Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Tuljumwa. Aya ya tisa hadi ya mwisho. Kwa jina la Allah mwingi wa rehma, mwenye kurehemu. Enyi mlioamini, kukiadhiniwa kwa ajili ya sala siku ya Ijumaa, nendeni upesi kumtaja Mwenyezi Mungu na acheni biashara. Kufanya hivi ni bora kwenu ikiwa mnajua. Na itakapomalizika sala, tawanyikeni katika ardhi, mtafute fadhila za Mwenyezi Mungu na mkumbukeni Mwenyezi Mungu kwa wingi ili msipate kufanya mabaya na ili mpate kufaulu. Na wanapoiona biashara au mchezo wanavikimbilia hivyo, wakakuacha umesimama peke yako pamoja na watu wachache kabisa wasiofuata hayo. Sema, yaliyoko kwa Mwenyezi Mungu ni bora kuliko mchezo na biashara. Na Mwenyezi Mungu ni mbora wa kuruzuku. Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Teheran idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bendera ni nayekukaribisheni asubuhi katika matangazo haya ya redio Teheran kutoka hapa jijini Teheran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday.com/sw. Tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 100.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 vile, Singida huko nchini Tanzania. Barua pepe yetu au email ni Swahili radio at irib.ir. Nambari yetu ya WhatsApp humo studioni anza na jumlisha kisha 98903506548 Saba, mpenzi msikilizaji, leo ni Jumaa tarehe nane mfunguo tisa Jumadi Thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe ishirini na mbili Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladi. Asubuhi tutakuwa na taarifa ya habari za ulimwengu, ripoti pamoja na uchambuzi wa kisiasa utakaofuatiwa na kipindi cha Iran juma hili, udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki, mawaidha maalum itakaoletwa kwenu na Dakta Abdurazaq Amiri Juma wa Arusha, Tanzania, akizungumzia nafasi ya mwanamke katika Qurani. Makala leo katika historia pia nam. Imetimia saa mbili na nusu asubuhi hapa Tehran, mbili kamili asubuhi huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Umoja wa Mataifa wasema wazee wakimbizi laki tano wako katika hatari ya kuambukizwa korona barani Afrika. Ethiopia yapokea vizuri juhudi za kupunguza ugomvi kati yake na Sudan. Na mripuko wa Iraqi, muungano wa Daulatulqanun wataka kuangaliwa upya mikakati ya ulinzi nchini Iraqi. Na sasa ni habari kamili. New York, shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limeonya kuwa zaidi ya wazee laki tano barani Afrika wako katika hatari ya kupata virusi vya korona au COVID 19 endapo hatua madhubuti hazitachukuliwa sasa na wadau wote kuwalinda wazee hao, kwa mujibu wa shirika la UNHCR wengi wa wazee hawa wakimbizi hawana fursa za kutosha za kupata huduma za msingi kama maji, afya na vifaa vya usafi na kujisafisha, hali inayoweka hatarini zaidi, na hivyo wanahitaji msaada wa haraka kuweza kuwalinda dhidi ya janga la virusi vya korona ambalo hadi sasa limeshaua zaidi ya watu milioni mbili kote duniani. Kadhalika, shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limeongeza kuwa barani Afrika wazee wanathaminiwa na jamii zao, na wengi ni babu, bibi, mama, baba, wajomba na shangazi katika jamii hizo, na wanaleta furaha, upendo, hekima na busara zinazotegemewa na wengi Tehran. Msaidizi maalum wa spika wa majilisi ya ushauri ya Kiislamu, yaani bunge la Iran katika masuala ya kimataifa amegusia kuingia madarakani serikali mpya nchini Marekani, na huku akisisitiza kwamba hivi sasa mapatano ya JCPOA yamebakia jina tu, amesema kipimo cha wananchi wa Iran ni vitendo vya viongozi wapya huko White House. Husein Amir Abdullahian ameandika hayo katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter na kukumbusha kuwa Donald Trump ameonyesha hadharani sura ya ugaidi wa kiserikali ya ikulu ya Marekani, White House, na hivi sasa wapangaji wapya wa jengo hilo ni Biden na Harris. Aidha, amesema lililo muhimu ni vitendo, si maneno na kwamba kuondolewa uadui uh, wa kihistoria wa Marekani dhidi ya Teherani pamoja na vikwazo vya kidhuluma dhidi ya taifa hili la Kiislamu ndicho kipimo cha wananchi wa taifa kubwa la Iran katika kutathmini ukweli wa wapangaji hao wapya wa White House. Siku tatu baada ya mji mkuu wa Rwanda, Kigali, kuwekwa katika zuio la wakazi wake kukaa nyumbani, baadhi ya wananchi wameonekana kukaidi mito hiyo ya polisi, na wameonya vikosi vya usalama vimeonya kuwachukulia hatua kali ikiwa wataendelea kufanya hivyo. Silvanus karemera na taarifa zaidi akiripoti kutoka Kigali. Pamoja na hatua hiyo iliyochukuliwa siku ya Jumatatu wiki hii, hali ya mji mkuu wa Rwanda, Kigali, kwa sasa haijabadilika sana kutokana na kwamba kwa baadhi ya sehemu wananchi wameonekana kuendelea kufanya vishughuli vyao vidogo vidogo, licha ya serikali kuweka marufuku ya kutetembea isipokuwa tu kwa wale wenye kazi inayoeleweka, tena na wao baada ya kupata vibali maalumu kutoka kwa ngazi zinazohusika. Baadhi ya wananchi wametoa maoni haya. Nadhani no, no, no, no, no. Nadhani ni ukaidi tu kwa baadhi ya watu. Nadhani inatokana na kudharau ugonjwa huu wakidhani kwamba hauuwi au hata kukaidi tu miito ya serikali. Lakini kimsingi, nadhani ni vema watu wajue kwamba hili ni janga na ni lazima watu waliepuke. Nimeshuhudia watu wote wakiwaeleza maaskari polisi kwamba wametoka nje kwa sababu ya kwenda kuhemea. Yani ni kana kwamba watu hawajatambua kwamba tayari kuna hili zuio la kuwataka kukaa ndani. Wengine wanasema wanakwenda kudai pesa kwa wenzao, huku wakijiendea kwenye shughuli zao wenyewe, kama vile hawajali. Hakuna asiyeogopa janga hili, lakini pia tatizo la kukaa ndani bila chakula cha watoto na mahitaji mengine ni shida. Nadhani ndiyo sababu wengi tunatoka ndani lakini siku ya leo serikali imeanza wakati mwingine wa kutoa vyakula na mahitaji mengine ya msingi kwa baadhi ya watu ambao shughuli zao ziliathiriwa pakubwa na zuio hilo. Hata hivyo, msemaji wa jeshi la polisi nchini Rwanda, kamishina wa polisi John Bosco Kabera ameonya kuchukua hatua kali kwa wale wote watakaoendelea kukaidi miito hiyo. Hii ni kazi ambayo tutaendelea kuifanya siku zote, tutaendelea kuwakamata watu na kuwashauri kwa ushirikiano na ngazi nyingine lakini wengi ni kana kwamba hawaogopi janga hili ingawaje, kuna idadi ya watu wengine wengi ambao wanaendelea kuheshimu maagizo yanayotolewa na, na polisi. Hili ni zuia ambalo litadumu kwa muda wa wiki mbili, na baada ya hapo serikali itatoa mwelekeo mwingine. Mji wa Kigali mpaka sasa unaendelea kuongoza kwa kuwa na maambukizi mengi kuliko mikoa mingine. Wakati haya yakijiri, serikali jana ilipokea shehena ya madawa yanayopunguza makali ya corona kwa wagonjwa walio mahututi mahospitalini. Hadi tukiingia hewani, taasisi ya tiba nchini Rwanda RBC ilikuwa imetangaza kwamba mapema mwezi wa pili, au kabla ya hapo, Rwanda itaanza kutoa chanjo ya virusi vya korona baada ya kupokea shehena ya chanjo hizo. Silvanus Karimera, Edteran, Kigali. Shukran sana Silvanus Karimira kutoka hapo Kigali, Rwanda. Tukitoka Rwanda tunaelekea huko Adis Ababa. Wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imetangaza kuwa Addis Ababa inakaribisha na imepokea vizuri juhudi za kupunguza ugomvi na mvutano pamoja na wasiwasi kati yake na jirani yake Sudan. Mtandao wa habari wa Anashira umenukuu taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia ikisema kuwa Adis Ababa itaendelea na juhudi zake za kuleta amani na utulivu kati yake na Sudan. Aidha, taarifa hiyo imesema wananchi wa nchi mbili za Ethiopia na Sudani ni ndugu na udugu wao ni wajadi wa kale na wakidamu ambao hauwezi kuvunjika. Muungano wa Daulatul Qanun umelaani vikali miripuko ya kigaidi iliyotokea jana katika mji mkuu wa Iraqi, Baghdad, na kutaka kuangaliwa upya mipango na mikakati ya kulinda usalama wa maeneo yote ya nchi hiyo ya Kiarabu. Haya imeripotiwa na televisheni ya Mayadin ambayo imenukuu muungano huo ukisisitiza kuwa matukio ya kigaidi ya jana Alhamisi kwa mara nyingine tena yameonyesha kwamba kuna udharura wa kuangaliwa upya mipango na mikakati ya ulinzi pamoja na kuwasaka magaidi wote wanaowakosesha amani wananchi wa Iraq. Aidha, muungano huo umeataka makundi yote ya kisiasa nchini Iraq kuungana na kushirikiana katika kupambana na janga la ugaidi nchini humo. Na takwimu mpya za vifo vya COVID-19 iliyotolewa na chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani zinaonyesha kuwa idadi ya wananchi wa nchi hiyo waliofariki dunia kwa korona imepindukia ya wanajeshi wa Marekani waliouawa katika vita vya pili vya dunia. Shirika la habari la Ufaransa limeripoti habari hiyo na kuongeza kuwa idadi ya watu waliokufa kwa korona katika kipindi cha masaa 24 n na nayo imevunja rekodi ya zamani iliyowekwa pia na Marekani. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Wamarekani waliopoteza maisha kwa ugonjwa wa COVID-19 katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita, ahadi wakati inatangazwa habari hiyo walikuwa ni 4271 na, na kupiku rekodi ya huko nyuma. Marekani wote waliokufa kwa korona hadi sasa wamefikia wa laki 415894 huku uchunguzi ukionyesha kuwa hali ya ugonjwa huo nchini Marekani inazidi kuwa mbaya siku baada ya siku. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu. Nam mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo habari za ulimwengu hufuata usasa, ni uchambuzi wetu wa kisiasa ambao utatupia jicho kukaribisha Iran wito wa kufanyika mazungumzo kwa ajili ya kuleta amani na maelewano katika eneo. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran siku zote imekuwa ikisisitiza udharura wa kufanyika mazungumzo na kuheshimiana mataifa ya eneo la Asia Magharibi na hasa Ghuba Wajemi, na kutangaza wazi hamu yake ya kutaka kuwa na uhusiano mzuri na wa kimantiki na majirani zake wote. Akizungumzia suala hilo siku ya Jumanne, Muhammad Jawad Dharif, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, alisisitiza tena jambo hilo kupitia ujumbe wa Twitter na kukaribisha pendekezo lililotolewa na waziri mwenzake wa mambo ya nje wa Qatar la kutaka kuwepo mazungumzo kati ya Iran na nchi za Kiarabu za kusini mwa Ghuba ya Uajemi. Hivi karibuni, waziri wa mambo ya nje wa Qatar alisema kuwa nchi yake iko tayari kuwa mpatanishi kwa ajili ya kufanyika kikao baina ya nchi wanachama baraza la ushirikiano la ghuba wajemi na jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya hapo pia, Iran tayari ilikuwa imezitaka nchi za eneo kushiriki katika mazungumzo na kujiunga na muungano wa kieneo kwa ajili ya amani. Akizungumza katika kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili na kumi na tisa, Rais Hassan Rohani wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alizitaka nchi zote ambazo zinazohusika na masuala ya Ghuba ya Uajemi na Lango la Hormozi kujiunga na Muungano wa Matumaini, yaani ubunifu wa amani ya Hormozi. Muungano huo umejengeka katika misingi kadhaa muhimu kama vile kuheshimiwa tawala na ardhi za mataifa, kutatuliwa kwa amani itilafu zote na kufungamana na misingi miwili muhimu ya kutochokoza na kutoingilia masuala ndani ya nchi nyingine. Ujumbe wa Twitter wa waziri wa mambo ya nje wa Iran bila shaka unathibitisha kwa mara nyingine tena kwamba Iran inalipa umuhimu mkubwa suala la nchi za eneo kujidhaminia zenyewe usalama wao wa Ghuba Wajemi. Abdullah bin Saleh Baabud, mtafiti wa uhusiano wa kimataifa, anasema kuhusiana na suala hilo kwamba mazungumzo na ushirikiano wa Iran na nchi za kiarabu za ghuba wa wajemi unaweza kuleta amani na uthabiti katika eneo na hivyo kupunguza kwa kiwango kikubwa uwepo wa wageni na mashindano ya silaha katika eneo. Ni wazi kuwa kulinda usalama wa eneo hawakuhitaji uwepo wa wageni wala mashindano makubwa ya silaha. Bila shaka fikira ya ushirikiano katika hatima ya pamoja ni suala linalohitajia nia njema na kujiepusha na tuhuma na madai yasiyo na msingi wowote wa. Hii ni Redio Teheran. Mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Iran juma hili. Amjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na Rais Hasan Ruhani asema iwapo Marekani itarejea katika mkondo wa sheria jibu la Iran litakuwa chanya; waziri wa mambo ya nje wa Iran asema Trump ametupwa katika jaa la taka za historia; jina la shahidi Suleimani litang'ara na mkuu wa kamandi ya vikosi vya ulinzi vya Iran asema Marekani inaogopa uwezo wa kiulinzi wa Iran. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Jumatano, ambayo ilikuwa ni siku ya kufikia ukomo wa utawala wa Donald Trump, mji mkuu wa nchi hiyo Washington DC uliogeuzwa kuwa kambi ya kijeshi katika siku ya kuapishwa rais mpya wa nchi hiyo. Akizungumza Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri, rais Ruhani amekutaja kutengwa kisiasa Marekani kuwa ni urithi aliyoubakisha Trump na kuongeza kuwa hii leo Marekani imesalia peke yake katika taasisi za kimataifa, katika kadhia ya Palestina, mapatano ya JCPOA na masuala mengine ya kimataifa, kutokana na sera mbovu za Trump katika siasa zake za nje. Rais Ruhani ameeleza kuwa jamii ya Marekani E, kugawanyika katika kambi mbili ni matunda ya urithi wa Trump na kueleza kuwa katika kipindi chote cha uongozi wake wa miaka minne, Trump hajakuwa na mafanikio yoyote gairi ya kutenda dhuluma, ufisadi na kuwasababishia matatizo na masaibu mbalimbali wa e, wananchi wake na ulimwengu mzima. Rais wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria pia ugaidi wa kiserikali wa Marekani na kueleza kuwa rais huyo wa Marekani alitamka wazi kwamba amemuua kamanda mmoja wa kijeshi wa ngazi za juu ambaye alikuwa ziarani katika nchi fulani. Rais Ruhani amesema kuwa kwa kutekeleza mauaji hayo, Marekani ilidhihirisha namna ilivyo mhimili wa ugaidi wa kiserikali duniani. Akiendelea na hotuba yake mbele ya kikao cha baraza la mawaziri, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema kuwa taifa la Iran na nchi nyingine za dunia zimebainikiwa e, ukweli huu kwamba siasa za ugaidi wa kiuchumi na mashinikizo ya kiwango cha juu zimegonga mwamba kwa asilimia mia moja kuhusu Marekani kurejea katika mapatano ya nuklia ya kimataifa ya JCPOA. Rais Ruhani amesema tarajio letu kwa wale waliochukua hatamu za uongozi katika ikulu ya White House ni kuwa warejee katika sheria, warejee katika utekelezwaji wa ahadi zao. Pia iwapo wataweza, wajitahidi kusafisha uchafu wa miaka minne iliyopita. Baadhi ya uchafu uliowachwa utabakia katika historia na hauwezi kuondolewa. Iwapo watarejea katika mkondo wa sheria, jibu letu litakuwa chanya. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Mohammad Jawad Zarif amesema rais aliyeondoka wa Marekani ametupwa katika jaa la taka za historia, katika ujumbe aliouandika katika ukurasa wake wa Twitter. Siku ya Jumatano, Zarifa aliashiria jinai zilizotendwa na rais aliyeondoka madarakani wa Marekani, Donald Trump na waziri wake wa mambo ya nje Mike Pompeo, hasa mauaji ya kigaidi ya shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, na kusema Trump, Pompeo na wenzao wamefedheheka na wametupwa katika jaa la taka za historia. Zarifa aliongeza kuwa kitakachobaki na kunawiri ni kumbukumbu kumbu ya jenerali Suleimani na maelfu ya wengine ambao waliuawa na kujeruhiwa au kunyimwa matibabu na chakula na utawala wa Trump kupitia ugaidi wa kiserikali na kiuchumi na jinai dhidi ya binadamu za utawala huo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alimaliza ah, ujumbe wake wa Twitter kwa kueleza matumaini yake kuwa pengine watawala wapya nchini Marekani watapata funzo na ibra kutokana na hatima iliyomkumba Trump na wenzake. Kauli hiyo ya Zarif ilikuja tu punde baada ya mhula wa utawala wa Trump kufika ukingoni Jumatano 20 Januari na Joe Biden kuapishwa kama rais wa 46 wa Marekani. Katika kipindi cha utawala wa miaka minne wa Trump, mtawala huyo mwenye utata alichukua hatua ya kigaidi ya kumuua shahidi Kasim Suleimani na wenzake aliokuwa ameandamana nao mwezi Januari mwaka jana mjini Baghdad, Iraq. Pompeo alijigamba kuwa alihusika katika maamuzi hayo ya Trump ya kumuua kigaidi kamanda shahidi Suleimani. Wakati huo huo, Iran imetangaza kumwekea vikwazo rais huyo aliyeondoka wa Marekani Donald Trump na waziri wake wa mambo ya nje pamoja na maafisa wengine wa utawala huo ulioondoka, kutokana na kuhusika kwao katika ugaidi na hatua zilizo dhidi ya binadamu walizozichukua dhidi ya Iran na raia wake. Wiki hii mkuu wa kamandi ya vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema harakati na mienendo ya Marekani katika eneo la Ishia magharibi haina thamani yoyote ya kioperesheni na badala yake inaonyesha wazi namna dola hilo la kibeberu linavyotiwa kiwewe na uwezo mkubwa wa kujihami wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Brigedia Jenerali Muhamad Baqiria aliashiria uwepo wa ndege za kivita za Marekani aina ya B52 katika eneo la Asia Magharibi na kueleza bayana kuwa katika hali ambayo vikosi vya ulinzi vya Iran vinafahamu kuwa maadui hawawezi kuchukua hatua yoyote kutokana na uwezo wa kiulinzi wa Iran, lakini vipo macho na vimejiandaa kikamilifu kujibu chokochoko zozote zile za adui. Bakaria alieleza bayana kuwa katika kipindi cha siku ishirini zilizopita majeshi ya Iran yamedhihirisha utaarifu wa taifa hili katika kulinda mamlaka na masilahi yake kwa kufanya majaribio kwa mafanikio makombora ya balistiki ya kutoka ardhini hadi angani. Akifafanua zaidi kuhusu hatua za kijeshi ambazo maadui wanachukua dhidi ya Iran, Meja Jenerali Bagheri alisema majmu jumla ya hatua ambazo adui amechukua na kuzitaja kuwa ni kuonyesha nguvu, ni ishara kuwa ameingiwa na hofu kuhusu uwezo wa kijeshi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ingawa majeshi ya Iran yanafahamu kuwa adui hathubutu kuchukua hatua za kijeshi, lakini yako katika hali ya juu kabisa ya utaarifu. Katika kipindi cha siku ishirini zilizopita tumefanya mazoezi zaidi ya mara kumi katika anga, nchi kavu na baharini na tutaendelea kufanya mazoezi hayo ambayo ni dhihirisho la kilele cha utaarifu wa majeshi ya Iran kwa ajili ya kuilinda nchi. <coughs> Na wiki hii spika wa bunge la Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametahadharisha kuhusiana na njama za Marekani na utawala haramu wa Israeli za kuyagawa mataifa ya Kiislamu katika eneo la Asia ya Magharibi. Dkt Muhammad Bakir Kalibaf aliyesema hayo katika mkutano uliofanywa wiki hii kwa njia ya mawasiliano ya intaneti na wakuu wa kamisheni za usalama wa taifa na siasa za kigeni za mabunge ya nchi zinazoiunga mkono Palestina na kubainisha kwamba kinachofuatiliwa na Marekani na wazayuni ni kuwafukuzwa Wapalestina kutoka katika ardhi za mababu zao na kubomoa msikiti wa Al Aksa. Maspika na wawakilishi wa mabunge kutoka Uturuki, Indonesia, Yemen, Pakistan, Algeria, Afghanistan, Qatar, Tunisia, Lebnan, Bolivia, Venezuela, Iraq, Siria, Afrika Kusini na Palestina walishiriki katika mkutano huo. Katika hotuba yake, spika wa bunge la Iran alisema kukombolewa Kuds tukufu ni kadhia muhimu mno katika uh, jamhuri ya kiislami ya Iran na kwamba Waislamu wanapaswa kukiunga mkono kibla chao cha kwanza, yaani Masjidul Akswa, hasa kwa kuzingatia kuwa ni moja ya vitambulisho vya pamoja vya kidini vya Waislamu. Spika wa bunge la Iran ameeleza pia kuwa adui amekuwa akifanya njama kupitia vikwazo, hatua za upande mmoja na vitisho na ubabe, kwa ajili ya kutoa pigo dhidi ya umoja wa Kiislamu. Spika Kalibaf aidha amefafanua kuhusu njama hizo za utawala wa kizayuni wa Israeli na na Marekani dhidi ya nchi za Kiislamu na kusema, mrengo wa Marekani na Kizayuni unapanga njama za kuzigawa nchi za Kiislamu vipande vipande. Mpango huo unaanza kwa kuatimua Palestina kutoka katika aridhi zao za jadi sambamba na kuyahudisha na kuuharibu msikiti wa Alakswa. Iwapo ulimwengu wa Kiislamu hautazingatia njama hii na kuzuia ya utekelezwaji wake, basi hatua ya pili itakayofuata ni kuzigawa vipande vipande nchi za Kiislamu. Nam, wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya spika wa majlisi ya ushauri wa Kiislamu, bunge la Iran, Muhammad Baqir Qalibaf, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Nam, tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo. Karibuni sasa kuregea sikio udondozi wa baadhi tu ya matoleo leo magazeti ya Afrika Mashariki. Dira ya macho yetu magazetini Ijumaa ya leo tarehe ya 22 Januari inaanzia huko nchini Tanzania. Gazeti la Mwananchi limeandika maumivu ya mafuta, wafanyabiashara mama ntilie washusha makali kwa wananchi, chipsi zege bei juu Serikali yafafanua meli zikishusha mafuta da. Viongozi wa dini wafunguka kuongezeka mauaji wa ndani ya familia. TBS kukusanya mabilioni ukaguzi wa magari nchini. Mbunge afariki, Magufuli na wabunge wamlilia. Na katika ukurasa wa mawaidha ya Ijumaa utapata makala inayozungumzia mambo yanayobatilisha swala kwa waumini wa dini ya Kiislamu. Gazeti la Nipashe Mwanga wa Jamii limeandika bweni lililochomwa moto mwaka 2018 laungua tena, wanafunzi mbaroni. Joe Biden, rais mpya wa Marekani, aahidi demokrasia, ushirikiano na utu. Na ripoti maalum yasema waja wazito wapimwa juu ya meza, uzito wa watoto kwenye mti. Mwalimu jela miaka 30 kwa kumbaka mwanafunzi ya mbunge afariki dunia, Magufuli ya mlilia na operesheni ya dc ya nasa shehena bidhaa bandia. Habari Leo, gwiji la habari Tanzania, kwa upande wake limezipa kipaumbele habari zisemazo vinara wa mapato ni Dar es Salaam, Dodoma na Mwanza. Rais Magufuli atoa pole kifo cha mbunge Umbula. Rais wa Zanzibar na mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi ataja matunda ya serikali ya umoja wa kitaifa Zanzibar. Na waziri mkuu Majaliwa asema tunataka kurejesha heshima ya mkoa wa Tanga. Baadhi ya habari katika gazeti la Majira zinasema sababu za ukaguzi magari kufanyika nchini za tajwa. Mbunge viti maalum CCM afariki dunia. Serikali yaagiza kodi tozo za mkonge kufanyiwa mapito na NBNMB, benki hiyo yaahidi neema wadau zao la mkonge. Mbele waziri mkuu Majaliwa, hayo yakiwa ni ya Tanzania. Ama huko nchini Kenya, Habari ya kutoonekana majina mashuhuri yakiwemo ya Rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga katika orodha wa Kenya waliunga mkono ripoti ya maridhiano ya BBI iliyotolewa na tume ya uchaguzi na mipaka IEBC imegonga vichwa vya habari katika matoleo leo magazeti ya nchi hiyo. Taifa Leo limeipa kipaumbele habari hiyo kwa kichwa cha maneno kisemacho, BBI saini za Uhuru na Raila zatupwa majina ya vigogo wengine walio mstari wa mbele kupigia debe BBI pia yakosekana kwenye orodha hiyo. Baadhi ya habari nyingine katika gazeti hili zinasema hofu ya tanda, aina mpya ya Covid ikipatikana nchini Kenya, mbunge anaswa kuhusu mapigano Kapedo, ka wapinzani tabani baada ya Ruto kuidhinishwa na wazee. Aidha, katika ukurasa wa habari za kimataifa, Taifa Leo limeandika Biden abadilisha sheria za Trump zenye utata. Gazeti dada la Daily Nation limeakisi kwa mapana na marefu sakata la kukosekana saini za wanasiasa mashuhuri katika orodha maridhiano ya BBI. Limeandika rais Uhuru Kenyatta na Raila ni miongoni mwa majina hayo. Aidha, kuna majina mengine ambayo hayaonekani kama Musalia Mudavadi, kiongozi wa chama cha ANC katibu mkuu wa muungano wa vyama vya wafanyakazi Francis Atuoli na mwenyekiti wa chama cha KANU Gideon Moi. Gazeti la Star kwa upande wake, mbali na habari nyingine, limeakisi takwimu za vifo na maambukizo ya virusi vya korona kwa kuandika Kenya jana ilisajili kesi mpya 186 na vifo vitatu vya COVID-19 katika kipindi cha masaa 28 yaliyopita. Nahitimishia huko nchini Uganda na ukurasa mkuu wa gazeti la Daily Monitor umeakisi uchaguzi wa mamea na mabaraza miji mbalimbali ya nchi hiyo uliofanyika siku ya Jumatano, limeakisi habari hiyo kwa kutoa orodha ndefu ya washindi wa uchaguzi huo, akiwemo mea wa jiji la Kampala Elias Lukwago aliyefanikiwa kutetea nafasi yake. Gazeti hili limeakisi taarifa Umoja Ulaya inayoelezea wasiwasi wake kuhusiana na kuendelea vitendo vya unyanyasaji na ukandamizaji dhidi ya upinzani na baadhi ya wanaharakati wa masuala ya kijamii kufuatia uchaguzi wa rais uliofanyika juma lililopita, ambapo makazi ya mgombea wa upinzani Bobi Wine yangali yamezingirwa na vikosi vya usalama huku akiwa amezuiwa kutoka nje. Katika habari nyingine, Daily Monitor limeandika mahakama kuu ya Kampala imetangaza tarehe 25 Januari kuwa siku ya kutoa uamuzi wa wake kuhusiana na sakata la kiongozi wa upinzani Bobi Wine na mkewe wanaotaka kuachiliwa huru bila masharti kutoka katika kifungo cha nyumbani ambapo makazi yao amezingirwa na vikosi vya usalama kwa wiki moja sasa. Kuhusiana na habari hiyo New Vision limeandika, polisi yaruhusu mawakili kuonana na, na Bobi Wine, huku ikieleza pia kwamba imeruhusu chakula kupelekwa katika makazi ya kiongozi huyo wa upinzani. Hii ni redio Tehran, na mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ambapo tunasonga mbele na matangazo yetu asubuhi ya leo, nikitupia jicho baadhi ya maoni ya wa wasikilizaji wetu. Juma Ja Sagayo, Mosoma, Mara, Tanzania, anasema dunia imechafuka kwa maradhi ya korona, cha ajabu na kutoa funzo kwetu, chanjo iliyokuja Afrika ni ishirini na tano kwa mujibu wa shirika la afya duniani. Hawa wazee wakimbizi, nani atawaona? labda ni Juma Sagai huyo yupo Musoma uh, huko nchini Tanzania. Asante sana kwa kuendelea kututegea sikio. Abdullah Ali Makajura anasema asante sana Radio Tehran. Mustafa Isa wa Mwandiga Mgera B, Kigoma Tanzania anasema naisikiliza Radio Tehran muda huu nikiwa mali kijijini, kijiji kilichopo Korogwe mkoani Tanga. Asante sana Mustafa kwa kuendelea kututegea sikio. Anajiita Mustafa Shirazi, huyo mmoja wa wasikilizaji wa redio Tehran wanaofuatilia kwa karibu kabisa matangazo yetu. Ali Muhsin wa Morogoro, Tanzania, anasema poleni sana wananchi wa bara la Afrika, hasa wazee kutokana na hatari inayokukabilini ya kukabiliwa na janga la Covid 19. Asante sana kutoka hapo Morogoro, Tanzania. yanaletwa kwenu na Sheikh Abdurrazaq Amir Juma wa Arusha, Tanzania. Hapa Sheikh Abdurrazaq anazungumzia wanawake waliotoa mchango mkubwa katika kumjenga na kumhami Nabiyullahi Musa alayhi ssalam. Karibuni kumsikiliza. Tumtazame Nabii Musa peke yake, Nabii Musa peke yake. Na nyie mmesoma Quran mpaka amefikia mahala sasa, anapewa utume. Hebu tizamini, ni wanawake wangapi waliochangia kumtengeneza Musa? Qurani inatufunza sio idadi ya wanawake. Je, mmewahi kusikia habari za baba yake Musa, na alimwandaje Musa akafikia kuwa ndio Musa huyo mnamjua? Hakuna habari zake, bali hata kaka yake Harun alipoachiwa tu jukumu la Musa, pia ilibidi Musa aje baadaye na mvute ndevu zake, na hakuwa ni msaada, ila kwa maombi ya Musa mwenyewe kwa Mungu kwamba afanye kuwa ni msaada. ili asiuawe na Firauni. Hizo jitihada muka zitambua kumzaa, kamzaa, lakini hakutosheka kumzaa, namna alivyodhibiti na kulinda uhai wake. Kisha mwanamke wa pili alikuwa ni binti dada yake, idh qalat li ukhtihi qussihi. Mama yake Musa alipomwambia ukhti yake Musa, fatilia athari zake, qussihi, alqissa ittiba'u al-athar, fatilia athari zake lile sanduku na mna linavyokwenda katika maji lifatilie uone litaishia. wape fabasurat bihi an junbin wahum la yashurun, akawa anakwenda pembezoni pembezoni, na wao hawahisi. faltaafahu alu firauna liyakuna lahum duwan wa hazana, watu wa Firaun wakamwokota Musa, akajitokeza dada yake anapambana kumlinda Musa na uhai wake Hal adullukum ala ahli baiti yakfulunahu wa hum lahu nasihun. Akafanya jitihada za kumtoa Musa katika mikono ya Firaun, akamrejesha kwa mama yake, faradannahu ila ummihi kaytaqarra ainuha wala tahzan walitalama anna wa'da Allahi haqq. Tukamrejesha kwa mama yake. Kazi ya mwanamke wa pili kumtengeneza Musa imekwisha, sio? lakini kabla ya dada yake wasaidizi wa Firaun si wametaka kumuua Musa, mama mtukufu mwenye cheo Asia alisemaje? la taqtuluhu, Msimuue. asa an yanfa'ana au natakhidhahu waladan wa hum la yash'urun msimuue, huyu anaweza kutufaa baadaye au tutamfanya ni mtoto wetu huyu, ile hali wenyewe wenye, wenye mtoto wao hawajui. Na yule mama alikufa shahidi katika kumwandaa na kumtengeneza Musa, hivi wamekwisha, wamekwisha. Musa akishampiga, aliyempiga, akishakimbia mji wa Misri kaenda Madian, hana pa wa kumsaidia eh, ni mgeni katika mji, si ndio? Hana pa kwenda. Akaja binti mmoja katika mabinti wa Shueibi, anakuja kwa mwendo wa haya. Akamwambia nini Musa? Inna abi yadoroka liajziaka ajra masakaita lana, baba yetu anakuita ili akulipe ujira wa kule kutunyeshea mifugo yetu. Huyu ni mwanamke wangapi katika kumwandaa Musa na kumtetea? Wanne. Hawa ndio wanawake walomtengeneza nabii mpaka kuwa vile alivyofikia. Bado hajawa mtume. Anafika anaambiwa na, na Shuaib uridu an unkihaka ihda ibnatayya hatain ala an taajurani thamania, nataka kukuozesha mmoja wa binti zangu hawa. Lakini unihudumia hapa kwa miaka minane. Ukitimiza kumi fa min indik wala uridu an ashuqa alayk, Sitaki kukutia uzito. Sa kutia mashaka. Hivi ndivyo walivyoandaliwa Musa, mpaka wanawake walipomaliza wale wanne kumtengeneza Musa, anaporejea ndo anapewa utume, yuko na mmoja katika wale hawa ndio role model, ndio kudwa wa wanawake ambao walikuwa ni viongozi waliotengeneza watu. Lakini rejea kwa Bibi Fatima alayha salam, kwani hakupanda mimbar akazungumza na wanasiasa? Bibi Fatima hakukosoa mambo ya kisiasa katika nchi yake, dhulma inayofanyika na iliyofanyika ya uporaji na kuchukua mali zikiwemo mali za mtume kwa wanawe. Hakusimama akahutubia? Wewe unataka siasa gani zaidi ya siasa ile ya kukosoa dola? Lakini alikuwa na sitara huyu bibi Fatima, alikuwa ni khatiba, alikuwa ni ni kuhutubia, akizungumza akitoa ilmu akitoa maarifa, lakini alikuwa ni mfano katika malezi. Ndiye aliyetengeneza watu wanaoitwa Hasan na Husein, ndiye aliomtengeneza Zainab alayhi salam ndiye alomtengeneza Ummu Kulthum. Fatima ni kigezo na dunia sasa hivi inatakiwa imtangaze na kupitia mimbari hii yeni, mitaani mkahuishe maulidi ya mwana Fatima, ambayo katika rika letu tumekuwa tukiisikia sana, tumeishi nayo, inatoweka sasa hivi. Ilikuwa ni fursa ya kumtangaza kigezo ili aigwe mwana Fatima. Mkahuisheni maulidi ya mwana Fatima, ili atambulikani, ajulikani, aweze kuibwa. Nabii Isa alayhi salam ni saniatu Maryam alayha salam. Maryam bibi mtukufu huyu, mama yake na nabii Isa, wenzetu wengine wamuita Yesu, ndiye aliyemtengeneza nabii Isa. Hakuwa na baba, alikuwa na baba? Kwa hivyo nani aliyemlea? Ndiyo, kuna walobeba majukumu ya kumlea Maryam, lakini na Maryam naye alibeba majukumu ya kumtengeneza Isa kumtunza Isa na mashaka na tabu ya ya, kum, ya ya nabi Isa, mimba yake ilikuwa ina tabu mpaka tukawa na nabii anaitwa nabi Isa katika mitume watukufu watano saniatu Maryam. Lakini hatuwezi kumsahau Bibi Khadija. Hivi Bibi Khadija ambaye mtume sallallahu alaihi wa ali aliwahi kuwa ni meneja wa biashara zake, hivi alizifanya biashara zake bila sitara bila heshima? Hivi mtume alikwenda kumwoa mtu aliyejulikana kwa machafu katika mji wa Maka, au ni mwanamke aliyefahamika kwa heshima, mpaka mtume akawa radhi kumwoa kwa sababu hana jina chafu katika mji? Lakini mfanya biashara, mfanya biashara, tunahitajia mfano leo hii ya wanawake wafanya biashara, lakini wenye sitara. Hilo ndio tunalihitajia. Lakini tutakuwa tumedhulumu kikao hiki kama hatujamtaja Bibi Zainab alayhi salam Aina Zainulabidina bila Zainab? Imamu Zainulabidin tutampataje bila Zainab? Pindi Yazid bnu Muawiya na watu wake walipotaka kumuua Zainulabidin, mwanamke mwenye kifua kipana akasimama na kumtetea Zainulabidin. Ndiye aliyemlea, akamtunza, akamhifadhi, akamsitiri mpaka tukawa na alimamu Sajjad. Hawa ndio wanawake tunawahitajia, ndio tunaowatarajia, na nyie watoto wa Zainab, na nyie matokeo ya Karbala ya Thawra Imam Hussein. Mtaulizwa na Bibi Zainab kwamba risala ya Ahlul Bayt iliwafikia, mliibebaje? Kina Zainul Abidina wapo, mnawatunza na, na kuwalinda vipi? Kila unapokwenda risala ya Bibi Zainab iko katika shingo yako. Uwe Zainab katika zama zako, usimamie maadili ufikie mahala ule wanaume na waume, unapokuwa na mume mle mtengeneze. Mwanamke shujaa imara madhubuti ni yule anayemtengeneza mwanaume, hata kama mwanaume yule ni mumewe. Wanawake wangapi wamewafanya wanaume walevi, waume walevi, walevi wakaacha ulevi, wanaume wasioswali wakaswali, wenye vinywa vichafu wakaweza kutengeneza vinywa vyao wewe ni kiongozi wa mwanaume kabla hujawa kiongozi wa mwanamke. Katutengenezee wanaume, mtuletee watoto ambao watakuwa ni wanafunzi wa bibi Zainab. Na unaweza si nyie ndio mlotubeba mkatunyonyesha, na wakati mnatunyonyesha, si nyie mlikuwa mnatupangusa kichwa na kututoa matongotongo Haya, mwanaume gani amefanya hayo? Anakushindaje mwanaume ambaye amepakatwa katika mapaja ya mwanamke, akanyonyeshwa, akafutwa matongotongo, akapapaswa kichwa chake, akabebwa mgongoni? Hao ndio wanaume hao, kawatengenezeni, wawekeni katika mstari, kama walivyofanya wanawake watukufu katika historia. Hilo litajenga heshima, litawajengea heshima na litarudisha heshima ya mwanamke katika jamii. Al-Hasan al-Basri anasema kuhusu Bibi Fatima alaihi salam, anasema wama kana fi hadhihi lummati abad min Fatima, hapajawahi kuwepo katika umma huu mtu ambaye ni mwingi wa ibada kama Fatima. Kakithirisheni ibada. Fatima si kigezo tu kwa wanawake, kwa wanawake na wanaume. Lakini dunia tuliokuwa nao leo hii, tuna tatizo kubwa, wanawake wanavunja nyumba zao kwa ndimi zao. Ulimi, ulimi, ulimi unajeruhi sana. Ulimi ni silaha kubwa. Kaitengenezeni hiyo silaha iwe ni silaha ya Ahlulbeit, isiwe ni dhidi ya Ahlulbeit. Kila unapoharibu mambo kinyume na Uislamu, unawaua Ahlulbeit. Kawahuisheni Ahlulbeit. Mwanamke kama ambavyo mwanaume, vile vile, unaweza ukawa wewe unaonekana dhaifu, mwili wako ni nyororo laini, dhaifu, umeumbwa katika maumbile hayo ukilinganisha na mwanaume lakini wanawake wa sasa hivi wana ulimi mkali kupita maelezo, mwanaume afui dafu. Ulimi huu unaweza ukatengeneza mambo au kuharibu mambo. Hakikisheni kesho mna nyumba zenu. Chunga ulimi, chunga unachokisema, muwe na adabu za kuzungumza. Subiri anayesema mpaka amalize, usiwe na sauti ya juu kuliko mume, kuliko wanaume. Kila unapokuwa mwanamke zaidi ndio unakuwa na nguvu zaidi kwa mwanaume. Mazungumzo yangu ya mwisho Mpenzi wa msikilizaji, hayo yalikuwa ni mawaidha maalum yaliyoletwa kwenu na Dakta Abdurazaq Amiri Juma wa Arusha, Tanzania, akizungumzia mchango wa wanawake katika Qurani Tukufu. Karibuni sasa kuregea sikio makala ya leo, katika historia. Leo katika historia, leo ni Ijumaa tarehe 8 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijria, inayosadifiana na tarehe 22 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Siku kama ya leo, miaka 460 iliyopita, inayosadifiana na tarehe 22 Januari mwaka 1561, alizaliwa mwanafalsafa na mtaalamu wa hisabati wa Uingereza, Francis Bacon. Awali, Bacon alijishughulisha na masuala ya kisiasa na baadaye alikamatwa na kufungwa jela baada ya kupatikana na hatia ya kula rushwa. Kipindi cha kufungwa jela kilikuwa fursa mwafaka kwa Francis Bacon kudhihirisha kipawa chake. Mwanafalsafa huyo alitoa mchango mkubwa katika kueneza sayansi asili huko nchini Uingereza na kuhuisha sayansi na falsafa barani Ulaya. Bacon ameandika vitabu kadhaa kikiwemo kile cha New Atlantis. Msomi huyo wa Uingereza alifariki dunia mwaka 1626. Katika siku kama ya leo miaka 65 iliyopita alifariki dunia Ayatullah Sayid Abdul Hussein Sharafuddin Amili, alim na msomi mkubwa wa Kiislamu. Ayatullah Sharafuddin alizaliwa mwaka 1290 hijria huko Kadhimiin, moja kati ya miji ya Iraq. Alielekea Jabal Amil nchini Lebanon baada ya kuhitimu masomo yake na kuanza kujishughulisha na harakati za Kiislamu. Msomi huyo mkubwa ametoa huduma za thamani kubwa kwa ulimwengu wa Kiislamu na daima alikuwa akisisitiza swala la umoja baina ya Waislamu. Ayatullah Sayid Abdul Husein Sharafuddin ameandika vitabu na risala nyingi ili kufikia lengo hilo. na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita inayosadifiana na tarehe tatu Bahman 1357 hijria Shamsia, wakati ukikaribia ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu, iliundwa kamati kuu ya uratibu wa mapinduzi yenye lengo la kuzuia ghasia, machafuko na kujitokeza mpasuko kati ya safu ya wanamapinduzi. Kamati hiyo iliwataka wafanyakazi, wakulima, vibarua na wananchi kwa ujumla kuendeleza migomo na maandamano hadi pale utakapopatikana ushindi wa mapinduzi ya Kiislamu. Fuatua sasa ni muhtasari wa habari za ulimwengu. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa limesema wazee wakimbizi laki tano katika wako katika hatari ya kuambukizwa virusi vya korona barani Afrika. Na milipuko ya Iraqi, muungano wa Daulat Alkanuni wataka kuangaliwa upya mikakati ya ulinzi nchini Iraqi. Na kufikia hapa ndio tumefikia tamati matangazo yetu kwa asubuhi ya leo na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika 50 hadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB word service, mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, PO Box 19 395 stroke 67 67 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.