Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Mwenyezi Mungu, hakuna mola ila yeye na ndiye mwenye uhai wa maisha, msimamia kila jambo. Kusinzia hakumshiki wala kulala. Ni vyake peke yake vyote vilivyomo mbinguni na vilivyomo kwenye ardhi. Na nani huyo awezaye kuombea mbele yake Mwenyezi Mungu bila idhini yake? Anayajua yaliyo mbele yao na yaliyo nyuma yao, wala hawalijui lolote katika yaliyo kwenye elimu yake Mwenyezi Mungu ila kwa alipendalo mwenyewe. Enzi yake imeenea mbinguni na ardhi, wala kuvilinda hivyo hakumshindi na yeye mwenye peke yake ndiye aliye juu na ndiye aliye mkuu. bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo, mpenzi msikilizaji popote pale ulipo, na karibu katika matangazo haya ya Jumanne mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikikutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran studioni. Kuendesha matangazo haya ni mimi Hussein Hassan. Ni kukumbushe mpenzi msikilizaji kwamba leo ni Januari 26 mwafaka na tarehe 12 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijria. Mchana huu mpenzi msikilizaji, kama ada, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia itakayojumuisha ripoti. Tutakuwa na uchambuzi wa kisiasa kama ambavyo tutakuletea udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, na katika safu ya vipindi tumekuandalia mapinduzi ya Kiislamu, ulimwengu wa michezo, bila kusahau makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa mukhtasari wa habari za dunia. Kumbuka mpenzi msikilizaji, mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania ni kupitia Redio Maarifa 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na 99.1 Singida. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kadhalika, mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushirikiana nasi katika matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari inayoanza na alama ya kujumlisha wa plus 989035065487. Hali kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir <mulia> Imetimia saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza muhtasari wake. Balozi wa Iran katika Umoja wa Mataifa asema rais wa Marekani anapaswa kuchukua hatua ya kwanza. Waasi 44 wauawa na jeshi la Jamhuri ya Afrika ya Kati. Na wazayuni wamevunja zaidi ya nyumba nyingine 800 za Wapalestina, pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Jamhuri ya Kiislamu haina mpango wowote wa kufanya mazungumzo na rais mpya wa Marekani Joe Biden, lakini inasubiri serikali mpya ya Washington ichukue hatua ya kwanza ya kuliondolea taifa hili vikwazo na kurejea katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Majede Tahteravanchi alisema hayo jana Jumatatu katika mahojiano yake ya kwanza na shirika la habari la NBC News tangu Biden aapishwe na kuongeza kuwa mpira uko katika uwanja wa Marekani, akijibu swali la mwandishi wa habari wa NBC News Richard Enge kuhusu iwapo Teheran imeshafanya mazungumzo na utawala wa Biden. Balozi Takhtiravanchi ameeleza bayana kuwa hapana, hakuna mazungumzo yoyote yamefanyika kati ya Iran na Marekani tangu Biden achukue hatamu za uongozi. Amesisitiza kuwa Jamhuri ya Kiislamu haina mpango wowote wa kuanzisha mazungumzo ya moja kwa moja na Washington au yasiyo ya, ya moja kwa moja kupitia serikali ya Uswisi. Mwanadiplomasia huyo wa ngazi ya juu wa Iran amebainisha kuwa na hapana nukuu ni juu ya Marekani kuamua hatua itakayochukua, sisi hatuna haraka Mwisho wa kunukuu. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika uwanja, katika Umoja wa Mataifa amefafanua kuwa Biden anapaswa kutekeleza ahadi aliyoitoa wakati wa kampeni za kugombea urais ya kuirejesha Marekani katika mapatano ya kimataifa ya JCPOA. Ameongeza kuwa maneno matupu hayatoshi na kwamba Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inataka kuona serikali mpya ya Washington ikichukua hatua na kutekeleza ahadi zake kwa vitendo. Kwengineko, jeshi la Jamhuri ya Afrika ya Kati limetangaza habari ya kuua waasi 44 waliokuwa na nia ya kuzingira na kuudhibiti mji mkuu wa nchi hiyo Bangui, sambamba na kuipindua serikali ya rais Faustin Archange Touadera wa nchi hiyo. Katika taarifa iliyochapishwa jana Jumatatu katika mtandao wa kijamii wa Facebook, serikali ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imesema wanajeshi wa nchi hiyo wakishirikiana na askari wa itifaki wamefanikiwa kuangamiza wapiganaji arobaini na wanne katika kijiji cha Boyali umbali wa kilomita 90 kutoka mji mkuu. Taarifa hiyo imeongeza kuwa mbali na wapiganaji kadhaa wa kabila la Fulani, waasi wengine waliouawa katika operesheni hiyo ni mamluki kutoka nchi za Chad na Sudan. Msemaji wa serikali Anje Maxim Kazagui ameliambia shirika la habari la AFP kuwa wanajeshi wa nchi hiyo wakishirikiana na wanajeshi wa Rwanda na Rusia wanafanya operesheni za kuwafurusha waasi hao na tayari wamefanikiwa kudhibiti kijiji cha Boda ya pata kilomita 124 kutoka Bangi. Waasi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa mara ya kwanza mwanzoni mwa mwezi huu wa Januari waliuteka mji wa Bangassou mashariki mwa mji mkuu Bangui siku moja kabla ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi wa rais na bunge uliofanyika Desemba 27 mwaka jana. Hata hivyo, siku chache baadaye askari wa Umoja wa Mataifa nchini humo minuska walifanikiwa kuudhibiti tena mji huo wenye utajiri wa madini ya almasi ulioko umbali wa kilomita 750 kutoka jiji kuu la Bangui. Januari 18 mahakama ya katiba ya Jamhuri ya Afrika ya Kati iliidhinisha ushindi wa Fusta Arshanji Tuadera katika uchaguzi wa rais wa Desemba 27. Tuadera alishinda muhula wa pili kwa kuzoa asilimia 53.1 ya kura na kumbwaga waziri mkuu wa zamani Aniset Georges aliyeambulia asilimia 21.6 ya kura. Kuinginea viongozi wa vikundi vya vijana nchini Uganda wameitaka serikali ya nchi hiyo kuzingatia maslahi ya vijana wote badala ya kuwaita kila mara kwamba wao ni viongozi wa kesho. Kwa taarifa zaidi, tumtegeskiwa mwandishi wetu wa Kampala, Kigozi Ismail. Kwa mjibu wa kongamano la vijana wanaotaka kuchuja wenzao watakaowawakilisha bungeni kimkoa, vijana wa eneo la Buganda wamedhihirisha kuwa wamechoshwa na vijizawadi na ahadi za uongo zinazotolewa na serikali kila mara, hususani wakati wa uchaguzi, na kwamba kuna mipango ya kunyanyua masilahi ya vijana bila kuiona mipango hiyo ikitekelezwa. Inakadiriwa kuwa vijana wanatimiza sehemu sitini hadi sitini na tano asilimia kwa rika za wananchi wote nchini. Kwa hivyo wanataka serikali kuu ikomeshe kasumba ya kuhadaa ikiwaingiza katika programu zisizowafaidi moja kwa moja, kwa mfano vijizawadi vya wakati wa uchaguzi. Jambo lingine walilotilia mkazo ni kutowajali vijana wasomi wanaozaliwa katika eneo la Buganda wakinyimwa ajira, huku wenzao wa sehemu za magharibi wakiajiriwa kwa urahisi, hata wakikosa vyeti vinavyostahiki. Aidha, wakabainisha kwamba sababu hizo zikawapelekea vijana wengi kutokiunga mkono chama tawala katika chaguzi za hivi karibuni. Vijana wengi wamelazimishwa kwenda ughaibuni kutafuta ajira za vibarua baada ya kutambua kwamba serikali yao haiwajali vilivyo. Miongoni mwa wanaokimbilia nje ni madaktari wahandisi, waalimu, manesi na wakunga na wataalamu wa nyanja zingine za busara. Kwa hivyo wakati umewadia, serikali zingatie swala la kuwashughulikia sawa vijana wa sehemu zote za taifa bila kuwabagua kiukabila na kimkoa, kama sera ya chama tawala inavyoeleza. Kuhusu swala la kuwabandika ubaguzi watu wa Buganda, vijana hao wanahoji kwamba ikiwa Rais Museveni alichaguliwa na watu wa eneo lake kwa pasenti kubwa, mbona hakuna anayedai kuwa hata wao ni wabaguzi wa kiukabila? Pili, eneo la Buganda limejaa watu wa makabila mengi, kwa hivyo huwezi kusema kwamba watu wa Buganda walimbagua Rais Museveni katika uchaguzi wa safari hii. Isitoshe, watu wa eneo hilo la Buganda ndio walimficha Museveni na wapiganaji wake na kumpa kivuli alipokuwa akipiga vita serikali zilizopita. Zaidi ya hayo, watu hao hao ndio wamekuwa wakimpa kura kwa wingi katika miaka ya nyuma yote ya utawala wake. Mmoja wa mawaziri wake aliyefeli katika kura za hivi karibuni, amiri ya Chambade, amedhihirisha kwamba kwa kweli serikali ya bwana Museveni imekaa madarakani kwa muda mrefu, au labda kuna watu ambao wameichoka. Mimi ni kigozi Ismail, kutoka Kampala. Nam, vijana wa Uganda hao wataki kusikia habari hizo kwamba wao ni viongozi wa kesho toban kesho, kesho isiyofika. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kadhalika. Tunasikika moja kwa moja kupitia masafa ya FM, tunasikika kupitia Redio Maarifa ya huko nchini Tanzania. Tukisonga mbele Mwaka uliomalizika wa 2020 utawala wa kizayuni wa Israel ulivunja nyumba 869 za Wapalestina na taasisi nyingine mbalimbali mbali za wananchi hao wanaodhulumiwa kila upande, kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB. Mwaka uliopita wa 2020 wanajeshi makatili wa Israel walivunja nyumba na taasisi 869 za Wapalestina na wakang'oa miti 6507 ya matunda katika mashamba ya wapalestina huko katika eneo la ukingo wa magharibi wa mto Jordan pekee. Miji ya Wapalestina iliyokumbwa zaidi na jinai ya kuvunjiwa nyumba za wananchi kunakofanywa na wanajeshi wa utawala dhalimu wa Israel ni Baitul Muqaddas, Al-Khalil na Tubas. Jana Jumatatu, ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu kwa kifupi, OCHA ilitangaza kuwa katika kipindi cha wiki mbili zilizopita utawala wa kizayuni umevunja nyumba ishirini na nne za wananchi wa Palestina kwa madai ya uongo ya kutokuwa na kibali cha kujenga. Jinai hiyo imesababisha wananchi thelathini na moja wa Palestina wawe wakimbizi na kiujumla, wananchi sabini wa Palestina wamepata hasara kutokana na dhuluma hiyo ya Israeli. Tukisalia katika masuala ya takwimu, uchunguzi mpya umefichua kuwa makumi ya Wamarekani wenye asili ya Afrika wameuawa na polisi ya nchi hiyo tokea mwaka 2015 . Uchunguzi huo uliofanywa na redio ya kitaifa ya umma kwa kifupi NPR umefichua kuwa Wamarekani weusi wa zaidi ya 135 ambao hawakuwa wamejizatiti kwa silaha yoyote wameuawa na maafisa wa polisi ya nchi hiyo tokea mwaka 2015 hadi sasa. Ripoti ya uchunguzi huo iliyotolewa jana Jumatatu inaonyesha kuwa asilimia 75 ya maafisa wa polisi waliohusika katika mauaji hayo ni Wamarekani weupe wa au wazungu. Uchunguzi huo umebainisha kuwa zaidi ya kesi 80 za mauaji hayo hazikufikishwa mbele ya vyombo vya sheria, huku kesi 33 za ukatili huo zikipelekea maafisa husika wa polisi ama kujiuzulu au kufutwa kazi. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya NPR, ni maafisa 13 pekee na mauaji hayo walifunguliwa mashtaka katika kipindi hicho cha miaka mitano. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kuwa maambukizi ya kirusi cha korona na kuenea ugonjwa wa covid 19, pamoja na mabadiliko ya hali ya hewa ni changamoto mbili kuu zilizoikumba dunia hivi sasa. Aidha, amekiri kwamba hakuna uadilifu katika ugawaji wa chanjo ya korona kati ya nchi tajiri na maskini kati ya nchi zilizoendelea na zinazoendelea na ametaka kufanyike uadilifu katika ugawaji wa chanjo za corona. Amesema hayo kwa njia ya video katika hotuba yake kwenye mkutano wa kimataifa wa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na tabia nchi ulioandaliwa nchini Uholanzi. Mkutano huo unafanyika kwa njia ya intaneti, unaofanyika kwa njia ya intaneti ulianza jana Jumatatu na unamalizika leo Jumanne. Guterres amesema mwaka huu umeanza kwa kumbusho la umuhimu wa kukabili kwa nguvu zaidi na changamoto zinazoikabili dunia. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Unaweza kuzisoma habari hizo kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kwa nasi. Karibu sasa ni kuletee uchambuzi wa kisiasa ambao utatupia jicho sababu za kuongezeka mashambulio ya kigaidi ya ISIS au Daesh huko nchini Iraq. Jumatatu ya jana Januari 25, Brigedia Jenerali Yahya Rasul, msemaji wa komandi kuu ya majeshi ya Iraq, alizungumzia ushahidi mpya uliopatikana kuhusu mashambulio hivi karibuni ya mjini Baghdad na kusema kuwa hadi hivi sasa vikosi vya usalama vya Iraq vimefanikiwa kuzima majaribio kadhaa makubwa ya kujeripua kwa mabomu katika maeneo tofauti ya nchi hiyo mabaki ya genge la kigaidi la Daesh au ISIS, Jumamosi usiku yalivamia na kushambulia kituo cha harakati ya kujitolea ya wananchi wa Iraq maarufu kwa jina la Alhashdu Shabi katika mkoa wa Salahuddin na kuwa shahidi askari 11 wa harakati hiyo na kujeruhi wengine wanane. Alhamisi ya tarehe 21 Januari, pia Baghdad, mji mkuu wa Iraq, ulikumbwa na miripuko miwili ya kujitolea muhanga kutoka kwa magaidi wa Daesh iliyoua watu 35 na na kujeruhi wengine 110. Magaidi kutoka Saudi Arabia ndiyo waliohusika na mashambulizi hayo. Ama swali muhimu la kujiuliza hapa ni sababu gani zimepelekea kuongezeka mashambulio ya kigaidi nchini Iraq? Nukta ya kwanza ni kwamba miripuko ya Baghdad na uvamizi wa mabaki ya magaidi wa kufurishaji wa ISIS katika kituo cha Alhashdu Shabi huko Salahuddin ni mambo yaliyotokea baada tu ya kuingia madarakani Rais mpya wa Marekani Joe Biden. Matukio hayo kwa namna fulani yamekusudia kutoa ujumbe kwa Washington kwamba Iraq haina usalama, hivyo inabidi wanajeshi vamizi wa Marekani wabakie nchini humo. Ikumbuko kwamba tarehe tano Januari mwaka uliopita, siku mbili baada ya wanajeshi magaidi wa Marekani kuwaua kidhulma wa kamanda wa mukawama wakiongozwa na luteni jenerali Kasem Suleimani, aliyekuwa kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu au IRGC, bunge la Iraq lilipasisha muswada wa kufukuzwa wanajeshi magaidi wa Marekani nchini humo. Pamoja na hayo, zaidi ya mwaka mmoja umepita tangu kupasishwa muswada huo na bado mivutano ya kisiasa inaendelea kukwamisha utekelezaji wake. Baadhi ya makundi ya kisiasa na makundi ya mukawama ya Iraq yanatilia ya mkazo wajibu wa kufukuzwa harakati, ya kufukuzwa haraka wanajeshi vamizi wa Marekani nchini humo. Pamoja na hayo, kuna baadhi ya makundi na wanasiasa ambao hata baadhi yao wamo serikalini wanataka wanajeshi wa Marekani waendelee kubakia nchini humo. Inaonekana wazi kwamba vitendo hivi vya kigaidi vinavyofanywa sasa na magaidi wa Daesh huko Iraq ni sehemu ya njama za kuhalalisha kubakia wanajeshi magaidi wa Marekani nchini Iraq na kusahaulisha uamuzi wa, wa bunge wa kutimuliwa wanajeshi hao vamizi wavamizi. Fuad Hussein, waziri wa mambo ya nje wa Iraq, amesema, tutaitaka serikali mpya ya Marekani iendelee na vikao vya mazungumzo ya kistratejia na iteue timu mpya ya mazungumzo kuhusu wanajeshi wa, wa Marekani waliopo Iraq. Suala jingine ni kwamba kuna ushahidi mwingi unaothibitisha kuwa Marekani imemimina nchini Iraq maelfu ya magaidi wa Daesh kutokea Siria ili kuzuia kufukuzwa na jeshi wa nchi hiyo huko Iraq. Sabah Al Akili, mtaalamu wa masuala ya kiusalama ya Iraq, anasema taarifa zilizothibitishwa zinaonyesha kuwa misafara ya kijeshi ya Marekani imemimina magaidi elfu nne wa Daesh ndani ya Iraq kutokea Siria, na askari wa Iraq hawakuruhusiwa kabisa kupekua malori ya misafara hiyo Inavyoonyesha ni kuwa magaidi wa ISIS walioingizwa na Marekani nchini Iraq kutokea Siria ndio waliofanya mashambulizi ya kigaidi ya hivi karibuni, na hiyo ndio sababu ya kuongezeka mashambulio hayo ya kigaidi huko nchini Iraq hivi sasa. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Redio Teheran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo. Wakati huu nakukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii, ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 48 ambao utaendelea kuchambua baadhi ya nadharia muhimu zaidi za mapinduzi zilizozungumziwa kabla ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu na kuhusiana na mapinduzi yaliyotokea katika nchi zingine na kuangalia ni vipi mapinduzi ya Kiislamu yanathibitisha au kubatilisha hoja za nadharia hizo. Kwa mnaofuatilia kwa karibu kipindi hiki, bila shaka mngali mnakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulizungumzia, pamoja na mambo mengine, nadharia ya mwanafikra James Davis maarufu kama mpindiko wa J unaotilia nguvu zaidi sababu za kiuchumi katika kutokea kwa mapinduzi. Tukasema kwamba kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuliweka wazi na kuthibitisha kasoro na walakin wa nadharia hiyo ya Davis kwa kuonyesha kwamba haiwezekani kuyatafsiri na kuyazungumzia mapinduzi kwa msingi wa unyimwaji wa kiasi na sababu za kiuchumi, tukaashiria mtazamo wa kiuhakiki uliofanywa na Faramarz Rafipour kuhusiana na suala hilo. Muhammad Hussein Panahi ni mhakiki ambaye naye pia ameonyesha katika moja ya tafiti alizofanya kwamba sababu za kimaadili na kiutamaduni zilichangia zaidi katika kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na sababu ya kiuchumi haikuwa na nafasi muhimu sana katika kutokea mapinduzi hayo. Katika kuizungumzia nukta hiyo, pana hii ameandika: kati ya nara na kauli mbiu 659 zilizotolewa na wananchi kuhusu malengo na thamani za mapinduzi ya Kiislamu, kauli mbiu 261 yani takriban asilimia 49 zilihusu malengo na thamani za kisiasa na kubainisha aina ya mfumo wa kisiasa na sifa zake kwa mtazamo wa wana mapinduzi na wananchi. Lakini akthari ya kauli mbiu hizo zilihusu malengo na thamani za kiutamaduni, zikiwa ni kauli mbiu 359 sawa na takriban asilimia 54. Wingi huu wa kauli mbiu za wanamapinduzi kuhusu utamaduni ulionyesha jinsi watu walivyokuwa hawaridhishwi zaidi na hali ya jamii ya kimaadili na kiutamaduni. Malengo na thamani za kiuchumi yanajumuisha kauli mbiu 39, karibu asilimia 6 ya kauli mbiu hizo zote, ikidhihirisha kipaumbele kidogo uliopewa upande wa kiuchumi kwa mtazamo wa wananchi na wanamapinduzi. Mwisho wa kunukuu. Kusema kweli, mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yakiwa ni mapinduzi ya mwisho ya kijamii ya karne ya ishirini yamebatilisha nadharia ya James Davis na kuthibitisha kuwa haiwezekani kuyahakiki na kuyazungumzia mapinduzi yote kwa kutumia kigezo na sababu ya kiuchumi. Chalmers Johnson ni mwananadharia mwingine mashuhuri katika uga wa mapinduzi. Kwa kuzirejea athari za Talcott Parsons na wana sosiolojia wengine wa mtazamo wa utendaji kazi kwa kitaalamu functionalism, Johnson anaibua swali la msingi, nalo na ni kwamba kwa nini jamii zenye uthabiti huwa ghafla zinakumbwa na machafuko na muundo wake kubadilika? Kwa mtazamo wa Chalmers Johnson, mlingano wa mfumo wa kijamii unategemea kiwango cha uwiano kati ya thamani na tunu za mfumo huo na mgawanyo wa kazi unaofanywa ndani yake. Na kwa vile mambo mawili hayo ndiyo yanayoainisha pia muundo wa mfumo wa jamii, mabadiliko yanayojiri katika mawili hayo yanapelekea kutokea mabadiliko katika muundo wa kijamii pia Wakati mashinikizo yatokeayo ndani au nje ya mfumo ambayo huvuruga hali ya mlingano yanapohisika na ikaonekana kuna ulazima wa kufanyika mabadiliko katika muundo wa kijamii, hapo ndipo unapojitokeza muundo tofauti wa mabadiliko na mageuzi ndani ya mfumo wa jamii. Ni katika mazingira hayo tu ndipo inapothibiti kiuhalisia hatari ya kutokea mapinduzi. Kwa mtazamo wa Chalmers Johnson, kila pale thamani na tunu za jamii yoyote ile zinapokuwa zinaendana na hali halisi, jamii hiyo hubaki kuwa na kinga ya kutokumbwa na mapinduzi. Kuna wanafikra na wana nadharia wengi waliojaribu kuitumia nadharia ya Chalmers Johnson kuzungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na tabaan nadharia hii inaweza kwa kiwango kikubwa kutumiwa kuyafanyia uhakiki mapinduzi ya Kiislamu, lakini ukosoaji muhimu zaidi unaoweza kufanyiwa mtazamo na nadharia ya Johnson baada ya kutokea mapinduzi hayo ni kwamba mwanafikra huyo hajaipa umuhimu wala uzito wowote nafasi ya uongozi katika mapinduzi, na hii ni katika hali ambayo Wananadharia wengi wanaamini kuwa uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ulikuwa na mchango mkubwa sana katika kutokea kwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu yanaonyesha kuwa kuto kuwepo hali ya mlingano na uwiano tu baina ya thamani za jamii na mazingira halisi yaliyopo hayui sababu ya kutokea mapinduzi, lakini mapinduzi yanahitaji pia kiongozi ambaye atakubalika na ataonekana na watu kuwa na uhalali wa kuongoza mapinduzi hayo. Ukosoaji mwingine inayofanyiwa nadharia ya Charles Johnson ni kwamba yeye anayachukulia mapinduzi na mabadiliko makubwa yanayojiri ndani ya nchi kuwa ni kitu potofu. Ilhali mapinduzi yakiwemo mapinduzi ya Kiislamu ya Iran halikuwa tukio potofu, bali ulikuwa ni upinzani wa kulalamikia ahali iliyokuwa ikitawala nchini katika nyuga mbalimbali mbali, ambayo ilikuwa ikipingana na utambulisho na matakwa ya wananchi. Kwa maneno mengine ni kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamebatilisha mtazamo huo wa Johnson wa kuyachukulia mapinduzi kuwa kimsingi ni kitu potofu cha ukengeukaji njia ya asili. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa mapinduzi yaliyosimama juu ya msingi wa kupigania matakwa ya kiutambulisho na kimadhehebu ya watu wa Iran na vilevile uadilifu ukiwemo wa uga wa kiuchumi. Msikilizaji mpenzi, sehemu ya 48 ya kipindi cha mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii imefikia tamati. Usiache kujiunga na mitena wiki ijayo insha Allah katika sehemu ya 49 ya mfululizo huu ambapo tutakuja kuanza kufanyia hitimisho yale yote tuliyozungumzia katika mifululizo kadhaa ya kipindi hiki. Basi hadi wakati huo, ni kushukuru kwa kunisikiliza na kukutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Hii ni Redio Teheran, Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletee udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini inaanza kuangazia magazeti ya nchini Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Majira. Kibano, kampuni za simu zinazotoa siri chawadia, ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu kinachoandamana na dondoo inayobainisha siri hizo kuwa ni za wateja kupitia mawasiliano yao. Serikali yashtushwa na wimbi hilo, yasisitiza mawasiliano kufikishwa maeneo ya mipakani. Habari nyingine yenye kutoa mguso maalum katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo ina kichwa cha maneno mgogoro vibali vya vileo Zanzibar wapamba moto. Likifafanua zaidi, Majira limeandika mgogoro wa vibali vya kuingiza vilio visiwani Zanzibar umechukua sura mpya baada ya uongozi wa bodi ya udhibiti na ushauri wa vibali kutakiwa ijiuzulu baada ya kutoa vibali sita badala ya vitatu kama sheria inavyotekeleza, inavyoelekeza. Kumradhi, gazeti la serikali la Habari Leo limetoa kipaumbele cha kwanza kwa habari ya ziara ya rais wa Ethiopia nchini Tanzania ikiwa na kichwa cha maneno Magufuli asamehe wa Ethiopia 1789 akubaliana na rais wa Ethiopia ushirikiano wa kiuchumi. Vicho vingine vya habari ninavyodondoa katika ukurasa wa mbele wa gazeti hilo vinasema Dkt Mwinyi asimamisha wahasibu 80 serikalini na serikali ku kufuta utiriri mitihani wa majaribio mitihani ya majaribio Gazeti la Mwananchi limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa picha za watu saba mashuhuri Tanzania waliofariki dunia na kuandika vifo vya vigogo vyacha simanzi. Aidha, limeandika rushwa ya ngono kuwa kosa la uhujumu uchumi, madereva wafunguka makosa feki barabarani, na baba mbaroni akidaiwa kulala na binti yake wa miaka kumi na moja. Haya kwa upande wa Tanzania, namalizia na gazeti la The Citizen ambalo katika kuashiria ukubwa wa maafisa wa maafa ya virusi vya korona kwa nchi za kusini mwa Afrika limeandika Sadek yapoteza mawaziri kumi kutokana na COVID-19 katika wiki mbili. Haya yakiwa ni ya Tanzania. Kwa upande wa Kenya, gazeti la Daily Nation limeipa uzito wa kwanza habari ya bajeti ya serikali ya mwaka wa fedha elfu mbili ishirini ishirini na moja kwa kuandika yaliyomo ndani ya bajeti ya Yatani ya shilingi trilioni tatu nukta sifuri mbili. Ukarasa wa mbele wa Standard umepambwa na picha ya kiongozi wa ODM Raila Odinga ambayo imebeba kichwa kikuu cha habari cha kauli ya mwanasiasa huyo akisema, mna deni kwangu. Ni kauli aliyotoa kwa watu wa eneo la Mlima Kenya. Ni mpambano kati ya Kibicho na Sonko, ndivyo lilivyoandika Standard katika habari nyingine na kutupasha kuwa Katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje Karanja Kibicho ametangaza vita dhidi ya aliyekuwa gavana wa Nairobi Mike Sonko na kuapa kuwa atafungua kesi dhidi yake kwa madai aliyotoa kwamba walishirikiana pamoja katika uhalifu uliofanywa mwaka elfu mbili kumi na saba. Siku ya Jumapili, Sonko alidai kwamba yeye na Kibisho waliigiza kuwa wafuasi wa ODM na kuandaa machafuko katika jiji la Nairobi wakati wa kipindi cha kampeni za uchaguzi wa mwaka 2017. Kwa mujibu wa Sonko, yeye na Kibisho walinunua magari ya mitumba ambayo waliyachoma moto katika barabara ya Ngong ili ionekane wafuasi wa ODM ndio waliofanya hivyo. Taifa Leo kwa upande wake limekuelezea wino mosi, kichwa kikuu cha habari kasisi amponda Uhuru. Mhubiri amwambia Uhuru apige vita ufisadi badala ya kulaumu wengine. Na kwa kumalizia, nchini Uganda toleo la leo la gazeti la Daily Monitor limeopa uzito wa kwanza habari yenye kichwa cha maneno washindi katika kitimutimu cha miji na manispaa, serikali ilitufunza tuseme uongo dhidi ya Bobi Wine asema Kibalama. Ni kichwa cha habari iliyopoa kipaumbele cha kwanza katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo. Aidha limeandika zaidi ya nusu ya wabunge waliunga mkono mswada wa kuondolewa kikomo cha umri wa kuwania urais wapoteza viti vyao. Kwa mujibu wa gazeti hilo, kati ya wabunge 433 ambao walikuwemo bungeni wakati wa kupigia kura mswada huo, 379 waliunga mkono na hivyo kumfungulia njia ya rais Yoweri Museveni kugombea tena urais katika uchaguzi wa Januari 14 na kuibuka mshindi. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Sherali Fazel anasema katika ukumbi huo kwamba, baada ya salamu, ewe katibu mkuu wa UN, uadilifu unahitajika katika kila jambo, ili amani, usawa, haki za binadamu na utulivu baina ya wanadamu kuwepo, kupatikana, kuelewana kwa wanadamu. Asante sana Shiraa Alfazil, ukiwa hapo da. Asante sana pia Abdallah Ali Makajura, ukiwa Tabora, Tanzania. Yeye yeah, yeah, anatushukuru kwa habari ulimwengu wa michezo. Ujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita ndani na nje ya Iran, na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Karibu tuanze na riadha. Mwanariadha nyota wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Hassan Taftian ameibuka kidedea na kutoa medali ya dhahabu katika duru ya pili ya mabingwa wa riadha mjini Miramas, kusini mwa Ufaransa. Taftian alikata utepe wa ushindi wa mbio za mita 60 kwa kutumia sekunde 6.68. Wanariadha wa Ufaransa Rian Zeze na Mavin Ren walimaliza katika nafasi za pili na tatu. Kwa usanjari huo mtimkaji huyo bingwa wa Iran aliwaonyesha kivumbi wenyeji katika mashindano hayo yaliyofanyika katika ukumbi On vous avait dit, attention, attention, uh, on le connaît bien. Taftian, mwanariadha mwenye mbio zaidi hapa nchini alijikatia tiketi ya kushiriki mashindano ya Olimpiki ya Tokyo baada ya kung'ara katika safu ya mbio za mita mia moja kwa upande wa wanariadha wanaume katika mashindano ya ligi ya almasi ya IAAF huko mjini Paris, Ufaransa, Agosti mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Kwengineko, mlinda lango wa klabu ya Persepolis ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametawazwa kuwa mchezaji bora zaidi wa ligi ya klabu bingwa barani Asia au AFC Champions League kwa mwaka uliomalizika 2020. Hamid Lak ametangazwa kuwa chaguo la Asia katika tuzo hizo za Muungano wa Mashirikisho ya Soka Asia, AFC, kwa msimu wa mwaka jana kwa kuzoa alama 47.14 kipa huyo wa pespolis ambaye ni mashuhuri kwa kuzima mashuti makali ametoa tuzo hiyo kwa kuzoa kura nyingi za mashabiki wa soka barani asia na pia za wataalamu huru wa kandanda aliyeshika nafasi ya pili katika tuzo hizo za kibara ni kiungo wa kati wa klabu ya Alsan Hyundai ya korea kusini yun bit garam aliyepata alama 19 akifuatiwa na mchezaji mwingine wa pespolis ya iran bashar resan aliyezoa alama 11 Wakati huo huo, Mehdi Qaidi wa klabu ya Istiklal ya Iran ametangazwa kuwa mchezaji bora chipukizi barani Asia kwa mwaka uliopita 2020. Barobaro huyo wa Iran anayeunukia kwa kasi na mwenye umri wa miaka 23 alimpiku mwirani mwenzake Mehdi Abdi Qara aliyeshika nafasi ya pili, huku orodha ya tatu bora ikifungwa na mkorea Won Du Jai katika tuzo hizo za AFC. na kutoka Asia tuelekee moja kwa moja hadi barani Afrika na tutupie jicho michuano ya CHAN inayoendelea kuroroma huko Moroko, na tuanze na mchuano wa kusisimua wa kundi da uliopigwa siku ya Jumamosi, ambapo Taifa Stars ya Tanzania ilifungisha virago Namibia kwa kuitandika bao moja la uchungu bila jibu. Namibia kabla ya hapo ilikuwa imefungwa na Gine na imeaga mashindano hayo bila alama yoyote. Bao hilo la pekee na la ushindi la Tanzania katika mechi hiyo lilifungwa na Farid Musa katika kipindi cha pili na hivyo kuhuisha matumaini ya timu hiyo ya Afrika Mashariki ambayo ilikuwa imezabwa na Zambia katika mchuano wa ufunguzi. Katika mchezo huo wa hatua ya makundi Stars, walionekana kuwa bora katika vipindi vyote viwili kwani walifanya mashambulizi ya mara kwa mara langoni pa Namibia, jambo lililowapa mashinikizo wachezaji wa Namibia. Musa alimpangua kipa wa Namibia, kama Ijanda Ndisiro, kwa goli hilo la ustadi katika dakika ya 65 baada ya kipa huyo kushindwa kuhimili na kulikabili barabara shuti la Ayuba Lianga. Huyu hapa kocha mkuu wa Tanzania Etienne Ndairagije pamoja na baadhi ya wa wachezaji na vilevile vile mashabik wa Taifa Stars wakizungumza baada ya ushindi huo. Ni kazi tulianza, imeendeleza wale walianza last game. Tumejifunza kitu, tumegain something, tumelifanyia kazi. Kwa hiyo ni ni muendelezo kazi ambayo tumeanza nafanyia hii, hii mashindano atakuja kucheza hii i, i mashindano, tunatafuta ushindi. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, tumeweza kupambana vizuri, tumeweza kupigana vizuri na tumeweza kupata pointi tatu, japo mchezo ulikuwa mgumu kama ulivyoonekana, kwa sababu hata pia wenzetu nao walikuwa na matarajio kama yetu sisi. Mechi ya kwanza tulipoteza na Zambia na watu walirudi nyuma wakakata tamaa. Ma, lakini tunaona jana uh, vijana wetu wa taifa, Taifa Stars ambao nchi imewaamini na kuwatuma wakaliwakilisha taifa wameweza kutupa heshima kubwa, sisi kama taifa, tukaweza kufanya vizuri katika michezo ambayo inakuja mbele. Mimi naipongeza sana timu yetu, imefanya vizuri. Naomba tu kocha wetu aendelee tu kupanga kikosi kizuri. Mchezo unaofuata Stars watacheza dhidi ya Guinea Januari 27 ambao utakuwa kama fainali kwa timu zote mbili kwani Stars inahitaji ushindi wa kuipeleka hatua inayofuata ya robo fainali huku Guine wao wakitafuta ushindi au sare kuvuka hatua hiyo. Ushindi huo wa Tanzania umezipa matumaini nchi za Afrika Mashariki, haswa kwa kutilia maanani kuwa timu nyingine ya kanda hiyo ya Uganda iligaragazwa mabao mawili kwa moja na Togo katika mchuano wa Ijumaa. Kutandikwa Cranes na Atlas Lions kuliwashangaza wengi kwani Uganda imekuwa ikionyesha soka lililokwenda skuli. mpaka sasa ni timu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kutoka kwenye eneo la Afrika Mashariki ndio inaongoza kundi lake na ipo kwenye nafasi nzuri ya kusonga mbele. Siku ya Ijumaa, Rwanda ilijizoazoa na kuondoka uwanjani na alama moja muhimu baada ya kuambulia sare tasa na Moroko. Mchezo umemalizika na ukiwatizama Rwanda wameweza kukaba vizuri, lakini pia Moroko wameweza kukaba vizuri. Kundi hili bado alijaamua nani ataondoka na nani tabaki inalazimika kusubiri michezo miwili ambao wanacheza leo, Uganda dhidi ya Togo, lakini na michezo ile ya mwisho kukamilisha kundi. Mchuano wa maamuzi katika kundi cha unatazamiwa kupigwa Jumanne hii. Katika matokeo ya michuano mingine ya Chan iliyopigwa hivi karibuni, Zambia na Guinea zilitoshana nguvu na mchuano huo kuishia kwa sare ya bao moja kwa moja. Wenyeji Cameroon watahitaji kushinda mechi ngumu ya mwisho dhidi ya Burkina Faso ili kwenda robo fainali ya michuano ya ubingwa wa mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa bara hilo baada ya kulazimishwa sare ya bao moja kwa moja na Mali. Kamerun inaendelea kuongoza kundi A kwa pointi zake nne sawa na Mali, ikifuatiwa na Burkina Faso yenye pointi tatu, wakati Zimbabwe inakuwa timu ya kwanza kuaga mashindano baada ya kufungwa mechi zote mbili za kwanza. Tutamatishe kwa dondoza hapa na pale. Klabu ya Liverpool ya Uingereza imebanduliwa nje ya kombe la FA baada ya kuzabwa mabao matatu kwa mawili na Manchester United katika mchuano huo wa kusisimua siku ya Jumapili. Liverpool wakichezea ugenini Old Trafford walishindwa kufurukuta licha ya kutangulia kuona lango la mashetani wekundu kwa bao la Misri Muhammad Salah. Salah alisawazisha mambo baada ya Manu kupata magoli mawili kupitia Mason Greenwood na Marcus Rashford, lakini Bruno Fernandes akalizamisha kabisa jahazi la Liverpool kwa goli lake la dakika Mbali na hayo klabu ya Simba Sports Club ya Tanzania imemtambulisha Didier Gomes, raia wa Ufaransa, kuwa kocha wao mpya. Gomes alikuwa kocha wa klabu ya Almerih. Akimtambulisha mbele ya waandishi wa habari, mtendaji mkuu wa Simba Barbara Gonzalez amesema kocha huyo amejiunga nao akitokea Sudan na amesaini mkataba wa miaka miwili. Haji Manara ni afisa habari wa Simba, akigusia ujio huo wa kocha huyo, mchezo unaocheza Simba wa passing game kuposesi zaidi lakini bado anajua kwamba kuna changamoto atakazokabiliana nazo kama yeye kama timu kuhakikisha kwamba tunafanya vizuri kwenye Champions League, lakini pia amerejea aliyo tulisema juzi la kwamba main target ya Simba pamoja na kuipa kipaumbele Champions League ni ligi ya nyumbani. Na kwa kutamatisha dondoo ni kufahamisha kwamba rais wa kamati olimpiki ya kimataifa IOC Thomas Bach amesema michezo ya olimpiki itafanyika mwezi Julai licha ya hali ya hatari kutangazwa Tokyo kwa sababu ya kuongezeka kwa maambukizi ya COVID-19. Mbali na hayo, kocha wa Real Madrid Zenedin Zidan amekutwa na maambukizi ya ugonjwa wa virusi vya Korona. Na klabu ya soka ya Arsenal imethibitisha mchezaji Mesut Ozil amejiunga na klabu ya Fenerbahce ya Uturuki ambayo anakipiga nahodha wa Tanzania Mbwana Samata. Na kwa dondoo hiyo ya hapa na pale, mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa yake Mola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Katika historia leo, ni Jumanne tarehe 12 Jamaaduthani mwaka 1442 hijiria kamaria, sawa na tarehe 26 Januari 2021 miladia. Miaka 799 iliyopita, katika siku kama ya leo, alifariki dunia Abul Hassan Ali bin Abdusomad Hamadani, mtambuzi wa lugha, fakihi na mfasiri wa Qurani tukufu katika karne ya saba hijiria. Alizaliwa huko Sakha katika viunga vya Misri na akaondokea kuwa mashuhuri kwa lakabu ya Sakhawi. Akiwa na lengo la kujiendeleza kielimu, Abul Hasan Ali bin Abdussamad alielekea Sham na kuishi Damaskus katika Syria ya leo. Msomi huyo wa Kiislamu ameandika vitabu mbalimbali mbali katika ilmu za tajwid, teolojia na hadithi. Baadhi tu ya vitabu vyake mashuhuri ni pamoja na Al-Jawahir na Sifru Saada. Katika siku kama yaleo miaka mia tisini na nane iliyopita yani mwaka elfu moja mia nane ishirini na tatu alifariki dunia Edward Jenner, tabibu wa Kiingereza aliyegundua chanjo ya ndui yani smallpox. Jenner alizaliwa mwaka elfu moja mia saba arobaini na tisa miladia. Tabibu huyo alifanikiwa kugundua chanjo ya ndui akiwa na umri wa miaka arobaini na mitano wakti alipoelekea nchini India. Kuanzia hapo ugonjwa huo wa ndui uliweza kutibiwa kwa kutumia chanjo hiyo, na ilipofika mwaka elfu tisa mia sabini na tisa maradhi hayo yalitokomezwa kabisa duniani. Siku kama ya leo miaka 71 iliyopita, mfumo wa jamhuri ulitangazwa nchini India, na siku hii ikapewa jina la siku ya kitaifa ya India. Baada ya India kupata uhuru kutoka mkoloni Mwingereza, Jawaharlal Nehru alichaguliwa kuwa waziri mkuu, huku Rajendra Prasad akichaguliwa kuwa rais wa kwanza wa nchi hiyo. Kwa mujibu wa mfumo wa India, wadhifa wa urais ni wakiheshima tu na waziri mkuu ndiye mtendaji mkuu wa shughuli za serikali. na siku kama ya leo miaka kumi na minane iliyopita alifariki dunia mtaalamu wa masala ya Kiislamu wa Ujerumani b An Marie Schimmel. B Schimmel alipendelea mno kutwalii na kupata maarifa kuhusu ustaarabu wa Kiislamu na alipata shahada ya uzamivu katika taaluma ya masala ya Kiislamu katika chuo kikuu cha Berlin akiwa na umri wa miaka kumi na tisa. Profesa Anne-Marie Schimmel alifundisha kwa miaka mingi historia ya dini na irfani ya Kiislamu katika vyuo vikuu vya Marekani, Ujerumani na Uturuki. Mbali na kujua lugha za Kijerumani na Kiingereza, Bi Anmari Shimel alijifunza pia lugha za Kiarabu, Kifarsi, Kiurdu, Kibengali na Kituruki kwa ajili ya kupata maarifa zaidi kuhusu masala ya Kiislamu. Profesa Shimel ameandika vitabu kadhaa kuhusu masuala ya Kiislamu, ikiwa ni pamoja na kile cha Muhammad, Mtume wa Mwenyezi Mungu na Mwanamke katika irfani ya Kiislamu. barabara kabisa mpenzi msikilizaji, tunaelekewa kiongoni mwa matangazo yetu haya ya mchana. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Idris Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema Saudia bado inaendeleza sera za Trump huko nchini Yemen. Asante sana Maliya Mungu, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Toban anarejelea habari tuliokuwa nayo jana usiku iliokuwa na kichwa kinachosema Saudia yashambulia mara kumi na tatu ndani ya siku moja mikoa ya Saada na Maarib huko nchini Yemen. Asante sana, ukiwa hapo pwani ya Kenya. Mwalimu Said Baridi Haya yupo Singida, Tanzania, anasema: baada ya salamu, tunashukuru kwa matangazo yenu. Insha allah Allah awape afya njema, mwendelee kutupa habari. Asante sana Mwalimu Said Baridi Haya, ukiwa hapo maeneo ya Singida. Naye Kalekela Omar wa Tanzania, huyu anasema shukran jazila toban kwa kumtumia habari. Na ujumbe wa mwisho kwa sasa ni kutoka kwake Umunabil akiwa Tanga. Haya, naona ujumbe wake huu umetoweka. <laughs> Asante sana Umunabil ukiwa hapo Tanga muda hunasi, mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja nikuletea habari za dunia kwa kifupi. Balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amesema Jamhuri ya Kiislamu haina mpango wowote wa kufanya mazungumzo na rais mpya wa Marekani Joe Biden, lakini inasubiri serikali mpya ya Washington ichukue hatua ya kwanza ya kuliondolea taifa hili vikwazo na kurejea katika makubaliano ya JCPOA jeshi la Jamhuri ya Afrika ya Kati limetangaza habari ya kuua waasi 44 waliokuwa na wali nia ya kuzingira na kudhibiti mji mkuu wa nchi hiyo Bangi, sambamba na kuipindua serikali ya Rais Faustin Archange Tuadera wa nchi hiyo. na mwaka 2020 utawala wa kizaweni wa Israel ulivunja nyumba 869 za wapalestina na taasisi nyingine mbalimbali mbali za wananchi hao wanaodhulumiwa kila upande. Muhtasari huu ndio unaotufungia matangazo haya yetu ya mchana. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo, na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia mchana mwema. Asante na kwa heri.