Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Na vinamsujudia Mwenyezi Mungu vyote vinavyokwenda mbinguni na katika ardhi na malaika pia, nao hawatakabari wanamwogopa mola wao aliye juu yao na wanatenda wanayeamrishwa. Na Mwenyezi Mungu amesema, msifanye waungu wawili, hakika yeye ni mola mmoja tu. Basi niogopeni mimi tu. Na ni vyake peke yake vyote vilivyomo katika mbingu na katika ardhi, na ibada anastahiki yeye tu daima. Je, mtamwogopa mwingine asiyekuwa Mwenyezi Mungu? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale mlipo, na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Na mimi ni Ahmed Rashid. Mhandisi sauti wetu kwa usiku huu atakuwa ni Bwana Ahmed Kaki na tunasikia katika satellite na vilevile kwenye internet katika pastoday.com/sw. Aidha, katika simu za mkononi za Android kwa kutumia aplikasheni ya IRIB World Service na pia katika masafa ya FM huko nchini Tanzania katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Singida, Kigoma na Mtwara. WhatsApp yetu ni plus 9893565487. Email yetu ni swahili radio at irib.ir. Tutakuwa na taarifa ya habari pamoja na uchambuzi wa kisiasa. Tutakuleteni pia vipindi vya maadili bora, bidhaa za Iran, makala ya kila siku ya leo katika historia, kaswida pamoja na maoni yenu na muhtasari wa habari, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Baada ya muda si mrefu, tutakuleteni taarifa ya habari za dunia. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vitu vya habari hizo. Waziri wa afya wa Iran asema utoaji chanjo ya korona humu nchini utaanza hivi karibuni. Mamia mamilioni ya Waafrika wanangojea kupatiwa chanjo ya korona. Shambulio la Daesh dhidi ya Hashtu Shabi lilifanywa kwa msukumo na msaada wa Marekani huko Iraq. Harakati ya Polisario washambulia kwa makombora kivuko cha Gorgorate kwenye mpaka wa Moroko. Ama sasa ni habari kamili. Waziri wa afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran amesema utoaji chanjo ya korona humu nchini utaanza hivi karibuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRIB, daktari Said Namaki ameeleza hayo leo alipoashiria juhudi zilizofanywa ili kutengeneza chanjo ya korona inayotokana na wataalamu wa humu nchini, na kuongeza kwamba uingizaji chanjo ya korona iliyotengenezwa nje ya nchi pia utaanza hivi karibuni. Daktari Namaki amesema baada kuingizwa ya kuingizwa chanjo ya korona kutoka nje ya nchi, utoaji wa chanjo hiyo utaanza kwa kuhusisha makundi ya watu wenye hali hasasi kiafya na walioko kwenye mazingira hatarishi zaidi. Wakati huo huo, Hujatullah Niki Nikimaliki, mkuu wa kitengo cha habari cha tume ya utekelezaji maagizo ya Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, amesema baada ya kuchunguzwa hali za watu 21 waliojitolea kupigwa chanjo ya korona iliyotengenezwa humu nchini, kibali kingine kimetolewa cha kuruhusu kuwadunga chanjo hiyo watu wengine 14 waliojitokeza wenyewe kupatiwa chanjo hiyo kwa ajili ya majaribio. Awamu ya kwanza ya kufanyiwa majaribio kwa binadamu chanjo ya ugonjwa wa COVID-19 iitwayo Coviran Barakati ambayo imetengenezwa na wanasayansi wa Kiirani ilianza kutekelezwa tarehe 29 Disemba 2020. Kuzuka kirusi kinachosambaa kwa kasi zaidi cha korona barani Afrika kumesababisha kuongezeka kwa kasi idadi ya watu wanaoambukizwa maradhi ya Covid-19 barani humo, na kutokana na hali hiyo kupatiwa chanjo ya kinga ndiyo matumaini pekee walionayo sasa watu wa bara hilo kwa ajili ya kukabiliana na maradhi hayo. Kwa mujibu wa shirika la habari la IRNA, kuzuka kwa spishi mpya ya kirusi cha corona kiitwacho v2 501 nchini Afrika Kusini, ambacho asili yake ni Brazil kumeshadidisha kasi ya maambukizi ya kirusi cha korona katika nchi za bara la Afrika ambapo sasa bara hilo linakabiliwa na changamoto la ongezeko la idadi ya watu wanaougua maradhi ya covid-19. Tovuti ya habari ya Chad Info iliripoti wiki iliyopita kwamba ukiondoa Moroko, hadi sasa hakuna nchi nyingine yoyote ya bara hilo lenye watu zaidi ya bilioni moja na laki tatu ambayo imepokea chanjo ya ugonjwa wa covid-19. Kwa mujibu wa makadirio yaliyowahi kufanywa na Kamati ya Uchumi ya Umoja wa Mataifa kuhusiana na bara la Afrika, usambaaji wa kirusi cha korona unaweza kusababisha vifo vya watu laki tatu hadi milioni tatu na mia tatu barani humo Dr. Matshidiso Moeti, mkurugenzi wa shirika la afya duniani WHO kanda ya Afrika, aliwahi kueleza katika mkutano na waandishi wa habari kwamba shirika hilo limekusudia kuhakikisha hadi ifikapo mwishoni mwa mwaka huu 2021 liwe limeshazipatia nchi za Afrika dozi milioni mia sita za chanjo ya korona. Kwa mujibu wa takwimu za ulimwengu mzima hadi sasa watu zaidi ya milioni tatu na laki nne na thelathini elfu wameshaambukizwa kirusi cha korona barani Afrika, na miongoni mwa hao watu wapatao themanini na tano elfu wameshafariki dunia kwa maradhi ya COVID-19 yanayosababishwa na kirusi hicho. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari za dunia kutoka Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Chombo kimoja cha habari nchini Iraq kimetangaza kwamba shambulio la magaidi wa kundi la ukufurishaji la Daesh ya ISIS dhidi ya wapiganaji wa, wa Hashru Shabi katika mkoa Salahuddin limefanywa kwa msukumo na msaada wa Marekani. Jeshi la kujitolea la wananchi wa Iraq Hashru Shabi limetangaza jana usiku kwamba wapiganaji wake kumi wameua washahidi katika shambulio lililofanywa na magaidi wa Daesh katika eneo la Hamrain mkoani Salahuddin kaskazini mwa Iraq. Shirika la habari la Al Ahd News limemnukuu afisa mmoja wa usalama ambaye hakutaka kutajwa jina lake na kuripoti kwamba mnamo siku chache nyuma kamera za kumurika taswira gizani za Hashtu Shabi zilinasa helikopta za kijeshi za askari vamizi wa Marekani zikitua kwenye eneo la milimani la Hamrain mkoani Salahuddin, na inavyoonekana helikopta hizo zilikuwa zimebeba misaada, silaha na vifaa vya kilojistiki kwa ajili ya makundi ya kigaidi. Afisa huyo wa usalama amesema magaidi wa Daesh walitumia silaha nzito nzito na za aina tofauti katika shambulio lao dhidi ya vikosi vya hashrushabi huko Hamrain na akaongeza kwamba vikosi vya jeshi la Marekani vingali vinatoa msukumo na msaada kwa magenge ya kigaidi ili yavuruge usalama na kuyadhibiti tena maeneo ya mkoa wa kaskazini mwa Salahuddin. Mnamo mwaka 2017 na baada ya miaka mitatu ya vita na mapigano, Iraq ilitangaza ushindi dhidi ya genge la kigaidi na ukufurishaji la Daesh, lakini mabaki ya vikundi na vikundi vidogo vidogo vya genge hilo vilivyotawanyika vingali vinaendesha harakati zao katika baadhi ya maeneo ya Iraq. Hivi sasa vikosi vya usalama vya Iraq vinaendelea na operesheni kadhaa kwa madhumuni ya kuhakikisha magaidi hao wanatokomezwa kikamilifu katika kila kona na kila shibri ya ardhi ya nchi hiyo. Vyombo vya habari vimeripoti kwamba harakati ya ukombozi wa Sahara Magharibi, Polisario, imeshambulia kwa maroketi kivuko cha Gorgorat kwenye mpaka wa Moroko na kwamba jeshi la nchi hiyo limejibu shambulio hilo. Ripoti ya toleo la leo la gazeti la Al Quds Al Arabi imeeleza kwamba usiku wa kuamkia leo, vikosi vya wapiganaji wa harakati ya Polisario vimeshambulia kwa maroketi na makombora ya mizinga kivuko cha Gorgaret kilichoko kwenye eneo la mpaka wa pamoja wa Moroko na Mauritania. Serikali ya Moroko inakitumia kivuko hicho kwa ajili ya kupitishia bidhaa zake kuelekea nchi nyingine za Afrika. Kwa mujibu wa mashuhuda na wasafiri waliokuwa wakipita kwenye kivuko cha Gorgaret, maroketi na makombora ya mizinga yaliyofyatuliwa na harakati ya Polisario yalilenga kivuko hicho na baadhi yao yaliathiri sehemu za kando kando ya kivuko hicho cha mpakani. Hakuna taarifa zilizotolewa kuhusu hasara iliyosababishwa na shambulio hilo. Kwa mujibu wa Kusul Arabi, ndege za kivita za Moroko zimejibu shambulio hilo la Polisario kwa kushambulia ngome za harakati hiyo. Harakati ya Sahara Magharibi ya Polisario iliingia vitani na Moroko kuanzia mwaka 1975 hadi 1991 kupigania uhuru wa eneo hilo linalothibitiwa na serikali ya Rabat. Usuluhishi wa Umoja wa Mataifa uliwezesha kusitishwa mapigano wakati huo na kuanzishwa mchakato wa mazungumzo kwa ajili ya kuitisha kura ya maoni ya kuamua hatima ya eneo hilo. Moroko imesema iko tayari kuruhusu Sahara Magharibi ijiendeshe yenyewe masuala yake ya ndani, lakini ibaki kuwa sehemu ya ardhi ya Moroko. Harakati ya Polisario kwa upande wake inasisitiza kuwa iko tayari kushiriki kwenye mchakato wa mazungumzo ya usuluhishi chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa, lakini katu haitaweka chini silaha. Na mmoja wa maseneta wa chama cha Republican wenye ushawishi mkubwa nchini Marekani ameonya kwamba marais waliopita wa, wa Democrat pia wataweza kuja kusailiwa ikiwa baraza la seneti litaendelea na mpango wake wa kumsaili aliyekuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump. Mchakato wa kumsaili Trump ulipitishwa mapema mwezi huu katika baraza la wawakilishi la Marekani baada ya baadhi ya wafuasi wake kuvamia jengo la bunge Januari 6 wakati wajumbe wa Kongresi ya nchi hiyo walipokuwa wakikutana ili kuidhinisha rasmi ushindi wa rais Joe Biden katika uchaguzi wa Novemba 3, 2020 huku baadhi ya maseneta wa chama cha Republican katika seneti inayotazamiwa kuanza kusikiliza kesi ya kumsaili Trump mwezi ujao wa Februari, wakikosoa vitendo vya rais huyo wa Marekani aliyemaliza muda wake. Wengine kadhaa wanapinga uamuzi wa kuendelea na mchakato wa kumsaili Trump wakati ameshaondoka madarakani. John Comin, seneta mwenye ushawishi mkubwa wa Republican aliyehudumu kwenye baraza hilo kwa miaka 19, amehoji kama ni wazo zuri kuwasaili na kuwashtaki maraisi ambao hawako tena madarakani, itakuja kuwaje kwa maraisi wa Demokrat wakati wa Republican watakapopata viti vingi 2022? lifikirieni hilo na tufanyeni lililo bora kwa nchi yetu. Komin amesema hayo katika ujumbe alioandika kwenye mtandao wa kijamii wa Twitter uliomlenga kiongozi wa walio wengi kwenye baraza hilo Chuck Schumer aliyesema kutokana na wingi wa wademokrati wataendelea na mchakato wa kumsaili Trump. Donald Trump ni rais wa kwanza katika historia ya Marekani kusailiwa mara mbili na atakuwa wa mwanzo pia kushtakiwa baada ya kuondoka madarakani. Baadhi ya wataalamu wa sheria nchini Marekani wamesema ni kinyume na katiba kumshtaki kwa ajili ya kumsaili rais ambaye ameshaondoka madarakani, lakini wanasheria wengine wanasema inaruhusika kufanya hivyo maadamu mchakato wa kumsaili umeanza kabla ya rais kumaliza kipindi chake cha uongozi. Na huu ndio mwisho wa taarifa za habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Naam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema matamshi yenye mgongano ya waziri wa mambo ya nje wa Saudia kuhusu vita vya Yemen. Katika matamshi yanayoonyesha mgongano wa wazi, Faisal bin Farhan bin Abdullah, waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia, amedai kwamba utawala wa Riyadh unataka kusimamisha vita vyake vya kichokozi dhidi ya Yemen na wakati huo huo kukaribisha hatua ya utawala ulioondoka madarakani wa Marekani ya kuituhuma Ansarullah kuwa kundi la kigaidi. Karibu miezi mingine miwili ijayo, vita vya Yemen vitaingia katika mwaka wake wa saba, vita ambavyo vimesababisha mgogoro mkubwa zaidi wa kibinadamu katika karne ya 21. Kuuawa zaidi ya Wayemen laki moja kujeruhiwa mamia ya maelfu watu karibu milioni nne kulazimika kuishi kama wakimbizi na kuharibiwa miundo msingi ya nchi hiyo ni miongoni mwa matokeo ya vita hivi vya kichokozi vya Saudia dhidi ya Yemen. Ni wazi kwamba matamshi hayo ya mgongano ya Faisal bin Farhan yanatokana na wasiwasi wa Saudia kuhusu kuendelea vita vya Yemen. Utawala wa Al Saud ulianzisha vita katika kipindi cha uongozi wa Barack Obama nchini Marekani na kudumisha vita hivyo vya jinai dhidi wa Yemen, ya Wayemen wasio wa na hatia bila ya kuwa na woga wowote wa kukabiliwa na mashinikizo ya nje. Ni wazi kuwa Marekani ina mchango mkubwa katika maafa na jinai kubwa inayotekelezwa dhidi ya watu wa Yemen na kwa upande wa pili uungaji mkono wake wa wazi kwa jinai zinazofanywa na utawala wa Al Saud dhidi ya taifa la Yemen wamepelekea kutiliwa shaka madai yake ya eti kutetea thamani za kiutu na haki za binadamu ulimwenguni. Inaonekana kwamba serikali mpya ya Marekani imeamua kurekebisha sura ya nchi hiyo iliyochafuliwa na utawala wa Donald Trump. Na kwa msingi huo kuna uwezekano mkubwa wa kutazamwa upya siasa za Washington kuhusu vita vya Yemen. Tayari msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani ametangaza kuwa serikali mpya ya Rais Joe Biden imeanza kuchunguza tuhuma za kutajwa Answarullah na serikali ya Trump kuwa kundi la kigaidi, na kwamba uamuzi mpya unatazamiwa kuchukuliwa hivi karibuni kuhusiana na suala hilo. Gary Sik, mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Columbia na mwanachama wa zamani wa Baraza la Usalama wa Taifa la Marekani katika serikali tatu za marais Gerald Ford, Jimmy Carter na Ronald Reagan amesema kwamba Joe Biden alipinga vikali vita dhidi ya Yemen na hivi sasa pia yuko mbioni kumaliza vita hivyo. Gary Sik amesisitiza kuwa iwapo Marekani, Uingereza na Ufaransa zitakoma kutoa msaada wa kijeshi na kilojistiki kwa Saudi Arabia, bila shaka nchi hiyo ya kifalme haitokuwa na uwezo wa kudumisha kwa muda mrefu vita hivyo dhidi ya Yemen. Kwa kutilia maanani matamshi hayo na uwezekano wa kubadilika siasa za Marekani kuhusiana na vita vya Yemen, Saudi Arabia ina wasiwasi mkubwa wa kuendelea vita hivyo kwa kuhofia ongezeko la mashinikizo ya kimataifa dhidi yake, jambo ambalo limempelekea waziri wake wa mambo ya nje kutoa matamshi ya mgongano kuhusiana na vita hivyo. Maudhui nyingine ni kwamba waziri huyo wa mambo ya nje wa Saudia amedai kuwa muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia dhidi ya Yemen haujazuia kusitishwa vita hivyo bali ni Ansarullah ndiyo inayovuruga juhudi za kumaliza vita hivyo ambavyo vimesababisha maafa makubwa dhidi ya nchi hiyo maskini. Wakati huo huo, amekaribisha na kusifu hatua iliyochukuliwa katika siku za mwishoni mwa utawala wa Trump za kuiweka Ansarullah katika orodha ya makundi eti ya kigaidi. Matamshi hayo ya Faisal bin Farhan, waziri wa mambo ya nje wa Saudia yanathibitisha wazi kuchoshwa watawala wa Saudi Arabia na vita vya Yemen. Watawala hao wanaituhumu Ansarullah kuwa ndiyo imezuia kumalizika vita vya Yemen katika hali ambayo kundi hilo la Kiislamu limetekeleza mara kadhaa usitishaji vita uliofikiwa kufuatia mapatano ya Umoja wa Mataifa, yakiwemo yale ya Disemba 2018 ya mjini Stockholm. Ni utawala wa Riadh ndiyo unaozuia juhudi za kusimamisha vita hivyo, kutokana na hatua zake za kukiuka mara kwa mara mapatano ya usitishaji vita, na hivyo kuilazimisha serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen kujibu uchokozi wake. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, tuna baadhi ya maoni yenu hapa. Kwanza ni kutoka kwake bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Baada ya kutusalimu, anasema kila la heri kwa mamilioni ya waafrika wanaosubiri kupatiwa chanjo ya korona. Bwana Idris Ali Malia Mungu wa Mombasa, Kenya, anasema asanteni sana, Radio Teheran, kwa kutujuza yaliyojiri duniani kote. Hakika ni redio ya kuaminika. Bwana Abdallah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, naye vilevile anatushukuru. Mwalimu Saidi Baridi yeye yeah, anasema shukran sana, anasema nimefurahi kupata matangazo yenu na nitakuwa sambamba kufuatilia taarifa zenu za habari. Pia asante sana, na tungelipenda Bwana Saidi au Mwalimu Saidi tukaweza kujua, uh, nam ni uko Singida maelezo yake yanaonyesha hapa kwamba uko Singida. Karibu sana na tunakukaribisha kwa mapana na marefu, endelea ya kutoa maoni. Msikilizaji wetu mwingine ni bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania. Anasema vikwazo vitisho, lakini sasa tunaenda kutoa chanjo iliyotengenezwa ndani ya nchi e. Mwenyezi Mungu, tunakuomba ujalie iwe ndiyo chanjo bora yenye uwezo kuliko chanjo zote, na itufikie na sisi huku nchi maskini. Iran, endeleeni kusimama imara. Ni mimi Juma Jafa Sagai, Musoma Mara, Tanzania. namna na, muda wetu unakwenda kwa kasi, na tuna vipindi hapa lakini nikumbushe baadhi ya yale ambayo tulikuwa nayo katika habari za dunia. Waziri wa afya tiba na mafunzo ya utabibu ya Iran amesema utoaji chanjo ya korona humu nchini iliyotengenezwa humu nchini utafanyika na utaanza hivi karibuni. Kuzuka kirusi kinachosambaa kwa kasi zaidi cha korona barani Afrika kumesababisha kuongezeka kwa kasi idadi ya watu wanaoambukizwa maradhi ya covid 19 barani humo na kutokana na hali hiyo, kupatiwa chanjo ya kinga ndiyo matumaini pekee walionayo sasa watu wa bara hilo, kwa ajili ya kukabiliana na covid 19. Chombo kimoja cha habari nchini Iraq kimetangaza kwamba shambulio la magaidi Daesh, yani ISIS, wa kundi la ukufurishaji ISIS dhidi ya wapiganaji wa hashdu shabi katika mkoa Salahudini limefanywa kwa msukumo na msaada wa Marekani na vyombo vya habari vimeripoti kwamba harakati ya ukombozi wa Sahara Magharibi Polisario imeshambulia kwa maroketi kivuko cha Gorgaret kwenye mpaka wa Moroko na Mauritania na kwamba jeshi la Moroko limejibu mashambulio hayo. Maadili bora. Assalamu alaykum wasikilizaji wapenzi, na karibuni katika wasaa mwingine wa kujumuika nami katika kipindi cha maadili bora. Kwa leo, tutajadili suala la jukumu la akina baba kwa watoto wao katika maisha yetu ya leo yaliyotawaliwa na mashine na maendeleo ya kisasa. Akina baba ambao wanahesabiwa kuwa ndiyo nguzo kuu ya familia hutumia sehemu kubwa ya wakati wao mchana na usiku wakiwa nje ya majumba yao, na wakati wanaporejea nyumbani wakati wa usiku, huwa wamechoka taabani kutokana na uchovu wa kazi. Akina baba hao hutasawu na kudhania kuwa mama ndiye mwenye jukumu la malezi ya mtoto na jukumu pekee alilonalo baba ni kukidhi na kuhudumia mahitaji ya chakula na nguo kwa ajili ya familia, na ndio maana akina baba hao hughafirika juu ya swala la malezi ya watoto wao. Uhakiki na uchunguzi uliofanywa hivi karibuni umeonyesha kuwa watoto ambao hupitisha masaa kadhaa wakiwa pamoja na baba zao huwa ni wachangamfu zaidi na wenye kujengeka zaidi na sifa ya kujiamini nafsi zao. Mbali ya kundi hilo tulilolizungumzia awali ya mazungumzo yetu, kuna kundi jingine la akina baba ambao huwa bega kwa bega na wake zao, wakishirikiana nao katika swala la malezi ya watoto wao. Akina baba hao hulipa thamani na umuhimu maalum swala la malezi ya watoto wao, wakiamini kuwa kushiriki kwao katika malezi ya watoto wao si tu kwamba humfanya mtoto ajengeke na shaksia bora, bali jambo hilo pia ukiimarisha zaidi kipawa cha mtoto huyo. Akina baba walio bora huwa wachangamfu zaidi wanapoamiliana na watoto wao. Kwa mujibu wa wataalamu wa elimu ya nafsi na masuala ya malezi, utafiti uliofanywa unaonyesha kuwa akina baba ambao kimaumbile wana miili yenye nguvu zaidi kulinganishwa na akina mama huwafunza watoto wao hisia za kuwa wadadisi, huwapa mbinu mpya na kuwafanya wajiamini nafsi zao wanapobainisha mitazamo yao. Aidha, wananadharia wanaamini kuwa watoto ambao baba zao ni watu mahiri huwa ni rahisi kwao kusikilizana na watoto wenzao na pia hudhihirisha zaidi vipawa vyao ambavyo huwafanya baadaye kuaminika kijamii. Katika mazingira kama hayo, watoto hao hujihisi kuwa katika hali ya raha kabisa na huweza kirahisi kuziambatanisha tabia zao na mabadiliko ya kijamii. Zaidi ya hayo ni kuwa, katika majaribio mbalimbali wanayofanyiwa, watoto hao hushuhudiwa kuwa ni watu wenye vipawa vya hali ya juu. Kwa upande mwingine ni kuwa wataalamu wa masuala ya malezi wanaamini kwamba kutokuwepo akina baba majumbani na kushindwa kutoa mchango katika malezi ya watoto kuna husiana moja kwa moja na hali ya watoto kuwa na ufahamu mdogo, kutokufahamu vyema masomo na kutumbukia kwenye janga la kufanya vitendo vya kijambazi. Ndio maana wataalamu hao wanawahusia akina baba ambao wanakuwa mbali na majumba yao wajaribu kudumisha mawasiliano hayo kati yao na watoto wao angalau kwa njia ya simu au barua. Aidha, watu ambao kutokana na kazi zao huwa muda mwingi wako safarini au huwa na majukumu nyeti katika jamii, wajaribu pale wanapopata fursa ya kuwepo nyumbani kuimarisha ile hali ya mfungamano kati yao na watoto wao. Bila shaka, inapasa kutilia maanani nukta hii kuwa kile ambacho hufanya kuwepo kwa baba katika mazingira ya nyumbani kuwe na faida ya kukidhi mahitaji ya kifikra ya mtoto ni zile sifa zilizojengeka katika shaksia ya baba huyo. Mafundisho ya mbinguni yanabainisha umuhimu wa suala hili kuwa ni wale akina baba tu wenye sifa bora kama vile subira, dhamira thabiti, kujiamini nafsi na kuwa na uwezo wa kuonyesha hisia za mapenzi kwa watoto wao ndio ambao wana uwezo wa kutoa athari njema kwa watoto wao wanapokuwa pamoja nao. Ama iwapo tabia za baba anapokuwa nyumbani zitakuwa ni za ukali na utumiaji mabavu tu, si tu kwamba baba huyo hatoweza kujenga uhusiano mzuri na mtoto wake, bali si hasha pia kuwa tabia zake hizo zinaweza kuzorotesha ukuaji na ujengekaji wa shaksia ya mtoto. Kwa jumla inapasa tuseme kuwa katika suala la ukuaji wa kiakili na kihisia wa watoto, akina baba kama walivyo akina mama nao pia wana mchango muhimu sana wanaopaswa kutoa. Viongozi wa kidini wanawausia akina baba kuwa wasimamizi wa malezi ya watoto wao ili mazingira safi ya nyumbani yaweze kutoa watoto wema, bora na waliopata malezi mazuri. Imepokelewa katika historia kuwa mtu mmoja alikwenda kwa Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam na kumuuliza: ewe Mtume wa Mwenyezi Mungu, haki za mtoto juu yangu mimi ni zipi? Bwana Mtume, rehma na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na ali zake, akamjibu mtu huyo kwa kumwambia: mpe jina zuri, mfunze adabu njema, na mwongoze katika kufanya mambo mema yatakayomfaa baadaye. Jambo jingine, miongoni mwa mambo ambayo yanapasa kutiliwa maanani sana na akina baba ni suala la kucheza na mtoto na kudhihirisha mahaba, upendo na huruma kwa mtoto huyo, kwani uwezo wa mtoto wa kubuni na kugundua mambo huambatana na michezo anayocheza mtoto huyo. Hivyo akina baba wana jukumu la kuwa pamoja na watoto wakati wanapocheza, ili kuwasaidia watoto wao katika kukuza vipawa vyao. Upendo pia huwapa furaha na uchangamfu watoto na huwafanya wajengeke zaidi kiroho na kimwili, jambo ambalo hufungua njia ya maendeleo kwa watoto hao. Bwana Mtume Muhammad, rehema na amani za Mwenyezi Mungu ziwe juu yake na ali zake, anasema Mwenyezi Mungu humwonea huruma mja wake kutokana na huruma kubwa alizomwonea mja huyo mtoto wake. Wasikilizaji wapenzi, na mpaka hapa ndio nimefikia mwisho wa kipindi hiki cha maadili bora kwa leo. Basi hakuna la zaidi, bali na wageni nikiwatakieni siku njema, kwaherini. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na karibuni kuwa nasi tena katika sehemu ya 52 ya kipindi cha bidhaa za Iran ambacho kinaendelea kuzungumzia bidhaa za mifugo. Ni matumaini yangu kwamba mutakuwa nami hadi mwisho wa kipindi hiki. Protini wa penzi wa wasikilizaji, ina umuhimu mkubwa sana katika lishe ya mwanadamu kuliko mada nyingine yoyote. Sekta ya mifugo ni moja ya sehemu kuu za sekta ya kilimo zinazodhamini mahitaji ya protini ya wanadamu. Sekta hii inapewa umuhimu na nchi mbalimbali duniani kutokana na umuhimu wa mazao yake katika lishe ya wanadamu, afya ya mtu binafsi na jamii na katika kutengeneza nafasi za kazi na ajira. Nyama nyekundu ni miongoni mwa bidhaa zenye umuhimu za sekta hii ya ufugaji, kutokana na thamani zake za kilishe na kiwango cha protini yake. Nyama nyekundu ya wanyama wa kufugwa ina kiwango kikubwa cha virutubishi na vitamini vinavyohitajiwa na mwili wa mwanadamu kama vitamini za kundi B. Nyama nyekundu aghalabu huwa tajiri kwa protini na madini ya chuma na huwa na faida kubwa sana katika kuzuia upungufu wa damu na kuimarisha meno kutokana na kuwa na kiwango kikubwa cha madini ya fosforasi, chuma na vitamini B kumi na mbili. Zaidi ni kwamba nyama nyekundu ina kiwango si kidogo cha vitamini kama A, inayosaidia katika kuboresha uoni wa macho na vitamini D inayosaidia kuimarisha mifupa, vitamini E yenye sifa ya antioksidanti inayoweza kulinda seli katika mwili kutokana na uharibifu na dhidi ya saratani na vilevile vile vitamini K yenye taathira kubwa katika kutengenezwa kwa damu mwilini. Utumiaji wa nyama nyekundu ni suala la lazima kwa ajili ya kuzidisha afya usalama na kukua kwa mwili. Uchunguzi unaonyesha kwamba kutotumia bidhaa za protini huwa sababu ya mtu kuwa na kimo kifupi, kupungua kwa ustawi na kukua kwa mwili na kuvunjika kwa mifupa baina ya vijana. Watoto ambao hawatumii nyama nyekundu wakati mwingi huhisi kuchoka na wasiojali kuhusiana na mazingira yanayowazunguka. Watu wa aina hii huwa na umakini mdogo, huandamwa na msongo wa mawazo na hupatwa na maradhi mara kwa mara. Pamoja na hayo, madaktari wanashauri kutumia nyama nyekundu kwa kiwango cha wastani, kwa sababu kuchupa mipaka katika utumiaji wake yumkini kukazidisha hatari ya kupatwa na maradhi kama ya saratani, matatizo ya moyo na ugonjwa wa baridi yabisi unaoathiri viungo na maungo na vilevile vile misuli inayozunguka maungo ya mwili. Kondoo, wapenzi wa wasikilizaji, ni miongoni mwa wanyama wanaodhamini nyama nyekundu. Inasemekana kwamba kuna zaidi ya kondoo bilioni moja wenye zaidi ya aina mia mbili katika maeneo mbalimbali ya dunia. Kiasi kikubwa cha vizazi vya kondoo hawa hakina thamani katika upande wa masuala ya kiuchumi. Zaidi ya robo tatu ya sekta ya ufugaji wa kondoo duniani unajihusisha na chini ya aina ishirini za vizazi vya kondoo. Kondoo ni miongoni mwa wanyama wanaoweza kukua na kuishi katika mazingira tofauti na kwa kutumia chakula kichache na ufugaji wake huwa na gharama ndogo ikilinganishwa na wanyama wengine. Kondoo wanaweza kutumiwa kwa ajili ya kuzalisha bidhaa kadhaa ikiwa ni pamoja na sufu, ngozi, nyama na maziwa yake. Maziwa ya kondoo ni miongoni mwa sifa za kiuchumi za ufugaji wa mnyama huyu na yana kiwango kikubwa cha protini na mafuta kuliko maziwa ya ng'ombe. Japokuwa kiwango cha uzalishaji wa maziwa ya kondoo ni kidogo, lakini ubora wake ni mkubwa sana ikilinganishwa na maziwa kama ya ng'ombe. Sufu ya kondoo pia hutumika katika ufumaji na utengenezaji wa mazulia. Bidhaa nyingine yenye thamani za kiuchumi ya kondoo ni utumbo wake. Matumbo ya kondoo ni miongoni mwa bidhaa zinazouzwa na nchi mbalimbali ikiwemo mbali Irani nje ya nchi hizo. Iran inashika nafasi ya tano duniani katika kuuza nje utumbo wa kondoo. Karibu utumbo wa wanyama wenye thamani ya dola milioni mia moja kutoka Iran huuzwa kila mwaka katika nchi kama Italia, Ujerumani, Rasia, India, Uturuki na Pakistan. Bidhaa hii hutumiwa katika kutengeneza chakula, vilevile hutumika kwa ajili ya kutayarisha protini mahsusi inayotokana na matumbo ya kondoo. Aidha, utumbo wa kondoo unatumiwa katika kutengeneza mafuta ya krimu na vipodozi, na vilevile vile katika kutengeneza nyuzi zinazotumiwa katika kushona mwili wa mwanadamu mazahanati na mahospitalini. Uuzaji nje wa wanyama hai ni sehemu ya biashara ya bidhaa za Iran zisizo za mafuta nje ya nchi, na katika uwanja huu Iran inashika nafasi ya nane kati ya nchi zinazouza kondoo hai nje ya nchi. Nchini Iran kuna karibu kondoo na mbuzi milioni sabini wa aina mbalimbali. Miongoni mwa aina bora zaidi wa kondoo hao wa Iran katika upande wa uzalishaji wa maziwa na nyama ni kondoo aina ya Afshari. Kondoo wa kizazi hiki wanafugwa katika maeneo mengi ya Iran. Aina nyingine ya kondoo wanaopendwa zaidi hapa nchini ni wale wa Zel. Miongoni mwa sifa za kizazi hiki cha kondoo wa Zel ni kwamba hawana mkia, na kutokana na mafuta yake kutawanyika kwa njia bora zaidi katika mwili na nyama yake, kizazi hiki kinatambuliwa kuwa ndio bora zaidi cha kondoo vizazi vingine vya kondoo wa Iran ni Baluchi, Nahmani, Taleshi, Kashkai, Zandi, Shal, Shahrudi, Bakhtiari, Kazal na ini Makui na Moghani. Mbuzi ni mifugo inayosawishwa sana pia hapa nchini. Kwa kutilia maanani nakshi na michoro ya mbuzi wenye pembe inayopatikana katika mawe na miamba iliyochorwa katika zama za Iran ya kale, inaonekana kwamba mnyama huyo alikuwepo Iran maelfu ya miaka mingi iliyopita. Kwa sasa kuna mbuzi karibu milioni 20 wa kufugwa hapa nchini. Nyama ya mbuzi kidhahiri inashabihiana na nyama ya kondoo, lakini inasifika kwa kuwa na mafuta machache na huiva kwa kuchelewa ikilinganishwa na nyama ya kondoo. Vilevile vile nyama ya mbuzi husagika haraka zaidi tumboni, ikilinganishwa na nyama ya kondoo. Mbuzi wanatumiwa katika nchi nyingi duniani kama chanzo cha kuzalisha maziwa yanayotumiwa na wanadamu. Inasemekana kwamba maziwa ya mbuzi yanaweza kuwa maziwa mbadala kwa watu wenye matatizo ya kutumia maziwa ya ng'ombe. Vilevile vile madaktari wanashauri kuwapa watoto wadogo maziwa ya mbuzi. Karibu tani elfu mia sita za maziwa ya wanyama wepesi wa kufugwa huzalishwa kila mwaka nchini Iran, na asilimia hamsini ya maziwa hayo yanatokana na mbuzi. Mbali na nyama na maziwa ya mbuzi, manyoya ya nyama huyu pia yanahesabiwa kuwa miongoni mwa faida zake za kiuchumi. Manyoya ya mbuzi ni miongoni mwa bidhaa ghali na bora zaidi za kale duniani. Licha ya kuwepo mbuzi wengi katika maeneo mbalimbali ya dunia, lakini ni wachache sana miongoni mwao wenye manyoya au sufu. Mbuzi wa aina hii ambao hufugwa katika maeneo yenye hali ya hewa kavu na isiyo na unyevunyevu kama maeneo ya ikweta, kando kando ya maeneo makavu na kandokando ya majangwa au maeneo makavu yenye baridi hujulikana kwa jina la mbuzi wa korki au kashmere. Maeneo asili ya ufugaji wa mbuzi wa aina hii ni Iran, Afghanistan, China, Mongolia na Rasia. Mbuzi hawa wa korki wana vizazi tofauti vyenye maumbile na rangi mbalimbali mbali. Nchini Irani mbuzi wa aina hii wanafugwa zaidi katika mikoa ya Kerman, kusini mwa mkoa wa Khorasan na Yazd. Sufu ya mbuzi hawa ni laini sana na maridadi na inatumiwa kutengeneza mavazi ya kipindi cha baridi kali kama soksi, glovu na shali au kashida. Sufu ya mbuzi hawa pia inatumiwa kutengeneza kofia Kofia za sufu ya mbuzi ni miongoni mwa bidhaa za sanaa na kazi za mikono za kale katika baadhi ya mikoa ya Iran. Sifa kubwa zaidi ya kofia hizi ni kuzuia kikamilifu baridi na unyevunyevu. Baadhi ya watu pia wanatumia sana kofia zinazotengenezwa kwa sufu ya mbuzi, kwa imani kwamba zina sifa ya kuzuia maumivu na kumpa mtu utulivu makhususi. Vilevile inasadikika kwamba mbuzi wa aina hii na sufu zao, hususan kofia za mbuzi hawa, kofia wanaotengenezwa kwa sufu wa mbuzi hawa haiungui kirahisi. Kwa sababu hiyo, sufu ya mbuzi wa aina hii ina wanunuzi wengi katika maeneo mbalimbali ya dunia. Wassalamu alaikum Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe kumi Jamaaduthani mwaka 1442 Hijiri ya Kamaria, sawa na tarehe 24 Januari 2021 Miladia. Miaka mia nane kumi na tano iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa arif na malenga mashuhuri wa Kiislamu na Kiirani, Fariduddin Attar Nishaburi. Atar Nishaburi alizaliwa mwaka mia tano kumi na tatu hijiria kamaria, katika eneo la Nishabur na baada ya kufariki dunia baba yake, ambaye alikuwa muuza madawa, aliendeleza kazi hiyo na kupata maarifa mengi kuhusu elimu ya tiba. Katika kipindi hicho, alipatwa na mabadiliko makubwa na kuanza safari ya ndani ya nafsi na kutakasa roho. Alifanya safari katika maeneo mengi ya ulimwengu wa Kiislamu na kupata ilmu ya irfani kwa wanazuoni wakubwa wa, wa zama hizo. Attar Nishaburi ameandika tajriba na uzoefu wake wa kiirfani, e, katika kalibu ya mashairi na athari. Miongoni mwa vitabu vya arifu huyo mkubwa Mwirani ni Tadhkiratul Auliya na Mantiqut Twair. Siku kama yaliyo miaka mia tatu hamsini na minne iliyopita mkataba wa Breda ulitiwa saini kati ya Uingereza na Uholanzi. Kwa mujibu wa mkataba huo, Uholanzi ambayo haikuwa na uwezo wa kulinda makoloni yake katika bara lilokuwa ndio kwanza limegunduliwa la Amerika, iliyakabidhi makoloni yake hayo kwa Uingereza. Eneo muhimu ambalo Uingereza ilikabidhiwa ni New York ambalo leo kijiografia linapatikana mashariki mwa Marekani. Katika siku kama ya leo miaka mia sitini na mbili iliyopita kisima cha kwanza kabisa cha mafuta katika historia kilichimbwa huko Pennsylvania nchini Marekani. Kisima hicho kilichimbwa na Edwin Laurentine Drake kikiwa uh, na kina cha urefu wa mita 230. Uchimbaji wa kisima hicho uliendelea kwa kipindi cha mwaka mmoja. Vifaa vilivyotumika kuchimba kisima hicho vimehifadhiwa hadi leo katika jumba moja la makumbusho nchini Marekani. Na katika siku kama ya leo, miaka arobaini iliyopita licha ya kuwa utawala wa Shah hapa Iran ulikuwa umepiga marufuku mkusanyiko wa zaidi ya watu wawili katika miji mingi hapa nchini, lakini matabaka mbalimbali mbali ya wananchi yalipuuza uh, maonyo ya serikali ya kijeshi dhidi ya maandamano na kuendelea kufanya maandamano. Vibaraka wa utawala wa mfalme Shah walitumia mabavu na ukandamizaji mkali, ingawa hawakufanikiwa kuwadhibiti wananchi. Ukatili na utumiaji mabavu wa maafisa wa usalama dhidi ya wananchi ulipelekea kuwa washahidi idadi kubwa ya wananchi katika miji mbalimbali ya Iran. E, na katika siku hiyo maafisa wa jeshi la anga walijitokeza katika barabara za Tehran na kuandamana dhidi ya utawala wa Shah na kutangaza utifu wao kwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 5065487 Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh <todicomu>