Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua na itakapomalizika swala tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. bismillahi rahmani rahim. assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Juma mubarak, sabaha alkhair mpenzi msikilizaji, na tumai umeamka vyema. Karibu katika matangazo haya ya Ijumaa asubuhi ya Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nahodha wako kwa asubuhi ya leo ni mimi Husein Hassan, ikiwa leo ni Januari 29 mwafaka na tarehe 15 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijria. Asubuhi ya leo mpenzi wa msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tutakuwa na darsa ya Qurani na makala fupi ya kila siku, ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, unaweza kutufuatilia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika hukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari zana alama ya kujumlisha au plus tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa jijini Tehran, sawa na mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni mukhtasari wake. Iran yasema huenda ikapunguza kiwango cha ushirikiano wake na IAEA. Makao ya uongozi mpya wa Daesh au ISIS huko Al-Anbar, Iraq, yasambaratishwa. Na tutatupia jicho sharti la Ethiopia kwa ajili ya kufanya mazungumzo na Sudan. Na habari kamili, mwakilishi wa kudumu wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran katika mashirika ya kimataifa yenye makao yao huko Vienna, Austria amesema yumkini Tehran itatazama upya kiwango cha ushirikiano wake na wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA. Kazem Gharibabadi amesema hayo katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa Twitter Alhamisi ya jana na kuongeza kuwa ikilazimu, basi jamhuri ya Kiislamu itapunguza kiwango cha ushirikiano wake na wakala wa IAEA. Kauli ya Gharibabadi imekuja kufuatia hatua ya utawala mpya wa Marekani kutangaza masharti ya eti kurejea katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Katika ujumbe wake huo mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran ameeleza bayana kuwa ushirikiano na irada njema ni mambo yanayopaswa kutekelezwa na pande mbili husika na wala si swala la upande mmoja. Mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika mashirika ya kimataifa yenye makao yao huko Viena amebainisha kuwa Tehran inatumai kuwa IAEA na pande nyingine husika za JCPOA zitatumia vizuri fursa zilizopewa na Iran, vinginevyo huenda jamhuri ya kiislamu ikapunguza kiwango cha ushirikiano kutoka cha juu zaidi hadi cha kawaida. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken siku ya Jumatano, katika mkutano wake wa kwanza na waandishi wa habari, aliashiria kadhia ya Iran na kusema, iwapo Iran itafungamana kikamilifu na ahadi zake katika mapatano ya JCPOA, Marekani nayo itafanya hivyo. Aidha, aliongeza kuwa kurejea Marekani katika JCPOA kutaandamana na kuwepo mapatano madhubuti zaidi na yatakayodumu kwa muda mrefu zaidi yatakayojumuisha masuala mengine yenye utata katika uhusiano na Iran. Amesema mapatano kama hayo yatafikiwa kwa msaada wa waitifaki wa Marekani. Huku hayo yakiharifiwa, naibu mwakilishi wa Rasha katika Umoja wa Mataifa amesisitiza kuwa Rasia inapinga mabadiliko ya aina yoyote kuhusu mapatano ya nyuklia ya Iran. Dmitri Polyanski ameeleza kuwa Mosco inapinga kuwekwa mlingano katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kuyafungamanisha nayo na, na masuala mengine kama ushawishi wa kieneo wa Teheran. Polyanski ameyataja mapatano hayo ya nyuklia kuwa ni mafanikio ya busara ya diplomasia ya kimataifa na kwamba hawaoni kuwepo sababu yoyote ya kufanyiwa marekebisho na kubadilishwa mapatano hayo. Troika ya Ulaya inayoundwa na Ujerumani, Uingereza na Ufaransa iliahidi kuidhaminia Iran maslahi yake ya kiuchumi na hivyo kuyalinda mapatano hayo baada ya Marekani kujitoa kinyume cha sheria katika makubaliano hayo Mnamo tarehe 8 Mei mwaka 2018, nchi hizo, hata hivyo, zimeshindwa kutekeleza kivitendo ahadi zao za kufidia taathira za hatua hiyo ya Marekani licha ya kudhihirisha misimamo yao kwa maneno na kisiasa tu mkabala na hatua hiyo ya Marekani. Kuhusiana na hilo, baraza la usalama wa taifa la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran limeitangaza tarehe tisa Mei kuwa siku ya kukumbuka kujitoa kwa upande mmoja Marekani katika mapatano ya JCPOA. Limesema Iran itapunguza uwajibikaji wake ndani ya JCPOA kwa mujibu wa mapatano hayo, ilikuwa na mlingano kati ya majukumu na ahadi zake Iran. Aidha imesisitiza kuwa iko tayari kurejea katika kutekeleza majukumu yake kuhusu mapatano hayo iwapo vikwazo vitaondolewa na itafaidika na maslahi ya JCPOA. Kwingineko, Ethiopia imetangaza kuwa Sudan inapasa kuondoa wanajeshi wake katika maeneo yenye hitilafu baina ya Addis Ababa na Khartum ili kufanya mazungumzo nayo. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia ametangaza kuwa nchi hiyo inaheshimu kupata ufumbuzi kwa njia ya amani hitilafu zilizoko kati ya nchi hiyo na Sudan na kwamba haitafanya mazungumzo yote na Sudan kuhusu swala la mipaka kabla ya Sudan kuondoa wanajeshi wake katika maeneo hayo ya mpaka yanayozozaniwa. Hii ni katika hali ambayo Abdul Fatah al Burhani, mkuu wa baraza la uongozi la Sudan, amesema kuwa wanajeshi wa nchi hiyo wamejipanga upya ndani ya mipaka ya Sudan. Wanajeshi wa Sudan katika siku za karibuni wamepigana kwa mara kadhaa na wenzao wa Ethiopia na pande mbili hizo kushambulia, kushambulia na kila upande. Hitilafu kati ya Sudan na Ethiopia kuhusu ardhi ya kilimo huko Al Fajaga, eneo linalopatikana katika mpaka wa kimataifa wa Sudan, ni eneo linalotumiwa na wakulima wa Ethiopia ambao wameishi hapo kwa miaka kadhaa sasa. Wanamgambo wa Kiethiopia karibu, kwa karibu miaka ishirini na sita iliyopita walivamia ardhi za wakulima wa Sudan katika eneo hilo la Alfashaga na kisha ikawatoa kwa nguvu katika mashamba yao kwa kutumia silaha na kuzidhibiti ardhi hizo. Serikali ya Khartum inalituhumu jeshi la Ethiopia kuwa linawaunga mkono wanamgambo hao. Taarifa ya habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, naendelea kujia mubashara kutoka Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tukisonga mbele, Umoja wa Mataifa umesema kuwa una wasiwasi kutokana na kuongezeka mapigano kati ya wapiganaji wa harakati ya Ansarullah na wale wa serikali iliyojuzulu ya Yemen katika eneo la kistratejia la al Hudaida. Umoja wa Mataifa jana Alhamisi ulitoa taarifa na washauri raia wa Yemen waliopoteza maisha kwenye mapigano hayo na pia makazi na mashamba ya watu yaliyoharibiwa katika mapigano eh, kusini mwa bandari ya Al Hudeida, na kueleza kuwa mapigano yaliyoanza katika eneo hilo kuanzia katikati ya mwezi Januari mwaka huu yamepelekea kwa wakimbizi familia mia moja sawa na watu wasiopungua mia saba. Eneo hilo linahesabiwa kuwa sehemu muhimu ya kupokelea bidhaa za chakula na misaada mbalimbali mbali ya kibinadamu kutoka nje. Umoja wa Mataifa umetahadharisha katika taarifa yake hiyo kuhusu mashambulizi ya kiholela katika maeneo ya makazi ya raia na kuyataja kuwa yanakiuka haki za binadamu, umesema kuwa mashambulizi hayo yanapaswa kusitishwa mara moja. Kwa mujibu wa takwimu za shirika la habari la Ufaransa ilizopata tarehe 18 mwezi Januari mwaka huu kupitia duru za kijeshi na kitiba katika muda wa wiki moja wa mapigano, karibu wanachama mia moja hamsini wa Ansarullah na wanamgambo wanaoiunga mkono serikali iliyojiuzulu huko Yemen, na pia raia wanane ambao aghalabu yao ni wanawake na watoto waliuawa katika eneo hilo. Wakati huo huo, wakazi wa mji wa bandari wa Alhudeida wameeleza kuwa hayo ni mapigano makali zaidi kushuhudiwa katika eneo hilo tangu kuanza kutekelezwa usitishaji vita mwezi Desemba mwaka 2018 chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Na wapiganaji wa harakati ya Hashdu Shabi ya Iraq wamesambaratisha makao ya uongozi wa kundi la kigaidi la Daish katika eneo la jangwani katika mkoa wa Al Ambar, magharibi mwa nchi hiyo. Qasim Musleh, kamanda wa operesheni wa Hashdu Shabi katika mkoa wa Al Ambar ametangaza taarifa ya kusambaratishwa makao ya kundi la kigaidi la Daesh mkoani humo. Mosleh ameeleza kuwa operesheni ya usalama iliyoanza katika upande wa magharibi mwa mkoa wa Al Ambar, kwa uratibu wa kikosi cha pamoja cha operesheni, ndege za kivita za jeshi la Iraq na kikosi cha Hashdushabi, kulingana na taarifa sahihi walizopata, imekuwa na mafanikio. Ameongeza kuwa katika operesheni hiyo makao ya uongozi mpya wa Daesh katika jangwa la magharibi mwa al Anbar, katika eneo la Wadi al Musa pamoja na makao mengine saba yaliyoasisiwa na kundi hilo la kigaidi zimesambaratishwa. Kamanda wa Hashdu Shaabi aidha ameeleza kuwa magaidi wa Daesh walikuwa na lengo la kutekeleza operesheni kisirisiri kwa kuvalia sare za askari usalama. Hata hivyo, mpango wake huo pia umegonga mwamba. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Hii ni redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Usisite mpenzi msikilizaji, kutembelea wavuti wetu wa parstoday com mkwaju sw kusoma habari hizo kwa kina na mambo mengine kemkem. Kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya swahili radio at IRIB ir. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji ni kuleta uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kuahirishwa kesi ya Sheikh Ibrahim Zakzaki huko nchini Nigeria. Katika hali ambayo Waislamu nchini Nigeria wameshiriki katika maandamano ya amani ya kutaka kuachiwa huru Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria. Mwendesha mashtaka mkuu nchini humo ameakhirisha tena kesi ya kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu. Kwa mujibu wa mwendesha mashtaka mkuu wa Nigeria, kesi ya Shekh Zakzaki sasa itasikilizwa mnamo Machi kumi. Shekh Ibrahim Zakzaki na mkewe, Malama Zenat, walikamatwa mnamo Desemba 12 wakati wanajeshi walipohujumu ukumbi wa kidini ujulikanao kama Huseinia ya Baqiyatullah katika mji wa Zaria jimboni Kano kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Wawili hao wamekuwa wakishikiliwa tokea wakati huo ambapo hali ya kiafya ya Shekh Zakzaki ni mbaya sana, na ofisi ya kiongozi huyo wa harakati ya Kiislamu imekuwa ikitoa taarifa mara kwa mara kuhusu kuendelea kuzorota afya yake. Hali kadhalika katika miezi ya hivi karibuni, kufuatia kuibuka kirusi cha corona au COVID-19, hali ya kiafya ya Shekh Zakzaki na mke wake imezidi kuwa mbaya. Siku chache zilizopita, ofisi ya alama Shekh Ibrahim Zakzaki ilitangaza kuwa mahakama kuu ya Kaduna iliwaamuru wa kuwagereza katika jimbo wamhamishie hospitalini mke wa Shekh Zakzaki, Malama Zenat, baada ya kubainika kuwa ameambukizwa virusi vya corona. Hali ya kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria nayo pia si nzuri, na si tu kuwa wakuu wa Nigeria hawajachukua tahadhari zozote za kuhakikisha haambukizwi covid 19, bali hata kuna taarifa kuwa mtu mwenye covid 19 alipelekwa kwa makusudi katika eneo anaposhikiliwa Shekh Zakzaki, jambo ambalo limelalamikiwa vikali na wafungwa. Katika miaka ya hivi karibuni serikali ya Nigeria imeshadidisha ukandamizaji wa Waislamu nchini humo. Utawala wa Nigeria umepiga marufuku au kuweka vizingiti katika mijumuiko ya kidini kama ile ya siku za Taasua na Ashura. Na wanaoshiriki katika mikusanyiko hiyo wamekumbana na mkono wa chuma wa vikosi vya usalama. Ni wazi kuwa serikali ya Nigeria inazitazama harakati za Waislamu kwa jicho la tishio kwa usalama. Kujipenyeza Saudi Arabia na Israel nchini Nigeria kuna tajwa kuwa moja ya sababu ambazo zimepelekea serikali ya nchi hiyo kuwakandamiza Waislamu, haswa wafuasi wa harakati ya Kiislamu. Kwa mtazamo wa wakuu wa Saudia, uwepo wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria ambayo imeimarika sana miongoni ya hivi karibuni ni tishio katika kueneza itikadi ya Wahabi nchini humo. Nao wakuu wa utawala wa kizayuni wa Israel wanalenga kupora utajiri mkubwa wa mafuta na vyanzo vingine vya asili katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika, na hivyo hawataki harakati yoyote yenye kuleta mwamko miongoni mwa wananchi na haswa Waislamu. Na ndiyo maana wameishawishi serikali ya Nigeria izidishe mashinikizo dhidi ya kiongozi wa kiislamu Shekh Ibrahim Zakzaki. Lakini pamoja na kuwepo mashinikizo hayo yote, Waislamu wa Nigeria wamekuwa wakiandamana mara kwa mara wakitaka Shekh Zakzaki aachiwe huru. Katika maandamano ya hivi karibuni, maafisa wa polisi waliwahujumu Waislamu ambao walikuwa wakiandamana kwa amani kulalamikia namna mahkama inavyoendesha kesi ya Shekh Zakzaki. Hatua ya hivi karibuni ya serikali ya Nigeria kuakhirisha tena kesi ya Shekh Zakzaki inaonekana ni mbinu ya wazi kabisa ya kupoteza wakati ili kumwangamiza hatua kwa hatua mwanazuoni huyo wa Kiislamu. Wakili wa Shekh Zakzaki, Ishaq Adam, anasema kuhusiana na nukta hiyo kuwa Marekani, Israel na Saudi Arabia zimempa kazi Rais Muhammadu Buhari na kumtaka ahakikishe kuwa kiongozi wa Waislamu wa kishia Nigeria anauawa. Saudi Arabia imewapa wakuu wa serikali ya Abuja mamilioni ya dola kufanikisha jambo hilo. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ni saa tatu kasoro dakika kumi na nne asubuhi hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi Iran Juma Hili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mwenzi shahidi Fakhrizade kwa kipawa chake kikubwa cha elimu na ikhlasi ya kupigiwa mfano; Rais Ruhani asema Ulaya haijatekeleza ahadi zake, ikirejea katika majukumu yake, Iran nayo pia itarejea na dozi zaidi ya milioni 16 za chanjo ya korona kuingizwa nchini Iran hivi karibuni. Familia ya mwanasayansi bingwa na mwenye kipawa cha juu katika masala ya nyuklia na ulinzi wa Iran, shahidi Mohsen Fahrizade, wiki hii ilimtembelea kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenai. Katika mkutano huo, Ayatollah Khamenai alimwenzi shahidi Fahrizade kwa kipawa kikubwa alichokuwa nacho katika masala ya kisayansi na kiufundi na jinsi mwanasayansi huyo mwenye hadhi ya juu alivyokuwa na hima na bidii kubwa mno katika medani ya ilmu na matendo, na akasema daraja ya juu ya hadhi ambayo Mwenyezi Mungu amempa kwa kumruzuku kufa shahidi ndiyo malipo ya ikhlasi na uchapajikazi wake ulionadra kushuhudiwa na daraja hiyo haiwezi kulinganishwa na hadhi na cheo chochote kile cha kidunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa na adhama jina la shahidi Fakhri Zade mbele ya wananchi na vijana wengi, kusikitika kwa kutopata kumjua wakati wa uhai wake, ni katika athari nyingine za ikhlasi aliyokuwa nayo. Aidha, tola Khamenei ameihutubu familia ya shahidi Fakhri Zade na kusema kuwa wake wa mashahidi wanafungu katika malipo ya thawabu zao na tunamwomba Mwenyezi Mungu aziteremshie nyoyo zenu subira na utulivu, na kwa taufiki yake muweze kuendelea kuwa na mwenendo unaoendana na hadhi yake shahidi. Katika mkutano huo, mke na watoto wa Shahidi Mohsin Fakhrizade walimshukuru kiongozi mwadhamu wa Mapinduzi ya Kiislamu kwa ujumbe wake wa upendo na huruma na wa utaalamishaji aliotoa baada ya kuwa washahidi Fakhrizade, nao akasisitiza kuna haja ya kubainishwa harakati ya kifikra ya mashahidi wa jihadi ya elimu na kufanywa kuwa mfano wa kuigwa. Dr Mohsen Fakhrizade aliyekuwa mkuu wa shirika la utafiti na uvumbuzi la wizara ya ulinzi ya Iran na mmoja wa wanasayansi bingwa wa sekta ya nyuklia nchini aliowashahidi Novemba 27, 2020 katika shambulio la kigaidi viunga mwa mji mkuu wa Iran, Teheran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Iran itarejea katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA kwa sharti kwamba Marekani na Ulaya nazo zitekeleze majukumu yao. Akizungumza Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri, Rais Hassan Ruhani ameeleza kuwa dunia nzima sasa imeungana na kuwa kitu kimoja, ukitoa nchi chache tu Akiitaja Marekani kuwa nchi ambayo inapaswa kurejea katika majukumu yake ndani ya mapatano ya JCPOA, amesema kuwa iwapo Marekani itarejea katika majukumu yake, Iran itarejea haraka iwezekanavyo katika majukumu yake kwa mujibu wa mapatano hayo ya JCPOA. Rais Ruhani ameashiria pia namna vita vya kiuchumi vya adui dhidi ya Iran vilivyogonga mwamba na kueleza kuwa hii leo nchi hii imekuwa na uhakika zaidi kuliko wakati mwingine wowote. Amesema pia vita vya kiuchumi vya adui vimefeli na vimefika katika siku zake za mwisho, huku mabadilishano ya kibiashara ya washirika wa Iran katika eneo ya kibadilika ya kikamilifu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran aidha amegusia kumbukumbu ya maadhimisho ya mwaka 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuashiria namna sherehe za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu zilivyokuwa tofauti miaka iliyopita na za kuwa mwaka huu wale wote ambao walikusudia kuyapigisha magoti mapinduzi haya miaka kadhaa iliyopita kupitia ugaidi na vita vyao vya kiuchumi hawapo tena. Aidha ameashiria namna dunia ilivyoshangazwa na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka wa 1979 chini ya uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Rais Ruhani amebainisha zaidi kwa kusema: Ruzi, imam, piru, shod... Imam alipata ushindi wakati ambao Marekani bado ilikuwa na matumaini ya kubadilisha mkondo wa mapinduzi ya Kiislamu. Imamu alipata ushindi wakati nchi za Ulaya zilikuwa bado na matumaini ya kuvuruga yaliyokuwa ya kijiri. Imamu alipata ushindi wakati ambao hakuna dola lolote la mashariki wala magharibi lililoafikiana na Imamu. Wakati huo, taifa la Irani lilikuwa kitu kimoja, na hivyo tuliweza udia ushindi mkubwa wa mapinduzi hayo yakileta mabadiliko makubwa. Makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa vikwazo vya Marekani katika sekta ya mafuta na gesi vimeshindwa na kufeli vibaya. Bwana Ishaq Jahangiri aliyesema hayo wiki hii alipokagua uh, maonyesho ya kimataifa ya mafuta, gesi na petrokemikali hapa mjini Teheran na kuongeza kuwa maana ya kuvifelisha vikwazo ni kutoruhusu kukwama wala kusimama miradi ya ndani ya nchi, na jambo hilo muhimu limefanyika kwa ufanisi mkubwa katika sekta ya mafuta na gesi ya Iran. Amegusia pia vikwazo vikali vya miaka mitatu iliyopita vilivyowekwa na Marekani dhidi ya Iran, na kusema kuwa licha ya vikwazo hivyo ambavyo Donald Trump alikuwa anajigamba kwamba hakuna nchi yoyote katika historia iliyowahi kuwekewa vikwazo vya kiwango cha juu kiasi chote hicho, lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kufungua kiwanda kikubwa zaidi cha gesi katika ghuba ya Uajemi wakati wa vikwazo hivyo, na kwa hakika mradi huo ni nembo ya mafanikio ya kazi muhimu zilizofanywa na Iran wakati wa vikwazo vya kiwango cha juu kabisa vya Marekani. Makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vilevile amesema vile baada ya Marekani kuiwekea vikwazo Iran, zaidi ya dola bilioni mia moja za pato la fedha za kigeni la Iran zilipungua. Hata hivyo amesema wizara ya mafuta ya Iran iliweka mikakati imara na kufanikiwa kuvunja rekodi ya usafirishaji nje mafuta na bidhaa zinazotokana na mafuta. Kiwango hicho kilikuwa mara nne zaidi ya vipindi vyote huko nyuma, akiashiria uwezo mkubwa wa kiufundi uliodhihirishwa na mashirika Iran ya Iran katika maonyesho hayo, Bwana Jahangiri amesema: maonyesho haya kwa hakika ni mfano wa wazi wa utekelezaji kivitendo ile nara ya sisi tunaweza. Katika zama hizi za vikwazo, sisi tumeweza kutekeleza mwongozo wa kiongozi mwadhamu, ambaye alitaka tuhakikishe kuwa vikwazo haviathiri uwezo wetu katika sekta ya mafuta na gesi kutofanya vikwazo viwe na athari ni kuhakikisha kuwa miradi mikubwa zaidi ya gesi na mafuta nchini haifungwi, na si hayo tu, bali pia ni kutekeleza miradi hiyo kwa kasi kubwa. Na mkuu wa kamati ya afya na tiba ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran amesema taratibu zinakamilishwa kwa ajili ya kuingiza nchini dozi milioni 16 za chanjo ya korona kutoka nchi zenye kuaminika na zinazokubalika. Bwana Hussein Ali Shahriari, mkuu wa kamati ya afya na tiba ya bunge la Iran, ameashiria marufuku ya kuingiza nchini chanjo za korona kutoka Uingereza, Ufaransa na Marekani, na kueleza kwamba kibali kimeshatolewa kwa ajili ya kuagiza chanjo yenye uhakika kutoka nchi zenye kuaminika. Shahriari ameongeza kuwa hadi sasa imeshalipwa rubuni ya dola milioni 53 kwa nchi zilizoagiziwa chanjo hizo ambazo kwa mujibu wa utaratibu zitawasili nchini mwishoni mwa mwezi huu na ili kupata ufafanuzi zaidi kuhusu mchakato wa chanjo ya korona nchini Iran tumewasiliana na Daktari Kianush Jahanpur, mkuu wa idara ya mawasiliano ya umma na upashaji habari ya wizara ya afya ya Iran ambaye amesema: katika hatua ya kwanza tutaagiza chanjo kutoka nchi kadhaa duniani, isipokuwa hatutoruhusu chanjo kutoka Uingereza na Marekani. Tutaagiza chanjo kutoka katika baadhi ya nchi za Ulaya, Russia, India na China. Pia katika hatua ya pili tutakuwa na chanjo ambazo zitatolewa kupitia ule mpango wa shirika la afya duniani katika fremu ya Covax. Katika hatua ya tatu e, tutakuwa na chanjo ambazo zimezalishwa ndani ya Iran. Aghalabu ya chanjo tutakazotegemea ni zile ambazo zimezalishwa ndani ya nchi na e, hadi sasa tumeweza kufanyia majaribio chanjo tatu zilizotengenezwa hapa Iran. Chanjo hizo ni ile ya shirika la barakati ya taasisi ya Pastor na ile ya taasisi ya Arazi. Kwa hivyo kampeni ya chanjo dhidi ya Covid-19 itaanza na chanjo za kigeni na kisha tutakamilisha kwa chanjo zilizotengenezwa humu nchini. Nam huyo alikuwa ni Daktari Kianush Jahanpur, mkuu wa idara ya mawasiliano ya umma na upashaji habari katika wizara ya afya ya Iran. Na kwa mazungumzo haya, wapenzi wa usikilizaji, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili. Kwa leo, ni matumaini yangu kuwa mmeweza kunufaika na, shukran kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwa herini. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hicho kimekuwa kipindi cha Iran juma hili, na wala si baraza la wasikilizaji kama nilivyokutangazia hapo awali. Utaniwia radhi mpenzi msikilizaji, kwa hilo nisome hapa maoni mawili matatu. Shirali Fazl akiwa Dar es Salaam, Tanzania, anasema, baada ya salamu, tunawaambia serikali ya Nigeria, uonevu wenu kwa Samahat Shekh Zakzaki, waumini na familia yake ni dhihirisho la dhulma na uvunjaji wa haki za binadamu. Aibu kwenu viongozi na taifa lenu, mjirudi. Mwisho wenu utakuwa kama mwisho wa Saddam, ameishia kama mnyama tu. Asante sana Fazil ukiwa hapo Da. Naye Abdallah Ali Makajura akiwa Tabora Tanzania, asante sana yeye, anatushukuru kwa habari. Jumaidi Isa akiwa Kondoa Masawi, Tanzania anasema tunakupateni mubashara kupitia masafa ya satellite ndani ya redio Maarifa Tanga. Asante sana kwa hilo. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, nikuletee macho yetu magazetini. Gazeti la Daily Monitor linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki jumaa hii. Habari iliyopewa kipaumbele cha kwanza la gazeti hilo katika ukurasa wake wa mbele inahusu hatua ya tume ya uchaguzi nchini humo EC kuanzisha uchunguzi dhidi ya watu elfu sita juu ya udanganyifu katika uchaguzi mkuu uliopita. Aidha, habari nyingine inayopewa au iliyopewa uzito kicho kisemacho serikali kukopa shilingi bilioni mia moja za nchi hiyo kupambana na janga la korona. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeipa uzito habari ya ugonjwa wa COVID-19 inayosema wanasayansi na wataalamu wa afya wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki wapo mbio ni kuzalisha dawa ya kutibu korona. Wamesema iwapo dawa hiyo itavuka hatua zote za majaribio, huo utakuwa mchango wa Uganda kwa dunia katika vita uh, dhidi ya ugonjwa huo hatari wa kuambukiza. Baadhi ya habari zilizopewa umuhimu na gazeti la serikali la New Vision toleo la mtandaoni zina vichwa visemavyo: utafiti waonyesha maambukizi ya covid-19 huenda yakapunguza nguvu za uzazi kwa wanaume; serikali yatakiwa kuomba mikopo zaidi kwa ajili ya kukabiliana na covid-19; uganda yasajili kesi mpya 110 za korona. Na, na michezoni, gharama ya uganda Cranes kuondolewa mapema katika michuano ya CHAN. Tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Tanzania na tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limetenga nafasi ya kwanza kwa habari ya kijamii. Limeandika talaka pasua kichwa, kasi wanandoa kuachana yashtua viongozi wa dini, wanawake wafunguka sababu da kinara. Katika safu ya mawidhi ya Ijumaa, mwandishi amewaasa wazazi wawape watoto elimu na malezi ya kiroho. Habari nyingine zinazopamba ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa vinavyosomeka miradi ilivyomwokoa na kitanzi cha JPM, DED aliyenunua gari la kifahari, hii ndio bandari mpya ya kisasa Zanziba, na wavuliwa barakoa katika kikao cha madiwani. Habari hii ya kuvuliwa barakoa madiwani ndiyo imepewa nafasi ya kwanza la gazeti la Nipashe ambalo linatupashwa kwa kuandika kauli ya meya kuzuia barakoa ya zua jambo mwenyewe atoa msimamo kuhusu uamuzi wa muzi wake. Pia limeandika Magufuli ya msamehe dd alinunua gari la milioni mia nne. Mume hasa kwa tuma kumua mke kikatili, na lori la naswa na magunia thamanini ya bangi. Serikali ya wainua wa machinga, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari leo ambalo pia limeandika Dk Mwinyi aanza safari kuijenga Zanzibar na Moi yachunguza mishipa ya ubongo bila upasuaji. Moja ya habari zinazoonekana katika ukurasa wa kwanza wa Majira inaanwani semayo wanafunzi wanusurika kufa baada ya bweni kuungua moto. Pia limeandika majali wasema wa machinga muhimu katika kukuza pato la taifa. Gazeti la Daily News limesheheni habari za kieneo katika ukurasa wake wa mbele, baadhi yazo zina vichwa visemavyo bunge la Afrika Mashariki IALA lapasisha bajeti ya shilingi bilioni 226.3, mradi wa ujenzi wa barabara kuu za EAC kuanza karibuni, na Zanzibar na Oman za saini mkataba wa bandari kuu. Tunatamatisha udondozi wetu nchini Kenya ambapo takriban matoleo yote ya leo yameangazia kukurukakara za kisiasa, toba siasa za BBI na uchaguzi wa 2022. Kichwa cha habari kuu katika gazeti la Standard kinasema wapambe wa Uhuru na Ruto wavana juu ya Sagana. People Daily pia limeipa uzito habari hiyo kwa kuandika: Sagana, kwa nini Uhuru amewafungia nje wabunge wa Ruto? Nation pia limeipa uzito wa kwanza habari hiyo ya mkutano wa rais Uhuru Kenyatta na wabunge wanaounga mkono mchakato wa ripoti ya jopo la maridhiano BBI. Habari hiyo ina anwani isemayo: wabunge wamwambia Uhuru, hatumtaki Raila. Gazeti dada la Taifa Leo halikuachwa nyuma, pia limetanguliza mbele habari hiyo kwa kuandika Uhuru akalia makaa ya moto, rais ataenda sagana kesho kujaribu kutuliza joto huku uwasi dhidi yake na BBI ukiongezeka. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika, mgawanyiko sasa umeibuka miongoni mwa madiwani kutoka eneo la mlima Kenya kuhusiana na kampeni za mpango wa maridhiano wa BBI ambazo zimesababisha tofauti kati ya rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Gazeti hilo pia limeandika shinikizo zimezidi kutolewa na viongozi wa chama cha ODM zikimtaka kiongozi wa chama hicho Raila Odinga aweke kando maazimio yake ya kuwania urais ifikapo mwaka ujao wa elfu mbili ishirini na mbili. Habari nyingine iliyoakisiwa na takriban matoleo yote yaliyo ya Kenya inahusu utafiti wa kisayansi unaonyesha kuwa thuluthi moja ya wakazi wa jiji la Nairobi wameambukizwa virusi vya korona. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Tovuti yetu ni Pars Today com mkwaju sw Makala ya wiki. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wa sikilizaji na karibuni katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Inziyatun haura, huriyatun zahra. Wanahistoria na wapokezi wa hadithi wameandika kwamba siku moja Hasan na Husein wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam walipatwa na maradhi wakiwa watoto wadogo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam Alikwenda nyumbani kwa binti yake Fatima na mumewe Ali bin Abi Talib kwa ajili ya kuwajulia hali wajukuu wake. Baada ya kuwatembelea na kuwaona wajukuu wake, alimwambia baba yao Ali bin Abi Talib kwamba kama ungeweka nadhiri kwa ajili ya kupata shifaa, kuna matumaini kwamba Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala atawaponya na kuwapa shifaa haraka. Imamu Ali alaihi ssalam alisema ya Rasulullah, ninaweka nadhiri ya kufunga swaumu siku tatu kwa ajili ya kumshukuru Mwenyezi Mungu ili awape shifaa na kuwaponya Bibi Fatimatu Zahra. Na hadimu wake Fidha pia waliweka nadhiri ya kufunga siku tatu pamoja na Imama Ali alaihi ssalama. Baada ya siku kadhaa, maua hayo mawili yenye harufu nzuri ya Mtume, yaani wajukuu wake Hasan na Huseini, walipona na kupata afya na wazazi wao wawili pamoja na hadimu wao Fidha wakaamua kutekeleza nadhiri yao ya kufunga swaumu siku tatu kwa ajili ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Siku hiyo Bibi Fatimatu Zahra alisaga shairi kwa ajili ya kutayarisha mkate wa chakula cha futari. Aliugawa unga huo katika sehemu tatu zitakazotumiwa kupika mkate wa familia kwa ajili ya futari ya siku tatu za saumu ya kutimiza nadhiri yao. Siku ya kwanza, familia ya Imama Ali na Bibi Fatimatu Zahra alaihim assalam, ilipoketi kwenye kitanga cha chakula kwa ajili ya futari, alibisha hodi mtu masikini na kuomba chakula. Bibi Fatima alimpa chakula chao cha futari. Siku ya pili, pia hali ilikuwa hivyo hivyo. Wakati familia ya Bibi Fatima ilipokuwa ikijitayarisha kwa ajili ya futari, aligonga mlango yatima na kuomba chakula. Bibi Fatima alimpa mkate uliotayarishwa kwa ajili ya futari na familia yake ikafuturu kwa maji. Hali hiyo ilijikariri katika siku ya tatu, ambapo hohehahe alibisha mlango wa nyumba ya Bibi Fatima alaih ssalam. Alikuwa mateka aliyezongwa na njaa, akaamua kwenda nyumbani kwa imama Ali bin Abitalib na bibi Fatimatu Zahra alaihim assalam kuomba chakula. Usiku huo pia Ahlubaiti wa Mtume walitoa chakula chao cha futari na kumpa mhitaji na wakafuturu kwa maji. Wakati huo ndipo ilipoteremshwa Suratu Dahr ikipongeza na kubakisha hai tukio hilo la kujisabilia kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu. Aya za nane na tisa za sura hiyo zinasema: na huwalisha chakula licha ya kukipenda, masikini, na yatima na wafungwa. Hakika sisi tunakulisheni kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu, hatutaki kwenu malipo wala shukurani ya wapenzi wasikilizaji ukarimu kujitolea na kutoa kila ukipendacho kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu ni miongoni mwa sifa nzuri na aali ambazo walijipamba nazo mawali wa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, hususan ahli baiti wa mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam. Sifa hii ilidhihirika kikamilifu zaidi katika watu wa nyumba ya Bibi Fatima Zahra na Ali bin Abi Talib alayhimassalam, na inaambatana na watukufu hao mara zote majina yao yanapotajwa. Wanahistoria wanasimulia kwamba Siku moja mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wa sallam alikuwa ameketi msikitini akizungukwa na maswahaba zake. Mzee mmoja aliyekuwa na nguo chakavu na hali ya kusikitisha aliingia msikitini hapo huku akiwa taabani kutokana na uzee na udhaifu wa mwili. Mtume alimwendea na kumjulia hali. Mzee yule alisema, mimi ni masikini dhaifu, hali Nina njaa, ninaomba chakula. Sina mavazi, naomba nguo, na ni fukara, naomba kutatuliwa shida zangu. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alimwambia, kwa sasa sina chochote, lakini mwelekezaji katika kheri na mema ni sawa na mtenda wema. Baada ya hapo, Mtume alimwelekeza kwenye nyumba ya Bibi Fatimatu Zahra alaihi ssalama. Mzee yule alielekea kwenye nyumba ya Bibi Fatima tu Zahra na Ali alayhimassalam, iliyokuwa karibu mno na msikiti wa Mtume, na akamweleza matatizo yake. Bibi Fatima pia alisema, sisi pia kwa sasa hatuna chochote hapa nyumbani. Kisha alifungua mkufu aliyokuwa amepewa zawadi na binti ya Hamza bin Abdulmutalib, radhi za Mwenyezimungu ziwe juu yake, na akampa mzee huyo maskini. Kisha akasema uza mkufu huu na inshallah utapata muradi wako. Mzee fukara alichukua mkufu na akaelekea kwenye msikiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam. Mtume alikuwa bado ameketi na masahaba zake. Mzee fukara alisema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, Bibi Fatima kanipa mkufu huu ili niuuze na kutumia mapato yake katika kukidhi haja na matatizo yangu. Mtume alilia baada ya kusikia maneno hayo. Sahaba Amari bin Yasiri alisema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, unaniruhusu ninunue mkufu huu? Mtume alisema, namwomba Mwenyezi Mungu asimwadhibu mtu yoyote atakayenunua mkufu huu. Amar alimuuliza mzee Mwarabu, mkufu huu unauuza kiasi gani? Alisema, ninauuza kwa thamani ya chakula cha mkate na nyama kitakachonishibisha, vazi litakalositiri mwili na dinari moja itakayokuwa masurufu ya kunifikisha nyumbani kwangu. Swahaba so, mwema wa mtume Amari bin Yasiri alisema ninanunua mkufu huu kwa dinari ishirini za dhahabu, chakula, nguo na mnyama wa kupanda kisha Amar alimchukua fukara huyo nyumbani kwake, akampa chakula, nguo na mnyama wa kusafiria pamoja na dinari ishirini za dhahabu. Aliuchukua mkufu huo, akautia uturi na akaufunga kwenye kitambaa. Alimwambia hadimu na mtumishi wake kwamba mpelekee Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alihi wa mkufu huu, na wewe pia nimekutoa zawadi kwa Mtukufu Mtume. Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalama pia aliurejesha mkufu na hadimu yule aliyeachiwa huru na Amari bin Yasir kwa Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalama. Hadimu alikwenda kwa Bibi Fatima na kumpa mkufu. Bibi Fatimatu Zahra alimwambia hadimu yule, nimekuachia huru kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Mtumishi huyo alicheka. Bibi Fatima aliuliza sababu na siri ya kicheko hicho. Alijibu kwamba, "Ewe binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, baraka za mkufu huu ndizo zinazonifanya nicheke. Umemshibisha mwenye njaa, ukamvisha mtu asiyekuwa na nguo, ukamtajirisha fukara, ukampa kipando mtu ambaye hakuwa nacho, na kumwachia huru mtumwa, kisha ukarejea kwa mwenyewe." Wapenzi wasikilizaji, tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa hadithi kadhaa zilizopokewa na wanazuoni wa Kiislamu. Imamu Ahmad bin Hambal, ambaye ni kiongozi wa madhehebu ya Hanbal, amenukuu hadithi kutoka kwa sahaba Anas bin Malik, ambaye alikuwa hadimu na mtumishi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akisema sijawahi kumwona mtu yeyote aliyefanana zaidi na mtume kuliko Hasan na Fatimatu Zahra. Vilevile Abu Daud katika kitabu cha Sunan, Alhakimi Nishaburi katika Musnad Alhakim, Tirmidhi na hata Bukhari wamenukuu kutoka kwa mke wa mtume Bibi Aisha akisema sijawahi kuona mtu anayefanana na mtume katika kusema na kuzungumza kuliko Fatima. Kila alipokuwa anakuja kuonana na baba yake mtume, alikuwa akisimama mahala alipokuwa ameketi ilikuonyesha upendo na heshima yake kwa Fatima, akimshika mkono wake na kuubusu na kumkalisha karibu yake. Na mara zote bwana mtume alipokuwa anakwenda nyumbani kwa Fatima, bibi Fatima pia alikuwa akifanya hivyo hivyo. Wasalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh. <mulati> Leo ni jumaa tarehe ya kumi na tano mfunguo 9 tisa jumaa duthani mwaka 1442 hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe ya ishirini na tisa Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Siku kama ya leo miaka elfu moja mia nne na sita iliyopita, yaani tarehe kumi na tano jumaa duthani mwaka 36 hijiria kwa mujibu wa baadhi ya wanahistoria, vilitokea vita vya Jamal baina ya jeshi la Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam na kundi la waasi waliozusha vurugu na fitina. Katika vita hivyo, jeshi la Kiislamu lililishinda kundi hilo ambalo lilianzisha uwasi baada ya kushindwa kuvumilia uadilifu wa Imamu Ali alaihi ssalam, na hivyo kuamua kuvunja baiya na kiapo chao cha utiifu. Viongozi wa kundi hilo ambalo lilijulikana kwa jina la Nakithin, yaani wavunja ahadi, walikuwa Talaha na Zubeir, ambapo waliamua kukusanya jeshi kubwa na kulichochea kwa matarajio ya kufikia malengo yao batili ya kutaka kutoa utawala kwa nguvu tarehe ya 15 Jumada Thani mwaka 771. Katika siku kama ya leo, yaani miaka 671 iliyopita, alifariki dunia Muhammad bin Hasan Hilli, maarufu kwa jina la Fakhrul Muhaqiqin, faqihi na msomi mkubwa wa Kiislamu. Mwanachuoni huyo alizaliwa mwaka 682 Hijiria na kupata elimu ya kidini kwa mzazi wake Alama Hilli na wanachuoni wengine wa zama zake. Fakhurulmuhaqiqin ameacha vitabu vingi na miongoni mwavyo ni Manbaul Asrar na Tahaswilulnajah. Katika siku kama ya leo, miaka 95 iliyopita alizaliwa mjini Panjab, mashariki mwa Pakistan, Muhammad Abdusalam, mwanafizikia mkubwa wa nchi hiyo. Alikuwa na juhudi kubwa kwenye masomo tangu akiwa kijana mdogo, na akiwa na umri wa miaka 14 alijiunga na chuo kikuu cha mjini Punjab. Baada ya kupata shahada uzamili katika chuo kikuu hicho, Abdusalam alijiunga na chuo kikuu cha Cambridge nchini Uingereza. Hatimaye akiwa katika chuo hicho, Abdusalam alijiunga na taaluma ya fizikia ambapo mwaka 1951 alifanikiwa kupata tuzo ya Adams. Na miaka 36 iliyopita, katika siku kama ya leo, Marekani iliafiki suala la kupatiwa mkopo wa dola milioni 47 nchi ya Iraq katika kipindi cha kupamba moto vita vya kichokozi vya dikteta Saddam dhidi ya Iran. Katika kipindi chote cha vita Marekani iliunga mkono Iraqi kipropaganda na kisilaha na kufanya juhudi za kuupa ari utawala wa Baath. Si hayo tu, bali Marekani ilikuwa ikiipatia pia Iraqi taarifa za kiusalama na za siri. Aidha, wakati wa kujiri vita hivyo mashirika ya Marekani yaliipatia Iraqi teknolojia ambayo iliupa uwezo wa utawala wa dikteta Saddam wa kutengeneza baadhi ya silaha zikiwemo za kemikali na vijidudu. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, muda uminipa kisogo, ni kusomea vichwa vya habari. Iran asema huenda ikapunguza kiwango cha ushirikiano wake na IAEA. Rusia yapinga mabadiliko ya eneo yote kuhusu mapatano ya nyuklia ya Iran na UN yabainisha wasiwasi wake kuhusu kuongezeka mapigano huko al Hudaida, Yemen. Tutakomea hapo kwa sasa. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa heri na, hadi hapa ndio.