Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema mwenye kurehemu, hakika wale walioamini na kutenda mema, basi hao ndio wema wa viumbe. Malipo yao kwa mola wao ni bustani za daima zipitazo mito mbele yake, wakae humo milele. Mwenyezi Mungu amewaridhia nao wameridhika malipo hayo ni kwa yule anayemwogopa mola wake. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Hujambo mpenzi msikilizaji, na tumai umekuwa na mchana mwema na usiku wako unakuendea vyema. Karibu katika matangazo haya ya Jumatano usiku ya redio Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, ikiwa leo ni Januari 20 mwafaka na tarehe 6 Jamadi Thani mwaka 1442 hijria, siku ambayo dunia imeshuhudia ukurasa mpya wa historia ukifunguliwa huko nchini Marekani. Jina langu ni Hussein Hassan na tumai tutakuwa sote hadi tamati usiku huu. Mpenzi wa msikilizaji, tumekuandalia taarifa ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, na katika safu ya vipindi tumekuandalia baraza la wasikilizaji, haki za watoto kwa mujibu wa Uislamu, bila kusahau makala fupi ya kila siku ya leo katika historia, na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za ulimwengu. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave unaweza kutusikiliza pia kupitia masafa ya FM kupitia redio maarifa ya huko nchini Tanzania. Tunasikika kupitia mia moja na tano nukta tatu ukiwa Tanga, mia moja nukta tisa Mwanza, tisini na tisa nukta saba Kigoma, mia moja na nne nukta moja Mtwara na tisini na tisa nukta moja Singida. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari nzana alama ya kujumlisha plus 989035065487. Kadhalika unaweza kuwasiliana nasi kupitia barua pepe yetu ya Swahili radio at irib ir baada ya muda usio kwa mrefu, narejea na taarifa ya habari za dunia Suratul. Imegonga saa tatu kamili usiku hapa jijini Tehran, sawa na mbili na nusu kwa saa za afrika mashariki, na moja na nusu kwa saa za afrika kati, tayo, ya kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia Lakini kwanza ni mukhtasari wake. Rais Rohani wa Iran anasema Washington imegeuzwa kuwa kambi ya kijeshi katika siku ya kuapishwa Joe Biden. Chama tawala nchini Moroko chakabiliwa na wasiwasi wa wimbi la kujiuzulu viongozi wake, na WHO yasema spishi mpya ya kirusi cha korona cha Uingereza imeenea katika nchi pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesisitiza kuwa leo ni siku ya kufikia ukomo wa utawala wa Donald Trump na kueleza kuwa Washington imegeuzwa kuwa kambi ya kijeshi katika siku ya kuapishwa rais mpya wa Marekani. Akizungumza leo katika kikao cha baraza la mawaziri rais Hassan Rohani amekutaja kutengwa kisiasa Marekani kuwa ni urithi aliyoubakisha Trump na kuongeza kuwa hii leo Marekani imesalia ya peke yake katika taasisi za kimataifa, katika kadhia ya Palestina, mapatano ya nyuklia ya JCPOA na masuala mengine ya kimataifa kutokana na sera mbovu za Trump katika siasa za nje za nchi hiyo. Rais Rohani ameeleza kuwa jamii ya Marekani kugawanyika katika kambi mbili ni matunda ya urithi wa Trump, na kueleza kuwa katika kipindi chote cha uongozi wake wa miaka minne, Trump hajakuwa na mafanikio yoyote ghairi ya kutenda dhulma, ufisadi na kuwasababishia matatizo na masaibu mbalimbali wananchi wake na ulimwengu mzima. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ameashiria pia ugaidi wa kiserikali wa Marekani na kueleza kuwa rais huyo wa Marekani alitamka wazi kwamba amemuua kamanda mmoja wa kijeshi wa ngazi ya juu ambaye alikuwa ziarani katika nchi fulani. Rais Rohani amesema kuwa kwa kutekeleza mauaji hayo, Marekani imedhihirisha namna ilivyo mhimili wa ugaidi wa kiserikali duniani. Akiendelea na hotuba yake mbele ya kikao cha baraza la mawaziri, rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran amesema kuwa taifa la Iran na nchi nyingine za dunia zimebainikiwa ukweli huu kwamba siasa za ugaidi wa kiuchumi na mashinikizo ya kiwango cha juu zimegonga mwamba kwa asilimia mia moja. Na wananchi wa Iran hawajatoa mwanya kwa maadui kufikia malengo yao kutokana na mkawama na kusimama kwao imara. Na habari zinazotufikia hivi punde katika chumba chetu cha habari ni kwamba tayari Joe Biden amekula kiapo cha kulitumikia taifa na thoban ametoa ahadi nyingi. Dunia itakuwa inasubiri kuona iwapo ahadi hizo zitatekelezwa. Tukisonga mbele, mwakilishi wa Rusia katika mkutano wa upokonyaji silaha huko Geneva amejibu tuhuma zilizotolewa na mwanadiplomasia wa Marekani dhidi ya Rusia, China na Iran na kueleza kuwa serikali ya Donald Trump kwa muda wa miaka minne imeipotosha jamii ya kimataifa kwa kusema uongo. Andre Belusov, naibu mwakilishi wa kudumu wa Urusi katika ofisi ya Umoja wa Mataifa na taasisi nyingine za kimataifa huko Geneva, Uswisi, amejibu tuhuma za mwanadiplomasia wa Marekani katika mkutano wa upokonyaji silaha huko Geneva, kwa kusema serikali ya Donald Trump katika kipindi cha miaka minne iliyopita imesema uongo waziwazi wazi ili kuhalalisha hatua haribifu za Marekani katika uga wa usalama wa kimataifa katika kikao hicho. Naye Marshall Bingsley, mjumbe maalum wa rais wa Marekani anayehusika na udhibiti wa silaha, amezituhumu Rasia, China na Iran kuwa zimekiuka mapatano ya kimataifa kuhusu udhibiti wa silaha na kuzuia uenezaji wa silaha za nyuklia na kudai kuwa hatari ya hatua zinazotekelezwa na nchi hizo tatu zimepelekea mfumo mzima wa usalama wa kimataifa kukumbwa na mgogoro mkubwa. Andre Belusov amejibu pia madai haya ya mjumbe maalum wa rais wa Marekani na kusisitiza kuwa matamshi ya jazba kama haya kutoka kwa mwakilishi wa serikali ya Trump yameshawahi ya kusikika huko nyuma kwa mara kadhaa katika nyuga na duru mbalimbali mbali. Huku hayo yakiarifiwa, makundi ya mukawama katika ukanda wa Ghaza yamesema kuwa umoja ni njia pekee ya kukabiliana na njama za utawala wa kizayuni dhidi ya kadhia ya Palestina. Makundi ya mukawama ya Palestina leo Jumatano yameitisha kikao na kueleza kuwa umoja wa kitaifa ni njia pekee ya uhakika kwa ajili ya kukabiliana na njama zilizoratibiwa kwa lengo la kuisambaratisha kadhia ya Palestina. Makundi hayo ya mukawama ya Palestina yamesisitiza pia udharura wa kufanyika mazungumzo mapana ya kitaifa ya makundi yote ya Palestina kabla ya kuanza uchaguzi, na kueleza kuwa mazingira yanapaswa kuandaliwa ili kufanikisha mchakato wa uchaguzi, ikiwemo kuiondolea Ghaza vikwazo na kuwarejeshea haki zao wafanyakazi na familia za mateka wa Kipalestina. Makundi ya mukawama ya Palestina yametangaza kuwa mashambulizi ya utawala wa kizayuni katika mji wa Kuds na kuendelea utawala huo kuchimba chini kwa chini karibu na msikiti mtukufu Al Aksa ni hatari kuu inayohitajia jitihada za nchi za kiarabu na kiislamu ili kunusuru msikiti huo mtakatifu. Makundi ya mapambano ya Palestina yamewatahadharisha maghasibu wa kizayuni juu ya kuendeleza siasa zao za kihasama mkabala na haki ya wananchi wa Palestina na matukufu yao, na kusisitiza kuwa yako bega kwa bega na wafungwa wa Kipalestina, hususan katika kipindi hiki ambapo jela za utawala wa kizayuni zimelemewa na maambukizi ya korona. Taarifa hii ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia mubashara kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika matangazo haya yanakujia moja kwa moja hivi sasa kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Kwingineko, wasiwasi umeongezeka kuhusu wimbi la kujiuzulu viongozi nchini Moroko baada ya kiongozi mtajika ndani ya chama tawala nchini kujiuzulu akilalamikia hatua ya serikali ya Rabat ya kufikia mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa Kizayuni. Abu Zeid Al Mukri Al Idrisi, mmoja wa viongozi mashuhuri wa chama tawala cha Uadilifu na Ustawi cha Moroko, ambacho kinaongoza muungano tawala nchini humo tangu mwaka 2012 amejiuzulu wadhifa wake ndani ya chama hicho, akilalamikia hatua ya serikali nchi hiyo ya kuanzisha uhusiano na Tel Aviv. Abdul Aziz Aftati, mjumbe wa sekretarieti ya chama tawala cha Uadilifu na Ustawi cha Moroko Amethibitisha kujiuzulu Abu Zaid Al Idrisi, mwanafikra wa Kiislamu na mbunge wa chama hicho cha Kiislamu, kwa sababu Moroko imeanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala haramu wa Israel. Hii ni katika hali ambayo Abu Zaid alikuwa akiungwa mkono pakubwa ndani ya chama hicho tawala cha Moroko cha uadilifu na ustawi. Tarehe ishirini na mbili mwezi Desemba mwaka uliopita elfu mbili na ishirini Moroko na utawala haramu wa Kizayuni wa Israel zilisaini mapatano ya kuanzisha uhusiano baina yao na kisha Marekani ikatambua rasmi mamlaka ya udhibiti wa Moroko kwa eneo la Sahara Magharibi. Umoja wa Mataifa tangu miaka kadhaa ya nyuma imekuwa ikiendesha mazungumzo ya kisiasa ili kuainisha mustakabali wa eneo la Sahara Magharibi huko kaskazini mwa Mauritania. Moroko ni nchi ya sita ya kiarabu baada ya Jordan, Misri, Imarati, Bahrein na Sudan kuanzisha uhusiano kati yake na utawala ghasibu wa kizayuni. Na shirika la afya duniani WHO limeonya kuwa aina mpya ya maambukizi ya korona tayari imeenea katika nchi kumi nyingine ikilinganishwa na wiki iliyopita. Shirika la afya duniani leo limeripoti kuwa spishi mpya ya kirusi cha korona kilichogunduliwa nchini Uingereza, ambacho kinaenea kwa kasi, tayari kimeshaenea katika nchi zisizopungua sitini, yaani nchi kumi zaidi, ikilinganishwa na wiki iliyopita. Nchi mbalimbali duniani zinahangaika kuhusu namna ya kudhibiti kasi ya maambukizi ya korona hadi hapo chanjo zitakapopatikana kwa wingi. Hii ni katika hali ambayo takwimu za WHO zinaonyesha kuwa watu zaidi ya milioni mbili wameaga dunia kwa maradhi ya Covid 19 hadi sasa, huku kuenea katika nchi zisizopungua sitini duniani kwa spishi hiyo mpya ya kirusi cha korona ikiibua hofu kubwa. Taarifa ya kila wiki ya WHO imeeleza kuwa spishi mpya ya kirusi cha korona kilichoikumba Afrika Kusini kwa jina la 501Y.V2 ambacho kimetajwa kuwa kinaambukiza zaidi lakini hakionekani kuwa hatari, kimeripotiwa kuziathiri nchi na majimbo 23 hadi sasa. Aina hiyo ya kirusi kipya cha korona kilichogunduliwa kwa mara ya kwanza huko Uingereza katikati ya Desemba mwaka jana kimetajwa na WHO kuwa kinaambukiza zaidi kati ya asilimia 50 hadi 70 kulinganisha na kirusi cha awali. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka Redio Teheran. Ukiwa Singida nchini Tanzania, mpenzi msikilizaji, unaweza kutusikiliza kupitia redio Maarifa kupitia kasima wimbi 99.1. Habari hizo nilizokusomea unaweza kuzisoma kwa kina katika tovuti yetu ya parstoday.com mkwaju sw. Karibu sasa, mpenzi msikilizaji, ni kuletea uchambuzi wa kisiasa ambao kwa usiku huu utatupia jicho radiamali na sababu za pendekezo la kuahirishwa uchaguzi wa bunge huko nchini Iraq. Tume ya uchaguzi nchini Iraq imetaka kuakhirishwa kwa miezi minne uchaguzi wa bunge wa nchi hiyo na badala yake kufanyika mwezi Juni uitishwe mwezi Oktoba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Ilikuwa imepangwa kuwa uchaguzi wa kabla ya wakati wake ufanyike tarehe 6 Juni mwaka huu. Hata hivyo, hadi hivi sasa serikali ya Iraq haijatangaza msimamo wake wa mwisho kuhusu kuahirisha uchaguzi huo hadi mwezi Oktoba mwaka huu. Makundi ya kisiasa nchini Iraq hayana kauli moja kuhusu kuakhirishwa uchaguzi huo. Kwa mfano, muungano wa Alfatah unapinga kucheleweshwa uchaguzi huo. Hoja zinazotolewa na muungano huo ni kwamba kusogezwa mbele tarehe ya uchaguzi huo ni kinyume na makubaliano ya serikali na makundi ya kisiasa ya kuitisha uchaguzi mpya katika kipindi cha mwaka mmoja tangu kuundwa serikali hiyo. Ukweli ni kuwa moja ya masharti aliyowekea waziri mkuu wa Iraq Mustafa al Qadhimi katika kikao cha kuomba imani ya wabunge ni kuitisha uchaguzi wa mapema wa bunge mwaka mmoja baada ya kuundwa serikali. Muungano wa vikosi vya Iraq unaongozwa na Muhammad al Halbusi, spika wa bunge la Iran, ambaye kimsingi lazima atoke la Iraq kumradhi, ambaye kimsingi lazima atoke kati ya Waislamu wa kisuni wa Iraq na unapinga kupigwa kalenda uchaguzi huo. Hoja zilizotolewa na muungano huo ni kwamba sasa serikali kupitia tume ya uchaguzi inataka kutia ulimi pwani kwa na kwenda kinyume na ahadi zake kwa makundi ya kisiasa ya kuitisha uchaguzi wa bunge mwaka mmoja baada ya kuundwa serikali hiyo. Muungano huo unasema hakuna dhamana yoyote ya kuitisha uchaguzi huo hata mwezi huo wa Oktoba. Msimamo huo wa muungano wa spika wa bunge la Iraq unaashiria wazi wasiwasi wake kwamba serikali haina nia ya kuitisha uchaguzi huo. Huku muungano wa Al-Sadr ukiwa haujatangaza msimamo wa wazi kuhusu kuakhirisha uchaguzi huo, muungano wa Hikmat wa Ammar Al-Hakim umeunga mkono kusogezwa mbele uchaguzi huo wa bunge. Muungano huo unatoa sababu mbili za kukubaliana na swala hilo. Sababu ya kwanza ni kwamba inaonekana katika uchaguzi ujao muungano wa Amar Al Hakim utaungana na ule wa Mustafa Al Kadhimi ilikuwa na viti vingi bungeni. Ni kwa sababu hiyo, ndio maana bila ya kusita muungano wa Hikmat umeunga mkono pendekezo la tume ya uchaguzi la kuakhirisha uchaguzi huo. Sababu ya pili ni kwamba muungano huo wa Amar Al Hakim unaamini kuwa katika kipindi cha mwaka mmoja kumejitokeza makundi mapya ya kisiasa na mwaka mmoja hautoshi kuelewa kwa kina undani wa makundi hayo. Hivyo, kama uchaguzi utasogezwa mbele, makundi ya kisiasa nchini Iraq yatapata fursa zaidi ya kuyachunguza makundi hayo mapya na kujua ni lipi la kuungana nalo. Nukta nyingine ya kuzingatia hapa ni kwamba makundi ya kisiasa ya Kikurdi hadi hivi sasa hayajatoa msimamo wowote kuhusu swala hilo. Baadhi ya makundi makuu ya kisuni nayo hadi hivi sasa yamenyamaza kimya. Yote haya yanaonyesha kwamba hakuna msimamo mmoja ndani ya Iraq kuhusu kuakhirishwa uchaguzi huo. Ama tukija katika swali la kwa nini kuna uwezekano wa serikali ya Iraq ikakubaliana na pendekezo la kusogezwa mbele kwa miezi minne ya uchaguzi wa Bunge, tunaweza kusema kwamba sababu ya kwanza ni kuwa serikali haina fedha za kugharamia uchaguzi huo mwezi Juni. Hivi sasa Iraq inapambana na matatizo mengi ya kifedha, matatizo ambayo hivi karibuni pia yalisababisha maandamano makubwa ya kupinga serikali na kulalamikia matatizo ya kiuchumi. Sababu ya pili ni ile iliyotajwa na tume ya uchaguzi ya nchi hiyo kwamba muda wa kujiandikisha umemalizika na miungane, miungano michache tu ya kisiasa ndiyo iliyojiandikisha kushiriki katika uchaguzi huo, hivyo kuna ulazima wa kusogezwa mbele tarehe ya uchaguzi huo ili kutoa fursa kwa makundi yote kufaidika na haki yao hiyo ya kidemokrasia. Kwa kumalizia, ni vyema tuseme kwamba ndani ya bunge la Irak pia baadhi ya makundi yanapingana na msimamo wa spika wa bunge hilo na hayaoni busara kufanyika uchaguzi mwezi Juni mwaka huu yakiamini kwamba watu wengi watakosa haki yao ya kupiga kura. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, inayokutangazia mubashara kutoka hapa jijini Teheran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, kama nilivyoashiria hapo awali, una fursa kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hata ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp na Thoban. Nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara kabisa hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako, na kwa kwanza tu nisome basi maoni yake Yahya Ali wa Tanga, Tanzania. Yeye anasema wananchi wa Uganda jitokezeni kwa wingi ili kuishinikiza serikali imwachie Bobi Wine kutoka kizuizini. Kwani Museveni, wewe umetangazwa kuwa mshindi, una wasiwasi gani ya kumzuia kizuizini kiongozi wa upinzani Bobi Wine au maarufu kwa jina la Changulanyi? Jeshi la polisi la Uganda, mwachieni haraka kiongozi huyo wa upinzani, kwani mtahatarisha amani, anasema Anasemaje? Anasema Maven, achia ngazi, wananchi hawakutaki, usitumie nguvu nan anakusudia na Museveni. Museveni achia ngazi, wananchi hawakutaki, usitumie nguvu kama Omar al Bashir wa Sudan. Asante sana Yahya, wakiwa hapo katika barabara ya kumi na tatu, Tanga, Tanzania. Naye Jumaidi Isa akiwa akiwa wapi? Yupo Masawi, Kondoa, Tanzania. Anasema baada ya salamu Marekani imekosa cha kufanya dhidi ya uchaguzi wa Tanzania. Marekani wanapaswa kutambua ya mso, uh, mgoswe achiwe mgoswe mwenyewe, ya Tanzania hayawahusu wahusuay <laughs> haya, asante sana uh, juma Idiso ukiwa hapo Masawi, Kondoa, Tanzania. Maoni zaidi mpenzi msikilizaji ni katika kipindi kifuatacho cha baraza la wasikilizaji, rahim. Assalamu alaikum, wasikilizaji na maashiki wa baraza la wasikilizaji. Tumeendelea kupokea maoni mengi sana kutoka kila pembe na kuhusu maudhui za kila namna. Hivyo si vyema kurefusha maneno, ni bora tuufanye mfupi huu utangulizi, ili tuweze kusoma maoni mengi zaidi kadiri inavyowezekana. Anayetufungulia kipindi chetu leo ni Baba Akram, yaani Bwana Juma bin Karimu wa Upanga, Zanzibar. Anasema, elimu yako itumie, wajinga wasaidie, siyo elimu kutumia ujingani kuingia. Ukiwa na elimu dunia na akhera ni yako, chaguo ni lako. Kheri ufe masikini, ila uwe tajiri wa wema na hekima kuliko kufa tajiri kwa mali za riba na dhuluma ni baba Akram huyo au bwana Juma bin Karim wa Upanga, visiwani Zanzibar, na maneno yake ni mazima kabisa. Hapa pia ana maoni kwa njia ya sauti, karibuni kumsikiliza. Asalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Mimi ni ule yule swahibu yenu kipenzi chenu ndugu yenu kaka Juma bin Karim kutoka mitaa ya Upanga, Zanzibar. Wallahi, hushanga sana duniani, kwa nini Waisraeli kila sehemu wataka wao wawe na mahusiano aleo, tasikia Bortania marakeso, Palestina marakeso, wapi? Ama lengo lao ni nini? Da Wasraeli, emwachene figisifigisi enu. Bortania kama hamtajelewa, basi mtakuwa kama Palestina. Asante sana Bwana juma bin Karimu. Ama maoni nilionayo sasa ni kutoka kwake Bwana Zuberi Haidar Kasonso wa Kigoma Ujiji magharibi kabisa huko mwa Tanzania ameandika: wakati Trump anafanya mauaji ya kumuua kamanda wa Mwenyezi Mungu Ghasem Suleimani, kuna baadhi ya watu waliona Trump ni mtu sahihi, lakini kwa sasa watu hao hao wanamwona mtu huyu ni ovyo tena mwenye kiburi kikubwa. Nam, ni maoni yake bwana Zuberi Kasonso hayo wa huko Kigoma nchini Tanzania, ambaye tunamshukuru sana. Ama mwanabaraza mwingine bwana Sherali Fazl wa Dar es Salam, Tanzania, ameandika: jamii ya kimataifa tunaungana na mahakama ya Iraki kuamuru Trumpu akamatwe kwa mauaji ya makamanda wa mukawama na wengine duniani na kwa kutoheshimu uamuzi wa kimataifa ikiwa ni pamoja na kujitoa kwake kwenye makubaliano ya kimataifa ya JCPOA, Trump anahatarisha amani katika maeneo mengi duniani na hata huko Marekani pia. Naam, ni sawasawa, sawa kabisa maelezo yako, Bwana Shirali Fazl wa Dar es Salaam, Tanzania. Maneno yako ni sawasawa, sawa kabisa. Miaka yote hii Trump amefanya jinai katika kila kona ya dunia, hasa dhidi ya Waislamu ndani ya Marekani kwenyewe walikuwa hawajahisi sana machungu ya jinai zake hizo, ukitoa janga la korona na ubaguzi mkubwa ndani ya Marekani na vitu kama hivyo. Ama sasa uvamizi katika bunge la nchi hiyo na jaribio la mapinduzi lililofanywa na magenge ya wafuasi wa Trump, ndipo sasa wanaona machungu wanayopitia watu wa mataifa mengine duniani, ambao serikali ya Marekani hasa hii ya Trump zinaingilia masuala yao ya ndani, kufanya mapinduzi dhidi ya nchi huru na kuweka madarakani vibaraka wao. Ni hivi majuzi tu rais Nicolas Maduro wa Venezuela alisema kwamba magenge ya rais wa Marekani yaliyovamia jengo la Congress la nchi hiyo ni kizazi cha watu wale wale wale waliovamia Iraq, Siria na nchi nyinginezo kama Libya, Panama na Afghanistan. Hata hivyo, tofauti iliyopo ni kwamba jaribio la mapinduzi huko Marekani limefanyika bila ya uingiliaji wa kigeni Wakati matukio ya nchi nyingine yasingeliweza kutokea kama si uingiliaji wa madola ya kibeberu hasa Marekani. Tunaendelea mbele na baraza la wasikilizaji. Mnaweza kuwasiliana nasi kwa njia mbalimbali, ikiwemo WhatsApp yetu ambayo ina ni alama ya kujumlisha 989035065487 email yetu ni swahiliradio@irib.ir na mtandao wetu wa intaneti ni parstoday.com/sw. Tunaendelea mbele na kipindi hiki kwa maoni yake hivi sasa, Bwana Idrisi Maliamungu wa Mombasa nchini Kenya, ambaye ameandika, asanteni Redio Tehrani kwa kutujuza yanayojiri duniani kila siku pia ameandika, natoa pongezi kwa majaji wa mahakama tukufu ya Iraki kwa kutoa hukumu stahiki ya kutiwa mbaroni Donald Trump nam ma, kuhusu machafuko Marekani na kuvamiwa jengo la Congress na magenge ya rais wa nchi hiyo Donald Trump. Kalekela Omar Mahmudu wa Tanzania, yeye ameandika, damu za mashahidi wa Iran zina waandama wa Marekani. Katika maoni yake mengine yanayofanana na hayo Bwana Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania, ameandika baada ya kutusalimu kwamba kila la heri kwa Wamarekani wanaotaka Rais Trump wa atoke madarakani, ila watambue si ikulu za Afrika pekee ni tamu, bali hata huko Marekani ikulu ni tamu sana bila shaka. Mwanabaraza mwingine bwana Juma Jafar Sagai wa Musoma, Mara, Tanzania ameandika waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Maas anashindwa kutamka wazi kwamba nyinyi wa Marekani hamna demokrasia. Anauma maneno kama vile anawagwaya, hataji waziwazi wazi, anajaribu kuficha kilicho wazi kwa walimwengu. Juma Jafar Sagai huyo wa Musoma, Mara, Tanzania. Naam, ni maoni yake hayo, mwanabaraza bwana Sagai wa huko Musoma, Mara, Tanzania, akizungumzia jinsi nchi za Magharibi zinavyojaribu kufunikafunika mambo na kutoonyesha kashfa na aibu iliyotokea huko Marekani ya kuvamiwa jengo la Kongres na magenge ya wahuni yaliyochochewa na Donald Trump. Na hapa napenda yakuongezea Ahmed, wale wahuni wafuasi wa Trump, mmojawapo kama uliona, alionyeshwa katika picha na vyombo vya habari akiwa ameketi kwenye kiti cha spika wa baraza la wawakilishi, nikimaanisha Nancy Pelosi. Bunge kabisa, amekwenda katika kiti. Ni jeuri ya hali ya juu kabisa. Ni kweli, na bila shaka angelikuwa ni mtu mweusi, mambo yangelikuwa mingine. Angelikuwa ni Mwislamu, mambo yangelikuwa mengine, lakini yenyewe hii inaonyesha kwamba ni ubaguzi mkubwa wa rangi, kwa sababu ni mzungu, basi wamemwacha kama alivyo. Thoban sasa hivi anafuatiliwa kisheria. ao ni kusema mengi, ni mengi sana, bora tusome tu sasa hivi bila ya kuchagua maudhui zake, tusome randomly. Asma Bwana Juma Idi Iswa Masoi, Kondoa, Tanzania, ameandika poleni familia ya ndugu za Njoroge kwa mauaji ya kikatili alofanyiwa huko nchini Kenya. Sherali Fadhil wa Dar es Salaam Tanzania, ameandika, kitendo cha Facebook kufunga ukurasa wa Umoja wa Maulama wa Kiislamu ni ishara tosha kwa umma wetu wa Kiislamu kwamba unapaswa kuchukua hatua kali pa kwa pamoja dhidi ya maadui wa dini yao. Sote kwa pamoja tuelewe umuhimu wa umoja wetu ambao ni Qurani na Suna ya Mtume zimetuhimiza. Bwana Ismail Hamis Ramadhani wa Runzewe, Geita, Tanzania, ameandika baada ya kutusalimu kwamba Mwenyezi Mungu azipumzishe kwa kheri roho za mashahidi wetu waliotangulia mbele ya haki hususan shahida Hasim Suleimani na Allah azidishe laana zake za kishindo kikubwa kwa maadui wa amani kokote waliko duniani, ameandika. Mimi narejea tena kwake Bwana Sherali Fadhili wa Dar es Salaam Tanzania ambaye ameandika, jamii ya kimataifa, tunawaonya viongozi wa Marekani na nchi za Mashariki ya Kati kuwa vita ikianzishwa Irani ikianzishwa Irani inayo haki na majukumu ya kuilinda nchi yao na kuatia hasara majirani wahuni, akimaanisha kwamba Irani ikianzishiwa vita inayo haki ya kujibu na, na kujibu kujibu kuilinda kujibu nchi ya na yake na, kabisa vilevile ameandika kukumbukwa shahid Qasim Suleimani ni mafunzo kwetu sote ya kuhakikisha Waislamu tuna majukumu ya kuishi kwa uadilifu na kuchangia mema. Ikiwa chokochoko choko za Marekani hazitositishwa na Umoja wa Mataifa katika eneo si lao la ghuba ya Uajemi, basi ni haki kwa Wairani kulinda eneo hilo na taifa lao, ameandika Idrisa Ali mali ya Mungu, msikilizaji wetu kutoka Mombasa wa Kenya. Yeye ameandika kwa nini anahoji, kwa nini Amerika wanadai kupambana na magaidi na huku wao ndio walio yatengeneza na kuyaasisi makundi hayo ya kigaidi? Ama kuhusiana na Algeria na Tunisia kupiga marufuku angazao kutumiwa na ndege za Israel, ameandika, Algeria na Tunisia ni nchi jasiri Afrika, zimesimama pamoja na wapenda amani duniani kote na zimekataa kuwa vibaraka wa Marekani. Kwa upande wake, Bwana Mustafa Isa au Baba Umul Banin wa Kigoma, Mwandiga Mgera, huko Tanzania, yameandika kuna haja ya nchi mbalimbali kuweka sheria na kanuni zinazowahusu tu watalii waingiapo nchi husika, kwani watalii wamekuwa wakichangia sana katika kuharibu ustaarabu na utamaduni wa nchi husika. Vilevile vile anasema poleni sana wakazi wa Dubai kwa uwizi huo unaofanywa na walowezi wa kizayuni katika mahoteli yenu ya kitalii. Abdulatifu Maulidi wa Tanga, Tanzania, anasema hongereni sana Radio Tehrani, maana inanipa raha kusikiliza muda wote. Anasikia raha, Mungu akujalie afya njema watangazaji nyote, amin ya rabbal alamin. hapa sasa ni maoni yaliyotufikia kwa njia ya barua pepe yetu ya Swahili Radio Ribir, ni kutoka kwa mwanabaraza hai Bwana Juma Idi Isa wa Masawi, Kondoa, Tanzania. Ameandika, hakika sote ni wa Allah na kwake kwa hakika tutarejea. Anasema, napenda nitoe mkono wa pole kwa ndugu zetu waliopata ajali ya basi dogo huko maeneo ya Ikungi, Singida, wakati ima wakitoka au wakienda harusini kutokea Mwanza. Ama kwa hakika Mauti hayapigi hodi na hayana muda wa kusubiri. Ameandika, pole nyingi ziwaendee familia moja ya watu tisa, akiwemo mama na wanawe. Nasi hatuna budi kujiandaa kwa hili, kwani hatujui ni lini na ni wakati gani. Hivyo tumche Allah kwa matendo mema. Mwenyezi Mungu zipumzishe roho zao panapostahili amin, amin. Mwana baraza Juma Idi Isa Masawi, Kondoa, Tanzania, balozi wa redio Tehran kanda ya kati. nam asante sana bwana Jumaidi Isa, na dua yako tunaitikia amin. Mwenyezi Mungu azilaze mahala zinapostahiki roho za waliotangulia mbele ya haki. Hili swala la ajali za barabarani kwa kweli ni janga kubwa kabisa. Mwanabaraza mwingine bwana Jafar wa pwani mchangani huko Zanzibar ameandika, tupo pamoja, endeleeni kutujuza habari mbalimbali kutoka sehemu tofauti za dunia, zikiwemo habari za uchumi, biashara na siasa. Allah atakulipeni kila la kheri. Naam, asante sana bwana Jafar na tunaitikia amin dua yako Ahmed. Nashika hapa maoni ya mwanabaraza mwingine hai si mwingine ni bwana Yahya Hassan Mohamedi Shebe wa Mombasa, Kenya. Nasikiliza alichoandika. Ameandika Na wavyele waliamba malipo ni hapa hapa duniani, akhera kwenda hisabu. aliyowafanya rais Trump kuchochea ghasia ni dhihirisho wazi kuwa tangu hapo Marekani inanuka. Sasa Trump alifunua funiko, basi uvunde wote umehanikiza, akimaanisha yani umeenea harufu Je, leo kiburi chao eti cha kulinda demokrasia kiko wapi? Wameufyatamkia na kufungwa domo lao, wasijidai kuwa watetezi wa demokrasia, kumbe pembeni wanafanya kinyume. Je, ingelikuwa ni watu weusi walivamia bunge la Marekani, si wangeliuawa kama mapapare? Kiswahili chake hicho, bwana Shebe. Naam, na ni maneno mazima kabisa hayo, kutoka kwa mwanabaraza huyu hai, bwana Yahya Hasan Muhamad Shebe wa mtaa wa Ingilani huko Old Town Mombasa nchini Kenya. Ama na muda wa baraza la wasikilizaji umeisha kabisa kabisa. Fundi mitambo yetu alikuwa ni yule yule wa kawaida Leila Kimani, na mwenzangu humo studioni kama ada alikuwa ni Asmahani Ghanima Mohammed. Mimi ni Ahmed Rashid. Assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh, wapenzi wasikilizaji, kuanzia sehemu ya mia moja ya mfululizo wa makala za haki za watoto katika Uislamu, wa tulianza kuzungumzia suala la kutoa adhabu na kuatia adabu watoto katika malezi. Tulianza kutoa nadharia mbalimbali zikiwemo za viongozi watukufu wa Uislamu. Leo na katika sehemu hii ya mia moja na moja ya mfululizo huu, moja kwa moja tutaendelea na tulipoishia, tukiwa na matumaini mtakuwa nasi hadi mwisho wa kipindi. Wasikilizaji, aidha, imepokewa hadithi kutoka kwa Umu Salama akisimulia kwamba wakati mtumishi wa Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi waalihi wasallam alipotumwa kwenda kufanya kazi maalumu na akacherewa kurudi na ikathibiti kwamba ni mkosa, Bwana Mtume alimwambia, laiti nisingeliogopa kisasi cha siku ya Kiama basi ningelikupa adhabu kwa kijiti hiki cha mswaki. Kwa mtazamo wa fikihi pia tunafundishwa kwamba wakati mtu anapotoa adhabu hapaswi kuchupa mipaka, anatakiwa achunge adhabu anayotoa ili asije akalazimika kutoa dia. Wanachuoni wa fikihi wanasema kwamba kiwango cha chini cha kupasa dia ni pale adhabu inayotolewa itakapoifanya ngozi ya aliyepewa adhabu kuwa nyekundu. Katika mkataba wa haki za watoto, kifungu cha kumi na tisa cha mkataba huo kinatilia mkazo roho ya mkataba huo, kinasisitiza kwamba nchi wanachama zinapaswa kuhakikisha zinapitisha sheria zao kwa namna ambayo zitazuia kutolewa adhabu kali na kutumiwa mabavu dhidi ya watoto wadogo. Kamati ya haki za watoto imesisitiza kwa uwazi kwamba kuwachapa watoto nyumbani au shuleni au katika taasisi nyinginezo au katika mifumo ya mahakama ni jambo ambalo halikubaliani na vipengee vya mkataba huo. Kwa mfano, ripoti ya utangulizi ya Sweden kwa kamati ya haki za watoto inasema mtoto anastahiki kulindwa, kudhaminiwa usalama na kupewa malezi yanayotakiwa. Inabidi suala la kuamiliana na mtoto lifanyike kwa njia ya kuchunga shahsia na hali yake maalumu. Mtoto huyo hairuhusiwi kudhalilishwa na kunyanyaswa mtoto wakati wa kupewa adhabu. Katika upande mwingine mkabala na huo, kuna baadhi ya nchi zinasema katika sheria zao kwamba kumchapa mtoto ni jambo linalokubalika na la kimantiki. Hata hivyo, kamati ya haki za watoto inalalamikia sheria hizo ikisema kwamba zinaandaa mazingira ya kunyanyaswa watoto wadogo. Kwa mfano, kifungu cha 154 cha sheria ya kiraia ya Uhispania kinasema kwamba wazazi wawili wanaweza kumchapa mtoto kwa sura inayokubalika na kwa kutotumia nguvu kupita kiasi. Sasa kamati ya haki za watoto imelalamikia kifungu hicho na kusema kwamba kinaweza kutumiwa vibaya kuwanyanyasa watoto kama ambavyo kinaweza kukinzana na vipengee vya makubaliano ya kudhibiti utiaji adabu katika malezi. wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Katika historia. Leo ni tarehe sita ya Jamadi Ithani mwaka 1442 hijiria sawa na Januari 20 mwaka 2021, siku kama hii ya leo miaka 121 iliyopita aliaga dunia John Ruskin, mwandishi na malengo wa Kiingereza. Ruskin alizaliwa mwaka 1819 miladia katika familia tajiri na ya kichamungu chini ya ulezi wa baba na mama yake Ruskin ni awali alifunzwa na wazazi wake akiwa nyumbani kabla ya kujiunga na chuo cha mjini London, na akiwa huko akaanza kutunga mashairi. Malenga huyo wa Kiingereza alikuwa mkosoaji wa sekta ya sanaa na alibainisha juu ya mitazamo yake kuhusu sanaa katika kitabu chake alichokipa jina la Modern Painters. Tarehe 20 Januari miaka mia moja na moja iliyopita, alizaliwa mtengenezaji filamu mashuhuri wa Italia, Federico Felini. Alikuwa mtayarishaji filamu mwenye mbinu mahususi. Felini alianza kuandika rasimu ya filamu yani sinario mwaka 1938 na baadaye akaingia katika uwanja wa kutayarisha filamu. Baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia, Felini alishirikiana na mtengenezaji filamu mwingine wa Italia, Roberto Rossellini, katika utengenezaji wa filamu ya Rom Open City yani, Roma mji usiokuwa na ulinzi. Miezi sita kabla ya kufariki dunia, Federico Fellini alitunikiwa tuzo ya fahari ya Oscar kutokana na kazi zake kubwa katika medani ya filamu. Filamu mashuhuri zaidi za Fellini ni saa mbili unusu, Juliet of the Spirit na The Sweet Life. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita sambamba na kuanza kutetereka nguzo za utawala wa sha nchini Irani mkabala wa wimbi kubwa la mashinikizo ya wananchi na harakati za mapinduzi ya Kiislamu, serikali ililazimika kuachia huru wafungwa waliokuwa katika jela za sha na wananchi wa islamu wa Iran wakawapokea watoto wao waliokuwa wakiteseka kwa miaka mingi katika jela hizo. Alasiri ya siku hiyo maafisa wa jeshi la anga la Iran walifanya maandamano na kutangaza uungaji mkono wao kwa harakati ya taifa la kiislamu la Iran. Siku hiyo hiyo pia magazeti ya Iran yaliandika habari iliyokuwa na kichwa kilichokolezwa wino kwamba Imam Khomeini kurejea Iran siku kadhaa zijazo. Habari hiyo ilizusha wimbi la hamasa na furaha kubwa kati ya wananchi wana mapinduzi wa Iran, na kila mtu alianza kujitayarisha kwa ajili ya kwenda kumpokea kiongozi wa kihistoria wa mapinduzi ya kiislamu Mpenzi msikilizaji, ni saa nne kaso robo usiku hapa jijini Teheran. Asante sana mpenzi msikilizaji kwa kuendelea kuwa nasi na tunakushukuru vilevile vile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Nisome hapa baadhi ya maoni. Huyo anasema assalamu alaikum, anamjibu waalaikum salam, kisha nasema samahani, nambari yangu. Haya, kaainisha hapo. Anasema nambari yangu hiyo ilipatwa na tatizo la kiufundi tangu jana hivyo unaweza kunitumia habari za kitaifa na kimataifa kupitia haya. Asante sana nambari hii mpya. Aha, ni Ustadh Omar Mahmud Omar Kalekele. Asante sana, asante sana, inshallah tutalirekebisha hilo. Asante sana, ukiwa hapo nchini Tanzania. Aya, mwingine anasema asalamu alaikum na mjibu waalaikum salam. Aya, hajajitambulisha lakini anasema Asante sana nashukuru sana lakini, naona anatuma ujumbe huu kutoka Tanzania na nambari yake ya simu inaisha na mbili saba mbili. Tafadhali ukiwa hapo Tanzania na nambari yako ya simu inaisha na mbili saba mbili uh, tutumie tu jina lako na sehemu ulipo hapo Tanzania ili tuweze kukuunga na utastafidi na mengi tu kutoka Redio Teheran kisha ali Majid wa Abeida Swaleh akiwa Ruvuma, Tanzania, asante sana. Yeye akatutumia ujumbe wa sauti. Inshallah natumai ujumbe huo utatumika katika kipindi kijacho cha baraza la wasikilizaji. Idris Ali Mali ya Mungu kutoka Mombasa, Kenya, anasema shukran Redio Teheran kutujuza yaliyojiri duniani kote, hakika Redio Teheran huna mpinzani, shukran. Asante sana Idris Mali ya Mungu, ukiwa hapo pwani ya Kenya, asante sana pia. Abdallah Ali Makajura ukiwa Tabora, Tanzania, naye pia anatushukuru kwa habari maoni ni mengi mpenzi msikilizaji, lakini muda haunipi raha, na moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Rais wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran Dr Hassan Rohani amesisitiza kuwa leo ni siku ya kufikia ukomo wa utawala wa Donald Trump na kueleza kuwa Washington imegeuzwa kuwa kambi kubwa ya kijeshi katika siku ya kuapishwa rais mpya wa Marekani Joe Biden. Mwakilishi wa Rasia katika mkutano wa upokonyaji silaha huko Geneva, Uswisi, amejibu tuhuma zilizotolewa na mwanadiplomasia wa Marekani dhidi ya Rasia, China na Iran, na kueleza kuwa serikali iliyofikia ukingoni thobani ya Donald Trump kwa muda wa miaka minne imeipotosha jamii ya kimataifa kwa kusema uongo. Makundi ya mukawama katika ukanda wa Ghaza yamesema kuwa umoja ndo njia pekee ya kukabiliana na njama za utawala wa kizayuni dhidi ya kadhia ya Palestina na chama. Wasiwasi umeongezeka kuhusu wimbi la kujiuzulu viongozi nchini Moroko, nchini Moroko baada ya kiongozi mtajika ndani ya chama tawala nchini humo kujiuzulu akilalamikia hatua ya serikali ya Rabat ya kufikia mapatano ya kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na utawala wa kizayuni wa Israel. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya ya usiku. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali hadi tamati ya matangazo na tunakushukuru vilevile kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Hussein Hassan na kutakia usiku mtulivu. Asante na kwaheri. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu matangazo ya idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio irib ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 98903 tano sifuri sita tano nne nane saba. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.