Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Al al Kwa jina la Allah mwingi wa rehma mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika swala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo Wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillah rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Juma mubarak, mpenzi msikilizaji, natumai mchana wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa mchana ya Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Studioni kuendesha matangazo haya ni mimi Husein Hassan. Ikiwa leo ni Januari 29 mwafaka na tarehe 15 Jamadi Thani mwaka 1442 hijria . Mchana huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udunduzi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia Iran Juma hili, makala ya wiki, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3, ukiwa Tanga 19, Mwanza 99.7, Kigoma Mtwara ni 104.1 na... na Singida ni 99.1. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika mpenzi msikilizaji una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata wa ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha plus 989 035 065 487. Imetimia saa 6 kamili ya dhuhuri hapa jijini Tehran, saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika Kati. Ifotayo ya kati ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake Jeshi la Afrika Kusini laruhusu askari wanawake wa Kiislamu kuvaa hijabu kazini. EU na Marekani kufanya mkutano wa kujaribu kuinusuru JCPOA. Na Israeli yatuhumiwa kuhusika na njama ya kumuua rais wa Tunisia, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Tuanze na habari njema ya kutia moyo. Jeshi la Afrika Kusini limefanyia marekebisho kanuni zake za uvaji na sasa limewaruhusu askari wanawake wa Kiislamu nchini humo kuvalia vazi la stara la hijabu wakiwa kazini. Mafi Mgobozi, msemaji wa jeshi la ulinzi la Afrika Kusini, amethibitisha habari hizo za kufutwa marufuku ya kuvaa hijabu kazini kwa wanawake wa Kiislamu wanaohudumu jeshini nchini humo. Uamuzi huo ni ushindi mkubwa kwa wanajeshi wa kike wa kiislamu nchini humo ambao kwa miaka mingi hawakuwa wanaruhusiwa kuvaa vazi hilo la staha. Meja Fatima Isaacs, afisa wa ngazi ya juu wa jeshi la Afrika Kusini, kwa muda wa miaka mitatu amekuwa katika mpambano mkali wa kisheria wa kutaka askari jeshi wa kiislamu nchini humo waruhusiwe kuvalia hijabu wakiwa kazini. Januari mwaka jana mahakama ya kijeshi nchini humo ilimwondolea shtaka Meja Fatima la kuvaa hijabu chini ya kofia ya yake ya kijeshi akiwa kazini. Baada ya uamuzi huo, Meja Fatima Isaacs ambaye ni mwanapatholojia katika hospitali ya kijeshi nchini humo ameliambia gazeti la Cape Times kuwa na hapa nanukuu, huu si ushindi kwangu mimi tu, bali kwa watu wote ambao wanabinywa na kunyimwa haki zao kimya kimya, mwisho kunukuu. Amesema Afrika Kusini ni nchi ya kidemokrasia na inapaswa kuheshimu mafundisho na haki za watu wa dini zote. Mbali na hayo, waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani amesema mazungumzo baina ya nchi za Ulaya na Marekani kuhusu kurejea Washington katika makubaliano ya nyuklia Iran yataanza hivi karibuni. Hey, Heiko maas amenukuliwa akisema hayo na shirika la habari la Reuters na kuongeza kuwa na hapa nanukuu Iwapo Marekani itafanikiwa kurejea katika mapatano ya nyuklia Iran, hatua hiyo itapelekea kuondolewa vikwazo Iran sambamba na kuizuia Marekani isiiwekea Teheran vikwazo vipya. Mwisho wa kunukuu. Kadhalika, waziri wa mashauri ya kigeni wa Ujerumani amedai kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inapaswa eti kurejea katika majukumu yake na kutoendelea na hatua za kupunguza uwajibikaji wake katika mapatano hayo. Ikumbuko kuwa kutokana na nchi za Ulaya kuendeleza mwenendo wa kutotekeleza ahadi na majukumu yao katika JCPOA baada ya Marekani kujiondoa katika mapatano hayo tarehe mosi Desemba mwaka jana, bunge la Iran lilipitisha sheria yenye vipengele tisa iliyopewa jina la hatua ya kistratejia ya kuondoa vikwazo na kulinda maslahi ya taifa la Iran. Miongoni mwa vipengele vya sheria hiyo ni kulazimika serikali ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kurutubisha urani kwa kiwango cha asilimia ishirini, kuongeza kiwango cha akiba ya urani iliyorutubishwa kwa kiwango cha chini, na kutakiwa shirika la nishati ya atomiki la Iran liunde na kuanza kutumia mashine pewa za kizazi kipya aina ya m 21 r na 6 ir. Licha ya kuahidi kwa maneno, lakini troika ya Ulaya inayoundwa na Ujerumani, Uingereza na Ufaransa imefeli kuidhaminia Iran maslahi yake ya kiuchumi kivitendo, baada ya Marekani kujitoa kinyume cha sheria katika mapatano hayo mnamo tarehe nane mwezi Mei mwaka elfu mbili na kumi na nane. Huku hayo yakiharifiwa, kituo cha Umoja wa Afrika cha kudhibiti na kuzuia magonjwa kwa kifupi Afrika CDC kimesema bara hilo limefanikiwa kuagiza dozi milioni mia nne za chanjo za COVID 19 zaidi, baada ya kuagiza dozi milioni mia mbili sabini za chanjo hizo hapo awali. Dozi hizo mpya milioni mia nne ni za shirika la Oxford AstraZeneca ya Uingereza na taasisi ya Seram ya India. Hata hivyo, taarifa ya Afrika CDC haijaeleza juu ya thamani na gharama ya chanjo hizo. John Nkengasong, mkuu wa Afrika CDC, amesema kampeni za kutoa chanjo dhidi ya ugonjwa wa COVID 19 katika nchi za bara la Afrika zinatazamiwa kuanza mwezi Machi mwaka huu na kwamba kiwango kikubwa cha dozi hizo za korona kinatazamiwa kuwasili barani humo mwishoni mwa mwaka huu 2021. Afrika inahitaji dozi bilioni moja na laki tano ili iweze kuchanja asilimia sitini ya wakazi wa bara hilo. Hapo awali Afrika CDC ilisema jumla ya dozi bilioni 1.5 za chanjo ya COVID-19 zinahitajika barani Afrika na inakadiriwa kuwa zitagharimu dola bilioni 10. Takwimu za kituo cha kukinga na kudhibiti magonjwa Afrika Afrika CDC zinaonyesha kuwa hadi sasa kuna kesi karibu milioni 4 zilizothibitishwa kuwa na maambukizi ya virusi vya korona au COVID-19 barani Afrika. Aidha, takwimu za taasisi hiyo zinaonyesha kuwa hadi sasa watu karibu 90 elfu wamepoteza maisha kutokana na korona barani humo, huku idadi ya watu waliopata afueni baada ya kuambukizwa ugonjwa huu barani humo hadi sasa kufikia karibu milioni tatu. Katika hatua nyingine, waziri wa afya na fedha wa bara la Afrika, mawaziri kumradhi, wa afya na fedha wa bara la Afrika wanatazamia kukutana na mkurugenzi mkuu wa shirika la afya duniani WHO Dr Tedros Gebreyesus kujadili suala la ugawaji sawa wa chanjo za COVID-19. Amesema kuwa na hapa nanukuu, nitawambia kuwa tunafanya kila tuwezalo kufanikisha kuanza kwa utoaji chanjo barani Afrika, kuokoa maisha na kurejesha uchumi. Kinachobakia ni dunia inapaswa itekeleze jukumu lake. Hatua hii imekuja baada ya rais wa Afrika Kusini Siril Ramafosa, ambaye pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika ya EU, kuyasihi mataifa tajiri na yaliyostawi kutoa dozi za ziada za chanjo za korona kwa nchi zilizo maskini na zinazoendelea. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia moja kwa moja kutoka Redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika Tunasikika hivi sasa mubashara kupitia redio maarifa ya huko nchini Tanzania, ukiwa hapo Tanga tunasikika kupitia kasi mawimbi mia moja na tano nukta tatu, Mwanza ni mia moja nukta tisa, Kigoma tisini na tisa nukta saba, Mtwara mia moja na nne nukta moja, na ukiwa Singida unaweza kutusikiliza kupitia mawimbi ya tisini na tisa nukta moja. Tukisonga mbele shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeituhumu serikali ya Nigeria kuwa inafanya jitihada za kuficha mauaji ya kutisha ya wananchi waliokuwa wakiandamana katika mji wa Lagos mwezi Oktoba mwaka uliopita. Katika taarifa ya jana Alhamisi, shirika hilo limesema kikosi maalum cha kupambana na ujambazi cha polisi ya Nigeria almaarufu kama SARS ndicho kinachopaswa kubebeshwa dhima ya kuua na kujeruhi idadi kubwa ya wananchi waliokuwa wakiandamana kwa amani Oktoba 20 mwaka uliopita 2020. Osai Ojigo, mkurugenzi wa Amnesty International nchini Nigeria, amesema na hapa na mnukuu: tangu ukatili huo wa maafisa usalama uliopelekea watu kumi na wawili kuwa ufanyike, serikali ya Nigeria imekuwa ikiwandama uungaji mkono wa maandamano hayo dhidi ya ukandamizaji uliokuwa ukifanywa na kikosi cha SARS, mwisho wa kunukuu. Ripoti ya Amnesty International inaeleza kuwa wanajeshi na askari polisi wa Nigeria waliwaua waandamanaji wasiopungua kumi na wawili katika maandamano hayo. Askari wa jeshi la Nigeria waliripotiwa kuwafyatulia risasi waandamanaji hao katika mji wa Lagos, na kisha kuiweka miili ya watu iliwaua ndani ya malori na kuipeleka kusikojulikana. Maandamano hayo ya wananchi huko Nigeria yalianza tarehe 20 mwezi Oktoba mwaka jana kulalamikia ukandamizaji wa polisi maandamano hayo yaliyofanyika kwa siku kadhaa mfululizo yalipelekea kuvunjiliwa mbali kikosi hicho maalum cha kupambana na ujambazi cha sas. Na harakati ya Ashab ya Tunisia imesema utawala wa kizoini wa Israel ulihusika na njama ya kutaka kumuua rais Kais Saied wa nchi hiyo kwa kutumia sumu. Katibu mkuu wa harakati hiyo Zahir Almaghzavi ameiambia kanali ya televisheni ya Almayadin ya Libanon kuwa huenda utawala ghasibu wa Israel una mkono katika njama hiyo iliyofeli ya kutaka kumuua Rais kais Said wa Tunisia. Amesema nukta inayoupa nguvu uwezekano wa kuhusika Israel katika njama hizo ni kutokana na msimamo wa rais huyo wa Tunisia wa kuliunga mkono taifa la Palestina, sambamba na kupinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida beina ya Israel na nchi za Kiarabu. Siku ya Jumatano, Ofisi ya rais wa Tunisia ilibainisha katika taarifa kuwa mtu au watu wasiojulikana walikula njama ya kutaka kumuua rais Said kwa kutumia barua iliyotiwa ndani yake mada za sumu. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, rais Kais Said yuko salama usalimini na hajapatwa na hatari yoyote. Imeelezwa kuwa ndani ya bahasha ya barua iliyotumwa katika ikulu ya rais wa Tunisia ya Kartaj mlikuwa na mada hatari za sumu. hivi karibuni Wizara ya mashauri ya kigeni ya Tunisia iliashiria juhudi za baadhi ya mataifa ya kieneo za kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel na kusisitiza kwamba serikali ya Tunis haina mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala huo ghasibu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuakhirishwa kesi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki huko nchini Nigeria. Katika hali ambayo Waislamu nchini Nigeria wameshiriki katika maandamano ya amani ya kutaka kuachiwa huru Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa Harakati ya Kiislamu ya Nigeria, mwendesha mashtaka mkuu nchini humo ameahirisha tena kesi ya kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu. Kwa mujibu wa mwendesha mashtaka mkuu wa Nigeria, kesi ya Shekh Zakzaki sasa itasikilizwa mnamo Machi kumi. Shekh Ibrahim Zakzaki na mkewe Malama Zenat walikamatwa mnamo Desemba 13, 2015 wakati wanajeshi walipohujumu ukumbi wa kidini ujulikanao kama Huseinia ya Bakiyatullah katika mji wa Zaria jimboni Kano, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Wawili hao wamekuwa wakishikiliwa tokea wakati huo, ambapo hali ya kiafya ya Shekh Zakzaki ni mbaya sana, na ofisi ya kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu imekuwa ikitoa taarifa mara kwa mara kuhusu kuendelea kuzorota afya yake. Hali kadhalika, katika miezi ya hivi karibuni, kufuatia kuibuka kirusi cha corona au Covid-19, hali ya kiafya ya Shekh Zakzaki na mkewe imezidi kuwa mbaya. Siku chache zilizopita, ofisi ya Alama Shekh Ibrahim Zakzaki ilitangaza kuwa mahakama kuu ya Kaduna iliyoamuruwa kuwa gereza katika jimbo wa mhamishio hospitalini mke wa Shekh Zakzaki Malama Zenat baada ya kubainika kuwa ameambukizwa virusi vya corona, hali ya kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya na kuwa, Nigeria nayo pia si nzuri, na si tu kuwa wakuu wa Nigeria hawajachukua tahadhari zozote za kuhakikisha haambukizwi covid 19, bali hata kuna taarifa kuwa mtu mwenye maradhi hayo hatari ya kuambukiza alipelekwa kwa makusudi katika eneo anaposhikiliwa Sheikh Zakzaky kijambo ambalo limelalamikiwa vikali na wafungwa. Katika miaka ya hivi karibuni, serikali ya Nigeria imeshadidisha ukandamizaji wa Waislamu nchini humo. Utawala wa Nigeria umepiga marufuku au kuweka vizingiti katika mijumuiko ya kidini kama ile ya siku ya Tasua na Ashura, na wanaoshiriki katika mikusanyiko hiyo wamekumbana na mkono wa chuma wa vikosi vya usalama. Ni wazi kuwa serikali ya Nigeria inazitazama harakati za Waislamu kwa jicho la tishio kwa usalama. Kujipenyeza Saudi Arabia na Israel nchini Nigeria kunatajwa kuwa moja ya sababu ambazo zimeipelekea serikali ya nchi hiyo kuwakandamiza Waislamu, haswa wafuasi wa harakati ya Kiislamu. Kwa mtazamo wa wakuu wa Saudia, uwepo wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, ambayo imeimarika sana miongoni e katika miongo ya hivi karibuni, ni tishio katika kueneza itikadi ya Wahabi nchini humo. Nao wakuu wa utawala wa kizayuni wa Israel wanalenga kupora utajiri mkubwa wa mafuta na vyanzo vingine vya asili katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika, na hivyo hawataki harakati yoyote yenye kuleta mwamko miongoni mwa wananchi na haswa Waislamu, na ndio maana wameishawishi serikali ya Nigeria izidishe mashinikizo dhidi ya kiongozi wa harakati ya Kiislamu Sheikh Ibrahim Zakzaky. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni saa sita na robo adhuhuri hapa jijini Teheran na sita kasorobo kwa saa za Afrika Mashariki. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vile vile kwa kuendelea kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Baadhi ya maoni hayo nitayasoma muda si mrefu Iran, juma hili. Hamjambo wapenzi wasikilizaji na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mwenzi shahidi Fakhrizadeh kwa kipawa chake kikubwa cha elimu na ikhlasi ya kupigiwa mfano. Rais Ruhani asema Ulaya haijatekeleza ahadi zake; ikirejea katika majukumu yake, Iran nayo pia itarejea. Na dozi zaidi ya milioni 16 za chanjo ya korona kuingizwa nchini Iran hivi karibuni. Familia ya mwanasayansi bingwa na mwenye kipawa cha juu katika masala ya nyuklia na ulinzi wa Iran, shahidi Mohsen Fakhrizade, wiki hii ilimtembelea kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Sayyid Ali Khamenei. Katika mkutano huo, Ayatollah Khamenei alimwenzi shahidi Fakhrizade kwa kipawa kikubwa alichokuwa nacho katika masala ya kisayansi na kiufundi na jinsi mwanasayansi huyo mwenye hadhi ya juu alivyokuwa na hima na bidii kubwa mno katika medani ya ilmu na matendo, na akasema daraja ya juu ya hadhi ambayo Mwenyezi Mungu amempa kwa kumruzuku kufa shahidi ndio malipo ya ikhlasi na uchapaji kazi wake ulio nadra kushuhudiwa, na daraja hiyo haiwezi kulinganishwa na hadhi na cheo chochote kile cha kidunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa na adhama jina la shahidi Fakhrizade mbele ya wananchi na vijana wengi, kusikitika kwa kutopata kumjua wakati wa uhai wake, ni katika athari nyingine za ikhlasi yaliyokuwa nayo. Aidha, Khamenei ameihutubu familia ya shahidi Fakhri Zade na kusema kuwa wake wa mashahidi wanafungu katika malipo ya thawabu zao, na tunamwomba Mwenyezi Mungu aziteremshie nyoyo zenu subira na utulivu, na kwa taufiki yake muweze kuendelea kuwa na mwenendo unaoendana na hadhi ya yake shahidi. Katika mkutano huo, mke na watoto wa shahidi Mohsen Fakhri Zade walimshukuru kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa ujumbe wake wa upendo na huruma na wa utaalamishaji aliyotoa baada ya kuwa washahidi Fakhri Zade na wakasisitiza kuna haja ya kubainishwa harakati ya kifikra ya mashahidi wa jihadi ya elimu na kufanywa kuwa mfano wa kuigwa. Dr. Mohsen Fakhri Zade aliyekuwa mkuu wa shirika la utafiti na uvumbuzi la wizara ya ulinzi ya Iran na mmoja wa wanasayansi bingwa wa sekta ya nyuklia nchini aliowashahidi Novemba 27, 2020 katika shambulio la kigaidi viunga mwa mji mkuu wa Iran, Teheran. Rais wa Jamhuri ya Kiislami ya Iran amesema kuwa Iran itarejea katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA kwa sharti kwamba Marekani na Ulaya nazo zitekeleze majukumu yao. Akizungumza Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri, Rais Hassan Ruhani ameeleza kuwa dunia nzima sasa imeungana na kuwa kitu kimoja, ukitoa nchi chache tu. Akiitaja Marekani kuwa nchi ambayo inapaswa kurejea katika majukumu yake ndani ya mapatano ya JCPOA, amesema kuwa iwapo Marekani itarejea katika majukumu yake, Iran itarejea haraka iwezekanavyo katika majukumu yake kwa mujibu wa mapatano hayo ya JCPOA. Rais Ruhani ameashiria pia namna vita vya kiuchumi vya adui dhidi ya Iran vilivyogonga mwamba na kueleza kuwa hii leo nchi hii imekuwa na uhakika zaidi kuliko wakati mwingine wowote. Amesema pia vita vya kiuchumi vya adui vimefeli na vimefika katika siku zake za mwisho, huku mabadilishano ya kibiashara ya washirika wa Iran katika eneo ya kibadilika kikamilifu. Rais Irana, kumbu kumbu ya wa Jamhuri ya Kiislamu Iran aidha amegusia kumbukumbu ya maadhimisho ya mwaka 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuashiria namna sherehe za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu zilivyokuwa tofauti miaka iliyopita na kueleza za kuwa mwaka huu wale wote ambao walikusudia kuyapigisha magoti mapinduzi haya miaka kadhaa iliyopita kupitia ugaidi na vita vyao vya kiuchumi hawapo tena. Aidha ameashiria namna dunia ilivyoshangazwa na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 79 chini ya uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Rais Ruhani amebainisha zaidi kwa kusema Ruzi, imam, piru, shod... Imamu alipata ushindi wakati ambao Marekani bado ilikuwa na matumaini ya kubadilisha mkondo wa mapinduzi ya Kiislamu. Imamu alipata ushindi wakati nchi za Ulaya zilikuwa bado na matumaini ya kuvuruga yaliyokuwa ya kijiri. Imamu alipata ushindi wakati ambao hakuna dola lolote la mashariki wala magharibi lililoafikiana na Imamu. Wakati huo, taifa la Irani lilikuwa kitu kimoja, na hivyo tuliweza udia ushindi mkubwa wa mapinduzi hayo yakileta mabadiliko makubwa. Makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa vikwazo vya Marekani katika sekta ya mafuta na gesi vimeshindwa na kufeli vibaya. Bwana Ishaq Jahangiri aliyesema hayo wiki hii alipokagua uh, maonyesho ya kimataifa ya mafuta, gesi na petrokemikali hapa mjini Teheran, na kuongeza kuwa maana ya kuvifelisha vikwazo ni kutoruhusu kukwama wala kusimama miradi ya ndani ya nchi, na jambo hilo muhimu limefanyika kwa ufanisi mkubwa katika sekta ya mafuta na gesi ya Iran. Amegusia pia vikwazo vikali vya miaka mitatu iliyopita vilivyowekwa na Marekani dhidi ya Iran na kusema kuwa licha ya vikwazo hivyo ambavyo Donald Trump alikuwa anajigamba kwamba hakuna nchi yoyote katika historia iliyowahi kuwekewa vikwazo vya kiwango cha juu kiasi chote hicho, lakini jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kufungua kiwanda kikubwa zaidi cha gesi katika ghuba ya Uajemi wakati wa vikwazo hivyo, na kwa hakika mradi huo ni nembo ya mafanikio ya kazi muhimu zilizofanywa na Iran wakati wa vikwazo vya kiwango cha juu kabisa vya Marekani. Makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vilevile amesema vile, baada ya Marekani kuiwekea vikwazo Iran, zaidi ya dola bilioni mia moja za pato la fedha za kigeni la Iran zilipungua. Hata hivyo, amesema wizara ya mafuta Iran iliweka mikakati imara na kufanikiwa kuvunja rekodi ya usafirishaji nje mafuta na bidhaa zinazotokana na mafuta. Kiwango hicho kilikuwa mara nne zaidi ya vipindi vyote huko nyuma, akiashiria uwezo mkubwa wa kiufundi uliodhihirishwa na mashirika ya Iran katika maonyesho hayo. Bwana Jahangiri amesema maonyesho haya kwa hakika ni mfano wa wazi wa utekelezaji kivitendo ile nara ya sisi tunaweza. Katika zama hizi za vikwazo, sisi tumeweza kutekeleza mwongozo wa kiongozi mwadhamu ambaye alitaka tuhakikishe kuwa vikwazo haviathiri uwezo wetu katika sekta ya mafuta na gesi. Kutofanya vikwazo viwe na athari ni kuhakikisha kuwa miradi mikubwa zaidi ya gesi na mafuta nchini haifungwi, na si hayo tu, bali pia ni kutekeleza miradi hiyo kwa kasi kubwa. Na mkuu wa kamati ya afya na tiba ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran amesema taratibu zinakamilishwa kwa ajili ya kuingiza nchini dozi milioni 16 za chanjo ya korona kutoka nchi zenye kuaminika na zinazokubalika. Bwana Husein Ali Shahriari, mkuu wa kamati ya afya na tiba ya bunge la Iran, ameashiria marufuku ya kuingiza nchini chanjo za korona kutoka Uingereza, Ufaransa na Marekani na kueleza kwamba kibali kimeshatolewa kwa ajili ya kuagiza chanjo yenye uhakika kutoka nchi zenye kuaminika. Shahriari ameongeza kuwa hadi sasa imeshalipwa uh, rubuni ya dola milioni 53 kwa nchi zilizoagiziwa chanjo hizo ambazo kwa mujibu wa utaratibu zitawasili nchini mwishoni mwa mwezi huu. Na ili kupata ufafanuzi zaidi kuhusu mchakato wa chanjo ya korona nchini Iran, tumewasiliana na Daktari Kianush Jahanpur, mkuu wa idara ya mawasiliano ya umma na upashaji habari ya Wizara ya Afya Iran ambaye amesema: katika hatua ya kwanza tutaagiza chanjo kutoka nchi kadhaa duniani, isipokuwa hatutoruhusu chanjo kutoka Uingereza na Marekani. Tutaagiza chanjo kutoka katika baadhi ya nchi za Ulaya, Rusia, India na China. Pia katika hatua ya pili tutakuwa na chanjo ambazo zitatolewa kupitia ule mpango wa Shirika la Afya Duniani katika fremu ya katika hatua ya tatu e, tutakuwa na chanjo ambazo e, zimezalishwa ndani ya Iran. Aghalabu ya chanjo tutakazotegemea ni zile ambazo e, zimezalishwa ndani ya nchi na e, hadi sasa tumeweza kufanyia majaribio chanjo tatu zilizotengenezwa hapa Iran. E, chanjo hizo ni ile ya shirika la barakati ya taasisi ya pastor na ile ya taasisi ya Arazi. Kwa hivyo kampeni ya chanjo dhidi ya covid-19 itaanza na chanjo za kigeni na kisha tutakamilisha kwa chanjo zilizotengenezwa humu nchini. Nam huyo alikuwa ni daktari Kianush Jahanpur, mkuu wa idara ya mawasiliano ya umma na upashaji habari katika wizara ya afya ya Iran. Na kwa mazungumzo hayo, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, shukran kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwaherini. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora, Tanzania, anatushukuru kwa habari. Uh, Hamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania, anasema tuko pamoja katika matangazo. Asante sana. Naye Kalekela Omar akiwa, Kalekela Omar Mahmud ayupo Tanzania, ya, anasema alhamdulillah na narejelea habari hiyo ambayo tumeipa kipaumbele, yenye kichwa kisemacho jeshi la Afrika Kusini la ruhusu askari wanawake wa Kiislamu kuvaa hijabu kazini. Asante sana Kalikela Omar kwa ujumbe wako huo, wakiwa hapo Tanzania. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee machoeto magazetini. Gazeti la Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu magazeti ya Afrika Mashariki. Habari iliyopewa kipaumbele na gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele inahusu hatua ya tume ya uchaguzi nchini humo kuanzisha uchunguzi dhidi ya watu elfu sita juu ya udanganyifu katika uchaguzi mkuu uliopita. Aidha, habari nyingine iliyopewa uzito ina kichwa kisemacho, serikali kukopa shilingi bilioni mia moja za nchi hiyo kupambana na janga la korona toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa uzito habari ya ugonjwa wa COVID-19 inayosema wanasayansi na wataalamu wa afya wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki wapo mbioni kuzalisha dawa ya kutibu korona. Wamesema iwapo dawa hiyo itavuka hatua zote za majaribio, huo utakuwa mchango wa Uganda kwa dunia katika vita dhidi ya ugonjwa huo hatari wa kuambukiza. Baadhi ya habari zilizopewa umuhimu na gazeti la serikali la New Vision, toleo la mtandaoni, zina vichwa visemavyo: utafiti waonyesha maambukizi ya COVID-19 huenda yakapunguza nguvu za uzazi kwa wanaume. Serikali yatakiwa kuomba mikopo zaidi kwa ajili ya kukabiliana na COVID-19. Na michezoni, gharama ya Uganda Cranes kuondolewa mapema katika michuano ya Chan. Tuelekeze kurunzia tu katika nchi jirani ya Tanzania, na tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kijamii, limeandika talaka paswa kichwa kasi ya wanandoa kuachana ya shutua viongozi wa dini wanawake wafunguka sababu da kinara. Katika safu ya mawaidha ya Ijumaa, mwandishi amewaasa wazazi wawape watoto elimu na malezi ya kiroho. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka: miradi ilivyomwokoa na kitanzi cha JPM, DED aliyenunua gari la kifahari, hii ndio bandari mpya ya kisasa Zanzibar na wavuliwa barakoa kikao cha madiwani. Habari hii ya kuvuliwa barakoa madiwani ndiyo imepewa nafasi ya kwanza na gazeti la Nipashe ambalo linatopashwa kwa kuandika kauli ya mea kuzuia barakoa ya zua jambo, mwenyewe atoa msimamo kuhusu uamuzi wake. Pia limeandika Magufuli amsamehe dd aliyenunua gari la milioni mia nne, mume asakwa kwa tuhuma za kumuua mke kikatili na lori la naswa na magunia themanini ya bangi, serikali yainua wa machinga ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la habari leo, ambalo pia limeandika Dkt Mwinyi aanza safari ya kuijenga Zanzibar. Tunatamatishia dondo zetu nchini Kenya, ambapo takriban matoleo yote yaleo yameangazia kukurukakara za siasa za BBI na uchaguzi wa uh, 2022. Kichwa cha habari kuu katika gazeti la Standard kinasema wapambe wa Uhuru na Ruto wavana juu ya Sagana. People Daily pia lime, ipo uzito habari hiyo kwa kuandika, Sagana: kwa nini Uhuru amewafungia nje wa bunge wa Ruto? Nation pia limepo uzito wa kwanza habari hiyo ya mkutano wa Rais Uhuru Kenyatta na wabunge wanaunga mkono mchakato wa ripoti ya jopo la maridhiano BBI. Habari hiyo ina anwani semayo wabunge, wabunge wamwambia Uhuru hatumtaki Raila. Gazeti Dada la Taifa leo halikuachwa nyuma. Limetanguliza mbele habari hiyo kwa kuandika Uhuru akalia makaa ya moto. Rais ataenda Sagana kesho kujaribu kutuliza joto huku uasi dhidi yake na BBI ukiongezeka. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika, mgawanyiko sasa umeibuka miongoni mwa mwadiwani kutoka eneo la mlima Kenya kuhusiana na kampeni za BBI ambazo zimesababisha tofauti kati ya Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Habari nyingine iliyoakisiwa na takriban matoleo yote yaliyo ya Kenya inahusu utafiti wa kisayansi unaonyesha kuwa thuluthi moja ya wakazi wote wa jiji la Nairobi wameambukizwa virusi vya korona. Hii ni Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Makala ya wiki. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Wanahistoria na wapokezi wa hadithi wameandika kwamba siku moja Hasan na Husein wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa sallam walipatwa na maradhi wakiwa watoto wadogo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alikwenda nyumbani kwa binti yake Fatima na mumewe Ali bin Abi Talib, kwa ajili ya kuwajulia hali wajukuu wake. Baada ya kuwatembelea na kuwaona wajukuu wake, alimwambia baba yao Ali bin Abi Talib kwamba kama ungeweka nadhiri kwa ajili ya kupata shifaa, kuna matumaini kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atawaponya na kuwapa shifaa haraka. Imamu Ali alayhi salamu alisema ya Rasulullah, ninaweka nadhiri ya kufunga swaumu siku tatu kwa ajili ya kumshukuru Mwenyezi Mungu ili awape shifaa na kuwaponya. Bibi Fatimatu Zahra na hadimu wake Fidha pia waliweka nadhiri ya kufunga siku tatu pamoja na Imama Ali alaihi ssalama. Baada ya siku kadhaa, maua hayo mawili yenye harufu nzuri ya Mtume, yaani wajukuu wake Hasan na Huseini, walipona na kupata afya na wazazi wao wawili pamoja na hadimu wao Fidha wakaamua kutekeleza nadhiri yao ya kufunga swaumu siku tatu kwa ajili ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Siku hiyo Bibi Fatimatu Zahra alisaga shayiri kwa ajili ya kutayarisha mkate wa chakula cha futari. Aliugawa unga huo katika sehemu tatu zitakazotumiwa kupika mkate wa familia kwa ajili ya futari ya siku tatu za soumu ya kutimiza nadhiri yao. Siku ya kwanza, familia ya Imama Ali na Bibi Fatimatu Zahra alaihim assalaam ilipoketi kwenye kitanga cha chakula kwa ajili ya futari, alibisha hodi mtu masikini na kuomba chakula. Bibi Fatima alimpa chakula chao cha futari. Siku ya pili, pia hali ilikuwa hivyo hivyo. Wakati familia ya Bibi Fatima ilipokuwa ikijitayarisha kwa ajili ya futari, aligonga mlango yatima na kuomba chakula. Bibi Fatima alimpa mkate uliotayarishwa kwa ajili ya futari, na familia yake ikafuturu kwa maji. Hali hiyo ilijikariri katika siku ya tatu, ambapo hohe hahe alibisha mlango wa nyumba ya Bibi Fatima alaih salama. Alikuwa mateka aliyezongwa na njaa, Akaamua kwenda nyumbani kwa Imama Ali bin Abitalib na Bibi Fatimatu Zahra layhim assalam kuomba chakula. Usiku huo pia Ahlubeiti wa Mtume walitoa chakula chao cha futari na kumpa mhitaji na wakafuturu kwa maji. Wakati huo ndipo ilipoteremshwa Suratu Dahr ikipongeza na kubakisha hai tukio hilo la kujisabilia kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Aya za nane na tisa za sura hiyo zinasema: na huwalisha chakula licha ya kukipenda masikini, na yatima na wafungwa. Hakika sisi tunakulisheni kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu, hatutaki kwenu malipo wala shukurani ya Wapenzi wasikilizaji, ukarimu, kujitolea na kutoa kila ukipendacho kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu ni miongoni mwa sifa nzuri na aali ambazo walijipamba nazo mawalii wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala, hususan ahli baiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Sifa hii ilidhihirika kikamilifu zaidi katika watu wa nyumba ya Bibi Fatimatu Zahra na Ali bin Abi Talib alaihim alayhimassalam, na inaambatana na watukufu hao mara zote majina yao yanapotajwa. Wanahistoria wanasimulia kwamba siku moja Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasalam alikuwa ameketi msikitini akizungukwa na masahaba zake. Mzee mmoja aliyekuwa na nguo chakavu na hali ya kusikitisha aliingia msikitini hapo, huku akiwa taabani kutokana na uzee na udhaifu wa mwili. Mtume alimwendea na kumjulia hali. Mzee yule alisema, mimi ni masikini dhaifu, lhali nina njaa, ninaomba chakula, sina mavazi, naomba nguo, na ni fukara, naomba kutatuliwa shida zangu. Mtume sallallahu alihi wa alihi wasalam alimwambia, kwa sasa sina chochote, lakini mwelekezaji katika kheri na mema ni sawa na mtenda wema. Baada ya hapo, Mtume alimwelekeza kwenye nyumba ya Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalama. Mzee yule alielekea kwenye nyumba ya Bibi Fatima tu Zahra na Ali alayhimassalam, iliyokuwa karibu mno na msikiti wa Mtume, na akamweleza matatizo yake. Bibi Fatima pia alisema, sisi pia kwa sasa hatuna chochote hapa nyumbani. Kisha alifungua mkufu aliyokuwa amepewa zawadi na binti ya Hamza bin Abdulmutalib, radhi za Mwenyezimungu ziwe juu yake, na akampa mzee huyo maskini. Kisha akasema uza mkufu huu na inshallah utapata muradi wako. Mzee fukara alichukua mkufu na akaelekea kwenye msikiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mtume alikuwa bado ameketi na maswahaba zake. Mzee fukara alisema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, Bibi Fatima kanipa mkufu huu ili niuuze na kutumia mapato yake katika kukidhi haja na matatizo yangu. Mtume alilia baada ya kusikia maneno hayo. Sahaba Amari bin Yasiri alisema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, unaniruhusu ninunue mkufu huu? Mtume alisema, namwomba Mwenyezi Mungu asimwadhibu mtu yoyote atakayenunua mkufu huu. Amar alimuuliza mzee Mwarabu, mkufu huu unauuza kiasi gani? Alisema, ninauuza kwa thamani ya chakula cha mkate na nyama kitakachonishibisha, vazi litakalositiri mwili, na dinari moja itakayokuwa masurufu ya kunifikisha nyumbani kwangu. Sahaba mwema wa Mtume, Amari bin Yasiri, alisema, ninanunua mkufu huu kwa dinari ishirini za dhahabu, chakula, nguo na mnyama wa kupanda. Kisha Amar alimchukua fukara huyo nyumbani kwake, akampa chakula, nguo na mnyama wa kusafiria, pamoja na dinari ishirini za dhahabu. Aliuchukua mkufu huo, akautia uturi na akaufunga kwenye kitambaa. Alimwambia hadimu na mtumishi wake kwamba, mpelekee Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama mkufu huu, na wewe pia nimekutoa zawadi kwa Mtukufu Mtume. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam pia aliurejesha mkufu na hadimu yule aliyeachiwa huru na Amari bin Yasir kwa Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalama. Hadimu alikwenda kwa Bibi Fatima na kumpa mkufu. Bibi Fatimatu Zahra alimwambia hadimu yule, nimekuachia huru kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Mtumishi huyo alicheka. Bibi Fatima aliuliza sababu na siri ya kicheko hicho. Alijibu: kwamba ewe binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, baraka za mkufu huu ndizo zinazonifanya nicheke. Umemshibisha mwenye njaa, ukamvisha mtu asiyekuwa na nguo, ukamtajirisha fukara, ukampa kipando mtu ambaye hakuwa nacho, na kumwachia huru mtumwa, kisha ukarejea kwa mwenyewe. Wapenzi wasikilizaji, tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa hadithi kadhaa zilizopokewa na wanazuoni wa Kiislamu. Imamu Ahmad bin Hanbal ambaye ni kiongozi wa madhehebu ya Hanbal, amenukuu hadithi kutoka kwa sahaba Anas bin Malik ambaye alikuwa hadimu na mtumishi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akisema sijawahi kumuona mtu yeyote aliyefanana zaidi na mtume kuliko Hasan na Fatimatu Zahra. Vilevile Abu Daud katika kitabu cha Sunan, Alhakim Nishaburi katika Musnad, Alhakim Tirmidhi na hata Bukhari wamenukuu kutoka kwa mke wa mtume Bibi Aisha akisema Sijawahi kuona mtu anayefanana na mtume katika kusema na kuzungumza kuliko Fatima. Kila alipokuwa anakuja kuonana na baba yake Mtume, alikuwa akisimama mahala alipokuwa ameketi, ili kuonyesha upendo na heshima yake kwa Fatima, akimshika mkono wake na kuubusu na kumkalisha karibu yake. Na mara zote Bwana Mtume alipokuwa anakwenda nyumbani kwa Fatima, Bibi Fatima pia alikuwa akifanya hivyo hivyo. Leo katika historia leo ni Jumaa, tarehe ya 15 5 mfunguwa tisa Jumaa Duthani mwaka 1442 Hijiria ambayo inasadifiana na tarehe ya 29 Januari mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1406 iliyopita, yaani tarehe 15 tano Jumaa Duthani mwaka 36 Hijiria, kwa mujibu wa baadhi ya wanahistoria, vilitokea vita vya Jamal baina ya jeshi la Imamu Ali bin abi Talib alaihi alaihisalam, na kundi la waasi waliozusha vurugu na fitina. Katika vita hivyo, jeshi la Kiislamu lililishinda kundi hilo ambalo lilianzisha uwasi baada ya kushindwa kuvumilia uadilifu wa Imamu Ali alaihissalam, na hivyo kuamua kuvunja baiya na kiapo chao cha utiifu viongozi wa kundi hilo ambalo lilijulikana kwa jina la nakithin, yaani wavunja ahadi, walikuwa Talha na Zubeir, ambapo waliamua kukusanya jeshi kubwa na kulichochea kwa matarajio ya kufikia malengo yao batili ya kutaka kutoa utawala kwa nguvu tarehe ya 15 Jumada Thani mwaka 771 katika siku kama ya leo yaani miaka 671 iliyopita, alifariki dunia Muhammad bin Hasan Hilli, maarufu kwa jina la Fakhru lmuhaqiqin, faqihi na msomi mkubwa wa Kiislamu. Mwanachuoni huyo alizaliwa mwaka 682 Hijiria na kupata elimu ya kidini kwa mzazi wake Alama Hilli na wanachuoni wengine wa zama zake. Fakhru Lmuhaqiqin ameacha vitabu vingi na miongoni mwavyo ni Manbaul Asrar na Tahaswilulnaja. Katika siku kama ya leo, miaka 95 iliyopita, alizaliwa mjini Panjab, mashariki mwa Pakistan, Muhammad Abdusalam, mwanafizikia mkubwa wa nchi hiyo alikuwa na juhudi kubwa kwenye masomo tangu akiwa kijana mdogo, na akiwa na umri wa miaka 14, alijiunga na chuo kikuu cha mjini Punjab. Baada ya kupata shahada ya uzamili katika chuo kikuu hicho, Abdusalam alijiunga na chuo kikuu cha Cambridge nchini Uingereza. Hatimaye akiwa katika chuo hicho, Abdusalam alijiunga na taaluma ya fizikia ambapo mwaka 1951 alifanikiwa kupata tuzo ya Adams. Na miaka 36 iliyopita, katika siku kama ya leo, Marekani iliafiki suala la kupatiwa mkopo wa dola milioni 47 nchi ya Iraq katika kipindi cha kupamba moto vita vya kichokozi vya dikteta Saddam dhidi ya Iran. Katika kipindi chote cha vita Marekani iliunga mkono Iraqi kipropaganda na kisilaha na kufanya juhudi za kuupa ari utawala wa Baath. Si hayo tu, bali Marekani ilikuwa ikiipatia pia Iraqi taarifa za kiusalama na za siri. Aidha, wakati wa kujiri vita hivyo, mashirika ya Marekani yaliipatia Iraqi teknolojia ambayo iliupa uwezo wa utawala wa dikteta Sadam wa kutengeneza baadhi ya silaha zikiwemo za kemikali na vijidudu. barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea ukiongoni mwa matangazo yetu haya ya Ijumaa mchana. Khamis Hashim Bilali akiwa Mtwara, Tanzania, anatuandikia hapa, anasema: Kiukweli, wanawake wa siku hizi ni mapasua kichwa sana. Ukienda mabaraza ya kata, ukienda BAKWATA na mahakamani, wanaongoza kwa kutaka kuvunjika kwa ndoa. Mimi mwenyewe yamo ndani mwangu, wana nidai talaka, kesi iko mahakamani. Ninachokiona, hawa wanawake wakiwa na uwezo ikawa mume hana kitu, ni mtihani. Usiombee Mkeo awe na uwezo, wewe usiwe na uwezo, utaona kitakacho kukuta. Niulizeni mimi, nimepitia mazingira magumu na makubwa. Asante sana. Haya, Hashim Bilali huyo kafunguka hapo, akiwa Mtwara, Tanzania. Anasema wanawake wa siku hizi ni mapasua kichwa. Asante sana kwa ujumbe wako huo na muda au nasi, mpenzi msikilizaji. Uh, maoni ni mengi hapa kuhusiana na habari tulioipa kipaumbele kuhusiana na kuruhusiwa wanajeshi wanawake Waislamu kuvaa hijabu. Uh, wengi wametuma maoni yao, lakini muda umekwenda sana. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia. Kwa kifupi jeshi la Afrika Kusini limefanyia marekebisho kanuni zake za uvaji na sasa limewaruhusu askari wanawake wa Kiislamu nchini humo kuvalia vazi la stara la hijabu wakiwa kazini hili limefanikishwa na jitihada za zaidi ya miaka mitatu za Meja Fatima Isaac, afisa wa ngazi ya juu wa jeshi la ulinzi la Afrika Kusini. Haya b Fatima huyu tunampigia saluti. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani amesema mazungumzo baina ya nchi za Ulaya na Marekani kuhusu kurejea Washington katika makubalio ya nyuklia Iran yataanza hivi karibuni. Na bara la Afrika limeagiza dozi milioni mia nne zaidi za Covid kumi na tisa. Na vilevile, Israel imetuhumiwa kuhusika na njama ya kumuua rais wa Tunisia kwa sumu. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya mchana. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati, na tunakushukuru kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu WhatsApp. Jina langu ni Husen Hasan, nakutakia kutakia Jumaa Mubarak. Kwa heri.