Hii ni idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Je, hawakutembea katika ardhi wakaona umekuwaje mwisho wa wale waliowatangulia? Mwenyezi Mungu aliwaangamiza, na kwa makafiri hawa itakuwa adhabu kama hiyo. Hayo ni kwa sababu Mwenyezi Mungu ni mlinzi wa walioamini wa lakini makafiri hawana mlinzi wao. Kwa hakika Mwenyezi Mungu atawaingiza walioamini na kufanya mema katika mabustani yapitayo mito mbele yake, lakini waliokufuru hujifurahisha hapa duniani na hula kama walavyo wanyama na moto ndiyo makazi yao. Bismillahi rahman rahim. Assalamu alaikum wapenzi wasikilizaji warahmatullahi wabarakatu. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi, ninakukaribisheni katika matangazo haya ya usiku ya redio Tehran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya Kiislamu ya Iran, yanayosikika kwa muda wa saa nzima kuanzia saa 2 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa tatu kasoro dakika kumi kwa saa za hapa nchini Iran. Tunasikika hewani moja kwa moja kupitia satelaiti, masafa mafupi short waves, na vilevile vile, tovuti yetu ya Pars today com slash sw. Nchini Tanzania tunasikika pia kupitia FM ni Redio Maarifa katika mikoa ya Tanga, Mwanza, Kigoma, Mtwara na Singida. Kwa usiku wa leo, mbali na taarifa ya habari na uchambuzi wa kisiasa, tumekuandalieni mawaidha maalum kwa mnasaba wa masiku ya kukumbuka kufa shahidi kwa Bibi Fatimatu Zahra salamullahi alaiha. Mawaidha hayo yataletwa kwenu na Shekh Salim Mwega wa Qum hapa nchini Iran. Baada ya hapo tutakuletea kipindi cha maadili bora kitakachofuatiwa na makala ya leo katika historia, na tutahitimisha matangazo yetu haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Nina wingi wa matumaini kwamba mtaendelea kuwa nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, ambayo baada si mrefu tutaanza kwa taarifa habari za ulimwengu. Imetimia saa tatu kamili kwa saa za hapa nchini Iran, ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki. Ifuatayo sasa ni taarifa habari za ulimwengu, lakini kwanza ni vichwa vya habari muhimu. Imeelezwa kuwa uchunguzi na karantini ya haraka ndiyo silaha bora ya kuikabili korona ya Uingereza. Walibya wafikia makubaliano ya kuchagua njia za kuunda utawala wa mpito. Lebanon yazishutumu Uturuki na Israel kuifanyia utapeli na kwa kung'ang'ania kwake madaraka, Trump avunja rekodi ya marais wanaochukiwa zaidi nchini Marekani. Habari kamili. Katibu wa tume ya kielimu ya kamati ya kupambana na korona nchini Iran amesema inawezekana kuzuia maambukizo ya korona ya Uingereza kwa kutumia vizuri uwezo wa mashirika ya Iran yanayozalisha vifaa vya kupimia covid-19 na kuwaweka karantini haraka wanaopatikana na ugonjwa huo. Mustafa Kanei amesema hayo katika mahojiano aliyofanyiwa na shirika la habari la IRIB, na huku akigusia korona ya Uingereza na njia bora za kukabiliana na ugonjwa huo amesema kuna wajibu wa kuchukuliwa hatua maalumu za kuzuia kuenea kirusi hicho, ikiwa ni pamoja na kupitia kufanya uchunguzi wa haraka na kuwekwa karantini mara moja kila anayegunduliwa kuambukizwa kirusi hicho cha korona ya Uingereza. Amesema iwapo mtu aliyeambukizwa kirusi hicho atagunduliwa haraka na kuwekwa kwenye karantini bila kuchelewa basi maambukizi ya kirusi hicho yataweza kudhibitiwa katika jamii. Hata hivyo, ameonya kwamba kama hatua kali na za haraka hazitachukuliwa na kuruhusu kirusi hicho kienee katika jamii, maambukizi yake ni ya haraka sana, na itakuwa vigumu kukabiliana nacho, kwani hata watu wanaowekwa karantini baada ya kukumbwa na kirusi hicho huchukua muda mrefu kuruhusiwa kuendelea na shughuli zao za kawaida. Spishi mpya ya kirusi cha korona iliyogunduliwa nchini Uingereza inaenea kwa kasi zaidi, na jambo hilo limeleta wasiwasi wasi mpya katika kona zote za dunia. Ugonjwa wa COVID-19 uligunduliwa kwa mara ya kwanza mwishoni mwa mwaka 2019 katika mji wa Wuhan nchini China. Baada ya muda mfupi tu, ugonjwa huo hatari ulienea dunia nzima. Suala so, hilo lililazimisha shirika la afya duniani WHO kutangaza ugonjwa huo kuwa janga la ulimwengu mzima mwezi Februari mwaka elfu mbili na ishirini yaani takriban miezi miwili tu tangu kugunduliwa kwake. Afisa mmoja wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa ametangaza kuwa wajumbe wa Libya wanaoshiriki katika mazungumzo ya amani mjini Jineva, Uswisi, wamekubaliana na mapendekezo yaliyotolewa ya kuchagua njia ya kuunda mamlaka mpya ya utekelezaji nchini mwao. Stephanie Williams, mjumbe maalum wa hivi sasa wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, ambaye pia ndiye anayeongoza timu ya umoja huo ya kuisaidia Libya, UNSMIL, amewaambia waandishi wa habari kuwa mapendekezo yaliyoafikiwa na wajumbe hao yatapigiwa kura Jumatatu. Wajumbe 18 wa kamati maalumu ya ushauri kuhusu mazungumzo ya kisiasa ya Libya walikutana katika ofisi kuu za Umoja wa Mataifa mjini Jineva tarehe 13 hadi 16 mwezi huu wa Januari, ikiwa ni sehemu ya juhudi za kutafuta njia bora za kutatua kikamilifu mgogoro wa Libya amewaambia waandishi wa habari kwamba kesho Jumatatu, Januari 18, UNSMIL itawataka wajumbe hao kupiga kura ya kupasisha rasmi makubaliano hayo. Matokeo ya kura hiyo yatatangazwa kesho kutwa Jumane, akisisitiza kuwa uamuzi wa wajumbe hao wa kukubaliana na mapendekezo yaliyotolewa kuhusu njia kutatua mgogoro wa Libya ni fursa bora na itawasaidia pia watu wa maeneo mengine yenye migogoro. Kwa sasa Libya ina serikali mbili, moja ikiwa ni ile inayotambuliwa rasmi na Umoja wa Mataifa yenye makao makuu yake huko Tripoli, mji mkuu wa Libya, chini ya uongozi wa Waziri Mkuu Fayaz Al Sarraj, na serikali nyingine na makao yake katika mji wa Tobruk, mashariki mwa nchi hiyo. Serikali ya Tobruk inaungwa mkono na Imarati, Misri, Saudi Arabia na nchi kadhaa za Ulaya. Uturuki inaiunga mkono serikali ya mwafaka wa kitaifa Libya. Wizara ya viwanda ya Lebanon imezishutumu Uturuki na utawala wa kizayuni wa Israel kwa kuitapeli na kuwadanganya watumiaji wa bidhaa za madola hayo katika masoko ya kigeni. Shirika la habari la ISNA limeripoti habari hiyo leo na kunukuu taarifa ya wizara ya viwanda Lebanon ikilalamikia vikali utapeli huo na kusisitiza kwamba ina taarifa za uhakika na picha zinazoonyesha jinsi Uturuki na utawala wa kizayuni zinavyotumia logo na nembo za Lebanon kwenye bidhaa zao za chakula ili kuonyesha kuwa ni za Lebanon. Katika taarifa yake hiyo, wizara ya viwanda Lebanon imesema kitendo hicho cha Uturuki na utawala wa kizayuni ni utapeli, ni wizi na ni jinai isiyo na mithili dhidi ya haki ya kujitawala, haki ya kiuchumi na haki ya bidhaa na viwanda ya Lebanon. Aidha imesema itavikabidhi ushahidi wake huo vyombo vya habari vya ndani na nje ya Lebanon, na suala hilo litafuatiliwa pia kidiplomasia na vyombo vya Lebanon vilivyoko nje ya nchi. Katika miezi ya hivi karibuni Lebanon imekumbwa na migogoro mbalimbali kutokana na matatizo ya kifedha, kiuchumi na maandamano makubwa ya wananchi ya kulalamikia utendaji wa taasisi za serikali. Ombwe la kuto kuweko serikali nchini Lebanon ni mgogoro mwingine mkubwa nchini humo. Kusambaratika viwanda vya Lebanon kumezorotesha mno uchumi wa taifa na nafasi za ajira pamoja na mchakato wa uzalishaji bidhaa nchini humo, na suala hilo linachangiwa na madola kama utawala wa kizayuni na Uturuki ambayo yanamimina bidhaa zao masokoni kwa jina la Lebanon. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari za ulimwengu inayokujieni kutoka hapa Redio Tehran. Kitendo cha Donald Trump cha kungangania madaraka na kutokubali kushindwa pamoja na kuchochea kwake machafuko katika maeneo mbalimbali ya Marekani kiasi cha kuvamiwa jengo la Congress la nchi hiyo kimemfanya rais huyo mjuba wa Marekani kuvunja rekodi ya marais wanaochukiwa zaidi katika historia ya nchi hiyo. Gazeti la Daily Mail limeripoti matokeo ya uchunguzi wa maoni ya taasisi ya Pew yanayoonyesha kuwa umaarufu wa Trump umeporomoka vibaya na kufikia asilimia 29, kikiwa ni kiwango cha chini kabisa cha kutopendwa katika kipindi chote cha urais wake. Matokeo hayo yanaonyesha kuporomoka kwa asilimia 9 nzima umaarufu wa Trump katika miezi michache tu iliyopita, hasa baada ya uchaguzi wa Novemba 3, 2020. Kwa mujibu wa uchunguzi huo, Donald Trump anachukiwa pia hata na wanachama wenzake wa chama cha Republican na sasa hivi asilimia 60 tu ya wafuasi wa chama hicho ima wanajizuia kusema chochote au wanaunga mkono vitendo vyake. Hii ni katika hali ambayo uungaji mkono wa wanachama wa chama cha Republican kwa Trump mwezi Agosti 2020 ulikuwa ni wa asilimia 77. Kwa mujibu wa uchunguzi huu wa maoni, ukaidi wa Trump wa kutokubali matokeo ya uchaguzi wa Novemba tatu na kuchochea uasi ndani ya Marekani ndizo sababu kuu za kuporomoka vibaya umaarufu wake hata kati ya Warepublican wenyewe. Matokeo ya uchunguzi huo yameonyesha pia kwamba asilimia 54 ya wa Marekani wanaamini kuwa inabidi Donald Trump atimuliwe madarakani na asilimia 45 wanaona aachiwe amalize kipindi chake cha siku chache tu zilizobakia madarakani. Kwa matokeo hayo, Trump amevunja rekodi ya marais wanaochukiza zaidi katika historia ya marais wote wa Marekani. Na tukiwa bado tuko huko huko Marekani, polisi ya upelelezi ya nchi hiyo FBI imemtia mbaroni mtu mmoja akiwa na silaha na risasi mia tano haramu katika mji mkuu wa nchi hiyo Washington. Mtandao wa habari wa Hill umewanukuu maafisa wa Marekani wakitangaza habari hiyo na kufafanua kwamba mtu huyo ni kutoka jimbo la Virginia na amekamatwa katika kituo cha upekuzi akiwa na barua bandia ya mwaliko ya kushiriki katika sherehe za kuapishwa Joe Biden, silaha na zaidi ya risasi 500. Sherehe za kuapishwa Joe Biden kuwa rais mpya wa Marekani zinatarajiwa kufanyika Jumatano ijayo ya tarehe 20 Januari. Miji mbalimbali ya mbali Marekani, hasa mji mkuu wa Washington DC imegeuzwa kuwa ya kijeshi kwa kumiminwa maelfu ya askari wa gadi ya taifa kwa ajili ya kulinda usalama wakati wa sherehe hizo. Tayari mkuu wa polisi upelelezi FBI, ya upelelezi ya Marekani FBI amesema kuna ushahidi wenye kutia wasiwasi juu ya uwezekano wa kufanyika maandamano ya upinzani ya utumiaji wa silaha moto sambamba na hafla ya kuapishwa rais mpya wa nchi hiyo, Chris Rey ametangaza kuwa kuna watu zaidi ya mia mbili ambao FBI imewatambua kuwa wanaweza wakazusha machafuko na kutumia nguvu wakati wa kutawazwa rais mteule Joe Biden katika hafla itakayofanyika Jumatano. Zaidi ya maafisa 13 wa jeshi la polisi la Marekani wamesimamishwa kazi kwa kushiriki katika uvamizi wa jengo la Congress siku ya Jumatano ya tarehe 6 Januari. Uvamizi wa magenge hayo ya rais wa Marekani Donald Trump ulifanyika wakati mabaraza mawili ya Kongres yalipokuwa na kikao cha pamoja cha ja kupasisha ushindi wa Joe Biden katika uchaguzi wa rais wa Novemba tatu. Na huu ndio mwisho wa taarifa ya habari za ulimwengu iliyokujeni kutoka hapa Redio Teheran. Nam, wapenzi wasikilizaji, baada ya kusikiliza taarifa habari za ulimwengu, karibuni sasa kutegea sikio uchambuzi wetu wa kisiasa kwa usiku wa leo. Una kichwa cha maneno kisemacho utawala wa Trump waendelea kutekeleza siasa zilizofeli dhidi ya Iran. Ikiwa zimebaki siku chache tu kabla ya kumalizika rasmi utawala wa rais Donald Trump nchini Marekani, utawala huo umeamua kuongeza mashinikizo ya juu zaidi na vikwazo dhidi ya mfumo wa Kiislamu wa Iran. Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, ametangaza kuwa Washington imeongeza mashirika kadhaa ya Iran yanayojishughulisha na masuala ya baharini, anga na anga za mbali na vilevile vile shirika la ndege la Iran katika orodha ya vikwazo ya Marekani. Pompeo amedai kupitia taarifa kwamba kuimarishwa silaha za kawaida za Iran ni tishio kwa usalama wa eneo na kimataifa, na kusema bila kutoa ushahidi wowote kwamba mpango wa nyuklia wa Iran unaotekelezwa kwa malengo ya kiraia ni tishio la kudumu kwa usalama wa kimataifa. Katika miaka kadhaa iliyopita na baada ya kujitoa katika mkataba wa kimataifa wa nyuklia mashuhuri kwa jina la JCPOA mnamo Mei 2018, serikali ya Washington imekuwa ikitumia uwezo wake wote dhidi ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Katika uwanja huo imetekeleza vikwazo vingi vikali dhidi ya sekta mbalimbali mbali za kiuchumi za Iran. Kwa hakika, serikali hiyo katika kipindi cha miaka kadhaa iliyopita imetumia vikwazo hivyo kujaribu kufikia malengo yake dhidi ya Iran na nchi nyingine huru zinazopinga siasa za ubabe na ubeberu za Marekani, zikiwemo Venezuela na Rusia. Kwa kutekeleza mashinikizo ya juu kabisa dhidi ya Iran baada ya kujitoa katika mapatano ya JCPOA, Marekani imejaribu kuilazimisha Tehran iketi kwenye meza mazungumzo ili ikubali matakwa yake, lakini bila ya mafanikio yote. Tovuti ya habari ya Marekani ya Inside Arabia, bila kuashiria ukiukaji wa Marekani wa mapatano ya JCPOA, imesema siasa za mashinikizo ya juu kabisa za Rais Donald Trump wa Marekani dhidi ya Iran katika miaka miwili iliyopita zimeshindwa kabisa na kutokuwa na natija yoyote. Pamoja na hayo lakini bado serikali hiyo inaendeleza siasa hizo dhidi ya mataifa mengine kwa visingizio mbalimbali mbali vya kisiasa, kiuchumi, kibiashara, kiusalama na hata haki za binadamu. Alexander Novak, waziri wa nishati wa Rusia, anasema kuhusu suala hilo kwamba dunia nzima imechoshwa na vikwazo vya Marekani dhidi ya nchi tofauti ambazo Washington hairidhishwi na viongozi wake. Hii ni katika hali ambayo kuenea duniani kwa virusi vya COVID-19 na kutodhaminiwa mahitaji ya kiafya na kimatibabu kwa ajili ya kukabiliana na janga hilo kumeibua matatizo mengi katika nchi hizo. Kuhusu Iran pia, viongozi wake wamekuwa wakizungumzia mara kwa mara taathira hasi za vikwazo vya Marekani katika juhudi zao za kudhamini dawa na vifaa vya afya na matibabu kwa ajili ya kupambana na korona na kutaka vikwazo hivyo viondolewe mara moja ili wapate kuokoa maisha ya raia wao. Noam Chomsky, msomi na mwanafikra mashuhuri wa Marekani, amezungumzia suala hilo na kusisitiza kuwa vikwazo hivyo vya Marekani haviwezi kuhalalishwa kwa njia yoyote ile, na akaongeza kuwa chanzo cha vikwazo ni kujitawala na uamuzi wa serikali ya Iran wa kutofuata siasa za Marekani hivi sasa pia na hata zikiwa zimebaki siku chache tu kabla ya kuondoka kwake White House, Trump ameamua kuiwekea Iran vikwazo vipya. Kwa hatua hiyo, anajaribu kuongeza vikwazo dhidi ya nchi ambazo zimekataa kusalimu amri mbele ya siasa za mabavu za Marekani, na wakati huo huo kujaribu kufunika kushindwa kwa siasa zake mkabala na Iran kwa kisingizio cha mpango wake wa nyuklia wenye malengo ya amani. Ni wazi kuwa kutekelezwa siasa hizo katika siku za mwisho za utawala wa Trump ni juhudi za mwisho za mzama maji zinazofanywa na rais huyo wa Marekani ambaye anaondoka madarakani kwa fedheha kubwa. Wapenzi wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza matangazo ya usiku ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Baada ya kusikiliza uchambuzi huu wa kisiasa, umewadia sasa wakati wa kukuleteni vipindi vyetu. Tunaanza na mawaidha maalum kwa mnasaba wa masiku ya Fatimia yanayokujeni kwa kumbukumbu ya kukumbuka kufa shahidi Bibi Fatimatu Zahra alaiha salam. Mawaidha hayo yanaletwa na Shekh Salim Mwiga wa Qum hapa nchini Iran, na yatafuatiwa na kipindi cha maadili bora na makala ya leo katika e historia wanapoenda kumzuru mtume katika mji wa Madina ni swali ambalo halipati jawabu. Kwa nini? Kwa sababu ya kwamba Bibi Fatima alifariki na katika wasia wake alisema ya kwamba kaburi lake liwe litafichwa na hakuna ambaye atajua mahala alipozikwa mpaka siku ya kiyama. Kwa nini? kwa sababu alipitia magumu baada ya mtume salallahu alaihi wa alihi wasalam, na akawa ameudhika na amekasirishwa na baadhi ya watu, na hali ya kuwa mtume salallahu alaihi wa alihi wasalam alikataza na kusema ya kwamba mwenye kumkasirisha Fatima atakuwa amemkasirisha Mtume, na mwenye kumkasirisha mtume basi atakuwa amemkasirisha Mwenyezi Mungu. Kuna mambo mengi ambayo yalimpata Bibi Fatima, tukijaribu kuorodhesha baadhi ya mambo ambayo yalimpata na, na dhulma alizopitia, twaweza kusema kwa kiwango kiasi. Kwa muda huu mchache ambao tulionao, twaweza kuelezea baadhi ya mambo ambayo alikumbana nayo Bibi Fatima alayha salam. Baada ya kipenzi baba yake Mtume sallallahu alayhi wa alihi wasallam kuondoka duniani, misiba ilianza kumfata. Jambo la kwanza ni kwamba Mtume alikuwa amehusia na kusema ya kwamba khalifa atakayekuwa baada yake atakuwa ni Imam Ali amirul Muminin alaihi salam, lakini jambo hili lilifanyiwa kinyume chake na hali ya kuwa watu walikuwa wamembai katika Ghadir Khum. Mtume alipotangaza na kusema ya kwamba man kuntu maulahu fa aliyun maulahu, ya kwamba ambaye mimi ni walii wake maula wake kiongozi wake, basi Ali ni kiongozi wake, na watu wakaamrishwa kumbai Imamu Ali alaihi salam katika siku hiyo ya Ghadir Hum, wanawake na wanaume wakampatia baia. Lakini Mtume baada tu ya kuaga dunia kabla ya kuzikwa hawa waliokuwa wakiitwa Al Ansar walikuitana na kukusanyika na kwenda katika sehemu inayoitwa Sakifa Bani Saida ili kuchagua kiongozi. Hawakusubiri Mtume azikwe. Kwa muda huu mchache walifanya haraka na kukusanyika. Abubakar na Omar pia walipata habari, basi wakaenda na ikawa kuna makundi mawili ya Kureishi uh, ambao walikuwa ni Muhajirin mm-hmm. na Ansar wakawa wanazungumza ni nani watakayemchagua kuwa ni khalifa. Basi baada ya vikao, mazungumzo marefu, alichaguliwa khalifa akawa ni Abubakar, lakini kilichosikitisha ni kwamba baada ya kuwa ukhalifa umepatikana nguvu zilitumika sana, na ikawa bibi Fatima, jambo la kwanza ni kwamba alinyang'anywa na kunyimwa kiwanja ambacho mtume alikuwa amempatia kama urithi, ambacho kilikuwa kinaitwa Fadak, na hiki kiwanja kilikuwa chini ya uta umiliki yake na alikuwa amemweka mtu kama wakili wake msimamizi juu ya ardhi hii, walimtoa yule na wakamnyang'anya sehemu ile, na ikawa Bibi Fatima ikawa ni kwenda kudai haki yake mbele ya nini, e, khalifa, na ikawa akiitishwa ushahidi na akawa akitoa ushahidi ya kwamba mashahidi wake ni nani? Ni yeye, ni mumewe na watoto wake, lakini hawakuwakubali hawa waliotolewa kama mashahidi, na ikawa Bibi Fatima akawa amenyimwa kiwanja chake, na hata ingawa baadaye baada ya kuzungumza na kumthibitishia Abubakar alimkubali na akampatia hati ya kumkubalia, lakini baada ya hapo ile hati walipokutana na Omar akawa amemwitisha na akamnyang'anya na akasema haitoshi. Hilo ni jambo la kwanza lililompata katika misiba ambayo iliyompata. Baada ya hapo pia vile vile kuna walitumia nguvu watu wawe watambai ambao walikuwa wamebaki, lakini Imam Ali na baadhi ya watu walikuwa kama vile Salman Alfarisi, Abu Dhar, uh, Amar na wengineo walikuwa wamekataa, na Az-Zubeir walikuwa wamekataa kumbai. Sasa ikawa ni kwamba E, nguvu zikawa zitatumika na ikawa amri imetolewa, na wakatoka khalifa wa pili akatoka kwa amri ya khalifa ya kwanza, na wakaenda kwenye nyumba ya bibi Fatima, na kuwaambia ya kwamba inabidi mbali Imam Ali aende na kutoa baia. Imam Ali hakukubali, ha, ikafikia kiwango kwamba ni lazima e, atoke na itatumiwa nguvu ikiwa hatafanya kitu kama hicho na akaambiwa, ikiwa hamtatoka basi nyumba hii tutaichoma. Basi jambo hili lilifanyika, walikuja na wakachoma, wakawasha moto na kuni pale nje kwenye nyumba, na bibi Fatima akiwa ndani ya nyumba, akiwa yeye anajaribu kuzuia. Wao wakaingia kwa kutumia nguvu, na wakavunja mlango au wakaugonga mlango, na ikawa bibi Fatima ambaye alikuwa nyuma ya mlango akawa ameumia akabanwa, baina ya mlango na ukuta, na ikawa msumari ambao ulikuwa ume uko kwenye mlango ukawa umeingia kwenye mwili wake. Hili jambo kwa kweli lilikuwa la kusikitisha. Kwa nini? Kwa sababu Mtume alikuwa amesema ya kwamba Babo Fatima babi mlango wa Fatima ni mlango wangu wa baituha baiti na nyumba yake ni nyumba yangu faman hatakahu hataka hijabu Allah, basi mwenye kuikosea heshima nyumba hii, basi atakuwa amevunja hijabu, sehemu heshima ya nyumba ambayo ni nyumba ambayo inanasibika kwa Mtume, atakuwa amekosa heshima kwa Mwenyezi Mungu subhanahu wataala na amepita ame, ame mipaka ya Mwenyezi Mungu Subhanahu wa Ta'ala. Lakini jambo hili lilifanyika bila ya idhini, na wakaingia kwenye nyumba na wakamuumiza binti ya Mtume na wakamuumiza vibaya kiasi kwamba akaumia. Na katika mambo haya yaliyotokea katika vutana vutana, Bibi Fatima pia alipigwa kwa upanga kwenye mbavu zake na akawa ameumia vibaya sana. Na pia kando ya hapo, pia vilevile vile, alipigwa kofi, na ikawa kofi ile imevunja hata vipuli ambavyo alikuwa amevaa vikawa vimevunjika kutokana na kofi ambayo aliyopigwa kwenye uso wake. Na Imam Ali aliposhikwa na kufungwa makamba na kupelekwa mpaka msikitini ili akambai, Bibi Fatima alitoka pamoja na maumivu na huku damu zinamtoka akawa ameenda kumtetea nani binamu yake na mumewe akawa anawambia kwamba mwacheni, la sivyo mimi nitawaombea dua ya kuwalaani. Na ikawa nini, Salman Alfarisi akawa anamtuliza na, na ikamwambia kwamba Mtume amekuja rehma, kwa hivyo usifanye vile. Bibi Fatima alaihi salam. Baada ya hapo alikaa siku arobaini akiwa ni uko mgonjwa taabani na mimba yake ambayo ilikuwa amembeba mtoto ambaye alikuwa kitwa Mohsin imeharibika na yule mtoto akatoka na akiwa amefariki. Na bibi Fatima akawa yeye hawezi kutoka ndani ya nyumba tena, kwa muda huo wote yuko kitandani mpaka kufikia tarehe hizi ambazo tuko naye, ni tarehe tatu ya mwezi wa Jamadil Thania, na akawa ameaga dunia salawatullahi alaiha. Mwenyezi Mungu awe ndiye atahukumu kile alichofanyiwa Bibi Fatima alaiha salam. Mwenyezi Mungu awe atatujalia kuwa ni wafuasi wema na kumfanya kwamba kielelezo bora katika maisha yetu na katika matendo yetu ambayo tunayatenda kila siku wasayalamu ladhina dhalamu aya munqalabin yanqalibun walaaqibatu lilmuttaqin <muchas> Maadili bora. Hamjambo, wapenzi wasikilizaji, karibuni kusikiliza mfululizo mwingine wa kipindi hiki cha maadili bora. Ninatumai kuwa hivi sasa muko tayari kusikiliza yale niliyowaandalieni kwa leo. Kweni nami basi hadi mwisho wa kipindi Ili kuweza kuwa na maisha ya fanaka yaliyojaa uchangamfu na furaha, kuna ulazima kwa wazazi kuhakikisha kuwa wanatumia njia sahihi katika malezi ya watoto wao na kufanya utaratibu utakaofanikisha harakati ya mwenendo wao wa kuelekea kwenye ukamilifu. Hatua ya kwanza kabisa katika kufikia lengo hilo ni kuifanya ndoa na familia kuwa ni pahala pa utulivu na usalama. Kwa hakika inasikitisha kuona kuwa matatizo ya zama hizi na migogoro yake inazidi kuongezeka na kusababisha madhara kwa familia chungu nzima. Kwa maneno mengine, ni kwamba wasiwasi wa kiroho na kifikra unaosababishwa na matatizo hayo umezifanya baadhi ya familia kutawaliwa na mazingira ya fujo, shutuma na hali ya ukosefu wa amani. Katika kipindi chetu cha leo tutakuleteni maelezo ya mazungumzo tuliyoyafanya na baba wa familia moja ambaye anaishi maisha mazuri ya furaha na uchangamfu aitwaye Bwana Ali Ibrahimi. Baba huyo mwenye umri wa miaka sitini na nne anaeleza kwamba kuna jambo moja muhimu linalohitajika ili kuweza kuwa na maisha mazuri na ya masikilizano. Kwa ufafanuzi zaidi, anasema katika Uislamu, lengo kuu la ndoa ni kwa mwanadamu kufikia kwenye ukamilifu na ndiyo maana mke na mume wanapaswa kufanya juhudi ili kuweza kufikia kwenye saada, na kutokana na hali ya utulivu watakayoijenga katika familia, kutayarisha mazingira yanayohitajika kwa ajili ya kufanikisha malezi ya watoto wao. Anasema kwamba kwa maoni yake, kitu pekee kinachoweza kudhamini uzima wa kiroho na kifikra wa mtu, pamoja na kwamba anaweza kuwa na matatizo chungu nzima ni kumwamini Mwenyezi Mungu na kushikamana na maamrisho yake. Iwapo maisha yatajengwa juu ya msingi huo, basi na shaka yoyote yatakuwa ya fanaka na ya furaha. Anasema, mimi ni mtu niliyehifadhi Qur'ani nzima, na nimeshuhudia waziwazi katika maisha yangu athari ya kufungamana na Qur'ani na masuala ya kimaanawi Jambo muhimu zaidi ni kwamba nahisi nimepata uzima na furaha kubwa ya maisha kutokana na Quran. Kwa kweli ni rehma za Mwenyezi Mungu kuwa kutokana na kuzoeana sana na Qurani hivi sasa nahisi kwamba nikijilinganisha na nilivyokuwa miaka kumi nyuma, niko mchangamfu zaidi, na akili pamoja na uwezo wangu wa kuhifadhi mambo umekuwa mkubwa zaidi. Qurani na kumwamini Mwenyezi Mungu vimenivua na mazonge ya maisha ya kimaada na kunifanya niwe na maisha ya raha na utulivu. Na hasa wakati ninaposoma Qurani nahisi raha na kupata utulivu wa ajabu. nilipomuuliza iwapo ameweza kuifanya familia yake pia kufaidika na matunda ya Qurani, Mzee Ali Ibrahimi alijibu kwa kusema ukuaji wa fikra na akili ya mtu ni jambo lenye kupewa umuhimu mkubwa katika Uislamu, na hasa familia ambayo inatakiwa iwe ni pahala pa maarifa, mafunzo na malezi. Na ndiyo maana wakati Bwana Mtume Muhammadi sallallahu alaihi waalihi wasalam alipokuwa akitaka kuwafungisha watu ndoa mahari bora aliyokuwa akimpendekezea ya mwanamke yalikuwa ni kufunzwa elimu na utaalamu au sura mojawapo ya Qurani tukufu. Mtukufu huyo aidha alikuwa akilitaja suala la kuwafunza elimu watoto na kuwazoesha Qurani tukufu kuwa ni mojawapo ya majukumu ya wazazi wawili. Kwa upande wangu kuhusiana na suala hilo, nimejaribu kufanya kila njia ili kuifanya familia yangu iwe na hamu ya Qurani. Watoto wangu wametambua kuwa kitabu hiki cha mbinguni na chenye thamani isiyo na mfano ni dira ya uongofu na ufumbuzi wa matatizo yote ya mwanadamu. Na wakati mtu anapomwamini Mwenyezi Mungu na kumtegemea katika matukio yote anayokumbana nayo katika maisha, daima huweza kusimama kidete kwa azma na irada thabiti katika kukabiliana na mitihani mbalimbali mbali ya maisha kama ambavyo Qur'ani tukufu inawapa bishara wanadamu wote katika aya yake moja ya kuvutia ya kwamba kumkumbuka na kumtaja Mwenyezi Mungu ni chanzo cha utulivu wa moyo na nafsi, na kwa msingi huo humweka mbali mwanadamu na kutenda maovu na kumpa ufumbuzi wa matatizo yote. Aya hiyo ya ishirini na nane ya surati Ar-Ra'd inasema: tambueni ya kwamba kwa kumkumbuka Mwenyezi Mungu nyoyo hutulia. Mzee Ali Ibrahimi anamalizia kwa kusema na saa zangu kwa familia zote ni kwamba walifanye jina na kumtaja Mwenyezi Mungu kuwa ni dhihirisho la kutawala ndani ya nyumba zao. Wapenzi wasikilizaji, tuendelee na kipindi chetu hiki cha maadili bora kwa kuzungumzia machache juu ya swala la uzuri. Kwa hakika, tabia ya mwanaadamu ya kuvutiwa na kupenda jamali na uzuri ni jambo linalotokana na maumbile ya kiumbe huyo. Kimaumbile ni kwamba mwanadamu huhisi raha maalum kutokana na uzuri wa umbile la ulimwengu na vilivyomo ndani yake na hujaribu kuhakikisha kuwa anafaidika na mapambo ya vitu hivyo. Hata hivyo, nukta muhimu iliyopo ni juu ya namna na kiwango cha kustafidi na mapambo hayo. Kwa vile Mwenyezi Mungu ameyapa thamani mambo ya msingi yanayohitajiwa na mwanaadamu, amelipa pia umuhimu maalumu suala hilo la mahitaji ya kimaumbile ya mtu kama anavyobainisha hayo ndani ya Kurani tukufu kwa kumsemeza mtume wake ya kwamba sema: ni nani aliyeharamisha mapambo ya Mwenyezi Mungu ambayo amewatolea waja wake? Kurani tukufu inazungumzia juu ya uzuri wa mbingu na nyota na viumbe vyenye kustaajabisha, na mafundisho matukufu ya Kiislamu yanatilia mkazo masuala ya kujipamba kwa kuvaa nguo safi, kuwa maridadi na kutumia manukato wakati wa ibada na katika hadhara za kuchanganyika na watu. Hata hivyo ndani ya miongozo hiyo kuna nukta muhimu kabisa iliyojificha na ya kuzingatiwa, nayo ni kuwa uzuri wa mtu hauishii kwenye urembo na mapambo ya nje pekee, bali uzuri wa tabia na akhlaki ni miongoni mwa misingi muhimu kabisa katika uzuri wa mtu. Kwa ibara nyingine ni kwamba uzuri kamili na halisi wa mtu hupatikana pale anapopambika kwa dhahiri na batini, au nje na ndani ya nafsi. Sababu ni kwamba uzuri wa maumbile huifanya dhahiri ya mtu ionekane nzuri, wakati ambapo uzuri wa tabia na akhlaki ndio pambo bora kabisa ambalo huweza kuifanya hata sura isiyo nzuri ya mtu itoe mvuto maalum. Jambo hili linapasa kuzingatiwa vyema na wazazi kwa sababu kuna vijana wengi ambao huchupa mipaka katika suala la kukidhi mahitaji ya uzuri kiasi cha ja kuwafanya wawe ni wenye majivuno na wenye kujiona, hali ya kwamba mbali ya kuvutiwa na mapambo ya kimaumbile, vijana wanapaswa kuzipamba zaidi nafsi zao kwa uzuri wa tabia na akhlaki njema pamoja na kuzitakasa nafsi zao. Ni vyema tuelewe kuwa kipindi cha ujana ndio wakati bora kabisa wa mtu kuelekea kwenye njia ya uongofu, na ndio maana viongozi wa dini wanasisitiza wazazi na walezi wahakikishe kuwa wanalipa umuhimu suala la umaanawi na akhlaki njema katika malezi ya watoto wao, na hivyo kuwalea vijana kwa msingi wa tabia njema na sifa nyingine bora za kimaadili, ili uwe msingi halisi wa saada ya maisha yao na uweze kujengeka tokea mapema ndani ya nafsi zao. Wapenzi wasikilizaji, muda wa kipindi hiki cha maadili bora ndio umeishia hapa kwa leo. Basi hakuna la ziada, ila tu na wageni nikiwatakia maisha mema. Leo katika historia Leo ni Jumapili, tarehe tatu mfungo tisa Jumada Thani 1442 hijiria inayosadifiana na tarehe 17 Januari 2021 miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1431 iliyopita, yani tarehe tatu Jumada Thani mwaka wa 11 hijiria, Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam binti kipenzi cha Bwana Mtume Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wasallam na wa Imamu Ali bin Abi Talib alayhi ssalam alikufa shahidi baada ya kuishi umri mfupi tu lakini uliojaa baraka. Ilikuwa ni katika mwaka wa tano tangu Nabii Muhammad sallallahu alayhi wa alihi wa salam alipobaathiwa na kupewa utume, wakati mke wake mtukufu Bibi Khadija alipojifungua mtoto wa kike, na Bwana Mtume akampa mwanawe huyo jina la Fatima. Bibi huyo mtukufu alipata maarifa na utambuzi wa mafundisho kupitia malezi aliyopata kwa baba yake yaani mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ni kutokana na malezi hayo na kwa kukulia kwenye nyumba ya wahi, Fatimatu alaihi salam alifikia daraja za juu kabisa za ukamilifu na umaanawi. Miaka 60 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 17 Januari 1961, Patrice Lumumba, mwanasiasa, mwana mapambano wa Kiafrika na muasisi wa vuguvugu vugu la uhuru wa Kongo, aliuawa akiwa na umri wa miaka 36. Mnamo mwaka 1960, baada ya kuasisiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Lumumba aliteuliwa kuwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi. Muda mfupi baada ya uhuru wa Kongo wanajeshi waliochochewa na maajenti wa kigeni walifanya uasi na kutangaza uhuru wa eneo la Katanga. Patris Lumumba aliomba msaada wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kuzuia jaribio hilo, lakini alipoona hakupata jibu lolote, alichukua hatua mwenyewe kwa kutuma askari wa jeshi la serikali Katanga kupambana na vikosi vya waasi. Kwa kuchukua hatua hiyo iliyopingana na mtazamo wa rais wa wakati huo wa Kongo, Lumumba alivuliwa wadhifa wake na rais na kufungwa kifungo cha nyumbani. Hatimaye mnamo tarehe 17 Januari 1961 na, na, na baada ya kusulubiwa kwa mateso mengi Patrice Lumumba na wafuasi wake kadhaa waliuawa kwa kumiminiwa risasi. Miaka 12 iliyopita, mnamo tarehe 17 Januari mwaka 2009 baada ya siku 22 za mashambulio makali na ya kinyama ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya eneo la ukanda wa Gaza na mukawama ulioonyeshwa na watu wa eneo hilo, Wazayuni walilazimika kutangaza usitishaji vita. Katika hujuma zake hizo, utawala haramu wa Israel ulikuwa umedhamiria kuiangamiza kikamilifu harakati ya Hamas au kwa uchache kuilazimisha ikubali kufanya mapatano, lakini kuwa bega kwa bega wa Palestina na harakati hiyo ya mukawama na upinzani mkubwa wa walimwengu wa mikia jinai za askari wa Israel viliwalazimisha Wazayuni kusimamisha mashambulio yao dhidi ya Gaza na siku kama ya leo miaka 156 iliyopita alizaliwa Anton Chekhov, mwandishi mashuhuri wa Urusi. Chekhov alizaliwa katika familia ya kipato cha chini na kupitia matatizo mbalimbali. Pamoja na hayo, alifanya bidii kubwa ya masomo, hususan katika fani ya udaktari katika chuo kikuu cha Mosko na kuhitimu masomo yake chuoni hapo. Akiwa kijana, alipendelea sana masuala ya uandishi na kuanza kujishughulisha na kazi za uandishi katika magazeti na wa makala tofauti. Tutupie jicho maoni mliotuletea usiku wa leo. Ya kwanza ni ya bwana Jafar wa Pwani Mchangani huko Zanzibar, Tanzania. Baada ya maamkizi ya Kiislamu, yeye kwa upande wake anasema. Bwana Jafar wa Pwani Mchangani, maoni yake anasema, pole sana Trump, hebu kubali kushindwa kwanza. Ni aibu sana kwa taifa kama hilo kusababisha ugomvi kama huo na machafuko Inakupasa wachie madaraka na sio kungang'ania kama ruba, mpishe aliyeshinda, tumia demokrasia ya kweli. Maoni yake hayo, bwana Jafar wa Pwani Mchangani, Zanzibar, Tanzania. Hamis Hashim Bilal wa Mtwara, Tanzania, anasema tupo pamoja watangazaji, kikubwa kuomba msaada kwa mola mlezi kwa viumbe wa Zanzibari nawaombeni mwaliko wa kutembelea katika visiwa vyenu. Kiukweli naipenda Zanzibar japo sijafika, nasubiri mwaliko wenu. Bwana Hashim Hamisa Hashim Bilal wa Mtwara, Tanzania anasema anaomba mwaliko kwa Wazanzibari kutembelea visiwa vya Zanzibar. Na kabla ya kufunga matangazo haya, tegeni sikio. Kwanza habari za dunia kwa ufupi. Katibu wa tume ya kielimu ya kamati ya kupambana na korona nchini Iran, Mustafa Kanei, amesema inawezekana kuzuia maambukizo ya korona ya Uingereza kwa kutumia vizuri uwezo wa mashirika ya Iran yanayozalisha vifaa vya kupimia COVID-19 pamoja na kuwaweka karantini haraka wanaopatikana na ugonjwa huo. Afisa wa ngazi za juu wa Umoja wa Mataifa ametangaza kuwa wajumbe wa Libya wanaoshiriki katika mazungumzo ya amani mjini Jiniva, Uswisi, wamekubaliana na mapendekezo yaliyotolewa ya kuchagua njia ya kuunda mamlaka mpya ya utekelezaji nchini humo. Na polisi ya upelelezi ya Marekani, FBI, imemtia mbaroni mtu mmoja akiwa na silaha na risasi mia tano haramu katika mji mkuu wa nchi hiyo, Washington. Na hadi hapo, wapenzi wa wasikilizaji, ndio tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa usiku wa leo. Jina langu ni Abdul Fatah Musaidi la ziada sina ghairi ya kukushukuruni na kukuageni nikisema ahsanteni na kwaherini. Na hadi hapa ndio tumefikia mwisho matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa 1 na dakika 50 ahadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 ahadi 6 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa 2 na dakika 20 ahadi 3 na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Redio Teheran husikika pia kwa njia ya satelit na internet. Anwani yetu ya intaneti ni Parstoday com sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni swahili radio IRIB ir. Mnaweza pia kusikiliza matangazo yetu kwa njia moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika, kwa kutumia nambari ya simu ya mkononi ya jumlisha 989035065487. Tunakushukuruni kwa kutusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo. Wassalamu alaikum warahmatullahi wabarakatuh