Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Sadaka Allahul Aliyul Azim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Mmelazimishwa kupigana vita kwa ajili ya dini, nalo na ni jambo zito kwenu, lakini huenda mkachukia kitu nacho ni kheri kwenu, na huenda mkapenda kitu nacho ni shari kwenu, na Mwenyezi Mungu ndiye anayejua, lakini nyinyi hamjui. Bismillahi rahmani rrahim. Assalamu alaikum waskilizaji wa penzi wa Kiswahili Sauti jamuhuri, ya Jamhuri ya Kiislam ya Iran popote pale mlipo na karibuni katika matangazo yetu haya ya usiku. Tunasikika katika satelit na vilevile vile kwenye intenet katika pas sw. Aidha katika sehemu za mkononi za Android kwa kutumia aplikashen ya IRIB World Service mnaweza kutusikiliza aidha kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania, katika mikoa ya Tanga, Singida, Mwanza, Mtwara na Kigoma kwa kutumia Redio Maarifa FM. Ama whatsapp yetu ni plus 9893565487 na email yetu ni swahili radio at Jina langu ni Ahmed Rashid, na kwa usiku huu tutakuwa na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa pamoja na ripoti. Tutakuleteni pia vipindi vya Iran juma hili. Mawaidha kuhusiana na nafasi ya mwanamke katika Quran yataletwa kwenu na Sheikh Abdurazaq Amir Juma wa Arusha, Tanzania. Tutakuwa pia na makala ya leo katika historia, kipande cha kasida, muhtasari wa habari tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Imetimia saa tatu kamili usiku kwa majira ya hapa Teheran. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari hizo. Iran ya laani miripuko ya kigaidi Baghdad. Watu zaidi ya 32 wamepoteza maisha. Misri yakaribisha mapatano ya Libya kuhusu mchakato wa katiba ya nchi hiyo. Hamas yasema Trump alikuwa mshirika wa hujuma za utawala wa kizayuni dhidi ya Palestina. na hali mbaya barani Ulaya kufuatia kuenea maambukizi ya korona. Habari kamili. Ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamia Iran huko Baghdadi, Iraq, umelaani mashambulizi ya kigaidi yaliyofanywa katika mji mkuu wa nchi hiyo Baghdadi na kuua shahidi na kujeruhi raia wengi kwa makumi wa nchi hiyo ya wasio na hatia Meidan ya Tairan katikati ya mji mkuu wa Iraq, Baghdad leo Alhamisi, imeshuhudia milipuko miwili pacha, ambapo kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na idara ya ulinzi wa raia ya Iraq, watu 32 wamepoteza maisha na wengine zaidi ya mia moja kujeruhiwa. Ubalozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Bagdadi umetoa taarifa ukitoa mkono wa pole kwa familia za wahanga wa jinai hiyo ya kigaidi na kuwatakia pia majeruhi wa milipuko hiyo shifaa ya haraka. Brigedia Jenerali Hasem al Azawi, mkurugenzi wa kamandi operesheni ya Bagdadi, ameliambia shirika la habari la Iraq ina kwamba milipuko pacha imetokea katika soko lenye watu wengi katika eneo la baba asarj asharj karibu na maidan ya Atairane. Taarifa ya ubalozi wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran huko Baghdad aidha imeunga mkono hatua za serikali na vyombo vya usalama vya Iraq na kusisitiza kwamba jamhuri ya Kiislamu ya Iran kama ilivyo siku zote inasisitiza kuiunga mkono serikali na wananchi wa Iraq na iko tayari kutoa msaada wowote unaohitajika. Ubalozi wa Irani mjini Bagdad umesema unataraji kwamba vyombo vya usalama vya Iraq vitawatia nguvuni wahusika wakuu wa milipuko hiyo na kuwapa adhabu. Wizara ya Mambo ya Nje ya Misri imekaribisha mapatano yaliyofikiwa na pande za Libya kuhusu mchakato wa katiba ya nchi hiyo. Katika taarifa iliyotoa siku ya Jumatano, Wizara ya Mambo ya Nje ya Misri imeunga mkono mapatano yaliyofikiwa na pande za Libya katika mji wa Hurghada, Misri kuhusu mchakato wa katiba ya nchi hiyo chini ya usimamizi wa Umoja wa Mataifa. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Misri imeongeza kwamba Kairo inaunga mkono jitihada zilizopelekea kufikiwa mapatano kuhusu suala la kuendesha kura ya maoni kuhusu rasimu ya katiba ya Libya kwa ajili ya kujiandaa kuendesha uchaguzi mkuu kwa Libya tarehe ishirini na nne mwezi Disemba mwaka huu elfu mbili na ishirini na moja. Taarifa ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Misri imebainisha kwamba nchi hiyo inasubiri kwa mwenyeji wa duru ya tatu na ya mwisho ya mchakato wa katiba ya Libya mnamo mwezi ujao wa Februari itakayohudhuriwa pia na kamishna mkuu wa tume ya uchaguzi ya Libya kwa lengo la kuandaa ramani ya njia kwa ajili ya kuendesha kura ya maoni na uchaguzi nchini humo. Siku tatu baada ya mji mkuu wa Rwanda Kigali kuwekwa kwenye zuio la wakazi wake kukaa majumbani, baadhi ya wananchi wameonekana kukaidi mito hiyo, na polisi wameonya kuwachukulia hatua kali ikiwa wataendelea kufanya hivyo. Serikali ya Rwanda iliamua kuweka zuio la wiki mbili kwa wakazi wa mji mkuu Kigali kutokana na ongezeko la maambukizi ya kirusi cha korona. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera ana ripoti zaidi. Pamoja na hatua hiyo iliyochukuliwa siku ya Jumatatu wiki hii, hali ya mji mkuu wa Rwanda Kigali kwa sasa haijabadilika sana, kutokana na kwamba kwa baadhi ya sehemu wananchi wameonekana kuendelea kufanya vishughuli vyao vidogo vidogo, licha ya serikali kuweka marufuku ya kutitembea isipokuwa tu kwa wale wenye kazi inayoeleweka tena, na wao baada ya kupata vibali maalum kutoka kwa ngazi zinazohusika. Baadhi ya wananchi wametoa maoni haya: Nadhani no, no, no, no, no, nadhani ni ukaidi tu kwa baadhi ya watu. Nadhani inatokana na kudharau ugonjwa huu wakidhani kwamba hauui au hata kukaidi tu miito ya serikali lakini kimsingi nadhani ni vema watu wajue kwamba hili ni janga na ni lazima watu waliepuke. abantu ubundi bakagombye kubyubahiriza mu byukuri ariko n'abantu bose babwira abapolisi ati tugiye guha tugiye guha. Nimeshuhudia watu wote wakiwaeleza maasikari polisi kwamba wametoka nje kwa sababu ya kwenda kuhemea Yani ni kana kwamba watu hawajatambua kwamba tayari kuna hili zuio la kuwataka kukaa ndani. Wengine wanasema wanakwenda kudai pesa kwa wenzao, huku wakijiendea kwenye shughuli zao wenyewe, kama vile hawajali. <tipi> hakuna asiyeogopa janga hili, lakini pia tatizo la kukaa ndani bila chakula cha watoto na mahitaji mengine ni shida. Nadhani ndiyo sababu wengi tunatoka ndani. Lakini siku ya leo serikali imeanza mwakati mwingine wa kutoa vyakula na mahitaji mengine ya msingi kwa baadhi ya watu ambao shughuli zao ziliathiriwa pakubwa na zuio hilo. Hata hivyo, msemaji wa jeshi la polisi nchini Rwanda, kamishina wa polisi John Bosco Kabera ameonya kuchukua hatua kali kwa wale wote watakaoendelea kukaidi miito hiyo dedo. hii ni kazi ambayo tutaendelea kuifanya siku zote, tutaendelea kuwakamata watu na kuwashauri kwa ushirikiano na ngazi nyingine. Lakini wengi ni kana kwamba hawaogopi janga hili, ingawaje kuna idadi ya watu wengine wengi ambao wanaendelea kuheshimu maagizo yanayotolewa na, na polisi. Hili ni zuiya ambalo litadumu kwa muda wa wiki mbili, na baada ya hapo serikali itatoa mwelekeo mwingine. Mji wa Kigali mpaka sasa unaendelea kuongoza kwa kuwa na maambukizi mengi kuliko mikoa mingine. Wakati haya yakijiri, serikali jana ilipokea shehena ya madawa yanayopunguza makali ya korona kwa wagonjwa walio mahututi mahospitalini. Hadi tukiingia hewani, taasisi ya tiba nchini Rwanda RBC ilikuwa imetangaza kwamba mapema mwezi wa pili au kabla ya hapo, Rwanda itaanza kutoa chanjo ya virusi vya korona baada ya kupokea shehena ya chanjo hizo. Silvanus Karimera, Edutiran, Kigali. Mnaendelea kusikiliza taarifa, habari za dunia kutoka Teherani, dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesisitiza kuwa Donald Trump alikuwa mshirika wa moja kwa moja wa utawala wa kizayuni katika kuwakandamiza wananchi wa Palestina. Gazeti la Alquds Al Arabi leo limeripoti kwamba Faus Barhum, msemaji wa harakati ya mukawama ya Palestina Hamas, amesema kuwa rais mpya wa Marekani Joe Biden anapaswa kubadilisha mwenendo na siasa mbovu na zisizo za kiuadilifu za viongozi wa Marekani mkabala na wananchi wa Palestina na kuanzisha msingi wa usalama na utulivu katika eneo hili. Barhuma amemtaka Biden kufuta maamuzi yote yanayohusiana na juhudi za kusambaratisha malengo ya Palestina, hususan maamuzi yanayohusiana na Baitul Maqdis na wakimbizi wa Palestina, na kuheshimu irada ya wananchi wa Palestina na machaguo yao ya kidemokrasia. Makundi ya Kipalestina pia jana Jumatano yalilaani matamshi ya Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje aliyependekezwa na Biden, kwamba Marekani ingali inaitambua Quds inayokaliwa kwa mabavu kwa mji mkuu wa utawala wa kizayuni na haiko tayari kuurejeshwa ubalozi wake huko Tel Aviv. Uongozi wa miaka minne wa Donald Trump ulimalizika jana Jumatano na Joe Biden ameanza kazi kama rais mpya wa Marekani. Wakati huo huo, rais wa Venezuela amekutaja kung'olewa huko White House, rais wa zamani wa nchi hiyo Joe Biden niush... Donald Trump kuwa ni ushindi kwa nchi yake. Rais Nicolas Maduro wa Venezuela ameeleza kuwa nchi yake imeweza kukabiliana na siasa za Donald Trump na hatimaye kumshinda. Rais Maduro alisisitiza jana baada ya kula kiapo rais mpya wa Marekani Joe Biden kwamba leo Januari 20 Donald Trump ameondoka ameondoka ameondoka, na sisi tumeshinda, amesema. Hatua hiyo ni ushindi kwa Venezuela. Rais Maduro ameongeza kwamba Trump ameondoka peke yake na huo ni ushindi kwa Venezuela. Rais wa Venezuela aidha ametuma ujumbe kwa njia ya televisheni akinasihi serikali mpya ya Marekani iache kuyatia dosari mapinduzi ya Bolivia na kumchafulia jina Nicolas Maduro na kuitaka ifunge ukurasa wake wa uongo, uenezaji fitna na uhasama dhidi ya Venezuela. Na serikali za Ulaya zimeshadidisha hatua na vizuizi vya kukabiliana na maambukizi ya kirusi cha korona kufuatia kuenea pakubwa idadi ya watu wenye ugonjwa huo. Serikali ya Italia imetangaza kuwa italiweka katika ajenda yake ya kazi suala la kuishtaki kampuni ya Pfizer ya Marekani kutokana na kutotimiza ahadi yake ya kukabidhi chanjo za korona. Kampuni ya Pfizer imetangaza kwamba inapunguza kwa muda wa wiki tatu hadi nne kutuma chanjo za korona huko Ulaya kutokana na mabadiliko na ukarabati unaofanyika. Waziri wa afya wa Uingereza pia ametangaza kuwa nchi hiyo imesajili rekodi mpya ya vifo vya watu 182 katika kipindi cha masaa 24 yaliyopita. Wakati huo huo, taasisi ya Robert Koch Ujerumani pia imewataka wananchi kujiepusha na kupunguza kadiri inavyowezekana na safari zao katika nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya na huu ndio mwisho wa taarifa wa habari za dunia kutoka hapa mjini Teheran. Salam, hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, Sauti Jamuhuri, ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa na kichwa chake cha maneno kinasema: urais wa Biden waanza katika kivuli cha migogoro. Baada ya kumalizika uchaguzi uliogubikwa na utata mwingi, hatimaye Joe Biden ameapishwa kuwa rais wa 46 wa Marekani. Katika hotuba yake ya kwanza akiwa rais wa Marekani, Biden amesisitiza juu ya masuala muhimu ambayo ni pamoja na demokrasia ya Marekani na umoja wa kitaifa miongoni mwa Wamarekani. Amesema matokeo ya uchaguzi mkuu uliofanyika hivi karibuni ni ushindi kwa demokrasia na kuitaka mirengo yote ya kisiasa ya nchi hiyo kuweka kando hitilafu zao. Pamoja na hayo lakini, matukio ya miezi kadhaa iliyopita yanathibitisha wazi kwamba kudhoofika misingi ya demokrasia na mapengo ambayo yamedhihiri kati ya matabaka mbalimbali mbali ya Marekani ni makubwa kiasi kwamba hayawezi kuzibwa kwa maneno matupu ya rais mpya wa nchi hiyo. Hata hivyo, ni wazi kwamba viongozi wa ngazi za juu wa serikali na wanasiasa mashuhuri wa Marekani, bila shaka, ukiachilia Donald Trump, rais aliyebwagwa, na wanasiasa wengine wa karibu yake, wanapaswa kusisitizia juu ya umuhimu wa kulindwa umoja wa kitaifa na kuimarishwa misingi ya demokrasia nchini humo. Pamoja na hayo, hotuba zilizotolewa katika nukta mbili tofauti za mji mkuu wa Marekani, Washington, yaani moja katika ikulu ya White House wakati wa kuondoka madarakani Trump, na katika Congress wakati wa kuingia madarakani Joe Biden, zinathibitisha wazi ni kwa kiwango gani jamii ya Marekani imegawanyika. Trump ameondoka madarakani bila ya kuhudhuria sherehe za kuapishwa Biden, na Biden katika hotuba ya ufunguzi wa urais hakuashiria hata kwa neno moja nafasi ya Trump katika utawala wa nchi hiyo. Hii ni katika hali ambayo askari walinda usalama zaidi ya 25,000 waliwekwa sehemu maalumu kulinda usalama wa sherehe hizo za kuapishwa Rais Biden, na hivyo kuzidi hata idadi ya wageni waalikwa. Katika miezi michache iliyopita, wasiwasi na mashaka makubwa yamedhihirishwa kuhusu demokrasia ya Marekani na taasisi zinazoilinda. Mbali na madai ya Trump kwamba udanganyifu mkubwa ulifanyika katika uchaguzi wa rais wa mwezi Novemba tarehe 3, 2020 na hivyo kutilia shaka uhalali wa uchaguzi huo, nafasi kubwa ya pesa na utajiri katika mwenendo wa uchaguzi wa Marekani ni moja ya mambo yanayodhoofisha pakubwa demokrasia ya yani, nchi hiyo. Mbali na hayo, wengi wanaamini kwamba mfumo wa uchaguzi wa Marekani si wa kidemokrasia. Kwa kutilia maana, ni kwamba ni kundi la watu wachache tu ndilo huwa na maamuzi ya mwisho kuhusu nani awe rais wa nchi hiyo, yani baraza la Electoral College. Nam, hapa ni Teherani, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nisome baadhi ya maoni yenu wapenzi wa wasikilizaji, kabla ya kuendelea na matangazo haya. Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa Mombasa huko nchini Kenya anasema, hayawi hayawi hatimaye yamekuwa. Alingang'ania kungatuka akajidai eti yeye ndiye mmiliki wa White House maisha, lakini Trump alijiona hivi, kinofu kinamtoka mdomoni hata kwenda kupeana madaraka na rais mteule alikuhepa, akakutia gotini. Kumbe aliye juu mngoje chini, anasema Bwana Shebe akiendelea. Ya madharau yake na kiburi chake, Trump ndivyo vilivyomponza. Siku zote twafundishwa tuishi na watu kwa wema, tena tuzungumze maneno mazuri, ndipo mtu ataheshimika. Mwisho anasema, leo rais mzima anadharauliwa kama karatasi ya chooni. Labda wazayuni watamwita kwao akachaguliwe kuwa mjumbe wa nyumba kumi. Ameandika Bwana shebe. Mwana baraza mwingine hai Bwana Juma Idi Isa wa huko Masawi, Kondoa, Tanzania, baada ya kurusalimu, wanasema kila la heri Misri katika mchakato wa kuisaidia Libya katika mapatano ya katiba mpya. Mwenyezi Mungu awajalie mapatano mema, amin Amin, amin, ameandika Bwana Kalekela Omar Mahmudu huko nchini Tanzania. Naye ametujulisha kubadilisha nambari yake ya simu na kutuomba tumuunge, na tumeshamunga. Bwana Sherali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema tunamshukuru rais mpya wa Marekani kwa kutengua amri za kibaguzi za Trump, ikiwemo ya Waislamu kuingia huko Marekani. Anasema vilevile tunamshauri ajihadhari na siasa za nchi hiyo. Ufuatao sasa, wapenzi wasikilizaji, ni muhtasari wa habari za dunia kusoma yale ambayo tumekuwa nayo katika habari zetu. Ubalozi wa Jamhuri ya Kiislamia ya Iran huko Baghdad, mji mkuu wa Iraq, umelaani mashambulizi ya kigaidi yaliyotokea leo katika mji huo mkuu wa Iraq, Baghdad, na kuua shahidi na kujeruhi makumi ya watu wasio na hatia. Wizara ya mambo ya nje ya Misri imekaribisha mapatano yaliyofikiwa na pande za Libya kuhusu mchakato wa katiba ya nchi hiyo. Siku tatu baada ya mji mkuu wa Rwanda, Kigali, kuwekwa kwenye zuio la wakazi wake kukaa majumbani, baadhi ya wananchi wameonekana kukaidi miito hiyo, na polisi wameonya kuwachukulia hatua kali ikiwa wataendelea kufanya hivyo. Msemaji wa harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina Hamas amesisitiza kwamba Donald Trump alikuwa mshirika wa moja kwa moja wa utawala wa kizayuni katika kuwakandamiza wananchi wa Palestina, na rais wa Venezuela amekutaja kuondoka huko White House Donald Trump kuwa ni ushindi kwa nchi yake. Karibuni sasa wapenzi wa wasikilizaji, katika matangazo hayo ya usiku wa idhaa Kiswahili Redio Teheran, kusikiliza kipindi cha Iran juma hili. Kipindi hicho kitafuatiwa na mawaidha maalumu ya nafasi ya mwanamke katika Quran kutoka kwa Shekh Abdurazak Amir Juma wa Arusha. Tutakuwa pia na leo katika historia na kasida Iran jumahili. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio muhimu kuhusu Iran katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Na kati ya tutakayoangazia leo ni pamoja na: Rais Hasan Ruhani asema iwapo Marekani itarejea katika mkondo wa sheria jibu la Iran litakuwa chanya; waziri wa mambo ya nje wa Iran asema Trump ametupwa katika jaa la taka za historia; jina la shahidi Suleimani litang'ara; na mkuu wa kamandi ya vikosi vya ulinzi vya Iran asema Marekani inaogopa uwezo wa kiulinzi wa Iran. Karibuni. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa Jumatano, ambayo ilikuwa ni siku ya kufikia ukomo wa utawala wa Donald Trump, mji mkuu wa nchi hiyo Washington DC uliogeuzwa kuwa kambi ya kijeshi katika siku ya kuapishwa rais mpya wa nchi hiyo. Akizungumza Jumatano katika kikao cha baraza la mawaziri, rais Ruhani amekutaja kutengwa kisiasa Marekani kuwa ni urithi aliyoubakisha Trump na kuongeza kuwa hii leo Marekani imesalia ya peke yake katika taasisi za kimataifa, katika kadhia ya Palestina, mapatano ya JCPOA na masuala mengine ya kimataifa, kutokana na sera mbovu za Trump katika siasa zake za nje. Rais Ruhani ameeleza kuwa jamii ya Marekani kugawanyika katika kambi mbili ni matunda ya urithi wa Trump na kueleza kuwa katika kipindi chote cha uongozi wake wa miaka minne, Trump hajakuwa na mafanikio yoyote gairi ya kutenda dhulma, ufisadi na kuwasababishia matatizo na masaibu mbalimbali wa wananchi wake na ulimwengu mzima. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria pia ugaidi wa kiserikali wa Marekani na kueleza kuwa rais huyo wa Marekani alitamka wazi kwamba amemuua kamanda mmoja wa kijeshi wa ngazi za juu ambaye alikuwa ziarani katika nchi fulani. Rais Ruhani amesema kuwa kwa kutekeleza mauaji hayo, Marekani ilidhihirisha namna ilivyo mhimili wa ugaidi wa kiserikali duniani. Akiendelea na hotuba yake mbele ya kikao cha baraza la mawaziri, rais wa Jamhuri ya Kiislamu Iran alisema kuwa taifa la Iran na nchi nyingine za dunia zimebainikiwa e, ukweli huu kwamba siasa za ugaidi wa kiuchumi na mashinikizo ya kiwango cha juu zimegonga mwamba kwa asilimia mia moja, kuhusu Marekani kurejea katika mapatano ya nyuklia ya kimataifa ya JCPOA Rais Ruhani amesema, tarajio letu kwa wale waliochukua hatamu za uongozi katika ikulu ya White House ni kuwa warejee katika sheria, warejee katika utekelezwaji wa ahadi zao, pia iwapo wataweza wajitahidi kusafisha uchafu wa miaka minne iliyopita. Baadhi ya uchafu uliowachwa utabakia katika historia na hauwezi kuondolewa. Iwapo watarejea katika mkondo wa sheria, jibu letu litakuwa chanya. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Muhammad Jawad Zarif amesema rais aliyeondoka wa Marekani ametupwa katika jaa la taka za historia. Katika ujumbe aliouandika katika ukurasa wake wa Twitter siku ya Jumatano, Zarif aliashiria jinai zilizotendwa na rais aliyeondoka madarakani wa marekani Donald Trump na waziri wake wa mambo ya nje Mike Pompeo, hasa mauaji ya kigaidi ya shahidi luteni jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Kuds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, na kusema Trump, Pompeo na wenzao wamefedheheka na wametupwa katika jaa la taka za historia. Zarif aliongeza kuwa kitakachobaki na kunawiri ni kumbukumbu kumbu ya Jenerali Suleimani na maelfu ya wengine ambao waliuawa na kujeruhiwa au kunyimwa matibabu na chakula na utawala wa Trump kupitia ugaidi wa kiserikali na kiuchumi na jinai dhidi ya binadamu za utawala huo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran alimaliza ah, ujumbe wake wa Twitter kwa kueleza matumaini yake kuwa pengine watawala wapya nchini Marekani watapata funzo na ibra kutokana na hatima iliyomkumba Trump na wenzake. Kauli hiyo ya Zarif ilikuja tu punde baada ya mhula wa utawala wa Trump kufika ukingoni Jumatano 20 Januari na Joe Biden kuapishwa kama rais wa 46 wa Marekani. Katika kipindi cha utawala wa miaka minne wa Trump, mtawala huyo mwenye utata alichukua hatua ya kigaidi ya kumuua shahidi Kasim Suleimani na wenzake aliokuwa ameandamana nao mwezi Januari mwaka jana mjini Baghdad, Iraq. Pompeo alijigamba kuwa alihusika katika maamuzi hayo ya Trump ya kumuua kigaidi kamanda shahidi Suleimani. Wakati huo huo, Iran imetangaza kumwekea vikwazo rais huyo aliyeondoka wa Marekani, Donald Trump na waziri wake wa mambo ya nje pamoja na maafisa wengine wa utawala huo ulioondoka kutokana na kuhusika kwao katika ugaidi na hatua zilizo dhidi ya binadamu walizozichukua dhidi ya Iran na raia wake. Wiki hii mkuu wa kamandi ya vikosi vya ulinzi vya jamhuri ya Kiislamu ya Iran alisema harakati na mienendo na ya Marekani katika eneo la ishi ya magharibi haina thamani yoyote ya kioperesheni na badala yake inaonyesha wazi namna dola hilo la kibeberu linavyotiwa kiwewe na uwezo mkubwa wa kujihami wa jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Brigedia Jenerali Muhammad Baqiria aliashiria uwepo wa ndege za kivita za Marekani aina ya B52 katika eneo la Asia Magharibi na kueleza bayana kuwa katika hali ambayo vikosi vya ulinzi vya Iran vinafahamu kuwa maadui hawawezi kuchukua hatua yoyote kutokana na uwezo wa kiulinzi wa Iran, lakini vipo macho na vimejiandaa kikamilifu kujibu chokochoko zozote zile za adui. Bakaria alieleza bayana kuwa katika kipindi cha siku ishirini zilizopita majeshi ya Iran yamedhihirisha utaarifu wa taifa hili katika kulinda mamlaka na masilahi yake kwa kufanya majaribio kwa mafanikio makombora ya balistiki ya kutoka ardhini hadi angani. Akifafanua zaidi kuhusu hatua za kijeshi ambazo maadui wanachukua dhidi ya Iran, meja jenerali Bagheri alisema majmuu jumla ya hatua ambazo adui amechukua na kuzitaja kuwa ni kuonyesha nguvu, ni ishara kuwa ameingiwa na hofu kuhusu uwezo wa kijeshi wa jamhuri ya Kiislami ya Iran. Ingawa majeshi ya Iran yanafahamu kuwa adui ya hathubutu kuchukua hatua za kijeshi, lakini yako katika hali ya juu kabisa ya utaarifu. Katika kipindi cha siku ishirini zilizopita tumefanya mazoezi zaidi ya mara kumi katika anga, nchi kavu na baharini, na tutaendelea kufanya mazoezi hayo ambayo ni dhihirisho la kilele cha utaarifu wa majeshi ya Iran kwa ajili ya kuilinda nchi. na wiki hii spika wa bunge la jamhuri ya Kiislamu ya Iran ametahadharisha kuhusiana na njama za Marekani na utawala haramu wa Israeli za kuyagawa mataifa ya Kiislamu katika eneo la Asia ya Magharibi. Dr Mohamed Bakir Kalibaf aliyesema hayo katika mkutano uliofanywa wiki hii kwa njia ya mawasiliano ya intaneti na wakuu wa kamisheni za usalama wa taifa na siasa za kigeni za mabunge ya nchi zinazoiunga mkono Palestina na kubainisha kwamba kinachofuatiliwa na Marekani na Wazayuni ni kuwafukuza Wapalestina kutoka katika ardhi za mababu zao na kubomoa msikiti wa Al Aksa. Maspika na wawakilishi wa mabunge kutoka Uturuki, Indonesia, Yemen, Pakistan, Algeria, Afghanistan, Qatar, Tunisia, Lebnan, Bolivia, Venezuela, Iraq, Siria, Afrika Kusini na Palestina walishiriki katika mkutano huo. Katika hotuba yake, spika wa bunge la Iran alisema kukombolewa Kuds tukufu ni kadhia muhimu mno katika Uh, Jamhuri ya Kiislamu ya Iran na kwamba Waislamu wanapaswa kukiunga mkono kibla chao cha kwanza yani Masjidul Aqsa, hasa kwa kuzingatia kuwa ni moja ya vitambulisho vya pamoja vya kidini vya pamoja kidini Waislamu. Spika wa Bunge la Iran ameeleza pia kuwa adui amekuwa akifanya njama kupitia vikwazo, hatua za upande mmoja na vitisho na ubabe kwa ajili ya kutoa pigo dhidi ya umoja wa Kiislamu. Spika Kalibaf aidha amefafanua kuhusu njama hizo za utawala wa Kizayuni Na Marekani dhidi ya nchi za Kiislamu na kusema, mrengo wa Marekani na kizayuni unapanga njama za kuzigawa nchi za Kiislamu vipande vipande. Mpango huo unaanza kwa, kwa kuwatimua Palestina kutoka katika aridhi zao za jadi, sambamba na kuyahudisha na kuharibu msikiti wa Al-Aqsa. Iwapo ulimwengu wa Kiislamu hautazingatia njama hii na kuz ya utekelezwaji wake basi hatua ya pili itakayofuata ni kuzigawa vipande vipande nchi za Kiislamu barhando naam. Wapenzi wasikilizaji, na kwa kauli hiyo ya spika wa majlisi ya ushauri ya Kiislamu, bunge la Iran, Muhamed Bakir Kalibaf, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya Iran juma hili kwa leo. Matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika na. Hadi wakati mwingine panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. ui mayaki ra fih malaki ha ll lmknu Bismillahir Rahmanir Rahim. Assalamu alaikum wa rahmatullahi wa barakatuh. Karibuni wasikilizaji wapenzi katika mawaidha kuhusu nafasi muhimu ya mwanamke katika Qur'ani Tukufu, yanaletwa kwenu na Sheikh Abdul Razak Amir Juma wa Arusha, Tanzania. Hapa Shekh Abdurrazaq anazungumzia wanawake waliotoa mchango mkubwa katika kumjenga na kumuhami Nabiyullahi Musa alaihi ssalam. Karibuni kumsikiliza. Tumtazame Nabii Musa peke yake, Nabii Musa peke yake, na nyie mmesoma Quran mpaka amefikia mahala, sasa anapewa utume. Hebu tizamini, ni wanawake wangapi waliochangia kumtengeneza Musa? Qurani inatufunza sio idadi ya wanawake. Je, mmewahi kusikia habari za baba yake Musa? na alimwandaje Musa akafikia kuwa ndio Musa huyo mnamjua? Hakuna habari zake, bali hata kaka yake Harun alipoachiwa tu jukumu la Musa, pia ilibidi Musa aje baadaye na mvute ndevu zake, na hakuwa ni msaada ila kwa maombi ya Musa mwenyewe kwa Mungu kwamba afanywe kuwa ni msaada, tena baada ya kuwa Musa tayari ni nabii. Lakini kamtizameni, mama anaitwa Ummi Musa, wa, wa auhaina ila ummi musa an ardhiihi fa idha khifti alayhi fa alqihi fi al-yam wa la takhafi wa la tahzani inna raddu ilayk wa ja'iluhu min al-mursaleen, huyu mama nyie mnafahamu historia ya tabu aliyoipata kumficha Musa na kumlinda ili asiuawe na Firauni. hizo jitihada muka zitambua. Kumzaa kamzaa lakini hakutosheka kumzaa, namna alivyo alivyodhibiti na kulinda Uhai wake. Kisha mwanamke wa pili alikuwa ni binti dada yake idh qalat liukhtihi liukhtihi qussihi mama yake Musa alipomwambia ukhti yake Musa fatilia athari zake qussihi alqissa itibau alathar fatilia athari zake lile sanduku namna linavyokwenda katika maji lifatilie litaishia uone litaishia wapi fabasurat bihi an jundin wahum la yashurun. Akawa anakwenda pembezoni pembezoni na wao hawahisi. faltaqatahu adu Firauna liyakuna lahum aduwan wa hazana, watu wa Firaun wakamwokota Musa. Akajitokeza dada yake anapambana kumlinda Musa na uhai wake. hal adullukum ala ahli beiti yakfulunahu wa hum lahu nasihun. Akafanya jitihada za kumtoa Musa katika mikono ya Firaun akamrejesha kwa mama yake, faradannahu ila ummihi kay taqarra aynuha wala tahzan walitalama ta ana wada allahi haqu, tukamrejesha kwa mama yake. Kazi ya mwanamke wa pili kumtengeneza Musa imekwisha, sio? Lakini kabla ya dada yake, wasaidizi wa Firaun, sio? Wametaka kumuua Musa. Mama mtukufu mwenye cheo Asia alisemaje? La taktuluhu, simuue. Asa an yanfa'ana au natakhidhahu waladan wa hum la yash'urun, msimu uwe huyu anaweza kutufaa baadaye, au tutamfanya ni mtoto wetu huyu, ile hali wenyewe wenye mtoto wao hawajui. Na yule mama alikufa shahidi katika kumwandaa na kumtengeneza Musa, hivi wamekwisha, wamekwisha. Musa akishampiga aliyempiga, akishakimbia mji wa Misri, kaenda Madian, hanapa, wa kumsaidia Eh, ni mgeni katika mji, si ndio? Hana pa kwenda. Akaja binti mmoja katika mabinti wa Shuaibi, anakuja kwa mwendo wa haya, akamwambia nini? Musa, inna abi yaduka liyajziaka ajra ma saqaita lana, baba yetu anakuita ili akulipe ujira wa kule kutunyeshea mifugo yetu. Huyu ni mwanamke wangapi katika kumwandaa Musa na kumtetea? Wanne hawa ndio wanawake waliomtengeneza nabii mpaka kuwa vile alivyofikia. Bado hajawa mtume. Anafika anaambiwa na Shuaib, uridu an unkihaka ihda ibnatayya hatain ala an ta'jurani thamania, nataka kuozesha mmoja wa binti zangu hawa, lakini unihudumia hapa kwa miaka minane, ukitimiza kumi, fa min indik wala uridu an ashuqa alayk, sitaki kutia uzito, sitaki kutia mashaka Hivi ndivyo walivyoandaliwa Musa, mpaka wanawake walipomaliza wale wanne kumtengeneza Musa, anaporejea ndio anapewa utume, yuko na mmoja katika wale hawa. Ndio role model, ndio kudwa wa wanawake ambao walikuwa ni viongozi waliotengeneza watu. Lakini rejea kwa Bibi Fatima alayha salam, kwani hakupanda mimbar akazungumza na wanasiasa? Bibi Fatima hakukosoa mambo ya kisiasa katika nchi yake, dhulma inayofanyika na iliyofanyika ya uporaji na kuchukua mali zikiwemo mali za Mtume kwa wanawe, hakusimama akahutubia. Wewe unataka siasa gani zaidi ya siasa ile ya kukosoa dola? Lakini alikuwa na sitara huyu Bibi Fatima, alikuwa ni khatiba, alikuwa ni kuhutubia akizungumza, akitoa ilmu, akitoa maarifa, lakini alikuwa ni mfano katika malezi, ndiye aliyetengeneza watu wanaoitwa Hassan na Hussein, ndiye aliomtengeneza Zainab alayhi hasalam. Ndio alomtengeneza Ummu Kulthum. Fatima ni kigezo, na dunia sasa hivi inatakiwa imtangaze na kupitia mimbari hii yeni, mitaani mkahuishe maulidi ya mwana Fatima, ambayo katika rika letu tumekuwa tukiisikia sana, tumeishi nayo, inatoweka sasa hivi. Ilikuwa ni fursa ya kumtangaza kigezo ili aigwe mwana Fatima. Mkahuisheni maulidi ya mwana Fatima ili atambulikane ajulikane, aweze kuibwa. Nabii Isa alayhi salam ni sania tu Maryam alayhi salam. Maryam bibi mtukufu, huyu mama yake na Nabii Isa, wenzetu wengine wamwita Yesu, ndiye aliyemtengeneza Nabii Isa. Hakuwa na baba alikuwa na baba, kwa hivyo nani aliyemlea? Ndio kuna waliobeba majukumu ya kumlea Maryam, lakini na Maryam naye alibeba majukumu ya kumtengeneza Isa kumtunza Isa na mashaka na tabu ya ya ya, ya Nabii Isa, mimba yake ilikuwa ina tabu mpaka tukawa na nabii anaitwa Nabii Isa katika mitume watukufu watano. Lakini bibi Khadija, bibi Khadija, Mtume wa tukufu saniatu Maryam, lakini hatuwezi kumsahau bibi Khadija. Hivi bibi Khadija ambaye Mtume sallallahu alaihi wa ali aliwahi kuwa ni meneja wa biashara zake, hivi alizifanya biashara zake bila sitara, bila heshima hivi mtume alikwenda kumwoa mtu aliyejulikana kwa machafu katika mji wa Maka, au ni mwanamke aliyefahamika kwa heshima, mpaka mtume akawa radhi kumwoa, kwa sababu hana jina chafu katika mji? Lakini mfanya biashara, mfanya biashara. Tunahitajia mfano leo hii ya wanawake wafanya biashara, lakini wenye sitara. Hilo ndo tunalihitajia. Lakini tutakuwa tumedhulumu kikao hiki kama hatujamtaja bibi Zainab alaihi salam, aina Zainul Abidin bila Zainab. Imamu Zainul Abidin tutampataje bila Zainab? Pindi Yazid bnu Muawiya na watu wake walipotaka kumuua Zainul Abidin, mwanamke mwenye kifua kipana akasimama na kumtetea Zainul Abidin. Ndiye aliyemlea akamtunza Akamhifadhi, akamsitiri mpaka tukawa na alimamu Sajjad. Hao ndio wanawake tunawahitajia, ndio tunawatarajia. Na nyiye watoto wa Zainab, na nyiye matokeo ya Karbala, ya thaura imamu Husein, mtaulizwa na Bibi Zainab kwamba risala ya ahlulbeiti iliwafikia, mliibebaje? Kina Zainul abidina wapo, mnawatunza na kuwalinda vipi? Kila unapokwenda risala ya Bibi Zainab iko katika shingo yako. Uwe Zainab katika zama zako, usimamie maadili, ufikie mahala, ulee wanaume na waume. Unapokuwa na mume, mlee mtengeneze. Mwanamke shujaa imara madhubuti ni yule anayemtengeneza mwanaume, hata kama mwanaume yule ni mumewe. Wanawake wangapi wamewafanya wanaume walevi waume walevi, walevi wakaacha ulevi, wanaume wasioswali wakaswali wenye vinywa vichafu wakaweza kutengeneza vinywa vyao. Wewe ni kiongozi wa mwanaume kabla hujawa kiongozi wa mwanamke. Katutengenezee wanaume, mtuletee watoto ambao watakuwa ni wanafunzi wa bibi Zainab, na unaweza sinyie, ndio mlotubeba mkatunyonyesha, na wakati mnatunyonyesha sinyie mlikuwa mnatupangusa kichwa na kututoa matongotongo. Haya, mwanaume gani amefanya hayo? Anakushindaje mwanaume ambaye amepakatwa katika mapaja ya mwanamke akanyonyeshwa, akafutwa matongotongo, akapapaswa kichwa chake, akabebwa mgongoni? Hao ndio wanaume hao, kawatengenezeni, wawekeni katika mstari kama walivyofanya wanawake watukufu katika historia. Hilo litajenga heshima, litawajengea heshima na litarudisha heshima ya mwanamke katika jamii. Alhasan Albasri anasema kuhusu Bibi Fatima alayha salam, anasema wama kana fi hadhihi lummati abad min fatima, hapajawahi kuwepo katika umma huu mtu ambaye ni mwingi wa ibada kama Fatima. Kakithirisheni ibada. Fatima si kigezo tu kwa wanawake, kwa wanawake na wanaume. Lakini dunia tuliokuwa nao leo hii, tuna tatizo kubwa wanawake wanavunja nyumba zao kwa ndimi zao. Ulimi, ulimi, ulimi unajeruhi sana. Ulimi ni silaha kubwa, kaitengenezeni hiyo silaha iwe ni silaha ya Ahlulbeit, isiwe ni dhidi ya Ahlulbeit. Kila unapoharibu mambo kinyume na Uislamu unawaua Ahlulbeit. Kawahuisheni Ahlulbeit. Mwanamke kama ambavyo mwanaume vile vile unaweza ukaa wewe unaonekana mdhaifu, mwili wako ni nyororo laini dhaifu, umeumbwa katika maumbile hayo, ukilinganisha na mwanaume. Lakini wanawake wa sasa hivi wana ulimi mkali kupita maelezo, mwanaume afui dafu. Ulimi huu unaweza ukatengeneza mambo au kuharibu mambo. Hakikisheni kesho mna nyumba zenu. Chunga ulimi, chunga unachokisema, muwe na adabu za kuzungumza. Subiri anayesema mpaka amalize, usiwe na sauti ya juu kuliko mume, kuliko wanaume. Kila unapokuwa mwanamke zaidi ndio unakuwa na nguvu zaidi kwa mwanaume. Leo ni Alhamisi, tarehe 7 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe 7 Januari mwaka 2021 Miladia. miaka 917 iliyopita katika siku kama ya leo, Arif mkubwa wa Kiislamu Ainul Qudhat Hamedani mwenye lakabu ya Abulfadhl aliuawa shahidi kwa kunyongwa huko Hamedan. Alikuwa fakihi, mwanafasihi, msomi na malenga mahiri. Ainu l Qudhat alizaliwa mwaka 492 hijria. Msomi huyo katu hakuwa akiogopa kubainisha itikadi yake. Ni kutokana na misimamo yake hiyo thabiti, ambapo mwaka 525 hijria alitiwa mbaroni na kufungwa huko Baghdad. Baada ya muda, alihamishiwa Hamedan na kunyongwa kando ya shule yake. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni Atahmidat na Haqaiqu Lquran. Siku kama ya leo miaka 284 iliyopita tufani kubwa ili likumba eneo la ghuba ya Bengali mashariki mwa India na kuua watu laki tatu. Tufani hiyo ilitambuliwa kuwa kimbunga kilichosababisha maafa makubwa zaidi katika eneo hilo. Katika siku kama ya leo miaka 82 iliyopita, yaani tarehe 19 Jamadi Thani mwaka 1360 hijria aliaga dunia Ayatullah Abu Abdullah Zanjani, mmoja wa maulama wakubwa wa Kiislamu. Alim huyo aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 51 na, na kuzikwa mahala alipozaliwa yaani Zanjan, kaskazini magharibi mwa Iran. Alijifunza elimu za fasihi, falsafa na itikadi akiwa kijana mdogo. Baadaye Ayatullah Zanjani alielekea Najaf, Iraq kwa shabaha ya kujiendeleza zaidi kielimu. Historia ya Qurani, historia ya maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa aalihi wasallam na adhama ya Husein bin Ali ni baadhi tu ya vitabu vya Ayatullah Zanjani vyenye thamani kubwa. na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita inayosadifiana na, na tarehe pili Bahman mwaka 1357 Hijria Shamsia, watu kadhaa waliuawa na wengine kujeruhiwa baada ya kujitokeza mapigano ya barabarani kati ya wananchi wa Iran na vikosi vya utawala wa kifalme hapa nchini. Wananchi wa Islamu wa Iran walikuwa kwenye maandalizi ya kumpokea Imam Khomeini, Mwenyezimungu amrehemu. Wananchi wa matabaka mbalimbali mbali. Kutoka mijini na vijijini walikuja mjini Teheran kwa shabaha ya kumlaki Imam Ruhullah akitokea wahamishoni nchini Ufaransa. Wakati harakati hiyo ya wananchi ikiendelea, maafisa wasiopungua elfu nne wa jeshi la anga walionyesha uungaji mkono wao kwa wananchi na kutangaza mgomo wa kula chakula, sanjari na kutaka washauri wa Kimarekani waliokuwepo hapa nchini waondoke haraka iwezekanavyo. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni partstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.