Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Sifa zote njema zinamsibitikia Mwenyezi Mungu aliyeumba mbingu na ardhi na akafanya giza na nuru, na juu ya hayo wale waliokufuru wanamsawazisha mola wao na vijungu vya uongo. Yeye ndiye aliyekuumbeni kwa udongo, kisha akaweka muda wa ajali ya kila kiumbe, na muda huo maalumu uko kwake. Juu ya hayo mnafanya shaka. Na yeye ndiye Mwenyezi Mungu katika mbingu na katika ardhi anayejua ndani yenu na nje yenu na anayajua yote mnayoyachuma. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa Redio Tehrani idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakukaribisheni katika matangazo haya asubuhi ya leo, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anuani yetu ya internet ni parstoday.com/sw ama leo ni Jumapili, tarehe kumi mfunguo tisa Jamaduthani, mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili sawa na hijiria, sawa na, tarehe ishirini na nne Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladi. Ya mpenzi msikilizaji, bila shaka upo tayari kabisa kwa ajili ya kuyategea sikio matangazo haya kutoka hapa jijini Teheran, ambapo kama nilivyosema eh, barua barua pepe yetu au email ni Swahili radio at irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM mia moja na tano nukta tatu Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na vilevile vile, vile, tisini na tisa nukta moja Uh, huko Singida nchini Tanzania. Asubuhi hii, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na kipindi cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, Afrika wiki hii, na kisha makala ya kila siku ya leo katika historia na kuhitimisha matangazo yetu kwa muktasari wa habari za ulimwengu Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Shirika la FAO lasema dunia inakabiliwa na hali mbaya ya usalama wa chakula kutokana na usambaaji wa korona. Wabunge wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wasilisha muswada wa kutokuwa na imani na waziri mkuu. Na Palestina yaishtaki rasmi Imarati katika Umoja wa Mataifa, miongoni mwa habari nyinginezo. Na sasa ni habari kamili. Shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo, FAO, limetahadharisha kuwa dunia inakabiliwa na hatari ya hali mbaya ya uhaba wa chakula kutokana na usambaaji wa virusi vya korona. Kwa mujibu wa ripoti mpya iliyotolewa na FAO, katika mwezi wa mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini wa Disemba, bei za bidhaa za chakula ziliendelea kuwa za juu kwa mwezi wa saba mfululizo, na bidhaa za maziwa na mafuta ya kupikia zilikuwa na ongezeko la juu zaidi la bei. Kulingana na vigezo vya shirika la Umoja wa Mataifa la chakula na kilimo, katika mwezi Desemba mwaka elfu mbili na ishirini, wastani wa bei za bidhaa za chakula ulikuwa ni wa asilimia mia moja na saba ambalo ni ongezeko la asilimia mia mbili na mbili kulinganisha na mwezi wa kabla yake wa Novemba. Kwa mujibu wa ripoti hiyo ya FAO katika mwezi wa Disemba, bei za ngano, mahindi na mchele unaosafirishwa nje ziliongezeka, ambapo kwa sehemu moja ongezeko hilo lilisababishwa na wasiwasi juu ya ustawi wa mazao hayo na matarajio ya uzalishaji wa mazao katika maeneo ya Marekani ya Kusini na Kaskazini pamoja na Shirikisho la Urusi. Benki ya Dunia ilikuwa imeshatoa indhari hapo awali kwamba sambamba na kuzuka kwa janga la dunia nzima la korona, mvurugiko uliotokea katika utaratibu wa kudhamini bidhaa za chakula katika nchi mbalimbali na mitikisiko mingine iliyoathiri uzalishaji wa chakula sambamba na watu kupoteza njia za kupata kipato vitasababisha mivutano mikali na kuibuka hatari ya usalama wa chakula katika nchi nyingi duniani. Wabunge katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamewasilisha muswada bungeni wa kukosa wa kutokuwa na imani na waziri mkuu Silvester Ilunga Ilunkamba na wanamtaka jiuzulu baada ya saa 48 au wamwondoe madarakani. Muswada huo kwa mujibu wa mmoja wa bunge eh, Cherubin Okende aliyeandaa muswada huo tayari umewasilishwa baada ya wabunge mia tatu kati ya mia tano kutia saini wakiunga mkono kuondolewa madarakani waziri mkuu wa nchi hiyo Ilunga Ilunkamba. Iwapo wabunge hawa watafanikiwa, utakuwa ni ushindi wa Rais Felix Chisekedi ambaye mwezi Desemba mwaka uliopita alitangaza kuvunja ushirikiano wa kuunda serikali na washirika wa karibu wa rais wa zamani Joseph Kabila. Tangu wakati huo kumekuwa na wimbi la wabunge na kutaka upande wa rais wa zamani unaomuunga mkono rais Chisekedi katika harakati za kutafuta wingi wa bunge bungeni, ili kusaidia kuunda serikali mpya. Tayari rais Chisekedi ameunda muungano mpya wa kisiasa uliopewa jina la Muungano Mtakatifu, kufanikisha azma yake kuunda serikali mpya katika nchi hiyo. Rais huyo anataka kufanikisha mpango huu ili kupata nguvu zaidi kutoka kwa washirika wake bungeni ili kutekeleza majukumu yake ipasavyo, kinyume na namna mambo yalivyokuwa ya katika kipindi cha miaka miwili iliyopita. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Palestina, Riyadh Almaliki, amewasilisha rasmi mashtaka dhidi ya Imarati kwa kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michele Bachelet. Gazeti la Alqudsul Arabi limeripoti kuwa mamlaka ndani ya Palestina imeshtaki Imarati Umoja wa Mataifa kwa kukiuka sheria za kimataifa zinazohusu marufuku ya bidhaa zinazozalishwa katika vitongoji vya walowezi wa kizayuni vilivyoko kwenye ardhi za Palestina zinazokaliwa kwa mabavu. Riadha Al Malik amesisitiza kuwa mnamo mwaka huo 2021 Israel na mashirika yake ya kikoloni na kibepari imesaini mikataba ya kibiashara na mashirika kadhaa ya Imarati makubaliano ambayo yanakiuka orodha nyeusi iliyotolewa na ofisi ya kamishna mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa inayohusiana na marufuku ya kuamiliana kibiashara na vitongoji vya ulowezi wa kizayuni. Waziri wa mashauri wa kigeni wa Palestina amebainisha kuwa mikataba ya makubaliano iliyosainiwa baina ya Imarati na vitongoji vya ulowezi wa kizayuni ni utangulizi wa kusainiwa mikataba mingine kwa kisingizio cha kuimarisha ushirikiano wa kiuchumi kati ya mashirika ya Imarati na vitongoji haramu vya utawala wa kizayuni wa Israel. Mkuu wa baraza kuu la maslahi ya taifa la Afghanistan amesema hatua ya wanamgambo wa Taliban ya kupanua wigo wa machafuko na vitendo vya utumiaji nguvu inaonyesha kuwa kundi hilo linakazania na kushupalia kuendeleza vita nchini humo. Abdullah Abdullah ameyasema hayo katika hafla iliyofanyika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul, na kuongeza kuwa wananchi wa Afghanistan walikuwa na mategemeo makubwa kwamba katika duru ya pili ya mazungumzo ya amani wawakilishi na serikali wawakilishi wa serikali na Wataliban wataweza angalau kufikia makubaliano ya kupunguza machafuko, lakini jambo hilo bado halijawezekana na sababu yake ni msimamo wa Taliban wa kushupalia na kukazania kuendeleza vita na mapigano. Mkuu wa Baraza Kuu la Maslahi ya Taifa la Afghanistan ametoa ha matamshi hayo katika hali ambayo, baada ya kupita takriban siku ishirini tangu ilipoanza duru ya pili ya mazungumzo ya amani ya Afghanistan katika mji mkuu wa Qatar, Doha, si tu mazungumzo hayo hayajapiga hatua lakini inasemekana kuwa yameshaingia kwenye mkwamo mwingine mpya. Na msemaji wa harakati ya nujaba ya Iraq ametahadharisha kuhusu mpango wa magaidi wa kutaka kushambulia maeneo matakatifu ya kidini ya nchi hiyo na kusisitiza kwamba makundi ya mukawama yatavihamishia ya vita kwenye ardhi za wanaotaka kuitekeleza Iraq. Nasir al-Shamari ameeleza kuhusu mpango ulioandaliwa na kundi la kigaidi na ukufurishaji la Daesh wa kujipenyeza kwenye maeneo matakatifu, na kwa niaba ya mukawama wa Kiislamu wa nchi hiyo akazitishia tawala zinazofadhili na kuunga mkono ugaidi wa kitakfiri kwamba watavihamishia vita kwenye ardhi za wenyewe. Shamari amekosoa udhaifu wa serikali wa kushindwa kuwadhibiti magaidi na akabainisha kuwa harakati ya Nujaba ina taarifa zinazothibitisha kuwa kundi la kigaidi la Daesh linajipanga tena upya kwa ajili ya kuanzisha mashambulio ya kigaidi katika nchi hiyo. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu hufuata. Sasa ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa asubuhi ya leo unatupia jicho Twitter ya Zarif kwa Biden, chaguo la msingi la ima kuendeleza siasa zilizofeli au kurejea katika njia ya amani na utulivu. Kosa makubwa zaidi katika mahesabu ya sera za nje za Marekani yamejiri wakati wa utawala wa rais wa zamani wa nchi hiyo, Donald Trump. Trump alishadidisha siasa za uchupaji mipaka kimataifa na kuiwekea Jamhuri ya Kiislamu ya Iran vikwazo vikali mno kwa ndoto za kulipigisha magoti taifa kubwa la Kiislamu la Iran. Hata hivyo, ndoto yake haikufanikiwa na ameondoka madarakani kwa madhila akiiacha Jamhuri ya Kiislamu ikizidi kuwa imara. Trump alifanya njama kubwa sana za kujaribu kusambaratisha mapatano ya nyuklia JCPOA. Aliweka mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa ya kiuchumi kupitia vikwazo, alifanya njama za kuvutia uungaji mkono wa kimataifa na alitaka dunia irejeshee Irani vikwazo vya silaha vya Baraza la Usalama lakini kote huko aligonga mwamba. Kosa kubwa la Trump ni kwamba hakuwahi kufikiria kuwa Iran itaweza kusimama imara na kukabiliana na mashinikizo yote hayo Marekani, na ni dhahiri shahiri kuwa rais huyo wa zamani wa Marekani alifanya makosa kima Dr. Zarif, wa ya kimahesabu Dr. Muhammad Jawad Zarif, waziri wa mashauri ya kigeni wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran juzi Ijumaa aliashiria katika ukurasa wake wa Twitter namna serikali mpya Marekani ilivyo na, na chaguo la msingi mbele yake na kuandika: serikali ya Biden inaweza kuendeleza siasa hizo zilizofeli za huko nyuma au kuendelea na njia ya kukandamiza ushirikiano na sheria za kimataifa, au kupinga na kuachana na dhana zilizofeli na badala yake ifuate njia ya amani na utulivu. Maamuzi yasiyo ya kiadilifu na makosa makubwa yaliyofanywa na Trump miaka minne iliyopita si tu yamekosolewa pakubwa kimataifa, bali yamefichua pia taswira ya Marekani duniani. Vadim Homenkov, mhadhiri wa chuo kikuu na naibu wa akademia sayansi jamhuri ya jamhuri ya Tatarstan huko Rusia, anaamini kuwa kujitoa kwa upande mmoja Marekani katika mapatano ya nyuklia pia lilikuwa kosa la kistratejia la Donald Trump ambalo limeitia hasara kubwa Marekani na kuiondolea itibari yake duniani. Hatua zilizochukuliwa na Iran kwa ajili ya kupunguza uwajibikaji wake wa khiari katika fremu ya mapatano ya JCPOA zimedhirishia Marekani uhakika kwamba Tehran katu hainyamazi kimya mbele ya lugha za vitisho na mabavu za watawala wa Whitehouse. Katika sehemu moja ya hotuba yake ya hivi karibuni 17 maadhimisho ya kumbukumbu ya mapambano ya wananchi wa mji wa Qum ya tarehe 19 Dei mwaka 1356 hijiria shamsia, Ayatullahi Sayid Ali Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, aliashiria suala la JCPOA na kueleza kuwa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran haina haraka wala haitili mkazo kivyovyote kurejea Marekani katika mapatano ya JCPOA, bali takwa letu la kimantiki ni kuondolewa vikwazo na mataifa mbalimbali kurejeshewa haki zao zilizoghusubiwa, ambalo ni jukumu la Marekani pamoja na washirika wake. Kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu ameutaja uamuzi wa serikali ya Iran wa kupunguza sehemu nyingine ya ahadi zake za hiari ndani ya mapatano ya JCPOA kuwa ni uamuzi sahihi kikamilifu na ni wa busara na kuongeza kuwa itakuwa ni upuuzi kama jamhuri ya Kiislamu itaendelea kutimiza majukumu yake yote peke yake tu katika hali ambayo upande wa pili haujali majukumu yake. Iwapo wao watarejea katika majukumu yao, na sisi pia tutarejea. Hii ni Redio Tehran, mpenzi msikilizaji, Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ahlan wasahlan, wapenzi wa wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulamaa wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu wa pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Radhiyuddin Ali bin Musa bin Jafar, mashuhuri kwa jina la Sayid Ibn Taus, alim na msomi wa kishia aliyeishi katika zama za utawala wa Mongolia. Aidha, tulieleza kuwa alimu huyo ameandika vitabu vingi, ambapo miongoni mwa vitabu vyake hivyo ni misbahu lmujtahid, muhasabatu nafsi na iqbalu lamal. Hata hivyo, kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni alluhufu ala qatla tufuf. Sehemu ya 19 ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia Haje Nasiruddin Tusi, mmoja wa wanazuoni na wasomi wakubwa wa kishia katika karne ya saba Hijiria, ambaye kiasili ni Mwirani. Kuweni nami hadi mwisho wa dakika hizi chache <mulia> Zama za kuanza kipindi cha ghaibatul kubra, ghaiba kubwa, kilikwenda sambamba na kuanza zama za mafaqihi wabeba bendera kwa niaba ya Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharif, kwa minajili ya kutetea na kulinda hukumu, sheria na matukufu ya Kiislamu na Ushia. Kuanzia wakati huo hadi leo, maulamaa wa Kiislamu wamekuwa wakitumia uwezo wao wote katika njia hii ya panda shuka na kutekeleza majukumu yao kwa njia mbalimbali mbali. Kila mahala wanapoona kuna haja na ulazima, basi hujitokeza na kutumia silaha ya kalamu, maneno, kualifu vitabu na kueneza mafundisho na maarifa wa Uislamu Aidha, ilipolazimu hawakusita hata kidogo kutoa mali, uhai na heshima yao katika njia hiyo. Baina yao walikuwemo wasomi waliokuwa na vipawa ambao walijumuisha elimu na amali na dini na siasa, na kuwa na mchango mkubwa na usio na kifani katika tufani na misukosuko ya dunia na kufanikiwa kuifikisha katika ufukwe salama meli ya utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu wa Kishia. Miongoni mwa shahsia hao wakubwa ni Haje Nasirudini Tusi, ambaye ni mmoja wa maulamaa wakubwa wa Kishia aliyeishi katika karne ya saba hijiria. Msomi huyu alikuwa amebobea katika elimu mbalimbali na kuwa na mitazamo na nadharia za kuzingatiwa katika taaluma nyingi. Muhamad bin Muhamad bin Hassan Tusi, mashuhuri kwa jina la Haje Nasirudini Tusi, alikuwa mwanafalsafa, mwanateolojia, fakihi, mwana isabati na mnajimu mkubwa wa Kiirani katika karne ya saba hijiria. Mwanazuoni huyo aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maraghe, huko kaskazini magharibi mwa Iran alimu huyo aligundua namna mpya za kutumia saa ya jua kwa ajili ya kituo hicho. Kituo hicho kilikuwa na suhula muhimu zaidi ambazo kwa miaka mia tatu baada ya hapo hazikuweza kushuhudiwa katika nchi za Magharibi. Wasomi wakubwa kama Alama hili na Kutubudin Shirazi alikulia na kuleleka katika maktaba yake. Haja Nasiruddini Tusi alizaliwa mwaka 597 a hijiria katika mji wa Tusi, kaskazini mashariki mwa Iran. Baba yake Muhammad bin Hassan alikuwa katika orodha ya mafaqihi wa Kishia na wataalamu wakubwa wa elimu wa ya hadithi katika mji wa Tusi. Kaje Nasiruddini Tusi alikipitisha kipindi cha masomo yake ya msingi kando ya baba mama na mjomba wake, na baada ya hapo akaanza kuhudhuria darsa na vikao vya kielimu vya wasomi na wanazuoni watajika wa zama hizo katika mji wa Tusi. Alikuwa na kiu kali na bidii kubwa kusoma na kujiendeleza na historia inaonyesha kuwa alikuwa na kipaji cha ajabu ambacho kiliwashangaza waalimu wake. Shakhsia wakubwa zama hizo katika mji wa Tusi walimshauri Khaja Nasirudini Tusi ahajiri na kwenda Naishabur kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kimasomo. Huu ndio uliokuwa mwanzo wa safari za kielimu za msomi huyo. Baadaye alielekea katika miji ya Rei, Kum na Isfahan, na kisha akaelekea nchini Iraqi. Hatimaye msomi huyo alibobea katika taaluma za fikhi, falsafa, teolojia, hisabati na nujumu. Baada ya kufikia daraja za juu kabisa za masomo katika elimu hizo, ni kipindi hicho ndipo alipoamua kurejea mahala alipozaliwa. Hata hivyo akiwa Khurasan, Khaja Nasiruddin Tusi hakuweza kufikia utulivu aliokusudia wa kufanikisha malengo na mapenzi yake ya kielimu, kwani zama hizo zilisadifiana na hujuma na mashambulio ya utawala wa Mongolia dhidi ya Iran. Mongolia iliwaua kikatili wananchi wengi wa Iran na kufanya uharibifu mkubwa usio na kifani. Kaumu hiyo isiyo na utamaduni na ambayo haikuwa ikithamini utamaduni na ustaarabu wa mwanadamu iliharibu na kuchoma moto kila ilichokiona kuwa ni kikwazo katika kufikia malengo yake. Nasiruddin Tusi alikuwa msomi aliyekamilika na kubobea katika nyanja zote. Licha ya kuwa katika uga wa siasa alikuwa mahiri pia na hata kuwa na taathira katika mustakabali na hatima ulimwengu wa Kiislamu, lakini shahsia yake haikuathirika katu na siasa. Msomi huyo ameacha athari nyingi za kielimu hususan katika uga wa hisabati na nujumu ambapo mpaka kufikia karne ya saba hijiria zilikuwa zimetarujumiwa na zikifundishwa huko barani Ulaya. Kwa hakika tunaweza kuitaja karne ya saba hijiria kuwa kipindi cha kweli cha uandishi na kualifu vitabu na athari za kielimu katika uga wa teolojia kishia. Katika zama hizo Haje Nasiruddini Tusi ndiye aliyekuwa kinara wa duru hiyo. Miongoni mwa vitabu vyake ambavyo viliweka wazi na kubainisha haki ya ushia ni tajiridu la aqaid fusululaqaid na qawaidulaqaid. Baadhi ya vitabu vyake hivyo, hususan kile cha tajridulaqaid, kilikusanya majumui ya rai na mitazamo ya kiitikadi ya kishia. Mwanazuoni huyo amefanya kazi kubwa na huduma isiyo na kifani pia katika ugha wa falsafa. Aidha, katika uwanja wa elimu ya akhlaki na tabia njema mwangwi wa sauti ya juhudi zake unasikika vema pia. Mtazamo yake kuhusiana na akhlaki na malezi inashuhudiwa zaidi katika vitabu vyake vya akhlaki na asiri na adabu lmutaalimin. Miongoni mwa huduma nyingine alizofanya haja Nasirudini Tusi ambayo historia katu haiwezi kuisahau ni kwa sisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko kaskazini magharibi mwa Iran. Alimu huyo aligundua namna mpya za kutumia saa ya jua kwa ajili ya kituo hicho kwa ajili ya kusaidia kituo hicho. Mbali na misaada ya kifedha ya serikali, asasi mbalimbali mbali za wakfu katika maeneo mbalimbali nchini Iran wakati huo zilimsaidia haja Nasiruddin Tusi. Eneo hilo halikuwa mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua tu, bali Maraghi kilikuwa kituo kikubwa cha kielimu ambacho kilikuwa kikitumiwa kufundishia taaluma nyingi na wasomi na wanazuoni wakubwa na mashuhuri wa zama hizo kama Kutubuddin Shirazi ambao walikuwa wamekusanyika mahala hapo. Jirani na kituo cha kuangalilia mwenendo wa mwezi jua na nyota cha Maraghi kulijengwa maktaba kubwa na yenye thamani kubwa, ambapo ndani yake mlikuwa na jumla ya vitabu laki nne vyenye thamani kubwa. Nasiruddin Tusi alivikusanya vitabu hivyo kutoka katika maeneo mbalimbali ya ulimwengu wa Kiislamu kama vile Baghdad, Sham, Beirut na Algeria. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo, ambapo tutaendelea kumzungumzia alim na msomi huyo. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri. wassalamu alaikum Warahmatullahi wabarakatuh. Na wapenzi wa sikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini Jumapili ya leo tarehe 24 Januari inaanzia huko nchini Kenya. Habari zilizopamba ukurasa mkuu wa gazeti la Taifa Leo Jumapili zinasema mikakati ya Uhuru na Raila kutuliza mlima. Mipango hii ni ya kuitengenezea mapito ripoti ya BBI baada ya kupata pingamizi hasa Muranga. Polisi katika kaunti ya Kirinyaga wanamzuilia mwanamke aliyemnyonga hadi kufa mwanawe miaka mitano katika harakati za kumtoa mapepo. Kindiki amezea mate ugavana Tharakanithi. ANC yahidi mlima Kenya wadhifa wa naibu rais. Kalonzo afaulu kuzima wapinzani upi, Ukambani na ripoti yaeleza shilingi milioni 19.5, uh, zilitumika kupiga simu kaunti. Habari kuu katika gazeti la Sunday Nation ina kichwa cha habari kisemacho, sasa tume ya maadili na kupambana na ufisadi nchini Kenya yamwendea Kang'ata. Ni baada ya kuanzisha uchunguzi kuhusiana na mikataba mamilioni ya pesa. Limeandika pia kuwa hakuna kifo cha korona kilichoripotiwa nchini Kenya jana katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita, kwa mujibu wa Mutahi Kagwe, waziri wa afya wa Kenya. Nchi hiyo jana ilisajili kesi mpya 129 za maambukizi ya virusi vya korona. Habari hii imepewa nafasi pia katika gazeti la Star toleo la Jumapili. Habari inayodondoa katika gazeti la Standard on Sunday inahusu hatua ya viongozi wa eneo la magharibi mwa Kenya ya kuunga mkono wito wa kuweko urais wa mzunguko, wakiamini kuwa hatua hiyo itasaidia kwa kiwango kikubwa kupunguza migawanyiko ya kikabila inayosababishwa na uchaguzi wa rais. Hayo yakiwa ni ya Kenya. Ama huko nchini Uganda, ukurasa mkuu wa gazeti la Sunday Monitor una kichwa cha habari kisemacho washindi wa, wa kipekee ambapo ah, habari hiyo inazungumzia matukio ya uchaguzi wa hivi karibuni wa mamia na mabaraza miji kwa kuwataja washindi wa, wa kipekee katika uchaguzi huo kama mzee wa miaka sabini na tano aliyeshinda kiti cha uongozi katika wilaya ya Rakai au mpaka rangi viatu shomeka meka aliyeibuka mshindi huko iganda au mchekeshaji katika jiji la Jinda Jinja aliwapeleka mchaka mchaka wanasiasa katika uchaguzi wa manispaa ya jiji hilo na kuwagaragaza vibaya. Sunday Monitor lina makala ndefu pia inayozungumzia hatima na mustakabali wa upinzani baada ya kushindwa katika uchaguzi wa rais na Yoweri Museveni. Kwa upande wake, Sunday Vision pamoja na habari nyingine limeakisi habari ya kifo cha meja Oliver Zizinga, mwanamke mashuhuri katika jeshi la U, la Uganda UPDF. Aliaga dunia jana mjini Kampala. Meja zizinga ni mwanamke aliyeshiriki katika vita dhidi ya jeshi la taifa la ukombozi wa Uganda baina ya mwaka 1980 hadi 1986 na, na, na, na kuondolewa madarakani serikali ya rais wakati huo Milton Obote. Safari yetu ya udondozi wa baadhi ya magazeti ya Afrika Mashariki Jumapili ya leo inaishia huko nchini Tanzania. Naanza na gazeti la Mwananchi Jumapili ambalo limeandika makato mikopo elimu ya juu sasa kala moto, wizara ya rusha mpira eh, kwa bodi ya mikopo tukutanayo ya waruka bosi ya sisi, ya si, bodi ya sisitiza inafuata sheria act e, wazalendo sasa kukimbilia mahakamani. Mvutano mpya ibuka walimu na wamiliki wa shule binafsi. Muuguzi aliyemzaba vibao mzazi ya mkuta mazito. Mo bilionea wa kumi na tatu Afrika atangaza neema ya ajira, na sababu ya kifo pacha walioungana yatajwa nalishika habari leo Jumapili na baadhi ya habari zake zinasema umoja wa Ulaya waahidi Tanzania uwekezaji zaidi, uunganishaji gesi asilia majumbani washika kasi, mikakati yawekwa nchi kujitosheleza mafuta, Majaliwa aonye watumishi vikwazo kwa wawekezaji sekta ya elimu ya paisha nchi, na mo deuji awa bilionea 13 Afrika, mshukuru JPM kwa uwekezaji ni pashe Jumapili limeandika katika ukurasa wake wa mbele: kijana adaiwa kujinyonga, kisa deni la benki. Spika ataja mauaji Kiteto. Mwili wa mbunge ukiagwa. Na Modeuji kuajiri watu laki moja Angara. Afrika ni kitupia jicho. Ukurasa mkuu wa Mzalendo unakutana na habari na zisemazo: Majaliwa anadi fursa za uwekezaji nchini. Profesa Komradi Rais Mwinyi na Saif Sharifu Hamadi watikisa ni kuelekea siku mia moja madarakani. Profesa Makame Mbarawa avunja ukimya, asema Zanzibar itapaa kwa maendeleo. Wasomi wasema huu ni muda wananchi wa visiwa hivyo kuchangamkia fursa za kiuchumi na biashara zilizopo visiwani humo <mulia> Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Afrika wiki hii Ujambo, mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Uganda na Tanzania zaijia juu Marekani kwa kuingilia masuala ya ndani ya nchi hizo, Iran kuzindua kituo kikubwa cha teknolojia nchini Kenya, na Rais Macron akosolewa kwa kusema Ufaransa haitaiomba radhi Algeria kwa dhulma na mateso iliyoyafanya enzi za ukoloni, pamoja na matukio mengine karibu. huko Afrika Mashariki wiki hii Uganda imekosoa vikali Marekani kwa kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Msemaji wa serikali ya Uganda, Ofuono Opondo, amesema Marekani inajaribu kudunisha na kudhalilisha mchakato wa uchaguzi wa urais wa hivi karibuni. Hii ni baada ya balozi wa Marekani mjini Kampala, Natali E. Brown, kujaribu kumtembelea kinara wa upinzani aliyeshindwa katika uchaguzi huo, Robert Changulanyi, maarufu kama Bobi Wine, katika makazi hata hivyo mwanadiplomasia huyo wa Marekani nchini Uganda alizuiwa na maafisa usalama kuingia katika makazi hayo ya Wine viungani mwa mji mkuu Kampala. Msemaji wa serikali ya Uganda amesisitiza kuwa na hapa na nukuu, alichojaribu kufanya Brown ni kuingilia wazi mambo ya ndani ya Uganda na hususan uchaguzi wetu, anajaribu kudunisha uchaguzi na matakwa ya wananchi. Hana biashara yoyote ya kumzuru Wine ambaye yuko katika kifungo cha nyumbani. Mwisho wa kunukuu. Wapondo wamesema balozi huyo wa Marekani mjini Kampala hapaswi kufanya jambo lolote linalokwenda kinyume na taratibu na majukumu yake ya kidiplomasia. Wine anaendelea kuzuiliwa nyumbani kwake na maafisa usalama, kama anavyoarifu Kigozi Ismail, mwandishi wetu wa Kampala. Walinda usalama bado wanazingira maskani yake Robert Chaguranyi na mkewe. Polisi inadai kuwa wanamzidia nyumbani mwanasiasa huyu kwa madai kwamba anataka kuandaa maandamano ya uwasi na kupanga njama za kuvuruga amani nchini Uganda. Sababu nyingine ni ya kulinda usalama wake. Jumamosi ya wiki iliyopita tume ya uchaguzi Uganda ilimtangaza rasmi Yoweri Kaguta Museveni kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais wa Januari 14 kwa kura milioni 5.8 sawa na asilimia 58.6 ya kura zote wakati mpinzani wake Wine akipata kura milioni 3.4 sawa na asilimia 34.8 ya kura. Huku hayo yakiharifiwa, serikali ya Marekani wiki hii imetangaza vikwazo vya kuingia nchini humo maafisa wa juu wa serikali ya Tanzania wanaotuhumiwa kuhujumu uchaguzi mkuu uliofanyika mwaka uliopita na kumwezesha rais John Pombe Magufuli kupata ushindi wa zaidi ya asilimia 80. Uamuzi huo ulitangazwa na Mike Pompeo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani aliyemaliza muda wake, ambaye alisema katika taarifa yake hiyo kwamba waliolengwa ni wale walioharibu mchakato wa demokrasia na kukiuka haki za binadamu nchini Tanzania. Hata hivyo, serikali ya Marekani haijaweka wazi majina ya maafisa hao ambao imewazuia kuingia nchini Marekani. Pompeo alisema kulikuwa na vitisho vingi na kukamatwa kwa wanasiasa wa upinzani pamoja na kuripotiwa visa vya udanganyifu katika uchaguzi huo na kuzimwa kwa mtandao, hatua ambazo ziliufanya uchaguzi huo kutokuwa huru na haki. Tukiachana na uingiliaji huo wa Marekani katika siasa za ndani za Uganda na Tanzania. Kwingineko, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kuanzisha kituo kikubwa cha ubunifu na teknolojia katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, ikiwa ni katika mkakati wa kuimarisha uhusiano wa nchi hizi mbili rafiki. Balozi wa Iran nchini Kenya, Jafar Barmaki, amesema na hapa nanukuu: Kituo cha Iran cha ubunifu na teknolojia kitazinduliwa wiki ijayo katika eneo la Kilimani mjini Nairobi. Akifafanua zaidi kuhusu kituo hicho, balozi Barmaki amesema kituo hiki ni cha kwanza cha aina yake barani Afrika na ni kituo kikubwa zaidi cha Iran duniani ambacho kimeanzishwa kwa lengo la kuwapa wengine teknolojia yake ambayo imeweza kuipata katika miaka ya hivi karibuni, mwisho wa kunukuu. Hali kadhalika amedokeza kwa wiki ijayo wawakilishi wa mashirika 40 ya kiteknolojia Iran katika nyuga za petrokemikali, nishati jadidika, utengenezaji dawa, bioteknolojia na nanoteknolojia watatembelea Kenya. ya sayansi na teknolojia Dr Sorena Satari ambaye atakutana na wafanyabiashara katika sekta ya teknolojia nchini Kenya ili kujadili njia za kuimarisha uhusiano baina ya nchi mbili. Tugeukie jinamizi la korona. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limeonya kuwa zaidi ya wazee laki tano barani Afrika wako hatarini kupata virusi vya korona endapo hatua madhubuti hazitachukuliwa sasa na wadau wote kuwalinda. Kwa mujibu wa UNHCR, wengi wa wazee hao wakimbizi hawana fursa za kutosha za kupata huduma za msingi kama maji, afya na vifaa vya usafi na kujisafisha, hali inayowaweka hatarini zaidi, na hivyo wanahitaji msaada wa haraka kuweza kulindwa dhidi ya janga la virusi vya korona, ambalo hadi sasa limeshaua zaidi ya watu milioni mbili duniani kote. Wakati huo huo, siku tatu baada ya mji mkuu wa Rwanda, Kigali, kuwekwa kwenye zuio na wakazi wake kutakiwa kusalia majumbani, baadhi ya wananchi wameonekana kukaidi mito hiyo. Polisi ya nchi hiyo imesema itawachukulia hatua kali wanaokiuka agizo hilo. Serikali iliamua kuweka zuio la wiki mbili kwa wakazi wa mji wa Kigali kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona nchini Rwanda. Baadhi ya wananchi wametoa maoni haya kuhusiana na agizo hilo natekereza ko wenda bishobora guterwa no no no no no kutumva. Nadhani ni ukaidi tu kwa baadhi ya watu, nadhani inatokana na kudharau ugonjwa huu wakidhani kwamba hauui au hata kukaidi tu miito ya serikali. Lakini kimsingi nadhani ni vema watu wajue kwamba hili ni janga na ni lazima watu waliepuke. abantu bundi bakagombye kubyubahiriza mu byukuri bakaa ariko nabantu bose babwira abapolisi ati tugiye guhaha tugiye guhaha. Nimeshuhudia watu wote wakiwaeleza maaskari polisi kwamba wametoka nje kwa sababu ya kwenda kuhemea Yaani ni kana kwamba watu hawajatambua kwamba tayari kuna hili zuio la kuwataka kukaa ndani. Wengine wanasema wanakwenda kudai pesa kwa wenzao, huku wakijiendea kwenye shughuli zao wenyewe, kama vile hawajali. Hakuna asiyeogopa janga hili, lakini pia tatizo la kukaa ndani bila chakula cha watoto na mahitaji mengine ni shida. Nadhani ndiyo sababu wengi tunatoka ndani. Huku hayo yakiarifiwa, Zimbabwe wiki hii ilitangaza siku tatu za ibada na maombi ya kitaifa ili kumwomba Mula alinusuru taifa hilo na janga la korona, ambalo hadi sasa limechukua roho za mawaziri kadhaa wa nchi hiyo. Maombi hayo ya siku tatu yameongozwa na mke wa rais wa nchi hiyo Mama Auxilia Mnangagwa. Mke huyo wa rais Emmanuel Mnangagwa amewaomba wanawake wote wa Zimbabwe na walio nje ya nchi hiyo kuungana naye katika maombi hayo, akisema na hapa nanukuu, tunahitaji kufanya mkakati madhubuti kuanzia nyumbani, kunawa mikono, kuvaa barakoa sahihi, na cha msingi zaidi, kila mmoja azingatie kanuni za afya na kuwa salama kwa kuepuka misongamano, mwisho wa kunukuu. Haya yanajiri katika hali ambayo Ijumaa hii waziri wa uchukuzi wa Zimbabwe Joel Matiza aliaga dunia kutokana na ugonjwa wa korona siku chache baada ya waziri mwingine Sibusiso Moyo wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo kupoteza maisha kutokana na ugonjwa huo. Na kwa kutamatisha mkusanyiko wa matukio ya korona, mtoto wa Shekh Ibrahim Zakzaki, katibu mkuu wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, amesema kuwa mama yake amepatwa na maambukizi ya korona akiwa jela huku hali yake ikiwa mbaya. Muhamad Zakzaki ameongeza kuwa mama yake angali ya anashikiliwa katika jela kuu iliyopo katika mji wa Kaduna nchini Nigeria, na hadi sasa bado hajapelekwa hospitalini kwa ajili ya matibabu. Na kwa kutamatisha, rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amesema nchi hiyo ya Ulaya haitatubu wala kuiomba radhi Algeria kutokana na jinai zilizofanywa na wafaransa katika zama walipoikoloni nchi hiyo ya Kiafrika. Ofisi ya rais Macron ilisema Jumatano hii kuwa katu nchi hiyo haitakiri wala kuiomba msamaha rasmi Algeria kwa jinai zilizofanywa na dola hilo wakati wa ukoloni katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Hata hivyo, taarifa ya ofisi ya Macron imesema rais huyo wa Ufaransa atashiriki tu katika kile kilichotajwa kuwa harakati za kimaonyesho za kushajisha uyano na utangamano. Mwaka uliopita, rais Abdul Majid Tebboune wa Algeria alisema nusu ya wakazi wa nchi hiyo waliuawa katika jinai kubwa ya umwagaji damu iliyofanywa na Ufaransa katika kipindi cha ukoloni na kwamba jinai hizo za wakoloni zilikuwa kinyume kabisa na utu na ubinadamu na zilikinzana pia na thamani za kiutamaduni. Ufaransa ilikoloni Algeria kwa miaka 132 mia. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotutamatisha kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumapili tarehe kumi Jamaaduthani mwaka 1442 hijiria kamaria, sawa na tarehe 24 Januari 2021 miladia. Miaka mia nane kumi na tano iliyopita katika siku kama ya leo alizaliwa arif na malenga mashuhuri wa Kiislamu na Kiirani Fariduddin Attar Nishaburi. Atar Nishaburi alizaliwa mwaka mia tano kumi na tatu hijiria kamaria katika eneo la Nishabur, na baada ya kufariki dunia ya baba yake ambaye alikuwa muuza madawa aliendeleza kazi hiyo na kupata maarifa mengi kuhusu elimu ya tiba. Katika kipindi hicho alipatwa na mabadiliko makubwa na kuanza safari ya ndani ya nafsi na kutakasa roho. Alifanya safari katika maeneo mengi ya ulimwengu wa Kiislamu na kupata ilmu ya irfani kwa wanazuoni wakubwa wa, wa zama hizo. Attar Nishaburi ameandika tajriba na uzoefu wake wa kiirfani e, katika kalibu ya mashairi na athari. Miongoni mwa vitabu vya arifu huyo mkubwa Mwirani ni Tadhkiratul Auliya na Mantikut Twair. Siku kama yaliyo miaka mia tatu hamsini na minne iliyopita mkataba wa Breda ulitiwa saini kati ya Uingereza na Uholanzi. Kwa mujibu wa mkataba huo, Uholanzi ambayo haikuwa na uwezo wa kulinda makoloni yake katika bara lilokuwa ndiyo kwanza limegunduliwa la Amerika, ili yakabidhi makoloni yake hayo kwa Uingereza. Eneo muhimu ambalo Uingereza ilikabidhiwa ni New York ambalo leo kijiografia linapatikana mashariki mwa Marekani. Katika siku kama ya leo miaka mia sitini na mbili iliyopita kisima cha kwanza kabisa cha mafuta katika historia kilichimbwa huko Pennsylvania nchini Marekani. Kisima hicho kilichimbwa na Edwin Laurentine Drake kikiwa uh, na kina cha urefu wa mita 230. Uchimbaji wa kisima hicho uliendelea kwa kipindi cha mwaka mmoja. Vifaa we'll vilivyotumika kuchimba kisima hicho vimehifadhiwa hadi leo katika jumba moja la makumbusho nchini Marekani. na katika siku kama yale ya miaka arobaini na miwili iliyopita licha ya kuwa utawala wa Shah hapa Iran ulikuwa umepiga marufuku mkusanyiko wa zaidi ya watu wawili katika miji mingi hapa nchini, lakini matabaka mbalimbali mbali ya wananchi yalipuuza uh, maonyo ya serikali ya kijeshi dhidi ya maandamano na kuendelea kufanya maandamano. Vibaraka wa utawala wa mfalme Shah walitumia mabavu na ukandamizaji mkali , ingawa hawakufanikiwa kuwadhibiti wananchi. Ukatili na utumiaji mabavu wa maafisa wa usalama dhidi ya wananchi ulipekelekea kuwa washahidi idadi kubwa ya wananchi katika miji mbalimbali ya Iran. E, na katika siku hiyo maafisa wa jeshi la anga walijitokeza katika barabara za Tehran na kuandamana dhidi ya utawala wa Shah na kutangaza utifu wao kwa Imam Khomeini Mwenyezi Mungu wa mrehemu. Kufikia hapa wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia tamati matangazo yetu kwa asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni nikikutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia android na iphone kwa kutumia application ya IRIB word service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, po box 19395 stroke 6767 Tehran, islamic republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.