Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Maryam, aya themanini na nane hadi ya tisini na sita Allahul Aliul kwa jina la allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu na wao eti husema kuwa rahman mwingi wa rehema ana mwana hakika mmeleta jambo la kuchusha mno zinakaribia mbingu kutatuka kwa hilo na ardhi kupasuka na milima kuanguka vipande vipande, kwa kudai kwao kuwa Rahman mwingi wa rehma ana mwana. Wala hahitaji Rahman mwingi wa rehma kuwa na mwana. Hapana yeyote aliyemo mbinguni na ardhini ila atafika kwa Rahman mwingi wa rehma kuwa ni mtumwa wake. Yeye hakika amewadhibiti na amewahisabu sawasawa. Na kila mmoja katika wao atamfikia siku ya kiama peke yake. Hakika walioamini wa na wakatenda mema, Arrahman mwingi wa rehma atawajalia mapenzi. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya usiku ya idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislami ya Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, na tuliowandalieni usiku wa leo Jumanne kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo wapenzi wa usikilizaji, itaandamana na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, wapenzi wa, wa usikilizaji, tutawaleteni makala maalum kuhusiana na kuaga dunia Hadhrat Umul Banin. Baada ya hapo tutawaleteni e, makala ya Uh, uh, kuhusiana na kadhia ya Palestina na makala hiyo itafuatiwa na makala ya leo katika historia. Baada ya hapo, wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia, wakati ukituruhusu, na napenda kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa kwa njia moja kwa moja uh, kupitia uh, aplikesheni yetu ya IRIB World Service popote pale ulipo duniani na pia kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio maarifa FM inapatikana Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Kweni nasi hadi mwisho. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa saa za hapa Teheran, ikiwa ni saa mbili unusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja unusu kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakati huu. Iran yasema uhusiano baina yake na China na Russia ni wa kistratejia. Watu tisa wa uawa katika mpaka wa Kenya na Somalia. Umoja wa Afrika watoa kauli. Kanada yataka genge la mtawala wa zamani wa Marekani Donald Trump litambuliwe kuwa ni kundi la kigaidi. Karibuni na sasa ni habari kamili. Mshauri mkuu wa spika wa majlisi ushauri ya ushauri wa Kiislamu ya Iran yani bunge, katika maswala ya kimataifa, amesema kuwa uhusiano wa Iran, China na Russia ni wa kistratejia na ameongeza kuwa uhusiano na nchi za dunia ambazo zilikuwa pamoja na wananchi wa Iran wakati wa hali ngumu umejengeka juu ya msingi wa stratejia ya urafiki, ushirikiano na kuheshimiana. Husein Amir Abdullahian amesema kwamba bunge la 11 la jamhuri ya Kiislamu ya Iran hadi hivi sasa limeshafanya vikao zaidi ya 170 na wajumbe wa daraja mbalimbali mbali wa nchi za kigeni kutoka mashariki hadi magharibi mwa dunia na kuongeza kuwa msimamo wa bunge la Iran katika uhusiano wake wa kigeni na katika upande wa diplomasia ya kibunge ni kuwa na uhusiano mzuri na nchi za dunia katika kulinda manufaa ya kitaifa ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mshauri huyo mkuu wa spika wa Majlisi ya ushauri ya wa Kiislamu, bunge la Iran katika masala ya kimataifa, pia ameongeza kuwa Iran ina misimamo huru inaendelea na misimamo na siasa zake za si mashariki, si magharibi, bali ni Jamhuri ya Kiislamu. Amesema na hapa namnukuu, tutaendelea kudhamini maslahi ya kitaifa kwa kushirikiana kikamilifu kiwadi na kiuadilifu na nchi nyingine za mashariki na magharibi na kutoa kigezo kizuri cha udiplomasia wa kibunge na siasa za kigeni. Alkadhalika amesema msimamo wa siasa kuu za Iran ni kuishi kwa amani na usalama pia na nchi zote duniani, hususan nchi za Asia na hasa majirani zake. Msimamo wa Iran ni wa kutatua masuala yanayojitokeza kwa njia ya mazungumzo na ushirikiano wa nchi zote za eneo hili. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Rusia amesema kuwa hivi karibuni nchi yake itawasilisha rasmi malalamiko kuhusu usambazwaji wa habari bandia au feki na za ugaidi unaofanywa na mitandao ya intaneti ya Marekani. Akizungumza jana usiku kupitia televisheni, Bi Maria Zakharova, msemaji wa wizara ya mambo NJ ya nje ya rasia, amesema kuwa Moscow itatumia uh, Washington malalamiko rasmi kuhusu usambazwaji huo wa habari bandia na za kichochezi zinazofanywa na mashirika ya intaneti ya Marekani pamoja na hatua ya mashirika hayo ya kufunga akaunti za mitandao ya kijamii ya Rusia amesema kwamba Rasia halkadhalika imeazimia kuwasilisha suala la uingiliaji wa Marekani katika masuala ya ndani ya nchi hiyo katika ngazi za kimataifa kwa lengo la kujadiliwa kwa kina swala hilo. Maria Zakharova amesisitiza kwamba hii si mara ya kwanza kwa ubalozi wa Marekani mjini Mosco kusambaza habari bandia na za uongo sambamba na kufungwa akaunti za mitandao ya kijamii za raia wa Rasia, wakiwemo viongozi rasmi wa nchi hiyo na kwamba huko nyuma pia hatua kama hiyo imeshawahi kuchukuliwa na Marekani dhidi ya Rusia. Tunawakumbusha kuwa jana Jumatatu, John Sullivan, balozi wa Marekani mjini Moscow, aliitwa katika wizara ya mambo ya nje ya Rusia na kukabidhiwa malalamiko rasmi ya Rusia kuhusu hatua ya wanadiplomasia wa Marekani kusambaza habari bandia kuhusu maandamano haramu na yasiyo ya ya kisheria yaliyofanywa nchini humo siku ya Jumamosi. Viongozi wa Rusia wanasema hatua hiyo ni sawa na uingiliaji wa moja kwa moja wa mambo ya ndani ya Rusia. Tuelekee sasa barani Afrika. Mwenyekiti wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika amesema amani katika mpaka wa Kenya na Somalia ni jambo muhimu kwa ajili ya uthabiti wa eneo zima la Afrika Mashariki na Pembe ya Afrika. Bwana Musa Faki Mahamat ameasema hayo leo Jumanne katika ujumbe aliotuma kwenye ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter na kuongeza kuwa anafuatilia kwa makini taharuki iliyotanda katika mpaka wa nchi mbili hizo. Ametoa mwito kwa majirani hao kujizuia kuchukua hatua yoyote inayoweza kuzidisha hali ya taharuki na kuzitaka serikali za Mogadishu na Nairobi kutafutia ufumbuzi mgogoro uliopo kwa njia ya mazungumzo kwa kufuata mchakato wa Jumuia ya Ushirikiano ya Nchi za Mashariki mwa Afrika na Pembe ya Afrika, IGAD. Kauli ya mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika imekuja baada ya watu tisa kuripotiwa kuuawa katika mji wa Bulohawo jimbo la Jubaland mpakani mwa Kenya na Somalia. Hapo jana serikali ya Somalia ilidai kuwa wanamgambo waliojizatiti kwa silaha wanaofadhiliwa na kuungwa mkono na serikali ya Kenya waliingia katika mji huo wa Somalia wakitokea Kenya na kuanzisha mapigano hayo. Waziri wa habari wa Somalia, Osman Abukar Dube amesema wanajeshi watatu wa Somalia wameuawa katika mapigano hayo, mbali na watoto watano pamoja na mama yao. Hata hivyo serikali ya Kenya imekanusha tuhuma hizo, ikisisitiza kuwa maafisa usalama wa kutosha katika mpaka wake na Somalia uh, wametumwa ili kulinda doria. Mwezi uliopita Somalia Ilitangaza kukata rasmi uhusiano wa kidiplomasia na Kenya na kuilaumu Kenya kwa kujaribu kuingilia mamlaka ya kujitawala ya Somalia. Hata hivyo, serikali ya Kenya imekanusha vikali tuhuma hizo na inasema kuwa inataka mgogoro wake na Somalia utatuliwe kwa njia za kidiplomasia na tayari imeshaanzisha mkakati wa kutatua mgogoro huo kwa kanali za kidiplomasia. Tukitoka huko uh, mashariki mwa Afrika, upembe wa Afrika, sasa tunaelekea kaskazini mwa Afrika. Taarifa zinasema mahakama nchini Misri imewaweka viongozi hamsini wa harakati ya Ikwan Almuslimini ya nchi hiyo katika orodha ya wale wanaodaiwa kuwa ni magaidi. Abdul Muniim, Abdul Futuh, Mahmud uh, Izat Hasan Malik na Omar Asaidi ni miongoni mwa viongozi ambao majina yao yamewekwa katika orodha hiyo ya makundi ya kigaidi. Mahakama hiyo ya mjini Kairo imedai kuwa na hapa na nukulu ripoti yake, uamuzi huo umetolewa katika fremu ya mpango wa kupambana na aina mbalimbali za ugaidi, na kwamba kuwepo watu hao kunaitishia Misri, raia wake, haki na uhuru wa wananchi, mwisho wa kunukulu. Kadhalika, mahakama hiyo ya Misri imerefusha kwa muda wa miaka mitano mingine uamuzi wake wakuarifisha harakati ya Ikhwanul Muslimin kama kundi la kigaidi. Harakati hiyo ya Kiislamu ilitangaza kuwa kundi la kigaidi ilitangazwa kuwa kundi la kigaidi kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na tatu baada ya jeshi la Misri likiongozwa na waziri wa ulinzi wakati huo, Jenerali Abdul Fattah Sisi, kufanya mapinduzi ya kijeshi dhidi ya serikali ya kwanza ya kidemokrasia ya Misri ya Muhamad Morsi ambaye ni mwanaharakati wa Ikhwanul Muslimin mnamo tarehe tatu Julai elfu mbili kumi na tatu na kuondolewa rais huyo, viongozi wote waandamizi wa harakati ya Ikhwanul Muslimin akiwemo Morsi mwenyewe walikamatwa na kutiwa gerezani. Tangu wakati huo hadi sasa, mahakama za Misri chini ya utawala wa Abdul Fatah Sisi zimeshatoa hukumu za vifo, vifungo vya maisha jela na vya miaka kadhaa kwa viwango, kwa viongozi na wanachama wengi waandamizi wa harakati ya ikhwan almuslimin morsi mwenyewe aliaga dunia tarehe 17 juni 2019 baada ya kuanguka mahakamani alikofikishwa kujibu moja ya kesi zilizokuwa zikimkabili na sasa tunaelekea bara amerika ambapo bunge la canada limeitaka serikali ya nchi hiyo iliweke rasmi genge la wanamgambo waliojizatiti kwa silaha na wafuasi sugu wa aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump katika orodha ya magenge ya kigaidi kama vile Alqaida na ISIS au Daesh. Wabunge wa Canada hapo jana walipasisha kwa kishindo mswada unaolitaka bunge la nchi hiyo na serikali ya nchi hiyo inayoongozwa na waziri mkuu Justin Trudeau kuliharifisha genge la Proud Boys la Trump kama kundi haramu la kigaidi. Genge hilo la kibaguzi linaloitakidi kuwa watu weupe au wazungu ni bora kuliko watu wa jamii nyinginezo dunia za Marekani limekuwa likimwunga mkono Trump kwa hali na mali katika kipindi chote cha utawala wake uliogubikwa na utata. Mapema mwezi huu Trump aliwachochea wafuasi wake hao kufanya fujo na mauaji katika jengo la bunge la Congress nchini humo. Mbali na kufanya mauaji na uharibifu, wafuasi hao sugu wa Trump pia walivunjia heshima maeneo mbalimbali nyeti ya Congress ikiwemo ofisi ya spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi. Wafuasi hao wa Trump walizusha ghasia hizo kwa lengo la kuzuia kikao cha Congress ya Marekani ambacho kilifanyika kwa lengo la kupasisha ushindi wa uchaguzi wa rais wa Novemba Uh, tatu huko Marekani ambapo Trump alishindwa na Joe Biden. Wajumbe wa baraza la Seneti la Marekani wamepasisha kwa wingi e, mswada wa, wa kushtakiwa Trump kwa kuchochea uvamizi na mauaji hayo. Kesi inayomkabili rais huyo wa zamani wa nchi hiyo itasikilizwa tarehe nane mwezi ujao wa Februari katika baraza hilo. Na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Nam, wapenzi msikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu haya wakati huu kwa kuwaleteeni e, uchambuzi wa kisiasa na utajadili kushadidi maandamano na malalamiko ya wananchi huko Sudan. Sambamba na kushadidi matatizo ya kiuchumi nchini Sudan, wananchi wa nchi hiyo wameanza tena kufanya maandamano wakilalamikia hali mbaya. Katika kipindi cha siku tatu zilizopita, mamia ya wananchi wa Sudan wamejitokeza katika mji mkuu Khartoum na miji mingine ya nchi hiyo na kuandamana wakilalamikia uhaba wa mikate na nishati ya umeme. Waandamanaji hao walikusanyika katika barabara kuu upande wa mashariki mwa Khartum ambapo waliweka vizuizi vizu barabarani na kuchoma moto matairi kama njia ya kubainisha hasira zao kufuatia ongezeko kubwa la ughali wa maisha, uhaba wa chakula na kukatika umeme mara kwa mara. Kwa kundi la jumuiya ya wafanyabiashara ambayo ndio inayoongoza malalamiko hayo, imeeleza bayana kuwa sera za utawala mpya nchini Sudan zinashabihiana na zile zile za aliyekuwa mtawala um, uh, wa kidikteta wa nchi hiyo Omar al Bashir aliyepinduliwa Aprili mwaka elfu mbili kumi na tisa na kutangaza kuwa serikali sambamba na kutekeleza uadilifu inapaswa kuunga mkono wafanyakazi na wazalishaji wa ndani wa bidhaa. Sudan kwa miaka mingi imekuwa ikikabiliwa na matatizo ya kiuchumi na mizozo ya ndani licha ya kuwa na utajiri na vyanzo vingi vya madini. Hali hii imekuwa ikiongeza na kushadidi ikiongezeka na kushadidi kadiri siku zinavyosonga mbele kiasi kwamba kuongezeka umasikini na ughali wa maisha kuliwafanya wananchi kujitokeza katika maandamano makubwa ya kupinga sera za mtawala wa zamani wa nchi hiyo wa Omar al Bashir, na hatimaye wakamwondoa madarakani. Wananchi wa Sudan walikuwa na matumaini kwamba kuondoka madarakani al Bashir kungeboresha mazingira ya kisiasa na hali ya kiuchumi ya nchi lakini kinyume na matarajio yao, mabadiliko hayo ya kisiasa ambayo yamepelekea kuingia madarakani serikali ya waziri mkuu Abdalla Hamdok hayajaweza kuwa tiba mujarab ya kuboresha hali ya mambo katika nchi hiyo. Hivi sasa Sudan inakabiliwa na hali mbaya mno ya kiuchumi, ambapo uhaba wa chakula, ukosefu wa ajira, wimbi la umasikini, kuendelea mizozo ya ndani, kuendelea vita katika baadhi ya maeneo, kuenea virusi vya korona na uhaba wa vifaa na suhula za kitiba, dawa na kadhalika ni mambo ambayo Sudan kutumbukia katika mgogoro mkubwa. Mazingira hayo sambamba na uingiliaji wa kigeni katika masuala ya ndani ya Sudan ni mambo ambayo yameifanya serikali ya Khartoum isahau malengo ya Wasudan na kufanyika mageuzi na badala yake kunyosha mkono wa kuomba msaada kwa Marekani na waitifaki wake wa kieneo. Katika fremu hiyo, licha ya upinzani mkali na malalamiko ya wananchi na vyama vya kisiasa, serikali ya waziri mkuu Hamdok ikishinikizwa na Marekani Oktoba mwaka jana ililazimika kuanza mchakato wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel. Hamduk alitia saini makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kigaidi wa Israel katika hali ambayo akthari ya vyama vya siasa vya Sudan, vikiwemo vyama viwili muhimu vya Almutamar Alwatan na Albath, vilitangaza kupinga vikali mpango huo. Pamoja na hayo, waziri mkuu Abdalah Hamduk alikuwa na matumaini kwamba ubadilishanaji huu wa kidiplomasia na kuanzisha uhusiano na utawala wa kizayuni wa Israeli na kuchukua misimamo iliyo dhidi ya mapambano ya taifa la Palestina ungeandaa mazingira ya kuboreka uchumi wa Sudan. Hata hivyo kuanzisha uhusiano na wa wazayuni kivitendo hakujawa na matunda yoyote kwa Sudan, na Marekani nayo iliyoishawishi na kushinikiza Sudan kufanya hivyo haijapata fedha na haijaipatia fedha na msaada serikali ya Khartum. Hivi sasa imepita miezi kadhaa tangu Sudan ilipotangaza kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel, ambapo waziri wa habari wa Sudan ananukuliwa akikiri waziwazi kwamba kile ambacho kilikuwa kikielezwa kuhusiana na kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel, kwamba siasa hizi zingepelekea kupatikana amani na utulivu kwa pande zinazofanya mazungumzo zilikuwa ni ndoto za alinacha. Wale ndio mambo wanaamini kuwa msukumo mkubwa wa wale waliokubali mpango wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israeli nchini Sudan ilikuwa ni kuondolewa vikwazo vya Marekani dhidi ya Khartoum. Hii ni katika hali ambayo ahadi ya Washington haijatekelezwa kivitendo. Katika miezi ya karibuni, kutokana na kuongezeka ugali wa maisha, kuibuka ukuhaba mkubwa wa bidhaa muhimu, sambamba na kuongezeka bei ya nishati na mikate, malalamiko na maandamano ya barabarani kwa mara nyingine tena yameanza kushuhudiwa tena Khartoum na kote Sudan. Serikali ya Waziri Mkuu Abdulhamduki hivi sasa inakabiliwa na mgogoro Uh, uh, huo na pia migogoro mingine mingi, na hivi sasa hata kuna migogoro kama ile ya huko Darfur, mzozo wa bwawa la Nahda, na mvutano na wa mipakani na jirani yake Ethiopia huko mashariki mwa nchi. Naonekana kuwa kama serikali ya Hamduk na washirika wake watashindwa katika kipindi cha muda mfupi kuanzia sasa kuboresha hali ya kiuchumi ya nchi hiyo, basi watakabiliwa na malalamiko na maandamano ya wananchi yenye wigo mpana zaidi ambayo atateteresha kama si kubomoa kabisa nafasi zao za uongozi. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni Teherani, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Irani. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi maalum kuhusiana na kuaga dunia Hadhrat Umulbanin salamu alaiha. Baada ya hapo, tutakuwa na makala kuhusiana na Sibtein na si Palestina kama tulivyowatangazia hapo awali, na makala hiyo itafuatiwa na makala yetu ya leo katika historia. Basi kuweni nasi hadi mwisho. Li ajlil, hazin, al-Banin, ni matumaini yangu kuwa hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kutegea sikio kipindi hiki maalumu kinachokujieni kwa mnasaba wa kukumbuka siku aliyofariki dunia Ummul Banin alaihis salaam. Ndugu wasikilizaji, siku ya tarehe kumi na tatu Jamaduthani mwaka wa hijiria kamaria, inakumbushia tukio la kuzama kwa jua la mke mwema na mwaminifu, mama mwema mwenye huruma aliyekusanya sifa zote njema za kimaadili, imani, ukamilifu wa kiroho, subira na uvumilivu, elimu na maarifa, na hali kadhalika, kwa kuwa kigezo chema cha kuigwa cha mwanamke kamili wa Kiislamu. Jina la mwanamke huyo ni Fatima aliyepewa kunia ya Ummul Banin. Baba yake ni Hizam bin Khalid kutoka kabila la Bani Kilab, na mama yake alikuwa Thumama. Inakadiriwa kuwa alizaliwa mwaka watano baada ya hijira ya Mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam kutoka Makka kwenda Madina familia na kabila lake lilikuwa la watu mashujaa, wakarimu, wenye maadili mema na adhimu, na walitambuliwa kuwa vinara wa uarabu baada ya kabila la Quraishi. Alama Sayidi Muhsin Amin, mwanafasihi mashuhuri na mwandishi wa wasifu wa karne ya 13 Hijiria, anasema, Ummulbanin alayhas salam alikuwa malenga hodari na alizaliwa katika familia mashuhuri na ya watu mashujaa Stardine. Ali bin Abi Talib alimwomba kaka yake Aqil ambaye alikuwa gwiji na mtaalamu wa nasaba amtafutie mke mwema kutoka kizazi cha watu mashujaa atakayemzalia watoto mashujaa. Aqili alimwelekeza kwa Fatima Alkilabiya ambaye kabila lake la Bani Kilab halikuwa na mfano katika ushujaa. Imamu Ali alaihi ssalam pia alikubali ushauri wa kaka yake, kisha akamtuma kwa baba yake Ummulbanin Hizam au Huzam, ambaye alikuwa maarufu sana kwa kuwapenda na kuwakirimu wageni. Alimkaribisha na kumkarimu kwa kumchinjia mnyama. Ada ya Waarabu ilikuwa ni kumkaribisha mgeni kwa siku tatu, ukimkirimu bila ya kumwambia lolote na kumuuliza haja yake. Baada ya kipindi hicho, familia ya Fatima binti Huzam ilitekeleza kikamilifu ada hiyo, na katika siku ya nne ilitaka kujua sababu ya safari ya Aqil. Kwa heshima na taadhima, Aqil alisema, nimekuja kumchumbia binti yenu Fatima kwa ajili ya Ali bin Abi Talib. Hizamu ambaye hakutarajia kabisa swala hilo alipigwa na butwaa na kujibu kwa kusema, hata hivyo, mwanamke wa kijiji kama Fatima si laiki ya mtu adhimu kama Ali bin abi Talib. Baada ya kusikia maneno hayo, Aqila alisema, Ali anayajua hayo unayoyasema, lakini pamoja na hayo anataka kumuoa Fatima. Baba yake Umulbanin ambaye hakujua aseme nini, alimwomba Akil ampe muda, ili apate kuzungumza na mama wa binti yake. Alimwambia wanawake wanajua vyema zaidi hali za kiroho na kinafsi za mabinti zao na vilevile masilahi yao. Mke wake ambaye alikuwa mpenzi mkubwa wa kizazi cha Bwana Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alijibu bila ya kusita kwamba, ewe Hizam, na hapo kwa jina la Mwenyezi Mungu kwamba nimemlea vizuri binti yangu huyu na ninamwomba ba Mwenyezi Mungu mtukufu ampe saada na ufanisi na amfanye mke mwema kwa Ali bin Abi Talib. Mwoze Fatuma kwa Ali. Ali sema, siku ya kwanza Fatuma binti Huzam alipoingia nyumbani kwa Imamu Ali alaihi ssalam, Hasan na Husein walikuwa wagonjwa kitandani. Baada tu ya kuingia nyumbani, mwanamke huyo mwema alikwenda moja kwa moja kwa wajukuu hao wawili wa Bwana Mtume na kuanza kuwajulia hali na kuwashughulikia kama mama mwenye huruma kwa watoto wake. Katika siku hizo za mwanzo, ni mwanamke huyo mwema alimuomba Imamu Ali alaihi ssalam, awe anamuita kwa kunia yake Umul Banin badala ya jina la Fatima, ili watoto wa Fatimatu Zahara binti ya mtukufu Mtume wasipate machungu ya kumkumbuka mama yao kwa kusikia jina hilo mara kwa mara. Watoto wa Bibi Fatima binti Muhammad walimuona mama yao katika mwanamke huyo mwema na kupungukiwa na majonzi ya kutokuwa na mama kutokana na upendo, huruma na mwenendo ali wa mwanamke huyo mcha Mungu. Daima Ummul Banin aliwatanguliza wana wa Fatima na kuwafadhilisha kuliko watoto wake mwenyewe, na aliwapenda sana kuliko wanawe wa kuwazaa. Aliliona suala hilo la kuwapenda watoto wa Sayyidati Fatima kuwa ni wajibu wake wa kiimani na kidini ulioamrishwa na Mwenyezi Mungu Mtukufu katika aya 23 ya Suratush-Shura, pale Mwenyezi Mungu aliposema: Sema sikuombeni malipo yoyote kwenu ila mapenzi kwa ndugu zangu wa karibu, na anayefanya wema tutamzidishia wema Hakika Mwenyezi Mungu ni msamehevu mwenye shukrani. Mwanahistoria wa karne ya 10 Hijiria, Zainuddin Amil anaandika kwamba Umul Banin alikuwa mwanamke mwenye maarifa na utukufu mkubwa. Aliwaashiki Ahlulbeiti wa Mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam, na aliwasabilia maisha yake kwa ajili ya kuwatumikia. Vilevile watu wa nyumba ya Mtukufu Mtume walimpa nafasi ya juu na heshima maalumu. Mwisho wa kunukuu. Matunda ya maisha ya ndoa ya Ummulbanina na Imamu Ali bin Abitalib alayhim assalam yalikuwa watoto wanne wa kiume waliokuwa na majina ya Abbas, maarufu kwa lakabu ya Kamaru Bani Hashim, Abdullah, Jafar na Uthman. Na wote waliuawa Karbala pamoja na kaka yao Alimamu Husein bin Ali bin Abitalib alaihimsalam. Kizazi cha Ummulbanin alaihi ssalam kilibakia kupitia mtoto wa Hadhrat Abulfadhlil Abbas, yani Ubaidullah. kutokana na kuwawa shahidi watoto wake wote wanne katika siku moja ya Ashura huko Karbala, Ummulbanin alipewa fahari ya lakabu ya mama wa mashahidi, na hivyo kupata ufahari wa kuwa mke wa shahidi na mama wa mashahidi waliowawa wa katika kutetea dini ya Allah subhanahu wataala. Wanahistoria wanasema wakati Ummulbanin alipomuona mjumbe wa Imamu Ali bin Huseini Zainulabidin alaihissalam aliyekuwa amefika mjini Madina na kutoa habari za kuuawa shahidi Imam Husein na wafuasi wake katika ardhi ya Karbala, alimwambia kwa kusema, nipe habari ya Husein. Mjumbe huyo alijibu kwa kusema, Mwenyezi Mungu akupe subira na uvumilivu, mwanao wa Abasi ameuawa. Umulbanina alisema, nipe habari za Husein. Mjumbe wa Imam Sajjad alimwambia tena kwa kusema, watoto wake wote wanne wameuawa. Umulbanin alikariri tena takwa lake akitaka kujua habari za Husein kwanza kabla ya watoto wake wenyewe wakuwazaa. Alisema, watoto wangu na kila kilichoko duniani kiwe fidia na mhanga kwa Abu Abdillah Hussein, niambie kwanza habari za Husein. Wakati mjumbe huyo alipotoa habari za kuuliwa shahidi Imamu Hussein alaihi ssalam, Bibi Ummulbanin alipiga mayowe na kusema, umekata mshipa wa moyo wangu, ewe Bashir. Bibi huyo mwema na mchamungu alilia sana kwa uchungu na maumivu. Miongoni mwa sifa kubwa za Ummulbanin, amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake, ni kipaji chake kikubwa katika taaluma ya fasihi, kilichohudhuria vyema zaidi katika utungaji wa mashairi. Kabila la Bani Kilab ni mashuhuri sana kwa kuwa na malenga wakubwa na watajika, na Waarabu walikuwa wakiwategemea sana katika taaluma hiyo. Watu wa kabila la Bani Kilab walikuwa vinara na magwiji wa fasihi na malenga wa Kiarabu. Bibifato umu lbanin alikulia katika kabila hilo na kupata elimu na maarifa ya lugha na utunzi wa mashairi. Miongoni mwa mashairi ya mtukufu huyo ni lile alilolitunga na kulisoma baada ya kuliwa watoto wake katika medani ya Karbala. Wanahistoria wanasema Umulbanin alaiha ssalam aliumizwa sana na mauaji ya Karbala kiasi kwamba kila siku alikuwa akishika mkono wa mjukuu wake mchanga Ubaidullah mwana wa Abul Fadhl al Abbas na kwenda naye katika makaburi ya Baqii mjini Madina, alikokuwa akiketi na kufanya kilio kwa kuwakumbuka mashujaa hao. Alihuisha jina la mashahidi wa Karbala na kufichua uovu na dhulma za Bani Umaya kwa mashairi yake. Hatimaye bibi huyo mwema aliyekuwa ashik na khadimu wa watu wa nyumba ya Bwana Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam aliaga dunia katika siku ya tarehe 13 Jamaduthan mwaka wa 64 Hijria mwili wake mtukufu ulizikwa katika makaburi ya Baki yanayopakana na msikiti wa mtukufu Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam hapo mjini Madina. Mwenyezi Mungu mtukufu aiweke roho yake ya peponi na mtukufu Mtume na ahlu beiti zake watukufu, na aturuzuku shifaa na maombezi yao. Inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Siptin, katika Qur'an na hadithi. Asalamu As alaykum, wapenzi wa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Karibuni kusikiliza sehemu nyingine ya kipindi hiki cha Siptin katika Qur'ani na hadithi ambacho bila shaka kitakunufaisheni vya kutosha. Ndugu wasikilizaji, moja ya sifa na fadhila kuu za Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasalam, wa na ali zake watoharifu Alaihimus salam, wa ni kuwa Mwenyezi Mungu mwenyewe na malaika wake wote wanawaswalia watukufu hawa na kuwaamrisha waumini pia wawaswalie. Anasema katika aya ya 56 ya Suratul Ahzab ya kitabu chake kitakatifu cha Qurani kwamba hakika Mwenyezi Mungu na malaika wake wanamswalia Nabii. Enyi mlioamini, mswalieni na msalimu kwa salamu. Allahumma salli ala Muhammadin wa ali Muhammad. Naam wapenzi wa wasikilizaji, hizo ni swala tatu. Uh, swala ya kwanza ni ya Mwenyezi Mungu ambayo ni rehma na baraka kutoka kwake, na ya pili ni ya malaika, nayo ni ya utakaso unaotoka kwa Mwenyezi Mungu mtukufu kwenda kwa mtume wake Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam, na swala ya tatu ni ya waumini ambao wameamrishwa na Mwenyezi Mungu kumswalia mtume wao kwa sababu wanaitikia wito wake Mwenyezi Mungu subhanahu wa taala na kutekeleza amri yake. Swala ya waumini ni dua yao kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasallam. Maana ya swala yao hiyo ni kwamba wanathibitisha kwamba wangali wanalinda na kuheshimu mapatano na amana ambayo waliikubali walipopatiwa na Mwenyezi Mungu katika aya inayosema je, Si mimi ni Mola wenu? Wakasema ndiyo. Hivyo kwa swala yao hiyo, kwa Mtume na ali zake watuharifu, huwa wamesadikisha kukiri, kuthibitisha na kusalimu amri kikweli mbele ya Mwenyezi Mungu Mtukufu, juu ya yale aliyoteremsha katika kitabu chake na kuyaweka kwenye sheria zake ambazo alimteremshia Mtume wake kupitia wahai baada ya kuaga na kuondoka duniani Bwana Mtume Muhamadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam, sheria hizo zilidumishwa na kuendelezwa na watukufu na warithi wake wa haki ambao walihusiwa kuchukua nafasi hiyo kwa amri ya Mwenyezi Mungu, wa kwanza wao akiwa ni Imamu Ali bin Abi Talib alaihi ssalamu, kisha Al Hasan na Al Husein alaihim assalam, na baadaye maimamu wengine tisa masumin waliotokana na kizazi cha Imam Hussein alaihi salaam. Ni adhama na utukufu mkubwa ulioje, wapenzi wa wasikilizaji wa kwa mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam wa ambaye hata Mwenyezi Mungu mwenyewe pamoja na utukufu wake na malaika wake wamemswalia na wangali wanamswalia mtukufu huyo mbali na hayo waumini, pia wameamrishwa wamswalie mtukufu mtume sallallahu alihi wa alihi wa salam, na Ali zake watoharifu kupitia kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema: ya ayuha ladhina amanu sallu alaihi wasalimu tasliman, yani enyi mliyoamini, mswalieni na msalimuni kwa salamu. Kumsalimu kwa salamu kwa kwa hapa ni kwa moja kwa moja, kwa maana kwamba siku aliyosema mtukufu mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam wa kwamba yule ambaye mimi ni msimamizi wa mambo yake, basi na Ali ni msimamizi wa mambo yake. Ilikuwa ni amri ya Mwenyezi Mungu, na hivyo waislamu wote walipaswa kusalimu amri na kumfuata Imamu Ali Amirulmuminin alaihi ssalamu. Na siku ile mtukufu Mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam alipowaainisha wajukuu wake Alhasan na Alhusein kuwa maimamu Waislamu na waumini wote waliwajibika kutii amri hiyo na kusalimu amri. Kwa msingi huo, Imamu Hasan Almushtaba alaihi ssalamu aliposimama kupambana na tahuti wa Sham Waislamu waliwajibika kusimama na kusaidiana naye dhidi ya taghuti huyo. Vilevile alipoamua kufanya suluhu na kulinda nafsi na damu ya waislamu isimwagike bure, walipaswa pia kuheshimu uamuzi wa wake na kukubaliana naye katika hilo. Walipaswa pia kufanya hivyo hivyo wakati Imamu Husein bin Ali alayhim assalam, ambaye ni bwana wa vijana wa peponi aliposimama kupambana na fasiki wa Sham, mkiukaji mkubwa wa sheria za Mwenyezi Mungu na ghasibu wa ukhalifa wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wa salam, Yazidi bin Muawiya. Umma wa Kiislamu ulipaswa kusimama kusaidiana na imamu huyo dhidi ya fasiki Yazidi, kwa sababu ndiye imamu ambaye ameainishwa na kuteuliwa na Mtume kwa amri ya Mwenyezi Mungu na kuwataka waislamu wote wamnusuru katika kila hali. Ni wazi kuwa kusalimu amri ya Mwenyezi Mungu na mtume wake kuna lazimu kumnusuru mtu wanayempenda na waliyemchagua kuongoza umma wa Kiislamu. Bila shaka Mtume na Ahlubeiti wake alayhimu assalamu ndiyo nia ya saada na uongofu na ndiyo ile kamba aliyoizungumzia Mwenyezi Mungu mtukufu katika aya ya 35 ya Suratul Maida kwa kusema: enyi mlioamini mcheni mwenyezi mungu na tafuteni njia ya kumfikia mwisho wa aya. na tuna wahutubu katika ziara ya jamiatul kabir kwa kusema ninyi ndiyo njia kuu iliyonyoka mashahidi wa dunia hii iliyo na mwisho na ponyo la dunia ya kudumu milele rehema inayofika kwenye kusudio aya iliyohifadhiwa amana, iliyolindwa na mlango uliofanywa kuwa mtihani kwa wanadamu. Kila anayekujieni huongoka, na asiyekujieni huhiliki na kuangamia. Wapenzi wa wasikilizaji, kuna aya hii ya 28 pia katika Suratul Hadidi inayosema, enyi mliyoamini, mcheni Mwenyezi Mungu na mwaminini mtume wake, atakupeni sehemu mbili katika rehema yake, na atakujalieni muwe na nuru ya kwenda nayo, baada ya kuamini na kuitakidi umola wa Mwenyezi Mungu na utume wa mtume wake. Muumini huwa amepata baraka kubwa kwa kuamini na kuwafuata maimamu wa nyumba ya mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam. Ni kwa nini isiwe hivyo, hali ya kuwa kuna aya nyingi za Qurani zinazoashiria uimamu huo, na hadithi nyingi za mtume sallallahu alaihi waalihi wasalam zinaashiria na kusisitiza juu ya jambo hilo. Hivyo muumini anayeamini na kuitakidi maneno na ujumbe wa mtume amani ya Mwenyezi Mungu iwe juu yake na ali zake, kuhusiana na ukhalifa wa maimamu kumi na wawili, bila shaka huwa ni katika wale watu walioongoka na kufuata kikamilifu njia inayomridhisha Mwenyezi Mungu. Imamu Muhammad al-Baqir alaihi salam anasema kuhusiana na maana ya ibara na atakujalieni muwe na nuru ya kwenda nayo, katika aya tuliyotangulia kuisoma kwamba ni imamu mnayemfuata na katika maimamu wa haki wapenzi wa wasikilizaji, ni maimamu Alhasan na Alhusseini alaihim assalamu, ambao ni wajukuu maua na makhalifa wawili wa mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam. Wa alhamawaini Ashafii al anamnukuu Ibn Abbas katika kitabu chake cha faraidi simtaine kwamba Myahudi mmoja kwa jina la Nathal alimuuliza Mtukufu Mtume kwa kusema hakuna mtume ambaye hakuwa na mtu wa kumrithi, na mtume wetu Musa bin Imran alirithiwa na Yoshua bin Nun, hivyo twambie mrithi wako unayemuhusia akurithi ni nani? Mtukufu Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam akamjibu kwa kumwambia, hakika wasii, yani mrithi wangu, ni Ali bin Abitalib, kisha baada yake ni wajukuu wangu Al Hasan na Al Husein, ambapo watafuatwa na maimamu tisa kutoka katika kizazi cha Husein. Aya nyingine ni ya 32 ya Suratu Fatir inayosema: kisha tumewarithisha kitabu hawa ambao tuliwateua miongoni mwa waja wetu, kati yao yupo aliyejidhulumu nafsi yake na yupo wakatikati na yupo aliyetangulia katika mambo ya kheri kwa idhini ya Mwenyezi Mungu. Hiyo ndiyo fadhila kuu. Alama Tabatabai anasema katika tafsiri yake ya Almizan kwamba maana ya aya inayosema, kisha tumewarithisha kitabu hao ambao tuliwateua miongoni mwa waja wetu, kwamba ni baadhi ya watu wateule tu katika waja wake na sio waja wote, kwa sababu kati yao yupo aliyeidhulumu nafsi yake, na yupo wa katikati, na yupo aliyetangulia katika mambo ya kheri. Ama wale walioteuliwa na Mwenyezi Mungu mwenyewe kama inavyosema aya hiyo tukufu, ni wale walioarifishwa na Imamu Sadiq alihi ssalamu, kwa kusema, wao ni ali za Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Vile vile wateule hao wamearifishwa na Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam, alipoulizwa na Yahudi Jandal bin Janada kwa kusema naomba, unijulishe mawasii watakaokuja baada yako. Mtume akamjibu kama anavyonukuu Alkanji Shafii katika kitabu chake cha Kifayatu Talib kwamba mawasii wangu ni kumi na wawili wa kwanza wao ni bwana wa mawasii na baba wa maimamu Ali wanawe Hasan na Husein na kisha akawahesabu hadi kumfikia imamu msubiriwa Imam al Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif. Hao ndio mabwana wa viumbe walioteuliwa na Mwenyezimungu mtukufu baada ya kuwafadhilisha na kuwatakasa kati ya waja wake wote, ili wapate kuwaongoza wanadamu katika yale yanayoamridhisha yeye Mwenyezimungu na wapate kumtii na vile vile, wawe ni viongozi wanaowaongoza waja wake katika yale anayoyataka yeye Mwenyezi Mungu mtukufu. Na kufikia hapa, wapenzi wa wasikilizaji, muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki umefikia ukingoni. Ni matumaini yetu kwamba mmepata kunufaika na yote tuliyokuandalieni katika kipindi cha leo hadi tutakapokutana tena katika kipindi kijacho, panapo majaliwa ya Mola, tunakuagieni nyote kwa kusema assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe 12 Jamaaduthani mwaka 1442 Hijiria Kamaria, sawa na tarehe 26 Januari 2021 Miladia. Miaka 799 iliyopita katika siku kama ya leo alifariki dunia Abul Hassan Ali bin Abdusomad Hamadani, mtambuzi wa lugha, fakihi na mfasiri wa Qurani Tukufu katika karne ya saba Hijiria. Alizaliwa huko saha katika viunga vya Misri, na akaondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Sahawi. Akiwa na lengo la kujiendeleza kielimu, Abul Hasan Ali bin Abdusamad alielekea Sham na kuishi Damaskus katika Siria ya leo. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu mbalimbali mbali katika ilmu za tajwid, theolojia na hadithi. Baadhi tu ya vitabu vyake mashuhuri ni pamoja na Aljawahir na Sifru Saada. Katika siku kama yalio miaka 198 iliyopita yani mwaka 1823 alifariki dunia Edward Jenner, tabibu wa Kiingereza aliyegundua chanjo ya ndui, yani smallpox. Jenner alizaliwa mwaka 1749 miladia. Tabibu huyo alifanikiwa kugundua chanjo ya ndui akiwa na umri wa miaka arobaini na mitano wakti alipoelekea nchini India. Kwanzia hapo ugonjwa huo wa ndui uliweza kutibiwa kwa kutumia chanjo hiyo, na ilipofika mwaka elfu tisa mia sabini na tisa maradhi hayo yalitokomezwa kabisa duniani. Siku kama ya leo miaka 71 iliyopita, mfumo wa jamhuri ulitangazwa nchini India na siku hii ikapewa jina la siku ya kitaifa ya India. Baada ya India kupata uhuru kutoka mkoloni Mwingereza, Jawaharlal Nehru alichaguliwa kuwa waziri mkuu, huku Rajendra Prasad akichaguliwa kuwa rais wa kwanza wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa mfumo wa India, wadhifa wa urais ni wa kiheshima tu na waziri mkuu ndiye mtendaji mkuu wa shughuli za serikali. na siku kama yaleyo miaka 18 iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa masuala ya kiislamu wa ujerumani b anne-marie shimel b shimel alipendelea mno kutwalii na kupata maarifa kuhusu ustaarabu wa kiislamu na alipata shahada ya uzamivu katika taaluma ya masuala ya kiislamu katika chuo kikuu cha berlin akiwa na umri wa miaka 19 profesa anne-marie shimel alifundisha kwa miaka mingi historia ya dini na irfani ya kiislamu katika vyuo vikuu vya marekani ujerumani na uturuki Mbali na kujua lugha za Kijerumani na Kiingereza, Bi Anmari Shimel alijifunza pia lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kiurdu, Kibengali na Kituruki kwa ajili ya kupata maarifa zaidi kuhusu masala ya Kiislamu. Profesa Shimel ameandika vitabu kadhaa kuhusu masuala ya Kiislamu, ikiwa ni pamoja na kile cha Muhammad Mtume wa Mwenyezi Mungu na mwanamke katika irfani ya Kiislamu. Aene msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na kabla ya kufunga matangazo ni muhtasari wa habari za dunia. Mshauri mkuu wa spika wa Majlisi wa ya Ushauri wa Kiislamu, bunge la Iran, katika masala ya kimataifa amesema uhusiano wa Iran, China na Rasia ni wa kistratejia na ameongeza kuwa uhusiano na nchi za dunia ambazo zilikuwa pamoja na wananchi wa Iran wakati wa hali ngumu umejengeka juu ya msingi wa stratejia ya urafiki, ushirikiano na kuheshimiana. Msemaji wa wizara ya mambo nje ya Rasia amesema kuwa hivi karibuni nchi yake itawasilisha rasmi malalamiko kuhusu usambazwaji wa habari bandia au feki na za ugaidi unaofanywa na mitandao ya intaneti ya Marekani. Mwenyekiti wa kamisheni uh, ya Umoja wa Afrika amesema amani katika mpaka wa Kenya na Somalia ni jambo muhimu kwa ajili ya uthabiti wa eneo zima la Afrika Mashariki na pembe ya Afrika. Amesema hayo baada ya kuibuka taharuki katika eneo hilo la mpakani. Na Kanada imetaka genge linalofungamana na rais Donald Trump Marekani ni kundi la kigaidi na kabla hapa ni, ni na wa kuwa Wamarekani. Makajura hana mengi anatushukuru kwa matangazo yetu. Sherali Fazilo, Dar es Salaam, Tanzania, anasema Umoja wa Mataifa, uadilifu unahitajika katika kila jambo, ili amani, usawa, haki za binadamu na utulivu baina ya wanadamu kuwepo, kupatikana na kuelewana kwa wanadamu nam. Uh, la ziada sina kutoka hapa Teheran. Wapenzi wasikilizaji, nawashukuru ninyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Mimi ni Mubarak Henia, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelit na internet. Anwani yetu ya internet ni Parts today com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.