Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. wa dhalika dinul qayyima, sadaqallahul aliyyul adhiim. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Wale waliokufuru miongoni mwa watu wa kitabu na washirikina walitoa ahadi kuwa hawataacha walio nayo mpaka iwajie bayana iliyo dhahiri. Naye ni Mtume aliyetoka kwa Mwenyezi Mungu, anayewasomea madaftari yenye kutakasika, ndani yake humo zimo sheria madhubuti. Wala hawakufarikiana wale waliopewa kitabu ila baada ya kuwafikia bayana hiyo wala hawakuamrishwa ila kumwabudu Mwenyezi Mungu kwa kumtakasia dini, wawache dini za upotofu, na wasimamishe sala na kutoa zaka. Hii ndiyo dini madhubuti. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa redio Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran studioni kukuleteni matangazo haya mchana wa leo. Ni mimi Salum Bendera. Tunasikika kupitia satelit na internet. Anwani ya internet ni parstoday.com/sw. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib.ir. Nambari yetu umo studioni ya WhatsApp ni anza na jumlisha tisa 89035065487 ama, leo ni Jumatano tarehe sita mfunguo tisa Jamadu Thani mwaka elfu moja mia nne na arobaini na mbili hijiria sawa na tarehe 20 Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja miladia. Tunasikika pia kupitia redio Maarifa mia moja na t 95.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vile vile 99.1 uh, huko Singida Tanzania. Ama mchana huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa, pamoja na vipindi vya 60 katika Qurani na hadithi, sayansi na teknolojia mpya, na makala leo katika historia, bila kusahau udondozi wa baadhi tu ya matoleo ya leo magazeti ya Afrika Mashariki. imetimia saa sita kamili mchana hapa Teherane, tano na nusu mchana huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa ya habari za ulimwengu. Kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Marekani yatangaza vikwazo dhidi ya maafisa wa serikali ya Tanzania inayodai walivuruga uchaguzi. Ismail Hania, kiongozi wa Hamas, ya utaka umma wa Kiislamu uwe kitu kimoja katika kuiunga mkono Palestina. Shirika wa la wakimbizi lasema idadi ya wakimbizi wa, wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wanaoingia Kameruni inaongezeka. Na sasa ni habari kamili. Washington, serikali ya Marekani imetangaza vikwazo vya kuingia nchini humo maafisa wa juu wa serikali ya Tanzania inawatuhumu kuwa walihujumu uchaguzi mkuu uliofanyika mwaka uliopita na kumwezesha rais John Pombe Magufuli kupata ushindi wa zaidi ya asilimia themanini. Uamuzi huo umetangazwa na Mike Pompeo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Marekani anayemaliza muda wake, ambaye amesema katika taarifa yake hiyo kwamba waliolengwa ni wale walioharibu mchakato wa demokrasia na kukiuka makubali, na kukiuka haki za binadamu nchini Tanzania. Hata hivyo, serikali ya Marekani haijaweka wazi majina ya maafisa hao ambao imewazuia kuingia nchini Marekani. Pompeo amesema kulikuwa na vitisho vingi na kukamatwa kwa wanasiasa upinzani pamoja na kuripotiwa visa vya udanganyifu katika uchaguzi huo na kuzimwa kwa mitandao, hatua ambazo ziliufanya uchaguzi huo kutokuwa uhuru na haki. Hata hivyo, tume ya uchaguzi nchini Tanzania na serikali ya nchi hiyo wa kupitia waziri wake wa mashauri ya kigeni na ushirikiano wa Afrika Mashariki Profesa Walamagamba Kabudi ilieleza kwamba uchaguzi huo ulikuwa huru na wa haki. Dr John Pombe Magufuli alibuka mshindi wa kinyang'anyiro cha urais wa Oktoba 28 mwaka jana baada ya kupata kura zaidi ya milioni 12 sawa na asilimia 84.4 ya kura zote halali zilizopigwa kwa mujibu wa tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo NEK. Tundu Lisu, mgombea wa chama cha upinzani cha Demokrasia na Maendeleo, aliyepata kura karibu milioni mbili, alipinga matokeo ya uchaguzi huo, akisisitiza kuwa zoezi hilo liligubikwa na mizengwe na uchakachuaji wa matokeo, madai ambayo yanapingwa vikali na serikali ya Tanzania. Gaza, Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina amesisitiza kuwa umma wa kiislamu unapaswa kuandaa mipango na mikakati jumuishi katika kuliunga mkono taifa la Palestina na mukawama kama njia ya kukabiliana na njama na hatari zinazoikabili kadhia ya Palestina. Ismail Hania amepongeza ah, na kuthamini himaya na uungaji mkono wa nchi zilizoshiriki katika mkutano kwa njia ya mawasiliano ya internet wa wakuu wa kamisheni za usalama wa taifa na sera za kigeni za mabunge ya nchi zinazoiunga mkono Palestina na kueleza kwamba kufanyika mkutano huu katika anga ya migawanyiko na itilafu zinazoshuhudiwa katika eneo la Asia Magharibi ni ishara ya wazi kwamba Palestina ni kadhia moja na jumuishi ambayo inapewa muhimu katika ulimwengu wa Kiislamu. Kadhalika, mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina amebainisha kwamba umma wa Kiislamu, licha ya hitilafu zilizopo baina yao, lakini una mtazamo mmoja kuhusiana na kadhia ya Beitul Muqaddas, Palestina na mukawama, na kusimama kidete dhidi ya mipango ya uzayuni na ubeberu wa Marekani katika eneo Aidha amesema tuna haja ya kufikia utendaji na mkakati jumuishi ambao msingi wake utakuwa ni umoja wa kitaifa wa Palestina, kushikamana na misingi ya kitaifa, kutofumbia macho ardhi za Palestina na kutomtambua rasmi adui mzayuni. Kadhalika, kiongozi huyo wa Hamas amesisitiza kuwa mapambano na mkawama ndio chaguo pekee la kuwatimua wazayuni wavamizi kutoka katika ardhi za Palestina wanazozikalia kwa mabavu. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Bangi, shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limetangaza kuwa idadi ya raia wa Jamhuri ya Afrika ya Kati wanaokimbia makazi yao na kuelekea katika nchi jirani ya Cameroon inazidi kuongezeka siku baada ya siku. Taarifa ya UNHCR imeeleza kuwa watu zaidi ya elfu tano wameahama makazi yao hivi karibuni wakikimbia mashambulio ya waasi nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati hasa kwenye mji wa magharibi wa Bor na kuingia nchi jirani ya Cameroon kusaka usalama na amani. Katika makazi ya wakimbizi ya Garoua Boulai nchini Cameroon, maelfu ya watu wamewasili hivi karibuni kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati, wengi wakiwa wanawake na watoto, na wamekusanyika wakisubiri kusajiliwa na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, imeeleza taarifa hiyo. Kwa mujibu wa shirika hilo, kuna kila ishara kwamba makundi yenye silaha yatashambulia ya katika sehemu mbalimbali za Jamhuri ya Afrika ya Kati na ingawa mipaka baina ya Jamhuri ya Afrika ya Kati, Cameron na Chad imefungwa, asasi hiyo Umoja wa Mataifa inaendelea kuzisii nchi hizo kuifungua, ili wanaokimbia kwenda kusaka usalama waweze kunusuru maisha yao. Hayo yanajiri katika hali ambayo mahakama ya katiba ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imepasisha ushindi wa rais Faustin Archange Touadera kufuatia uchaguzi uliofanyika tarehe 27 Disemba mwaka jana. Touadera alishinda muhula wa pili kwa kuzoa asilimia 53.1 ya kura na kumbwaga waziri mkuu wa zamani Aniseti Georges aliambulia asilimia 21.6 katika uchaguzi ambao ulikabiliwa na changamoto na vitisho kutoka kwa makundi ya wabeba silaha. Abuja, mhubiri mmoja wa Kikristo nchini Nigeria amevikosoa vyombo vya habari vya nchi hiyo kwa kufumbia macho dhuluma iliyofanywa dhidi ya Sheikh Ibrahim Zakizaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu Nigeria pamoja na wafuasi wake Roland Sanda amesema vyombo vya habari vya Nigeria, kutokana na kuogopa vitisho vya serikali ya Rais Muhammadu Buhari, vimeamua kunyamazia kimya kadhia nzima inayomhusu Sheikh Ibrahim Zakzaki pamoja na wafuasi wake. Aidha amesema inaonekana kuwa serikali ya Nigeria inataka watu wanyamazie kimya kabisa matukio yanayohusiana na Shekh Ibrahim Zakizaki pamoja na harakati yake ya Kiislamu. Mhubiri huyo wa kikristo amesema hata mashinikizo na juhudi za asasi za haki za binadamu nazo hazijazaa matunda, kutokana na serikali ya Buhari kutokuwa tayari kusikiliza vilio hivyo. Aidha, kiongozi huyo amemsifu Shekhe Ibrahim Zakizaki na kumtaja kuwa mtu anayepigania amani. Kadhalika amesema Shekh Zakzaki na wafuasi wake wamedhulumiwa sana, kwani yote yaliyofanywa dhidi yao yalifanyika ya pasina ya kuthibiti makosa. Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya Kiislamu ya Nigeria, na mke wake walikamatwa na vyombo vya dola vya Nigeria tarehe 13 Disemba mwaka elfu mbili na kumi na tano katika shambulizi lililofanywa na askari wa nchi hiyo dhidi ya kituo cha kidini cha Baqiyatullah katika mji wa Zaria. Hadi leo kiongozi huyo anaendelea kushikiliwa na vyombo vya usalama ha, licha ya amri iliyotolewa na mahakama ya kuachiliwa huru yeye pamoja na mke wake. Na hatimaye Kuwait. Spika wa bunge la Kuwaiti amesisitiza kwa mara nyingine tena kwamba msimamo wa nchi yake kuhusiana na Palestina uko thabiti na si wenye kubadilika, na kwamba nchi hiyo inapinga kuanzishwa uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israeli. Ma, Maruzuki Ali Muhammad Al Ghanim, spika wa bunge la Kuwaiti, amesema hayo katika mazungumzo yake na Jibril Arajub, katibu wa kamati kuu ya harakati ya Fatah ya Palestina na kueleza kwamba nchi yake itaendelea kuiunga mkono Palestina na haitaingia katika mkumbo wa kuanzisha uhusiano wa kawaida na Israel. Aidha, amesisitiza kuwa uvamizi na ukaliaji mabavu wa ardhi za Palestina unapaswa kuhitimishwa na kwamba Kuwait inakaribisha kwa mikono miwili suala la umoja wa kitaifa na kufanyika uchaguzi wa bunge na rais huko Palestina. Hivi karibuni pia amiri mpya wa Kuwait Nawaf Al Ahmad Aljaber Assabah Al alisema kuwa msimamo wa nchi yake kuhusiana na kadhia ya Palestina katika duru na majukwaa ya kimataifa uko thabiti na si wenye kubadilika. Kuwait imekuwa ikisisitiza mara kwa mara juu ya msimamo wake thabiti na usiotetereka kuhusiana na kadhia ya Palestina pamoja na haki za wananchi hao madhulumu huku ikiunga mkono kuundwa nchi huru ya Palestina mji mkuu wake ukiwa Beitul Muqaddas. Moroko ndiyo nchi ya karibuni kabisa ya kiarabu kuanzisha uhusiano na Israel. Aidha, mbali na Moroko, nchi zingine za kiarabu ambazo zimeanzisha uhusiano na Israel ni pamoja na Imarati, Bahreini na Sudan, ambazo zimeanzisha uhusiano na utawala huo dhalimu katika fremu ya njama za Marekani na za kizayuni za kudhoofisha uungaji mkono wa nchi za kiarabu kwa harakati za kupigania ukombozi wa Palestina. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni mchana huu kutoka redio Tehran, idhaa Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa mchana huu unatupia jicho kuweko ishara za mabadiliko katika siasa za kieneo za Saudi Arabia. sambamba na kumalizika kipindi cha uongozi wa Donald Trump nchini Marekani, kumedhihirika bayana ishara za mabadiliko katika siasa na sera za kieneo za Saudi Arabia. Utawala wa Ali Saud ulitumia gharama kubwa ukifanya juhudi za kunufaika na karata ya kuwekwa madarakani serikali ya Donald Trump katika siasa zake za kieneo. Licha ya kuwa vita vya Saudia na washirika wake dhidi ya Yemen vilianza katika kipindi cha utawala wa rais Barack Obama, lakini serikali ya Trump baada ya kuingia madarakani ilifumbia macho vitendo vyote vya ukiukaji wa haki za binadamu nchini, vya haki za binadamu vya Saudia huko nchini Yemen, na hivyo kuisafishia njia ya Riyadh ya kuendelea na vita hivyo pasi na wasiwasi wowote ule. Miezi sita tu baada ya serikali ya Trump kuingia madarakani, utawala wa Saudi Arabia uliingia katika mzozo na mvutano na Qatar, na ikiwa na lengo la kuifanya Doha ibadilishe sera zake za kigeni, ilishirikiana na mataifa mengine ya Kiarabu ya Bahrain, Misri na Imarati kuiwekea mzingiro nchi hiyo, sanjari na kukata u, kabisa uhusiano nayo. Mvutano wa Saudia na Jamhuri ya Kiislamu ya Irani nao, licha ya kuwa ulianza katika kipindi cha utawala wa Barack Obama na baada ya Saudia kumnyonga Shekh Nimri Bakr an Nimri, lakini ukweli ni kuwa Riyadh ilikuwa na nafasi kubwa katika mashinikizo ya kiwango cha juu kabisa Washington dhidi ya Tehran. Katika kipindi hiki uhusiano wa Riadhi na Tehrani umeondoka kabisa katika anga ya ushindani na kuingia katika hatua ya chuki na hasama. Katika kipindi cha uongozi wa Trump, Saudia ilitumbukia pia katika mzozo na mgogoro na Uturuki. Mzozo huo ulijikita zaidi katika mambo makuu matatu ya mashinikizo dhidi ya Qatar, kuitambua harakati ya Ikhwanul Muslimin kuwa ni kundi la kigaidi na mauaji ya kikatili dhidi ya mwandishi habari Jamal Khashoggi aliyeuawa kikatili katika ubalozi mdogo wa Saudia mjini Istanbul. Masuala hayo kwa hakika yalipelekea ya kuibuka mpasuko katika uhusiano wa pande mbili na hali ya kila mmoja kujaribu kuwa mbali na mwenziwe. Hizi kwa hakika ni changamoto muhimu zilizokuwekwa katika sera za kigeni za Saudi Arabia katika kipindi cha utawala wa miaka minne wa Donald Trump ambapo serikali ya Riyadh ikipata himaya na uungaji mkono wa serikali ya Trump, haikuwa na hofu wala wasiwasi wowote katika mzozo wa uhusiano wake na mataifa mengine au hata na mataifa yenye nguvu katika eneo la Asia Magharibi. Lakini hivi sasa hali inaonekana kuwa tofauti, hasa kwa kutilia maanani kumalizika kipindi cha utawala wa Trump aliyekuwa akikingia kifua Riyadh. Ni kwa kuzingatia ukweli huo ndio maana hivi sasa kunaonekana ishara mpya katika siasa na sera za kigeni za Saudia, jambo ambalo linaonyesha kuwekwa mabadiliko tarajiwa katika sera za kieneo za Riadh. Ibrahim Mutaki, mhadhiri wa chuo kikuu, anaamini kuwa Saudia inakusudia kupunguza changamoto za sera zake za kigeni, kwani inaamini kuwa serikali ya rais mpya wa Marekani Joe Biden haitakuwa kama ilivyokuwa serikali ya Trump kwa utawala wa Ali Saud. Katika hatua ya awali, Saudia amelazimika kufanya mageuzi katika sera zake za kigeni na kuchukua hatua katika mkondo wa kuupatia ufumbuzi mzozo baina yake na Qatar. Licha ya kuwa kumalizika mvutano baina yake na Qatar kwa namna fulani ni pigo kwa haiba ya Riadh, lakini kuhitimisha mgogoro huo kuna gharama ndogo ikilinganishwa na mgogoro wa Yemen na mvutano baina yake na Uturuki. Qatar ni nchi ya Kiarabu iliyo jirani na Saudia. Inaonekana kuwa serikali ya Riadhi imeonyesha pia kuwa iko tayari kuhitimisha hitilafu zilizoko baina yake na Uturuki. Qatar ina ukuruba na uhusiano mzuri na Uturuki na imejitokeza na kutoa pendekezo la kuwa mpatanishi wa Riadhi na Ankara, pendekezo ambalo kidhahiri linaonekana tayari limekubaliwa na pande mbili husika. Ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji. Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran. Sibtain katika Qur'an na hadithi. Asalamu As alaykum, wapenzi wasikilizaji wa Idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu Iran, inayokutangazieni kutoka mjini Tehran. Karibuni kusikiliza sehemu ya 18 ya kipindi cha Sibtain katika Qur'ani na hadithi ambapo leo bado tunaendelea kujadili suala la neema kubwa ambayo Mwenyezi Mungu amewajalia wa waja wake hapa duniani nayo ni neema ya Ahlubaiti wa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam wa ambao ni kizazi kitoharifu cha mtume. Kati ya aya zinazozungumzia neema katika kitabu kitakatifu cha Qurani ni zile za 19 hadi 23 za Suratu Rahman Ambapo Mwenyezi Mungu mtukufu anasema: anaziendesha bahari mbili zikutane, baina yao kipo kizuizi, haziingiliani. Basi ni ipi katika neema ya mola wenu mnayoikanusha ninyi wawili? Katika hizi bahari mbili zinatoka lulu na marijani. Basi ni ipi katika neema za mola wenu mnayoikanusha ninyi wawili? Ndugu wasikilizaji, wataalamu wa, wa, wa lugha ya Kiarabu na wafasiri wa Qur'ani wanasema kuwa makusudio ya bahari mbili hizi ni bahari ya maji tamu na maji chumvi, ambazo maji yake huwa hayachanganyiki licha ya kukutana sehemu moja na kwamba yote ni maji, bali kati yazo kuna kizuizi kisichoonekana kwa macho ambacho huyazuia maji hayo ya bahari mbili za maji tamu na maji chumvi yasichanganyike. Jambo hilo huzuia kuvurugika mfumo wa uhai na maisha duniani. Miongoni mwa manufaa ya bahari hizo mbili ni kupatikana ndani yake lulu na marijani. Hii ndiyo maana ya kidhahiri ya aya hizi za Qur'ani tukufu. Lakini je, kuna maana ya batini ya aya hizi? Kuna rai na maoni mengine yaliyotolewa na wanazuoni wajuzi wa Qurani kuhusiana na suala hili. Baadhi ya maoni hayo ni kwamba bahari mbili zilizokusudiwa katika aya za sura hii ni bahari ya mbinguni na ardhini. Baadhi wanasema ni bahari ya maji tamu na maji ya chumvi, na wengine wanasema ni bahari ya utume na bahari ya ukhalifa na uimamu. Ili tupate kufafanua zaidi suala hili, tunakuombeni tuendelee kuwa pamoja kusikiliza simulizi za kipindi chetu tunazo katika kitabu cha Durul Manthur cha Hafidh Asuyuti Ashafii akimnukuu Ibn Murdawayhi kutoka kwa Ibn Abbas akisema kuhusu maana ya aya hii inayosema kwamba anaziendesha bahari mbili zisikutane kuwa ni Ali na Fatima, baina yao kipo kizuizi hazingiliani, ni Mtume sallallahu alihi wa alihi wasallam wa na kwamba katika hizo bahari mbili zinatoka lulu na marjan, yani Hasan na Al Husein alaihim assalam. Atabarsi amenukuu katika tafsiri ya Majmau Lbayan bayan hadithi hiyo kupitia kwa Salman Alfarisi, Said bin Jubair na Sufiani Althauri na wengine kadhaa. Al Hasakani Alhanafi pia ameinukuu hadithi hii katika kitabu chake cha Shawahid Tanzil Uh, kutoka kwa Adhahak na mwanazuoni mwingine wa Kihanafi, uh, Sheikh Salman Alqunduzi katika kitabu cha Yanabiu Lmawadda kutoka kwa masahaba Abu Said Al Khidri, Ibn Abbas na Anas bin Malik wakisema. Sufian bin Uyaina alimnukuu Imam Jafar Al Sadiq alayhi salam akisema katika tafsiri ya aya hii kwamba Ali na Fatima ni bahari mbili ambazo moja haiingilii nyingine, baina yao kipo kizuizi, ni Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Na katika hizo bahari mbili zinatoka lulu na marijani, na ni Hasan na Husein alaihim assalama. Alkharkushi anaandika katika kitabu chake cha viwili vya Allulu na Sharafu lmustafa akiwa nukuu Salmani Alfarisi, Abubakari Ashirazi katika kitabu chake akiwanukuu Abu Saleh Althalabi, Ali bin Ahmadi Altai na Abu Muhammadi Alhasan Alqattani katika tafsiri zao wakimnukuu Saidi bin Jubair na Sufiani Althauri na kadhalika Abu Naim Alisfahani katika kitabu chake cha Nuzulu lquran kutoka kwa Hamid bin Salma kutoka kwa Thabit kutoka kwa Anas bin Malik kutoka kwa Abu Malik kutoka kwa Ibnu Abbas naye Alqadi Annatanzi al amemnukuu Sufian bin Uyaina akizungumzia hadithi hii ambayo imenukuliwa pia na Abu Muawiya Adhurair kutoka kwa Alamash kutoka kwa Abu Salehi kutoka kwa Ibn Abbas kuwa lulu hapa ni Hasan na marjan ni Husein, kwa sababu lulu ni kubwa nayo na marjan ni ndogo. Amesema si jambo la kushangaza kuona Ali na Fatima alaihim assalam wakifananishwa na bahari mbili, kutokana na fadhila, utukufu na wingi wa heri zao, kwa sababu bahari imeitwa bahari kutokana na upana wake, utoaji wake wa heri nyingi. Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inakuletea kipindi cha Sibtain katika Quran na Hadithi, kila Jumanne usiku na kurudiwa Jumatano asubuhi na mchana kila wiki. Usikose kutegea sikio, kipindi cha Sibtain katika Quran na Hadithi, kila wiki. Baada ya hayo yote, wapenzi wa sikilizaji, tunapenda kuashiria maoni na kauli za maulamaa na wanazuoni wengine wa Kiislamu kuhusu fadhila na utukufu wa Ahlu Baiti wa Mtume wetu Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasalam, akiwemo Hasan na Husein. Watukufu hawa wana fadhila nyingi kiasi kwamba Alhafidh Alhasakani ambaye ni mwanazuoni wa madhehebu ya Hanafi anatolea hoja mamia ya aya kuhusiana na fadhila na matukufu ya wawili hawa na kuthibitisha kwamba ni bora kuliko viumbe wengine kupitia kitabu chake cha ashawahidu tanzil. Anamnukuu Ibni Abbasi akisema kwamba bahari mbili kwenye aya tunayojadili ni Ali na Fatima alayhim assalam, na kizuizi kati yao ni mapenzi na mahaba ya kudumu milele na ambayo hayana mwisho juu ya wapendwa hawa. Ama lulu na marijani ni Hasanain, yaani Imamu Hasan na Imamu Husein alaihimassalam. Ibn Abasi alikuwa karibu mno na mazingira ya tafsiri ya Qurani kati ya masahaba, na aliyekuwa karibu zaidi yake ni Abu Saidi al Khidri, ambaye aliishi na Mtume sallallahu alaihi waalihi wasallam na kuweza kupokea hadithi nyingi kutoka kwake. Ibn Maghazil Ashafii amemnukuu katika kitabu chake cha Manaqib Ali bin Abi Talib akisema kuhusiana na kauli ya Mwenyezi Mungu inayosema kwamba anaziendesha bahari mbili zikutane, kwamba ni Ali na Fatima, baina yao kipo kizuizi haziingiliani, ni Muhammadi sallallahu alihi wa alihi wa salam, na katika hizo bahari mbili zinatoka lulu na marijan, yani Hasan na Husein alaihimassalam. Said Hashim al Baharani, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, ameorodhesha katika kitabu chake cha Ghayatulmaram hadithi saba kutoka vitabu vya kisuni na hadithi tano katika vitabu vya kishia ambazo zote zinaashiria na kusisitiza maana tuliyotangulia kuitaja kuhusiana na lulu na marijani, na vile vile bahari na kizuizi zilizotajwa katika aya hizo. Alama Alhilli anazungumzia swala hilo katika kitabu chake cha Minhaju Lkarama na kusema jambo na fadhila hizo hazikuhusishwa na mtu mwingine yoyote isipokuwa Imam na kuwa hiyo ni moja ya dalili zinazothibitisha uimamu Al qundusi pia analizungumzia suala hilo katika kitabu chake cha yanabiu lmawadda, akimnukuu Imamu Sadiq alaihi salamu, anayesema kwamba Abu Dharri Mwenyezimungu amrehemu alikuwa akisema kwamba aya hizi za anaziendesha bahari mbili zikutane, baina yao kipo kizuizi, hazingiliani, basi ni ipi katika neema za mola wenu mnayoikanusha ninyi wawili, katika hizo bahari mbili zinatoka lulu na marijani kwamba ziliteremka kuhusiana na mtukufu Mtume sallallahu alihi waalihi wasalam, Ali, Fatima, Hasan na Husein alaihim wassalam. Basi hawapendi isipokuwa muumini na hawachukii isipokuwa kafiri. Hivyo kuweni waumini kwa kuwapenda na wala msio makafiri kwa kuwachukia, msije mkatupwa motoni. na kufikia hapa, wapenzi wasikilizaji, ndio tunafikia mwisho wa kipindi cha wiki hii cha siptain katika Qurani na Hadithi, ambacho kimekujieni kupitia idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Hadi tutakapokutana tena katika juma lijalo, tuna kuwageni tukisema wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh. Wapenzi wasikilizaji, tunasonga mbele na matangazo yetu mchana wa leo. Karibuni sasa, tutupie jicho kwa pamoja baadhi ya habari zilizogonga vichwa katika baadhi tu ya matoleo yaleo magazeti ya Afrika Mashariki. Darubini ya macho yetu magazetini katika nchi za Afrika Mashariki, Jumatano ya leo tarehe 20 Januari Inaanza kuangazia magazeti nchini Tanzania kwa kudondoa vichwa vya habari vilivyopamba ukurasa wa mbele wa gazeti la Mwananchi: mradi wa kihistoria. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti hili kikiambatana na dondoo zisemazo: Tanzania kuvuna shilingi trilioni 1.5 kila mwaka ikisaini mkataba wa uchimbaji nikeli. JPM afichua siri, akiwaonya watendaji kusuasua watanzania kunufaika na ajira za kumwaga. Vichwa vingine vya habari katika ukurasa wa mbele wa Mwananchi ni pamoja na vigogo da wapiga kambi shuleni kukwepa rungu la Magufuli, vyama vya kumradhi, nyama ya swala yampeleka jela miaka ishirini faini shilingi milioni nane na bunge la itibu wa Chadema, Spika Ndugai aweka msimamo. Gazeti la serikali la Habari Leo na lile la chama tawala CCM la Uhuru pamoja na jamvi la habari nayo na pia kwa pamoja kama lilivyo Mwananchi yameipa uzito wa kwanza habari ya mkataba wa uchimbaji madini ya nikeli uliosainiwa kati ya serikali ya Tanzania na kampuni moja ya Uingereza. Mkataba mnono wa nikeli wasainiwa, ndivyo kisemavyo kichwa cha habari kuu katika gazeti la Habari Leo, huku Uhuru likiandika historia nyingine sekta ya madini. Nalo jamvi la habari limeakisi habari hiyo kwa nwani semayo, faida lukuki uchimbaji madini nikeli, Rais Magufuli ataka uanze haraka. Gazeti hili linadokeza kuwa mgawanyo wa faida wa asilimia hamsini kwa hamsini na kwamba fedha zote zitahifadhiwa katika benki za Tanzania. Ukurasa wa mbele wa gazeti la Nipashe umepambwa na vichwa hivi vya habari: JPM atangaza maelfu ya ajira mpya za waalimu RC aanza ujenzi shule watoto, na ukaa chini askari, na hauzigeli wakutwa wamejiua, Samia atoa wa maagizo matano kukuza Kiswahili, na watumishi wa hospitali wasimamishwa kazi, madai wizi wa dawa. Na kwa upande wa gazeti la Majira, kichwa cha habari kuu katika kurasa wa mbele wa gazeti hili kinasema ni miaka mitano ya kutobembelezana, ni kauli ya Magufuli kwa wasaidizi wake, awataka wajipange kukimbia Aonya watakaomchelewesha, atoa msimamo fidia, usambazaji umeme. Hayo mpenzi msikilizaji, akiwa ni wa Tanzania. Kwa upande wa magazeti ya Kenya, ukurasa wa mbele wa Standard una picha kubwa ya naibu rais William Ruto, ikibeba picha ndogo za wanasiasa wengine wakuu wakiongozwa na Rais Uhuru Kenyatta, Raila Odinga, Musalia Mudavadi, Kalonzo Musioka na Moses Wetangula muda wa Ruto kupanga mahesabu ndivyo kisemavyo kichwa cha habari kuu inayohusiana na picha hizo. Vichwa vingine vya habari inavyovidondoa katika gazeti hili ni pamoja na mpango mpya wa madeni wa Uhuru huku China ikitoa ofa ya kipumulio, na katika uga wa kimataifa limeandika mwisho wa kosa la Trump kazi nzito aliyonayo Biden wakati anaingia madarakani. na ligeukia sasa gazeti la Taifa Leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi kichwa cha habari kisemacho msimamo wa, msimu wa utapeli wa anza. Katika habari nyingine limeandika Trump aacha Amerika yenye aibu na uharibifu mkubwa na wabunge wa kundi la Tanga Tanga watimua wa wahubiri na kuteka mazishi ya diwani. Kuhusiana na habari hiyo, Taifa Leo linatupasha zaidi kwa kuandika mazishi ya diwani Mburu Githinji wa wadi ya Ruri kaunti ya Nyandarua Jumanne yaligeuka ya kuwa uwanja wa, wa fujo baada wandani wa naibu rais William Ruto kuvuruga ratiba na kuanza kumshambulia rais Uhuru Kenyatta. Wanasiasa hao walitwaa ratiba na uendeshaji wa mazishi. na kwa kumalizia dira ya macho yetu magazetini sasa, naelekea huko nchini Uganda nikianza na gazeti la Daily Monitor ambalo limeupamba ukurasa wake wa mbele kwa kichwa kikuu cha habari kisemacho namna askari alivyowaua watu wanne kwa kuwapiga risasi mwanamke katika machafuko ya Ntagali alikuwa anataka apatiwe talaka. Toleo la mtandaoni la gazeti hili limeandika, tume ya uchaguzi iko tayari kwa chaguzi za mabaraza ya miji. Putin Viongozi wengine wampongeza Museveni kwa kuchaguliwa tena na wizara ya panga shule kufunguliwa tena kwa wanafunzi wote. Na kwa upande wa New Vision, habari kuu katika ukurasa wa mbele wa gazeti hili ina kichwa cha maneno kisemacho Kanisa la msimamisha Stanley Ntagali, askofu mkuu mstaafu, atumiwa kujihusisha na mahusiano ya kingono ya nje ya ndoa <muchos> Hii ni redio Teheran, ni mpenzi msikilizaji dha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Sayansi na teknolojia mpya. Hamjambo wapenzi wasikilizaji, na karibuni kujiunga nami katika makala hii ambayo huangazia baadhi ya matukio yanayohusu sayansi, tiba na teknolojia duniani. Ni matumaini yangu kuwa utakuwa nami hadi mwisho. Marekani imekithirisha uhasama wake dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu Iran kwa kuliwekea vikwazo shirika la Iran ambalo liko katika mstari wa mbele kuunda chanjo ya corona au COVID-19. Kwa mujibu wa taarifa, Wizara ya Fedha ya Marekani imetangaza vikwazo vipya dhidi ya watu wawili na mashirika mengine 16 likiwemo shirika la Barakat ambalo hivi karibuni lilitangaza kutengeneza chanjo ya kwanza ya korona ya Iran. Kwa mujibu wa taarifa, kati ya watu waliowekewa vikwazo ni Muhammad Muhbir, mkuu ta wa taasisi ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, ambaye inamiliki shirika hilo la Barakat, katika kile kinachoonekana ni uhasama wa wazi dhidi ya jitihada za Iran za kuunda chanjo ya korona bila kutegemea mashirika ya magharibi. Chanjo ya COVID-19 inayojulikana kama Coviran Barakat, ambayo imetengenezwa na watafiti wa Irani ilianza kufanyiwa majaribio kwa wanadamu siku ya Jumanne 29 Disemba 2020, ambapo watu waliojitolea walidungwa chanjo hiyo. Bi Twaiba Mukhberi, binti ya mkurugenzi wa tume ya utekelezaji wa maagizo ya Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, alikuwa mtu wa kwanza kujitolea kudungwa chanjo hiyo ya Iran. Wale wote waliodungwa chanjo hiyo hawajapata athari zozote zenye madhara, na hilo linaashiria mafanikio ya chanjo hiyo ya Iran ambayo inatazamiwa kuzalishwa kwa wingi na kutumika kote duniani. Huku hayo yakijiri, Iran iko mbioni kutengeneza chanjo nyingine ya korona ikishirikiana na Cuba. Mshauri wa wizara ya afya ya Iran ametangaza habari ya kufanyika kwa mafanikio hatua ya awali ya majaribio ya mwanadamu ya chanjo ya COVID-19 iliyotengenezwa na Iran kwa kushirikiana na Cuba. Mshauri wa waziri wa afya wa Iran Bwana Alireza Vahabzade aliandika ka, katika mtandao wa kijamii wa Twitter kwamba chanjo ya korona iliyotengenezwa na taasisi ya Pasteur ya Iran kwa kushirikiana na Cuba imefanikiwa vizuri katika hatua za awali za majaribio ya mwanadamu, na sasa hivi hatua ya pili ya majaribio hayo inayofanyika nchini Cuba ili iweze kuingia katika hatua yake ya mwisho. Mshauri huyo waziri wa afya wa Iran amesisitiza kuwa kwa juhudi za taasisi ya Pasteur chanjo ya covid-19 itazalishwa nchini Iran kwa ushirikiano baina yake na Cuba, ikiwa ni mwendelezo wa ushirikiano huo wa nchi hizo mbili katika nyuga za chanjo mbalimbali katika miaka iliyotangulia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres eh, ameonya kuhusu binafsi kwenye chanjo ya korona. Akizungumza katikati ya mwezi Januari, amesema chanjo salama dhidi ya covid covid-19 zinaanza kusambazwa na Umoja wa Mataifa unasaidia nchi kuhamasisha hatua ya kihistoria ya kimataifa ya utoaji chanjo. Hata hivyo, amesema kuna haja ya kuhakikisha kuwa chanjo hizo zinazoonekana kuwa jambo jema kwa umma wa kimataifa na kuna ulazima wa ufadhili kamilifu wa kufanikisha mpango wa COVAX na kuhamasisha na kusambaza chanjo dhidi ya korona kwa watu wote duniani. Aidha amesema nchi zilizoendelea zaidi kiuchumi duniani zina wajibu wa kipekee. Hata hivyo, hadi sasa bado kuna ombwe la kufanikisha hatua hiyo, amesema ha, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, na kuongeza kuwa na hapa namnukuu, chanjo zinafikia nchi tajiri kwa haraka zaidi, ilhali nchi masikini bado kabisa kupata chanjo hizo. Sayansi ina afanikiwa lakini mshikamano unakwama. Baadhi ya nchi zinaibuka na mipango yao ya kando hata kukusanya kiwango kikubwa cha chanjo kuliko mahitaji. Guterres amekumbusha kuwa serikali zina wajibu wa kulinda raia wao, lakini kujipendelea kwenye upataji wa chanjo ni kikwazo cha ubinafsi na kitachelewesha mpango wa dunia wa kujikwamua dhidi ya COVID-19. na mwaka 2020 ulikuwa miongoni mwa miaka mitatu yenye joto kali zaidi kuwahi kurekodiwa huku ukichukua nafasi ya tatu baada ya mwaka 2016, kwa mujibu wa takwimu kupitia vipimo tofauti vya shirika la Umoja wa Mataifa la utabiri wa hali ya hewa WMO. Kwa mujibu wa ripoti kuhusu utafiti wa WMO, vipimo vitano tofauti vinaashiria kwamba mwongo wa 2011 na 2020 ulikuwa wenye joto zaidi kuwahi kurekodiwa katika mwendo wa muda mrefu wa mabadiliko ya tabia nchi. Miaka sita yenye joto zaidi imekuwa elfu mbili kumi na tano huku miaka elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na tisa na elfu mbili ishirini ikichukua nafasi za tatu za kwanza, huku tofauti ya kiwango cha joto ikiwa ni ndogo. Wastani wa nyuzi joto kimataifa mwaka elfu mbili ishirini ilikuwa ni kumi na nne nukta tisa katika kipimo cha selsiasi, ikiwa ni moja nukta mbili juu ya viwango vya kabla ya ukuaji wa viwanda miaka 1850 na Akizungumza kuhusu ripoti hiyo, katibu mkuu mmoja wa Mataifa, Antonio Guteres, amesema, na hapa namnukuu: uthibitisho wa mwaka 2020 na WMO kama moja ya miaka yenye joto zaidi kuwahi kurekodiwa ni kumbusho la kazi ya mabadiliko ya tabia nchi, na ambayo imeathiri maisha na vyanzo vya maisha katika sayari ya dunia. Leo tuko katika nyuzi joto 1.2 na tayari tunashuhudia mabadiliko yasiyotabirika ya hali ya, ya hewa katika kila ukanda na bara Tunaelekea katika viwango hatari vya kupanda kwa nyuzi joto tatu hadi tano kwa kipimo cha selsiasi katika karne hii. Kufanya amani na kulinda mazingira ni moja ya majukumu yetu katika karne hii ya ishirini na moja, ni lazima kiwe kipaumbele cha kila moja wetu, kila mahali. Kwa upande wake katibu mtendaji wa WMO profesa Peteri Tawlas anasema viwango vya joto mwaka 2020 vilikuwepo licha ya kuwepo kwa Lanina ambayo huleta baridi kidogo. Ni jambo la kushangaza kwamba nyuzi joto mwaka 2020 zilikwenda sambamba na viwango vya mwaka 2016, wakati tulishuhudia moja matukio ya matukio makubwa ya Elnino ambayo huchangia joto. Huu ni ushahidi tosha kwamba vichocheo vinavyotokana na shughuli za binadamu vina nguvu sawia na nguvu za asili. Profesa Talas ameongeza kwamba viwango vya joto vya kila mwaka vinaashiria taswira kubwa zaidi na kwamba tangu miaka ya 1980 kila mwongo umekuwa na nyuzi joto zaidi kuliko mwongo uliotangulia. La Nina iliyoanza mwishoni mwa mwaka 2020, na inatarajiwa kuendelea hadi mapema au katikati ya mwaka huu 2021. Athari za La Nina huwa kali zaidi mwaka wa pili baada ya matukio hayo. Joto kali na mioto ya nyikani huko Siberia na kupungua kwa barafu kwenye bahari ya Arctic pamoja na vimbunga kwenye Atlantiki vilikuwa miongoni mwa matukio makubwa ya mwaka elfu mbili ishirini. Kama ilivyo katika miaka ya awali, kulikuwa na athari kubwa za kiuchumi na kijamii mwaka elfu mbili ishirini na mfano, majanga yaligharimu Marekani dola bilioni ishirini na mbili mwaka elfu mbili ishirini, ukiwa ni mwaka wa tano kwa viwango vya joto kuwahi kurekodiwa. Na wapenzi wasikilizaji, na kwa habari hiyo ya ongezeko la joto duniani, ndio tunafika mwisho wa makala yetu ya sayansi na teknolojia kwa leo. Ni matumaini yangu kuwa umeweza kunufaika, na hadi wakati mwingine, panapo majaliwa yake Mola, kwa herini. Leo katika historia. Leo ni tarehe sita ya jamadi ithani, mwaka 442 hijiria sawa na Januari 20 mwaka 2021. Siku kama hii ya leo miaka 121 iliyopita aliaga dunia John Ruskin, mwandishi na malengo wa Kiingereza. Ruskin alizaliwa mwaka 1819 miladia katika familia tajiri na ya kichamungu chini ya ulezi wa baba na mama yake. Ruskin awali alifunzwa na wazazi wake akiwa nyumbani kabla ya kujiunga na chuo cha mjini London, na akiwa huko akaanza kutunga mashairi. Malenga huyo wa Kiingereza alikuwa mkosoaji wa sekta ya sanaa na alibainisha juu ya mitazamo yake kuhusu sanaa katika kitabu chake alichokipa jina la Modern Painters. Tarehe 20 Januari miaka mia moja na moja iliyopita alizaliwa mtengenezaji filamu mashuhuri wa Italia, Federico Fellini. Alikuwa mtayarishaji filamu mwenye mbinu mahususi. Fellini alianza kuandika rasimu ya filamu yani, sinario mwaka 1938 na baadaye akaingia katika uwanja wa kutayarisha filamu. Baada ya kumalizika vita vya kwanza vya dunia, Fellini alishirikiana na mtengenezaji filamu mwingine wa Italia, Roberto Rossellini, katika utengenezaji wa filamu ya Rome Open City, yani Roma, mji usiokuwa na ulinzi. Miezi sita kabla ya kufariki dunia, Federico Fellini alitunikiwa tuzo ya fahari ya Oscar kutokana na kazi zake kubwa katika medani ya filamu. Filamu mashuhuri zaidi za Fellini ni saa mbili unusu, Juliet of the Spirit na The Sweet Life. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, sambamba na kuanza kutetereka nguzo za utawala wa sha nchini Irani, mkabala wa wimbi kubwa la mashinikizo ya wananchi na harakati za mapinduzi ya Kiislamu, serikali ililazimika kuachia huru wafungwa waliokuwa katika jela za sha na wananchi Waislamu wa Iran wakawapokea watoto wao waliokuwa wakiteseka kwa miaka mingi katika jela hizo. Alasiri ya siku hiyo maafisa wa jeshi la anga la Iran walifanya maandamano na kutangaza uungaji mkono wao kwa harakati ya taifa la kiislamu la Iran. Siku hiyo hiyo pia magazeti ya Iran yaliandika habari iliyokuwa na kichwa kilichokolezwa wino kwamba Imam Khomeini kurejea Iran siku kadhaa zijazo. Habari hiyo ilizusha wimbi la hamasa na furaha kubwa kati ya wananchi wana mapinduzi wa Iran, na kila mtu alianza kujitayarisha kwa ajili ya kwenda kumpokea kiongozi wa kihistoria wa mapinduzi ya Kiislamu Imam Ruhullah Khomeini. Nam, mpenzi msikilizaji, na kabla ya kufunga matangazo yetu na kukuageni kutoka humo studioni, kwanza tegeni sikio. Muhtasari wa habari za ulimwengu. Serikali ya Marekani imetangaza vikwazo vya kuingia nchini humo maafisa wa juu wa serikali ya Tanzania inawatuhumu kwamba walihujumu uchaguzi mkuu uliofanyika mwaka uliopita na kumwezesha rais John Pombe Magufuli kupata ushindi wa zaidi ya asilimia 80. Mkuu wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya mapambano ya Kiislamu uta, ya Hamas ameutaka umma wa Kiislamu kuwa kitu kimoja katika kuiunga mkono Palestina. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limesema idadi ya wakimbizi wa, wa jamhuri ya Afrika kati wanaoingia nchini Kamerun inazidi kuongezeka. Mhubiri mmoja wa kikristo nchini Nigeria amevikosoa vyombo vya habari vya nchi hiyo kwa kufumbia macho dhulma iliyofanywa dhidi ya Shekh Ibrahim Zakzaki, kiongozi wa harakati ya kiislamu ya Nigeria, pamoja na wafuasi wake. Na spika wa bunge la Kuwait amesema nchi yao nchi yake haina mpango kabisa wa kuanzisha uhusiano na utawala wa ghasibu wa Israel na inapinga vikali suala hilo. Jina langu ni Salum Bendera, ninakuageni mchana huu nikikutakieni kila la heri. Asanteni na kwaherini na ahadi kufikia hapa. Ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku asubuhi mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti anwani yetu ya intaneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.