Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na apa kwa alfajiri, na kwa masiku kumi matukufu, na kila vilivyo viwili viwili, na kila vilivyo kimoja kimoja, na kwa usiku unapopita. Na apa nasema kuwa pana katika haya kuonekana kiapo kwa mwenye akili akaogopa. Je, hukuona jinsi mula wako alivyowafanya Adi yani, Iram waliokuwa wenye majumba marefu marefu, ambao hawakuumbwa mfano wao katika miji mingine? Na Thamudi waliochonga majabali wakayafanya majumba kwenye uwanda wao, na Firauni mwenye majumba kama vigingi, ambao walifanya maovu katika miji kisha walizidisha humo ufisadi. Kwa hivyo Mola wako aliwapiga mjeledi mmoja tu wa adhabu. Hakika Mola wako ni mwenye kuwako katika malindizo. Bismillahi rrahmani rrahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo kutoka hapa Tehran, ikiwa leo ni Alhamisi tarehe ya kumi na nne mfunguo tisa Jamadu Thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe 28 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladi ya. Tunasikika kupitia satellite na internet. Anuonetu ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio at irib.ir. Nambari yetu humu studioni studioni ya WhatsApp ni anza na jumlisha 9890350654 87 nitadunua dunua baadhi ya jumbe kulingana na wasaa na fursa itakavyoniruhusu. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM sauti ya Umoja, 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 uh, huko Singida nchini Tanzania. Asubuhi hii tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mtazamo wa Kiislamu na makala ya leo katika historia. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Teheran, na mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki, ikiwa ni saa moja kamili asubuhi huko Afrika Kati. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu, Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Iran yazindua jumba la ubunifu na teknolojia nchini Kenya. Rais Magufuli asema Tanzania haitakimbilia chanjo ya COVID-19 wala kuwataka watu wajifungie majumbani na Uganda yakanusha madai kuwa jeshi lake limeua magaidi 189 wa alshababu huko nchini Somalia. Na sasa ni habari kamili. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema kuzinduliwa kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, kumefungua ukurasa mpya wa ushirikiano wa kiuchumi baina ya Iran na Kenya na hata nchi nyingine za kanda ya Afrika Mashariki. Akizungumza katika hafla ya uzinduzi huo iliyofanyika jana mjini Nairobi, makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia masuala ya sayansi na teknolojia Dkt Sorena Satari amesema Jamhuri ya, ya Kiislamu inaunga mkono kikamilifu ushirikiano baina ya Nairobi na Tehran katika ugao wa teknolojia. Aidha, ameashiria mafanikio ya Irani katika uzalishaji wa vifaa na suhula za matibabu katika kipindi hiki cha janga la Korona na kueleza kuwa ili kuweza kukabiliana na virusi vya korona kampuni za kitaalamu za Iran zimefanikiwa kuzalisha vifaa mbalimbali vya tiba kama mashine za hewa ya oksijeni zinazohitajika na waliokumbwa na ugonjwa wa COVID-19, vipima joto vya kidijitali, mashine za kupiga picha mwili wa mwanadamu za CT skani na kadhalika. Sorena Sattari amebainisha kuwa hatua zote hizi zimepigwa nchini Iran katika hali ambayo licha ya kuonyesha nia njema katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, lakini Iran inapitia kipindi kigumu cha vikwazo shadidi vya Marekani. Mkuu wa ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema utawala wa kizayuni wa Israel hauna mpango uwezo wala ubavu na mkakati wa kulishambulia kijeshi taifa hili. Mahmud Vaizi amesema hayo pambizoni mwa kikao cha baraza la mawaziri na kueleza bayana kwamba vikosi vya majeshi ya Iran, likiwemo jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu SEPA, vimepewa mafunzo ya hali ya juu ya kulihami taifa hili. Ameashiria matamshi ya hivi karibuni ya mkuu wa majeshi ya Israel aliyedai kuwa utawala huo umepanga kuishambulia kijeshi Iran, ambapo amesisitiza kuwa wananchi wa Iran na wa eneo hili la Asia Magharibi kwa ujumla wamezoea bwabwaja za aina hiyo za maafisa wa jeshi la Israel. Kadhalika, mkuu wa ofisi ya Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amebainisha kuwa lengo la utawala haramu wa Israel la kuropoka na kutoa matamshi hayo ya kipropaganda ni kuendeleza vita vyake vya kisaikolojia dhidi ya Tehran. Aidha ameongeza kuwa majeshi ya Iran hayana azma kuanzisha vita dhidi ya yeyote, lakini yamejiandaa vya kutosha kujibu chokochoko choko za maadui. Aidha, amesema utawala wa kizayuni na baadhi ya nchi katika eneo hili ikiwemo Saudi Arabia hazitaki kabisa kusikia suala la Marekani kurejea katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA na kuliondolea taifa hili vikwazo vya kidhalimu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli ametahadharisha kuhusu chanjo ya COVID-19 ambayo imeanza kutolewa katika mataifa mbalimbali duniani. Akizungumza katika uzinduzi wa shamba la miti huko wilayani Chato mkoani Geita, Magufuli amezungumzia pia kuhusu hali ya korona nchini Tanzania na kuwasihi wananchi wa nchi hiyo kuendelea kuomba pamoja na kujifukiza. Rais Magufuli amesisitiza juu ya madhara ya chanjo, hususan kuwa hakuna chanjo za magonjwa sugu ya muda mrefu kama ukimwi na saratani. Tusiwe tunakimbilia masuala ya chanjo, chanjo. Si kila chanjo ina faida kwetu, ni lazima watanzania tuwe macho Tuwe waangalifu, tutafanyiwa majaribio. Tuendelee kumwomba Mungu wetu na tuendelea kuchukua tahadhari, amesisitiza Rais Magufuli. Aidha amesema hategemei kutangaza hata siku moja ya kujifungia ndani, ingawa amesisitiza umuhimu wa kuchukua tahadhari na kumwomba Mwenyezi Mungu. Msimamo huo wa rais John Pombe Magufuli ameutoa siku moja tu baada ya Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki nchini Tanzania kuwataka Watanzania kuchukua tahadhari juu ya maambukizi ya virusi vya korona, wakati huu dunia ikikabiliwa na janga hilo la kiafya, ikiwa ni pamoja na kunawa mikono, kutumia vitakasa mikono, kuvaa barakoa na kuepuka misongamano. Tanzania iliacha kutangaza takwimu za maambukizi au vifo vya virusi hivyo mwezi Aprili mwaka jana baada ya maafisa wa maabara ya taifa kutuhumiwa kutoa matokeo yasiyo sahihi. Aidha, Rais Magufuli alitangaza Julai mwaka jana kwamba Tanzania haina tena virusi vya korona baada ya siku tatu za maombi ya kitaifa. Tukitoka Tanzania, tunaelekea katika nchi jirani ya Uganda. Serikali ya nchi hiyo imekadhibisha taarifa kuwa jeshi la nchi hiyo UPDF limeua wanachama 189 wa genge la kigaidi la Shababu kusini magharibi mwa mji mkuu wa Somalia, Mogadishu. Adonia Ayebare, mwakilishi wa kudumu wa Uganda katika Umoja wa Mataifa mjini New York, amesema madai ya kuuawa wanachama 189 wa Shabab katika shambulizi la kushtukiza la jeshi la Uganda UPDF Ijumaa iliyopita nchini Somalia ni ya uongo na hayana ukweli wowote. Adonia Ayebare ameutaka umma upuuzilie mbali habari hizo zilizochapishwa na kurushwa hewani na vyombo mbalimbali mbali vya habari. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi za juu wa Uganda amesema binafsi amezungumza na maafisa wa UPDF ambao wamesisitiza kuwa habari hizo ni bandia. Ijumaa iliyopita shirika la habari la Reuters lilinukuu kile kilichotajwa kuwa taarifa kutoka duru za ndani ya jeshi la Uganda UPDF ikisema askari wa nchi hiyo wanaolinda amani huko Somalia chini ya mwavuli wa kikosi cha Umoja wa Afrika AMISOM wamevamia maficho wa genge hilo la kigaidi katika kijiji cha Sigale, yapata kilomita 99 magharibi mwa mji mkuu Mogadishu na kuwa na mgambo 189 wa genge hilo. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, wanajeshi wa Uganda walikamata pia silaha pamoja na makamanda wawili wa genge hilo la kigaidi, mbali na kusambaratisha pia mkutano wa genge hilo la ukufurishaji na kujeruhi magaidi kadhaa katika eneo la Dokandafedo lililoko umbali wa kilomita saba kutoka mji wa Janaale. Kuna jeshi elfu nne mia tano Uganda wako nchini Somalia tokea mwaka elfu mbili na saba chini ya mwavuli wa kikosi cha Umoja wa Afrika maarufu kwa jina la AMISOM. Na jeshi la Mali limesema operesheni ya pamoja kati ya askari wa nchi hiyo na no Ufaransa ndani ya siku chache zilizopita imepelekea kuuawa na chama karibu 100 wa magenge ya kigaidi katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Taarifa ya jeshi hilo imesema mbali na makumi kuangamizwa katika operesheni hiyo iliyofanyika baina ya Januari pili na 20 magaidi wengine wasiopungua wa 20 wametiwa mbaruni. Taarifa ya jeshi la Mali imeongeza kuwa lengo la operesheni hiyo lilikuwa ni kuwafurusha wanamgambo hao katika maficho yao yaliyoko katika maeneo ya karibu na mpaka wa nchi hiyo na Burkina Faso. Habari zaidi zinasema magenge haya ya kigaidi yenye mfungamano na mtandao wa Alqaida na kundi la kigaidi la Daesh yanadhibiti sehemu kubwa ya maeneo ya katikati mwa Mali na yamekuwa yakiendesha mashambulizi yao kutokea katika maeneo hayo. Jamali Mali imo kwenye machafuko tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili baada ya wanajeshi kufanya mapinduzi katika nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na tatu Umoja wa Mataifa ulituma kikosi cha askari wa kimataifa cha MINUSMA nchini Mali kwa ajili ya kukabiliana na waasi na wanamgambo hao kikishirikiana na wanajeshi wa Ufaransa. Hata hivyo askari hao wa Umoja wa Mataifa na Ufaransa hawajafanikiwa kurejesha amani na utulivu nchini Mali na nchi hiyo ingali inakabiliwa na tishio kubwa la makundi ya kigaidi yanayofanya mauaji ya mara kwa mara. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu ambayo ni sehemu ya kwanza matangazo yetu asubuhi ya leo, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao asubuhi hii una kichwa cha maneno kisemacho faili jeusi la Ulaya la kuupatia silaha za kemikali utawala wa Sadam katika vita vya miaka minane dhidi ya Iran. pita kwa muda hakusahaulishi uovu wala hakusafishi uchafu wa jinai za kivita na jinai dhidi ya binadamu za utumiaji wa silaha za kemikali. Huo ni ukweli ambao Ismail Baki Hamane, mwakilishi wa kudumu wa Irani katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva aliokumbushia katika kikao cha kawaida cha mkutano mmoja huo wa utokomezaji silaha, na akasisitiza kwamba Iran itaendelea kulichukulia kuwa ni dai lake la kudumu kwa Ujerumani suala la kuhusika nchi hiyo ya Ulaya katika kuupatia silaha za kemikali utawala wa dikteta Sadam katika vita vya miaka minane ulivyoanzisha dhidi ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hamane alikosoa vikali madai ya mwakilishi wa Ujerumani katika Umoja wa Mataifa, ambaye katika hotuba aliyotoa hivi karibuni aliitaja Jamhuri ya Kiislamu ya Iran kuwa ni moja ya nchi zinazotia wasiwasi kuhusiana na uenezaji wa silaha za nyuklia na akabainisha kuwa tuhuma za Ujerumani ni bandia na hazina msingi wowote na Iran ni mmoja wa wahanga wakuu wa silaha za kemikali akiendelea kujibu kauli hizo za kujaribu kumbebesha dhima asiyohusika, mwakilishi wa Irani katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini Geneva alikumbusha kuwa Ujerumani, ambayo kwa zaidi ya nusu karne sasa ni nchi inayoendelea kukiuka kifungu cha kwanza, cha pili na cha sita cha mkataba unaopiga marufuku uenezaji wa silaha za nyuklia, NPT kutokana na kupokea na kununika kila uchao aina mpya na za kisasa zaidi za silaha hatari za nyuklia za Marekani, haina haki wala ustahiki wa kuitaja kuwa chanzo cha wasiwasi wa kueneza silaha hizo, nchi ambayo haimiliki silaha yoyote ya atomiki na ni mmoja wa wanachama wa NPT wanaotekeleza kikamilifu masharti ya mkataba huo. Taifa la Iran ambalo lenyewe ni mhanga wa silaha za kemikali linaitakidi kwa imani yake kuwa ni haramu kutumia silaha hizo na linachukulia kuwa ni wajibu kwa nchi zote kufanya jitihada za kuiepusha jamii ya mwanadamu na balaa hilo kubwa. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu Ayatullahi Sayyid Ali Khamenei ameeleza katika fatwa aliyotoa kuhusiana na suala hilo kwamba Kutokana na imani yetu, mbali na silaha za nyuklia, aina zingine za silaha za mauaji halaiki kama silaha za kemikali na silaha za vijidudu nazo pia ni tishio kubwa kwa wanadamu. Katika vita vilivyodumu kwa miaka minane ulivyoanzisha dhidi ya Iran utawala mtenda jinai wa Sadamu ulitumia kwa wingi silaha hatari za kemikali athari ya silaha hizo ambazo nchi kadhaa ikiwemo Ujerumani ziliupatia utawala wa Sadam ilipelekea Wairani zaidi ya elfu kumi na tatu kuuawa washahidi na wengine wa zaidi ya laki moja kubaki na maradhi thakili yasiyotibika. Gazeti la kijerumani la Anchen limeeleza katika ripoti kuhusu silaha za kemikali za Iraqi kwamba katika muda wote wa vita baina ya Irani na Iraqi, shirika moja katika mji wa Hamburg kaskazini mwa Ujerumani lilikuwa likisafirisha na kupeleka Baghdad mashine za kuzalisha sumu ya mvuke. Lakini baada ya yote hayo, mwakilishi wa Ujerumani katika Umoja wa Mataifa sasa ameibuka na kauli za ajabu ajabu na za kushangaza kwa kusema hayo ni mambo ya tokea miongo minne iliyopita na kwamba Iran haina sababu ya kuyazungumzia wakati huu. Hata hivyo ingepasa ajue kwamba kupita kwa muda si sababu ya kumfanya mtu ajivue na dhima. Ni wazi kuwa watu wote iwe wao wenyewe binafsi au kwenye dhifa zao, ambao walihusika kwa namna yote ile katika kumpatia dikteta wa zamani wa Iraqi silaha za kemikali ni washirika wa, wa jinai za kivita zilizofanywa na Saddam Hussein <muchos> Hii ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Teheran. Baraza la wasikilizaji. Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi wa baraza la wasikilizaji na wa idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naona, Ahmed, maoni tulio nayo hapa ni mengi sana. Tutaweza kweli kuyarusha hewani yote? na sidhani Huseni kama tutaweza, lakini tutajitahidi kuyarusha hewani tutakavyojaliwa, na mengine tutayatafutia nafasi katika vipindi vijavyo vya Baraza la Wasikilizaji, inshaallah. Mwanzo kabisa naona ni bora tukawakumbusha pia wasikilizaji wetu kwamba maoni yenu huwa tunayarusha hewani pia mara tatu kila siku katika matangazo yetu ya asubuhi, mchana na usiku. Hivyo ukishindwa kusikia maoni yako hapa usikose kuyafuatilia katika matangazo yetu ya kila siku ya vipindi hivyo vitatu, na kama itatokezea hukuyasikia katika matangazo mubashara, basi usio na wasiwasi, utayasikia katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji ambacho huwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake, yani Alhamisi asubuhi ya na mchana kila wiki. Na mimi naona ni bora hapa ya, tuka wakumbusha wasikilizaji wetu kabla ya kiburudisho kifupi, tukawakumbusha njia ambazo wanaweza kuwasiliana nasi, ambapo ni pamoja na WhatsApp yetu ya plas 989035065487 na barua pepe yetu ya Swahili radio at rib r, ambapo mtandao wetu wa intaneti ni pastoday com sw. <muchas> Kiujumla maoni ya wasikilizaji wetu yamehusu maudhui nyingi kuanzia matukio ya Marekani na kuondolewa madarakani Donald Trump, hadi masuala ya corona, Palestina, Yemen na kadhalika. Ndio tukasema si rahisi kuweza katika dakika hizi chache kusoma maoni yote. Mimi naona nianza na suala la kufanikiwa Iran kutengeneza chanjo ya corona. Kama unavyojua Hussein No. Uh, wiki hii viongozi mbalimbali wa Irani akiwemo Rais Rouhani na Waziri wa Afya Daktari Said Namaki wamesema kwamba chanjo ya COVID-19 ya Iran iitwayo Coviran Barakat na ile ambayo itaingizwa kutoka nje wataanza kupatiwa watu wanaohitajia zaidi karibuni hivi humu nchini. Sasa mwanabaraza Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara huko Tanzania yeye yeah, ameandika maadui: wameiwekea Iran vikwazo, vitisho vya kila aina na mashinikizo, lakini sasa Iran imevumbua chanjo ya korona iliyotengenezwa ndani ya nchi. Ewe Mwenyezi Mungu, tunakuomba ujaalie iwe ndiyo chanjo bora na yenye uwezo kuliko chanjo zote na itufikie hukuma kwetu katika nchi maskini. Amin. Ni mimi Juma Jafar Sagai, Musoma Mara, Tanzania. Nam, ni maoni hayo kuhusiana na uh, masuala ya korona, ama kuhusiana na masuala ya Khashoggi. Bwana Juma Jafar Sagai wa huko Musoma, Mara, Tanzania, ameandika ameandika ripoti ya mauaji ya Khashoggi. Lau kama ingehusu wa Irani wa China au Warusi, tungetamani dunia isimame kwa kelele ambazo zingepigwa na wa Magharibi na wazayuni duniani lakini kwa kuwa ni wao kwa wao, imebaki kujitoa kimasomaso tu. Maoni ni mazuri na tungelipenda kuchangia chochote katika baraza la wasikilizaji hapa, lakini kwa vile maoni yenyewe nayo ni mengi sana tulionayo, hatuchangia chochote. Tutaendelea kusoma tu kama yalivyoandikwa. Naam, ama maoni niliyonayo mimi hapa yanasema hayawi hayawi hatimaye yamekuwa. Aling'ang'ania kuwa hataki kungatuka akijidai eti yeye ndiye mmiliki wa White House maisha. Lakini Trump aliona hivi kinofu kinamtoka mdomoni, hata kwenda kukabidhi madaraka kwa rais mteule, alihepa akakutia gotini. Kumbe aliye juu mgoji chini, madharau yake na kiburi chake Trump, ndivyo vilivyomponza siku zote. Twafundishwa tuishi na watu kwa wema, tena tuzungumze maneno mazuri, ndipo mtu ataheshimika. Leo rais mzima tena wa dola linalojigamba kama Marekani anadharauliwa kama karatasi ya chooni. Labda Wazayuni watamwita kwao, wakampe nafasi ya mjumbe wa nyumba kumi. Ni mimi Yahya Hasan Muhamad Shebe wa mtaa wa Ingilani, Old Town, Mombasa, Kenya. Naam, maneno yake hayo maneno yake hayo, Bwana Shebe. Ama Bwana Ismail Hussein Majaliwa wa Mikanjuni huko Tanga, Tanzania, baada ya salamu, anasema anapenda kuungana na jumuiya ya kimataifa kusherehekea kuondoka madarakani kwa dikteta Donald Trump. Donald Trump yamemfika mwaka huu Husen. Naam, bila shaka. Ama kweli, anasema ama kweli, hakuna kisichokuwa na mwisho. Maana dhalimu huyu hakujua kwamba itafika siku atakuwa nje ya madaraka, tena madaraka ambayo ameyatumia vibaya kunyanyasa watu na hasa Waislamu na no Uislamu. Mwisho anasema tunamwomba Allah amdidimize Trump kama alivyomdhalilisha Firaun. Laana za Allah zimshukie. Ni mimi Ismail Hussein Majaliwa wa Mikanjuni, Tanga. na mpenzi msikilizaji, tunakiendeleza kipindi hiki kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya, ya sauti taba. Ni vyema tukakukumbusheni tena hapa njia mnazoweza kuzitumia kuwasiliana na idhaa ya Kiswahili Radio Teheran. Nam ya kwanza ni WhatsApp au WhatsApp yetu ya alama ya kujumlisha 989035065487 ambayo mbali na WhatsApp mnaweza kuitumia pia kwa mawasiliano ya moja kwa moja ya ujumbe mfupi au harafa na kadhalika. Njia nyingine ni barua pepe yetu, yaani email ya swahili radio at irib.ir, Yare. bado tunayo pia anwani ya posta ambayo ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, pobox 19395 stroke 6767 Teheran, Islamic Republic of Iran. Ama mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com mkwaju sw. Karibuni sasa kutegea sikio ya maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti yani, kasoro mimi baada ya kuwafuatilia sana nye katika vipindi vyenu, dua zenu, elmu zenu, nikichukulia katika hii redio ambayo minaisikiliza, maana mi sijaje Irani nikasoma dini hata siku moja, isipokuwa kufuatilia kwangu kwenye redio kila nikitafuta kasoro hata ifike na mimi nyie niwaite makafiri, mimi sijaziona sababu. Basi dalili pia naweza nikaziona za kuwaita wao makafiri, kwa sababu wao ndio wenye kuua Uislamu wenzao, na wao ndio wenye kuwatesa Uislamu wenzao na kuwasema vibaya Uislamu wenzao. Sijaona sababu yote ya ku, sija kusema kwamba mimi nyinyi niwaite makafiri kwa kweli. Hili linaniuma sana, leo hata kula sikuweza kula vizuri kwa kufikiria hili swala. Jamani, hawa kweli makafiri hawa wanavyotutetea sisi Waislamu na wanavyopigania Waislamu na wanavyowahurumia Wapalestina wanavyodhurumiwa na Waislamu wengine, leo waitu hivi? Jamani, roho imeniuma sana. hapa nilipo sijachanganya vizuri Da, pole sana msikilizaji wetu bwana Ali, ukiweko huko Zanzibar na asante sana, asante sana tu, ulioyasema ni sahihi kabisa. Muda wote tunachokipigania hapa redioni, na ambao ndio msimamo wa Jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran ni kupigania haki, kuwatetea wanyonge, kutodhulumu na kwa kiwango kile kile cha kutokubali kudhulumiwa, kuwaamsha wanyonge wasimame imara kupigania haki zao, kujiepusha na mifarakano na kupiga vita mizozo na vitu kama hivyo. Kutangaza haki ndiyo sera kuu ya idhaa ya Kiswahili na Radio Tehran. Sasa bila shaka yoyote, viranja wabatili, mabeberu na ambao hawawezi kuishi ila kuwakandamiza wengine na kuwapora utajiri wao hawawezi kamwe kufurahishwa na jambo hilo na si jambo la kushangaza hata kidogo kuwapachika Waislamu majina mbalimbali ya kila aina, majina mabaya, maovu na kadhalika. Kila yeyote ambaye amesimama imara kutangaza haki, kuipigania na kuwaamsha wengine wasikubali kudhulumiwa, na kwa kiwango sawa vilevile vile wasikubali kudhulumu, lazima watakumbwa na maneno maovu ma na makali kama hayo nam. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza mwingine, bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika, tunamshauri rais mpya wa Marekani kuzingatia na kutekeleza kivitendo aliyoyahidi katika hutuba yake na kutokuwa pamoja na wahuni wote duniani wanaosababisha amani kutoweka kama wazayuni, Narendra Modi akikusudia waziri mkuu wa India, na watawala wahuni wote, ameandika na kuongeza kuwa mazungumzo ya ubabe hayajengi amani na wala hayaleti maelewano. Tunahitaji viongozi wenye busara kubwa ili tuweze kutatua matatizo ya wanadamu wote duniani. Na hiyo ndiyo maana ya kuwa super power. Anasema super power ni kuleta manufaa kwa wanadamu wote. Vilevile ameandika, ugaidi ni tabia mbovu ambayo si ya kibinadamu kabisa. Dini zote hazikubaliani na tabia ya kinyama ya ugaidi. Enyi wanadamu wote duniani, turejee katika ubinadamu wetu ili dunia iwe na amani. Tunawaambia viongozi wapya wa Marekani waache tabia za kibeberu katika uhusiano na Iran na nchi nyingine. Mnapaswa kutambua kuwa Iran ni taifa lenye kupenda amani na sote tunajua hivyo. Vilevile tunawaambia majirani wa Iran wasidanganyike na viongozi wa huni katika mahusiano yao na Iran. Kama mtakuwa na uhusiano mzuri na jirani yenu Iran, basi jambo hilo litakuwa na manufaa makubwa kwenu, na halitaunufaisha umma wa Kiislamu tu, bali litakuwa ni faida kwa wanadamu wote. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Ama mwanabaraza mwingine bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara, Tanzania, yeye ameandika, tukitaka korona iishe duniani, kwanza watu wajirekebishe, watu waache kuuana, watu waache kumwasi Mungu, ndoa za jinsia moja zisiwepo, binadamu asijibadilishe maumbile, vita visiwepo limwenguni kote, na yote kabisa kabisa Binadamu twende misikitini, tujae tukimwomba Mwenyezi Mungu hapo, oh, tutafaulu kuliko kumwomba Mungu huku tunafanya maasi. hm? Hapo ni sawa na kutwanga maji kwenye kinu. Kwani anasema hawa vairasi ni miongoni mwa majeshi ya Mwenyezi Mungu, hivyo tujae misikitini na tumwombe ayaondoe haya, haya maradhi, na bila shaka kwa rehema zake atayaondoa tu. Nam Huseni, umesikia vairasi? Nam, nimependa utohozi huo, badala ya virusi kaja na hii ya vairasi. Uh, naam, aya, ubunifu huo. Lakini tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni mengine ya Bwana Juma J. Sagai akiwa Musoma, Mara, Tanzania, ambaye anasema sisi sote ni wa Mwenyezi Mungu na sote tutarejea kwake. Walioua watu huko Iraq wana itikadi za ugaidi wa Marekani. Mwenyezi Mungu awalaani. Bwana Kalekela Omar Mahmudu wa Tanzania yeye yeah, ameandika kuhusu taarifa kwamba rais wa zamani wa Marekani Donald Trump atapandishwa kizimbani tarehe nane mwezi ujao wa Februari, akisema tulijua tu huyu Trump atapandishwa kizimbani. Nam, kwa upande wake Bwana Idris Ali mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, ameandika Siria ipo sahihi inaposema kwamba umoja na mshikamano unahitajika duniani kote kukabiliana na makundi haya yaliyoanzishwa na watu wasio na hekima na busara, ambayo yanafanya ugaidi kila kona ya dunia kama hivi karibuni huko Iraq. Kama tunavyojua pia kwamba idhaa Kiswahili ya Redio Teheran sasa inasikika pia katika masafa ya FM ya 99.1 huko Singida, Tanzania, kupitia Redio Maarifa FM. Sauti ya umoja, mwanabaraza mpya amejitokeza kutokea huko Singida, Tanzania, akiandika: naitwa Maulid Ismail Mro wa Singida, Tanzania. Asanteni sana kwa taarifa zenu motomoto. Nam, karibu sana Maulid Ismail katika ukumbi wa baraza la wasikilizaji Kigoma pia tunasikika katika masafa ya FM ya 99.7 Maarifa FM. Mwanabaraza mpya bwana, bwana Abdurahman Luondo kutoka Kigoma Tanzania ametuandikia kutujulisha kuwa naye pia ni msikilizaji mzuri wa Redio Teheran. Naam, karibu sana bwana Abdurahman. Ama mwalimu Abasi Kalahungwa wa Kigoma Tanzania pia ameandika, Redio Teheran, naomba sana mpeni salamu zangu bwana Zarif akikusudia waziri wa, wa mambo ya nchi wa Iran anasema, namkubali sana na hata mwanangu nimempa jina hilo. Mashallah, naam, mashallah. Maoni ni mengi sana lakini na muda nao umeisha kabisa kabisa. Naam, mwenzangu humo studioni alikuwa ni Hussein Hassan fundi mitambo alikuwa ni yule ule wa kawaida Leila Kimani, na mimi ni Ahmed Rashid. Hicho kilikuwa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji. Karibuni sasa kutegia sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki, tukitupia jicho baadhi ya habari zilizogonga vichwa katika matoleo ya leo ya magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini asubuhi ya leo Alhamisi tarehe 28 Januari, inaanzia huko nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi ndilo ninaloanza nalo, na miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti hili ni hizi zisemazo: msumari wa mwisho, Magufuli ya zungumzia korona, ionya wizara ya afya kuhusu matumizi ya chanjo zinazotoka nje Asisitiza hategemei kutangaza wananchi wajifungie ndani. Profesa Lipumba amwangukia Maalim Sef. Makweli kama ujafa ujaumbika. Kivumbi tiketi za kielektroniki ndani ya daladala. Maisha ya feri ni zaidi ya biashara ya samaki. Sababu za waagizaji magari kuingiwa na hofu, ukaguzi kufanyika nchini. Na rais wa Zanzibar ataka sera ya elimu na mitaala Zanzibar kupitiwa upya. Ukurasa mkuu wa Nipashe Mwanga Jamii una habari zisemazo: JPM ataka kujiepusha na magonjwa ya ajabu, mbaroni kwa tuhuma za kukutwa na madawa kulevya, wahamiaji wa naswa ndani ya nyumba uzazi wa mpango wa umiza wazazi. Mfugaji adaiwa kujinyonga baada ya mifugo yake kutaifishwa. La haula! na Ewura yafuta bei mpya za maji. Ni kitu pia jicho, ukurasa wa mbele wa gazeti Uhuru, gazeti kongwe kabisa hili, na kutana na habari zisemazo Magufuli atoa msimamo mzito janga la korona, asema ndugu zangu wa Tanzania mtatishwa sana lakini simameni imara Apiga marufuku usafirishaji magogo nje nchina, eura, ya nchi na eura yasitisha bei mpya ya maji. Daily News limeandika katika, katika habari zake Magufuli: hakuna chanjo, hakuna marufuku ya kutotoka nje. A, sema Tanzania haipasi kutumiwa kwa ajili ya majaribio Apiga marufuku usafirishaji magogo nje ya nchi, na Rais Mwinyi ataka mageuzi katika mfumo wa elimu huko visiwani Zanzibar. Nikitoka Tanzania, navuka mpaka na kuingia katika nchi jirani ya Uganda. Gazeti la Daily Monitor limeendelea kuakisi mgawanyiko ulioibuka baada ya uchaguzi mkuu wa Januari kumi na nne, pamoja na mito ya kufanyika maridhiano baina ya serikali na wapinzani Sitaki upatanishi, asema Rais Museveni, ni habari kuu iliyoupamba ukurasa wa mbele wa gazeti hili. Serikali yazuia kufunguliwa tena vyuo vikuu, ni habari nyingine inaonekana katika ukurasa wa tatu wa gazeti hili ambalo limeandika pia habari ya kuuawa mwanafunzi huko Mbale katika sakata la msako wa polisi. Limeandika pia kuwa chama cha upinzani cha NUP nupa cha mwanasiasa machachari Robert Kyagulanyi almaarufu Bobi Wine kimeanza pirikapirika za kutafuta kiongozi wa upinzani bungeni. Eh, hii ni baada ya chama hicho kuibuka na ushindi wa viti 61 vya bunge mkabala na viti 36 vya chama cha upinzani cha FDC ambacho ah, kimekuwa kinara wa upinzani nchini Uganda tangu mfumo wa vyama vingi ulipopiga hodi katika nchi hiyo miaka 15 iliyopita. Eh, hivi sasa NUP ndicho chama kikuu cha upinzani nchini Uganda kwa mujibu wa matokeo ya uchaguzi uliofanyika hivi karibuni. Kadhalika, gazeti hili limeandika Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo za kubaliana kubadilishana mateka na aligeukia gazeti la New Vision ambalo pamoja na habari nyingine limeguswa zaidi na habari ya Rais Museveni ya kukataa pendekezo la kuwekwa patanishi baina yake na wapinzani ili kuleta maridhiano. Museveni amesisitiza kuwa hahitajii wapatanishi na kwamba akitaka kufanya mazungumzo na wapinzani anafahamu wanapoishi, hivyo anaweza kuwafuata mwenyewe haya. Aidha amesema ni tusi kutolewa pendekezo kama hilo. Rais Museveni huyo wa huko nchini Uganda. Na hitimishia nchini Kenya, nikianza na gazeti la Taifa Leo, na ukurasa wake mkuu umepambwa kwa habari zisemazo wafalme wa kudandia Mudavadi, Kalonzo wakosa ujasiri wa kupigania kuingia Ikulu. Haya vijana wa vuruga mkutano wa kupigia debe ripoti ya BBI ulioongozwa na Raila Odinga. Ni kukurukakara na siasa za Kenya hizo. Wanawake wadai kubakwa na majini toba, na waoka mikate wapunguza uzani na kupandisha bei Aidha, Taifa Leo linamnukuu rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, John Pombe Magufuli akisema kuwa chanjo imeingiza virusi vya korona nchini humo. Habari hii imeakisiwa pia na gazeti dada la Daily Nation kwa kichwa cha habari kisemacho, Magufuli atoa indhari ya kukimbilia chanjo. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard ni ya mkasa wa kusikitisha wa mauaji ya kutisha yanayohusishwa na mzozo wa ardhi limeandika. Polisi katika kaunti ya Makueni inamshikilia bwana mmoja mwenye umri wa miaka sabini anayetumiwa kuwaua baba na mama yake kwa kuwakata kwa panga. Mtume mmoja wa wanafamilia amesema ndugu yao huyo amewahi kutishia mara kadhaa kwamba atamuua mtu, lakini hakuna kati yao aliyelipa e, umuhimu tishio lake hilo. Miongoni mwa habari zilizopewa kipaumbele na gazeti la The Star ni ya mkasa wa kuungua moto bweni la shule ya msingi ya Tonga, Tonga Omunuri katika kaunti ya Nyamira <mulia> Redio Teheran. Ni mpenzi msikilizaji, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wa wasikilizaji, hii ni sehemu ya mia moja na nne ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Bado tunaendelea na mjadala wetu kuhusu suala la kuwapa adhabu na kuwapiga viboko watoto katika malezi. Hadi hapa tumeshasema mengi kusema kweli kuhusiana na suala hilo, na tumeshanukuu mafundisho ya Uislamu na nadharia mbalimbali kuhusiana na jambo hilo. Katika sehemu iliyopita, tuliishia kusema kwamba udadisi wa mtoto kuhusu kuwepo Mwenyezi Mungu na uumbaji wa dunia na vitu vinavyomzunguka kuanzia kwenye rika la takriban miaka mitatu na minne na kuendelea ndipo inapoanza. Wakati huo, udadisi wa mtoto kuhusu vitu vinavyomzunguka huongezeka sana, na kudadisi kwake huko baadhi ya wakati hukuonyesha sura ya utundu na baadhi ya wakati kwa kuuliza maswali mengi na ya kurudia rudia mara kwa mara. Leo tutaanzia hapo. Karibuni, mpenzi msikilizaji Suala hilo la kimaumbile la udadisi limezungumziwa sana na viongozi wa Uislamu na limenukuliwa kwa wingi pia katika hadithi na mafundisho ya viongozi wa tukufu wa dini hii ya Mwenyezi Mungu. Imam Sadik alaihi ssalam amenukuliwa akisema, wakati mtoto anapotimia miaka mitatu, mfundisheni kusema la ilaha illallah, na mwacheni kujua. Maneno hayo kunatosha kwake wakati huo miezi saba mingine, yaani akiwa na umri wa miaka mitatu na miezi saba mfundisheni kusema muhammadun rasulullah sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na baadaye mwacheni ajikite zaidi na zaidi katika maneno hayo hadi afike miaka minne. Baada ya hapo mfundisheni kumswalia ya Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, yani kusema allahumma salli ala muhammadin wa ali muhammad. Akifika miaka mitano mfundisheni kutofautisha baina ya kulia na kushoto na mwonyesheni Qibla na mfundisheni kusujudu na endeleeni kumfundisha kiwango hicho tu hadi atimie miaka sita. Na muda wote huo, hakikisheni mnamwonyesha kivitendo umuhimu wa kuswali. Kila kipindi cha swala kinapoingia, mnatakiwa kuswali mbele yake na kumuonyesha kuwa kipindi cha swala kimeingia, na mruhusuni kuswali pamoja nanyi ili ajifundishe kurukuu na kusujudu, na mwendelee naye hivyo hivyo hadi atimie miaka saba. Wakati anapomaliza miaka saba, mfundisheni kutia udhu, na halafu mwambieni aende akaswali, na aendelee hivyo hadi atimie umri wa miaka tisa. Wakati huo atakuwa ameshajifunza vizuri kuswali na kutia udhu. Wakati mtoto anapojaliwa kujua vizuri ibada ya kuswali na kutia udhu, basi Mwenyezi Mungu atawasamehe madhambi yao baba na mama wa mtoto huyo. Naam, msikilizaji mpenzi, Uislamu haukubakisha chochote na hakuna lolote lenye kheri na manufaa kwa mwanadamu duniani na akhera, ila imeliwekea misingi na mikakati yake. Vitendo vya wazazi wawili na walezi wa mtoto ni muhimu mno katika kuundika shakhsia ya mtoto na kujengeka vizuri katika hali ambayo itamsaidia kwenye kipindi chote cha maisha yake. Imam Salih alaihi ssalam, katika hadithi hiyo, pamoja na kutuwekea mikakati imara ya kuwalea kidini watoto, lakini pia ametilia mkazo sana suala la kuwafundisha kivitendo watoto ibada ya swala na vitu vyote vinavyojumuishwa katika ibada hiyo kama vile kutia udhu, kuelekea kibla, kurukuu, kusujudu, dhikr na kadhalika. Tunamwomba Allah atupe taufiki ya kutakabaliwa ibada zetu zote. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Alhamisi, tarehe 13 mfunguo 9 Jumada Thani mwaka duthani 1442 Hijiria, ambayo inasadifiana na tarehe 28 Januari mwaka 2021 Miladia. siku kama ya leo miaka 937 mia iliyopita alifariki dunia msomi na mtaalamu wa fiqhi wa Kiirani Abu Hamid Muhammad Ghazali Tusi, maarufu kwa jina la Imam Muhammad Ghazali. Baada ya kuaga dunia baba yake, yeye na kaka yake Ahmad walilelewa na Ahmad bin Radkan Ghazali. Alisoma elimu ya fiqhi kutoka kwa Abu Nasr Ismail na baada ya kufikia umri wa miaka 28 alikuwa mmoja wa wasomi wakubwa wa Kiislamu katika elimu hiyo. Katika siku kama ya leo, miaka 129 iliyopita, alifariki dunia Ayatullahi Mirza Habibullah Arashti, mmoja wa maulamaa na maraje wakubwa wa ulimwengu wa Kiislamu. Katika kujiendeleza kielimu alifunga safari kuelekea mjini Najafu Iraqi, na kupata kusoma kwa maulamaa wakubwa wa zama zake kama vile Sheikh Murtadha Ansari, ambapo taratibu alikuwa marhala na daraja za kielimu na hata kufikia umarja wa kidini. Kitabu cha Badaiul Afkar ni miongoni mwa athari za mwanazuoni huyo. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita sawa na tarehe ya tisa Bahman mwaka 1357 kwa mujibu wa kalenda ya Kiirani, watu wengi wa mji wa Tehran walielekea katika msikiti wa chuo kikuu cha Tehran baada ya wanaharakati wa kidini kukusanyika katika chuo hicho wakipinga hatua ya utawala wa Shah ya kumzuia Imam Ruhullah Khomeini kurejea hapa nchini. Wananchi waliandamana katika miji mingine ya Iran kupinga hatua hiyo na kutaka kupinduliwa utawala wa kidhulma wa Shah na kurejea nchini Imam Ruhullah Khomeini. na siku kama ya leo yaani, tarehe ya 28 mwezi Januari inaadhimishwa duniani kote kama siku ya kimataifa ya kuwasaidia wagonjwa wenye maradhi ya ukoma. Siku hii ilipewa jina hilo na Raul Folivero, raia wa Ufaransa yapata nusu karne iliyopita. Wakati huo dunia ilikuwa na watu milioni kumi na tano waliokuwa wakisumbuliwa na maradhi hayo. Kufuatia hali hiyo, shirika la afya duniani WHO liliainisha tarehe 28 Januari kuwa siku ya kimataifa ya kupambana na ugonjwa wa ukoma. Namna, kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuwageni kutoka humo studioni, kwanza tigeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imesema kuzinduliwa kituo cha ubunifu na teknolojia cha Iran katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, kumefungua kurasa mpya ya ushirikiano wa kiuchumi baina ya Iran na Kenya na hata nchi nyingine za ukanda wa Afrika Mashariki. Mkuu wa ofisi ya rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Israeli haina mpango, uwezo, nguvu wala mkakati wa kulishambulia kijeshi taifa hili. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli ametahadharisha kuhusu chanjo ya Covid 19 ambayo imeanza kutolewa katika mataifa mbalimbali mbali duniani. Na Uganda imekanusha madai kuwa jeshi lake limeua magaidi um, 189 wa kundi la Alshabab. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na fm barua pepe yetu ni swahili radio at irib ir mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia aplikeshen ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.