Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Na ni tangazo litokalo kwa Mwenyezi Mungu na mtume wake kujuvya watu siku ya hija kubwa ya kwamba Mwenyezi Mungu yuko mbali na washirikina na pia mtume wake yupo mbali nao, hawana haja na adui hao. Basi kama mkitubu ndiyo kheri kwenu, na kama mkengegeuka, basi jueni kwamba nyinyi hamwezi kumshinda Mwenyezi Mungu. Na wapashe walikufuru habari ya adhabu yaumizayo inayowangoja. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu Irani, popote pale matangazo haya yanapowafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamed, mtangazaji wako katika meza ya matangazo asubuhi hii ya Jumatatu, Januari 25 2021 ambayo ni sawa na tarehe 11 mimoja Jamadithani 1442 arobaini na mbili hijiria. Tunamshukuru Mola Muumba aliyetupa uhai na afya njema, amin ya rabbil alamin. Hatujawasahau wenzetu vilevile ambao wako mahospitalini wamelazwa, tunamuomba Mwenyezi Mungu awape shifa ya haraka na warejee katika hali yao ya kawaida, amin. Wapendwa wasikilizaji, tutafungua matangazo kwa taarifa ya habari. Tutakuwa na habari za kikanda, kieneo na kimataifa tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao una kichwa cha maneno kinachosema wasiwasi wa viongozi wa ankara uturuki kuhusu kuharibika uhusiano wa uturuki na umoja ulaya vipindi tutakuwa na maadili bora tutaletea na bidhaa za iran ambacho kinachambua bidhaa mbalimbali zinazozalishwa hapa nchini na nchi mbalimbali, ulaya asia hata huko marekani na, skizaji, na, habari, habari na, na, na wapendwa wasikilizaji, tutakuwa na macho yetu magazetini tukidondoa baadhi ya vichwa muhimu vya habari baaia a mvahabari ambayo inaanza kwa alama kujumlisha tisa nane tisa sifuri tatu tano sifuri sita tano nne nane saba nikimaanisha nambari yetu ya WhatsApp na barua pepe yetu ama email ni swahili radio at irib ir. Imetimia saa mbili na nusu kwa wakati wa Tehran. na kwanza nasomea vichwa vya habari. Wapalestina wasema Irani ndiye muungaji mkono mkuu wa ukombozi wa Palestina. Irani yasema vikwazo vya Marekani katika sekta ya mafuta na gesi vimefeli vibaya sana. Hatua kali za kiusalama zachukuliwa katika mji mkuu wa Iraqi, Baghdad na Wamarekani wakatishwa tamaa na chanjo ya korona ya Pfizer. Karibuni na sasa ni habari kamili. Harakati ya Jihadul Islami ya Palestina imesema kuwa jamhuri ya Kiislamu ya Irani ndiye muungaji mkono mkuu wa ukombozi wa Palestina na mkawama wa taifa hilo mbele ya jinai za utawala wa Kizayuni. Kadhri Adnani, mmoja wa viongozi waandamizi wa Jihadi la Islamu ya Palestina, alisema hayo jana Jumapili wakati alipohojiwa na shirika la habari la Fars na kuongeza kuwa kati ya umma wa Kiarabu na Kiislamu Jamhuri ya, ya Kiislamu Irani daima ndiyo muungaji mkono mkuu wa ukombozi wa kibla cha kwanza cha Waislamu, yaani msikiti wa Al-Aqsa, mji wa Baitul Muqadas, wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina na maeneo mengine matukufu ya Palestina. Amezungumzia pia hali mbaya ya mateka wa Kipalestina katika jela za kutisha za Israel na kulalamikia vikali kimya cha jamii ya kimataifa na taasisi zinazodai kutetea haki za binadamu duniani hasa wakati huu ambapo mateka hao wanateseka sana kwa ugonjwa wa Covid 19. Hivi sasa zaidi ya mateka elfu sita mia tano ya kipalestina wanashikiliwa katika korokoro na jela za kuogofya za utawala wa kizayuni wa Israel. Ama kuhusu mustakabali wa baadhi Arabu, kizayuni, ya nchi za kiarabu zilizotangaza uhusiano wao na utawala wa kizayuni licha ya Israel kutenda jinai zisizo na kifani dhidi ya Wapalestina, kiongozi huyo mwandamizi wa Jihad Islami ya Palestina amesema watawala wa nchi hizo wanapaswa kutambua kwamba wameingia kwenye mtego mkubwa, kwani lengo la utawala wa kizayuni ni kupora tu utajiri wa nchi hizo. Hadi hivi sasa na kutokana na mashinikizo ya Marekani, nchi za kiarabu za Imarati, Bahrain, Sudani na Moroko zimetangaza uhusiano wa kawaida na wazayuni. Hata hivyo, kitendo hicho kinaendelea kulaaniwa hadi leo hii na Waislamu kote ulimwenguni. Makamu wa kwanza wa Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Irani amesema vikwazo Marekani katika sekta yetu ya mafuta na gesi vimeshindwa na kufeli vibaya. Ishaq Jahangiri alisema hayo jana Jumapili wakati alipokagua maonyesho ya ya kimataifa ya mafuta, gesi na petrokemikali hapa mjini Tehran na akaongeza kuwa maana ya kuvifelisha vikwazo ni kutoruhusu kukoma kukwama wala kusimama miradi ya ndani ya nchi na jambo hilo muhimu limefanyika kwa ufanisi mkubwa katika sekta ya mafuta na gesi ya Iran. Amegusia pia vikwazo vikali vya miaka mitatu iliyopita vilivyowekwa na Marekani dhidi ya Iran na akasema licha ya vikwazo hivyo ambavyo Donald Trump alikuwa anajigamba kwamba hakuna nchi yoyote katika historia iliyowahi kuwekewa vikwazo vya kiwango cha juu kiasi chote hicho lakini Jamhuri ya Kiislamu Irani imefanikiwa kufungua kiwanda kikubwa zaidi ya cha gesi uba wa jemi wakati wa vikwazo hivyo, na kwa hakika mradi huo ni nembo ya mafanikio ya kazi muhimu zilizofanywa na Iran wakati wa vikwazo vya kiwango cha juu vya Marekani. Makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani vilevile vile amesema baada ya Marekani kuiwekea vikwazo Iran, zaidi ya dola bilioni mia moja za pato la fedha za kigeni za Iran zilipungua. Hata hivyo, amesema wizara ya mafuta ya Iran iliweka mikakati imara na kufanikiwa kuvunja rekodi ya usafirishaji nje mafuta na bidhaa zinazotokana na mafuta. Kiwango hicho kilikuwa mara nne zaidi ya vipindi vyote huko nyuma, licha ya Marekani kudai kwamba itafikisha sifuri uuzaji mafuta nje wa Iran. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu. Duru moja ya Iraki imetangaza habari ya kuchukuliwa hatua kali za kiusalama katika mji mkuu wa nchi hiyo Baghdad, hasa baada ya magaidi wa Daesh kufanya mashambulio ya kigaidi yaliyouwa na kujeruhi makumi ya watu katikati kati ya mji huo Alhamisi iliyopita. Mtandao wa habari wa Shafaq News umeinukuu duru hiyo ya kuaminika ikisema baada ya kupatikana taarifa za kiintelijensia kuhusu uwezekano wa kutokea shambulio jingine la kigaidi mjini humo maafisa wa usalama wa Iraki wameamua kuweka ulinzi mkali kuanzia jana asubuhi. Siku chache zilizopita waziri mkuu wa Iraki alisema magaidi wa Daesh wasubiri majibu makali kutoka kwa wananchi na vikosi vya ulinzi wa nchi hiyo, na kusisitiza kwamba serikali yake itahakikisha mashambulizi mengine ya kigaidi hayatokee nchini humo. Vyombo vya habari vilimnukuu Mustafa Al Kadhimi, waziri mkuu na amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Iraki akisema hayo Jumaa katika kikao cha dharura cha baraza la usalama wa taifa la nchi hiyo, na akaongeza kuwa magaidi wametumia upenyu mdogo tu kufanya mashambulizi ya mabomu mjini Bagdadi, hivyo inabidi vipenyo kama hivyo viondolewe haraka. Waziri mkuu wa Iraki vilevile vile alitaka kutolewe mafunzo bora na kuongezwe uwezo na uimara wa vikosi vya ulinzi vya nchi hiyo, akisisitiza kuwa sasa hivi mji wa Bagdadi unafanyia kazi mkakati mkubwa wa kiusalama na wenye taathira katika kukabiliana na changamoto zijazo za kiusalama na kwamba mkakati na stratejia hiyo inasimamiwa moja kwa moja na yeye mwenyewe, waziri mkuu wa Iraki. Maidani ya At Tahrania katikati mwa mji mkuu wa Iraki Bagdadi Siku ya Alhamisi tare ya tarehe ya wiki iliyopita ilikumbwa na milipuko miwili pacha iliyoua shahidi ya raia thelathini na tano wasio na hatia wa Iraki na kujeruhi wengine zaidi ya mia moja na kumi. Baada ya kuvunja rekodi na kuongezeka sana idadi ya maambukizi na vifo vya wagonjwa wa COVID-19 nchini Marekani licha ya chanjo iliyopigiwa propaganda kubwa ya shirika la Kimarekani la Pfizer kuanza kutumika nchini humo, idadi kubwa ya wananchi wa nchi hiyo sasa wamekatishwa tamaa na utendaji kazi wa chanjo hiyo, kwa mujibu wa televisheni ya NBC News ya nchini Marekani, baada ya kupita siku kadhaa tangu kuanza kutolewa chanjo ya korona na shirika la madawa la Moderna na Pfizer la Marekani, na baada ya nchi mbalimbali duniani kununua chanjo hiyo na kuanza kuitumia, lakini utendaji kazi wake haukuaridhisha waliopiga chanjo hizo, haswa kutokana na madhara yake ya pembeni, vifo, na watu kupooza viungo na kupoteza fahamu. Kwa mujibu wa ripoti zilizowekwa kwenye mtandao wa shirikisho la Marekani la VIS, hadi hivi sasa watu 55 wameshafariki dunia nchini humo baada ya kudungwa chanjo hiyo ya korona ya Kimarekani iitwayo Pfizer au Moderna. Na mamia ya watu wamepata madhara ambayo hivi sasa yanahatarisha maisha yao. Mbali na Marekani, hivi sasa nchi kadhaa zilizoanza kutumia chanjo hiyo nazo zimekumbwa na hali kama hiyo ya Marekani, na baadhi ya nchi zimeamua kusimamisha matumizi ya chanjo hiyo. Hivi sasa Marekani inaongoza duniani kwa mbali, kwa maambukizo na vifo vinavyotokana na COVID-19, watu zaidi ya milioni ishirini na tano laki tano na 69,161 wameshakumbwa na corona na zaidi ya wagonjwa laki nne na elfu ishirini na saba mia sita thelathini na saba wameshafariki dunia kwa ugonjwa huo nchini Marekani pekee. Idadi hiyo kubwa ya wagonjwa wa COVID-19 imeripotiwa na serikali ya Marekani katika hali ambayo nchi hiyo ilichelewa sana kuchukua vipimo vya COVID 19 na sasa hivi ina upungufu mkubwa wa vifaa vya tiba na maeneo ya kulazia wagonjwa na kuzikia wanaokufa kwa ugonjwa huo kutokana na na idadi kubwa ya ya maambukizi nchini humo. Na, msemaji wa ikulu ya Russia Kremlin ameyataja matamshi ya uingiliaji kati ya Marekani kuhusu maandamano yaliyo kinyume cha sheria huko Rasia kuwa ni uingiliaji wa maswala ya ndani ya Mosko. Dmitri Peskov amekitaja kitendo cha ubalozi wa Marekani cha kutoa taarifa kuhusu maandamano ya juzi huko Rasia kuwa ni kuingilia masuala ya ndani ya Rasia. Msemaji huyo wa rais wa Rasia amesema ni wazi kwamba kutolewa taarifa hiyo kuhusu maandamano huko Rasia ni kuunga mkono moja kwa moja uvunjaji wa sheria na vitendo vilivyo kinyume cha sheria. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani jana ilitoa taarifa ikiunga mkono kufanyika kinyume cha sheria maandamano huko Mosco na kudai kuwa inaunga mkono juhudi za kuishinikiza Moscow katika uwanja huo. Ubalozi wa Marekani huko Rasha pia Ijumaa iliyopita ulibainisha katika tovuti yake mahali pa kufanyikia maandamano hayo yaliyo kinyume cha sheria katika miji ishirini ya Rasha na kuwataka raia wa Marekani kutoshiriki katika maandamano hayo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa asubuhi hii kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. Na sasa tunawaletea uchambuzi wetu wa kisiasa wapendwa wasikilizaji, utakuwa utakaohusu wasiwasi wa viongozi wa Ankara kuhusu kuharibika uhusiano wa na siku, Uturuki na Umoja wa Ulaya. Licha ya kuongezeka kila siku wa hitilafu baina ya Uturuki na Umoja wa Ulaya, lakini bado viongozi wa Ankara wanafuatilia juhudi za kupewa wanachama katika umoja huo. Katika uwanja huo Mevlut Cavusoglu, waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, amesisitiza kwamba nchi yake na Umoja wa Ulaya zinapaswa kufanya juhudi kubwa kwa ajili ya kulinda uhusiano mzuri uliopo baina ya pande mbili. Akizungumza katika mkutano wa pamoja na waandishi wa habari akiwa na Joseph Borrell, mkuu wa siasa za kigeni wa Umoja wa Ulaya, Mevlut Cavusoglu ametangaza kuwepo kwa mikakati ya kuimarisha uhusiano wa Uturuki na umoja huo kupitia mashauriano kuhusu wakimbizi. Licha ya juhudi nyingi zilizofanywa na viongozi wa Uturuki kwa ajili ya kuboresha uhusiano na Umoja wa Ulaya. wa Ulaya, uhusiano wa pande mbili hizo umeendelea kukumbwa na misukosuko, hasa katika miongo miwili iliyopita. Baadhi ya misukosuko hiyo inatokana na hitilafu za Ankara na Brussels kuhusu masuala mbalimbali, yakiwemo ya ugomvi wa Uturuki na Ugiriki katika eneo la mashariki mwa bahari ya Mediterania na siasa za Uturuki kuhusu nchi za Siria, Libya, Cyprus na hata Karabaka. Kuwepo hitilafu kati ya pande hizo mbili kuna jiri katika hali ambayo swala la uturuki kutaka kujiunga na umoja wa ulaya ni la muda mrefu. Kwa hakika tunapaswa kusema kuwa tokea wakati wa kubuniwa Uturuki mnamo mwaka 1923 hadi sasa swala la kufanywa nchi hiyo kuwa ya Ulaya ni moja ya mambo ambayo yamekuwa akiwashughulisha sana wanasiasa wa nchi hiyo pamoja na hayo ombi rasmi la nchi hiyo kutaka kujiunga na nchi za Ulaya lilitolewa mwaka elfu moja mia tisa sitini na nne, lakini limekuwa likipingwa mara kwa mara na wakuu wa nchi hizo. Mazungumzo mapya kuhusu swala hilo yalianza kufanyika katika mwongo wa themanini. Ombi la rasmi la Uturuki kutaka kujiunga na Umoja wa Ulaya liliwasilishwa tarehe kumi na nne mwezi Aprili mwaka elfu moja mia tisa themanini na saba. Uturuki ilikubaliwa rasmi kuwa mgombea wa kujiungwa na umoja huo tarehe 12 Desemba mwaka 1999 na, na mazungumzo kuhusu swala hilo yakaanza tarehe 3 Oktoba mwaka 2005. Pamoja na hayo lakini kungali kuna vizingiti muhimu katika njia ya Uturuki kujiunga na Umoja Ulaya. Miongoni mwa vizingiti hivyo ni hitilafu za kiardhi na kisiasa baina ya Uturuki na sehemu inayodhibitiwa na Ugiriki katika kisiwa cha Cyprus na vilevile vile hitilafu za kisiasa na Ugiriki ambazo zote mbili ni wanachama kamili wa Umoja wa Ulaya. Hitilafu hizo si tu kwamba hazijatatuliwa bali zinaendelea kuongezeka siku baada ya nyingine. Kuhusu hilo, Jean Claude Juncker, mkuu wa zamani wa Baraza la Ulaya, amesema, nimewaonya mara nyingi viongozi wa Uturuki na hasa Rais Recep Tayyip Erdogan mwenyewe kuhusu jambo hili lakini pamoja na hayo tunashuhudia kwamba kila siku nchi hiyo inaendelea kuwa mbali na vigezo vya Ulaya. Naendelea kutegea sikio matangazo ya mubashara ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani, na sasa tunaletea kipindi chetu cha kwanza. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika wasaa mwingine wa kujumuika nami katika kipindi cha maadili bora. Kwa leo, tutajadili suala la jukumu la akina baba kwa watoto wao katika maisha yetu ya leo yaliyotawaliwa na mashine na maendeleo ya kisasa. Akina baba ambao wanahesabiwa kuwa ndiyo nguzo kuu ya familia hutumia sehemu kubwa ya wakati wao mchana na usiku wakiwa nje ya majumba yao, na wakati wanaporejea nyumbani wakati wa usiku huwa wamechoka taabani kutokana na uchovu wa kazi. Akina baba hao hutasau na kudhania kuwa mama ndiye mwenye jukumu la malezi ya mtoto, na jukumu pekee alilonalo baba ni kukidhi na kuhudumia mahitaji ya chakula na nguo kwa ajili ya familia, na ndio maana akina baba hao hughafirika juu ya swala la malezi ya watoto wao. Uhakiki na uchunguzi uliofanywa hivi karibuni umeonyesha kuwa watoto ambao hupitisha masaa kadhaa wakiwa pamoja na baba zao huwa ni wachangamfu zaidi na wenye kujengeka zaidi na sifa ya kujiamini nafsi zao. Mbali ya kundi hilo tulilolizungumzia awali ya mazungumzo yetu, kuna kundi jingine la akina baba ambao huwa bega kwa bega na wake zao, wakishirikiana nao katika swala la malezi ya watoto wao. Akina baba hao hulipa thamani na umuhimu maalum swala la malezi ya watoto wao, wakiamini kuwa kushiriki kwao katika malezi ya watoto wao si tu kwamba humfanya mtoto ajengeke na shaksia bora, bali jambo hilo pia hukiimarisha zaidi kipawa cha mtoto huyo. Akina baba walio bora huwa wachangamfu zaidi wanapoamiliana na watoto wao. Kwa mujibu wa wataalamu wa elimu ya nafsi na masuala ya malezi, utafiti uliofanywa unaonyesha kuwa akina baba ambao kimaumbile wana miili yenye nguvu zaidi kulinganishwa na akina mama, huwafunza watoto wao hisia za kuwa wadadisi, huwapa mbinu mpya na kuwafanya wajiamini nafsi zao wanapobainisha mitazamo yao. Aidha, wananadharia wanaamini kuwa watoto ambao baba zao ni watu mahiri huwa ni rahisi kwao kusikilizana na watoto wenzao na pia hudhihirisha zaidi vipawa vyao ambavyo huwafanya baadaye kuaminika kijamii. Katika mazingira kama hayo, watoto hao hujihisi kuwa katika hali ya raha kabisa na huweza kirahisi kuziambatanisha tabia zao na mabadiliko ya kijamii. Zaidi ya hayo ni kuwa, katika majaribio mbalimbali wanayofanyiwa, watoto hao hushuhudiwa kuwa ni watu wenye vipawa vya hali ya juu. Kwa upande mwingine ni kuwa wataalamu wa masuala ya malezi wanaamini kwamba kutokuwepo akina baba majumbani na kushindwa kutoa mchango katika malezi ya watoto kuna husiana moja kwa moja na hali ya watoto kuwa na ufahamu mdogo, kutokufahamu vyema masomo na kutumbukia kwenye janga la kufanya vitendo vya kijambazi. Ndio maana wataalamu hao wanawahusia akina baba ambao wanakuwa mbali na majumba yao wajaribu kudumisha mawasiliano hayo kati yao na watoto wao angalau kwa njia ya simu au barua. Aidha, watu ambao kutokana na kazi zao huwa muda mwingi wako safarini au huwa na majukumu nyeti katika jamii, wajaribu pale wanapopata fursa ya kuwepo nyumbani kuimarisha ile hali ya mfungamano kati yao na watoto wao. Bila shaka inapasa kutilia maanani nukta hii kuwa kile ambacho hufanya kuwepo kwa baba katika mazingira ya nyumbani kuwe na faida ya kukidhi mahitaji ya kifikra ya mtoto ni zile sifa zilizojengeka katika shaksia ya baba huyo. Mafundisho ya mbinguni yanabainisha umuhimu wa suala hili kuwa ni wale akina baba tu wenye sifa bora kama vile subira, dhamira thabiti, kujiamini nafsi na kuwa na uwezo wa kuonyesha hisia za mapenzi kwa watoto wao ndio ambao wana uwezo wa kutoa athari njema kwa watoto wao wanapokuwa pamoja nao. Ama iwapo tabia za baba anapokuwa nyumbani zitakuwa ni za ukali na utumiaji mabavu tu, si tu kwamba baba huyo hatoweza kujenga uhusiano mzuri na mtoto wake, bali si hasha pia kuwa tabia zake hizo zinaweza kuzorotesha ukuaji na ujengekaji wa shaksia ya mtoto. Kwa jumla inapasa tuseme kuwa katika suala la ukuaji wa kiakili na kihisia wa watoto, akina baba kama walivyo akina mama, nao pia wana mchango muhimu sana wanaopaswa kutoa. Viongozi wa kidini wanawahusia akina baba kuwa wasimamizi wa malezi ya watoto wao, ili mazingira safi ya nyumbani yaweze kutoa watoto wema, bora na waliopata malezi mazuri. Imepokelewa katika historia kuwa mtu mmoja alikwenda kwa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumuuliza: ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, haki za mtoto juu yangu mimi ni zipi? Bwana Mtume, rehma na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na hali zake, akamjibu mtu huyo kwa kumwambia: mpe jina zuri, mfunze adabu njema na mwongoze katika kufanya mambo mema yatakayomfaa baadaye. Jambo jingine miongoni mwa mambo ambayo yanapasa kutiliwa maanani sana na akina baba ni suala la kucheza na mtoto na kudhihirisha mahaba, upendo na huruma kwa mtoto huyo, kwani uwezo wa mtoto wa kubuni na kugundua mambo huambatana na michezo anayocheza mtoto huyo. Hivyo, akina baba wana jukumu la kuwa pamoja na watoto wakati wanapocheza, ili kuwasaidia watoto wao katika kukuza vipawa vyao upendo pia huwapa furaha na uchangamfu watoto na huwafanya wajengeke zaidi kiroho na kimwili, jambo ambalo hufungua njia ya maendeleo kwa watoto hao. Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na hali zake, anasema: Mwenyezi Mungu humwonea huruma mja wake kutokana na huruma kubwa alizomwonea mja huyo mtoto wake. Wasikilizaji wapenzi, na mpaka hapa ndiyo nimefikia mwisho wa kipindi hiki cha maadili bora kwa leo. Basi hakuna la zaidi, bali na wageni nikiwatakieni siku njema, kwa herini. Shukrani sana kwa kipindi hicho cha madibora bora. Na baada ya mkonasi, wapenda wasikilizaji wa maeneo mbalimbali ambapo matangazo haya yanapofikia. Na sasa tunawaletea macho yetu magazetini. Ninaanza na uchambuzi wa macho yetu magazetini leo Jumatatu tarehe tare 25 Januari mwaka 2021 miladia. Kwa kutupia jicho baadhi ya magazeti ya nchini Tanzania naanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Mwananchi ambalo limeandika mbinu moja za nasa, mbinu mpya za nasa vigogo wa unga, askari anadaiwa kumpiga ndugu wa mgonjwa arudishwa makao makuu, mtoto aliyepotea kwa siku tano akutwa wa kichakani, waliomuua Dkt. Mvungi walivyonaswa hadi kuhukumiwa kifo Profesa Kabudi aeleza fursa ziara ya rais wa Ethiopia. Na tamu chungu usafiri wa bodaboda boda nyakati za usiku, waendesha bodaboda na abiria waeleza njia saba za kukabiliana na hofu ya matukio ya wizi wa pikipiki, fedha, mali za abiria, utekaji na uporaji kwa watembea kwa miguu. Gazeti la serikali la Habari Leo limepambwa na habari zisemazo, Magufuli kumpokea rais wa Ethiopia leo ATCL yapima mizigo kisasa kuongeza mapato. Samia awabana majaji hukumu zenye haki. Tanzania yavuna bilioni 257 mauzo kahawa nje, na wafanyabiashara wa Arusha wachunguzwa kodi ya bilioni 99. Gazeti ya Nipashe leo Jumatatu linatupasha kuwa wenye hoteli walia kukamuliwa na mabasi sababu day care 33 kufungiwa na serikali. Askari suma jeketii yanayedaiwa kujeruhi kupewa kibano. Polisi sita mtendaji kotini madai rushwa mahakama. Makamu azihimiza mahakama kutoa haki. Zanzibar yajipanga kwa, kwa vivutio vipya utalii. Na wilaya sita marufuku kula kitimoto. Kwa habari za michezo, Nipashe limeandika Ndairagije ataja siri ya ushindi Stars dde amrith 7 Simba ni mfaransa aliyeitema Almeric amtaja Kagere akitangaza makubwa ligi ya mabingwa, na suarez kuongezewa mshahara Atletico. Nchini Kenya naanza na toleo la mtandaoni la gazeti la Star ambalo linatujuza kuwa maambukizi ya kirusi cha korona Kenya yakaribia laki moja huku watu wengine 85 wakipatwa na maambukizi. Kati ya kesi hizo mpya watu 16 na raia wa kigeni, huku wanawake wakiwa 46 na wanaume 39. Wagonjwa 27 wako ICU, 15 kati yao wakiwa katika mashine za ventileta na 11 wakiwa katika huduma ya oksijen. Wataalamu wasema nyaya za umeme zinawaua ndege wanaohamahama. Wamesema kuwa makumi ya nyaya za umeme zinazopita kwenye mbuga za wanyama ni sababu ya vifo vya mamia ya ndege wanaohamahama. Kiongozi wa ODM Raila Odinga atachuana na gavana wa Kakamega Wycliffe Oparanya na Hassan Joho wa Mombasa kwa ajili ya kuania tiketi ya chama hicho ya kiti cha urais mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Wakenya wanaunga mkono jitihada za Rais Uhuru za kuleta uthabiti na kupambana na ufisadi nchini. E, bweni la tatu la shule ya sekondari ya Wakamoto huko Embo, wakati wanafunzi wakijisomea darasani. Na Uhuru asalia kileleni licha ya matatizo ya kiuchumi. Hiyo ni kwa mujibu wa uchunguzi wa maoni wa Infotrak. Uchunguzi huu aidha umewataja wafanyakazi wa sekta ya afya kuwa mashujaa wa mwaka 2020. Gazeti la Standard kwa upande wake limeandika hazina yaondolewa katika kesi ya shilingi bilioni 2. Mudavadi asema wakati umefika wa kushikilia nyadhifa za juu. Raia wa kigeni wanawalenga mabinti katika familia masikini ili kuwatumia kingono, na senata wa Baringo Gideon Moi asema miradi ya barabara iliyokwama katika kaunti hiyo inakaribia kuanza kutekelezwa. Na gazeti la New Times la nchini Rwanda ndiyo linatufungia jamvi la macho yetu magazetini, limeandika mkurugenzi mkuu wa hospitali ya King Faisal aelezea mipango ya kuongeza madaktari bingwa, na mfuko wa hifadhi ya jamii wa Rwanda umekusanya faranga bilioni 11.5 katika ufadhili wa ziada kwa mpango wa bima ya afya ya jamii. Shukrani sana fundi mitambo. Na sasa tunaletea vipindi vyetu vilivyosalia. Tunaanza na kipindi cha bidhaa za Irani itakaofuatiwa na macho yetu magazetini. Bidhaa za Irani. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 52 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho kinaendelea kuzungumzia bidhaa za mifugo. Ni matumaini yangu kwamba mutakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Protini, wa penzi wa wasikilizaji, ina umuhimu mkubwa sana katika lishe ya mwanadamu kuliko mada nyingine yoyote. Sekta ya mifugo ni moja ya sehemu kuu za sekta ya kilimo zinazodhamini mahitaji ya protini ya wanadamu. Sekta hii inapewa umuhimu na nchi mbalimbali duniani kutokana na umuhimu wa mazao yake katika lishe ya wanadamu, afya ya mtu binafsi na jamii na katika kutengeneza nafasi za kazi na ajira. Nyama nyekundu ni miongoni mwa bidhaa zenye umuhimu za sekta hii ya ufugaji, kutokana na thamani zake za kilishe na kiwango cha protini yake. Nyama nyekundu ya wanyama wa kufugwa ina kiwango kikubwa cha virutubishi na vitamini vinavyohitajiwa na mwili wa mwanadamu, kama vitamini za kundi B Nyama nyekundu aghalabu huwa tajiri kwa protini na madini ya chuma, na huwa na faida kubwa sana katika kuzuia upungufu wa damu na kuimarisha meno kutokana na kuwa na kiwango kikubwa cha madini ya fosforasi, chuma na vitamini B kumi na mbili. Zaidi ni kwamba nyama nyekundu ina kiwango si kidogo cha vitamini kama A inayosaidia katika kuboresha uoni wa macho, na vitamini D inayosaidia kuimarisha mifupa, vitamini E yenye sifa ya antioksidanti inayoweza kulinda seli katika mwili kutokana na uharibifu na dhidi ya saratani, na vilevile vile vitamini K yenye taathira kubwa katika kutengenezwa kwa damu mwilini. Utumiaji wa nyama nyekundu ni suala la lazima kwa ajili ya kuzidisha afya, usalama na kukua kwa mwili uchunguzi unaonyesha kwamba kutotumia bidhaa za protini huwa sababu ya mtu kuwa na kimo kifupi kupungua kwa ustawi na kukua kwa mwili na kuvunjika kwa mifupa baina ya vijana watoto ambao hawatumii nyama nyekundu wakati mwingi huhisi kuchoka na wasiojali kuhusiana na mazingira yanayowazunguka watu wa aina hii huwa na umakini mdogo huandamwa na msongo wa mawazo na hupatwa na maradhi mara kwa mara. Pamoja na hayo, madaktari wanashauri kutumia nyama nyekundu kwa kiwango cha wastani, kwa sababu kuchupa mipaka katika utumiaji wake yumkini kukazidisha hatari ya kupatwa na maradhi kama ya saratani, matatizo ya moyo na ugonjwa wa baridi yabisi unaoathiri viungo na maungo na vilevile vile misuli inayozunguka maungo ya mwili. Kondoo, wapenzi wa wasikilizaji, ni miongoni mwa wanyama wanaodhamini nyama nyekundu. Inasemekana kwamba kuna zaidi ya kondoo bilioni moja wenye zaidi ya aina mia mbili katika maeneo mbalimbali ya dunia. Kiasi kikubwa cha vizazi vya kondoo hawa hakina thamani katika upande wa masuala ya kiuchumi. Zaidi ya robo tatu ya sekta ya ufugaji wa kondoo duniani unajihusisha na chini ya aina ishirini za vizazi vya kondoo. Kondoo ni miongoni mwa wanyama wanaoweza kukua na kuishi katika mazingira tofauti na kwa kutumia chakula kichache na ufugaji wake huwa na gharama ndogo ikilinganishwa na wanyama wengine, kondoo wanaweza kutumiwa kwa ajili ya kuzalisha bidhaa kadhaa ikiwa ni pamoja na sufu, ngozi, nyama na maziwa yake. Maziwa ya kondoo ni miongoni mwa sifa za kiuchumi za ufugaji wa mnyama huyu na yana kiwango kikubwa cha protini na mafuta kuliko maziwa ya ng'ombe. Japokuwa kiwango cha uzalishaji wa maziwa ya kondoo ni kidogo lakini ubora wake ni mkubwa sana ikilinganishwa na maziwa kama ya ng'ombe. Sufu ya kondoo pia hutumika katika ufumaji na utengenezaji wa mazulia. Bidhaa nyingine yenye thamani za kiuchumi ya kondoo ni utumbo wake. Matumbo ya kondoo ni miongoni mwa bidhaa zinazouzwa na nchi mbalimbali ikiwemo Irani nje ya nchi hizo. Iran inashika nafasi ya tano duniani katika kuuza nje utumbo wa kondoo. Karibu utumbo wa wanyama wenye thamani ya dola milioni mia moja kutoka Iran huuzwa kila mwaka katika nchi kama Italia, Ujerumani, Rasia, India, Uturuki na Pakistan. Bidhaa hii hutumiwa katika kutengeneza chakula. Vilevile vile hutumika kwa ajili ya kutayarisha protini mahsusi inayotokana na matumbo ya kondoo. Aidha, utumbo wa kondoo unatumiwa katika kutengeneza mafuta ya krimu na vipodozi, na vilevile vile katika kutengeneza nyuzi zinazotumiwa katika kushona mwili wa mwanadamu, mazahanati na mahospitalini. Uuzaji nje wa wanyama hai ni sehemu ya biashara ya bidhaa za Iran zisizo za mafuta nje ya nchi, na katika uwanja huu Iran inashika nafasi ya nane kati ya nchi zinazouza kondoo hai nje ya nchi. Nchini Iran kuna karibu kondoo na mbuzi milioni sabini wa aina mbalimbali. Miongoni mwa aina bora zaidi wa kondoo hao wa Iran katika upande wa uzalishaji wa maziwa na nyama ni kondoo aina ya Afshari. Kondoo wa kizazi hiki wanafugwa katika maeneo mengi ya Iran. Aina nyingine ya kondoo wanaopendwa zaidi hapa nchini ni wale wa Zel. Miongoni mwa sifa za kizazi hiki cha kondoo wa Zel ni kwamba hawana mkia, na kutokana na mafuta yake kutawanyika kwa njia bora zaidi katika mwili na nyama yake, kizazi hiki kinatambuliwa kuwa ndio bora zaidi cha kondoo. Vizazi vingine vya kondoo wa Iran ni Baluchi, Nahmani, Taleshi, Kashkai, Zandi, Shal, Shahrudi, Bakhtiari, Kazal, Naini, Makui na Moghani. Mbuzi ni mifugo inayosawishwa sana pia hapa nchini. Kwa kutilia maanani nakshi na michoro ya mbuzi wenye pembe inayopatikana katika mawe na miamba iliyochorwa katika zama za Iran ya kale, inaonekana kwamba mnyama huyo alikuwepo Iran maelfu ya miaka mingi iliyopita. Kwa sasa kuna mbuzi karibu milioni ishirini wa kufugwa hapa nchini. Nyama ya mbuzi kidhahiri inashabihiana na nyama ya kondoo, lakini inasifika kwa kuwa na mafuta machache, na huiva kwa kuchelewa ikilinganishwa na nyama ya kondoo. Vilevile vile nyama ya mbuzi husagika haraka zaidi tumboni ikilinganishwa na nyama ya kondoo. Mbuzi wanatumiwa katika nchi nyingi duniani kama chanzo cha kuzalisha maziwa yanayotumiwa na wanadamu. Inasemekana kwamba maziwa ya mbuzi yanaweza kuwa maziwa mbadala kwa watu wenye matatizo ya kutumia maziwa ya ng'ombe. Vilevile vile madaktari wanashauri kuwapa watoto wadogo maziwa ya mbuzi. Karibu tani elfu mia sita za maziwa ya wanyama wepesi wa kufugwa huzalishwa kila mwaka nchini Iran na asilimia hamsini ya maziwa hayo yanatokana na mbuzi. Mbali na nyama na maziwa ya mbuzi, manyoya ya nyama huyu pia yanahesabiwa kuwa miongoni mwa faida zake za kiuchumi manyoya ya mbuzi ni miongoni mwa bidhaa ghali na bora zaidi za kale duniani. Licha ya kuwepo mbuzi wengi katika maeneo mbalimbali ya dunia, lakini ni wachache sana miongoni mwao wenye manyoya au sufu. Mbuzi wa aina hii ambao hufugwa katika maeneo yenye hali ya hewa kavu na isiyo na unyevunyevu kama maeneo ya ikweta, kando kando ya maeneo makavu na kando kando ya majangwa au maeneo makavu yenye baridi hujulikana kwa jina la mbuzi wa korki au kashmere. Maeneo asili ya ufugaji wa mbuzi wa aina hii ni Iran, Afghanistan, China, Mongolia na Rasia. Mbuzi hawa wa korki wana vizazi tofauti vyenye maumbile na rangi mbalimbali mbali. Nchini Irani mbuzi wa aina hii wanafugwa zaidi katika mikoa ya Kerman, kusini mwa mkoa wa Khorasan na Yazd. Sufu ya mbuzi hawa ni laini sana na maridadi na inatumiwa kutengeneza mavazi ya kipindi cha baridi kali kama soksi, glovu na shali au kashida. Sufu ya mbuzi hawa pia inatumiwa kutengeneza kofia Kofia za sufu ya mbuzi ni miongoni mwa bidhaa za sanaa na kazi za mikono za kale katika baadhi ya mikoa ya Iran. Sifa kubwa zaidi ya kofia hizi ni kuzuia kikamilifu baridi na unyevunyevu. Baadhi ya watu pia wanatumia sana kofia zinazotengenezwa kwa sufu ya mbuzi, kwa imani kwamba zina sifa ya kuzuia maumivu na kumpa mtu utulivu makhususi. Vilevile, inasadikika kwamba mbuzi wa aina hii na sufu zao, hususan kofia za mbuzi hawa, kofia wanaotengenezwa kwa sufu wa mbuzi hawa haiungui kirahisi. Kwa sababu hiyo, sufu ya mbuzi wa aina hii ina wanunuzi wengi katika maeneo mbalimbali ya dunia. Wassalamu alaikum Leo ni Jumatatu, tarehe 11 Jamaadi Uthani mwaka 1442 hijiria kamaria, sawa na tarehe 25 Januari 2021 miladia. Siku kama ya leo miaka 1044 iliyopita aliaga dunia mtaalamu wa fasihi mwandishi na malenga wa Kiirani Badiu Zaman al Hamadani. Alizaliwa huko Hamedan, magharibi mwa Iran, na kupata umashuhuri kwa jina la Fadhil Hamedani. Badiu Zaman alibobea sana katika kuandika mashairi na nathari kwa lugha ya Kiarabu na alikuwa hodari mno katika utungaji wa mashairi. Miongoni mwa vitabu vya malenga huyo wa Kiirani ni rasailu Dadi Uzaman. Miaka 565 iliyopita katika siku kama ya leo kazi ya uchapishaji vitabu ilianza na kitabu cha kwanza kuchapishwa kilichapishwa kwa kutumia mashine iliyogunduliwa na Mjerumani Johannes Gutenberg. Mashine hiyo ya uchapishaji ilikuwa hatua muhimu katika njia ya uchapishaji na uenezaji wa elimu na maarifa e, kati ya wanadamu katika zama zake. Johannes Gutenberg pia alichapisha kitabu cha bibilia maarufu kwa jina la Gutenberg Bible. Hii leo kurasa kadhaa zilizobaki za kitabu hicho zinahifadhiwa katika majumba ya makumbusho. Siku kama yaliyo miaka mia hamsini iliyopita vijidudu maradhi vinavyosababisha maradhi ya ukoma viligunduliwa na tabibu na mhakiki wa Norway kwa jina la Gerhard Henrik Hansen. Ugonjwa huo huambatana na vidonda vikali vinavyovuruga na kuharibu maumbo ya mwathirika. Vijidudu maradhi vya ugonjwa huo wa ukoma pia hukusanyika katika mishipa ya neva na kusababisha uharibifu katika sehemu kubwa ya mishipa hiyo. Maradhi hayo hujitokeza zaidi katika maeneo yenye joto. Licha makubo ya maendeleo makubwa ya kisayansi yaliyopatikana katika kudhibiti ugonjwa wa ukoma lakini njia ya kutibu maradhi hayo sugu bado haijapatikana, na idadi kubwa ya waathirika wake wanaendelea kuteseka katika nchi mbalimbali duniani. Siku kama ya leo miaka 56 iliyopita, duru ya waziri mkuu wa Amir Abbas Huweida, mmoja wa washahsia waliokuwa watifu kwa utawala wa kifalme na wa kiimla wa shaha hapa Iran, ilianza baada ya kunyongwa Hasan Ali Mansur, waziri mkuu wa wakati huo wa utawala wa Shah. Amir Abbas Huweida aliyekuwa waziri wa fedha katika baraza la mawaziri la Mansur aliamriwa kuunda serikali akiwa waziri mkuu. Huweida alishikilia wadhifa huo kwa takribani miaka 13 yani hadi mwaka 1977 na baada ya ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu mwaka 1979 alipatikana na hatia ya utendaji jinai na kuhukumiwa kunyongwa. na miaka kumi na mitano iliyopita katika siku kama ya leo, harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas, ilipata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa Bunge, ikiwa ni mara ya kwanza kwa harakati hiyo kushiriki kwenye zoezi hilo. Katika uchaguzi huo uliosimamiwa na waangalizi wa kigeni, Hamas ilifanikiwa kupata viti 76 kati ya jumla ya viti 132 vya bunge la Palestina, licha ya propaganda chafu zilizokuwa zikifanywa na vyombo vya habari vya nchi za Magharibi. Kwa utaratibu huo, Hamas ilimwarifisha Ismail Hania kama waziri mkuu na kutangaza kwamba ingeunda serikali ya umoja wa kitaifa. Hata hivyo, nchi za Magharibi zikiongozwa na Marekani na mwitifaki wake ya Israel zilikataa kutambua rasmi serikali hiyo iliyochaguliwa kidemokrasia na wananchi wa Palestina. Shukran sana kwa makala hiyo ya leo katika historia, na sasa nasoma maoni ya wasikilizaji wetu. Naanza na Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anasema asante. Nawe pia kwa kutegea sikio. Idrisa Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, ameandika ni kweli kabisa, katika nchi za Kiislamu Irani pekee ndiyo inayotetea haki za Wapalestina. Israel na Marekani wanalijua hilo, ndio sababu wanataka kujaribu kuharibu uchumi wa kwa kutumia visingizio kaa wa, wa, wa Kigoma Tanzania. yeye Yeah, anasemaje? anasemae nambia asalamaku asmahani anasema ninakusikiliza, umefika umfia sana msikilizaji wetu Shaban Useni wa Kigoma nae pia ameandika mimi ni Shabani Huseni kutoka kutoka Kigoma Tanzania. Anasema Marekani ndio taifa linalojigamba na kutamba duniani, lakini mbona limeshindwa kutengeneza chanjo ya kutibu korona? Anasema kila siku anazidi kupoteza maisha, pamoja na kuwa nchi hiyo imeanza kutoa chanjo hiyo ya Faiza nchini humo, hadi sasa watu kadhaa wameaga dunia na wengine wamepata ulemavu wa kupooza. Na kwa upande wa maoni yanakomea hapa kwa asubuhi hii, na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Harakati ya Jihadul Islami ya Palestina imesema kuwa jamhuri ya Kiislamu Irani ndiye muungaji mkono mkuu wa ukombozi wa Palestina na mkama wa taifa hilo mbele ya jinai za utawala wa Kizayuni. Kadhri Adnan, mmoja wa viongozi waandamizi wa Jihadul Islami ya Palestina, alisema jana Jumapili wakati alipohojiwa na shirika la habari la Fars na kuongeza kuwa kati ya umma wa Kiarabu na Kiislamu, Jamhuri ya Kiislamu Irani daima ndiye muungaji mkono mkuu wa ukombozi wa kibla cha kwanza cha Waislamu, yaani msikiti wa Al-Aqsa, mji wa Baitul Mukadas, wananchi wanaodhulumiwa wa Palestina na maeneo mengine matukufu ya Palestina. Makamu wa kwanza wa rais wa Jamhuri ya Kiislamu Irani amesema vikwazo vya Marekani katika sekta yetu ya mafuta na gesi vimeshindwa na kufeli vibaya. Ishaka Jangiri aliyasema hayo jana Jumapili wakati alipokagua maonyesho ya kimataifa ya mafuta, gesi na petrokemikali hapa Tehran. Duru moja ya Iraki imetangaza habari ya kuchukuliwa hatua kali za kiusalama katika mji mkuu wa nchi hiyo Baghdadi, hasa baada ya magaidi wa Daesh kufanya mashambulio ya kigaidi yaliyoua na kujeruhi makumi ya watu katikati ya mji huo Alhamisi iliyopita na baada ya kuvunja rekodi na kuongezeka sana idadi ya maambukizi na vifo vya wagonjwa wa COVID-19 nchini Marekani, licha ya chanjo iliyopigiwa propaganda kubwa ya shirika la Kimarekani la Pfizer kuanza kutumika nchini humo, lakini idadi kubwa ya wananchi wa nchi hiyo sasa wamekatishwa tamaa na utendaji kazi wa chanjo hiyo. na wageni kutoka katika studio zetu za Jamjam jam, niki ni nikiwatakia asubuhi njema kwaherini na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487 anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 strok 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.