Hii ni idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Suratul Jumua, aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rahma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu, ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu, na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi, ili msipate kufanya mabaya ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia, hivyo wakakuacha umesimama peke yako, pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara, na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Binderani, nakukaribisheni katika matangazo haya mchana wa leo kutoka hapa redio Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com sw, barua pepe yetu au mail ni swahili radio irib.ir. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 Singida huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Mchana huu, mpenzi msikilizaji, nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya Irani. Juma hili mawaidha maalum yatakayoletwa kwenu na Daktar Abdurazak Amiri Juma wa Arusha, Tanzania, akizungumzia nafasi ya mwanamke katika Quran. Baada ya hapo, utakuwa na makala ya leo katika historia, bila kusahau, kama kawaida, udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki na kuhitimisha matangazo yetu kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Imetimia saa sita kamili mchana hapa Tehran, tano na nusu mchana huko afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Abiria kutoka Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wapigwa marufuku kuingia nchini Uingereza baada ya mawaziri kadhaa kuaga dunia kwa korona. Zimbabwe yatangaza maombi ya kitaifa siku tatu, na Catherine Ashton asema baada ya, ya Iran kupata ushindi dhidi ya Trump haitasalimu amri. Na sasa ni habari kamili. Kathrin Ashton, mkuu wa zamani wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya, amesema katika makala ya pamoja na Chacha Hagel, waziri wa zamani wa ulinzi wa Marekani, kwamba Washington inapaswa kurejea katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Katika makala yao hiyo, Ashton na Hagel wamepinga vikali hoja zinazotolewa za kupinga kurejea Marekani katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA, ambapo wahusika wanaamini kuwa hali ya ulimwengu kwa sasa imebadilika ikilinganishwa na mwaka elfu mbili na kumi na tano kulipofikiwa makubaliano hayo. Catherine na Ashton na Chuck Hagel kadhalika wamebainisha kuwa baada ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran kushinda mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa yaliyokuwa yakitekelezwa dhidi ya Tehran na serikali ya zamani Marekani chini ya uongozi wa Donald Trump, taifa hili halitasalimu amri. Maafisa hao wa zamani wa Umoja wa Ulaya na Marekani wamemtaka rais mpya wa nchi hiyo Joe Biden airejeshe Washington katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA. Aidha wamesema hatua yoyote ila ya kulazimisha kuwekwa mazungumzo mapya ni jambo ambalo halitakuwa na natija nyingine ghairi ya kushindwa na kugonga ukuta. Haya yanajiri katika hali ambayo katika siku za hivi karibuni viongozi wa Rusia na China wamekuwa wakiitaka Marekani irejee katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA bila masharti yoyote. Serikali ya Uingereza imepiga marufuku abiria kutoka Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuingia katika nchi hiyo ya bara Ulaya, kama moja njia za kuzuia maambukizi ya aina mpya ya virusi vya korona. Grant Sharps, waziri wa usafirishaji wa Uingereza, amenukuliwa akisema abiria wote kutoka Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo hawataruhusiwa kuingia katika nchi yetu kuanzia tarehe 22 Januari saa kumi alfajiri. Wasafiri wote kutoka au Wamepata wamepita nchini Tanzania ndani ya siku kumi hawataruhusiwa kuingia Uingereza. Na wale ambao wana haki ya makazi, yaani vibali vya kuishi nchini Uingereza na wanatoka Tanzania, watahitaji kukaa karantini na kujitenga nyumbani mara tu watakapowasili nchini humo. Katika masharti mapya nchini Uingereza dhidi ya korona, lazima watu wabaki nyumbani au kutosafiri pamoja na kutosafiri nje ya nchi, labda tu ukiwa umeruhusiwa kwa kibali maalum kufanya hivyo. Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimeongezwa kwenye orodha ya Uingereza ya nchi zilizopigwa marufuku ya wasafiri wake kuingia nchini humo kama hatua ya kudhibiti maambukizo ya aina mpya ya virusi vya korona vilivyogunduliwa nchini Afrika Kusini. Wakati mataifa mengine yakipambana na janga hili, Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli alisema mwezi Juni mwaka jana kuwa taifa lake lipo huru na maambukizi ya virusi vya korona, shukrani kwa maombi. Naendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, Idhaa Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Uingereza ameitembelea Sudan katika safari iliyotajwa kuwa ya aina yake kwa afisa huyo wa ngazi za juu wa nchi hiyo ya Ulaya, ikiwa imepita zaidi ya mwongo mmoja. Akiwa katika mji mkuu wa nchi hiyo Khartum hapo jana, Dominic Rab amekutana na kufanya mazungumzo na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, kiongozi wa baraza la utawala Waziri Mkuu Abdullah Hamdok na kaimu waziri wa mashauri ya kigeni wa Sudan Omar Kamara Kamarudin. Duru za karibu zinaeleza kuwa miongoni mwa ajenda za mazungumzo ya mawaziri wa mashauri ya kigeni wa Uingereza, kumradhi, miongoni mwa ajenda za mazungumzo ya waziri wa mashauri ya kigeni wa Uingereza na viongozi wa Sudani ni uhusiano wa pande mbili, hali ya mambo katika mpaka wa Sudani na Ethiopia na mzozo wa bwawa la anahdha baina ya Sudan, Ethiopia na Misri, ambao sasa unatishia kuibuka mgogoro wa kidiplomasia baina ya mataifa hayo. Katika hatua inayolenga kupiga jeki mageuzi ya kiuchumi yanayofanywa na serikali ya Khartum, Dominic Rab ametangaza kuwa London itaipatia Khartum msaada wa pauni milioni 40 kwa ajili ya kusaidia watu milioni moja na laki sita wa nchi hiyo ya kiafrika wanaohitajia msaada wa moja kwa moja wa fedha. Kabla ya kuelekea Sudani siku ya Jumatano, waziri wa mashauri ya kigeni wa Uingereza alitembelea Kenya. Zimbabwe imetangaza siku tatu za ibada na maombi ya kitaifa ili kumwomba Mwenyezi Mungu alinusuru taifa hilo na janga la Korona ambalo hadi sasa limechukua roho za mawaziri, mawaziri kadhaa wa nchi hiyo. Maombi haya ya siku tatu yanaongozwa na mke wa rais wa nchi hiyo, Mama Auxilia Mnangagwa. Mke huyo wa rais Emerson Mnangagwa amewaomba wanawake wote wa Zimbabwe na no walio nje ya nchi hiyo kuungana naye katika maombi haya ya kitaifa, akisema Tunahitaji kufanya mkakati madhubuti kuanzia nyumbani, kunawa mikono, kuvaa barakoa sahihi, na cha msingi zaidi, kila mmoja azingatie kanuni na taratibu za afya na kuwa salama kwa kuepuka misongamano. Haya yanajiri katika hali ambayo juzi waziri wa mashauri ya kigeni wa Zimbabwe Sibosiso Moyo aliaga dunia kwa ugonjwa wa COVID-19. Jenerali huyo wa zamani wa Zimbabwe aligonga vichwa vya habari mwaka elfu mbili na kumi na saba alipotangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limetwaa madaraka, hatua iliyomlazimisha rais wakati huo wa nchi hiyo Robert Gabriel Mugabe achie ngazi. Wiki iliyopita Elen Guarazimbe, waziri wa masuala ya mkoa wa Manicaland nchini Zimbabwe, alifariki dunia kwa korona miezi michache baada ya Perrance Shiri aliyekuwa waziri wa ardhi na kilimo wa nchi hiyo kuaga dunia kwa maradhi hayo hayo ya kuambukiza. Mapema mwezi huu serikali ya Zimbabwe ilitangaza kuwa sheria ya karantini ya nchi nzima imeanza kutekelezwa nchini humo kwa mara nyingine tena, kutokana na kuongezeka maambukizi mapya ya virusi vya korona. Tangu kuenea maambukizi ya corona nchini Zimbabwe, hadi sasa watu 30,047 wameripotiwa kuambukizwa COVID 19, huku wengine 917 wakiaga dunia kwa ugonjwa huo. na wizara ya mashauri ya kigeni ya Siria imelaani mashambulio ya kigaidi yaliyotokea jana katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad, na kusisitiza ulazima wa kuwekwa umoja na mshikamano wa kimataifa kwa ajili ya kupambana na ugaidi. Taarifa ya wizara mashauri ya kigeni ya Syria yameeleza kuwa mashambulio hayo ya kijinai kwa mara nyingine tena yameweka wazi ukweli huu kwamba juhudi za kupambana na ugaidi haziwezi kuzaa matunda madhali ugaidi huo haujaangamizwa kikamilifu na bado hakujawa na umoja na mshikamano wa kimataifa kwa ajili ya vita hivyo. Kadhalika, taarifa wizara ya mashauri ya kigeni ya Syria imebainisha kuwa ugaidi ungali tishio kwa usalama na uthabiti wa kieneo na ulimwengu kwa ujumla. Meidani ya tayar tairan katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad, jana Alhamisi, ilishuhudia milipuko miwili pacha, ambapo kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na idara ya ulinzi ya Iraq, raia wapatao 32 walipoteza maisha na makumi ya wengine kujeruhiwa. Brigedia Jenerali Hazim Azawi, mkurugenzi wa kamanda ya operesheni ya Baghdad, aliziambia duru za habari kuwa milipuko pacha imetokea katika soko lenye watu wengi katika eneo la Babu Sharji, karibu na meidani ya Tehran. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. na mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wa sasasa wa kurejea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho kukaribisha Iran wito wa kufanyika mazungumzo kwa ajili ya kuleta amani na maelewano katika eneo Jamhuri ya Kiislamu ya, ya Iran siku zote imekuwa ikisisitiza juu ya udharura wa kufanyika mazungumzo na kuheshimiana mataifa ya eneo la Asia Magharibi na hasa Ghube wa Jemi na kutangaza wazi hamu yake ya kutaka kuwa na uhusiano mzuri na wa kimantiki na majirani zake wote. Akizungumzia suala hilo Jumanne iliyopita, Muhammad Jawad Dharif, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alisisitiza tena jambo hilo kupitia ujumbe wa Twira na kukaribisha pendekezo lililotolewa na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Qatar la kutaka kuwekwa mazungumzo kati ya Iran na nchi za Kiarabu za kusini mwa Ghuba wa Jemi. Hivi karibuni waziri wa mambo ya nje wa Qatar alisema kuwa nchi yake iko tayari kuwa mpatanishi kwa ajili ya kufanyika kikao baina ya nchi wanachama Baraza la Ushirikiano la Ghuba Uajemi na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya hapo, Irani tayari ilikuwa imezitaka nchi za eneo kushiriki katika mazungumzo na kujiunga na muungano wa kieneo kwa ajili ya amani. Akizungumza katika kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili na kumi na tisa, Rais Hasan Ruhani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alizitaka nchi zote ambazo zinahusika na masuala ya Ghuba Wajemi na lango bahari la Hormoz kujiunga na muungano wa matumaini, yaani ubunifu wa amani ya Hormos. Muungano huo umejengeka katika misingi kadhaa muhimu kama vile kuheshimiwa tawala na ardhi za mataifa kutatuliwa kwa amani itilafu zote na kufungamana na misingi miwili muhimu ya kutochokoza na kutoingilia masuala ndani ya nchi nyingine. Ujumbe wa Twitter wa waziri wa mashauri ya kigeni wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran bila shaka unathibitisha kwa mara nyingine tena kwamba Iran inalipa umuhimu mkubwa suala la nchi za eneo kujidhaminia zenyewe usalama wa eneo la Ghuba wajemi. Abdallah bin Saleh Babud, mtafiti wa uhusiano wa kimataifa, anasema kuhusiana na suala hilo kwamba mazungumzo na ushirikiano wa Irani na nchi za Kiarabu za Ghuba Wajemi unaweza kuleta amani na uthabiti katika eneo na hivyo kupunguza kwa kiwango kikubwa uwepo wa wageni na mashindano ya silaha katika eneo. Ni wazi kuwa kulinda usalama wa eneo hakuhitaji uwepo wa wageni wala mashindano makubwa ya silaha. Bila shaka, fikra ya ushirikiano katika hatima ya pamoja ni swala linalohitajia nia njema na kujiepusha na tuhuma na madai yasiyo na msingi wowote. Hii ni Redio Tehran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran, ikiwa ni saa sita na dakika 15 kwa majira ya hapa nchini Iran. <tune> Iran, Juma hili. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Hassan Ruhani asema iwapo Marekani itarejea katika mkondo wa sheria jibu la Iran litakuwa chanya; waziri wa mambo ya nje wa Iran asema Trump ametupwa katika jaa la taka za historia; jina la shahidi Suleimani litang'ara na mkuu wa kamandi ya vikosi vya ulinzi vya Iran asema Marekani inaogopa uwezo wa kiulinzi wa Iran. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Jumatano, ambayo ilikuwa ni siku ya kufikia ukomo wa utawala wa Donald Trump, mji mkuu wa nchi hiyo, Washington DC, uliogeuzwa kuwa kambi ya kijeshi katika siku ya kuapishwa rais mpya wa nchi hiyo. Akizungumza Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri, Rais Ruhani amekutaja kutengwa kisiasa Marekani kuwa ni urithi aliyoubakisha Trump na kuongeza kuwa hii leo Marekani imesalia peke yake katika taasisi za kimataifa, katika kadhia ya Palestina, mapatano ya JCPOA na masuala mengine ya kimataifa, kutokana na sera mbovu za Trump katika siasa zake za nje. Rais Ruhani ameeleza kuwa jamii ya Marekani kugawanyika katika kambi mbili ni matunda ya urithi wa Trump na kueleza kuwa katika kipindi chote cha uongozi wake wa miaka minne, Trump hajakuwa na mafanikio yoyote ghairi ya kutenda dhuluma, ufisadi na kuwasababishia matatizo na masaibu mbalimbali wa wananchi wake na ulimwengu mzima. Rais wa jamhuri ya kiislamu ya Iran ameashiria pia ugaidi wa kiserikali wa Marekani na kueleza kuwa rais huyo wa Marekani alitamka wazi kwamba amemuua kamanda mmoja wa kijeshi wa ngazi za juu ambaye alikuwa ziarani katika nchi fulani. Rais Ruhani amesema kuwa kwa kutekeleza mauaji hayo, Marekani ilidhihirisha namna ilivyo mhimili wa ugaidi wa kiserikali duniani. Akiendelea na hotuba yake mbele ya kikao cha baraza la mawaziri, rais wa jamhuri ya Kiislamu Iran alisema kuwa taifa la Iran na nchi nyingine za dunia zimebainikiwa e, ukweli huu kwamba siasa za ugaidi wa kiuchumi na mashinikizo ya kiwango cha juu zimegonga mwamba kwa asilimia mia moja kuhusu Marekani kurejea katika mapatano ya nuklia ya kimataifa ya JCPOA. Rais Ruhani amesema tarajio letu kwa wale waliochukua hatamu za uongozi katika ikulu ya White House ni kuwa warejee katika sheria, warejee katika utekelezwaji wa ahadi zao. Pia iwapo wataweza, wajitahidi kusafisha uchafu wa miaka minne iliyopita Baadhi ya uchafu uliowachwa utabakia katika historia na hauwezi kuondolewa. Iwapo watarejea katika mkondo wa sheria, jibu letu litakuwa chanya. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Mohammad Jawad Zarif amesema rais aliyeondoka wa Marekani ametupwa katika jaa la taka za historia, katika ujumbe aliouandika katika ukurasa wake wa Twitter siku ya Jumatano Zarif aliashiria jinai zilizotendwa na rais aliyeondoka madarakani wa Marekani Donald Trump na waziri wake wa mambo ya nje Mike Pompeo, hasa mauaji ya kigaidi ya shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu na kusema Trump, Pompeo na wenzao wamefedheheka na wametupwa katika jaa la taka za historia. Zarif aliongeza kuwa kitakachobaki na kunawiri ni kumbukumbu kumbu ya jenerali Suleimani na maelfu ya wengine ambao waliuawa na kujeruhiwa au kunyimwa matibabu na chakula na utawala wa Trump kupitia ugaidi wa kiserikali na kiuchumi na jinai dhidi ya binadamu za utawala huo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alimaliza ah, ujumbe wake wa Twitter kwa kueleza matumaini yake kuwa pengine watawala wapya nchini Marekani watapata funzo na ibra kutokana na hatima iliyomkumba Trump na wenzake. Kauli hiyo ya Zarif Ilikuja tu uh, punde baada ya muhula wa utawala wa Trump kufika ukingoni Jumatano 20 Januari na Joe Biden kuapishwa kama rais wa 46 wa Marekani. Katika kipindi cha utawala wa miaka minne wa Trump, mtawala huyo mwenye utata alichukua hatua ya kigaidi ya kumuua shahidi Kasim Suleimani na wenzake alokuwa ameandamana nao mwezi Januari mwaka jana mjini Baghdad, Iraq. Pompeo alijigamba kuwa alihusika katika maamuzi hayo ya Trump ya kumuua kigaidi kamanda shahidi Suleimani. Wakati huo huo, Iran imetangaza kumwekea vikwazo rais huyo aliyeondoka wa Marekani, Donald Trump na waziri wake wa mambo ya nje pamoja na maafisa wengine wa utawala huo ulioondoka, kutokana na kuhusika kwao katika ugaidi na hatua zilizo dhidi ya binadamu walizozichukua dhidi ya Iran na raia wake. Wiki hii mkuu wa kamandi ya vikosi vya ulinzi vya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema harakati na mienendo na ya Marekani katika eneo la Asia Magharibi haina thamani yoyote ya kioperesheni na badala yake inaonyesha wazi namna dola hilo la kibeberu linavyotiwa kiwewe na uwezo mkubwa wa kujihami wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Brigedia Jenerali Muhamad Baqiria aliashiria uwepo wa ndege za kivita za Marekani aina ya B 52 katika eneo la Asia Magharibi na kueleza bayana kuwa katika hali ambayo vikosi vya ulinzi vya Iran vinafahamu kuwa maadui hawawezi kuchukua hatua yoyote kutokana na uwezo wa kiulinzi wa Iran, lakini vipo macho na vimejiandaa kikamilifu kujibu chokochoko zozote zile za adui. Bakaria alieleza bayana kuwa katika kipindi cha siku ishirini zilizopita majeshi ya Iran yamedhihirisha utayarifu wa taifa hili katika kulinda mamlaka na masilahi yake kwa kufanya majaribio kwa mafanikio makombora ya balistiki ya kutoka ardhini hadi angani. Akifafanua zaidi kuhusu hatua za kijeshi ambazo maadui wanachukua dhidi ya Iran, Meja Jenerali Bagheri alisema ma jumla ya hatua ambazo adui amechukua na kuzitaja kuwa ni kuonyesha nguvu, ni ishara kuwa ameingiwa na hofu kuhusu uwezo wa kijeshi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ingawa majeshi ya Iran yanafahamu kuwa adui hathubutu kuchukua hatua za kijeshi, lakini yako katika hali ya juu kabisa ya utaarifu. Katika kipindi cha siku ishirini zilizopita tumefanya mazoezi zaidi ya mara kumi katika anga, nchi kavu na baharini, na tutaendelea kufanya mazoezi hayo ambayo ni dhihirisho la kilele cha utaarifu wa majeshi ya Iran kwa ajili ya kuilinda nchi. na wiki hii spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametahadharisha kuhusiana na njama za Marekani na utawala haramu wa Israeli za kuyagawa mataifa ya Kiislamu katika eneo la Asia ya Magharibi. Dkt Muhammad Bakir Kalibaf aliyesema hayo katika mkutano uliofanywa wiki hii kwa njia ya mawasiliano ya intaneti, na wakuu wa kamisheni za usalama wa taifa na siasa za kigeni za mabunge ya nchi zinazoiunga mkono Palestina na kubainisha kwamba kinachofuatiliwa na Marekani na wazayuni ni kuwafukuzwa wa Palestina kutoka katika ardhi za mababu zao na kubomoa msikiti wa Al Aksa. Maspika na wawakilishi wa mabunge kutoka Uturuki, Indonesia, Yemen, Pakistan, Algeria, Afghanistan, Qatar, Tunisia, Lebnan, Bolivia, Venezuela, Iraq, Siria, Afrika kusini na Palestina walishiriki katika mkutano huo. Katika hotuba yake, spika wa bunge la Iran alisema kukombolewa Kuds tukufu ni kadhia muhimu mno katika uh, jamhuri ya Kiislami ya Iran na kwamba Waislamu wanapaswa kukiunga mkono kibla chao cha kwanza, yani masjidul akswa hasa kwa kuzingatia kuwa ni moja, vitambulisho moja vya Islamu, Irana, kuwa ya vitambulisho vya pamoja vya kidini vya Waislamu. Spika wa bunge la Iran ameeleza pia kuwa adui amekuwa akifanya njama kupitia vikwazo, hatua za upande mmoja na vitisho na ubabe kwa ajili ya kutoa pigo dhidi ya umoja wa Kiislamu. Spika Kalibaf aidha amefafanua kuhusu njama hizo za utawala wa kizayuni wa Israeli na Marekani dhidi ya nchi za Kiislamu na kusema mrengo wa Marekani na kizayuni unapanga njama za kuzigawa nchi za Kiislamu vipande vipande. Mpango huo unaanza kwa kuwatimua Palestina kutoka katika aridhi zao za jadi sambamba na kuyahudisha na kuuharibu msikiti wa al-Aqsa. Iwapo ulimwengu wa Kiislamu hautazingatia njama hii na kuzui ya utekelezwaji wake, basi hatua ya pili itakayofuata ni kuzigawa vipande vipande nchi za Kiislamu. bar nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya spika wa Majlisi ya ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran, Muhamed Bakir Kalibaf, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na, hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Naam, hicho kilikuwa ni kipindi cha Irani juma hili, kipindi ambacho utupia jicho matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini katika kipindi cha siku saba zilizopita. Kipindi hicho kimetayarishwa na kuletwa kwenu naye Mubarak Henia. Karibuni sasa kutegea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini mchana wa leo Ijumaa, tarehe 22 Januari, inaanzia huko nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika Maumivu ya mafuta, wafanya biashara mama ntilie washusha makali kwa wananchi, chipsi zege bei juu. Serikali yafafanua, meli zikishusha mafuta da. Viongozi wa dini wafunguka kuongezeka mauaji ndani ya familia. Ya TBS kukusanya mabilioni ya ukaguzi wa magari nchini mbunge afariki Magufuli na wabunge wa mlilia. Na katika ukurasa wa mawaidha ya Ijumaa utapata makala inayozungumzia mambo yanayobatilisha swala kwa waumini wa dini ya Kiislamu. Gazeti la Nipashe li mwanga wa jamii linatupasha kwa kuandika, bweni lililochomwa mwaka elfu mbili na kumi na nane laungua tena, wanafunzi Mbaruni. Joe Biden, rais wa Marekani, aahidi demokrasia, ushirikiano na utu Ripoti maalum yaonyesha wajawazito wanapimwa juu ya meza, uzito wa mtoto kwenye mti la haula. Mwalimu jela miaka thelathini kwa kumbaka mwanafunzi toba. Mbunge afariki dunia, Magufuli amlilia na operesheni ya DC ya NASA shehena bidhaa bandia. Habari Leo gwiji la habari Tanzania kwa habari wake, upande wake limezipa kipaumbele habari zisemazo vinara wa mapato ni Dar es Salaam, Dodoma na Mwanza. Bila shaka ni mafanikio makubwa hayo. Rais Magufuli atoa pole kifo cha mbunge Umbula. Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi ataja matunda ya serikali ya umoja wa kitaifa. Na Waziri Mkuu Majaliwa asema tunataka kurejesha heshima ya mkoa wa Tanga. Baadhi ya habari katika gazeti la Majira zinasema sababu za ukaguzi magari kufanya kufanyika nchini zatajwa, mbunge viti maalum CCM afariki dunia, serikali yaagiza kodi tozo za mkonge kufanyiwa mapitio, na NMB yaahidi neema wadau zao la mkonge mbele ya Waziri Mkuu Majaliwa. Nikitoka Tanzania anaelekea huko nchini Uganda. Ukurasa mkuu wa gazeti la Daily Monitor umeakisi uchaguzi wa mameya na mabaraza mbali mbali e, ya miji mbalimbali ya nchi hiyo uliofanyika siku ya Jumatano. Aidha, limeakisi habari hiyo kwa kutoa orodha ndefu ya washindi wa uchaguzi huo, akiwemo meya wa jiji la Kampala Erias Lukwago almaarufu aliyefanikiwa kutetea nafasi yake. Aidha, gazeti hili limeakisi taarifa ya Umoja wa Ulaya inayoeleza wasiwasi wake kuhusiana na kuendelea vitendo vya unyanyasaji dhidi ya wapinzani na baadhi ya wanaharakati wa kijamii kufuatia uchaguzi wa rais uliofanyika juma lililopita, ambapo makazi ya mgombea wa upinzani Bobi Wine angali amezingirwa na vikosi vya usalama, huku akiwa amezuiwa kutoka nje. Katika habari nyingine, Daily Monitor limeandika, mahakama kuu ya Kampala imetangaza tarehe ishirini na tano Januari kuwa siku ya kutoa uamuzi wa wake kuhusiana na sakata la kiongozi wa upinzani na mkewe wanaoshikiliwa au wanaozuiwa katika makazi yao, ambao wanataka kuachiliwa bila masharti kutoka kifungo cha nyumbani kuhusiana na habari hiyo, New Vision limeandika polisi ya ruhusu mawakili kuonana na Bobby Wine, uh, huku ikieleza pia kwamba imeruhusu chakula kupelekwa katika makazi ya kiongozi huyo wa upinzani. Habari ya kushinda meya wa Kampala Arias Lukwago katika kinyang'anyiro cha kutetea kiti chake imeakisiwa pia na gazeti hili la New Vision. Aidha limeandika Uganda jana ilisajili uh, vifo 11 vya korona, idadi ambayo ni kubwa zaidi kuwahi kuripotiwa nchini humo katika kipindi cha masaa 24 tangu virusi vya korona vilipoingia katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki, yapata mwaka mmoja takriban uliopita. Na malizia huko nchini Kenya, habari ya kutoonekana majina mashuhuri yakiwemo Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga katika orodha wa Kenya waliounga mkono ripoti ya maridhiano ya BBI iliyotolewa na tume ya uchaguzi na mipaka IEBC imegonga vichwa vya habari katika matoleo ya leo magazeti ya nchi hiyo. Bila shaka ni sakata jingine hilo. Taifa Leo limeipa kipaumbele habari hiyo kwa kichwa cha maneno kisemacho BBI saini za Uhuru na Raila za tupwa la haula. Majina ya vigogo wengine walio mstari wa mbele kupigia debe BBI pia yakosekana kwenye orodha hiyo Kenya. Hiyo baadhi ya habari nyingine katika gazeti hili zinasema: hofu ya tanda aina mpya Covid ikipatikana nchini Kenya, mbunge anaswa kuhusu mapigano Kapedo, wapinzani taban baada ya Ruto kuidhinishwa na wazee chezea wazee. Aidha, katika ukurasa wa habari za kimataifa taifa leo limeandika Biden abadilisha sheria za Trump zenye utata anza kumpiga bao la kisigino. Gazeti dada la Daily Nation limeakisi kwa mapana na marefu sakata, na kuk sakata la kukosekana saini za wanasiasa mashuhuri katika orodha ya maridhiano ya BBI. Aidha limeandika Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga ni miongoni mwa majina hayo aidha, kuna e, majina mengine ambayo hayaonekani kama vile Musalia Mudavadi, kiongozi wa chama cha ANC, katibu mkuu wa muungano wa vyama vya wafanyakazi Francis Atwoli na mwenyekiti wa chama cha KANU Gideon Moi. Hii ni Redio Teheran na idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika mawaidha kuhusu nafasi muhimu ya mwanamke katika Qurani Tukufu, yanaletwa kwenu na Shekh Abdurrazaq Amir Juma wa Arusha, Tanzania. Hapa Shekh Abdurrazaq anazungumzia wanawake waliotoa mchango mkubwa katika kumjenga na kumuhami Nabiyullahi Musa alaihi salam. Karibuni kumsikiliza. Tumtazame. Nabii Musa peke yake, nabii Musa peke yake na nyinyi mmesoma Qur'an. Mpaka amefikia mahala sasa anapewa utume. Hebu tizamini ni wanawake wangapi waliochangia kumtengeneza Musa. Qur'ani inatufunza sio? Idadi ya wanawake, je, mmewahi kusikia habari za baba yake Musa? Na alimwandaje Musa akafikia kuwa ndio Musa? Huyo mnamjua? Hakuna habari zake. Bali hata kaka yake Harun alipoachiwa tu jukumu la Musa pia ilibidi Musa aje baadaye na mvute ndevu zake na hakuwa Nyie mnafahamu historia ya tabu aliyoipata kumficha Musa na kumlinda ili asiuawe na Firauni. Hizo jitihada muka zitambua, kumzaa kamzaa, lakini hakutosheka kumzaa, namna alivyodhibiti na kulinda uhai wake. Kisha mwanamke wa pili alikuwa ni binti dada yake, idh qalat li ukhtihi qussihi, mama yake Musa alipomwambia ukhti yake Musa fatilia athari zake kusihi alqissa itibau lathar al, fatilia athari zake lile sanduku, namna linavyokwenda katika maji, lifatilie uone litaishia wapi fabasurat bihi an jundin wahum la yashurun, akawa anakwenda pembezoni pembezoni na wao hawahisi. faltaqatahu alu firauna, liyakuna lahum aduwan wa hazana Watu wa Firaun wakamwokota Musa, akajitokeza dada yake anapambana kumlinda Musa na uhai wake. hal adulukum ala ahli baiti yakfulunahu wa hum lahu nasihun. Akafanya jitihada za kumtoa Musa katika mikono ya Firaun, akamrejesha kwa mama yake. faradannahu ila ummihi kay taqarra ainuha wala tahzan walitalama ta anna wa'da allahi haqqun tukamrejesha kwa mama yake. Kazi ya mwanamke wa pili kumtengeneza Musa imekwisha, sio? Lakini kabla ya dada yake, wasaidizi wa Firauni wametaka kumuua Musa. Mama mtukufu mwenye cheo, Asia, alisemaje? la taktuluhu, msimuue. Asa an yanfa'ana au natakhidhahu waladan wahum la yash'urun, msimuue huyu anaweza kutufaa baadaye au tutamfanya ni mtoto wetu, huyu ili hali wenyewe ni mtoto wao hawajui na yule mama alikufa shahidi katika kumwandaa na kumtengeneza Musa. Hivi wamekwisha, wamekwisha. Musa akishampiga aliyempiga, akishakimbia mji wa Misri kaenda Madian, hana pa wa kumsaidia eh? Ni mgeni katika mji, si ndio? Hana pa kwenda. Akaja binti mmoja katika mabinti wa Shuaib, anakuja kwa mwendo wa haya, akamwambia nini Musa, inna abi yad'uka liajiziaka ajra ma sakaita lana, baba yetu wanakuita ili ya kulipe ujira wa kule kutunyeshea mifugo yetu. Huyu ni mwanamke. Wangapi katika kumwandaa Musa na kumtetea? Wanne. Hawa ndio wanawake waliomtengeneza nabii mpaka kuwa vile alivyofikia. Bado hajawa mtume, anafika anaambiwa na, na Shuaib, uridu an unkihaka ihda bnateya hatein ala an taajurani thamania, atakukuozesha mmoja wa binti zangu hawa lakini unehudumia hapa kwa miaka minane, ukitimiza kumi. Faminindik wala uridu an ashuq alayk, sitaki kutia uzito, sitaki kutia mashaka. Hivi ndivyo walivyoandaliwa Musa mpaka wanawake walipomaliza wale wanne kumtengeneza Musa. Anaporejea ndio anapewa utume, yuko na mmoja katika wale hawa. Ndio role model, ndio kudwa wa wanawake ambao walikuwa ni viongozi waliotengeneza watu. Lakini rejea kwa Bibi Fatima alayha salaam, kwani hakupanda mimbar akazungumza na wanasiasa? Bibi Fatima hakukosoa mambo ya kisiasa katika nchi yake, dhulma inayofanyika na iliyofanyika ya uporaji na kuchukua mali zikiwemo mali za Mtume kwa wanawe, hakusimama akahutubia? Wewe unataka siasa gani zaidi ya siasa ile ya kukosoa dola? Lakini alikuwa na sitara huyu. Bibi Fatima alikuwa ni khatiba, alikuwa ni ni kuhutubia, akizungumza akitoa ilmu maarifa lakini alikuwa ni mfano katika malezi. Ndiye aliyetengeneza watu wanaoitwa Hassan na Hussein, ndiye aliomtengeneza Zainab alayhi salam, ndiye aliomtengeneza Umm Kulthum. Fatima ni kigezo, na dunia sasa hivi natakiwa imtangaze. Na kupitia mimbari hii yeni, mitaani mkahuishe maulidi ya mwana Fatima, ambayo katika rika letu tumekuwa tukisikia sana, tumeishi nayo inatoweka sasa hivi. Ilikuwa ni fursa ya kumtangaza kigezo ili yaigwe mwanafatu, kahuisheni maulid ya mwanafatu ili atambulikani, ajulikani, aweze kuigwa. Nabii Isa alayhi salam ni sania tu Maryam alayha salam. Maryam bibi mtukufu huyu, mama yake na Nabii Isa, wenzetu wengine wamwita Yesu, ndiye alimtengeneza Nabii Isa. Hakuwa na baba, alikuwa na baba? Kwa hivyo nani aliyemlea? Ndiyo, kuna waliobeba majukumu ya kumlea Maryam, lakini na Maryam naye alibeba majukumu ya kumtengeneza Isa, kumtunza Isa na mashaka na tabu ya ya kum ya Nabii Isa. Mimba yake ilikuwa ina tabu mpaka tukawa na nabii anaitwa Nabii Isa, katika mitume watukufu watano. Saniatu Maryam, lakini hatuwezi kumsahau Bibi Khadija. Hivi Bibi Khadija ambaye mtume sallallahu alaihi wa ali aliwahi kuwa ni meneja wa biashara zake. Hivi alizifanya biashara zake bila sitara, bila heshima? Hivi mtume alikwenda kumuoa mtu aliyejulikana kwa machafu katika mji wa Maka, au ni mwanamke aliyefahamika kwa heshima mpaka mtume akawa radhi kumuoa, kwa sababu hana jina chafu katika mji? Lakini mfanya biashara, mfanya biashara. Tunahitajia mfano leo hii ya wanawake wafanya biashara lakini wenye sitara, hilo ndio tunalihitaji. Lakini tutakuwa tumedhulumu kikao hiki kama bibi hatujamtaja Bibi Zainab alayha salam, aina Zainul Abidin bila Zainab. Imamu Zainul Abidin tutampataji bila Zainab? Pindi Yazid bnu Muawiya na watu wake walipotaka kumuua Zainul Abidin, mwanamke mwenye kifua kipana akasimama na kumtetea Zainul Abidin ndiye aliyemlea akamtunza akamhifadhi akamsitiri mpaka tukawa na alimamu Sajjadi. Hawa ndio wanawake tunawahitajia, ndio tunawatarajia. Na nyiye watoto wa Zainab, na nyiye matokeo ya Karbala, ya thaura Imamu Husein, mtaulizwa na Bibi Zainab kwamba risala ya Ahlulbeiti iliwafikia, mliibebaje? Kina zenu la abidina wapo, mnawatunza na, na kuwalinda vipi? Kila unapokwenda risala ya Bibi Zainab iko katika shingo yako. Uwe Zainab katika zama zako, usimamie maadili, ufikie mahala ulee wanaume na waume. Unapokuwa na mume, mlee mtengeneze. Mwanamke shujaa imara madhubuti ni yule anayemtengeneza mwanaume, hata kama mwanaume yule ni mumewe. Wanawake wangapi wamewafanya wanaume walevi waume walevi, walevi wakaacha ulevi wanaume wasioswali wakaswali, wenye vinywa vichafu wakaweza kutengeneza vinywa vyao. Wewe ni kiongozi wa mwanaume kabla hujawa kiongozi wa mwanamke. Katutengenezee wanaume, mtuletee watoto ambao watakuwa ni wanafunzi wa Bibi Zainab, na unaweza sinyie, ndio mlotubeba mkatunyonyesha, na wakati mnatunyonyesha sinyie mlikuwa mnatupangusa kichwa na kututoa matongotongo. Haya, mwanaume gani amefanya hayo? Anakushindaje mwanaume ambaye amepakatwa katika mapaja ya mwanamke, akanyonyeshwa, akafutwa matongotongo, akapapaswa kichwa chake, akabebwa mgongoni? Hao ndio wanaume hao, kawatengenezeni, wawekeni katika mstari kama walivyofanya wanawake watukufu katika historia. Hilo litajenga heshima, itawajengea heshima na litarudisha heshima ya mwanamke katika jamii. Alhasan al Basri anasema kuhusu Bibi Fatima alayha salam, anasema wa ma kana fi hadhihi lummati abad min Fatima, hapajawahi kuwepo katika umma huu mtu ambaye ni mwingi wa ibada kama Fatima. Kakithirisheni ibada. Fatima si kigezo tu kwa wanawake, kwa wanawake na wanaume. Lakini dunia tuliokuwa nayo leo hii, tuna tatizo kubwa wanawake wanavunja nyumba zao kwa ndimi zao. Ulimi, ulimi, ulimi unajeruhi sana. Ulimi ni silaha kubwa, kaitengenezeni hiyo silaha iwe ni silaha ya Ahlul Bait, isiwe ni dhidi ya Ahlul Bait. Kila unapoharibu mambo kinyume na Uislamu, unawaua Ahlul Bait, kawahuisheni Ahlul Bait. Mwanamke kama ambavyo mwanaume, vile vile, unaweza ukawa wewe unaonekana mdhaifu, mwili wako ni nyororo, laini, dhaifu, umeumbwa katika maumbile hayo, ukilinganisha na mwanaume. Lakini wanawake wa sasa hivi wana ulimi mkali kupita maelezo, mwanaume afui dafu. Ulimi huu unaweza ukatengeneza mambo au kuharibu mambo. Hakikisheni kesho mna nyumba zenu. Chunga ulimi, chunga unachokisema, muwe na adabu za kuzungumza. Subiri anayesema mpaka amalize, usiwe na sauti ya juu kuliko mume, kuliko wanaume. Kila unapokuwa mwanamke zaidi ndio unakuwa na nguvu zaidi kwa mwanaume Leo ni Ijumaa tarehe 8 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 22 Januari mwaka 2021 Miladia. Siku kama ya leo miaka 460 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 22 Januari mwaka 1561, alizaliwa mwanafalsafa na mtaalamu wa hisabati wa Uingereza, Francis Bacon. Awali Bacon alijishughulisha na masuala ya kisiasa na baadaye alikamatwa na kufungwa jela baada ya kupatikana na hatia ya kula rushwa. Kipindi cha kufungwa jela kilikuwa fursa mwafaka kwa Francis Bacon kudhihirisha kipawa chake. Mwanafalsafa huyo alitoa mchango mkubwa katika kueneza sayansi asili huko nchini Uingereza na kuhuisha sayansi na falsafa barani Ulaya. Bacon ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile cha New Atlantis msomi huyo wa Uingereza alifariki dunia mwaka 1626. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayid Abdul Husein Sharafuddin Amili, alim na msomi mkubwa wa Kiislamu. Ayatullah Sharafuddin alizaliwa mwaka 1290 Hijria, huko Kadhimin, moja kati ya miji ya Iraq. Alielekea Jabal Amil nchini Lebanon baada ya kuhitimu masomo yake na kuanza kujishughulisha na harakati za Kiislamu. Msomi huyo mkubwa ametoa huduma za thamani kubwa kwa ulimwengu wa Kiislamu na daima alikuwa akisisitiza swala la umoja baina ya Waislamu. Ayatullah Sayid Abdul Hussein Sharafuddin ameandika vitabu na risala nyingi ili kufikia lengo hilo. Na siku kama ya leo, miaka 42 iliyopita, inayosadifiana na tarehe tatu Bahman 1357 Hijria Shamsia, wakati ukikaribia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, iliundwa kamati kuu ya uratibu wa mapinduzi yenye lengo la kuzuia ghasia, machafuko na kujitokeza mpasuko kati ya safu ya wanamapinduzi. Kamati hiyo iliwataka wafanyakazi, wakulima, vibarua na wananchi kwa ujumla kuendeleza migomo na maandamano hadi pale utakapopatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Alikuwa ni Hussein Hassan huyo, na makala hiyo ya leo katika historia, na kabla ya hapo alikuwa Shekh Abdurazaq Amiri Juma wa Arusha, Tanzania, na mawaidha maalum Kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikia muhtasari wa habari za ulimwengu. Catherine Ashton, mkuu wa zamani wa sera za kigeni ya Umoja wa Ulaya, amesema katika makala pamoja na Chuck Hagel, waziri wa zamani wa ulinzi wa Marekani, kwamba Washington inapaswa kurejea katika makubaliano ya nyuklia ya JCPOA na kwamba baada ya Irani kupata ushindi dhidi ya Trump haitasalimu amri. Serikali ya Uingereza imepiga marufuku abiria kutoka Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuingia katika nchi hiyo ya bara la Ulaya, kama moja ya njia za kuzuia maambukizi ya aina mpya ya virusi vya korona. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Uingereza ameitembelea Sudani katika safari iliyotajwa kuwa ya aina yake kwa afisa huyo wa ngazi za juu wa nchi hiyo ya Ulaya, ikiwa imepita zaidi ya mwongo mmoja na Zimbabwe imetangaza siku tatu za ibada na maombi ya kitaifa ili kumwomba Mwenyezi Mungu alinusuru taifa hilo na janga la korona, ambalo hadi sasa limechukua roho za mawaziri kadhaa wa nchi hiyo. Mpenzi msikilizaji, muktasari huu wa habari za dunia ndio unaotuhitimishia matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuwageni nikikutakieni mchana mwema. Asanteni na kwaherini. Na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.