Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Allah, mwingi wa rehema mwenye kurehemu. Hakuna kulazimishwa mtu kuingia katika dini, uongofu umekwisha pambanuka na upotovu. Basi anayemkataa shetani akamwamini Mwenyezi Mungu, bila shaka yeye ameshika kishiko chenye nguvu kisichokuwa na kuvunjika, na Mwenyezi Mungu ni asikiaye na ajuwaye. Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa wale walioamini, lakini waliokufuru, walinzi wao ni mashetani, huwatoa katika mwangaza na kuwaingiza kwenye giza. Hao ndio watu wa motoni, humo watakaa milele. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji wa rahmatullahi barakatuh. Jina langu ni Abdulfatah Musaidi ninayekukaribisheni katika matangazo haya ya mchana ya redio Tehran idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi shortwaves na vilevile tovuti yetu ya parstoday.com/sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa mchana wa leo mbali na taarifa habari na uchambuzi wa kisiasa ni kipindi cha baraza la wasikilizaji kitakachofuatiwa na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Baada ya hapo, tutakuleteni makala ya haki za watoto katika Uislamu, makala ya kila siku ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Ni matumaini yangu kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa 6 kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa 5 na nusu kwa saa za afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Biden atengua amri 17 za Trump, ikiwemo marufuku ya Waislamu kuingia Marekani kwa muda wa siku moja. Mateka 41 wa Palestina wameambukizwa korona katika jela za Israel. Umoja wa Mataifa watoa wito wa kurejeshwa operesheni za uokozi baada ya wahajiri 43 kupoteza maisha katika pwani ya Libya na China yamwekea vikwazo Pompeo na maafisa wenzake 27 kwa kile ilichokitaja kuwa ni uongo na udanganyifu. Sasa ni habari kamili. Baada ya kuapishwa kuwa rais wa 46 wa Marekani, Joe Biden amesaini amri 17 za utekelezaji ambazo zimetengua maamuzi yaliyotapitishwa na mtangulizi wake Donald Trump katika siku ya mwanzo baada ya kuingia ikulu ya White House, rais mpya wa Marekani amesaini amri 17 za utekelezaji kwa lengo la kubatilisha hatua kadhaa zilizochukuliwa na Trump: kuondoa marufuku ya kusafiri na kuhajiri kuelekea Marekani raia wa nchi za Kiislamu, kuirejesha Marekani kwenye makubaliano ya Paris ya tabianchi. Kusimamisha mchakato wa kujitoa nchi hiyo katika shirika la afya duniani WHO kulazimisha watu wote kuvaa barakoa katika maeneo ya umma na kuhitimisha hali ya hatari katika mpaka wa pamoja wa Marekani na Meksiko ni miongoni mwa amri za utekelezaji zilizosainiwa na Biden mapema jana. Wakati akisaini amri hizo, rais mpya wa Marekani amesema kama ninavyomnukuu: ni matumaini yangu kuwa amri nilizosaini zitaleta mabadiliko katika janga la dunia nzima la COVID-19 na mabadiliko ya hali ya hewa. Kufuta amri na kusitisha sera zilizotekelezwa wakati wa urais wa Donald Trump ilikuwa moja ya ahadi kuu alizotoa Biden wakati wa kampeni za uchaguzi wa rais. Sherehe za kuapishwa Joe Biden kuwa rais mpya wa Marekani zilizofanyika jana Jumatano, Januari 20 zilikuwa na hali tofauti kuwahi kushuhudiwa katika historia ya nchi hiyo. Kwa kuhofia kutokea tena fujo zilizofanywa tarehe 6 Januari na wafuasi wa Trump za kuvamia jengo la Kongresi, hatua kali za usalama zilichukuliwa na kutawala anga ya hafla ya kuapishwa na kukabidhiwa madaraka Biden. Aidha, kinyume na ilivyo ada na desturi, Donald Trump alikataa kuhudhuria hafla hiyo ya kuhapishwa, rais huyo46 wa, wa Marekani. Maafisa wa Palestina wamesema mateka 41 wameambukizwa virusi vya korona ndani ya muda wa siku moja tu katika jela za utawala haramu wa kizayuni wa Israel wanakoshikiliwa Klabu ya mateka wa Palestina imetangaza kuwa jana Jumatano, mateka 41 walioko kwenye jela za Raimun na Annaqab walibainika kuwa na virusi vya korona vinavyosababisha maradhi ya COVID-19. Asasi hiyo ya Palestina imeongeza kuwa kutokana na maambukizo hayo, idadi ya mateka wa Palestina walioambukizwa virusi vya korona wakiwa kwenye magereza ya utawala wa kizayuni imeongezeka na kufika 290. Tangu ulipozuka mripuko wa virusi vya korona, zimekuwa zikitolewa ripoti kila mara zinazoonyesha jinsi maafisa wa utawala haramu wa Israel wasivyojali wala kuzipa uzito hali za kiafya za mateka wa Palestina wanaoshikiliwa kwenye magereza ya utawala huo. E, hivi karibuni idara ya habari inayohusika na masuala ya mateka wa Palestina ilitangaza kuwa waziri wa usalama wa ndani wa utawala wa kizayuni ameagiza mateka wa Palestina wa, wa masuala ya usalama wasipigwe chanjo ya korona na kwamba chanjo hiyo itolewe kwa wafanyakazi tu wa magereza wanakoshikiliwa wa Palestina hao, uamuzi ambao unahalifu taratibu na hati za kimataifa. Mashirika ya Umoja wa Mataifa ya uhamiaji IOM na lile la kuhudumia wakimbizi UNHCR yametoa wito kwa nchi kurejesha operesheni za kuwasaka na kuwaokoa watu kwenye bahari ya Mediteranea baada ya wa wahajiri wengine 43 kupoteza maisha katika ajali ya boti iliyotokea siku ya Jumatatu katika pwani ya Libya. Katika taarifa yao ya pamoja iliyotolewa jana, mashirika hayo mawili yameelezea huzuni yao kwa ajali hiyo mbaya ambayo ni ya kwanza kwa mwaka huu wa 2021 katika Mediterania ya kati. Boti hiyo imearifiwa kuzama kutokana na kuchafuka kwa bahari, wakati ambapo injini yake ilizima saa chache tu baada ya kuondoka mjini Zaura, Libya, Jumane asubuhi. Manusura kumi ambao wengi wao ni raia wa Ivory Coast, Nigeria, Ghana na Gambia wamearifu kwamba wale waliopoteza maisha wote walikuwa ni wanaume kutoka Afrika Magharibi. Operesheni za uokozi kwenye bahari ya Mediterania zimepungua kwa kiasi kikubwa katika miaka ya karibuni, na mashirika mengi yasiyo ya kiserikali yameelezwa kuulaumu Umoja wa Ulaya na nchi wanachama wa umoja huo kwa kuongezeka idadi ya vifo katika ukanda huo. Naendelea kusikiliza taarifa habari za ulimwengu inayokujeni kutoka hapa redio Tehran. Shirika la afya duniani WHO limekadiria kuwa watu zaidi ya milioni saba hufariki kila mwaka duniani kote kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. WHO imeeleza katika taarifa kwamba uchafuzi wa hali ya hewa ni moja ya sababu kuu za maradhi na watu kushindwa kwenda makazini katika maeneo mbalimbali duniani. Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na shirika la afya duniani, miji ambayo barabara zake zina msongamano mkubwa wa magari na inatumia kiwango cha juu cha fueli ni vituo vikuu vya maradhi yanayohusiana na uchafuzi wa hali ya hewa. Mark Nywhan, afisa wa WHO mjini Barcelona, Uhispania, amesema utafiti huo umethibitisha kwamba miji mingi bado haijachukua hatua za kutosha kwa ajili ya kuondoa uchafuzi wa hali ya hewa. Kwa wastani, asilimia 84 ya watu wanaoishi katika miji iliyofanyiwa utafiti wanakabiliwa na hatari ya kuathiriwa na chembechembe -chembe chafuzi za kiwango cha juu zaidi kilichoshauriwa na shirika la afya duniani. Aidha, asilimia 9 ya miji ina kiwango cha juu mno cha chembe chembechembe hizo. Na Wizara ya Mambo ya Nje ya China imetangaza kuwa imemwekea vikwazo Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa serikali ya Marekani iliyomaliza muda wake ya Donald Trump pamoja na maafisa wengine 27 wa serikali hiyo kwa sababu ya kile ilichokiita hatua za kiwenda wazimu zilizoingilia vibaya sana masuala ya ndani ya China. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya China kuhusiana na uamuzi huo imetolewa huku Joe Biden akiapishwa hapo jana kuwa rais mpya wa Marekani na kuhitimisha enzi za utawala wa Trump ulioshuhudia kuharibika vibaya sana uhusiano wa madola hayo mawili makubwa. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mbali na Mike Pompeo, maafisa wengine waandamizi wa, wa serikali ya Trump waliomo kwenye orodha hiyo ya vikwazo ni pamoja na mshauri wa masuala ya biashara Peter Navarro, mshauri wa usalama wa taifa Robert O'Brien, naibu waziri wa mambo ya nje wa masuala ya Asia mashariki na Pasifiki David Stilwell, waziri wa afya Alex Azar na balozi wa Marekani Umoja wa Mataifa Kelly Craft. Beijing imemwekea vikwazo pia mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa serikali ya Trump John Bolton na Stephen Bannon, aliyewahi kuwa mshauri wa rais huyo wa marekani aliyemaliza muda wake. Wizara ya mambo ya nje ya China imeeleza katika taarifa yake hiyo kwamba kwa sababu ya masilahi binafsi ya kisiasa, chuki na mtazamo mbaya dhidi ya China, maafisa hao 28 wa serikali ya zamani ya Marekani hawakuonyesha kujali masilahi ya watu wa mataifa ya China na Marekani. Watu hawa na jamaa wa karibu wa familia zao wanapigwa marufuku kuingia ardhi kuu ya China, hong Kong na Makao, imesisitiza taarifa hiyo. Kwa mujibu wa taarifa hiyo, watu hao, makampuni na taasisi zenye mfungamano nao haziruhusiwi pia kufanya biashara na China na huu ndio mwisho wa taarifa. Habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa redio Tehran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu moja ya sasa, wakati wa kukuleteni uchambuzi wa kisiasa kwa mchana wa leo, una kichwa cha maneno kisemacho misimamo ya maafisa wa serikali ya Biden kuhusu Iran kurudiwa misamiati ile ile ya zamani. Sherehe za kutawazwa Joseph Robin Biden Jr. kuwa rais wa arobaini na sita wa Marekani zimefanyika katika hali ambayo jumane tarehe 19 Januari, maafisa wa ngazi za juu wa serikali yake walitumia kikao cha baraza la seneti la nchi hiyo kutangaza misimamo yao kuhusu Teheran na masuala yanayohusiana na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Antony Blinken, waziri wa mambo ya nje mtarajiwa wa Marekani, alisisitiza kuwa serikali ya Biden itaendelea na msimamo wake wa kuhakikisha Iran haimiliki kile alichodai silaha za nyuklia, na wakati huo huo lakini akakiri kwamba makubaliano ya nyuklia ya JCPOA yamefanikiwa kudhibiti shughuli za nyuklia za Iran. A, hata hivyo kujitoa Marekani katika makubaliano hayo ya kimataifa kumeiandalia Iran fursa ya kuongeza kiwango chake cha kurutubisha urani. Naye Avril Haines ambaye anatarajiwa kuwa mkuu wa kusimamia masuala ya kijasusi ya kitaifa ya Marekani katika serikali ya Biden amesema kama Iran itarejea kuheshimu kikamilifu mapatano ya nyuklia ya JCPOA, Marekani nayo itarejea. Hata hivyo amesema Hivi sasa jambo hilo inaonekana liko mbali na kuna masafa marefu hadi kufikia huko. Ameongeza kuwa kurejea Marekani kwenye mapatano ya nyuklia ya Iran lazima kujumuishe pia mazungumzo kuhusu nguvu za makombora za Iran na shughuli za Tehran alizodai kuwa ni za kuzusha machafuko katika eneo hili. Misimamo hiyo ya maafisa wa serikali ya Joe Biden inaonyesha wazi kwamba tofauti na walivyodhani baadhi ya watu kwamba Marekani itabadilisha haraka siasa zake kuhusu Iran, hususan suala la mapatano ya nyuklia ya JCPOA, ukweli wa mambo ni hii misimamo inayotangazwa hivi sasa na maafisa wa serikali ya Biden, ambayo kimsingi ni misamiati ile ile ya kila siku ya Marekani kuhusu Iran. Ama, kukumbusha suala hili pia ni jambo muhimu kwamba hata serikali ya Donald Trump ilitumia visingizio mbalimbali kuhalalisha kujitoa kwake kwenye mapatano ya nyuklia ya JCPOA mwezi Mei 2018. Trump aliiwekea Iran vikwazo vikubwa ambavyo havijawahi kuwekewa nchi yoyote ile katika historia, kwa ndoto kwamba angeliweza kuilazimisha jamhuri ya kiislamu isalimu amri na ipigie magoti Marekani. Hata hivyo, na licha propaganda nyingi za kujaribu kuonyesha kuwa vikwazo hivyo vya kiwango cha juu mno vya Marekani dhidi ya Iran eti vimefanikiwa, lakini ukweli ni kwamba halijafanikiwa hata moja kati ya mambo kumi na mbili yaliyotajwa na Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, kuhusu malengo ya vikwazo hivyo. Paul Pilar, mtaalamu wa masuala ya kisiasa wa Marekani, anasema Vita vya kiuchumi na mashinikizo ya kiwango cha juu mno ya Trump dhidi ya Iran si tu hayakuinufaisha chochote Marekani, lakini pia yameshindwa katika kila kona. Labda mpenzi msikilizaji, utajiuliza ni nini sababu ya kushindwa vikwazo hivyo vya Marekani mbele ya Iran? Majibu ni wazi kwamba mukawama wa kiwango cha juu wa Iran na kusimama kwake kidete kukabiliana na vikwazo hivyo ndiyo sababu ya kufeli mashinikizo hayo ya kiwango cha juu mno ya Marekani. Wakati huo huo, kutokana na nchi za Ulaya zilizobakia ndani ya makubaliano ya JCPOA kushindwa kutekeleza ahadi zao, Tehran nayo iliamua kupunguza ahadi zake ndani ya mapatano hayo kwa awamu tano. Hivi sasa, pia na baada ya majilisi ya ushauri ya Kiislamu kupasisha mswada wa kuiwajibisha Iran irutubishe urani kwa kiwango cha asilimia 20. Akiba ya urani iliyorutubishwa nchini Iran inaongezeka siku baada ya siku, jambo hilo linaonyesha wazi kwamba Iran haitanii wakati inaposema itachukua hatua fulani ya kulinda maslahi yake ya kitaifa. Tena hatua hizo zinafanyika kisheria na hata wakala wa kimataifa wa nishati ya atomiki IAEA, ambao ndio unaosimamia makubaliano ya JCPOA, umesisitiza mara chungu nzima kuwa shughuli za nyuklia za Iran kamwe hazijawahi kutoka kwenye mkondo wake wa kisheria. Wapenzi wa wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Baraza la Wasikilizaji. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji na maashiki wa baraza la wasikilizaji, tumeendelea kupokea maoni mengi sana kutoka kila pembe na kuhusu maudhui za kila namna. Hivyo si vyema kurefusha maneno, ni bora tuufanye mfupi huu utangulizi, ili tuweze kusoma maoni mengi zaidi kadiri inavyowezekana. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni Baba Akram, yaani Bwana Juma bin Karimu wa Upanga, Zanzibar. Anasema, elimu yako itumie, wajinga wasaidie, siyo elimu kutumia ujingani kuingia. Ukiwa na elimu dunia na akhera ni yako, chaguo ni lako. Kheri ufe masikini, ila uwe tajiri wa wema na hekima kuliko kufa tajiri kwa mali za riba na dhuluma ni baba Akram huyo, au bwana Juma bin Karim wa Upanga visiwani Zanzibar, na maneno yake ni mazima kabisa. Hapa pia ana maoni kwa njia ya sauti, karibuni kumsikiliza. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Mimi ni yule yule swahibu yenu kipenzi chenu ndugu yenu kaka Juma bin Karim kutoka mitaa ya Upanga Zanziba. Wallahi, hushangaa sana duniani, kwa nini Waisraeli kila sehemu wataka wao wawe na mahusiano raleotaskia Bortania marakeso Palestina marakesho wapi, ama lengo lao ni nini? d Waisraeli right. Emwachene figisifigisi enu Bortania, kama hamtojelewa basi mtakuwa kama Palestina. Ma salam, asante sana Bwana Juma bin Karimu. Ama maoni niliyonayo sasa ni kutoka kwake Bwana Zubere Haidar Kasonso wa Kigoma Ujiji magharibi kabisa huko mwa Tanzania, ameandika wakati Trump anafanya mauaji ya kumuua kamanda wa Mwenyezi Mungu Ghassem Suleimani, kuna baadhi ya watu waliona eh, Trump ni mtu sahihi, lakini kwa sasa watu hao hao wanamwona mtu huyu ni ovyo tena, mwenye kiburi kikubwa. Nam, ni maoni yake Bwana Zuberi Kasonso hayo wa huko Kigoma nchini Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Ama mwanabaraza mwingine Bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam Tanzania ameandika, jamii ya kimataifa tunaungana na mahakama ya Iraki kuamuru Trump akamatwe kwa mauaji ya makamanda wa mukawama na wengine duniani na kwa kutoheshimu uamuzi wa kimataifa ikiwa ni pamoja na kujitoa kwake kwenye makubaliano ya kimataifa ya JCPOA, Trump anahatarisha amani katika maeneo mengi duniani na hata huko Marekani pia. Naam, ni sawasawa, sawa kabisa maelezo yako bwana Shirali Fazl wa Dar es Salam, Tanzania. Maneno yako ni sawasawa, sawa kabisa. Miaka yote hii Trump amefanya jinai katika kila kona ya dunia, hasa dhidi ya Uislamu ndani ya Marekani kwenyewe walikuwa hawajahisi sana machungu ya jinai zake hizo, ukitoa janga la korona na ubaguzi mkubwa ndani ya Marekani na vitu kama hivyo. Ama sasa uvamizi katika bunge la nchi hiyo na jaribio la mapinduzi lililofanywa na magenge ya wafuasi wa Trump, ndipo sasa wanaona machungu wanayopitia watu wa mataifa mengine duniani ambao serikali ya Marekani hasa hii ya Trump zinaingilia masuala yao ya ndani kufanya mapinduzi dhidi ya nchi huru na kuweka madarakani vibaraka wao. Ni hivi majuzi tu rais Nicolas Maduro wa Venezuela alisema kwamba magenge ya rais wa Marekani yaliyovamia jengo la Kongres la nchi hiyo ni kizazi cha watu wale wale wale waliovamia Iraq, Siria na nchi nyinginezo kama Libya, Panama na Afghanistan. Hata hivyo, tofauti iliyopo ni kwamba jaribio la mapinduzi huko Marekani limefanyika bila ya uingiliaji wa kigeni wakati matukio ya nchi nyingine yasingeliweza kutokea kama si uingiliaji wa madola ya kibeberu hasa Marekani. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali ikiwemo WhatsApp yetu ambayo ina ni alama kujumlisha 989035065487, email yetu ni Swahili radio at irib.ir na mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni yake hivi sasa, bwana Idrisi Maliamungu wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika asanteni Redio Tehrani kwa kutujuza yanayojiri duniani kila siku pia ameandika, natoa pongezi kwa majaji wa mahakama tukufu ya Iraki kwa kutoa hukumu stahiki ya kutiwa mbaroni Donald Trump. Naam ma, kuhusu machafuko Marekani na kuvamiwa jengo la Congress na magenge ya rais wa nchi hiyo Donald Trump. Kalekela Omar Mahmudu wa Tanzania, yeye ameandika, damu za mashahidi wa Iran zina waandama wa Marekani. Katika maoni yake mengine yanayofanana na hayo, bwana Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ameandika baada ya kutusalimu kwamba kila la heri kwa Wamarekani wanaotaka Rais Trump wa atoke madarakani, ila watambue si ikulu za Afrika pekee ni tamu, bali hata huko Marekani ikulu ni tamu sana, bila shaka. Mwanabaraza mwingine bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania ameandika waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, Heiko Maas, anashindwa kutamka wazi kwamba nyinyi wa Marekani hamna demokrasia. Anauma maneno kama vile anawagwaya, hataji waziwazi wazi. Anajaribu kuficha kilicho wazi kwa walimwengu. Juma Jafar Sagai huyo wa Musoma, Mara, Tanzania. Naam, ni maoni yake hayo mwanabaraza bwana Sagai wa huko Musoma, Mara, Tanzania, akizungumzia jinsi nchi za Magharibi zinavyojaribu kufunikafunika mambo na kutoonyesha kashfa na aibu iliyotokea huko Marekani ya kuvamiwa jengo la Kongres na magenge ya wa wahuni yaliyochochewa na Donald Trump. Na hapa napenda kuongezea Ahmed, wale wahuni wafuasi wa Trump, mmojawapo kama uliona, alionyeshwa katika picha na vyombo vya habari akiwa ameketi kwenye kiti cha spika wa baraza la wawakilishi, nikimaanisha Nancy Pelosi. Bunge kabisa amekwenda katika kiti, ni jeuri ya hali ya juu kabisa. Ni kweli. Na bila shaka, angelikuwa ni mtu mweusi mambo yangelikuwa mengine, angelikuwa mwislamu mambo yangelikuwa mengine, lakini yenyewe hii inaonyesha kwamba ni ubaguzi mkubwa wa rangi, kwa sababu ni mzungu, basi wamemwacha kama alivyo. Toban, sasa hivi anafuatiliwa kisheria. Maoni, kusema mengi, ni mengi sana, bora tusome tu sasa hivi bila ya kuchagua maudhui zake tusome randomly. Asma Bwana Juma Idi Iswa Masoi, Kondoa, Tanzania ameandika poleni, familia ya ndugu za Njoroge kwa mauaji ya kikatili alofanyiwa huko nchini Kenya. Sherali Fadhil wa Dar es Salaam, Tanzania ameandika, kitendo cha Facebook kufunga ukurasa wa Umoja wa Maulama Kiislamu wa Kiislamu ni ishara tosha kwa umma wetu wa Kiislamu kwamba unapaswa kuchukua hatua kali pa, kwa pamoja dhidi ya maadui wa dini yao. Sote kwa pamoja tuelewe umuhimu wa umoja wetu, ambao ni Qurani na suna ya mtume zimetuhimiza. Bwana Ismail Hamis Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania ameandika baada ya kutusalimu kwamba Mwenyezi Mungu azipumzishe kwa kheri roho za mashahidi wetu waliotangulia mbele ya haki, hususan shahidi Ghasim Suleimani na Allah azidishe laana zake za kishindo kikubwa kwa maadui wa amani kokote waliko duniani, ameandika. Mimi narejea tena kwake bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika, jamii ya kimataifa, tunawaonya viongozi wa Marekani na nchi za mashariki ya kati kuwa vita ikianzishwa, Irani ikianzishwa, Irani inayo haki na majukumu ya kuilinda nchi yao na kuatia hasara majirani wahuni, akimaanisha kwamba Irani ikianzishiwa vita inayo haki ya kujibu na kuilinda nchi yake kabisa. Vile vile, ameandika kukumbukwa shahid Qasim Suleimani ni mafunzo kwetu sote ya kuhakikisha Waislamu tuna majukumu ya kuishi kwa uadilifu na kuchangia mema. Ikiwa chokochoko -choko za Marekani hazitositishwa na Umoja wa Mataifa katika eneo silao la Ghuba ya Uajemi, basi ni haki kwa Wairani kulinda eneo hilo na taifa lao, ameandika Idrisa Ali Mali ya Mungu, msikilizaji wetu kutoka Mombasa a Kenya. Yeye ameandika kwa nini, anahoji, kwa nini Amerika wanadai kupambana na magaidi na huku wao ndio walio yatengeneza na kuyahasisi makundi hayo ya kigaidi. Ama kuhusiana na Algeria na Tunisia kupiga marufuku angazao kutumiwa na ndege za Israel, Ameandika, Algeria na Tunisia ni nchi jasiri Afrika, zimesimama pamoja na wapenda amani duniani kote, na zimekataa kuwa vibaraka wa Marekani. Kwa upande wake, bwana Mustafa Isa au baba Umulbanin wa Kigoma, Mwandiga Mgera huko Tanzania, yameandika kuna haja ya nchi mbalimbali kuweka sheria na kanuni zinazowahusu tu watalii waingiapo nchi husika, kwani watalii wamekuwa wakichangia sana katika kuharibu ustaarabu na utamaduni wa nchi husika. Vilevile anasema vile, poleni sana wakazi wa Dubai kwa wizi huo unaofanywa na walowezi wa kizayuni katika mahoteli yenu ya kitalii. Abdulatifu Maulidi wa Tanga, Tanzania anasema hongereni sana Radio Teherani, maana inanipa raha kusikiliza muda wote. Anasikia raha. Mungu akujalie ni afya njema watangazaji nyote, Amin. Hapa sasa ni maoni yaliyotufikia kwa njia ya barua pepe yetu ya Swahili Radio RIBR. Ni kutoka kwa mwanabaraza hai bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Ameandika, hakika sote ni wa Allah na kwake kwa hakika tutarejea. Anasema, napenda nitoe mkono wa pole kwa ndugu zetu waliopata ajali ya basi dogo huko maeneo ya Ikungi, Singida, wakati ima wakitoka au wakienda harusini kutokea Mwanza. Ama kwa hakika mauti hayapigi hodi na hayana muda wa kusubiri. Ameandika pole nyingi ziwaendee familia moja ya watu tisa, akiwemo mama na wanawe. Nasi hatuna budi kujiandaa kwa hili, kwani hatujui ni lini na ni wakati gani. Hivyo tumche awa kwa matendo mema. Mwenyezi Mungu zipumzishe roho zao panapostahili. Amin, amin. Mwana Baraza Jumaidi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa Redio Tehran kanda ya kati. Nam, asante sana bwana Jumaidi Isa, na dua yako tunaitikia amin. Mwenyezi Mungu azilaze mahala zinapostahiki roho za waliotangulia mbele ya haki. Hili swala la ajali za barabarani kwa kweli ni janga kubwa kabisa. Mwanabaraza mwingine bwana Jafar Pwani Mchangani, huko Zanzibar, ye ameandika, tupo pamoja, endeleeni kutujuza habari mbalimbali kutoka sehemu tofauti za dunia, zikiwemo habari za uchumi, biashara na siasa. Allah atakulipeni kila la herinam asante sana bwana Jaar Ahmed. Nashika hapa maoni ya mwanabaraza mwingine, hai ingine, si ni bwana Yahi Hasen Muhamedi Shebe wa Mombasa, Kenya. Nasikiliza alichoandika, ameandika na wavyele waliamba, malipo ni hapa hapa duniani, akhera kwenda hisabu. aliyowafanya rais Trump, kuchochea ghasia ni dhihirisho wazi kuwa tangu hapo Marekani inanuka. Sasa Trump alifunua funiko, basi uvunde wote umehanikiza, akimaanisha yani umeenea harufu kila sehemu. Je, leo kiburi chao eti cha kulinda demokrasia kiko wapi? Wameufyatamkia na kufungwa domo lao, wasijidai kuwa watetezi wa demokrasia, kumbe pembeni wanafanya kinyume. Je, ingelikuwa ni watu weusi walivamia bunge la Marekani, si wangeliuwawa kama mapapare? Kiswahili chake hicho bwana Shebe. Naam, na ni maneno mazima kabisa hayo kutoka kwa mwanabaraza huyu hai, Bwana Yahya Hassan Muhammad Shebe wa mtaa wa Ingilani huko Old Town Mombasa, nchini Kenya. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa. Fundi mitambo yetu alikuwa ni yule yule wa kawaida Leila Kimani, na mwenzangu humo studioni kama ada alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed. Mimi ni Ahmed Rashid. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujieni moja kwa moja kutoka hapa mjini Teheran. Umwadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. Tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti afrika mashariki mchana huu kwa kuliangazia gazeti la The New Times la nchini Rwanda, ambalo limeipa umuhimu habari semayo serikali inatekeleza mpango wa kugawa chakula kwa watu ambao wameathirika kiuchumi kutokana na janga la COVID-19. Gazeti hilo limeandika kuwa sheria mpya ya kutotoka nje kwa muda wa siku 15 ilianza kutekelezwa Kigali Januari 18 ili kuzuia kuenea korona, na hivyo serikali inatekeleza mpango wa kugawa chakula kwa wasiojiweza. Aidha, New Times linatupasha kuwa huduma zote za idara ya uhamiaji Rwanda sasa zitafanyika kwa njia ya intaneti katika kipindi cha wiki mbili cha zuio la kutotoka nje ili kuzuia kuenea korona. Huduma ambazo zitatolewa kwa njia ya intaneti ni pamoja na maombi ya paspoti, viza, vibali vya kazi na nyaraka za kusafiri za wakimbizi. Tunaelekea nchini Uganda sasa na kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeipa umuhimu kashfa iliyolikumba kanisa la uganga ya zinaa na uhusiano nje ya ndoa imedokezwa kuwa mwanamke ambaye alikuwa na uhusiano nje ya ndoa na kasisi mstaafu wa kanisa la Uganda Stanley Ntagali alikuwa anataka kuachana na mume wake mwezi uliopita. Kwa upande wake, gazeti la New Vision limeipa umuhimu habari kuhusu uchaguzi wa mamea ambao walifanyika jana. Aidha, New Vision lina habari kuhusu kauli za viongozi wa makanisa Uganda kufuatia kashfa ya uzinifu iliyomkumba kasisi Ntagali. New Vision pia linamnukuu waziri wa mambo ya nje wa Uganda Sam Kutesa akisema Uganda haita ya ruhusu madola ya kigeni yaingilie mambo yake ya ndani. Ameyasema hayo jana baada ya mkutano wake na mabalozi wa kigeni walioko Uganda. Sasa tunaelekeza dira yetu ya udondozi wa magazeti nchini Tanzania, na awali kabisa tunaangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele miongoni mwa habari zenye mvuto ni ile yenye kichwa cha habari kisemacho NEC, yani tume ya uchaguzi Tanzania yajibu vikwazo vya Marekani. Habari kamili iko katika ukurasa wa tano. Sasa naliangazia gazeti la Nipashi ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekoleza wino mweusi ya habari yenye kichwa cha maneno utata mzito wagubika kifo cha mwanafunzi, mama yake adaiwa kutaka kujiua kwa sumu wadogo zake waibuliwa kwenye dimbwi la maji ya mvua. Habari kamili iko katika ukurasa wa pili. Sasa naliangazia gazeti la habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Magufuli apewa tuzo ya Shaban Robert. Tuzo hiyo amepewa Rais John Magufuli kutokana na mchango wake katika kukuza na kuendeleza lugha ya Kiswahili. Sasa naliangazia gazeti la Uhuru ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho hapa kazi tu. Likifafanua limeandika Rais Dakta Magufuli anaonyesha kwa vitendo thamani ya kazi akikamua ng'ombe wa maziwa. Habari hiyo imeambatana na picha ya rais huyo wa Tanzania akikamua ng'ombe wilayani Karagwe mkoani Kagera jana. Kando ya picha hiyo, na picha nyingine inamwonyesha Mwalimu Nyerere akishiriki ujenzi wa taifa. Na tunakamilisha udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa kuyatupia jicho magazeti ya Kenya, na awali nalitupia jicho gazeti la Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari, chama cha Raila cha anza mbio za mapambano ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Pia Standard lina kichwa cha habari kinachohoji hivi: Je, barakoa milioni saba za shule ziko wapi? Gazeti la The Star lina habari isemayo, mtu mmoja ambaye aliibiwa laki tatu elfu ishirini punde baada ya kuzitoa katika benki moja mjini Nairobi amedai kuwa majini yalihusika katika wizi huo. Amedai nyuso za watu waliomhadaa na kumwibia pesa hazikuonekana katika video za usalama za benki. Sasa naliangazia gazeti la Business Daily ambalo lina habari semayo ununuzi wa magari nchini Kenya ulipungua kwa asilimia 16 mwaka jana kutokana na janga la COVID-19. Gazeti la Taifa Leo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari ODM yaeleza majuto kuingia handisheki kiholela. Habari hii kwa ukamilifu wake unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili. Nalo Daily Nation limeandika kuwa mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa Kenya imesema kutakuwa na ongezeko la mvua katika siku zilizosalia za mwezi Januari. Na aghalabu ya magazeti ya Kenya, Uganda na Tanzania pia yameipa umuhimu habari ya kuapishwa rais mpya wa Marekani, Joe Biden. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Tehran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Haki za watoto katika Uislamu. Wapenzi wasikilizaji, kuanzia sehemu ya mia moja ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu tulianza kuzungumzia suala la kutoa adhabu na kuwatia adabu watoto katika malezi. Tulianza kutoa nadharia mbalimbali zikiwemo za viongozi watukufu wa Uislamu. Leo na katika sehemu hii ya mia moja na moja ya mfululizo huu, moja kwa moja tutaendelea na tulipoishia. Tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. penzi wasikilizaji. Aidha, imepokewa hadithi kutoka kwa Ummu Salama akisimulia kwamba wakati mtumishi wa Bwana Mtume Muhammadi sala Allahu alaihi waalihi wasalam alipotumwa kwenda kufanya kazi maalumu na akacherewa kurudi na ikathibiti kwamba ni mkosa, Bwana Mtume alimwambia, laiti nisingeliogopa kisasi cha siku ya Kiama basi ningelikupa adhabu kwa kijiti hiki cha msuwaki. Kwa mtazamo wa fikihi pia tunafundishwa kwamba wakati mtu anapotoa adhabu hapaswi kuchupa mipaka, anatakiwa achunge adhabu anayotoa ili asije akalazimika kutoa dia. Wanachuoni wa fikihi wanasema kwamba kiwango cha chini cha kupasa dia ni pale adhabu inayotolewa itakapoifanya ngozi ya aliyepewa adhabu kuwa nyekundu. Katika mkataba wa haki za watoto, kifungu cha 19 cha mkataba huo kinatilia mkazo roho ya mkataba huo, kinasisitiza kwamba nchi wanachama zinapaswa kuhakikisha zinapitisha sheria zao kwa namna ambayo zitazuia kutolewa adhabu kali na kutumiwa mabavu dhidi ya watoto wadogo. Kamati ya haki za watoto imesisitiza kwa uwazi kwamba kuwachapa watoto nyumbani au shuleni au katika taasisi nyinginezo au katika mifumo ya mahakama ni jambo ambalo halikubaliani na vipengee vya mkataba huo. Kwa mfano, ripoti ya utangulizi ya Sweden kwa kamati ya haki za watoto inasema mtoto anastahiki kulindwa, kudhaminiwa usalama na kupewa malezi yanayotakiwa. Inabidi suala la kuamiliana na mtoto lifanyike kwa njia ya kuchunga shahsia na hali yake maalumu mtoto huyo hairuhusiwi kudhalilishwa na kunyanyaswa mtoto wakati wa kupewa adhabu Taban. Katika upande mwingine mkabala na huo, kuna baadhi ya nchi zinasema katika sheria zao kwamba kumchapa mtoto ni jambo linalokubalika na la kimantiki. Hata hivyo, kamati ya haki za watoto inalalamikia sheria hizo ikisema kwamba zinaandaa mazingira ya kunyanyaswa watoto wadogo. Kwa mfano, kifungu cha 154 cha sheria ya kiraia ya Uhispania kinasema kwamba wazazi wawili wanaweza kumchapa mtoto kwa sura inayokubalika na kwa kutotumia nguvu kupita kiasi. Sasa kamati ya haki za watoto imelalamikia kifungu hicho na kusema kwamba kinaweza kutumiwa vibaya kuwanyanyasa watoto, kama ambavyo kinaweza kukinzana na vipengee vya makubaliano ya kudhibiti utiaji adabu katika malezi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <muchos> Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe 7 Jamadi Thani mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe 7 Januari mwaka 2021 Miladia. Miaka 917 iliyopita katika siku kama ya leo, arif mkubwa wa Kiislamu Ainul Qudhat Hamedani mwenye lakabu ya Abulfadhl aliwawa shahidi kwa kunyongwa huko Hamedan. Alikuwa faqihi, mwanafasihi, msomi na malenga mahiri. Ainul Qudhat alizaliwa mwaka 492 hijria. Msomi huyo katu hakuwa akiogopa kubainisha itikadi yake, ni kutokana na misimamo yake hiyo thabiti ambapo mwaka 525 hijria alitiwa mbaroni na kufungwa huko Baghdad baada ya muda alihamishiwa Hamedan na kunyongwa kando ya shule yake miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni at-tahmidat At na haqaiqul Quran Siku kama ya leo miaka 284 iliyopita tufani kubwa ililikumba eneo la ghuba ya Bengali mashariki mwa India na kuua watu laki tatu. Tufani hiyo ilitambuliwa kuwa kimbunga kilichosababisha maafa makubwa zaidi katika eneo hilo. Katika siku kama ya leo miaka 82 iliyopita, yaani tarehe 19 Jamadi Thani mwaka 1360 Hijria, aliaga dunia Ayatullah Abu Abdullah Zanjani, mmoja wa maulama wakubwa wa Kiislamu. Wa alim huyo aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 51 na kuzikwa mahala alipozaliwa yaani Zanjan, kaskazini magharibi mwa Iran. Alijifunza elimu za fasihi, falsafa na itikadi akiwa kijana mdogo. Baadaye Ayatullah Zanjani alielekea Najaf, Iraq kwa shabaha ya kujiendeleza zaidi kielimu. Historia ya Qurani, historia ya maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa aalihi wa sallam na adhama ya Husein bin Ali ni baadhi tu ya vitabu vya Ayatullah Zanjani vyenye thamani kubwa. na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita inayosadifiana na, na tarehe pili Bahman mwaka 1357 Hijria Shamsia, watu kadhaa waliuawa na wengine kujeruhiwa baada ya kujitokeza mapigano ya barabarani kati ya wananchi wa Iran na vikosi vya utawala wa kifalme hapa nchini. Wananchi wa Islamu wa Iran walikuwa kwenye maandalizi ya kumpokea Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Wananchi wa matabaka mbalimbali mbali. Kutoka mijini na vijijini walikuja mjini Teheran kwa shabaha ya kumlaki Imam Ruhullah akitokea wahamishoni nchini Ufaransa. Wakati harakati hiyo ya wananchi ikiendelea, maafisa wasiopungua elfu nne wa jeshi la anga walionyesha uungaji mkono wao kwa wananchi na kutangaza mgomo wa kula chakula, sanjari na kutaka washauri wa Kimarekani waliokuwepo hapa nchini waondoke haraka iwezekanavyo. Wapenzi wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Juma Idi Isa, msikilizaji wetu wa Masawi Kondoa Tanzania, ametuletea maoni yake mchana huu. Anasema, ama kwa hakika hizi ni habari njema za uteguzi wa amri 17 za Trump, hasa hiyo ya udini imekaa mahala pake pia anamkusudia Joe Biden akumbuke na maonevu ya wamarekani wenye asili ya Afrika. Hongera zake Rais Joe Biden. Maoni yake hayo, Juma Idisa wa Masawi Kondoa, Tanzania. Maoni mengine mchana huu ni ya bwana Maulidi Mro, yeye yuko Singida, huko huko Tanzania pia. Anasema itapendeza sana kama mtakuwa mnatutumia habari zilizojiri duniani kwa mtindo huu, maana wakati mwingine tunakuwa na mambo mengi mpaka tunajisahau kuperuzi habari hizi Pars Today. Na maoni ya mwisho kwa mchana wa leo ni ya Shekh Muhammad Mubarak Omar Shahbal wa Pangani, Tanga. Ni maoni marefu yanayohusiana na shahada ya Bibi Fatima, lakini na wakati huo huo maandalizi ya kuzaliwa kwa mtukufu huyo. Ni maoni ambayo bila shaka yatapendeza kutumika katika kipindi cha baraza la wasikilizaji na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio kwanza habari za dunia kwa ufupi. Mara baada ya kuhapishwa kuwa rais wa 46 wa Marekani, Joe Biden amesaini amri 17 za utekelezaji ambazo zimetengua maamuzi yaliyopitishwa na mtangulizi wake Donald Trump. Maafisa wa Palestina wamesema mateka 41 wameambukizwa virusi vya korona ndani ya muda wa siku moja tu katika jela za utawala haramu wa kizayuni wa Israel wanakoshikiliwa na shirika la afya duniani WHO limekadiria kuwa watu zaidi ya milioni saba hufariki kila mwaka duniani kote kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, ndio tumefikia mwisho wa, wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, la ziada sina ghairi ya kukuageni nikisema asanteni na kwaherini na ahadi kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni Pars today com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu.