Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Na apa kwa farasi wanaokwenda mbio wakipuma, na wakitoa moto kwa kupiga kwato zao chini, wakashambulia wakati wa asubuhi, wakapeperusha mavumbi makubwa, wakati huo na wakaingia ndani ya kundi la maadui wakapigana. Na hapa kwa haya anasema kuwa bila shaka binadamu si mwenye kumshukuru mola wake, naye anayajua haya na ana mapenzi makubwa kabisa ya kupenda mali. Je, hajui watakapofufuliwa waliomo makaburini na yatakapodhihirishwa yaliyomo vifuani kuwa mola wao atawajua sana siku hiyo viumbe vyake vyote. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum wapenzi waskilizaji wa rahmatullahi wabarakatuh, ni Abdul Fattah Musaidi ninekukaribisheni katika matangazo haya yamchana, yamchana, yamradio, ya mchana ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ki ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanayosikika kwa muda wa saa nzima kwanzia saa tano na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki sawa na saa sita kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile tovuti yetu ya pars today com sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida tuliokuandalieni kwa mchana wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, ni vipindi vya Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii na ulimwengu wa michezo. Tutakuwa pia na udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki na makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada ya muda si mrefu, tutaanza kwa taarifa ya habari za ulimwengu. Imetimia saa 6 kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Qatar yazitaka nchi za Kiarabu za Ghuba ya Uajemi zifanye mazungumzo na Iran. <muchilis> Waliowawa katika machafuko ya kikabila Darfur, Sudan, wafikia 129. Waziri wa Faransa mwenye chuki na Uislamu asema, siwezi kuvumilia kuona watoto wadogo wanavaa hijabu na China yasema waziri wa mambo ya nje wa Marekani anajifaharisha kwa uongo, udanganyifu na wizi. Habari kamili: waziri wa mambo ya nje wa Qatar amezitaka nchi za Kiarabu za eneo la Ghuba ya Uajemi zifanye mazungumzo na Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Shekh Muhammad Abdurahman Althani amesema kwa muda mrefu amekuwa akitaka kifanyike kikao cha mazungumzo kati ya wakuu wa nchi za Kiarabu za eneo la ghuba ya Uajemi na jamhuri ya Kiislamu ya Iran, na angependa ashuhudie mwafaka juu ya suala hilo unafikiwa. Kuhusu mvutano uliopo kati ya nchi yake na Imarati, waziri wa mambo ya nje wa Qatar amesema kungali kuna safari ndefu hadi kutatuliwa tofauti zilizopo baina ya nchi yake na Imarati. Itakumbukwa kuwa viongozi waandamizi wa Imarati walisikika hivi karibuni wakidai kwamba kumalizwa kikamilifu tofauti zilizopo kati ya nchi hiyo na Qatar kutategemea pia jinsi Qatar itakavyojikurubisha au kujiweka mbali na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Hivi karibuni Qatar ilitatua mgogoro wa kidiplomasia uliokuwepo baina yake na Saudi Arabia, Bahrain, Imarati na Misri ambao ulidumu kwa muda wa zaidi ya miaka mitatu. Mwezi Juni mwaka 2017, Saudi Arabia, Umoja wa Falme za Kiarabu Imarati, Bahrein na Misri zilivunja uhusiano wao wa kiuchumi na kidiplomasia na Qatar kwa kuituhumu, pamoja na mambo mengine, nchi hiyo kwamba inafadhili ugaidi na kuwa na ukuruba na Iran, tuhuma ambazo Doha ilizikanusha. Nchi hizo ziliwekea pia Qatar vikwazo vya anga, nchi kavu na baharini. Machafuko ya kikabila yaliyozuka katika mji wa El Geneina, makao makuu ya jimbo la Darfur Magharibi nchini Sudan, yamepelekea watu wasiopungua 129 kuwawa na wengine 198 kujeruhiwa. Kamati ya madaktari wa jimbo la Darfur magharibi ilithibitisha habari hiyo jana Jumatatu na kuongeza kuwa watoto wadogo na wachanga wenye siku chache tu tangu kuzaliwa ni miongoni mwa wahanga wa machafuko hayo. Juzi Jumapili, baraza la usalama na ulinzi la Sudan liliamua kutuma askari wa kuongeza nguvu katika jimbo hilo ili kuwalinda raia baada ya amri ya kuto toka nje kuwekwa siku ya Jumamosi kufuatia kuzuka machafuko hayo ya kikabila. Baraza hilo limeamua pia kuunda kamati kuu ya kuchunguza matukio hayo ya mji wa El Geneina, kugundua chanzo cha tatizo hilo na kuchukua hatua za tahadhari. Vyombo vya habari vya eneo hilo vimeripoti kuwa mapigano hayo yalizuka siku ya Ijumaa baina ya watu wawili walioondolewa kambini huko El Geneina. Mmoja wa watu hao alikuwa ni kutoka kabila moja la eneo hilo na alipigwa hadi kufa. Siku iliyofuata, yaani Jumamosi, kabila la mtu huyo lilivamia kambi hiyo na maeneo mengine na kufanya mauaji makubwa. Awali taarifa zilisema kuwa watu 32 wameuawa katika machafuko hayo Salah, Saleh, Daktari na mkurugenzi wa zamani wa hospitali kuu ya El Geneina alisema juzi kwamba watu 32 wameuawa na wengine karibu 80 wamejeruhiwa katika mapigano hayo. Haya yanajiri chini ya wiki tatu baada ya kikosi cha pamoja cha kusimamia amani cha Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika katika jimbo la Darfur la magharibi mwa Sudan, UNAMID kutangaza kuwa kimekamilisha shughuli zake katika jimbo hilo zilizodumu kwa muda wa miaka kumi na tatu. Mashirika na asasi mbalimbali mbali za kibinadamu zimekuwa zikitahadharisha kuhusiana na hali mbaya ya kibinadamu katika jimbo hilo. Waziri mshauri wa masuala ya uraia wa Ufaransa ametoa matamshi ya chuki dhidi ya Uislamu kwa kutaka uvaaji wa vazi la stara la Kiislamu la hijabu nchini humo uwekewe mipaka zaidi. Marlini Shiapa ametoa matamshi hayo ya chuki dhidi ya Uislamu na kuongezea kusema kwamba hawezi kuvumilia kuona watoto wadogo wanavaa hijabu. Shiapa amependekeza viongezwe vifungu vingine katika sheria inayopiga marufuku wasichana wenye umri chini ya miaka 18 kuvaa hijabu katika maeneo ya umma. Kabla ya kauli ya waziri huyo, serikali ya Ufaransa ilikuwa tayari imependekeza rasimu ya mswada wa sheria ya misimamo ya kufurutu mpaka ya Kiislamu ambayo kwa mujibu wa rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron tayari imeshapitishwa. Mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini, serikali ya Paris iliivunja klabu ya Mjumuiko dhidi ya uwenezaji chuki dhidi ya Uislamu nchini Ufaransa ambayo ni asasi ya kupambana na ubaguzi wa rangi na ubaguzi dhidi ya Waislamu. Hatua wa hiyo ya serikali ya Ufaransa ilikosolewa na mashirika ya kutetea haki za binadamu. Katika mwaka huo huo 2020, jarida la Sharl Hebdo la nchini humo lilichapisha tena vikatuni vya kumvunjia heshima bwana Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wasallam katika msimamo ulioambatana na hisia za chuki dhidi ya Uislamu, rais Macron alitetea kitendo hicho cha kishenzi kilichofanywa na jarida hilo. Matamshi na msimamo huo wa rais wa Ufaransa ulikosolewa na kulaaniwa vikali na Waislamu, viongozi na shahsia wa jamii za Kiislamu duniani kote. Baada ya kushuhudia ukosoaji na upinzani mkali katika ulimwengu wa Kiislamu, Macron alilegeza misimamo yake dhidi ya Uislamu. Taarifa hii ya habari za ulimwengu inaendelea kukujeni kutoka hapa redio Tehran. Waziri wa ulinzi wa Lebanon ameutaka utawala haramu wa kizayuni wa Israel ukomeshe kila aina ya uchokozi na uvamizi unaofanya dhidi ya mipaka ya anga, bahari na nchi kavu ya nchi hiyo. Zeina Akar ameyasema hayo katika mazungumzo na Stefano Del Col, kamanda wa kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani nchini Lebanon, UNIFIL, na kusisitizia ulazima wa utawala haramu wa kizayuni kuheshimu maazimio ya kimataifa. Waziri wa ulinzi wa Lebanon amelaani pia kitendo cha utawala haramu wa Israel cha kumteka nyara mchungaji wanyama wa kilebanon Hassan Zuhre Jumaani ya wiki iliyopita kikosi cha doria cha jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel kilimteka nyara mchungaji huyo raia wa Lebanon katika mtaa wa Bistara ulioko kwenye eneo la mpakani la Kafurshuba ndani ya ardhi ya Lebanon na kumpeleka ardhi zinazokaliwa kwa mabavu za Palestina. Lebanon imeshalitaka mara kadhaa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na jamii ya kimataifa zichukue hatua ya kukomesha hujuma na uvamizi unaofanywa na utawala haramu wa Israel dhidi ya ardhi ya nchi hiyo bila kujali maazimio ya kimataifa, hasa azimio nambari 1701 ambalo lilipitishwa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kuhitimisha vita vya mwaka 2006 kati ya utawala huu wa kizayuni na harakati ya mukawama wa kiislamu ya Lebanon, Hizbullah. Israel imekuwa ikikiuka mara kwa mara mamlaka ya kujitawala ya Lebanon. Na msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China amemshutumu waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, kuwa anajifaharisha kwa uongo, udanganyifu na wizi. Ahua Chunying amesema hayo katika mkutano wake wa kila siku na waandishi wa habari mjini Beijing na kusisitiza kuwa kwa kubainisha ukweli wa mambo mara kadhaa, China imeweka hadharani kile alichokiita virusi na uongo wa kisiasa wa Mike Pompeo ambao waziri wa mambo wa ya nje wa Marekani amekuwa akiukariri kila mara. Afisa huyo wa China ameashiria pia uwezekano wa kuwekewa vikwazo na Marekani maafisa sita wa serikali ya nchi hiyo na wa Hong Kong na akaeleza kwamba China itachukua uamuzi wa kujibu mapigo wa kuwawekea vikwazo maafisa wa taasisi za kiidara wafanyakazi wa bunge na wa mashirika yasiyo ya kiserikali pamoja na jamaa wa karibu wa familia zao ambao wamekuwa na miamala mibaya katika masuala yanayohusu Hong Kong. Siku ya Jumapili, Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayemaliza muda wake, aliandika katika ukurasa wake wa mtandao wa kijamii wa Twitter ujumbe unaokosoa vikali utendaji wa China katika masuala ya Hong Kong, Xinjiang, haki za binadamu na masuala yanayohusiana na virusi vya korona. Mwisho wa taarifa. Habari za ulimwengu. Na ufuatao sasa ni uchambuzi wa kisiasa utakaozungumzia jumbe za kimataifa za kupinga tuhuma za ugaidi za Marekani dhidi ya Ansarullah ya Yemen. <muchas> hivi karibuni, Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, alitangaza kuwa serikali ya Rais Donald Trump imeijulisha rasmi Kongres ya nchi hiyo kuwa imeliweka kundi la mapambano ya kiislamu la Ansarullah la nchini Yemen katika orodha ya makundi yanayotuhumiwa kuunga mkono ugaidi, uamuzi ambao umekabiliwa na upinzani mkali kimataifa. Uamuzi huo haujapingwa ndani ya Yemen na eneo la Asia Magharibi tu, bali umekabiliwa na upinzani mkali wa maeneo mengine mengi ya dunia. Umoja wa Ulaya umepinga uamuzi huo na kusema umezua wasiwasi mkubwa katika ngazi za kimataifa. Jambo hilo limekabiliwa na upinzani pia ndani ya Marekani kwenyewe, ambapo wabunge 25 wa Congress wakiongozwa na Gregory Mix, mwenyekiti wa kamati ya masuala ya kigeni, wamelaani hatua ya Trump ya kuituhumu Ansarullah kuwa ni kundi la kigaidi. Ni kwa nini kukawa na radiamali yote hiyo kubwa kimataifa? Je, Ulaya na baadhi ya wa Wamarekani wanaunga mkono Ansarullah mkabala na muungano wa kijeshi unaoongozwa na Saudi Arabia huko Yemen? Bila shaka, hapana. Lengo la Ulaya na baadhi ya wa Wamarekani sio kuunga mkono Ansarullah dhidi ya muungano huo wa Saudia. Moja ya sababu za upinzani huo mkali dhidi ya uamuzi wa, wa utawala wa Trump wa kulituhumu kundi la Ansarullah kuwa ni kundi la kigaidi ni kutokana na hali ya kutisha ya kibinadamu inayotawala huko Yemen. Kutuhumiwa Ansarullah kuwa ni kundi la kigaidi hakusaidii lolote katika kupunguza mgogoro wa kibinadamu wa Yemen, bali kuna vuruga zaidi juhudi za kisiasa za kujaribu kupunguza mgogoro huo. Ujumbe usio wa moja kwa moja wa maudhui hiyo ni kuwa Ansarullah imekubalika rasmi kuwa moja ya makundi muhimu ya kisiasa katika uwanja wa siasa za Yemen na hivyo kuitenga katika mazungumzo yote ya kisiasa kutavuruga utatuzi wa aina yoyote wa kisiasa wa mgogoro huo. Sababu nyingine ni kuwa hata kama kufikia sasa Umoja wa Mataifa umeshindwa kutatua mgogoro wa Yemen, lakini hatua ya Marekani ya kuituhumu Ansarullah kuwa ni kundi la kigaidi itavuruga kabisa juhudi za Umoja wa Mataifa za kushughulikia masuala ya nchi hiyo ya Kiarabu. Katika mazingira ya sasa pia serikali ya uokovu wa kitaifa ya Yemen na viongozi wa Ansarullah wamekuwa wakiutuhumu Umoja wa Mataifa kuwa unashughulikia masilahi ya Saudi Arabia na Imarati katika nchi hiyo kwa madhara ya watu wa Yemen. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya mchana ya Redio Tehran, Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa redio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 47 ambao utachambua baadhi ya nadharia muhimu zaidi za mapinduzi zilizozungumziwa kabla ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu na kuhusiana na mapinduzi yaliyotokea katika nchi zingine na kuangalia ni vipi mapinduzi ya Kiislamu yanathibitisha au kubatilisha hoja za nadharia hizo. Moja ya nadharia muhimu kuhusu sababu za kutokea mapinduzi ya Kiislamu ni nadharia ya Umaksi. Karl Marx anaitakidi kuwa mapinduzi ni mabadiliko kutoka awamu ya kihistoria kuelekea awamu nyingine ambayo inatokana na mabadiliko katika mfumo wa uzalishaji. Kwa maneno mengine, ni kwamba mapinduzi hutokea wakati nguvu za uzalishaji zinapofikia kiwango cha juu cha ukuaji na ustawi. Marx anaamini kwamba tabaka tawala huendelea kulinyonya tabaka la vibarua mpaka inafika hadi ya kutokea mwamko na uelewa wa kitabaka na hatimaye kuzuka mapinduzi ya wafanyakazi wa vibarua dhidi ya watawala. Kwa anavyoitakidi Karl Marx, masuala ya kiuchumi ndiyo chanzo na chimbuko la kutokea mapinduzi. Baadhi ya waandishi kama Olivia Roy wamejitahidi kuonyesha kuwa misingi ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran pia inatokana na nadharia ya Umaksi na hata kunasibisha uongozi wake na wanafikra wataalamishaji badala ya maulamaa wa kidini. Katika kukosoa nadharia za kimaksi kuhusu mapinduzi ya Kiislamu, inapasa tuseme kwamba ijapokuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran hayakuwa mapinduzi yenye sura na mwelekeo mmoja tu, lakini lisilo na shaka yoyote ni kuwa chimbuko na sababu muhimu zaidi za kutokea mapinduzi hayo hazikuwa za masuala ya kiuchumi. Katika kufanyia ukosoaji mtazamo huo Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu, anasema mimi siwezi katu, na wala yeyote mwenye akili timamu hawezi kutasawari, akasema sisi tumetoa damu zetu ili matikiti yawe rahisi, tumetoa vijana wetu ili nyumba ziwe rahisi, tumetoa damu zetu ili mathalan kilimo chetu kiwe hivi. Inaingia akilini mtu aseme mimi nife shahidi ili tumbo langu ni shibe hii? Haiingii akilini. Matabaka yote wanawake walimiminika mabarabarani, kila mahala walipaza sauti kusema sisi tunataka Uislamu. Vipenzi vyetu pia walitoa roho zao kwa ajili ya Uislamu, si kwa ajili ya uchumi. mtazamo huo wa umaksi umekosolewa pia na wananadharia wengine wa masuala ya mapinduzi mansur muaddel miongoni mwa wanafikira ambao katika kukosoa mtazamo huo ameandika hivi matatizo ya kiuchumi na manung'uniko ya kijamii hayajengi hoja yoyote inayohalalisha kutokea mgogoro wa kimapinduzi mwishoni mwa mwongo wa sabini Mgogoro wa kimapinduzi ulitokea wakati hatua za makundi ya upinzani zilipochukua sura ya mahubiri ya kimapinduzi ya Ushia. Michel Foucault naye pia anatilia mkazo nukta hiyo kwa kusema, kama mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa ni mapinduzi ya kiuchumi, matabaka ya wenye maisha mazuri, wakiwemo wafanyakazi wa shirika la taifa la ndege la Iran au wafanyakazi wa kiwanda cha kusafisha mafuta cha Abadan isingepasa washiriki kwenye mapinduzi hayo. Ufoko anaendelea kusema, katika zama zile matatizo ya kiuchumi nchini Iran hayakuwa makubwa kiasi cha kuweza kuyaingiza barabarani makundi ya malaki ya watu na makundi ya mamilioni ya watu walioamua kuvifanya vifua vyao ngao ya kukabiliana na mitutu ya bunduki. James Davis ni mwana nadharia mwingine maarufu wa masuala ya mapinduzi aliyekuja na nadharia mashuhuri ya unyimwaji wa kiasi, kwa kimombo relative deprivation, au mpindiko wa J yani J-curve. Davis anaitakidi kwamba ufakiri au unyimwaji mutlaki, yani absolute deprivation, hauwezi kufanya kazi ya kuwa sababu chochezi ya kuhamasisha uwasi na mapinduzi, kwa sababu katika ufakiri mutlaki watu huwa wanafikiria zaidi njia za kujidhaminia ya mahitaji yao ya lazima. Wakati watu wanapokuwa katika hali mbaya kabisa ni baidi kuchukua hatua ya kuanzisha mapambano. Kitu muhimu ni kuwepo unyimwaji wa kiasi, si unyimwaji mutlaki unaosababisha malalamiko, bali ni unyongeshwaji wa wastani. Endapo kutakuwepo na kipindi takriban kirefu cha hali nzuri ya maisha, ndani ya kipindi hicho hujengeka matarajio kwamba itawezekana kukidhi mahitaji kwa hali ya kudumu na hivyo kujenga imani endelevu na matarajio ya kudumu ya kuwa na hali bora kimaisha. Sasa kama baada ya kipindi hicho kirefu cha hali thabiti ya ustawi wa jamii itatokea hali ya mporomoko na tukashuhudia upungufu wa bidhaa na utoaji huduma, zitajengeka hisia za kukosa amani na watu watajiwa na imani kwamba hawatakuwa na uwezo tena wa kujidhaminia ya mahitaji yao. Na katika hali hiyo utajitokeza mwanya mpana kati ya yale wayatakayo watu na yale walio na uwezo wa kuyapata. Bila shaka daima huwa kuna kuwepo mwanya kati ya yanayotarajiwa na yaliyopo hasa, lakini katika hali kama hiyo kiwango cha matarajio huendelea kuongezeka, na mporomoko wa ghafula wa hali ya kiuchumi husababisha kutokea mwanya usioweza kuvumilika na matokeo yake huwa ni kuibuka kiwango cha juu cha mfadhaiko unaosababisha hisia za kimapinduzi na malalamiko makubwa. Ikiwa mwanya huo utapanuka kwa kiwango cha kupindukia, hautaweza kustahamilika, na matokeo yake ni kwamba zile hisia za mfadhaiko zinaibua uasi wa pamoja ambao huwa tunaushuhudia katika mavuguvugu na mapinduzi. Kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuliweka wazi na kuthibitisha kasoro na walakin wa nadharia ya James Davis wa kwamba haiwezekani kuyatafsiri na kuyazungumzia mapinduzi kwa msingi wa unyimwaji wa kiasi na sababu za kiuchumi. Faramarz Rafipur ameandika yafuatayo kuhusiana na nadharia ya Davis katika kitabu chake kiitwacho Maendeleo na Mgongano. Kuhusu Iran tumeona kwamba baina ya mwaka 1967 hadi 1977 idadi ya watu wanaojua kusoma na kuandika na wanafunzi wa vyuo vikuu iliongezeka kwa kasi. Hali ya kipato cha watu pia iliboreka, ambapo kwa kuanzia jumla ya pato la taifa GNP iliongezeka kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa kufuatia kuuzwa mafuta kwa bei nzuri. Ongezeko hili la jumla ya pato la taifa liliendelea kwa sura ya mnyooko mlalo na likaendelea hadi mwaka 1978 na ambapo cheche ya mwanzo ya mapinduzi iliwashwa katika mji wa Kum na kusambaa katika miji mingine. Kwa hiyo dhana tete ya mpindiko wa jei ya Bwana Davis ambayo baadhi ya wachambuzi na wataalamu wanapenda kuitumia kuyazungumzia mapinduzi ya Iran inakataliwa na kubatilishwa kwa uhakika na kwa uwazi kabisa kulingana na takwimu za benki kuu. Mwisho wa kumnukuu Faramarz Rafipour. Mpenzi msikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sina budi kuishia hapa kwa leo na kushukuru kwa kunisikiliza nakuaga na hadi juma lijalo insha allah, tutakapokutana tena katika mfululizo wa 48 na wa kipindi hiki. Wapenzi wasikilizaji, bado mko nasi katika matangazo yetu ya leo mchana, yanayokujeni moja kwa moja kutoka hapa mjini Tehran. Umewadia sasa wakati wa kukuleteni udondozi wa magazeti yaliyochapishwa leo katika nchi za Afrika Mashariki. <muchu> Jamvi la macho yetu magazetini mchana huu linakunjuliwa na gazeti la The Citizen la nchini Tanzania, ambalo limekolezea wino maneno yasemayo Benki Kuu ya Tanzania BOT atapeliwa shilingi milioni 680. Mahakama Kuu ya nchi hiyo imetangaza kuwa uhamishaji fedha uliofanyika mwaka 2017 ulikuwa wakitapeli na imeamrisha dola laki tatu zilizohusika katika suala hilo zirejeshwe benki kuu pamoja na riba. Habari yake nyingine, gazeti hilo inasema maamuzi yote ya mahakama sasa kuwa pia na matoleo ya Kiswahili. Ama kuhusu ufaulu mdogo wa darasa la 12 gazeti hilo limeandika mustakbali wa asilimia 65 ya wanafunzi walioshindwa kuendelea na masomo baada ya kupata Division 4 na 0 ni op. Sasa ni gazeti la serikali la Daily News ambalo habari yake kuu inasema JPM ahimiza kazi za kiutaalamu, jaji mkuu asema mahakama Tanzania imepata mafanikio makubwa. Gazeti dada la Habari Leo limeandika JPM atoa siku saba TBA na wizara walipe madeni, awaweka mtegoni viongozi ubungo da ama habari kuu katika gazeti la Mwananchi inasema mwongozo mpya upimaji korona Tanzania, wazungumzia wagonjwa wanaostahili kupimwa, mapokezi ya wateja, uchukuaji, utunzaji na usafirishaji sampuli, vipimo na uhakiki wa majibu ya vipimo na kadhalika. Ama kuhusu lugha ya Kiswahili, gazeti hilo la Mwananchi lina makala maalum katika ukurasa wake wa saba chini ya kichwa cha maneno Matias Mnyampala, gwiji wa Kiswahili aliyesahaulika. Pia limeandika wabunge wa CHADEMA kuongoza kamati za PAC na LAAC bungeni. Sasa ni gazeti la Nipashe ambalo limeandika ndizi za shilingi elfu mbili zilivyofanikisha wizi wa mtoto JPM watoa wa siku saba wa zabuni kulipwa. Na katika upande wa michezo, ukurasa wa 24 limeandika Stars Zambia, mechi ya kibabe leo. Tunaelekeza dira macho yetu magazetini sasa katika nchi jirani ya Uganda, ambako gazeti binafsi la Daily Monitor toleo la mtandaoni limeandika, Museveni kuingia katika orodha ya viongozi waliotawala muda mrefu barani Afrika. Limeandika wakati Rais Yoweri Kaguta Museveni atakapoapishwa Mei 12 ataingia katika mchakato wa kujiunga na klabu ya viongozi wa Afrika waliokaa madarakani kwa miaka 40. Limeandika kwamba hadi sasa Museveni anaiongoza Uganda tangu mwaka 1986 na, na itakapofika mwaka 2026 wakati wa uchaguzi mkuu ujao, atakuwa amekaa madarakani kwa muda wa miaka 40. Vilevile limeandika sasa hivi Museveni ana umri wa miaka 76, hadi wakati huo atakuwa na miaka 81 na, miaka na chama chake cha NRM kimeshinda viti vingi bungeni. Hayo yakiwa ni ya Uganda. Nchini Kenya, habari kuu katika gazeti la Daily Nation inasema Uhuru amshambulia Ruto. Gazeti dada la Taifa Leo limemnukuu rais Uhuru Kenyatta akisema ndiyo hapa ni wizi tu. Katika habari zake nyingine limeandika, wabunge na waandishi wa habari wazingirwa na majangili. Mshukiwa asema aliagizwa na mchawi. Kuwa huyo ni Evans Mawira, ambaye anasema alimuua mtoto huyo wa kike baada ya mchawi kumtaka atoe kafara ya mtoto wa kike, mbuzi na kuku, ili kukabidhi nyoyo. Ama kuhusu majangili kwa wazingira wabunge na waandishi wa habari, toleo la mtandaoni la gazeti la Taifa Leo limeandika wabunge watatu na waandishi wa habari wanne walikwama eneo la Kapedo kwenye mpaka wa kaunti za Turkana na Baringo baada ya kuzingirwa na majangili waliomuua afisa wa polisi mapema Jumapili. Kufikia wakati wa kuchapishwa habari hii, walikuwa bado hawajaokolewa kutoka eneo hilo. Wataalamu kutoka eneo la Turkana waliohudhuria hafla katika eneo hilo siku ya Jumapili waliungana na wabunge hao kukimbilia usalama wao katika kambi ya maafisa wa kupambana na ghasia za GSU. Ama kuhusu majibu makali ya Rais Uhuru Kenyatta, toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandikwa "Sibabaishwi na matusi yenu, Uhuru awaambia Tangatanga". Rais Uhuru Kenyatta jana Jumatatu alivunja kimya chake kuhusu tetesi za kundi la Tangatanga linalokosoa matamshi yake yanayosema mamlaka ya uraisi anafaa kuwa mikononi mwa jamii tofauti na zile mbili ambazo zimeongoza tangu Kenya ilipopata uhuru. Kundi hilo linahusishwa na naibu wa rais William Ruto ambaye hata yeye ameyakosoa hadharani matamshi hayo ya uhuru hata hivyo rais wa uhuru kenyatta alisema jana kwamba hababaishwi na matamshi mazito wanayomrushia ni hayo kwa mchana huu kutoka macho yetu magazetini wapenzi wa sikilizaji hapa ni mjini teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Ulimwengu wa michezo. Ahlan wa sahlan wa marhaba, hashiki na mfuatiliaji wa spoti, na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio ya michezo yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia, na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi. Karibu. Tuanze kwa kutupia jicho baadhi ya mechi zilizopigwa hivi karibuni za ligi kuu ya soka ya Iran, ambapo mchuano ambao bado picha zake zinacheza katika vichwa vya wengi ni ule wa Ijumaa kati ya Sepahan na Peikan. Katika ngoma hiyo Sepahan ya Esfahan ilivuna alama tatu kwa kuizaba Peikan mabao mawili kwa moja katika mchezo uliopigwa katika uwanja wa Naksha Jahan. Bao la Sorosh Rafie kunako dakika kumi na tisa liliweka Sepahan kifua mbele, lakini ngoma ikawa draw katika dakika sitini na tano kwa bao la penalti la Peikan lililofungwa na Arash Ghaderi. Dakika kumi baadaye tikitaka na pangapangua ya Sepahan ilizaa matunda na wakafanikiwa kupata ushindi kupitia mchezaji Sajad shahbazaderuhabasef mo bar tsep da b. Kwa ushindi huo, Sepahan inasalia katika nafasi ya tatu kwenye jedwali la ligi kuu ya soka ya Iran, ikiwa na pointi 19, alama 2 nyuma ya vibonge Sanat Naft. Huko mjini Qaemshahr, timu zinazojikokota Nasaji na mashina sazi zilitoshana nguvu kwa sare ya bao moja kwa moja wakati ambapo Saipa ilikuwa inaisasambua Zobahan mabao mawili kwa moja mjini Teherani. Kwengineko, licha ya nchi nyingi kuanza kutoa chanjo ya ugonjwa wa COVID-19, lakini janga la korona limeendelea kuvuruga kalenda na ratiba za michuano na mashindano mbalimbali ya kikanda na kimataifa. Shirikisho la soka barani Asia, AFC, limelazimika kuakhirisha mashindano ya kieneo ya mabingwa wa mchezo wa futsal na soka ya ufukweni kutokana na msambao wa virusi vya korona. Katika taarifa, AFC imesema mashindano ya Asia ya futsal au kipenda AFC Futsal Championship yaliyotazamiwa kufanyika Kuwait sasa yatafanyika mwaka ujao 2022. Huku yale ya soka ya ufukweni au kipenda AFC Beach soka Asian Cup yaliyopangwa kufanyika nchini Thailand sasa yatafanyika mwaka 2023. Tuelekee barani Afrika, mashindano ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani almaarufu CHAN yalianza kutifua mavumbi Jumamosi hii ya Januari 16 nchini Kamerun kwa wenyeji kwanza kusaka ubingwa dhidi ya Zimbabwe. Wanasimba hawa wa Cameroon walianza kwa mguu wa kulia katika mchuano huo ufunguzi kwa kuvuna ushindi japo hafifu wa goli moja bila jibu. Bao hilo la kiufundi la Indomitable Lions lilipachikwa wavuni na Salomon Banga kunako dakika 72 katika uwanja wa Ahmadu Ahijo mjini Yaounde Zimbabwe, walijitetea baada ya kichapo hicho, wakisema kuwa mahasimu wao walitumia nguvu za giza au nguvu za soda pengine katika mchono huo, kwani popo aliyekufa alionekana uwanjani. Mchezo huo wa ufunguzi ulifuatiwa na kitimutimu baina ya Mali dhidi ya Bukina Faso ambapo wa Mali walipata ushindi mwembamba wa bao moja kwa mtungi dhidi ya Bukinabe. Siku ya Jumapili, majirani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Kongo Brazzaville walivana katika mchuano wa kundi ba bao lililokwenda skuli la koko ushindi lilitosha kuipa ushindi DRC. Nchi 16 zinashiriki duru ya sita ya michuano hii ya kikanda ya CHAN, huku Moroko, mabingwa wa mwaka 2018, wakijitosa kama mabingwa watetezi. Taifa Stars, wawakilishi wa Tanzania, watashuka uwanjani Januari 19 dhidi ya Zambia, mchezo unaotazamiwa kuwa wa kisasi. Mchezo ufunguzi dhidi ya Zambia unaweza kuwa fursa nzuri kwa Taifa Stars kulipa kisasi, kwani Zambia iliyoanyima tiketi ya kutinga hatua ya nusu fainali kwenye fainali za mwaka 2009 walipokutana katika mchezo wa mwisho wa kundi A. Stars iliyopangwa katika kundi D ambalo mechi zake zitachezwa jijini Limbe, huko Cameroon. Kibarua chake cha kwanza kitakuwa dhidi ya Zambia na kisha Januari 23 itavaana na Namibia na mchezo wake wa mwisho utakaochezwa Januari 27. Kocha wa Stars Etienne ndairagije alisema kuwa mashindano hayo ni nafasi muhimu na nzuri kwa wachezaji wake kuonekana na kujitengenezea fursa ya kuonwa na timu mbalimbali nje na ndani ya bara la Afrika. Kwingineko, kikosi cha Yanga kilipokewa kwa shangwe, nderemo na vifijo jijini Dar es Salaam siku ejuma ya Ijumaa baada ya kutoa kombe la Mapinduzi. Young Africans walirejea da wakiwa na furaha mpwitompwito baada ya ushindi wa penalti wa mabao manne kwa matatu dhidi ya Simba katika mchuano huo wa fainali, baada ya dakika tisini kukamilika kwa sare ya kufungana. Nyota wa mchezo huo ni Faruk Shikalo ambaye aliokoa penalti moja ya Joash Onyango na Medi Kagera kunogesha mwamba penalti yake moja, Saido Ntibanzokiza ambaye alikuwa msumbufu ndani ya dakika tisini. Anasema kuwa wachezaji wenzake walimwomba awape sapoti, naye akasema kwamba hana tatizo, atafanya kazi. Alifunga penalti ya mwisho iliyomshinda mlinda mlango Beno Kakolanya, ambaye hakuwa na namna baada ya kuokoa hatari tano ndani ya dakika 90 alifunga penalty kwenye mchezo dhidi ya Singida United ya kirafiki ni mwaka 2021. Mabingwa wapya wa Kombe la Mapinduzi. Na hivi ndivyo mambo yalivyokuwa. Wachezaji wa Yanga walipowasili na kupokewa Dar es Salaam Ijumaa mchana wakitokea Zanzibar. Hapa Jangwani, sogea karibu uweze kuona kile ambacho kimenyamazisha na kufukuza mapaka yote kwenye uwanja wa Amani pale Unguja. Mimi nasema Yanga sio mbaya, Yanga ni nzuri na yote anayekuja mbele si tunapiga tu. Kitu kinachoniuma ni kwamba nimefungiwa hapo Yanga imekuwa tamu kuliko. Lazima umie babu. Yaani Yanga kama mme wangu. Tumeanza na mapinduzi na ibigi kuu iko mbele na tunaisubiria na tutakuwa. Baba sasa hivi ukimwona mwana Yanga ana kitambi yo Simba. Mwana Yanga sasa hivi anatembea kwa kutupa mikono kama wewe unayetembea mbele unakwenda taratibu. Unajiona kugonga kwenzi maana atakuwa anarusha mikono kwa kasi. Yanga ya sasa ndugu yangu hata kama imenyesha mvua basi natimua vumbi mpaka kwenye matope. Aya, mbwembwe na mikogo ya wana Yanga labda ni kutokana na kichapo hicho. Ndiyo maana wekundu wa Msimbazi wameanza kukipanga upya kikosi chao. Klabu hiyo imethibitisha kuwa imemsajili mchezaji Perfect Chikwende kutoka FC Platinum ya Zimbabwe. Tutamatisha kwa dondoza hapa na pale. Klabu ya Atletico Bilbao imetoa kombe la supa la Uhispania baada ya kuichachafya Barcelona mabao matatu kwa mawili katika mchuano wa fainali siku ya jumapili mchuano huo ulioacha wengi vinywa wazi kwani bilbao walitoka nyuma na kuisaga saga miamba hiyo ya soka ya uhispania ni mchuano ambao ulishuhudia mchezaji nyota wa basa lionel messi akilishwa kadi nyekundu kwa mara ya kwanza tangu aanze kuichezea klabu hiyo mabao mawili ya antoine griezmann katika dakika ya 40 na 77 hayakutosha kuipaisha basa kutoa supercopa de espana Mabao ya Atletico Bilbao yalifungwa na Dimarcos dakika 42, esia Villabe dakika Villabe, dakika 90, na Williams dakika ya 93. Inaki Williams has scored a blinder in the Cartuja Athletic are in. Mbali na hayo ya Super Cup ya Uhispania, klabu ya Manchester United kwa sasa inaendelea kuselelea kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya soka ya Uingereza baada ya kuilazimisha Liverpool sare tasa katika mchuano wa aina yake uliopigwa Jumapili katika uwanja wa Anfield. Kwa sare hiyo Man U wameipikwa Liverpool ambayo ipo katika nafasi ya nne kwa alama tatu na alama mbili dhidi ya Leicester iliyotuama katika nafasi ya tatu kwa sasa wakiwa na alama 35. Wakati United wakitoa sare, wenzao City walikuwa wanaonyokwa chupa Crystal Palace iliyokubali kichapo cha mbwa cha mabao manne kwa mtungi. Mabao ya City wakiupigia nyumbani Etihad, yalifungwa na John Stones aliyefunga mawili, Ilkay Gundogan na Raheem Sterling. What can you say? Manchester City Man City kwa ushindi huo wamekwea na wanaechekea nyuma ya Man U wakiwa na alama 35 kama Leicester. Tottenham kwa upande wao walichabanga Sheffield United mabao matatu kwa moja na kufikisha alama 33 wakiwa katika nafasi ya tano kufikia Jumatatu. Na kwa matokeo hayo ya EPL, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Tukutane juma lijalo, panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo katika historia. Leo ni Jumanne tarehe tano Jamadi Ifani 1442 Hijiria, sawa na Januari 19 mwaka 2021. Miaka mia saba sabini iliyopita katika siku kama ya leo sawa na tarehe tano Jamadi Jamadithani mwaka mia sita sabini na mbili alifariki dunia Jalaluddini Muhamadi Muhammadi Balkhi maarufu kwa jina la Maulawi, mshairi mkubwa wa Irani, katika mji wa Kunia ambao ni moja kati ya miji ya zamani ya Iran ulioko kusini mwa Uturuki ya leo. Maulawi alihesabiwa kuwa mshairi mkubwa na maarufu zaidi katika karne ya tisa hijiria shamsia na miongoni mwa wanafikra na wachamungu wakubwa katika ulimwengu wa Kiislamu. Maulawi alizaliwa mwaka 604 hijiria shamsia katika mji wa Balki kaskazini mwa Afghanistan ya sasa, na baada ya muda akahamia katika mji wa Kunya akiandamana na baba yake. Baadaye ya alielekea Siria kwa ajili ya masomo ya juu. Miongoni mwa vitabu muhimu zaidi vya maulama vya Maulawi ni Mathnawi Maulawi. Ifi, ma, Siku kama hii ya leo miaka 285 iliyopita alizaliwa mvumbuzi na mhandisi wa Kiingereza James Watt. Msomi huyo alipendelea na kuvutiwa mno na utafiti kuhusu masuala ya kisayansi. Katika utafiti wake, Watt alifanikiwa kuvumbua nishati ya mvuke na kuzusha mapinduzi makubwa katika sekta ya viwanda, hususan usafirishaji wa nchi kavu na baharini. Katika siku kama leo miaka 42 iliyopita, habari ya kukaribia safari ya kurejea nchini Imamu Ruhula Khomeini kutoka uhamishoni nje ya nchi ilienea kati ya wananchi wa Iran. Habari hiyo ilizusha furaha na vifijo kati ya matabaka mbalimbali ya mbali wananchi Mazungumzo na mijadala kuhusu swala la kurejea nchini Imam Khomeini na jinsi ya kumpokea shujaa huyo ilitanda kwana zote na vikao vya wananchi. Katika upande mwingine, uamuzi wa Imam Khomeini wa kurejea nchini ulitikisa nguzo za utawala wa kiufalme wa Shaha. Vibaraka wa utawala huo walikuwa wakitafuta njia ya kujiokoa na wengi miongoni mwao walijiuzulu nyadhifa zao na kukimbilia nje ya nchi. Baadhi ya majenerali wa jeshi waliokuwa karibu na Shah walishambulia wananchi katika jitihada za mwisho za kulinda utawala huo wa kifalme. Mashambulizi hayo yalizidisha azma na moyo wa mapambano ya wananchi Waislamu wa Iran. na katika siku kama ya leo miaka kumi na moja iliyopita Abduraufu Mahmud al Mabhouh, mmoja wa makamanda waandamizi wa harakati ya mapambano ya kiislamu ya Palestina Hamas, aliuawa shahidi huko Dubai katika umoja wa falme za Kiarabu. Mabhouh aliuawa na makachero wa shirika la ujasusi la utawala wa kizayuni wa Israel walioingia nchini Imarati wakitumia pasipoti bandia. Mabhouh alizaliwa katika familia iliyoshikamana na dini katika kambi ya Jabalia katika ukanda wa Gaza huko Palestina. Shahidi Mahmud Al Mabhu ni miongoni mwa waasisi wa brigedia ya Izudin Al Kasam, tawi la kijeshi la harakati ya mapambano ya Kiislamu ya Palestina, Hamas. Baada ya kupita miezi kadhaa, Israel ilitangaza wazi kwamba ilihusika na jinai ya kumuua Mahmud Mabhu. Wapenzi wa wasikilizaji, hapa ni mjini Teheran na iliyoko hewani ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kabla ya kufunga matangazo yetu haya, kwa muhtasari wa habari za dunia, kuna maoni ya wa wasikilizaji wetu wawili. Hapa ya kwanza akiwa ni ya, ya Bwana Jumaidi Isa. Bwana Jumaidi Isa wa Masawi, Kondoa nchini Tanzania. Baada ya maamkizi ya Kiislamu, anasema poleni Sudan kwa maafa ya watu 129 waliouawa kwa vita vya kikabila huko Darfur. Maoni ya pili na ya mwisho ni ya bwana Khamis Hashim Bilali, yeye yuko Mtwara huko huko Tanzania. Maoni yake anasema, ndugu zangu wa Zanzibari, mpaka sasa sijapata mwaliko kutoka kwenu, natamani nimpate mwenyeji wangu, na Allah amesema tembeeni katika ardhi, ili tupate kujifunza mambo mbalimbali tunayoyajua na tusiyo yajua, insha allah. Bwana Hamisi Hashim Bilali anatafuta mwenyeji Zanzibar ili aweze kutembelea visiwa vya Zanzibar. Bila shaka, wasikilizaji wetu na wafuatiliaji wetu wa huko wataweza kutafuta njia wawasiliane na wewe ili kuweza kutembelea visiwa hivyo. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tigeni sikio kwanza, habari za dunia kwa ufupi. Waziri wa mambo ya nje wa Qatar amezitaka nchi za Kiarabu za eneo la ghuba ya Uajemi zifanye mazungumzo na jamhuri ya kiislamu ya Iran. Shekh Muhammad Abdurahman Althani amesema kwa muda mrefu amekuwa akitaka kifanyike kikao cha mazungumzo kati ya wakuu wa nchi za Kiarabu za eneo la ghuba ya Uajemi na jamhuri ya kiislamu ya Iran, na angependa ashuhudie muafaka juu ya suala hilo unafikiwa. Machafuko ya kikabila yaliyozuka katika mji wa Algeneina, makao makuu ya jimbo la Darfur magharibi nchini Sudan, yamepelekea watu wasiopungua 129 kuuawa na wengine 198 na kujeruhiwa. Waziri mshauri wa masuala ya uraia wa Ufaransa ametoa matamshi ya chuki dhidi ya Uislamu kwa kutaka uvaaji wa vazi la stara la kiislamu la hijabu nchini humo uwekewe mipaka zaidi. Marlin Shapa ametoa matamshi hayo ya chuki dhidi ya Uislamu na kuongezea kwa kusema kwamba hawezi kuvumilia kuona watoto wadogo wanavaa hijabu. Waziri wa ulinzi wa Lebanon Zeina Akar ameutaka utawala haramu wa kizayuni wa Israel ukomeshe kila aina ya uchokozi na uvamizi unaofanywa dhidi ya mipaka ya anga, bahari na nchi kavu ya nchi hiyo na msemaji wa wizara mambo ya nje ya China Hua Chun Ying amemshutumu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kuwa anajifaharisha kwa uongo, udanganyifu na wizi. Na kwa muhtasari huu wa habari za dunia, wapenzi wa wasikilizaji, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa mchana wa leo. Ninakushukuruni kwa kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo yetu haya mchana, mimi ni Abdul Fattah Musaidi. La ziada sina ghairi ya kukuageni na kukutakieni siku njema. Asanteni na kwaherini.