Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Al kwa jina la Mwenyezi Mungu, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Itakapotetemeshwa ardhi kwa mtetemeko wake, na ikatoa ardhi mizigo yake, na mtu akasema, ina nini? Siku hiyo itatoa habari zake. Kwa kuwa Mola wako ameiamrisha. Siku hiyo wataondoka watu wametawanyika, ili waonyeshwe vitendo vyao. Basi anayefanya wema sawa na chembe atauona, na anayefanya uovu sawa na chembe atauona. Warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku, idhaa ya Kiswahili Sauti Jamhuri ya Kiislamu ya Iran nawatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran. Na wapenzi wasikilizaji, na tulioandaliani usiku wa Ijumaa kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na darsa ya Quran na kisha tutakuwa na mawaidha uh, kuhusu sira ya Bibi Fatimatuzahra. Baada ya hapo, ni makala ya leo katika historia, na wakati ukiruhusu ni mukhtasari wa habari za dunia na pia tutakuwa na maoni yenu. Kwa hivyo, wapenzi wasikilizaji, tunapenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw, kama ambavyo pia popote pale ulipo duniani unaweza kuyapata matangazo haya kwa njia moja kwa moja au mubashara kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kulipata kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM, inapatikana kupitia mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja na moja nukta tisa uh, Mwanza, halkadhalika Maarifa FM tisini na tisa nukta saba Kigoma, pia Maarifa FM mia moja na nne nukta moja Mtwara na halkadhalika Maarifa FM tisini na tisa nukta moja Singida. Tunakaribisha maoni yenu kwa njia ya WhatsApp ili tuweze kuyarusha hapa hewani mubashara kwa faida ya wasikilizaji wote. Kwa hivyo, endeleni kuyatuma maoni yenu, tutayarusha hewani baadaye katika matangazo haya. Na baada ya mdouso mrefu, wapenzi usikilizaji, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari. Iran yasema Marekani ndiyo yenye wajibu wa kurudi kwenye mapatano ya JCPOA. Iran na Kenya zasisitiza za kupanuliwa ushirikiano kati ya mashirika ya teknolojia ya nchi mbili. Na Rais Museveni azindua dawa mpya ya kutibu korona iliyotengenezwa nchini humo, awaonya watu kuhusu dawa kutoka nchi za magharibi. Karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo NJ, ya nje wa jamhuri ya kiislamu Iran amesisitiza kuwa hivi sasa Marekani ndiyo yenye wajibu wa kurejea kwenye makubaliano ya nuklia ya JCPOA na kutekeleza hali na majukumu yake. Muhammad Jawad Zarif ameyasema hayo leo mjini Ankara, Uturuki, katika mkutano na waandishi wa habari aliofanya pamoja na waziri mwenzake wa Uturuki Mevlut Cavusoglu wakati akijibu kauli aliyotoa jana waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken Blinken kuhusu kujiunga tena nchi hiyo na JCPOA na akabainisha kwamba JCPOA ilikuwa makubaliano ambayo serikali za Marekani, Iran na nchi nyingine tano zilijiunga nayo, na baada ya mazungumzo marefu nchi hizo mbili zilijadili masala yote na kisha makubaliano hayo yakaidhinishwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Daktari Zarif ameongeza kuwa makubaliano ya JCPOA yaliandikwa katika anga ya kutoaminiana, kwa hivyo ukabuniwa utaratibu wa kwamba ikiwa upande mmoja wa makubaliano hautatekeleza majukumu yake upande mwingine nao pia utaweza kisheria kuacha kutekeleza majukumu ulionayo ndani ya makubaliano hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran ameashiria kujitoa Marekani katika makubaliano ya nuklia JCPOA na akakumbusha kuwa Marekani iliamua si tu kujiondoa katika makubaliano, lakini ikawawekea vikwazo na mashinikizo pia wale walioendelea kuheshimu makubaliano hayo na huo ni mfano dhahiri wa uvunjaji sheria. Zarifa ameeleza kwamba hatua ilizochukua Iran zimeendana na makubaliano ya JCPOA kwa ajili ya kufidia hatua ilizochukua Marekani, na akafafanua kuwa hatua ilizochukua Iran hazimaanishi kuwa na makusudio ya kumiliki silaha za nyuklia, na tunaitakidi kwamba silaha zote za nyuklia inapaswa ziangamizwe na wanaozimiliki haraka iwezekanavyo. Dr. Zarifa amesisitiza kuwa punde tu Marekani itakapotekeleza majukumu yake na Iran ikashuhudia manufaa iliyo yapata kwa kutekelezwa majukumu hayo, nayo pia itatekeleza kikamilifu majukumu yake na kwamba msimamo huo umetangazwa katika ngazi ya juu kabisa ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu. Makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia, Daktari Sorina Sattari amesisitiza kupanuliwa ushirikiano wa kiteknolojia kati ya mashirika ya Iran na Kenya. Satari amesema hayo katika mazungumzo na Beti Maina, waziri wa viwanda, biashara na maendeleo ya ujasirimali wa Kenya. Makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia amesema uh, kuwa kwa sasa kuna bustani hamsini za kiteknolojia zilizoanzishwa nchini Iran na akaongeza kuwa Iran ina nafasi maalum katika uga wa teknolojia zinazochipukia na kwamba iko tayari kuipatia Kenya tajriba yake E, katika teknolojia hizo Dr. Sorina Sattari akizungumza mjini Nairobi, e, Kenya amebainisha kuwa kuna udharura wa kuwepo mabadilishano ya, ya wanachuo kati ya nchi mbili na akaongeza kuwa Iran ina uwezo wa juu wa utaalamu katika uga wa uzalishaji bidhaa kwa kutumia teknolojia ya kiwango cha juu na iko tayari kuipatia Kenya uwezo wake huo. Kwa upande wake, Bibi Betty Maina, waziri wa viwanda, biashara na maendeleo ya ujasiriamali Kenya, amesema Iran na Kenya zinaweza kushirikiana katika nyanja ya kustawisha bidhaa za kilimo. Makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia ameelekea nchini Kenya akiongoza ujumbe wa watu wa 40 wa mashirika ya ubunifu na teknolojia ya Iran ili kuandaa mazingira kwa ajili ya uuzaji bidhaa za kiteknolojia za mashirika hayo nchini humo. Akiwa nchini Kenya, amekutana na waziri wa teknolojia nchini Kenya Barajuu Masharian. Hal kadhalika pia amekutana na waziri wa mambo ya nje wa Kenya b katika safari hiyo uh, kituo cha teknolojia cha Iran kimezinduliwa huko Kenya na mashirika ya Iran na Kenya yamefanya vikao vya pande mbili kwa ajili ya kustawisha uhusiano wa kibiashara baina yao. Sasa tunaelekea nchini Uganda, ambapo Rais Yoweri Museveni amezindua dawa mpya iliyotengenezwa nchini humo kutibu corona, uh, huku akitoa wito kwa nchi za Afrika zisitegemee sana dawa za kutoka nchi za magharibi kwa ajili ya kutibu magonjwa hatari na mengine Wetu wa Kampala Kigozi Ismail. Akizindua aina mpya ya dawa ya Uganda itakayotumiwa katika kutibu mafua mapya ya korona, Rais Yoweri Museveni amedhihirisha kuwa ikiwa nchi za Afrika zitasubiri dawa kutoka nchi za wazungu ili kushughulikia watu wao, basi wawe tayari kuchimba makaburi zaidi. <tiposilio> Akawasihi wanasayansi wa taaluma zote za kibiolojia na matibabu wafanye utafiti wa hali ya juu kuendeleza uvumbuzi ili kunusuru kiafya mataifa ya bara la Afrika dhidi ya maradhi ya korona na maradhi mengine ya ajabu yanayojitokeza kila kukicha. Ameahidi kuwaongezea mishahara wanasayansi wa Uganda kuliko wasomi wa maeneo mengine yasiyo na faida kubwa kwa wanadamu wakilinganishwa na wanasayansi kuhusu amani nchini Uganda, Bwana Mseveni kwa mara nyingine ameshauri Umoja wa Mataifa waongezee juhudi za kusimamia amani katika nchi mbalimbali za dunia ambako walinzi wa umoja huo wamekaa kwa miaka mingi bila mafanikio, kwa mfano DRC amekadiri kuwa hakubaliani na wale wanaotaka kumpatanisha na wapinzani wake kisiasa, kwa sababu wanasiasa hao hao wamo nchini, anajua anwani zao, nao wanajua anwani zake. Kwa hivyo wakitaka maridhiano, wanaweza kuongea kama watoto wa jamii moja. Kuhusu jambo hilo la kusuluhiana, msemaji wa chama kipya cha, cha NUP Joel Senyonyi amejibu kwa kusema tofauti zao na bwana Mseveni ni za kitaifa, bali si za kibinafsi kama wengine wanavyodhani. Akatoa mfano wa huduma mbovu za kimatibabu barabara, elimu, swala la ukosefu wa ajira, ufisadi ambao umekithiri katika sekta zote kuu za serikali zikianzia kwenye ofisi ya Rais, waziri mkuu na idara zingine za busara kiutawala. Aidha, hadi leo serikali ya Kampala inalaumiwa kwa kutubainisha matumizi ya fedha zilizotolewa kutoka pembe zote za dunia mkiwemo na shirika la afya duniani WHO kuhusiana na vita dhidi ya korona. Kuhusu haki za kibinadamu, Spika wa bunge Rebeka Kadaga amemwagiza waziri wa usalama wa taifa na mwenzake wa ulinzi waeleze bunge kuhusu watu wanaokamatwa na, na kupotezwa na walinda usalama kila kukicha. Serikali imeshakiri kwamba zaidi ya waathiriwa wa kamatakamata -kamata hizo wanashukiwa kupanga njama za kuchafua usalama nchini Uganda. Jamaa za watu hao wanataka wafikishwe mahakamani ili wafunguliwe wa mashtaka. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. Nam shukran Kigozi Ismail. imeendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Iran. Wanaakiolojia katika ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu zilizopewa jina la Israel wamesema wamegundua mabaki ya msikiti wa kale ambao inaaminika ni wa miongo ya tangu mwanzoni mwa Uislamu. Mabaki ya msikiti huo yamegunduliwa katika utimbuaji uliofanywa katika mji wa Tiberias, kaskazini mwa Palestina inayokaliwa kwa mabavu, yani Israel. Kati ya Katrina Silverman mtaalamu wa kiolojia ya Kiislamu katika chuo kikuu cha Kiibrania kilichoko Baitul Muqaddas au Jerusalem, ambaye ameongoza uchimbuaji huo, amesema ujenzi wa msikiti huo ulifanywa katika takriban mwaka wa 670 miladia, miongo michache baada ya uh, kutawafu Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa wa kwa mujibu wa mtaalamu huyo wa elimu kale, misikiti mingine ambayo zama za ujenzi wao zinakaribiana na msikiti huo uliogunduliwa Tiberias ni pamoja na msikiti wa Mtume yaani Masjidunabii ulioko Madina, msikiti mkuu wa Damascus nchini Siria na msikiti wa Aqsa ulioko Baitul Muqaddas, Palestina naokaliwa kwa mabavu. Gazeti moja la Kizayuni limeripoti kuwa utawala haramu wa Israeli ungali unaweka vizuizi dhidi ya mpango wa kuingiza chanjo ya korona katika eneo la ukanda wa Gaza, na kwamba utawala huo ghasibu umetoa sharti maalum ili kuruhusu kuingizwa chanjo hiyo katika eneo hilo. Gazeti hilo la wala limebainisha kwamba viongozi wa utawala haramu wa Israel wamesisitiza kuwa hawataruhusu chanjo yote ya korona iingizwe ukanda wa Gaza kwa ajili ya Wapalestina mpaka mateka wake wanaoshikiliwa katika eneo hilo waachiliwe huru. Wakati huo huo, familia za mateka hao Wakizayuni nazo pia zimekuwa zikitilia nguvu sharti hilo la kutaka chanjo ya korona isiruhusiwe kuingizwa ukanda wa Gaza mpaka mateka hao waachiliwe huru, takwa ambalo limetajwa kuwa linalokiuka haki za binadamu. Na China imetumia lugha kali zaidi katika kuamiliana na Taiwan na kuonya kuwa onyakuwa kisiwa hicho kujitangazia uhuru ni sawa na kutangaza vita, na kwamba vikosi vya jeshi la nchi hiyo vimesema Uh, viko vi tayari kuchukua hatua dhidi ya uchochezi na uingiliaji wa kigeni. Msemaji wa Wizara ya Ulinzi ya China, Wu Qian ametoa onyo hilo wakati wa hivi karibuni nchi hiyo imezidisha harakati zake za kijeshi karibu na kisiwa hicho. Taiwan, ambayo China inasisitiza kuwa ni eneo la ardhi yake imeripoti kuwa mwishoni mwa wiki msururu wa ndege za kivita za China umeingia sehemu ya kusini magharibi ya anga ya kisiwa hicho inayotambuliwa kama eneo la ulinzi na kuitia wasiwasi Washington ambayo ni mwitifaki wa Taiwan. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran nam na mna. Sasa umewadia wakati wa kutega sikio, uchambuzi wetu wa kisiasa usiku huu utajadili E, shukran ya Qatar kwa Iran, sisitizo la nafasi chanya ya Iran katika kuleta uthabiti na utulivu katika eneo, huku akisisitiza kuwa uhusiano wa Qatar na nchi mbili za Iran na Uturuki ni mzuri sana. Lulwa Al Khatir, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Qatar, amezishukuru nchi hizo kwa kuwa pembeni ya taifa hilo wakti ilipokuwa chini ya mgogoro mkubwa wa kuzingirwa na majirani zake. Hii si mara ya kwanza kwa viongozi wa Qatar kuishukuru jamhuri ya Kiislamu ya Iran kutokana na nafasi yake chanya katika eneo la Ghuba ya Uajemi. Kabla ya hapo, Hamad bin Jasim, waziri wa zamani wa Qatar, huku akikosoa Saudia, alisema kuwa Iran haiingilii masala ya ndani ya nchi yoyote katika eneo. Wakati huo huo, Muhamad bin Abdurahman al Thani, waziri wa mambo ya nje wa Qatar, pia alitangaza mara kadhaa kwamba Iran ni sehemu ya eneo hili na kwamba mapatano yanapaswa kufikiwa kati ya nchi hii na wanachama wa Baraza la Ushirikiano la Ghuba ya Ujemi, akiashiria kuwa moja ya sababu za uhusiano mzuri baina ya Qatar na Iran inatokana na swala la kijiografia. Alisema, Iran ni jirani sisi, tuna mpaka wa pamoja na Iran na tunashirikiana nayo katika visima vya gesi. Hata kama suala la mpaka uh, wa kijiografia linachangia uhusiano mzuri uliopo kati ya Iran na Qatar, lakini Saudia pia ina mpaka wa pamoja na nchi hiyo. Hii ni katika hali ambayo uhusiano wa Saudia na Qatar umeharibika sana, na katika miaka mitatu na nusu iliyopita uhusiano huo umekuwa ukipita misuko suko mikubwa, kwa kadri kwamba mwaka elfu mbili na kumi na saba Saudia ilikaribia kushambulia nchi hiyo. Kwa maelezo hayo, kilicho na umuhimu katika mahusiano au uhusiano mzuri wa nchi mbili za Iran na Katar ni siasa nzuri e, za nje zinazotekelezwa na serikali ya Iran. Dr Hayan Bozorg, mhadhiri wa chuo kikuu anasema kuhusu jambo hilo kwamba kuimarisha uhusiano wa kieneo ni moja ya misingi ya siasa za nje za Iran. Katika siasa zake za eneo, jamhuri ya Kiislamu Iran daima imekuwa ikisisitiza udharura wa kuzingatia usalama na uthabiti wa eneo la ishia magharibi, au mashariki ya kati, na wakati huo huo kutekeleza kivitendo suala hilo. Mapambano ya Iran dhidi ya ugaidi katika nchi za Siria na Iraq ni mfano mzuri unaothibitisha uungaji mkono wa Iran kwa juhudi za kuleta uthabiti na usalama katika eneo. Pamoja na hayo lakini, baadhi ya nchi za eneo na hasa Saudi Arabia zinaichukulia hatua hiyo nzuri ya Iran kuwa na chanzo cha kuanzisha na ugomvi usiokuwa na maana. Zinachukulia mapambano ya Iran dhidi ya ugaidi katika eneo kuwa ni uingiliaji wa mambo ya ndani ya nchi za Kiarabu. Hii ni katika hali ambayo mvutano wa miaka mitatu na nusu wa nchi hiyo na Qatar umetokana na uingiliaji wa wazi wa watawala wa Saudia katika mambo ya ndani ya Qatar kwa lengo la kujaribu kulazimisha kula ibadili siasa zake za ndani na kieneo kwa maslahi ya watawala hao. Utendaji wa kimantiki wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika kudhamini amani na usalama wa eneo ni wa kupigiwa mfano kwa kadiri kwamba licha ya uadui wa Saudia dhidi ya Iran lakini mara tu baada ya Riadha na Doha kukubaliana kumaliza ugomvi na mvutano baina yao, Mohamad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu Iran, alikaribisha suala hilo na kuzishukuru pande hizo kwa hatua hiyo. Msimamo huo mzuri wa Iran bila shaka unathibitisha ukweli huu kwamba Iran haichukii Saudia kuwa au haichukulii Saudia kuwa adui, bali mshindani wake ambaye amekosea katika kutathmini siasa chanya za kistratejia za jamhuri ya kiislami ya Iran. Ni kutokana na ukweli huo, ndipo siku zote viongozi wa Iran wakawa wanasisitiza juu ya kufanya mazungumzo na watawala wa Saudia kwa ajili ya kutatua tofauti zilizopo kati ya pande mbili. Namwapenzi wa wasikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Sasa tunawaleteni darsa ya Quran na itafuatiwa na mawaidha kuhusu malezi katika sira ya Bibi Fatima Tuzahra Salamullah alaiha. Baada ya hapo, tutakuwa na makala ya leo katika historia na kisha tutakuwa na muhtasari wa habari za dunia. Karibuni kusikiliza. Hamdu na sifa zote njema zinamstahikia Allah subhanahu wa ta'ala, na rehma na amani zimshukie mtume wake mtukufu na ali zake watoharifu. Kwa taufiki yake Mola Karima, aliyetupa uhai na uzima, tumekutana tena katika mfululizo mwingine wa darsa ya Quran. Hii ni darsa ya mia nane na sabini na tano na, na, na sura tunayoizungumzia hivi sasa ni ya arobaini na moja ya Fusilat. Tunaianza darsa yetu ya leo kwa aya ya nane ya sura hiyo ambayo inasema: audhu billahi minashaitani rajim mamnun. Hakika wanaoamini na wakatenda mema watakuwa na ujira usio na ukomo. Aya ya mwisho tuliyosoma katika darsa iliyopita iliwazungumzia washirikina ambao hawatoi zaka wala kufanya mambo ya kheri na hawaamini kuwepo kwa ulimwengu wa akhira. Bila shaka watu hao, hata kama watafanya jambo la kheri pia, lakini kwa sababu hawaiamini siku ya Kiama, hawatopata thawabu na malipo huko akhira. Mkabala na watu hao, aya tuliyosoma inasema lakini watu wanaomwamini Mwenyezi Mungu na siku ya Kiama, na wanajitahidi kila wakati kufanya mambo mema na ya kheri, kulingana na fursa na uwezo binafsi walio nao na nafasi yao ya kijamii, Allah subhanahu wataala atawalipa siku ya kiama malipo ya thawabu zisizo na ukomo. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hii ni kwamba imani na amali njema ni vitu viwili visivyotenganika, na kila kimoja bila kuchanganyika na kingine hakiwezi kumfaa mtu siku ya kiama. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hii ni kuwa malipo ya thawabu ya Allah huko akhera hayatokuwa na ukomo wa kumalizika, kinyume na hapa duniani ambapo malipo hata yenye thamani ya kiwango cha juu kabisa yana ukomo wa matumizi na yanamalizika. Yeah. Yeah. Hivyo nyinyi mnamkataa aliyeumba ardhi katika siku mbili na mnamfanyia washirika. Huyu ndiye Mola mlezi wa walimwengu wote. na akabarikia humo na akakadiria humo chakula chake katika siku nne, haya ni sawa kabisa kwa wanaouliza. Ukweli ni kwamba ardhi hii tunayoishi juu yake imeumbwa na Allah subhanahu wa ta'ala, mola pekee wa haki, na hakuna kitu wala mtu yeyote yule ambaye ni mshirika wake katika uumbaji huo. Yeye si muumba tu wa ardhi, bali ni mola wa ulimwengu wote. Maana yake ni kwamba aliyeumba ulimwengu huu mkubwa wenye adhama ndiye mwendeshaji pia wa masuala ya ulimwengu wenyewe. Kwa sababu hiyo, ukweli unabaki kwamba anayestahiki kuabudiwa ni yule ambaye uumbaji, umilikaji, upangaji na uendeshaji wa ulimwengu uko kwenye mamlaka yake. Baada ya kuumba ardhi, akaumba pia na kukiweka ndani yake kila kinachohitajiwa na wanadamu, wanyama na mimea, milima mirefu iliyoimara, bahari pana na zenye vina vikubwa misitu minene iliyotandawaa ardhini pamoja na anuai za madini yaliyotuama chini ya ardhi. Yote hayo ni mambo ya kidhio mahitaji ya wakazi wa ardhini. Ardhi ina baraka na mengi ya manufaa, zikiwemo aina tofauti za vyakula zinazotoka ndani yake. Hapana shaka baraka na neema hizo ni za kiwango cha kukidhi mahitaji ya wanaozihitajia bila ya kuwa na nakisi au upungufu wowote. Ni kama anavyosema Allah subhanahu wa taala kwamba ameumba vile vyenye ulazima kwa ajili ya kuwawezesha viumbe waendelee kuishi. Suali ni je, baraka hizo na yote hayo yenye manufaa kwa viumbe yamejiotea na kujitokeza yenyewe kwa wenyewe ardhini, au kuna mtu yoyote pia ambaye amemsaidia Mwenyezi Mungu katika kuyaleta? Ni wazi kabisa kwamba sivyo hivyo aslani. Uumbaji wenyewe umefanyika hatua kwa hatua katika awamu tofauti na kupitia marhala zilizofuatana. Awamu mbili za kwanza zilikuwa za kuifanya ardhi iwe tayari kwa ajili ya kutumika, na marhala mbili nyingine zilikuwa za kuwezesha aina mbalimbali za neema kujitokeza ardhini. Kwa hiyo, kwa ujumla awamu na marhala hizo zilikuwa nne, ili kuifanya ardhi iwe na utayari wa kupokea na kuwahudumia wakazi wake na kudhamini mahitaji yao yote kikamilifu. Miongoni mwa mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba muumbaji wa ulimwengu na mwendeshaji wake ni mmoja. Ni kinyume na mtazamo waliokuwa nao washirikina ambao wakiamini kwamba Mwenyezi Mungu ndiye muumbaji, lakini wakiitakidi kuwepo kwa vitu au watu ambao ni washirika wake katika uendeshaji wa masuala ya ulimwengu. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa mfumo wa uumbaji umefanyika hatua kwa hatua na kwa awamu, si jambo lililofanywa kwa mpigo na papo kwa papo, kama ambavyo uumbaji wa ardhi pia umefanyika hatua kwa hatua kupitia awamu mbili. Vilevile, tunajielimisha kutokana na aya hizi kwamba katika ishara za kuonyesha kuwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala ni Mola mlezi ni anwai za riziki na baraka alizoeneza ardhini ili zikidhi mahitaji ya wanadamu wote. Bila shaka na kwa masikitiko, ni kwamba ugawaji usio wa kiadilifu Israfu na miamala ya kidhalimu na kiuonevu vimesababisha watu wengi duniani leo wawe mafakiri na waishi maisha ya ukata na unyonge. Allah, subhanallah, Allah, subhanallah, Allah, subhanallah. Dasetu ya leo inahitimishwa na aya ya kumi na moja na kumi na mbili ambazo zinasema <tipuluhu> Faqala laha walil ardhi i'tiya taw'an aw karhan, qalata atayna ta'i'ina. Kisha akazielekea mbingu na zilikuwa moshi, akaziambia hizo na ardhi, njooni kwa khiari au kwa nguvu, vyote viwili vikasema Dhalika takdirul azizil alim, basi akazifanya mbingu saba kwa siku mbili, na akazipangia kila mbingu mambo yake, na tukaipamba mbingu ya dunia kwa mataa na kwa ulinzi. Hayo ndiyo makadirio ya mwenye nguvu mwenye kujua. Baada ya kubainisha rehma za Mwenyezi Mungu katika uumbaji wa ardhi na kuweka ndani yake aina mbalimbali za neema zinazohitajiwa na wakazi wake, aya hizi zinazungumzia uumbaji wa mbingu kwa kusema wakati Allah alipotaka kuziumba mbingu, kwanza aliufanya uumbaji wake katika sura ya mrundiko mkubwa na uliotandawaa wa gesi ambazo alizisarifu katika umbo na mfumo maalumu na kuzisimamisha juu ya mhimili madhubuti. Irada ya Allah subhanahu wa ta'ala katika uumbaji wa mbingu na ardhi ilikuwa ya namna na hali maalumu kiasi cha kuvifanya viwili hivyo visihitari namna yoyote ile isipokuwa kumtii muumba wa ulimwengu, ikiwa na maana kwamba zitake zisitake ilipasa ziumbike kwa hali na maumbo aliyotaka Allah subhanahu wa ta'ala, kama ilivyokuwa kwa ardhi ambayo ilikuwa tayari kupokea wakazi wake baada ya kuzipita awamu na marhala mbili za umbwaji mbingu pia pamoja na adhama kubwa zilionayo ziliumbika kwa namna alivyotaka Mwenyezi Mungu mtukufu kupitia marhala na awamu mbili maalumu. Allah subhanahu wataala tabaan, ameumba mbingu saba na ile tuiyonayo sisi imetanda juu yetu angani ni sehemu ya mbingu ya kwanza tu. Kwa maneno mengine ni kwamba Ulimwengu wa maumbile umeumbwa katika sura ya majumui saba adhimu, ambapo kati ya hizo ni majumui moja tu ndiyo tunayoiona sisi wanadamu kwa macho yetu, kiasi kwamba hata darubini za kisasa kabisa za kuonea mbali zilizotengenezwa na mwanadamu hazijaweza kupenya na kushuhudia yaliyo mbali zaidi ya eneo letu hili la mbingu ya kwanza. Nukta nyingine ni kwamba wakati wa usiku nyota hugeuka kuwa pambo la mbingu kwa kung'ara mithili ya taa zenye nuru. Kila moja ya nyota hizo imebeba siri mbalimbali mbali za uumbaji ikimvuta mwanadamu kwenye tafakuri juu ya ulimwengu na muumba wake adhimu. Mwenyezi Mungu mtukufu amezihifadhi na kuzilinda mbingu na hatari yoyote ile. Baadhi ya mafunzo tunayopata kutokana na aya hizi ni kwamba mbingu mwanzo wake zilikuwa katika sura ya moshi na gesi. Funzo jingine tunalopata kutokana na aya hizi ni kuwa Ulimwengu wote wa maumbile unatii amri ya Allah subhanahu wa ta'ala. Kwa hiyo, sisi wanadamu tujitahidini tusiwe sehemu kinzani iendayo kinyume na urari na utangamano huo uliowekwa na Mola. Alkadhalika, aya hizi zinatuelimisha kwamba mfumo wa uumbaji ni mpana sana na wa kina mno kupita ulivyouelewa na ufahamu wetu. Vyote tuvionavyo katika sayari na nyota au tutakavyovigundua katika siku za usoni vinahusiana na hii mbingu ya kwanza tu iliyoko mbele ya macho yetu. Mwanadamu hana elimu wala ujuzi wowote wa kuhusu mbingu zingine na vitu vinginevyo vilivyoumbwa na Allah katika mfumo mpana wa ulimwengu wa umbaji. Aidha, ya hizi zinatutaka tuelewe kuwa kila kilichopo ni dhihirisho la elimu na uwezo wa Mwenyezi Mungu ambaye ameiumba na anaiendesha dunia kwa mizani na vipimo maalumu. Wapenzi wasikilizaji, darsa ya 875 ya Quran imefikia tamati. Tunamuomba Allah atujalie kuwa miongoni mwa waja wake washukurivu kutokana na anwai za neema anazotuneemesha katika kila siku ya maisha yetu. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatu. Allah. Allah, Allah, Allah. wala wa alihi ltayibin ltahirin waashabih lghuri lmayamina wabaad. Kama simulizi ya Bibi Fatima alayha salam ni suala zima la malezi. Bibi Fatima binti ya Mtume amekufa akiwa na umri wa miaka kumi na nane. Unaweza kujiuliza kwamba huyu mwanaye anayesimulia alikuwa na umri gani. Bila shaka alikuwa ni kijana mdogo chini ya miaka kumi, lakini anasema raaitu ummi fatimata qamat fi mihrabiha laylata juma nimemwona mama yangu akisimama kufanya ibada usiku wa aljuma wa alhamisi kuamkia aljuma, yuko katika mswala wake akifanya ibada, kisha akiendelea kuwa ana rukuu na kusujudi. falamtazal rakeatan sajidatan hatta tadaha amudu subhi, basi akuacha kuendelea kuwa ni mwenye kurukui na kusujudi mpaka mwangaza wa asubuhi ukachomoza. Sasa mtoto huyu kamwona mama yake Haikutosha tu kumwona bali, alishangazwa na akamhoji mama yake pale alipokuwa akiwaombea waumini, wasamituha tadu lilmuminina walmuminati watusammihim wa tukthiru lduaa lahum, akiwaombea waumini na akiwataja majina, kisha nikamuuliza wala tadu linafsiha bishaiin fakultu laha ya ummahu lima la tadii na linafsiki na nikahoji kumuuliza, na nikajibiwa. Hii ina maana gani? Ina maana kwamba kama inavyofundishwa katika masala ya maendeleo ya jamii, suala zima la malezi linategemea kwa kiasi kikubwa sana mtoto kuona kuliko kusikia kuamrishwa. Sehemu kubwa ya malezi yetu sisi ni kumwambia mtoto fanya, usifanye, fanya, usifanye, kutoa instructions tu lakini sehemu kubwa ya malezi yenye kuathiri si kwa kuamrisha na kukataza tu, bali sehemu kubwa ya malezi ya watoto wetu ni kwa kuona vile tunavyovifanya. Hiyo ina athari kubwa sana kuliko kuambiwa fanya, kuambiwa usifanya. Mtoto anayewaona wazazi wanaswali usiku mchana, wanafunga siku za kufunga sunna na kufunga faradhi, mtoto yule huleleka kwamba hili ni jambo la msingi katika maisha. Mtoto akimwona mzazi wa kiume au wa kike anavyomuheshimu mwenzake, mtoto hujifunza kwamba hii ndoa inapaswa iwe hivi. Mtoto akiona upendo uliopo baina ya baba na mama na namna unavyozungumza kwa heshima bila kukemeana mtoto huamini kwamba maisha ya ndoa yanatakiwa yawe vile. Lakini mtoto anapomwona baba ndani ya nyumba ni askari, anatumia silaha zote ambazo anazo kuhakikisha kwamba anawatumikisha waliokuwa katika nyumba, na hana simile hata panapofanyika kosa, hana subra, na mzazi anamkemea mzazi mwenzake mbele ya watoto, hakuna faragha ya kuelezana na kukemeana, mtoto huyachukua yale kwamba ndiyo sehemu ya maisha ya kindoa, huathirika lakini vile vile, hata mzazi ambaye amewahi kuoa akaacha akaoa akaacha, mara saba mara nane, kila siku watoto wakawa wanaletewa mama mpya, huishi maisha ya kwamba akishakuwa mtu mzima kwamba talaka ni jambo la kawaida tu. Kama ni binti, kudai talaka kwake ni jambo la kawaida. Kama ni kijana wa kiume, kuacha kwake litakuwa ni jambo la kawaida sana. Kwa hivyo, vitu hivi tuvitizame sana. Nadharia yenye nguvu hapa katika malezi ni nadharia inayoitwa social learning theory, kujifunza kwa kuona, kwa kutazama, kuna athari kubwa sana kuliko kujifunza au kukatazwa mambo. Ndio utaona hata watoto huigiza maisha ya baba na mama, mama akapika chakula, baba anatoka kazini, kwa sababu kile wanachokiona kila siku kina athari sana kuliko yale wanaoambiwa. Kwa hivyo haya ndiyo tunayaona, kwamba hawa watoto hawa Al Hasan wal Husein waliweza kupata darsa za malezi za kiibada kupitia kwa wazazi wao, kwa kutazama, kwa kuona namna ambavyo walikuwa wakifanya ibada. Mara nyingi tunasema kwamba mtoto hazaliwi mwongo, bali hujifunza kutokana na mazingira, kuanzia katika familia mpaka nje ya familia. Mtoto anaposhuhudia wakinamama wamekaa wanasengenya, wanamsengenya jirani, wanamsengenya fulani, nyie mnamwona anacheza pale kama vile hausiki, lakini akili yake inaweza kunasa yale ya mazungumzo na akaona kusengenya ni maisha ya kawaida vilevile, vile kutukana na hasa pale mama kumtukana mwenzake au kumtukana mtoto vilevile, vile tunatoa mafunzo mabaya sana kwa watoto wetu. Kwa hivyo haya mambo matatu ndiyo nilopenda kutumia fursa hii ya leo adhimu kuweza kuyafikisha kwenu, kutoka kwa bibi mtukufu huyu binti ya Mtume, na masimulizi ambayo yananukuliwa na kusimuliwa na kijana wake mkubwa Alhasanu bnu Ali bin Abitalib alayhim salam. Leo tutakomea hapa. nasalu llaha alauna wltaufiqa lima yuhibuhu wayardah, innahu waliyu ltaufiqi wabihi nastain, walhamdu lilahi rabi lalamin. Leo katika historia, leo ni Jumaa tarehe ya 15 mfunguo tisa, Jumaa Duthani mwaka 1442 hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe ya 29 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne na sita iliyopita, yaani tarehe kumi na tano Jumaa Duthani mwaka 36 hijiria, kwa mujibu wa baadhi ya wanahistoria, vilitokea vita vya Jamal baina ya jeshi la Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalaam na kundi la waasi waliozusha vurugu na fitina. Katika vita hivyo jeshi la kiislamu lililishinda kundi hilo ambalo lilianzisha uwasi baada ya kushindwa kuvumilia uadilifu wa Imamu Ali alayhisalam, na hivyo kuamua kuvunja baiya na kiapo chao cha utifu. Viongozi wa kundi hilo ambalo lilijulikana kwa jina la Nakithin, yaani wavunja ahadi, walikuwa Talha na Zubeir ambapo waliamua kukusanya jeshi kubwa na kulichochea kwa matarajio ya kufikia malengo yao batili ya kutaka kutoa utawala kwa nguvu. Tarehe ya 15 Jumada Thani mwaka 771, katika siku kama ya leo, yaani miaka 671 iliyopita, alifariki dunia Muhammad bin Hassan Hilli, maarufu kwa jina la Fakhru lmuhaqiqin, faqihi na msomi mkubwa wa Kiislamu. Mwanachuoni huyo alizaliwa mwaka 682 hijiria na kupata elimu ya kidini kwa mzazi wake Alama Hili na wanachuoni wengine wa zama zake. Fakhru lmuhaqiqin ameacha vitabu vingi na miongoni mwavyo ni Manbau lasrar na Tahaswilu lnaja. Katika siku kama ya leo miaka 95 iliyopita alizaliwa mjini Punjab mashariki mwa Pakistan, Muhammad Abdus Salam mwanafizikia mkubwa wa nchi hiyo. Alikuwa na juhudi kubwa kwenye masomo tangu akiwa kijana mdogo, na akiwa na umri wa miaka 14 alijiunga na chuo kikuu cha mjini Punjab. Baada ya kupata shahada uzamili katika chuo kikuu hicho Abdusalam alijiunga na chuo kikuu cha Cambridge nchini Uingereza. Hatimaye akiwa katika chuo hicho, Abdusalam alijiunga na taaluma ya fizikia ambapo mwaka 1951 alifanikiwa kupata tuzo ya Adams. Na miaka 36 iliyopita katika siku kama ya leo, Marekani iliafiki suala la kupatiwa mkopo wa dola milioni 47 nchi ya Iraqi katika kipindi cha kupamba moto vita vya kichokozi vya dikteta Saddam dhidi ya Iran. Katika kipindi chote cha vita, Marekani iliunga mkono Iraqi kipropaganda na kisilaha na kufanya juhudi za kuupa ari utawala wa Baath. Si hayo tu, bali marekani ilikuwa ikiipatia pia iraqi taarifa za kiusalama na za siri. Aidha, wakati wa kujiri vita hivyo mashirika ya Marekani yaliipatia Iraqi teknolojia ambayo iliupa uwezo wa utawala wa dikteta Sadamu wa kutengeneza baadhi ya silaha zikiwemo za kemikali na vijidudu. Kabisa wapenda msikilizaji, hapa daki, swahili, kislami, irana, studio, ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislam ya Iran. Na kabla ya kuondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kuwa hivi sasa Iran eh, waziri wa mambo nje wa jamhuri ya kiislamu Iran amesisitiza kuwa hivi sasa ni Marekani ndiyo yenye wajibu wa kurejea kwenye makubaliano ya nuklia JCPOA na kutekeleza ahadi na majukumu yake. Makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia Dr Sorina Satari yuko nchini Kenya ambapo amekutana na waziri wa viwanda nchini humo Bibi Betty Maina, ambapo amesisitiza kupanulua ushirikiano wa kiteknolojia katika uh, nchi hizi mbili hasa katika uga wa uh, teknolojia. Wanaakiolojia katika ardhi e, za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu na utawala haramu wa Israel, wamesema wamegundua mabaki ya msikiti wa kale ambao inaaminika ni wa miongo ya tangu mwanzoni mwa Uislamu. Gazeti moja la Kizayuni limeripoti kuwa utawala haramu wa Israeli ungali unaweka vizuizi dhidi ya mpango wa kuingiza chanjo ya korona katika ukanda wa Gaza, na kwamba utawala huo ghasibu umetoa sharti maalum ili kuruhusu kuingizwa chanjo katika eneo hilo la Wapalestina. Na China imetumia lugha kali zaidi katika kuamiliana na Taiwan na kuonya kuwa kisiwa hicho kikijitangazia uhuru nisauna, ni sawa na kutangaza vita namna. Kabla sijiondoka studioni, ni maoni yenu. Kwanza kabisa naangazia maoni ya Abdalla Ali Makajura, Tabora, Tanzania. Hana mengi, anatoa shukrani zake kwa Radio Teheran kama kawaida yake. Shirali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema: asalamu alaikum. Jamii ya kimataifa waungwana, tunawasubiri viongozi wa Marekani na viongozi wengine waovu, kuwa msithubutu Anasema tunawashauri viongozi wa Marekani na viongozi wengine waovu, msithubutu kutudanganya ulimwengu. Taifa la Iran ni wapenda amani na wanamkawa madhuluma ya aina yote. Kwa Wairani ni ujangili na ni ugaidi. Huyo ni Shirali Fazili wa Dar es Salaam Tanzania. Shukran kwa maoni yako. Pia tuna maoni kutoka Juma Sagaiwa Musoma Mara Tanzania anasema Taiwan inachezea moto, hiyo Marekani inawadanganya wa mdhaniae ndiye kumbe. cs Juma s j Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania. Na kwa maoni hayo wapenzi wasikilizaji, ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Teheran. Mimi ni mubara Kenya, nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini ahadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini ahadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia satelite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.