Hii ni idhaa ya Kiswahili sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran ikiwatangazia kutoka hapa mjini Tehran. Kwa jina la Allah mwingi wa rehema, mwenye kurehemu. Je, wanataka dini siyo kuwa ya Mwenyezi Mungu na hali kila kilichomo mbinguni na katika ardhi kimesilimu kwa kumtii yeye kipende kisipende, na kwake yeye watarejeshwa. Sema: tumemwamini Mwenyezi Mungu na tuliyoteremshiwa sisi na aliyomteremshiwa Ibrahim na Ismail na Ishak na Yaqub na wajukuu zao na aliyopewa Musa na Isa na manabii wengine kutoka kwa Mula wao Mlezi, hatubagui baina yao hata mmoja, na sisi ni wenye kusilimu kwake. Bismillahirahmanirahim, assalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Hujambo mpenzi msikilizaji, ni furaha yangu tunapokutana tena katika matangazo haya ya Jumapili mchana ya Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Jina langu ni Husein Hasan na kusihi tuwe sote hadi tamati. Mchana huu kama ada, tumekuandalia taarifa ya ya habari za dunia, uchambuzi wa kisiasa, udondozi wa magazeti ya afrika mashariki na vilevile vile, hatutakuwa na vipindi vyetu vya kawaida bali tumekuandalia kipindi maalum kitakachokujia kwa mnasaba wa kumbukumbu kumbu ya tukio chungu la kufa shahidi Bibi Fatima salamullahi alaiha. Yatakuwa ni mawaidha kutoka kwake Shekh Hemidi Jalala wa Dar es Salaam, Tanzania. Kadhalika tutakuwa na makala fupi ya kila siku yaliyo katika historia na tutafunga matangazo haya kwa muhtasari wa habari za dunia. Mpenzi msikilizaji, ni kukumbusha kwamba leo ni Januari 17 mwafaka na tarehe 3 Jamadi Thani, mwaka 1442 Hijria. Tovuti yetu ni parstoday.com mkwaju sw. Kadhalika mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp na Taban nitakuwa mwenye kusoma baadhi ya maoni hayo mubashara hapa studioni kwa faida ya msikilizaji mwenzako. Kadhalika ni kukumbusha kwamba mbali na kwenye masafa mafupi au shortwave, unaweza kutusikiliza kupitia Redio Maarifa ya huko Tanga, Tanzania. Imegonga saa sita kamili ya dhuhuri hapa jijini Teheran, sawa na tano na nusu kwa saa za Afrika Mashariki na nne na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Ifuatayo ni taarifa ya habari za dunia, lakini kwanza ni muhtasari wake. Wengine thelathini na wawili wauawa katika mapigano ya kikabila huko Darfur, Sudan. Kundi la ISIS ladai kuhusika na kutekwa kambi ya kijeshi huko Nigeria. Na Trump hampa mfalme wa Moroko tuzo kwa kuanzisha uhusiano na Israel pamoja na habari nyinginezo. Habari kamili. Watu wasiopungua thelathini na wawili wameuawa huku wengine wengi wakijeruhiwa katika mapigano ya kikabila baina ya Waarabu na wasiokuwa Waarabu katika mkoa wa Darfur magharibi nchini Sudan. Salah Saleh, daktari na mkurugenzi wa zamani wa hospitali kuu ya Jenina, makao makuu ya mkoa huo, amesema mbali na thelathini na wawili kuuawa, wengine karibu themanini wamejeruhiwa katika mapigano hayo. Mapigano hayo ya kikabila yameripotiwa kuanza Ijumaa ya juzi baada ya mwarabu kuwawa kwa kuchomwa kisu katika kambi ya wakimbizi wa ndani ya crinding katika mji huo. Haya yanajiri chini ya Najiri, chine, wiki tatu baada ya kikosi cha pamoja cha kusimamia amani cha Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika katika jimbo la Darfur la magharibi mwa Sudan, kwa kifupi UNAMID, kutangaza kuwa kimekamilisha shughuli zake katika jimbo hilo zilizodumu kwa muda wa miaka 13. Mashirika na asasi mbalimbali mbali za kibinadamu zimekuwa zikitahadharisha kuhusiana na hali mbaya ya kibinadamu katika jimbo hilo. Eneo la Darfur mwaka 2003 lilikumbwa na mapigano ya umwagaji damu kati ya serikali ya wakati huo ya Sudan chini ya uongozi wa rais aliyeanguliwa madarakani Omar Hassan al Bashir na wapinzani wa serikali. Karibu wakazi laki tatu wa jimbo hilo waliuawa katika mapigano hayo. Katika hatua nyingine, mkuu wa baraza la uongozi wa Sudan amesema nchi hiyo haitaki kuingia katika vita na jirani yake Ethiopia. Abdul Fattah al Burhan alisema hayo jana Jumamosi na kuongeza kuwa ameafikiana na waziri mkuu wa Ethiopia Abei Ahmed juu ya kutumwa askari wa Sudan katika mpaka wa nchi mbili hizo. Nchi mbili hizo jirani zimekuwa na tofauti za mipaka kwa miaka mingi na hadi sasa hazijafanikiwa kuzitatua. Ugomvi katika eneo la mpakani baina ya Sudan na Ethiopia umekuwa mkubwa tangu mwanzoni mwa mwezi Novemba mwaka uliomalizika 2020, wakati Ethiopia ilipoendesha operesheni za kijeshi za kuang'oa waasi wa eneo la Tigre la kaskazini mwa Uhabeshi. Vita hivyo vilipelekea zaidi ya watu au wakimbizi 50,000 wa Ethiopia wakimbilie mashariki mwa Sudan. Maafisa usalama na mamia ya wakazi wa mji mmoja katika jimbo la Borno la Kaskazini mwa Nigeria wamelazimika kuyakimbia makazi yao baada ya genge la magaidi waliojizatiti kwa silaha kushambulia na kudhibiti kambi ya jeshi katika eneo hilo. Wapiganaji wa genge la ISIS katika eneo la Afrika Magharibi, kwa kifupi ISWAP, waliishambulia kambi hiyo ya jeshi iliyoko katika mji wa Marte katika eneo la Ziwa Chad jimboni Borno baada ya kujiri mapigano makali baina yao na wanajeshi wa Nigeria. Duru za habari zimeliambia shirika la habari la AFP kuwa makabiliano hayo baina ya magaidi na askari wa Nigeria yalifanyika usiku kucha Ijumaa na yakaendelea ya hadi jana Jumamosi. Taarifa ya jeshi la Nigeria imesema askari hao wa serikali hawakukimbia kambini hapo, bali waliondoka kama moja ya strategia ya vita iliwajipange upya kuwashambulia magaidi hao waliojizatiti kwa silaha. Kundi la kigaidi la ISIS au Daesh kupitia shirika lake la habari la kipropaganda la Amak na kwenye kurasa zake za mitandao ya kijamii limetangaza kuhusika na shambulio hilo. Haijabainika idadi ya waliojeruhiwa au kuuawa katika shambulio hilo la kigaidi. Hata hivyo, Bernard Onyoko, msemaji wa jeshi la Nigeria katika eneo hilo, ameliambia shirika la habari la Shinua kuwa idadi kubwa ya magaidi wa Boko Haram wameuawa katika mapigano hayo. Shambulio hilo dhidi ya jeshi la Nigeria linajiri siku chache tu baada ya maafisa wa usalama kumi na mmoja wakiwemo wanajeshi wanne kuuawa katika shambulio la bomu la kutegwa ardhini la kundi la kigaidi la Boko Haram katika jimbo hilo la Borno huko kaskazini mashariki mwa nchi hiyo ya magharibi mwa Afrika. Kwingineko, rais Donald Trump wa Marekani amemtunuku tuzo ya kifahari Mfalme Muhammad wa Sita wa Moroko kutokana na hatua yake ya kukubali kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Kwa mujibu wa tovuti ya habari ya Ynet News, Trump amempa mtawala huyo wa Moroko tuzo inayofahamika kama The Legion of Merit, ambayo hutolewa kwa nadra sana na rais wa Marekani na kuwapa marais au viongozi wa serikali wa nchi nyingine. Hivi karibuni, pia Trump alipewa tuzo ya juu kabisa ya utawala wa Moroko eti kutokana na jitihada zake za kufanikisha mpango wa kuanzisha uhusiano baina ya Moroko na utawala haramu wa Israel. Trump alikabidhiwa tuzo hiyo ya Order of Muhammad na binti mfalme Lala Jomala Alawi katika sherehe ya faragha iliyofanyika katika ikulu ya White House. Aidha, mkwe wa Trump ambaye pia ni mshauri mkuu wa rais huyo anayeondoka wa Marekani, Jared Kushner alipewa tuzo na binti mfalme huyo kutoka kwa mfalme wa Moroko kutokana na eti mchango wake ukufanikisha makubaliano ya kuanzisha uhusiano wa kawaida baina ya Moroko na Israel. Mwezi uliopita wa Desemba, Trump alituma ujumbe katika ukurasa wake wa Twitter na kueleza kuwa Moroko na utawala wa kizoini wa Israel zimeafiki mapatano ya kuanzisha uhusiano kamili wa kidiplomasia. Kitendo cha Moroko cha kuanzisha uhusiano wa kidiplomasia na Israel ambacho ni sawa na kusaliti malengo ya Palestina kimekabiliwa na radiamali hasi katika ulimwengu wa Kiislamu na hata ndani ya Moroko kwenyewe. Taarifa ya habari za dunia, mpenzi msikilizaji, inaendelea kujia moja kwa moja kutoka Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kadhalika mpenzi msikilizaji, matangazo haya yanakujia hivi sasa moja kwa moja kupitia masafa ya FM huko nchini Tanzania. Taban tunasikika kupitia Redio Maarifa, ukiwa hapo Tanga ni mia moja na tano nukta tatu Mwanza mia moja nukta tisa ukiwa Kigoma ni tisini na tisa nukta saba Mtwara ni mia moja na nne nukta moja na huko Singida ni tisini na tisa nukta moja. Tukisonga mbele, mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa Marekani amesema kuwa mikono ya rais Donald Trump nchi hiyo imejaa damu ya watu wasio na hatia. Akizungumza katika mahojiano na televisheni ya CNN kuhusiana na uwezekano wa kutokea ghasia na mashambulio ya silaha katika siku ya kuapishwa Joe Biden, rais mteule wa Marekani, Bolton amesema kuwa hatua zisizofaa za Trump zinaweza kusababisha tukio lolote la ghasia na kwamba hiyo ni moja ya dalili kuwa kiongozi huyo mwenye utata hafai tena kuwa rais wa Marekani. Akiashiria habari ya kukamatwa mtu mmoja aliyekuwa na nyaraka bandia za utambulisho pamoja na silaha nyingi katika kukaribia siku ya kuapishwa rasmi Joe Biden, Bolton amesema kwamba bila shaka jambo hilo linathibitisha ukweli kwamba Wamarekani wanahitajia usalama sehemu hiyo na katika siku hiyo ya kuapishwa Biden. Bolton vilevile amesisitiza kuwa mtu huyo anapaswa kuhojiwa na kufafanua ni nani alikuwa akishirikiana nao katika swala hilo ili lipate kuwabainikia wazi wa Marekani, afisa huyo wa zamani wa serikali ya Trump amesema kuhusu uhusiano wa watu waliokamatwa katika ghasia za hivi karibuni mjini Washington na magenge ya ubaguzi wa rangi, na kuongeza kuwa ni wazi kuwa kuwepo nchini rais ambaye kwa muda wa miezi miwili baada ya kufanyika uchaguzi mkuu na hata kabla ya kufanyika uchaguzi huo amekuwa akisema uongo wa wazi kuhusu uchaguzi huo na kudai kuwa wizi ulifanyika kunachochea moja kwa moja magenge ya wabaguzi wa rangi na wazua fujo kujihusisha na vitendo vya machafuko na uharibifu. Trump anatuhumiwa kuhusika na uhalifu mkubwa wa kuchochea wafuasi wake kuvamia jengo la kongresi ya Marekani hapo Januari 6, mwaka huu. Na wananchi wa Yemen wamefanya maandamano katika mkoa wa Saada kaskazini magharibi mwa nchi kulaani hatua ya Marekani ya kuliweka jina la Ansarullah katika uradha yake ya makundi ya kigaidi na kuitaka ifutilie mbali wa uamuzi wake huo. Waandamanaji hao wamesema hatua wa hiyo ya Marekani dhidi ya kundi hilo la kujitolea la wananchi wa Yemen imetokana na mashinikizo ya Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu ambazo zinaongoza muungano wa vamizi wa kijeshi katika vita dhidi ya wa Yemen. Baadhi ya mabango yaliyokuwa yamebebwa na waandamanaji hao yalikuwa na jumbe zinazohitaja Marekani kuwa mama wa ugaidi na chimbuko la migogoro na, na jinai zote zinazoshuhudiwa katika kona mbalimbali za dunia. Kadhalika, wananchi wa Yemen wametumia maandamano hayo kulani hatua ya muungano katili wa kijeshi unaongozwa na Saudia ya kuendelea kumwaga damu za Wayemen, mbali na kuharibu miundombinu ya nchi hiyo maskini ya Kiarabu. Mwisho wa taarifa ya habari za dunia kutoka redio Teheran. Ufuatao sasa, mpenzi msikilizaji, ni uchambuzi wa kisiasa utakaotupia jicho wa hasama usio na mwisho wa Marekani dhidi ya Hashdushabi. Marekani imemwekea vikwazo Abu Fadak Al Muhammadawi, naibu mkuu wa harakati Al Hashdu Shabi, katika kuendeleza hatua zake dhidi ya kundi hilo la kujitolea la wananchi wa Iraq. Wizara ya fedha ya Marekani imemweka katika orodha yake ya vikwazo Abu Fadak, naibu wa Faleh Alfayad, baada ya kumwekea vikwazo pia mkuu huyo wa harakati ya Hashdu Shabi. Abu Fadak Al Muhammadawi alichaguliwa kuwa naibu mkuu wa harakati ya Hashdu Shabi na kamanda wa medani wa kundi hilo baada ya kuuliwa shahidi Abu Mahdi al Muhandis. Kabla ya hatua yake hii, pia Marekani ilikuwa tayari imewaweka katika faharasa yake ya vikwazo makamanda wengine kadhaa wa mukawama, akiwemo Qais Alkhazali. Hatua za Marekani hazikomei tu katika kuwawekea vikwazo makamanda wa mukawama wa Iraq, bali nchi hiyo imeamua kigaidi pia Abu Mahdi al Muhandis. Wana muqawama kadhaa wa, wa Iraq wameuliwa shahidi katika mashambulizi ya kijeshi ya Marekani, huku baadhi ya makundi ya mukawama ya nchini humo likiwemo kundi la asaibu lhaq pia yakijumuishwa katika orodha ya nchi hiyo eti ya taasisi za kigaidi. Hatua kama hizi zinabainisha chuki na uhasama usio na mwisho wa serikali ya Marekani dhidi ya makundi ya mukawama Irak, ya Iraq, kama yalivyobainisha makundi ya mukawama kwamba yana adui asiyekwisha katika eneo la Asia Magharibi. Kuhusiana na swala hilo, Mahmud Arabi, msemaji wa ofisi ya kisiasa ya harakati ya Aswadi Quni ya Iraq, ameandika katika ukurasa wake wa Twitwa kwamba Abu Fadak na makamanda wengine wa harakati ya Hashdu Shaabi wameitatiza serikali ya Marekani kudhalilisha uwezo wake na kupuuza mamluki wake wote. Harakati ya Kataib Hizbullah ya Iraq pia imetoa taarifa na kuvitaja vikwazo vya Marekani dhidi ya viongozi wa Hashdu Shabi kuwa ni ishara ya kuchanganyikiwa Marekani mkabala na kushindwa kwake na mukawama. Haya ni matangazo ya Jumapili mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Kumbuka mpenzi msikilizaji, una fursa ya kushiriki matangazo haya kwa kututumia maoni, mapendekezo na hatua ukosoaji wako kwenye ukumbi wetu wa WhatsApp kupitia nambari anza na alama ya kujumlishwa plus 989035065487 kuwa leo siko na wewe duniani, ni msiba mzito, ni msiba hauwezi kuvumilika. saabki hasratan wa anuhu shajwan ala khillin mada asna sabili Zahara, mimi nitakulilia siku zote kwa masikitiko kwa haya yaliyotokea, ambayo ni makubwa na mazito. ala ya aina judi wa saadini fahuzni daimun abki khalili, la ilaha illallah. Ewe jicho Ewe jicho langu, naomba uniwezeshe nitoe machozi, kwa sababu nitakapotoa machozi ndiyo usalama wangu. Ali anasema huzni daimun abki khalili, huzni yangu itakuwa milele, sintonyamaza kwa sababu ya kumlilia Zahara ambaye ni kipenzi changu. Inna lillah wa inna ilaihi rajiun. Wa sayalamu ladhina dhalamu ala muhammadin ayya munqalabin yanqalibun, sisi ni wa Mungu na tutarudi kwa Mungu. Muda si mrefu wale walio wadhulumu ahlul bait, walio mdhulumu Zahra, watajua mahala gani ndani ya moto. Mwenyezi Mungu awaweke Maulati Zahra katika khutba yake moja aliyoitoa anawaambia watu, ayuhannas i'lamu anni Fatima, enyi watu jueni kwamba mimi ni Fatima Hakuna mtu alikuwa hamjui binti ya Mtume. Lakini Fatima anawaambia watu ilamu anni Fatima, jueni ya kwamba mimi ni Fatima wa abi Muhammad, na baba yangu ni Muhammad. Aqulu awadan wa bidan, mimi siku zote nasema mwanzo na mwisho. Wala aqulu ma aqulu ghalatan, na wala ninachokisema si makosa Muhammad alikuwa kwa waumini ni mpole na mwenye rehma. Zahra katika khutuba yake anakwenda mpaka anawaambia hivi: watu wafuhimtum bikalimati likhlas. Mtume kabla hajaondoka duniani katika vitu alivyowafunzeni na mkavitamka kwa midomo yenu ni kalimatu likhlas, kalimatu tauhidi, la ilaha illa llah. Zahra anawaambia watu kwamba katika vitu mlivyosomeshwa ni la ilaha illallah. Mtume ameondoka duniani, nyote mnatamka la ilaha illallah, illallah. Maulati ya Zahara, wewe umedhulumiwa haki yako. kulikuwa na shamba linaitwa Fadak, umepewa wakati wa uhai wa baba yako Bwana Mtume, na watu wote walikuwa wakitambua kwamba Fadak ni haki yako na ni mali yako. Mbona hudai Fadak? unazungumzia masala ya tauhidi ya la ilaha bikalimati tauhid. Mtume akaondoka duniani, amewafunzeni kalimatu likhlas. Kalimatu likhlas, la ilaha illallah, tunasoma katika Quran ujue uzito wa hili neno. Na ndiyo maana Zahara anawakumbusha masahaba kwamba, jamani, nyinyi mmefunzwa kalimatu tauhid, mmefunzwa neno la ilaha illallah, na mmelitamka hili neno mbele za mtume wakati yuko hai. Ni jambo zito, neno kubwa hili. Neno hili ni neno linawakusanya watu wenye dini zote zinazotoka mbinguni. Isa alaihi ssalam alichokuja kufunza ilikuwa ni tauhidi, ni la ilaha illa llah. Musa alaihi ssalam, Daud alaihi ssalam na mwisho mtume wetu Muhammadi, wote hao mafunzo yao yalikuwa ni la ilaha illa llah, Mungu mmoja. Ayatullahi ludhma ni itikadi inayowakusanya Waislamu, inayowakusanya Mayahudi, inayowakusanya Wakristo, pamoja na tofauti zao katika kutafsiri neno wahda, au neno wahdatulwujud, au neno la uwepo wa Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Zahara anawakumbusha watu, anawaambiaje? Anawaambia, wafuhimtum bikalimati likhlas biabi wa ummi wai. Hikma ya Zahara utaitambua leo Kitendo cha masira, kitendo cha mwelekeo wa yale aliyoyataka mtume yawe na baada ya mtume kuondoka duniani yasifanyiwe kazi, yale yalimfahamisha Zahara kwamba mwenendo mzima wa mafuhumu wa mafunzo ya Uislamu yatabadilika, yatakuwa si kama ya wakati wa Mtume sallallahu alaihi wa alihi. Na mimi ninaamini ya kwamba moja ya mambo yaliyomliza Zahara yaliyomliza Zahara na kumkondesha Zahara na kumwondoa Zahara duniani ni mafunzo ya Uislamu, kwamba je, Uislamu utabakia kama vile alivyouprezenti mtume mwenyewe sallallahu alaihi wa ale, wafuhimtum bikalimati tauhid biabi wa ummi. Mmoja katika wafuasi wa mtume anakwenda vitani kupambana katika vita, anapambana na mmoja katika makafiri na mushirikini. Baada ya mapambano makali Mushiriki huyu akaanza kukimbia. Alipokimbia, yule sahaba akamfukuza, akampata, akampiga mapanga, akamuua. Mmoja katika masahaba aliyokuwa naye akamwambia, nnakwenda kukushtakia kwa mtume. Kwa nini ndiyo umemuua? Ameshasema la ilaha illallah sema. Lakini alikuwa anakimbia huyu, amesema kwa sababu anaogopa kufa. Ndo maana ni kamwambia, la, nitakwenda kumweleza mtume. Angalia mtume anavyothamini neno la ilaha illallah. Mtume alipoambiwa kisa hiki ya kwamba huyu bwana amemuua baada ya kusema la ilaha illa llah, alifanyaje? Mtume alinyanyua mikono akamuuliza, akataltahu baada an qala la ilaha illa llah. Three times, mara tatu, umemuua baada ya kusema la ilaha illa llah, madha tafalu bila ilaha illa llah yawma alqiyama. Nini utafanya, utafanya nini wewe? Mungu utakwenda kumuambiaje siku ya qiama na neno la ilaha illa llah Mungu utakwenda kumkabili vipi mtu huyu ametamka la ilaha illallah, alafu umemuua. Baadhi ya riwaya zinasema Mtume akanyanyua mikono akasema, Mungu mimi niko mbali na kitendo alichokifanya sahaba huyu. Neno la ilaha illallah, kalimatu tauhid. Maulati Zahra anawaambia juweni ya kwamba mimi ni Fatima, katika mafunzo mliyofunzwa ni la ilaha illallah, neno kubwa na neno zito. man kana akhiru kalamihi la ilaha illallah dakhala ljanna, mtu ambaye neno lake la mwisho ni la ilaha illallah ataingia peponi. Neno dogo hilo, neno kubwa mno. Riwayati za ahlulbeiti salawatullahi wasalamuhu alaihim zinasema mwislamu anapotamka neno la ilaha illallah, arshi ya Mungu inatetemeka kwa sababu ya uzito wa la ilaha illallah, kwa sababu ya uzito Moja katika miji kabla ya kufika Khurasani, maulama wanawazuoni wa hapo walikusanyika, wakamwambia yabna rasulillah, ewe mtoto wa Mtume, kabla ya kuondoka, ebu tuhadithie chochote kutoka kwa babu yako. Bi abi wa ummi fawakafa sayyidi wa maulayi Ali ibn Musa Ridha, Maulaya Ridha akasimama katika mimbar, akatengenezewa mimbari maalumu, akaanza kusema ya kwamba nimemsikia baba yangu Maulaya Alkadhim waman dakhala hisni amina min adhabi la ilaha illallah la ilaha illallah ni ngome yangu la ilaha illallah ni hifadha yangu. waman dakhala hisni amina min adhabi yoyote, anayeingia kwenye ngome yangu amesalimika na adhabu ya Mwenyezi Mungu subhanahu wa ta'ala. Hii ni la ilaha illallah. Ndugu zangu, napenda maneno haya ya Zahara, bi abi wa ummi, tuyatafsiri kwa vitendo katika dunia ya leo na ndiyo maana ninasema ya kwamba kilio cha Zahara, unyonge wa Zahara ni kwa yatakayotokea kwa umma huu, yale mafunzo ya Mtume Muhammad. Je, umma huu utayafanya kama alivyo yaacha? Nani anashaka na Ghadir Hum, aliposimama Mtume waziwazi wazi. Kila mtu anaona kwa macho mawili, Mtume akaunyanyua mkono wa Ali, man kuntu maulahu fahadha aliyun Mawla, habari zikatangaa kwamba Ali ndiyo kiongozi baada ya mtume, na akenda kupewa hongera bahin bahin asbahta maulaya wa maula kuli muminin. Lakini mambo yakaharibika. Zahara hili ndiyo analokumbusha. Je, mafunzo haya yatabakia? Nyinyi mmefunzwa kalimatul ikhlas, mmefunzwa tauhid. Leo hii, ndugu zangu, mtu anayebeba kalimatu tauhidi ana hishma duniani. Leo ingia kwenye mtandao nenda ukayaangalie magurupu magurupu ya kigaidi, vipi yanataamaliana na watu wanaosema la ilaha illallah. Leo hii la ilaha illallahu haina qima, haina thamani kwa magurupu haya. Kilichokuwa na thamani ni wewe kuwa katika itikadi yao. Mmeona kwenye mitandao vipi magurupu haya yalipoingia Musil, yaliwaua ahlusunnati waljamaa wanaosema la ilaha illallah kuanzia vijijini mpaka mikoani na kila mahala, mafunzo ya Zahara alipowakumbusha watu kuwaambia ya kwamba nyinyi mmefunzwa tauhid, mmefunzwa la ilaha illallah, neno zito na neno kubwa, neno ambaye anayelitamka haruhusiwi. Mwenye kusema la ilaha illallah, fakad aswama, fakad aswama minni, aswa ma minni, hakika yoyote anayesema la ilaha illallah ajue ya kwamba damu yake mali yake amekusha ilinda na kuihafidhi. Leo fatwa zilizopo katika mitandao, la ambaye hakubaliani na sisi damu yake ni halali, mali zake ni halali, familia yake na wakeze ni halali, wana haki ya kuchukuliwa mateka. Mafuhumu yale aliyoyaacha Zahara leo yamebadilika. Ni wajibu wetu sisi wafuasi wa Zahara kufanya kila linalowezekana mafunzo haya ya Zahara yaliyokuwa ya Uislamu wa kisawasawa yawafikie watu katika majumba yao na katika sehemu zao. Mimi ninaamini watu hawamjui Zahara, watu hawawajui Ahlulbait biabi wa ummi. Watu kama wataelezwa uadilifu wa Ali, vipi wasimfuate Ali? Suleimanu Lkatani huyu ni Mkristo, ameandika vitabu tisa kuhusu Ahlulbaiti alaihimu salam, vitabu tisa. Sulaimanu Lkatani alipokufa Wakristo walikusanyika kutaka kumzika kama Mkristo. Wakristo wanasema huyu ni mkristo mwenzetu, Waislamu wameweka Qurani wanasema huyu ni muislamu mwenzetu. Kwa nini? Kwa sababu Sulaimanu lkatan ameyajua ya Ahlulbaiti. Maulaya ridha salawatullahi wasalamuhu alaihi anawaambiaje watu alimu nnasa mahasina kalamina, waelezeni Ahlulbeiti. Tena niwaambie ndugu zangu Mashia, msije mkapigana vichwa mkataka dunia muwabadilisha wa mashia mmeshindwa na mmefeli. Ahlulbeiti hawajatuambia tufanye bidii dunia nzima tuibadilishe kuwa mashia. Ahlul baiti wametuambia tuwafunze watu mazuri yao, tukiwaelekeza watu mazuri yao, la tabauna watawafata Ahlulbeiti salawatullahi wasalamuhu wa alaihim, maulati Zahara, biabi wa ummi, naamini ya kwamba yote yaliyomkumba, matatizo yote yaliyomkumba, maradhi yote yaliyomkumba, kukosa amani na kusambaratika, naamini yote ni kutetea mafuhumu haya ya Uislamu wa kisawasawa, yote ni kutetea dini hii ya mtume ieleweke kama ilivyokuwa kisawasawa. Biabi wa umma ma huyu aliyeutambua Uislamu aliyekufa kwa ajili ya Uislamu. Kwa kweli, baada ya mtume kuondoka duniani, matatizo yakaanza kumkabili Sitaki nizungumze matatizo yaliyomkabili nyumbani kwake na kwenda kushambuliwa nyumba yake na kuvunjwa mlango wa nyumba yake na mtu kujisifu waziwazi wazi kwamba yuko tayari hata kama Fatima yuko ndani ya nyumba hata kama Hasani yuko ndani ya nyumba yuko tayari kuichoma nyumba. Anaambiwa inna fiha bintu rasulillah, ndani ya nyumba kuna binti ya Mtume. Bwana huyu anasema wain, hata kama yumo hata kama yumo Fatima ambaye mtume anasema ridha za Mungu ni kwa kuridhia Fatima. Leo unasema hata kama yumo, niko tayari nyumba kuitia moto. biabi bi wa ummi akafanywa aliyofanywa, akatolewa yeye na mumewe, wakalazimishwa kutoa baia na wakaambiwa kama hamkutoa baia adhribu unukakana kuchinja Alia anasema mnamuua ndugu yake Mtume, anamwambia la, ndugu yake Mtume hapana. Ali akaondoka mpaka kaburini kwa Mtume, analia maulati Zahra na garagara kwenye kaburi, anamwambia baba yake, ya abataa baba, imekuwaje umeondoka? Siku mbili mambo yametubadilikia ile kul la asalukum alaihi ajra illa lmawaddata fi lqurba, imekwenda wapi? Mtume anaondoka duniani, jamani, msinilipe chochote, ninachowatakeni ni kuwapenda ahlul bait. Kwa ibara nyingine ni kumpenda Zahara. Zahara bi abi wa ummi anatoka kaburini, anabakia nyumbani, kazi yake ni kulia usiku na mchana kwenye kaburi la baba yake. Watu wa Madina wanakwenda kumshtakia Ali, wanamwambia Ali, mwambie mkeo sio aliye mchana na usiku atavali aliye mchana, atuache usiku tupumzike, lakini sio muda wote. Ali anamwambia Zahara, watu wa Madina wamekuja kunlalamikia kwa kulia kwako. Angalia majibu ya Zahara. Zahara akawaambia sina muda mrefu wa kuishi, ni muda mfupi, nitaondoka duniani, wasipate tabu watu wa Madina. <laughs> Amirul muminina Ali akamjengea kibanda nje kabisa ya msikiti wa Madina. Ali mwenyewe hema lile akaliita Baitul Ahzani, bi abi wa ummi. Akawa Zahara asubuhi anatoka na wanawe kwenda kwenye hema lile, akimlilia ya baba yake bwana mtume <laughs> wafuasi wa ahlul bait, naomba miulize tarikh, ni kwa kosa gani binti ya mtume ajengewe nyumba hii itwe nyumba ya huzni? siku zikawa zinakaribia, Zahara kuondoka duniani, hali yake ikazidi kuwa dhaifu, na aliyofanyiwa pale kwenye mlango ambayo siwezi kuyasema. Zahara akabakia dhaifu, kazi yake ni kulia. Zilipokuwa siku zimekwisha, Zahara akamwambia Ali, naomba Ali nikuusie kidogo kabla sijaondoka duniani. Ali akamwambia niusie, binti ya Mtume, kwa sababu hata siku moja huja niendea kinyume wala huja ni khalifu katika lolote. Angalia wasia wa kuhuzunisha huu, wasi katika wasia Wadfini laylan la nahara, <laughs> Ali, nakuomba unizike usiku usinizike mchana. Sirran wala jihara, <laughs> nakuomba unizike kwa siri, sitaki unizike hadharani. Lakini la kusikitisha zaidi ya zahara <laughs> Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji. Haya ni matangazo ya Jumapili mchana ya redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti so, ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Ismail Husein Majaliwa akiwa Mikanjuni, Tanga, Tanzania, asante sana. Naona akamwarifisha hapa shabiki mpya anaitwa Rashid Hamid. Asante sana a, Majaliwa kwa hilo a, ukiwa hapo Tanga, Tanzania. Mpenzi msikilizaji, naye pia una fursa ya mwenzako kwenye pia, Abdallah Ali Makajuru akiwa hapo Tabora, Tanzania, yeye yeah, anatushukuru kwa habari. Lakini Mwenye Kondo Ibnu Khamis wa Rock City Mwanza, Tanzania anasema tunawapata vizuri sana kupitia Maarifa FM, kisha anasema Marekani mna nini nyie kila uchwao ni nyie tu. Asante sana, Mwenye Kondo, ukiwa hapo Mwanza na kuletea sasa. Macho yetu magazetini, mpenzi msikilizaji, na moja kwa moja gazeti la Monita linalochapishwa nchini Uganda ndilo linalotukunjulia jamvi la udondozi wetu wa magazeti ya Afrika Mashariki. Kichwa cha habari kuu katika gazeti hilo toleo la mtandaoni kinasema Museveni ashinda huku madai ya udanganyifu ya kitawala. Habari zinazoonekana katika gazeti hilo zinasema Museveni ashinda kwa asilimia 58.6 ya kura. Ushindi wa Museveni wapelekea uongozi wake kudumu kwa zaidi ya miongo minne. Zaidi ya waangalizi 30 wa uchaguzi wakamatwa siku ya kupiga kura na Bobi Wine aendelea kupinga matokeo. Mukhtasari ni kuwa tume ya uchaguzi nchini Uganda jana Jumamosi ilimtangaza Rais Yoweri Kaguta Museveni kuwa mshindi wa uchaguzi wa Alhamisi iliyopita ya Januari 14. Kwa mujibu wa tume hiyo, Museveni ameshinda kwa kura milioni 5.8 huku Wine akizoa kura milioni 3.4. Tuelekeze kurunzi yetu katika nchi jirani ya Tanzania na tuanze na gazeti la Mwananchi ambalo limetoa kipaumbele kwa habari semayo, Siri ya ushindi, Dkt Msonde asema mabadiliko utungaji wa mitihani yamechochea, wadau wabainisha mazingira ya shule kuchangia. Habari zingine zinazoonekana kwenye ukurasa wa mbele wa gazeti hilo zina vichwa visemavyo, hoteli mbili za nyota tano zateketea Zanzibar, Takukuru ya daka kampuni na ATM mia nne za wakopaji. Na kwenye spoti, wa bunge wawili wajitosa kuwania uwenyekiti klabu ya Simba, wadau wachambua wa siri ufaulu kupaa. Ndivyo kinavyosema kichwa cha habari kuu katika gazeti la habari leo Jumapili. Pia limeandika Dodoma yatahadharisha ununuzi viwanja kupitia madalali, wanafunzi kumi na watatu mipango washikiliwa udanganyifu mitihani, na mabalozi Ulaya waeleza matarajio makubwa Zanzibar. Ukurasa wa mbele hilo, napicha, wa gazeti hilo umepambwa na picha inayomwonyesha Rais Hussein Mwinyi wa Zanzibar akihutubia mkutano wa kongamano la pili la amani Zanzibar Unguja hiyo jana. Gazeti la Jamvi la Habari, mbali na habari za ndani ya Tanzania, lakini pia limeipa uzito katika ukurasa wake wa mbele habari ya uchaguzi Uganda chini ya kichwa cha maneno kisemacho, Yoweri Museveni ashinda urais kwa muhula wa sita. Tunatamatisha nchini Kenya na tuanze la gazeti la Taifa Jumapili, ambalo limetoa kipaumbele kwa habari yenye kichwa cha maneno ODM watishia kumhepa Uhuru, Orengo amlaumu rais kwa kutomchukulia naibu wake hatua licha ya kumpinga. Pia limeandika kuapishwa kwa naibu gavana wa Nairobi Kananu kwa zua joto, na Museveni apata miaka mitano zaidi ya kuendeleza utawala wa rungu. Habari kuu katika toleo la mtandaoni la gazeti hilo inasema mchakato wa kumsaka jaji mkuu wa tatu tangu katiba mpya ya 2010 izinduliwe utaanza rasmi Jumatatu hii. Atakayefaulu kumrithi jaji mkuu mstaafu David Maraga atakuwa na kibarua kigumu, ikiwa ni pamoja na kuamua kesi ya uchaguzi wa urais wa mwaka 2022 iwapo itawasilishwa. Gazeti dada la Sunday Nation limetoa kipaumbele kwa habari juu ya miamala mibovu na ya dharau ya rais anayeondoka Marekani, Donald Trump, kwa nchi za Afrika. Limesimulia namna mbabe huyo alivyowafurusha usiku usiku wa Afrika kwa ndege hadi Nairobi, Kenya. Toleo la mtandaoni la gazeti hilo limeandika habari ya kujiuzulu balozi wa Marekani nchini Kenya, Kyle Makata, ambaye alikuwa amebakisha miaka miwili ya kuhudumu. Gazeti la Sunday Standard kwa upande wake limeipa umuhimu wa kwanza habari inayohusu siasa za maslahi na ubinafsi nchini Kenya. Pia limeakisi habari juu ya ujumbe wa wapambe wa Raila kwa Rais Uhuru Kenyatta. Hii ni Redio Teheran, idhaa ya Kiswahili, sauti ya jamhuri ya kiislamu ya Iran. Leo katika historia. Leo ni Jumapili, tarehe tatu mfungo tisa Jumada Thani 1442 Hijiria, inayosadifiana na tarehe 17 Januari 2021 Miladia. Katika siku kama ya leo miaka 1431 iliyopita, yani tarehe tatu Jumada Thani mwaka wa 11 Hijiria, Bibi Fatimatu Zahra alaiha ssalam, binti kipenzi cha Bwana Mtume Muhammad wa Imamu Ali bin Abitalib alaihi ssalam alikufa shahidi baada ya kuishi umri mfupi tu lakini uliojaa baraka. Ilikuwa ni katika mwaka wa tano nabi wa tano tangu Nabii Muhammad sallallahu alaihi wa alihi wa salam alipobaathiwa na kupewa utume, wakati mke wake mtukufu Bibi Khadija alipojifungua mtoto wa kike, na bwana Mtume akampa mwanawe huyo jina la Fatima. Bibi huyo mtukufu alipata maarifa na utambuzi wa mafundisho kupitia malezi aliyopata kwa baba yake, yaani mtume sallallahu alaihi wa alihi wasallam. Ni kutokana na malezi hayo na kwa kukulia kwenye nyumba ya wahi, Fatimatu alaihi salam alifikia daraja za juu kabisa za ukamilifu na umaanawi. Miaka 60 iliyopita katika siku kama ya leo, yaani tarehe 17 Januari 1961, Patrice Lumumba, mwanasiasa mwana mapambano wa Kiafrika na muasisi wa vuguvugu vugu la uhuru wa Kongo, aliuawa akiwa na umri wa miaka 36. Mnamo mwaka 1960, baada ya kuasisiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Lumumba aliteuliwa kuwa waziri mkuu na waziri wa ulinzi. Muda mfupi baada ya uhuru wa Kongo, wanajeshi waliochochewa na maajenti wa kigeni walifanya uasi na kutangaza uhuru wa eneo la Katanga. Patris Lumumba aliomba msaada wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya kuzuia jaribio hilo, lakini alipoona hakupata jibu lolote alichukua hatua mwenyewe kwa kutuma askari wa jeshi la serikali Katanga kupambana na vikosi vya waasi. Kwa kuchukua hatua hiyo iliyopingana na mtazamo wa rais wa wakati huo wa Kongo, Lumumba alivuliwa wadhifa wake na rais na kifungo cha nyumbani hatimaye. Mnamo tarehe 17 Januari 1961, na, na, na baada ya kusulubiwa kwa mateso mengi Patrice Lumumba na wafuasi wake kadhaa waliuawa kwa kumiminiwa risasi. Miaka 12 iliyopita, mnamo tarehe 17 Januari mwaka 2009 baada ya siku 22 za mashambulio makali na ya kinyama ya jeshi la utawala wa kizayuni wa Israel dhidi ya eneo la ukanda wa Gaza na mukawama ulioonyeshwa na watu wa eneo hilo, wazayuni walilazimika kutangaza usitishaji vita. Katika hujuma zake hizo, utawala haramu wa Israel ulikuwa umedhamiria kuiangamiza kikamilifu harakati ya Hamas au kwa uchache kuilazimisha ikubali kufanya mapatano, lakini kuwa bega kwa bega wa Palestina na harakati hiyo ya mukawama na upinzani mkubwa wa walimwengu kula mikia jinai za askari wa Israel viliwalazimisha wazayuni kusimamisha mashambulio yao dhidi ya Gaza na siku kama ya leo miaka 156 iliyopita alizaliwa Anton Chekhov, mwandishi mashuhuri wa Urusi. Chekhov alizaliwa katika familia ya kipato cha chini na kupitia matatizo mbalimbali. Pamoja na hayo, alifanya bidii kubwa ya masomo, hususan katika fani ya udaktari katika chuo kikuu cha Moscow na kuhitimu masomo yake chuoni hapo. Akiwa kijana, alipendelea sana masuala ya uandishi na kuanza kujishughulisha na kazi za uandishi katika magazeti na wa makala tofauti za wakati huo. Barabara kabisa. Mpenzi msikilizaji, mskilizaji, tunaelekewa kiongoni mwa matangazo yetu haya, na naona muda umenipa kisogo. Moja kwa moja ni kusomea habari za dunia kwa kifupi. Watu wasiopungua wa thelathini na wawili wameuawa huku wengine wengi wakijeruhiwa katika mapigano ya kikabila baina ya waarabu na wasiokuwa waarabu katika mkoa wa Darfur magharibi huko nchini Sudan. Maafisa wa usalama na mamia ya wakazi wa mji mmoja katika jimbo la Borno la kaskazini mwa Nigeria wamelazimika kuyakimbia makazi yao baada ya genge la magaidi waliojizatiti kwa silaha kushambulia na kudhibiti kambi ya jeshi katika eneo hilo. Rais Donald Trump wa Marekani amemtunuku tuzo ya kifahari Mfalme Muhammad wa Sita wa Moroko kutokana na hatua yake ya kukubali kuanzisha uhusiano wa kawaida na utawala wa kizayuni wa Israel. Na mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa Marekani amesema kuwa mikono ya Rais Donald Trump wa nchi hiyo imejaa damu ya watu wasio na hatia. Mukhtasari huo ndio unaotufungia matangazo haya. Mpenzi msikilizaji, tunakushukuru sana kwa kuwa nasi tangia awali ya matangazo haya hadi tamati, na nakushukuru vilevile, mpenzi msikilizaji, kwa kujiunga nami katika matangazo yetu ya asubuhi, na tunakushukuru vilevile, mpenzi msikilizaji, kwa kututumia maoni yako katika ukumbi wetu wa WhatsApp. Jina langu ni Husein Hassan na kutakia mchana mwema. Asante na kwa heri na ahadi. Kufikia hapa, ndiyo tumefikia mwisho wa matangazo yetu kwa wakati huu. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili Sauti ya Jamhuri ya Kiislamu ya Iran husikika mara tatu kwa siku: asubuhi, mchana na usiku. Matangazo yetu ya asubuhi huanza saa moja na dakika hamsini hadi 2 na dakika 50 kwa saa za Afrika Mashariki. Yale ya mchana huanza saa tano na dakika 20 hadi sita na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo yetu ya usiku huanza saa mbili na dakika 20 hadi tatu na dakika 20 kwa saa za Afrika Mashariki. Matangazo ya Radio Teheran husikika pia kwa njia ya sateliti na interneti. Anwani yetu ya interneti ni parstoday.com mkwaju sw, kama ambavyo tunasikika pia kwa njia ya masafa mafupi na FM. Barua pepe yetu au email ni Swahili Radio at IRIB IR. Mnaweza pia kuyasikiliza matangazo yetu kwa njia ya moja kwa moja na hifadhi ya matangazo hayo kupitia simu za mkononi za Android na iPhone kwa kutumia application ya IRIB World Service. Mbali na katika barua pepe ya Swahili Radio at IRIB IR, mnaweza pia kuwasiliana nasi kupitia mitandao ya kijamii kama WhatsApp na kadhalika. Tunakushukuruni kwa kusikiliza na msikose kuyategea sikio matangazo yetu yajayo.