Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Naapa kwa tini na zaituni, na kwa mlima Sinai, na kwa mji huu wenye amani. Bila shaka tumemuumba mtu kwa umbo lililo bora kabisa, halafu tukamrudisha kuwa chini kuliko walio chini, lakini wale wenye kuamini na kutenda mema watakuwa na ujira usiokwisha. Basi ni kipi kinachokukadhibishia malipo baada ya kuona haya? Je, Mwenyezi Mungu si hakimu mwadilifu kuliko mahakimu wote? Bismillahi rrahmani rahim. Assalamu alaikum wasikilizaji wapenzi wa, wa redio Teheran idha Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran, popote pale mlipo. Jina langu ni Salum Bindira ninakukaribisheni katika matangazo haya usiku wa leo, kutoka hapa jame jame jijini Tehran, tukiwa tunasikika kupitia satellite na internet. Anwani yetu ya internet ni pars today com sw tunasikika pia kupitia Maarifa FM 105.3 Tanga, 101.9 Mwanza, 99.7 Kigoma, 104.1 Mtwara na vilevile 99.1 Singida huko nchini Tanzania, Afrika Mashariki. Imeili yetu au barua pepe ni swahili radio at irib.ir. Nambari yetu ya WhatsApp kwa ajili ya ujumbe na SMS kwa ajili ya matangazo yetu siku ya leo, anza na jumlisha 9893565487 ama. Usiku huu nimekuandalia taarifa ya habari za ulimwengu, uchambuzi wa kisiasa pamoja na vipindi vya mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii na vilevile ulimwengu wa michezo na hatimaye makala ya leo katika historia. Muda si punde tutakuwa tukikuleteni taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu kamili usiku wa hapa Tehran, mbili na nusu usiku huko Afrika Mashariki. Ifuatayo ni taarifa habari za ulimwengu. Kwanza ni baadhi ya vichwa vya habari muhimu. Rwanda na Malawi zafunga tena shule baada ya maambukizo ya korona kuongezeka. Wananchi wa Sudani waandamana kupinga uhusiano na Israeli. Kamanda wa vikosi vya ulinzi vya Iran asema Marekani inaogopa uwezo wa kiulinzi wa taifa hili Antonio Guterres kugombea muhula wa pili katika Umoja wa Mataifa. Na sasa ni habari kamili. Kigali, serikali za Rwanda na Malawi kuanzia leo Jumatatu zimefunga shule zikiwemo za chekechea kutokana na kuongezeka kesi za maambukizo ya ugonjwa wa COVID-19 katika nchi hizo. Wizara ya elimu ya Rwanda imesema shule zilizofungwa kuanzia leo ni zile tu za mji mkuu Kigali na kwamba ikilazimu, serikali itafunga hata zile za miji na mikoa mingine. Rwanda ilifungua shule zote za nchi hiyo mwezi Novemba mwaka uliopita baada ya maambukizo ya korona kupungua. Machi 15 mwaka jana, serikali ya Rwanda ilichukua hatua kadhaa za dharura kukabiliana na janga la virusi vya korona, ikiwa ni pamoja na kufungwa kwa shule zote za umma na zile za binafsi. Mwezi uliopita, waziri wa afya wa Rwanda Daniel Ngamije alionya kuwa maambukizi ya COVID-19 nchini humo yalikuwa yamefika kiwango cha hatari kutokana na ongezeko la maambukizo na vifo. Hadi sasa watu 11,000 wameambukizwa COVID-19 nchini Rwanda, huku waliofariki dunia wakipindukia 140. Malawi kwa upande wake imetangaza kuwa imefunga shule zote kuanzia leo Jumatatu, na hali hii itaendelea angalau kwa siku 15. Nchi hiyo imechukua hatua hiyo pamoja na nyingine kadhaa za kuzuia msambao wa virusi vya korona baada ya kuongezeka kesi za maambukizi na vifo vya korona. Nchi hiyo haijasajili kesi yoyote ya COVID-19 katika kipindi cha miezi miwili, lakini imeshuhudia ongezeko la kutisha ndani ya siku chache zilizopita. Kwa mujibu wa wizara ya afya Malawi, nchi hiyo kufikia sasa imerekodi kesi kumi na mbili elfu za korona mbali na vifo mia tatu huku thuluthi moja ya vifo hivyo vikiripotiwa ndani ya siku kumi na sita zilizopita. Khartum: wananchi wa sudani wameandamana katika mji mkuu khartum kuupinga uamuzi wa, wa nchi yao wa kuanzisha uhusiano na utawala haramu wa Israel. Kwa mujibu wa taarifa, wananchi waliokuwa na hasira waliandamana mbele ya jengo la baraza la mawaziri mjini Khartum siku ya Jumapili. Washiriki wa maandamano hayo walikuwa wamebeba mabango na maberamu yenye maandishi ya kupinga uhusiano baina ya Sudani na utawala wa Israel. Waandamanaji hao pia walisikika wakitoa nara dhidi ya Marekani na serikali ya mpito wa Sudan, huku wakitoa tishio la kuandaa maandamano dhidi ya serikali katika majimbo yote ya Sudan. Katika mjumuiko huo, waandamanaji waliteketeza moto bendera ya utawala haramu wa Israel, huku wakisisitiza kuwa utawala wa Israel unakalia ardhi za Palestina kwa mabavu, mbali na kuangamiza kwa umati wa Palestina. Mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini nchi nne za Kiarabu ambazo ni Umoja wa Falme za Kiarabu, Bahrain, Sudani na Moroko zilitangaza kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala haramu wa Israel na hivyo kujiunga na Misri na Jordan ambazo zina utambua rasmi utawala huo ghasibu. Inaaminika kuwa Saudi Arabia ambayo tayari na uhusiano wa siri na utawala haramu wa Israel lakini inaofia kuutangaza uhusiano huo hadharani utaharibu kabisa sura yake katika ulimwengu wa Kiislamu. Hatua ya nchi hizo ya kuanzisha uhusiano na Israel imetajwa kuwa ni usaliti kwa harakati za kupigania ukombozi huko Palestina. Mnaendelea kusikiliza taarifa hii ya habari za ulimwengu na kujieni kutoka hapa Tehran, ni idhaa Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, Tehran. Kamanda wa vikosi vya ulinzi vya Iran amesema harakati na mienendo ya Marekani katika eneo la Asia Magharibi haina thamani yoyote ya kioperesheni, na badala yake inaonyesha wazi namna dola hilo la kibeberu linavyotiwa kiwewe na uwezo mkubwa wa kujihami wa Jamhuri ya Kiislamu Brigedia Jenerali Muhammad Bakiri uh, ameashiria kuhusu uwepo wa ndege za kivita za Marekani aina ya B52 katika eneo la Asia Magharibi na kueleza bayana kwamba katika hali ambayo vikosi vya ulinzi vya Iran vinafahamu kuwa maadui hawawezi kuchukua hatua yoyote kutokana na uwezo wa kiulinzi wa Iran lakini vipo macho na vimejiandaa kikamilifu kujibu chokochoko zozote za adui. Brigedia Jenerali Bakiri amesema hayo leo na kueleza bayana kuwa katika kipindi cha siku ishirini zilizopita majeshi ya Iran yamedhihirisha utayarifu wa taifa hili katika kulinda mamlaka na maslahi yake kwa kufanyia majaribio kwa mafanikio makubwa makombora ya balestiki ya kutoka ardhini hadi angani. Mapema jana waziri wa mambo ya nje wa Iran, Dr Muhammad Jawad Dharif, aliashiria kuhusu uchokozi huu wa Marekani na kusisitiza kuwa jamhuri ya kiislamu ya Iran haitasita kutungua chombo chochote kinachokiuka anga yake. Dharifu alisema hayo masaa machache baada ya kamandi kuu ya jeshi la Marekani kutangaza kuwa ndege za kivita za B52 zilizunguka eneo la Asia Magharibi, ikiwa ni mara ya pili kufanya hivyo mwaka huu wa 2021. Ndege hizo aina ya B52 zina uwezo wa kusheheni mabomu ya nyuklia. Jamhuri ya Kiislamu ya Iran imekuwa ikisisitiza kuwa Marekani itakabiliwa na jibu kali iwapo itachukua hatua ya kutaka kuteteresha usalama wa taifa hili. New York Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema atawania tena nafasi yake hiyo kwa muhula wa pili. Kwa mujibu wa taarifa, Antonio Guterres amewafahamisha wanachama watano wa kudumu wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuwa atawania nafasi yake hiyo. Aidha, Guterres pia anatazamiwa kumfahamisha mwenyekiti wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kabla ya uamuzi huo kutangazwa rasmi. Mwaka elfu mbili na kumi na sita waziri mkuu huyo wa zamani wa Ureno, Antonio Guterres, alitangazwa rasmi kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa baada ya kupigiwa kura nyingi kuliko wagombea wengine katika Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Guterres, ambaye kabla ya uteuzi huo alikuwa mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR, alipata kura 13 kati ya 15 za nchi wanachama baraza hilo la usalama huku nchi zote tano wanachama wa kudumu walio na haki ya kura ya turufu wakimuunga mkono. Guterres ambaye alikuwa waziri mkuu wa Ureno kuanzia mwaka 1995 hadi 2002, anatazamiwa kupata uungaji mkono kuendelea kushikilia wadhifa huo na hatimaye Damascus sambamba na kuendelea wizi wa mafuta ya Siria unaofanywa na wanajeshi magaidi wa Marekani, askari hao uvamizi sasa wameanza kupora mazao ya mashamba wananchi wa nchi hiyo ya Kiarabu. Duru za habari zimeliambia shirika rasmi la habari la Siria sana kuwa msafara wa magari kadhaa ya wanajeshi wa Marekani yaliyobeba bidhaa hizo za kilimo ulionekana jana ukielekea kaskazini mwa Iraqi kwa kutumia kivuko haramu cha Al Walid katika mkoa wa Hasaka kaskazini mashariki mwa Siria. Habari zaidi zinasema wanajeshi wa Marekani wameiba mazao hayo kutoka katika mashamba ya wakulima wa Siria katika maeneo yanayokaliwa kwa mabavu na askari hao vamizi katika eneo la Aljazira. Inaarifiwa kuwa malori yasiyopungua ishirini ya jeshi la Marekani yamepeleka nchini Iraqi nafaka zilizoibwa kutoka kwenye mabohari ya kuhifadhi bidhaa bidhaa za kilimo viungani mwa mkoa wa Hasaka, kaskazini mashariki mwa Siria. Kwa muda sasa, malori ya mafuta ya wanajeshi magaidi wa Marekani yamekuwa yakiiba mafuta ya Siria na kuyapeleka Iraqi mafuta ni miongoni mwa vyanzo vikuu vya pato la kigeni la serikali ya siria inayoongozwa na rais bashar al asad kabla ya kuanza vita na magenge ya kigaidi mnamo mwaka elfu mbili na kumi na moja siria ilikuwa ikizalisha karibu mapipa laki tatu na themanini elfu ya mafuta kwa, kwa, mwa, kwa siku kwa sasa marekani na makundi ya wanamgambo wa kikurdi wanaofadhiliwa na nchi hiyo ya kiarabu wanadhibiti maeneo yenye utajiri wa mafuta ya mashariki na kaskazini mashariki mwa Siria na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujieni kutoka hapa Tehran, idhaa Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Nam, mpenzi msikilizaji, baada ya taarifa hiyo ya habari za ulimwengu, ni wasaa sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa ambao kwa usiku wa leo unatupia jicho kukaribisha wa Palestina tangazo la tarehe ya kufanyika uchaguzi mkuu. Mahmud Abbas, rais wa mamlaka ndani ya Palestina, ametangaza kwamba uchaguzi mkuu wa bunge na rais wa mamlaka hiyo utafanyika katika hatua tatu tofauti. Amesema uchaguzi wa bunge utafanyika tarehe 22 mbili Mei, wa rais Julai 31 na, na wa mabaraza miji tarehe 31 Agosti mwaka huu. Kutangazwa tarehe ya kufanyika uchaguzi mkuu wa Palestina ni hatua muhimu katika mfumo wa kisiasa wa taifa hilo. Uchaguzi mkuu wa mwisho wa rais wa mamlaka ndani ya Palestina ulifanyika mnamo mwaka elfu mbili na tano ambapo Mahmud Abbas alichaguliwa kuchukua nafasi ya Yasir Arafat. Uchaguzi wa rais ulioainishwa kufanyika tarehe 31 Julai una, hum, una umuhimu mkubwa kwa kutilia maanani kwamba huenda mtu mwingine akachaguliwa kuchukua nafasi ya Mahmud Abbas aliye na umri wa miaka 85. Uchaguzi wa mwisho wa bunge la Palestina pia ulifanyika mwaka 2006 na iwapo uchaguzi huo utafanyika tarehe 22 Mei kama ilivyotangazwa, utakuwa uchaguzi wa kwanza wa bunge kufanyika baada ya kupita miaka 15. Bunge hilo lina viti 132. Umuhimu wa uchaguzi huo ni kwamba kila chama kitakachoshinda na kuwa na wingi wa viti kitapewa fursa ya kuunda serikali ijayo. Chama cha mapambano ya kiislamu cha Hamas kilipata ushindi wa viti katika uchaguzi uliofanyika mwaka 2006 na, na kikafanikiwa kuunda serikali, lakini mwaka uliofuata wa 2007 vita vya ndani vilizuka, serikali ikavunjwa na kwa mara nyingine chama cha Fatah kikachukua madaraka. Hivi sasa serikali inayotawala Palestina haiungwi mkono na makundi ya kisiasa yaliyo katika ukanda wa Gaza, na ina hitilafu nyingi za kisiasa na kiusalama na ukanda huo. Suala lenye umuhimu mkubwa hapa ni kwamba baadhi ya wa wajuzi wa mambo wanasema kuwa iwapo Hamas itashinda tena katika uchaguzi huo huenda itilafu za kisiasa zikaibuliwa tena kati ya makundi ya Palestina na hivyo kutapewa fursa ya kubuni serikali ya baadaye ya Palestina. Hilo ni jambo ambalo linawezekana kabisa, kwa kutilia maanani kuwa utawala haramu wa Israel unafanya uchochezi mkubwa katika uwanja huo, kwa madhara ya chama cha Hamas. Pamoja na hayo, lakini nafasi ya nafsi ya kutangazwa tarehe ya kufanyika uchaguzi mkuu huko Palestina inahesabiwa kuwa hatua nzuri. Ni kutokana na ukweli huo ndipo Hamas na Fatah zote zikaunga mkono hatua hiyo iliyochukuliwa na Rais Mahmud Abbas. Huku ikisifu hatua hiyo, Hamas imesema ina hamu kubwa ya kuona kuwa haki hiyo taifa la Palestina inafikiwa. Nacho chama cha Fatah kimesema hatua hiyo ya Mahmud Abbas ni nzuri na kwamba itapelekea kufikiwa azma ya watu wa Palestina. Kukaribishwa kwa hatua hiyo ya Mahmud Abbas au Abu Mazin kunaweza kutathminiwa kwa mitazamo miwili tofauti. Wa kwanza ni kuwa kutangazwa tarehe ya kufanyika uchaguzi mkuu kuna maana kuafikiana makundi ya Palestina kwa madhumuni ya kubuni serikali na bunge la taifa hilo. Ni kutokana na ukweli huo ndipo Usama al-Kawasimi, msemaji wa Fati, akasema kuwa watu wa Palestina sasa wanapitia kipindi muhimu na cha kihistoria kwa ajili ya kumaliza mifarakano ambayo imedumu baina yao kwa muda wa miaka 13, sasa. Jambo la pili ni kuwa kutangazwa tarehe ya kufanyika uchaguzi huo mkuu ni radiamali ya moja kwa moja dhidi ya mipango ya kisaliti ambayo imechukuliwa na baadhi ya nchi za Kiarabu kwa madhumuni ya kuwa na uhusiano wa kawaida na utawala ghasibu wa Israel kwa madhara ya taifa la Palestina. Nukta ya mwisho na muhimu ni kwamba uchaguzi huo unafanyika katika maeneo ya Kuds Mashariki, ukingo wa magharibi wa mto Jordan na ukanda wa Gaza, kwa maana kwamba Wapalestina hawajakubali mpango wa khiana wa, wa mwamala wa karne uliobuniwa na Marekani kwa ushirikiano wa nchi kadhaa saliti za Kiarabu, na wangali wanasisitiza juu ya Palestina kuendelea kudhibiti eneo la Kuds Mashariki. Kufanyika uchaguzi katika eneo hilo la kijiografia pia kunaweza kuchukuliwa kuwa ni ushindi mkubwa kwa Wapalestina. ni Redio Teheran, mpenzi msikilizaji, idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran inayokutangazieni kutoka hapa jijini Tehran katika safu ya maoni ya wasikilizaji wetu. Naanza naye Abdullah Ali Makajura wa Tabora, Tanzania, anasema asante sana Redio Tehran kwa habari na makala zenu mbalimbali mbali. Huseni kutoka Tanga, Tanzania, anasema Redio Irani iko safi sana, shukran endelea kuturigia sikio. Shirali Fazil wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema Uwezo wa kiulinzi wa Irani ndio amani katika eneo la Mashariki ya Kati. Natumai nchi za eneo hilo zitaungana na Iran ili umma wetu wa Mtume Muhammad sallallahu alihi wa alihi wasalam uwe umma wenye maendeleo makubwa na kuufanya umma bora wa Mtume. Asante sana Sherali Fazil kutoka hapo Dar es Salaam, Tanzania. Huyu anajiita Kalekela Omar Mahmudu wa Tanzania, yeye anasema Shukran jazil, tunafaidika sana na taarifa hizi. Nasi tunakushukuru Kalekela kutoka hapo Tanzania kwa kuendelea uh, kututegea sikio. Nikiwa bado huko huko nchini Tanzania, Juma Issa, huyu yupo maeneo ya Masawi, Kondoa, Tanzania. Ye anasema poleni sana Rwanda na Malawi kwa kufunga shule kutokana na janga la maambukizi mapya ya korona kuongezeka. Mwenyezi Mungu akupeni shufaa kwa hili na mzidi kufanya ibada, Amin. Tanzania kwa bila shaka unaendelea kututegia sikio na shika maoni yake Yahya Ali wa Tanga, barabara kumi na tatu. Huyo anasema Irani iwapo huyo khabithi Benjamin Netanyahu endapo atajaribu upuuzi wake, basi Irani inapaswa kuchukua hatua haraka sana na kuisambaratisha Telavivu. Pia ni njia mojawapo ya uzalishaji kisasi, ulipizaji kisasi kwa mauaji ya mtaalamu wa nyuklia wa Irani. Asante sana Yahya Ali kutoka hapo Tanga, barabara ya kumi na tatu. Endelea kututegea sikio. Karibuni sasa kutegea sikio kipindi cha eh, Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii, na baada ya hapo tutakuwa na ulimwengu wa michezo na kisha makala ya leo katika historia. Mapinduzi ya Kiislamu katika nadharia za sayansi ya jamii. Msikilizaji mpenzi wa Radio Tehran, ni matumaini yangu kuwa hujambo popote pale ulipo wakati huu. Na kukaribisha tena kusikiliza kipindi hiki kinachokujia kila wiki siku na saa kama hii ambacho kinazungumzia mapinduzi ya Kiislamu ya Iran katika nadharia za sayansi ya jamii. Endelea kuwa nami basi hadi mwisho wa mazungumzo yetu, ili kuweza kufaidika na yale niliyokuandalia katika mfululizo huu wa 47 ambao utachambua baadhi ya nadharia muhimu zaidi za mapinduzi zilizozungumziwa kabla ya kutokea mapinduzi ya Kiislamu na kuhusiana na mapinduzi yaliyotokea katika nchi zingine na kuangalia ni vipi mapinduzi ya Kiislamu yanathibitisha au kubatilisha hoja za nadharia hizo. Moja ya nadharia muhimu kuhusu sababu za kutokea mapinduzi ya Kiislamu ni nadharia ya Umaksi. Karl Marx anaitakidi kuwa mapinduzi ni mabadiliko kutoka awamu ya kihistoria kuelekea awamu nyingine ambayo inatokana na mabadiliko katika mfumo wa uzalishaji kwa maneno mengine ni kwamba mapinduzi hutokea wakati nguvu za uzalishaji zinapofikia kiwango cha juu cha ukuaji na ustawi. Marx anaamini kwamba tabaka tawala huendelea kulinyonya tabaka la vibarua mpaka inafika hadi ya kutokea mwamko na uelewa wa kitabaka na hatimaye kuzuka mapinduzi ya wafanyakazi wa vibarua dhidi ya watawala. Kwa anavyoitakidi Karl Marx, masuala ya kiuchumi ndiyo chanzo na chimbuko la kutokea mapinduzi. Baadhi ya waandishi kama Olivia Roy wamejitahidi kuonyesha kuwa misingi ya mapinduzi ya Kiislamu ya Iran pia inatokana na nadharia ya umaksi na hata kunasibisha uongozi wake na wanafikra wataalamishaji badala ya maulama wa kidini. Katika kukosoa nadharia za kimaksi kuhusu mapinduzi ya Kiislamu, inapasa tuseme kwamba ijapokuwa mapinduzi ya Kiislamu ya Iran hayakuwa mapinduzi yenye sura na mwelekeo mmoja tu, lakini lisilo na shaka yoyote ni kuwa chimbuko na sababu muhimu zaidi za kutokea mapinduzi hayo hazikuwa za masuala ya kiuchumi. Katika kuufanyia ukosoaji mtazamo huo Imam Khomeini Mwenyezi Mungu amrehemu anasema mimi, siwezi katu na wala yeyote mwenye akili timamu hawezi kutasawari akasema, sisi tumetoa damu zetu ili matikiti yawe rahisi, tumetoa vijana wetu ili nyumba ziwe rahisi, tumetoa damu zetu ili mathalan kilimo chetu kiwe hivi. Inaingia akilini mtu aseme mimi nife shahidi ili tumbo langu ni shibe? Hii haiingii akilini. Matabaka yote, wanawake walimiminika mabarabarani, kila mahala, walipaza sauti kusema sisi tunataka Uislamu. Vipenzi vyetu pia walitoa roho zao kwa ajili ya Uislamu, si kwa ajili ya uchumi. Mtazamo huo wa umaksi umekosolewa pia na wana nadharia wengine wa masuala ya mapinduzi. Mansur Muadel ni miongoni mwa wanafikira ambao katika kukosoa mtazamo huo ameandika hivi: matatizo ya kiuchumi na manung'uniko ya kijamii hayajengi hoja yoyote inayohalalisha kutokea mgogoro wa kimapinduzi mwishoni mwa mwongo wa sabini. Mgogoro wa kimapinduzi ulitokea wakati hatua za makundi ya upinzani zilipochukua sura ya mahubiri ya kimapinduzi ya Ushia. Michel Foucault naye pia anatilia mkazo nukta hiyo kwa kusema, kama mapinduzi ya Kiislamu ya Iran yalikuwa ni mapinduzi ya kiuchumi, matabaka ya wenye maisha mazuri, wakiwemo wafanyakazi wa shirika la taifa la ndege la Iran au wafanyakazi wa kiwanda cha kusafisha mafuta cha Abadan isingepasa washiriki kwenye mapinduzi hayo. Ufoku anaendelea kusema, katika zama zile matatizo ya kiuchumi nchini Iran hayakuwa makubwa kiasi cha kuweza kuyaingiza barabarani makundi ya malaki ya watu na makundi ya mamilioni ya watu walioamua kuvifanya vifua vyao ngao ya kukabiliana na mitutu ya bunduki. James Davis ni mwana nadharia mwingine maarufu wa masuala ya mapinduzi aliyekuja na nadharia mashuhuri ya unyimwaji wa kiasi, kwa kimombo relative deprivation, au mpindiko wa J, yani j curve. Davis anaitakidi kwamba ufakiri au unyimwaji mutlaki yani absolute deprivation hauwezi kufanya kazi ya kuwa sababu chochezi ya kuhamasisha uwasi na mapinduzi, kwa sababu katika ufakiri mutlaki watu huwa wanafikiria zaidi njia za kujidhaminia ya mahitaji yao ya lazima. Wakati watu wanapokuwa katika hali mbaya kabisa ni baidi kuchukua hatua ya kuanzisha mapambano. Kitu muhimu ni kuwepo unyimwaji wa kiasi, si unyimwaji mutlaki unaosababisha malalamiko, bali ni unyongeshwaji wa wastani. Endapo kutakuwepo na kipindi takriban kirefu cha hali nzuri ya maisha, ndani ya kipindi hicho hujengeka matarajio kwamba itawezekana kukidhi mahitaji kwa hali ya kudumu. Na hivyo kujenga imani endelevu na matarajio ya kudumu ya kuwa na hali bora kimaisha. Sasa, kama baada ya kipindi hicho kirefu cha hali thabiti ya ustawi wa jamii itatokea hali ya mporomoko na tukashuhudia upungufu wa bidhaa na utoaji huduma, zitajengeka hisia za kukosa amani na watu watajiwa na imani kwamba hawatakuwa na uwezo tena wa kujidhaminia ya mahitaji yao na katika hali hiyo utajitokeza mwanya mpana kati ya yale wayatakayo watu na yale walio na uwezo wa kuyapata. Bila shaka daima huwa kuna kuwepo mwanya kati ya yanayotarajiwa na yaliyopo hasa, lakini katika hali kama hiyo kiwango cha matarajio huendelea kuongezeka na mporomoko wa ghafla wa hali ya kiuchumi husababisha kutokea mwanya usioweza kuvumilika na matokeo yake huwa ni kuibuka kiwango cha juu cha mfadhaiko unaosababisha hisia za kimapinduzi na malalamiko makubwa. Ikiwa mwanya huo utapanuka kwa kiwango cha kupindukia, hautaweza kustahamilika, na matokeo yake ni kwamba zile hisia za mfadhaiko zinaibua uasi wa pamoja ambao huwa tunaushuhudia katika mavuguvugu na mapinduzi. Kutokea mapinduzi ya Kiislamu ya Iran kuliweka wazi na kuthibitisha kasoro na walakin wa nadharia ya James Davis wa kwamba haiwezekani kuyatafsiri na kuyazungumzia mapinduzi kwa msingi wa unyimwaji wa kiasi na sababu za kiuchumi. Faramarz Rafipour ameandika yafuatayo kuhusiana na nadharia ya Davis katika kitabu chake kiitwacho Maendeleo na Mgongano. Kuhusu Iran tumeona kwamba baina ya mwaka 1967 hadi 1977 idadi ya watu wanaojua kusoma na kuandika na wanafunzi wa vyuo vikuu iliongezeka kwa kasi. Hali ya kipato cha watu pia iliboreka ambapo kwa kuanzia, jumla ya pato la taifa, GNP, iliongezeka kwa kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa kufuatia kuuzwa mafuta kwa bei nzuri. Ongezeko hili la jumla ya pato la taifa liliendelea kwa sura ya mnyooko mlalo na likaendelea hadi mwaka 1978 na ambapo cheche ya mwanzo ya mapinduzi iliwashwa katika mji wa Kum na kusambaa katika miji mingine. Kwa hiyo dhana tete ya mpindiko wa jei ya Bwana Davis ambayo baadhi ya wachambuzi na wataalamu wanapenda kuitumia kuyazungumzia mapinduzi ya Iran inakataliwa na kubatilishwa kwa uhakika na kwa uwazi kabisa kulingana na takwimu za benki kuu. Mwisho wa kumnukuu Faramarz Rafipour. Mpenzi msikilizaji, kutokana na kumalizika muda uliotengwa kwa ajili ya kipindi hiki, sina budi kuishia hapa kwa leo na kushukuru kwa kunisikiliza na nakuaga hadi juma lijalo, insha Allah, tutakapokutana tena katika mfululizo wa arobaini na nane wa kipindi hiki. Wa, michezo. Ahlan wa sahlan wa marhaba hashiki na mfuatiliaji wa spoti na karibu katika dakika hizi chache za kutupia jicho baadhi ya matukio ya michezo yaliyogonga vichwa vya habari ndani ya siku saba zilizopita katika pembe mbalimbali mbali za dunia na kusihi tuwe sote hadi tamati ya kipindi karibu. Tuanze kwa kutupia jicho baadhi ya mechi zilizopigwa hivi karibuni za ligi kuu ya soka ya Iran, ambapo mchuano ambao bado picha zake zinacheza katika vichwa vya wengi ni ule wa Ijumaa kati ya Sepahan na Peikan. Katika ngoma hiyo Sepahan ya Esfahan ilivuna alama tatu kwa kuizaba Peikan mabao mawili kwa moja katika mchezo uliopigwa katika uwanja wa Naksha Jahan. Bao la Sorosh Rafie kunako dakika kumi na tisa liliweka Sepahan kifua mbele, lakini ngoma ikawa dro katika dakika 65 kwa bao la penalti la Peikan lililofungwa na Arash Ghaderi. Dakika kumi baadaye tikitaka na pangapangua ya Sepahan ilizaa matunda na wakafanikiwa kupata ushindi kupitia mchezaji Sajjad Shahbazadeh ruhabbafoba tsep da db. Kwa ushindi huo, Sepahan inasalia katika nafasi ya tatu kwenye jedwali la ligi kuu ya soka ya Iran ikiwa na pointi 19, alama 2 nyuma ya vibonge Sanat Naft huko mjini Qaemshahr. timu zinazojikokota na Saji na Mashina Sazi zilitoshana nguvu kwa sare ya bao moja kwa moja, wakati ambapo Saipa ilikuwa inaisasambua Zobahan mabao mawili kwa moja mjini Teheran. Kwengineko, licha ya nchi nyingi kuanza kutoa chanjo ya ugonjwa wa COVID-19, lakini janga la Korona limeendelea kuvuruga kalenda na ratiba za michuano na mashindano mbalimbali ya kikanda na kimataifa. Shirikisho la soka barani Asia, AFC, limelazimika kuahirisha mashindano ya kieneo ya mabingwa wa mchezo wa futsal na soka ya ufukweni kutokana na msambao wa virusi vya corona. Katika taarifa AFC imesema mashindano ya Asia ya futsal au kipenda AFC Futsal Championship yaliyotazamiwa kufanyika Kuwait, sasa yatafanyika mwaka ujao 2022 hukuu yale ya soka ya ufukweni au kipenda AFC Beach Soccer Asian Cup yaliyopangwa kufanyika nchini Thailand sasa yatafanyika mwaka 2023. Tuelekee barani Afrika, mashindano ya mataifa ya Afrika kwa wachezaji wa ndani almaarufu Chan yalianza kutifua mavumbi Jumamosi hii ya Januari 16 nchini Kamerun, kwa wenyeji kwanza kusaka ubingwa dhidi ya Zimbabwe. Wanasimba hao wa Kamerun walianza kwa mguu wa kulia katika mchuano huo ufunguzi kwa kuvuna ushindi japo hafifu wa goli moja bila jibu. Bao hilo la kiufundi la Indomitable Lions lilipachikwa wavuni na Salomon Banga kunako dakika 72 katika uwanja wa Ahmadu Ahijo mjini Yaounde. Zimbabwe walijitetea baada ya kichapo hicho, wakisema kuwa mahasimu wao walitumia nguvu za giza au nguvu za soda pengine katika mchono huo, kwani popo aliyekufa alionekana uwanjani. Mchezo huo wa ufunguzi ulifuatiwa na kitimutimu baina ya Mali dhidi ya Burkina Faso, ambapo wa Mali walipata ushindi mwembamba wa bao moja kwa mtungi dhidi ya Bukinabe. Siku ya Jumapili, majirani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Kongo Brazzaville walivana katika mchuano wa kundi ba bao lililokwenda skuli la koko ushindi lilitosha kuipa ushindi DRC. Nchi 16 zinashiriki duru ya sita ya michuano hii ya kikanda ya CHAN huku Moroko, mabingwa wa mwaka 2018, wakijitosa kama mabingwa watetezi. Taifa Stars, wawakilishi wa Tanzania, watashuka uwanjani Januari 19 dhidi ya Zambia, mchezo unaotazamiwa kuwa wa kisasi. Mchezo ufunguzi dhidi ya Zambia unaweza kuwa fursa nzuri kwa Taifa Stars kulipa kisasi, kwani Zambia iliyoanyima tiketi ya kutinga hatua ya nusu fainali kwenye fainali za mwaka 2009 walipokutana katika mchezo wa mwisho wa kundi A. Stars iliyopangwa katika kundi D ambalo mechi zake zitachezwa jijini Limbe huko Cameroon. Kibarua chake cha kwanza kitakuwa dhidi ya Zambia na kisha Januari 23 itavana na Namibia na mchezo wake wa mwisho utakaochezwa Januari 27. Kocha wa Stars Etienne Alisema kuwa mashindano hayo ni nafasi muhimu na nzuri kwa wachezaji wake kuonekana na kujitengenezea fursa ya kuonwa na timu mbalimbali nje na ndani ya bara la Afrika kwingineko. Kikosi cha Yanga kilipokewa kwa shangwe nderemo na vifijo jijini Dar es Salaam siku Ijumaa, ya Ijumaa baada ya kutoa kombe la Mapinduzi. Young Africans walirejea da wakiwa na furaha mpwitompwito baada ya ushindi wa penalti wa mabao manne kwa matatu dhidi ya Simba katika mchuano huo wa fainali, baada ya dakika tisini kukamilika kwa sare ya kufungana. Nyota wa mchezo huo ni Faruk Shikalo, ambaye aliokoa penalti moja ya Joash Onyango, na Medi Kagera kunogesha mwamba penalti yake moja. Saido Ntibanzokiza ambaye alikuwa msumbufu ndani ya dakika tisini Anasema kuwa wachezaji wenzake walimwomba awape sapoti, naye akasema kwamba hana tatizo, atafanya kazi. Alifunga penalti ya mwisho iliyomshinda mlinda mlango Beno Kakolanya ambaye hakuwa na namna, baada ya kuokoa hatari tano ndani ya dakika 90. Maamuzi ya mwisho, Simba wamefunga penalti tatu wakikosa mbili, daido nibazonkiza na matumaini ya Wanajangwani alifunga penalti kwenye mchezo dhidi ya Singida United ya kirafiki. Ni Bazonkiza! Ni Yanga elfu mbili na ishirini na moja mabingwa wapya wa Kombe la Mapinduzi. Na hivi ndivyo mambo yalivyokuwa, wachezaji wa Yanga walipowasili na kupokewa Dar es Salaam Ijumaa mchana, wakitokea Zanzibar. Karibu sogea, karibu, timu ya China wasili makao mapya kwa Jangwani, sogea karibu uweze kuona kile ambacho kimenyamazisha na kufukuza mapaka yote kwenye uwanja wa amani pale Unguja. Mimi nasema Yanga sio mbaya, Yanga ni nzuri na yote anayekuja mbele sisi tunapiga tu. Kitu kinachoniuma ni kwamba nimefungiwa hapo Yanga imekuwa tamu kuliko. Lazima uumie baba. Yaani Yanga kama mme wangu. Tumeanza na mapinduzi na hivi kuu iko mbele na tunaisubiria na tutakuwa. Baba sasa hivi ukimwona mwana Yanga na kitambi hiyo Simba. Mwana Yanga sasa hivi anatembea kwa kutupa mikono kama wewe unayetembea mbele unakwenda taratibu. Unjiona kugonga kwenzi maana atakuwa anarusha mikono kwa kasi. Yanga ya sasa ndugu yangu hata kama imenyesha mvua, basi natimua vumbi mpaka kwenye matope. Aya, mbwembwe na mikogo ya wana Yanga labda ni kutokana na kichapo hicho. Ndiyo maana wekundu wa Msimbazi wameanza kukipanga upya kikosi chao. Klabu hiyo imethibitisha kuwa imemsajili mchezaji Perfect Chikwende kutoka FC Platinum ya Zimbabwe. Tutamatisha kwa dondoza hapa na pale. Klabu ya Atletico Bilbao imetoa kombe la supa la Uhispania baada ya kuichachafya Barcelona mabao matatu kwa mawili katika mchuano wa fainali siku ya Jumapili. Mchuano huo ulioacha wengi vinyawazi, kwani Bilbao walitoka nyuma na kuisagasaga miamba hiyo ya soka ya Uhispania. Ni mchuano ambao ulishuhudia mchezaji nyota wa Basa, Lionel Messi akilishwa kadi nyekundu kwa mara ya kwanza tangu aanze kuichezea klabu hiyo. Mabao mawili ya Antoine Griezmann katika dakika ya 40 na 77 hayakutosha kuipaisha Barca kutoa Supercopa de Espana. Mabao ya Atletico Bilbao yalifungwa na de Marcos dakika 42, esia Villaber dakika 90 na Williams dakika ya 93 cuts it back on his right foot williams williams makes it three two to athletic Iniaki Williams has scored a blinder in the Cartuja and Athletic are in front. Mbali na hayo ya Super Cup ya Uhispania, klabu ya Manchester United kwa sasa inaendelea kuselelea kileleni mwa jedwali la ligi kuu ya soka ya Uingereza baada ya kuilazimisha Liverpool sare tasa katika mchuano wa aina yake uliopigwa Jumapili katika uwanja wa Anfield. Kwa sare hiyo Man U wameipiku Liverpool ambayo ipo katika nafasi ya nne kwa alama tatu na alama mbili dhidi ya Leicester iliyotoa katika nafasi ya tatu kwa sasa sasa wakiwa na alama 35 wakati United wakitoa sare wenzao, City walikuwa wanaonyokwa chupa Crystal Palace iliyokubali kichapo cha mbwa cha mabao manne kwa mtungi. Mabao ya City wakiupigia nyumbani Etihad yalifungwa na John Stones aliyefunga mawili, Ilkay Gundogan na Rahim Starling. Manchester City Irrepressible, their quality irrefutable. City kwa ushindi huo wamekwea na wanaechekea nyuma ya manyw wakiwa na alama 35 kama Leicester. Tottenham kwa upande wao walichabanga Sheffield United mabao matatu kwa moja na kufikisha alama 33 wakiwa katika nafasi ya tano kufikia Jumatatu. Na kwa matokeo hayo ya EPL, ndio tunafika tamati ya kipindi chetu cha leo. Tukutane juma lijalo panapo majaliwa ya Kimola. Jina langu ni Hussein Hassan, asante na kwaheri. Leo, katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe nne Jamadi Thani 1442 hijiria sawa na Januari 18 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita wananchi wa Islamu wa Irani wenye imani na umoja walifanya maandamano makubwa kupinga mabaki yaliyosalia ya utawala wa kifalme wa Shah, yaani serikali ya Shapur Bakhtiari. Wafanya maandamano hao walitaka serikali hiyo ya kifalme itangazwe kuwa si halali na pia kung'olewa utawala wa Shah na badala yake kuundwa jamhuri ya kiislamu nchini Iran. Siku hiyo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, akiwa mjini Paris, alitoa ujumbe wa maandishi kwa wananchi wa Irani akisema kama tunavyonukuu: kwa uwezo wake Mola, hivi karibuni nitaungana nanyi, ili niweze kuwatumikia na kushirikiana bega kwa bega na matabaka yote ya wananchi kuelekea katika njia ya kujitawala na kuwa huru Iran. mwisho wa kunukuu. Siku kama ya leo miaka 102 iliyopita, yaani tarehe 18 Januari mwaka 1919, ulifanyika mkutano wa kihistoria wa amani wa Versailles baada ya vita vya kwanza vya dunia kwa kuwashirikisha wawakilishi wa nchi 27 kutoka mabara matano duniani. Mkuu wa mkutano huo alikuwa Georges Clemenceau, waziri mkuu wa wakati huo wa Ufaransa. Nchi tano zilizokuwa zimeshindwa kwenye vita vya kwanza vya dunia yaani Ujerumani, Austria, Hungary, Bulgaria na dola la Uthmania hazikushiriki kwenye mkutano huo. Kwa mujibu wa mkataba waliotoa saini katika mkutano huo, Ujerumani ililazimishwa kulipa fidia kubwa na kutoa sehemu za ardhi zake kwa Austria. Mkutano huo ulikuwa utangulizi wa kuanzishwa jumuiya ya kimataifa. Katika siku kama ya leo miaka 175 iliyopita inaosadifiana na tarehe 16 Januari 1846, vilianza vita baina ya Marekani na Mexico baada ya Washington kuishambulia nchi hiyo. Vita hivyo vilivyochukua muda wa miaka miwili vilitokea baada ya Marekani kudai kwamba wahajiri wa nchi hiyo wanateswa nchini Mexico. na siku kama ya leo miaka 332 iliyopita alizaliwa mwandishi na mwanafikra maarufu wa ufaransa charles de montesquieu charles alikuwa miongoni mwa wasomi ambao fikra na itikadi zao zilikuwa na taathira kubwa katika harakati ya mapinduzi ya ufaransa na alikuwa mtu wa kwanza kutoa nadharia ya udharura wa kutenganishwa nguvu kuu tatu za dola kitabu maarufu cha charles de montesquieu ni the spirit of the laws thew yani roho ya sheria ambacho kilichapishwa mwaka elfu moja mia saba arobaini na nane huko Jeneva, Uswisi. Kitabu kingine cha mwana falsafa huyo wa kifaransa ni Barua za Kiirani au patient letters. Ndiyo, tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku, asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika 50 ahadi mbili na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini ahadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 2s0 hadi tatu na dakika 2 0 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya redio Teheran huhusikika pia kwa njia satelite na intenet. Anwani yetu ya internet ni part sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio at irib ir mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone. Mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh.