Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Azim. Kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi mwenye wa rehema, mwenye kurehemu. Na hapa kwa tini na zaituni. Na kwa mlima Sinai. Na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana. Kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. Basi ni nani atakayekukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumamosi mchana ya Redio Teheran, Idhara ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Januari 30 mwafaka na tarehe 16 Jamadi thani mwaka 1442 hijria Nahodha wako kuliendesha jahazi hili kwa mchana huu ni mimi Husein Hasan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati mchana huu. Mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia darsa ya Qurani na makala fupi kila siku yaliyo katika historia. Tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi wa msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia redio maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Hali kadhalika unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nzana alama ya kujumlisha plus tisa, nane, tisa, sifuri, tatu, tano, sifuri, sita, tano nne, nane, saba. Navuta pumzi kisha narejea na, na taarifa ya habari za dunia. Gonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati. Ifotayo ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo atangaza kujiuzulu yeye pamoja na serikali yake. Italia pia asitisha mauzo ya silaha kwa Saudia na Imarati, na Rais Macron wa Ufaransa ashambuliwa kwa kutilia shaka chanjo ya korona, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Waziri mkuu wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Silvestre Ilunga Ilunkamba ametangaza kujiuzulu wadhifa wake huo Ijumaa hii, siku moja baada ya bunge la nchi hiyo kupiga kura ya kutokuwa na imani naye. Ilunga alimkabidhi rais Felix Tshisekedi barua yake ya kujiuzulu Ijumaa jana, lakini waziri mkuu huyo na serikali yake wataendelea kuhudumu kwa muda hadi pale serikali nyingine itakapoteuliwa. Wabunge walipasisha kwa kishindo hoja ya kumuangua madarakani Ilunga na serikali yake katika kikao cha Jumatano, wakimtuhumu kwa utepetevu. Hoja hiyo ilipasishwa kwa kura 367 kati ya 500 za wabunge wa nchi hiyo. Wabunge waliopasisha hoja hiyo wanasema serikali iliyobanduliwa ya muungano ilishindwa kutekeleza majukumu yake na wanatumai serikali ijayo itashughulikia changamoto zinazolikabili taifa hilo kwa miaka miwili sasa. Hatua hiyo ni ushindi kwa rais Felix Chisekedi ambaye mwezi Desemba mwaka uliopita alitangaza kuvunja ushirikiano wa kuunda serikali na washirika wa karibu wa rais wa zamani Joseph Kabila. Rais huyo amekuwa akipigania kufanikisha mpango huu ili kupata nguvu zaidi kutokana na washirika wake bungeni ili kutekeleza majukumu yake ipasavyo, kinyume na namna mambo yamekuwa ya kwa kipindi cha miaka miwili iliyopita. Kwingineko, shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limesema watu zaidi ya laki mbili wamefurushwa au wamelazimika kuyahama makazi yao katika kipindi cha miezi miwili iliyopita kutokana na machafuko ya uchaguzi huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Katika kikao na waandishi wa habari jana Ijumaa mjini Geneva, msemaji wa UNHCR Boris Chesherkov alisema asilimia 50 ya wakimbizi hao yaani wakimbizi laki moja wamesalia katika wamesalia kuwa wakimbizi wa ndani huku wengine zaidi ya 92,000 wakikimbilia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa kutumia mto ulioko katika mpaka wa nchi mbili hizo. Ameongeza kuwa wengine 13,240 wamekimbilia usalama wao katika nchi jirani za Cameroon, Chad na Jamhuri ya Kongo Brazzaville. Msemaji wa UNHCR amesema makumi ya maelfu ya wakimbizi hao wanakodolewa macho na hali mbaya ya kibinadamu na wanahitaji misaada dharura. Ghasia hizo za uchaguzi zilishtadi baada ya rais Faustin Archange Touadera wa nchi hiyo kutangazwa mshindi wa uchaguzi wa mwezi uliopita wa Desemba kwa kupata zaidi ya asilimia hamsini ya kura katika uchaguzi wa duru moja na hivyo kukwepa kuingia katika uchaguzi mwingine Januari kumi na nane. Mahakama ya katiba ya nchi hiyo iliidhinisha ushindi huo watu wa dera wa uchaguzi wa rais wa Desemba ishirini na saba. Muungano wa makundi ya waasi wanaobeba silaha ambao unatuhumiwa kufanya jaribio la mapinduzi ya kijeshi baada ya shambulio lao la kuvuruga zoezi la upigaji kura kufeli umeapa kusonga mbele hadi mji mkuu wa nchi hiyo. Mbali na hayo, mwanasiasa mashuhuri wa mrengo wa kulia na mwenye misimamo mikali wa Ufaransa ametoa pendekezo la kupigwa marufuku uvaaji wa vazi la stara la hijabu katika maeneo yote ya umma nchini humo. Marine Le Pen ambaye alibwagwa na Rais Emmanuel Macron katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2017 alitoa mwito huo jana Ijumaa, na kudai kuwa mitandio inayovalia kichwani ni vazi la Kiislamu, na kwa msingi huo vazi hilo linapaswa kupigwa marufuku katika maeneo yote ya umma nchini Ufaransa. Wadadisi wa mambo anasema mwanasiasa huyo ameanza tena kutumia matamshi ya chuki dhidi ya Uislamu na Waislamu kama sehemu ya kampeni zake za mapema kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwaka ujao 2022. Wiki mbili zilizopita waziri mshauri wa masuala ya uraia wa Ufaransa alitoa matamshi ya chuki dhidi ya Uislamu kwa kutaka uvaji wa vazi la stara la like Kiislamu la hijabu nchini humo uwekewe mipaka zaidi. Magline Shepa alitoa matamshi hayo ya chuki dhidi ya Uislamu na kuongeza kwa kusema kwamba hawezi kuvumilia kuona watoto wadogo wanavaa hijabu. Wimbi la chuki dhidi ya Uislamu na kampeni za kuichafua dini hiyo tukufu limeongezeka mno nchini Ufaransa katika miaka hivi karibuni, katika hali ambayo nchi hiyo ndiyo yenye Waislamu wengi zaidi barani Ulaya. Oktoba mwaka jana, baraza la Seneti la Ufaransa lilipasisha muswada wa sheria inayowapiga marufuku wakina mama wanaovaa hijabu kuandamana na watoto wao katika safari za kishule. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, matangazo haya pia yanakujia moja kwa moja kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania, tunasikika kupitia Redio Maarifa. Tukisonga mbele, serikali ya Italia imesimamisha uuzaji wa silaha kwa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu baada ya wanaharakati na wabunge wa nchi hiyo ya Ulaya kuonya kuwa silaha hizo zinatumika kukanyaga haki za binadamu nchini Yemen. Katika taarifa jana Ijumaa, Luigi di Maio, waziri wa mambo ya nje wa Italia, alisema na hapa na nukuu, hii ni hatua tuliyoafikia kuwa ya dharura na ujumbe wa wazi kutoka nchi hii kwetu, sisi, kuheshimu haki za binadamu ni wajibu usiovunjika, mshokunukuu harakati za kupinga mauzo ya silaha kwa saudia na imarati chini ya mwavuli wa Italian Peace and Disarmament Network zimepongeza hatua hiyo na kusisitiza kuwa kitendo hicho kwa uchache kitazuia uuzaji wa mabomu 12,700 kwa Saudia. Mwaka elfu mbili kumi na nane waziri mkuu wa Italia, Yusepe Conte, aliahidi kuwa nchi hiyo itasitisha mauzo ya silaha kwa Saudia kufuatia mauaji ya kikatili ya Jamal Khashoggi, mwandishi wa habari aliyekuwa mkosoaji mkubwa wa utawala wa Ali Saud. Mapema wiki hii, serikali ya Joe Biden ilitangaza kusitisha uuzaji silaha za Marekani kwa Saudia na ndege za kivita aina ya F35 kwa Imarati siku chache kabla ya biden kuapishwa kuwa rais mpya wa marekani donald trump rais wa nchi hiyo alimaliza muda wake aliafiki mpango wa kuiuzia imarati ndege 50 za kivita aina ya F35 zenye thamani ya dola bilioni 23 vita vya kidhulma vya saudia na waitifaki wake huko yemen tokea machi mwaka 2015 hadi sasa vimesababisha kuuliwa wa yemen zaidi ya elfu kumi na sita kujeruhiwa makumi ya maelfu ya wengine na kwa wakimbizi mamilioni ya wengine. Na wabunge wa hafidhina na wanasayansi wa Ulaya wamemjia juu rais Emmanuel Macron wa Faransa kwa kusema kuwa chanjo ya kukabiliana na korona ya shirika la AstraZeneca la Uingereza haifanyi kazi kama ilivyotarajiwa. Macron amesema chanjo hiyo haina athari iliyotarajiwa na kwamba haiwapi kinga yoyote wazee wa kuanzia miaka 65. Wabunge na wanasayansi hao wamesema matamshi hayo ya Macron yanaweza kupunguza imani ya watu kwa chanjo hiyo ya Oxford. Wameataja matamshi hayo kama ya kipuzi yasiyo na ukweli na kusisitiza kuwa rais huyo wa Ufaransa hana ufahamu wowote wa masuala ya kisayansi. Awali, baadhi ya wanasayansi walikuwa wamenukuliwa na vyombo vya habari wakisema kuwa chanjo hiyo inafanya kazi kwa asilimia nane pekee kwa wazee wenye miaka sitini na mitano na zaidi. Macron pia alikosoa uamuzi wa Uingereza wa, wa kutangaza mwanya wa wiki kumi na mbili kati ya dozi ya kwanza na ya pili ya korona. Kwa sasa aghalabu ya nchi za Ulaya zinapigana chanjo ya pili wiki mbili, bada, wiki mbili hadi nne baada ya chanjo ya kwanza. Rais wa Ufaransa aliyesema hayo saa chache kabla ya wakala wa dawa wa Ulaya kuidhinisha chanjo ya AstraZeneca kwa watu wote wenye zaidi ya miaka kumi na minane. Hii ni katika hali ambayo makumi ya watu wameripotiwa kuaga dunia na wengine kupoza katika nchi kadhaa duniani kama vile Marekani na Norway baada ya kupewa chanjo ya korona ya mashirika ya Moderna na Pfizer ya Marekani. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Radio Tehran. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. kumbuka mpenzi msikilizaji, matangazo haya pia yanakujia hivi sasa moja kwa moja kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania. Tunasikika kupitia Redio Maarifa 103 105, kumradhi, nukta tatu, ukiwa Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho ukosoaji wa kuchelewa wa katibu mkuu wa Jumuiya ya nchi za Kiarabu kuhusu kadhia ya Palestina. Akizungumza Jumanne katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kilichoandaliwa kwa ajili ya kujadili masuala ya eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati, Ahmad Abul Gheit, katibu mkuu wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu au kwa jina jingine Arab League, alisema kuwa Wapalestina wamepitia mashinikizo makubwa yasiyo na mfano wake katika katika miaka minne ya utawala wa rais wa zamani wa Marekani, Donald Trump. Mgogoro wa Palestina na utawala haramu wa Israel ndio mgogoro uliochukua muda mrefu zaidi katika ulimwengu wa leo. Chanzo cha mgogoro huo ni hatua ya Israel ya kuendelea kuteka na kukalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina, ardhi ambazo zimeendelea kuwafinywa kila uchao, kutokana na njama za utawala huo za kupora na kujenga katika ardhi hizo vitongoji vya walowezi wa Kizayuni katika hali ambayo nchi za Kiarabu tokea mwongo wa 1950 hadi mwongo wa 1970 zilipigana vita visivyopungua vinne na utawala ghasibu wa Israel kwa ajili ya kutetea wa Palestina, lakini kadri miaka ilivyozidi kupita na kuingia madarakani watawala vibaraka wa Kiarabu wasiojali matukufu ya wa Palestina, ndivyo taratibu suala la Palestina lilivyozidi li kupoteza umuhimu mbele ya watawala hao wakati kwamba hii leo hawalipi kabisa umuhimu wote swala hilo. Katika miaka ya karibuni, watawala hao wasaliti wameamua kujitoa mafichoni na kuweka hadharani siasa zao za kuboresha uhusiano na utawala ghasibu wa Israel ambao unaendelea kutekeleza jinai za kutisha dhidi ya Wapalestina wasiokuwa na mtu wa kuwatetea. Kuhusu swala hilo, ubalozi wa utawala haramu wa Israel ulifunguliwa mjini Abu Dhabi siku ya Jumapili, na utawala wa Imarati ukatangaza hadharani kwamba hivi karibuni utafungua ubalozi wake mjini Tel Aviv. Ama kwa kweli uamuzi wa nchi vibaraka za kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Israel ni khiana na usaliti mkubwa uliofanywa na nchi hizo dhidi ya taifa la Palestina. Utawala wa Rais Donald Trump wa Marekani ulitoa pigo kubwa zaidi kwa wapalestina katika kipindi cha miaka minne ya utawala wake, kwa kupuuza azimio nambari 2334 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, utawala huo ulitambua rasmi ujenzi haramu wa vitongoji vya walowezi wa Kizayuni katika ardhi za Wapalestina, na wakati huo huo kukanyaga hadharani mpango wa kubuniwa mataifa mawili ya Israel na Palestina, ambao wenyewe umekuwa ukiutetea kwa miaka hii yote Mpango wa mwamwala wa karne, ambao kivitendo unapunguza pakubwa jiografia na ukubwa wa ardhi za wapalestina na wakati huo huo kulenga moja kwa moja utambulisho wa kihistoria na kidini wa Palestina, ni moja ya huduma kubwa zilizotolewa na serikali ya Trump kwa utawala ghasibu wa Israel. Kwa mujibu wa mpango huo, Marekani inaochukulia mji mtakatifu wa Kuds kuwa mji mkuu wa Israel, ambapo hata ilichukua uamuzi wa kuhamishia ubalozi katika mji huo kutoka Tel Aviv. Ni wazi kuwa hatua ya nchi za Kiarabu ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Israel katika mazingira hayo ni msaada na huduma kubwa kwa utawala huo, kwa madhara ya taifa la Palestina. ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na sita kaso robo kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji Kukundilea kwa kuendelea kuwa nasi. Karibu sasa kutegea sikio darsa ya Qurani. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa taala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya 875 na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya, ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu ya leo kwa aya ya 8 ya sura hiyo ambayo inasema, audhu billahi minashaitani rajim Hakika wanaoamini na wakatenda mema watakuwa na ujira usio na ukomo. Aya ya mwisho tuliyosoma katika darsa iliyopita Iliwazungumzia washirikina ambao hawatoi zaka wala kufanya mambo ya kheri na hawaamini kuwepo kwa ulimwengu wa akhira. Bila shaka, watu hao hata kama watafanya jambo la kheri pia, lakini kwa sababu hawaiamini siku ya Kiama, hawatopata thawabu na malipo huko akhira. Mkabala na watu hao, aya tuliyosoma inasema lakini watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu na siku ya Kiama, na wanajitahidi kila wakati kufanya mambo mema na ya kheri kulingana na fursa na uwezo binafsi walio nao na nafasi yao ya kijamii, Allah subhanahu wataala atawalipa siku ya kiama malipo ya thawabu zisizo na ukomo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba imani na amali njema ni vitu viwili visivyotenganika, na kila kimoja bila kuchanganyika na kingine hakiwezi kumfaa mtu siku ya kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa malipo ya thawabu ya Allah huko akhera hayatokuwa na ukomo wa kumalizika, kinyume na hapa duniani ambapo malipo hata yenye thamani ya kiwango cha juu kabisa yana ukomo wa matumizi na yanamalizika yeah. Hivyo nyinyi mnamkataa aliyeumba ardhi katika siku mbili na mnamfanyia washirika. Huyu ndiye Mola mlezi wa walimwengu wote. na akabarikia humo na akakadiria humo chakula chake katika siku nne, haya ni sawa kabisa kwa wanaouliza. Ukweli ni kwamba ardhi hii tunayoishi juu yake imeumbwa na Allah subhanahu wa ta'ala, mola pekee wa haki, na hakuna kitu wala mtu yeyote yule ambaye ni mshirika wake katika uumbaji huo. Yeye si muumba tu wa ardhi, bali ni Mola wa ulimwengu wote. Maana yake ni kwamba aliyeumba ulimwengu huu mkubwa wenye adhama ndiye mwendeshaji pia wa masuala ya ulimwengu wenyewe. Kwa sababu hiyo, ukweli unabaki kwamba anayestahiki kuabudiwa ni yule ambaye uumbaji, umilikaji, upangaji na uendeshaji wa ulimwengu uko kwenye mamlaka yake. Baada ya kuumba ardhi, akaumba pia na kukiweka ndani yake kila kinachohitajiwa na wanadamu, wanyama na mimea, milima mirefu iliyoimara, bahari pana na zenye vina vikubwa misitu minene iliyotandawaa ardhini pamoja na anuai za madini yaliyotuama chini ya ardhi. Yote hayo ni mambo yakidhio mahitaji ya wakazi wa ardhini. Ardhi ina baraka na mengi ya manufaa, zikiwemo aina tofauti za vyakula zinazotoka ndani yake. Hapana shaka baraka na neema hizo ni za kiwango cha kukidhi mahitaji ya wanaozihitajia bila ya kuwa na nakisi au upungufu wowote. Ni kama anavyosema Allah subhanahu wa taala kwamba ameumba vile vyenye ulazima kwa ajili ya kuwawezesha viumbe waendelee kuishi. Suali ni je, baraka hizo na yote hayo yenye manufaa kwa viumbe yamejiotea na kujitokeza yenyewe kwa wenyewe ardhini, au kuna mtu yoyote pia ambaye amemsaidia Mwenyezi Mungu katika kuyaleta? Ni wazi kabisa kwamba sivyo hivyo aslani. Uumbaji wenyewe umefanyika hatua kwa hatua katika awamu tofauti na kupitia marhala zilizofuatana. Awamu mbili za kwanza zilikuwa za kuifanya ardhi iwe tayari kwa ajili ya kutumika, na marhala mbili nyingine zilikuwa za kuwezesha aina mbalimbali mbali za neema kujitokeza ardhini. Kwa hiyo kwa ujumla awamu na marhala hizo zilikuwa nne, ili kuifanya ardhi iwe na utayari wa kupokea na kuwahudumia wakazi wake na kudhamini mahitaji yao yote kikamilifu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba muumbaji wa ulimwengu na mwendeshaji wake ni mmoja. Ni kinyume na mtazamo waliokuwa nao washirikina, ambao wakiamini kwamba Mwenyezi Mungu ndiye muumbaji, lakini wakiitakidi kuwepo kwa vitu au watu ambao ni washirika wake katika uendeshaji wa masuala ya ulimwengu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa uumbaji umefanyika hatua kwa hatua na kwa awamu, si jambo lililofanywa kwa mpigo na papo kwa papo, kama ambavyo uumbaji wa ardhi pia umefanyika hatua kwa hatua kupitia awamu mbili. Vilevile tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba katika ishara za kuonyesha kuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni mola mlezi ni anuwai za riziki na baraka alizoeneza ardhini ili zikidhi mahitaji ya wanadamu wote. Bila shaka na kwa masikitiko, ni kwamba ugawaji usio wa kiadilifu israfu na miamala ya kidhalimu na kiuonevu vimesababisha watu wengi duniani leo wawe mafakiri na waishi maisha ya ukata na unyonge. Allah, dzetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi na moja na kumi na mbili ambazo zinasema, Thumma stawa ila kisha akazielekea mbingu na zilikuwa moshi, akaziambia hizo na ardhi, njoni kwa khiari au kwa nguvu, vyote viwili vikasema Dhalika taqdirul azizil alim, basi akazifanya mbingu saba kwa siku mbili na akazipangia kila mbingu mambo yake na tukaipamba mbingu ya dunia kwa mataa na kwa ulinzi. Hayo ndiyo makadirio ya mwenye nguvu mwenye kujua. Baada ya kubainisha rehma za Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa ardhi na kuweka ndani yake aina mbalimbali za neema zinazohitajiwa na wakazi wake, aya hizi zinazungumzia uumbaji wa mbingu kwa kusema, wakati Allah alipotaka kuziumba mbingu, kwanza aliufanya uumbaji wake katika sura ya mrundiko mkubwa na uliotandawaa wa gesi ambazo alizisarifu katika umbo na mfumo maalumu na kuzisimamisha juu ya mhimili madhubuti. Irada ya Allah subhanahu wa ta'ala katika uumbaji wa mbingu na ardhi ilikuwa ya namna na hali maalumu kiasi cha kuvifanya viwili hivyo visihitari namna yoyote ile isipokuwa kumtii muumba wa ulimwengu, ikiwa na maana kwamba zitake zisitake, ilipasa ziumbike kwa hali na maumbo aliyotaka Allah subhanahu wa ta'ala, kama ilivyokuwa kwa ardhi ambayo ilikuwa tayari kupokea wakazi wake baada ya kuzipita awamu na marhala mbili za umbwaji mbingu pia pamoja na adhama kubwa zilionayo ziliumbika kwa namna alivyotaka Mwenyezi Mungu Mtukufu kupitia marhala na awamu mbili maalumu. Allah subhanahu wa taala, tabaan ameumba mbingu saba na ile tuionayo sisi imetanda juu yetu angani ni sehemu ya mbingu ya kwanza tu. Kwa maneno mengine ni kwamba Ulimwengu wa maumbile umeumbwa katika sura ya majumui saba adhimu, ambapo kati ya hizo ni majumui moja tu ndiyo tunayoiona sisi wanadamu kwa macho yetu, kiasi kwamba hata darubini za kisasa kabisa za kuonea mbali zilizotengenezwa na mwanadamu hazijaweza kupenya na kushuhudia yaliyo mbali zaidi ya eneo letu hili la mbingu ya kwanza. Nukta nyingine ni kwamba wakati wa usiku nyota hugeuka kuwa pambo la mbingu kwa kung'ara mithili ya taa zenye nuru. Kila moja ya nyota hizo imebeba siri mbalimbali mbali za uumbaji ikimvuta mwanadamu kwenye tafakuri juu ya ulimwengu na muumba wake adhimu. Mwenyezi Mungu mtukufu amezihifadhi na kuzilinda mbingu na hatari yoyote ile. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mbingu mwanzo wake zilikuwa katika sura ya moshi na gesi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Ulimwengu wote wa maumbile unatii amri ya Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hiyo sisi wanadamu tujitahidini, tusiwe sehemu kinzani iendayo kinyume na urari na utangamano huo uliowekwa na Mola. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba mfumo wa uumbaji ni mpana sana na wa kina mno kupita ulivyouelewa na ufahamu wetu. Vyote tuvionavyo katika sayari na nyota au tutakavyovigundua katika siku za usoni vinahusiana na hii mbingu ya kwanza tu iliyoko mbele ya macho yetu. Mwanadamu hana elimu wala ujuzi wowote wa kuhusu mbingu zingine na vitu vinginevyo vilivyoumbwa na Allah, katika mfumo mpana wa ulimwengu wa umbaji. Waidha ya hizi zinatutaka tuelewe kuwa kila kilichopo ni dhihirisho la elimu na uwezo wa Mwenyezi Mungu ambaye ameiumba na anaiendesha dunia kwa mizani na vipimo maalumu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 875 ya Quran imefikia tamati. Tunamwomba Allah atujaalie kuwa miongoni mwa waja wake washukurivu kutokana na anuwai za neema anazotuneemesha katika kila siku ya maisha yetu. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia moja kwa moja kutoka hapa jijini Teheran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea udondozi wa magazeti Afrika Mashariki. Jamvi la macho yetu magazetini linakunjuliwa na gazeti la mwananchi la nchini tanzania ambalo habari yake kuu leo inasema maswali kibao kifo cha dereva wa lori ndugu wadai amekufa kwa kipigo akiwa chini ya ulinzi polisi wakanusha rc chalamila aunda tume azuia mazishi hadi apate majibu habari zake nyingine zinasema wizara ya maji ilivyomtesa jpm miaka mitano ndoa za chapchap chanzo kikuu cha talaka na mwanafunzi azirai kwa kipigo cha mwalimu kisa kiazi. Ama kwa upande wake gazeti la Nipashe linatupasha yafuatayo: utata kifo cha dereva, RC azuia mwili wake kuzikwa, ni anayedaiwa kuuawa katika purukushani na trafiki. Habari kamili katika ukurasa wa pili. Aidha limeandika korona ilivyopokewa kwa nidhamu ya kujifunza hiyo ni makala maalum inayopatikana kwenye ukurasa wa 16 wa gazeti hilo, ambalo pia lina habari isemayo waziri aagiza kuchunguzwa pango na nyumba za watumishi. Kwa upande wake gazeti la serikali la Habari Leo limeandika Magufuli aagiza shida ya maji ishe, Majaliwa atoa miezi miwili uboreshaji vitambulisho vya wamachinga, kampuni nane za Tanzania kusafirisha samaki wa Sangara Saudia na ubia wa Barik na serikali waingiza shilingi trilioni moja nukta tisa. Hayo yakiwa ya Tanzania. habari kuu iliyopewa kipaumbele na matoleo ya mtandaoni magazeti dada ya Taifa Leo na Saturday Nation huko nchini Kenya ni kuhusu machafuko ya Githurai. Saturday Nation limeandika machafuko ya Githurai ya Ichana IEBC na kudharau maonyo ya PEV. Tahariri ya gazeti dada la Taifa Leo inasema vijana wasitumiwe na viongozi kufanya fujo. Fujo hizo zimetokea baada ya msafara wa kiongozi wa ODM Raila Odinga kushambuliwa na vijana wanaodaiwa kukodiwa na wanasiasa hasimu katika mtaa wa Githurai wiki hii. Mhariri wa gazeti hilo anasema tukio hilo ni la kuogofya mno. Aidha, ameandika katika tahariri yake kwamba kadri joto na misimamo mikali inavyoanza Ujitokeza kuhusu mchakato wa marekebisho ya katiba kupitia mpango wa maridhiano wa BBI ndivyo joto la kisiasa linavyozidi kupanda nchini Kenya. Ni wazi kwamba katika mchakato huu kutakuwa na pande mbili, moja unaunga mkono na mwingine unaopinga. Zipo dalili kwamba wakati ambapo kundi la handshake linaloongozwa na Rais Uhuru Kenyatta na kinaro odi Mbrelo Odinga liko mstari wa mbele kupiga debi marekebisho ya katiba, mrengo wa pili unaoongozwa na naibu rais William Ruto unapinga mpango huu. Na baada ya kutoa maelezo marefu, anasema tahadhari kuu inafaa kuchukuliwa na vyombo vya usalama kuwanyaka wanaozua fujo, ili ufikapo wakati wa uchaguzi wa elfu mbili ishirini na mbili taifa la Kenya lisitumbukia katika machafuko ya kisiasa. Ama gazeti la Standard limeandika katika siku ya kwanza ya mikutano yake kwenye kaunti ya Nyeri, rais Uhuru Kenyatta amewaambia viongozi wa kieneo kwamba wana kila sababu ya kuiunga mkono BBI na atakuwa na cha kusema kuwa mrithi wake. Habari nyingine katika gazeti la Saturday Nation inasema wakuu wa eneo la maziwa makuu ya Afrika watoa mwito wa kusimamishwa mapigano huko jamhuri ya Afrika Kati. Katika habari yake nyingine gazeti la Taifa Leo limeandika bomba lililochakaa lasababisha uhaba wa maji katika pwani ya Kenya. Ama katika nchi jirani ya Uganda, miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti la Saturday Monitor ni hii inayosema zoezi la kuhesabu kura linaendelea huku UPDF wakichagua wabunge wao. Limeandika waziri wa usalama Jenerali Eli Tumwine na waziri wa kazi na usafiri Jenerali Katumba Wamala ndio wabunge pekee wa hivi sasa walioteuliwa tena. Habari zake nyingine zinasema serikali ya Uganda kukopa shilingi bilioni mia moja kwa ajili ya kupambana na janga la Covid 19. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Sherali Fazil akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema baada ya salamu, uthubutu wa marhum samahat Imam Khomeini katika kuhakikisha mapinduzi ya Iran ni muhimu kwa umma wetu bora wa Mtume mtukufu sallallahu alayhi wa alihi wasallam, mapinduzi aliyotuletea kujitegemea, umuhimu wa kuelewana baina ya umma wetu na ulimwengu kwa ujumla, mapinduzi ya kujielewa majukumu yetu na kwa muumba wetu. Asante sana Sherali Fazel kwa ujumbe wako huo, ukiwa Dar es Salam, Tanzania. Leo katika historia Leo ni Jumamosi, tarehe ya 16 mfunguo tisa Jumaa Duthani mwaka 1442 Hijiria, sawa na tarehe 30 Januari mwaka 2021 Miladia. Miaka 1021 iliyopita, katika siku kama ya leo ya tarehe 16 kumi na sita mfunguo tisa Jumaa Duthani, Alifariki dunia Ibnu Daraj Kastali, mshairi na mwandishi mashuhuri wa Andalusia. Ibnu Daraj alizaliwa mwaka 347 hijiria na alikuwa miongoni mwa washairi wakubwa wa Andalusia, huko kusini mwa Uhispania ya leo. Pia alikuwa na nafasi muhimu katika kukuza mashairi ya Kiarabu mwishoni mwa karne ya nne na mwanzoni mwa karne ya tano Hijiria. Ibnu Daraji ndiye aliyeleta mtindo mpya wa mashairi ya Kiarabu huko Andalusia, na mashairi yake, mbali na kuwa na thamani za kifasihi na kisanaa, pia yanahesabiwa kuwa chanzo cha kuaminika kinachoonyesha matukio ya wakati huo ya Uhispania. Siku kama ya leo miaka 86 iliyopita kilianza kipindi cha uongozi wa Adolf Hitler, dikteta mbaguzi wa kinazi wa Ujerumani. Chama cha taifa cha kisoshalisti cha wafanyakazi wa Ujerumani ambacho kiliasisiwa na Hitler kilishinda viti 107 vya bunge katika uchaguzi wa mwaka 1930. Adolf Hitler alijitangaza kuwa kiongozi wa Ujerumani mnamo mwaka 1934 baada ya kuwa kansela na rais wa nchi hiyo. Hitler aliwafanya mamilioni ya wanadamu kuwa wahanga wa malengo yake ya kibaguzi. Katika siku kama ya leo miaka 73 iliyopita, kiongozi wa taifa la India na mpigania uhuru wa nchi hiyo Mohandas Karamchand Gandhi aliuawa na kijana mmoja wa Kihindu aliyekuwa na misimamo mikali. Gandhi alizaliwa mwaka 1869 na na baada ya kukamilisha masomo alitunukiwa shahada digrii katika taaluma sheria nchini Uingereza. Mohandas Karamchand Gandhi kwa muda fulani pia alikuwa kiongozi wa wana mapambano wa Kihindi huko Afrika Kusini. Gandhi pia aliwaongoza wananchi wa India dhidi ya serikali ya kikoloni ya Uingereza katika kupigania ukombozi wa nchi hiyo. India ilipata uhuru mwaka 1947 chini ya uongozi wa Mahatma Gandhi. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita gwaride la mwisho na kimaonyesho la vikosi vya jeshi vya utawala wa Shah lililokuwa na lengo la kuwatia hofu na uoga wananchi wa Islamu wa Iran lilifanyika katika mitaa mbalimbali ya jiji la Tehran. Katika gwaride hilo, wanajeshi wengi walionyesha mshikamano wao na kuungana na wananchi wa Islamu wa Iran na kuamua kuanza mapambano. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, ni saa saba kasorobo dhuhuri hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi. Shekh Muhamad Mubarak Umar Shahbal akiwa Pangani, Tanga, Tanzania, anasema shukran jazakallahu khair kathira wa jazila. Anasema naona hapa amtumia ujumbe mrefu kidogo, mhariri mkuu wa Baraza la Wasikilizaji kuhusiana na wilada ya Bibi Fatima Tuzahra. Asante sana, kutokana na ufinyo wa wakati siwezi kusoma ujumbe wako na lakini, natumai inshallah ujumbe huu utarushwa katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Asante sana pia Abdallah Hamis Salum, uh, huyu yupo Iran. Asante sana ya, kwa ujumbe wako, natushukuru kwa habari. Naona muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji na moja kwa moja ni kuleta habari za dunia kwa kifupi. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Silvesta Ilunga Ilunkamba ametangaza kujiuzulu wadhifa wake huu Ijumaa hii, siku moja baada ya bunge la nchi hiyo kupiga kura ya kutokuwa na imani naye. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa limesema watu zaidi ya laki mbili wamefurushwa au wamelazimika kuyahama makazi yao katika kipindi cha miezi miwili iliyopita kutokana na machafuko ya uchaguzi huko Jamhuri ya Afrika ya Kati. Mwanasiasa mashuhuri wa mrengo wa kulia na mwenye msimamo mikali wa Ufaransa, Marine Le Pen, ametoa pendekezo la kupigwa marufuku uvaaji wa vazi la stara la hijabu katika maeneo yote ya umma katika nchi hiyo ya Ulaya. Serikali ya Italia imesimamisha uuzaji wa silaha kwa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu baada ya wanaharakati na wabunge wa nchi hiyo ya Ulaya kuonya kuwa silaha hizo zinatumika kukanyaga haki za binadamu huko nchini Yemen. Haya yanajiri siku chache baada ya serikali ya Joe Biden kutangaza pia kusitisha uuzaji wa silaha za Marekani kwa Saudia na ndege za kivita aina ya F 35 kwa Imarati, na wabunge wa hafidhina na wanasayansi wa Ulaya wamemjia juu Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kwa kusema kuwa chanjo ya kukabiliana na korona ya shirika la AstraZeneca la Uingereza haifanyi kazi kama ilivyotarajiwa. Na muhtasari huo mpenzi msikilizaji ndio unaotufungia matangazo yetu haya ya Jumamosi mchana ya redio Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na tunakushukuru vile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan, nakutakia wikendi njema. Asante ah, na kwa heri na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. yalea mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju SW, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio at IRIB IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.