Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Adhabu kali itamthibitikia kila msengenyaji, ambaye amekusanya mali na kuyahesabu tu bila ya kuyatumia katika njia za kheri. Anadhani ya kuwa mali yake yatamdumisha. Hasha! Bila shaka atavurumishwa katika moto unaoitwa Hutama. Na nini kitakachokujulisha hata ukajua ni nini huo Hutama? Ni moto wa Mwenyezi Mungu uliowashwa kwa ukali barabara, ambao unapanda nyoyoni. Hakika huo utafungiwa na wao wawemo ndani yake, kwenye nguzo ndefu ndefu. Bismillahi rahmani rahim, assalamualaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislami Iran katika siku ya leo tarehe saba jamaadu tani mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria kamaria inasadifiana na tarehe ishirini na moja Januari elfu mbili ishirini na moja miladia. Wapenzi wasikilizaji, tulio waandalieni asubuhi ya leo kutoka hapa Teheran, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo ya habari za dunia, wapenzi wasikilizaji, itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya uchambuzi huo wa kisiasa, tutawaleteni makala ya baraza la wasikilizaji, itafuatiwa na makala ya udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na baada ya hapo tutakuwa na makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu, kabla ya uh, uh, uh, kuwaleteni uh, makala ya leo katika historia na kisha tutakamilisha taarifa yetu ya habari za dunia. Uh, na wapenzi wasikilizaji, napenda na na kuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja popote pale ulipo duniani kupitia tovuti yetu ya parstudio.com/sw kama ambavyo pia unaweza kuyapata matangazo yetu haya kwa njia moja kwa moja kupitia aplikesheni yetu ya IRIB world service. Na kwa wasikilizaji wetu walioko nchini Tanzania, mnaweza kutupata kupitia redio mshirika ambayo ni Marifa FM, inapatikana huko Tanga, Mwanza, Singida, Mtwara na Kigoma. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya, na baada ya mleso mrefu ni taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Teheran, Iran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura, Burundi. Na ifuatayo sasa uh, ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza kabisa ni muhtasari wake. na mnavyofuatavyo, sasa ni vichwa muhimu vya habari. Wakati huu waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Jawad Zarif asema Trump ametupwa katika jaa la taka za historia, huku jina la Suleimani likiendelea kung'ara. E, wakati huo huo Zarif amesema mjumbe wa Iran katika Umoja wa Mataifa hajazungumza na Marekani. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa asema nchi yake haitaiomba radhi ya Algeria kwa dhulma za enzi za ukoloni. Na waziri wa mambo ya nje wa Zimbabwe aaga dunia kwa korona. Karibuni, sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Mohammad Jawad Zarif amesema rais aliyeondoka Marekani ametupwa katika jaa la taka za historia. Katika ujumbe alioandika katika ukurasa wake wa Twitter siku ya Jumatano, Zarifa ameashiria jinai zilizotendwa na rais aliyeondoka Marekani, eh, Donald Trump na waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Mike Pompeo, hasa mauaji ya kigaidi ya Luteni Jenerali Kasim Suleimani, kamanda wa kikosi cha Quds cha jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu, na kusema Trump, Pompeo na wenzao wamefedheheka na wametupwa katika jaa la taka za historia. Zarif ameongeza kuwa kitakachobaki na kunawiri ni kumbukumbu kumbu ya shahidi jenerali Kasim Suleimani na maelfu ya wengine ambao waliuawa na kujeruhiwa au kunyimwa matibabu na chakula na utawala wa Trump kupitia ugaidi wa kiserikali na jinai dhidi ya binadamu za utawala huo. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amemaliza ujumbe wake wa Twitter kwa kuelezea matumaini yake kuwa pengine watawala wapya wa Marekani watapata funzo na ibra kutokana na hatima iliyomkumba Trump na wenzake. Kauli hiyo ya Zarifu imekuja punde baada ya mhula wa utawala wa Trump kufika ukingoni Jumatano 20 Januari, na Joe Biden kuapishwa kama rais wa 46 wa Marekani. Katika kipindi cha utawala wa miaka minne wa Trump, mtawala huyo mwenye utata alichukua hatua uh, ya kigaidi ya kumuua shahidi Kasim Suleimani na wenzake aliokuwa ameandamana nao mwezi Januari mwaka wa jana mjini Bagdad. Pompeo alijigamba kuwa alihusika katika maamuzi hayo ya Trump ya kumua kigaidi shahidi Suleimani. Kitendo hicho cha kigaidi cha utawala wa Trump kilifanyika katika fremu ya sera za mashinikizo ya juu zaidi dhidi ya Iran. Trump alitumai kuwa sera zake hizo zingeilazimu Iran isalimu amri kwa kuketi kwenye meza ya mazungumzo, lakini alifeli kabisa, kwani Iran ilishikilia msimamo wake imara. Trump ameondoka kwa fedheha katika uongozi wa marekani bila kufikia malengo yake haramu dhidi ya Iran. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema balozi na mwakilishi wa kudumu wa jamhuri ya kiislamu ya Iran katika umoja wa Mataifa hajafanya mazungumzo yoyote na Marekani kama ilivyodai gazeti moja la Ufaransa. Muhammad Jawad Zarif aliyasema hayo jana Jumatano na kuongeza kuwa Majid Takhteravanchi, balozi na mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa amekuwepo hapa mjini Teheran kwa muda wa wiki tatu, na kwa msingi huo madai ya gazeti la Le Figaro hayana ukweli wowote. Gazeti hilo la Ufaransa lilidai kuwa Takht Ravanchi alikutana na kufanya mazungumzo na timu ya rais mpya wa Marekani, Joe Biden, mjini Washington kuhusu uwezekano wa kufanya mazungumzo mapya juu ya mapatano ya nuklia ya JCPOA. Dkt Zarifa ameeleza bayana kuwa, na hapa namnukulu, tuna makubaliano ya nguvu nani muhali kuyajadili upya. Amesema utawala wa Donald Trump umeingia katika jaa la taka za historia, huku akiwasa utawala mpya wa Marekani utekeleze wajibu wake wa kuiondolea vikwazo Jamhuri ya Kiislamu. Kadhalika, waziri wa mashauri ya kigeni wa Iran amezikosoa nchi za Ulaya kwa kushindwa kutekeleza majukumu yao ili kuyalinda mapatano ya nuklia. Yeah, na akasisitiza kuwa Ulaya inafahamu kuwa nchi pekee ambayo katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita imeheshimu JCPOA kwa maslahi ya wananchi wake na maslahi ya jamii ya kimataifa ni Iran. Ulaya haijafanikiwa kutekeleza hata jukumu dogo la ule mpango wa mabadilishano ya kifedha wa INSTEX. Tangu mfumo wa INSTEX uzinduliwe mwezi Aprili mwaka jana, nchi za Ulaya zimefeli kuthibitisha kuwa mfumo huo wa mabadilishano ya kifedha na Iran unafanya kazi ili Iran iweze kunufaika kiuchumi na mapatano ya nuklia ya JCPOA. Mkuu wa sera za kigeni katika umoja Ulaya, wa Ulaya ameutaka utawala ujao nchini Marekani wa Joe Biden, utawala ambao tayari umeshaingia madarakani wa Joe Biden, uokoe muda kwa kujiunga upya na makubaliano ya nuclear JCPOA badala ya kutaka kufanyike mazungumzo mapya juu ya mapatano ya kimataifa ya JCPOA. Joseph Borrell ametoa mwito wa kufunguliwa ukurasa mpya katika uongozi wa Marekani baada ya kufika tamati utawala wa Trump, na amesisitiza kuwa na hapa namnukuu, kuna mambo mawili muhimu. Kwanza ni Marekani kurejea katika makubaliano ya tabia nchi, na pili kujiunga upya na mapatano ya JCPOA. Na hayo yakifanyika, dunia itakuwa pahala salama na bora zaidi. Alipoulizwa na wanahabari kuhusu hatua ya mwanzo au hatua za mwanzo zinazopaswa kuchukuliwa na serikali ya Biden, mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya amebainisha kuwa hatua muhimu ya kwanza ya Marekani ni kuacha kuwatishia kwa vikwazo wale wote wenye uhusiano mzuri wa kiuchumi na Iran. Viongozi wa nchi za Ulaya wamekuwa wakisisitiza kuwa vikwazo shadidi vya Trump dhidi ya Iran vimefanya Teheran ipunguze uwajibikaji wake katika mapatano ya nyuklia ya JCPOA namo tarehe nane Mei elfu mbili kumi na nane Trump alitangaza uamuzi wa upande mmoja wa kuitoa nchi yake katika mapatano ya kimataifa ya nyuklia JCPOA sambamba na kurejesha vikwazo vya nyuklia vya nchi hiyo dhidi ya Iran. Hatua hiyo ilikuwa kinyume cha sheria ya Trump alikosolewa vikali katika uga wa kimataifa na hata ndani ya Marekani kwenyewe naendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jeni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa amesema nchi hiyo ya Ulaya haitatubu wala kuiomba radhi Algeria kutokana na jinai zilizofanywa na Wafaransa katika zama walipo ikoloni nchi hiyo ya Kiafrika. Ofisi ya rais Macron ilisema jana Jumatano kuwa katu nchi hiyo haitakiri wala kuiomba msamaha rasmi Algeria kwa jinai zilizofanywa na dola hilo wakati wa ukoloni katika nchi hiyo ya kaskazini mwa Afrika. Hata hivyo, taarifa ya ofisi ya Macron imesema rais huyo wa Ufaransa atashiriki tu katika harakati za kimaonyesho za kushajiisha uwiano na utangamano baina ya nchi hizo mbili. Mwaka uliopita rais Abdulmajid Tabun wa Algeria alisema nusu ya wakazi wa nchi hiyo waliuawa katika jinai kubwa ya umwagaji damu iliyofanywa na Ufaransa katika kipindi cha ukoloni, na kwamba jinai hizo za wakoloni zilikuwa kinyume kabisa na utu na ubinadamu na zilikinzana pia na thamani za kiutamaduni. Kadhalika, wanasheria wa haki za binadamu nchini Algeria wamekuwa wakisisitiza kuwa Paris inapaswa kulipa gharama na fidia kufuatia kukiri serikali ya Ufaransa kuwatesa na kuwaua watu wote waliokuwa wakiunga mkono mapinduzi ya Algeria. Ufaransa iliikoloni ya Algeria kwa miaka mia thelathini na mbili na hatimaye nchi hiyo mwaka elfu tisa mia sitini na mbili ilijinyakulia uhuru baada ya miaka kadhaa ya mapambano makali ya ukombozi ya umwagaji damu. Raia wa Algeria karibu laki tano waliaga dunia katika mapambano hayo ya kuikomboa taifa lao. Na waziri wa mambo ya nje wa Zimbabwe Sibusiso Moyo ameaga dunia kutokana na ugonjwa wa COVID 19 au korona. Serikali ya Zimbabwe imethibitisha habari za kuaga dunia Moyo akiwa na umri wa miaka sitini. Waziri huyo ameingia katika orodha ya mawaziri na maafisa wa ngazi za juu wa Zimbabwe walioaga dunia kutokana na virusi vya korona. Jenerali huyo wa zamani wa Zimbabwe aligonga vichwa vya habari mwaka elfu mbili kumi na saba alipotangaza kuwa jeshi la nchi hiyo limetoa madaraka, hatua iliyomlazimisha rais wa wakati huo wa nchi hiyo hayati Robert Mugabe aachie ngazi. Wiki iliyopita, Elen Gwaradzimbe, waziri wa masuala ya mkoa wa Manicaland nchini Zimbabwe, alifariki dunia kwa korona, miezi michache baada ya Perance Shiri aliyekuwa waziri wa ardhi na kilimo wa nchi hiyo, naye pia kuaga dunia kwa, kwa maradhi hayo hayo ya kuambukiza. Mapema mwezi huu serikali ya Zimbabwe ilitangaza kuwa Sheria ya karantini ya nchi nzima imeanza kutekelezwa nchini humo kwa mara nyingine tena kutokana na kuongezeka maambukizi mapya ya korona. Sheria hiyo inatekelezwa baina ya Januari uh, tano hadi Januari 31. Takwimu rasmi za karibuni zilizotangazwa na wizara ya afya Zimbabwe zinaonyesha kuwa tangu kuenea maambukizi ya korona nchini humo hadi sasa watu 28,675 wameripotiwa kuambukizwa ugonjwa huo huku wengine 825 wakiaga dunia. Kadhalika, watu zaidi ya kumi na tano elfu waliokuwa wameambukizwa COVID-19 nchini humo wamepata afueni, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia asubuhi hii kutoka hapa Teheran. Nam, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Iran. Wapenzi wasikilizaji, na tunaendeleza matangazo yetu ya asubuhi kwa kuwaleteni uchambuzi wa kisiasa, na asubuhi hii tutajadili misimamo ya maafisa wa serikali ya Biden kuhusu Iran, kurudiwa misamiati ile ile ya zamani. Sherehe za kutawazwa Joseph Biden kuwa rais wa 46 wa Marekani zimefanyika katika hali ambayo, Jumanne tarehe 19 Januari 2021, maafisa wa ngazi ya juu wa serikali yake walitumia kikao cha baraza la Senate la nchi hiyo kutangaza misimamo yao kuhusu Iran na masuala yanayohusiana na, na Jamhuri ya Kiislami ya Iran. Anthony Blinken, waziri wa mambo ya nje ya mtarajiwa wa Marekani, alisisitiza kuwa serikali ya Biden itaendelea na msimamo wake wa kuhakikisha Iran haimiliki kile alichodai kuwa eti ni silaha za nuklia. Na wakati huo huo lakini, alikiri kwamba mapatano ya nuklia ya JCPOA yamefanikiwa kudhibiti shughuli za nuklia za Iran. Hata hivyo, kujitoa Marekani katika makubaliano hayo ya kimataifa kumeiandalia Iran fursa ya kuongeza kiwango chake cha kurutubisha madini ya urani naye Avril Haines ambaye anatarajiwa kuwa mkuu wa kusimamia masuala ya kijasusi ya kitaifa Marekani katika utawala wa Biden amesema Iran itarajia kuheshimu kikamilifu mapatano ya JCPOA na ikifanya hivyo basi Marekani nayo itarejea. Hata hivyo, amesema hivi sasa jambo hilo linaonekana liko mbali na kuna masafa marefu hadi kufikia huko. Ameongeza kuwa kurejea Marekani kwenye mapatano ya nyuklia Iran lazima kujumuisha pia mazungumzo kuhusu nguvu za makombora za Iran na shughuli za Tehran alizodai kuwa eti ni za kuzusha machafuko katika eneo hili. Misimamo hiyo ya maafisa wa, wa serikali mpya ya Biden inaonyesha kwamba tofauti na walivyodhani baadhi ya watu kwamba Marekani itabadilisha haraka sera zake kuhusu Iran, hususan suala la mapatano ya nuklia JCPOA, ukweli wa mambo ni kwamba misimamo hii inayotangazwa sasa hivi na maafisa wa serikali ya Biden ambayo kimsingi ni misamiati ile ile ya siku uh, uh, ni misamiati ile ile ya kila siku ya Marekani kuhusu Iran. Ama kukumbusha suala hili pia ni jambo muhimu kwamba hata serikali ya Donald Trump ilitumia visingizio mbalimbali mbali kuhalalisha kujitoa kwake kwenye mapatano ya nyuklia ya JCPOA mwezi Mei 2018. Trump aliiwekea Iran vikwazo vikubwa ambavyo havijawahi kuwekewa nchi yoyote ile katika historia, kwa ndoto kwamba angeliweza kuilazimisha jamhuri ya kiislami ya Iran salim amri na ipigie magoti Marekani. Hata hivyo, na licha ya propaganda nyingi za kujaribu kuonyesha kuwa vikwazo hivyo vya kiwango cha juu mno vya Marekani dhidi ya Iran t vimefanikiwa, lakini ukweli ni kwamba Marekani haijafanikiwa hata moja kati uh, ya mambo kumi na mawili iliyoyataja ambayo alitajwa na Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, kuhusu malengo ya vikwazo hivyo. Paul Pillar, mtaalamu wa maswala ya kisiasa wa Marekani, anasema vita vya kiuchumi na mashinikizo ya kiwango cha juu mno ya Trump dhidi ya Iran si tu hayakuinufaisha chochote Marekani, lakini pia yameshindwa katika kila kona. Labda mpenzi msikilizaji, utajiuliza ni kwa nini eh, kushindwa vikwazo vya Marekani mbele ya Iran? Majibu ni wazi kwamba mukawama au mapambano ya kiwango cha juu ya wananchi wa Iran na kusimama kidete kukabiliana na vikwazo hivyo ndio sababu ya kufeli mashinikizo hayo ya kiwango cha juu mno ya Marekani. Wakati huo huo, kutokana na nchi za Ulaya zilizobakia ndani ya mapatano ya JCPOA kushindwa kutekeleza ahadi zao, Iran nayo iliamua kupunguza ahadi zake katika mapatano hayo kwa awamu tano na hivi sasa baada ya Majilisi ya Ushauri ya Kiislamu yani bunge la Iran kupasisha mswada wa kuwajibisha Iran irutubisha urani kwa kiwango cha asilimia ishirini, akiba ya urani iliyorutubishwa nchini Iran inaongezeka siku baada ya siku, jambo hilo linaonyesha kwamba Iran haitanii wakati inaposema itachukua hatua wa fulani ya kulinda manufaa yake ya kitaifa. Tena hatua hizo zinafanyika kisheria, na hata Wakala wa Kimataifa wa Nishati ya Atomiki ambao ndio unaosimamia mapatano ya JCPOA yanavyotekelezwa umesisitiza mara chungu nzima kuwa shughuli za nyuklia za Iran kamwe hazijawahi kuondoka kwenye mkondo wake wa kisheria. Na sasa hivi washauri wa rais mpya wa Marekani wanajaribu kukwepa ahadi yao na wanataka kuibesha Iran makubaliano mapya yasiyo ya JCPOA. Hata hivyo, jamhuri ya kiislamu ya Iran mara chungu nzima imetangaza kwamba mapatano yatakuwa ni hayo hayo ya nyuklia JCPOA, uwezo wake wa kiulinzi wa makombora na mstari ni mstari mwekundu kwake na kama Marekani haiwezi kuitwisha Iran mazungumzo mapya yaliyoko nje ya mapatano ya JCPOA. Namo wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza baraza la wasikilizaji. alaykum wasikilizaji na maashiki wa baraza la wasikilizaji, tumeendelea kupokea maoni mengi sana kutoka kila pembe na kuhusu maudhui za kila namna. Hivyo si vyema kurefusha maneno, ni bora tufanye mfupi huu utangulizi, ili tuweze kusoma maoni mengi zaidi kadiri inavyowezekana. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni Baba Akram, yaani Bwana Juma bin Karimu wa Upanga, Zanzibar. Anasema elimu yako itumie, wajinga wasaidie, siyo elimu kutumia ujingani kuingia. Ukiwa na elimu dunia na akhira ni yako, chaguo ni lako. Kheri ufe masikini ila uwe tajiri wa wema na hekima kuliko kufa tajiri kwa mali za riba na dhuluma. Ni Baba Akram huyo, au Bwana Juma bin Karim wa Upanga visiwani Zanzibar, na maneno yake ni mazima kabisa hapa. Pia ana maoni kwa njia ya sauti, karibuni kumsikiliza. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Mimi ni yule yule sahibu yenu kipenzi chenu ndugu yenu kaka chuma bin Karim kutoka mitaa ya Upanga sanspa. Wallahi hushangaa sana duniani, kwa nini waisraeli kila sehemu wataka wao wawe na mahusiano leo? Mara leo utasikia Mauritania, mara keso Palestina, mara kesho wapi, ama lengo lao ni nini? da Israeli, emwachene fifiienu. Britania, kama hamtajelewa, basi mtakuwa kama Palestina. Asante sana Bwana Juma bin Karimu. Ama maoni nilionayo sasa ni kutoka kwake Bwana Zubere Haidar Kasonso wa Kigoma Ujiji magharibi kabisa huko mwa Tanzania ameandika: wakati Trump anafanya mauaji ya kumuua kamanda wa Mwenyezi Mungu Ghassem Suleimani, kuna baadhi ya watu waliona Trump ni mtu sahihi, lakini kwa sasa watu hao hao wanamwona mtu huyu ni ovyo tena, mwenye kiburi kikubwa. Nam, ni maoni yake bwana Zuberi Kasonso hayo wa huko Kigoma nchini Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Ama mwanabaraza mwingine bwana Sherali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania, ameandika jamii ya kimataifa tunaungana na mahakama ya Iraki kuamuru Trumpu akamatwe kwa mauaji ya makamanda wa mukawama na wengine duniani na kwa kutoheshimu uamuzi wa kimataifa ikiwa ni pamoja na kujitoa kwake kwenye makubaliano ya kimataifa ya JCPOA, Trump anahatarisha amani katika maeneo mengi duniani na hata huko Marekani pia. Naam, ni sawasawa sawa kabisa maelezo yako Bwana Shirali Fazl wa Dar es Salam, Tanzania. Maneno yako ni sawasawa sawa kabisa. Miaka yote hii Trump amefanya jinai katika kila kona ya dunia, hasa dhidi ya Waislamu ndani ya Marekani kwenyewe walikuwa hawajahisi sana machungu ya jinai zake hizo, ukitoa janga la korona na ubaguzi mkubwa ndani ya Marekani na vitu kama hivyo. Ama sasa uvamizi katika bunge la nchi hiyo na jaribio la mapinduzi lililofanywa na magenge ya wafuasi wa Trump, ndipo sasa wanaona machungu wanayopitia watu wa mataifa mengine duniani ambao serikali ya Marekani, hasa hii ya Trump, zinaingilia masuala yao ya ndani kufanya mapinduzi dhidi ya nchi huru na kuweka madarakani vibaraka wao. Ni hivi majuzi tu rais Nicolas Maduro wa Venezuela alisema kwamba magenge ya rais wa Marekani yaliyovamia jengo la Congress la nchi hiyo ni kizazi cha watu wale wale waliovamia Iraq, Siria na nchi nyinginezo kama Libya, Panama na Afghanistan. Hata hivyo, tofauti iliyopo ni kwamba jaribio la mapinduzi huko Marekani limefanyika bila ya uingiliaji wa kigeni, Wakati matukio ya nchi nyingine yasingeliweza kutokea kama si uingiliaji wa madola ya kibeberu hasa Marekani. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo WhatsApp yetu ambayo ina ni alama ya kujumlisha 9903565487, email yetu ni swahili radio at rib ir, na mtandao wetu wa intaneti ni parstoday com slash sw. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni yake hivi sasa. Bwana Idrisi Malia Mungu wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika asanteni Redio Tehrani kwa kutujuza yanayojiri duniani kila siku pia ameandika anatoa pongezi kwa majaji wa mahakama tukufu ya Iraki kwa kutoa hukumu stahiki ya kutiwa mbaroni Donald Trump naam ma, kuhusu machafuko Marekani na kuvamiwa jengo la Congress na magenge ya rais wa nchi hiyo Donald Trump. Kalekela Omar Mahmudu wa Tanzania, yeye ameandika damu za mashahidi wa Iran zina waandama wa Marekani. Katika maoni yake mengine yanayofanana na hayo Bwana Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ameandika baada ya kutusalimu kwamba kila la heri kwa Wamarekani wanaotaka Rais Trump wa atoke madarakani, ila watambue, si ikulu za Afrika pekee ni tamu, bali hata huko Marekani ikulu ni tamu sana, bila shaka. Mwanabaraza mwingine bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania ameandika waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani, Heiko Maas, anashindwa kutamka wazi kwamba nyinyi wa Marekani hamna demokrasia. Anauma maneno kama vile anawagwaya, hataji waziwazi wazi, anajaribu kuficha kilicho wazi kwa walimwengu. Juma Jafar Sagai huyo wa Musoma, Mara, Tanzania. Naam, ni maoni yake hayo, mwanabaraza bwana Sagai wa huko Musoma, Mara, Tanzania, akizungumzia jinsi nchi za Magharibi zinavyojaribu kufunika funika mambo na kutoonyesha kashfa na aibu iliyotokea huko Marekani ya kuvamiwa jengo la Kongres na magenge ya wahuni yaliyochochewa na Donald Trump. Na hapa napenda kuongezea Ahmed, wale wahuni wafuasi wa Trump, mmojawapo kama uliona alionyeshwa katika picha na vyombo vya habari akiwa ameketi kwenye kiti cha spika wa baraza la wawakilishi, nikimaanisha Binansi Pelosi. Bunge kabisa amekwenda katika kiti, ni jeuri ya hali ya juu kabisa. Ni kweli, na bila shaka angelikuwa ni mtu mweusi, mambo yangelikuwa mingine, yangelikuwa mingine. angelikuwa ni Mwislamu, mambo yangelikuwa mengine, lakini yenyewe hii inaonyesha kwamba ni ubaguzi mkubwa wa rangi. Kwa sababu ni mzungu, basi wamemwacha kama alivyo. Toban sasa hivi anafuatiliwa kisheria. Maoni kusema mengi, ni mengi sana, bora tusome tu sasa hivi bila ya kuchagua maudhui zake, tusome randomly. Asma Bwana Juma Idiiswa Masoi, Kondoa, Tanzania ameandika poleni, familia ya ndugu za Njoroge kwa mauaji ya kikatili alofanyiwa huko nchini Kenya. Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania ameandika, kitendo cha Facebook kufunga ukurasa wa Umoja wa Maulama wa Kiislamu ni ishara tosha kwa umma wetu wa Kiislamu kwamba unapaswa kuchukua hatua kali pa, kwa pamoja Dhidi ya maadui wa dini yao. Sote kwa pamoja tuelewe umuhimu wa umoja wetu ambao ni Qurani na Suna ya Mtume zimetuhimiza. Bwana Ismail Hamis Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania ameandika baada ya kutusalimu kwamba Mwenyezi Mungu azipumzishe kwa kheri roho za mashahidi wetu waliotangulia mbele ya haki, hususan shahida Hasim Suleimani, na Allah azidishe laana zake za kishindo kikubwa kwa maadui wa amani kokote waliko duniani, ameandika. Mimi narejea tena kwake Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ameandika: jamii ya kimataifa, tunawaonya viongozi wa Marekani na nchi za Mashariki ya Kati kuwa vita ikianzishwa Irani, ikianzishwa Irani inayo haki na majukumu ya kuilinda nchi yao na kuatia hasara majirani wahuni, akimaanisha kwamba Irani ikianzishiwa vita inayo haki ya kujibu na, na kuilinda, kuilinda kutu, taya, na nchi yake kabisa. Vilevile ameandika kukumbukwa shahidi Qasim Suleimani ni mafunzo kwetu sote ya kuhakikisha Waislamu tuna majukumu ya kuishi kwa uadilifu na kuchangia mema. Ikiwa chokochoko choko za Marekani hazitositishwa na Umoja wa Mataifa katika eneo si lao la Ghuba ya Uajemi, basi ni haki kwa Wairani kulinda eneo hilo na taifa lao, ameandika Idrisa Ali Mali ya Mungu, msikilizaji wetu kutoka Mombasa wa Kenya. Yeye ameandika kwa nini anahoji, kwa nini Amerika wanadai kupambana na magaidi na huku wao ndio walio yatengeneza na kuyaasisi makundi hayo ya kigaidi? Ama kuhusiana na Algeria na Tunisia kupiga marufuku anga zao kutumiwa na ndege za Israel, ameandika, Algeria na Tunisia ni nchi jasiri Afrika, zimesimama pamoja na wapenda amani duniani kote na zimekataa kuwa vibaraka wa Marekani. Kwa upande wake, Bwana Mustafa Isa au Baba Umul Banin wa Kigoma, Mwandiga Mgera huko Tanzania, yameandika kuna haja ya nchi mbalimbali kuweka sheria na kanuni zinazowahusu tu watalii waingiapo nchi husika, kwani watalii wamekuwa wakichangia sana katika kuharibu ustaarabu na utamaduni wa nchi husika. Vilevile vile anasema, poleni sana wakazi wa Dubai kwa wizi huo unaofanywa na walowezi wa kizayuni katika mahoteli yenu ya kitalii. Abdulatifu Maulidi wa Tanga, Tanzania anasema hongereni sana Redio Teherani, maana inanipa raha kusikiliza muda wote. Anasikia raha. Mungu akujalieni afya njema watangazaji nyote. Amin. Hapa sasa ni maoni yaliyotufikia kwa njia ya barua pepe yetu ya Swahili radio ribr. Ni kutoka kwa mwanabaraza hai bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Ameandika, hakika sote ni wa Allah na kwake kwa hakika tutarejea. Anasema, napenda nitoe mkono wa pole kwa ndugu zetu waliopata ajali ya basi dogo huko maeneo ya Ikungi, Singida, wakati ima wakitoka au wakienda harusini kutokea Mwanza. Ama kwa hakika mauti hayapigi hodi na hayana muda wa kusubiri. Ameandika, pole nyingi ziwaendee familia moja ya watu tisa akiwemo mama na wanawe. Nasi hatuna budi kujiandaa kwa hili, kwani hatujui ni lini na ni wakati gani. Hivyo tumche Allah kwa matendo mema. Mwenyezi Mungu zipumzishe roho zao panapostahili. Amin, amin. Mwana baraza Jumaidi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania, Balozi wa redio Tehran kanda ya kati. Nam, asante sana bwana Jumaidi Isa, na dua yako tunaitikia amin. Mwenyezi Mungu azilaze mahala zinapostahiki roho za waliotangulia mbele ya haki. Hili swala la ajali za barabarani kwa kweli ni janga kubwa kabisa. Mwanabaraza mwingine bwana Jafar wa pwani Mchangani huko Zanzibar, ye ameandika, tupo pamoja, endeleeni kutujuza habari mbalimbali kutoka sehemu tofauti za dunia, zikiwemo habari za uchumi, biashara na siasa. Allah atakulipeni kila la heri. Nam, asante sana bwana Jafar, na tunaitikia amin dua yako. Ahmed, nashika hapa maoni ya mwanabaraza mwingine hai semu si mwingine ni bwana Yahya Hassan Muhamedi Shebe wa Mombasa, Kenya nasikiliza alichoandika, ameandika na, wavyele waliamba malipo ni hapa hapa duniani, akhera kwenda hisabu. Aliyowafanya Rais Trump kuchochea ghasia ni dhihirisho wazi kuwa tangu hapo Marekani inanuka. Sasa Trump alifunua funiko, basi uvunde wote umehanikiza, akimaanisha yani umeenea harufu. Je, leo kiburi chao eti cha kulinda demokrasia kiko wapi? Wameufyata mkia na kufungwa domo lao, wasijidai kuwa watetezi wa demokrasia, kumbe pembeni wanafanya kinyume. Je, ingelikuwa ni watu weusi walivamia bunge la Marekani, siwangeliuwawa kama mapapare? Kiswahili chake hicho, bwana Shebe. Naam, na ni maneno mazima kabisa hayo, kutoka kwa mwanabaraza huyu hai, Bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa mtaa wa Ingilani huko Old Town Mombasa nchini Kenya. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa. Fundi mitambo yetu alikuwa ni yule yule wa kawaida Leila Kimani, na mwenzangu humo studioni kama ada alikuwa ni Asmahani Ghanima Muhammed. Mimi ni Ahmed Rashid Ape msikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran. Na sasa tunaendeleza matangazo yetu asubuhi ya leo kwa kuwaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki, baada ya mdoso mrefu barabara kabisa, na tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi ya leo kwa kuyangazia magazeti au gazeti eh, la New Times, la nchini Rwanda. Gazeti hilo limeipa umuhimu habari semayo kuwa serikali inatekeleza mpango wa kugawa chakula kwa watu ambao wameathirika kiuchumi kutokana na janga la COVID-19 au corona. Gazeti hilo limeandika kuwa sheria mpya ya kutotoka nje kwa muda wa siku 15 ilianza kutekelezwa Kigali Januari 18 ili kuzuia kuenea korona, na hivyo serikali inatekeleza mpango wa kugawa chakula kwa wasiojiweza katika kipindi hiki. Aidha, the New Times inatupasha kuwa huduma zote za idara ya uhamiaji Rwanda sasa zitafanyika kwa njia ya intaneti katika kipindi cha wiki mbili e, cha zuio la kutotoka nje ili kuzuia kuenea korona, huduma ambazo zitatolewa kwa njia ya intaneti ni pamoja na maombi ya pasipoti, viza, vibali vya kazi na nyaraka za kusafiri za wakimbizi. Tutaelekea nchini Uganda na kuliangazia gazeti la Daily Monitor ambalo limeipa umuhimu habari ya kashfa iliyolikumba kanisa la Uganda ya zinaa na uhusiano nje ya ndoa. Imedokezwa kuwa mwanamke ambaye alikuwa na uhusiano nje ya ndoa na kasisi mstaafu wa kanisa la Uganda Stanley Ntagari alikuwa anataka kuachana na mume wake mwezi uliopita. Kwa upande wake gazeti la New Vision limeipa umuhimu habari kuhusu uchaguzi wa mamea ambao ulifanyika jana. Aidha, New Vision lina habari kuhusu kauli za viongozi wa makanisa ya Uganda kufuatia kashfa ya uzinifu iliyo mkumba kasisi Ntagali. New Vision pia linamnukuu waziri wa mambo ya nje wa Uganda Sam Kutesa akisema kuwa Uganda haitayaruhusu madola ya kigeni yaingilie mambo yake ya ndani. Ameyasema hayo jana baada ya mkutano wake na mabalozi wa kigeni walioko nchini Uganda. Sasa tunaelekeza dira yetu dondozi wa magazeti nchini Tanzania, na awali kabisa, tunaangazia gazeti la Mwananchi ambalo katika ukurasa wake wa mbele, miongoni mwa habari zenye mvuto ni ile yenye kichwa cha habari kisemacho, nek yaani tume ya uchaguzi Tanzania, yajibu vikwazo vya Marekani. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tano. Sasa naliangazia gazeti la Nipashe ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa cha maneno kisemacho utata mzito wagubika kifo cha mwanafunzi mama yake adaiwa kutaka kujiua kwa sumu wadogo zake waibuliwa kwenye dimbwi la maji ya mvua. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa pili. Sasa analiangazia gazeti la Habari Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Magufuli apewa tuzo ya Shaban Robert. Tuzo hiyo amepewa Rais John Pombe Magufuli kutokana na mchango wake katika kukuza na kuendeleza lugha ya Kiswahili. Tukiachana na gazeti hilo, sasa na tunalichukua gazeti la Uhuru ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Hapa kazi tu. Likifafanua limeandika kuwa Rais Dkt. Magufuli ameonyesha kwa vitendo thamani ya kazi akikamua ng'ombe wa maziwa. Habari hiyo imeambatana na picha ya Rais Dr John Magufuli akimkamua ng'ombe wilayani Karagwe, mkoani Kagera jana. Kando ya picha hiyo e, ni picha nyingine e, pia inayomwonyesha Mwalimu Nyerere akishiriki ujenzi wa taifa na tunakamilisha udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii kwa kuyatupia jicho magazeti ya Kenya. Na awali nalitupia jicho gazeti la Standard ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, chama cha Raila chaanza mbio za mapambano ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Halikadhalika lina kichwa cha habari kinachohoji je, barakoa milioni saba za shule ziko wapi? Gazeti la The Star lina habari isemayo kuwa mtu mmoja ambaye aliibiwa laki tatu ishirini elfu punde baada ya kuzitoa katika benki mjini Nairobi amedai kuwa majini yalihusika katika wizi huo. Amedai nyuso za watu waliomhadaa na kumuibia pesa hazikuonekana katika video za usalama za benki. Sasa naliangazia gazeti la Business Daily ambalo lina habari semaya kuwa ununuzi wa magari nchini Kenya ulipungua kwa asilimia kumi na sita mwaka jana kutokana na janga la Covid kumi na tisa. Na Daily Nation limeandika kuwa mamlaka ya utabiri wa hali ya hewa Kenya imesema kutakuwa na ongezeko la mvua katika siku zilizosalia za mwezi Januari. Na magazeti mengi pia ya Kenya, Uganda na Tanzania yameipa umuhimu habari ya kuapishwa rais mpya wa Marekani. La ziada sina kutoka meza udondozi wa magazeti asubuhi hii. Nam, hapa ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sasa nawakaribisha kusikiliza makala ya haki za mtoto kwa mtazamo wa Uislamu. Baada ya hapo, ni makala ya leo katika historia. Haki za watoto katika uislamu wa Wapenzi wa wasikilizaji, kuanzia sehemu ya mia moja ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu tulianza kuzungumzia suala la kutoa adhabu na kuwatia adabu watoto katika malezi. Tulianza kutoa nadharia mbalimbali zikiwemo za viongozi watukufu wa Uislamu. Leo na katika sehemu hii ya mia moja na moja ya mfululizo huu, moja kwa moja tutaendelea na tulipoishia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wapenzi wasikilizaji, aidha, imepokewa hadithi kutoka kwa Ummu Salama akisimulia kwamba wakati mtumishi wa Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa sallam alipotumwa kwenda kufanya kazi maalumu na akacherewa kurudi na ikathibiti kwamba ni mkosa, Bwana Mtume alimwambia, laiti nisingeliogopa kisasi cha siku ya Kiama basi ningelikupa adhabu kwa kijiti hiki cha mswaki. Kwa mtazamo wa fikihi pia, tunafundishwa kwamba wakati mtu anapotoa adhabu hapaswi kuchupa mipaka. Anatakiwa achunge adhabu anayotoa, ili asije akalazimika kutoa dia. Wanachuoni wa fikihi wanasema kwamba kiwango cha chini cha kupasa dia ni pale adhabu inayotolewa itakapoifanya ngozi ya aliyepewa adhabu kuwa nyekundu. Katika mkataba wa haki za watoto, kifungu cha kumi na tisa cha mkataba huo kinatilia mkazo roho ya mkataba huo, kinasisitiza kwamba nchi wanachama zinapaswa kuhakikisha zinapitisha sheria zao kwa namna ambayo zitazuia kutolewa adhabu kali na kutumiwa mabavu dhidi ya watoto wadogo. Kamati ya haki za watoto imesisitiza kwa uwazi kwamba kuwachapa watoto nyumbani au shuleni au katika taasisi nyinginezo au katika mifumo ya mahakama ni jambo ambalo halikubaliani na vipengee vya mkataba huo. Kwa mfano, ripoti ya utangulizi ya Sweden kwa kamati ya haki za watoto inasema mtoto anastahiki kulindwa, kudhaminiwa usalama na kupewa malezi yanayotakiwa. Inabidi suala la kuamiliana na mtoto lifanyike kwa njia ya kuchunga shahsia na hali yake maalumu. Mtoto huyo hairuhusiwi kudhalilishwa na kunyanyaswa mtoto wakati wa kupewa adhabu. Taban, katika upande mwingine mkabala na huo, kuna baadhi ya nchi zinasema katika sheria zao kwamba kumchapa mtoto ni jambo linalokubalika na la kimantiki. Hata hivyo, kamati ya haki za watoto inalalamikia sheria hizo ikisema kwamba zinaandaa mazingira ya kunyanyaswa watoto wadogo. Kwa mfano, kifungu cha 154 cha sheria ya kiraia ya Uhispania kinasema kwamba wazazi wawili wanaweza kumchapa mtoto kwa sura inayokubalika na kwa kutotumia nguvu kupita kiasi. Sasa kamati ya haki za watoto imelalamikia kifungu hicho na kusema kwamba kinaweza kutumiwa vibaya kuwanyanyasa watoto kama ambavyo kinaweza kukinzana na vipengee vya makubaliano ya kudhibiti utiaji adabu katika malezi. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. <muchas> Leo katika historia. Leo ni Alhamisi tarehe saba Jamadi Thani mwaka 1442 Hijria, sawa na tarehe 7 Januari mwaka 2021 Miladia. Miaka 917 iliyopita katika siku kama ya leo, arif mkubwa wa Kiislamu Ainul Qudhat Hamedani mwenye lakabu ya Abulfadhl aliwa washahidi kwa kunyongwa huko Hamedan. Alikuwa fakihi, mwanafasihi, msomi na malenga mahiri. Ainul Qudhat alizaliwa mwaka 492 hijria. Msomi huyo katu hakuwa akiogopa kubainisha itikadi yake, ni kutokana na misimamo yake hiyo thabiti, ambapo mwaka 525 hijria alitiwa mbaroni na kufungwa huko Baghdad. Baada ya muda, alihamishiwa Hamedan na kunyongwa kando ya shule yake. Miongoni mwa vitabu vya msomi huyo ni At-Tahmidat na Haqaiqul Quran. Siku kama ya leo miaka 284 iliyopita tufani kubwa ililikumba eneo la ghuba ya Bengali mashariki mwa India na kuua watu laki tatu. Tufani hiyo ilitambuliwa kuwa kimbunga kilichosababisha maafa makubwa zaidi katika eneo hilo. Katika siku kama ya leo miaka 82 iliyopita yaani tarehe 19 Jamadi Thani mwaka 1360 Hijria, aliaga dunia Ayatullah Abu Abdullah Zanjani, mmoja wa maulama wakubwa wa Kiislamu. Wa alim huyo aliaga dunia akiwa na umri wa miaka 51 na kuzikwa mahala alipozaliwa yaani Zanjan, kaskazini magharibi mwa Iran. Alijifunza elimu za fasihi, falsafa na itikadi akiwa kijana mdogo. Baadaye Ayatullah Zanjani alielekea Najaf, Iraq kwa shabaha ya kujiendeleza zaidi kielimu. Historia ya Qurani, Historia ya Maisha ya Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa sallam na Adhama ya Husein bin Ali ni baadhi tu ya vitabu vya Ayatullah Zanjani vyenye thamani kubwa. na siku kama ya leo miaka 42 iliyopita inayosadifiana na, na tarehe pili Bahman mwaka 1357 Hijri Shamsia watu kadhaa waliuawa na wengine kujeruhiwa baada ya kujitokeza mapigano ya barabarani kati ya wananchi wa Iran na vikosi vya utawala wa kifalme hapa nchini. Wananchi wa Islamu wa Iran walikuwa kwenye maandalizi ya kumpokea Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu. Wananchi wa matabaka mbalimbali mbali. Kutoka mijini na vijijini walikuja mjini Teheran kwa shabaha ya kumlaki Imam Ruhullah akitokea wahamishoni nchini Ufaransa. Wakati harakati hiyo ya wananchi ikiendelea, maafisa wasiopungua elfu nne wa jeshi la anga walionyesha uungaji mkono wao kwa wananchi na kutangaza mgomo wa kula chakula sanjari na kutaka washauri wa Kimarekani waliokuwepo hapa nchini waondoke haraka iwezekanavyo. Nam barabara kabisa, wapenzi wasikilizaji. Hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na kabla tujaondoka, ni muhtasari wa habari za dunia na kisha maoni yenu. Waziri wa mambo ya nje wa jamhuri ya kiislamu ya Iran Muhamad Jawad Zarif amesema rais aliyeondoka Marekani Donald Trump ametupwa katika jaa la taka za historia, huku kamanda wa kikosi cha Kuds wa jeshi la mapinduzi mapinduzi ya kiislamu shahidi Kasim Suleimani akiendelea kung'ara. Waziri wa mambo ya nje wa Iran pia amesema mwakilishi wa kudumu wa Iran katika Umoja wa Mataifa hajafanya mazungumzo yote na Marekani kama alivyodai gazeti moja la Ufaransa. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema nchi yake katu uh, haitatubwa la kuiomba radhi ya Algeria kutokana na jinai zilizofanywa na Wafaransa katika zama za ukoloni. Na waziri wa mambo ya nje wa Zimbabwe eh, Sibusiso Moyo ameaga dunia kutokana na corona. Na kabla tujaondoka studioni, ningependa kuangazia maoni yenu. Kwanza kabisa ni maoni ya Shaaban Hussein, anasema yuko Kigoma, Tanzania. Anasema nawapongeza Radio Iran na, na uh, wapata vizuri. Shukran kwa maoni yako. Abdurrahman uh, Luwondo naye anasema yuko uh, John, uh, u, anasema yeye jina lake ni Abdurrahman Luwondo kutoka Kigoma, Tanzania. Anasema asante uh, sana kwa habari motomoto moto. Maulid Dimrowa, Singida, Tanzania anasema Marekani inaendelea kufeli kubwa kabisa au pakubwa kabisa katika nyanja zote zilizo, uh, uh, husiana na masuala mbalimbali na anasema ni kwa sababu ya sera za nchi hiyo anasema, Iran rutubisheni madini ya urani. E, maoni mengine ni Abdala Ali Makajura wa Tabora, Tanzania anasema shukran uh, kwa habari zenu Radio Teheran. Idris Ali Maliamungu wa Mombasa, Kenya anasema Uh, shukrani idhaa ya Tehran kwa kutujuza yaliyojiri duniani kutoka, uh, kutoka hapa Mombasa. Mimi ni Idris Ali Maliamungu. Kutoka hapa Tehran nawashukuruni nyote kwa kuwa nasi hadi mwisho. Wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatuh. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki, na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com/sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at irib.ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram, Viber na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035 sifuri sita tano nne nane saba. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767 Tehran, Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.