Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Je, hamtapigana watu waliovunja viapo vyao na wakafungania kumfukuza Mtume, nao ndio walio kuanzeni mara ya kwanza? Je, mnawaogopa? basi Mwenyezi Mungu anastahiki zaidi mumwogope ikiwa nyinyi mmeamini. Piganeni nao, Mwenyezi Mungu awaadhibu kwa mikono yenu na wafedheheshe na akunusuruni juu yao na avipe poza vifua vya Uislamu vifurahi na aondoe joto la ghadhabu lilokuwa katika nyoyo za wao Waislamu, na Mwenyezi Mungu humwelekea kwa rehema amtakaye na Mwenyezi Mungu ni mjuzi na mwenye hikima. Bismillahi rahmani rahim. Assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Henim nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi e, na mchana ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu e, ya Iran. Hivi sasa ni asubuhi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ni wakati wa mchana hapa Teheran na pia Afrika Mashariki. Nam, wapenzi wa usikilizaji, na tulio waandalieni mchana huu au asubuhi hii kutoka hapa Teheran ni taarifa ya habari za dunia, na baada uh, ya uh, hapo tutakuwa na makala ya uchambuzi wa kisiasa. Na makala hiyo uchambuzi wa kisiasa wapenzi wa usikilizaji, itafuatiwa na sehemu ya pili ya matangazo haya. Tutakuwa na kipindi cha malezi bora, udondozi wa magazeti ya afrika mashariki na baada ya hapo pia uh, tutakuwa na makala ya soko la Iran na kisha makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mpenzi msikilizaji utakuwa nami hadi mwisho wa matangazo haya na, na napenda kukumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana yeah, yeah, pia kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na halikadhalika pia unaweza kuyapata mubashara kupitia aplikesheni yetu ya simu za mkononi ya IRIB World Service, na kwa waskilizaji wetu walioko nchini Tanzania tunapatikana kupitia redio mshirika ambayo ni Maarifa FM 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 108 uh, nukta moja Mtwara na 99 uh, nukta moja Singida. Baada ya mdoso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Kuweni nasi hadi mwisho. Metimia saa 6 kamili mchana kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa 5 nusu kwa saa za Afrika Mashariki na saa 4 nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi au Lubumbashi, DRC. Ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni vichwa muhimu vya habari wakti huu. Kamanda mwandamizi asema Iran inafuatilia kwa karibu harakati zote za adui. Polisi Sudan wakabiliana na waandamanaji wanaolalamikia ughali wa maisha. Na Uturuki inasema itatuma jeshi Afrika magharibi baada ya meli yake kutekwa nyara karibuni. Na sasa ni habari kamili. Kamanda mkuu wa jeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema majeshi ya Iran yanafuatilia kwa karibu harakati zote za maadui. Meja Jenerali Said Abdurahim Musawi, kamanda wa jeshi la Iran, ameyasema haya leo asubuhi alipotembelea kituo cha ulinzi wa anga cha Shahidi Ismailian katika mji wa Bandar Lenge, kusini mashariki mwa Iran. Meja Jenerali Musawi amesisitiza kuwa eneo la kusini mashariki mwa Iran lina umuhimu wa kistratejia katika ulinzi wa anga na kwamba majeshi ya Iran katika eneo hilo yanafuatilia kwa karibu harakati zote za maadui. Wakati huo huo, mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran amesema majeshi ya Iran yamefanya mazoezi kumi makubwa hivi karibuni kote nchini kwa muda wa siku kumi na tano na kuongeza kuwa mazoezi hayo yamepelekea wananchi wapate furaha huku maadui wakipoteza matumaini. Meja Jenerali Mohamad Bakri amesema hayo leo mjini Teheran na kuongeza kuwa katika kipindi cha miezi miwili iliyopita Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekabidiwa na vitisho mara kadhaa. Ameongeza kuwa rais wa Marekani alitoa vitisho vingi ikiwa ni pamoja na kuutishia mfumo mtakatifu wa Jamhuri ya Kiislamu. Meja Jenerali Bakri amesema baadhi ya operesheni zilizotekelezwa katika mazoezi hayo zilikuwa za mara ya kwanza kabisa katika historia ya mazoezi ya kijeshi nchini. Aidha, amefichua kuwa wakati wa mazoezi hayo maadui walituma ujumbe kwa njia mbalimbali, na kusema kuwa hawana nia ya kuishambulia Iran na kwamba walikuwa na hofu tu kuhusu hatua ambazo waitifaki wa Jamhuri ya Kiislamu wangechukua katika kumbukumbu ya mwaka mmoja tokea mauaji ya kigaidi ya shahidi Qasim Suleimani. Jenerali Bakri amesema pamoja na hayo majeshi ya Iran yako katika hali ya utayarifu wa juu kabisa kwa lengo la kuilinda nchi na kwamba yataendelea kumwonyesha adui uwezo mkubwa yaliyo nao. Tunaelekea sasa barani Afrika. Taarifa zinasema polisi nchini Sudan wamelazimika kutumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliokuwa na hasira katika mji mkuu Khartum ambao walikuwa wanalalamikia ughali wa maisha. Waandamanaji hao walikusanyika katika barabara kuu ya upande wa mashariki mwa Khartum ambapo waliweza kuweka vizuizi barabarani na kuchoma matairi kama njia ya kubainisha hasira zao kufuatia ongezeko kubwa la ughali wa maisha, uhaba wa chakula na kukatika umeme mara kwa mara. Halikadhalika, maandamano yamefanyika katika mji pacha wa Khartum, yaani Omdurman, karibu ambapo waandamanaji pia wameweka vizuizi barabarani kulalamikia ughali wa maisha. Sudan ilitumbukia katika mgogoro wa kiuchumi kabla na baada ya kupinduliwa dikteta Umar al Bashir Aprili 2019. Bashir alipinduliwa al na jeshi baada ya maandamano ya miezi kadhaa ya wananchi ambao walikuwa wanalalamikia nyongeza ya bei za bidhaa muhimu. Hivi sasa pia kutokana na janga la COVID-19, Sudan yenye idadi ya watu milioni 40 inakumbwa na matatizo mengi ya kiuchumi. Wananchi wanalazimika kupanga foleni masaa kadhaa kununua mkate huku kukiwa na uhaba mkubwa wa umeme. Ughali wa maisha ulifika asilimia 269 mwezi jana, huku nchi hiyo ikiwa na deni la zaidi ya dola bilioni 60. Hayo najiri wakati ambao, Septemba mwaka jana, utawala wa mpito nchini Sudan ulitangaza kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israeli matarajio ya kupata misaada ya kifedha ya Marekani. Hata hivyo, hali ya kiuchumi imezidi kuwa mbaya na wananchi pia wameandamana mara kadhaa kupinga uamuzi wa nchi yao kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israeli wakisema hatua hiyo ni ya kuwasaliti wa Palestina. Tukiachana na hayo ya maandamano nchini Sudan, sasa tuelekee eneo la magharibi mwa Afrika ambapo taarifa zinasema maharamia wameshambulia meli ya mizigo ya Uturuki katika pwani ya Afrika Magharibi na kuwateka nyara mabaharia kumi na watano na kuua mmoja huku serikali ya Uturuki ikitangaza kuwa itatuma jeshi kuwanusuru mabaharia hao. Idara ya usafiri baharini nchini Uturuki imesema wakati meli iliposhambuliwa, mabaharia walijificha kwa muda wa masaa sita kabla ya maharamia kufanikiwa kuwapata katika mapigano yaliojiri, baharia mmoja wa bahari wa meli hiyo iliyotajwa kuwa MV Mozart alifariki. Mabaharia wote katika meli hiyo ni raia wa Uturuki isipokuwa aliyeuawa ambaye ni raia wa jamhuri ya Azerbaijan. Imedokezwa kuwa baada ya maharamia kuwateka nyara mabaharia kumi na watano siku ya Jumamosi, waliondoka katika meli hiyo na kuiacha katika ghuba ya Guini ikiwa na mabaharia watatu. Meli hiyo sasa inaelekea katika bandari ya Gentil ya Gabon. Rais Rajab Tayib Erdogan wa Uturuki amezungumza mara mbili na baharia anayesimamia meli hiyo eh, hivi sasa na ametoa amri ya hatua za haraka kuchukuliwa kuwanusuru mabaharia waliotekwa nyara. Kwa mujibu wa idara ya shirika la kimataifa la usafiri baharini, ghuba ya Guini ambayo yuko katika pwani za Nigeria, Guini, Togo, Benin na Kamerun kwa sasa ni eneo hatari zaidi baharini kutokana na ongezeko kubwa la uharamia. Julai 2019 mabaharia kumi wa Uturuki walitekwa nyara katika pwani ya Nigeria na kuachiliwa huru baada ya kupita mwezi mmoja. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia ikiwa jioni moja kwa moja kutoka hapa Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu Iran. Tukiwa bado barani Afrika, Kimbunga Eloise kimesababisha maelfu ya watu kuachwa bila makao nchini Msumbiji. Kwa mujibu wa taarifa, kimbunga hicho kilicholeta upepo wa kasi ya kilomita 150 kilisababisha mvua na mafuriko katika mkoa wa Sofala katika pwani ya Msumbiji Jumamosi asubuhi. Idara ya kitaifa ya kukabiliana na maafa nchini Msumbiji imesema watu wapatao 6859 wameachwa bila makao kufuatia kimbunga hicho hasa katika wilaya ya Buzi. Mashirika kutoa misaada yanasema yanahitaji misaada ya dharura ya chakula, maji ya kunywa na makazi ya muda kwa walioathirika. Aidha, imekuwa vigumu kuwafikia baadhi ya watu walioathirika katika wilaya ya Buzi kutokana na mafuriko ambayo yamefunga njia zote za mawasiliano. Kimbunga Eloise pia kimeharibu hekari laki tano hamsini na tano ya mash, za mashamba mbali na kuharibu kabisa shule 8 na no kusababisha uharibifu usio mkubwa e, katika shule zingine 17 na hospitali 11. Hal kadhalika nyumba zaidi ya elfu moja zimeharibiwa kabisa na kimbunga hicho huku, huku zingine zisizopungua elfu tatu zikiharibiwa lakini si sana. Taarifa zinasema kimbunga hicho pia kimesababisha mvua kubwa e, katika nchi jirani za Zimbabwe, Afrika kusini na Eswatini. Mwaka elfu mbili kumi na tisa, Msumbiji ilikumbwa na vimbunga viwili Idai na Kenneth, ambapo idadi kubwa ya watu walipoteza maisha na miundo msingi muhimu kuharibiwa huku makumi ya maelfu wakiachwa bila makao. Na harakati ya Kataib Hizbullah ya Iraq imesema hatua za kigaidi ambazo zimetekelezwa na kundi la kigaidi la ISIS Daesh nchini humo zinachochewa na muungano wa Marekani, Saudi Arabia na utawala wa Israel. Abdullah Ali Askari, mkuu wa masala ya usalama katika Kataib Hizbullah, ametoa kauli hiyo katika ujumbe wa Twitter siku ya Jumapili. Katika ujumbe huo ameandika, wanaotekeleza mauaji nchini Iraq ni Marekani, Saudi Arabia na Israel, na hivyo ulipizaji kisasi unapaswa kulenga chanzo au msingi na si matawi. Matamshi hayo yanakuja baada ya mashambulizi pacha yaliyotekelezwa na kundi la kigaidi la ISIS katika mtaa wenye shughuli nyingi mjini Baghdad siku ya Alhamisi, ambapo raia wapatao thelathini na wawili walipoteza maisha na wengine mia na kumi kujeruhiwa. Aidha, magaidi wa ISIS siku ya Jumapili waliwashambulia na kuwaua maafisa kumi na moja wa jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraq maarufu kama Hashidu Shabi katika mkoa wa Salahudin wapiganaji wa Hashdushabi wamepata umaarufu nchini Iraq kutokana na mafanikio yao katika operesheni za kuangamiza magaidi wa ISIS. Magaidi hao wa ISIS au Daesh wanafuata itikadi ya ukufurishaji ya pote la Uwahabi ambalo linatawala Saudi Arabia. taarifa za kiintelijensia zinasema magaidi hao wa ISIS wamekuwa wakipokea misaada ya siri kutoka Marekani, Israel na Saudi Arabia katika kampeni yao ya uharibifu na mauaji huko Iraq na Siria tokea mwaka 2003. 14 na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Tehran. Wapenzi msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran nam. Na sasa umewadia wakati wa kutegea sikio uchambuzi wa kisiasa, na wakati huu tutajadili wasiwasi wa viongozi wa Uturuki kuhusu kuharibika uhusiano wa nchi yao na umoja wa Ulaya. Licha ya kuongezeka kila siku hitilafu baina ya Uturuki na Umoja wa Ulaya, lakini bado viongozi wa Uturuki wanafuatilia juhudi za kupewa uanachama katika umoja huo. Katika uh, suala hilo Mevlut Cavusoglu, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, amesisitiza kwamba nchi yake na Umoja wa Ulaya zinapaswa kufanya juhudi kubwa kwa ajili ya kulinda uhusiano mzuri uliopo baina ya pande mbili hizo. Akizungumza katika mkutano wa pamoja na waandishi habari akiwa na Joseph Borel mkuu wa siasa za kigeni wa Umoja wa Ulaya, Mevlut Kavusoglu ametangaza kuwepo kwa mkakati wa kuimarisha uhusiano wa Uturuki na Umoja wa Ulaya kupitia ushirikiano na mashauriano kuhusu wakimbizi. Licha ya juhudi nyingi zilizofanywa na viongozi wa Uturuki kwa minajil ya kuboresha uhusiano na Umoja wa Ulaya, uhusiano wa pande mbili hizo umeendelea kukumbwa na misukosuko na pandashuka hasa katika miongo miwili iliyopita. Baadhi ya panda shuka hizo zinatokana na hitilafu za Uturuki na Umoja wa Ulaya kuhusu masuala mbalimbali ya kiwemo ya ugomvi wa Uturuki na Ugiriki katika eneo la mashariki mwa bahari ya Mediterania na siasa za Uturuki kuhusu nchi za Siria, Libya, uh, Cyprus na hata eneo la Nagorno Karabakh. Kuwepo hitilafu kati ya pande mbili hizo kunajiri katika hali ambayo suala la Uturuki kutaka kujiunga na Umoja wa Ulaya ni la muda mrefu. Kwa hakika tunapasa kusema kuwa tokea wakati wa kubuniwa Uturuki mnamo mwaka 1923 hadi sasa suala la kufanywa nchi hiyo kuwa ni ya Ulaya ni moja ya mambo ambayo yamekuwa yakiwashughulisha sana wanasiasa wa nchi hiyo. Pamoja na hayo, ombi rasmi la nchi hiyo kujiunga na umoja wa Ulaya elfu tisa mia sitini na nne, lakini, wa Ulaya lilitolewa mwaka elfu tisa mia sitini na nne lakini limekuwa likipingwa mara kwa mara na wakuu wa nchi hizo. Mazungumzo mapya kuhusu suala hilo yalianza kufanyika tarehe e, katika mwongo wa themanini ombi rasmi la Uturuki e, la kutaka kujiunga na umoja wa Ulaya liliwasilishwa tarehe 14 Aprili elfu tisa mia themanini na saba. Uturuki ilikubaliwa rasmi kuwa mgombea wa kujiunga na umoja wa huo tarehe 12 Desemba 1999, na mazungumzo kuhusu swala hilo yakaanza tarehe 3 Oktoba 2005. Pamoja na hayo, lakini kungali kuna vizingiti muhimu katika njia ya Uturuki kujiunga na umoja wa Ulaya. Miongoni mwa vizingiti hivyo ni hitilafu za kiardhi na kisiasa baina ya Uturuki na sehemu inayodhibitiwa na Ugiriki katika kisiwa cha Cyprus na halikadhalika hitilafu za kisiasa na Ugiriki ambazo zote mbili ni wanachama kamili wa umoja wa Ulaya. Hitilafu hizo si tu kwamba hazijatatuliwa, bali zinaendelea kuongezeka siku baada ya nyingine. Kuhusu swala hilo, Jean Claude Juncker, mkuu wa zamani wa baraza la Ulaya, anasema: nimewaonya mara nyingi viongozi wa Uturuki na hasa Rajab Tayib Erdogan mwenyewe kuhusu jambo hili, lakini pamoja na hayo tunashuhudia kwamba kila siku nchi hiyo inaendelea kuwa mbali na vigezo vya umoja wa Ulaya. Siku zote umoja wa Ulaya umekuwa ukitaka Uturuki ikurubishe siasa zake kwa umoja huo. Pamoja na hayo, inaonekana kuwa Uturuki inaendelea kuwa mbali na siasa za umoja na viwango vya umoja wa Ulaya. Licha ya yote hayo, lakini wakuu wa Uturuki wanaendelea kufanya juhudi za kujiunga na umoja wa Ulaya. na mapenzi msikilizaji, bado mko nasi katika matangazo haya ya mchana, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza kipindi cha maadili bora, maadili bora. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika wasaa mwingine wa kujumuika nami katika kipindi cha maadili bora. Kwa leo tutajadili swala la jukumu la akina baba kwa watoto wao katika maisha yetu ya leo yaliyotawaliwa na mashine na maendeleo ya kisasa. Akina baba ambao wanahesabiwa kuwa ndiyo nguzo kuu ya familia hutumia sehemu kubwa ya wakati wao mchana na usiku wakiwa nje ya majumba yao na wakati wanaporejea nyumbani wakati wa usiku huwa wamechoka taabani, kutokana na uchovu wa kazi. Akina baba hao hutasaur na kudhania kuwa mama ndiye mwenye jukumu la malezi ya mtoto na jukumu pekee alilonalo baba ni kukidhi na kuhudumia mahitaji ya chakula na nguo kwa ajili ya familia, na ndiyo maana akina baba hao hughafirika juu ya swala la malezi ya watoto wao. Uhakiki na uchunguzi uliofanywa hivi karibuni umeonyesha kuwa watoto ambao hupitisha masaa kadhaa wakiwa pamoja na baba zao huwa ni wachangamfu zaidi na wenye kujengeka zaidi na sifa ya kujiamini nafsi zao. Mbali ya kundi hilo tulilolizungumzia awali ya mazungumzo yetu, kuna kundi jingine la akina baba ambao huwa bega kwa bega na wake zao, wakishirikiana nao katika swala la malezi ya watoto wao. Akina baba hao hulipa thamani na umuhimu maalum swala la malezi ya watoto wao, wakiamini kuwa kushiriki kwao katika malezi ya watoto wao si tu kwamba humfanya mtoto ajengeke na shaksia bora, bali jambo hilo pia hukiimarisha zaidi kipawa cha mtoto huyo. Akina baba walio bora huwa wachangamfu zaidi wanapoamiliana na watoto wao, kwa mujibu wa wataalamu wa elimu ya nafsi na masuala ya malezi. Utafiti uliofanywa unaonyesha kuwa akina baba ambao kimaumbile wana miili yenye nguvu zaidi kulinganishwa na akina mama, huwafunza watoto wao hisia za kuwa wadadisi, huwapa mbinu mpya na kuwafanya wajiamini nafsi zao wanapobainisha mitazamo yao. Aidha, wananadharia wanaamini kuwa watoto ambao baba zao ni watu mahiri huwa ni rahisi kwao kusikilizana na watoto wenzao na pia hudhihirisha zaidi vipawa vyao ambavyo huwafanya baadaye kuaminika kijamii. Katika mazingira kama hayo, watoto hao hujihisi kuwa katika hali ya raha kabisa na huweza kirahisi kuziambatanisha tabia zao na mabadiliko ya kijamii. Zaidi ya hayo ni kuwa, katika majaribio mbalimbali wanayofanyiwa watoto hao, hushuhudiwa kuwa ni watu wenye vipawa vya hali ya juu. Kwa upande mwingine ni kuwa wataalamu wa masuala ya malezi wanaamini kwamba kutokuwepo akina baba majumbani na kushindwa kutoa mchango katika malezi ya watoto kuna husiana moja kwa moja na hali ya watoto kuwa na ufahamu mdogo, kutokufahamu vyema masomo na kutumbukia kwenye janga la kufanya vitendo vya kijambazi. Ndio maana wataalamu hao wanawahusia akina baba ambao wanakuwa mbali na majumba yao wajaribu kudumisha mawasiliano hayo kati yao na watoto wao angalau kwa njia ya simu au barua. Aidha, watu ambao kutokana na kazi zao huwa muda mwingi wako safarini au huwa na majukumu nyeti katika jamii, wajaribu pale wanapopata fursa ya kuwepo nyumbani kuimarisha ile hali ya mfungamano kati yao na watoto wao. Bila shaka, inapasa kutilia maanani nukta hii kuwa kile ambacho hufanya kuwepo kwa baba katika mazingira ya nyumbani kuwe na faida ya kukidhi mahitaji ya kifikra ya mtoto ni zile sifa zilizojengeka katika shaksia ya baba huyo. Mafundisho ya mbinguni yanabainisha umuhimu wa suala hili kuwa ni wale akina baba tu wenye sifa bora kama vile subira, dhamira thabiti, kujiamini nafsi, na kuwa na uwezo wa kuonyesha hisia za mapenzi kwa watoto wao ndio ambao wana uwezo wa kutoa athari njema kwa watoto wao wanapokuwa pamoja nao. Ama iwapo tabia za baba anapokuwa nyumbani zitakuwa ni za ukali na utumiaji mabavu tu, si tu kwamba baba huyo hatoweza kujenga uhusiano mzuri na mtoto wake, bali si hasha pia kuwa tabia zake hizo zinaweza kuzorotesha ukuaji na ujengekaji wa shaksia ya mtoto. Kwa jumla, inapaswa tuseme kuwa katika suala la ukuaji wa kiakili na kihisia wa watoto, akina baba kama walivyo akina mama, nao pia wana mchango muhimu sana wanaopaswa kutoa. Viongozi wa kidini wanawahusia akina baba kuwa wasimamizi wa malezi ya watoto wao, ili mazingira safi ya nyumbani yaweze kutoa watoto wema, bora na waliopata malezi mazuri. Imepokelewa katika historia kuwa mtu mmoja alikwenda kwa Mtume Muhammadi sallallahu alayhi wa alihi wasallam na kumuuliza: ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, haki za mtoto juu yangu mimi ni zipi? Bwana Mtume, rehma na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na ali zake, akamjibu mtu huyo kwa kumwambia: mpe jina zuri, mfunze adabu njema na mwongoze katika kufanya mambo mema yatakayomfaa baadaye. Jambo jingine miongoni mwa mambo ambayo yanapasa kutiliwa maanani sana na akina baba ni suala la kucheza na mtoto na kudhihirisha mahaba, upendo na huruma kwa mtoto huyo, kwani uwezo wa mtoto wa kubuni na kugundua mambo huambatana na michezo anayocheza mtoto huyo. Hivyo akina baba wana jukumu la kuwa pamoja na watoto wakati wanapocheza, ili kuwasaidia watoto wao katika kukuza vipawa vyao. Upendo pia huwapa furaha na uchangamfu watoto na huwafanya wajengeke zaidi kiroho na kimwili, jambo ambalo hufungua njia ya maendeleo kwa watoto hao. Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na hali zake, anasema: Mwenyezi Mungu humwonea huruma mja wake kutokana na huruma kubwa alizomwonea mja huyo mtoto wake. Wasikilizaji wapenzi, na mpaka hapa ndio nimefikia mwisho wa kipindi hiki cha maadili bora kwa leo. Basi hakuna la zaidi bali na wageni, nikiwatakieni siku njema, kwa herini. Nam, barabara kabisa wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu wakati huu kwa kuwaleteni udondozi wa baadhi ya magazeti yaliyochapishwa leo Afrika Mashariki. Na ninalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki wakati huu kwa kuyaangazia magazeti yaliyochapishwa leo Jumatatu, nchini Tanzania. Naanza na toleo la mtandao la gazeti la Mwananchi ambalo limeandika mbinu mpya za nasa vigogo wa unga, yaani likikusudia mihadarati au dawa za kulevya pia vitu vingine vya habari katika gazeti hilo vya, vinasema hivi: askari anayedaiwa kumpiga ndugu wa mgonjwa arudishwa makao makuu. Mtoto aliyepotea kwa siku tano akutwa kichakani. Waliumua dkt Mvungi walivyonaswa hadi kuhukumiwa kifo. Profesa Kabudi aeleza fursa ziara ya rais wa Ethiopia. Na habari nyingine inasema tamu chungu usafiri wa bodaboda nyakati za usiku. Waendesha bodaboda na abiria waeleza njia saba za kukabiliana na hofu ya matukio ya wizi wa pikipiki, fedha, mali za abiria, utekaaji na uporaji kwa watembea kwa miguu. Tukiachana na gazeti la Mwananchi sasa, tunalitupia jicho gazeti la Habari Leo ambalo limepambwa kwa habari zisemazo, Magufuli kumpokea rais wa Ethiopia leo, ATCL yapima mizigo kisasa kuongeza mapato na Samia, yani makamu wa rais Bi Samia Suluhu awa bana majaji hukumu zenye haki. Tanzania yavuna bilioni 257, mauzo kahawa nje, na wafanyabiashara wa Arusha wachunguzwa kodi ya bilioni 99. Naam, sasa nalitupia jicho gazeti la Nipashe leo Jumatatu ambalo linatupasha kuwa wenye hoteli waliye kukamuliwa na mabasi pia kuna kichwa cha habari kisemacho sababu deki ya 33 kufungiwa na serikali. Habari nyingine inasema askari e, suma JKT anayedaiwa kujeruhu kupewa kibano, polisi sita mtenda kotini, polisi sita mtendaji, polisi e, mtendaji kotini, madai rushwa. Naam, e, pia kuna habari isemayo Makamu ahimiza mahakama kutoa hukumu za haki, na Zanzibar ya jipanga kwa vivutio vipya utalii. Na sasa naliangazia gazeti, nikiwa bado na gazeti. La Nipashe limeandika katika ukurasa wake wa michezo, Ndairagije ataja siri ya ushindi Stars dhidi ya mrithi Sven Simba, na mfaransa aliyeitema Elmerekh amtaja Kagere akitangaza makubwa ligi ya mabingwa na Suarez kuongezewa mshahara Atletico. Sasa anaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Kenya, na awali kabisa aliangazia gazeti la mtandaoni uh, uh, The Star ambalo linatujuza kuwa maambukizi ya kirusi cha korona Kenya yanakaribia laki moja huku watu wengine 85 wakipatwa na maambukizi. Kati ya kesi hizo mpya 16 ni raia wa kigeni, huku wanawake wakiwa 46 na wanaume 39. Wagonjwa 27 wako ICU au chumba cha watu mahututi, 15 kati yao wakiwa katika mashine za ventileta za kupumua na 11 wakiwa katika huduma ya oksijeni. Wataalamu wasema nyaya za umeme zinawaua ndege wanaohamahama. Wasema kuwa makumi ya nyaya za umeme zinazopita kwenye mbuga za wanyama ni sababu ya vifo vya mamia ya ndege wanaohamahama. Kiongozi wa ODM Raila Odinga atachuana na gavana wa Kakamega Wickliffe Oparanya na gavana wa Mombasa Hassan Joho kwa ajili ya kuwania tiketi ya chama hicho Uh, katika kinyang'anyiro cha urais mwaka 2022. Hayo yamedokezwa na gazeti la Star, ambalo pia linasema Wakenya wanaunga mkono jitihada za Rais Uhuru Kenyatta za kuleta uthabiti na kupambana na ufisadi nchini humo. Pia kuna habari semayo bweni la tatu la shule ya sekondari la Wakamoto huko Embu wakati wanafunzi wakijisomea darasani na pia kuna habari semayo Uhuru asalia kileleni licha ya matatizo ya kiuchumi. Hiyo ni kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni uliofanywa na taasisi ya InfoTrack. Gazeti la Standard kwa upande wake limeandika, hazina yaondolewa katika kesi ya shilingi bilioni mbili. Mudavadi asema wakati umefika wa kushikilia nyadhifa za juu. Na mwisho kabisa nalitupia gazeti la The New Times la nchini Rwanda ambalo lina andika hivi mkurugenzi mkuu wa hospitali ya King Faisal aeleza mipango ya kuongeza madaktari bingwa, na mfuko wa hifadhi ya jamii Rwanda umekusanya faranga bilioni kumi na moja nukta tano katika ufadhili wa ziada kwa mpango wa bima ya afya ya jamii namopa. Usikilizaji la ziada sina kutoka meza ya udondozi wa magazeti ya afrika mashariki wakati huu. Ama msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa tunaendeleza matangazo yetu, karibuni kusikiliza vipindi vilivyosalia. bidhaa za Iran. Hamjambo, wa wasikilizaji wa penzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya hamsini na mbili ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho kinaendelea kuzungumzia bidhaa za mifugo. Ni matumaini yangu kwamba mutakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Protini, wapenzi wa wasikilizaji, ina umuhimu mkubwa sana katika lishe ya mwanadamu kuliko mada nyingine yoyote. Sekta ya mifugo ni moja ya sehemu kuu za sekta ya kilimo zinazodhamini mahitaji ya protini ya wanadamu. Sekta hii inapewa umuhimu na nchi mbalimbali duniani kutokana na umuhimu wa mazao yake katika lishe ya wanadamu, afya ya mtu binafsi na jamii na katika kutengeneza nafasi za kazi na ajira. Nyama nyekundu ni miongoni mwa bidhaa zenye umuhimu za sekta hii ya ufugaji, kutokana na thamani zake za kilishe na kiwango cha protini yake. Nyama nyekundu ya wanyama wa kufugwa ina kiwango kikubwa cha virutubishi na vitamini vinavyohitajiwa na mwili wa mwanadamu kama vitamini za kundi B. Nyama nyekundu aghalabu huwa tajiri kwa protini na madini ya chuma, na huwa na faida kubwa sana katika kuzuia upungufu wa damu na kuimarisha meno kutokana na kuwa na kiwango kikubwa cha madini ya fosforasi, chuma na vitamini B kumi na mbili. Zaidi ni kwamba nyama nyekundu ina kiwango si kidogo cha vitamini kama A inayosaidia katika kuboresha uoni wa macho na vitamini D inayosaidia kuimarisha mifupa, vitamini E, yenye sifa ya antioksidanti inayoweza kulinda seli katika mwili kutokana na uharibifu na dhidi ya saratani na vilevile vile vitamini K yenye taathira kubwa katika kutengenezwa kwa damu mwilini. Utumiaji wa nyama nyekundu ni suala la lazima kwa ajili ya kuzidisha afya, usalama na kukua kwa mwili. Uchunguzi unaonyesha kwamba kutotumia bidhaa za protini huwa sababu ya mtu kuwa na kimo kifupi, kupungua kwa ustawi na kukua kwa mwili na kuvunjika kwa mifupa baina ya vijana. Watoto ambao hawatumii nyama nyekundu wakati mwingi huhisi kuchoka na wasiojali kuhusiana na mazingira yanayowazunguka. Watu wa aina hii huwa na umakini mdogo, huandamwa na msongo wa mawazo na hupatwa na maradhi mara kwa mara. Pamoja na hayo, madaktari wanashauri kutumia nyama nyekundu kwa kiwango cha wastani, kwa sababu kuchupa mipaka katika utumiaji wake yumkini kukazidisha hatari ya kupatwa na maradhi kama ya saratani, matatizo ya moyo na ugonjwa wa baridi yabisi unaoathiri viungo na maungo na vilevile vile misuli inayozunguka maungo ya mwili. Kondoo, wapenzi wa wasikilizaji, ni miongoni mwa wanyama wanaodhamini nyama nyekundu. Inasemekana kwamba kuna zaidi ya kondoo bilioni moja wenye zaidi ya aina 200 katika maeneo mbalimbali ya dunia. Kiasi kikubwa cha vizazi vya kondoo hawa hakina thamani katika upande wa masuala kiuchumi, ya kiuchumi. Zaidi ya robo tatu ya sekta ya ufugaji wa kondoo duniani unajihusisha na chini ya aina ishirini za vizazi vya kondoo. Kondoo ni miongoni mwa wanyama wanaoweza kukua na kuishi katika mazingira tofauti na kwa kutumia chakula kichache na ufugaji wake huwa na gharama ndogo ikilinganishwa na wanyama wengine. Kondoo wanaweza kutumiwa kwa ajili ya kuzalisha bidhaa kadhaa ikiwa ni pamoja na sufu, ngozi, nyama na maziwa yake. Maziwa ya kondoo ni miongoni mwa sifa za kiuchumi za ufugaji wa mnyama huyu, na yana kiwango kikubwa cha protini na mafuta kuliko maziwa ya ng'ombe. Japokuwa kiwango cha uzalishaji wa maziwa ya kondoo ni kidogo, lakini ubora wake ni mkubwa sana ikilinganishwa na maziwa kama ya ng'ombe. Sufu ya kondoo pia hutumika katika ufumaji na utengenezaji wa mazulia. Bidhaa nyingine yenye thamani za kiuchumi ya kondoo ni utumbo wake. Matumbo ya kondoo ni miongoni mwa bidhaa zinazouzwa na, na nchi mbalimbali ikiwemo Irani nje ya nchi hizo. Iran inashika nafasi ya tano duniani katika kuuza nje utumbo wa kondoo. Karibu utumbo wa wanyama wenye thamani ya dola milioni mia moja kutoka Iran huuzwa kila mwaka katika nchi kama Italia, Ujerumani, Rasia, India, Uturuki na Pakistan. Bidhaa hii hutumiwa katika kutengeneza chakula, vilevile hutumika kwa ajili ya kutayarisha protini mahsusi inayotokana na matumbo ya kondoo. Aidha, utumbo wa kondoo unatumiwa katika kutengeneza mafuta ya krimu na vipodozi na vilevile vile katika kutengeneza nyuzi zinazotumiwa katika kushona mwili wa mwanadamu mazahanati na mahospitalini. Uuzaji nje wa wanyama hai ni sehemu ya biashara ya bidhaa za Iran zisizo za mafuta nje ya nchi, na katika uwanja huu Iran inashika nafasi ya nane kati ya nchi zinazouza kondoo hai nje ya nchi. Nchini Iran kuna karibu kondoo na mbuzi milioni sabini wa aina mbalimbali. Miongoni mwa aina bora zaidi wa kondoo hao wa Iran katika upande wa uzalishaji wa maziwa na nyama ni kondoo aina ya Afshari. Kondoo wa kizazi hiki wanafugwa katika maeneo mengi ya Iran. Aina nyingine ya kondoo wanaopendwa zaidi hapa nchini ni wale wa Zel. Miongoni mwa sifa za kizazi hiki cha kondoo wa Zel ni kwamba hawana mkia, na kutokana na mafuta yake kutawanyika kwa njia bora zaidi katika mwili na nyama yake, kizazi hiki kinatambuliwa kuwa ndio bora zaidi cha kondoo. Vizazi vingine vya kondoo wa Iran ni Baluchi, Nahmani, Taleshi, Kashkai, Zandi, Shal, Shahrudi, Bakhtiari, Kazal, Naini, Makui na Moghani. Mbuzi ni mifugo inayostawishwa sana pia hapa nchini. Kwa kutilia maanani nakshi na michoro ya mbuzi wenye pembe inayopatikana katika mawe na miamba iliyochorwa katika zama za Iran ya kale, inaonekana kwamba mnyama huyo alikuwepo Iran maelfu ya miaka mingi iliyopita. Kwa sasa kuna mbuzi karibu milioni ishirini wa kufugwa hapa nchini. Nyama ya mbuzi kidhahiri inashabihiana na nyama ya kondoo, lakini inasifika kwa kuwa na mafuta machache. Na huiva kwa kuchelewa ikilinganishwa na nyama ya kondoo. Vilevile vile nyama ya mbuzi husagika haraka zaidi tumboni ikilinganishwa na nyama ya kondoo. Mbuzi wanatumiwa katika nchi nyingi duniani kama chanzo cha kuzalisha maziwa yanayotumiwa na wanadamu. Inasemekana kwamba maziwa ya mbuzi yanaweza kuwa maziwa mbadala kwa watu wenye matatizo ya kutumia maziwa ya ng'ombe. Vilevile vile madaktari wanashauri kuwapa watoto wadogo maziwa ya mbuzi. Karibu tani elfu mia sita za maziwa ya wanyama wepesi wa kufugwa huzalishwa kila mwaka nchini Iran, na asilimia hamsini ya maziwa hayo yanatokana na mbuzi. Mbali na nyama na maziwa ya mbuzi, manyoya ya nyama huyu pia yanahesabiwa kuwa miongoni mwa faida zake za kiuchumi. Manyoya ya mbuzi ni miongoni mwa bidhaa ghali na bora zaidi za kale duniani. Licha ya kuwepo mbuzi wengi katika maeneo mbalimbali ya dunia, lakini ni wachache sana miongoni mwao wenye manyoya au sufu. Mbuzi wa aina hii ambao hufugwa katika maeneo yenye hali ya hewa kavu na isiyo na unyevunyevu kama maeneo ya ikweta, kando kando ya maeneo makavu na kandokando ya majangwa au maeneo makavu yenye baridi hujulikana kwa jina la mbuzi wa korki au kashmere. Maeneo asili ya ufugaji wa mbuzi wa aina hii ni Iran, Afghanistan, China, Mongolia na Rasia. Mbuzi hawa wa korki wana vizazi tofauti vyenye maumbile na rangi mbalimbali mbali. Nchini Irani, mbuzi wa aina hii wanafugwa zaidi katika mikoa ya Kerman kusini mwa mkoa wa Khorasan na Yazd. Sufu ya mbuzi hawa ni laini sana na maridadi na inatumiwa kutengeneza mavazi ya kipindi cha baridi kali kama soksi, glovu na shali au kashida. Sufu ya mbuzi hawa pia inatumiwa kutengeneza kofia Kofia za sufu ya mbuzi ni miongoni mwa bidhaa za sanaa na kazi za mikono za kale katika baadhi ya mikoa ya Iran. Sifa kubwa zaidi ya kofia hizi ni kuzuia kikamilifu baridi na unyevunyevu. Baadhi ya watu pia wanatumia sana kofia zinazotengenezwa kwa sufu ya mbuzi, kwa imani kwamba zina sifa ya kuzuia maumivu na kumpa mtu utulivu makhususi. Vilevile inasadikika kwamba mbuzi wa aina hii na sufu zao, hususan kofia za mbuzi hawa, kofia wanaotengenezwa kwa sufu wa mbuzi hawa haiungui kirahisi. Kwa sababu hiyo, sufu ya mbuzi wa aina hii ina wanunuzi wengi katika maeneo mbalimbali ya dunia. Wassalamu alaikum Leo ni Jumatatu tarehe 11 Jamadi thani mwaka 1442 hijiria kamaria, sawa na tarehe 25 Januari 1, 2, 1, na 5 Januari 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1044 iliyopita aliaga dunia mtaalamu wa fasihi, mwandishi na malenga wa Kiirani Badiu Zaman al Hamadani. Alizaliwa huko Hamedan magharibi mwa Iran na kupata umashuhuri kwa jina la Fadhil Hamedani. Badiu Zaman alibobea sana katika kuandika mashairi na nathari kwa lugha ya Kiarabu na alikuwa hodari mno katika utungaji wa mashairi. Miongoni mwa vitabu vya malenga huyo wa Kiirani ni rasailu dadi uzaman. Miaka 565 iliyopita katika siku kama ya leo, kazi ya uchapishaji vitabu ilianza, na kitabu cha kwanza kuchapishwa kilichapishwa kwa kutumia mashine iliyogunduliwa na Mjerumani Johannes Gutenberg. Mashine hiyo ya uchapishaji ilikuwa hatua muhimu katika njia ya uchapishaji na uenezaji wa elimu na maarifa e, kati ya wanadamu katika zama zake. Johannes Gutenberg pia alichapisha kitabu cha Bibilia maarufu kwa jina la Gutenberg Bible. Hii leo, kurasa kadhaa zilizobaki za kitabu hicho zinahifadhiwa katika majumba ya makumbusho. Siku kama ya leo, miaka mia hamsini iliyopita, vijidudu maradhi vinavyosababisha maradhi ya ukoma viligunduliwa na tabibu na mhakiki wa Norway kwa jina la Gerhard Henrik Hansen. Ugonjwa huo huambatana na vidonda vikali vinavyovuruga na kuharibu maumbo ya mwathirika. Vijidudu maradhi vya ugonjwa huo wa ukoma pia hukusanyika katika mishipa ya neva na kusababisha uharibifu katika sehemu kubwa ya mishipa hiyo. Maradhi hayo hujitokeza zaidi katika maeneo yenye joto. Licha ya maendeleo makubwa ya maendeleo makubwa ya kisayansi yaliyopatikana katika kudhibiti ugonjwa wa ukoma lakini njia ya kutibu maradhi hayo sugu bado haijapatikana, na idadi kubwa ya waathirika wake wanaendelea kuteseka katika nchi mbalimbali duniani. Siku kama ya leo miaka 56 iliyopita, duru ya waziri mkuu wa Amir Abbas Huweida, mmoja wa shakhsia waliokuwa watifu kwa utawala wa kifalme na wa kiimla wa shaha hapa Irani ilianza baada ya kunyongwa hasanali mansur waziri mkuu wa wakati huo wa utawala wa shah amir abbas huweida aliyekuwa waziri wa fedha katika baraza la mawaziri la mansur aliamriwa kuunda serikali akiwa waziri mkuu huweida alishikilia wadhifa huo kwa takribani miaka 13 yani hadi mwaka 1977 na baada ya ushindi wa mapinduzi ya kiislamu mwaka 1979 alipatikana na hatia ya utendaji jinai na kuhukumiwa kunyongwa na miaka kumi na mitano iliyopita katika siku kama ya leo, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas ilipata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa Bunge, ikiwa ni mara ya kwanza kwa harakati hiyo kushiriki kwenye zoezi hilo. Katika uchaguzi huo uliosimamiwa na waangalizi wa kigeni, Hamas ilifanikiwa kupata viti 76 kati ya jumla ya viti 132 vya bunge la Palestina, licha ya propaganda chafu zilizokuwa zikifanywa na vyombo vya habari vya nchi za Magharibi. Kwa utaratibu huo Hamas ilimwarifisha Ismail Hania kama waziri mkuu na kutangaza kwamba ingeunda serikali ya umoja wa kitaifa. Hata hivyo, nchi za magharibi zikiongozwa na Marekani na mwitifaki wake a Israel zilikataa kutambua rasmi serikali hiyo iliyochaguliwa kidemokrasia na wananchi wa Palestina. Wapenzi msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla tujaondoka studioni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia wakati huu. Kamanda mkuu wa majeshi e, au wajeshi la jamhuri ya kiislamu ya Iran amesema majeshi ya Iran yanafuatilia kwa karibu harakati zote za maadui katika eneo. Kimbunga Eloise kimesababisha maelfu ya watu kuachwa bila makao nchini Msumbiji. Maharamia wameshambulia meli ya mizigo ya Uturuki katika pwani ya Afrika magharibi na kuwateka nyara mabaharia 15 na kuua mmoja huku serikali ya Uturuki ikitangaza kutuma jeshi lake kuwanusuru nusuru mabaharia hao. Polisi nchini Sudan wamelazimika kutumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya tawanya waandamanaji waliokuwa na hasira katika mji mkuu Khartoum ambao walikuwa wanalalamikia ughali wa maisha. Na harakati ya Kataib Hezbollah ya Iraq imesema hujuma za kigaidi hivi karibuni nchini humo zimekuwa zikitekelezwa na magaidi wa ISIS wanaopata himaya ya Marekani, Saudi Arabia na utawala haramu wa Israeli. Naam, na kabla sijaondoka hapa studio, na wapenzi wasikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu e. Maoni ya kwanza ambayo nayaangazia hivi sasa tumepokea kutoka kwa Kamis Pande Subuki, anasema Abul Aulad yuko Bububu, Zanzibar. Uh, metuma ujumbe hapo wa video siwezi kutazama wakati huu. E, naye Hussein e, Kamanda walilongwe Malawi, anasema hata mimi nawapata vizuri sana hapa Malawi kupitia e, chombo cha Azam TV. Habari zenu zimetulia na ni za uhakika. Shukran sana Hasan kaman la ukiwa hapo Lilongwe Malawi kwa kutusikiliza. Abdalali makajuru wa Tabora Tanzania anatoa shukrani zake, kama ambavyo mtune salumu waliwale lini Tanzania anasema tunawapongeza sana Radio Teheran kwa matangazo yenye mahusiano chanya kwa walimwengu. Na Idris Ali marlia mungu Mombasa, Kenya, anasema shukran Radio Teheran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Kwa hakika Radio Teheran hauna mpinzani. Shukran nyote kwa maoni yenu na wapenzi wasikilizaji kwa maoni hayo yenu, ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu mchana huu kutoka hapa Teheran. Mimi ni Mubarak Kenya, nawashukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho, na kwa niaba yote waliofanikisha matangazo haya, pia natoa shukrani zangu za dhati kwa kutusikiliza. Hadi wakati mwingine, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Na hadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars Today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.