Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Ni juu yetu kuwabainishia viumbe njia ya kheri na njia ya shari, na ni yetu sisi akhera na dunia. Basi na kuhadharisheni na moto uwakao kwa nguvu, hata uingia huo ila mwovu anayekadhibisha na kuipa mgongo hii dini ya haki, na ataepushwa nao amchaye Mwenyezi Mungu, ambaye hutoa mali yake kwa ajili ya kujitakasa, na hali ya kuwa hapana yoyote aliyemfanyia ihsani ili awe anamlipa, isipokuwa anafanya haya kwa kutaka radhi ya Mola wake mtukufu, basi atapata ya kumridhisha. Bismillahi rahmani rahim. Assalamu aleikum wapendwa wasikilizaji wa idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, popote pale matangazo haya yanapofikia. Jina langu ni Asmahani Ghanima Muhamedi, mtangazaji wako nitakayekuwa nanyi katika meza hii ya matangazo kwa muda wa saa moja kutoka katika studio zetu za Jamjam Jam hapa mjini Tehran, na leo ikiwa ni tarehe kumi na nane mwezi januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja ambayo ni siku ya jumatatu jumatatu njema kabisa sawa na tarehe nne jamadi uthani elfu moja mia nne arobaini na mbili hijiria tuliopewa tuliotunukiwa na mola mumba mola karima tunasema asante amin ya rabil alamin sijawasahau wale ambao wanaendelea kuugua na vilevile vile janga la korona tunamwomba mwenyezimungu nalo na awawezeshe watafiti na matabibu kuweza kulitokomeza kabisa. Amin. Kwa leo, tutaanza kwa taarifa habari, tutakuwa na uchambuzi wetu wa kisiasa ambao atatupia jicho utawala wa Trump waendelea kutekeleza siasa zilizofeli dhidi ya Iran, na vipindi tutakuwa na mwendelezo wa vipindi vyetu maalumu, ni kuhusiana na masiku ya Bibi Fatma Tuzahara alaihi salam, na mzungumzaji atakuwa ni Sheikh Salim Mwega wakum nchini Iran tutawaletea pia madili bora, bila kusahau udondozi wa macho yetu magazetini, tukidondoa habari muhimu ama vichwa muhimu vilivyopewa mazingatio na baadhi ya magazeti ya leo Afrika Mashariki, bila kusahau makala fupi lakini iliyojaa maarifa tele, si nyingine, ni makala ya leo katika historia. Tunasikika maarifa FM, makao makuu Tanga, Tanzania. Karibuni, kwa nami Imetimia saa sita kamili kwa wakati wa Tehran. Nawasomea kwanza vichwa vya habari. Salehi asema kazi muhimu zaidi ya taasisi ya nishati ya atomiki ya Irani ni kuzalisha umeme wa nyuklia. Vikosi vya Ethiopia vivyosambazwa katika maeneo ya mipaka ya pamoja na Sudan. Ndege za kivita za utawala wa kizayuni zinashambulia kusini mwa ukanda wa Gaza. Na viongozi wa Ufaransa waifunga misikiti tisa nchini humo ikiwa ni mwendelezo wa sera dhidi ya chuki dhidi ya Uislamu. Karibuni. Habari kamili. Mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki ya Irani amesema kuwa uzalishaji umeme wa nyuklia ni kipaumbele na kazi muhimu zaidi ya taasisi hiyo. Akizungumza na tovuti ya upashaji habari ya ofisi ya kulinda na kuchapisha athari za Ayatola Khamenei, kiongozi mwadhamu wa mapinduzi ya Kiislamu, yaani khamenei dot ir, Ali Akbar Salehi, mkuu wa taasisi ya nishati ya nyuklia ya Irani, ameashiria jukumu la kwanza na lililo na umuhimu mkubwa la taasisi hiyo kuwa ni kujenga kiwanda cha umeme na akasema, jamhuri ya Kiislamu ya Irani inahitajia megawati za umeme wa nyuklia baina ya elfu ishirini hadi thelathini ambazo zinapaswa kuzalishwa hapa nchini. Swele hii amesema hivi sasa jumla ya megawati za umeme elfu moja zinazalishwa hapa nchini na kwamba viwanda viwili vingine vinajengwa kwa ajili ya kuzalisha megawati elfu mbili za umeme wa nyuklia ambavyo vitaanza kazi miaka saba ijayo. Mkuu wa taasisi ya nishati ya nyuklia ya Irani amesisitiza kuwa viwanda vya nishati ya nyuklia ni tofauti na vile vya visukuku. Amesema bei ya kila kiwanda cha megawati za nyuklia elfu moja ni dola bilioni tano, lakini kila kiwanda wez, kina uwezo wa kudumu kwa karibu miaka sabini huku gharama za kuviendesha zikiwa karibu dola milioni mia moja kwa mwaka. Mwishoni mwa mazungumzo yake, mkuu wa taasisi ya nishati ya nyuklia ya Iran amesisitiza kuwa Teherani haing'ang'aniki vyovyote Marekani kujiunga na mapatano ya JCPOA na akakumbusha kuwa takwa la kimantiki na la busara la Iran ni kuondolewa vikwazo. Waziri wa ulinzi wa, wa Sudani ametangaza kuwa wanajeshi wa Ethiopia wamejiweka tayari katika mipaka ya pamoja na Sudan ili kukabiliana na wanajeshi wa nchi hiyo. Abdul Fatah Al Burhan, mkuu wa baraza la uongozi la Sudan, ametangaza katika mkutano na waandishi wa habari huko Khartum kuwa usalama wa bara la Afrika utakabiliwa na tishio iwapo mapigano ya tajiri kati ya Sudan na Ethiopia. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kamati kuu ya madaktari wa Sudan katika jimbo la Darfur magharibi imeeleza kuwa watu 83 wameuawa katika mapigano ya kikabila na mashambulizi ya wanamgambo katika mji wa Aljanina, makao makuu ya mkoa wa Dafur Magharibi, na kwamba idadi ya majeruhi imeongezeka na kufikia mia moja na sita. Kabla ya hapo, pia msemaji wa wizara ya mambo ya nje Ethiopia alilituhumu jeshi la Sudani kuwa linatumia vibaya mapigano yanayojiri katika eneo la Tigray kaskazini magharibi mwa Ethiopia kwa lengo la kujipenyeza zaidi katika ardhi ya nchi hiyo. Eneo la mpakani baina ya Ethiopia na Sudan hivi karibuni lilikumbwa na mapigano kati ya wanajeshi wa nchi mbili hizo kwa lengo la kudhibiti eneo la Alfashaga. Nchi mbili za Sudan na Ethiopia zinazozana kuhusu eneo la ardhi ya kilimo katika eneo la Alfashaga katika mpaka wa kimataifa wa Sudan, eneo ambalo wakulima wa Kiethiopia wanaishi hapo tangu kitambo nyuma. Mnaendelea kutegea sikio taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Utawala wa kizayuni umeshambulia mikoa miwili ya Rafa na Khan Yunis kusini mwa ukanda wa Gaza. Duru za habari kutoka Gaza zimeripoti kuwa ndege za kivita za utawala kizayuni za wa kizayuni leo asubuhi zimeshambulia ardhi za Wapalestina mashariki mwa mji wa Rafa. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, ndege za kivita za Israel zimeshambulia ngome za mukawama katika maeneo ya mashariki mwa mkoa wa Khan Yunis kusini mwa Gaza. Hata hivyo ripoti zinasema kuwa hakuna mtu aliyepoteza maisha baada ya mashambulio hayo, msemaji wa jeshi la utawala wa Kizayuni amedai kuwa jana usiku maroketi mawili yalivurumishwa kutokea kaskazini mwa ukanda Gaza kuelekea katika kitongoji cha Asdu. Ndege za kivita, helikopta, droni na vifaru vya utawala wa Kizayuni katika miezi ya karibuni zimefanya hujuma mara kadhaa katika ukanda wa Gaza. Eneo la ukanda wa Gaza liko chini ya mzingiro wa anga, nchikavu na baharini wa Israel tangu mwaka elfu mbili na sita na hivyo kuwasababishia matatizo na masaibu mengi wakazi wa kipalestina wa eneo hilo. Viongozi wa Ufaransa wameifunga misikiti tisa nchini humo katika kuendelea sera za chuki za serikali ya Paris dhidi ya Uislamu. Wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa jana ilitangaza taarifa ya kufungwa misikiti tisa kwa kisingizio cha kupambana na kile ilichokitaja kuwa hatua za Waislamu za kutaka kujitenga. Gerard Darmanin, waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa, pia ameandika katika ukasa wake wa Twitter kwamba misikiti tisa imefungwa nchini humo kati ya misikiti na maeneo ya kuswalia kumi na nane ambayo aliagiza kuwekwa chini ya udhibiti mkali. Darmanin tarehe pili Desemba mwaka jana pia alitangaza habari ya kuchukuliwa hatua kubwa na kali za kudhibiti misikiti sabini na sita huko Ufaransa. Maeneo ya kidini ya kufanyia ibada Waislamu huko Ufaransa katika wiki za karibuni yalifanyiwa uchunguzi mara thelathini na nne. Mswada wa sheria kwa ajili ya kuzingatia sheria mpya ya mfumo wa jamhuri nchini Ufaransa inayokabiliana na hatua za wanaotaka kujitenga leo itawasilishwa kwa wabunge wa Ufaransa ili kuchunguzwa na kamati maalumu ya bunge. Mswada huu utaanza kujadiliwa katika bunge la Ufaransa kuanzia Februari mosi mwaka huu. Serikali ya Ufaransa katika miezi ya karibuni imetekeleza vizuizi na hatua kali dhidi ya Waislamu nchini humo. Aidha, kitendo cha rais Emmanuel Macron wa nchi hiyo cha kuunga mkono kuchapishwa vibonzo vinavyomvunjia heshima Mtume mtukufu wa Uislamu, rehma na amani ya Allah juu yake na kizazi chake kimepingwa na kulaaniwa vikali katika ulimwengu wa Kiislamu. Meya wa mji mkuu wa Marekani ametahadharisha juu ya kujiri mashambulizi katika maeneo mbalimbali ya Washington DC na katika majimbo mengine ya nchi hiyo. kuhusu hali ya usalama katika mji mkuu wa Marekani katika wakati huu wa kukaribia kufanyika sherehe za kuapishwa rais mpya Joe Biden, B. Muriel Bowza amesema kuwa maeneo ya kando kando ya Congress yako salama kutokana na kusambazwa askari usalama wa serikali ya federali pamoja na jeshi. Hata hivyo, mazingira ya utulivu kama hayo hayashuhudiwi katika maeneo mengine ya Washington DC na katika majimbo mengine ya Marekani. Katika hali ambayo sherehe za kuapishwa Joe Biden zimepangwa kufanyika Jumatano Januari 20. Miji mbalimbali ya Marekani hususan mji mkuu Washington DC yanashuhudia hatua kali za kiusalama zikiwa zimeimarishwa ikiwemo kuwekwa vizuizi mbalimbali na kusambazwa maelfu ya askari wa gadi ya taifa. Wananchi wa Marekani wana wasiwasi mkubwa wa kujiri wimbi jipya la ghasia na vitendo vya utumiaji mabavu katika kukaribia kuapishwa Biden, sawa kabisa na ghasia na uvamizi ulioshuhudiwa katika jengo la Kongres ya nchi hiyo. Itakumbukwa kuwa watu watano waliuawa na makumi wengine kujeruhiwa Jumatano ya tarehe sita mwezi huu baada ya wafuasi wa Trump kulivamia jengo la Kongres ya Marekani wakati wa kufanyika kikao cha Kongres kilichoitishwa kwa ajili ya kuidhinisha ushindi wa Joe Biden katika uchaguzi wa rais wa mwezi Novemba mwaka jana. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu kwa mchana huu kutoka idhaa ya Kiswahili Radio Tehran. naendelea kutegea sikio matangazo mubashara idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha wapendwa wa wasikilizaji, ambapo matangazo haya yanawafikia mubashara, kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa kwa mchana huu ambao na kichwa cha maneno kinachosema utawala wa Trump waendelea kutekeleza siasa zilizofeli dhidi ya Iran. ikiwa zimebakia siku chache tu kabla ya kumalizika rasmi utawala wa rais Donald Trump nchini Marekani, utawala huo umeamua kuongeza mashinikizo ya juu, umeamua kuongeza mashinikizo ya juu zaidi na vikwazo dhidi ya mfumo wa Kiislamu wa Iran. Michael Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, ametangaza kuwa Washington imeongeza mashirika kadhaa ya Irani yanayojishughulisha na masuala ya baharini, anga na anga za mbali, na vilevile vile shirika la ndege la Irani katika orodha ya vikwazo vya Marekani. Pompeo amedai kupitia taarifa kwamba kuimarishwa silaha za kawaida za Irani ni tishio kwa usalama wa eneo na kimataifa, na kusema bila kutoa dalili yoyote kwamba mpango wa nyuklia wa Irani unaotekelezwa kwa malengo ya kiraia ni tishio la kudumu kwa usalama wa kimataifa katika miaka kadhaa iliyopita na baada ya kujitoa katika mkataba wa kimataifa wa nyuklia mashuhuri kwa jina la jcpoa mnamo mei mwaka elfu mbili kumi na nane serikali ya washington imekuwa ikitumia uwezo wake wote dhidi ya jamhuri ya kiislamu iran katika uwanja huo imetekeleza vikwazo vingi vikali dhidi ya sekta mbalimbali za kiuchumi za iran kwa hakika serikali hiyo katika kipindi cha miaka kadhaa iliyopita imetumia vikwazo hivyo kujaribu kufikia malengo yake dhidi ya Iran na nchi nyingine huru zinazopinga siasa za ubabe na ubeberu za Marekani, zikiwemo Venezuela na Russia. Kwa kutekeleza mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Irani baada ya kujitoa katika mapatano ya JCPOA, Marekani imejaribu kuilazimisha Tehran iketi kwenye meza ya mazungumzo ili ikubali matakwa yake, lakini bila ya mafanikio yoyote. Tovuti ya habari ya Marekani ya Inside Arabia bila kuashiria ukiukaji wa Marekani kwa mapatano ya JCPOA imesema kuwa siasa za mashinikizo ya juu kabisa za rais Donald Trump wa Marekani dhidi ya Irani katika miaka miwili iliyopita zimeshindwa kabisa na kutokuwa na natija yoyote. Pamoja na hayo lakini, bado serikali hiyo inaendeleza siasa hizo dhidi ya mataifa mengine kwa visingizio mbalimbali vya kisiasa, kiuchumi, kibiashara, kiusalama na hata haki za binadamu. Alexander Novak, waziri wa nishati wa Rusia, anasema kuhusu suala hilo kwamba dunia nzima imechoshwa na vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi tofauti ambazo Washington hairidhishwi na viongozi wake. Hii ni katika hali ambayo kuenea duniani kwa virusi vya COVID-19 na kutodhaminiwa mahitaji ya kiafya na kimatibabu kwa ajili ya kukabiliana na janga hilo kumeibua matatizo mengi katika nchi hizo. Kuhusu Irani pia viongozi wake wamekuwa wakizungumzia mara kwa mara taathira hasi za vikwazo vya Marekani katika juhudi zao za kudhamini dawa na vifaa vya afya na matibabu kwa ajili ya kupambana na korona na kutaka vikwazo hivyo viondelewe mara moja, ili wapate kuokoa maisha ya raia wao. Noam Chomsky, msemaji msomi na mwanafikra mashuhuri wa Marekani, amezungumzia swala hilo na kusistiza kuwa vikwazo hivyo vya Marekani haviwezi kuhalalishwa kwa njia yoyote ile, na akasema chanzo cha vikwazo ni kujitawala na uamuzi wa serikali ya Iran wa kutofuata siasa za Marekani. <tune> Endelea kutegea sikio matangazo moja kwa moja idhaa ya Kiswahili redio Teherani. Na sasa tunamkaribisha Shekhe Salim Mwega wa kum Irani atuletee uh, mawaidha haya ambayo ni mwendelezo wa mawaidha kuhusiana na masiku ya Bibi Fatima Tuzahra Alaihi Salam. wanapoenda kumzuru mtume katika mji wa Madina, ni swali ambalo halipati jawabu. Kwa nini? Kwa sababu ya kwamba bibi Fatima alifariki na katika wasia wake alisema ya kwamba kaburi lake liwe litafichwa na hakuna ambaye atajua mahala alipozikwa mpaka siku ya Kiyama. Kwa nini? kwa sababu alipitia magumu baada ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na akawa ameudhika na amekasirishwa na baadhi ya watu hmm, na hali ya kuwa mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam alikataza na kusema ya kwamba mwenye kumkasirisha Fatima atakuwa amemkasirisha mtume, na mwenye kumkasirisha mtume basi atakuwa amemkasirisha Mwenyezi Mungu. Kuna mambo mengi ambayo yalimpata Bibi Fatima. Tukijaribu kuorodhesha baadhi ya mambo ambayo yalimpata na, na dhulma alizopitia, twaweza kusema kwa kiwango kiasi, kwa muda huu mchache ambao tulionao, twaweza kuelezea baadhi ya mambo ambayo alikumbana nayo Bibi Fatima alaih salam. Baada ya kipenzi baba yake mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuondoka duniani, misiba ilianza kumfata. Jambo la kwanza ni kwamba Mtume alikuwa amehusia na kusema ya kwamba khalifa atakayekuwa baada yake atakuwa ni Imam Ali Amir lmuminin alaihi salam, lakini jambo hili lilifanyiwa kinyume chake na hali ya kuwa watu walikuwa wamembai katika Ghadir Hum. Mtume alipotangaza na kusema ya kwamba man kuntu maulahu fa aliyun maulahu, ya kwamba ambaye mimi ni walii wake, maula wake, kiongozi wake, basi Ali ni kiongozi wake na watu wakaamrishwa kumbai Imam Ali alaihi salam katika siku hiyo ya Ghadir Hum. Wanawake na wanaume wakampatia baia. Lakini Mtume baada tu ya kuaga dunia, kabla ya kuzikwa, hawa waliokuwa wakiitwa Al Ansar walikuitana na kukusanyika na kwenda katika sehemu inayoitwa Sakifa Bani Saida ili kuchagua kiongozi. Hawakusubiri Mtume azikwe. Kwa muda huu mchache walifanya haraka na kukusanyika. Abubakar na Omar pia walipata habari, basi wakaenda na ikawa kuna makundi mawili ya uh, Qureishi ambao walikuwa ni Muhajirin na Ansar, wakawa wanazungumza ni nani watakayemchagua kuwa ni khalifa. Basi baada ya vikao, mazungumzo marefu, alichaguliwa khalifa akawa ni Abubakar, lakini kilichosikitisha ni kwamba baada ya kuwa ukhalifa umepatikana nguvu zilitumika sana, na ikawa bibi Fatima, jambo la kwanza ni kwamba alinyang'anywa na kunyimwa kiwanja ambacho Mtume alikuwa amempatia kama urithi, ambacho kilikuwa kinaitwa Fadak, na hiki kiwanja kilikuwa chini ya umiliki yake, na alikuwa amemweka mtu kama wakili wake, msimamizi juu ya ardhi hii walimtoa yule na wakamnyang'anya sehemu ile, na ikawa bibi Fatima, ikawa ni kwenda kudai haki yake mbele ya nini, e, khalifa, na ikawa akiitishwa, ushahidi na akawa akitoa ushahidi ya kwamba mashahidi wake ni nani, ni yeye, ni mumewe na watoto wake, lakini hawakuwakubali hawa waliotolewa kama mashahidi, na ikawa bibi Fatima akawa amenyimwa kiwanja chake, na hata ingawa baadaye baada ya kuzungumza na kumthibitishia, Abubakar alimkubali na akampatia hati ya kumkubalia, lakini baada ya hapo ile hati walipokutana na Omar, akawa amemwitisha na akamnyang'anya na akasema haitoshi. Hilo ni jambo la kwanza lililompata katika misiba ambayo iliyompata. Baada ya hapo, pia vile vile kuna walitumia nguvu watu wawe watambai, ambao walikuwa wamebaki, lakini Imam Ali na baadhi ya watu walikuwa kama vile Salman Alfarisi, Abu Dhar, Ammar na wengineo walikuwa wamekataa, na Azubeir Az walikuwa wamekataa kumbai. Sasa ikawa ni kwamba E, nguvu zikawa zitatumika na ikawa amri imetolewa, na wakatoka khalifa wa pili, akatoka kwa amri ya khalifa ya kwanza, na wakaenda kwenye nyumba ya Bibi Fatima na kuwaambia ya kwamba inabidi mbali Imam Ali aende na kutoa baia. Imam Ali hakukubali ha, ikafikia kiwango kwamba ni lazima e, atoke na itatumiwa nguvu ikiwa hatafanya kitu kama hicho, na akaambiwa ikiwa hamtatoka basi nyumba hii tutaichoma. Basi jambo hili lilifanyika, walikuja na wakachoma, wakawasha moto na kuni pale nje kwenye nyumba, na Bibi Fatima akiwa ndani ya nyumba, akiwa yeye anajaribu kuzuia, wao wakaingia kwa kutumia nguvu na wakavunja mlango, au wakagonga mlango, na ikawa Bibi Fatima ambaye alikuwa nyuma ya mlango akawa ameumia, akabanwa baina ya mlango na ukuta, na ikawa msumari ambao ulikuwa ume uko kwenye mlango ukawa umeingia kwenye mwili wake. Hili jambo kwa kweli lilikuwa la kusikitisha. Kwa nini? Kwa sababu Mtume alikuwa amesema ya kwamba babu Fatima, babi mlango wa Fatima ni mlango wangu wa baituha baiti, na nyumba yake ni nyumba yangu, faman hataka hu hataka hijab Allah, basi mwenye kuikosea heshima nyumba hii, basi atakuwa amevunja hijabu sehemu heshima ya nyumba ambayo ni nyumba ya ambayo inanasibika kwa mtume atakuwa amekosa heshima kwa Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala, na ame, ame, amepita mipaka ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Lakini jambo hili lilifanyika bila ya idhini, na wakaingia kwenye nyumba, na wakamuumiza binti ya mtume, na wakamuumiza vibaya kiasi kwamba akaumia. Na katika mambo haya yaliyotokea katika vutana vutana Bibi Fatima pia alipigwa kwa upanga kwenye mbavu zake na akawa ameumia vibaya sana, na pia kando ya hapo, pia vile vile alipigwa kofi na ikawa kofi ile imevunja hata vipuli ambavyo alikuwa amevaa vikawa vimevunjika kutokana na kofi ambayo aliyopigwa kwenye uso wake. Na Imam Ali aliposhikwa na kufungwa makamba na kupelekwa mpaka msikitini ili akambai, Bibi Fatima alitoka pamoja na maumivu na huku damu zinamtoka, akawa ameenda kumtetea nani binamu yake na mumewe, akawa anawambia kwamba mwacheni, la sivyo mimi nitawaombea dua ya kuwalaani. Na ikawa nini, Salman Alfarisi akawa anamtuliza na, na ikamwambia kwamba Mtume amekuja rehma, kwa hivyo usifanye vile. Bibi Fatima alaihi salam, baada ya hapo alikaa siku arobaini akiwa ni yuko mgonjwa taabani na mimba yake ambayo ilikuwa amembeba mtoto ambaye alikuwa kitwa Muhsin imeharibika, na yule mtoto akatoka na akiwa amefariki. Na bibi Fatima akawa yeye hawezi kutoka ndani ya nyumba tena, kwa muda huo wote yuko kitandani mpaka kufikia tarehe hizi ambazo tuko naye ni tarehe tatu ya mwezi wa Jamadiul Thania, na akawa ameaga dunia salawatullahi alaiha. Mwenyezi Mungu awe ndiye atahukumu kile alichofanyiwa Bibi Fatima alaiha salam. Mwenyezi Mungu awe atatujalia kuwa ni wafuasi wema na kumfanya kwamba kielelezo bora katika maisha yetu na katika matendo yetu ambayo tunayatenda kila siku. wasayalamu ladhina dhalamu aya munqalabin yanqalibun walaqibatu oh, oh, oh, oh. lilmuttaqin Shukrani sana fundi mitambo, shukrani sana. Na tunapashukuru pia shekhe wetu Salim Wega kutoka kumu Irani kwa kipindi chake hicho maalum. Tunamshukuru sana, na sasa tunawaletia macho yetu magazetini <tune> Tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki kwa mchana huu kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania. Awali kabisa, anaitupia jicho gazeti la Mwananchi, ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho matumizi hatari ya simu. Likifafanua kwa kifupi, gazeti hilo limeandika kuwa, kati ya mengine, watumiaji wametakiwa wasizungumze kwa muda mrefu na ikilazimu, basi mtu atumie vifaa kusikiliza. Pia Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho mzazi aliyezabwa vibao na muuguzi afunguka. Sasa naliangazia gazeti la habari leo ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho, Magufuli ahimiza kisemacho, Magufuli ahimiza uzalishaji chakula, amtumbua bosi tume ya matumizi ya ardhi ardhi. Kwa upande wake, nipashe katika ukurasa wake wa mbele limekuelezea wino mweusi habari yenye kichwa cha maneno kisemacho, madereva wa mabasi wenye hoteli kitanzini, ni kashfa, abiria kuuziwa chakula bei ghali habari kamili katika ukurasa wa tatu. Majira kwa upande wake lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Magufuli atuma salamu kwa taasisi mamlaka ni zinazohusika na utekelezaji miradi ya maendeleo ikiwemo ya ujenzi wa barabara miundombinu ya elimu afya na maji, amtumbua kigogo. Habari kamili, mpendwa msikilizaji, unaweza kuisoma ukurasa wa nne na sasa naliangazia gazeti la Uhuru ambayo katika ukurasa wake wa mbele hii leo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho moto wa Dkt Gwajima wizara ya afya gumzo. Habari hiyo imepatanishwa na picha ya waziri huyo ambaye ananukuliwa akisema, naifahamu vizuri sekta ya afya, nimekuwa kwenye utumishi katika wizara hii muda mrefu, nafahamu mengi. Ninachotaka ni kuona kila mtumishi anatimiza wajibu wake katika kutoa huduma kwa wananchi pia Uhuru lina habari yenye kichwa cha maneno kisemacho kamati za bunge kwanza vikao vyake leo. Tunaelekea nchini Kenya na kuliangazia gazeti la Nation ambalo katika ukasa wake wa mbele lina makala maalumu kuhusu mchakato wa maridhiano Kenya, ambao ni maarufu kama hende sheki. Limeandika mchakato huo sasa unakumbwa na dhoruba kali, baada ya viongozi wa ODM kuitaka serikali ya Rais Uhuru Kenyatta iwafahamishe wa Kenya ni kwa nini imeshindwa kutekeleza ahadi zake. Hatua hiyo imetajwa kuwa mchakato wa kujaribu kurejesha hadhi iliyoporomoka ya chama hicho ambacho kimekuwa kikilaumiwa kuwa, kikila kuwa kinapuuza udhaifu wa serikali baada ya kinara wake Raila Odinga kuanza kushirikiana na Rais Uhuru Kenyatta. Kufuatia kauli hiyo ya ODM, naibu wa rais William Ruto ametaka Odinga kuondoka katika ushirikiano wake na serikali. Sasa tunaliangazia gazeti la Taifa Leo la Kenya pia ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Rais Mteja. Likifafanua, limeandika mashinikizo yamezidi kutolewa kwa Rais Uhuru Kenyatta ya kumtaka aache kujificha katika Ikulu anapotarajiwa kutoa mwelekeo kuhusu masuala mbalimbali yanayoikumba nchi. Gazeti hilo lina mnukulu mwanasiasa ambaye hakutaka atajwe akisema rais anaonekana kama asiye na mpango wowote wa baada ya mwaka 2022 asiye na nia njema na mlima Kenya na mipango yake yote inafasiriwa kama inayonuia kumkabidhi bwana Odinga urais. Taifa Leo pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho Tangatanga tanga, waliwa kuliwa chenga na gavana Joho. Likifafanua, Taifa Leo limeandika viongozi wanaoegemea upande wa naibu rais William Ruto katika ukanda wa pwani wamelalamikia mpango wa gavana wa Mombasa bwana Hassan Joho na mwenzake wa Kilifi Amason Kingi kuzindua chama kipya karibuni. Wamedai mpango huo unalenga kuvuruga wandani wa Ruto ambao walikuwa mstari wa mbele kwa muda mrefu wakitaka chama kimoja kitakacholeta umoja huko Pwani. Sasa naliangazia gazeti la Standard ambalo lina habari isemayo ikulu ya rais mjini Nairobi jana ililazimika kuondoa jumbe ilizotuma kupitia mitandao ya kijamii wa Facebook, ambapo rais Uhuru Kenyatta alimpongeza rais wa Uganda, Yoweri Museveni, kufuatia ushindi wa urais. Hatua hiyo inafuatia hatua ya mtandao wa Facebook kusema kwamba ujumbe waikulu, wa ikulu wa kumpongeza Museveni haukuwa wa kweli. Kilichosababisha Facebook kuchukua hatua hiyo ni picha iliyotumika taarifa ya awali ambayo haikuwa ya kweli kwamba Museveni alikuwa amelifanyia mabadiliko baraza lake la mawaziri na nchini Rwanda, gazeti la New Times lina makala maalumu kuhusu namna ambayo janga la COVID-19 limevuruga shughuli za kibiashara wakati wa usiku. Hivi sasa ni maduka ya dawa tu yanayoruhusiwa kufanya kazi masaa 24 huku biashara zingine zote zikitakiwa kufungwa kuanzia saa 2 usiku. Ni hayo tu, mpendo wa msikilizaji, kutoka macho yetu magazetini. Shukrani sana fundi mitambo, na tunaendelea na matangazo haya mubashara, idhaa ya Kiswahili. Na sasa nakaribisha kipindi chetu cha pili ambacho ni maadili bora. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, karibuni kusikiliza mfululizo mwingine wa kipindi hiki cha maadili bora. Ninatumai kuwa hivi sasa muko tayari kusikiliza yale niliyowaandalieni kwa leo. Kweni nami basi hadi mwisho wa kipindi. Ili kuweza kuwa na maisha ya fanaka yaliyojaa uchangamfu na furaha, kuna ulazima kwa wazazi kuhakikisha kuwa wanatumia njia sahihi katika malezi ya watoto wao na kufanya utaratibu utakaofanikisha harakati ya mwenendo wao wa kuelekea kwenye ukamilifu. Hatua ya kwanza kabisa katika kufikia lengo hilo ni kuifanya ndoa na familia kuwa ni pahala pa utulivu na usalama. Kwa hakika inasikitisha kuona kuwa matatizo ya zama hizi na migogoro yake inazidi kuongezeka na kusababisha madhara kwa familia chungu nzima. Kwa maneno mengine ni kwamba wasiwasi wa kiroho na kifikra unaosababishwa na matatizo hayo umezifanya baadhi ya familia kutawaliwa na mazingira ya fujo, shutuma na hali ya ukosefu wa amani. Katika kipindi chetu cha leo tutakuleteni maelezo ya mazungumzo tuliyoyafanya na baba wa familia moja ambaye anaishi maisha mazuri ya furaha na uchangamfu aitwaye Bwana Ali Ibrahimi. Baba huyo mwenye umri wa miaka sitini na nne anaeleza kwamba kuna jambo moja muhimu linalohitajika ili kuweza kuwa na maisha mazuri na ya masikilizano. Kwa ufafanuzi zaidi, anasema katika Uislamu lengo kuu la ndoa ni kwa mwanadamu kufikia kwenye ukamilifu na ndiyo maana mke na mume wanapaswa kufanya juhudi ili kuweza kufikia kwenye saada na kutokana na hali ya utulivu watakayoijenga katika familia, kutayarisha mazingira yanayohitajika kwa ajili ya kufanikisha malezi ya watoto wao. Anasema kwamba kwa maoni yake, kitu pekee kinachoweza kudhamini uzima wa kiroho na kifikra wa mtu, pamoja na kwamba anaweza kuwa na matatizo chungu nzima ni kumwamini Mwenyezi Mungu na kushikamana na maamrisho yake. Iwapo maisha yatajengwa juu ya msingi huo, basi na shaka yoyote yatakuwa ya fanaka na ya furaha. Anasema, mimi ni mtu niliyehifadhi Qurani nzima na nimeshuhudia waziwazi katika maisha yangu athari ya kufungamana na Qurani na masuala ya kimaanawi. Jambo muhimu zaidi ni kwamba nahisi nimepata uzima na furaha kubwa ya maisha kutokana na Qur'an. Kwa kweli ni rehma za Mwenyezi Mungu kuwa, kutokana na kuzoeana sana na Qur'ani, hivi sasa nahisi kwamba nikijilinganisha na nilivyokuwa miaka kumi nyuma, niko mchangamfu zaidi, na akili pamoja na uwezo wangu wa kuhifadhi mambo umekuwa mkubwa zaidi. Qur'ani na kumwamini Mwenyezi Mungu vimenivua na mazonge ya maisha ya kimaada na kunifanya niwe na maisha ya raha na utulivu. Na hasa wakati ninaposoma Qurani, nahisi raha na kupata utulivu wa ajabu. Nilipomuuliza iwapo ameweza kuifanya familia yake pia kufaidika na matunda ya Quran Mzee Ali Ibrahimi alijibu kwa kusema, ukuaji wa fikra na akili ya mtu ni jambo lenye kupewa umuhimu mkubwa katika Uislamu, na hasa familia ambayo inatakiwa iwe ni pahala pa maarifa, mafunzo na malezi. Na ndiyo maana wakati Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasallam alipokuwa akitaka kuwafungisha watu ndoa mahari bora aliyokuwa akimpendekezea ya mwanamke yalikuwa ni kufunzwa elimu na utaalamu au sura mojawapo ya Qurani tukufu. Mtukufu huyo aidha alikuwa akilitaja suala la kuwafunza elimu watoto na kuwazoesha Qurani tukufu kuwa ni mojawapo ya majukumu ya wazazi wawili. Kwa upande wangu kuhusiana na suala hilo nimejaribu kufanya kila njia ili kuifanya familia yangu iwe na hamu ya Qur'ani. Watoto wangu wametambua kuwa kitabu hiki cha mbinguni na chenye thamani isiyo na mfano ni dira ya uongofu na ufumbuzi wa matatizo yote ya mwanaadamu, na wakati mtu anapomwamini Mwenyezi Mungu na kumtegemea katika matukio yote anayokumbana nayo katika maisha, daima huweza kusimama kidete kwa azma na irada thabiti. Katika kukabiliana na mitihani mbalimbali mbali ya maisha, kama ambavyo Qurani tukufu inawapa bishara wanadamu wote katika aya yake moja ya kuvutia ya kwamba kumkumbuka na kumtaja Mwenyezi Mungu ni chanzo cha utulivu wa moyo na nafsi, na kwa msingi huo humweka mbali mwanadamu na kutenda maovu na kumpa ufumbuzi wa matatizo yote. Aya hiyo ya 28 ya surati Ar-Ra'd inasema: Tambueni ya kwamba kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu nyoyo hutulia. Mzee Ali Ibrahimi anamalizia kwa kusema, na saa zangu kwa familia zote ni kwamba walifanye jina na kumtaja Mwenyezi Mungu kuwa ni dhihirisho la kutawala ndani ya nyumba zao. Wapenzi wasikilizaji, tuendelee na kipindi chetu hiki cha maadili bora kwa kuzungumzia machache juu ya swala la uzuri. Kwa hakika tabia ya mwanaadam ya kuvutiwa na kupenda jamali na uzuri ni jambo linalotokana na maumbile ya kiumbe huyo. Kimaumbile ni kwamba mwanadamu huhisi raha maalum kutokana na uzuri wa umbile la ulimwengu na vilivyomo ndani yake. Na hujaribu kuhakikisha kuwa anafaidika na mapambo ya vitu hivyo. Hata hivyo, nukta muhimu iliyopo ni juu ya namna na kiwango cha kustafidi na mapambo hayo. Kwa vile Mwenyezi Mungu ameyapa thamani mambo ya msingi yanayohitajiwa na mwanaadamu, amelipa pia umuhimu maalum suala hilo la mahitaji ya kimaumbile ya mtu kama anavyobainisha hayo ndani ya Qur'ani tukufu kwa kumsemeza mtume wake, ya kwamba sema, ni nani aliyeharamisha mapambo ya Mwenyezi Mungu ambayo amewatolea waja wake. Qur'ani tukufu inazungumzia juu ya uzuri wa mbingu na nyota na viumbe vyenye kustaajabisha, na mafundisho matukufu ya Kiislamu yanatilia mkazo masuala ya kujipamba kwa kuvaa nguo safi, kuwa maridadi na kutumia manukato wakati wa ibada na katika hadhara za kuchanganyika na watu. Hata hivyo, ndani ya miongozo hiyo kuna nukta muhimu kabisa iliyojificha na ya kuzingatiwa, nayo ni kuwa uzuri wa mtu hauishii kwenye urembo na mapambo ya nje pekee, bali uzuri wa tabia na akhlaki ni miongoni mwa misingi muhimu kabisa katika uzuri wa mtu. Kwa ibara nyingine, ni kwamba uzuri kamili na halisi wa mtu hupatikana pale anapopambika kwa dhahiri na batini au nje na ndani ya nafsi. Sababu ni kwamba uzuri wa maumbile huifanya dhahiri ya mtu ionekane nzuri, wakati ambapo uzuri wa tabia na akhlaki ndiyo pambo bora kabisa ambalo huweza kuifanya hata sura isiyo nzuri ya mtu itoe mvuto maalum. Jambo hili linapasa kuzingatiwa vyema na wazazi kwa sababu kuna vijana wengi ambao huchupa mipaka katika suala la kukidhi mahitaji ya uzuri kiasi cha kuwafanya wawe ni wenye majivuno na wenye kujiona. Hali ya kwamba mbali ya kuvutiwa na mapambo ya kimaumbile, vijana wanapaswa kuzipamba zaidi nafsi zao kwa uzuri wa tabia na akhlaki njema pamoja na kuzitakasa nafsi zao. Ni vyema tuelewe kuwa kipindi cha ujana ndio wakati bora kabisa wa mtu kuelekea kwenye njia ya uongofu, na ndiyo maana viongozi wa dini wanasisitiza wazazi na walezi wahakikishe kuwa wanalipa umuhimu suala la umaanawi na akhlaki njema katika malezi ya watoto wao, na hivyo kuwalea vijana kwa msingi wa tabia njema na sifa nyingine bora za kimaadili, ili uwe msingi halisi wa saada ya maisha yao na uweze kujengeka tokea mapema ndani ya nafsi zao. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi hiki cha maadili bora ndio umeishia hapa kwa leo. Basi hakuna la ziada, ila tu na wageni nikiwatakia maisha mema. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu, tarehe 4 Jamadi Thani 1442 Hijiria, sawa na Januari 18 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita wananchi wa Islamu wa Irani wenye imani na umoja walifanya maandamano makubwa kupinga mabaki yaliyosalia ya utawala wa kifalme wa Shah, yaani serikali ya Shapur Bakhtiari. Wafanya maandamano hao walitaka serikali hiyo ya kifalme itangazwe kuwa si halali na pia kuong'olewa utawala wa shah na badala yake kuundwa jamhuri ya Kiislamu nchini Iran. Siku hiyo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu amrehemu, akiwa mjini Paris alitoa ujumbe wa maandishi na kwa wananchi wa Irani akisema, kama tunavyonukuu: kwa uwezo wake Mola, hivi karibuni nitaungana nanyi ili niweze kuwatumikia na kushirikiana bega kwa bega na matabaka yote ya wananchi kuelekea katika njia ya kujitawala na kuwa huru Iran. Mwisho wa kunukuu. Siku kama ya leo miaka 102 iliyopita yaani tarehe 18 Januari 1919 ulifanyika mkutano wa kihistoria wa amani wa Versailles baada ya vita vya kwanza vya dunia, kwa kuwashirikisha wawakilishi wa nchi me 27 kutoka mabara matano duniani. Mkuu wa mkutano huo alikuwa Georges Clemenceau, waziri mkuu wa wakati huo wa Ufaransa. Nchi tano zilizokuwa zimeshindwa kwenye vita vya kwanza vya dunia yaani Ujerumani, Austria, Hungary, Bulgaria na dola la Othmania hazikushiriki kwenye mkutano huo. Kwa mujibu wa mkataba waliotoa saini katika mkutano huo, Ujerumani ililazimishwa kulipa fidia kubwa na kutoa sehemu za ardhi zake kwa Austria. Mkutano huo ulikuwa utangulizi wa kuanzishwa jumuiya ya kimataifa. Katika siku kama ya leo miaka 175 iliyopita, inaosadifiana na tarehe 16 Januari 1846, vilianza vita baina ya Marekani na Mexico baada ya Washington kuishambulia nchi hiyo. Vita hivyo vilivyochukua muda wa miaka miwili vilitokea baada ya Marekani kudai kwamba wahajiri wa nchi hiyo wanateswa nchini Mexico. na siku kama ya leo miaka 332 iliyopita alizaliwa mwandishi na mwanafikira maarufu wa Ufaransa, Charles de Montesquieu. Charles alikuwa miongoni mwa wasomi ambao fikra na itikadi zao zilikuwa na taathira kubwa katika harakati ya mapinduzi ya Ufaransa, na alikuwa mtu wa kwanza kutoa nadharia ya udharura wa kutenganishwa nguvu kuu tatu za dola. Kitabu maarufu cha Charles de Montesquieu ni The Spirit of the Laws, yaani roho ya sheria ambacho kilichapishwa mwaka 1748 huko Jeneva, Uswisi. Kitabu kingine cha mwana falsafa huyo wa Kifaransa ni barua za Kiirani. Au nashika maoni ya msikilizaji wetu Jumaidi Isa wa Masawa ya Kondoa, Tanzania, anasema pole ni sana Waislamu wa Ufaransa kwa kitendo cha nchi hiyo kufungia misikiti tisa. Anasema lipo nalo, litafuta kwa Allah. Anasema inna lillahi wa inna ilaihi rajiun. Shukran sana Juma Idi Isa kutoka Masawi, Kondoa nchini Tanzania. Na kwa upande wa maoni yanakomea hapa kwa leo na sasa ni habari za dunia kwa ufupi. Mkuu wa taasisi ya nishati ya atomiki Irani amesema uzalishaji wa umeme wa nyuklia ni kipaumbele na kazi muhimu zaidi ya taasisi hiyo. Akizungumza na tovuti ya upashaji habari ya ofisi ya kulinda na kuchapisha athari za Ayatullah Khamenei, kiongozi mwa dhama wa mapinduzi ya Kiislamu, Ali Akbar Salehi, mkuu wa taasisi ya nishati ya nyuklia Iran, ameashiria jukumu la kwanza na lililo na umuhimu mkubwa la taasisi hiyo kuwa ni kujenga kiwanda cha umeme, na akasema Jamhuri ya Kiislamu Irani inahitajia megawati za umeme wa nyuklia baina ya elfu ishirini hadi thelathini ambazo zinapaswa kuzalishwa hapa nchini, amesema. Waziri wa ulinzi wa Sudan ametangaza kuwa wanajeshi wa Ethiopia wamejiweka tayari katika mipaka ya pamoja na Sudan ili kukabiliana na wanajeshi wa nchi hiyo. Abdu Fatah al Burhani, mkuu wa baraza la uongozi la Sudan, ametangaza katika mkutano na waandishi wa habari huko Khartum kwamba usalama wa bara la Afrika utakabiliwa na tishio iwapo mapigano ya tajiri kati ya Sudan na Ethiopia. Utawala wa kizayuni umeshambulia mikoa miwili ya Rafa na Khan Yunis kusini mwa ukanda wa Gaza. Duru za habari kutoka Gaza zimearifu kuwa ndege za kivita za utawala wa kizayuni leo asubuhi zimeshambulia ardhi za Wapalestina, mashariki mwa mji wa Rafa. Viongozi wa Ufaransa wameifunga misikiti tisa nchini humo, katika kuendelea sera za chuki za serikali ya Paris dhidi ya Waislamu. Wizara ya mambo ya ndani ya Ufaransa imetangaza taarifa ya kufungwa misikiti hiyo tisa kwa kisingizio cha kupambana na kile ilichokitaja kuwa hatua za Waislamu za kutaka kujitenga. Na kwa kukamilisha, wapendwa wasikilizaji, mea wa mji mkuu wa Marekani ametahadharisha juu ya kujiri mashambulio katika maeneo mbalimbali ya Washington DC na katika majimbo mengine ya nchi hiyo, kuhusu hali ya usalama katika mji mkuu wa Marekani wa yani Washington DC katika wakati huu wa kukaribia kufanyika sherehe zakuapishwa rais mpya Jo Biden, b Muriel Bowser amesema maeneo ya kandokando ya Congress yako salama kutokana na kusambazwa askari usalama wa serikali ya federali pamoja na jeshi. Hata hivyo, akasema mazingira ya utulivu kama hayo hayashuhudiwi katika maeneo mengine ya Washington DC na katika majimbo mengine ya Marekani. Nashukuru wasikilizaji wote ambao wameandamana nami katika matangazo haya na natakia siku njema na, mchana mwema kwa ujumla, kwa herini. Na ahadi kufikia hapa, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya satellite na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju sw kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahiliradio@irib.com IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at irib.ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.