Hii ni idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Mwenye kurehemu. Naapa kwa mji huu wa Maka, nawe utashuka katika mji huu ambao wamekutoa, na utahalalishiwa. Na naapa kwa kila kilichozaa na kila kilichozaliwa, kuwa tumemuumba mtu katika tabu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote atakayeweza kumtia mkononi? Anasema, nimeharibu mali nyingi kwa ajili ya kuupinga Uislamu. Je, anadhani ya kuwa hapana yeyote amwonaye? Je, hatukumpa macho mawili na ulimi na midomo miwili, na tukambainishia zote njia mbili, iliyo njema na iliyo mbaya? je ameukata huo mlima? Yaani njia nzito wa kumfikisha kwenye njia za peponi. Na nini kitakujulisha huo mlima wako kufikisha kwenye njia za peponi? Bismillahi rahmani rahim. Assalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. Wapene msikilizaji, mimi ni Mubarak Kenya nikiwakaribisha katika matangazo haya ya asubuhi ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislam Iran ikiwatangazia moja kwa moja kutoka hapa Tehran katika siku ya leo Jumatatu, tarehe nne Jamaluthani mwaka elfu moja mia nne arobaini na mbili Hijiria Kamaria, inasadifiana na tarehe kumi na nane Januari elfu mbili ishirini na moja Miladia. Na wapenzi wasikilizaji, tulioandalieni tuliyoandalieni asubuhi hii ya leo, kama kawaida, tutakuwa na taarifa ya habari za dunia, na taarifa hiyo itafuatiwa na uchambuzi wa kisiasa. Baada ya hapo, tutakuwa na mawaidha maalum ya siku hizi za kuomboleza kufa shahidi Bibi Fatima Tuzahara salamula alaiha. Mawaidha yenyewe yataletwa kwenu na Shekh Salim Mwega. Baada ya mawaidha hayo, tutawaleteni udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki na kisha tutakuwa na makala ya malezi bora, na baada ya hapo ni makala ya leo katika historia. Ni matumaini yangu kuwa mtakuwa nasi hadi mwisho na napenda kukuwakumbusha kuwa matangazo yetu haya yanapatikana kwa njia moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya parstoday.com/sw na pia kupitia redio mshirika nchini Tanzania ni Maarifa FM. Baada ya mdoso mrefu, ni taarifa ya habari za dunia na imetimia saa mbili unusu kwa saa za hapa Iran Tehran, ikiwa ni saa mbili kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa moja kamili kwa saa za Afrika ya Kati, majira ya Bujumbura Burundi au Lubumbashi DRC. Na ifuatayo sasa ni taarifa ya habari za dunia. Na kabla ya taarifa kamili ya habari, wapenzi wasikilizaji ni vichwa muhimu vya habari wakati huu, Iran yaitahadharisha Marekani kuhusu ndege za kivita aina ya B52 55 wa wafariki Marekani baada ya kupigwa chanjo ya korona. Na mkuu wa Hashd al-Shabi nchini Iraq asema askari wa Marekani lazima waondoke nchini humo karibuni. Na sasa ni habari kamili. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammad Jawad Zarif ameashiria uwepo wa ndege za kivita za Marekani aina ya B 52 katika eneo la Asia Magharibi au Mashariki ya Kati, na kuonya kuwa Iran haitosita kutungua chombo chochote kinachokiuka anga yake. Katika ujumbe aliotuma katika ukurasa wake wa Twitter Jumapili, Zarif amesisitiza kuwa Iran si nchi chokozi na kuongeza kuwa katika kipindi cha miaka mia mbili Iran haijawahi kuanzisha vita. Hata hivyo Zarif amesema kuwa Iran haitishiki na itatoa jibu kali kwa wavamizi. Hali kadhalika, Zarif amemshauri rais wa Donald Trump wa Marekani anayeondoka aache kupoteza pesa za walipa kodi wa Marekani kwa harakati zisizo na maana. Zarif ameandika, unapaswa kutumia mabilioni ya fedha za walipa kodi katika masala ya afya yao. Zarif hapo alikuwa akiashiria hali mbaya ya maambukizi ya korona nchini Marekani ambapo hadi sasa watu karibu laki nne wamepoteza maisha. Ujumbe huo wa Twitter wa Zarif umekuja masaa kadhaa baada ya kamandi kuu ya jeshi la Marekani kutangaza kuwa siku ya Jumapili ndege za kivita za B52 zilizunguka eneo la Asia magharibi au Mashariki ya Kati ikiwa ni mara ya pili kufanya hivyo mwaka huu wa 2021 ndege hizo za b52 zina uwezo wa kusheheni mabomu ya nyuklia. Kamanda wa kamandi kuu ya jeshi la Marekani General Frank McKenzie amethibitisha kuwa ndege hizo zimeruka e, katika eneo hili. Wiki iliyopita Marekani e, na Saudi Arabia zilifanya mazoezi ya pamoja ya kivita, na baada ya mazoezi mengine kama hayo mwezi Disemba mwaka jana. Katika kujibu chokochoko choko hizo, jeshi la walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu Jumaatano na Alhamisi ilifanya mazoezi makubwa ya kijeshi siku mbili yaliyopewa jina la Mtume Mtukufu sallallahu alaihi wa alihi wasallam 15 ambapo kulifanyika majaribio ya makombora ya balistiki na ndege za kivita zisizo na rubani. Baadhi ya makombora yaliyofanyiwa majaribio katika mazoezi hayo yaliruka umbali wa kilomita 1800 na kulenga manuari bandia za adui. Mkuu wa kamandi ya majeshi ya Iran meja jenerali Baghiria amesema mazoezi hayo ni dalili ya wazi kuwa iwapo maadui wa jamhuri ya Kiislamu wana nia mbaya, basi watashambuliwa kwa makombora na wataangamizwa. Siku ya mazoezi hayo, shirika la habari la Fox News liliripoti kuwa makombora ya masafa marefu yaliyorushwa kutoka Iran yalitua katika eneo lenye umbali wa maili mia moja tu kutoka meli ya kivita ya Marekani ya Nimitz yenye uwezo wa kusheheni ndege Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Iran amesema viongozi wa nchi tatu wanachama wa JCPOA yaani Ujerumani, Uingereza na Ufaransa halijafanya lolote la maana kuyalinda maafikiano hayo ya kimataifa. Zarif alitoa kauli hiyo Jumapili katika ukurasa wake wa mtandao wa Twitter kujibu taarifa za karibuni za nchi tatu za Ulaya wanachama wa mapatano hayo ya nuklia na matamshi ya waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, na akaeleza kwamba viongozi wa nchi tatu za Ulaya ambao ili waweze kutekeleza ahadi na majukumu yao katika JCPO na hitaji sahihi za maafisa wa idara ya udhibiti mali za kigeni, taasisi iliyo chini ya usimamizi wa wizara ya fedha ya Marekani hawajafanya lolote la maana kwa ajili ya kuyalinda mapatano ya JCPOA. Dr Zarif amemhutubu waziri wa mambo nje wa Ufaransa Jean-Yves Le Drian aliyedai kuwa Iran imo kwenye mchakato wa kufikia kwenye uwezo wa kuunda silaha za nyuklea na kumwambia kuwa makubaliano ya JCPO yamebaki hai kutokana na hatua za Iran na si nchi tatu za Ulaya. Waziri wa mambo ya nje wa Iran amemweleza Ledria kuwa, na hapa namnukuu, wewe ukianza kipindi chako cha kuhudumu serikalini kwa kuwazuia silaha za vita, yaani wewe ulikianza kipindi chako cha kuhudumu serikalini kwa kuwauzia silaha za vita watenda jinai wa Ali Saudi, hivyo ni bora uache kusema maneno ya upuuzi kuhusu Iran. Katika jibu lake hilo waziri wa mambo ya nje wa Iran amesisitiza kwa kuzihutubu nchi za Ulaya kuwa nyinyi ndio mnaovuruga uthabiti wa eneo la Asia Magharibi. Acheni kuwalinda watenda jinai wanaowakata vipande vipande wakosoaji wao na kutumia silaha mlizozitengeneza nyinyi kuteketeza roho za watoto wa Yemen. Nchi tatu za Ulaya wanachama wa mapatano ya nuklea JCPO ambazo ni Ujerumani, Uingereza na Ufaransa zilitoa taarifa siku ya Jumamosi zikidai kwamba zinatiwa wasiwasi na tangazo la Iran kuwa inajiandaa kuzalisha fueli ya urani ya chuma kwa ajili ya tanuri nuklia la utafiti la Tehran na kuitaka Iran irudi na kutekeleza ahadi na majukumu yake katika JCPOA. Kituo cha serikali kuu ya Marekani kinachoripoti athari mbaya za chanjo cha VAERS kimetangaza kuwa watu 55 wameaga dunia baada ya kupigwa chanjo ya kuzuia maradhi ya covid covid-19 au korona iliyotengenezwa na mashirika ya Pfizer na Moderna. Ripoti ya kituo hicho imeeleza kuwa hadi sasa watu 55 wamefariki dunia baada ya kudungwa chanjo ya korona iliyotengenezwa na Pfizer na Moderna, na mamia ya wengine wamepatwa na athari zinazohatarisha maisha yao. Mashirika hayo mawili ya utengenezaji dawa ambayo yamepewa kibali cha kutoa chanjo ya kinga ya maradhi ya covid-19 yamekataa kutoa jibu lolote yaliyotakiwa kutoa maelezo kuhusiana na hali hiyo. Wakati huo huo, wizara ya afya ya utawala wa kizayuni wa Israeli imetangaza kuwa watu kumi na watatu waliopigwa chanjo ya korona wamepooza uso. Mmoja wa watu waliofikiwa na hali hiyo ameliambia gazeti la Kiibrania la Idiotharanot kwamba alipooza uso kwa muda wa masaa ishirini na manane. Wiki iliyopita wizara ya afya utawala wa kizaini wa Israeli ilitangaza kuwa idadi ya wagonjwa wa mahututi wa korona waliolazwa kwenye hospitali za utawala huo imefikia kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa. Kwa mujibu wa takwimu rasmi zilizotolewa na utawala wa Tel Aviv, hadi sasa watu 535,149 wamekumbwa na virusi vya korona na 3,910 kati yao wamefariki dunia kwa maradhi ya COVID-19 yanayosababishwa na virusi hivyo. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari za dunia, ikiwa jieni moja kwa moja kutoka hapa Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Mkuu wa harakati ya Hashdu Shabi ya Iraq amesisitiza ulazima wa kutekelezwa mpango uliopitishwa na bunge wa kutaka askari wa jeshi la Marekani waondoke nchini humo mara moja. Falih Afayaz ametoa sisitizo hilo Jumapili alipohutubu mkoani Anbar kusini mwa Iraq, na akaeleza kwamba wairaki wamethibitisha kuwa wao ni waaminifu kwa makamanda wao wana mapambano, hawakubali kuburuzwa na kulazimishwa, na nchi yao haitafuata na kutii utawala wa nchi nyingine. Al-Fayyadh amelaani hatua ya wizara ya fedha ya serikali inayotawaliwa na, na mgogoro wa Rais Donald Trump wa marekani ya kumweka kumwekea yeye, yeye vikwazo pamoja na mkuu wa vikosi vyote vya Hashdu Shabi Abu Fadak Al Muhammadawi, na akabainisha kwamba Marekani haiko kwenye nafasi ya kuipa uwezo wa kutoa maagizo na amri kuhusiana na makamanda wa taifa la Iraq. Askari wanajeshi vamizi wa Marekani wamepiga kambi nchini Iraq tangu mwaka elfu mbili na tatu, na kambi yao kubwa kabisa ya kijeshi ya Ainul Asad iko kwenye mkoa wa Alanbar magharibi mwa nchi hiyo. Wananchi wengi na makundi mbalimbali mbali ya wairaki wanataka askari wa jeshi la kigaidi la Marekani waondoke nchini mwao, na bunge la Iraq pia limepitisha mpango kuhusiana na kuondoka askari hao magaidi katika ardhi ya nchi hiyo. Na watu wenye silaha wasiojulikana wamewaua kwa kuwapiga risasi majaji wawili wanawake katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Kwa mujibu wa msemaji wa idara ya mahakama ya Afghanistan Ahmad Fahim Qawim, shambulio hilo lilifanywa wakati majaji hao wawili walipokuwa wakielekea kazini jana Jumapili. Polisi ya Kabul imethibitisha kutokea shambulio hilo lililofanywa kwa kuwazingira majaji hao. Hakuna aliyetangaza kuhusika na shambulio hilo, na msemaji wa kundi la Taliban Zabihullah Mujahid amesema kundi lao halijahusika na mauaji hayo machafuko yametanda katika miezi ya karibuni kila pembe ya Afghanistan, hususan mjini Kabul, licha yamani, ya mazungumzo ya amani yanayoendelea kufanyika katika mji mkuu wa Qatar, Doha, kati ya Taliban na serikali ya Afghanistan. Machafuko hayo sasa, uh, hasa mwelekeo wake mpya yanayolenga shahsia na watu wenye nyadhifa za juu yamezusha hofu kubwa katika mji mkuu huo wa Afghanistan. Kwa mujibu wa takwimu, kuna majaji wanawake zaidi ya mia mbili wanaofanya kazi kote katika mahakama ya juu kabisa ya nchi hiyo. Mahakama hiyo ililengwa katika shambulio kubwa eh, la kigaidi mwezi Februari elfu mbili kumi na saba wakati mshambuliaji wa kujitoa mhanga aliyekuwemo kwenye gari ililotegua bomu waliporipua gari hilo kwenye maegesho ya mahakama na kuwa wafanyakazi wasiopungua wa ishirini na kwa jeruhi wengine arobaini na moja na, na huo ndio mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka hapa Teheran. Mpenzi wasikilizaji, hapa ni Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Na sasa tunawakaribisha kusikiliza uchambuzi wa kisiasa, na uchambuzi huu asubuhi hii utahusu mabadiliko katika strategia ya kijeshi ya Marekani Asia Magharibi. Marekani imetoa huduma kubwa kwa utawala haramu wa Israeli katika kipindi cha utawala wa Rais Donald Trump, hivi sasa pia ikiwa ni katika siku zake za mwisho Uh, uh, za Trump kuhudumu katika ikulu ya White House, utawala wake umechukua hatua nyingine ya kudhamini maslahi ya utawala huo ghasibu. Ijumaa tarehe 15 Januari, wizara ya ulinzi ya Marekani Pentagon, ilitoa taarifa ikisema kuwa imeitoa Israel katika kamandi ya usimamizi wake wa kijeshi wa eneo la Ulaya Eucom, na kuiweka katika kamandi kuu ya nchi hiyo Centcom. Taarifa hiyo imedai kwamba kupungua mivutano kati ya utawala ghasibu wa Israel na majirani zake wa Kiarabu kufuatia mapatano ya hiana ya Abraham kumetoa fursa ya kistratejia kwa ajili ya Marekani kushirikiana kwa karibu na washirika wake wakuu dhidi ya vitisho vya umoja pamoja katika eneo la Mashariki ya Kati. Inaonekana kuwa matukio ya hivi karibuni ambayo yamepelekea baadhi ya nchi za Kiarabu ambazo ni moja wa Falme za Kiarabu au Imarati, Bahrain, Moroko na Sudan kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizawini yamechangia pakubwa katika lengo kuu la utawala wa Trump la kubuni muungano wa uhasama dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran na hali kadhalika mrengo wa mapambano ya kiislamu kwa ushirikiano wa utawala haramu wa Israel na waitifaki wa Marekani, na hivyo kupelekea serikali ya Marekani kufanya mabadiliko hayo muhimu ya kistratejia katika mfumo wake wa kijeshi kuhusu eneo la Asia Magharibi. Kutolewa Israel katika mfumo wa kijeshi wa Marekani wa eneo la Ulaya na kuingizwa katika eneo la kamandi kuu ya kigaidi ya Marekani, Centcom bila shaka kutarahisisha ushirikiano wa kamandi hiyo utawala wa Israeli na vilevile washirika wa kiarabu wa Marekani ki ya Asia magharibi kwa lengo la kutekeleza vitendo vya kigaidi dhidi ya ki gaidi, lide, jamhuri ya Kiislamu ya Iran, huku ikisisitiza kuwa Israeli ni mshirika wa kistratejia wa Marekani, Pentagon imesema kuwa mabadiliko hayo ya kamandi ya kijeshi yataimarisha zaidi ushirikiano wa Centcom na washirika wa, wa Marekani, na wakati huo huo kuboresha ushirikiano wa Israeli na washirika wa Ulaya wa Marekani. Baada ya nchi saliti za Kiarabu kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa Kizayuni wa Israel, lobi za Kizayuni nchini Marekani zimekuwa zikiiomba serikali ya Trump iweke utawala huo katika kamandi kuu ya CENTCOM. Moja ya lobi hizo ni lobi ya Jewish Institute for National Security of America ambayo Desemba iliyopita ilimtaka Trump aiweke Israel katika kamandi hiyo kwa hoja kuwa hatua hiyo itaimarisha ushirikiano kati ya Tel Aviv na nchi za Kiarabu dhidi ya Iran, kwa mujibu wa Martin Indyk mwanachama wa taasisi ya baraza la uhusiano wa kigeni la Marekani, kwa kutilia maanani kwamba masuala yanayohusiana na, na Iran yamebadilika na kuwa chanzo cha wasiwasi mkubwa kwa utawala wa Israel na baadhi ya nchi za Kiarabu, ushirikiano wa Telaviv na CENTCOM ni jambo la kimantiki na hatua nzuri. Inaonekana kuwa kwa hatua hiyo Marekani inakusudia kuendesha moja kwa moja ya mashinikizo dhidi ya Iran na mrengo wa mapambano ya Kiislamu kwa ushirikiano wa nchi za Kiarabu na utawala haramu wa Israel. Ni wazi kuwa kushindwa mara kwa mara kwa mbinu za Marekani dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu zikiwemo za mashinikizo ya juu kabisa na vitisho visivyokuwa vya kijeshi kumepelekea nchi hiyo kubuni muungano wa nchi za Kiarabu na Kizayuni, eh, kwa madhumuni ya kujaribu tena kufikia eh, lengo hilo la kuifanya Irani salim amri mbele ya matakwa yake haramu na ya kibeberu. Katika uwanja huu, inaonekana kuwa sasa hatua zote za pamoja za kijeshi eh, na habari za kiujasusi za utawala wa Kizayuni na nchi za Kiarabu dhidi ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran zikisimamiwa na kuendeshwa moja kwa moja kupitia CENTCOM. Pamoja na hayo lakini, Iran imethibitisha kivitendo kuwa haitishwi na vitisho vyovyote vya Marekani, bali itakabiliana vilivyo na njama zozote zitakazofanywa na vibaraka wa Marekani katika eneo. na hapa. Ni Tehran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislami ya Irani. Na sasa namkaribisha Shekhe Swali Mwega na mawaidha ya siku ya leo. wanapoenda kumzuru mtume katika mji wa Madina ni swali ambalo halipati jawabu. Kwa nini? Kwa sababu ya kwamba Bibi Fatima alifariki na katika wasia wake alisema ya kwamba kaburi lake liwe litafichwa, na hakuna ambaye atajua mahala alipozikwa mpaka siku ya kiama. Kwa nini? Kwa sababu alipitia magumu baada ya mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam, na akawa ameudhika na amekasirishwa na baadhi ya watu, na hali ya kuwa Mtume sallallahu alaihi wa alihi wasalam alikataza na kusema ya kwamba mwenye kumkasirisha Fatima atakuwa amemkasirisha Mtume, na mwenye kumkasirisha Mtume basi atakuwa amemkasirisha Mwenyezi Mungu. Kuna mambo mengi ambayo yalimpata Bibi Fatima. Tukijaribu kuorodhesha baadhi ya mambo ambayo yalimpata na dhulma alizopitia, twaweza kusema kwa kiwango kiasi, kwa muda huu mchache ambao tulionao, twaweza kuelezea baadhi ya mambo ambayo alikumbana nayo Bibi Fatima alayha salam. Baada ya kipenzi baba yake mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuondoka duniani, misiba ilianza kumfata. Jambo la kwanza ni kwamba mtume alikuwa amehusia na kusema ya kwamba khalifa atakayekuwa baada yake atakuwa ni Imam Ali amirul muminin alaihi salam, lakini jambo hili lilifanyiwa kinyume chake, na hali ya kuwa watu walikuwa wamembai katika Ghadir Hum mtume alipotangaza na kusema ya kwamba man kuntu maulahu fa aliyun maulahu, ya kwamba ambaye mimi ni wali wake maula wake kiongozi wake, basi Ali ni kiongozi wake. Na watu wakaamrishwa kumbai Imam Ali alaihi salam katika siku hiyo ya Ghadir Hum, wanawake na wanaume wakampatia baia. Lakini mtume baada tu ya kuaga dunia, kabla ya kuzikwa, hawa waliokuwa wakiitwa al Ansar walikuitana na kukusanyika na kwenda katika sehemu inayoitwa Sakifa Bani Saida ili kuchagua kiongozi. Hawakusubiri mtume azikwe. Kwa muda huu mchache walifanya haraka na kukusanyika. Abubakar na Omar pia walipata habari, basi wakaenda na ikawa kuna makundi mawili ya uh, Kureish ambao walikuwa ni Muhajirin na Ansar, wakawa wanazungumza ni nani watakayemchagua kuwa ni khalifa. Basi baada ya vikao, mazungumzo marefu, alichaguliwa khalifa akawa ni Abubakar, lakini kilichosikitisha ni kwamba baada ya kuwa ukhalifa umepatikana, nguvu zilitumika sana na ikawa Bibi Fatima, jambo la kwanza ni kwamba alinyang'anywa na kunyimwa kiwanja ambacho mtume alikuwa amempatia kama urithi ambacho kilikuwa kinaitwa Fadak, na hiki kiwanja ilikuwa chini ya umiliki yake na alikuwa amemweka mtu kama wakili wake msimamizi juu ya ardhi hii walimtoa yule na wakamnyang'anya sehemu ile na ikawa Bibi Fatima ikawa ni kwenda kudai haki yake mbele ya nini e, khalifa na ikawa akiitishwa ushahidi na akawa akitoa ushahidi ya kwamba mashahidi wake ni nani? Ni yeye, ni mumewe na watoto wake, lakini hawakuwakubali hawa waliotolewa kama mashahidi, na ikawa Bibi Fatima akawa amenyimwa kiwanja chake, na hata ingawa baadaye, baada ya kuzungumza na kumthibitishia, Abubakar alimkubali na akampatia hati ya kumkubalia, lakini baada ya hapo ile hati, walipokutana na Omar akawa amemwitisha na akamnyang'anya na akasema haitoshi hilo ni jambo la kwanza lililompata katika misiba ambayo iliyompata baada ya hapo. Pia vile vile kuna walitumia nguvu watu wawe watambai, ambao walikuwa wamebaki, lakini Imam Ali na baadhi ya watu walikuwa kama vile Salman Alfarisi, Abudhar Dhar, Amar na wengineo walikuwa wamekataa, na Azubeir Az walikuwa wamekataa kumbai. Sasa ikawa ni kwamba E, nguvu zikawa zitatumika na ikawa amri imetolewa, na wakatoka khalifa wapili akatoka kwa amri ya khalifa ya kwanza, na wakaenda kwenye nyumba ya Bibi Fatima na kuwaambia ya kwamba inabidi mbali Imam Ali aende na kutoa bai'a. Imam Ali hakukubali, ha, ikafikia kiwango kwamba ni lazima e, atoke na itatumiwa nguvu ikiwa hatafanya kitu kama hicho, na akaambiwa ikiwa hamtatoka basi nyumba hii tutaichoma. Basi jambo hili lilifanyika, walikuja na wakachoma, wakawasha moto na kuni pale nje kwenye nyumba, na Bibi Fatima akiwa ndani ya nyumba, akiwa yeye anajaribu kuzuia. Wao wakaingia kwa kutumia nguvu, na wakavunja mlango au wakagonga mlango, na ikawa Bibi Fatima ambaye alikuwa nyuma ya mlango akawa ameumia akabanwa baina ya mlango na ukuta, na ikawa msumari ambao ulikuwa ume, uko kwenye mlango ukawa umeingia kwenye mwili wake. Hili jambo kwa kweli lilikuwa la kusikitisha. Kwa nini? Kwa sababu Mtume alikuwa amesema ya kwamba babu Fatima, babi mlango wa Fatima ni mlango wangu, wabaituha baiti, na nyumba yake ni nyumba yangu, faman hatakahu hataka hijab Allah, basi mwenye kuikosea heshima nyumba hii, basi atakuwa amevunja hijabu sehemu, heshima ya nyumba ambayo ni nyumba ya ambayo inanasibika kwa Mtume atakuwa amekosa heshima kwa Mungu subhanahu wa taala, na amepita ame, ame mipaka ya Mwenyezi Mungu subhanahu wataala. Lakini jambo hili lilifanyika bila ya idhini, na wakaingia kwenye nyumba na wakamuumiza binti ya Mtume na wakamuumiza vibaya kiasi kwamba akaumia. Na katika mambo haya yaliyotokea katika vutana vutana, bibi Fatima pia alipigwa kwa upanga kwenye mbavu zake na akawa ameumia vibaya sana, na pia kando ya hapo pia vilevile vile alipigwa kofi na ikawa kofi ile imevunja hata vipuli ambavyo alikuwa amevaa, vikawa vimevunjika kutokana na kofi ambayo aliyopigwa kwenye uso wake. Na Imam Ali aliposhikwa na kufungwa makamba na kupelekwa mpaka msikitini, ili akambai, Bibi Fatima alitoka pamoja na maumivu na huku damu zinamtoka, akawa ameenda kumtetea nani binamu yake na mumewe akawa anawambia kwamba mwacheni, la sivyo mimi nitawaombea dua ya kuwalaani. Na ikawa nini, Salman Alfarisi akawa anamtuliza na, na ikamwambia kwamba Mtume amekuja rehma, kwa hivyo usifanye vile. Bibi Fatima alaihi salam. Baada ya hapo alikaa siku arobaini akiwa ni uko mgonjwa taabani na mimba yake ambayo ilikuwa amembeba mtoto ambaye alikuwa kitwa Mosin, imeharibika na yule mtoto akatoka na akiwa amefariki. Na bibi Fatima akawa yeye hawezi kutoka ndani ya nyumba tena, kwa muda huo wote yuko kitandani mpaka kufikia tarehe hizi ambazo tuko naye, ni tarehe tatu ya mwezi wa Jamadil Thania, na akawa ameaga dunia salawatullahi alaiha. Mwenyezi Mungu awe ndiye atahukumu kile alichofanyiwa Bibi Fatima alaiha salam. Mwenyezi Mungu awe atatujalia kuwa ni wafuasi wema na kumfanya kwamba kielelezo bora katika maisha yetu na katika matendo yetu ambayo tunayatenda kila siku. wasayalamu ladhina dhalamu aya munqalabin yanqalibun walaaqibatu lilmuttaqin <tinyan> Nam na, tunalikunjua jamvi letu la udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki asubuhi hii kwa kuyaangazia magazeti ya nchini Tanzania. Awali kabisa, lalitupia jicho gazeti la Mwananchi ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho matumizi hatari ya simu. Likifafanua kwa kifupi, gazeti hilo limeandika kuwa kati ya mengine, watumiaji wametakiwa wasizungumze kwa muda mrefu, na ikilazimu, basi atumie vifaa kusikiliza Uh, pia Mwananchi katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho mzazi aliyezabwa vibao na muuguzi afunguka. Sasa naliangazia gazeti la Habari Leo, ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Magufuli ahimiza uzalishaji chakula, amtumbua bosi tume ya matumizi ya ardhi. Kwa upande wake, Nipashe katika ukurasa wake wa mbele limekolezea wino mweusi habari yenye kichwa cha maneno kisemacho madereva wa mabasi wenye hoteli kitanzini, ni kashfa abiria kuuziwa chakula bei ghali. Habari kamili unaweza kuisoma katika ukurasa wa tatu. Majira kwa upande wake lina kichwa kikuu cha habari kisemacho Magufuli atuma salamu kwa taasisi mamlaka ni zinazohusika na utekelezaji wa miradi ya maendeleo ikiwemo ya ujenzi wa barabara miundombinu ya elimu, afya na maji amtumbua kigogo. Habari kamili unaweza kuisoma ukurasa wa nne. Sasa analiangazia gazeti la Uhuru ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa kikuu cha habari kisemacho moto wa Daktari Gwajima, wizara ya afya gumzo. Habari hiyo imeambatanishwa na picha ya waziri huyo ambaye amenukuliwa akisema, naifahamu vizuri sekta ya afya, nimekuwa kwenye utumishi katika wizara hii muda mrefu, nafahamu mengi. Ninachotaka ni kuona kila mtumishi anatimiza wajibu wake katika kutoa huduma kwa wananchi. Pia Uhuru lina habari yenye kichwa cha maneno kisemacho kamati za bunge kuanza vikao vyake leo. Ukiachana na magazeti ya nchini Tanzania, sasa tunaelekea nchini Kenya na kuliangazia gazeti la Nation ambalo katika ukurasa wake wa mbele lina makala maalum kuhusu mchakato wa maridhiano Kenya ambao ni maarufu kama handi sheki. Imeandika mchakato huo sasa unakumbwa na dhoruba kali baada ya viongozi wa ODM kuitaka serikali ya Rais Uhuru Kenyatta ijieleze na iwafahamishe Wakenya ni kwa nini imeshindwa kutekeleza ahadi zake. Hatua hiyo imetajwa kuwa mchakato wa kujaribu kurejesha hadhi iliyoporomoka ya chama hicho ambacho kimekuwa kikilaumiwa kuwa kinapuuza udhaifu wa serikali baada ya kinara wake Raila Odinga kuanza kushirikiana na Rais Uhuru Kenyatta. Kufuatia kauli hiyo ya ODM, naibu wa rais William Ruto amemtaka Odinga kuondoka katika ushirikiano wake na serikali. Sasa analiangazia gazeti la Taifa Leo ambalo lina kichwa kikuu cha habari kisemacho rais mteja alikifafanua. Limeandika kuwa mashinikizo yamezidi kutolewa kwa Rais Uhuru Kenyatta ya kumtaka aache kujificha katika Ikulu anapotarajiwa kutoa mwelekeo kuhusu masala mbalimbali yanayoikumba mbali nchi. Gazeti hilo linamnukuu mwanasiasa ambaye hakutaka atajwa akisema, rais anaonekana kama asiye na mpango wowote wa baada ya uchaguzi wa 2022 asiye na nia njema na eneo la mlima Kenya, na mipango yake yote inafasiriwa kama inayonuia kumkabidhi bwana Odinga urais. Taifa Leo pia katika ukurasa wake wa mbele lina kichwa cha habari kisemacho tanga, tanga waaliwa kuliwa chenga na gavana Joho likifanua, limeandika kuwa viongozi wanaoegemea upande wa naibu rais William Ruto katika ukanda wa pwani wamelalamikia mpango wa gavana wa Mombasa Bwana Hassan Joho na mwenzake wakilifi Bwana Amason Kingi kuzindua chama kipya karibuni. Wamedai kuwa mpango huo unalenga kuvuruga wandani wa Ruto ambao walikuwa mstari wa mbele kwa muda mrefu wakitaka chama kimoja kitakacholeta umoja pwani. Sasa naliangazia gazeti la Standard ambalo lina habari sema kuwa ikulu ya rais mjini Nairobi jana lililazimika kuondoa jumbe ilizotuma kupitia mtandao wa kijamii wa Facebook, ambapo rais Uhuru Kenyatta alimpongeza rais wa Uganda Yoweri Museveni kufuatia ushindi wa urais. Hatua hiyo inafuatia hatua ya mtandao wa Facebook kusema kwamba ujumbe wa ikulu wa kumpongeza Museveni haukuwa uh, wa kweli. Kilichosababisha Facebook kuchukua hatua hiyo ni picha iliyotumika taarifa ya awali ambayo haikuwa ya ukweli kwamba Museveni alikuwa amelifanyia mabadiliko baraza lake la mawaziri. Na nchini Rwanda, gazeti la The New Times lina makala maalum kuhusu namna ambayo janga la COVID-19 limevuruga shughuli za kibiashara wakati wa usiku. Hivi sasa ni maduka ya dawa tu yanayoruhusiwa kufanya kazi masaa 24 huku biashara zingine zote zikitakiwa kufunga kuanzia saa mbili usiku. Nam la ziada sina, na kutoka meza udondozi wa magazeti ya Afrika Mashariki. Nam, wapenzi wasikilizaji, so hapa ni Teherani, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Na sasa nawakaribisha kusikiliza kipindi cha malezi bora, kitafuatiwa na makala ya leo katika historia, maadili bora. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, karibuni kusikiliza mfululizo mwingine wa kipindi hiki cha maadili bora. Ninatumai kuwa hivi sasa muko tayari kusikiliza yale niliyowaandalieni kwa leo. Kweni nami basi hadi mwisho wa kipindi ili kuweza kuwa na maisha ya fanaka yaliyojaa uchangamfu na furaha. Kuna ulazima kwa wazazi kuhakikisha kuwa wanatumia njia sahihi katika malezi ya watoto wao na kufanya utaratibu utakaofanikisha harakati ya mwenendo wao wa kuelekea kwenye ukamilifu. Hatua ya kwanza kabisa katika kufikia lengo hilo ni kuifanya ndoa na familia kuwa ni pahala pa utulivu na usalama. Kwa hakika inasikitisha kuona kuwa matatizo ya zama hizi na migogoro yake inazidi kuongezeka na kusababisha madhara kwa familia chungu nzima. Kwa maneno mengine, ni kwamba wasiwasi wa kiroho na kifikra unaosababishwa na matatizo hayo umezifanya baadhi ya familia kutawaliwa na mazingira ya fujo, shutuma na hali ya ukosefu wa amani. Katika kipindi chetu cha leo, tutakuleteni maelezo ya mazungumzo tuliyoyafanya na baba wa familia moja ambaye anaishi maisha mazuri ya furaha na uchangamfu aitwaye Bwana Ali Ibrahimi. Baba huyo mwenye umri wa miaka sitini na nne anaeleza kwamba kuna jambo moja muhimu linalohitajika ili kuweza kuwa na maisha mazuri na ya masikilizano. Kwa ufafanuzi zaidi, anasema katika Uislamu lengo kuu la ndoa ni kwa mwanadamu kufikia kwenye ukamilifu na ndiyo maana mke na mume wanapaswa kufanya juhudi ili kuweza kufikia kwenye saada na kutokana na hali ya utulivu watakayoijenga katika familia, kutayarisha mazingira yanayohitajika kwa ajili ya kufanikisha malezi ya watoto wao. Anasema kwamba kwa maoni yake, kitu pekee kinachoweza kudhamini uzima wa kiroho na kifikra wa mtu, pamoja na kwamba anaweza kuwa na matatizo chungu nzima ni kumwamini Mwenyezi Mungu na kushikamana na maamrisho yake. Iwapo maisha yatajengwa juu ya msingi huo, basi na shaka yoyote yatakuwa ya fanaka na ya furaha. Anasema, mimi ni mtu niliyehifadhi Qurani nzima na nimeshuhudia waziwazi katika maisha yangu athari ya kufungamana na Qurani na masuala ya kimaanawi jambo muhimu zaidi ni kwamba nahisi nimepata uzima na furaha kubwa ya maisha kutokana na Qurani. Kwa kweli ni rehema za Mwenyezi Mungu kuwa kutokana na kuzoeana sana na Qurani, hivi sasa nahisi kwamba nikijilinganisha na nilivyokuwa miaka kumi nyuma, niko mchangamfu zaidi na akili, pamoja na uwezo wangu wa kuhifadhi mambo umekuwa mkubwa zaidi. Qurani na kumwamini Mwenyezi Mungu vimenivua na mazonge ya maisha ya kimaada na kunifanya niwe na maisha ya raha na utulivu. Na hasa wakati ninaposoma Qurani nahisi raha na kupata utulivu wa ajabu. <mulisa> Nilipomuuliza iwapo ameweza kuifanya familia yake pia kufaidika na matunda ya Quran, Mzee Ali Ibrahimi alijibu kwa kusema ukuaji wa fikra na akili ya mtu ni jambo lenye kupewa umuhimu mkubwa katika Uislamu, na hasa familia ambayo inatakiwa iwe ni pahala pa maarifa, mafunzo na malezi. Na ndiyo maana wakati Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi wa alihi wasallam alipokuwa akitaka kuwafungisha watu ndoa mahari bora aliyokuwa akimpendekezea ya mwanamke yalikuwa ni kufunzwa elimu na utaalamu au sura mojawapo ya Qurani Tukufu. Mtukufu huyo aidha alikuwa akilitaja suala la kuwafunza elimu watoto na kuwazoesha Qurani tukufu kuwa ni mojawapo ya majukumu ya wazazi wawili. Kwa upande wangu, kuhusiana na suala hilo, nimejaribu kufanya kila njia ili kuifanya familia yangu iwe na hamu ya Qurani. Watoto wangu wametambua kuwa kitabu hiki cha mbinguni na chenye thamani isiyo na mfano ni dira ya uongofu na ufumbuzi wa matatizo yote ya mwanadamu. Na wakati mtu anapomwamini Mwenyezi Mungu na kumtegemea katika matukio yote anayokumbana nayo katika maisha, daima huweza kusimama kidete kwa azma na irada thabiti katika kukabiliana na mitihani mbalimbali mbali ya maisha, kama ambavyo Qur'ani tukufu inawapa bishara wanadamu wote katika aya yake moja ya kuvutia ya kwamba kumkumbuka na kumtaja Mwenyezi Mungu ni chanzo cha utulivu wa moyo na nafsi, na kwa msingi huo humweka mbali mwanadamu na kutenda maovu na kumpa ufumbuzi wa matatizo yote. Aya hiyo ya 28 ya surati Ar-Ra'd inasema, tambueni ya kwamba kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu nyoyo hutulia. Mzee Ali Ibrahimi anamalizia kwa kusema, na saa zangu kwa familia zote ni kwamba walifanye jina na kumtaja Mwenyezi Mungu kuwa ni dhihirisho la kutawala ndani ya nyumba zao. Wapenzi wasikilizaji, tuendelee na kipindi chetu hiki cha maadili bora kwa kuzungumzia machache juu ya swala la uzuri. Kwa hakika tabia ya mwanaadamu ya kuvutiwa na kupenda jamali na uzuri ni jambo linalotokana na maumbile ya kiumbe huyo. Kimaumbile ni kwamba mwanadamu huhisi raha maalum kutokana na uzuri wa umbile la ulimwengu na vilivyomo ndani yake. Na hujaribu kuhakikisha kuwa anafaidika na mapambo ya vitu hivyo. Hata hivyo, nukta muhimu iliyopo ni juu ya namna na kiwango cha kustafidi na mapambo hayo. Kwa vile Mwenyezi Mungu ameyapa thamani mambo ya msingi yanayohitajiwa na mwanaadamu, amelipa pia umuhimu maalum suala hilo la mahitaji ya kimaumbile ya mtu kama anavyobainisha hayo ndani ya Kurani tukufu kwa kumsemeza mtume wake ya kwamba sema, ni nani aliyeharamisha mapambo ya Mwenyezi Mungu ambayo amewatolea waja wake? Kurani tukufu inazungumzia juu ya uzuri wa mbingu na nyota na viumbe vyenye kustaajabisha na mafundisho matukufu ya Kiislamu yanatilia mkazo masuala ya kujipamba kwa kuvaa nguo safi, kuwa maridadi na kutumia manukato wakati wa ibada na katika hadhara za kuchanganyika na watu. Hata hivyo, ndani ya miongozo hiyo kuna nukta muhimu kabisa iliyojificha na ya kuzingatiwa, nayo ni kuwa uzuri wa mtu hauishii kwenye urembo na mapambo ya nje pekee, bali uzuri wa tabia na akhlaki ni miongoni mwa misingi muhimu kabisa katika uzuri wa mtu. Kwa ibara nyingine ni kwamba uzuri kamili na halisi wa mtu hupatikana pale anapopambika kwa dhahiri na batini au nje na ndani ya nafsi. Sababu ni kwamba uzuri wa maumbile huifanya dhahiri ya mtu ionekane nzuri, wakati ambapo uzuri wa tabia na akhlak ndiyo pambo bora kabisa ambalo huweza kuifanya hata sura isiyo nzuri ya mtu itoe mvuto maalum. Jambo hili linapasa kuzingatiwa vyema na wazazi kwa sababu kuna vijana wengi ambao huchupa mipaka katika suala la kukidhi mahitaji ya uzuri kiasi cha ja kuwafanya wawe ni wenye majivuno na wenye kujiona. Hali ya kwamba mbali ya kuvutiwa na mapambo ya kimaumbile, vijana wanapaswa kuzipamba zaidi nafsi zao kwa uzuri wa tabia na akhlaki njema pamoja na kuzitakasa nafsi zao. Ni vyema tuelewe kuwa kipindi cha ujana ndio wakati bora kabisa wa mtu kuelekea kwenye njia ya uongofu, na ndiyo maana viongozi wa dini wanasisitiza wazazi na walezi wahakikishe kuwa wanalipa umuhimu suala la umaanawi na akhlaki njema katika malezi ya watoto wao, na hivyo kuwalea vijana kwa msingi wa tabia njema na sifa nyingine bora za kimaadili ili uwe msingi halisi wa saada ya maisha yao na uweze kujengeka tokea mapema ndani ya nafsi zao. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi hiki cha maadili bora ndio umeishia hapa kwa leo. Basi hakuna la ziada, ila tu na wageni wa nikiwatakia maisha mema. Leo katika historia. Leo ni Jumatatu tarehe nne Jamadi Thani 1442 Hijiria, sawa na Januari 18 mwaka 2021. Siku kama ya leo miaka 42 iliyopita, wananchi wa Islamu wa Irani wenye imani na umoja walifanya maandamano makubwa kupinga mabaki yaliyosalia ya utawala wa kifalme wa ya Shah, yaani serikali ya Shapur Bakhtiari. Wafanya maandamano hao walitaka serikali hiyo ya kifalme itangazwe kuwa si halali na pia kung'olewa utawala wa sha na badala yake kuundwa jamhuri ya Kiislamu nchini Iran. Siku hiyo Imam Khomeini, Mwenyezi Mungu wa mrehemu, akiwa mjini Paris alitoa ujumbe wa maandishi kwa wananchi wa Irani akisema, kama tunavyonukuu: kwa uwezo wake Mola hivi karibuni nitaungana nanyi ili niweze kuwatumikia na kushirikiana bega kwa bega na matabaka yote ya wananchi kuelekea katika njia ya kujitawala na kuwa huru Iran. Mwisho wa kunukuu. Siku kama ya leo miaka 102 iliyopita, yaani tarehe 18 Januari mwaka 1919 ulifanyika mkutano wa kihistoria wa amani wa Versailles baada ya vita vya kwanza vya dunia kwa kuwashirikisha wawakilishi wa nchi 27 kutoka mabara matano duniani. Mkuu wa mkutano huo alikuwa Georges Clemenceau, waziri mkuu wa wakati huo wa Ufaransa. Nchi tano zilizokuwa zimeshindwa kwenye vita vya kwanza vya dunia yaani Ujerumani, Austria, Hungary, Bulgaria na dola la Othmania hazikushiriki kwenye mkutano huo. Kwa mujibu wa mkataba waliotoa saini katika mkutano huo, Ujerumani ililazimishwa kulipa fidia kubwa na kutoa sehemu za ardhi zake kwa Austria. Mkutano huo ulikuwa utangulizi wa kuanzishwa jumuiya ya kimataifa. Katika siku kama ya leo miaka 175 iliyopita inaosadifiana na tarehe 16 Januari 1846 vilianza vita baina ya Marekani na Mexico baada ya Washington kuishambulia nchi hiyo. Vita hivyo vilivyochukua muda wa miaka miwili vilitokea baada ya Marekani kudai kwamba wahajiri wa nchi hiyo wanateswa nchini Mexico. na siku kama ya leo miaka mia tatu thelathini na mbili iliyopita alizaliwa mwandishi na mwanafikira maarufu wa Ufaransa, Charles de Montesquieu. Charles alikuwa miongoni mwa wasomi ambao fikra na itikadi zao zilikuwa na taathira kubwa katika harakati ya mapinduzi ya Ufaransa, na alikuwa mtu wa kwanza kutoa nadharia ya udharura wa kutenganishwa nguvu kuu tatu za dola. Kitabu maarufu cha Charles de Montesquieu ni The Spirit of the Laws, yani roho ya sheria ambacho kilichapishwa mwaka 1748 huko Jeneva, Uswisi. Kitabu kingine cha mwana falsafa huyo wa kifaransa ni barua za Kiirani au patient letters. Msikilizaji, hapa ni Teheran, Idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislam Iran, na kabla sijaondoka hapa studioni ni, ni muhtasari wa habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Iran, Muhamad Jawad Zarif, ameashiria uwepo wa ndege za kivita za Marekani aina ya B52 katika eneo la Asia Magharibi na kuonya kuwa Iran haitosita kutungua chombo chochote kinachokiuka anga yake. Wakati huo huo, uh, Zarif amesema viongozi wa nchi tatu wanachama umo wa JCPOA, yani Ujerumani, Uingereza na Ufaransa hazijafanya lolote la maana kuyalinda mapatano hayo ya, mapata, ya kimataifa na watu hamsini na tano wamefariki Marekani. kumi na tatu wamepoza wamepooza uso Israel, baada ya kupigwa chanjo ya korona. Na majaji wawili wanawake wamepigwa risasi na kuuawa katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Na kabla hatujaondoka hapa studioni, wapenzi wa usikilizaji, ningependa kuangazia maoni yenu ambayo mmeyatuma asubuhi ya leo maoni ya kwanza ambayo anaangazia ni kutoka kwa Abdurrahman Luwondo, anasema yuko Njombe nchini Tanzania. Anasema asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu, nawapata vilivyo nikiwa Kigoma Tanzania. Shukran kwa maoni yako. Uh, taba natupata kupitia Radio Maarifa. Uh, maoni mengine ambayo anayangazia hivi sasa ni ya Idris Ali Maliya Mungu kutoka Mombasa nchini Kenya. Yee hana mengi, anasema Trump amechukua dunia, amechukiwa duniani kote kwa sababu hana hekima ya kuongoza hata uh, mkoa moja nchi nyingine. Anasema pia asante sana radio Tehran kutujuza yaliyojiri duniani kote usiku kucha. Na mwisho kabisa ni Abdalali makajura Tabora, Tanzania, anasema shukran kwa matangazo yenu la ziara sina kutoka hapa Teheran. Nawashukuru ninyote kwa kuwa nasi hadi mwisho, wassalamu alaikum warahmatullahi taala wabarakatu. na hadi hapa ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi yanaanza saa moja na dakika hamsini hadi mbili na dakika hamsini kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana yanaanza saa tano na dakika ishirini hadi sita na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki na yale ya usiku yanaanza saa mbili na dakika ishirini hadi tatu na dakika ishirini kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran yanasikika pia kwa njia ya satelaiti na intaneti. Anwani yetu ya intaneti ni pars today com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu ni swahili radio at IRIB ir. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB Word Service. Mbali na katika barua pepe ya swahili radio at IRIB ir, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama vile WhatsApp, Telegram vaiba na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Anwani yetu ya moja kwa moja ya posta ni Idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran, PO Box 19395 stroke 6767, Tehran Islamic Republic of Iran. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na tunakuomba msiache kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu.