Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tauba, aya ya ishirini na nane hadi ya ishirini na tisa. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, hakika washirikina ni najisi, kwa hivyo wasiukaribie huo msikiti mtukufu baada ya mwaka wao huu. Na kama mkihofia umaskini, basi karibuni hivi, Mwenyezi Mungu atakutajirisheni kwa fadhila zake akipenda Hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hekima. Piganeni na wale wasiomwamini Mwenyezi Mungu wala siku ya mwisho wala hawaharamishi alivyoviharamisha Mwenyezi Mungu na mtume wake wala hawashiki dini ya haki miongoni mwa wale waliopewa kitabu, piganeni nao mpaka watoe kodi kwa hiari yao hali wametii. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wa barakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatano usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Januari 27 mwafaka na tarehe 13 jamadi thani, mwaka 1442 hijria Nahodha wako kuendesha jahazi hili kwa usiku huu ni mimi Hussein Hassan, nikiwa na wingi wa matumaini kwamba tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu, bila kusahau makala fupi ya kila siku, yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya FM ukiwa huko nchini Tanzania, ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Kadhalika mpenzi msikilizaji, unaweza kuyafuatilia matangazo haya kupitia tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Hali kadhalika una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlisha au plas 989035065487 Gonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Teheran, sawa na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Rais Rohani asema Ulaya haijatekeleza ahadi zake; ikirejea katika majukumu yake nasi pia tutarejea. Safari ya waziri Cohen wa Israel mjini Khartum sambamba na kuongezeka maandamano dhidi ya serikali ya mpito ya Sudan, na serikali ya Biden kuangalia upya vikwazo walivyowekewa maafisa wa ICC pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema kuwa Teheran itarejea katika mapatano ya JCPOA kwa sharti kwamba Marekani na Ulaya nazo zitekeleze majukumu yao. Akizungumza leo katika kikao cha baraza la mawaziri, Rais Hassan Rohani ameeleza kuwa dunia nzima sasa imeungana na kuwa kitu kimoja, ukitoa nchi chache tu ikitaka Marekani irejee katika majukumu yake ndani ya mapatano ya JCPOA. Amesema kuwa iwapo itarejea katika majukumu yake, Iran nayo itarejea haraka iwezekanavyo katika majukumu yake kwa mujibu wa mapatano ya JCPOA. Rais Rohani ameashiria pia namna vita vya kiuchumi vya adui dhidi ya Iran vilivyogonga mwamba na kueleza kuwa hii leo nchi hii imekuwa na uhakika zaidi kuliko wakati mwingine wowote. Amesema vita vya kiuchumi vya adui vimefeli na vimefikia katika siku zake za mwisho, huku mabadilishano ya kibiashara ya washirika wa Iran katika eneo yakibadilika kikamilifu. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran aidha amegusia kumbukumbu kumbu ya maadhimisho ya mwaka wa 42 wa ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu na kuashiria namna sherehe za ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu zilivyokuwa tofauti miaka iliyopita na kueleza kuwa mwaka huu wale wote ambao walikusudia kuyapigisha magoti mapinduzi haya miaka kadhaa iliyopita kupitia ugaidi na vita vyao vya kiuchumi hawapo tena. Kwengineko, safari ya waziri wa habari wa utawala wa kizayuni huko Khartum imefanyika huku maandamano ya wananchi wa Sudan ya kupinga hatua ya serikali ya mpito ya nchi hiyo ya kukubali kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Tel Aviv yakiendelea. Eli Cohen amefanya ziara huko Khartoum, akiongoza ujumbe mkubwa wa utawala wa kizoeni wa Israel, ikiwa e zimepita siku kadhaa baada ya Sudan kuafiki kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia kati yake na utawala huo ghasibu. Hii ni katika hali ambayo Khartoum na baadhi ya miji mingine ya Sudan inaendelea kushuhudia maandamano makubwa ya wananchi wanaopinga hatua ya serikali ya mpito ya nchi hiyo ya kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israel na kuzidi kuwa mbaya hali yao ya maisha. Televisheni ya Al Alam imeashiria katika ripoti yake kwamba Sudan inachukua hatua za haraka za kuhuisha uhusiano na utawala wa kizayuni baada ya kusaini makubaliano ya Abraham na maafisa wa utawala huo kufanya safari nchini humo, ambapo mfano wa wazi wa safari hizo ni ziara ya Eli Cohen huko Khartum. Wananchi wa Sudan katika mji mkuu Khartum, asubuhi na mchana huchoma moto matairi ya magari na kufunga barabara kuu mjini humo, wakilalamikia hali ya mambo ya sasa ya Sudan, ikiwa ni katika kuendeleza mashinikizo dhidi ya serikali hiyo ya mpito ili iondoke madarakani. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan tarehe ishirini na tatu mwezi Oktoba mwaka jana ilitangaza kuwa serikali ya mpito ya nchi hiyo imekubali kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Mbali na hayo, msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani amesema kuwa serikali ya nchi hiyo imepanga kuangalia upya vikwazo vya Washington dhidi ya maafisa wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya, ya Marekani kumradhi, ameeleza kuwa vikwazo vya Washington dhidi ya maafisa wa mahakama ya kimataifa ya jinai vimepangwa kuangalia upya, licha ya nchi hiyo kupinga hatua zilizochukuliwa na mahakama ya ICC kuhusu jinai za kivita zilizofanywa na wanajeshi wa Marekani huko Afghanistan na jinai za kivita za utawala wa kizayuni dhidi ya raia wa Palestina. Tarehe kumi na moja mwezi Juni mwaka jana, Marekani iliwawekea vikwazo maafisa wa ICC kufuatia uchunguzi uliofanywa kuhusu uwezekano wa wanajeshi wa Marekani kutekeleza jinai za kivita huko Afghanistan. Jitihada za Fatu Bensuda, mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama hiyo ya mjini Heg nchini Holanzi, kwa ajili ya kuchunguza jinai za kivita za utawala wa kizayuni katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Ghaza pia zilikabiliwa na radiamali ya viongozi wa serikali ya zamani ya Marekani. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kadhalika tunasikika moja kwa moja hivi sasa kupitia Redio Maarifa ya huko nchini Tanzania, na tunasikika kupitia mawimbi ya 105.3 ukiwa Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 na Mtwara na 99.1, Singida. Tukisonga mbele, harakati ya Hashdu Shabi na jeshi la Iraq zimeanzisha operesheni ya pamoja katika mkoa wa Al-Ambar, magharibi mwa nchi hiyo, dhidi ya magaidi wa Daesh au ISIS. Hamid Ibrahim Al-Sahlani, kamanda wa Hashdu Shabi, katika eneo la mashariki mwa Diyala na Kirkuk leo Jumatano ameeleza kuwa wapiganaji wa harakati hiyo ya kujitolea ya wananchi wa Iraq jana ilihitimisha au jana walihitimisha operesheni kwa jina la Far Ashuhada katika mkoa wa Salahuddin kaskazini mwa Iraq. Asahlani amesisitiza kuwa lengo la operesheni hiyo ni kulisafisha eneo la Al Aidh na vijiji vinavyolizunguka huko mashariki mwa mkoa wa Salahuddin. Kamanda wa harakati Hashdu Shabi ameeleza kuwa wamegundua makao makuu matano ya magaidi wa Daesh katika operesheni hiyo, na kwamba wapiganaji wao wamegundua makao mengine mapya ya magaidi wa Daesh na kuyasambaratisha. Wapiganaji wa al Hashdu Shabi jana usiku pia walifanikiwa kuzuia kujipenyeza mamluki wa Daesh katika mkoa wa Diyala mashariki mwa Iraq. Bado kuna masalia ya magaidi wa Daesh katika baadhi ya maeneo ya Iraq ambao wanaendelea kutekeleza mashambulizi ya kigaidi licha ya kundi hilo kupata kipigo kikali mwezi Novemba mwaka jana. Na watekaji nyara wamewaua watu wawili katika jimbo la Texas huko nchini Marekani. Gazeti la Daily Mail limeripoti kuwa polisi ya mji wa Austin, jimboni Texas jana usiku ilitangaza kuwa tukio hilo la utekaji nyara lilijiri kwa muda wa saa sita katika kituo kimoja cha tiba cha watoto katikati mwa mji huo. Imesema kuwa miili ya watu wawili imekutwa ndani ya kituo hicho cha tiba. Polisi ya mji wa Austin imeongeza kuwa mtu mmoja aliyekuwa na silaha aliingia katika kituo hicho cha tiba cha watoto katikati ya mji huo na kuteka, na kuteka nyara idadi ya watu isiyojulikana kwa kuzingatia kuwa uh, tukio hilo la utekaji nyara limemalizika lakini wahusika wake bado hawajatambuliwa hadi sasa. Kitendo cha kuwa huru ubebaji silaha huko Marekani kimepelekea kushuhudiwa vitendo vya utumiaji mabavu na machafuko nchini humo. Aidha, kila mwaka maelfu ya watu huuliwa na kujeruhiwa kwa kupigwa risasi katika maeneo mbalimbali huko nchini Marekani. Lobi ya silaha nchini humo ina nguvu kubwa kiasi kwamba Kongresi ya Marekani pia imeshindwa kuchukua hatua za kuzuia ubebaji silaha kiholela nchini humo. Ripoti rasmi zinaeleza kuwa kuna karibu silaha moto milioni mia mbili sabini hadi mia tatu huko Marekani, yaani takriban kila mtu mmoja ana bunduki moja nchini humo. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Haya ni matangazo ya Jumatano usiku ya Redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa wenye anwani inayosema Januari 25, siku ya uungaji mkono wa fikra za walio wengi duniani kwa Yemen. Tarehe ishirini na tano Januari ni siku ya kimataifa ya kuiunga mkono Yemen, ambapo maandamano makubwa yalifanyika Yemen kwenyewe na katika baadhi ya nchi zingine kulaani uvamizi wa muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya nchi hiyo. Yemen ni nchi maskini zaidi ya kiarabu katika eneo la Asia Magharibi. Hali ya ufakiri mkubwa iliyonayo nchi hiyo ni urithi ulioachwa na utawala wa zaidi ya miongo mitatu wa Ali Abdullah Saleh. Wakati mapambano ya wananchi wa Yemen dhidi ya utawala huo wa kidikteta yalipoanza mwaka elfu mbili kumi na moja nchi hiyo na ilikuwa ikiongozwa na serikali iliyokuwa imeshafilisika na isiyo na uwezo tena wa kuendesha nchi. Lengo kuu la mapambano ya wananchi dhidi ya utawala wa Abdallah Saleh lilikuwa ni kuasisi mfumo unaoungwa mkono na wananchi wenyewe ambao utaweza kuinua hali za maisha ya watu wa Yemen. Lakini uingiliaji kati wa Saudi Arabia, nchi zingine kadhaa za Kiarabu na kwa ushirikiano wa Marekani na madola kadhaa ya Ulaya uliyafanya matukio na masuala ya Yemen yapige hatua kwa msukumo wa uongozaji na uendeshaji wa madola ya jinabi. Matokeo ya uingiliaji wa wazi wa nje yalikuwa ni kuingia madarakani Abdurabu Mansur Hadi, makamu wa miongo miwili wa utawala wa Ali Abdullah Saleh, kupitia uchaguzi wa mgombea mmoja uliofanyika Februari mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Kutokana na uongozi mbovu wa Mansur Hadi, wimbi la mapambano ya pili ya wananchi wa Yemen liliibuka msimu wa joto wa mwaka elfu mbili kumi na nne na kumfanya kiongozi huyo aitoroke nchi na kumalizikia kwa hujuma na uvamizi wa Saudia dhidi ya, ya nchi hiyo maskini zaidi katika eneo la Asia Magharibi. Matunda ya uvamizi huo wa kijeshi ni vita vinavyoendelea kwa mwaka wa sita sasa, ambavyo vimeteketeza roho za mamia ya maelfu ya watu, vimejeruhi mamia ya maelfu ya wengine vikawafanya wakimbizi wa Yemen wengine wapatao milioni nne wabaki bila makazi, mbali na kuangamiza asilimia themanini na tano ya miundo mbinu ya miji na kusambaratisha njia za kuwawezesha watu wa nchi hiyo kujikimu kimaisha. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameeleza bayana kuwa Yemen inakabiliwa na maafa makubwa zaidi ya kibinadamu kuwahi kushuhudiwa duniani kwa miungo miwili ya karibuni. Hali hiyo ni matokeo ya sababu mbili: uingiliaji wa mwaka elfu mbili kumi na moja uliofanywa na mhimili wa kiarabu na kimagharibi katika masuala ya Yemen na vita vilivyoanzishwa mwaka elfu mbili kumi na tano na muungano wa vamizi unaoongozwa na Saudia, vikiwa vinaendelea hadi sasa. Tarehe ishirini na tano Januari imepewa jina la siku ya kuitetea na kuiunga mkono Yemen. Kilichojiri Jumatatu ya tarehe ishirini na tano Januari mwaka huu ni harakati ya watu wa nchi mbalimbali kuwaunga mkono wananchi wa Yemen na kulaani vita vya muungano v... vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia, sambamba na maandamano makubwa yaliyofanyika katika maeneo tofauti ya Yemen na uungaji mkono wao kwa uhuru, kujitawala na umoja wa nchi hiyo katika kukabiliana na hujuma za maajinabu ujumbe muhimu uliotolewa katika maandamano ya siku ya Jumatatu nchini Yemen na katika nchi zingine, ni kwamba fikra za walio wengi duniani zinaona jinai zinazofanywa na utawala wa Ali Saud dhidi ya Yemen, ikiwa ni pamoja na kuifanya nchi hiyo isiwe na usalama wa chakula, ikumbwe na milipuko ya maradhi na ukame, mbali na kuibomoa na kuiangamiza kwa hujuma za kijeshi. Si hayo tu, lakini walimwengu wanaitakidi kuwa utawala wa Riyadh umepata uthubutu wa kutenda jinai zote hizo kutokana na uungaji mkono wa madola ya magharibi na haswa Marekani. Ni saa tatu na robo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Nisome hapa maoni mawili matatu katika ukumbi huo. Abbas Kalahungwa akiwa Kigoma, Tanzania, anasema Javad Zarif na mkubali. Asante sana Toban, anakusudia waziri wa mambo ya nje wa Iran. Asante sana ukiwa hapo Kigoma. Kisha anasema nashukuru, kwani tunawapata vizuri sana asante sana Abas ukiwa hapo Kigoma. Uh, Muhamad Mputa akiwa kigogo uh, Dar es Salaam Tanzania, asante sana naona naye kamwarifisha hapa shabiki mwingine asante sana, inshallah tutamuunga muda si mrefu na tunakushukuru vilevile vile kwa hilo. Mpenzi msikilizaji, nawe pia una fursa ya kumwarifisha rafiki yako au jamaa yako a, katika ukumbi wetu huu na Thoban a, tutakuwa ni mwenye kumuunga au kuwaunga moja kwa moja nao, pia wastafidi na mengi kutoka idhaa hii. Juma Idi Isa naye akiwa Masawi Kondoa, Tanzania, anasema salamu aleikum, namjibu aleikum salam, kisha naandika kila la kheri serikali ya Biden kwa kuamua kufutilia mapungufu yote ya awamu iliyopita. asante sana Juma Idi Isa ukiwa hapo Kondoa, Tanzania. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa baraza la wasikilizaji na waidhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Naona Ahmed, maoni tulionayo hapa ni mengi sana, tutaweza kweli kuyarusha hewani yote? Na sidhani Huseni kama tutaweza, lakini tutajitahidi kuyarusha hewani tutakavyojaliwa, na mengine tutayatafutia nafasi katika vipindi vijavyo vya baraza la wasikilizaji, insha allah. Mwanzo kabisa naona ni bora tukawakumbusha pia wasikilizaji wetu kwamba maoni yenu huwa tunayarusha hewani pia mara tatu kila siku katika matangazo yetu ya asubuhi, mchana na usiku. Hivyo ukishindwa kusikia maoni yako hapa, usikose kuyafuatilia katika matangazo yetu ya kila siku ya vipindi hivyo vitatu, na kama itatokezea hukuyasikia katika matangazo mubashara, basi usio na wasiwasi, utayasikia katika kipindi hiki cha baraza la wasikilizaji ambacho huwa hewani kila siku za Jumatano usiku na kurudiwa siku ya pili yake yaani Alhamisi asubuhi ya na mchana kila wiki. Na mimi naona ni bora hapa tukawakumbusha wasikilizaji wetu kabla ya kiburudisho kifupi, tukawakumbusha njia ambazo wanaweza kuwasiliana nasi, ambapo ni pamoja na WhatsApp yetu ya plus 989035065487 na barua pepe yetu, yetu ya Swahili radio irivr ambapo mtandao wetu wa internet ni pastoday.com sw. Kiujumla, maoni ya wasikilizaji wetu yamehusu maudhui nyingi kuanzia matukio ya Marekani na kung'olewa madarakani Donald Trump hadi masuala ya korona, Palestina, Yemen na kadhalika. Ndio tukasema si rahisi kuweza katika dakika hizi chache kusoma maoni yote. Mimi naona nianza na suala la kufanikiwa Iran kutengeneza chanjo ya korona. Kama unavyojua Hussein no. uh, wiki hii viongozi mbalimbali mbali wa Iran akiwemo Rais Ruhani na waziri wa afya Daktari Said Namaki wamesema kwamba chanjo ya Covid 19 ya Iran iitoayo Coviran Barekat na ile ambayo itaingizwa kutoka nje wataanza kupatiwa watu wanaohitajia zaidi karibuni hivi humu nchini. Sasa mwanabaraza Bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma Mara huko Tanzania, yeye ameandika: maadui wameiwekea Iran vikwazo vitisho vya vi kila aina na mashinikizo, lakini sasa Iran imevumbua chanjo ya korona iliyotengenezwa ndani ya nchi. Ewe Mwenyezi Mungu, tunakuomba ujaalie iwe ndio chanjo bora na yenye uwezo kuliko chanjo zote na itufikie hukuma kwetu katika nchi maskini. Amin. Ni mimi Juma Jafar Sagai, Musoma Mara, Tanzania. Naam, ni maoni hayo kuhusiana na, na uh, masuala ya korona ama kuhusiana na masuala ya Hashogi. Bwana Juma Jafar Sagai wa huko Musoma, Mara, Tanzania ameandika, ameandika: ripoti ya mauaji ya Khashoggi, lau kama ingehusu wa Irani wa China au Warusi, tungetamani dunia isimame kwa kelele ambazo zingepigwa na wa magharibi na wazayuni duniani, lakini kwa kuwa ni wao kwa wao, imebaki kujitoa kimasomaso tu. Maoni ni mazuri na tungelipenda kuchangia chochote katika baraza la wasikilizaji hapa, lakini kwa vile maoni yenyewe nayo ni mengi sana tulionayo, hatuchangia chochote, tutaendelea kusoma tu kama yalivyoandikwa. Naam, ama maoni niliyonao mimi hapa yanasema hayawi hayawi hatimaye yamekuwa. Aling'ang'ania kuwa hataki kungatuka, akijidai eti yeye ndiye mmiliki wa White House maisha. Lakini Trump aliona hivi kinofu kinamtoka mdomoni, hata kwenda kukabidhi madaraka kwa rais mteule alihepa, akakutia gotini. Kumbe aliye juu mgoji chini. Madharau yake na kiburi chake Trump ndivyo vilivyomponza siku zote twafundishwa tuishi na watu kwa wema, tena tuzungumze maneno mazuri, ndipo mtu ataheshimika. Leo rais mzima tena wa dola linalojigamba kama Marekani anadharauliwa kama karatasi ya chooni. Labda Wazayuni watamwita kwao wakampe nafasi ya mjumbe wa nyumba kumi. Ni mimi Yahya Hasan Muhamad Shebe wa mtaa wa Ingilani, Old Town, Mombasa, Kenya. Naam, maneno yake hayo maneno yake hayo, Bwana Shebe. Ama Bwana Ismail Hussein Majaliwa wa Mikanjuni huko Tanga, Tanzania, baada ya salamu, anasema anapenda kuungana na jumuiya ya kimataifa kusherehekea kuondoka madarakani kwa dikteta Donald Trump. Donald Trump yamemfika mwaka huu, Hussein. Naam, bila shaka. Ama kweli, anasema ama kweli hakuna kisichokuwa na mwisho. Maana dhalimu huyu hakujua kwamba itafika siku atakuwa nje ya madaraka, tena madaraka ambayo ameyatumia vibaya kunyanyasa watu na hasa Waislamu na no Uislamu. Mwisho anasema tunamwomba Allah amdidimize Trump kama alivyomdhalilisha Firaun. Laana za Allah zimshukie. Ni mimi Ismail Hussein Majaliwa wa Mikanjuni, Tanga Tanzania. na mpenzi msikilizaji, tunakiendeleza kipindi hiki kwa maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti taba. Ni vyema tukakukumbusheni tena hapa njia mnazoweza kuzitumia kuwasiliana na idhaa Kiswahili Radio Teheran. Nam ya kwanza ni whatsapp au WhatsApp yetu ya alama ya kujumlisha 989035065487 ambayo mbali na whatsapp mnaweza kuitumia pia kwa mawasiliano ya moja kwa moja ya ujumbe mfupi au arafa na kadhalika. Njia nyingine ni barua pepe yetu, yaani email ya swahili radio at irib.ir. Bado tunayo pia anwani ya posta ambayo ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, pobox 19395 6767, Teheran, Islamic Republic of Iran. Ama mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com mkwaju sw. Karibuni sasa kutegea sikio ya maoni yaliyotufikia kwa njia ya sauti, yaani kasoro mimi. Baada ya kuwafuatilia sana nyie katika vipindi vyenu, dua zenu, elimu elmu zenu, nikichukulia katika hii redio ambayo mi naisikiliza, maana mi sijaje irani nikasoma dini hata siku moja isipokuwa kufuatilia kwangu kwenye redio kila nikitafuta kasoro hata ifike na mimi nyie niwaite makafiri, mimi sijaziona sababu si dalili pia. Naweza ni nikaziona za kuwaita wao makafiri kwa sababu wao ndio wenye kuua waislamu wenzao, na wao ndio wenye kuwatesa waislamu wenzao na kuwasema vibaya waislamu wenzao. Sijaona sababu yote ya ku, sija kusema kwamba mimi nyinyi niwaite makafiri. Kwa kweli, hili linaniuma sana. Leo hata kula sikuweza kula vizuri kwa kufikiria hili swala jamani, hawa kweli makafiri hawa wanavyotutetea sisi Waislamu na wanavyopigania Waislamu na wanavyowahurumia Wapalestina wanavyodhulumiwa na Waislamu wengine, leo waitu hivi jamani, roho imeniuma sana hapa nilipo, sijachanganya vizuri. Da, pole sana msikilizaji wetu bwana Ali, ukiweko huko Zanzibar, na asante sana, asante sana. Tu ulioyasema ni sahihi kabisa. Muda wote tunachokipigania hapa redioni, na ambao ndio msimamo wa Jamhuri ya, ya Kiislamu ya Iran ni kupigania haki, kuwatetea wanyonge, kutodhulumu na kwa kiwango kile kile cha kutokubali kudhulumiwa, kuwaamsha wanyonge wasimame imara kupigania haki zao, kujiepusha na mifarakano na kupiga vita mizozo na vitu kama hivyo. Kutangaza haki ndio sera kuu ya idhaa ya Kiswahili na Redio Tehran. Sasa, bila shaka yoyote, viranja wabatili, mabeberu na ambao hawawezi kuishi ila kuwakandamiza wengine na kuwapora utajiri wao hawawezi kamwe kufurahishwa na jambo hilo. Na si jambo la kushangaza hata kidogo kuwapachika Waislamu majina mbalimbali ya kila aina, majina mabaya, maovu na kadhalika. Kila yeyote ambaye amesimama imara kutangaza haki, kuipigania na kuwaamsha wengine wasikubali kudhulumiwa, na kwa kiwango sawa vilevile vile wasikubali kudhulumu, lazima watakumbwa na maneno maovu ma na makali kama hayo nam. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni yake mwanabaraza mwingine, bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika tunamshauri Rais mpya wa Marekani kuzingatia na kutekeleza kivitendo aliyoyahidi katika hutuba yake na kutokuwa pamoja na wahuni wote duniani wanaosababisha amani kutoweka kama Wazayuni, Narendra Modi akikusudia waziri mkuu wa India na watawala wa huni wote, ameandika na kuongeza kuwa mazungumzo ya ubabe hayajengi amani na wala hayaleti maelewano. Tunahitaji viongozi wenye busara kubwa, ili tuweze kutatua matatizo ya wanadamu wote duniani, na hiyo ndiyo maana ya kuwa superpower. Anasema superpower ni kuleta manufaa kwa wanadamu wote vilevile. Ameandika ugaidi ni tabia mbovu ambayo si ya kibinadamu kabisa. Dini zote hazikubaliani na tabia ya kinyama ya ugaidi. Enyi wanadamu wote duniani, turejee katika ubinadamu wetu ili dunia iwe na amani. Tunawaambia viongozi wapya wa Marekani waache tabia za kibeberu katika uhusiano na Iran na nchi nyingine. Mnapaswa kutambua kuwa Iran ni taifa lenye kupenda amani na sote tunajua hivyo. Vilevile tunawaambia majirani wa Iran wasidanganyike na viongozi wahuni katika mahusiano yao na Iran. Kama mtakuwa na uhusiano mzuri na jirani yenu Iran, basi jambo hilo litakuwa na manufaa makubwa kwenu na halitaunufaisha umma wa Kiislamu tu bali litakuwa ni faida kwa wanadamu wote. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Ama mwanabaraza mwingine Bwana Hamis Hashim Bilali wa Mtwara Tanzania, yeye ameandika tukitaka korona iishe duniani, kwanza watu wajirekebishe. Watu waache kuuana, watu waache kumwasi Mungu, ndoa za jinsia moja zisiwepo, binadamu asijibadilishe maumbile, vita visiwepo ulimwenguni kote, na yote kabisa kabisa, binadamu tuende misikitini tujae tukimuomba mwenyezi Mungu, hapo oh, tutafaulu kuliko kumwomba Mungu huku tunafanya maasi hm. Hapo ni sawa na kutwanga maji kwenye kinu, kwani anasema hawa vairasi ni miongoni mwa majeshi ya Mwenyezi Mungu, hivyo tujai misikitini na tumuombe ayaondoe haya, haya maradhi, na bila shaka kwa rehema zake atayaondoa tu. Nam, nimependa utohozi huo badala ya virusi naam vairasia vairasi, uh, ubunifu huo. Lakini tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji kwa maoni mengine ya bwana Juma J Sagai akiwa Musoma, Mara, Tanzania, ambaye anasema sisi sote ni wa Mwenyezi Mungu na sote tutarejea kwake. Walioua watu huko Iraq wana itikadi za ugaidi wa Marekani, Mwenyezi Mungu awalaani. Bwana Kalekela Omar Mahmudu wa Tanzania, yeye yeah, ameandika kuhusu taarifa kwamba Rais wa zamani wa Marekani Donald Trump atapandishwa kizimbani tarehe nane mwezi ujao wa Februari, akisema tulijua tu huyu Trump atapandishwa kizimbani nam. Kwa upande wake Bwana Idris Ali mali ya Mungu wa Mombasa, Kenya, ameandika Siria ipo sahihi inaposema kwamba umoja na mshikamano unahitajika duniani kote kukabiliana na makundi haya yaliyoanzishwa na watu wasio na hekima na busara ambayo yanafanya ugaidi kila kona ya dunia kama hivi karibuni huko Iraq kama tunavyojua pia kwamba idhaa Kiswahili ya Redio Teheran sasa inasikika pia katika masafa ya FM ya 99.1 huko Singida, Tanzania, kupitia Redio Maarifa FM, sauti ya umoja. Mwanabaraza mpya amejitokeza kutokea huko Singida, Tanzania, akiandika: naitwa Maulid Ismail Mro wa Singida, Tanzania. Asanteni sana kwa taarifa zenu moto moto. Na mkaribu sana Maulid Ismail katika ukumbi wa baraza la wasikilizaji Kigoma. Pia tunasikika katika masafa fm ya 99.7 maarifa FM. Mwanabaraza mpya Bwana Abdurahman Luondo kutoka Kigoma, Tanzania, ametuandikia kutujulisha kuwa naye pia ni msikilizaji mzuri wa Redio Teheran. Naam, karibu sana Bwana Abdurahman. Ama Mwalimu Abasi Kalahungwa wa Kigoma, Tanzania, pia ameandika: Redio Teheran, naomba sana mpeni salamu zangu Bwana Zarifu akikusudia waziri wa, wa mambo ya nchi wa Iran anasema namkubali sana na hata mwanangu nimempa jina hilo. Mashallah naam, mashallah, maoni ni mengi sana, lakini na muda nao umeisha kabisa kabisa. Naam, mwenzangu humo studioni alikuwa ni Hussein Hassan, fundi mitambo alikuwa ni yule ule wa kawaida, Leila Kimani na mimi ni Ahmed Rashid. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, hii ni sehemu ya mia moja na nne ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu. Bado tunaendelea na mjadala wetu kuhusu suala la kuwapa adhabu na kuwapiga viboko watoto katika malezi. Hadi hapa tumeshasema mengi kusema kweli kuhusiana na suala hilo na tumesha nukuu mafundisho ya Uislamu na nadharia mbalimbali kuhusiana na jambo hilo. Katika sehemu iliyopita tuliishia kusema kwamba udadisi wa mtoto kuhusu kuwepo Mwenyezi Mungu na uumbaji wa dunia na vitu vinavyomzunguka kuanzia kwenye rika la takriban miaka mitatu na minne na kuendelea ndipo inapoanza. Wakati huo udadisi wa mtoto kuhusu vitu vinavyomzunguka huongezeka sana, na kudadisi kwake huko baadhi ya wakati hukuonyesha kwa sura ya utundu, na baadhi ya wakati kwa kuuliza maswali mengi na ya kurudia rudia mara kwa mara. Leo tutaanzia hapo. Karibuni. Mpenzi msikilizaji, suala hilo la kimaumbile la udadisi limezungumziwa sana na viongozi wa Uislamu na limenukuliwa kwa wingi pia katika hadithi na mafundisho ya viongozi watukufu wa dini hii ya Mwenyezi Mungu. Imam Sadik alaihi ssalam amenukuliwa akisema, wakati mtoto anapotimia miaka mitatu mfundisheni kusema la ilaha illallah, na mwacheni kujua maneno hayo kuna tosha kwake. Wakati huo miezi saba mingine yaani, akiwa na umri wa miaka mitatu na miezi saba mfundisheni kusema Muhammadu Rasulullah sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, na baadaye mwacheni ajikite zaidi na zaidi katika maneno hayo hadi afike miaka minne. Baada ya hapo mfundisheni kumswalia Mtume sallallahu alayhi wa alihi wa sallam, yaani kusema Allahumma sali ala muhammadin wa ali Muhammad. Akifika miaka mitano mfundisheni kutofautisha baina ya kulia na kushoto na mwonyesheni Qibla na mfundisheni kusujudu na endeleeni kumfundisha kiwango hicho tu hadi atimie miaka sita. Na muda wote huo, hakikisheni mnamwonyesha kivitendo umuhimu wa kuswali. Kila kipindi cha swala kinapoingia, mnatakiwa kuswali mbele yake na kumwonyesha kuwa kipindi cha swala kimeingia, na mruhusuni kuswali pamoja nanyi ili ajifundishe kurukuu na kusujudu, na mwendelee naye hivyo hivyo hadi atimie miaka saba. Wakati anapomaliza miaka saba, mfundisheni kutia udhu, na halafu mwambieni aende akaswali, na aendelee hivyo hadi atimie umri wa miaka tisa. Wakati huo atakuwa ameshajifunza vizuri kuswali na kutia udhu Wakati mtoto anapojaliwa kujua vizuri ibada ya kuswali na kutia udhu, basi Mwenyezi Mungu atawasamehe madhambi yao baba na mama wa mtoto huyo. Naam, msikilizaji mpenzi, Uislamu haukubakisha chochote na hakuna lolote lenye kheri na manufaa kwa mwanadamu duniani na akhera, ila imeliwekea misingi na mikakati yake. Vitendo vya wazazi wawili na walezi wa mtoto ni muhimu mno katika kuundika shakhsia ya mtoto na kujengeka vizuri katika hali ambayo itamsaidia kwenye kipindi chote cha maisha yake. Imam Sadik alaihi salam, katika hadithi hiyo, pamoja na kutuwekea mikakati imara ya kuwalea kidini watoto, lakini pia ametilia mkazo sana suala la kuwafundisha kivitendo watoto ibada ya swala na vitu vyote vinavyojumuishwa katika ibada hiyo kama vile kutia udhu, kuelekea kibla, kurukuu, kusujudu, dhikr na kadhalika. Tunamwomba Allah atupe taufiki ya kutakabaliwa ibada zetu zote. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Leo katika historia. Leo ni Jumatano, tarehe ya 13 mfunguo tisa Jamadu Thani mwaka 1442 Hijiria, mwafaka na tarehe ya 27 Januari mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 1375 iliyopita kwa mujibu wa kalenda ya hijiria na kwa mujibu wa riwaya mashuhuri aliaga dunia Umu Lbanin, mke wa Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalam na mama wa Abul Fadhl Abbasi alaihi ssalam. Baada ya kupita miaka mingi baada ya kufariki dunia Bibi Fatimatu Zahra salamu llahi alaiha, Imamu Ali alimuoa Umu Lbanin, aliyejulikana kwa jina la Fatima alkilabia baada ya kushauriwa na ndugu yake, yani Aqil, aliyekuwa msomi wa nasaba na koo za Kiarabu. Ummu Albanin alizaa na Imamu Ali watoto wanne ambao ni Abbas, Jafar, Abdullah na Uthman, na hivyo akaondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Umu Lbanin, yani mama wa watoto wa kiume. Watoto wote hawa wa kiume wa Umu lbanin waliwa washahidi katika tukio la umwagaji damu la Karbala katika siku kama ya leo miaka elfu moja na kumi na mbili iliyopita. Ibnu Haitham, mwanafizikia na msomi mkubwa wa Kiislamu, aliaga dunia huko Kairo, Misri. Alizaliwa mwaka 354 katika mji wa Basra kusini mwa Iraqi ya leo. Ibnu Haitham baada ya kufanya hima na juhudi kubwa na utafiti wenye thamani kubwa, aliibuka na kuwa mwanahisabati stadi. Ibnu Haytham alikuwa mwalimu mahiri katika masomo ya fizikia, tiba, falsafa na majumu. Miaka 43 iliyopita katika siku kama ya leo kundi kubwa la wanazuoni wa Kiislamu lilianzisha mgomo wa kuketi katika msikiti wa chuo kikuu cha Teheran baada waziri ya waziri mkuu wa serikali wakati huo ya Shah Shapur Bakhtiar kumzuia Imam Khomeini kurejea nchini Iran akitokea uhamishoni. Wa wanazuoni hao walisema sharti pekee la kusitisha mgomo huo ni kuruhusiwa Imam Khomeini kurejea nchini. Mgomo huo ulikuwa miongoni mwa matukio muhimu katika historia ya mapinduzi ya kiislamu nchini Iran. Na katika siku kama ya leo, miaka saba iliyopita, jamhuri ya kiislamu ya Iran ilituma kwa mara ya kwanza kiumbe hai katika anga za mbali kwa kutumia roketi. Kiumbe huyo alikuwa tumbili, ambaye alirejea salama ardhini baada ya jaribio hilo lililofanyika kwa mafanikio. Majaribio hayo yalidhihirisha tena maendeleo makubwa ya Iran katika masuala ya anga licha ya vikwazo vikali zaidi vya Marekani na waitifaki wake dhidi ya taifa hili yeah. Ya ya ya ya ya ya ya. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, tunaelekea kingoni mwa matangazo yetu haya ya usiku. Hii ni Radio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti so ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Asante sana Abdallah Ali Makajura, natushukuru sana kwa habari akiwa Tabora, Tanzania. Asante sana kwa kutuandikia katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Kalekela Omar Mahmud wa Tanzania pia naye ametuandikia, shukran jazila, asante sana ukiwa hapo Tanzania, ingawaji ujasema upo maeneo gani hapo Tanzania. Asante sana kisha Naona pia kaandika hapa: napongeza sana Iran kukataa kupokea chanjo toka Marekani, Uingereza na Ufaransa. Mataifa haya ni maadui dhahiri wa taifa la Iran pamoja na Waislamu kote duniani. Tunaiombea Iran ya Kiislamu ipate marafiki wengi waliowema, marafiki shupavu, wasiogopa vikwazo na udhalimu wa Marekani. Nami kama Mtanzania sina imani na chanjo za nchi hizo, ikiwa A zitaleta zinawaletea madhara wao wenyewe, sembuse wa Afrika. Allah atunusuru. Aya Kalikela Aumarhuyo akiwa nchini Tanzania, naye Ismail Khamis Ramadhan akiwa Runzewe, Geita, Tanzania, anasema Amerika ni chemichemi chemi ya unyama duniani, hawana huruma, sijui watakoma lini. Asante sana Khamis ukiwa hapo Geita, Tanzania. Muda umenipa kisogo, mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais Hasan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa Teheran itarejea katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA kwa sharti kwamba Marekani na Ulaya nazo zitekeleze majukumu yao. Safari ya waziri wa habari wa utawala wa kizayuni wa Israel huko Khartum imefanyika huku maandamano ya wananchi wa Sudan ya kupinga hatua ya serikali ya mpito ya nchi hiyo ya kukubali kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Tel Aviv yakiendelea. Msemaji wa wizara ya mashauri ya kigeni ya Marekani amesema kuwa serikali ya nchi hiyo imepanga kuangalia upya vikwazo vya Washington dhidi ya maafisa wa mahakama ya kimataifa ya jinai ICC. Harakati ya Hashdu Shabi na jeshi la Iraq zimeanza operesheni ya pamoja katika mkoa wa Al Ambar magharibi mwa nchi hiyo dhidi ya magaidi wa Daish. Na watekaji nyara wamewaua watu wawili katika jimbo la Texas nchini Marekani. Gazeti la Daily Mail limeripoti kuwa polisi ya mji wa Austin jimboni Texas jana usiku ilitangaza kuwa tukio hilo la utekaji nyara lilijiri kwa muda wa saa sita katika kituo kimoja cha tiba cha watoto katikati mwa mji huo. Imesema kuwa mili ya watu wawili imekutwa ndani ya kituo hicho cha tiba. Na habari hiyo kuhusu uhuru wa ubebaji silaha huko Marekani ndiyo inayotutamatishia matangazo yetu haya ya Jumatano usiku ya Redio Tehran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Tunakushukuru sana mpenzi msikilizaji, kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Maoni ambayo sijaweza kusoma kwa sasa, inshallah yatasomwa katika matangazo yetu yajayo, au yatarushwa hewani katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Jina langu ni Hussein Hassan. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, tunakushukuru sana na tunakutakia usiku mwanana. Kwaheri na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pastoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp, na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 9893565487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.