Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Mwenyezi Mungu mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu katika hali nzuri sana, kisha tukamrejesha chini ya walio chini, isipokuwa wale walioamini na wakatenda mema, basi watapata malipo mema yasiyokoma. basi ni nani atakaye kukadhibisha baada ya haya katika hukumu? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu bora kuliko mahakimu wote? Bismillahirahmani rahim. Assalamu alaikum, wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo. Ni usiku wa leo Alhamisi ya Januari 28 mwaka 2021 ambayo ni sawa na tarehe 14 jamadi uthani 1400 arobaini na mbili hijiria. Tunamshukuru mola muumba kwa kutupa afya na uhai, amin ya rabil alamin. Taanza kwa taarifa ya habari, tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho kujitakia makuu serikali ya Biden kuhusu Iran na mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Vipindi tutakuwa na Irani juma hili, ikiwa ni mkusanyiko wa matukio yaliyojiri jumazima hapa nchini tutakuwa na makala yetu maalumu ambayo ni makala ya kila wiki tunaoandalia wapendo wasikizaji, na makala fupi yaliyo katika historia. Bila kupoteza muda, nawakumbusha kwamba mnaweza kuwasiliana nasi kwa kutumia WhatsApp, kwa maana kutumia jumbe mbalimbali mbali na maoni yenu, wapendo wasikizaji, ambapo matangazo haya yanapowafikia ni kwa njia ya WhatsApp yetu ambayo inaanza kwa alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne 7 na barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir vilevile. Msikilizaji wetu wa redio Teherani na mfuatiliaji wa tovuti yetu ni pastoday com sw, unaweza vilevile ukaingia na ukaperuzi ukasoma makala mbalimbali na ukapata kunufaika. Tunasikika kupitia maarifa fm redio wa shirika Tanga, Tanzania. Karibuni. Imetimu saa tatu kamili kwa wakati wa Tehran. Na sasa tegeni sikio vichwa vya habari. Rais Ruhani asema Irani hivi sasa inapigana vita vya kulazimishwa vya kiuchumi. Umoja wa Mataifa umeahidi kuongeza misaada yake kwa Somalia mwaka huu wa 2021. Umoja wa Mataifa aidha wataka wakimbizi wanaohatarisha maisha yao baharini washughulikiwe. na Irani yaitaka serikali mpya ya Marekani isisahau kufeli vibaya siasa za Trump. Karibuni na sasa ni habari kamili. Rais wa jamhuri ya kiislamu Irani amesema kuwa sasa hivi Tehrani inapigana vita vya kutwishwa vya kiuchumi, na kusisitiza kuwa inabidi taifa na wananchi wa Irani wapongezwe kwa miaka yao arobaini na mbili ya mkawama, kusimama kidete, subira, kujijenga na kulinda kuilinda vizuri nchi yao. Rais Ruhani amesema hayo leo Alhamisi asubuhi katika sherehe za kuzindua miradi ya taifa ya wizara ya jihadi ya kilimo ya Iran, na akaongeza kuwa inabidi wananchi wa Irani wapongezwe kwa subira na mkawama wao kwenye vita vikubwa na visivyo na mfano katika historia Amesema katika miaka yote hiyo na hasa kwenye miaka mitatu iliyopita, inabidi tumshukuru sana Mwenyezi Mungu, kwani vita vikubwa kiasi chote hiki vya kiuchumi huenda havijawahi kutokea katika historia ya mwanadamu, na ni mara chache mno kuona taifa na nchi kuwekewa mashinikizo kiasi chote hiki katika miongo na karne za hivi karibuni. Rais Ruhani amegusia njama za maadui za kutaka kulipigisha magoti na kulivunja nguvu taifa la Iran mbele ya madola ya kiistikbari na kibeberu duniani na kubainisha kuwa katika kipindi chote hiki cha miaka mitatu taifa letu limesimama imara katika nyuga zote, na licha ya kuwekwa matatizo mengi, lakini katika kipindi cha miezi kumi iliyopita Iran imeweza kusafirisha nje bidhaa zenye thamani ya zaidi ya dola bilioni 28 na leo ambayo ni Alhamisi ya 43 ya kauli mbiu ya mapinduzi ya taifa ya uzalishaji bidha wa bidhaa za ndani, Rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amefungua miradi mitatu mikubwa ya sekta ya kilimo na kulinda rasilimali. Sherehe hizo zimefanyika kwa njia ya video kupitia intaneti. Umoja wa Mataifa umesema utaongeza kiwango cha misaada yake ya kibinadamu kwa Somalia mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja katika sehemu ya juhudi za kuleta utulivu amani, na jamii yenye ufanisi na mafanikio. Hayo yameelezwa na Adam Abdul Mula, mratibu wa masuala ya kibinadamu huko Somalia, na akasema taifa hilo la pembe ya Afrika limeuanza mwaka huu kwa changamoto nyingi ilizodhirisi mwaka elfu mbili na ishirini. Amesema maswala kama mabadiliko ya hali ya hewa na tabia nchi, migogoro ya mapigano na janga la korona yatazidisha mashaka na matatizo kwa wananchi wa Somalia mwaka huu. Kwa mujibu wa shirika la misaada la Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu milioni tano watahitajia misaada ya dharura nchini Somalia mwaka huu kutokana na majanga mbalimbali kama ya tabia nchi yakiwemo mafuriko, nzige, mapigano ya silaha na ukosefu wa usalama wakati huu wa maambukizi ya ugonjwa hatari wa Covid 19. Kiujumla, nchi ya Somalia ina changamoto nyingi ambazo si rahisi kumalizika. Mgogoro wa vita vya ndani hasa vinavyoendeshwa na genge la ukofurishaji la Shabab ni katika changamoto kubwa zinazoitesa nchi hiyo ya pembe Afrika. Mgogoro wa Somalia umezihusisha nchi mbalimbali mbali, hasa zinazopakana na nchi hiyo. Juzi Jumanne, Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa kamati wa kamisheni ya umoja wa Afrika u alisema amani katika mpaka wa Kenya na Somalia ni jambo muhimu kwa ajili ya utulivu wa eneo zima la Afrika Mashariki na pembe ya Afrika. Naendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu, kutoka idhaa ya Kiswahili Redio Tehran. Shirika la wakimbizi la umoja wa Mataifa, UNHCR, limetaka kusaidiwa na kushughulikiwa wakimbizi wanaohatarisha maisha yao baharini kwa ajili ya kukimbilia nchi za Ulaya wanakodhani watakuwa na maisha mazuri. Vincent Cotel, mwakilishi maalum wa UNHCR wa kushughulikia masuala ya Mediterania ya Kati, ametoa mwito huo na akasema: fedha, kujikimu kimaisha, fursa za kupata elimu na fursa za mafunzo kwa vitendo. Hivi ndivyo vipaumbele vyetu, na kisha tushughulikie swala la njia halali za kusafiri hata wakati huu wa janga la COVID 19. Umoja wa Mataifa umesema, wakati ghasia na shida za maisha zikiongezeka katika nchi za kusini mwa jangwa la Sahara na kuwalazimisha mamilioni ya watu kukikimbia makazi na nchi zao Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limetoa rai ya kuongezwa juhudi za kuwasaidia wakimbizi na wahamiaji, haswa wanaolazimika kutumia njia hatari kwenye bahari ya Mediterania kwenda kusaka mustakabali bora barani Ulaya. Kwa mujibu wa UNHCR, kila mara maelfu ya wakimbizi na wahamiaji hufanya maamuzi magumu ya kufunga safari za hatari kupitia bahari ya Mediteranean wakitaka kuingia Ulaya kusaka usalama na maisha bora, lakini maelfu yao hufia njiani kwa kukosa ulinzi, usalama na msaada. Sasa shirika hilo linaomba dola milioni mia moja kwa ajili ya kuimarisha ulinzi kwenye nchi za Afrika watokako wakimbizi hao walio njiani kuelekea Mediterania wakitaka kuingia Ulaya. Hofu kubwa ya UNHCR ni kuongezeka kwa mizozo na kiwango cha watu kutawanywa katika maeneo ya Sahel na pembe ya Afrika, ambapo mwaka jana 2020 pekee kulishuhudiwa vifo 1164 katika bahari ya Mediterania, na wengi wao wakipitia Libya. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu Irani amemtaka waziri mpya wa mambo ya nje wa Marekani asiwe mwepesi wa kusahau kufeli vibaya siasa za Donald Trump mbele ya Iran na akasema kuwa Tehran inaendelea kuheshimu mapatano ya nyuklia ya JCPOA licha ya Marekani kujitoa. Daktari Muhammad Javad Zarif ameyasema hayo leo Alhamisi katika mtandao wa kijamii wa Twitter na huku akiashiria uhakika wa kushindwa vibaya mashinikizo ya kiwango cha juu ya Trump dhidi ya Iran. Amesema Marekani ndiyo iliyojitoa katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA licha ya kwamba ilikuwa mstari wa mbele kuyafanikisha. Si hayo tu, lakini pia Marekani ndiyo iliyopiga marufuku kuwafikia wananchi wa Iran hata chakula na madawa ya matibabu na kutoa adhabu kwa kila aliyeheshimu azimio nambari mbili mbili tatu moja la baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lililopasisha makubaliano hayo ya kimataifa. Aidha, amemwambia waziri mpya wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken kwamba licha ya Washington kufanya ugaidi wote huo dhidi ya taifa la Iran, lakini Tehran muda wote imeheshimu mapatano ya JCPOA na hatua pekee ilizochukua ni zile zilizotabiriwa tangu zamani ndani ya mapatano hayo ambazo upande wowote unaweza kuzichukua iwapo upande wa pili haukuheshimu vipengee vya JCPOA. Vilevile, waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya Kiislamu Irani ameuliza swali akisema, sasa kwa kuzingatia hali hiyo ni nani hapa anayepaswa kuchukua hatua kwanza? Amemwambia waziri mpya wa mambo ya nje wa Marekani kwamba nakushauri usiwe mwepesi wa kusahau kufeli vibaya mashinikizo ya kiwango cha juu ya Trump mbele ya Iran. Na machafuko ya kupinga marufuku ya korona yamekuwa makubwa nchini Uholanzi, kiasi kwamba serikali ya nchi hiyo imeziomba Ujerumani na Ubelgiji zisaidie kuzima ghasia hizo. Kwa mujibu wa IRIB, machafuko yameenea katika miji mikubwa kama Rotterdam na Heversam pamoja na Amsterdam, mji mkuu wa Uholanzi. Hadi sasa jeshi la polisi limeshawaweka kizuizini watu kwa mamia. Polisi ya Uholanzi imeziomba Ujerumani na Ubelgiji zitume majeshi yao ya polisi ya kutuliza ghasia kwenda kuisaidia kudhibiti machafuko hayo. Mamea wa miji mbalimbali ya Uholanzi pia wamewataka wananchi kushirikiana na polisi, kama ambavyo serikali ya nchi hiyo imewaonya vikali watu wanaotumia mitandao ya kijamii kuchochea wananchi kufanya fujo na maandamano. Ghasia zimezuka katika miji mbalimbali ya Uholanzi na nchi kadhaa za barani Ulaya baada ya kuchukuliwa hatua kali ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19. Hadi hivi sasa jeshi la polisi la Uholanzi limeshawatia nguvuni mamia ya waandamanaji wanaopinga hatua hizo za kuukabili ugonjwa hatari wa corona. Kwa upande wake, serikali ya Ureno nayo imeiomba jamii ya kimataifa iisaidie katika kupambana na ugonjwa wa COVID 19 na madhara yake mengi, hasa uchumi, ya kiuchumi yanayotokana na hatua zinazochukuliwa za kukabiliana nao. Nchi za Ulaya kama vile Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na nchi nyingine kadhaa zimeamua kuweka sheria kali za kukabiliana na corona, ugonjwa ambao hadi hivi sasa hauna dawa na huna chanjo ya kuaminika ya kujikinga nao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. naendelea kutegea sikio matangazo wa mubashara idha ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema kujitakia makuu, serikali ya Biden kuhusu Iran na mapatano ya JCPOA. Maafisa wa serikali mpya ya Joe Biden nchini Marekani, ambao huko nyuma walikuwa wakitoa wa matamshi kinyume na msimamo wa serikali ya wakati huo ya nchi hiyo, hivi sasa wanaonyesha kuwa na mitazamo sawa, bali hata kutumia lugha hile ile ya serikali ya Donald Trump kuhusu Iran na mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken siku ya Jumatano katika mkutano wake wa kwanza na waandishi wa habari aliashiria kadhia ya Irani na akasema, iwapo Irani itafungamana kikamilifu na ahadi zake katika mapatano ya JCPOA, Marekani nayo itafanya hivyo. Aidha aliongeza kuwa kurejea Marekani katika JCPOA kutaandamana na kuwepo mapatano madhubuti zaidi na yatakayodumu kwa muda mrefu zaidi yatakayojumuisha masuala mengine yenye utata katika uhusiano na Iran. Amesema mapatano kama hayo yatafikiwa kwa msaada wa waitifaki wa Marekani. Ni wazi kuwa kwa msingi wa msimamo huo uliotangazwa na Blinken, hakuna matumaini ya Marekani kurejea katika mapatano ya JCPOA bila masharti. Iran imetangaza mara kadhaa kuwa iwapo Marekani itarejea katika JCPOA na kuondoa vikwazo vyote vilivyowekwa kinyume cha sheria wakati wa Trump, nayo pia itakuwa tayari kutekeleza ahadi zake katika JCPOA. Lakini inavyoonekana sasa ni kuwa utawala wa Biden umetumia ujanja wa kutupa mpira katika uwanja wa Iran na kudai kuwa Irani ndiyo inayopaswa kwanza kutekeleza ahadi zake katika JCPOA. Inaelekea kuwa wakuu wa serikali mpya ya Marekani wamesahau kwamba ni Marekani ambayo wakati wa utawala Trump mnamo Mei mwaka 2018 ndio iliyojiondoa katika JCPOA na kuiwekea Irani vikwazo vikali zaidi katika fremu ya ile sera ya mashinikizo ya juu kabisa. Hatua mpya ambazo Irani imechukua katika kupunguza ahadi zake katika JCPOA ikiwa ni pamoja na hatua ya karibuni ya kutekeleza sheria iliyopitishwa na majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge, ya kutaka urutubishaji urani uongezwe hadi kiwango cha asilimia ishirini. Yote hayo ni katika fremu ya kujibu uhasama wa Marekani dhidi ya JCPOA. Aidha, Iran imechukua hatua hizo baada ya nchi za Ulaya katika kundi la nne ongeza moja kukwepa kutekeleza ahadi zao ndani ya mapatano hayo. Kwa hivyo inashangaza sana kuona kuwa katika wakati huu, badala ya serikali mpya ya Biden kuomba msamaha na kurejea katika JCPOA, utawala huo wa wademokrat unaanza kutoa matamshi ya kujitakia makuu dhidi ya Iran. Ali Riza Mirsefi, msemaji wa ujumbe wa Iran katika Umoja wa Mataifa katika kujibu matamshi hayo ya mwanzo kutolewa na waziri mpya wa mambo ya nje wa Marekani amesema ni Marekani na wala si Iran iliyokataa kutekeleza ahadi zake katika JCPOA sambamba na kukiuka azimio nambari 2231 moja la baraza la usalama la umoja wa mataifa. Nukta nyingine katika matamshi ya kujitakia makuu Blinken ya Blinken ni kuwa anataka mapatano mapya na Iran yaliyo nje ya mapatano ya awali ya JCPOA. Makusudio ya Blinken ni kuwa maudhui za uwezo wa kimakombora na sera za kieneo za Iran ziwekwe kwenye meza ya mazungumzo yajayo na Iran. Aidha, katika matamshi yake hayo amesema Marekani itapata msaada wa waitifaki wake kwa kuzingatia matamshi ya huko nyuma ya Biden na timu yake ya sera za kigeni. Inaelekea kuwa makusudio ya waitifaki hapa ni nchi za Ulaya zinazoafikiana na Marekani, hasa Ujerumani, Ufaransa na Uingereza, na pia waitifaki wa kieneo wa Marekani kama vile utawala wa kizayuni wa Israel na Saudi Arabia. Mnaendelea kutega sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili, redio Tehrani. Na sasa tunaletea kipindi chetu kinachofuatia, Iran Juma Hili. Hamjambo wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu yaliyojiri nchini Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na kiongozi mwadhamu wa mwenzi shahidi Fakhrizadeh kwa kipawa chake kikubwa cha elimu na ikhlasi ya kupigiwa mfano; Rais Ruhani asema Ulaya haijatekeleza ahadi zake, ikirejea katika majukumu yake, Iran nayo pia itarejea na dozi zaidi ya milioni 16 za chanjo ya korona kuingizwa nchini Iran hivi karibuni. Familia ya mwanasayansi bingwa na mwenye kipawa cha juu katika masala ya nyuklia na ulinzi wa Iran, shahidi Muhsen Fakhrizade, wiki hii ilimtembelea kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatollah Said Ali Khamenai. Katika mkutano huo, Ayatollah Khamenai alimwenzi shahidi Fahrizade kwa kipawa kikubwa alichokuwa nacho katika masala ya kisayansi na kiufundi, na jinsi mwanasayansi huyo mwenye hadhi ya juu alivyokuwa na hima na bidii kubwa mno katika medani ya ilmu na matendo, na akasema daraja ya juu ya hadhi ambayo Mwenyezi Mungu amempa kwa kumruzuku kufa shahidi ndiyo malipo ya ikhlasi na uchapaji kazi wake ulio nadra kushuhudiwa, na daraja hiyo haiwezi kulinganishwa na hadhi na cheo chochote kile cha kidunia. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu amesema kuwa na adhama jina la shahidi Fakhrizade mbele ya wananchi na vijana wengi, kusikitika kwa kutopata kumjua wakati wa uhai wake ni katika athari nyingine za ikhlasi aliyokuwa nayo. Aidha, tola Khamenei ameihutubu familia ya shahidi Fakhri Zade na kusema kuwa wake wa mashahidi wanafungu katika malipo ya thawabu zao, na tunamwomba Mwenyezi Mungu aziteremshie nyoyo zenu subira na utulivu, na kwa taufiki yake muweze kuendelea kuwa na mwenendo unaoendana na hadhi ya yake shahidi. Katika mkutano huo, mke na watoto wa shahidi Mohsin Fakhri Zade walimshukuru kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu kwa ujumbe wake wa upendo na huruma na wa utaalamishaji aliotoa baada ya kuwa washahidi Fakhri Zadeh, na wakasisitiza kuna haja ya kubainishwa harakati ya kifikra ya mashahidi wa jihadi ya elimu na kufanywa kuwa mfano wa kuigwa. Dr. Mohsen Fakhrizade aliyekuwa mkuu wa shirika la utafiti na uvumbuzi la wizara ya ulinzi ya Iran na mmoja wa wanasayansi bingwa wa sekta ya nyuklia nchini aliowashahidi Novemba 27, 2020 katika shambulio la kigaidi viunga mwa mji mkuu wa Iran, Teheran. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Iran itarejea katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA kwa sharti kwamba Marekani na Ulaya nazo zitekeleze majukumu yao. Akizungumza Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri, Rais Hassan Ruhani ameeleza kuwa dunia nzima sasa imeungana na kuwa kitu kimoja, ukitoa nchi chache tu. Akiitaja Marekani kuwa nchi ambayo inapaswa kurejea katika majukumu yake ndani ya mapatano ya JCPOA, amesema kuwa iwapo Marekani itarejea katika majukumu yake, Iran itarejea haraka iwezekanavyo katika majukumu yake kwa mujibu wa mapatano hayo ya JCPOA. Rais Ruhani ameashiria pia namna vita vya kiuchumi vya adui dhidi ya Iran vilivyogonga mwamba na kueleza kuwa hii leo nchi hii imekuwa na uhakika zaidi kuliko wakati mwingine wowote. Amesema pia vita vya kiuchumi vya adui vimefeli na vimefika katika siku zake za mwisho huku mabadilishano ya kibiashara ya washirika wa Iran katika eneo ya kibadilika kikamilifu rais kiislamu, irana, idame, gusia, kumbu, kumbu. Mwaka, wa jamhuri ya kiislamu ya Iran. Aidha amegusia kumbukumbu ya maadhimisho ya mwaka 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuachilia namna sherehe za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu zilivyokuwa tofauti miaka iliyopita na kueleza. Za kuwa mwaka huu wale wote ambao walikusudia kuyapigisha magoti mapinduzi haya miaka kadhaa iliyopita kupitia ugaidi na vita vyao vya kiuchumi hawapo tena. Aidha, ameashiria namna dunia ilivyoshangazwa na ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 chini ya uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Rais ruhani amebainisha zaidi kwa kusema, Ruzi, imam, piru, shod... Imamu alipata ushindi wakati ambao Marekani bado ilikuwa na matumaini ya kubadilisha mkondo wa mapinduzi ya Kiislamu. Imamu alipata ushindi wakati nchi za Ulaya zilikuwa bado na matumaini ya kuvuruga yaliyokuwa ya kijiri. Imamu alipata ushindi wakati ambao hakuna dola lolote la mashariki wala magharibi lililoafikiana na Imamu. Wakati huo taifa la Irani lilikuwa kitu kimoja, na hivyo tuliweza kushu udia ushindi mkubwa wa mapinduzi hayo yakileta mabadiliko makubwa. Makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa vikwazo vya Marekani katika sekta ya mafuta na gesi vimeshindwa na kufeli vibaya. Bwana Ishaq Jahangiri aliyesema hayo wiki hii alipokagua uh, maonyesho ya kimataifa ya mafuta, gesi na petrokemikali hapa mjini Teheran na kuongeza kuwa maana ya kuvifelisha vikwazo ni kutoruhusu kukwama wala kusimama miradi ya ndani ya nchi, na jambo hilo muhimu limefanyika kwa ufanisi mkubwa katika sekta ya mafuta na gesi ya Iran. Amegusia pia vikwazo vikali vya miaka mitatu iliyopita vilivyowekwa na Marekani dhidi ya Iran na kusema kuwa licha ya vikwazo hivyo ambavyo Donald Trump alikuwa anajigamba kwamba hakuna nchi yoyote katika historia iliyowahi kuwekewa vikwazo vya kiwango cha juu kiasi chote hicho, lakini Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imefanikiwa kufungua kiwanda kikubwa zaidi cha gesi katika Ghuba ya Uajemi wakati wa vikwazo hivyo. Na kwa hakika mradi huo ni nembo ya mafanikio ya kazi muhimu zilizofanywa na Iran wakati wa vikwazo vya kiwango cha juu kabisa vya Marekani. Makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran vilevile amesema vile, baada ya Marekani kuiwekea vikwazo Iran, zaidi ya dola bilioni mia moja za pato la fedha za kigeni la Iran zilipungua. Hata hivyo, amesema wizara ya mafuta ya Iran iliweka mikakati imara na kufanikiwa kuvunja rekodi ya usafirishaji nje mafuta na bidhaa zinazotokana na mafuta. Kiwango hicho kilikuwa mara nne zaidi ya vipindi vyote huko nyuma, akiashiria uwezo mkubwa wa kiufundi uliodhihirishwa na mashirika ya Iran katika maonyesho hayo. Bwana Jahangiri amesema: maonyesho haya kwa hakika ni mfano wa wazi wa utekelezaji kivitendo ile nara ya sisi tunaweza. Katika zama hizi za vikwazo, sisi tumeweza kutekeleza mwongozo wa kiongozi mwadhamu ambaye alitaka tuhakikishe kuwa vikwazo haviathiri uwezo wetu katika sekta ya mafuta na gesi kutofanya vikwazo viwe na athari ni kuhakikisha kuwa miradi mikubwa zaidi ya gesi na mafuta nchini haifungwi, na si hayo tu, bali pia ni kutekeleza miradi hiyo kwa kasi kubwa. Na mkuu wa kamati ya afya na tiba ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran amesema taratibu zinakamilishwa kwa ajili ya kuingiza nchini dozi milioni 16 za chanjo ya korona kutoka nchi zenye kuaminika na zinazokubalika. Bwana Hussein Ali Shahriari, mkuu wa kamati ya afya na tiba ya bunge la Iran, ameashiria marufuku ya kuingiza nchini chanjo za korona kutoka Uingereza, Ufaransa na Marekani na kueleza kwamba kibali kimeshatolewa kwa ajili ya kuagiza chanjo yenye uhakika kutoka nchi zenye kuaminika. Shahriari ameongeza kuwa hadi sasa imeshalipwa rubuni ya dola milioni 53 kwa nchi zilizoagiziwa chanjo hizo ambazo kwa mujibu wa utaratibu zitawasili nchini mwishoni mwa mwezi huu na ili kupata ufafanuzi zaidi kuhusu mchakato wa chanjo ya korona nchini Iran tumewasiliana na Daktari Kianush Jahanpur mkuu wa idara ya mawasiliano ya umma na upashaji habari ya Wizara ya Afya ya Iran ambaye amesema: katika hatua ya kwanza tutaagiza chanjo kutoka nchi kadhaa duniani, isipokuwa hatutoruhusu chanjo kutoka Uingereza na Marekani. Tutaagiza chanjo kutoka katika baadhi ya nchi za Ulaya, Russia, India na China. Pia katika hatua ya pili tutakuwa na chanjo ambazo zitatolewa kupitia ule mpango wa shirika la afya duniani katika fremu ya COVAX. Katika hatua ya tatu, e, tutakuwa na chanjo ambazo zimezalishwa ndani ya Iran. Aghalabu ya chanjo tutakazotegemea ni zile ambazo zimezalishwa ndani ya nchi na, e, hadi sasa tumeweza kufanyia majaribio chanjo tatu zilizotengenezwa hapa Iran. E, chanjo hizo ni ile ya shirika la Barakati ya taasisi ya Pastor na ile ya taasisi ya Arazi. Kwa hivyo kampeni ya chanjo dhidi ya COVID-19 itaanza na chanjo za kigeni na kisha tutakamilisha kwa chanjo zilizotengenezwa humu nchini. Naam, huyo alikuwa ni daktari Kianush Jahanpur, mkuu wa idara ya mawasiliano ya umma na upashaji habari katika wizara ya afya ya Iran. Na kwa mazungumzo haya wapenzi wa usikilizaji, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, shukran kwa kuwa nasi hadi mwisho. Kwaherini. Asante sana Mubarak Enia, kwa kutuandalia kipindi hicho cha Iran juma hili. Nashukuru pia wale wote ambao umeshirikiana nao. Nasoma maoni ya na msikilizaji wetu Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania. Ameandika, jamii ya kimataifa tuko pamoja na taifa la Iran, tunawashauri wananchi wa Irani kuijenga taifa lao kwa kujitegemea. Amesema fahari kwetu sote katika Mukama ni taifa lenu na ni mafunzo kwetu sote asante. Sana Sherali Fadhili, msikilizaji wetu mtajika wa Dar es Salaam Tanzania. Abdalla Ali Makajura anasema, asante nawe pia, shukran sana na sasa tunaletea makala ya wiki. Makala ya wiki. Assalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Hamjambo wapenzi wa sikilizaji, na karibuni katika kipindi chetu cha wiki hii cha makala ya wiki. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Insiyatun hawra huriyatun zahra Wanahistoria na wapokezi wa hadithi wameandika kwamba siku moja, Hasan na Husein, wajukuu wa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam, walipatwa na maradhi wakiwa watoto wadogo. Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikwenda nyumbani kwa binti yake Fatima na mumewe Ali bin Abi Talib kwa ajili ya kuwajulia hali wajukuu wake. Baada ya kuwatembelea na kuwaona wajukuu wake, alimwambia baba yao Ali bin Abitalibi kwamba kama ungeweka nadhiri kwa ajili ya kupata shifaa, kuna matumaini kwamba Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala atawaponya na kuwapa shifaa haraka. Imamu Ali alaihi ssalamu alisema: ya Rasulullah, ninaweka nadhiri ya kufunga swaumu siku tatu kwa ajili ya kumshukuru Mwenyezi Mungu ili awape shifaa na kuwaponya. Bibi Fatimatu Zahra na hadimu wake Fidha pia waliweka nadhiri ya kufunga siku tatu pamoja na Imama Ali alaihi ssalama. Baada ya siku kadhaa, maua hayo mawili yenye harufu nzuri ya Mtume, yaani wajukuu wake Hasan na Huseini, walipona na kupata afya na wazazi wao wawili pamoja na hadimu wao Fidha wakaamua kutekeleza nadhiri yao ya kufunga swaumu siku tatu kwa ajili ya kumshukuru Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala. Siku hiyo Bibi Fatimatu Zahra alisaga shairi kwa ajili ya kutayarisha mkate wa chakula cha futari. Aliugawa unga huo katika sehemu tatu zitakazotumiwa kupika mkate wa familia kwa ajili ya futari ya siku tatu za saumu ya kutimiza nadhiri yao. Siku ya kwanza familia ya Imamu Ali na Bibi Fatimatu Zahra alaihim assalam ilipoketi kwenye kitanga cha chakula kwa ajili ya futari, alibisha hodi mtu masikini na kuomba chakula. Bibi Fatima alimpa chakula chao cha futari. Siku ya pili pia hali ilikuwa hivyo hivyo. Wakati familia ya Bibi Fatima ilipokuwa ikijitayarisha kwa ajili ya futari, aligonga mlango yatima na kuomba chakula. Bibi Fatima alimpa mkate uliotayarishwa kwa ajili ya futari, na familia yake ikafuturu kwa maji. Hali hiyo ilijikariri katika siku ya tatu, ambapo hohehahe alibisha mlango wa nyumba ya Bibi Fatima alayha ssalama. Alikuwa mateka aliyezongwa na njaa Akaamua kwenda nyumbani kwa Imama Ali bin Abitalib na Bibi Fatimatu Zahra alaihim assalam kuomba chakula. Usiku huo pia Ahlu Baiti wa Mtume walitoa chakula chao cha futari na kumpa mhitaji, na wakafuturu kwa maji. Wakati huo ndipo ilipoteremshwa Suratu Dahr ikipongeza na kubakisha hai tukio hilo la kujisabilia kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu aya za nane na tisa za sura hiyo zinasema na huwalisha chakula licha ya kukipenda masikini na yatima na wafungwa hakika sisi tunakulisheni kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu hatutaki kwenu malipo wala shukurani ya Wapenzi wasikilizaji, ukarimu, kujitolea na kutoa kila ukipendacho kwa ajili ya kupata radhi za Mwenyezi Mungu ni miongoni mwa sifa nzuri na aali ambazo walijipamba nazo mawali wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala hususan ahli baiti wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Sifa hii ilidhihirika kikamilifu zaidi katika watu wa nyumba ya Bibi Fatimatu Zahra na Ali bin Abitalib alaihimassalam, na inaambatana na watukufu hao mara zote majina yao yanapotajwa. Wanahistoria wanasimulia kwamba siku moja Mtume wa Mwenyezi Mungu sallallahu alayhi wa alihi wasallam alikuwa ameketi msikitini akizungukwa na masahaba zake. Mzee mmoja aliyekuwa na nguo chakavu na hali ya kusikitisha aliingia msikitini hapo huku akiwa taabani kutokana na uzee na udhaifu wa mwili. Mtume alimwendea na kumjulia hali. Mzee yule alisema, mimi ni masikini dhaifu, lhali nina njaa, ninaomba chakula, sina mavazi, naomba nguo, na ni fukara, naomba kutatuliwa shida zangu. Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alimwambia, kwa sasa sina chochote, lakini mwelekezaji katika kheri na mema ni sawa na mtenda wema. Baada ya hapo, Mtume alimwelekeza kwenye nyumba ya Bibi Fatimatu Zahra alaihassalam. Mzee yule alielekea kwenye nyumba ya Bibi Fatima tu Zahra na Ali alayhimassalam, iliyokuwa karibu mno na msikiti wa Mtume, na akamweleza matatizo yake. Bibi Fatima pia alisema, sisi pia kwa sasa hatuna chochote hapa nyumbani. Kisha alifungua mkufu aliyokuwa amepewa zawadi na binti ya Hamza bin Abdulmutalib, radhi za Mwenyezimungu ziwe juu yake, na akampa mzee huyo maskini. Kisha akasema uza mkufu huu na inshallah utapata muradi wako. Mzee fukara alichukua mkufu na akaelekea kwenye msikiti wa Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa salam. Mtume alikuwa bado ameketi na masahaba zake. Mzee fukara alisema, ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, Bibi Fatima kanipa mkufu huu ili niuuze na kutumia mapato yake katika kukidhi haja na matatizo yangu. Mtume alilia baada ya kusikia maneno hayo. Sahaba Amari bin Yasir alisema ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, unaniruhusu ninunue mkufu huu? Mtume alisema, namwomba Mwenyezi Mungu asimwadhibu mtu yeyote atakayenunua mkufu huu. Amar alimuuliza mzee Mwarabu, mkufu huu unauuza kiasi gani? alisema ninauuza kwa thamani ya chakula cha mkate na nyama kitakachonishibisha, vazi litakalositiri mwili na dinari moja itakayokuwa masurufu ya kunifikisha nyumbani kwangu. Sahaba mwema wa mtume Amari bin Yasiri alisema ninanunua mkufu huu kwa dinari ishirini za dhahabu, chakula, nguo na mnyama wa kupanda. Kisha Amar Alimchukua fukara huyo nyumbani kwake, akampa chakula, nguo na mnyama wa kusafiria pamoja na dinari ishirini za dhahabu. Aliuchukua mkufu huo, akautia uturi na akaufunga kwenye kitambaa. Alimwambia hadimu na mtumishi wake kwamba mpelekee mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallama mkufu huu, na wewe pia nimekutoa zawadi kwa mtukufu mtume Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasalama pia aliurejesha mkufu na hadimu yule aliyeachiwa huru na Amari bin Yasir kwa Bibi Fatimatu Zahra alayha salam. Hadimu alikwenda kwa Bibi Fatima na kumpa mkufu. Bibi Fatimatu Zahra alimwambia hadimu yule, nimekuachia huru kwa ajili ya Mwenyezi Mungu. Mtumishi huyo alicheka. Bibi Fatima aliuliza sababu na siri ya kicheko hicho. Alijibu kwamba ewe binti wa Mtume wa Mwenyezi Mungu, baraka za mkufu huu ndizo zinazonifanya nicheke. Umemshibisha mwenye njaa, ukamvisha mtu asiyekuwa na nguo, ukamtajirisha fukara, ukampa kipando mtu ambaye hakuwa nacho, na kumwachia huru mtumwa, kisha ukarejea kwa mwenyewe. Wapenzi wasikilizaji, tunakamilisha kipindi chetu cha leo kwa hadithi kadhaa zilizopokewa na wanazuoni wa Kiislamu. Imamu Ahmad bin Hanbal, ambaye ni kiongozi wa madhehebu ya Hanbal, amenukuu hadithi kutoka kwa sahaba Anasi bin Malik, ambaye alikuwa hadimu na mtumishi wa Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, akisema, sijawahi kumwona mtu yeyote aliyefanana zaidi na mtume kuliko Hasan na Fatimatu Zahra. Vile vile Abu Daud katika kitabu cha Sunan, Alhakimi Nishaburi katika Musnad Alhakim, Tirmidhi na hata Bukhari wamenukuu kutoka kwa mke wa mtume Bibi Aisha akisema sijawahi kuona mtu anayefanana na mtume katika kusema na kuzungumza kuliko Fatima. Kila alipokuwa anakuja kuonana na baba yake, mtume alikuwa akisimama mahala alipokuwa ameketi ili kuonyesha upendo na heshima yake kwa Fatima, akimshika mkono wake na kuubusu na kumkalisha karibu yake. Na mara zote Bwana mtume alipokuwa anakwenda nyumbani kwa Fatima, bibi Fatima pia alikuwa akifanya hivyo hivyo. Wasalamu alaykum wa rahmatullahi wa barakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 13 mfunguo 9 Jumada Thani mwaka 1442 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 28 Januari mwaka 2021 Miladia. siku kama ya leo miaka 937 iliyopita alifariki dunia msomi na mtaalamu wa fiqhi wa Kiirani Abu Hamid Muhammad Ghazali Tusi, maarufu kwa jina la Imam Muhammad Ghazali. Baada ya kuaga dunia baba yake, yeye na kaka yake Ahmad walilelewa na Ahmad bin Radkan Ghazali. Alisoma elimu ya fiqhi kutoka kwa Abu Nasr Ismail na baada ya kufikia umri wa miaka 28 alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu katika elimu hiyo. Katika siku kama ya leo miaka 129 iliyopita alifariki dunia Ayatullahi Mirza Habibullah Arashti, mmoja wa maulama wa maulamaa na maraje wakubwa wa ulimwengu wa Kiislamu. Katika kujiendeleza kielimu alifunga safari kuelekea mjini Najafu Iraq na kupata kusoma kwa maulamaa wakubwa wa zama zake kama vile Sheikh Murtadha Ansari, ambapo taratibu alikuwa marhala na daraja za kielimu na hata kufikia umarja wa kidini. Kitabu cha Badai ul Afkar ni miongoni mwa athari za mwanazuoni huyo. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, sawa na tarehe ya 9 Bahman mwaka 1357 kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, watu wengi wa mji wa Tehran walielekea katika msikiti wa chuo kikuu cha Tehran baada ya wanaharakati wa kidini kukusanyika katika chuo hicho wakipinga hatua ya utawala wa shah ya kumzuia Imam Ruhullah Khomeini kurejea hapa nchini. Wananchi waliandamana katika miji mingine ya Iran kupinga hatua hiyo na kutaka kupinduliwa utawala wa kidhulma wa shah na kurejea nchini Imam Ruhullah Khomeini. na siku kama ya leo yaani tarehe ya 28 mwezi Januari inaadhimishwa duniani kote kama siku ya kimataifa ya kuwasaidia wagonjwa wenye maradhi ya ukoma. Siku hii ilipewa jina hilo na Raul Folivero raia wa Ufaransa yapata nusu karne iliyopita. Wakati huo dunia ilikuwa na watu milioni 15 waliokuwa wakisumbuliwa na maradhi hayo. Kufuatia hali hiyo, shirika la afya duniani WHO liliainisha tarehe 28 Januari kuwa siku ya kimataifa ya kupambana na ugonjwa wa ukoma. ufundi mitambo kwa kipande hicho cha kasida na sasa ni habari za dunia kwa ufupi rais wa jamhuri ya kiislamu irani amesema hivi sasa teherani inapigana vita vya kutishwa vya kiuchumi na kusisitiza kuwa inabidi taifa na wananchi wa iran wapongezwe kwa miaka yao arobaini na mbili ya mukawama kusimama kidete subira kujijenga na kuilinda vizuri nchi yao Umoja wa Mataifa umesema kuwa utaongeza kiwango cha misaada yake ya kibinadamu kwa Somalia mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja katika sehemu za juhudi za kuleta utulivu, amani na jamii yenye ufanisi na mafanikio. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limetaka kusaidiwa na kushughulikiwa wakimbizi wanaohatarisha maisha yao baharini kwa ajili ya kukimbilia nchi za Ulaya wanakodhani watakuwa na maisha mazuri. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kisamu Irani amemtaka waziri mpya wa mambo ya nje wa Marekani asiwe mwepesi wa kusahau kufeli vibaya siasa za Donald Trump mbele ya Iran, na akasema Teheran inaendelea kuheshimu mapatano ya nyuklia ya JCPOA licha ya Marekani kujitoa. Na machafuko ya kupinga marufuku ya korona yamekuwa makubwa nchini Uholanzi kiasi kwamba serikali ya nchi hiyo imeziomba Ujerumani na Ubelgiji zisaidie kuzima ghasia hizo nchini humo. Na hadi hapa ndo tumefikia mwisho wa matangazo yetu, na nawashukuru wote ambao wameweza kutuma maoni yao nami na nikayarusha hewani kwa manufaa ya wote. Asanteni kwa kuwa nami na kwaherini. <mulia>