliti na internet. Anuani ya internet ni parstoday.com slash sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Redio Maarifa Sauti ya Umoja yenye makao yake katika jiji la Tanga, ambapo katika mkoa huo tunasikika kwenye mia moja na tano nukta tatu ama vile vile tunasikika kwenye mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida katika masafa ya FM kupitia Marifa FM sauti ya Umoja. Usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu uchambuzi wa kisiasa pamoja na kipindi maalum kwa mnasaba wa alfajiri kumi Afrika wiki hii na makala ya leo katika historia. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki, wakati Afrika Kati ikiwa ni saa moja na nusu usiku. Zifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rais Rohani asema taifa la Iran lilisambaratisha udikteta na ubeberu. Chanjo ya Iran ya covid-19 inaweza kukabiliana na kirusi cha Uingereza. wa kieneo wajadili mgogoro wa jamhuri ya Afrika ya Kati, miongoni mwa habari nyinginezo. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema taifa la Iran kwa mapambano na mukawama limeweza kusambaratisha ubeberu. Rais Hassan Rouhani amesema hayo leo Jumamosi, ambapo ametoa pongezi kwa mnasaba wa kuanza alfajiri kumi za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuongeza kuwa taifa moja kwa mukawama na mshikamano lilifanikiwa kusambaratisha ubeberu na udikteta na hivyo kumtimua shah Marekani na mabeberu wengine kutoka hapa Iran. Kadhalika, rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ni tukio lisilo na kifani katika historia na kuongeza kuwa baada ya maelfu ya miaka utawala uliochakaa wa kifalme uliangushwa na badala yake ikaja madarakani serikali ya demokrasia ya kidini. Ikumbuko ya kuwa tarehe ya 12 Bahman, mwaka 1357 ya shamsia, na tarehe Februari, mwaka 1357 hijiria shamsia sawa na tarehe mosi Februari mwaka 1979 Imam Ruhullah Khomeini, kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Irani alirejea hapa nchini akitokea uhamishoni na kupokelewa kwa shangwe kubwa na wananchi baada ya kuishi uhamishoni kwa zaidi ya miaka kumi. Mapokezi hayo makubwa wananchi wa Iran kwa Imam Khomeini hayajawahi kushuhudiwa mfano wake katika historia ya sasa ya dunia. Siku kumi baada ya kurejea imam hapa nchini, yaani Februari 11, mwaka 1979, mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi kamili. Kipindi hicho cha siku kumi za baina ya kurejea imamu nchini hadi kupata ushindi kamili wa mapinduzi ya Kiislamu kinajulikana hapa nchini kama Alfajiri Kumi. Kila mwaka hufanyika sherehe kubwa kwa mnasaba wa kuadhimisha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Tukiwa bado tuko hapa nchini, chanjo ya Irani ya Covid 19 au corona, ambayo majaribio yake yanakaribia kumalizika ina uwezo wa kukabiliana na aina mpya ya kirusi cha korona ambacho kimeibuka nchini Uingereza. Haya yamedokezwa na Dkt. Hassan Jalili, mkuu wa timu ya utengenezaji chanjo ya Iran katika idara ya utafiti ya taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini. Itakumbukwa kuwa mnamo disemba 29 mwaka 2020, chanjo ya korona iliyotengenezwa na shirika la barakati la Iran ilifanyiwa majaribio kwa mwanadamu. Chanjo hiyo ambayo inajulikana kama Covi Iran Barakat imetengenezwa na shirika la Barakati ambalo liko chini ya idara ya utafiti ya taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu Akizungumza na shirika la habari la Tasnim, Dr Jalili amesema majaribio yaliyofanywa yanaonyesha kuwa plasma ya damu ya watu waliodungwa chanjo ya Covi Iran Barakat wakati wa majaribio inaweza kusambaratisha kabisa aina mpya ya kirusi cha COVID-19 kutoka Uingereza. Mbali na chanjo ya Coviran Barekat iliundwa Iran kikamilifu, Iran iko mbioni kutengeneza chanjo zingine za korona ndani ya nchi na, na pia kwa ushirikiano na washirika wa kigeni. Aidha, Iran pia itaagiza baadhi ya chanjo zake za korona kutoka nje ya nchi. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesisitiza kuingizwa Iran chanjo kutoka Marekani na Uingereza ni marufuku, lakini ameruhusu kuagizwa chanjo kutoka nchi zingine zenye kuaminika. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Viongozi wa eneo la maziwa makuu barani Afrika wamewataka waasi katika Jamhuri ya Afrika ya Kati kuafiki usitishwaji mapigano. Mkutano huo umefanyika Luanda, Angola, katika fremu ya kongamano la kimataifa la maziwa makuu. Mkutano huo umeitishwa na Rais Joao Lourenco wa Angola ambaye ni mwenyekiti wa sasa wa jumuiya hiyo yenye nchi wanachama 11 na ambayo lengo lake ni kuimarisha amani na maendeleo endelevu katika eneo. Waziri wa mambo ya nje wa Angola, Tete Antonio, amesema viongozi hao wamekubaliana kuwa wanataka eneo la maziwa makuu lisilokuwa na vurugu, vifo au watu kukosa makazi. Mkutano huo uliomalizika jana Ijumaa ulihudhuriwa na rais wa Congo Brazzaville Denis Sassou Nguesso na Paul Kagame wa Rwanda, pamoja na wakilishi wa ngazi za juu wa nchi zingine wanachama. Mkutano huo umeafiki kuundwa mkono Kumradhi, umeafiki na kuunga mkono ombi la jamhuri ya Afrika Kati kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa la kuondolewa vikwazo vya silaha nzito, inazosema inahitaji kupambana na uasi waasi hao wanaodhibiti theluthi mbili ya taifa hilo walianzisha mashambulizi wiki moja kabla ya uchaguzi mkuu uliomrejesha madarakani Rais Faustin Archange Tuadera. Umoja wa Mataifa umesema ghasia za uchaguzi nchini humo tayari zimesababisha watu zaidi ya laki mbili kukosa makazi ndani ya miezi miwili iliyopita. Msemaji wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, Boris Chesrokov amesema asilimia 50 ya wa wakimbizi hao laki moja wamesalia kuwa wakimbizi wa ndani, huku wengine zaidi ya 90 elfu wakikimbilia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kutumia mto ulioko katika mpaka wa nchi mbili hizo. Aidha amesema wengine kumi na tatu elfu mia mbili na arobaini wamekimbilia usalama wao katika nchi jirani za Cameron, Chad na Jamhuri ya Congo Brazzaville. Harakati ya Answarullah ya Yemen imetoa wito kwa wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wajadili hali mbaya ya kibinadamu nchini Yemen ambayo imetokana na uvamizi wa muungano unaongozwa na Saudi Arabia. Muhammad Ali al Huthi, mwanachama wa baraza kuu la kisiasa la harakati ya Ansarullah ya, ya Yemen, ameandika ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter na kutoa wito kwa wanachama wa baraza la usalama kutembelea Yemen ili wajione kwa karibu maafa yaliyosababishwa na uvamizi wa Saudia. Aidha, amesema hali nchini Yemen ni mbaya sana, kiasi kuwa inaweza kutajwa kuwa ni maafa makubwa zaidi ya kibinadamu duniani. Hayo yanajiri katika hali ambayo jumuiya ya kutetea hali za wanawake na watoto wa Yemen imetangaza kuwa watoto na wanawake wapatao kumi na tatu elfu na themanini na nane wameuawa shahidi au kujeruhiwa katika hujuma muungano wa uvamizi wa Saudia nchini humo. Ya hivi karibuni shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani lilisema kati ya Januari na Juni mwaka elfu mbili na ishirini na moja, asilimia 54 ya Wayemen, yaani watu milioni 16 na laki 2, watakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Aidha, mwezi Disemba mwaka jana ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA kwa kifupi, ilitangaza kuwa vita vya Saudia dhidi ya Yemen vimepelekea zaidi ya watu laki mbili na thelathini na tatu elfu kupoteza maisha katika kipindi cha miaka sita iliyopita. Ikumbukwe kuwa mnamo mwezi Machi mwaka elfu mbili na kumi na tano, Saudi Arabia ikiungwa mkono na Marekani, utawala haramu wa Israel, Umoja wa Falme za Kiarabu na nchi zingine kadhaa, iliivamia kijeshi Yemen na kuiwekea mzingiro wa kila upande. Utawala dhalimu wa Saudia ulianzisha mashambulizi dhidi ya Yemen kwa lengo la kuiondoa madarakani harakati ya Ansarullah na kumrejesha madarakani kibaraka wa, kibaraka wake Abdurabuhu Mansur Hadi, rais wa zamani wa nchi hiyo aliyejiuzulu na kukimbilia Riadh. Hata hivyo, hadi sasa Saudia na washirika wake wameshindwa kufikia malengo yao kutokana na kusimama kidete wananchi wa Yemen. Na Siria imesema wanaotenda jinai dhidi ya watoto wa Siria wakiwemo magaidi na wanamgambo wa kikurdi wa SDF wanapata himaya na ungaji mkono wa Marekani. Bashar al Jafar, naibu waziri wa mambo ya nje wa Syria ambaye pia ni mwakilishi wa kudumu wa nchi hiyo katika Umoja wa Mataifa, ametoa kauli hiyo leo Jumamosi alipohutubu katika kikao kisicho rasmi cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambacho kimefanyika kwa njia ya video. Kikao hicho kimeitishwa kujadili maudhui ya watoto katika mapigano ya silaha. Bashar El Jafari amesema magaidi na wanamgambo wa SDF ambao wanapata himaya na uungaji mkono wa kijeshi wa jeshi vamizi la Marekani wametenda jinai dhidi ya watoto wa, wa, wa Siria, ikiwa ni pamoja na kuwaua, kuwateka nyara na kuwapeleka katika maeneo ya kivita. Aidha amesema magaidi na wanamgambo hao wanaopata himaya ya Marekani wameteketeza moto au kuharibu shule na mahospitali. Kadhalika amesema pamoja na kuwepo mashinikizo mengi, serikali ya Siria inajitahidi kuwalinda na kuwapa himaya watoto katika maeneo ambayo yamekombolewa kutoka katika makucha magaidi. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Siria pia ameashiria matatizo anaokumbana nayo watoto wa Siria kufuatia jinai za kigaidi na wavamizi wa kigeni hasa Marekani na waitifaki wake wa Ulaya na kusema Hali imekuwa mbaya zaidi kutokana na kuwa nchi nyingi ambazo raia wao ni magaidi wa kundi la Daesh waliokamatwa wa Siria zimekataa kuwapokea tena raia hao wakiwemo watoto. Wanamgambo wa kikurdi wa SDF wanaopata himaya ya kifedha na kijeshi kutoka Marekani wameteka maeneo kadhaa ya kaskazini mwa Siria na wanatenda jinai dhidi ya raia wa maeneo hayo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wa saa sasa wa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo una kichwa cha maneno kisemacho: kustawi sekta ya nyuklia ya Iran yenye malengo ya amani bila kujali mapatano ya JCPOA. Sekta ya miradi ya nyuklia ya Iran inaendelea kuimarishwa kwa malengo ya amani licha ya kuwepo shaka na madai yasiyo na msingi ya Marekani na nchi tatu za Ulaya zilizosalia katika mapatano ya JCPOA, jambo linalothibitisha wazi kwamba miradi hiyo itaendelea kuimarika iwe ni kwa msingi wa mapatano ya JCPOA au la. Ikijibu upuuzaji wa nchi za Ulaya na kujitoa kwa upande mmoja Marekani katika mapatano ya JCPOA, Iran imechukua hatua za kupunguza majukumu yake ndani ya mapatano hayo, na hivi karibuni pia imeanza kurutubisha urani kwa asilimia 20 katika kituo cha nyuklia cha Foro huko Kum ili kuzizali, kuzilazimisha pande nyingine husika katika mapatano hayo kutekeleza ahadi na majukumu yao. Sheria ya kimkakati kwa ajili ya kuondoa vikwazo inaiagiza Iran ichukue hatua mpya katika wakati ulioainishwa, za kuziwajibisha pande husika katika mapatano ya JCPOA zichukue hatua za kuiwezesha Iran inufaike na mapatano hayo. Hivi sasa urutubishaji wa uran kwa asilimia 20 unatekelezwa kama hatua ya kwanza katika fremu ya sheria iliyoidhinishwa na bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuhusiana na suala hilo. Spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Muhammad Bakr Kalibov alibainisha hivi karibuni pambizoni mwa ziara yake ya kukagua mchakato wa urutubishaji urani kwa asilimia 20 katika kituo cha nyuklia cha Fordo kwamba kwa mujibu wa sheria ya bunge mchakato wa kurutubisha urani kwa asilimia 20 unasonga mbele. Hatua hiyo inathibitisha wazi kuwa Iran inasisitiza juu ya kuheshimiwa misimamo yake na kwamba masilahi yake ya kitaifa hayana mfungamano wote na upande wa pili. Kwa kutekeleza majukumu yake kwa mujibu wa mapatano ya nyuklia JCPOA, Iran imeonyesha kuwa miradi yake yote inafanyika kwa malengo ya amani na wakala wa kimataifa wa nishati ya tumiki IAEA umekiri juu ya suala hilo mara kadhaa katika ripoti zake mbalimbali. Ili kuthibitisha zaidi nia yake njema, Iran imekubali kwa hiari kutekeleza protokali ya ziada ya, na kuruhusu kufanyika ukaguzi mkubwa hapa nchini. Lakini hivi sasa hali ya mambo imebadilika, kwa kuzingatia kuendelea kutochukua hatua pande nyingine ndani ya mapatano haya ya nyuklia, tutarajia kuchukuliwa hatua nyingine katika fremu ya sheria ya bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, iwapo vikwazo ilivyowekewa Iran haivitaondolewa hadi kufikia tarehe 21 mwezi ujao wa Februari, katika fremu hiyo Kazim Gharibabadi, mwakilishi wa Irani katika taasisi za kimataifa zenye makao yake mjini Vienna, Austria, alinukuliwa juzi akiandika katika ukurasa wake wa Twitter kwamba sheria ya bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imeandaa fursa nyingine kwa ajili ya kulinda ushirikiano muhimu na wakala wa kimataifa wa nishati atomiki kupitia kuondolewa vikwazo hivyo tajwa, na iwapo fursa hiyo itapotea, ushirikiano huo wa sasa wa aina yake utarejea kuwa ushirikiano wa kawaida. Irani wakati wote imetekeleza majukumu yake katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA, na sasa mpira upo katika uwanja wa Marekani na Ulaya ili ziondoe vikwazo hivyo haraka iwezekanavyo kwa ajili ya kuiwezesha Iran inufaika na maslahi ya kiuchumi ya mapatano hayo. Iran itarejea katika majukumu yake kwa mujibu wa mapatano hayo kama vikwazo dhidi yake vitaondolewa, na uuzaji mafuta na mabadilishano ya kibenki pamoja na usafirishaji wa baharini wa nchi hii kurejea katika hali ya kawaida. Kusalia hali hai mapatano ya nyuklia ya JCPOA kunategemea hatua zitakazochukuliwa na Marekani na Ulaya. Hii ni kwa sababu ushirikiano wa Iran na Wakala wa Kimataifa wa Nishati Atomiki na vile vile fatwa ya kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei, ambazo zinatoa dhamana kwamba miradi ya nyuklia ya Iran ni malengo ya amani ni njia ya wazi na endelevu inayodhamini mafanikio ya kinyuklia ya Iran ambayo bila shaka hayafungamani tu na mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Tehran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, sasa tunaingia katika sehemu ya pili na mwisho matangazo yetu kwa usiku wa leo, ambapo tunaanza kwa kuleteni kipindi maalum kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku hizi za Alfajiri kumi kuelekea ushin, kilele cha ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran au kilele cha kumbukumbu -kumbu ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu hapa nchini yaliyopata ushindi mwaka 1979 kwa uongozi wa Imam Ruhullah Khomeini. Baada ya hapo tukuleteni Afrika wiki hii na kuelekea ukingoni mwa matangazo yetu kwa kukuleteni makala ya kila siku ya leo katika historia. Maadhimisho ya alfajiri kumi. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni katika mfululizo huu wa vipindi maalum vinavyokujieni kwa mnasaba wa kumbukumbu ya alfajiri kumi kuelekea kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Kipindi chetu cha leo ambacho ni cha kwanza katika mfululizo huu kitatupia jicho shakhsia ya Imam Ruhullah Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, mwasisi na mwanzilishi wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ambaye fikra, busara na miongozo yake ilikuwa na nafasi katika kupata ushindi mapinduzi ya Kiislamu, mapinduzi ambayo yamefahamika na kufungamana na jina la Imam Khomeini. Kuweni nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Miaka 42 iliyopita katika siku kama ya leo, Imam Ruhullah Khomeini, mwasisi na mwanzilishi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alirejea nchini Iran na kulakiwa na umati mkubwa wa wananchi baada ya kuwa uhamishoni kwa zaidi ya miaka kumi, siku ambayo imebakia kuwa moja ya siku za kihistoria zenye kukumbukwa mno katika historia ya mapinduzi ya kiislamu ya Iran. Kwa hakika tarehe ya kumi na mbili Bahman mwaka elfu moja mia tatu na hamsini na saba iliyosadifiana na Februari mosi mwaka elfu moja mia tisa na sabini na tisa miladia ilikuwa nukta kuu katika mapambano ya wananchi wa Iran dhidi ya utawala wa Shah, na katika kipindi cha siku kumi tu tangu kurejea nchini Imam Khomeini, mapinduzi ya Kiislamu yalipata ushindi licha ya ungaji mkono wa Marekani kwa utawala wa Shah. Baada ya mfalme Shaha kibaraka wa madola magharibi kukimbia nchi, hapo tarehe 26 Dei mwaka 1357 hijria shamsia, sawa na tarehe 16 Januari mwaka 1979, Imam Khomeini alitangaza uamuzi wa wake wa kurejea nchini. Uamuzi huo wa kishujaa na wahatari pia uliwatia wasiwasi mkubwa wapenzi na wapinzani wa Imamu huyo, wananchi wa Iran na licha ya kwamba walikuwa wamefanya subra ya muda mrefu ya kumgojea kiongozi wa huyo, pia walikuwa na wasiwasi kwamba vibaraka wa utawala wa kitaghuti watamsababishia madhara katika safari yake hiyo ya kurejea hapa nchini, Imamu Ruhullah Khomeini. Kwa upande mwingine, nao utawala wa shaha na waungaji mkono wake wa Kimarekani na no magharibi walikuwa wanajua vema kwamba kurejea Imam Khomeini nchini Iran kutazidisha cheche na moto wa harakati za kimapinduzi na hatimaye kufikiwa ushindi wa mapinduzi hayo. Baada ya Imam Khomeini kuazimia kurejea nchini, kulianza harakati nyingi za kuzuia safari yake hiyo ya kihistoria. Wananchi walioshikamana na dini wa Iran walikuwa pamoja na Imam Khomeini baada ya kuitikia mwito wake wa kuchukia dhuluma. Ni kwa msingi huo ndio maana wananchi wa Iran wakaitikia mwito wake na kusimama naye bega kwa bega kukabiliana na dhulma na ukandamizaji wa utawala wa Shaha. Imamu Ruhullah Khomeini, kama walivyokuwa mababu zake watoharifu, alikuwa katika harakati na mkondo wa kulea watu na jamii na katika sentesi moja tunaweza kusema kuwa Imam Khomeini alikuwa akifuatilia suala la kueneza maadili mema katika jamii. Kueneza maadili mema na tabia njema ni miongoni mwa amri za Mwenyezi Mungu katika Qurani tukufu kwa nabii wake Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa ili wale wote wanaotaka kuingia katika Uislamu wafahamu kwamba utawala na siasa siyo mambo ambayo yako kando na utukufu wa mwanadamu na masuala ya kimaanawi, bali jamii bora ya Kiislamu itafikia daraja hiyo kwa kufungamana tu na masuala haya mawili muhimu. Mwenyezi Mungu subhanahu ta wa taala anawakumbusha Waislamu kuhusiana na hili katika aya 21 ya Suratu Lahzab pale anaposema, hakika nyinyi mnayo ruwaza njema kwa mtume wa Mwenyezi Mungu kwa anayemtaraji Mwenyezi Mungu na siku ya mwisho na akamkumbuka Mwenyezi Mungu sana. Kwa hakika mtume, rehma na amani ziwe juu yake, pamoja na ali zake alikuwa ruwaza njema ya juu kabisa ya mtawala wa Kiislamu, na baada yake Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam ambaye alichora na kudhihirisha umbo la uadilifu wa kijamii na utukufu wa mwanadamu katika kipindi cha utawala wake wa Kiislamu. Imam Khomeini pia akifuata nyayo za shakhsia hao wakubwa wa kidini alikuwa katika mkondo wa kuhuisha na kueneza thamani za kidini katika jamii, jamii ambayo itajengwa katika misingi ya Uislamu na fikihi ya Kishia, na hivyo tabia njema, maadili mema, bila shaka masuala ya kimaanawi hujitokeza na kudhihiri bayana katika jamii hiyo. Hapana shaka kuwa utawala kama huu ulikuwa ukihitajia kiongozi ambaye yeye mwenyewe amebobea na kutabahari katika taaluma ya fikihi, mwenye utambuzi sahihi na mpana wa dini aliyejipamba kwa takwa na uchaji Mungu na maadili mema ambapo Imam Ruhullah Khomeini alikuwa na sifa zote hizi. Ali, mwanzoni mwa ujana wake Imamu Khomeini alijishughulisha na kulea nafsi yake na kujibidisha katika kujiimarisha zaidi katika maadili mema na sifa njema. Kwa hakika shakhsia huyo hakuwa na mithili katika kuchunga maadili na kushikamana na takwa na kumwogopa Mwenyezi Mungu katika zama zake walioishi chumba kimoja na Imam Khomeini wakati akiwa masomoni walikuwa wakifahamu kwamba Ruhollah Khomeini ana sifa kuu mbili. Sifa ya kwanza ni kuamka usiku wa manane kwa ajili ya kuswali swala ya suna usiku, na sifa ya pili ni kujiweka mbali kabisa na kusengenya watu, bali hata kusikiliza watu wakisengenya. Shaksia wa namna hii alikuwa akitilia mkazo mno suala la kusema kweli na kutenda mema na inawezekana kusema kuwa ukweli katika kauli na matendo ni vigezo ambavyo viliwavutia zaidi watu katika shakhsia ya Imam Khomeini rahmatullahi alaihi. Kusema kweli tupu na kujiepusha na uongo ni katika maamrisho ya Mwenyezi Mungu katika Qurani tukufu pamoja na miongozo ya viongozi wa dini, na wakati huo huo ni miongoni mwa ishara za imani, takwa na uchaji Mungu. Imamu Ali bin Abi Talib alaihi salam wamenukuliwa akisema, kusema kweli ni nguzo imara kabisa ya dini. Imamu Ruhullah Khomeini alikuwa mtiifu kwa kile alichokuwa kikisema, iwe ni katika maisha yake binafsi au maisha yake ya kisiasa. Alipokuwa akiwanasihi maafisa wa serikali na suala la kutoikumbatia dunia na kuishi maisha kawaida ya kawaida yasiyo na ufahari, basi yeye alikuwa kigezo cha kweli kabisa katika masuala hayo. Wakati wananchi wa Iran walipoona tamu ya ukweli katika maneno na vitendo vya Imamu Khomeini quddas sirruhu walimwamini na kuwa pamoja naye zaidi katika njia yake ya mapinduzi. Na ni katika mazingira haya ndipo wananchi wa Islamu wa Iran wakawa tayari kufa shahidi katika njia ya kumtetea na kumhami kiongozi wao huyo. Imam Khomeini alikuwa marja mkubwa wa kidini na arifu na msomi, na wakati huo huo mwanasiasa mahiri mwenye upeo wa hali ya juu, aliyekuwa na shaksia ya kuvutia na yenye ushawishi kwa watu, aliyekuwa dhidi ya udikteta, na ambaye hakuwa na utegemezi, sio kwa madola makubwa magharibi wala mashariki, kwa upande wa busuri na muono wa mbali sambamba na mtazamo wa kina kuhusiana na masuala ya jamii, Imam Khomeini alikuwa na upeo na ustadi wa aina yake katika zama zake, kama ambavyo alikuwa mweledi wa masuala ya mataifa mengine ya dunia. Aidha, Imam Khomeini alifahamika kwa kuwa mtu wa ratiba, mipango, unadhifu na utanashati, na moja ya siri za mafanikio yake ni kwamba alikuwa na mipango madhubuti ya kielimu na kivitendo katika uongozi na hata katika harakati zake za kisiasa. Historia inaonyesha kuwa alikuwa akiandaa jedwali na ratiba kwa ajili ya kazi anazopaswa kufanya mathalan kesho. Imamu Khomeini alikuwa na mipango maalum na makini kiasi kwamba watu waliokuwa wakimzunguka na kuishi naye, kwa kumwona Imamu Khomeini akifanya jambo fulani, basi waliweza kujua hivi sasa ni saa ngapi? E, hii ni kutokana na kuwa Imamu Khomeini alikuwa na wakati maalum wa kula chakula, alikuwa na wakati makhususi kwa kulala, na alikuwa akiamka katika saa na wakati maalum. Hata anapokuwa na miadi na mtu alikuwa akifika kwa wakati, bila kuchelewa hata kidogo. hmm. Sayida Zahra Mustafavi, binti wa Imam Khomeini, anasimulia kwa kusema Imam alikuwa makini na mtu wa wakati kiasi kwamba ikitokea amechelewa dakika chache tu kwa ajili ya chakula watu wake wa nyumbani walikuwa wakiingiwa na wasiwasi na hofu kubwa. Hivyo wote bila kupenda hujipata wameelekea katika chumba cha Imamu, na wanapofika huko humkuta kwa mfano Ahmad mtoto wa Imamu amewasili hapo, na alikuwa akimuuliza maswali baba yake, ambaye naye hakuwa na budi isipokuwa kumjibu na hivyo kumfanya chelewe. Tunakamilisha kipindi chetu cha leo kilichokujieni kwa mnasaba wa siku hizi za kumbukumbu kumbu ya alfajiri kumi kuelekea kilele cha maadhimisho ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu kwa kunukuu maneno ya Ayatollahi Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ambaye ni mmoja wa wanafunzi wa Imam Khomeini. Ayatollahi Khamenei anasema Imam Khomeini alikuwa katika rehma na fadhila za Mwenyezi Mungu kutokana na kuwa kwake na mahusiano na mafungamano na Mwenyezi Mungu. Hebu njooni na sisi tuendeleze njia yake kwa kumtegemea Allah, kuwa na ikhlasi na nia njema katika amali na matendo yetu, na kufanya hima, idili na kuwa na azma na msimamo thabiti. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati, hivyo sina budi kukomea hapa nikiwa na matumaini kwamba mmenufaika na yale niliyokuandalieni kwa leo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Afrika, Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tuangazie baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari barani Afrika katika kipindi cha siku saba zilizopita. Pamoja na mambo mengine, kipindi chetu cha leo kitatupia jicho: Rais wa Tanzania aonya kuhusu chanjo ya korona, Uganda yakanusha madai kuwa jeshi la nchi hiyo limeua makumi ya wanamgambo wa Alshabab nchini Somalia, na kesi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki yaakhirishwa huku Amnesty ikituhumu Nigeria kuwa inapania kuficha mauaji ya waandamanaji, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko nchini Kenya. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema kuzinduliwa kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran katika mji mkuu wa Kenya Nairobi kumefungua ukurasa mpya wa ushirikiano wa kiuchumi baina ya Iran na Kenya na hata nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki. Akizungumza katika hafla ya uzinduzi huo iliyofanyika Jumatano hii mjini Nairobi, makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia Dr Sorena Satari amesema jamhuri ya Kiislamu inaunga mkono kikamilifu ushirikiano baina ya Nairobi na Teheran katika uga wa teknolojia. Ameashiria mafanikio ya Iran katika uzalishaji wa vifaa na suhula za matibabu katika kipindi hiki cha janga la korona, na kueleza kuwa ili kuweza kukabiliana na virusi vya korona, kampuni za kitaalamu za Iran zimefanikiwa kuzalisha vifaa mbalimbali vya tiba kama mashine za hewa ya oksijeni zinazohitajika na waliokumbwa na ugonjwa wa COVID-19, vipima joto vya kidijitali mashine za kupiga picha mwili wa mwanadamu za CT scan na kadhalika. Satari amebainisha kuwa hatua zote hizi zimepigwa nchini Iran katika hali ambayo licha ya kuonesha nia njema katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA lakini Iran inapitia kipindi kigumu cha vikwazo shadidi vya Marekani. Makamu wa Rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia ameongeza kuwa katika miaka ya hivi karibuni tumeshuhudia ustawi mkubwa katika nyuga za teknolojia na ubunifu katika nchi yetu. Nafasi ya Iran katika uzalishaji wa sayansi duniani imekwea kutoka 34 hadi 16 na ni ya kwanza katika eneo la Asia Magharibi. dr Satari amebainisha kuwa kuna dharura, kuna udharura wa kuwepo mabadilishano ya wanachuo kati ya nchi mbili, na akaongeza kuwa Iran ina uwezo wa juu wa utaalamu katika uga wa uzalishaji bidhaa kwa kutumia teknolojia ya kiwango cha juu na iko tayari kuipatia Kenya uwezo wake huo. Akizungumza katika mkutano huo, Waziri wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano wa Kenya Joseph Musheru amesema uzinduzi huo wa kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran katika mtaa wa Kilimani jijini Nairobi ni mwendelezo wa hatua za kustawisha uhusiano wa pande mbili baina ya Kenya na Iran. I am very happy that I was invited. The great opportunities that, uh, are presented. Wawakilishi wa mashirika 40 ya kiteknolojia ya Iran katika nyuga za petrokemikali, nishati jadidika, utengenezaji dawa, bioteknolojia na nanoteknolojia walishiriki uzinduzi huo, pia na kukutana na wafanyabiashara na wawekezaji wa Kenya. Makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia alipata fursa pia ya kukutana na kufanya mazungumzo na Beti Maina, waziri wa viwanda, biashara na maendeleo ya ujasiriamali wa Kenya, na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo, Rachel Omamo. Kando na hayo, jeshi la Afrika Kusini limefanyia marekebisho kanuni zake za uvaaji na sasa limewaruhusu askari wanawake wa Kiislamu nchini humo kuvalia vazi la stara la hijabu wakiwa kazini. Mafi Mgobozi, msemaji wa jeshi la ulinzi la Afrika Kusini, amethibitisha habari hizo na za kufutwa marufuku ya kuvaa hijabu kazini kwa wanawake wa Kiislamu wanaohudumu jeshini nchini humo. Uamuzi huo ni ushindi mkubwa kwa wanajeshi wa kike wa Kiislamu nchini humo ambao kwa miaka mingi hawakuwa wanaruhusiwa kuvaa vazi hilo la staha. Meja Fatima Isaacs, afisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Afrika Kusini, kwa muda wa miaka mitatu amekuwa katika mpambano wa kisheria wa kutaka askari jeshi wa Kiislamu nchini humo waruhusiwe kuvalia hijabu wakiwa kazini. Januari mwaka jana, mahkama ya kijeshi nchini humo ilimwondolea shtaka Meja Fatima la kuvaa hijabu chini ya kofia yake ya kijeshi akiwa kazini. Baada ya uamuzi huo wa wiki hii, Meja Fatima Isaac ambaye ni mwanapatholojia katika hospitali ya kijeshi nchini humo. Gazeti la Cape Times na ameliambia gazeti hu, si ushindi kwangu mimi tu bali kwa watu wote ambao wanabinywa na kunyimwa haki zao za kimsingi kimya kimya, amesema. Afrika Kusini ni nchi ya kidemokrasia na inapaswa kuheshimu mafundisho na haki za watu wa dini zote. Wiki hii Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli ametahadharisha kuhusu chanjo ya COVID-19 ambayo imeanza kutolewa katika mataifa mbalimbali mbali duniani. Akizungumza wilayani Chato mkoani Geita Jumatano hii, Rais Magufuli aligusia pia kuhusu hali ya korona nchini humo na kuwasihi wananchi kuendelea kuomba pamoja na kujifukiza. Dkt Magufuli amesisitiza juu ya madhara ya chanjo, hususan kwamba hakuna chanjo za magonjwa sugu ya muda mrefu kama ukimwi na saratani. Amebainisha kwa kusema, ninajua wapo baadhi ya Watanzania hata wameondoka ndani ya nchi na kukimbilia maeneo mengine na kwenda kuchanjwa na walikochanjwa, huku wamekuja huku wametuletea korona ambayo ni ya ajabu ajabu. Simameni imara, chanjo hazifai, na niiombe wizara ya afya isiwe inakimbilia mambo ya machanjo chanjo bila yenyewe kujiridhisha. Ipo nchi fulani walichanjwa watoto wake wa kike wenye umri wa miaka kumi na minne, wanaambiwa ni kwa ajili ya kuzuia kansa ya kizazi. Imekuja kugundulika ile chanjo ilikuwa ni ya kuwazuia wasizae. Daktari huyo Magufuli, aidha, amesema hategemei kutangaza hata siku moja kulifungia taifa hilo, ingawa amesisitiza umuhimu wa kuchukua tahadhari na kumwomba Mungu. Msimamo huo wa rais Magufuli ameutoa siku moja tu baada ya baraza la maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Tanzania kuwataka Watanzania kuchukua tahadhari juu ya maambukizi ya virusi vya korona, wakati huu dunia ikikabiliwa na janga hilo la kiafya, ikiwa ni pamoja na kunawa mikono, kutumia vitakasa mikono, kuvaa barakoa na kuepuka misongamano. Tanzania iliacha kutangaza takwimu za maambukizi au vifo vya virusi hivyo mwezi Aprili mwaka jana baada ya maafisa wa maabara ya taifa kutuhumiwa kutoa matokeo yasiyo sahihi huku hayo yakiarifiwa. Kituo cha Umoja wa Afrika cha Kudhibiti na Kuzuia Magonjwa, kwa kifupi Africa CDC, kimesema Afrika imefanikiwa kuagiza dozi milioni 400 za chanjo ya COVID 19 zaidi, baada ya kuagiza dozi milioni 270 hapo awali. Afrika Inahitaji dozi bilioni moja na laki tano ili liweze kuchanja asilimia 60 ya wakazi wa bara hilo. Mbali na hayo, serikali ya Uganda imekadhibisha taarifa kuwa jeshi la nchi hiyo UPDF limeua wanachama 189 wa genge la Alshabab kusini magharibi mwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Adonia Ayebare, mwakilishi wa kudumu wa Uganda katika Umoja wa Mataifa, amesema madai hayo ya kuuawa wanachama 189 wa Alshabab katika shambulizi la kushtukiza la UPDF huko nchini Somalia ni ya uongo na hayana ukweli wowote. Ameutaka umma upuzile mbali habari hizo zilizochapishwa na kurushwa hewani na vyombo mbalimbali mbali vya habari. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Uganda amesema binafsi amezungumza na viongozi wa UPDF ambao wamesisitiza kuwa habari hizo ni feki. Na kesi ya Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria iliyoanza kusikilizwa wiki hii bila ya yeye kuwekwa mahakamani imeakhirishwa na sasa imepangwa kusikilizwa tena Machi kumi mwaka huu. Taarifa kutoka Nigeria zinasema kuwa mahakama imeakhirisha kusikiliza kesi hiyo baada ya wafuasi wengi wa Sheikh Zakzaki kujitokeza na kuandamana wakipinga kesi dhidi ya kiongozi wao huyo, na badala yake wanataka achiwe huru. Wiki hii vikosi vya usalama nchini Nigeria vilikandamiza maandamano ya wafuasi wa Sheikh Zakzaki kwa kufyatua risasi ambapo watu wawili waliuwawa shahidi na wengine kadhaa kujeruhiwa. Na habari hiyo kutoka Nigeria ndiyo inayotutamatisha kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majalio ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Katika historia. Leo ni Jumaa Mosi, tarehe 16 6 i mfunguo tisa Jumaa Duthani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 30 Januari mwaka 2021 Miladia. miaka 1021 iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 16 mfunguo tisa Jumaa Duthani Alifariki dunia Ibnu Daraj Kastali, mshairi na mwandishi mashuhuri wa Andalusia. Ibnu Daraj alizaliwa mwaka 347 Hijiria na alikuwa miongoni mwa washairi wakubwa wa Andalusia, huko kusini mwa Uhispania ya leo. Pia alikuwa na nafasi muhimu katika kukuza mashairi ya Kiarabu mwishoni mwa karne ya nne na mwanzoni mwa karne ya tano Hijiria. Ibnu Daraje ndiye aliyeleta mtindo mpya wa mashairi ya Kiarabu huko Andalusia, na mashairi yake, mbali na kuwa na thamani za kifasihi na kisanaa, pia yanahesabiwa kuwa chanzo cha kuaminika kinachoonyesha matukio ya wakati huo ya Uhispania siku kama ya leo miaka 86 iliyopita kilianza kipindi cha uongozi wa adolf hitler dikteta mbaguzi wa kinazi wa ujerumani chama cha taifa cha kisoshalisti cha wafanyakazi wa ujerumani ambacho kiliasisiwa na hitler kilishinda viti 107 vya bunge katika uchaguzi wa mwaka 1930 Adolf Hitler alijitangaza kuwa kiongozi wa Ujerumani mnamo mwaka 1934 baada ya kuwa kansela na rais wa nchi hiyo. Hitler aliwafanya mamilioni ya wanadamu kuwa wahanga wa malengo yake ya kibaguzi. Katika siku kama ya leo miaka 73 iliyopita kiongozi wa taifa la India na mpigania uhuru wa nchi hiyo Mohandas Karamchand Gandi aliuawa na kijana mmoja wa kihindu aliyekuwa na misimamo mikali. Gandi alizaliwa mwaka 1869, na na baada ya kukamilisha masomo alitunukiwa shahada digrii katika taaluma sheria nchini Uingereza. Mohandas Karamchand Gandi kwa muda fulani pia alikuwa kiongozi wa wana mapambano wa kihindi huko Afrika Kusini. Gandi pia aliwaongoza wananchi wa India dhidi ya serikali ya kikoloni ya Uingereza katika kupigania ukombozi wa nchi hiyo. India ilipata uhuru mwaka 1947 chini ya uongozi wa Mahatma Gandi na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita gwaride la mwisho na kimaonyesho la vikosi vya jeshi vya utawala wa Shah lililokuwa na lengo la kuwatia hofu na uoga wananchi wa Islamu wa Iran lilifanyika katika mitaa mbalimbali ya jiji la Tehran. Katika gwaride hilo, wanajeshi wengi walionyesha mshikamano wao na kuungana na wananchi wa Islamu wa Iran na kuamua kuanza mapambano dhidi ya utawala wa kibeberu wa kibeberuwa shaannaaa Hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika mashariki Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili Radio IRIB ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.