Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. na walioamini wa wakahama kuja Madina na wakaipigania dini ya Mwenyezi Mungu, nao ni Muhajir, na wale waliowapa wa Muhajiri mahala pa kukaa na wakainusuru dini ya Mwenyezi Mungu na mtume wake, nao ni Ansar. Hao ndio Waislamu wa kweli, watapata msamaha Mwenyezi Mungu na kuruzukiwa kuzuri kabisa huko akhera. Na wale watakaoamini wa baadaye, baada ya Muhajiri na Ansar, wakahajiri nao wakaja Madina kukaa na mtume wa waislamu wenzao ili wawe mkono mmoja wa kuipigania dini hiyo, wakapigana pamoja na nyinyi, basi hao ni katika nyinyi na ndugu wanasaba, wanastahikiana wenyewe kwa wenyewe katika kurithiana. Ndiyo ilivyo katika kitabu cha Mwenyezi Mungu, hakika Mwenyezi Mungu ni mjuzi wa kila kitu. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji, warahmatullahi wabarakatu. Ni Abdul Fatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa mbili na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni vipindi vya mchango wa maulamaa wa kishia katika Uislamu na Afrika wiki hii. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za dunia <mucho> Imetimia saa 3 kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa 2 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Rais Ruhani asema Iran itaanza kutoa chanjo ya COVID-19 ndani ya siku chache zijazo. Maiti <muchilio> 139 zagunduliwa katika makaburi ya umati nchini Libya. Korona yaua waziri watatu ndani ya wiki moja nchini Zimbabwe. na Wapakistani waandamana kupinga kuanzishwa uhusiano na Israel. Na sasa ni habari kamili. Rais Hassan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema Iran itaanza kutoa chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa COVID-19 hapa nchini katika kipindi cha siku chache zijazo. Rais Ruhani amesema hayo leo Jumamosi katika makao makuu ya jopo kazi la kukabiliana na janga la korona hapa mjini Teheran, na kuongeza kuwa taifa hili linajitahidi lianze kampeni ya nchi nzima ya kutoa chanjo ya kupambana na korona kabla ya kumalizika mwezi huu wa Kiirani wa Bahman unaoisha Februari 18. Dr Ruhani ameeleza bayana kuwa katika mwaka ujao wa Kiirani wa 1400 utakaoanza Machi 21, 2021, jamhuri ya Kiislamu itakuwa imezalisha aina tatu za chanjo ya korona. Chanjo ya korona inayojulikana kama Coviran Barakat ambayo imetengenezwa na watafiti wa Irani ilianza kufanyiwa majaribio kwa wanadamu Desemba 29 mwaka uliomalizika Ambapo idadi kubwa ya watu walijitolea kushiriki majaribio hayo. Hadi sasa watu wote waliodungwa chanjo hiyo hawajapata madhara au taathira hasi za kiafya, na hivyo inatarajiwa kuwa chanjo hiyo itazalishwa kwa wingi katika siku zijazo na kutumika hapa Iran na maeneo mengine duniani. Kwa mujibu wa takwimu za wizara ya afya ya Iran, idadi ya watu waliogunduliwa kupatwa na ugonjwa wa covid-19 nchini Iran hadi hivi sasa imefikia milioni moja laki tatu sitini na saba elfu na thelathini na mbili ambapo milioni moja laki moja na hamsini na nane elfu mia nne na sabini na tano miongoni mwao wamepata afweni. Watu sitini na tisa wameaga dunia kwa ugonjwa huo ndani ya saa 24 zilizopita na kupelekea idadi jumla ya watu waliofariki hadi sasa hapa nchini kutokana na ugonjwa wa covid-19 kufikia 5729. Jumla ya maiti 139 zimegunduliwa katika makaburi ya umati katika mji wa Tarhuna magharibi mwa Libya tokea mwezi Juni mwaka uliopita wa 2020 hadi sasa. Hii ni baada ya miili mingine ya watu 16 kugunduliwa katika makaburi ya umati huko magharibi mwa Libya Hivi karibuni familia za wahanga hao jana Ijumaa zilisalia miili hiyo iliyogunduliwa mkoani Tarhuna. Lutfi Taufik, mkuu wa idara ya kutafuta maiti, amesema miili hiyo ilibainika baada ya kufukuliwa makaburi 47 ya umati mkoani Tarhuna, yapata kilomita 90 kusini mwa mji mkuu Tripoli. Mji wa Tarhuna ulikuwa ngome ya vikosi vya jenerali mwasi Khalifa Haftar wakati wa kampeni zao za kutaka kuiteka Tripoli, mji mkuu wa Libya. Wanajeshi wa serikali ya mwafaka wa kitaifa Libya yenye makao yake Tripoli, mwaka jana walifanikiwa kuchukua udhibiti wa mji huo baada ya kuwatimua wanamgambo wa Haftar wanaopata uungaji mkono wa Misri, umoja wa falme za Kiarabu, Saudi Arabia na baadhi ya nchi za Magharibi. Huko nyuma katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alieleza kushtushwa kwake kutokana na kugunduliwa makaburi hayo ya umati nchini Libya, katika eneo hilo ambalo lilikuwa chini ya udhibiti wa wanamgambo wanaojiita Jeshi la Taifa la Libya wakiongozwa na jenerali mwasi Khalifa Haftar. Joel Matiza, waziri wa uchukuzi na ustawi wa miundo mbinu wa Zimbabwe, ameaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19 na hivyo kuwa waziri watatu kuaga dunia kwa maradhi hayo katika kipindi cha siku saba. Waziri wa habari wa Zimbabwe Monika Musvangwa amethibitisha habari ya kuaga dunia Matiza akiwa na umri wa miaka 60, amesema katika taarifa kama ninavyonukuu. Covid covid-19 imeua waziri wetu mwingine, Mheshimiwa Joel Bigie Matiza, waziri wa uchukuzi na ustawi wa miundombinu. Amesema mwanasiasa huyo alikuwa kada wa kutegemewa wa chama tawala na pia alikuwa mchapakazi ambaye alileta maendeleo makubwa katika sekta ya barabara nchini humo. Matiza alifariki dunia jana Ijumaa, siku mbili baada ya waziri wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo Sibusiso Moyo kuaga dunia kwa ugonjwa wa covid 19. Januari 15 Elen Guarazimbe, Elen Guarazimbe, waziri wa masuala ya mkoa wa Manisa Land nchini Zimbabwe, alifariki kwa corona, miezi michache baada ya Perence Shiri aliyekuwa waziri wa ardhi na kilimo wa nchi hiyo kuaga dunia kwa maradhi hayo hayo ya kuambukiza hadi sasa watu zaidi ya elfu thelathini mia tano na ishirini na tatu wameripotiwa kuambukizwa ugonjwa wa covid-19 nchini Zimbabwe tangu kesi ya kwanza ugonjwa huo iripotiwe nchini humo Machi mwaka jana, huku wengine 962 wakiaga dunia kwa ugonjwa huo. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amemwasa rais mpya wa Marekani Joe Biden ahitimishe sera za mashinikizo zilizogonga mwamba za mtangulizi wake Donald Trump na kusisitiza kuwa dirisha la fursa kwa timu mpya ya ikulu ya White House hali itabakia wazi milele. Muhammad Javad Zarif amesema hayo katika makala yaliyochapishwa jana Ijumaa na jarida la Marekani la Foreign Affairs, na kueleza bayana kuwa aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump alishindwa kulifanya taifa la Iran lisalimu amri kwa kampeni yake ya mashinikizo ya juu kabisa. Amemtaka Biden aanzishe mchakato wa kuirejesha Marekani katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA ya mwaka 2015 sambamba na kuiondolea nchi hii pasi na masharti yoyote vikwazo vya upande mmoja vilivyowekwa na utawala wa Trump. Dr Zarifu amesema kutokana na mashinikizo ya Marekani, nchi za Ulaya zilizosaini mapatano hayo ya nyuklia zimeshindwa kutekeleza majukumu yao, hatua iliyoilazimisha Tehran kujibu mapigo kwa kupunguza uwajibikaji wake katika mapatano hayo kwa kutumia kipengee cha 36 cha JCPOA. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amebainisha kuwa sera ya mashinikizo ya Trump iliwasababishia wananchi wa Iran uzito kwa kiasi fulani, lakini changamoto hizo hazikuwafanya waipigie magoti serikali ya Washington. Zarif amesisitiza kuwa Utawala mpya wa Washington una chaguo muhimu la kuhitari: ama ukumbatie sera zilizofeli za utawala wa Trump na uendelee kukanyaga sheria za kimataifa, au wachane na aliyopita na kufungua ukurasa mpya wa kuimarisha amani na ushirikiano wa pande kadhaa katika eneo, amesema. Iwapo Biden ataamua kuhitari chaguo sahihi la kuirejesha Marekani katika JCPOA na kuliondolea taifa hili vikwazo haramu, Jamhuri ya ya Kiislamu ya Iran pia itarejea katika mkondo wa kutekeleza kikamilifu wajibu wake katika mapatano hayo ya kimataifa. Na makumi ya maelfu ya wananchi wa Pakistan wamefanya maandamano ya kupinga uwezekano wowote wa kuanzishwa uhusiano kati ya nchi hiyo na utawala wa kizayuni wa Israel. Maandamano hayo ya watu milioni moja yaliyofanyika katika mji wa Karachi yaliitishwa na jumuiya ya maulamaa wa Kiislamu wa Pakistan, Jamiat Ulama Islami Fazi, kwa kifupi JUIF. Akizungumza katika maandamano hayo, Maulana Salimullah Alwazi, mkuu wa al jumuiya hiyo ya wasomi wa Kiislamu nchini Pakistan, ameeleza bayana kuwa Israel inahusika na mauaji ya kizazi ya Waislamu wa Palestina na kwamba kamwe hawata iruhusu serikali ya federali ya Pakistan ianzishe uhusiano wa kidiplomasia na utawala huo. Kadhalika, wananchi wa Pakistan wametumia jukwaa la maandamano hayo kuonyesha uungaji mkono wao kwa wananchi madhulumu wa Palestina. Serikali ya Pakistan mara kadhaa imesisitiza kuwa kamwe haitoutambua utawala wa kizayuni wa Israel Licha ya mashinikizo ya nchi ya jinabi, hivi karibuni, Shah Mahmud Qureishi, waziri wa mambo ya nje wa Pakistan, aliuhutubu umoja wa falme za kiarabu kwa kuuambia, tumeweka wazi na tumeiambia bayana Imarati kwamba kamwe Islamabad haitoitambua rasmi Israel hadi pale mgogoro wa Palestina utakapopatiwa ufumbuzi wa kudumu. Kabla ya hapo pia waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan Alikanusha kuwepo mashinikizo ya aina yoyote ya kuitaka nchi hiyo ijiunge na safu ya nchi zinazofanya mapatano na utawala haramu wa kizayuni wa Israel. Alisema wananchi wa Pakistan wako bega kwa bega na wananchi wa Palestina na wanawaunga mkono kikamilifu katika kuhakikisha wanarejeshewa haki zao. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Radio Nam. Wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, modi ya sasa wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa utahusu uamuzi wa, wa Umoja wa Mataifa wa kukaribisha kuanza kutekelezwa mkataba unaopiga marufuku silaha za nyuklia kuwepo maghala ya silaha za nyuklia duniani na kuongeza na kustawisha pakubwa silaha hizo, na pia kujiunga serikali mpya na klabu ya nyuklia kumeibua matarajio yasiyofaa kwa amani na usalama wa kimataifa. Jambo hili limepelekea kutoepukika udharura wa kufikiwa mkataba mpya, kwa jina la mkataba wa kupiga marufuku silaha za nyuklia Yaani, the Treaty on the Prohibition of Nuclear Weapons kwa kifupi TPNW ambao ulipasishwa mwezi Julai mwaka 2017. Mkataba huo wa kupiga marufuku silaha za nyuklia umeanza kutekelezwa tangu jana Ijumaa tarehe 22 Januari 2021 bila kusainiwa na nchi kubwa zinazomiliki silaha za nyuklia duniani lakini umeungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa taarifa na kulitaja suala hilo kuwa ni hatua muhimu kuelekea kwenye ulimwengu usio na silaha za nyuklia. Ameongeza kama ninavyonukuu, huu ni mkataba wa kwanza wa pande kadhaa unaopiga marufuku silaha za nyuklia ambao ulifikiwa zaidi ya miaka 20 iliyopita. Mkataba wa kupiga marufuku silaha za nyuklia unazuia matumizi, uenezaji, uundaji, kuzifanyia majaribio, kuzilimbikiza na kutishia kutumia silaha za aina hiyo. Mkataba huo umetekelezwa siku tisini baada ya kupasishwa na nchi 50 zilizo usaini, yaani tarehe ishirini na mbili mwezi huu wa Januari. Hadi sasa nchi 80 ndizo zilizosaini mkataba huo na nchi 51 pia duniani zimeupasisha katika mabunge yao. Wanaharakati wanaopinga matumizi ya silaha za nyuklia duniani na nchi zilizosaini mkataba wa TPNW zinataraji kuwa mkataba huo utakuwa na taathira bila hata ya kuungwa mkono na madola yanayomiliki silaha za nyuklia na utakuwa kigezo cha kufuata ili uweze kubadili kabisa mitazamo ya madola yanayomiliki silaha za nyuklia duniani. Lengo kuu la mkataba huo ni kuanzisha kanuni ya kisheria ya kuwalaumu na kuwakosoa wamiliki wa silaha za nyuklia pamoja na kuzidisha mashinikizo ili nchi zinazomiliki silaha za atomiki duniani zitekeleze majukumu yao ya kuangamiza silaha hizo, pamoja na kuwepo mkataba wa kuzuia uwenezaji wa silaha za nyuklia yaani Non-Proliferation Treaty, kwa kifupi NPT ambao ulipasishwa mwaka 1968 na, na kuanza kutekelezwa mwaka 1970, lakini si tu hakuna hatua yoyote ya maana iliyochukuliwa hadi sasa kwa ajili ya kupunguza maala ya silaha za nyuklia, bali ni wazi kuwa nchi zilizojilimbikizia silaha hizo zimeongezeka, huku ukiongezeka pia ushindani wa kuwa na silaha hatari na angamizi zaidi na za kisasa zaidi za atomiki duniani. Madola makuu ya nyuklia duniani yanapinga vikali mkataba wa kupiga marufuku silaha za nyuklia. Hakuna hata nchi moja kati ya zinazomiliki silaha za atomiki iliyosaini mkataba huo, na hata zimesusia mazungumzo ya kupasisha mkataba wenyewe, mbali na Marekani na Rasia ambazo zinamiliki asilimia tisini ya silaha za nyuklia duniani. Ufaransa, China, Uingereza, India, Pakistan, utawala wa kizayuni wa Israel na Korea Kaskazini pia ni nchi nyingine zinazomiliki silaha za nyuklia duniani. Marekani, Ufaransa, Uingereza, China na Rasia mwezi Oktoba 2018 zilitoa taarifa pamoja na kueleza kuwa zinapinga mkataba wa kupiga marufuku silaha za nyuklia na kwamba hazitausaini mkataba huo. Nchi hizo zinadai kuwa mbinu, nchi hizo zimedai kuwa mkataba wa hivi sasa wa NPT unataka au unatosha, kwani zinadai umefanikiwa kikamilifu kupunguza maghala ya silaha za nyuklia duniani. Nchi hizo zinaamini kuwa mkataba huu mpya utakinzana na ule wa NPT na unaweza pia kuathiri mkataba huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu. Ahlan wasahlan wapenzi wasikilizaji, na karibuni katika sehemu nyingine ya kipindi hiki cha mchango wa maulama wa kishia katika Uislamu, ambacho huwatambulisha na kuwazungumzia maulama wakubwa wa kishia, mchango wao katika Uislamu, pamoja na vitabu na athari zao. Kipindi chetu kilichopita kilimzungumzia Radhiyuddin Ali bin Musa bin Jafar mashuhuri kwa jina la Sayid ibnu Taus, alim na msomi wa kishia aliyeishi katika zama za utawala wa Mongolia. Aidha, tulieleza kuwa alimu huyo ameandika vitabu vingi, ambapo miongoni mwa vitabu vyake hivyo ni Misbahu lMujtahid, Muhasabatu Nafsi na Iqbalulamal. Hata hivyo kitabu mashuhuri zaidi cha msomi huyo ni alluhufu ala qatla tufuf. Sehemu ya 19 ya mfululizo huu juma hili itamzungumzia Khaje Nasirudini Tusi, mmoja wa wanazuoni na wasomi wakubwa wa kishia katika karne ya saba hijiria, ambaye kiasili ni Mwirani. Kweni nami ahadi mwisho wa dakika hizi chache. Zama za kuanza kipindi cha ghaibatul kubra, ghaiba kubwa, kilikwenda sambamba na kuanza zama za mafakihi wabeba bendera kwa niaba ya Imam Mahdi ajalallahu taala farajahu sharifa kwa minajili ya kutetea na kulinda hukumu sheria na matukufu ya Kiislamu na Ushia. Kuanzia wakati huo hadi leo maulamaa wa Kiislamu wamekuwa wakitumia uwezo wao wote katika njia hii ya panda shuka na kutekeleza majukumu yao kwa njia mbalimbali. Kila mahala wanapoona kuna haja na ulazima, basi hujitokeza na kutumia silaha ya kalamu, maneno, kualifu vitabu na kueneza mafundisho na maarifa a Uislamu. Aidha, ilipolazimu, hawakusita hata kidogo kutoa mali uhai na heshima yao katika njia hiyo. Baina yao walikuwemo wasomi waliokuwa na vipawa ambao walijumuisha elimu na amali na dini na siasa na kuwa na mchango mkubwa na usio na kifani katika tufani na misukosuko ya dunia na kufanikiwa kuifikisha katika ufukwe salama meli ya utamaduni na ustaarabu wa Kiislamu wa kishia. Miongoni mwa shakhsia hao wakubwa ni Khaje Nasiruddini Tusi, ambaye ni mmoja wa maulamaa wakubwa wa kishia aliyeishi katika karne ya saba hijiria. Msomi huyu alikuwa amebobea katika elimu mbalimbali na kuwa na mitazamo na nadharia za kuzingatiwa katika taaluma nyingi. Muhamad bin Muhamad bin Hassan Tusi, mashuhuri kwa jina la Haje Nasirudini Tusi, alikuwa mwanafalsafa, mwanateolojia, fakihi, mwanahisabati na mnajimu mkubwa wa kiirani katika karne ya saba hijiria. Mwanazuoni huyo aliasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua, iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko kaskazini magharibi mwa Iran. Alimu huyo aligundua namna mpya za kutumia saa ya jua kwa ajili ya kituo hicho. Kituo hicho kilikuwa na suhula muhimu zaidi ambazo kwa miaka mia tatu baada ya hapo hazikuweza kushuhudiwa katika nchi za Magharibi. Wasomi wakubwa kama Allama Hilli na Kutubuddin Shirazi alikulia na kuleleka katika maktaba yake. Haja Nasiruddin Tusi alizaliwa mwaka 597 hijiria katika mji wa Tusi, kaskazini mashariki mwa Iran. Baba yake Muhammad bin Hassan alikuwa katika orodha ya mafakihi wa Kishia na wataalamu wakubwa wa elimu wa ya hadithi katika mji wa Tusi. Je, Nasirudini Tusi alikipitisha kipindi cha masomo yake ya msingi kando ya baba mama na mjomba wake, na baada ya hapo akaanza kuhudhuria darsa na vikao vya kielimu vya wasomi na wanazuoni ni watajika wa zama hizo katika mji wa Tusi. Alikuwa na kiu kali na bidii kubwa kusoma na kujiendeleza na historia inaonyesha kuwa alikuwa na kipaji cha ajabu ambacho kiliwashangaza waalimu wake. Shakhsia wakubwa zama hizo katika mji wa Tusi walimshauri haja Nasirudini Tusi ahajiri na kwenda Naishabur kwa ajili ya kujiendeleza zaidi kimasomo. Huu ndio uliokuwa mwanzo wa safari za kielimu za msomi huyo. Baadaye alielekea katika miji ya Rei na Isfahan na kisha akaelekea nchini Iraq. Hatimaye msomi huyo alibobea katika taaluma za fikhi, falsafa, teolojia, hisabati na nujumu. Baada ya kufikia daraja za juu kabisa za masomo katika elimu hizo, ni kipindi hicho ndipo alipoamua kurejea mahala alipozaliwa. Hata hivyo, akiwa Khurasan Khaja Nasiruddin Tusi hakuweza kufikia utulivu waliokusudia wa kufanikisha malengo na mapenzi yake ya kielimu, kwani zama hizo zilisadifiana na hujuma na mashambulio ya utawala wa Mongolia dhidi ya Iran. Mongolia iliwaua kikatili wananchi wengi wa Iran na kufanya uharibifu mkubwa usio na kifani. Kaumu hiyo isiyo na utamaduni na ambayo haikuwa ikithamini utamaduni na ustaarabu wa mwanadamu iliharibu na kuchoma moto kila ilichokiona kuwa ni kikwazo katika kufikia malengo yake. Nasiruddini Tusi alikuwa msomi aliyekamilika na kubobea katika nyanja zote. Licha ya kuwa katika uga wa siasa, alikuwa mahiri pia na hata kuwa na taathira katika mustakabali na hatima ulimwengu wa Kiislamu, lakini shakhsia yake haikuathirika katu na siasa. Msomi huyo ameacha athari nyingi za kielimu hususan katika uga wa isabati na nujumu ambapo mpaka kufikia karne ya saba hijiria zilikuwa zimetarujumiwa na zikifundishwa huko barani Ulaya. Kwa hakika tunaweza kuitaja karne ya saba hijiria kuwa kipindi cha kweli cha uandishi na kualifu vitabu na athari za kielimu katika uga wa teolojia ya Kishia. Katika zama hizo, Haje Nasirudini Tusi ndiye aliyekuwa kinara wa duru hiyo. Miongoni mwa vitabu vyake ambavyo viliweka wazi na kubainisha haki ya Ushia ni Tajiridu la Aqaid, fusulu la qaid, na qawaidu la qaid. Baadhi ya vitabu vyake hivyo hususan kile cha tajridu la qaid kilikusanya majumui ya rai na mitazamo ya kiitikadi ya kishia. Mwanazuoni huyo amefanya kazi kubwa na huduma isiyo na kifani pia katika uga wa falsafa. Aidha, katika uwanja wa elimu ya akhlaki na tabia njema mwangwi wa sauti ya juhudi zake unasikika vema pia. Mtazamo yake kuhusiana na akhlaki na malezi inashuhudiwa zaidi katika vitabu vyake vya Akhlaki na Asiri na Adabu lmutaalimin. Miongoni mwa huduma nyingine alizofanya Khaja Nasirudini Tusi, ambayo historia katu haiwezi kuisahau, ni kuasisi kituo kikubwa cha kielimu na akademia ya kwanza ya sayansi, yaani mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua iliyojulikana kwa jina la Maraghe huko kaskazini magharibi mwa Iran. Alimu huyo aligundua namna mpya za kutumia saa ya jua kwa ajili ya kituo hicho kwa ajili ya kusaidia kituo hicho, mbali na misaada ya kifedha ya serikali, asasi mbalimbali mbali za wakfu katika maeneo mbalimbali nchini Iran wakati huo zilimsaidia Khaja Nasiruddin Tusi. Eneo hilo halikuwa mahala pa kuangalilia mwenendo wa nyota, mwezi na jua tu, bali Maraghi kilikuwa kituo kikubwa cha kielimu ambacho kilikuwa kikitumiwa kufundishia taaluma nyingi na wasomi na wanazuoni wakubwa na mashuhuri wa zama hizo kama Kutubuddin Shirazi, ambao walikuwa wamekusanyika mahala hapo. Jirani na kituo cha kuangalilia mwenendo wa mwezi jua na nyota cha Maraghi kulijengwa maktaba kubwa na yenye thamani kubwa, ambapo ndani yake mlikuwa na jumla ya vitabu laki nne vyenye thamani kubwa. Nasiruddin Tusi alivyokusanya vitabu hivyo kutoka katika maeneo mbalimbali mbali ya ulimwengu wa Kiislamu kama vile Baghdad, Sham, Beirut na Algeria. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi chetu kwa leo umefikia tamati. Tukutane tena juma lijalo, ambapo tutaendelea kumzungumzia alim na msomi huyo. Basi hadi tutakapokutana tena juma lijalo, ninakuwageni nikikutakieni kila la kheri, wassalamu alaikum Afrika, Afrika. Wiki hii. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai ubuheri wa afya. Karibu tutupie jicho baadhi ya matukio yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita barani Afrika. Miongoni mwa matukio hayo ni pamoja na Uganda na Tanzania zaijia juu Marekani kwa kuingilia masuala ya ndani ya nchi hizo Iran kuzindua kituo kikubwa cha teknolojia nchini Kenya, na Rais Macron akosolewa kwa kusema Ufaransa haitaiomba radhi y Algeria kwa dhulma na mateso iliyoyafanya enzi za ukoloni, pamoja na matukio mengine karibu. Tuanzie huko Afrika Mashariki. Wiki hii Uganda imekosoa vikali Marekani kwa kuingilia masuala ya ndani ya nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Msemaji wa serikali ya Uganda, Ofuono Opondo, amesema Marekani inajaribu kudunisha na kudhalilisha mchakato wa uchaguzi wa urais wa hivi karibuni. Hii ni baada ya balozi wa Marekani mjini Kampala, Natali E Brown, kujaribu kumtembelea kinara wa upinzani aliyeshindwa katika uchaguzi huo, Robert Changulanyi, maarufu kama Bobi Wine, katika makazi yake hata hivyo, mwanadiplomasia huyo wa Marekani nchini Uganda alizuiwa na maafisa usalama kuingia katika makazi hayo ya Wine viungani mwa mji mkuu Kampala. Msemaji wa serikali ya Uganda amesisitiza kuwa na hapa na nukuu, alichojaribu kufanya Brown ni kuingilia wazi mambo ya ndani ya Uganda na hususan uchaguzi wetu, anajaribu kudunisha uchaguzi na matakwa ya wananchi. Hana biashara yoyote ya kumzuru Wine ambaye yuko katika kifungo cha nyumbani, mwisho wa kunukuu, wapondo wamesema. Balozi huyo wa Marekani mjini Kampala hapaswi kufanya jambo lolote linalokwenda kinyume na taratibu na majukumu yake ya kidiplomasia. Wine anaendelea kuzuiliwa nyumbani kwake na maafisa wa usalama kama anavyoarifu Kigozi Ismail, mwandishi wetu wa Kampala. Walinda usalama bado wanazingira maskani yake Robert Chaguranyi na mkewe. Polisi inadai kuwa wanamzuidia nyumbani mwanasiasa huyu kwa madai kwamba anataka kuandaa maandamano ya uasi na kupanga njama za kuvuruga amani nchini Uganda. Sababu nyingine ni ya kulinda usalama wake. Jumamosi ya wiki iliyopita, tume ya uchaguzi ya Uganda ilimtangaza rasmi Yoweri Kaguta Museveni kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais wa Januari 14 kwa kura milioni 5.8 sawa na asilimia 58.6 ya kura zote wakati mpinzani wake Wine akipata kura milioni 3.4 sawa na asilimia 34.8 ya kura. Huku hayo yakiarifiwa, serikali ya Marekani wiki hii imetangaza vikwazo vya kuingia nchini humo maafisa wa juu wa serikali ya Tanzania wanaotuhumiwa kuhujumu uchaguzi mkuu uliofanyika mwaka uliopita na kumwezesha Rais John Pombe Magufuli kupata ushindi wa zaidi ya asilimia 80. Uamuzi huo ulitangazwa na Mike Pompeo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani aliyemaliza muda wake, ambaye alisema katika taarifa yake hiyo kwamba waliolengwa ni wale walioharibu mchakato wa demokrasia na kukiuka haki za binadamu nchini Tanzania. Hata hivyo, serikali ya Marekani haijaweka wazi majina ya maafisa hao ambao imewazuia kuingia nchini Marekani. Pompeo alisema kulikuwa na vitisho vingi na kukamatwa kwa wanasiasa wa upinzani pamoja na kuripotiwa visa vya udanganyifu katika uchaguzi huo na kuzimwa kwa mtandao, hatua ambazo ziliufanya uchaguzi huo kutokuwa huru na haki. Tukiachana na uingiliaji huo wa Marekani katika siasa za ndani za Uganda na Tanzania kwingineko, jamhuri ya Kiislamu ya Iran imetangaza kuanzisha kituo kikubwa cha ubunifu na teknolojia katika mji mkuu wa Kenya, Nairobi, ikiwa ni katika mkakati wa kuimarisha uhusiano wa nchi hizi mbili rafiki. Balozi wa Iran nchini Kenya, Jafar Barmaki, amesema na hapa nanukuu: Kituo cha Iran cha ubunifu na teknolojia kitazinduliwa wiki ijayo katika eneo la Kilimani mjini Nairobi. Akifafanua zaidi kuhusu kituo hicho, balozi Barmaki amesema kituo hiki ni cha kwanza cha aina yake barani Afrika na ni kituo kikubwa zaidi cha Iran duniani ambacho kimeanzishwa kwa lengo la kuwapa wengine teknolojia yake ambayo imeweza kuipata katika miaka ya hivi karibuni. Mwisho wa kunukuu. Hali kadhalika amedokeza kwa wiki ijayo wawakilishi wa mashirika arobaini ya kiteknolojia Iran katika nyuga za petrokemikali, nishati jadidika, utengenezaji dawa, bioteknolojia na nanoteknolojia Ujumbe huo wa Jamhuri ya Kiislamu utaongozwa na makamu wa rais wa Iran anayeshughulikia sayansi na teknolojia, Dr Sorena Satari, ambaye atakutana na wafanyabiashara katika sekta ya teknolojia nchini Kenya ili kujadili njia za kuimarisha uhusiano baina ya nchi mbili. Tugeukie jinamizi la korona. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limeonya kuwa zaidi ya wazee laki tano barani Afrika wako hatarini kupata virusi vya korona endapo hatua madhubuti hazitachukuliwa sasa na wadau wote kuwalinda. Kwa mujibu wa UNHCR, wengi wa wazee hao wakimbizi hawana fursa za kutosha za kupata huduma za msingi kama maji, afya na vifaa vya usafi na kujisafisha, hali inayowaweka hatarini zaidi, na hivyo wanahitaji msaada wa haraka kuweza kulindwa dhidi ya janga la virusi vya korona ambalo hadi sasa limeshaua zaidi ya watu milioni mbili duniani kote. Wakati huo huo, siku tatu baada ya mji mkuu wa Rwanda Kigali kuwekwa kwenye zuio na wakazi wake kutakiwa kusalia majumbani, baadhi ya wananchi wameonekana kukaidi mito hiyo. Polisi ya nchi hiyo imesema itawachukulia hatua kali wanaokiuka agizo hilo. Serikali iliamua kuweka zuio la wiki mbili kwa wakazi wa mji wa Kigali kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona nchini Rwanda. Baadhi ya wananchi wametoa maoni haya kuhusiana na agizo hilo. Nadhani ni ukaidi tu kwa baadhi ya watu, nadhani inatokana na kudharau ugonjwa huu wakidhani kwamba hauui au hata kukaidi tu miito ya serikali. Lakini kimsingi nadhani ni vema watu wajue kwamba hili ni janga na ni lazima watu waliepuke. abantu bundi bakagombye kubyubahiriza. Nimeshuhudia watu wote wakiwaeleza maasikari polisi kwamba wametoka nje kwa sababu ya kwenda kuhemea Yaani ni kana kwamba watu hawajatambua kwamba tayari kuna hili zuio la kuwataka kukaa ndani. Wengine wanasema wanakwenda kudai pesa kwa wenzao, huku wakijiendea kwenye shughuli zao wenyewe, kama vile hawajali <muchos> hakuna asiyeogopa janga hili, lakini pia tatizo la kukaa ndani bila chakula cha watoto na mahitaji mengine ni shida. Nadhani ndiyo sababu wengi tunatoka ndani Huku hayo yakiarifiwa, Zimbabwe wiki hii ilitangaza siku tatu za ibada na maombi ya kitaifa ili kumwomba Mola alinusuru taifa hilo na janga la korona, ambalo hadi sasa limechukua roho za mawaziri kadhaa wa nchi hiyo. Maombi hayo ya siku tatu yameongozwa na mke wa rais wa nchi hiyo Mama Auxilia Mnangagwa. Mke huyo wa rais Emmanuel Mnangagwa amewaomba wanawake wote wa Zimbabwe na walio nje ya nchi hiyo kuungana naye katika maombi hayo, akisema, na hapa na nukuu: tunahitaji kufanya mkakati madhubuti kuanzia nyumbani, kunawa mikono, kuvaa barakoa sahihi, na cha msingi zaidi, kila mmoja azingatie kanuni za afya na kuwa salama kwa kuepuka misongamano, mwisho wa kunukuu. Haya yanajiri katika hali ambayo Ijumaa hii waziri wa uchukuzi wa Zimbabwe Joel Matiza aliaga dunia kutokana na ugonjwa wa korona, siku chache baada ya waziri mwingine Sibusiso Moyo wa mashauri ya kigeni wa nchi hiyo kupoteza maisha kutokana na ugonjwa huo. Na kwa kutamatisha mkusanyiko wa matukio ya korona, mtoto wa Sheikh Ibrahim Zakzaki, katibu mkuu wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, amesema kuwa mama yake amepatwa na maambukizi ya korona akiwa jela, huku hali yake ikiwa mbaya. Muhammad Zakzaki ameongeza kuwa mama yake angali ya anashikiliwa katika jela kuu iliyopo katika mji wa Kaduna nchini Nigeria, na hadi sasa bado hajapelekwa hospitalini kwa ajili ya matibabu. Na kwa kutamatisha, Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amesema nchi hiyo ya Ulaya haitatubu wala kuiomba radhi Algeria kutokana na jinai zilizofanywa na Wafaransa katika zama walipoikoloni nchi hiyo ya Kiafrika. Ofisi ya rais Macron ilisema Jumatano hii kuwa katu nchi hiyo haitakiri wala kuiomba msamaha rasmi Algeria kwa jinai zilizofanywa na dola hilo wakati wa ukoloni katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Hata hivyo, taarifa ya ofisi ya Macron imesema rais huyo wa Ufaransa atashiriki tu katika kile kilichotajwa kuwa harakati za kimaonyesho za kushajisha uyano na utangamano. Mwaka uliopita, rais Abdul Majid Tebboune wa Algeria alisema nusu ya wakazi wa nchi hiyo waliuawa katika jinai kubwa ya umwagaji damu iliyofanywa na Ufaransa katika kipindi cha ukoloni, na kwamba jinai hizo za wakoloni zilikuwa kinyume kabisa na utu na ubinadamu na zilikinzana pia na thamani za kiutamaduni. Ufaransa ilikoloni Algeria kwa miaka 132 mia. Na habari hiyo kutoka kaskazini mwa Afrika ndiyo inayotutamatisha kipindi chetu cha leo. Hadi juma lijalo, panapo majaliwa Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwa heri. Leo katika historia. Leo ni Jumamosi tarehe ya tisa mfunguo tisa Jamadi Thani mwaka 1442 Hijiria, mwafaka na tarehe ya 23 Januari mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 743 iliyopita inayosadifiana na tarehe za hijiria Ibnu Faraha Eshbili, malenga mshairi na mtaalamu wa elimu ya hadithi katika karne ya saba hijiria, alifariki dunia. Alizaliwa katika Andalusia ya zamani ambayo leo hii ni eneo la kusini mwa Hispania. Alitiwa mbaroni baada ya majeshi ya Hispania kuushambulia mji huo. Hata hivyo, baada ya kushikiliwa kwa muda alitoroka na kukimbilia nchini Misri. Katika siku kama ya leo miaka mia moja na mbili iliyopita chama cha kifashisti cha Italia kiliasisiwa na Benito Mussolini. Wanachama wa chama hicho walikuwa wakivaa mashati meusi kama sare zao. Sare hiyo ilipelekea wafuasi wa chama hicho kujulikana kwa jina la watu wa mashati meusi. Fikra za kifashisti zilikuwa zimejengeka juu ya misingi ya kuunda dola moja kubwa la kidikteta, na fikra hizo zilikuwa zikipingana na aina yote ya uhuru. Oktoba mwaka 1922 Benito Mussolini na wafuasi wake waliuteka mji wa Roma na yeye mwenyewe akashika hatamu za uongozi, akiwa waziri mkuu. Miaka 71 iliyopita katika siku kama ya leo, bunge la utawala haramu wa Israel liliotangaza mji wa Beitul Muqaddas, ambao ni kibla cha kwanza cha Waislamu, kuwa mji mkuu wa utawala huo badala ya Tel Aviv. Uamuzi huo uliofikiwa na bunge hilo miaka miwili tu baada ya kuasisiwa utawala ghasibu wa Israel katika ardhi za wapalestina uliwakasirisha mno wa Arabu na waislamu kwa ujumla. Njama hiyo ya Israel iliyolenga kupata ridhaa ya nchi nyingine iliziutambue rasmi mji huo kama mji mkuu wake na hivyo zihamishie balozi zao katika mji huo haikuwa na natija, kwani hadi leo hii mji wa Tel Aviv ngali unatambuliwa kama mji mkuu wa utawala huo bandia. Na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita sawa na tarehe 4 Bahman mwaka elfu moja mia tatu na hamsini na saba hijiria shamsia, Shapur Bakhtiar waziri mkuu wa utawala wa Shah ambaye alikuwa akielewa kuwa kurejea Imamu Khomeini nchini kutoka uhamishoni Paris Ufaransa kungempokonya udhibiti wa hali ya mambo alitoa amri ya kufungwa viwanja vyote vya ndege vya Iran ili kuzuia kurejea nchini Imamu Khomeini. Shapur Bakhtiar alichukua hatua hiyo baada ya kuchapishwa habari ya kukaribia kurejea nchini Imam Ruhullah Khomeini kutoka uhamishoni huko Paris. Hatua hiyo ya serikali ya utawala wa Shah iliwakasirisha wananchi ambao walikuwa wakisubiri kwa hamu kubwa ujio huo wa Imam Ruhullah Khomeini hapa nchini Iran. Mpenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Wasikilizaji wetu bwana Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania, na Yahya Hassan Muhammad wa Mombasa, Kenya, wametuletea maoni yao kwa usiku wa leo, ambayo ni mahala pake kuyasoma kabla ya kukusomeni muhtasari wa habari za dunia. Sherali Fadhil kwa upande wake anasema jamii ya kimataifa, tunawakumbusha wote kuwa na mahusiano na wazayuni ni kuthibitisha uvunjaji wa haki za binadamu na ndiyo kudhihirisha tabia ya kinyama maumbile ya wanyama hawana fikra ya usawa katika maisha yao. Anazungumzia ya hilo kuchangia maandamano yaliyofanyika nchini Pakistan ya kupinga kuanzishwa uhusiano na utawala haramu wa Israel. Yahya Hasan Muhammad maarufu kwa lakabu ya Shebe huko Mombasa Kenya yanasema hongera jamhuri ya Kiislamu ya Iran kwa kufanikiwa kuzindua chanjo ya korona. Allah atawajaalia mufanikiwe mutibu raiya wenu na raiya wengine bila kufanya choyo. Ni Yahya Hasan Muhammad Shebe wa Mombasa, Kenya. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Rais Hasan Ruhani wa Iran amesema Jamhuri ya Kiislamu itaanza kutoa chanjo ya kukabiliana na ugonjwa wa covid-19 hapa nchini katika kipindi cha siku chache zijazo jumla ya maiti 39 zimegunduliwa katika makaburi ya umati katika mji wa Tarhuna, magharibi mwa Libya tokea mwezi Juni mwaka uliopita 2020 hadi sasa. Na Joel Mateza, waziri wa uchukuzi na ustawi wa miundombinu wa Zimbabwe, ameaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID-19 na hivyo kuwa waziri watatu kuaga dunia kwa maradhi hayo katika kipindi cha siku saba. Na hadi hapo, wapenzi wa sikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi. la ziada sina, ghairi ya kukuageni nikisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Na hadi hapa ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika ishirini ahadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaykum warahmatullahi wabarakatuh.