Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah, mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Hamdu na sifa zote njema ni za Mwenyezi Mungu, Mola mlezi wa viumbe vyote. Mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Mwenye kumiliki siku ya malipo. Wewe tu tunakuabudu na wewe tu tunakuomba msaada. Tuongoe njia iliyonyoka, njia ya uliowaneemesha, sio ya waliokasirikiwa wala waliopotea. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum waskilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya asubuhi ambayo tunasika katika shortwave na vilevile vile katika satelit na kwenye intaneti katika pastoday.com/sw, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikashen ya IRIB world service, na pia katika simu za mkononi na pia katika masafa ya FM 105.3 Maarifa FM Tanga, 101.9 Maarifa FM Mwanza, 99.7 Maarifa FM Kigoma, 104.1 Maarifa FM Mtwara na 99.1 Maarifa FM Singida. WhatsApp yetu ni +989035065487 na email yetu ni swahili radio at irib Ai, ar, jina langu ni Ahmed Rashid na leo ni Jumaa mosi tarehe 16 mfungo wa tisa Jamadu Thani 1442 hijiria sawa na tarehe 30 Januari 2021 miladia. Tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa na ripoti. Tutakuleteni pia kipindi cha darsa ya Quran, kitafuatiwa na macho yetu magazetini. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia kasida pamoja na maoni yenu, wapenzi wasikilizaji, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho mwa yale yote tuliyokuandalieni kwa, kwa asubuhi hii. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia saa mbili na nusu asubuhi kwa majira ya hapa Teheran, na ifuatayo ni taarifa habari za dunia. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yasema njia ya pekee ya kurejesha utulivu katika eneo hili ni ushirikiano. Wamarekani wenye asili ya Afrika wanabaguliwa katika chanjo ya COVID-19. UNHCR yaitaka Sudani Kusini iimarishe usalama ili wakimbizi warejee nyumbani, na nyaraka mpya zinaonyesha Ufaransa ilihusika kwa kina. Habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa njia pekee ya kuweza kurejesha utulivu katika eneo hili ni ushirikiano. Dr. Muhammad Shavad Sarif alisema hayo jana katika mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kuwa mazungumzo yake na viongozi wa Uturuki yamekuwa ya kufana. Amesema katika mazungumzo hayo pande mbili zimetilia mkazo wajibu wa kuimarishwa uhusiano wa nchi mbili na pia ushirikiano zaidi katika jitihada za kuitafutia ufumbuzi migogoro ya Siria, Iraq na eneo la Kaukasia. Jana Ijumaa, Zarifu alionana na rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki mjini Istanbul, ikiwa ni kituo cha tano cha safari ya waziri huyo wa mambo ya nje wa Iran katika ziara yake ya kikazi ya mzunguko. Viongozi hao wawili wamejadiliana masuala muhimu ya pamoja ya kieneo na ya kimataifa. Kabla ya kuelekea Uturuki, Zarifu alitembelea kwanza nchi za Azerbaijan, Armenia, Russia na Georgia. Siasa kuu za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni mazungumzo baina ya tamaduni tofauti duniani, kutatuliwa matatizo ya dunia kwa njia ya mazungumzo na ushirikiano wa kieneo wa kutatua masuala yaliyopo bila kuruhusu madola baki, hasa ya kibeberu, kuingilia masuala ya ndani ya nchi nyingine. Aidha, miongoni mwa siasa kuu za Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ni kuwatetea wanyonge popote pale duniani. Wamarekani wenye asili ya Afrika wanabaguliwa katika utoaji wa chanjo ya COVID-19 au korona, ambapo uchunguzi umebaini kwamba wazungu ndio wanaopata chanjo hiyo kwa wingi. Kwa mujibu wa uchunguzi uliofanywa hadi sasa, ni asilimia tatu tu ya Wamarekani waliopata dozi ya kwanza ya chanjo ya korona, lakini katika majimbo 16 imebainika kwamba wazungu wana chanjo zaidi ya wamarekani weusi au wenye asili ya Afrika. Katika baadhi ya maeneo wazungu wanaopata chanjo ni mara mbili au mara tatu zaidi ya wamarekani wenye asili ya Afrika. Kwa mfano, katika jimbo la Pennsylvania hadi kufikia Januari 14, asilimia moja nukta mbili ya wazungu walikuwa wamepata chanjo ya korona huku wamarekani weusi waliochanjwa wakiwa ni asilimia 0.32. Katika awamu ya kwanza, waliopata kipaumbele katika chanjo ni wafanyakazi wa sekta ya afya na wafanyakazi walioko mstari wa mbele katika vita dhidi ya korona. Wataalamu wanasema sababu ya kuchanjwa idadi ndogo ya Wamarekani wenye asili ya Afrika ni ubaguzi uliopitiliza katika muundo wa mfumo mzima wa utawala wa Marekani. Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda amezindua dawa mpya iliyotengenezwa nchini humo kwa ajili ya kutibu korona, huku akitoa mwito kwa nchi za Afrika zisitegemee sana dawa za kutoka nchi za magharibi kwa ajili ya kudibu kutibu magonjwa hatari na mengineyo. Kigozi Ismail na maelezo zaidi kutoka Kampala. Akizindua aina mpya ya dawa ya Uganda itakayotumiwa katika kutibu mafua mapya ya korona, Rais Yoweri Museveni amedhihirisha kuwa ikiwa nchi za Afrika zitasubiri dawa kutoka nchi za wazungu ili kushughulikia watu wao, basi wawe tayari kuchimba makaburi zaidi. Akawasihi wanasayansi wa taaluma zote za kibiolojia na matibabu wafanye utafiti wa hali ya juu kuendeleza uvumbuzi ili kunusuru kiafya mataifa ya bara la Afrika dhidi ya maradhi ya korona na maradhi mengine ya ajabu yanayojitokeza kila kukicha. Ameahidi kuwaongezea mishahara wanasayansi wa Uganda kuliko wasomi wa maeneo mengine yasiyo na faida kubwa kwa wanadamu wakilinganishwa na wanasayansi kuhusu amani nchini Uganda, Bwana Mseveni kwa mara nyingine ameshauri Umoja wa Mataifa waongezee juhudi za kusimamia amani katika nchi mbalimbali za dunia ambako walinzi wa umoja huo wamekaa kwa miaka mingi bila mafanikio, kwa mfano DRC amekadiri kuwa hakubaliani na wale wanaotaka kumpatanisha na wapinzani wake kisiasa, kwa sababu wanasiasa hao hao wamo nchini, anajua anwani zao, nao wanajua anwani zake. Kwa hivyo wakitaka maridhiano, wanaweza kuongea kama watoto wa jamii moja kuhusu jambo hilo la kusuluhiana msemaji wa chama kipya cha, cha nup joel senyonyi amejibu kwa kusema tofauti zao na bwana museveni ni za kitaifa bali si za kibinafsi kama wengine wanavyodhani akatoa mfano wa huduma mbovu za kimatibabu barabara, elimu, swala la ukosefu wa ajira, ufisadi ambao umekithiri katika sekta zote kuu za serikali zikianzia kwenye ofisi ya rais, waziri mkuu na idara zingine za busara kiutawala. Aidha, hadi leo serikali ya Kampala inalaumiwa kwa kutubainisha matumizi ya fedha zilizotolewa kutoka pembe zote za dunia mkiwemo na shirika la afya duniani WHO, kuhusiana na vita dhidi ya korona. Kuhusu haki za kibinadamu, spika wa bunge Rebeka Kadaga amemwagiza waziri wa usalama wa taifa na mwenzake wa ulinzi waeleze bunge kuhusu watu wanaokamatwa na kupotezwa na walinda usalama kila kukicha. Serikali imesha kiri kwamba zaidi ya waathiriwa wa kamatakamata wa kamata hizo wanashukiwa kupanga njama za kuchafua usalama nchini Uganda. Jamaa za watu hao wanataka wafikishwe mahakamani ili wafunguliwe wa mashtaka. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia kutoka Teheran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR Filipo Grandi ameitaka Sudan Kusini kuimarisha usalama, utawala wa sheria na uongozi bora, ili kuweka mazingira mazuri kwa wakimbizi kurejea makwao. Akizungumza na waandishi wa habari huko Juba, Grandi amesema mamilioni ya raia wa Sudan Kusini wako hamishoni nje ya mji ama wamekuwa wakimbizi wa ndani, lakini idadi kubwa wanarejea makwao, na changamoto zinazowakabili ni umaskini, masuala ya ardhi na uhaba wa huduma za jamii. Kuna zaidi ya wakimbizi milioni mbili kutoka Sudani kusini wanaoishi katika nchi jirani za Kenya, Sudani, Uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. nyaraka mpya zinaonyesha namna ufaransa ilivyohusika kwa kina katika mauaji ya kimbari ya rwanda ambapo watusi karibu milioni moja waliuawa katika kipindi cha siku mia moja nyaraka hizo zinaonyesha kwamba rais wa wakati huo wa ufaransa francois mitterrand alituma jeshi la ufaransa ambalo liliwalinda wale ambao walikuwa wanafanya mauaji ya kimbari François Graner, mtafiti katika chuo cha kitaifa cha utafiti wa kisayansi chuo kikuu cha uh, Diderot cha Uperis, amesema wakuu wa Ufaransa walipuuza ishara za awali za uwezo wa kutokea mauaji ya kimbari huko Rwanda. Amesema Ufaransa iliendelea kuipa silaha serikali ambayo ilifanya mauaji hayo ya kimbari. Aidha, amefichua kwamba hata baada ya mauaji ya kimbari kuanza, Ufaransa iliendelea kutuma silaha nchini Rwanda. Mwaka 2016 Rwanda ilisema uchunguzi umebaini kuwa maafisa 22 wa jeshi la Ufaransa walishiriki moja kwa moja katika mauaji hayo ya kimbari. Na familia mbili za Wayemen zimewasilisha mashtaka dhidi ya Marekani baada ya jamaa zao 34 wakiwemo watoto 17 kuuawa katika mashambulizi ya ndege za kivita za Marekani. Kwa mujibu wa taarifa, familia hizo zinasema ziliwapoteza jamaa zao baina ya mwaka 2013 na katika operesheni za ndege za kivita zisizo na rubani za Marekani. Mashtaka hayo yamewasilishwa na shirika la kutetea haki za binadamu la Reprieve kwa niaba ya familia hizo. Mashtaka hayo yamewasilishwa katika tume ya haki za binadamu bara Amerika, barani Amerika ambayo iko chini ya jumuiya ya mataifa ya bara la Amerika. Katika mashtaka hayo familia ya Al Ameri na Athwaisi zimesema jumla ya watu 48 waliuawa katika hujuma hizo za Marekani, ambapo miongoni mwao walipoteza maisha 34 ni jamaa zao wakiwemo watoto wengi. Familia hizo zinataka Marekani ishinikizwe isitishe mashambulizi zaidi nchini Yemen, kwani watu wasio na hatia wanapoteza maisha kila siku na huu ndio mwisho wa, wa taarifa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili sauti jamhur ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa ni wakati wa kusikiliza uchambuzi wa kisiasa una kichwa cha maneno kinachosema ukosoaji wa kuchelewa wa katibu mkuu wa jumuiya ya nchi za Kiarabu kuhusu kadhia ya Palestina. <muchilis> akizungumza Jumanne katika kikao cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kilichoandaliwa kwa ajili ya kujadili masuala ya eneo la Asia magharibi Ahmad Abul Gheid, katibu mkuu wa Jumuiya ya Nchi za Kiarabu Arab League alisema kwamba Wapalestina wamepitia mashinikizo makubwa yasiyo na mfano wake katika miaka minne ya utawala wa Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump. Mgogoro wa Palestina na utawala haramu wa Israeli ndio mgogoro uliochukua muda mrefu zaidi katika ulimwengu wa leo. Chanzo cha mgogoro huo ni hatua ya Israel ya kuendelea kuteka na kukalia kwa mabavu ardhi za Wapalestina, ardhi ambazo zimeendelea kuwa finyu kila uchao kutokana na njama za utawala huo za kupora na kujenga ardhi zaidi katika vitongoji, katika ardhi za Wapalestina zinazokaliwa kwa mabavu na Wazayuni, katika hali ambayo nchi za Kiarabu tokea mwongo wa 1950 hadi mwongo wa 1970 zilipigana vita visivyopungua vinne na utawala ghasibu wa Israeli kwa ajili ya kuwatetea Wapalestina, lakini kadiri miaka ilivyozidi kupita na kuingia madarakani watawala vibaraka wa Kiarabu wasiojali matukufu ya wa Wapalestina, ndivyo taratibu suala la Palestina lilivyozidi kupoteza umuhimu mbele ya watawala hao, kwa kadiri kwamba hii leo hawalipi kabisa umuhimu wowote suala hilo. Katika miaka ya karibuni watawala hao wasaliti wameamua kujitoa mafichoni na kuweka hadharani siasa zao za kuboresha uhusiano na utawala ghasibu wa Israel ambao unaendelea kufanya jinai za kutisha dhidi ya wapalestina wasio na mtu wa kuwatetea. Ubalozi wa utawala haramu wa Israel ulifunguliwa mjini Abu Dhabi huko Imarati siku ya Jumapili, nao utawala wa Imarati ukatangaza hadharani kwamba hivi sasa hivi karibuni utafungua ubalozi wake mjini Tel Aviv. Ama kwa kweli, uamuzi wa nchi vibaraka za kiarabu wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Israeli ni usaliti mkubwa uliofanywa na nchi hizo dhidi ya taifa la Palestina. Utawala wa Donald Trump wa Marekani ulitoa pigo kubwa zaidi kwa Wapalestina katika kipindi cha miaka minne ya utawala wake kwa kupuuza azimio nambari 2334 la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, utawala huo wa Marekani ulitambua rasmi ujenzi haramu avitongo, ujivyo, aloizu, wa vitongoji vya walowezi wa kizayuni katika ardhi za Wapalestina, na wakati huo huo kukanyaga hadharani mpango wa kubuniwa mataifa mawili ya Israeli na Palestina, ambao wenyewe umekuwa ukitetewa na Marekani yenyewe miaka yote hii. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwa taufiki yake mola karima aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Qur'an. Hii ni darsa ya mia nane na sabini na tano na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya 41 ya Fusilat. watakuwa na ujira usio na ukomo. Aya ya mwisho tuliyosoma katika darsa iliyopita iliwazungumzia washirikina ambao hawatoi zaka wala kufanya mambo ya kheri na hawaamini kuwepo kwa ulimwengu wa akhira. Bila shaka, watu hao hata kama watafanya jambo la kheri pia lakini kwa sababu hawaiamini siku ya kiama, hawatopata thawabu na malipo huko akhira. Mkabala na watu hao, aya tuliyosoma inasema lakini watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu na siku ya kiama na wanajitahidi kila wakati kufanya mambo mema na ya kheri kulingana na fursa na uwezo binafsi walionao na nafasi yao ya kijamii Allah Subhanahu wa Ta'ala atawalipa siku ya kiyama malipo ya thawabu zisizo na ukomo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba imani na amali njema ni vitu viwili visivyotenganika. Na kila kimoja bila kuchanganyika na kingine hakiwezi kumfaa mtu siku ya kiyama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa malipo ya thawabu ya Allah huko akhera hayatokuwa na ukomo wa kumalizika, kinyume na hapa duniani ambapo malipo hata yenye thamani ya kiwango cha juu kabisa yana ukomo wa matumizi na yanamalizika. Yeah. Yeah. Hivyo nyinyi mnamkataa aliyeumba ardhi katika siku mbili na mnamfanyia washirika. Huyu ndiye Mola mlezi wa walimwengu wote. Na akabarikia humo na akakadiria humo chakula chake katika siku nne, haya ni sawa kabisa kwa wanaouliza. Ukweli ni kwamba ardhi hii tunayoishi juu yake imeumbwa na Allah subhanahu wa ta'ala, mola pekee wa haki, na hakuna kitu wala mtu yeyote yule ambaye ni mshirika wake katika uumbaji huo. Yeye si muumba tu wa ardhi, bali ni mola wa ulimwengu wote. Maana yake ni kwamba aliyeumba ulimwengu huu mkubwa wenye adhama ndiye mwendeshaji pia wa masuala ya ulimwengu wenyewe. Kwa sababu hiyo, ukweli unabaki kwamba anayestahiki kuabudiwa ni yule ambaye uumbaji, umilikaji, upangaji na uendeshaji wa ulimwengu uko kwenye mamlaka yake. Baada ya kuumba ardhi, akaumba pia na kukiweka ndani yake kila kinachohitajiwa na wanadamu, wanyama na mimea, milima mirefu iliyo imara, bahari pana na zenye vina vikubwa misitu minene iliyotandawaa ardhini pamoja na anuai za madini yaliyotuama chini ya ardhi. Yote hayo ni mambo ya kidhio mahitaji ya wakazi wa ardhini. Ardhi ina baraka na mengi ya manufaa, zikiwemo aina tofauti za vyakula zinazotoka ndani yake. Hapana shaka baraka na neema hizo ni za kiwango cha kukidhi mahitaji ya wanaozihitajia bila ya kuwa na nakisi au upungufu wowote. Ni kama anavyosema Allah, subhanahu wa taala, kwamba ameumba vile vyenye ulazima kwa ajili ya kuwawezesha viumbe waendelee kuishi. Suali ni je, baraka hizo na yote hayo yenye manufaa kwa viumbe yamejiotea na kujitokeza yenyewe kwa wenyewe ardhini, au kuna mtu yoyote pia ambaye amemsaidia Mwenyezi Mungu katika kuyaleta? Ni wazi kabisa kwamba sivyo hivyo aslani. Uumbaji wenyewe umefanyika hatua kwa hatua, katika awamu tofauti na kupitia marhala zilizofuatana. Awamu mbili za kwanza zilikuwa za kuifanya ardhi iwe tayari kwa ajili ya kutumika, na marhala mbili nyingine zilikuwa za kuwezesha aina mbalimbali za neema kujitokeza ardhini. Kwa hiyo kwa ujumla awamu na marhala hizo zilikuwa nne, ili kuifanya ardhi iwe na utayari wa kupokea na kuwahudumia wakazi wake na kudhamini mahitaji yao yote kikamilifu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba muumbaji wa ulimwengu na mwendeshaji wake ni mmoja, ni kinyume na mtazamo waliokuwa nao washirikina ambao wakiamini kwamba Mwenyezi Mungu ndiye muumbaji, lakini wakiitakidi kuwepo kwa vitu au watu ambao ni washirika wake katika uendeshaji wa masuala ya ulimwengu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa uumbaji umefanyika hatua kwa hatua na kwa awamu, si jambo lililofanywa kwa mpigo na papo kwa papo, kama ambavyo uumbaji wa ardhi pia umefanyika hatua kwa hatua kupitia awamu mbili. Vilevile, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba katika ishara za kuonyesha kuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni Mola mlezi ni anuwai za riziki na baraka alizoeneza ardhini ili zikidhi mahitaji ya wanadamu wote. Bila shaka, na kwa masikitiko, ni kwamba ugawaji usio wa kiadilifu Israfu na miamala ya kidhalimu na kiuonevu vimesababisha watu wengi duniani leo wawe mafakiri na waishi maisha ya ukata na unyonge. Allah, subhanallah, Allah, subhanallah, Allah, subhanallah. Darsa yetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi na moja na kumi na mbili ambazo zinasema, Thumma stawa ila samaa'i wa hiya dukhanun kisha akazielekea mbingu na zilikuwa moshi, akaziambia hizo na ardhi, njooni kwa khiari au kwa nguvu, vyote viwili vikasema Dhalika taqdirul azizil alim. Basi akazifanya mbingu saba kwa siku mbili na akazipangia kila mbingu mambo yake na tukaipamba mbingu ya dunia kwa mataa na kwa ulinzi. Hayo ndiyo makadirio ya mwenye nguvu, mwenye kujua. Baada ya kubainisha rehema za Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa ardhi na kuweka ndani yake aina mbalimbali za neema zinazohitajiwa na wakazi wake, aya hizi zinazungumzia uumbaji wa mbingu kwa kusema: Wakati Allah alipotaka kuziumba mbingu kwanza aliufanya uumbaji wake katika sura ya mrundiko mkubwa na uliotandawaa wa gesi ambazo alizisarifu katika umbo na mfumo maalumu na kuzisimamisha juu ya mhimili madhubuti. Irada ya Allah subhanahu wa ta'ala katika uumbaji wa mbingu na ardhi ilikuwa ya namna na hali maalumu, kiasi cha kuvifanya viwili hivyo visihitari namna yoyote ile isipokuwa kumtii muumba wa ulimwengu, ikiwa na maana kwamba zitake zisitake, ilipasa ziumbike kwa hali na maumbo aliyotaka Allah subhanahu wa ta'ala, kama ilivyokuwa kwa ardhi ambayo ilikuwa tayari kupokea wakazi wake baada ya kuzipita awamu na marhala mbili za umbwaji. Mbingu pia pamoja na adhama kubwa zilionayo ziliumbika kwa namna alivyotaka Mwenyezi Mungu Mtukufu kupitia marhala na awamu mbili maalumu. Allah subhanahu wa taala tabaan ameumba mbingu saba, na ile tuionayo sisi imetanda juu yetu angani ni sehemu ya mbingu ya kwanza tu. Kwa maneno mengine ni kwamba Ulimwengu wa maumbile umeumbwa katika sura ya majumui saba adhimu, ambapo kati ya hizo ni majumui moja tu ndiyo tunayoiona sisi wanadamu kwa macho yetu, kiasi kwamba hata darubini za kisasa kabisa za kuonea mbali zilizotengenezwa na mwanadamu hazijaweza kupenya na kushuhudia yaliyo mbali zaidi ya eneo letu hili la mbingu ya kwanza. Nukta nyingine ni kwamba wakati wa usiku nyota hugeuka kuwa pambo la mbingu kwa kung'ara mithili ya taa zenye nuru. Kila moja ya nyota hizo imebeba siri mbalimbali mbali za uumbaji ikimvuta mwanadamu kwenye tafakuri juu ya ulimwengu na muumba wake adhimu. Mwenyezi Mungu mtukufu amezihifadhi na kuzilinda mbingu na hatari yoyote ile. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mbingu mwanzo wake zilikuwa katika sura ya moshi na gesi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Ulimwengu wote wa maumbile unatii amri ya Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hiyo sisi wanadamu tujitahidini, tusiwe sehemu kinzani iendayo kinyume na urari na utangamano huo uliowekwa na Mola. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba mfumo wa uumbaji ni mpana sana na wa kina mno kupita ulivyouelewa na ufahamu wetu. Vyote tuvionavyo katika sayari na nyota au tutakavyovigundua katika siku za usoni vinahusiana na hii mbingu ya kwanza tu iliyoko mbele ya macho yetu. Mwanadamu hana elimu wala ujuzi wowote wa kuhusu mbingu zingine na vitu vinginevyo vilivyoumbwa na Allah katika mfumo mpana wa ulimwengu wa umbaji. Waidha ya hizi zinatutaka tuelewe kuwa kila kilichopo ni dhihirisho la elimu na uwezo wa Mwenyezi Mungu ambaye ameiumba na anaiendesha dunia kwa mizani na vipimo maalumu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 875 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atujaalie kuwa miongoni mwa waja wake washukurivu, kutokana na anwai za neema anazotuneemesha katika kila siku ya maisha yetu. Wassalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Allah, Allah, Allah, Allah, subhanallah hamdalillah. na hapa ni tehran idhaa kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran sasa tunakuleteni macho yetu magazetini jamvi la macho yetu magazetini leo jumamosi januari 30, 2021 linakunjuliwa na gazeti la mwananchi la nchini tanzania ambalo habari yake kuu leo inasema maswali kibao kifo cha dereva wa lori ndugu wa dai amekufa kwa kipigo akiwa chini ya ulinzi polisi, wakanusha. RC Chalamila aunda tume, azuia mazishi hadi apate majibu. Habari zake nyingine zinasema, wizara ya maji ilivyomtesa JPM miaka mitano, ndoa za chapchap chanzo kikuu cha talaka, na mwanafunzi azirai kwa kipigo cha mwalimu kisa kiazi. Ama kwa upande wake gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii leo Jumamosi linatupasha ifuatayo: utata kifo cha dereva RC azuia mwili wake kuzikwa na anayedaiwa kuuawa katika purukushani na trafiki. Habari kamili ya uh, kuhusiana na dereva huyo unaweza kuisoma kwenye ukurasa wa pili wa gazeti la Nipashe. Aidha limeandika korona ilivyopokewa kwa nidhamu ya kujifunza. Hiyo ni makala maalumu inayopatikana kwenye ukurasa wa kumi na sita wa gazeti hilo, ambalo pia lina habari isemayo waziri aagiza kuchunguzwa pango nyumba za watumishi. Kwa upande wake gazeti la serikali la habari leo limeandika: Magufuli ya agiza shida ya maji iishe, Majaliwa atoa miezi miwili uboreshaji vitambulisho vya wamachinga Kampuni nane za Tanzania kusafirisha samaki wa sangara Saudia na ubia wa Barik na serikali waingiza trilioni mia moja na mia moja nukta tisa yaani shilingi trilioni mia moja nukta tisa za Tanzania. Hayo yakiwa Tanzania. Habari kuu iliyopewa kipaumbele na matoleo ya mtandaoni ya magazeti dada ya Taifa Leo na Saturday Nation huko nchini Kenya ni kuhusu machafuko ya Githurai. Saturday Nation limeandika machafuko ya Githurai yaiacha yaichana ya IEBC na kudharau maonyo ya PEV. Tahariri ya gazeti dada la Taifa Leo inasema vijana wasitumiwe na viongozi kufanya fujo. Fujo hizo zimetokea baada ya msafara wa kiongozi wa ODM Raila Odinga kushambuliwa na vijana wanaodaiwa kukodiwa na wanasiasa hasimu katika mtaa wa Githurai wiki hii. Mhariri wa gazeti hilo anasema tukio hilo ni la kuogofya mno. Aidha, ameandika katika tahariri yake hiyo kwamba kadiri joto na misimamo mikali inavyoanza kujitokeza kuhusu mchakato wa marekebisho ya katiba kupitia mpango wa maridhiano wa BBI ndivyo joto la kisiasa linavyozidi kupanda nchini Kenya. Ni wazi kwamba katika mchakato huo kutakuwa na pande mbili, upande mmoja unaounga mkono na mwingine unaopinga. Zipo dalili kwamba wakati ambapo kundi la handisheki linaloongozwa na Rais Uhuru Kenyatta na kinara wa ODM Raila Odinga liko mstari wa mbele kupigia debe marekebisho ya katiba, mrengo wa pili unaoongozwa na naibu Rais William Ruto unapinga mpango huo. Na baada ya kutoa maelezo marefu, anasema tahadhari kuu inafaa kuchukuliwa na vyombo vya usalama kuwanyaka wanaozua fujo ili ufikapo wakati wa uchaguzi wa 2022 taifa la Kenya lisitumbukie katika machafuko ya kisiasa . Magazeti la Standard limeandika, katika siku ya kwanza ya mikutano yake kwenye kaunti ya Nyeri, Rais Uhuru Kenyatta amewaambia viongozi wa kieneo kwamba wana kila sababu ya kuiunga mkono BBI na atakuwa na cha kusema kwa ajili ya mrithi wake. Ama huko nchini Uganda, miongoni mwa habari zilizoakisiwa na gazeti la Saturday Monitor ni hii inayosema, zoezi la kuhesabu kura linaendelea huku UPDF wakichagua wabunge wao, limeandika. Waziri wa usalama Jenerali Eli Tamwine Tumwine na waziri wa kazi na usafiri Jenerali Katumba Wamala ndio wabunge pekee wa hivi sasa walioteuliwa tena habari zake nyingine zinasema serikali ya Uganda kukopa shilingi bilioni mia moja kwa ajili ya kupambana na janga la Covid 19. Msumbiji yapiga kengele ya hatari kuhusu wimbi jipya la kirusi cha Afrika Kusini kinachohusiana na Corona. Maafisa mia sita wachunguzwa kuhusu madai ya udanganyifu katika uchaguzi. Habari yake nyingine inazungumzia jinsi chanjo za nchi za magharibi za Ulaya na Marekani zilivyofeli kukabiliana na ugonjwa wa korona. Naam, hapa ni Teherani ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumaa mosi tarehe ya 16 mfunguo 9 Jumaa duthani mwaka 1442 14 hijiria sawa na tarehe 30 Januari mwaka 2021 miladia. Miaka elfu moja na ishirini na moja iliyopita katika siku kama ya leo ya tarehe 16 mfunguo 9 Jumada Thani alifariki dunia Ibnu Darraj Kastali, mshairi na mwandishi mashuhuri wa Andalusia. Ibnu Darraj alizaliwa mwaka mia tatu na arobaini na saba hijiria na alikuwa miongoni mwa washairi wakubwa wa Andalusia huko kusini mwa Uhispania ya leo. Pia alikuwa na nafasi muhimu katika kukuza mashairi ya Kiarabu mwishoni mwa karne ya nne na mwanzoni mwa karne ya tano hijiria. Ibnu Daraje ndiye aliyeleta mtindo mpya wa mashairi ya Kiarabu huko Andalusia, na mashairi yake, mbali na kuwa na thamani za kifasihi na kisanaa, pia yanahesabiwa kuwa chanzo cha kuaminika kinachoonyesha matukio ya wakati huo ya Uhispania. Siku kama ya leo miaka 86 iliyopita kilianza kipindi cha uongozi wa Adolf Hitler, dikteta mbaguzi wa kinazi wa Ujerumani. Chama cha taifa cha kisoshalisti cha wafanyakazi wa Ujerumani ambacho kiliasisiwa na Hitler kilishinda viti 107 vya bunge katika uchaguzi wa mwaka 1930. Adolf Hitler alijitangaza kuwa kiongozi wa Ujerumani mnamo mwaka 1934, baada ya kuwa kansela na rais wa nchi hiyo. Hitler aliwafanya mamilioni ya wanadamu kuwa wahanga wa malengo yake ya kibaguzi. Katika siku kama ya leo miaka 73 iliyopita kiongozi wa taifa la India na mpigania uhuru wa nchi hiyo Mohandas Karamchand Gandhi aliuawa na kijana mmoja wa kihindu aliyekuwa na misimamo mikali. Gandhi alizaliwa mwaka 1869 na, na baada ya kukamilisha masomo alitunukiwa shahada digrii katika taaluma sheria nchini Uingereza. Mohandas Karamchand Gandi kwa muda fulani pia alikuwa kiongozi wa wana mapambano wa kihindi huko Afrika Kusini. Gandi pia aliwaongoza wananchi wa India dhidi ya serikali ya kikoloni ya Uingereza katika kupigania ukombozi wa nchi hiyo. India ilipata uhuru mwaka 1947 chini ya uongozi wa Mahatma Gandi na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita gwaride la mwisho na kimaonyesho la vikosi vya jeshi vya utawala wa Shah lililokuwa na lengo la kuwatia hofu na woga wananchi wa Islamu wa Iran lilifanyika katika mitaa mbalimbali ya jiji la Tehran. Katika gwaride hilo, wanajeshi wengi walionyesha mshikamano wao na kuungana na wananchi wa Islamu wa Iran na kuamua kuanza mapambano. Jamhuri ya Kiislamia ya Iran. Nisome baadhi ya maoni yenu kabla ya muhtasari wa habari za dunia. Kwanza kabisa, ni maoni yako Bwana Kalekela Omari Mahmudu wa huko nchini Tanzania, ambaye umesema shukran jazila, tuna kushukuruni sana kwa habari mnazotumia. Asante sana bwana Ismail Hamis Ramadhani wa Runzewe, Geita mwanzaye baada ya kutusalimu anasema ninakupateni kabisa nikiwa hapa Runsewe, Bukombe, Geita, Tanzania. Nam, asante sana, asante sana na matangazo ya idhaa ya Kiswahili Radio Redio Teherani anafika huko katika masafa ya FM 109.7 marefu FM nam huko katika maoni yake mengine, Mwalimu Saidi Baridi wa nchini Tanzania pia yeye yeah, anasema kitendo hicho cha wamarekani wenye asili ya Afrika kutengwa kupewa chanjo hakikubaliki katika haki za binadamu. Anasema namshauri Rais Biden afuatilie suala hilo ili haki iweze kutendeka. Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania, yeye yeah, anasema mimi ningekuwa rais wa Rwanda ningelifuta kabisa uhusiano wangu na wa Ufaransa. Tena ningeweka mitaala ya elimu kuonyesha ubaya wa Wafaransa na ningetangaza ndiye adui nambari moja wa Rwanda, ameandika. Tunakushukuruni sana wapenzi wasikilizaji. Muda wetu nao unakwenda kwa kasi. Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa njia pekee ya, peke ya kuweza kurejesha utulivu katika eneo hili ni ushirikiano. Yani, jana Ijumaa Dkt Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Iran, alionana na rais Rajab Tayyip Erdogan wa Uturuki, ikiwa ni kituo cha tano cha safari ya waziri huyo wa mambo ya nje wa Iran katika ziara yake ya kikazi ya mzunguko. Wamarekani wenye wa asili ya Afrika wanabaguliwa katika utoaji wa chanjo ya COVID-19 ambapo uchunguzi umebaini kwamba wazungu ndio wanaopata chanjo hiyo kwa wingi huko Marekani na nyaraka mpya zinaonyesha namna Ufaransa ilivyohusika kwa kina katika mauaji ya kimbari ya Rwanda ambapo Watusi karibu milioni moja waliuawa katika kipindi cha siku mia moja tu. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale mchana ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale usiku ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikeshen ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487 Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.