Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na Nuhu alimwomba mola wake alipomwona mwanawe anaangamia, akasema: ewe mola wangu mwanangu ni katika watu wa nyumbani kwangu, mbona naangamia, na hakika ahadi yako ni haki, nawe ni mwenye haki kuliko mahakimu wote. Akasema Mwenyezi Mungu, ewe Nuhu, huyu si miongoni mwa watu wako, yeye ni mwenye mwenendo usiokuwa mzuri, basi usiniombe ambayo huyajui. Mimi nakusihi usiwe miongoni mwa wajinga. Nuhu akasema, ewe mola wangu, mimi najikinga kwako nisije kukuomba tena nisiyoyajua na kama hutanisamee na kunirehemu, nitakuwa miongoni mwa watu wapata hasara. Bismillahi rahmani rahim. Wassalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera nakukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, akiwa tunasikika kupitia satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma na vilevile 104.1 Mtwara, bila kusahau 99.1 Singida huko nchini Tanzania. Usiku huu mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na vipindi vya sayansi vipindi vya mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii, ulimwengu wa michezo na makala ya leo katika historia. Imetimia saa tatu kamili usiku hapa Tehran, sawa na mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Fuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Dozi zaidi ya milioni 16 za chanjo ya korona kuingizwa nchini Iran hivi karibuni. Mahakama ya Uganda yaamuru polisi imwondolee Bobi Wine kizuizi cha nyumbani. Hamas yasema achaneni na ndoto za kujenga imani na matumaini kwa serikali mpya Marekani. Na mkuu wa majeshi wa Hispania jiuzulu kwa kudunga chanjo ya korona akiwa hayumo kwenye orodha ya kipaumbele. Na sasa ni habari kamili. Mkuu wa kamati ya afya na tiba ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu ya Iran amesema taratibu zinakamilishwa kwa ajili ya kuingiza nchini dozi milioni kumi na sita na laki nane za chanjo ya korona kutoka nchi zenye kuaminika na zilizokubalika. Husein Ali Shahariari, mkuu wa kamati ya afya na tiba ya bunge la Iran, ameashiria marufuku wa kuingiza nchini chanjo za korona kutoka Uingereza, Ufaransa na Marekani na kueleza kwamba kibali kimeshatolewa kwa ajili ya kuagiza chanjo yenye uhakika kutoka nchi zenye kuaminika. Kadhalika, ameongeza kuwa hadi sasa imeshalipwa rubuni ya dola milioni 53 kwa nchi zilizo zilikoagizwa chanjo hizo ambazo kwa mujibu wa utaratibu zitawasili nchini mwishoni mwa mwezi huu. Hayo yanaripotiwa huku Saidi na Maki, waziri wa afya tiba na mafunzo ya utabibu wa Iran, akitangaza kuwa baada ya kuingizwa chanjo ya korona kutoka nje ya nchi, utoaji wa chanjo hiyo utaanza kwa kuhusisha makundi ya watu wenye hali hasasi kiafya na walioko kwenye mazingira hatarishi zaidi. Mahakama nchini Uganda imeamuru vikosi vya usalama vya nchi hiyo viondoe mzingiro vilioweka kwenye nyumba kiongozi wa upinzani Robert Kyagulanyi maarufu kama Bobi Wine, ambaye yuko kwenye kizuizi cha nyumbani tangu ulipofanyika uchaguzi wa rais Januari 14. Hayo ni kwa mujibu wa maelezo yaliyotolewa mapema leo na wakili wa mwanasiasa huyo George Musisi. Amevieleza vyombo vya habari kuwa serikali na vyombo vyake vinapaswa kuondoka mara moja katika eneo la nyumba Bobi Wine na kuhakikisha mwanasiasa huyo anarejeshewa tena uhuru wake wa binafsi. Askari wa jeshi la askari wa jeshi la polisi la Uganda wamemzuia Bobi Wine mwenye umri wa miaka 38 kuondoka nyumbani kwake kwenye kiunga cha mji mkuu Kampala tangu baada ya kupiga kura katika uchaguzi wa Januari 14 ambapo alichuana na rais wa nchi hiyo aliyeko madarakani kwa muda mrefu Yoweri Kaguta Museveni. Wakazi wa mji mkuu wa, wakati wakazi wa mji mkuu wa Rwanda Kigali wakiingia juma la pili la zuio la kutotoka nje katika hatua ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona. Serikali ya nchi hiyo imeanza zoezi la mgao wa vyakula kwa wananchi walioathiriwa kutokana na kupoteza vyanzo vyao vya mapato. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karimira ametutumia taarifa ifuatayo. Mamlaka ya mji mkuu wa Rwanda, Kigali, imesema kwamba kwa ujumla familia elfu tisa ambazo kwa kawaida zilitegemea kazi za vibarua kupata milo kwa siku ndizo ambazo zinaendelea kupewa vyakula vya kuwasaidia vya wakati huu, mji mzima ukiwa kwenye zuio la kukaa ndani ya makazi yao. Baadhi ya wananchi wamesema kwamba hatua hii imerejesha matumaini kwao. Hili zuio la kukaa ndani limesababisha shughuli zetu kusimama kwa maandikio, basi nimefurahi kupewa chakula kupitia mpango huu. Naishukuru pia serikali ya Rwanda ambayo imetufikiria sisi kama wananchi wenye shida. Hata hivyo, licha ya zoezi hilo kudaiwa kuendelea kufanywa vizuri, bado kuna idadi ya wananchi ambao wiki moja sasa hawajapewa msaada huo. Mpaka sasa hatujapata chakula, tunaendelea kukaa ndani, ingawa tunaendelea kuvumilia. Najua watakuja kutusaidia, lakini hatujui watatufikia lini. Meya wa mji mkuu wa Rwanda, Kigali, Pudence Rubingisa amesema kwamba wanaendelea kufanya hesabu ya wananchi wenye mahitaji ya chakula na kwamba kuna uwezekano kwa wa kuwapata watu wengine zaidi. Tumekwisha hesabu familia elfu sitini na tisa zenye uwezo mdogo, lakini tunategemea kwamba huenda tukawapata watu zaidi wenye mahitaji hayo. Chakula kipo cha kutosha kwenye hazina ya taifa, hata kwa wale ambao bado kufikiwa, siku chache tunakwenda kuwasaidia. Ni zoezi tunalolifanya kwa kuzingatia kujilinda dhidi ya maambukizi ya COVID-19. Aina za vyakula kama vile mchele, mahindi, maharage, unga wa muhogo na mahindi na mafuta ya kupikia, miongoni mwa misaada mingine ya mahitaji ya nyumbani. Wakati hayo yakiendelea, taasisi ya tiba nchini Rwanda RBC imeanzisha zoezi la kupima bila malipo watu wenye umri wa kuanzia miaka sabini na kuendelea na wale wenye magonjwa sugu yasiyopona. Ni zoezi ambalo linafanyia kote mjini Kigali kuanzia ngazi ya shina, ambapo taasisi hiyo inasema lengo ni kupata picha halisi ya jinsi maambukizi ya COVID-19 yalivyo kwenye mji mkuu wa Rwanda, Kigali. Silvanus Karimera, Teheran, Kigali. Shukran Silvanus Karimira kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo Kigali, Rwanda. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na ukujiani kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa harakati ya mukawama wa kiislamu ya Palestina, Hamas, amekosoa mtazamo wa baadhi ya viongozi wa mamlaka ndani ya Palestina wa kuwa na imani na matumaini na serikali mpya ya Marekani. Msemaji wa Hamas Hazem Qasim amemtaka waziri wa kazi wa mamlaka ndani ya Palestina aachane na ndoto za kujenga matumaini na kuiamini serikali mpya iliyoingia madarakani hivi karibuni huko nchini Marekani. Waziri wa kazi wa mamlaka ndani ya Palestina Ahmed Majdalan, amesikika ah, hivi karibuni akisema kuwa serikali mpya Marekani itafuata njia na mwelekeo tofauti na serikali iliyopita nchi hiyo. Msemaji wa Hamas amesisitiza kuwa matamshi ya Majdalani kuhusu serikali mpya Marekani yanadhihirisha ndoto za alinacha walizonazo wa baadhi ya watu na viongozi kuhusu njia na mwelekeo wa kutatua tofauti na itilafu na utawala haramu wa Israeli. Kadhalika, Hazim Kasim amesema watu hawa wamo ndotoni kwa kudhani kuwa mwelekeo kama huu wa kutumia njia ya upatanishi kati ya mamlaka ndani na utawala wa kizauni utaweza kulipatia chochote taifa la Palestina. Mwisho wa kunukuu. Mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Uhispania, Jenerali Miguel Angel Villarroya amejiuzulu wadhifa wake kufuatia sakata la kupatiwa chanjo ya korona wakati hayumo kwenye orodha ya watu wenye kipaumbele cha kupatiwa chanjo hiyo. Jenerali Vilaroya amejiuzulu wadhifa mkuu wa vikosi vya ulinzi vya Hispania, huku joto la kashfa hiyo inayohusisha maafisa wa jeshi na wanasiasa waliopatiwa chanjo ya korona mapema kabla ya zamu zao likizidi kutokota. Kwa mujibu wa utaratibu uliowekwa na mamlaka husika, wafanyakazi wa sekta ya afya na wazee wanaoishi kwenye vituo vya wastaafu ndio wanaopasa kupewa kipaumbele cha kwanza cha kudungwa chanjo ya kinga ya ugonjwa wa COVID-19. Duru za habari zimeripoti kuwa waziri wa ulinzi wa Hispania, Margarita Roblese, amekubali barua kujiuzulu mkuu huyo wa majeshi mwenye umri wa miaka 63. Jenerali Miguel Angel Villaroya amejiuzulu siku moja baada ya wizara ya mambo ya ndani ya Hispania kumwachisha kazi luteni kanali mmoja wa jeshi aliyekuwa akihudumu katika gadi ya ulinzi wa kiraia, baada ya taarifa za ndani ya wizara hiyo kubaini kuwa naye pia alidungwa chanjo ya korona akiwa hayumo kwenye kipaumbele cha kupatiwa chanjo hiyo. Nchini Uganda, viongozi wa vikundi vya vijana nchini humo wameitaka serikali ya Kampala kuzingatia masilahi ya vijana wote badala ya kutosheka tu na kuwaita kila mara kwamba wao ni viongozi wa kesho. Kigozi Ismail na taarifa zaidi akiripoti kutoka Kampala. Kwa mjibu wa kongamano la vijana wanaotaka kuchuja wenzao watakaowawakilisha bungeni kimkoa, Vijana wa eneo la Buganda wamedhihirisha kuwa wamechoshwa na vijizawadi na ahadi za uongo zinazotolewa na serikali kila mara, hususani wakati wa uchaguzi, na kwamba kuna mipango ya kunyanyua masilahi ya vijana bila kuiona mipango hiyo ikitekelezwa. Inakadiriwa kuwa vijana wanatimiza sehemu 60 hadi 65 asilimia kwa rika za wananchi wote nchini. Kwa hivyo wanataka serikali kuu ikomeshe kasumba ya kuhadaa ikiwaingiza katika programu zisizowafaidi moja kwa moja, kwa mfano vijizawadi vya wakati wa uchaguzi. Jambo lingine walilotilia mkazo ni kutowajali vijana wasomi wanaozaliwa katika eneo la Buganda wakinyimwa ajira huku wenzao wa sehemu za magharibi wakiajiriwa kwa urahisi hata wakikosa vyeti vinavyostahiki. Aidha wakabainisha kwamba sababu hizo zikawapelekea vijana wengi kuto kiunga mkono chama tawala katika chaguzi za hivi karibuni. Vijana wengi wamelazimishwa kwenda ughaibuni kutafuta ajira za vibarua baada ya kutambua kwamba serikali yao haiwajali vilivyo. Miongoni mwa wanaokimbilia nje ni madaktari, wahandisi, waalimu, manesi na wakunga na wataalamu wa nyanja zingine za busara. Kwa hivyo wakati umewadia, serikali zingatie suala la kuwashughulikia sawa vijana wa sehemu zote za taifa, bila kuwabagua kiukabila na kimkoa, kama sera ya chama tawala inavyoeleza. Kuhusu suala la kuwabandika ubaguzi watu wa Buganda, vijana hao wanahoji kwamba ikiwa Rais Museveni alichaguliwa na watu wa eneo lake kwa pasenti kubwa, mbona hakuna anaidai kuwa hata wao ni wabaguzi wa kiukabila? Pili, eneo la Buganda limejaa watu wa makabila mengi, kwa hivyo huwezi kusema kwamba watu wa Buganda walimbagua Rais Museveni katika uchaguzi wa safari hii. Isitoshe, watu wa eneo hilo la Buganda ndio walimficha Museveni na wapiganaji wake na kumpa kivuli alipokuwa akipiga vita serikali zilizopita. Zaidi ya hayo watu hao hao ndio wamekuwa wakimpa kura kwa wingi katika miaka ya nyuma yote ya utawala wake. Mmoja wa mawaziri wake aliyefeli katika kura za hivi karibuni, Amiri ya Chambarde, amedhihirisha kwamba kwa kweli serikali ya bwana Museveni imekaa madarakani kwa muda mrefu, au labda kuna watu ambao wameichoka. Mimi ni Kigozi Ismail kutoka Kampala. <tune> Shukran sana Kigozi Ismail kwa ripoti yako hiyo kutoka hapo Kampala, Uganda. Na ndege za kivita za Saudi Arabia zimeshambulia mara kumi na tatu katika muda wa saa ishirini na nne zilizopita maeneo tofauti ya mikoa ya Saada na Maarib ikiwa ni katika mwendelezo wa hujuma zake dhidi ya maeneo ya makazi ya raia nchini Yemen. Televisheni ya Almasira imeripoti kuwa katika kipindi cha saa 24 zilizopita ndege za kivita za muungano uvamizi wa kijeshi unaongozwa na Saudia zimeshambulia mara tisa maeneo ya mkoa wa Saada kaskazini magharibi mwa Yemen. Katika mashambulio hayo ya anga dhidi ya maeneo hayo ndege za kivita za muungano huo wa kijeshi unaongozwa na Saudi Arabia zimeshambulia mara nane kitongoji cha Katafe mashariki mwa Saada na mara moja kitongoji cha Shidaa magharibi mwa mkoa huo. Kwa mujibu wa ripoti ya televisheni hiyo, ndege za muungano uvamizi wa kijeshi dhidi ya Yemen zimefanya mashambulio manne pia katika mkoa wa Maarib kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, ambapo mashambulio matatu yalilenga kitongoji cha Sarawih na shambulio moja limefanywa dhidi ya kitongoji cha Mudghal kaskazini magharibi mwa mkoa huo. Mashambulio ya muungano vamizi wa kijeshi unaongozwa na Saudi Arabia dhidi ya Yemen yanafanyika wakati kampeni ya kimataifa iliyopewa anwani ya hapana kwa vita dhidi ya Yemen ikitazamiwa kuanza shughuli zake leo. Wakati huo huo jumuiya zaidi ya mia tatu za kimataifa zimetoa taarifa ya mwito wa kuitaka jamii ya kimataifa iingilie kati kuhitimisha vita vya muungano wa vamizi wa Saudia dhidi ya Yemen. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam, mpenzi msikilizaji, hii ni Redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho kuendelea vurugu na machafuko huko nchini Tunisia. Licha ya kupita takriban mwongo mzima tangu yalipotokea mapinduzi ya wananchi wa Tunisia na kuchochea mapinduzi mengine katika nchi kadhaa za ulimwengu wa Kiarabu, lakini bado wananchi wa nchi hiyo wanalalamika matatizo mengi ya kijamii na kisiasa yanayoikabili nchi yao. Katika kipindi cha wiki mbili zilizopita na licha ya kuwekwa karantini ya korona, na kutoruhusiwa magari na watu kutembea ovyo barabarani, lakini maandamano yanaendelea kufanyika nyakati za usiku katika mji mkuu wa Tunisia, Tunis, na baadhi ya miji muhimu ya nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Ijapokuwa mapinduzi ya wananchi ya mwaka elfu mbili na kumi na moja huko Tunisia yalikuwa ni mageuzi makubwa ya kisiasa na kulipatikana matumaini makubwa ya kufanyika marekebisho ya kiuchumi na kijamii nchini humo, lakini karibu miaka kumi sasa imepita na hakuna mabadiliko yoyote. Maana walioyashuhudia wa wananchi, sehemu kubwa ya wananchi wa Tunisia wameendelea kuwa na hali mbaya, si ya kiuchumi tu, lakini pia kisiasa na kijamii, hususan kiwango kikubwa cha ukosefu wa kazi kati ya vijana umasikini mfumuko wa bei na kadhalika hali hiyo imezidi kuwa mbaya baada ya kuzuka ugonjwa wa covid-19 na kuanza kuchukuliwa hatua kali za kukabiliana na ugonjwa huo wa kuambukiza ambao hadi leo hii hauna dawa sasa hivi sehemu kubwa wanaoandamana wana wasiwasi na kupotea malengo ya mapinduzi yao ya mwaka 2011 na kurejea katika enzi za dikteta Zine El Abidine Ben Ali Maher Obeid, mmoja wa maandamanaji wenye hasira, amenukuliwa na shirika la habari la Reuters akilalamika kwamba mgogoro wa ukosefu wa kazi na hali mbaya ya kimaisha imetulazimisha turudi tena mitaani kwa ajili ya kupigania haki zetu kutoka kwa viongozi mafisadi waliotumia vibaya fursa ya mapinduzi ya wananchi. Watu kama mwananchi huyo wa Tunisia ni wengi sana. Hao ni wale wale wananchi ambao walimpindua dikteta Zeinul Abidin, na sasa wameamua kumiminika tena mitaani katika masaa ya mwisho ya usiku kuilani serikali na utendaji wake. Hali ya malalamiko ya wananchi nchini Tunisia ni mbaya kiasi kwamba hivi karibuni Rashid Al Ghanushi, spika wa bunge la wananchi wa Tunisia, aliwataka wananchi vyama na taasisi zote za kisiasa kuungana na kuwa kitu kimoja kwa ajili ya kuiokoa nchi hiyo. Aliwatumia ujumbe waandamanaji, akiwaambia kwamba anaelewa vizuri mateso na matatizo makubwa ya maeneo masikini na shida za vijana wasio na kazi. Kuongezeka ufisadi na mwanya wa kitabaka kati ya wananchi na viongozi ni jambo jingine linalowakasirisha sana wananchi wa Tunisia. Ijapokuwa sehemu kubwa ya ufisadi wa kifedha na kiidara ni matatizo sugu na ya muda mrefu yaliyorithiwa nchini Tunisia tangu enzi za utawala wa kidikteta, lakini katika kipindi cha miaka ya hivi karibuni, si tu hakuna hatua zozote za maana zilizochukuliwa kwa ajili ya kukabiliana na matatizo hayo, bali pia hali ya kijamii na kisiasa imezidi kuchochea ufisadi na tofauti za kimatabaka katika nchi hiyo. Isama Ashebi, katibu mkuu wa chama cha jamhuri cha Tunisia, anasema mapinduzi nchini humo yamepata ushindi, lakini kuna wajibu wa kuangaliwa upya njia za kugawana, njia za kugawa kiuadilifu utajiri wa nchi hiyo kaskazini mwa Afrika. Masuala jingine linalochochea maandamano wananchi wenye hasira huko Tunisia ni kuongezeka ukandamizaji wa polisi kwa wapinzani wa serikali. Katika kukabiliana na waandamanaji, polisi wa Tunisia wanatumia nguvu na mabomu ya kutoa machozi, suala ambalo limezidisha hasira za wananchi mm. Hii ni redio Tehran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran. mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Redio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii, ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa arobaini na nane ambao utaendelea kuchambua baadhi ya nadharia muhimu zaidi za mapinduzi zilizozungumziwa kabla ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu na kuhusiana na mapinduzi yaliyotokea katika nchi zingine na kuangalia ni vipi mapinduzi ya Kiislamu yanathibitisha au kubatilisha hoja za nadharia hizo. Mnaofuatilia kwa karibu kipindi hiki bila shaka mngali mnakumbuka kuwa katika kipindi kilichopita tulizungumzia, pamoja na mambo mengine, nadharia ya mwanafikra James Davis maarufu kama mpindiko wa J unaotilia nguvu zaidi sababu za kiuchumi katika kutokea kwa mapinduzi. Tukasema kwamba kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran uliweka wazi na kuthibitisha kasoro na walakini wa nadharia hiyo ya Davis kwa kuonyesha kwamba haiwezekani kuyatafsiri na kuyazungumzia mapinduzi kwa msingi wa unyimwaji wa kiasi na sababu za kiuchumi. Tukaashiria mtazamo wa kiuhakiki uliofanywa na Faramarz Rafipour kuhusiana na suala hilo. Muhammad Hussein Panahi ni mhakiki ambaye naye pia ameonyesha katika moja ya tafiti alizofanya kwamba sababu za kimaadili na kiutamaduni zilichangia zaidi katika kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na sababu ya kiuchumi haikuwa na nafasi muhimu sana katika kutokea mapinduzi hayo. Katika kuizungumzia nukta hiyo, Panahi ameandika: kati ya nara na kauli mbiu 659 zilizotolewa na wananchi kuhusu malengo na thamani za mapinduzi ya Kiislamu, kauli mbiu 261, yaani takriban asilimia 49, zilihusu malengo na thamani za kisiasa na kubainisha aina ya mfumo wa kisiasa na sifa zake kwa mtazamo wa wana mapinduzi na wananchi lakini akthari ya kauli mbiu hizo zilihusu malengo na thamani za kiutamaduni zikiwa ni kauli mbiu 359 sawa na takriban asilimia 54. Wingi huu wa kauli mbiu za wana mapinduzi kuhusu utamaduni ulionyesha jinsi watu walivyokuwa hawaridhishwi zaidi na hali ya jamii ya kimaadili na kiutamaduni malengo na thamani za kiuchumi yanajumuisha kauli mbiu 39, karibu asilimia 6 ya kauli mbiu hizo zote, ikidhihirisha kipaumbele kidogo uliopewa upande wa kiuchumi kwa mtazamo wa wananchi na wana mapinduzi. Mwisho wa kunukuu. Kusema kweli, mapinduzi ya kiislamu ya Iran yakiwa ni mapinduzi ya mwisho ya kijamii ya karne ya 20 yamebatilisha nadharia ya James Davis na kuthibitisha kuwa haiwezekani kuyahakiki na kuyazungumzia mapinduzi yote kwa kutumia kigezo na sababu ya kiuchumi. Charles Johnson ni mwana nadharia mwingine mashuhuri katika uga wa mapinduzi. Kwa kuzirejea athari za Talcott Parsons na wana sosiolojia wengine wa mtazamo wa utendaji kazi kwa kitaalamu functionalism, Johnson anaibua suali la msingi, nalo na ni kwamba, kwa nini jamii zenye uthabiti huwa ghafla zinakumbwa na machafuko na muundo wake kubadilika? Kwa mtazamo wa Chalmers Johnson, mlingano wa mfumo wa kijamii unategemea kiwango cha uwiano kati ya thamani na tunu za mfumo huo na mgawanyo wa kazi unaofanywa ndani yake. Na kwa vile mambo mawili hayo ndiyo yanayoainisha pia muundo wa mfumo wa jamii, mabadiliko yanayojiri katika mawili hayo yanapelekea kutokea mabadiliko katika muundo wa kijamii pia. Wakati mashinikizo yatokeayo ndani au nje ya mfumo ambayo huvuruga hali ya mlingano yanapohisika na ikaonekana kuna ulazima wa kufanyika mabadiliko katika muundo wa kijamii, hapo ndipo unapojitokeza muundo tofauti wa mabadiliko na mageuzi ndani ya mfumo wa jamii. Ni katika mazingira hayo tu ndipo inapothibiti kiuhalisia hatari ya kutokea mapinduzi. Kwa mtazamo wa Chalmers Johnson, kila pale thamani na tunu za jamii yoyote ile zinapokuwa zinaendana na hali halisi, jamii hiyo hubaki kuwa na kinga ya kutokumbwa na mapinduzi. Kuna wanafikra na wana nadharia wengi waliojaribu kuitumia nadharia ya Chalmers Johnson kuzungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran na tabaan, nadharia hii inaweza kwa kiwango kikubwa kutumiwa kuyafanyia uhakiki mapinduzi ya Kiislamu. Lakini ukosoaji muhimu zaidi unaoweza kufanyiwa mtazamo na nadharia ya Johnson baada ya kutokea mapinduzi hayo ni kwamba mwanafikira huyo hajaipa umuhimu wala uzito wowote wa nafasi ya uongozi katika mapinduzi, na hii ni katika hali ambayo Wananadharia wengi wanaamini kuwa uongozi wa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, ulikuwa na mchango mkubwa sana katika kutokea kwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu yanaonyesha kuwa kuto kuwepo hali ya mlingano na uwiano tu baina ya thamani za jamii na mazingira halisi yaliyopo hayui sababu ya kutokea mapinduzi, lakini mapinduzi yanahitaji pia kiongozi ambaye atakubalika na ataonekana na watu kuwa na uhalali wa kuongoza mapinduzi hayo. Ukosoaji mwingine inayofanyiwa nadharia ya Charles Johnson ni kwamba yeye anayachukulia mapinduzi na mabadiliko makubwa yanayojiri ndani ya nchi kuwa ni kitu potofu ilhali mapinduzi yakiwemo mapinduzi ya Kiislamu ya Iran halikuwa tukio potofu, bali ulikuwa ni upinzani wa kulalamikia hali iliyokuwa ikitawala nchini katika nyuga mbalimbali mbali, ambayo ilikuwa ikipingana na utambulisho na matakwa ya wananchi. Kwa maneno mengine, ni kwamba mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yamebatilisha mtazamo huo wa Johnson kwa kuyachukulia mapinduzi kuwa kimsingi ni kitu potofu cha ukengeukaji njia ya asili. Mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa mapinduzi yaliyosimama juu ya msingi wa kupigania matakwa ya kiutambulisho na kimadhehebu ya watu wa Iran, na vilevile uadilifu, ukiwemo wa uga wa ua kiuchumi. Msikilizaji mpenzi, sehemu ya 48 ya kipindi cha mapinduzi ya kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii imefikia tamati. Usiache kujiunga na mitena wiki ijayo insha Allah katika sehemu ya 49 ya mfululizo huu, ambapo tutakuja kuanza kufanyia hitimisho yale yote tuliyozungumzia katika mifululizo kadhaa ya kipindi hiki. Basi hadi wakati huo, ni kushukuru kwa kunisikiliza na kukutakia usikilizaji mwema wa sehemu iliyosalia ya matangazo yetu. Ulimwengu wa michezo. Ujambo mpenzi msikilizaji, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio muhimu ya michezo yaliyoshuhudiwa ndani ya siku saba zilizopita ndani na nje ya Iran na kusihi tuandamane sote hadi tamati ya kipindi. Karibu, tuanze na riadha. Mwanariadha nyota wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Hassan Taftian, ameibuka kidedea na kutoa medali ya dhahabu katika duru ya pili ya mabingwa wa riadha mjini Miramas, kusini mwa Ufaransa. Taftian alikata utepe wa ushindi wa mbio za mita 60 kwa kutumia sekunde 6.68. Wanariadha wa Ufaransa Ryan Zeze na Marvin Ren walimaliza katika nafasi za pili na tatu kwa usanjari huo. Mtimkaji huyo bingwa wa Iran On vous dit, attention, attention à cet iranin on connaît bien Taftian, mwanariadha mwenye mbio zaidi hapa nchini alijikatia tiketi ya kushiriki mashindano ya olimpiki ya Tokyo baada ya kung'ara katika safu ya mbio za mita 1 kwa upande wa wanariadha wanaume katika mashindano ya ligi ya almasi ya IAF huko mjini Paris, Ufaransa, Agosti mwaka 2019. Kwengineko, mlinda lango wa klabu ya Persepolis ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametawazwa kuwa mchezaji bora zaidi wa ligi ya klabu bingwa barani Asia au AFC Champions League kwa mwaka uliomalizika 2020. Hamed Lak ametangazwa kuwa chaguo la Asia katika tuzo hizo za muungano wa mashirikisho ya soka Asia, AFC, kwa msimu wa mwaka jana kwa kuzoa alama 47.14 kipa huyo wa Persepolis ambaye ni mashuhuri kwa kuzima mashuti makali ametoa tuzo hiyo kwa kuzoa kura nyingi za mashabiki wa soka barani Asia na pia za wataalamu huru wa kandanda. Aliyeshika nafasi ya pili katika tuzo hizo za kibara ni kiungo wa kati wa klabu ya Alsan Hyundai ya Korea Kusini Yun Bit Garam aliyepata alama 19 akifuatiwa na mchezaji mwingine wa Persepolis ya Iran Bashar Resan aliyezoa alama 11. Wakati huo huo, Mehdi Qaidi wa klabu ya Istiklali ya Iran ametangazwa kuwa mchezaji bora chipukizi barani Asia kwa mwaka uliopita 2020. Barobaro huyo wa Iran anayeinukia kwa kasi na mwenye umri wa miaka 23 alimpiku mwirani mwenzake Mehdi Abdi Qara aliyeshika nafasi ya pili, huku orodha ya tatu bora ikifungwa na Mkorea Won Du Jai katika tuzo hizo za AFC. na kutoka Asia tuelekee moja kwa moja hadi barani Afrika na tutupie jicho michuano ya CHAN inayoendelea kuroroma huko Moroko, na tuanze na mchuano wa kusisimua wa kundi da uliopigwa siku ya Jumamosi ambapo Taifa Stars ya Tanzania ilifungisha virago Namibia kwa kuitandika bao moja la uchungu bila jibu. Namibia kabla ya hapo ilikuwa imefungwa na guine na imeaga mashindano hayo bila alama yoyote. Bao hilo la pekee na la ushindi la Tanzania katika michi hiyo lilifungwa na Farid Musa katika kipindi cha pili na hivyo kuhuisha matumaini ya timu hiyo ya Afrika Mashariki ambayo ilikuwa imezabwa na Zambia katika mchuano wa ufunguzi. Katika mchezo huo wa hatua ya makundi Stars walionekana kuwa bora katika vipindi vyote viwili kwani walifanya mashambulizi ya mara kwa mara langoni Pa Namibia, jambo lililowapa mashinikizo wachezaji wa Namibia. Musa alimpangua kipa wa Namibia kama Ijanda Ndisiro kwa goli hilo la ustadi katika dakika ya 65, baada ya kipa huyo kushindwa kuhimili na kulikabili barabara shuti la Ayuba Lianga. Huyu hapa kocha mkuu wa Tanzania Etienne Ndairagije pamoja na baadhi ya wa wachezaji na vilevile mashabiki wa Taifa Stars wakizungumza baada ya ushindi huo. Ni kazi tulianza imeendeleza, wale walianza last game, tumejifunza kitu, tumegain something, tumelifanyia kazi, kwa hiyo ni, ni mwendelezo muendelezo, kazi ambayo tumeanza, hii nafanyika hii mashindano, hatukuja kucheza hii ni mashindano, mashindano tunatafuta ushindi. Tunamshukuru Mwenyezi Mungu, tumeweza kupambana vizuri, tumeweza kupigana vizuri na tumeweza kupata pointi tatu, japo mchezo ulikopo mgumu kama ulivyoonekana, kwa sababu hata pia wenzetu nao walikuwa na matarajio kama yetu sisi. Mechi ya kwanza tulipoteza na Zambia na watu walirudi nyuma wakakata tamaa, lakini tunaona jana, uh, vijana wetu wa taifa, Taifa Stars ambao nchi imewaamini na kuwatuma wakaliwakilisha taifa, wameweza kutupa heshima kubwa sisi kama taifa, tukaweza kufanya vizuri katika michezo ambayo inakuja mbele. Mimi naipongeza sana timu yetu, imefanya vizuri. Naomba tu kocha wetu aendelee tu kupanga kikosi kizuri Mchezo unaofuata Stars watacheza dhidi ya Guine Januari 27 ambao utakuwa kama fainali kwa timu zote mbili, kwani Stars inahitaji ushindi wa kuipeleka hatua inayofuata ya robo fainali, huku Guine wao wakitafuta ushindi au sare kuvuka hatua hiyo. Ushindi huo wa Tanzania umezipa matumaini nchi za Afrika Mashariki, haswa kwa kutilia maanani kuwa timu nyingine ya kanda hiyo ya Uganda iligaragazwa mabao mawili kwa moja na Togo katika mchuano wa Ijumaa. Kutandikwa Cranes na Atlas Lions kuliwashangaza wengi kwani Uganda imekuwa ikionyesha soka lililokwenda skuli. mpaka sasa ni timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoka kwenye eneo la Afrika Mashariki ndio inaongoza kundi lake na ipo kwenye nafasi nzuri ya kusonga mbele. Siku ya Ijumaa, Rwanda ilijizoazoa na kuondoka uwanjani na alama moja muhimu baada ya kuambulia sare tasa na Moroko. Mchezo umemalizika, na ukiwatizama Rwanda wameweza kukaba vizuri, lakini pia Moroko wameweza kukaba vizuri. Kundi hili bado alijaamua nani ataondoka na nani tabaki inalazimika kusubiri michezo miwili ambao wanacheza leo, Uganda dhidi ya Togo, lakini na michezo ile ya mwisho kukamilisha kundi. Mchuano wa maamuzi katika kundi cha unatazamia kupigwa Jumanne hii. Katika matokeo ya michuano mingine ya Chan iliyopigwa hivi karibuni, Zambia na Guinea zilitoshana nguvu na mchuano huo kuishia kwa sare ya bao moja kwa moja. Wenyeji Cameroon watahitaji kushinda mechi ngumu ya mwisho dhidi ya Bukina Faso ili kuenda robo fainali ya michuano ya ubingwa wa mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa bara hilo baada ya kulazimishwa sare ya bao moja kwa moja na Mali. Kameroon inaendelea kuongoza kundi A kwa pointi zake nne sawa na Mali, ikifuatiwa na Burkina Faso yenye pointi tatu, wakati Zimbabwe inakuwa timu ya kwanza kuaga mashindano baada ya kufungwa mechi zote mbili za kwanza. Tutamatishe kwa dondoo za hapa na pale. Klabu ya Liverpool ya Uingereza imebanduliwa nje ya kombe la FA baada ya kuzabwa mabao matatu kwa mawili na Manchester United katika mchuano huo wa kusisimua siku ya Jumapili. Liverpool wakichezea ugenini Old Trafford walishindwa kufurukuta licha ya kutangulia kuona lango la mashetani wekundu kwa bao la Misri Muhammad Salah. Salah alisawazisha mambo baada ya Maniu kupata magoli mawili kupitia Mason Greenwood na Marcus Rashford, lakini Bruno Fernandes akalizamisha kabisa jahazi la Liverpool kwa goli lake la dakika Mbali na hayo klabu ya Simba Sports Club ya Tanzania imemtambulisha Didier Gomes, raia wa Ufaransa, kuwa kocha wao mpya. Gomes aliyekuwa kocha wa klabu ya Almerih akimtambulisha, mbele ya waandishi wa habari, mtendaji mkuu wa Simba Babra Gonzalez amesema kocha huyo amejiunga nao akitokea Sudan na amesaini mkataba wa miaka miwili. Haji Manara ni afisa habari wa Simba akigusia ujio huo wa kocha huyo, Simba, wa passing game, zaidi lakini bado anajua kwamba kuna changamoto atakazokabiliana nazo kama yeye kama timu kuhakikisha kwamba tunafanya vizuri kwenye Champions League, lakini pia amerejea lile tulisema juzi la kwamba main target ya Simba, pamoja na kuipa kipaumbele Champions League, ni ligi ya yani nyumbani. Na kwa kutamatisha dondoo, ni kufahamisha kwamba rais wa kamati ya olimpiki ya kimataifa IOC Thomas Bach amesema michezo ya olimpiki itafanyika mwezi Julai licha ya hali ya hatari kutangazwa Tokyo kwa sababu ya kuongezeka kwa maambukizi ya COVID-19. Mbali na hayo, kocha wa Real Madrid Zenedin Zidane amekutwa na maambukizi ya ugonjwa wa virusi vya Korona, na klabu ya soka ya Arsenal imethibitisha mchezaji Mesut Ozil amejiunga na klabu ya Fenerbahce ya Uturuki ambayo anakipiga nahodha wa Tanzania Mbwana Samata. Na kwa dondoo hiyo ya hapa na pale, mpenzi msikilizaji, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni jumaatatu tarehe 11 m Jamaaduthani mwaka 1442 hijiria kamaria, sawa na tarehe 25 Januari 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1044 iliyopita aliaga dunia ya mtaalamu wa fasihi mwandishi na malenga wa Kiirani Badiu Zaman al Hamadani. Alizaliwa huko Hamedan magharibi mwa Iran na kupata umashuhuri kwa jina la Fadhil Hamedani. Badiu Zaman alibobea sana katika kuandika mashairi na nathari kwa lugha ya Kiarabu na alikuwa hodari mno katika utungaji wa mashairi. Miongoni mwa vitabu vya malenga huyo wa Kiirani ni Rasailu Dadiu Zaman eh. Miaka mia tano na sitini na tano iliyopita katika siku kama ya leo, kazi ya uchapishaji vitabu ilianza, na kitabu cha kwanza kuchapishwa kilichapishwa kwa kutumia mashine iliyogunduliwa na mjerumani Johannes Gutenberg. Mashine hiyo ya uchapishaji ilikuwa hatua muhimu katika njia ya uchapishaji na uenezaji wa elimu na maarifa kati ya wanadamu katika zama zake. Johannes Gutenberg pia alichapisha kitabu cha Bibilia maarufu kwa jina la Gutenberg Bible. Hii leo kurasa kadhaa zilizobaki za kitabu hicho zinahifadhiwa katika majumba ya makumbusho. Siku kama ya leo miaka mia hamsini iliyopita, vijidudu maradhi vinavyosababisha maradhi ya ukoma viligunduliwa na tabibu na mhakiki wa Norway kwa jina la Gerhard Henrik Hansen. Ugonjwa huo huambatana na vidonda vikali vinavyovuruga na kuharibu maumbo ya mwathirika. Vijidudu maradhi vya ugonjwa huo wa ukoma pia hukusanyika katika mishipa ya neva na kusababisha uharibifu katika sehemu kubwa ya mishipa hiyo. Maradhi hayo hujitokeza zaidi katika maeneo yenye joto. Licha ya maendeleo makubwa ya kisayansi yaliyopatikana katika kudhibiti ugonjwa wa ukoma, lakini njia ya kutibu maradhi hayo sugu bado haijapatikana na idadi kubwa ya waathirika wake wanaendelea kuteseka katika nchi mbalimbali duniani. Siku kama ya leo miaka hamsini na sita iliyopita duru ya waziri mkuu wa Amir Abbas Huweida, mmoja wa washahsia waliokuwa watifu kwa utawala wa kifalme na wa kiimla wa Shah hapa Iran, ilianza baada ya kunyongwa Hassan Ali Mansur, waziri mkuu wa wakati huo wa utawala wa Shah. Amir Abbas Huweida aliyekuwa waziri wa fedha katika baraza la mawaziri la Mansur aliamriwa kuunda serikali akiwa waziri mkuu. Ahueida alishikilia wadhifa huo kwa takribani miaka 13 yani, hadi mwaka elfu tisa mia sabini na saba, na baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka elfu tisa mia sabini na tisa alipatikana na hatia ya utendaji jinai na kuhukumiwa kunyongwa. na miaka kumi na mitano iliyopita katika siku kama ya leo, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas ilipata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa Bunge, ikiwa ni mara ya kwanza kwa harakati hiyo kushiriki kwenye zoezi hilo. Katika uchaguzi huo uliosimamiwa na waangalizi wa kigeni, Hamas ilifanikiwa kupata viti 76 kati ya jumla ya viti 132 vya bunge la Palestina, licha ya propaganda chafu zilizokuwa zikifanywa na vyombo vya habari vya nchi za Magharibi. Kwa utaratibu huo Hamas Ilimwarifisha Ismail Haniya kama waziri mkuu na kutangaza kwamba ingeunda serikali ya umoja wa kitaifa. Hata hivyo, nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani na mwitifaki wake wa Israel zilikataa kutambua rasmi serikali hiyo iliyochaguliwa kidemokrasia na wananchi wa Palestina. Ali atutongia peponi ila nadhif. Alislamu nadhif, tujisafisheni. Atutongia peponi ila nadhif, sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula, ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala. Sio usafi wa nguo wala rangi wala yako kabila ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ama pesa nyingi ulizokuwa nazo ama vyakula ni usafi wa matendo unayofanya na pia swala. Ali islamu nadhif, tujisafisheni, atutungia peponi ila nadhif. Ali islamu nadhif, tujisafisheni, atutungia peponi ila nadhif. Sio kwa magari unatembea nayo barabarani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani, ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani. Ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani, sio kwa magari unatembea nayo barabarani ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani. ama kwa sifa nyingi uonekane bora wewe mwenye thamani, ni usafi wa matendo unayofanya wewe na pia imani. ali islamu nadhif, tujisafisheni, atutongia peponi ila nadhif Alislamu nadhif, tujisafisheni atutungia peponi, ila nadhif. Sio watoto wengi uliokuwa nao na mali zako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao, hao ni wako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao, hao ni wako ni usafi wa matendo unaponyenyekea kwa Mola wako. Sio watoto wengi uliokuwa nao na mali zako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako, ama kwa wake wengi uliokuwa nao hao ni wako. Ni usafi wa matendo unaponyenyekea kwa Mola wako. Atutungia peponi ila nadhif. Alislamu nadhif, tujisafisheni. Atutungia peponi ila nadhif. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki, yale ya mchana huanza