Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaqallahul aliyyul adhim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Sema safirini katika nchi, kisha mtazame ulikuwaje mwisho wa wakadhibishaji. Sema ni vya nani vilivyomo mbinguni na ardhini? Useme ni vya Mwenyezi Mungu. Yeye amejilazimisha kuwafanyia rehema Hakika atakukusanyeni siku ya kiama, siku isiyo na shaka. Wale waliojitia hasarani hawaiamini siku hiyo. Bismillahi rahmani rahim, wassalamu alaikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran popote pale matangazo haya yanapoafikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhammed mtangazaji wako katika meza ya matangazo mchana wa leo Jumapili, Januari 24, 2021 ambayo ni sawa na tarehe kumi jamadu thani 1442 hijiria. Kwanza kabisa kabla ya yote, tunamshukuru Mola Muumba, Mola Karima kwa kutupa afya njema na uhai, amin ya rabbil alamin. Tuna mengi tumeandalia katika upande wa habari za kieneo kimataifa, tutaanza na habari hizo. Pia tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa kwa mchana huu matangazoni, ambao kichwa chake cha maneno kinasema Twitter ya Zarifu kwa Biden, chaguo la msingi la ima kuendeleza siasa zilizofeli au kurejea katika njia ya amani na utulivu. Vipindi tutakuwa na mchango wa maulamaa kishia katika ulimwengu wa Kiislamu, tutakuwa na Afrika wiki hii, macho yetu magazetini na makala yalio katika historia. Tukiwa na wingi wa matumaini, mtaandamana nasi hadi tamati ya matangazo, na bila kupoteza muda, nawakumbusha wapendo wasikilizaji kwa wale ambao mnapenda kutuma maoni, WhatsApp yetu inaanza kwa alama kujumlisha, barua pepe yetu Swahili radio @irib.ir na kwa wale ambao mnaweza kutumia aplikeshen yetu ya rib ward service. Tunasikika Maarifa FM ikiwa na makao yake Tanga, Tanzania. Matangazo yanasikika katika mikoa mbalimbali mbali kabisa na karibuni kabisa Singida napo wamepata matangazo Swahili, ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Karibuni kwa nami hadi mwisho wa matangazo. Ni saa sita kamili kwa wakati wa Teheran. Ege ni sikio. Vichwa vya habari: pande zinazozuzana huko Libya za kubaliana kugawana nyadhifa katika serikali ya mpito, hiyo ni katika kikao cha nchini Moroko. Adam Shef anataka kutolewa ripoti kuhusu mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Khashoggi. Shahsia wa kimataifa wato wa wito wa kufanyika maandamano ya siku ya kimataifa ya Yemen. Na Ulaya yazidi kulemewa na janga la maambukizi ya kirusi hatari cha korona, hatua kali zashadidishwa. Karibuni habari kamili. Wawakilishi wa pande zinazozozana Libya wamefikia mapatano juu ya namna ya kugawana ipasavyo madaraka na uongozi wa wizara za nchi hiyo baina ya vyama na mirengo ya kisiasa ya nchi hiyo. Pande hizo zilifikia mapatano hayo jana katika mazungumzo yaliyofanyika katika mji wa Bosnika nchini Moroko kujadili swala la uundaji wa serikali ya muda katika nchi hiyo iliyoathiriwa na vita. Vyombo vya habari vimetangaza kuwa washiriki wa kikao hicho cha jana huko Moroko kilichohudhuriwa pia na waziri wa mambo ya nje wa Moroko wamefikia mapatano ya awali juu ya namna ya kugawana nafasi saba za uongozi huko Libya. Kikao hicho ambacho kilihudhuriwa pia na wajumbe 26 wa bunge lenye makao yake katika mji wa Tobruk na wale wa baraza kuu la uongozi la Libya lenye makao yake magharibi mwa nchi kiliamua kwamba kamati ndogo ibuniwe kwa ajili ya kuainisha wagombea wa nafasi za uongozi serikalini. Maazimio yote yaliyofikiwa katika kikao cha jana huko Moroko kuhusu uundaji wa serikali ya muda ya Libya yalitazamiwa kuidhinishwa na wabunge wa mabunge yote mawili ya Libya na kisha kuidhinishwa na serikali mbili za nchi hiyo, ile ya Tobrok na Tripoli, na hatimaye masuala ya lazima yaweze kuandaliwa kwa ajili ya kutekeleza maazimio hayo tajwa. Mkuu wa kamati ya intelijensia katika bunge wa la wawakilishi la Marekani amemwandikia barua mkuu mpya wa usalama wa taifa wa nchi hiyo akitaka kutolewa ripoti kuhusu mauaji ya mwandishi habari mkosoaji wa utawala wa Saudi Arabia. Adam Shef amemwandikia barua Haurel Hains, mkuu mpya wa usalama wa taifa wa Marekani na kutaka kubainishwa kikamilifu ripoti kuhusu mauaji ya Kashokji, mwandishi habari mtajika aliyekuwa mkosoaji mkubwa utawala wa, wa Al Saud. Katika barua hiyo, Shef ametaka kutolewa ripoti itakayokuwa na ushahidi kuhusu taarifa na kuhusika kila afisa wa sasa na wazamani wa Saudi Arabia au shahsia yoyote wa kisiasa wa sasa au wazamani wa nchi hiyo katika kuongoza, kuamuru au kuwepo nyaraka au ushahidi wowote wa kuhusika kwao katika mauaji ya Kashakji. Jamal Kashakji aliuawa kikatili na kisha mwili wake kukatwa vipande vipande tarehe pili mwezi Oktoba mwaka elfu mbili kumi na nane baada ya kuingia ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia huko Istanbul, Uturuki. Saudi Arabia ilikaa kimya kwa siku 18 bila ya kusema lolote baada ya kujiri mauaji hayo ya kutisha, hadi pale serikali ya Uturuki ilipotoa ripoti mbalimbali mbali na shirika la ujasusi wa Marekani CIA lilipothibitisha kuwa Jamal Kashokji aliuawa kwa amri ya moja kwa moja kutoka kwa Muhammad bin Salman mrithi wa kiti cha ufalme wa Saudi Arabia. Naendelea kutega sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huo kutoka idhaa ya Kiswahili, Radio Tehran. Shakhsia kadhaa duniani wametoa wito wa kufanyika maandamano kwa jina la siku ya kimataifa ya Yemen kwa kuzingatia kuendelea vita nchini humo. Shakhsia hawa kimataifa wametaka kufanyika mikutano na maandamano ya upinzani tarehe ishirini na tano mwezi huu chini ya anwani siku ya kimataifa ya Yemen, kwa kuzingatia kuendelea vita vya muungano vamizi unaoongozwa na Saudi Arabia huko Yemen, njaa, ukosefu wa usalama wa chakula na kubomolewa nchi hiyo masikini ya Kiarabu. Jeremy Corbin, mkuu wa zamani wa chama cha Leba cha nchini Uingereza, ambaye anafahamika pakubwa kwa kupinga kwake vikali vita dhidi ya Yemen na ambaye amekuwa akitaka kuadhibiwa Saudia kwa kukiuka haki za binadamu nchini humo, na pia Ben Sanders, senator anayejitegemea wa Marekani, ndio waliotoa wito huo. Corbyn na Sanders wametoa wito huo wa kufanyika maandamano ya kuwaunga mkono wananchi wa Yemen kupitia muungano kwa jina la Stop the International War Coalition. Maandamano hayo yameitishwa, lengo likiwa ni kumshinikiza rais Joe Biden wa Marekani ili haitimishe vita dhidi ya Yemen. Mamilioni ya watu wa Yemen wanakaribia kukumbwa na njaa kali na Umoja wa Mataifa umetangaza kuwa nchi hiyo inakabiliwa na mgogoro mbaya zaidi wa kibinadamu kuwahi kushuhudiwa duniani. Serikali za Ulaya zimeshadidisha hatua kali na vizuizi mbalimbali ili kukabiliana na kuenea maambukizi ya korona. Barani humo madaktari na wahudumu wa sekta ya afya nchini Ufaransa wamewataka wananchi kutozungumza wakiwa katika vyombo vya usafiri ili kuzuia maambukizi ya korona. Ushauri uliotolewa na akademia ya madaktari nchini Ufaransa unaeleza kuwa watu wanapaswa kusalia kimya ndani ya metro, mabasi na katika maeneo mengine ambayo ni vigumu kuzingatia kanuni na miongozo ya kudhibiti maambukizi ya corona ikiwemo kutozungumza na simu zao za mkononi. Hadi sasa watu elfu sabini na mbili wameaga dunia kwa maradhi ya Covid 19 nchini Ufaransa, na hivi sasa hospitali nchini humo zimelaza wagonjwa wengi wa corona ikilinganishwa na mwezi Oktoba uliopita. Baadhi ya wachambuzi wa mambo nchini humo wametaka kutekelezwa karantini ya tatu huko Ufaransa. Vituo vya afya nchini Uingereza pia vimetangaza kuendelea kutolewa chanjo ya korona kila siku nchini humo, huku nchi hiyo ikiwa na idadi kubwa ya watu walioaga dunia na kuambukizwa korona. Vituo hivyo vya afya vimetangaza kuwa katika saa 20, 24 zilizopita watu laki nne sabini na nane wamepatiwa chanjo ya korona huko Uingereza, idadi ambayo imetajwa kuwa ya juu tangu kuanza mpango wa utoaji chanjo kwa jamii nchini humo Disemba nane mwaka jana. Na Rais wa Venezuela ametangaza kuwa shambulio la kigaidi limejiri katika bomba la mafuta la shirika la mafuta na gesi la serikali la Petros de Venezuela na kulaani shambulio hilo ambalo limesababisha moto mkubwa. Rais Nicolas Maduro amesema Venezuela imekumbwa na shambulio la kigaidi katika bomba la kupitishia gesi na kusababisha moto mkubwa na kwamba hakuna mtu aliyepoteza maisha katika shambulio hilo. Wakati huo huo, picha ya video kuhusu shambulio hilo la kigaidi lililotokea jana katika bomba la gesi la shirika la mafuta na gesi la Venezuela ambayo imeonyesha moto mkubwa uliotokea imerushwa katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Rais Maduro wa Venezuela siku zote amekuwa akihitaja Marekani kuwa ndio inayohusika na operesheni za uharibifu na kuratibu mashambulizi dhidi ya vituo vya mawasiliano, nishati na taasisi za mafuta na gesi za Venezuela. Nicolas Maduro alishinda kiti cha urais katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na nane. Hata hivyo, Marekani inaingilia masuala ya ndani ya Venezuela na imekataa kumtambua rasmi Maduro kama rais wa nchi hiyo. Marekani aidha imewekea vikwazo nchi hiyo ya Amerika ya Latini na hivyo kuathiri sekta ya mafuta ya nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili redio na baada ya kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu, na sasa tunawakaribisha wapendo wa wasikilizaji popote pale matangazo haya yanapofika kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa kwa mchana huu ambao kichwa chake cha maneno kinasema: Twitter ya Zarif kwa Biden, chaguo la msingi la ima kuendeleza siasa zilizofeli au kurejea katika njia ya amani na utulivu. Makosa makubwa zaidi katika mahesabu ya sera za nje za Marekani yamejiri wakati wa utawala wa rais wa zamani wa nchi hiyo Donald Trump. Trump alishadidisha siasa za uchupaji mipaka kimataifa na kuiwekea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vikwazo vikali mno, kwa ndoto za kulipigisha magoti taifa kubwa la Kiislamu la Iran. Hata hivyo, ndoto yake haikuaguka na ameondoka madarakani kwa madhila, akiacha Jamhuri ya Kiislamu ikizidi kuwa imara. Trump alifanya njama kubwa sana za kujaribu kusambaratisha mapatano ya nyuklia ya JCPOA. Aliweka mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa ya kiuchumi kupitia vikwazo. Alifanya njama za kuvutia uungaji mkono wa kimataifa, na alitaka dunia irejeshe Irani vikwazo vya silaha vya Baraza la Usalama, lakini kote huko amegonga mwamba. Kosa kubwa la Trump ni kwamba hakuwahi kufikiria kuwa Iran itaweza kusimama imara na kukabiliana na mashinikizo yote hayo ya Marekani, na ni dhahiri shahiri kuwa rais huyo wa zamani wa Marekani alifanya makosa ya kimahesabu. Muhammad Javad Zarif, waziri wa mambo ya nje wa Irani, juzi Ijumaa aliashiria katika ukurasa wake wa Twitter namna ya serikali mpya ya Marekani ilivyo na chaguo la msingi mbele yake na akaandika: Serikali ya Biden inaweza kuendeleza siasa hizo zilizofeli za huko nyuma, au kuendelea na njia ya kukandamiza ushirikiano na sheria za kimataifa, au kupinga na kuachana na dhana zilizofeli na badala yake ifuate njia ya amani na utulivu. Maamuzi yasiyo ya kiadilifu na makosa makubwa yaliyofanywa na Trump miaka minne iliyopita, si tu yamekosolewa pakubwa kimataifa, bali yamechafua pia taswira ya Marekani duniani. Vadimo Komenkov, mwadhiri wa chuo kikuu na naibu wa akademia ya sayansi ya jamhuri ya Tatarstani huko Russia, anaamini kuwa kujitoa kwa upande mmoja wa Marekani katika mapatano ya JCPOA pia lilikuwa kosa la kistratejia la Donald Trump ambalo limeitia hasara kubwa Marekani na kuiondolea itibari duniani hatua zilizochukuliwa na Iran kwa ajili ya kupunguza uwajibikaji wake wa khiari katika fremu ya mapatano ya JCPOA zimeidhihirishia Marekani uhakika kwamba Tehran katu hainyamazi kimya mbele ya lugha za vitisho na mabavu za watawala wa White House. Katika sehemu moja ya hotuba yake hivi karibuni kwa mnasaba wa maadhimisho ya kumbukumbu ya mapambano ya wananchi wa mji wa Qom ya tarehe 19 mwezi Dei mwaka 1356 hijiria shamsia, Ayatubwa Said Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliashiria swala la JCPOA na kueleza kuwa jamhuri ya Kiislamu Irani haina haraka wala haitilii mkazo kivyo vyote kurejea Marekani katika mapatano ya JCPOA, bali takwa letu la kimantiki ni kuondolewa vikwazo na mataifa mbalimbali kurejeshiwa haki zao zilizohusubiwa ambalo ni jukumu la Marekani na waitifaki wake kio. Kiongozi wa mapinduzi ya Kiislamu ameutaja uamuzi wa serikali ya Iran wa kupunguza sehemu nyingine ya ahadi zake za iari ndani ya mapatano ya e JCPOA kuwa ni uamuzi sahihi kikamilifu na ni wa busara, na akasema itakuwa ni upuuzi kama Jamhuri ya Kiislamu itaendelea kutimiza majukumu yake yote peke yake tu katika hali ambayo upande wa pili haujali majukumu yake. Iwapo wao watarejea katika majukumu yao, sisi pia tutarejea. Ukweli wa mambo ni kuwa uadui wa Marekani kwa Irani unasababishwa na nchi hii kutokubali siasa za ukandamizaji na dhuluma za Marekani. Kwa hivyo njia pekee ya kukomesha uadui huo ni kuwakatisha tamaa maadui na ndio maana tunapaswa kuwa imara na kuimarisha nyenzo halisi za nguvu yetu. Matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Irani pia yanabainisha wazi msimamo wa kimantiki wa jamhuri ya kiislamu Irani kuhusu mapatano ya JCPOA. Bado kwa nasi katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili redio Teherani, tunakaribisha sasa kipindi chetu cha kwanza, mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ahlan wasahlan, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Radhiyuddin Ali bin Musa bin Jafar mashuhuri kwa jina la Sayid ibnu Taus, alim na msomi wa kishia aliyeishi katika zama za utawala wa Mongolia. Aidha, tulieleza kuwa alimu huyo ameandika vitabu vingi, ambapo miongoni mwa vitabu vyake hivyo ni Misbahu lMujtahid, Muhasabatu lNafsi na Iqbalu lAmal. Hata hivyo kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni alluhufu ala qatla tufuf. Sehemu ya 19 ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia Khaje Nasirudini Tusi, mmoja wa wanazuoni na wasomi wakubwa wa kishia katika karne ya saba hijiria, ambaye kiasili ni Mwirani. Kweni nami hadi mwisho wa dakika hizi chache. Zama za kuanza kipindi cha ghaibatul kubra, ghaiba kubwa, kilikwenda sambamba na kuanza zama za mafaqihi wabeba bendera kwa niaba ya Imam Mahdi ajallallahu taala farajahu sharifa kwa minajili ya kutetea na kulinda hukumu, sheria na matukufu ya Kiislamu na Ushia. Kuanzia wakati huo hadi leo, maulama wa Kiislamu wamekuwa wakitumia uwezo wao wote katika njia hii ya panda shuka na kutekeleza majukumu yao kwa njia mbalimbali. Kila mahala wanapoona kuna haja na ulazima, basi hujitokeza na kutumia silaha ya kalamu, maneno, kualifu vitabu na kueneza mafundisho na maarifa a Uislamu. Aidha, ilipolazimu hawakusita hata kidogo kutoa mali, uhai na heshima yao katika njia hiyo. Baina yao walikuwemo wasomi waliokuwa na vipawa ambao walijumuisha elimu na amali na dini na siasa, na kuwa na mchango mkubwa na usio na kifani katika tufani na misukosuko ya dunia na kufanikiwa kuifikisha katika ufukwe salama meli ya utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu wa Kishia. Miongoni mwa shakhsia hao wakubwa ni Haje Nasirudini Tusi, ambaye ni mmoja wa maulamaa wakubwa wa Kishia aliyeishi katika karne ya saba hijiria. Msomi huyu alikuwa amebobea katika elimu mbalimbali na kuwa na mitazamo na nadharia za kuzingatiwa katika taaluma nyingi. Muhamad bin muhamad bin hasan bin tusi mashuhuri kwa jina la haje nasirudini tusi alikuwa mwanafalsafa, mwana teolojia, faqihi, mwana, mwana isabati na mnajimu mkubwa wa kiirani katika karne ya saba hijiria. Mwanazuoni huyo Aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua, iliyojulikana kwa jina la Maraghe, huko kaskazini magharibi mwa Iran. Alimu huyo aligundua namna mpya za kutumia saa ya jua kwa ajili ya kituo hicho. Kituo hicho kilikuwa na suhula muhimu zaidi ambazo kwa miaka mia tatu baada ya hapo hazikuweza kushuhudiwa katika nchi za magharibi. Wasomi wakubwa kama Alama Hili na Kutubudin Shirazi alikulia na kuleleka katika maktaba yake. Haja Nasiruddini Tusi alizaliwa mwaka 597 hijiria katika mji wa Tusi, kaskazini mashariki mwa Iran. Baba yake Muhammad bin Hassan alikuwa katika orodha ya mafaqihi wa Kishia na wataalamu wakubwa wa elimu wa ya hadithi katika mji wa Tusi. Haje Nasiruddini Tusi alikipitisha kipindi cha masomo yake ya msingi kando ya baba mama na mjomba wake, na baada ya hapo akaanza kuhudhuria darasa na vikao vya kielimu vya wasomi na wanazuoni ni watajika wa zama hizo katika mji wa Tusi. Alikuwa na kiu kali na bidii kubwa kusoma na kujiendeleza na historia inaonyesha kuwa alikuwa na kipaji cha ajabu ambacho kiliwashangaza waalimu wake. Shakhsia wakubwa zama hizo katika mji wa Tusi walimshauri Khaja Nasirudini Tusi ahajiri na kwenda Naishabur kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kimasomo. Huu ndio uliokuwa mwanzo wa safari za kielimu za msomi huyo. Baadaye alielekea katika miji ya Rey na Isfahan na kisha akaelekea nchini Iraqi. Hatimaye msomi huyo alibobea katika taaluma za fikhi, falsafa, teolojia, hisabati na nujumu. Baada ya kufikia daraja za juu kabisa za masomo katika elimu hizo, ni kipindi hicho ndipo alipoamua kurejea mahala alipozaliwa. Hata hivyo, akiwa Khurasan, Khaja Nasiruddini Tusi hakuweza kufikia utulivu waliokusudia wa kufanikisha malengo na mapenzi yake ya kielimu, kwani zama hizo zilisadifiana na hujuma na mashambulio ya utawala wa Mongolia dhidi ya Iran. Mongolia iliwaua kikatili wananchi wengi wa Iran na kufanya uharibifu mkubwa usio na kifani. Kaumu hiyo isiyo na utamaduni na ambayo haikuwa ikithamini utamaduni na ustaarabu wa mwanadamu iliharibu na kuchoma moto kila ilichokiona kuwa ni kikwazo katika kufikia malengo yake. Nasiruddini Tusi alikuwa msomi aliyekamilika na kubobea katika nyanja zote. Licha ya kuwa katika uga wa siasa, alikuwa mahiri pia na hata kuwa na taathira katika mustakabali na hatima ulimwengu wa Kiislamu, lakini shakhsia yake haikuathirika katu na siasa. Msomi huyo ameacha athari nyingi za kielimu, hususan katika uga wa hisabati na nujumu, ambapo mpaka kufikia karne ya saba hijiria zilikuwa zimetarujumiwa na zikifundishwa huko barani Ulaya. kwa hakika tunaweza kuitaja karne ya saba hijiria kuwa kipindi cha kweli cha uandishi na kualifu vitabu na athari za kielimu katika uga wa teolojia kishia. Katika zama hizo Haje Nasirudini Tusi ndiye aliyekuwa kinara wa duru hiyo. Miongoni mwa vitabu vyake ambavyo viliweka wazi na kubainisha haki ya ushia ni Tajiridu la aqaid fusulu la qaid na qawaidu la qaid. Baadhi ya vitabu vyake hivyo, hususan kile cha tajridu la qaid, kilikusanya majumui ya rai na mitazamo ya kiitikadi ya kishia. Mwanazuoni huyo amefanya kazi kubwa na huduma isiyo na kifani pia katika uga wa falsafa. Aidha, katika uwanja wa elimu ya akhlaki na tabia njema, mwangwi wa sauti ya juhudi zake unasikika vema. Pia mtazamo yake kuhusiana na akhlaki na malezi inashuhudiwa zaidi katika vitabu vyake vya akhlaki na asiri na adabul mutaalimin. Miongoni mwa huduma nyingine alizofanya Khaja Nasirudini Tusi, ambayo historia katu haiwezi kuisahau, ni kuwa sisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua, iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko kaskazini magharibi mwa Iran. Alimu huyo aligundua namna mpya za kutumia saa ya jua kwa ajili ya kituo hicho. Kwa ajili ya kusaidia kituo hicho, mbali na misaada ya kifedha ya serikali, asasi mbalimbali mbali za wakfu katika maeneo mbalimbali nchini Iran wakati huo zilimsaidia haja Nasiruddin Tusi. Eneo hilo halikuwa mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua tu, bali Maraghi kilikuwa kituo kikubwa cha kielimu ambacho kilikuwa kikitumiwa kufundishia taaluma nyingi na wasomi na wanazuoni wakubwa na mashuhuri wa zama hizo kama Kutubuddin Shirazi ambao walikuwa wamekusanyika mahala hapo mm. Jirani na kituo cha kuangalilia mwenendo wa mwezi jua na nyota cha Maraghi kulijengwa maktaba kubwa na yenye thamani kubwa, ambapo ndani yake mlikuwa na jumla ya vitabu laki nne vyenye thamani kubwa. Nasiruddin Tusi alivyokusanya vitabu hivyo kutoka katika maeneo mbalimbali ya ulimwengu wa Kiislamu kama vile Baghdad, Sham Beirut na Algeria. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo ambapo tutaendelea kumzungumzia alim na msomi huyo. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ninakuwageni nikikutakie ni kila la kheri. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Asante sana sana Bendera kwa kipindi chako hicho, shukran sana. Na sasa nawakaribisha wapinde wa wasikilizaji kutegea sikio macho yetu magazetini, dira ya macho yetu magazetini Jumapili ya leo tarehe ishirini na nne Januari inaanzia huko nchini Kenya. Habari zilizopamba ukurasa mkuu wa gazeti ya Taifa Leo Jumapili zinasema mikakati ya Uhuru na Raila ya kutuuliza mlima. Mipango hii ni ya kuitengenezea mapito ripoti ya BBI baada ya kupata pingamizi hasa Muranga. Polisi katika kaunti ya Kirinyaga wanamzuilia mwanamke aliyemnyunga hadi kufa mwanawe wa miaka mitano katika harakati za kumtoa mapepo. Kindiki ameaat ugavana Tharaka Nithi ANC ya aidi mlima Kenya wadhifa wa naibu rais Kalonzo wa, wa kumradhi. ANC ya aidi mlima Kenya wadhifa wa naibu rais Kalonzo afaulu kuzima wapinzani Ukambani na ripoti yaeleza shilingi milioni kumin, kumi na tisa na nukta tano zilitumika kupiga simu kaunti Habari kuu katika gazeti la Sunday Nation, na kichwa cha habari kisemacho sasa tume ya maadili na kupambana na ufisadi nchini EACC yamwendea Kangata. Ni baada ya kuanzisha uchunguzi kuhusiana na mikataba ya mamilioni ya pesa limeandika pia kuwa hakuna kifo cha corona kilichoripotiwa nchini Kenya jana katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita, kwa mujibu wa Mutai Kagwe, waziri wa afya wa Kenya. Nchi hiyo jana ilisajili kesi mpya 129 za maambukizi ya COVID-19. Habari hii imepewa nafasi pia katika gazeti la Star toleo la Jumapili. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard On Sunday inahusu hatua ya viongozi wa eneo la magharibi mwa Kenya ya kuunga mkono wito wa kuwekwa urais wa mazungumzo wakiamini kuwa hatua hiyo itasaidia kwa kiwango kikubwa kupunguza migawanyiko ya kikabila inayosababishwa na uchaguzi wa rais. Hayo wapendwa wasikilizaji, yakiwa ni ya Kenya. Ama huko nchini Uganda, tuangalie ukurasa mkuu wa gazeti la Sunday Monitor, una kichwa cha habari kisemacho washindi wa kipekee, ambao, ambapo unazungumzia matukio ya uchaguzi wa hivi karibuni wa mamea na mabaraza ya miji, kwa kuwataja washindi wa, wa, wa kipekee katika uchaguzi huo kama mzee wa miaka sabini na tano aliyeshinda kiti cha uongozi katika wilaya ya Rakai, au mpaka rangi viatu shumeka aliyeibuka mshindi huko Uganda, au mchekeshaji katika jiji la Jinja aliyewapeleka mchakamchaka wanasiasa katika uchaguzi wa manispaa ya jiji hilo na kuwagaragaza vibaya. Sunday Monitor lina makala ndefu pia inayozungumzia hatima na mustakabali wa upinzani baada ya kushindwa katika uchaguzi wa rais na Yoweri Museveni. Kwa upande wake, Sunday Vision pamoja na habari nyingine limeakisi habari ya kifo cha meja Oliver Zizinga, mwanamke mashuhuri katika jeshi la Uganda UPDF, aliyeaga dunia jana mjini Kampala. Meja Zizinga alishiriki katika vita dhidi ya jeshi la taifa la ukombozi wa Uganda baina ya mwaka 1980 hadi 86 na kuondolewa madarakani serikali ya Rais Milton Obote. Safari yetu ya udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki Jumapili ya leo inaishia huko nchini Tanzania na naanza na Mwananchi Jumapili ambalo limeandika makato mikopo elimu ya juu sasa kala moto, wizara ya rusha mpiga wizara ya rusha mpiga kwa bodi ya mikopo tuta nayo ya waruka bodi yasisitiza inafuata sheria isiti wazalendo sasa kukimbilia mahakamani. Mvutano mpya waibuka walimu na wamiliki wa shule binafsi. Muuguzi aliyemzaba vibao mzazi ya mkuta mazito mo bilionea wa kumi na tatu Afrika atangaza neema ya ajira na sababu ya kifo pacha walioungana yatajwa. Habari Leo Jumapili na baadhi ya habari zake zinasema hivi: Umoja wa Ulaya waiaidi Tanzania wekezaji zaidi, uunganishaji gesi asilia majumbani ya majumbani washika kasi, mikakati yawekwa nchi kujitosheleza mafuta, Majaliwa waonya watumishi, vikwazo kwa wekezaji sekta ya elimu ya paisha nchi, na mo awa bilionea wa kumi na tatu Afrika amshukuru John Pombe Magufuli kwa wekezaji. Nipashe Jumapili limeandika katika ukurasa wake wa mbele kwamba kijana adaiwa kujinyonga kisa deni la benki, spika ataja mauaji Kiteto, mwili wa mbunge ukiagwa na Modeu, kuajiri watu laki moja angara Afrika. Nikitupia jicho ukurasa mkuu wa Mzalendo na kutana na habari zisemazo, Majaliwa anadi fursa za wekezaji nchini, Rais Mwinyi na Saif Sharif watikisa ni kuelekea siku mia moja ya madarakani. Profesa Makame Mbarawa avunja ukimya, asema Zanzibar itapaa kwa maendeleo. Wasomi wasema huu ni muda wa wananchi wa visiwa hivyo kuchangamkia fursa za kiuchumi na biashara zilizopo visiwani humo, mazingira mazuri ya uwekezaji ya mpaisha mo orodha ya mabilionea Afrika, na viongozi Afrika pangeni ajenda kwa Rais Biden. Naendelea kutegea sikio matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili, Redio Teherani, na tunakaribisha sasa vipindi vyetu vilivyosalia. Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Uganda na Tanzania zaijia juu Marekani kwa kuingilia masuala ya ndani ya nchi hizo. Iran kuzindua kituo kikubwa cha teknolojia nchini Kenya na Rais Macron akosolewa kwa kusema Ufaransa haitaiomba radhi Algeria kwa dhulma na mateso iliyoyafanya enzi za ukoloni, pamoja na matukio mengine. Karibu. Tuanzie huko Afrika Mashariki. Wiki hii Uganda imekosoa vikali Marekani kwa kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Msemaji wa serikali ya Uganda, Ofuono Opondo, amesema Marekani inajaribu kudunisha na kudhalilisha mchakato wa uchaguzi wa urais wa hivi karibuni. Hii ni baada ya balozi wa Marekani mjini Kampala, Natali E Brown, kujaribu kumtembelea kinara wa upinzani aliyeshindwa katika uchaguzi huo, Robert Changulanyi, maarufu kama Bobi Wine, katika makazi yake. Hata hivyo mwanadiplomasia huyo wa Marekani nchini Uganda alizuiwa na maafisa wa usalama kuingia katika makazi hayo ya Wine viungani mwa mji mkuu Kampala. Msemaji wa serikali ya Uganda amesisitiza kuwa na hapa na nukuu, alichojaribu kufanya Brown ni kuingilia wazi mambo ya ndani ya Uganda na hususan uchaguzi wetu. Anajaribu kudunisha uchaguzi na matakwa ya wananchi. Hana biashara yoyote ya kumzuru Wine, ambaye yuko katika kifungo cha nyumbani, mwisho wa kunukuu. Opondo amesema balozi huyo wa Marekani mjini Kampala hapaswi kufanya jambo lolote linalokwenda kinyume na taratibu na majukumu yake ya kidiplomasia. Wine anaendelea kuzuiliwa nyumbani kwake na maafisa wa usalama kama anavyoarifu Kigozi Ismail, mwandishi wetu wa Kampala. Walinda usalama bado wanazingira maskani yake Robert Chaguranyi na mkewe. Polisi inadai kuwa wanamzuidia nyumbani mwanasiasa huyu kwa madai kwamba anataka kuandaa maandamano ya uasi na kupanga njama za kuvuruga amani nchini Uganda. Sababu nyingine ni ya kulinda usalama wake. Jumamosi ya wiki iliyopita, tume ya uchaguzi ya Uganda ilimtangaza rasmi Yoweri Kaguta Museveni kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais wa Januari 14 kwa kura milioni 5.8 sawa na asilimia 58.6 ya kura zote wakati mpinzani wake wine akipata kura milioni 3.4 sawa na asilimia 34.8 ya kura. Huku hayo yakiarifiwa, serikali ya Marekani wiki hii imetangaza vikwazo vya kuingia nchini humo maafisa wa juu wa serikali ya Tanzania wanaotuhumiwa kuhujumu uchaguzi mkuu uliofanyika mwaka uliopita na kumwezesha Rais John Pombe Magufuli kupata ushindi wa zaidi ya asilimia 80. Uamuzi huo ulitangazwa na Mike Pompeo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani aliyemaliza muda wake, ambaye alisema katika taarifa yake hiyo kwamba waliolengwa ni wale walioharibu mchakato wa demokrasia na kukiuka haki za binadamu nchini Tanzania. Hata hivyo, serikali ya Marekani haijaweka wazi majina ya maafisa hao ambao imewazuia kuingia nchini Marekani. Pompeo alisema kulikuwa na vitisho vingi na kukamatwa kwa wanasiasa wa upinzani pamoja na kuripotiwa visa vya udanganyifu katika uchaguzi huo na kuzimwa kwa mtandao, hatua ambazo ziliufanya uchaguzi huo kutokuwa huru na haki. Tukiachana na uingiliaji huo wa Marekani katika siasa za ndani za Uganda na Tanzania. Kwingineko, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kuanzisha kituo kikubwa cha ubunifu na teknolojia katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, ikiwa ni katika mkakati wa kuimarisha uhusiano wa nchi hizi mbili rafiki. Balozi wa Iran nchini Kenya, Jafar Barmaki, amesema na hapa nanukuu: Kituo cha Iran cha ubunifu na teknolojia kitazinduliwa wiki ijayo katika eneo la Kilimani mjini Nairobi. Akifafanua zaidi kuhusu kituo hicho, balozi Barmaki amesema kituo hiki ni cha kwanza cha aina yake barani Afrika na ni kituo kikubwa zaidi cha Iran duniani ambacho kimeanzishwa kwa lengo la kuwapa wengine teknolojia yake ambayo imeweza kuipata katika miaka ya hivi karibuni, mwisho wa kunukuu. Hali kadhalika amedokeza kwa wiki ijayo wawakilishi wa mashirika 40 ya kiteknolojia Iran katika nyuga za petrokemikali, nishati jadidika, utengenezaji dawa, bioteknolojia na nanoteknolojia watatembelea Kenya. Iran anayeshughulikia sayansi na teknolojia Dr Sorena Satari, ambaye atakutana na wafanyabiashara katika sekta ya teknolojia nchini Kenya ili kujadili njia za kuimarisha uhusiano beina ya nchi mbili. Tugeukie jinamizi la corona. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limeonya kuwa zaidi ya wazee laki tano barani Afrika wako hatarini kupata virusi vya korona endapo hatua madhubuti hazitachukuliwa sasa na wadau wote kuwalinda. Kwa mujibu wa UNHCR, wengi wa wazee hao wakimbizi hawana fursa za kutosha za kupata huduma za msingi kama maji, afya, na vifaa vya usafi na kujisafisha, hali inayowaweka hatarini zaidi, na hivyo wanahitaji msaada wa haraka uweza kulindwa dhidi ya janga la virusi vya korona ambalo hadi sasa limeshaua zaidi ya watu milioni mbili duniani kote. Wakati huo huo, siku tatu baada ya mji mkuu wa Rwanda Kigali kuwekwa kwenye zuio na wakazi wake kutakiwa kusalia majumbani, baadhi ya wananchi wameonekana kukaidi mito hiyo. Polisi ya nchi hiyo hiyo imesema itawachukulia hatua kali wanaokiuka agizo hilo. Serikali iliamua kuweka zuio la wiki mbili kwa wakazi wa mji wa Kigali kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona nchini Rwanda. Baadhi ya wananchi wametoa maoni haya kuhusiana na agizo hilo. natekereza ko wenda vishobora guterwa no no no no no kutumba. Nadhani ni ukaidi tu kwa baadhi ya watu. Nadhani inatokana na kudharau ugonjwa huu, wakidhani kwamba hauui au hata kukaidi tu miito ya serikali, lakini kimsingi nadhani ni vema watu wajue kwamba hili ni janga na ni lazima watu waliepuke. abantu ubundi bakagombye kuvyubahiriza mubyukuri baka ariko nabantu bose babwira polisi ati tugiye guha tugiye guha Nimeshuhudia watu wote wakiwaeleza maaskari polisi kwamba wametoka nje kwa sababu ya kwenda kuhemea Yani, ni kana kwamba watu hawajatambua kwamba tayari kuna hili zuio la kuwataka kukaa ndani. Wengine wanasema wanakwenda kudai pesa kwa wenzao, huku wakijiendea kwenye shughuli zao wenyewe, kama vile hawajali. Hakuna asiyeogopa janga hili, lakini pia tatizo la kukaa ndani bila chakula cha watoto na mahitaji mengine ni shida. Nadhani ndiyo sababu wengi tunatoka ndani. Huku hayo yakiarifiwa, Zimbabwe wiki hii ilitangaza siku tatu za ibada na maombi ya kitaifa ili kumwomba Mola alinusuru taifa hilo na janga la Korona ambalo hadi sasa limechukua roho za mawaziri kadhaa wa nchi hiyo. Maombi hayo ya siku tatu yameongozwa na mke wa rais wa nchi hiyo Mama Auxilia Mnangagwa. Mke huyo wa Rais Emmanuel Mnangagwa amewaomba wanawake wote wa Zimbabwe na walio nje nchi hiyo kuungana naye katika maombi hayo, akisema, na hapa na nukuu, tunahitaji kufanya mkakati madhubuti kuanzia nyumbani, kunawa mikono, kuvaa barakoa sahihi, na cha msingi zaidi, kila mmoja azingatie kanuni za afya na kuwa salama kwa kuepuka misongamano, mwisho wa kunukuu. Haya yanajiri katika hali ambayo Ijumaa hii waziri wa uchukuzi wa Zimbabwe Joel Matiza aliaga dunia kutokana na ugonjwa wa korona siku chache baada ya waziri mwingine Sibusiso Moyo wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo kupoteza maisha kutokana na ugonjwa huo. Na kwa kutamatisha, mkusanyiko wa matukio ya korona, mtoto wa Shekh Ibrahim Zakzaki, katibu mkuu wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, amesema kuwa mama yake amepatwa na maambukizi ya korona akiwa jela huku hali yake ikiwa mbaya. Muhammad Zakzaki ameongeza kuwa mama yake angali ya anashikiliwa katika jela kuu iliyopo katika mji wa Kaduna nchini Nigeria, na hadi sasa bado hajapelekwa hospitalini kwa ajili ya matibabu. Na kwa kutamatisha, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amesema nchi hiyo ya Ulaya haitatubu wala kuiomba radhi Algeria kutokana na jinai zilizofanywa na wafaransa katika zama walipoikoloni nchi hiyo ya Kiafrika. Ofisi ya Rais Macron ilisema Jumatano hii kuwa katu nchi hiyo haitakiri wala kuiomba msamaha rasmi Algeria kwa jinai zilizofanywa na dola hilo wakati wa ukoloni katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Hata hivyo, taarifa ya ofisi ya Macron imesema rais huyo wa Ufaransa atashiriki tu katika kile kilichotajwa kuwa harakati za kimaonyesho za kushajisha uyano na utangamano. Mwaka uliopita, rais Abdelmadjid Tebboune wa Algeria alisema nusu ya wakazi wa nchi hiyo waliuawa katika jinai kubwa ya umwagaji damu iliyofanywa na Ufaransa katika kipindi cha ukoloni na kwamba jinai hizo za wakoloni zilikuwa kinyume kabisa na utu na ubinadamu na zilikinzana pia na thamani za kiutamaduni. Ufaransa ilikoloni Algeria kwa miaka 132. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotutamatisha kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Shukrani sana, shukrani sana, Husein Hasani, kwa kipindi chako hicho cha Afrika wiki hii. Na sasa tunaletea makala yetu yaliyo katika historia leo, katika historia. Leo ni Jumapili tarehe kumi Jamadi Thani mwaka 1442 hijiria ya kamaria sawa na tarehe 24 Januari 2021 miladia. Miaka 815 tano iliyopita, katika siku kama ya leo alizaliwa arif na malenga mashuhuri wa Kiislamu na Kiirani Faridudin Attar ni shaburi Atar Nishaburi alizaliwa mwaka mia tano kumi na tatu hijiria kamaria, katika eneo la Nishabur na baada ya kufariki dunia ya baba yake ambaye alikuwa muuza madawa aliendeleza kazi hiyo na kupata maarifa mengi kuhusu elimu ya tiba. Katika kipindi hicho alipatwa na mabadiliko makubwa na kuanza safari ya ndani ya nafsi na kutakasa roho. Alifanya safari katika maeneo mengi ya ulimwengu wa Kiislamu na kupata ilmu ya irfani kwa wanazuoni wakubwa wa, wa zama hizo. Attar Nishaburi ameandika tajriba na uzoefu wake wa kiirfani e, katika kalibu ya mashairi na athari. Miongoni mwa vitabu vya arifu huyo mkubwa Mwirani ni Tadhkiratul Auliya na Mantiqu Twair. Siku kama yaleo miaka mia tatu hamsini na minne iliyopita mkataba wa Breda ulitiwa saini kati ya Uingereza na Uholanzi. Kwa mujibu wa mkataba huo, Uholanzi ambayo haikuwa na uwezo wa kulinda makoloni yake katika bara lilokuwa ndio kwanza limegunduliwa la Amerika ili yakabidhi makoloni yake hayo kwa Uingereza. Eneo muhimu ambalo Uingereza ilikabidhiwa ni New York ambalo leo kijiografia linapatikana mashariki mwa Marekani. Katika siku kama ya leo miaka mia sitini na mbili iliyopita kisima cha kwanza kabisa cha mafuta katika historia kilichimbwa huko Pennsylvania nchini Marekani. Kisima hicho kilichimbwa na Edwin Laurentine Drake kikiwa uh, na kina cha urefu wa mita 230. Uchimbaji wa kisima hicho uliendelea kwa kipindi cha mwaka mmoja. Vifaa we'll vilivyotumika kuchimba kisima hicho vimehifadhiwa hadi leo katika jumba moja la makumbusho nchini Marekani. Na katika siku kama ya leo miaka arobaini iliyopita licha ya kuwa utawala wa Shah hapa Iran ulikuwa umepiga marufuku mkusanyiko wa zaidi ya watu wawili katika miji mingi hapa nchini, lakini matabaka mbalimbali mbali ya wananchi yalipuuza uh, maonyo ya serikali ya kijeshi dhidi ya maandamano na kuendelea kufanya maandamano. Vibaraka wa utawala wa mfalme Shah walitumia mabavu na ukandamizaji mkali , ingawa hawakufanikiwa kuwadhibiti wananchi. Ukatili na utumiaji mabavu wa maafisa a usalama dhidi ya wananchi ulipelekea kuwa washahidi idadi kubwa ya wananchi katika miji mbalimbali ya Iran. E, na katika siku hiyo maafisa wa jeshi la anga walijitokeza katika barabara za Tehran, na kuandamana dhidi ya utawala wa Shah na kutangaza utifu wao kwa Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Asante Mubarak Enia kwa makala hiyo ya leo katika historia. Na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Wawakilishi wa pande zinazozozana Libya wamefikia mapatano juu ya namna ya kugawana ipasavyo madaraka na uongozi wa wizara za nchi hiyo baina ya vyama na mirengo ya kisiasa ya nchi hiyo. Mkuu wa kamati ya intelijensia katika bunge la wawakilishi la Marekani amemwandikia barua mkuu mpya wa usalama wa taifa wa nchi hiyo akitaka kutolewa ripoti kuhusu mawaji ya mwandishi wa habari mkosoaji wa utawala wa Saudi Arabia. Adam Shef amemwandikia barua Aures Hines, mkuu mpya wa usalama wa taifa wa Marekani, na kutaka kubainishwa kikamilifu ripoti kuhusu mawaji ya Kashokji, mwandishi wa habari mtajika aliyekuwa mkosoaji mkubwa wa utawala wa Ali Sud. Serikali za Ulaya na zimeshadidisha hatua kali na vizuizi mbalimbali mbali, ili kukabiliana na kuenea maambukizi ya korona barani humo. Madaktari na wahudumu wa sekta ya afya nchini Ufaransa wamewataka wananchi kutuzungumza wakiwa katika vyombo vya usafiri, ili kuzuia maambukizi ya korona na rais wa Venezuela ametangaza kuwa shambulio la kigaidi limejiri katika bomba la mafuta la shirika la mafuta na gesi la serikali la Petros de Venezuela, na kulaani shambulio hilo ambalo limesababisha moto mkubwa, na amesema hakuna mtu aliyepoteza maisha katika shambulio hilo la kigaidi wapendwa wasikilizaji, na mutasari huo ndio umetuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ni mchana wa jumapili njema tuliojaliwa na mola mwumba a Januari 24 2021, sawa na tarehe kumi jamaduthani 1442 hijiria. Sina la ziada, mtangazaji wako Smahan Ghanima Muhammed na washukuru kwa kuwa nami na na wageni, nikiwatakia siku njema na mchana mwema, kwaherini.